Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu ambao wanamfuata mtume nabii aliye ummi asiyejua kusoma wala kuandika, na juu ya hivi atafundisha mafundisho hayo ya ajabu ya Uislamu, ambaye wanamwona ameandikwa kwao katika Taurati na Injili ambaye anawaamrisha mema na anawakataza yaliyo mabaya na kuwahalalishia vizuri na kuwaharamishia vibaya na kuwaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao. Basi wale waliomwamini yeye na kumheshimu na kumsaidia na kuifuata nuru iliyoteremshwa pamoja naye, yaani Qur'ani, hao ndio wenye kufaulu. Bismllahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapindo wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa moja kutoka hapa mjini Tehran ni katika studio zetu za jam jam hapa Tehran. Leo ikiwa ni Jumanne njema ya tarehe ishirini na mbili mwezi Juni alfubiliaishirinnamoja sawa na tarehe kuminamoja hulad aluoj nambili hijiria kwanza kabisa tunamshukuru mola muumba mola karima kwa kutupa uhai na afya njema, amin ya rabbil alamin. Na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako ambaye nitakuwa nanyi katika muda wa saa moja katika matangazo haya mubashara, ambayo tuna mengi mazuri tumeandalia. Tutafungua kwa taarifa ya habari na uchambuzi wetu wa kisiasa kwa asubuhi hii utagusia uporaji mali wa, wa Siria na Iraki sababu ya mashinikizo ya wananchi ya kutaka wavamizi wa Kimarekani waondoke katika nchi hizo, na tutakuwa na kipindi chetu tumewaandalia, wapendwa wasikilizaji, ni kipindi maalumu hichi katika kukumbuka wilada ama kuzaliwa mtukufu Imam Reza alayhi salaam na tutakuwa na ulimwengu wa michezo, ikiwa ni mjumuiko wa matukio ya juma zima. Ni matukio ya michezo mbalimbali mbali katika kieneo na kimataifa. Tutawaletea pia takwimu ama leo katika historia, ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali yaliyojiri katika miaka kadhaa iliyopita, matukio mbalimbali ya kihistoria, na tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za ulimwengu ningependa pia kuwakumbusha tovuti yetu ya redio kwa wale ambao wanafuatilia matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Tehran ni pastoday.com/sw. Usikose pia kuperuzi tovuti yetu ya kwa ajili ya audio na video ni yourmedia.com. Karibuni. Ni saa tatu na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Tegea sikio, vichwa vya habari. Watu 30 wapoteza maisha na kujeruhiwa katika ajali ya treni na basi kusini mwa Cairo. Walioambukizwa wa COVID-19 barani Afrika wapindukia milioni 5.16 huku idadi ikiongezeka. Hilali nyekundu ya Irani yatoa mafunzo ya kukabiliana na magonjwa ya ambukizi Kenya. na vijana Sudani waanzisha mkakati wa kupinga uhusiano na Israel pamoja na habari nyinginezo. Karibuni na sasa ni habari kamili. Watu wanane wameaga dunia na ishirini na sita wamejeruhiwa katika ajali ya jana usiku iliyozihusisha treni ya mizigo na basi dogo lililokuwa limebeba wafanyakazi huku kusini mwa Cairo, mji mkuu wa Misri. Wizara ya afya ya Misri imeripoti kuwa treni ya mizigo jana usiku iligonga basi dogo huku katika kitongoji cha Helwan, Cairo, mji mkuu wa Misri, na kuwa abiria wawili. Mamlaka ya reli ya Misri imesema kuwa basi hilo dogo liligongwa na treni hiyo ya mizigo lilikuwa kati ya mabasi mawili yaliyokuwa yameegeshwa karibu sana na njia ya reli katika eneo la makazi ya watu lenye msongamano mkubwa. Ajali ya jana ya treni inatajwa kuwa ya kwanza mbaya ya gari moshi kutokea huko Misri tangu mwezi Aprili mwaka huu wakati moja ilipo gari ya treni moja ilipoligonga gari aina ya lori katika eneo la kivuko katika mji wa Swez na kusababisha kifo cha dereva wa lori na kumjeruhi msaidizi wake. Ajali hiyo ya treni ya mwezi Aprili katika mji wa Suez iliua watu wasiopungua arobaini na tatu na kujeruhi mamia wengine. Ajali za treni nchini Ethiopia zimekuwa zikiibua mijadala mbalimbali kuhusu ubora wa sekta ya reli ya nchi hiyo, huku miito ikitolewa kwa ajili ya kuadhibiwa wahusika wa ajali hizo. Waziri wa usafirishaji wa Misri, Kamal El-Wazir amesema wizara yake ina mpango wa kutumia dola zipatazo bilioni 14.37 hadi kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na nne, kukarabati na kufanyia marekebisho miundombinu ya reli nchini humo. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Afrika, Afrika CDC kimesema maambukizi ya virusi vya korona yaliyothibitishwa barani humo yamefikia milioni tano laki 185,617 hadi kufikia Jumamosi. Aidha, kituo hicho cha umoja wa Afrika kinasema moja, 137, 12, tatu, wa Afrika kinaosema watu laki 137,253 wamefariki dunia kutokana na COVID-19 barani Afrika. Afrika Kusini, Moroko, Tunisia, Ethiopia na Misri ni miongoni mwa nchi zenye maambukizi mengi zaidi katika bara la Afrika. Kanda ya kusini mwa Afrika imeathirika zaidi na virusi hivyo ikifuatiwa na kanda ya Afrika kaskazini na magharibi, huku Afrika ya kati ikiwa haijaathiriwa sana. Hayo yanajiri huku ukishuhudia ongezeko la maambukizi ya korona katika baadhi ya maeneo ya Kenya hivi karibuni. Kaunti kumi na tatu za magharibi na Nyanza zatangazwa kuwa eneo hatari la maambukizi ya korona, kafyu kuanza saa moja usiku. Aidha, nchi jirani za Tanzania na Uganda pia zinaripoti ongezeko la maambukizi ya covid 19. Serikali ya Tanzania kwa upande wake imesema kuna ishara kwamba wimbi la tatu la ugonjwa wa covid 19 litatua nchini humo, na imehimiza raia wachukue tahadhari zaidi kujikinga na ugonjwa huo. Kliniki ya Hilali Nyekundu ya Jamhuri ya Kiislamu Irani nchini Kenya imeandaa mafunzo maalumu kwa ajili ya kukabiliana na magonjwa wa ambukizi kama vile covid 19, kifua kikuu na UKIMWI. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, mafunzo hayo yametolewa katika kituo cha Irani cha ubunifu na teknolojia katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi. Mafunzo hayo ambayo yamewalenga wanafunzi wa shule za sekondari yametolewa kwa ushirikiano na kituo cha utamaduni cha jamhuri ya kisamu Iran mjini Nairobi. Mafunzo hayo yameongozwa na Daktari Saidi Nasri Himadi kliniki ya Hilali Nyekundu ya Jamhuri ya Kiislamu Irani nchini Kenya. Kituo cha Irani cha ubunifu na teknolojia IHIT kitazinduliwa Januari katika eneo la Kilimani mjini Nairobi. Akifafanua zaidi kuhusu kituo hicho kabla ya kijafunguliwa, balozi wa Irani nchini Kenya Jafari Barmaki alisema kituo hiki ni cha kwanza cha aina yake barani Afrika na ni kituo kikubwa zaidi cha Irani duniani ambacho kimeanzishwa kwa lengo la kuwapa wengine teknolojia yake ambayo imeweza kuipata kwa miaka ya hivi karibuni. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Vijana wa Sudani wameanzisha jumuia ya kuunga mkono msikiti wa Laaksa na kupinga uanzishwaji uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel. Jumuiya hiyo inapanga kutekeleza shughuli zake kupitia mikakati ya kijamii na kuandaa maandamano ya kupinga hatua ya serikali ya Sudan kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israel. Kuna idadi kubwa ya watu wa Sudan, hasa vijana, ambao wanapinga vikali uamuzi wa serikali ya mpito ya nchi hiyo kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel, na hivyo jumuiya hiyo inatazamiwa kuunganisha wote wanaopinga uhusiano huo. Utawala wa Saudi Arabia umelegeza misimamo yake mikali na hatimaye umeafiki kumrejesha balozi wake katika mji mkuu wa Qatar, Doha, baada ya miaka minne. Kwa mujibu wa shirika uh, rasmi la habari la Qatar QNA, jana Jumatatu waziri wa mambo ya nje wa Qatar alipokea vitambulisho vya balozi mpya wa Saudi Arabia ambaye amewasilisha vitambulisho vyake. Balozi mpya wa Saudi Arabia nchini Qatar, Mwanamfalme Mansur bin Khalid bin Farhan Al Saud alikutana na waziri wa mambo ya nje wa Qatar, Shekh Muhamed bin Abdurahman Al Thani na kumkabidhi vitambulisho vyake. Katika kikao hicho, waziri wa mambo ya nje wa Qatar aliahidi kuchukua hatua ili kuimarisha uhusiano wa nchi mbili. Khalid bin Farhan Al Saud aliwahi kuwa balozi wa Saudi Arabia nchini kumradhi na baada ya serikali ya Uganda kuanza kutekeleza sheria kali za kuzuia sheria za kuenea korona, watu wengi wamejipata wakiwa hawana chochote cha kujimudu maishani. Kwa msingi huo, serikali ya Kampala imezindua mfumo mpya utakaotumiwa kwa kusambaza misaada ya dharura kwa wananchi wakati wa zuio la karantini. Kigozi Ismail anatutaarifu zaidi. Serikali ya Uganda imetangaza mpango mpya wa ugavi wa misaada ya dharura ili wananchi maskini waweze kusukuma maisha mnamo karantini mpya iliyotangazwa na Rais Museveni. Pesa taslimu ndizo zitakabidhiwa wahusika. Hayo yamethibitishwa na Waziri Mkuu mpya Mheshimiwa Robina Nabanja. Waziri mkuu Robinah Nabbanja akila kiapo mbele ya rais Mseveni. Afisa huyu hakufafanua namna wasambazaji wa misaada hii watakavyowatambua wanaostahili kupewa fedha za aina hii, kwani wananchi karibu asilimia wa sabini ni masikini. Hata hivyo, alikiri kwamba katika awamu ya kwanza ya kusambaza misaada ya dharura kwa wananchi, kuna makosa mengi yaliyofanywa na waliohusika na zoezi zima. Kwa upande mwingine wafanyabiashara za kawaida jijini Kampala wanailalamikia serikali kwa kutowapa mwongozo halisi. Mapolisi na walinda usalama wengine wanaowazuia wananchi watembeao kwa miguu kuingia jiji kuu, wengi wamepigwa mijeledi wakiambiwa kurudi walikotoka. Tunachanganyikiwa, wenye sare wanapiga na wasio na sare wanapiga watu, tangu asubuhi wanapiga watu mijeledi hovyo. Licha ya kufunga sehemu za mirundiko mikubwa ya biashara, rais Mseveni aliruhusu maduka ya rejareja kufunguliwa. Pili, aliruhusu bodaboda na magari ya kusafirisha mizigo yaendelee kutumika. Swali ni je, wateja wa kupakia mizigo kwenye magari hayo na bodaboda watatoka wapi ikiwa wananchi wanakatazwa kuingia jijini? Wengi wanaishi maisha ya kubahatisha tu, wakila wanachopata siku inayokesha. Wanapiga wateja, sisi ni wauzaji, sasa tufanyeje? Tumechanganyikiwa. Kwa hivyo wanamtaka Rais Museveni afafanue zaidi kuhusu jambo hilo na lile la kuwaruhusu wasafirishaji mizigo na mali. Kwa watu wawili tu, yani dereva na taniboy kwenye magari hayo. Wanamwomba Rais aruhusu watu watatu angalau, kwani wenye mali wanapata ugumu kuwakabidhi madereva mali zao, zipelekwe kokote bila matajiri kuzifuatilia. Licha hayo idadi ya waliopata dozi kamili za chanjo dhidi ya COVID-19 bado ni ndogo mno, kwa sababu nchi zinazoipatia Uganda madawa hayo ya chanjo nazo zinakabiliwa na idadi kubwa ya wanaohitaji dozi hizo nchini mwao. Wakati huu viongozi wa kidini wanaomba wananchi wazidi kumlilia Mola karima aondoe janga hili la COVID-19. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Shukrani sana Kigozi, kwa ripoti yako hiyo kutoka Kampala na imetukamilishia taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa tunaletea uchambuzi wa kisiasa utakaohusu uporaji wa mali ya Siria na Iraki sababu ya mashinikizo ya wananchi ya kutaka wavamizi wa Kimarekani waondoke. Kuwepo majeshi vamizi ya Marekani katika eneo lolote la magharibi mwa Asia na hata maeneo mengine ya dunia, daima kumekuwa sababu ya ukosefu wa amani na mashaka na machungu kwa wakazi wa maeneo hayo, tofauti kabisa na madai yanayotolewa na, na serikali ya Washington kwa miaka kadhaa sasa wanajeshi vamizi wa Marekani mamluki na wanamgambo wa makundi ya kigaidi yanayofadhiliwa na serikali ya Washington na washirika wake wamevamia maeneo ya wa kaskazini ya mashariki mwa Siria na vilevile vile kaskazini mwa Iraki na licha ya wito wa serikali za nchi hizo zinazoitaka Marekani iondoke katika maeneo hayo yanayokaliwa kwa mabavu lakini wavamizi hao wameendelea kuwepo katika ardhi ya nchi hizo na kupora utajiri na rasili mali zao, kama mafuta, gesi na mazao mengine ya kilimo. Hii ni pamoja na kuwa, hayo, na kuwa wakazi wa maeneo hayo yaliyovamiwa na Marekani na mamluki wake wanaendelea kusumbuliwa na mashinikizo na matatizo mengi ya kiuchumi na kijamii. Katika uwanja huo, televisheni ya Alikhbaria ya Siria Jumatatu ya jana ilifichua jinsi wanajeshi hao wavamizi wa Marekani wanavyoendelea kupora utajiri na rasilimali za nchi hiyo. Ripoti iliyotolewa na televisheni hiyo imesema wanajeshi vamizi wa Marekani wanashirikiana na wapiganaji wa kundi la kigaidi la SDF katika kuiba ngano na mafuta ya Siria kwa kadiri kwamba hivi karibuni tu wanajeshi hao walisafirisha malori thelathini na mbili yaliyokuwa yamesheheni ngano kutoka maeneo ya kaskazini mwa Siria na kuyapeleka kwenye kambi yao iliyoko kaskazini mwa Iraki mwezi uliopita wa Mei. Pia wanajeshi hao wa Marekani walipora malori mia moja hamsini yaliyokuwa yamebeba ngano na magari zaidi ya mia tano ya kubeba mafuta ya Siria na kuyapeleka kwenye kambi zao. Moja ya kati ya malengo ya hatua hizo za Marekani ni kudhamini mahitaji ya wanajeshi wake huko kaskazini mwa Siria na Iraki, na vilevile kukidhi mahitaji ya mamluki na vibaraka wake kama kundi la SDF na wapiganaji wa kundi la kigaidi la Jabhatul Nusra. Wizi na uporaji huo wa mali na utajiri wa watu wa Siria unaendelea kufanywa na majeshi vamizi ya Marekani, huku wakazi wa maeneo hayo, hasa eneo la Mambidge, wakiendelea kuwasilisha mashtaka na malalamiko yao hata kwa Marekani yenyewe juu ya uhalifu mkubwa unaofanywa na makundi hayo ya kigaidi yanayofadhiliwa na serikali ya Washington. Wiki kadhaa zilizopita pia makabila ya kiarabu ya mkoa wa Alepo yani Halab yalitangaza kuwa yako tayari kwenda kuwahami wakazi wa Manbij na kusistiza udharura wa kuungana makabila yote ya eneo hilo kwa ajili ya kukabiliana na wanamgambo wa kundi la SDF linalosaidiwa na Marekani. Kwa kuzingatia hayo yote na kutokana na kuchoshwa na uhalifu huo, wakazi wa maeneo ya kaskazini mwa Siria na Iraki wanataka wanajeshi vamizi wa Marekani waondoke katika ardhi za nchi zao, na si ajabu tukashuhudia mashambulizi ya raia hao dhidi ya vituo na kambi za wanajeshi hao huko Siria na Iraki. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Teherani. Iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili. Tunakaribisha sasa kipindi maalum, wapendwa wasikilizaji, tumeandalia kwa ajili ya kukumbuka kuzaliwa ama wilada ya Imam Ridha alaihisalam rahmani rahim. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kusikiliza kipindi hiki maalumu tulichokutayarishieni kwa mnasaba wa kuzaliwa Imamu Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam, imamu wanne wa Waislamu wa Kishia na ambaye pia ni miongoni mwa wajukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Kila mwaka na katika siku kama hizi mji wa Mashhad ambao uko kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hushuhudia umati mkubwa wa watu ambao hutoka katika pembe mbalimbali mbali za nchi na vilevile vile katika nchi nyinginezo ulimwenguni kama vile Iraq, Kuwait, Azerbaijan, Pakistan, Afghanistan, Bahrain na nchi za Ulaya na Marekani kwa lengo la kuzuru kaburi la Imamu huyo mtukufu. Imam Ridha alisafiri na kuingia katika ardhi ya Iran zaidi ya miaka elfu moja iliyopita. Wanapokuwa katika ziara au kaburi la Imam Ridha, waumini hujishughulisha na amali mbalimbali mbali za kimaanawi kama vile kuomba dua, kuswali na pia kumzuru Imamu huyo mtukufu. Mwanamke mmoja wa Kijerumani ambaye amesilimu na kuingia katika Uislamu na kuamua kuzuru kaburi la Imam Ridha alaihi salam alielezea hivi sehemu moja ya mapenzi yake makubwa kwa imamu huyo mtukufu kwamba kwa, kwa mtazamo wangu shakhsia na watukufu kama vile Imam Ridha ni chimbuko na chemchemu ya mwanga na usafi, na hiyo ndiyo maana athari na utukufu wao huo huweza kuziathiri nyoyo za watu na kuzivutia upande wao. Nukta hii ina umuhimu mkubwa katika ulimwengu wa leo hii leo, kwa kuzingatia kuwa wanadamu wanakabiliwa na matatizo mbalimbali mbali maishani yanayowazidishia wasiwasi na hofu, huwa na kiu na haja kubwa ya kunufaika na elimu pamoja na maadili bora ya kiakhlaki kutoka kwa watukufu kama vile Imamu Ridha alaihi ssalam. Mimi pia nimefikia lengo langu ambalo ni maarifa hayo kupitia Uislamu na historia ya maisha ya Mtume mtukufu pamoja na Ali zake. Hivi sasa pia nimefanikiwa kutembelea na kuzuru kaburi takatifu la Imam Ridha alaihi ssalam, katika ardhi hii ya mbali, kutokana na mwangaza pamoja na nuru ya mwongozo ya watukufu hao. Mwisho wa kunukuu, tunatoa mkono wa baraka na fanaka kwa Waislamu na wapenda haki wote wa ulimwenguni kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa mtukufu huyo. Imam Ridha alizaliwa Imam mwaka 148 hijiria huko katika mji mtakatifu wa Madina, na kuchukua hatamu za kuongoza umma wa Kiislamu mwaka 183 hijiria mara tu baada ya kuaga dunia baba yake mzazi. Alifanikiwa kuongoza Waislamu kwa kipindi cha miaka 20. Mojawapo ya sifa muhimu za uimamu na uongozi katika dini tukufu ya Kiislamu ni kwamba mtu anayechukua jukumu hilo zito anapaswa kuwajibika vilivyo katika kutekeleza jukumu hilo na pia kuwabainishia vizuri Waislamu mafundisho halisi ya Kiislamu. Imam Ridha anasema hivi kuhusiana na mtu anayejiona kuwa anafaa kutekeleza jukumu hilo zito la kuongoza umma wa Kiislamu kwamba imam ni mtu ambaye huchunga mipaka ya dini ya Mwenyezi Mungu na kuongoza watu kumwelekea yeye tu. Imam ana elimu kubwa, subira, anaelewa mambo na ni mwanasiasa anayefaa kuendesha masuala ya serikali na utawala. Kwa kuendesha vyema masuala ya Waislamu, imam huwafanya waumini kuwa na iza na utukufu pamoja na kuimarisha misingi ya Uislamu. Ali bin Shuab, ambaye ni mmoja wa wanafunzi wa Imam Ridha alaihi ssalam, anasema, siku moja nilimtembelea Imam Ridha na akaniuliza, ni nani aliye mbora wa watu maishani? Nilimjibu, bwana wangu, wewe unafahamu zaidi kuhusiana na suala hilo. Kisha Imam Ridha alisema, ni mtu anayewafaidisha zaidi wenzake na maisha ya watu kuboreka kutokana naye. Kisha aliendelea kusema, ewe Ali bin Shu'ab, thamini na kushukuru neema ulizo nazo na usiwe na yakini wala kuamini kwamba daima utaendelea kunufaika nazo. Ukizipoteza, huenda usizipate tena <tuhab>, Ilmukta, kullu wa... kuwa mstari wa mbele watukufu hao wa kidini katika masuala ya kutafuta elimu na maarifa ni jambo linaloonyeshwa wazi kwamba msingi na nguzo muhimu katika kufikia saada na furaha maishani ni kuwa na mwamko pamoja na utambuzi wa mambo. Watu wote walioishi katika zama za Imam Ridha alaihi ssalam walikuwa wakizungumzia sana elimu kubwa aliyokuwa nayo imamu huyo katika nyanja mbalimbali. Kwa kufanya midahalo ya kielimu na viongozi pamoja na wafuasi wa dini tofauti, Imamu Ridha alifanikiwa sana katika kuwaongoza baadhi ya watu hao waliokuwa wamepotea kifikra na kwa njia hiyo kuweza kuiepusha jamii kutokana na madhara ya fikra kama hizo kutokana na kuwa na elimu pamoja na maarifa makubwa ya kitabu kitakatifu cha Qur'an, Imam Ridha aliweza kulinda mafundisho halisi ya kitabu hicho kitakatifu. Katika zama hizo, kulikuwepo na harakati nyingi za kielimu na vitabu vingi vya kielimu pia viliandikwa katika zama za maisha ya imamu huyo. Siku moja, kiongozi mmoja wa Kikristo kwa jina la Jathliq, ambaye alikuwa kiongozi wa maaskofu wa Kikristo alimjia Imam Ridha kwa lengo la kujadiliana naye kuhusiana na masuala ya kielimu. Alitaka kujua mtazamo wa Imam Ridha kuhusiana na unabii wa nabii Isa alayhi salam. Imam Ridha alimwambia kwamba aliamini utume wa nabii Isa, kitabu alichoteremshiwa na bishara aliyowatabiria wafuasi wake na kuthibitishwa na wanafunzi wake. Kisha Jathli alimtaka Imam Ridha alayhi salam awataje mashahidi wawili waadilifu wasiokuwa Waislamu wanaothibitisha swala hilo. Imamridha alimwashiria Yohana. Jathliki alithibitisha suala hilo na kusema kwamba Yohana alikuwa mmoja wa watu waliopendwa na kuaminika zaidi mbele ya Nabi Isa alaihi ssalam. Kisha Imamridha alisoma kwa ustadi mkubwa sehemu moja ya Injili ya Yohana hadi alipofika katika sehemu inayoashiria bishara ya kudhihiri kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wakati huo, Jathlika alikuwa ameathirika kwa kiwango kikubwa na maneno ya Imam Ridha na kuamua kukaa kimya. Kisha Imam Ridha aliashiria baadhi ya miujizo ya Nabii Isa na kusema kuwa alikuwa akihuisha wafu. Alisema pamoja na kuwa manabii wengine kama vile Nabii Yasa na Joshua Ibrahim na Muhammad pia walikuwa wakifanya miujiza kama hiyo, lakini hakuna mtu yoyote aliyewaita na kuwachukulia kuwa ni miungu. Jathliq aliposikia maneno hayo thabiti na yenye uzito mkubwa ya Imamu Ridha alaihi salam, alisema, naapa kwa jina la Isa Masihi, sikudhani kwamba kuna mtu kama wewe mwenye elimu kubwa miongoni mwa Waislamu. Katika maisha yake Imam Ridha alilipa umuhimu mkubwa suala la kujiweka mbali na dhulma pamoja na kupambana na uonevu katika jamii. Kwa msingi huo, Imam Ridha hakughafilika na siasa za kidhulma na hadaa za watawala wa wakati huo wa Kiabasi, akiwemo Maamun, na akipambana nao vilivyo kwa njia tofauti. Mwamko aliouanzisha Imam Ridha mjini Madina ulimtia wasiwasi mkubwa Maamun. Kwa hivyo Maamuna alimwita Imam Ridha katika makao makuu yake huko Maro na kutaka kumfanyia hadaa na ujanja wa kumpendekezea nafasi ya uongozi baada ya kuondoka yeye, lakini kutokana na busara na utambuzi mkubwa wa mambo aliyokuwa nao Imam Ridha alaihi ssalamu alikataa pendekezo la dhalimu huyo na hivyo kuvunjilia mbali njama zake za kutaka kumtumbukiza imamu kwenye mtego huo. Hata kama kidhahiri Imam Ridha alikubali pendekezo hilo, lakini hakujiingiza wala kujishughulisha kivyo vyote na masuala ya uendeshaji wa serikali, jambo lililomtia wasiwasi mkubwa Maamun. Mojawapo ya harakati za kuvutia zaidi katika maisha ya Imam Ridha ilionekana katika msafara wake wa kutoka Madina kuelekea Marwa. Alipokuwa akifika katika kituo chochote njiani, alilakiwa na umati mkubwa wa watu waliokusanyika huko kwa lengo la kumwona mjukuu wa Mtume sala Allahu alaihi wa alihi wasalam. Huku tukitoa tena mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa mtukufu Imam Ridha alaihi ssalam, tunakikamilisha kipindi hiki kwa kukirembesha kwa maneno kadhaa ya mtukufu huyo. Anasema, imani ya mja haikamiliki ila kwa vitu vitatu: utambuzi na ufahamu wake wa dini mpangilio wa kazi zake, na subira yake katika kukabiliana na hali ngumu maishani. Pia anasema rafiki wa kila mtu ni akili yake, na adui wake ni ujahili wake. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Asante sana Ahmed Rashid kwa kipindi chako hicho maalumu cha kukumbuka kuzaliwa Imam Ridha alaihi ssalam. Na sasa tunaletea macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumanne tarehe ishirini na mbili mwezi Juni linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Linaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeandika Kibano kipya ni wateule wapya wa rais Samia kubanwa na fungu la maendeleo madic. Waanza kazi kwa ahadi nzito, wakuu wa mikoa watoa maagizo. Hofu ya mafuriko ya wanafunzi yazidi kutanda. Wilaya ya Handeni ina waganga elfu sita na mia sita. Chadema kutikisa tena na operesheni haki. Mrithi wa Maalim Seif huchaguliwa Novemba. Kishindo cha Fatma baada ya siku mia mbili arobaini na tatu mawaji askari wa suma JKT ya yatikisa Kilimanjaro na Makala tangaza vita kudhibiti wizi wa mafuta bandarini. Pembeni ya kichwa hiki cha habari kuna picha ya mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Amos Makala akizungumza na wanahabari alipokuwa akitangaza mkakati wa kudhibiti wizi wa mafuta ghafi bandarini jana. Kulia ni mkurugenzi mkuu wa bandari Eric Hamisi hayo yakiwa ni ya Mwananchi. Mpendwa msikilizaji, na shika toleo la mtandaoni la gazeti la serikali la Habari Leo ambalo limeandika mawaziri leo kujibu hoja zilizotikisa bajeti. E, Samia apandisha watumishi elfu sabini mia nne thelathini na saba kulipwa mshahara mpya mwisho wa mwezi huu, wengine walipwa malimbikizo bilioni ishirini na tatu Madisi wapya wafundwa tatueni kero na kuondoa migogoro na kuongeza vyanzo vya mapato, kwani bila ya mapato serikali haiwezi kuleta maendeleo na miradi ikamilike kwa wakati na kwa thamani ya fedha. Mazungumzo na Rais Xi Jinping. Katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti hili kuna picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza na Rais wa China Xi Jinping kwa njia ya simu ofisini kwake Ikulu ya Chamwino mkoani Dodoma jana. China yamwahidi neema miradi ya maendeleo, na Majaliwa ataka mpango kazi na matokeo. Gazeti la Majira kwa upande wake limeandika ma-DC wapya waapishwa, wakionywa kuhusu ubabe, watakiwa kutowasweka watu mahabusu, ulevi waonywa, wasisitizwa uadilifu, kutenga maeneo ya wekezaji watishwa zigo la kutatua kero za wananchi, wabunge wacharuka posho za madiwani, na Rais Samia ateta kwa simu na Xi Jinping na sasa anaielekeza dira. Macho yetu magazetini katika nchi ya Kenya, na toleo la mtandaoni la gazeti la The Star Jumanne hii limepambwa na habari kuu inayosema chanjo laki tatu elfu hamsini za COVID kutoka Denmark zimewasili katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta. Chanjo hizo zimeelezwa kuwa zitaboresha zoezi la pili la utoaji chanjo nchini Kenya. Jaji mkuu Koome awahamisha vituo vya kazi majaji wa mahakama ya rufaa, huku akiteua wengine wapya. Sonko aliwalipa polisi thelathini na tatu ili kumlinda Zoezi la kupandisha hadhi maeneo kumi makongo ya jiji la Nairobi kwanza mwezi ujao. Maeneo hayo yametajwa kuwa ni Bahati, Maringo, Jeriko, Lumumba, Bondeni, Ziwani, Mbakasi, California, Kariobanga ya kaskazini na Woodley. Raisi Uhuru nchini Ubelgiji kwa ziara rasmi ya siku mbili. Na kengele ya hatari juu ya kuongezeka mimba za utotoni huko Kwale maafisa wamesema kuwa mabinti wasiopungua wa saba hupata ujauzito kila mwezi katika eneo hilo. Kesi za mabinti watoto kupewa ujauzito zimeongezeka sana huko Kwale licha ya kuendeshwa kampeni dhidi ya swala hilo. Gazeti la Taifa Leo aidha linatupasha kuwa ndoa ya Jubilee ODM ya pigwa mawe viongozi wa kosoa muungano unaosukwa kati ya chama cha rais na Odinga wakisema haufai. E, Joho asema atamuunga Raila mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. E, serikali yanyenyekea kuhusu amri yake ya kufunga makanisa kwa nguvu. Hamasisho la anza vijijini kuhusu korona. Aliyewadunga wanawe kisu ashtakiwa. Jumwa ataja kikosi chake cha mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na ukosefu wa fedha wa kuamisha jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kujiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC. Ni hayo tu tulioweza kuwadondolea kutoka macho yetu magazetini. Endelea kutegea sikio matangazo haya, idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Tunakumbusha tovuti yetu ya redio kwa wale ambao mnafuatilia matangazo popote pale mlipo katika pembe ya dunia, ni pastoday.com/scw. Na sasa nakaribisha kipindi kinachofuatia, Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti, na tumai huna neno popote pale ulipo. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari viwanjani Vy ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa na kimataifa, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na soka. Waziri wa michezo na vijana wa Iran ameipongeza timu ya taifa ya soka ya jamhuri ya Kiislamu kwa kuinyuka Iraq bao moja bila jibu katika mchuano wa timu za Asia za kusaka tiketi ya kombe la dunia mwaka ujao elfu mbili na ishirini na mbili nchini Qatar na kombe la Asia litakaloandaliwa na shirikisho la soka barani Asia, AFC, huko nchini China mwaka 2023. Katika mchuano huo wa Jumanne usiku timu meli ya Iran kama inavyojulikana hapa nchini iliibamiza Iraq na kuvuna alama tatu zilizoibeba na kuifanya itwame kileleni mwa kundi cha. Masud Sultanifar, waziri wa michezo na vijana wa Iran, amesema timu hiyo ya soka ya Iran licha ya kupitia mazito kama vile kuzuiwa kuwa mwenyeji wa baadhi ya mechi zake, lakini imefanikiwa kumaliza ngwe ya pili ya mechi hizo za Asia za kusaka tiketi ya kombe la dunia na mashindano ya AFC huko nchini China. Katika mchezo huo wa usiku wa kuamkia Jumatano, vijana wa Iran walitandaza vizuri ngozi, huku goli la mshambuliaji mahiri Sardar Azmoun likitosha kuwasogeza mbele kwa alama tatu. mbwembwe na madoido ikiwa na alama 18. Wiki iliyopita Iran iliinyoa bila maji Kambodia kwa kuichabanga mabao kumi kwa mtungi katika mchuano mwingine wa kusaka tiketi ya kushiriki fainali za kombe la dunia. Taekwondo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka mshindi wa tatu katika mashindano ya ubingwa wa taekwondo barani Asia yaliyofanyika huko Lebanon. Katika mashindano hayo yaliyofanyika beina ya Juni 14 na 16 katika mji mkuu wa Lebanon, Beirut, wana taekwondo wa Iran walizoa jumla ya medali 13 zikiwemo mbili za dhahabu. Korea Kusini imeibuka kidedea katika mashindano hayo ya kieneo kwa kutia kibindoni medali 6 za dhahabu, tano za fedha na shaba nane huku nafasi ya pili ikitwaliwa na Uzbekistan kwa kuzoa medali tatu za dhahabu, moja ya fedha na sita za shaba. Dhahabu za Iran zilitwaliwa na Sajada Mardani aliyeng'ara katika safu ya wanataikondo wenye kilo zaidi ya 87 safu ya wanaume na Negar Esmaili kategoria ya akinadada wenye kilo zisizozidi 46 kutoka nchi za bara Asia wameshiriki kwenye mashindano hayo yanayofahamika kwa Kiingereza kama 2021 Asian Taekwondo Championships yaliyororoma katika uwanja wa Nuhad Naufal katika eneo la Zuk Mikael nje kidogo ya mji mkuu wa Lebanon Beirut. Mieleka. Timu ya taifa ya mieleka ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imemaliza katika nafasi ya tatu pia katika mashindano ya kimataifa ya mchezo huo yaliyofanyika huko Uturuki. Katika mashindano hayo yaliyong'oa nanga Juni 18 na kufunga pazia lake Jumapili hii ya Juni 20 mjini Istanbul, wanamieleka wa Iran walitoa medali kocho kocho katika kategoria tofauti. Kwenye mashindano hayo yaliyopewa jina la Vehbi Emre na Hamid Kaplan, Iran ya Kiislamu ilizoa medali tatu za dhahabu, mbili za fedha na mbili za shaba. Vijana wa Iran walioliletea fahari taifa hili kwa kuzoa medali za dhahabu ni Sajad Abaspor, Muhammad Reza Mokhtari na Ramin Tahiri katika safu za wanamieleka wenye kilo 55, 72 na 87 kwa usanjari huo tutupie jicho sasa. Ligi ya mabingwa Afrika wikendi hii kumepigwa mechi mbili kali sana za hatua ya nusu fainali ya kwanza ya ligi ya klabu bingwa Afrika na kushuhudia Kaizer Chiefs na Al-Ahli zikiibuka na ushindi ugenini. Kaizer ikiwa ugenini nchini Moroko kwenye dimba la Muhammad watano ilishinda kwa bao moja kwa mtungi lililofungwa na Samir Nurkovic katika dakika ya 34 ya mchezo kwa shuti kali mwezi Mei mwaka huu kwenye mechi za robo fainali ikishinda mabao manne kwa mtungi nyumbani na kupoteza kwa kufungwa mabao matatu kwa mtungi ugenini kwenye dimba la Mkapa. Mchezo mwingine ulikuwa kati ya Esperance Sportive de Tunis ya Tunisia dhidi ya Al Ahli ya Misri na kushuhudia mafarao wakishinda bao moja kwa mtungi ugenini kwenye uwanja wa Stade Olympique de Rades. Mechi za marudiano baina ya timu hizo zilizotinga nusu fainali msimu huu zimepangwa kupigwa Juni 26, ambapo Kaisar watakuwa nyumbani kwa Afrika Kusini dhidi ya Wydad Kasablanka, wakati Al Ahli watakuwa wakiwakaribisha Esperance huko Misri. Al Ahli ndiye bingwa mtetezi wa kombe hilo na pia ndiyo mabingwa mara nyingi katika historia ya michuano hiyo mikubwa kwa ngazi ya klabu barani Afrika, wakiwa wametoa taji hilo mara tisa. Tugeukie mchujo wa TFF. Kamati ya uchaguzi ya shirikisho la soka Tanzania TFF imewatema baadhi ya wagombea wa urais wa shirikisho hilo kwa kukosa kutimiza vigezo ilivyovyainisha. Kupitia makamu mwenyekiti wa kamati hiyo Benjamin Kalume, hawa Mniga Evans Mgeusa na rais anayetetea kiti chake Wallace Karia ndiyo wagombea waliokidhi vigezo vya kugombea nafasi ya urais wa TFF huku wagombea wengine wakipigwa nje katika mchujo huo wa awali. Wagombea wanaosemekana wameshindwa kukidhi vigezo, ikiwemo ya kukosa wadhamini, ni pamoja na Ali Mayei na mwandishi wa habari za spoti Oscar. Oscar, TFF wanafafanua sababu za kuwaingua wagombea hao. Uh, wote hawakufanikiwa uh, kuvuka hatua hiyo. Eh, ni wale ambao hawakukamilisha matakwa ya kimsingi ya kikanuni na ikumbuke kuna baadhi ya vip, mapungufu ambayo kamati ilibaini kwenye mchujo wa awali e, mfano kutojazwa kwa ukamilifu ama kutokuwepo pia kwa udhamini ama e, kwa lugha ya kigeni wanaita endorsement, na nakala za vyeti, vitambulisho vya kitaifa kutothibitishwa kisheria na hili pia ilikinzana ili, ili na kanuni ya uchaguzi namba e, e, ibara ya kumi ndogo tatu na kumi ndogo nne na kumi ndogo tano ya kanuni za uchaguzi wa TFF 2021 uchaguzi huo mkuu wa shirikisho la soka Tanzania unatazamiwa kufanyika Agosti 7 jijini Tanga. Tutamatishe kwa kutupia jicho baadhi ya matokeo ya michuano ya Uropa. Mechi za mashindano ya 16 ya soka ya Ulaya au kipenda Euro 2020 zinaendelea kushuhudiwa huko, baadhi ya miamba ya soka barani humo ikionyeshwa cha mtemakuni Ujerumani walitoka nyuma na kuwapokeza Ureno ambao ni mabingwa watetezi wa Yuro kichapo cha mabao manne kwa mawili katika mechi ya kundi F iliyowakutanisha katika uwanja Allianz Arena siku ya Jumamosi. Ujerumani na Ureno sasa wanajivunia alama tatu kila moja huku Ufaransa waliolazimishwa na Hungary sare ya bao moja kwa moja katika mechi nyingine ya Jumamosi wakidhibiti kilele kwa pointi nne. Mshambuliaji na nahodha Cristiano Ronaldo aliwafungulia Ureno ukurasa wa magoli katika dakika ya 15 kabla ya beki Ruben Dias wa Manchester City kuwasawazisha Ujerumani alipojifunga katika dakika ya 35. Bao la Ronaldo anayechezea Juventus lilikuwa lake la tatu kufikia sasa kwenye kampeni za Euro mwaka huu na la 12 katika historia yake ya kushiriki kipute hicho cha bara Ulaya. Ronaldo sasa amepachika wavuni magoli 107 akivalia jezi za timu ya taifa ya Ureno ambao wamemwajibisha mara 177. Nyota huyo ya zamani wa Manchester United na Real Madrid sasa amesalia na magoli mawili pekee kumfikia Alidai wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambaye mabao yake mia moja na tisa ya kimataifa ndio rekodi ya dunia. Ujerumani ambao ni mabingwa mara nne wa kombe la dunia sasa watakamilisha kampeni zao za kundi F dhidi ya Hungary Juni ishirini na tatu, huku Ureno wakivana na Ufaransa. Kwingineko, fowadi na nahodha Robert Lewandowski alifunga bao lake la kwanza kwenye fainali zinazoendelea za Euro na kusaidia timu ya taifa ya Poland kuwalazimishia Uhispania sare ya bao moja kwa moja ambayo iliweka hai matumaini yao ya kufuzu kwa hatua ya 16 bora. Nayo Uingereza na Scotland waliambulia sare tasa kwenye mchuano wa Euro wa kundi D uliokutanisha katika uwanja wa Wembley siku ya Ijumaa mbele ya mashabiki 22500. Jamhuri ya Chek ilijiweka pua na mdomo kufuzu kwa hatua ya 16 bora kwenye fainali zinazoendelea za Euro baada ya kuwalazimishia Croatia sare ya bao moja kwa moja mnamo Juni 18 katika uwanja wa Hamden Park. Na kwa michuano hiyo ya Euro, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kemola, mimi ni Hussein Hassan, kwa heri. Shukan sana Husen Hassan, kwa kipindi chako hicho cha Ulimwengu wa Michezo, ambayo ni mjumuiko wa matukio mbalimbali ya michezo kikanda na kimataifa ya jumazima. Na sasa tunawaletea leo, katika historia. Leo katika historia, leo ni Jumanne tarehe 11 na Dhul Qaada mwaka 1442 Hijria, sawa na tarehe 22 Juni mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1294 iliyopita, sawa na tarehe 11 na Dhul Qaada mwaka 148 Hijria, alizaliwa Imam Ali bin Musa Arridha alaihi salam, mmoja kati ya watu wa nyumba ya Mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika mji wa Madina. Imam Ridha alichukua jukumu la kuongoza Waislamu mara baada ya kufariki dunia baba yake Imam Musa al Kadhim alaihi ssalam mnamo mwaka 183 Hijria. Shakhsia huyo alikuwa mbora zaidi katika ulimwengu wa Kiislamu wakati wa zama zake. Kwa min ajili hiyo, Maamun khalifa wa Kiabasi alijaribu kumpatia wadhifa Imam Ridha alaihi salam kwa shabaha ya kuimarisha nafasi yake na wakati huo huo kumdhibiti imam. Imam Ridha alaihi salam alikubali pendekezo hilo kwa kulazimishwa na kwa mashinikizo ya utawala wa Mamun. Mtukufu huyo aliwaeleza Waislamu wote wakiwemo watu wa eneo la Khorasan ukweli wa mambo ulivyo na kuwaathiri mno wananchi kuhusiana na uhakika wa Ahlubeit wa Mtume. Redio Teheran inatoa mkono wa heri na fanaka kwa Waislamu wote duniani, hususan wapenzi wa watu wa nyumba ya Mtume alayhim wassalam. Kwa mnasaba huu siku kama ya leo miaka 1106 iliyopita inayosadifiana na tarehe 11 Dhul Qada mwaka 336 Hijria alizaliwa Muhammad bin Muhammad mwenye lakabu ya Shekh Mufid, msomi na mwanafakihi mkubwa wa ulimwengu wa Kiislamu, katika mji wa Baghdad. Shekh Mufid alilelewa katika familia ya kielimu kidini na yenye imani na kisha kujipatia elimu kutoka kwa wanazuoni wakubwa katika zama hizo. Miongoni mwa harakati zake za kifikra na kiutamaduni za Shekh Mufid ilikuwa ni kufanya midahalo na mafakihi na wasomi wa madhehebu mbalimbali mbali. Shekh Mufid ametuachia vitabu mbalimbali mbali na miaka 40 iliyopita sawa na tarehe mosi Tir mwaka 1360 kwa mujibu wa kalenda ya Kirani, hayati Imam Ruhullah Homeini alipasisha uamuzi wa bunge la jamhuri ya Kiislamu wa kutokuwa na imani na rais wa wakati huo Abul Hasan Bani Sadr, na kwa utaratibu huo kiongozi huyo akalazimika kung'atuka madarakani. Bani Sadr ni miongoni mwa watu waliojidhihirisha kuwa wapenzi na watetezi wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu ya Iran baada ya Imam Khomeini kuhamia Paris, Ufaransa, na alifanikiwa kushika madaraka ya nchi na kuwa rais katika uchaguzi wa kwanza wa baada ya mapinduzi ya Kiislamu nchini kwa kutumia ujanja wa kipropaganda. Muda mfupi baadaye, Imam Khomeini alimkabidhi ukamanda wa majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu. Hata hivyo, Bani Sadr aliyekuwa mtu mwenye ucho madaraka, mwenye kiburi na msaliti, alianza mara moja kushirikiana na makundi yaliyokuwa yakipinga mapinduzi ya Kiislamu kwa lengo la kuangusha utawala wa Kiislamu nchini Iran. Shukran sana Husein Hasan kwa makala hiyo yalio katika historia. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Watu wanne wameaga dunia na 26 wamejeruhiwa katika ajali ya jana usiku iliyozihusisha chweni ya mizigo na basi dogo lililokuwa limebeba wafanyakazi kusini mwa Kairo, mji mkuu wa Misri. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Afrika, Africa CDC, kimesema maambukizi ya virusi vya korona yaliyothibitishwa barani humo yamefikia milioni tano laki moja themanini na tano elfu mia sita kumi na saba hadi kufikia Jumamosi hii. Aidha, kituo hicho cha umoja wa Afrika kinasema watu laki moja elfu thelathini na saba mia mbili hamsini na tatu wamefariki dunia kutokana na Covid 19 barani Afrika. Kliniki ya Hilali Nyekundu ya Jamhuri ya Kiislamu Iran nchini Kenya imeandaa mafunzo maalumu kwa ajili ya kukabiliana na magonjwa ya ambukizi kama vile COVID-19, kifua kikuu, yaani TB na UKIMWI. Na vijana wa Sudani wameanzisha jumuiya ya kuunga mkono msikiti wa Al-Aqsa na kupinga uanzishwaji uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israeli. Jumuiya hiyo inapanga kutekeleza shughuli zake kupitia mikakati ya kijamii na kuandaa maandamano ya kupinga hatua ya serikali ya Sudan ya kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israeli na kwa muhtasari huu ndio nahitimisha matangazo yetu haya ya Jumanne asubuhi. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, sina la ziada, na washukuru wote walioweza kuwa nami kuanzia mwanzo hadi mwisho na na wageni, nikiwatakia asubuhi njema, kwaherini.