Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi na kunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja. Kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu. Hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni, basi huo ni wenu nyinyi uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka, Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja, na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya jumanne usiku ya Radio Teherani idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Juni 22 mwafaka na tarehe 11 Dhulqaada mwaka 1442 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa usiku huu ni mimi Husein Hasan, nina wingi wa matumaini tutakuwa sote hadi tamati usiku huu. Mpenzi msikilizaji, kama ada, taarifa habari za dunia, dun ripoti, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia sibtin katika Qurani na Sunna, sayansi na teknolojia mpya, bila kusahau makala fupi kila siku yaleo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na katika satelaiti, intaneti na vilevile aplikesheni ya simu za mkononi, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari zenye alama ya kujumlisha plus tisa tisa tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Navuta pumzi, kisha narejea na taarifa ya habari za dunia. imetimia saa nne kamili usiku hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Tehran yasema mahudhurio ya Wairani katika uchaguzi yametoa jibu la hapana kwa propaganda za kususiwa zoezi hilo. Buhari wa Nigeria mpongeza rais mteule wa Iran asema Wairani wameonyesha mafanikio ya demokrasia. Na awamu ya kwanza ya kuzalisha chanjo ya korona kuanza huko Afrika Kusini pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Msemaji wa serikali ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa mahudhurio ya wananchi katika zoezi la kupiga kura kwenye uchaguzi wa rais na mabaraza ya miji na vijiji waliofanyika Ijumaa iliyopita yametoa jibu la hapana kwa waliotoa wito wa kususiwa zoezi hilo, ambao kwa hakika wanashirikiana na maadui walioliwekea vikwazo taifa la Iran. Ali Rabii amewambia waandishi wa habari mapema leo mjini Teheran kwamba wapinzani wa siku zote wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran walianzisha kampeni kubwa dhidi ya uchaguzi huo mustakabali wa Iran na kuwahamasisha wananchi wasishiriki katika zoezi la kupiga kura, lakini Wairani walitoa jibu la hapana kubwa kwa propaganda hizo zote. Kuhusu msimamo wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani iliyodai kwamba Wairani hawakuweza kushiriki katika uchaguzi wa rais kwa njia huru na ya haki, msemaji wa serikali ya Iran amesema kuwa matamshi hayo yasiyo na msingi ni kielelezo cha kuingilia masuala ya ndani ya nchi nyingine na yanakiuka sheria. Ali Rabii amesema serikali ya Marekani inapaswa kukoma kuingilia masuala ya ndani ya nchi nyingine na kutoa uamuzi kuhusu taratibu za kidemokrasia katika nchi hizo, na badala yake ishughulikie na kurekebisha maswala ya ndani ya nchi hiyo. Kuhusu mazungumzo ya nyuklia yanayoendelea ya huko Vienna, msemaji wa serikali ya Iran amesema mazungumzo ya kuhuisha makubaliano ya nyuklia ya JCPOA hayana mfungamano wowote na siasa za ndani wala matokeo ya uchaguzi wa rais, bali yanafanyika kwa mujibu wa siasa kuu zilizohainishwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na kwa kutilia maanani maslahi ya taifa. Huku hayo akiarifiwa, Rais Muhamadu Buhari wa Nigeria amemtumia ujumbe rais mteule wa Iran Hujjatu Lislam Walmuslimin Ibrahim Raisi akimpongeza kwa kuchaguliwa kuwa rais mpya wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Muhamadu Buhari amesema katika ujumbe huo kwamba Ayatullah Ibrahim Raisi alistahiki kushinda uchaguzi wa rais nchini Iran. Buhari amesema mataifa mawili ya Iran na Nigeria yatafanya jitihada kubwa zaidi za kustawisha ushirikiano na kuongeza kuwa uchaguzi wa wananchi wa Iran kwa mara nyingine tena umeonyesha umuhimu wa irada na matakwa ya wananchi katika kufanikisha demokrasia kote duniani. Rais wa Nigeria amemtaja Sayid Ibrahim Raisi kuwa ni mwanasiasa mwenye tajriba na uzoefu anayeweza kuiongoza serikali ya Iran hadi kwenye kilele cha juu na mustakabali bora zaidi. Uchaguzi wa rais wa Iran ulifanyika Ijumaa iliyopita kote nchini na katika nchi nyingine 133, waliko baadhi ya raia wa Iran. Sayyid Ibrahim Raisi alitangazwa mshindi katika kinyang'anyiro hicho kwa kupata kura zaidi ya milioni 17 za wananchi. Zaidi ya Wairani milioni 59 walikuwa wametimiza masharti ya kupiga kura katika uchaguzi ambao ulikuwa na wagombea wanne baada ya wagombea wengine watatu kujiondoa katika mchuano huo Siku ya Jumatano wiki iliyopita. Kwingineko, Afrika Kusini itakuwa mwenyeji wa kituo cha kwanza cha uzalishaji wa chanjo ya COVID-19 barani Afrika kwa msaada wa shirika la afya duniani WHO. Maafisa wa Afrika Kusini wanapanga kuanzisha kituo cha uhamasishaji au uhamishaji wa teknolojia ya chanjo ya covid-19 ambacho kitakuwa cha kwanza cha aina yake barani Afrika. Mkurugenzi mkuu wa WHO, Dr Tedros Adhanom Ghebreyesus, amesema kuhusiana na suala hilo kwamba kituo hicho cha kuhamisha teknolojia kitatumika kwa ajili ya kutoa mafunzo, ambako watengenezaji wa chanjo kutoka nchi zenye kipato cha chini au kati watapata mafunzo kuhusu uzalishaji wa baadhi ya chanjo na kupata ruhsa na kuzalisha chanjo hiyo. Rais Siril, Siril Ramafosa wa Afrika Kusini amesema kuwa lengo la mpango huo ni kuwa na uwezo bora zaidi wa kusambaza chanjo ya korona katika bara la Afrika. Ramafosa ameongeza kuwa sasa Afrika imeelewa kwamba dozi za korona kamwe hazitakuja kutoka mahala pengine kwa wakati, ili kuokoa maisha ya Afrika. Ramafosa ameuambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba uwezo wa kutengeneza chanjo, dawa na bidhaa zingine zinazohusiana na afya utasaidia kuiweka Afrika katika njia ya kujitegemea. Amesisitiza kuwa na hapa na nukuu, imedhihiri wazi kwamba hatuwezi kuendelea kutegemea chanjo ambazo zimetengenezwa nje ya Afrika kwa sababu haziletwi Afrika na zikiletwa hazifiki kwa wakati mwafaka na watu wanaendelea kufariki dunia. Mwisho kunukuu. Afrika Kusini inaongoza kwa kuwa na asilimia 35, ya waathirika wote wa virusi vya korona barani Afrika. Na tukiswalia katika swala hilo la janga la COVID, tuelekee huko nchini Tanzania, ambapo Serikali ya Mapinduzi Zanzibar imewataka wakazi visi wa visiwa hivyo kuchukua tahadhari juu ya maambukizi ya virusi vya korona wakati huu ambapo baadhi ya nchi duniani zinakabiliwa na wimbi la tatu la janga hilo. Mwandishi wetu wa visiwa hivyo Harith Subeit ana meelezwa zaidi. Waziri wa afya, ustawi wa jamii, wazee, jinsia na watoto Zanzibar, Nasr Ahmed Mazrui, amewataka wananchi wa Zanzibar kujiepusha na mikusanyiko isiyo ya lazima ili kujikinga na wimbi la tatu la janga la COVID 19. Akizungumza na waandishi wa habari katika ukumbi wa wizara hiyo mnazi mmoja mjini Unguja kuhusu janga la COVID 19, Waziri Mazrui amesema viashirio vya wimbi la tatu la maradhi hayo vimejitokeza katika nchi jirani ikiwemo Uganda, hivyo ni vyema kwa wananchi kuchukua tahadhari ikiwemo kujiepusha s na mikusanyiko isiyokuwa ya lazima. Hata hivyo, waziri huyo amesema wakati serikali inaendelea kuchukua tahadhari kuhusu janga hilo, wizara anayoiongoza itahakikisha wageni wanaoingia nchini wanakuwa na vyeti vya korona pamoja na kufanyiwa vipimo vya haraka. Wizara itaongeza usimamizi juu ya ufuatiliaji wa miongozo ya kinga iliyopo katika ngazi mbalimbali mbali, ikiwemo kukaa umbali usiopung, usiopungua mita moja baina ya mtu na mtu, matumizi ya maji salama kwa kukosha mikono na kutumia vitakasa kwa ajili ya mikono, matumizi ya barakoa na vile vile kuepuka kupeana mikono, na muhimu sana kuepuka mikusanyiko isiyo lazima kwa kipindi hiki, kuhakikisha uwepo wa sehemu maalumu za kuhifadhi na kuwatibu watu watakaosadikiwa kuwa na ugonjwa katika kila hospitali za serikali na binafsi kupima watu wote wenye dalili za ugonjwa wa korona kwa kutumia kipimo cha haraka na vile vile kuimarisha vikosi kazi vilivyopo katika kila wilaya na hospitali juu ya kujiweka tayari na wimbi la tatu. La mambo hii ni taarifa ya kwanza kuhusu janga la COVID-19 kutolewa na waziri wa afya Zanzibar wa serikali ya awamu ya 8, ambapo nchi zilizotajwa kukumbwa na wimbi jipya la tatu la janga la COVID-19 ni pamoja na India, Afrika ya Kusini, Uganda, Kongo, Uingereza, Marekani, Peru, Philippines na Brazil. Harith Subeit, Teheran, Zanzibar. <muchas> Asante sana Subeit kwa ripoti yako hiyo, wakiwa hapo visiwani. Mbali na hayo ya korona, mchakato wa kuhesabu kura za uchaguzi wa bunge na serikali za mitaa unaendelea nchini Ethiopia, huku vyombo vya usalama vikisema umefanyika kwa amani na usalama, wakitupilia mbali malalamiko machache ya hapa na pale. Vyombo vya habari vinaripoti kwamba uchaguzi huo umeshirikisha idadi kubwa ya watu kuliko ilivyotabiriwa hapo awali, Licha ya kususiwa na vyama vikuu vya upinzani, mwenyekiti wa kamisheni ya uchaguzi ya Ethiopia Berotokan Medeksa amesema kuwa zoezi la kuhesabu kura limeanza kote nchini na matokeo yake yatatangazwa baada ya kuthibitishwa na kupasishwa na vyombo husika. Amesema matokeo kamili ya uchaguzi muhimu wa bunge la Ethiopia yatatangazwa katika kipindi cha siku kumi zijazo. Kamisheni ya uchaguzi wa Ethiopia ililazimika kurefusha muda wa kupiga kura kote nchini humo kwa masaa matatu zaidi kutokana na safu ndefu zilizokuwa kwenye vituo vya kupigia kura baada ya kumalizika muda uliokuwa umetangazwa hapo awali. Waethiopia milioni 37 walikuwa wametimiza masharti ya kupiga kura kwa ajili ya kuchagua wabunge 547 kati ya wagombea wote zaidi ya elfu nane wa vyama 46 vya siasa waliojiandikisha kuwa ni viti hivyo. Idadi ya waliojisajili kupiga kura imetajwa kuwa ni ndogo ikizingatiwa kuwa Ethiopia ina jamii ya watu milioni mia moja na kumi. Upigaji kura uliahirishwa katika maeneo bunge mia moja na kumi kati ya jumla ya mia tano arobaini na saba kwa sababu ya vurugu na matatizo ya vifaa vya kupiga kura na haukufanyika katika mikoa ya Tigre huko kaskazini na Somalia au Gaden mashariki mwa Ethiopia. Na shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limekosoa ripoti ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kwa kutoyaweka majina ya utawala wa kizoeni wa Israel na Saudi Arabia katika orodha nyeusi ya wakiukaji wakubwa wa haki za watoto duniani. Mkurugenzi wa kitengo cha kulinda watoto katika shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch Joe Becker amesema kuwa watenda jinai duniani wanaendelea kuwa watoto na mabarobaro kwa uungaji mkono wa Antonio Guterres. Beka ameongeza kuwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amewaokoa na kuwapa kinga watu wanaofanya mauaji na ukatili unaofanya au unawafanya vilema mamilioni ya watoto na kutoaweka majina ya Saudi Arabia na utawala wa kizoni wa Israel katika orodha ya fedheha ya wakiukaji wa haki za watoto duniani. Mkurugenzi wa kitengo cha kulinda watoto katika shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch amesema hatua ya katibu mkuu wa UN ya kutotayarisha ripoti sahihi ya wakiukaji halisi wa haki za watoto kwa mujibu wa ushahidi uliokabidhiwa kwa umoja huo ni kuwasaliti watoto na itahamasisha ukwepaji wa adhabu na uwajibishwaji. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teherani. Habari hizo unaweza kuzisoma kwa kina, mpenzi msikilizaji, kwenye tovuti yetu ya parstud.com mkwaju sw. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu utatupia jicho siku ya wakimbizi kuzidi kuwa kubwa mgogoro wa jamii ya wakimbizi duniani. Tarehe ishirini Juni katika kalenda ya Umoja wa Mataifa ni siku ya wakimbizi ulimwenguni. Siku hiyo huadhimishwa kila mwaka kwa njia mbalimbali mbali. Wakimbizi ni sehemu muhimu na kubwa katika jamii ya mwanadamu hii leo duniani. Takwimu za karibuni kabisa zinaonyesha kuwa sasa hivi kuna zaidi ya wakimbizi milioni themanini na mbili katika kona mbalimbali mbali za dunia. Idadi hiyo inaunda zaidi ya asilimia moja ya watu wote ulimwenguni na ni sawa na idadi ya watu wa nchi moja kubwa duniani. Kijumla, kuna aina tatu za jamii ya wakimbizi duniani: wakimbizi wa ndani ya nchi, ambao wamelazimika kuwakimbia makazi yao kutokana na sababu mbalimbali mbali. idadi ya wakimbizi wa ndani kwa mujibu wa takwimu za Umoja wa Mataifa ni watu milioni arobaini na nane katika kipindi cha mwongo moja uliopita, kila mwaka idadi ya wakimbizi inaongezeka duniani. Kwa kweli, huu ni mwaka wa tisa mfululizo ambapo idadi ya wakimbizi inaongezeka na haipungui. Mwaka jana kwa mfano, na licha ya kuwekwa janga la korona lililolazimisha nchi uh, nchi za dunia kuweka sheria kali za kusafiri, ikiwa ni hatua kuu ya kukabiliana na ugonjwa huo wa COVID-19 ulioenea dunia, dunia nzima, lakini pamoja na hayo idadi ya wakimbizi iliongezeka kwa asilimia nne duniani. Sababu kuu inayolazimisha watu wa jamii fulani kuhama nchi yao na kukimbilia nchi nyingine ni ukosefu wa usalama na amani katika maeneo yao. Wakimbizi milioni mbili na laki tatu wa ndani ya nchi waliongezeka katika jamii ya wakimbizi mwaka jana elfu mbili na ishirini. Wengi wa wakimbizi hao na mwaka jana ni kutokana wa mwaka jana ni kutoka, kutoka nchi za Ethiopia, Sudan, Msumbiji, Yemen, Afghanistan na Colombia. Ijumaa wiki hii, kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu wakimbizi Filippo Grandi alisema kuwa licha ya mipaka ya nchi mbalimbali kufungwa na licha ya mataifa ya dunia kuweka sheria kali za kukabiliana na corona, lakini pamoja na hayo masuala kama vita, machafuko na uvunjaji wa haki za binadamu hayajiruhusu kupungua idadi ya wakimbizi duniani. Alisema karibu watu milioni tatu walilazimika kukimbia makazi yao katika kona mbalimbali mbali za dunia mwaka uliopita, kutokana na vita, machafuko na uvunjaji wa haki za binadamu, kwa mujibu wa kamishna huyo wa masuala ya wakimbizi wa Umoja wa Mataifa. Maeneo kama ya Msumbiji, Tigre huko Ethiopia na eneo la Sahel la Afrika. Anasema kwamba aliyotaja ndio alikuwa wazalishaji wakubwa wa, wa wakimbizi mwaka jana, na kiujumla na kiujumla, dunia ilishuhudia ongezeko la wakimbizi karibu milioni tatu mwaka huo. Ripoti ya Umoja wa Mataifa unaonyesha kuwa hadi mwaka jana elfu mbili na ishirini, idadi ya wakimbizi duniani ilikuwa ni zaidi ya milioni tano na laki saba wa kipalestina milioni tatu na laki tisa wa Venezuela, milioni ishirini na laki saba wa nchi nyingine duniani. Wote hao wanaishi nje ya mipaka ya nchi zao. Ripoti hiyo hiyo ndiyo iliyosema kuwa hadi mwaka jana kulikuwa na wakimbizi milioni arobaini na nane wa ndani ya mipaka ya nchi zao. Wanawake na watoto wadogo ndio wanaounda asilimia kubwa ya wakimbizi. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika, mpenzi msikilizaji, tunasikika moja kwa moja kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa katika anga za mia moja na tisa nukta tatu ukiwa mkoani Tanga Mwanza ni mia moja nukta tisa katika mkoa wa Kigoma ni tisini na tisa nukta saba Mtwara mia moja nukta moja na tisini na tisa nukta 1 Singida. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha wa plas 989035065487. Kadhalika unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya swahili radio at irib ir Sibquen, katika Quran na Hadithi. Assalamu wa rahmatullahi wa barakatuhu, wapenzi wasikilizaji wa idhaa wa ki ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Karibuni kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Siptoin katika Qurani na hadithi. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alipowaumba manabii mitume na maimamu waongofu kwa ajili ya kuwaongoza wanadamu, aliwapa watukufu hao uwezo, fadhila na vipawa maalumu kwa ajili ya kufikia lengo hilo na kuwaongoza wanadamu kwenye njia nyofu. Alkharazmi Alhanafi anazungumzia swala hili katika kitabu chake cha Maktalu Lhusein alaihi ssalam, akimnukuu swahaba mwema na mwenye ikhlasi Asma binti Umais kwamba alimwambia Ali bin Hussein alaihi ssalam, bibi yenu alipojifungua Hasan na Husein mimi nilikuwa mkunga wake. Alisema alipojifungua Hasan, mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliniambia, Ali niletee mwanangu. Nilimpelekea nikiwa nimemfunika kwenye shuka ya njano naye mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akaitupa pembeni na kuniambia, je, yeah, Asma, sikukwambia msimfunike mtoto huyo kwenye shuka ya njano? Asma akasema, nilimpelekea nikiwa nimemfunika kwenye shuka ya njano naye Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam akaitupa pembeni na kuniambia, Asma sikukwambieni msimfunike mtoto huyo kwenye shuka ya njano. Asma akasema, baada ya hapo nilimfunika kwa shuka nyeupe na kumpa Mtume ambaye alimwadhinia kwenye sikio lake la kulia na kumkimia kwenye sikio lake la kushoto. Akamuuliza Ali bin Abi Talib kwamba je, umempa jina gani? Akasema nisingeweza kumpa jina kabla yako wewe, ewe mtume wa mwenyezi Mungu. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama akasema, na mimi pia nisingeweza kumtangulia mola mtukufu kumpa jina. Hapo malaika Jibril alaihi ssalam akawa ameteremka kutoka mbinguni na kusema, salamu ziwe juu yako ewe Muhammad, mwenyezi Mungu aliye juu anakupa salamu na anasema ali kwako wewe ni kama alivyokuwa Haruna kwa Musa, na wala hakuna mtume mwingine atakayekuja baada yako. Mwite mtoto wako huyu jina la mtoto wa Harun. Mtume akauliza, na mtoto huyo alikuwa akiitwa nani? Jibrilu akasema Shubar. Mtume akasema, lakini lugha yangu mimi ni Kiarabu. Jibrilu akasema, mwite Hasan asma, akasema. Mtume akawa amempa jina la Hasan na ilipofika siku ya saba, alimfanyia aqiq na kumchinjia kondoo wawili wenye rangi nyeupe na nyeusi. Kisha alinyoa nywele zake na kutoa sadaka madini ya fedha iliyo na thamani ya wizani ya nywele hizo. tunaendelea kuwa pamoja na Alkharazmi ambaye anaendelea kutufafanulia riwaya ya Asma binti Umais ambaye anakamilisha riwaya hiyo kwa kusema, baada ya kupita mwaka mmoja baada ya kuzaliwa Hasan, Fatima alijifungua Al Husein, ambapo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alifika mbele yangu na kuniambia, ewe Asma, niletee mwanangu. Nilimpa nikiwa nimemfunika shuka nyeupe, ambapo alimwadhinia kwenye sikio lake la kulia na kumhimia kwenye sikio lake la kushoto, kisha alimpakata na kulia. Asma akasema, nilimwambia Mtume, baba na mama yangu wawe fidia kwako, ni kitu gani kinachokuliza? Mtume alisema, ni mwanangu huyu. Nikasema, lakini amezaliwa hivi punde. Akasema, ewe asma Atauliwa na kundi dhalimu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala asijalie shafaa yangu kwao. Kisha akasema ewe Asma, usimwambie Fatima habari hii, kwa sababu amejifungua hivi sasa. Kisha akamuuliza Ali, umempa jina gani mwanangu? Akasema, nisingekutangulia kumpa jina, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam akasema na mimi nisingemtangulia Mola wangu mtukufu kumpa jina. Hapo malaika Jibril alayhi salam akawa ameteremka kutoka mbinguni na kusema, salamu ziwe juu yako ewe Muhammad. Mwenyezi Mungu aliye juu anakupa salamu na kusema, Ali kwako wewe ni kama alivyokuwa Haruna kwa Musa, na wala hakuna mtume mwingine atakayekuja baada yako. Mwite mtoto wako huyu jina la mtoto wa Harun. Mtume akauliza na mtoto huyo wa Harun alikuwa akiitwa nani? Jibrilu akasema alikuwa akiitwa Shubar. Mtume akasema lakini mimi ni Mwarabu. Jibrilu akasema mwite Husein. Asma anasimulia kwa kusema Mtume akawa amempa jina la Husein, na ilipofika siku ya saba, alimfanyia aqiqi kwa kumchinjia kondoo wawili wenye rangi nyeupe na nyeusi. Kisha alinyoa nywele zake na kutoa sadaka madini ya fedha iliyo na thamani ya wizani wa nywele hizo. Na hivi sasa, wapenzi wasikilizaji, ndivyo ilivyokuwa. Na hivi, wapenzi wasikilizaji, ndivyo alivyofanya juhudi kubwa Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika kulinda kujali na kuwalea wajukuu wake wawili hao watukufu tokea walipozaliwa na hata kabla ya kuzaliwa kwao, hadi alipoaga dunia. Hata baada ya kuaga kwake dunia, sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwataka wafuasi wake walinde heshima yake kupitia kizazi chake hicho kitukufu kwa kuambia, lindeni heshima yangu enyi Ansar kupitia ahlu baiti wangu. Hivi ndivyo anavyonukuu Ibn Tawus katika kitabu chake cha Atarf, naye Idlibi ananukuu katika kitabu chake cha kashfu lghumma kupitia Tumama kwamba Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alimwambia sahaba wake Bilal, ewe Bilal, niletee wanangu Hasan na Husein. Bilali akaondoka na baadaye akawa amerejea nao. Mtume akawa amewabeba kifuani kwake huku akiwa anawashumu. Imamu Ali bin Abitalib alisema nilienda kuwatoa kifuani kwa Mtume, naye akasema Waache wanishumu nami pia ni washumu wafaidike, kwa kuniona nami pia nifaidike kwa kuwaona. hii ni kwa sababu watakumbana na masaibu na dhuluma kubwa baada yangu. Mwenyezi Mungu awalani wale wote watakaowatia woga na hofu. Ewe Mwenyezi Mungu, ninawaweka kwenye hifadhi yako wawili hawa pamoja na baba yao. Nam, ndugu wasikilizaji, na katika fadhila na utukufu wa imamu wawili hawa ni kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliwaandalia mapokezi makubwa ya mbinguni, ambapo malaika Jibril aliteremka na habari ya kuzaliwa kwao pamoja na majina yao kutoka mbinguni. Malaika huyo wa nuru aliteremka na kuwabashiria pepo na vilevile vile Mtume kuwaandalia karamu na sherehe maalumu. Hivi ndivyo zinavyosema riwaya na hadithi tukufu za imamu masumu na Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Kwa mfano, kuna hadithi hii ambayo inasema kwamba siku moja Alhamisi jioni, ikiwa ni usiku wa kuamkia siku ya Ijumaa, tarehe tatu au tano ya mwezi mtukufu wa Shaabani, mwaka wa nne hijiria, Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam alipatwa na machungu ya uzazi huku Mtume sallallahu alayhi waalihi wasallam akiwa amesimama nje ya mlango wa nyumba yake. Baada ya muda, Bibi Fatimatu Zahra akawa amejifungua mwanaye Husein kabla ya alfajiri. Hapo nuru ikawa imedhihiri nyumbani kwake na pembeni yake palikuwa pameandikwa maneno matukufu yanayosema: na yametimia maneno ya Mola Mlezi wako kwa kweli na uadilifu Hapana awezaye kuyabadilisha maneno yake. Na mara tu Imamu Huseini alaihi ssalam alipozaliwa, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama alisema, shangazi, niletee mwanangu. Shangazi yake Safia binti Abdulmuttalibu akasema, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, bado hatujamnadhifisha na kumsafisha. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama akajibu, shangazi yangu, kwani wewe utamnadhifisha na kumsafisha? Tayari Mwenyezi Mungu Mtukufu amekwisha msafisha. Na siku hiyo riwaya zinasema, wapenzi wa wasikilizaji, kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimwambia malaika anayesimamia moto auzime moto huo, kutokana na utukufu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, kubarikiwa mtoto duniani. Pia aliwaamuru malaika wa mbinguni wasimame kwenye safu huku wakiwa wanasifu, kuhimidi na kumtukuza Mwenyezi Mungu kutokana na uzao huo mtukufu. Vilevile Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliamuru malaika Jibril ateremke duniani huku akiwa ameandamana na malaika wengine elfu moja waliojaa furaha na bashasha kwenda kwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ili kumpasha habari ya jina atakalopewa mtoto huyo aliyezaliwa ambalo ni Husein. Hali kama hiyo pia ilijitokeza alipozaliwa Imam Hasan al Mujtaba alaihi ssalam kabla yake. Na kufikia hapo, wapenzi wasikilizaji, ndiyo tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha Sibtain kwa juma hili. Ni matumaini yetu kwamba mmenufaika na yale yote mliyoyasikia kupitia kipindi chetu cha leo. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, katika kipindi kingine, tunakutakieni kila la heri. Sayansi sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi usikilizaji, na karibuni kuniunga nami katika makala hii ambayo huangazia matukio ya sayansi teknolojia na tiba nchini Iran na maeneo mengine duniani na ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Msemaji wa shirika na dawa na chakula nchini Iran, Daktari Kianush Jahanpur amesema Iran imejiunga na kundi la nchi chache duniani zinazozalisha chanjo ya korona au COVID-19. Katika ujumbe wa kupitia ukurasa wake wa Twitter hivi karibuni, Daktari Jahanpour aliashiria hatua ya wizara ya afya ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuidhinisha matumizi ya dharura ya chanjo ya COVID-19 iliyoundwa hapa nchini ya Coviran Barakat, na kuandika katika ukurasa huo kuwa nchi zinazozalisha chanjo ya COVID-19 duniani sasa ni Iran, Uingereza, India, Rusia, China na Marekani. Waziri wa afya wa Iran, Daktari Said Namaki alitangaza Juni 15 kuwa leo idhini ya matumizi ya dharura ya Cov Iran Barakat imetolewa na hivi karibuni chanjo ya Cov Iran itaanza kutumika hapa nchini. Alisema pia kuwa chanjo ya covid-19 ilioundwa na taasisi ya Pasteur ya Iran nayo pia iko njiani. Aidha, alisema kwa mujibu wa mipango iliyopo watu wote wanaolengwa nchini Iran wataweza kupata chanjo ya covid-19 katika kipindi cha miezi sita ijayo. Hivi e karibuni Daktari Hassan Jalili, mkuu wa timu ya utengenezaji wa chanjo Yaakov Iran Barakat e, katika idara ya utafiti ya taasisi ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alisema kuwa tayari wameshazalisha dozi milioni moja za chanjo hiyo ambayo awamu yake ya tatu ya majaribio imeshakamilika na matumizi ya dharura kuidhinishwa. Alisema dozi hizo zitakabidhiwa Wizara ya Afya kwa ajili ya kusambazwa nchini. Aidha, alisema hivi karibuni wanatarajia kuzalisha dozi milioni 18 za chanjo hiyo ya Kov Iran Barakat Iran kwa mstari wa mbele kuunda chanjo za COVID-19 ambapo mbali na chanjo ya Coviran Barakat, chanjo zingine ambazo zimepiga hatua nzuri katika majaribio ni pamoja na Razi Cov Pars, Fakhra na chanjo ya pamoja ya taasisi ya chanjo ya Finley ya Cuba na taasisi ya chanjo ya Pasteur ya Iran. Taasisi ya utafiti wa matibabu nchini Kenya, CAMBRI, inatarajia kukamilisha utafiti wake kuhusu ikiwa chanjo ya Uingereza ya korona ya AstraZeneca ina athari hasi kwa Wakenya kufikia mwishoni mwa mwezi Julai. Kaimu mkurugenzi mkuu wa CAMBRI Profesa Samuel Kariuki alisema chanjo hiyo inaendelea kutumiwa nchini Kenya kwa sababu kuna hali ya dharura, lakini uchunguzi kuhusu athari zake kwa wakenya ulikuwa bado unaendelea. Akizungumza wakati kamati ya bunge kuhusu afya ilitembelea shirika hilo katika kaunti ya Kilifi, eneo la pwani, Profesa Kariuki alisema baadhi ya mataifa yalikuwa yamekamilisha utafiti kuhusu athari za chanjo hiyo kwa raia wao kwa sababu walianza mapema. Alisema kulikuwa na janga na ilionekana kuwa chanjo zilikuwa zinafaa, kwa hivyo ilikuwa bora kuzitumia kuliko kukaa bure. Tutakamilisha majaribio yetu kwa chanjo hiyo kufikia mwisho wa Julai, alisema uh, profesa huyo. Kamati ya bunge inayosimamia masuala ya afya nchini Kenya ilitoa wito kwa serikali iongeze mgao wa fedha unaotumiwa kwa utafiti katika shirika hilo ili ilifanikishe mipango yake, eh, kwa manufaa ya wananchi. Wakiongozwa na mbunge wa Ndhiwa eh, bwana Martin Owino wa wabunge hao walisema nchi hii Yani Kenya itaendelea kuwa hatarini kukumbwa na majanga ya magonjwa ikiwa Kemri haitafadhiliwa vyema kuendesha utafiti wa matibabu tukiwa bado katika kadhia hiyo ya korona barani Afrika Rais Yoweri Museveni wa Uganda amesema nchi yake itaanza kutengeneza chanjo yake ya korona baada yeye kufunga kabisa taifa hilo la Afrika Mashariki kutokana na ongezeko la maambukizi ya virusi hivyo. Museveni amesema mipango ya kutengeneza chanjo hiyo iko karibu kukamilika. Hospitali nchini Uganda zimejaa huku madaktari wakisema wamelemewa na idadi kubwa ya wagonjwa wa COVID-19. Tunajiandaa kutengeneza chanjo yetu, kwa hakika itakuwa bora kuliko zote, sababu itakabili aina zote za virusi vya korona, alifichua Museveni alipotangaza hatua kali za kuzuia msambao wa virusi hivyo hivi karibuni. Kulingana na rais huyo, utengenezaji wa chanjo hiyo ya Uganda ulicheleweshwa kutokana na ukosefu wa wagonjwa wa covid-19. Museveni amesema, hapo Agosti tulikuwa na shida, hatukuwa na wagonjwa wa kutosha. Sasa kuna wagonjwa wengi wa kufanyia majaribio, alisema na kuongeza kuwa anawasiliana na wadau kadhaa kote ulimwenguni kusaidia katika uh, kadhia hiyo ya chanjo. Museveni aliendelea kusema, chanjo tulizopata zinatoa kinga kwa aina chache tu za virusi, kama ile aina ya kwanza ya Wuhan, eh, na ile ya India. Chanjo zilizoko huenda zikose kutoa kinga kamili. Museveni aidha, amesema kuwa Uganda inatengeneza aina mbili za dawa za kutibu COVID-19, na amesema kuwa mradi huo wa siri unaendelea kimya kimya. Kulingana na Museveni, kufikia mwaka 2022 Uganda itakuwa ikijitegemea kwa matibabu, baada ya kuona ilivyo hatari kutegemea mataifa mengine. Na ugonjwa wa Ebola umetangazwa kumalizika rasmi Juni 19 nchini Guini. Taarifa iliyotolewa na shirika la afya ulimwenguni WHO kutoka Brazzaville, Conakry imesema ugonjwa huo uliokuwa umemalizika mwaka 2016 uliibuka upya Februari 14 mwaka huu 2021, baada ya watu watatu kugundulika huko, katika kijiji cha Gueeske kilichoko kusini mwa mkoa wa Nzerekore. Mkoa wa Nzerekore ndio uliokuwa wa kwanza kugunduliwa Mgonjwa wa Ebola kabla hujasambaa katika nchi jirani za Liberia, Sierra Leone na nyingine katika ukanda wa Afrika Magharibi kati ya mwaka 2014 na 2016. Jumla ya visa 16 vilithibitishwa na visa saba viliripotiwa katika mlipuko wa hivi karibuni nchini Guinea ambapo wagonjwa kumi na wawili walipoteza maisha na wengine 11 walinisurika na ugonjwa huo unaotajwa kuwa moja kati ya magonjwa hatari zaidi duniani. Muda mfupi baada ya kutangazwa uh, kwa ugonjwa huo, idara ya afya ya nchi hiyo kwa kushirikiana na WHO pamoja na wadau wengine waliandaa mpango wa haraka wa kukabiliana na ugonjwa huo kwa kutumia uzoefu walioupata wakati wanakabiliana na tatizo hilo nchini humo pamoja na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shirika la afya duniani lilisafirisha chanjo za Ebola elfu ishirini na nne kwenda nchini humo na kisha kusaidia kuwapa chanjo takribani watu 11000 ambao walikuwa kwenye hatari ya kupata maambukizi ikiwemo wafanyakazi wa idara ya afya 1208 waliokuwa mstari wa mbele kutoa huduma. Zaidi ya wataalamu 100 wa WHO pia walikuwa nchini humo wakitoa msaada uh, wa namna ya kuhakikisha wana ukabili ugonjwa huo na kuzuia usienee maeneo mengine, ambapo walitoa chanjo, kutibu wagonjwa kwa kutumia aina mpya ya dawa na kuendelea kuwafuatilia. Mshikamano na uh, jamii ulisaidia sana kuwapatia ilmu kuhusu kirusi cha Ebola, hivyo ushiriki wao wa moja kwa moja kupambana na Ebola ulisaidia kumaliza ugonjwa huo. Usaidizi kwa waliopona Ebola ni jambo muhimu. Uchunguzi umeonyesha kuwa kirusi kilicho ikumba Gini mwaka huu kinafanana na kile cha mwaka 2014 mpaka 2016 wakati ugonjwa huo ulipoibuka kwa mara ya kwanza katika ukanda huo, ingawa bado study nyingi zinatakiwa kufanyika kuhusu ugonjwa huu. Tayari serikali ya Gini imeanzisha programu maalum ya kuwafuatilia manusura wa Ebola ili kuwapatia msaada wa muda mrefu. Katika kuisaidia serikali katika mkakati wake huo, WHO inashirikiana na mashirika mengine ya Umoja wa Mataifa pamoja na mengine mengi kuhakikisha kwa jamii inapata msaada wa haraka na kurejea maisha yao ya awali. nam wapea msikilizaji, na kwa habari hiyo ya kufanikiwa Guini Conakry katika kuangamiza janga la Ebola nchini humo, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi, e tiba na teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine panapo majaliwa wake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 11 Dhul Qada, mwaka 1442 Hijria sawa na tarehe 22 Juni mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1294 iliyopita sawa na tarehe 11 Dhul Qada, mwaka mwa 148 Hijria alizaliwa Imam Ali bin Musa Arridha al alaihi salam, mmoja kati ya watu wa nyumba ya Mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam katika mji wa Madina. Imam Ridha alichukua jukumu la kuongoza Waislamu mara baada ya kufariki dunia baba yake Imam Musa Alkadhim alaihi ssalam mnamo mwaka 183 Hijria. Shakhsia huyo alikuwa mbora zaidi katika ulimwengu wa Kiislamu wakati wa zama zake. Kwa min ajili hiyo, Mamun khalifa wa Kiabasi alijaribu kumpatia wadhifa Imam Ridha alaihi ssalam kwa shabaha ya kuimarisha nafasi yake na wakati huo huo kumdhibiti imam. Imam Ridha alaihi ssalam alikubali pendekezo hilo kwa kulazimishwa na kwa mashinikizo ya utawala wa Mamun. Mtukufu huyo aliwaeleza waislamu wote wakiwemo watu wa eneo wa la Khorasan ukweli wa mambo ulivyo na kuwaathiri mno wananchi kuhusiana na uhakika wa Ahlubeit wa Mtume sallallahu alaihi wasallam, Redio Teheran inatoa mkono wa heri na fanaka kwa Waislamu wote duniani, hususan wapenzi wa watu wa nyumba ya Mtume alayhim wassalam. Kwa mnasaba huu siku kama ya leo miaka elfu moja mia moja na sita iliyopita inayosadifiana na ina na tarehe kumi na moja mia tatu thalathini na sita hijria alizaliwa muhammad bin muhammad mwenye lakabu ya shekh mufid msomi na mwanafakihi mkubwa wa ulimwengu wa kiislamu katika mji wa baghdad shekh mufid alilelewa katika familia ya kielimu kidini na yenye imani na kisha kujipatia elimu kutoka kwa wanazuoni wakubwa katika zama hizo miongoni mwa harakati zake za kifikra na kiutamaduni za shekh mufid ilikuwa ni kufanya midahalo na mafakihi na wasomi wa madhehebu mbalimbali. Shekh Mufid ametuachia vitabu mbalimbali vyenye thamani, vikiwemo Al Irshad, Al Arkan na Usulu Lfiqhi. na miaka 40 iliyopita sawa na tarehe mosi Tir mwaka 1360 kwa mujibu wa kalenda ya Kirani hayati Imam Ruhullah Khomeini alipasisha uamuzi wa bunge la jamhuri ya Kiislamu wa kutokuwa na imani na rais wa wakati huo Abul Hasan Bani Sadr, na kwa utaratibu huo kiongozi huyo akalazimika kung'atuka madarakani. Bani Sadr ni miongoni mwa watu waliojidhihirisha kuwa wapenzi na watetezi wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu ya Iran baada ya Imam Khomeini kuhamia Paris, Ufaransa, na alifanikiwa kushika madaraka ya nchi na kuwa rais katika uchaguzi wa kwanza wa baada ya mapinduzi ya Kiislamu nchini kwa kutumia ujanja wa kipropaganda. Muda mfupi baadaye, Imam Khomeini alimkabidhi ukamanda wa majeshi ya jamhuri ya Kiislamu. Hata hivyo, Bani Sadr aliyekuwa mtu mwenye uchu madaraka, mwenye kiburi na msaliti, alianza mara moja kushirikiana na makundi yaliyokuwa yakipinga mapinduzi ya Kiislamu kwa lengo la kuangusha utawala wa Kiislamu nchini Iran. <mimu> Barabara kabisa mpenzi msikilizaji ni saa tano kasorobo usiku hapa jijini Tehran. Asante sana kwa kuendelea kuwa nasi. Ni some hapa maoni mawili matatu uliotutumia katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Nianze na ujumbe wake Idris Ali Mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya. Anasema shukran na Redio Teheran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Asante sana. Naye Ismail Hamis Ramadhan akiwa Runzewe, Geita, Tanzania anasema asalamu alaikum. Namjibu alaikum salam. Anasema samahani, nimekosa simu yenu nilikuwa mahala mtandao unasumbua sana. Kisha katika ujumbe wake wa pili anasema Mwenyezi Mungu awapatie nguvu na uimara wa kitafiti, huenda wakaiokoa Afrika, maana bado tuna majeraha ya tawala zao, ndo maana hata usalama wa chanjo zao wengi wetu wanaguna sana. asante sana, Ismail, kwa ujumbe wako huo, toban atakuwa anarejelea moja ya habari tulizozipa uzito usiku huu yenye kichwa cha maneno awamu ya kwanza ya kuzalisha chanjo ya korona kuanza Afrika Kusini. Asante sana Ismail Hamis, ukiwa hapo Runzewe Geita, tanzania. Asante sana pia Hamis pande Subuki almaarufu Abul Aulad, ukiwa Bububu Zanziba, tumepokea ujumbe wako. Asante sana pia Hija Idi Abbas, ukiwa visiwani Zanziba, tunakushukuru. Pia Abdallah Ali Makajura, ukiwa Tabora Tanzania, anatushukuru kwa kumtumia habari. Asante sana pia Profesa Ali Magema, ukiwa nchini Tanzania, na tunakushukuru pia Juma Idi Isa, ukiwa Kondoa Masawi, Tanzania. Maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, lakini muda haunasi, na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa mahudhurio ya wananchi katika zoezi la kupiga kura kwenye uchaguzi wa rais na mabaraza ya miji na vijiji wa Ijumaa iliyopita yametoa jibu la hapana kwa waliotoa wito wa kususiwa zoezi hilo ambalo kwa hakika wanashirikiana au ambao kwa hakika wanashirikiana na maadui walioliwekea vikwazo taifa la Iran. Rais Muhammadu Buhari wa Nigeria amemtumia ujumbe rais mteule wa Iran, Hujatul Islam wal Muslimin Ibrahim Raisi akimpongeza kwa kuchaguliwa kuwa rais mpya wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Muhammad Buhari amesema katika ujumbe huo kwamba Ayatullah Ibrahim, Ibrahim Raisi alistahiki kushinda uchaguzi wa rais. Hapa nchini Afrika Kusini itakuwa mwenyeji wa kituo cha kwanza cha uzalishaji wa chanjo ya covid-19 barani Afrika kwa msaada wa shirika la afya duniani WHO, maafisa wa afrika kusini wanapanga kuanzisha kituo cha uham, uhamishaji wa teknolojia ya chanjo ya covid-19 ambacho kitakuwa cha kwanza cha aina yake barani Afrika. Mchakato wa kuhesabu kura za uchaguzi wa bunge na serikali za mitaa unaendelea huko nchini Ethiopia, huku vyombo vya usalama vikisema umefanyika kwa amani na usalama wakitupilia mbali malalamiko machache ya hapa na pale. Vyombo vya habari vinaripoti kwamba uchaguzi huo umeshirikisha idadi kubwa ya watu kuliko ilivyotabiriwa hapo awali licha ya kususiwa na vyama vikuu vya, vya upinzani. Na shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limekosoa ripoti ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kwa kutoyaweka majina ya utawala wa kizayuni wa Israel na Saudi Arabia katika orodha nyeusi ya wakiukaji wakubwa wa haki za watoto duniani. Na kwa muhtasari huo, mpenzi msikilizaji, ndio tunafika tamati ya matangazo yetu haya ya Jumanne usiku. Tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangu mwanzoni mwa matangazo haya mpaka wakati huu, na tunakushukuru vile vile, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, maoni ambayo hatujasoma yatasoma, hatuja hatuja kesho inshallah, ala msiki