Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Sadaka allahul aliyul adhim. Kwa jina la Mwenyezimungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninayemwabudu wala mimi si mwenye kuabudu mlichokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninaye muabudu. Mna dini yenu nami nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikika katika satellite na vilevile vile kwenye internet katika parstoday com slash sw, aidha katika simu za mkononi za android na vilevile vile katika masafa fm huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma Singida na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus na email yetu ni swahili radio ata. Mimi ni Ahmed Rashid, na kwa asubuhi hii tutakuwa na taarifa ya habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya maadili bora, macho yetu magazetini, bidhaa za Iran, Leo katika historia, bila kusahau maoni yenu wapenzi wasikilizaji, na muhtasari wa habari za dunia. Ama leo ni Jumatatu tarehe kumi mfunguo pili Dhulqaada elfu moja mia nne na arobaini na mbili Hijiria sawa na tarehe ishirini na moja Juni elfu mbili na ishirini na moja Miladia. Na baada ya muda si mrefu tutakuleteni taarifa ya habari za dunia. Saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yasema inachotaka ni kuondolewa vikwazo vyote vya Marekani. Hamas yasema msikiti wa Al Akswa utakombolewa karibuni hivi. Nchi za magharibi mwa Afrika kuzindua sarafu moja mwaka elfu mbili ishirini na saba. Na Nswarullah yakosoa kauli ya ghalati ya jenerali wa kijeshi wa Marekani dhidi ya Yemen. habari kamili Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kwa kusisitiza kwamba inachotaka Teheran ni kufutwa vikwazo vyote vya Marekani, na msimamo huo kamwe hautobadilika. Sayida Abas Arakji alisema hayo jana baada ya kikao cha kamati ya pamoja na ya makubaliano ya JCPOA kilichofanyika Viena, Austria, na kusema kuwa tumekaribia kufika mwisho wa safari. Hata hivyo masafa yaliyobakia hayatokuwa rahisi. Ameongeza kuwa katika kikao cha kamati hiyo ya pamoja, pande husika zimefanya mazungumzo ya kina na magumu kuhusu muhtasari wa maafikiano yaliyofikiwa ahadi hivi sasa. Arakshi ambaye pia ni mkuu wa timu ya Iran ya mazungumzo katika kamati hiyo ya pamoja ya JCPOA vilevile vile amesema kuwa wajumbe wa pande zote wamekiri kwamba kumepatikana maendeleo mazuri kwenye mazungumzo hayo na kila mmoja ameonyesha nia ya kweli ya kutaka kufikiwa makubaliano kamili. Pamoja na hayo, amesema bado kuna masuala ya kimsingi ambayo inabidi wachukuaji maamuzi katika nchi husika wayajadili na kutangaza misimamo yao. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran vilevile amekumbusha kuwa tangu awali msimamo wa Teheran ni kuondolewa vikwazo vyote vya Marekani na msimamo huo haujabadilika hata kidogo. Mazungumzo hayo ya JCPOA mjini Vienna, Austria yanajumuisha Iran katika upande mmoja na upande wa pili unajumuisha nchi za kundi la nne ongeza moja ambazo ni China, Russia, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani pamoja na Umoja wa Ulaya. Hizo ndizo pande zilizobakia katika mapatano ya JCPOA baada ya Marekani kujiondoa katika makubaliano hayo ya kimataifa mwaka 2018. Mwezi Mei mwaka 2018, rais wa zamani wa Marekani Donald L. Trump ajitoa katika mapatano ya JCPOA na kuirejeshea Iran vikwazo vyote vilivyokuwa vimeondolewa baada ya kufikiwa makubaliano hayo. Inachosisitiza hivi sasa Iran ni haki yake ndani ya JCPOA, yaani kuondolewa vikwazo vyote vilivyorejeshwa na Trump baada ya kuiondoa Marekani kwenye mapatano hayo. Kiongozi mmoja mwandamizi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema taifa la Palestina karibuni hivi litaukomboa msikiti mtukufu Al Aksa huko Baitul Maqdis inayokaliwa kwa mabavu. Yahya Sinwar alisema hayo jana Jumapili katika kongamano la kuiunga mkono kambi ya mukawama na Quds tukufu na kuongeza kwamba makundi yote ya Palestina yatapata ushindi na kuikomboa Baitul Maqdis. Sinwar amenukuliwa akisema hayo na shirika la habari la Shehab na kueleza bayana kwamba Wapalestina wote wamekaribia sana kukomboa msikiti wa Al-Aqsa na muda si mrefu wataswali kwenye msikiti huo mtakatifu. Kiongozi huyo wa ngazi za juu wa Hamas amesisitiza kuwa msimamo wa Wapalestina juu ya kuukomboa msikiti wa al-Aqsa haujabadilika licha ya baadhi ya tawala za Kiarabu kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israeli. Hii ni katika hali ambayo walowezi wa kizayuni jana, Jumapili, waliovamia msikiti huo wa al-Aqsa na kukivunjia heshima kibla hicho cha kwanza cha Waislamu huku wakipewa uungaji mkono kamili na wanajeshi wa utawala haramu wa Israel wakati wakifanya jinai hiyo. Mapema mwezi huu pia Said Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah Lebanon, alisema hakuna chembe ya shaka kuwa Waislamu wote karibuni hivi wataibuka washindi mbele ya wazayuni na waitifaki wao na hatimaye watatekeleza ibada ya swala katika msikiti mtakatifu wal Aksa. Jumuiya ya Kiuchumi ya Magharibi mwa Afrika ECOAS imepasisha ramani mpya ya njia ya uzinduzi wa sarafu moja mwaka elfu mbili na ishirini na saba baada ya mpango wa awali wa kuzindua sarafu hiyo kuvurugwa na janga la corona. Rais wa Kamisheni ya ECOAS Jean Claude Casibro amewaambia waandishi wa habari baada ya kufanyika kongamano la viongozi wa jumuiya hiyo katika mji mkuu wa Ghana Accra kwamba viongozi wote wa nchi wanachama wameafiki suala la kufanya uzinduzi huo mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Nchi wanachama wa, wa ECOWAS zinatarajia kuwa matumizi ya sarafu hiyo iliyopewa jina la ECO yatapiga jeki biashara na ustawi wa uchumi wa nchi hizo za magharibi mwa Afrika. Rais wa Kamisheni ya Jumuiya ya Uchumi ya Magharibi mwa Afrika amebainisha kuwa ramani hiyo ya njia kuelekea uzinduzi wa sarafu ya ECO itaanza kutekelezwa mwaka ujao 2022 hadi 2026 na kisha mwaka utakaofuata, yani 2027 ndiyo uzinduzi rasmi wa sarafu yenyewe utakapofanyika. Baada ya uzinduzi huo, nchi hizo zitaanza kufanya miamala yao ya kibiashara kwa kutumia sarafu hiyo ya pamoja ya Eco ili kuepukana na madhara na hasara ya mabadilishano ya fedha yanayosababishwa na kutumia sarafu ya faranga ya Ufaransa. Ukiondoa Guine Bisau, nchi saba nyingine zote zilizoamua kujitoa kwenye utumiaji wa sarafu ya faranka ambazo ni Ivory Coast, Burkina Faso, Benin, Mali, Senegal, Niger na Togo zilikuwa makoloni ya zamani ya Ufaransa. Mnaendelea kutegea sikio taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Polisi nchini Nigeria imefanikiwa kuangamiza wabeba silaha kumi na nne waliojaribu kuvamia kituo kimoja cha polisi katika jimbo la Benue la katikati mwa nchi hiyo. Catherine Anene, msemaji wa polisi katika jimbo hilo, amesema genge la watu hamsini waliokuwa wamejisatiti kwa silaha mapema jana Jumapili, lilitaka kushambulia kituo cha polisi katika mji wa Katsina Ala kwenye jimbo la Benue, lakini maafisa wa polisi walizima jaribio hilo na kuangamiza magaidi 14. Shirika la habari la Xinhua limemnukuu Anene akisema hayo na kuongeza kuwa lengo la wabeba silaha hao lilikuwa kushambulia kituo hicho na kuwatorosha majambazi wenzao waliokamatwa juzi juma mosi na kuwekwa korokoroni. Amesema baada ya kujiri makabiliano makali ya risasi, majambazi 14 walikuwa wameuawa huko, makumi ya wengine wakikimbia wakiwa na majeraha. Nigeria imeshuhudia wimbi la mashambulio ya makundi ya kigaidi na magenge wa beba silaha katika miezi ya hivi karibuni, mbali na kushtadi visa vya kutekwa nyara wanafunzi. Na mwanachama wa ngazi za juu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen amemkosoa vikali kamanda mkuu wa komandi kuu ya kijeshi ya Marekani CENTCOM kwa kutoa matamshi yasiyo na msingi kwamba Sanaa imekataa kuketi kwenye meza ya mazungumzo na kusisitiza kuwa afisa huyo wa Washington hana ufahamu wowote kuhusiana na siasa katika ujumbe wake wa Twitter jana Jumapili, Muhamed Ali al Huthi alisema Kenneth McKenzie, kamanda mkuu wa Centcom ya Marekani yuko mbali sana na ulimwengu wa siasa, na kwamba afisa huyo na taasisi anayoiongoza hawana jingine ghairi ya kutoa tu taarifa. Kiongozi huyo mwandamizi wa Nasrallah amewashauri wafanya maamuzi wa, wa, wa Marekani kumhurumia McKenzie, na kumpa angalau taarifa hasa za kisiasa juu ya yale yanayojiri katika eneo hili na mapendekezo ya suluhu yaliyotolewa hadi kufikia sasa. Mwisho wa taarifa. Habari za Dunia. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran. karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa. kichwa chake cha maneno kinasema ujumbe wa uchaguzi wa Iran katika eneo la Asia Magharibi Kujitokeza mamilioni ya wananchi wa Iran katika uchaguzi wa 13 wa rais wa jamhuri ya Kiislamu siku ya Ijumaa tarehe 18 Juni 2021 kumetoa ujumbe wa kila namna katika eneo la Asia Magharibi. Mosi ni kutokuwa na taathira siasa za vikwazo zilizopigwa upatu na baadhi ya viongozi wa nchi za Kiarabu kwa kushirikiana na Wazayuni kwa muda mrefu kabla ya kufanyika uchaguzi wa siku ya Ijumaa wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baadhi ya vyombo vya habari vya nchi za Kiarabu na vya utawala wa Kizayuni wa Israeli viliendesha propaganda kubwa kwa lengo la kuwavunja moyo wa wananchi wa Iran ili kupunguza kujitokeza kwao katika uchaguzi huo kwa shabaha ya kuonyesha kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran eti haina uungaji mkono wa wananchi. Maadui hao wenye fikra za Kizayuni waliendesha kampeni kubwa kujaribu kuonyesha kuwa vikwazo vya kiwango cha juu vilivyowekwa na rais wa zamani wa Marekani Donald Trump vimeathiri vibaya uchumi wa Iran, na sasa wananchi wamehususia utawala wao na wamekataa kushiriki katika uchaguzi. Lakini njama hizo zimefeli kikamilifu. Katika hotuba yake ya siku ya Jumatano ya tarehe 16 Juni elfu mbili ishirini na moja, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Hamenei aligusia njama hizo na kusema kuwa baadhi ya wale wanaokosoa uchaguzi wa Iran wanashindwa hata kutofautisha baina ya masanduku ya kura na sanduku la matunda. Pili ni umoja na mshikamano wa Wairani katika kukabiliana na njama za maadui. Majibu makali na yasiyo na chembe ya kutetereka yaliyotolewa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu dhidi ya maadui hao yalikamilika kwa majibu yaliyotolewa na wananchi wa Iran kwa kujitokeza kwao kwa mamilioni katika masanduku ya kupigia kura. Hivyo, ujumbe mwingine wa uchaguzi wa 13 wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kwamba wananchi wa Iran si watu wa kuathiriwa na propaganda za maadui, na mara zote huwa wanafanya kinyume na wanavyochochewa na maadui. Tatu ni kupasishwa tena na wananchi wa Iran mfumo wa jamhuri ya Kiislamu. Ujumbe mwingine muhimu unaopatikana katika uchaguzi wa siku ya Ijumaa nchini Iran ni kwamba kwa mara nyingine wananchi wa Iran wametangaza uungaji mkono wao kwa mfumo wao wa jamhuri ya Kiislamu. Wananchi wa Iran wamewaonyesha walimwengu kwamba matatizo ya kiuchumi hayawezi kuwazuia kuulinda mfumo wao kislamu, wa jamhuri ya kiislamu na wanatambua vyema kwamba msimamo wao wa kupigania uhuru na ukombozi ndio unaowakasirisha maadui na mabeberu. Nne ni kufeli vikwazo vya kiwango cha juu. Moja ya malengo makuu ya siasa za kuwawekea vikwazo vya kiwango cha juu wananchi wa Iran zilizofuatwa na rais wa zamani wa Marekani Donald Trump ni kuwakatisha tamaa wananchi wa Iran na kuwafanya wasijitokeze katika medani za kisiasa kama vile uchaguzi. Hata hivyo kitendo cha karibu nusu ya wananchi wa Iran cha kujitokeza katika uchaguzi wa kumi na tatu wa rais wa jamhuri ya Kiislamu uliofanyika siku ya Ijumaa kimefelisha na kusambaratisha njama hizo. Mokhtar Hadadi, mchambuzi wa mtandao wa Alahadi wa Lebanon, ameandika kuwa uchaguzi wa Iran umefelisha njama za wale waliokuwa wanajaribu kukwamisha maendeleo ya taifa hilo. Tano ni kushikamana wananchi wa Iran na kukabiliana na jinai za utawala wa kizayuni huko Palestina. Wananchi wa matabaka yote walishiriki kwa wingi katika uchaguzi wa siku ya Ijumaa wa tarehe Juni elfu mbili na ishirini na moja nchini Iran. Miongoni mwa siasa kuu za Iran ni kuwaunga mkono watu wanaodhulumiwa wakiwemo wananchi wa Palestina. Maadui wa zayuni na vibaraka wao wanafanya njama kubwa za kupotosha mapambano hayo. Hata hivyo, kujitokeza kwa wingi wananchi wa Iran katika uchaguzi wa tarehe 18 Juni kumeonyesha kwamba msimamo wao wote ni mmoja katika kadhia ya Palestina. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran Wasahlan wapenzi wasikilizaji, na karibuni tena kuwa nami katika kipindi kingine cha maadili bora, huku nikitumai kuwa hivi sasa mko kando ya redio zenu ili kuyategea sikio yale niliyojaaliwa kuwaandalieni kwa wiki hii. Naombeni muwe nami hadi mwisho wa kipindi hiki ambacho tutajadili matatizo ya kinafsi na hali ya kujinamia au kwa kimombo depression. Mmoja kati ya wasikilizaji wetu ametuandikia barua akisema kuwa ingawa ana familia nzuri na yenye uchangamfu, huku kila mmoja katika familia hiyo akifanya juhudi za kuhakikisha kwamba nguzo imara za upendo na mahaba walizozisimamisha katika maisha yao ya ndoa hazilegilegi, lakini baadhi ya wakati mashinikizo ya hapa na pale ya maisha humfanya ajisikie mtu mwenye uchovu mkubwa na mwenye hali ya kujiinamia. Kabla ya kumjibu msikilizaji wetu mpenzi huyo swali lake, kwanza kabisa tungependa kueleza kuwa tatizo hili katika miaka ya hivi karibuni limekuwa likizisumbua kwa kiwango kikubwa jamii nyingi duniani. Kwa mujibu wa taarifa za shirika la afya duniani WHO, tokea mwaka 1982 magonjwa ya kinafsi na kujiinamia yametokea kuwa magonjwa yaliyozagaa kwa kiwango kikubwa katika zama hizi. Kuhusiana na suala hilo, takwimu za kiwango cha uhalifu na kuharibika kwa maadili kimekuwa kikiongezeka siku hadi siku katika miaka ya hivi karibuni. Wasiwasi, hofu na hali ya kuchanganyikiwa ni mambo yanayoshuhudiwa kwa kiasi kikubwa katika nchi za magharibi. Matatizo hayo pamoja na takwimu za kutisha za mauaji, ubakaji na kujiua yanabainisha hali mbaya iliyotawala katika jamii hizo. Katika mapendekezo yaliyotolewa na shirika la afya duniani WHO, imeitaja nafasi na umuhimu wa familia na likatangaza kwamba lazima familia zipatiwe mafunzo maalum ili kutoa mchango unaostahiki katika kuzuia magonjwa ya kiroho na kinafsi. Kwa upande wa dini tukufu ya Kiislamu, tatizo la magonjwa ya kiroho limepatiwa ufumbuzi maalum. Uislamu unaitakidi kwamba mwanadamu daima yuko katika hali ya kutaka kufikia upeo usio na kikomo, kama anavyosema Descartes, mwana falsafa wa Ulaya, ya kwamba ndani ya nafsi ya mwanadamu hakuna nafasi ya wazi zaidi ya kuwepo Mwenyezi Mungu ikilinganishwa na ile hamu yake ya kufikia upeo usio na kikomo. Wasikilizaji wapenzi, hamu ya kutaka kufikia upeo usio na kikomo haiwezi kukinaishwa na kutoshelezwa na ladha na starehe mbalimbali mbali za kimaada za dunia, na ndiyo maana kitu chochote kile akipatacho mwanaadamu huwa hakimtoshi na wala hakimridhishi. Kwa mtazamo wa dini tukufu ya Uislamu, uhusiano halisi uliopo kati ya mtu na nguvu zisizo na kikomo za Muumba aliye na uwezo wa kila kitu ndilo jibu la kiu ya kutaka kufikia upeo usio wa kikomo aliyonayo mwanadamu, jambo ambalo hutia nguvu na mwangaza wa kimaanawi moyo na akili ya mwanadamu huyo. Imani juu ya Mwenyezi Mungu hubadilisha mtazamo mzima wa mtu kuhusiana na uhai na maisha na hupunguza wasiwasi, mashinikizo na hali ya kujinamia inayomkabili. Imepokelewa ya kwamba siku moja Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali wasalam aliwauliza masohaba wake ya kuwa je, nikujuilisheni silaha ambayo itakuokoeni na maadui zenu na kukudhaminieni riziki yenu. Masahaba wakajibu, ndiyo ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu. Bwanamtume sallallahu alaihi waalihi wasalam akasema, mtajeni Mola wenu usiku na mchana, naombeni dua, kwani dua ni silaha ya muumini. Mnaendelea kusikiliza kipindi cha maadili bora kinachoajia kutoka hapa mjini Teherani, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ama kuhusu wewe msikilizaji wetu mpenzi, ambaye una wasiwasi juu ya suala la kutodumu na kulegalega kwa ndoa yenu, kuweni na yakini ya kwamba kama mtashikamana na kamba ya rehema za Mwenyezi Mungu na mwanga wa nuru ya imani katika maisha yenu ya kila siku, hamtokata tamaa na kuharibikiwa katika maisha yenu kutokana na, na mashinikizo na shida za maisha. Mojawapo ya njia bora kabisa ya kuwa pamoja na Mwenyezi Mungu ni kufanya ibada na kusimamisha swala. Swala ni utaji wa Mwenyezi Mungu, kuwa na matumaini na kushukuru rehma na neema za Mwenyezi Mungu. Na kutekeleza faradhi hiyo ya kidini ni sawa na kuchuma maua kutoka kwenye mmea wa maarifa na imani. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam Anaielezea swala kuwa ni mfano wa chemchemu ya mto unaopita mbele ya nyumba ya mumin ambaye mtu hujisafisha kwenye mto huo kila siku mara tano na kutoa uchafu na takataka zote za maovu ya ndani ya nafsi yake. Kutokana na baraka za swala, Mwenyezi Mungu amemwambia mtume wake ndani ya Qurani tukufu katika aya mia thelathini na mbili ya suratu Taha ya kwamba waamrishe watu wako wasimamishe swala na mwenyewe usubiri kutokana na hiyo swala. Leo hii sisi sote tunapaswa kujihesabu kuwa ni wasemezwa wa aya hii ya Kurani tukufu, na tuitumie swala kama ngao na kimbilio la amani na utulivu wetu. Kuhusiana na jambo hilo, mwanamke mmoja wa Kifaransa ambaye amesilimu anasema kuwa siku moja nilikuwa nikipita njiani nikamwona mtu mmoja katika shamba lililokuwepo kando ya njia, akiwa anaelekea upande maalumu, huku akifanya vitendo na harakati mbalimbali mbali, kwa heshima na adabu maalum. Hakuwa akimwangalia mtu yoyote, huku uso wake ukiwa unabashasha na unyenyekevu wa hali ya juu. Alikuwa akisimama akikaa na kuinama. Hali hiyo ingawa sikuifahamu kuwa inamaanisha nini kwa wakati huo, lakini ilinipa utulivu katika nafsi yangu kwa kumwangalia tu mtu yule ambaye baadaye nilifahamu kuwa alikuwa akiswali, na hali hiyo ilinipelekea nami kufanya uchunguzi na baadaye kuwa Mwislamu na kwa kweli swala imeniletea utulivu wa nafsi na kunikinga na wasiwasi na hali ya matatizo ya kinafsi pamoja na kiroho niliyokuwa nayo kabla ya kusilimu. Naam, wasikilizaji wapenzi, hakika swala ni mahudhurio yenye kumletea utulivu wa pekee mwanaadamu na kumjenga mja. Na kufikia hapo, basi ndio tumekamilisha kipindi cha maadili bora kwa leo na wageni, huku nikiwatakieni kila laheri maishani. Kwa aherini Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumatatu Juni ishirini na moja elfu mbili na ishirini na moja linakunjuliwa na kunjuliu, ahna, gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambalo habari yake kuu katika ukurasa wake wa mbele inasema, mambo matano mzigo kwa maadisi wa teule, yatatumika kuwapima utendaji wao kwa wananchi, wasomi na wadau wa wachambua walioachwa. Vilevile limeandika mtaalamu hashauri kuwekwa uwazi katika taarifa za korona. Aidha tunasoma hizi ndizo sababu za tembo kuvamia mashamba maswali ya ibuka kuhusu mauaji ya polisi na waziri Umi asimamisha as miradi mitatu Dar es Salaam. Hii habari ya waziri Umi imeakisiwa pia na gazeti la serikali la Habari Leo chini ya kichwa cha maneno Umi asitisha miradi mitatu Da. Hata hivyo habari yake kuu inasema Samia, viongozi wa dini mtuombe. Vile vilevile limeandika nchi za Sadek kutumia utalii kukuza uchumi na wasomi watoa neno kwa madici ama habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii inasema wateule wanena, wadau wafunguka kuhusu uteuzi huo. Vilevile limeandika waziri Ummi aunda timu ya kuchunguza kusuasua ujenzi wa kituo cha Mwenge, Dar es Salaam. Chanjo ya kipindupindu kuanza kutolewa kwa wananchi wa Tanzania. Hofu ya ibuka mikorosho ya diwani kufyekwa. Walimu waikataa rasmi bodi ya walimu. Wanne wahofiwa kupoteza kupotea kwenye hifadhi ya Serengeti na basi lilivyoua walimu na kujeruhi wanafunzi na walimu. Tukija katika habari kuu ya gazeti la Uhuru la Chama cha Mapinduzi tunasoma uteuzi wa rais Samia wakuna wasomi nchini. Kwa upande wa Jamvi la Habari, habari yake kuu inasema tishio, wimbi la tatu COVID 19. Vilevile limeandika mahakama inayotembea Yamaliza mashauri elfu moja mia mbili na nane na, na teuzi za rais Samia ni za viwango, asema Hamud Juma. Tumalizie na gazeti la Times Observer ambalo habari yake kuu inasema serikali yaonya kuhusu wimbi la tatu la corona. Mahakama jongefu yashughulikia na kumaliza kesi elfu moja mia mbili na nane na, na serikali yatenga shilingi bilioni sitini na mbili kwa ajili ya kusambaza umeme kwenye vijiji vya Mtwara kwa upande wa nchi jirani ya Kenya, habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo inasema nchi ya unafiki. Dondoo ya habari hiyo inasema viongozi wana ndimi telezi na ni wepesi wa kutoa ahadi ambazo hawana nia ya kuwatekelezea raia. Tukija katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation, tunasoma jaji mkuu wa kwanza wa Zambia afariki dunia vile vile lina habari inayohoji kwa kusema Je, COVID-19 itapunguza harakati za India barani Afrika. Babu huwa miaka 79 aelezea mateso aliyopata mikononi mwa watu waliomteka nyara, na Kenya yaomba msaada wa Interpol kutegua kitendawili cha mauaji ya mwanasheria Elizabeth Coki kilichotokea Januari 7, 2021. Ama katika toleo la mtandao la Gazeti la Taifa leo pamoja na habari zake nyingine nyingi, tunasoma serikali ya Tanzania imesema kuna ishara kwamba wimbi la tatu la ugonjwa wa COVID-19 litatua nchini humo na kuhimiza raia wachukue tahadhari zaidi za kujikinga. Akizungumza na waandishi wa habari juzi Jumamosi katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Julius Nyerere JNIA, mkurugenzi wa masuala ya kinga katika wizara ya afya ya Tanzania, Dr Leonard Subi alitoa maagizo kadhaa ikiwemo kuwataka wananchi kuvaa barakoa wakati wote. Habari yake nyingine inasema wiki iliyopita maelfu ya Wakenya walipigwa na butwa baada ya kubaini kwamba wengi wao walikuwa wamesajiliwa kisiri katika vyama mbalimbali vya kisiasa ambavyo hata wao wenyewe hawavijui. Vilevile tunasoma Rais Yoweri Museveni wa Uganda amesema kuwa nchi yake itaanza kutengeneza chanjo yake ya korona, baada ya uamuzi wake wa kuifunga kabisa Uganda kutokana na ongezeko la maambukizi ya korona. Nalo gazeti dada la Daily Monitor la nchini Uganda, mbali na kwamba habari yake kuu katika toleo la mtandaoni ina kichwa cha maneno uchaguzi wa Ethiopia watawaliwa na matukio ya Tigrai, gazeti hilo binafsi limeandika likihoji chanjo za serikali na fedha za kupambana na COVID-19 zimekwenda wapi ni habari inayoashiria ufisadi mkubwa katika zoezi la kupambana na ugonjwa wa korona nchini Uganda. Naam, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bidhaa za Iran. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi cha bidhaa za Iran kinachozungumzia kwa muhtasari bidhaa muhimu zinazozalishwa hapa nchini. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Miongoni mwa biashara zenye faida kubwa duniani ni biashara ya maua na mimea inayotumiwa kwa ajili ya kupamba na kuremba majumba. Pato la fedha linalotokana na biashara hii limekuwa likiongezeka sana katika miongo kadhaa iliyopita. Takwimu za Shirikisho la Kimataifa la Wazalishaji wa Maua ya Mapambo AIPH katika mwongo wa 1950 zilionyesha kwamba pato la biashara ya maua katika masoko ya kimataifa lilikuwa karibu dola bilioni tatu kwa mwaka pato. Hilo liliongezeka na kufikia karibu dola bilioni 100 mwaka 2010. Inaripotiwa kwamba kwa sasa pato la fedha la biashara ya maua duniani ni zaidi ya dola bilioni 150. Ni kutokana na faida kubwa za biashara hii ndiyo maana makumi ya nchi katika maeneo mbalimbali ya dunia yanajishughulisha na kulima na kuzalisha maua. Historia ya kilimo na uzalishaji wa maua kama bidhaa yenye faida kubwa ilianza mwishoni mwa karne ya kumi na nane. Wakati huo baadhi ya nchi za Ulaya kama Uingereza zilikuwa zikikusanya aina mbalimbali mbali ya mimea kutoka maeneo mbalimbali ya dunia. Nchi hizo zilitengeneza mashamba ya mimea na mabustani ya maua na kuanza kuhifadhi maua katika maeneo hayo. Baadaye watu wengi walivutiwa sana kutembelea maeneo hayo, na uzalishaji wa maua ya kupamba ukaanza kutambuliwa kama sekta ya kibiashara katika medani ya kimataifa. Sekta hiyo imeendelea kustawi na kupanuka zaidi siku baada ya nyingine. Historia ya kuzalisha maua ya mapambo hapa nchini Iran ilianza miaka mingi iliyopita. Wairani wa kale walikuwa wakitumia sana maua kwenye maeneo na mashamba yao. Ni vyema kutaja hapa kwamba ua la lotus, au kwa jina jingine watalili, lilitambuliwa katika utamaduni wa Wairani wa kale kuwa ni nembo ya utakasifu. Ua hilo pia linaonekana katika michoro na nakshi za mabaki ya makasri kama lile la Tahte Jamshid na katika mabaki ya kuta ya ikulu ya Apadana huko Shush, ambayo ilikuwa ikitumiwa na wafalme wa Hahamaneshi. Umashuhuri wa mashamba ya kale na maridadi ya Iran katika kipindi eh, cha historia sambamba na sanaa ya uchoraji unatokana na umaridadi wa maua yaliyotumiwa katika mashamba na sanaa hiyo. Mbali na usanifu majengo, nakshi na michoro ya maua pia ilikuwa na nafasi muhimu sana na kazi za mikono, kama katika ufumaji wa mazulia maridadi na sanaa ya Kiirani. Maua pia yalikuwa yakitoa ilhamu kwa washairi wengi wa lugha ya Kifarsi. Washairi hao walitumia majina ya maua kama tulip, waridi, popi, lilak na Mariam kama nembo ya utakatifu, umaasumu, kujitoa mhanga, kuwa tayari kufa shahidi, upendo, urafiki na kadhalika. Wasikilizaji, watu wengi hutumia msimu wa machipuo hususan mwezi wa Ordibehesht yaani mwezi wa pili katika kalenda ya mwaka wa Hijiria Shamsia, kwa kipindi bora zaidi cha kufanya safari katika miji mbalimbali ya Iran kama vile Shiraz, kwa sababu ya harufu nzuri ya maua inayohinikiza mitaa na maeneo mbalimbali ya maeneo hayo. Katika msimu huo, nyanda na maeneo mengi ya Iran ambayo huwa na aina mbalimbali ya maua huwa mithili ya ubao wenye michoro maridadi sana unaowavutia watazamaji wake. Mabustani makubwa ya maua katika miji kama Mahalat na Khomein yamejaa maua na mimea ya aina mbalimbali na yenye rangi maridadi sana. Katika msimu huo, nyanda na maeneo ya magharibi na katikati mwa Iran hufunikwa na maua kama ya popi na tulip. Utengenezaji wa uturi na maji ya maua ni miongoni mwa vivutio vikubwa vya watalii katika miji na maeneo mbalimbali ya Iran kama Kashan, Kamshar na Meimand huko katika mkoa wa Fars. Mbali na maua ya mwituni yanayoota yenyewe, maua yanayolimwa na wadau wa sekta hii pia yamestawisha sana soko la bidhaa hiyo ndani na nje ya Iran. Kilimo cha maua ya biashara na uchumi hapa nchini kilianza yapata chini ya karne moja iliyopita. Iran ambayo ina maeneo yenye hali tofauti ya hewa inahesabiwa kuwa miongoni mwa nchi zenye utajiri mkubwa katika uwanja huo. Iran pia inatambuliwa kuwa chimbuko la maua kama waridi, iris, hisinth na sikleme. Kilimo cha maua ya mapambo Uh, kinafanyika kwa sura mbalimbali hapa nchini: maua yanayolimwa katika anga ya wazi na yale yanayolimwa katika maeneo maalumu na ndani ya majumba ya kijani. Nyumba za zamani zaidi za kijani za kilimo cha maua ambazo bado zinafanya kazi hadi hii leo hapa nchini ni ile yenye umri wa miaka sabini. Zamani, majumba ya maeneo hayo yalikuwa yanatumiwa na baadhi ya watu kwa ajili ya burudani, kupitisha muda na kutumia wakati wao wa faragha. Hadi mwaka 1979 sehemu si ndogo ya maua ya mapambo hapa nchini ilikuwa ikidhaminiwa kutoka nje ya nchi. Hata hivyo, baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, uagizaji maua kutoka nje ya nchi ulipigwa marufuku na hatua hiyo ilikuwa sababu ya kustawi na kunawiri uzalishaji wa maua hapa nchini Iran. Katika miongo ya hivi karibuni kumeanzishwa majumba na maeneo mahsusi ya kisasa ya kukuza na kulima maua ya biashara kwa malengo ya kiuchumi. Maua hayo yanatumiwa katika kutengeneza maji ya maua, uturi na manukato, dawa na mada zinazotumiwa katika utengenezaji wa madawa bidhaa ya tiba ya afya, chakula na kadhalika. Iran imebarikiwa sana kwa kuwa na sifa nyingi zinazowezesha kilimo bora cha maua kama kuwa na mito mingi ya maji, hali ya hewa inayofaa, kipindi kirefu cha siku na mwanga kamili wa jua ambao unapunguza gharama za utunzaji wa maua katika nyumba za kijani na kadhalika. Vilevile, kuwepo kwa wataalamu na nguvu kazi ya bei rahisi na inayofaa nchini Iran ni miongoni mwa mambo yanayowavutia wawekezaji wa ndani na nje ya nchi katika sekta ya kilimo cha maua. Vilevile, nchi jirani za kaskazini na kusini mwa Iran zinahesabiwa kuwa masoko mazuri sana ya maua ya Iran kutokana na utumiaji mkubwa wa bidhaa hiyo katika nchi hizo. Faida kubwa ya biashara ya maua imewafanywa wawekezaji wengi wa kigeni kuwekeza sana katika maeneo ya kaskazini na katikati mwa Iran na kujishughulisha na kilimo cha maua ya kibiashara. Sehemu kubwa ya sekta ya kilimo cha maua hapa nchini imo mikononi mwa sekta ya watu binafsi. Iran inashika nafasi ya saba kati ya nchi kumi zinazoongoza duniani katika uzalishaji wa maua ya mapambo. Wataalamu wanasema Iran inaweza kuuza nje maua yenye thamani ya dola milioni mia tatu hadi dola milioni mia tano kwa mwaka. Mkoa wa Teheran, mkoa wa kati, Mazandaran, Khuzistan, Esfahan, Shiraz, Chahar Mahal Bakhtiari na Gilan ndio vituo vikuu vya kilimo cha maua ya biashara nchini Iran. Wapenzi wasikilizaji, katika miaka ya hivi karibuni, maua yanayozalishwa Iran yamekuwa yakiuzwa zaidi katika nchi kama Iraq, Azerbaijan, Ukraine, Moldova, Belarus, Georgia, Armenia, Tajikistan, Kirgizistan, Rusia, Turkmenistan na Kazakhstan. Baadhi ya nchi hizo kama Rusia, Georgia na Belarus zinahesabiwa kuwa njia tu ya kusafirisha bidhaa za maua ya Iran kuelekea katika nchi nyingine za dunia. Baada ya kufika katika nchi hizo, maua hayo ya Iran hufungwa upya na kuuzwa katika nchi mbalimbali duniani kwa majina ya nchi hizo. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine cha bidhaa za Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe kumi Dhulqada mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 21 Juni mwaka 2021 Siku kama ya leo miaka 31 iliyopita mikoa ya Gilan na Zanjani iliyoko kaskazini na kaskazini magharibi mwa Iran ilikumbwa na mtetemeko mkubwa wa ardhi uliokuwa na ukubwa wa 7.3 kwa kipimo cha Rishta na kusababisha maafa makubwa. Zaidi ya watu elfu 50 walifariki dunia na wengine zaidi ya elfu 60 walijeruhiwa na laki tano walipoteza makazi yao katika mtetemeko huo. Siku kama ya leo miaka 40 iliyopita, sawa na tarehe 21 Juni mwaka 1981, aliuawa shahidi Dr. Mustafa Chamran, msomi na kamanda shujaa wa vikosi vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran wakati wa vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na utawala wa dikteta wa zamani wa Iraq, Saddam Hussein, dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Dr. Chamran alifanikiwa kupata shahada katika taaluma ya elektroniki na kisha alielekea Marekani ambako alipata shahada ya uzamivu. Kwa miaka kadhaa, Dr Chamran alikuwa nchini Lebanon kwa ajili ya kuwasaidia wananchi wa nchi hiyo waliokuwa wakipambana na utawala haramu wa Israel. Katika siku kama ya leo miaka 51 iliyopita alifariki dunia Dr Ahmed Sukarno, mpigania uhuru wa Indonesia. Sukarno, baada ya kifungo uh, gerezani, alitiwa tena mbaroni na kubaidishwa. Mnamo mwaka 1949 alichaguliwa kuwa rais wa Indonesia, na mwaka 1965 Ahmed Sukarno aliondolewa madarakani baada ya kufanyika mapinduzi ya kijeshi yaliyoongozwa na jenerali Soharto. Na siku kama ya leo miaka 494 iliyopita aliaga dunia Niccolo Machiavelli mwanahistoria na mwanasiasa wa Italia katika mji wa Florence. Sambamba na shughuli zake za kisiasa Makiaveli aliandika pia historia ya Florence katika mtazamo wa kisiasa. Makiaveli alikuwa akiamini kwamba yawezekana kutumia uwenzo wowote ule kwa ajili ya kupata madaraka na kwa ajili ya kuyalinda, na kwamba hakuna udharura wowote wa, wa kuheshimu misingi ya maadili katika masuala kama hayo. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Muda nao unakwenda kwa kasi sana. Bwana Ismail Hamis Ramadhan wa Runzewe Geita anasema, baada ya kutusalimu, pole kwa Wapalestina kwa manyanyaso wanayoyapata toka kwa adui Msayuni. Bwana Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu Tanga, Tanzania anasema, Iran, Rusia na China, hebu tatueni migogoro ya Yemen ili wananchi wa Yemen nao waweze kukaa kwa utulivu katika nchi yao bila kuingiliwa na Marekani wala utawala wa ukoo wa Al Saud. Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania anasema kipindi cha leo cha maadili bora kimenigusa sana. Nilipatwa na matatizo kama hayo, hadi nikasafiri kwa muda, nikajitenga na watu mwezi mzima. Namshukuru Allah, nilikuwa nasoma Qur'ani kila muda hadi nikarudi katika hali ya kawaida. Asante sana, inshallah Mwenyezi Mungu akuepushe na hili na jingine. Tunakushukuruni sana, wapenzi wasikilizaji. Mwana baraza bwana Ali Magema huko Tanzania, Tanga, tutasoma maoni yako katika baraza la wasikilizaji inshallah. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kwa kusisitiza kwamba inachotaka Tehran ni kufutwa vikwazo vyote vya Marekani, na msimamo huo kamwe hautobadilika katika mazungumzo yanayoendelea ya kujadili namna ya kuimarisha makubaliano ya JCPOA. Kiongozi mwandamizi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas amesema taifa la Palestina karibuni hivi litaukomboa msikiti mtukufu Al Aksa huko Betul Mukadas au Betul Makdis, mji ambao unakaliwa kwa mabavu. msikiti wa Al-Aqsa ndicho kibla cha kwanza cha Waislamu. Jumuiya ya Uchumi ya Magharibi mwa Afrika, ECOWAS, imepasisha ramani mpya ya njia ya uzinduzi wa sarafu moja mwaka elfu mbili na ishirini na saba baada ya mpango wa awali wa kuzindua sarafu ya nchi hizo za magharibi mwa Afrika kuvurugwa na janga la corona. Polisi nchini Nigeria imefanikiwa kuangamiza wabeba silaha kumi na nne waliojaribu kuvamia kituo kimoja cha polisi katika jimbo la Benue la katikati mwa nchi hiyo. Na mwanachama wa ngazi za juu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen amemkosoa vikali kamanda mkuu wa komandi kuu ya kijeshi ya Marekani, CENTCOM, kwa kutoa matamshi yasiyo na msingi kwamba Sanaa imekataa kuketi kwenye meza ya mazungumzo na kusisitiza kwamba afisa huyo mwandamizi wa jeshi la Marekani hana ufahamu wowote kuhusiana na siasa. Naam, na kufikia hapa wapenzi wasikilizaji, ndio tunatamatisha matangazo yetu kwa wakati huu. Ni matumaini yetu hamtoacha kutusikiliza katika matangazo yetu ya mchana na usiku tukijaliwa. Mimi ni Ahmed Rashid na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale mchana ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram vaiba na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran pobox 19395 stroke 6767 tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.