Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Itakapokuja nusra ya Mwenyezi Mungu na ushindi, na ukawaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi zisabihi sifa za Mola wako na umtake maghufira, hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu aleikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, karibuni katika matangazo ya mchana ya Radio Teheran kutoka katika studio hizi za Jamijam hapa jijini Teheran. Mimi ni Ahmed Rashid na tunasikia katika satellite na vilevile vile kwenye internet katika pastoday.com/sw, aidha katika simu za mkononi na vilevile vile katika masafa ya FM 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 104.1 Maarifa FM Mtwara na 99.1 Maarifa FM Singida huko nchini Tanzania. WhatsApp yetu ni plus 989356587. Email yetu ni, e ni swahili radio at irib.ir tutakaokuwa nayo kwa mchana wa leo ni taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia kipindi cha maadili bora. Baada ya hapo, tutakuwa na macho yetu magazetini. Tutakuleteni pia kipindi cha bidhaa za Irani. Tutakuwa pia na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, bila kusahau maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya muda si mrefu tutakuleteni taarifa ya habari za dunia. Saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Tehran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari hizo. Iran yasema kinachosubiriwa kuhusu mapatano ya JCPOA ni maamuzi ya kisiasa tu. Global Times imeandika Marekani ndiyo mashine ya mauaji ya umati duniani. Magaidi 15 wa shababu angamizwa nchini Somalia. Na wasiwasi waongezeka wazayuni wakijiandaa kufanya maandamano 14 ya kichochezi leo Jumatatu. Habari kamili. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa kilichobakia kuhusu mazungumzo ya mapatano ya nyuklia JCPOA ni maamuzi ya kisiasa tu na kama wanasiasa watachukua maamuzi sahihi basi mazungumzo hayo yatakamilika. Said Khatibzade amesema hayo mbele ya waandishi wa habari na huku akijibu swali la mwandishi wa Iran Press kuhusu matumaini ya kukamilika mazungumzo ya JCPOA yanayoendelea huko Vienna. Amesema matini ya makubaliano haina utata wowote na kila kitu kiko wazi. Amefafanua zaidi kwa kusema kilichobakia hivi sasa ni maamuzi ya kisiasa tu, na kama wanasiasa watachukua maamuzi sahihi, basi bila ya shaka yoyote mazungumzo hayo yatakamilika. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amegusia pia msimamo wa mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani na kusema kuwa si Jake Sullivan tu bali kila mtu anajua kwamba Jamhuri ya ya Kiislamu ya Iran ina msimamo mmoja thabiti usiotetereka wa kwamba kamwe haikubali kufanya mazungumzo kuhusu JCPOA mpya isiyokuwa hii iliyopo hivi sasa. Amesisitiza kuwa utekelezaji wa mapatano yaliyopo ya JCPOA unaweza kuwapa yakini watu wote kwamba mradi wa nyuklia wa Iran ni wa amani kikamilifu. Hivyo lililo muhimu ni utekelezaji wa mapatano yaliyopo ya JCPOA na si kutafuta visingizio vya kukwepa utekelezaji wake. Vilevile msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran amejibu swali la mwandishi wa Iran Press kuhusu ajali ya ndege ya Ukraini hapa Teheran na kusema kuwa: Ripoti ya kiufundi ya Iran iko kamili na inatoa maelezo ya kina kuhusu ajali hiyo. Gazeti la lugha ya Kiingereza la Global Times limetoa takwimu zinazohusiana na historia ya mauaji yanayofanywa na wanajeshi wa Marekani nje ya nchi hiyo, hususan katika eneo la Asia Magharibi ikiwemo Afghanistan na kusema kuwa Washington ndiyo mashine ya mauaji ya umati duniani. Gazeti hilo limesema kuwa Marekani ina wanajeshi katika zaidi ya nchi 150 duniani na inakadiriwa kuwa maafisa laki moja na sitini na tano elfu wa kijeshi wa Marekani wanafanya kazi zao nje ya nchi hiyo. Si hayo tu, lakini pia Marekani ina mamia ya kambi za kijeshi nje ya mipaka yake na hakuna bara la dunia lisilo na kambi za kijeshi za Marekani. Gazeti hilo limegusia pia ripoti ya kila mwaka ya wizara ya ulinzi ya Marekani na kusema kuwa wiki iliyopita Pentagon, yaani wizara ya mambo, wizara ya ulinzi ya Marekani ilitoa ripoti yake ya kila mwaka kuhusu mauaji ya raia yanayofanywa na wanajeshi wa Marekani nje ya mipaka ya nchi hiyo. Ripoti hiyo ilikiri kwamba operesheni za kijeshi za Marekani katika nchi za Afghanistan, Somalia na Iraq mwaka jana ziliua makumi ya raia wasio na hatia. Hali imekuwa ni hiyo hiyo kwa miaka mingi sasa. Kwa mfano, Marekani ilikiri kuua raia 65 na kujeruhi 22 wengine katika nchi mbalimbali, hasa Siria na Yemen baina ya mwaka 2017 na 19 kwa mujibu wa ripoti ya wizara ya ulinzi ya Marekani tangu mwaka elfu mbili kumi na saba raia mia saba sabini na tatu wasio wa na hatia wameuliwa katika operesheni za kijeshi za Marekani na mia tatu thelathini na tano wengine wamejeruhiwa. Wataalamu huru na taasisi zisizo za kiserikali duniani zinasema kwamba idadi ya raia wanaouliwa kidhuluma na wanajeshi wa Marekani katika kona mbali mbali ulimwenguni ni kubwa mno ikilinganishwa na hiyo ambayo Marekani inakiri katika ripoti zake za kila mwaka. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jeshi la Somalia limetangaza habari ya kuangamizwa wanachama 15 wa genge la kigaidi na ukufurishaji la Shabab nchini humo. Jeshi la Somalia limetangaza hayo usiku wa kuamkia leo na kuongeza kuwa askari wa nchi hiyo wamefanikiwa kuzima shambulio la genge la kigaidi la Shabab katika kambi moja ya kijeshi kwenye eneo la Dinsure na kuangamiza magaidi 15 wa genge hilo. Kwa mujibu wa taarifa hiyo ya jeshi la Somalia, askari wa nchi hiyo wamechukua ngawira zana zote za kijeshi za magaidi hao na sasa hivi wanaendelea kuwasaka magaidi wengine waliokimbia. Siku chache zilizopita, pia wanafunzi 15 waliuawa katika shambulio la kigaidi kwenye kambi moja ya mafunzo ya kijeshi huko Mogadishu, mji mkuu wa Somalia. Afisa wa jeshi la Somalia Muhammad Adan alisema kuwa gaidi aliyejiripua katika shambulio la shambulio hilo alijipenyeza katika kambi ya kijeshi ya Jenerali Thego Badane akijifanya mmoja wa makuruta na kisha akajiripua. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, majeruhi wa shambulio hilo la Jumanne iliyopita walipelekwa katika hospitali ya Madina mjini Mogadishu. Mara kwa mara jeshi la Somalia hulipiza kisasi mashambulizi ya kigaidi yanayofanywa na genge la ukufurishaji la Shabab. Hivi karibuni pia, Mohamed Abdullahi, kamanda wa kikosi cha sitini cha jeshi la taifa la Somalia SNA, alisema kuwa wanachama 12 wa kundi la kigaidi na ukufurishaji la Shabab wameangamizwa kwenye operesheni ya jeshi la Somalia katika eneo la Bay la kusini mwa nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Baada ya walowezi wa kizayuni kutangaza nia yao ya kufanya maandamano 14 ya kichochezi katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan leo Jumatatu, kamati za mukawama za wananchi wa Palestina nazo zimetoa mwito kwa Wapalestina kujitokeza katika medani ya kupambana na chokochoko za wazayuni hao, kwa mujibu wa shirika la habari la Farse. Kamati za mukawama wa wananchi wa Palestina zimetoa mwito kwa Wapalestina wanaoishi kwenye ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu tangu mwaka 1948 zilizopachikwa jina bandia la Israeli kujitokeza kwa wingi leo Jumatatu kukabiliana na maandamano 14 ya kichochezi wa ya wazayuni yaliyopewa jina la maandamano ya bendera. Jumanne iliyopita pia walowezi wa Kizayuni walifanya maandamano mengine kama hayo ili kuwachochea Wapalestina. Lengo la maandamano hayo ya Wazayuni ni kuwashinikiza viongozi magaidi wa Israeli kuongeza kasi ya kubomoa nyumba za Wapalestina na kujenga vitongoji vya walowezi wa Kizayuni. Jana Juma pili pia walowezi wa Kizayuni walikivamia kibla cha kwanza cha Waislamu, yaani msikiti wa Al Aqsa katika mji wa Baitul Maqdis au Quds, huku wakilindwa na askari wa utawala haramu wa Israel. Shirika la habari la Felestin Lyom liliripoti kuwa Wazayuni hao wenye misimamo mikali waliingia kwenye maeneo mbalimbali ya wazi ya msikiti wa Aqsa huku wakitoa maneno ya kejeli dhidi ya Uislamu na Waislamu. Utawala pandikizo wa Israeli unafanya jinai hizo katika hali ambayo makundi ya mukawama au mapambano Islamu ya Kiislamu yameuonya utawala huo kuwa kuendelezwa jinai dhidi ya Quds na wakazi wake ni jambo ambalo litazusha vita vikubwa katika ukanda huu wote, kwani waislamu hawawezi kuvumilia jinai za wazayuni hao. na kamishna mkuu wa wakimbizi wa Umoja wa Mataifa ameyataka mataifa ya dunia yaache siasa za kujenga kuta kwenye mipaka yao ili kuzuia kuingia wakimbizi katika nchi hizo. Filippo Grandi ametoa mwito huo katika sherehe za kiutamaduni za kuenzi siku ya wakimbizi duniani iliyofanyika katika mji wa Barangula Colombia, na kuwataka viongozi wa nchi pamoja na wanasiasa wa mataifa ya dunia waache siasa za kujenga kuta za kuwazuia wakimbizi na wahajiri kuingia katika nchi hizo. Amesema nchi nyingi duniani zinakwepa kutekeleza majukumu yao ya kibinadamu ya kuwapokea wahajiri na wakimbizi, na baadhi ya nchi hizo zinafikia hata kujenga kuta katika mipaka yao ili kuzuia wakimbizi wasiingie. Matamshi hayo yametolewa baada ya yale ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ambaye amesema kuwa vita, machafuko na mateso vimewalazimisha zaidi ya watu milioni 80 kote duniani kukimbia makazi yao, wakiacha kila kitu kwa ajili ya kuokoa maisha yao na ya familia zao. Antonio Guterres alisema hayo siku ya Jumamosi kupitia ujumbe wake wa Siku ya Wakimbizi Duniani ambayo inaadhimishwa tarehe ishirini Juni kila mwaka. Katika ujumbe huo aliyoutoa karibu na siku ya wakimbizi duniani iliyoadhimishwa jana Jumapili, Guterres alisema wakimbizi lazima waanze upya maisha yao, lakini kwa wengi wao janga la corona au covid-19 limewapokonya uwezo wao wa kuishi na hivyo kuchochea kunyanyapaliwa, kubaguliwa na kuingia katika hatari kubwa ya kuambukizwa kirusi cha korona. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, na mchana huu utahusu vipaumbele vya siasa za serikali ijayo ya Iran kuhusu eneo la mashariki ya kati. Baada ya uchaguzi wa rais wa Ijumaa iliyopita ambao matokeo yake yamempa ushindi Said Ibrahim Raisi, kunajitokeza swali kwamba siasa za nje za Iran kuhusiana na eneo la magharibi mwa Asia zitakuwa vipi katika serikali ijayo ya Teheran. Serikali mpya ya Jamhuri ya Kiislamu chini ya uongozi wa Said Ibrahim Raisi itaanza kazi zake mwezi Agosti mwaka huu. Katika upande wa kifikra na idiolojia ya kisiasa, Saidi Ibrahim Raisi anasanifiwa na kuorodheshwa kuwa ni mtu aliye karibu zaidi na wahafidhina. Katika masuala ya siasa za nje, mrengo wa wahafidhina hauna imani na magharibi, hususan Marekani na unapinga vikali vikwazo dhidi ya Iran, japokuwa unaamini suala la kufanya mazungumzo hata hivyo mrengo huo unaamini kwamba si sawa kuweka mayai yote kwenye kikapu cha mazungumzo kwa ajili ya kutatua matatizo ya nchi. Katika upande wa siasa za kikanda, wahafidhina wanatoa kipaumbele kwa siasa na sera za mukawama na mapambano na kutanguliza mbele suala la kuwa na uhusiano mwema na mzuri na nchi za magharibi mwa Asia. Daima wanauona utawala wa kizayuni wa Israeli kuwa ni adui mkubwa wa Iran na kwa umma wa Kiislamu. Vilevile wanaamini kuwa kuna ulazima wa kukabiliana na uingiliaji wa Marekani katika masuala ya eneo la magharibi mwa Eshia au mashariki ya kati. Kwa msingi huo, tunaweza kusema kuwa siasa za serikali ijayo ya Iran kuhusiana na eneo hili la magharibi mwa Ashia zitajikita zaidi katika mambo kadhaa hasa matatu. Kwanza ni kuimarisha mrengo wa mukawama na mapambano dhidi ya utawala haramu wa Israeli katika eneo la magharibi mwa Asia. Kwa sababu hiyo, makundi na harakati zote za wana mapambano katika kanda hii zimepongeza sana ushindi wa Sayid Ibrahim Raisi katika uchaguzi wa rais wa Ijumaa iliyopita nchini Iran. Katika hatua yake ya kwanza, mara tu baada ya kutangazwa matokeo ya uchaguzi wa rais nchini Iran, wizara ya mambo ya nje ya utawala wa kizayuni wa Israeli ilieleza wasiwasi wake mkubwa kuhusiana na kuja madarakani serikali inayounga mkono na kuhami kambi ya mapambano kwa hali na mali nchini Iran. Itakumbukwa pia kwamba baada ya ushindi wa harakati ya mapambano ya ukombozi wa Palestina katika vita vya hivi majuzi vya siku kumi na mbili, Said Ibrahim Raisi alitoa ujumbe akisema, makombora ya wana mapambano yamedhihirisha zaidi ulegevu na udhaifu wa usalama kioo wa utawala wa kizayuni kuliko wakati mwingine wowote, na irada na azma imara ya wapalestina imeshinda mifumo ya kujikinga na makombora ya wazayuni. Pili ni kwamba serikali ijayo ya Ibrahim Raisi itafanya jitihada kubwa za kuimarisha uhusiano na nchi zote za magharibi mwa Asia, ikiwemo Saudi Arabia. Said Raisi ana mtazamo wa kidini kuhusiana na siasa za nje. Ama kipaumbele cha tatu cha siasa za nje za serikali mpya ya Iran ni kukabiliana na ushawishi na uingiliaji kati wa Marekani katika masuala ya kanda ya magharibi mwa Asia. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maadili Bora. Ahlan wasahlan, wapenzi wasikilizaji, na karibuni tena kuwa nami katika kipindi kingine cha Maadili Bora, huku nikitumai kuwa hivi sasa mko kando ya redio zenu ili kuyategea sikio yale niliyojaaliwa kuwaandalieni kwa wiki hii. Naombe ni muwe nami hadi mwisho wa kipindi hiki ambacho tutajadili matatizo ya kinafsi na hali ya kujinamia au kwa kimombo depression. Mmoja kati ya wasikilizaji wetu ametuandikia barua akisema kuwa ingawa ana familia nzuri na yenye uchangamfu, huku kila mmoja katika familia hiyo akifanya juhudi za kuhakikisha kwamba nguzo imara za upendo na mahaba walizozisimamisha katika maisha yao ya ndoa hazilegilegi, lakini baadhi ya wakati mashinikizo ya hapa na pale ya maisha humfanya ajisikie mtu mwenye uchovu mkubwa na mwenye hali ya kujinamia. Kabla ya kumjibu msikilizaji wetu mpenzi huyo swali lake, kwanza kabisa tungependa kueleza kuwa tatizo hili katika miaka ya hivi karibuni limekuwa likizisumbua kwa kiwango kikubwa jamii nyingi duniani. Kwa mujibu wa taarifa za shirika la afya duniani WHO, tokea mwaka 1982 magonjwa, magonjwa ya kinafsi na kujiinamia yametokea kuwa magonjwa yaliyozagaa kwa kiwango kikubwa katika zama hizi. Kuhusiana na suala hilo, takwimu za kiwango cha uhalifu na kuharibika kwa maadili kimekuwa kikiongezeka siku hadi siku katika miaka ya hivi karibuni. Wasiwasi, hofu na hali ya kuchanganyikiwa ni mambo yanayoshuhudiwa kwa kiasi kikubwa katika nchi za magharibi. Matatizo hayo pamoja na takwimu za kutisha za mauaji, ubakaji na kujiua yanabainisha hali mbaya iliyotawala katika jamii hizo. Katika mapendekezo yaliyotolewa na shirika la afya duniani WHO imeitaja nafasi na umuhimu wa familia na likatangaza kwamba lazima familia zipatiwe mafunzo maalum ili kutoa mchango unaostahiki katika kuzuia magonjwa ya kiroho na kinafsi. Kwa upande wa dini tukufu ya Kiislamu tatizo la magonjwa ya kiroho limepatiwa ufumbuzi maalum. Uislamu unaitakidi kwamba mwanadamu daima yuko katika hali ya kutaka kufikia upeo usio na kikomo, kama anavyosema Descartes, mwana falsafa wa Ulaya, ya kwamba ndani ya nafsi ya mwanadamu hakuna nafasi ya wazi zaidi ya kuwepo Mwenyezi Mungu, ikilinganishwa na ile hamu yake ya kufikia upeo usio na kikomo. Wasikilizaji wapenzi, hamu ya kutaka kufikia upeo usio na kikomo haiwezi kukinaishwa na kutoshelezwa na ladha na starehe mbalimbali mbali za kimaada za dunia, na ndiyo maana kitu chochote kile akipatacho mwanaadamu huwa hakimtoshi na wala hakimridhishi. Kwa mtazamo wa dini tukufu ya Uislamu, Uhusiano halisi uliopo kati ya mtu na nguvu zisizo na kikomo za muumba aliye na uwezo wa kila kitu ndilo jibu la kiu ya kutaka kufikia upeo usio wa kikomo alionayo mwanadamu, jambo ambalo hutia nguvu na mwangaza wa kimaanawi moyo na akili ya mwanadamu huyo. Imani juu ya Mwenyezi Mungu hubadilisha mtazamo mzima wa mtu kuhusiana na uhai na maisha na hupunguza wasiwasi, mashinikizo na hali ya kujiinamia inayomkabili. Imepokelewa ya kwamba siku moja Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali wasalam aliwauliza masohaba wake ya kuwa, je, ni kujuilisheni silaha ambayo itakuokoeni na maadui zenu na kukudhaminieni riski yenu? Masahaba wakajibu, ndiyo ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu. Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam akasema, mtajeni Mola wenu usiku na mchana, naombe ni dua, kwani dua ni silaha ya muumini. Mnaendelea kusikiliza kipindi cha Maadili Bora kinachoajia kutoka hapa mjini Teherani, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ama kuhusu wewe msikilizaji wetu mpenzi, ambaye una wasiwasi juu ya suala la kutodumu na kulegalega kwa ndoa yenu, kuweni na yakini ya kwamba kama mtashikamana na kamba ya rehema za Mwenyezi Mungu na mwanga wa nuru ya imani katika maisha yenu ya kila siku, hamtokata tamaa na kuharibikiwa katika maisha yenu kutokana na na mashinikizo na shida za maisha. Mojawapo ya njia bora kabisa ya kuwa pamoja na Mwenyezi Mungu ni kufanya ibada na kusimamisha swala. Swala ni utaji wa Mwenyezi Mungu, kuwa na matumaini na kushukuru rehma na neema za Mwenyezi Mungu, na kutekeleza faradhi hiyo ya kidini ni sawa na kuchuma maua kutoka kwenye mmea wa maarifa na imani. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam anaielezea swala kuwa ni mfano wa chemchemu ya mto unaopita mbele ya nyumba ya mumin ambaye mtu hujisafisha kwenye mto huo kila siku mara tano na kutoa uchafu na takataka zote za maovu ya ndani ya nafsi yake. Kutokana na baraka za swala, Mwenyezi Mungu amemwambia mtume wake ndani ya Qur'ani tukufu, katika aya ya 132 suratu ya Suratu Tah ya kwamba waamrishe watu wako wasimamishe swala na mwenyewe usubiri kutokana na hiyo swala. Leo hii sisi sote tunapaswa kujihesabu kuwa ni wasemezwa wa aya hii ya Qur'ani tukufu, na tuitumie swala kama ngao na kimbilio la amani na utulivu wetu. Kuhusiana na jambo hilo, mwanamke mmoja wa Kifaransa ambaye amesilimu anasema kuwa siku moja nilikuwa nikipita njiani, nikamwona mtu mmoja katika shamba lililokuwepo kando ya njia, akiwa anaelekea upande maalum, huku akifanya vitendo na harakati mbalimbali mbali, kwa heshima na adabu maalum. Hakuwa akimwangalia mtu yoyote huku uso wake ukiwa una bashasha na unyenyekevu wa hali ya juu. Alikuwa akisimama akikaa na kuinama. Hali hiyo ingawa sikuifahamu kuwa inamaanisha nini kwa wakati huo, lakini ilinipa utulivu katika nafsi yangu kwa kumwangalia tu mtu yule ambaye baadaye nilifahamu kuwa alikuwa akiswali, na hali hiyo ilinipelekea nami kufanya uchunguzi na baadaye kuwa mwislamu na kwa kweli, swala imeniletea utulivu wa nafsi na kunikinga na wasiwasi na hali ya matatizo ya kinafsi pamoja na kiroho niliyokuwa nayo kabla ya kusilimu. Nam wasikilizaji wapenzi, hakika swala ni mahudhurio yenye kumletea utulivu wa pekee mwanaadamu na kumjenga mja. Na kufikia hapo, basi ndio tumekamilisha kipindi cha maadili bora kwa leo na wageni, huku nikiwatakieni kila la heri maishani. Kwa herini. Nam, hapa ni Teheran, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini, jamvi la macho yetu magazetini. Jumatatu ya leo mchana Juni ishirini na moja elfu mbili na ishirini na moja linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambalo habari yake kuu katika ukurasa wake wa mbele inasema mambo matano: mzigo kwa maadisi wateule, yatatumika kuwapima utendaji wao kwa wananchi, wasomi na wadau wa wachambua walioachwa vilevile. Limeandika mtaalamu wa shauri kuweko uwazi katika taarifa za korona Tanzania. Vilevile vile tunasoma hizi ndizo sababu za tembo kuvamia mashamba, maswali yaibuka kuhusu mauaji ya polisi na waziri Umi asimamisha miradi mitatu Dar es Salaam. Hii habari ya waziri Umi imeakisiwa pia na gazeti la serikali la Habari Leo chini ya kichwa cha maneno, Umi asitisha miradi mitatu Dam. Hata hivyo habari yake kuu inasema, Samia, viongozi wa dini, mtuombee. Vile vilevile limeandika nchi za Sadek kutumia utalii kukuza uchumi na wasomi watoa neno kwa maadisi. Ama habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe mwanga wa jamii inasema wateule wa nena wadau wafunguka kuhusu uteuzi huo. Vilevile limeandika Waziri Umi aunda timu ya kuchunguza kusuasua ujenzi wa kituo cha Mwenge Dar es Salaam, chanjo ya kipindupindu kuanza kutolewa kwa wananchi Tanzania, hofu yaibuka mikorosho ya diwani kufyekwa Walimu waikataa rasmi bodi ya walimu. Wanne wahofiwa kupotea katika hifadhi ya Serengeti, na basi lilivyoua walimu na kujeruhi wanafunzi na walimu. Ama tukija katika habari kuu ya gazeti la Uhuru la Chama cha Mapinduzi CCM, tunasoma uteuzi wa Rais Samia wakuna wasomi nchini. Kwa upande wa Jamvi la Habari, habari yake kuu inasema Tishio, wimbi la tatu COVID-19. Vilevile imeandika mahakama inayotembea yamaliza mashauri 1208 na teuzi za rais Samia ni za viwango, asema Hamoud Juma. Tumalizie na gazeti la Times Observer ambalo habari yake kuu inasema serikali ya Tanzania kuhusu wimbi la tatu la corona, mahakama jongefu yashughulikia na kumaliza kesi 128 na serikali yatenga shilingi bilioni 62 kwa ajili ya kusambaza umeme kwenye vijiji vya Mtwara. Hayo ni ya Tanzania. Ama kwa upande wa nchi jirani ya Kenya, habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Tanzania, gazeti la Taifa Leo inasema nchi ya unafiki. Dondoo ya habari hiyo inasema viongozi wana ndimi telezi na ni wepesi wa kutoa ahadi ambazo hawana nia ya kuwatekelezea wananchi. Tukija katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation, tunasoma jaji mkuu wa kwanza wa Zambia mwanamke afariki dunia. Vilevile vile, lina habari inayohoji kwa kusema, je, Covid-19 inapunguza harakati za India barani Afrika? Babu wa miaka 79 aelezea mateso aliyopata mikononi mwa watu waliomteka nyara, na Kenya yaomba msaada wa Interpol kutegua kitendawili cha mauaji ya mwanasheria Elizabeth Koki kilichotokea Januari 7, 2021. Ama katika toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo pamoja na habari zake nyinginezo nyingi, tunasoma serikali ya Tanzania imesema ishara kuna ishara kwamba wimbi la tatu la ugonjwa wa COVID-19 litatua nchini humo na kuhimiza raia wachukue tahadhari zaidi za kujikinga. Akizungumza na waandishi wa habari juzi Juma Mosi katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Julius Kambarage Nyerere, mkurugenzi wa masuala ya kinga katika wizara ya afya ya Tanzania Dr Leonard Subi alitoa maagizo kadhaa ikiwemo kuwataka wananchi kuvaa barakoa wakati wote. Habari yake nyingine inasema, wiki iliyopita maelfu ya Wakenya walipigwa na butwaa baada ya kubaini kwamba wengi wao wamesajiliwa kisiri katika vyama mbalimbali vya mbali mbali kisiasa ambavyo haviwahusu ndewe wala sikio. Na Rais Museveni wa Uganda amesema nchi yake itaanza kutengeneza chanjo yake yenyewe ya korona huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika mbali na habari yake kuu katika toleo la mtandaoni ambayo ina kichwa cha maneno kisemacho uchaguzi wa Ethiopia watawaliwa na matukio ya Tigray, limeandika chanjo za serikali na fedha za kupambana na COVID-19 zimekwenda wapi? Ni habari inayoashiria ufisadi mkubwa katika zoezi la kupambana na ugonjwa wa korona nchini Uganda. <tune> Nam, hapa ni Tehrani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya mchana, bidhaa za Iran. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi cha bidhaa za Iran kinachozungumzia kwa muhtasari bidhaa muhimu zinazozalishwa hapa nchini. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Miongoni mwa biashara zenye faida kubwa duniani ni biashara ya maua na mimea inayotumiwa kwa ajili ya kupamba na kuremba majumba. Pato la fedha linalotokana na biashara hii limekuwa likiongezeka sana katika miongo kadhaa iliyopita. Takwimu za Shirikisho la Kimataifa la Wazalishaji wa maua ya mapambo AIPH katika muongo wa 1950 zilionyesha kwamba pato la biashara ya maua katika masoko ya kimataifa lilikuwa karibu dola bilioni 3 kwa mwaka. Pato hilo liliongezeka na kufikia karibu dola bilioni 100 mwaka 2010. Inaripotiwa kwamba kwa sasa pato la fedha la biashara ya maua duniani ni zaidi ya dola bilioni 150. Ni kutokana na faida kubwa za biashara hii ndiyo maana makumi ya nchi katika maeneo mbalimbali ya dunia yanajishughulisha na kulima na kuzalisha maua. Historia ya kilimo na uzalishaji wa maua kama bidhaa yenye faida kubwa ilianza mwishoni mwa karne ya kumi na nane. Wakati huo, baadhi ya nchi za Ulaya kama Uingereza zilikuwa zikikusanya aina mbalimbali mbali ya mimea kutoka maeneo mbalimbali ya dunia. Nchi hizo zilitengeneza mashamba ya mimea na mabustani ya maua na kuanza kuhifadhi maua katika maeneo hayo. Baadaye watu wengi walivutiwa sana kutembelea maeneo hayo, na uzalishaji wa maua ya kupamba ukaanza kutambuliwa kama sekta ya kibiashara katika medani ya kimataifa. Sekta hiyo imeendelea kustawi na kupanuka zaidi siku baada ya nyingine. Historia ya kuzalisha maua ya mapambo hapa nchini Iran ilianza miaka mingi iliyopita. Wairani wa kale walikuwa wakitumia sana maua kwenye maeneo na mashamba yao. Ni vyema kutaja hapa kwamba ua la lotus au kwa jina jingine watalili lilitambuliwa katika utamaduni wa Wairani wa kale kuwa ni nembo ya utakasifu ua hilo pia linaonekana katika michoro na nakshi za mabaki ya makasri kama lile la Tahte Jamshid na katika mabaki ya kuta ya ikulu ya Apadana huko Shush ambayo ilikuwa ikitumiwa na wafalme wa Hahamaneshi. Umashuhuri wa mashamba ya kale na maridadi ya Iran katika kipindi eh, cha historia sambamba na sanaa ya uchoraji unatokana na umaridadi wa maua yaliyotumiwa katika mashamba na sanaa hiyo. Mbali na usanifu majengo, nakshi na michoro ya maua pia ilikuwa na nafasi muhimu sana a, na kazi za mikono kama katika ufumaji wa mazulia maridadi i, na sanaa ya Kiirani. Maua pia yalikuwa yakitoa ilhamu kwa washairi wengi wa lugha ya Kifarsi. Washairi hao walitumia majina ya maua kama tulip, waridi, popi, lilac na mariam, kama nembo ya utakatifu, umaasumu, kujitoa mhanga, kuwa tayari kufa shahidi, upendo, urafiki na kadhalika. Wasikilizaji, watu wengi hutumia msimu wa machipuo, hususan mwezi wa Ordibehesht, yaani mwezi wa pili katika kalenda ya mwaka wa Hijiria Shamsia, kwa kipindi bora zaidi cha kufanya safari katika miji mbalimbali ya Iran kama vile Shiraz, kwa sababu ya harufu nzuri ya maua inayohinikiza mitaa na maeneo mbalimbali ya maeneo hayo. Katika msimu huo, nyanda na maeneo mengi ya Iran ambayo huwa na aina mbalimbali ya maua huwa mithili ya ubao wenye michoro maridadi sana unaowavutia watazamaji wake. Mabustani makubwa ya maua katika miji kama Mahalat na Khomein yamejaa maua na mimea ya aina mbalimbali na yenye rangi maridadi sana. Katika msimu huo, nyanda na maeneo ya magharibi na katikati mwa Iran hufunikwa na maua kama ya popi na tulip. Utengenezaji wa uturi na maji ya maua ni miongoni mwa vivutio vikubwa vya watalii katika miji na maeneo mbalimbali ya Iran kama Kashan, Kamshar na Meimand huko katika mkoa wa Fars. Mbali na maua ya mwituni yanayoota yenyewe, maua yanayolimwa na wadau wa sekta hii pia yamestawisha sana soko la bidhaa hiyo ndani na nje ya Iran. Kilimo cha maua ya biashara na uchumi hapa nchini kilianza yapata chini ya karne moja iliyopita. Iran ambayo ina maeneo yenye hali tofauti ya hewa inahesabiwa kuwa miongoni mwa nchi zenye utajiri mkubwa katika uwanja huo. Iran pia inatambuliwa kuwa chimbuko la maua kama waridi, iris, hyacinth na sikleme. Kilimo cha maua ya mapambo kinafanyika kwa sura mbalimbali hapa nchini: maua yanayolimwa katika anga ya wazi na yale yanayolimwa katika maeneo maalumu na ndani ya majumba ya kijani. Nyumba za zamani zaidi za kijani za kilimo cha maua ambazo bado zinafanya kazi hadi hii leo hapa nchini ni ile yenye umri wa miaka sabini. Zamani majumba ya maeneo hayo yalikuwa yanatumiwa na baadhi ya watu kwa ajili ya burudani kupitisha muda na kutumia wakati wao wa faragha. Hadi mwaka 1979 sehemu si ndogo ya maua ya mapambo hapa nchini ilikuwa ikidhaminiwa kutoka nje ya nchi. Hata hivyo, baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, uagizaji maua kutoka nje ya nchi ulipigwa marufuku na hatua hiyo ilikuwa sababu ya kustawi na kunawiri uzalishaji wa maua hapa nchini Iran. Katika miongo ya hivi karibuni kumeanzishwa majumba na maeneo mahsusi ya kisasa ya kukuza na kulima maua ya biashara kwa malengo ya kiuchumi. Maua hayo yanatumiwa katika kutengeneza maji ya maua, uturi na manukato, dawa na mada zinazotumiwa katika utengenezaji wa madawa bidhaa ya tiba, ya afya, chakula na kadhalika. Iran imebarikiwa sana kwa kuwa na sifa nyingi zinazowezesha kilimo bora cha maua kama kuwa na mito mingi ya maji, hali ya hewa inayofaa, kipindi kirefu cha siku na mwanga kamili wa jua ambao unapunguza gharama za utunzaji wa maua katika nyumba za kijani na kadhalika. Vilevile, kuwepo kwa wataalamu na nguvu kazi ya bei rahisi na inayofaa nchini Iran ni miongoni mwa mambo yanayowavutia wawekezaji wa ndani na nje ya nchi katika sekta ya kilimo cha maua. Vilevile, nchi jirani za kaskazini na kusini mwa Iran zinahesabiwa kuwa masoko mazuri sana ya maua ya Iran kutokana na utumiaji mkubwa wa bidhaa hiyo katika nchi hizo. Faida kubwa ya biashara ya maua imewafanywa wawekezaji wengi wa kigeni kuwekeza sana katika maeneo ya kaskazini na katikati mwa Iran na kujishughulisha na kilimo cha maua ya kibiashara. Sehemu kubwa ya sekta ya kilimo cha maua hapa nchini imo mikononi mwa sekta ya watu binafsi. Iran inashika nafasi ya saba kati ya nchi kumi zinazoongoza duniani katika uzalishaji wa maua ya mapambo. Wataalamu wanasema Iran inaweza kuuza nje maua yenye thamani ya dola milioni mia tatu hadi dola milioni mia tano kwa mwaka. Mkoa wa Teheran, mkoa wa kati, Mazandaran, Khuzistan, Esfahan, Shiraz, Chahar Mahal Bakhtiari na Gilan ndiyo vituo vikuu vya kilimo cha maua ya biashara nchini Iran. Wasikilizaji, katika miaka ya hivi karibuni, maua yanayozalishwa Iran yamekuwa yakiuzwa zaidi katika nchi kama Iraq, Azerbaijan, Ukraine, Moldova, Belarus, Georgia, Armenia, Tajikistan, Kirgizistan, Rusia, Turkmenistan na Kazakhstan. Baadhi ya nchi hizo kama Rusia, Georgia na Belarus zinahesabiwa kuwa njia tu ya kusafirisha bidhaa za maua ya Iran kuelekea katika nchi nyingine za dunia. Baada ya kufika katika nchi hizo, maua hayo ya Iran hufungwa upya na kuuzwa katika nchi mbalimbali duniani kwa majina ya nchi hizo. Wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine cha bidhaa za Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 10 Dhulqada mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 21 Juni mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 31 iliyopita mikoa ya Gilan na Zanjani iliyoko kaskazini na kaskazini magharibi mwa Iran ilikumbwa na mtetemeko mkubwa wa ardhi uliokuwa na ukubwa wa 7.3 kwa kipimo cha rishta na kusababisha maafa makubwa. Zaidi ya watu elfu 50 walifariki dunia na wengine zaidi ya elfu 60 walijeruhiwa na laki tano walipoteza makazi yao katika mtetemeko huo. Siku kama ya leo miaka 40 iliyopita, sawa na tarehe 21 Juni mwaka 1981, aliuawa shahidi Dr. Mustafa Chamran, msomi na kamanda shujaa wa vikosi vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, wakati wa vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na utawala wa dikteta wa zamani wa Iraq, Saddam Hussein, dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu. Dr. Chamran alifanikiwa kupata shahada katika taaluma ya elektroniki na kisha alielekea Marekani, ambako alipata shahada ya uzamivu. Kwa miaka kadhaa, Dr. Chamran alikuwa nchini Lebanon kwa ajili ya kuwasaidia wananchi wa nchi hiyo waliokuwa wakipambana na utawala haramu wa Israel. Katika siku kama ya leo miaka hamsini na moja iliyopita alifariki dunia Dr Ahmed Sokarno, mpigania uhuru wa Indonesia. Sokarno baada ya kifungo uh, gerezani alitiwa tena mbaroni na kubaidishwa. Mnamo mwaka 1949 alichaguliwa kuwa rais wa Indonesia, na mwaka 1965 Ahmed Sokarno aliondolewa madarakani baada ya kufanyika mapinduzi ya kijeshi yaliyoongozwa na Generali Soharto. Na siku kama ya leo miaka 494 iliyopita aliaga dunia Nicolo Machiavelli, mwanahistoria na mwanasiasa wa Italia, katika mji wa Florence. Sambamba na shughuli zake za kisiasa Machiavelli aliandika pia historia ya Florence katika mtazamo wa kisiasa. Machiavelli alikuwa akiamini kwamba yawezekana kutumia wenzo wowote ule kwa ajili ya kupata madaraka na kwa ajili ya kuyalinda, na kwamba hakuna udharura wowote wa, wa kuheshimu misingi ya maadili katika masuala kama hayo. No, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sote ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Muda wetu nao unaisha kabisa kabisa. Bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa nchini Kenya, mwanabaraza hai huyu ameandika kundi la Shabab na Boko Haram. Ashababu, kabisa, ni jora moja. Ashabab si waislamu kabisa, kwani mambo yao ni kinyume na dini ya Uislamu. Ni wapi dini imefundisha kuua watu kiholela? Ni wapi dini imeruhusu kujiripua? Ni wapi dini imefundisha kuzusha fujo na taharuki ulimwenguni? Wana maswali mazito hawa, sijui vipi watakavyokwenda kumjibu Allah siku ya kiama. Uh, bwana Kakoto Hamis wa Kigoma Tanzania, tume sasa hivi unatusikiliza uh, huko Batuga huko Kigoma Tanzania, umeandika: kwa muda wote taifa tukufu la Iran limekuwa likiheshimu na kuyafuata makubaliano ya JCPOA waliowekeana na mataifa yenye nguvu duniani, lakini ni jambo la kuhuzunisha mataifa hayo yakiongozwa na Marekani yamekuwa yakikiuka makubaliano hayo. Muda wetu unakwenda kwa kasi sana. Tunakushukuru Bwana Jackson Bageini wa Waicha huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Bwana Awamu Abdulwa Tanga, kama unatusikiliza pia tunakushukuru. Bwana Mujtaba Ahmad wa Burundi, nyote tunakushukuru sana. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa kilichobakia kuhusu mazungumzo ya mapatano ya nyuklia JCPOA ni maamuzi ya kisiasa tu, na kama wanasiasa watachukua maamuzi sahihi, basi mazungumzo hayo juu ya jinsi ya kutekeleza kikamilifu makubaliano ya JCPOA, ye, mazungumzo hayo yatakamilika tu. Gazeti la lugha ya Kiingereza la Global Times eh, limetoa takwimu zinazohusiana na historia ya mauaji yanayofanywa na wanajeshi wa Marekani nje ya nchi hiyo hususan katika eneo la Asia Magharibi ikiwemo Afghanistan na kusema kuwa Washington ndiyo mashine ya mauaji ya umati duniani. Jeshi la Somalia limetangaza habari ya kuangamizwa wanachama 15 wa genge la kigaidi na ukufurishaji la Shabab nchini humo. Baada ya wa walowezi wa kizayuni kutangaza nia yao ya kufanya maandamano 14 ya kichochezi katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan leo Jumatatu, kamati za mukawama za wananchi wa Palestina nazo zimetoa mwito kwa Wapalestina kujitokeza katika medani ya mapambano na kukabiliana na chokochoko za wazayuni hao. Na kamishna mkuu wa wakimbizi wa Umoja wa Mataifa ameyataka mataifa ya dunia yaache siasa za kujenga kuta za kuzuia kuingia wakimbizi katika nchi hizo. na ahadi kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa 5 na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.