Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzowea Makuraishi, kuzowea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii, ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na tumai umekuwa na mchana mwema na usiku wako unakwendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumapili usiku ya redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Juni ishirini mwafaka na tarehe tisa Dhilqada mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijria. Studio ni kuendesha matangazo haya kwa usiku huu ni mimi Hussein Hassan nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutaandamana sako kwa bako hadi tamati ya matangazo usiku huu. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia malezi bora, bidhaa za Iran, bila kusahau makala, makala fupi kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na katika satelaiti, intaneti na application ya simu za mkononi, unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa mafupi au shortwave na kadhalika. Kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Tovuti yetu ni Parstoday com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi ya msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari za na alama ya kujumlisha plus 98 9035065487. Kadhalika unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya swahili radio at irib ir Imetimia saa nne kamili usiku hapa jijini Teheran, na sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na moja na nusu kwa saa za Afrika kati ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Viongozi wa dunia waendelea kumpongeza rais kwa ushindi katika uchaguzi wa rais nchini Iran. Iran yasema ni wakati wa pande zingine kuchukua maamuzi kuhuisha mapatano ya nyuklia ya JCPOA, na jeshi la Yemen latungua ndege isiyo na rubani ya Marekani, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Viongozi mbalimbali duniani wanaendelea kumtumia salamu za pongezi Sayyid Ibrahim Raisi kufuatia ushindi wake katika uchaguzi wa rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran uliofanyika Ijumaa. Raisi alipata karibu asilimia 62 ya kura zote zilizopigwa katika uchaguzi huo, na anatazamiwa kuchukua nafasi ya rais Hassan Ruhani ambaye anamaliza muhula wake wa pili baada ya kushikilia nafasi hiyo kwa muda wa miaka minane. Katika ujumbe wake, katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon Sayid Hasan Nasrullah amesema rais ameleta matumaini katika taifa la Iran na mataifa mengine ya eneo kwa ushindi wake. Ubalozi wa Palestina mjini Tehran umetangaza kuwa rais Mahmud Abbas wa mamlaka ndani ya Palestina ametuma ujumbe wa kumpongeza rais kwa ushindi wake, huku akisistiza wa kuhusu kuimarisha uhusiano wa kirafiki wa Iran na Palestina. Naye Amir wa Qatar Shekh Tamim bin Hamad Ali Thani amemtakia raisi mafanikio na pia ameelezea matumaini yake kuwa uhusiano wa Iran na Qatar utazidi kuimarika. Kwa upande wake, sultan wa Oman Haitham bin Tariq Al Said amemtumia salamu za kheri na fanaka rais mteule wa Iran na kuwatakia Wairani ustawi na ufanisi. Hali kadhalika rais Rajab Tayib Erdogan wa Uturuki pia amempongeza raisi kwa ushindi wake na kuelezea matumaini yake kuwa uhusiano wa Ankara na Teheran utaboreka katika kipindi cha rais mpya wa Iran. Aidha, amesema atakuwa na furaha kupata fursa ya kuitembelea Iran kwa ajili ya mkutano wa baraza la ngazi za juu la ushirikiano wa Iran na Uturuki punde baada ya janga la COVID-19 kumalizika. Pia Abdullah Abdullah, mwenyekiti wa baraza kuu la maelewano Afghanistan, naye pia amempongeza Raisi kwa kuchaguliwa kuwa rais wa Iran. Wakati huo huo, rais wa Venezuela, Nicolas Maduro, naye amemtumia ujumbe akimpongeza Raisi kwa kuibuka mshindi katika uchaguzi wa rais hapa nchini na ametoa mwito wa kuboreshwa zaidi uhusiano kati ya nchi mbili. Waziri mkuu wa India Narendra Modi naye pia amemtumia salamu za pongezi Raisi kufuatia ushindi wake, huku akisema atashirikiana naye kuboresha uhusiano mzuri ulioko baina ya Iran na India. Wakati huo huo, rais Hassan Rohani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewaamuru maafisa wa idara ya kiuchumi wa serikali kumkabidhi rais mteule Sayid Ibrahim Raisi taarifa zote za hali ya kiuchumi ya nchi. Rais Rohani amesema hayo leo alipokutana na wanachama wa idara ya kiuchumi ya serikali na kusisitiza ulazima wa ripoti hizo kukabidhiwa kwa rais mteule Sayid Raisi. Aidha amesema sekta zote serikalini zimekuwa zikijitahidi kukabiliana na vikwazo vya maadui wa Iran na kuongeza kuwa kunafanyika jitihada za kuhakikisha kuwa fedha za kigeni zinatengwa kwa ajili ya kuagiza kutoka nje bidhaa zinazohitajika. Baada ya uchaguzi wa 13 wa rais wa jamhuri ya Kiislamu uliofanyika Ijumaa, wizara ya mambo ya ndani ya Iran jana ilitangaza matokeo rasmi ya uchaguzi huo ulioshirikisha mamilioni ya wapiga kura. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Abdureza Rahmani Fazli, alitangaza matokeo hayo Jumamosi mbele ya waandishi wa habari hapa jijini Teheran na kusema kuwa wapiga kura Milioni 28 na laki 9 na 36 elfu wameshiriki katika uchaguzi wa 13 wa rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Amesema asilimia 48 nukta 8 ya watu waliotimiza masharti ya kupiga kura wameshiriki kwenye uchaguzi huo. Ameongeza kuwa Sayid Ibrahim Raisi ndiye aliyechaguliwa kuwa rais mpya wa jamhuri ya kiislamu kwa kura milioni 17 na laki 9. Rais Rohani, ambaye amemaliza muhula wake wa pili, ataendelea kushika nafasi ya urais kwa muda wa takriban siku 45 kabla ya rais hii kuapishwa kuchukua rasmi hatamu za uongozi. Katika kipindi hicho cha mpito, serikali iliyoko madarakani hukabidhi taarifa zote za nchi kwa rais mteule. Kwingineko, mwakilishi mkuu wa Iran katika mazungumzo ya nyuklia amesema sasa ni wakati pande zingine katika mkataba wa nyuklia wa JCPOA kuchukua maamuzi ya kuyahuisha mapatano hayo ya mwaka 2015 kwani nyaraka zote ziko tayari kwa ajili ya mapatano ya mwisho. Akizungumza mjini Vienna nchini Austria kunakofanyika mazungumzo hayo, Sayid Abbas Arakchi ambaye pia ni naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema na hapa nanukuu: hivi sasa tumekaribia mapatano zaidi ya wakati wowote ule, na kilichobakia ni pande zingine katika mazungumzo hayo kuchukua maamuzi mwisho wa kunukuu. Mazungumzo hayo ya JCPOA mjini Vienna yanajumuisha Iran katika upande mmoja na upande wa pili unajumuisha nchi za kundi la nne jumlisha moja ambazo ni China, Rusia, uingereza ufaransa na ujerumani pamoja na umoja wa ulaya Hizo ndizo pande zilizosalia katika mapatano ya JCPOA baada ya marekani kujiondoa katika mapatano hayo ya kimataifa mwaka 2018. Araghchi amesema leo jumapili ni siku ya mwisho ya duru ya sita, mazungumzo ya viena na sasa baada ya mazungumzo magumu nyaraka zote ziko tayari kwa ajili ya mapatano. Hata hivyo ameongeza kuwa bado kuna baadhi ya maswala ambayo hayajaweza kutatuliwa na ameelezea matumaini kuwa kutafikiwa mwafaka wa mwisho katika mazungumzo. Arakchi pia ameonya kuwa ni vigumu kutabiri kitakachojiri katika siku za baadaye, kwani mazungumzo yakimalizika, wawakilishi wote watarejea katika nchi zao kwa mashauriano na maamuzi ya mwisho. Mazungumzo hayo ya Vienna yalianza Aprili kwa lengo la kujadili njia za kuishawishi Marekani irejee katika mapatano ya JCPOA na iyatekeleze kikamilifu kwa kuondoa vikwazo vyote ilivyoweka dhidi ya Iran. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teherani, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tukisonga mbele, walowezi wa kizayuni wamehujumu kwa mara nyingine tena msikiti wa Al Aksa katika mji wa Quds huku wakipata himaya ya askari wa utawala haramu wa Israel wakati wakitekeleza jinai hiyo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Felostin Lyaum, walowezi wa kizayuni leo Jumapili waliovamia msikiti wa Al Aksa na kuvunjia heshima eneo hilo takatifu. Taarifa zinasema wazayuni hao wenye misimamo mikali waliingia katika maeneo mbalimbali ya wazi katika msikiti wa Al Aksa huku wakitoa nara dhidi ya Uislamu. Katika ujuma hiyo, wazayuni walipambana na Wapalestina ambao walikuwa wakiwazuia kutenda vitendo viovu vya kuvunjia heshima msikiti wa Al Aksa. Utawala wa pandikizo wa Israel unatekeleza jinai hizo katika hali ambayo hata makundi ya mhimili wa muqawama au mapambano ya kiislamu yameuonya utawala huo kuwa Kuendelezwa jinai dhidi ya Quds na wakazi wake ni jambo ambalo litaibua vita vya kieneo. Kwa maneno mengine, ni kuwa jinai za Israel dhidi ya Wapalestina mjini Quds na hali kadhalika hujuma dhidi ya msikiti wa Al-Aqsa hazitaishia tu katika makabiliano ya askari wa Israel na harakati za ukombozi wa Palestina, bali wigo wa mapigano sasa yatachukua mwelekeo wa kieneo ambapo makundi ya mukawama yatakabiliana ana kwa ana na utawala pandekizi wa Israel. Weledi wa mambo wanaamini kwamba mapigano ya upanga wa Kuds hivi karibuni katika ukanda wa Ghaza yameleta mlingano mpya katika eneo hilo katika makabiliano na utawala wa kizayuni wa Israel. Na kwa kutamatisha, jeshi la Marekani limetangaza kuwa limefanikiwa kutungua, kumradhi, jeshi la Yemen limetangaza kuwa limefanikiwa kutungua ndege ya kijasusi ya jeshi la Marekani katika anga ya mkoa wa Maarib. Msemaji wa jeshi la Yemen, Brigedia Jenerali Yahya Sari amesema ndege hiyo isiyo na rubani au dron iliyotunguliwa ni aina ya Scan Eagle na ilitunguliwa wakati ikiwa inapaa katika anga ya eneo la Mashja mkoani Maarib. Ameongeza kuwa droni hiyo ya kisasa kabisa imetunguliwa na wanajeshi wa Yemen waliokuwa wakitumia kombora la nchi kavu kuelekea ngani. Msemaji huyo wa jeshi la Yemen amesisitiza kuwa wanajeshi wa Yemen hawataseta hata kidogo katika kutekeleza majukumu yao ya kuilinda anga ya nchi hiyo iliyokuzima hujuma za wavamizi. Ndege kadhaa zisizo na rubani za jeshi la Marekani zimetunguliwa na jeshi la Yemen linaloshirikiana na kamati za wananchi za kujitolea vitani tangu Saudi Arabia ilipoanzisha uvamizi dhidi ya Yemen mwaka elfu mbili na kumi na tano. Saudi Arabia inaungwa mkono kijeshi na Marekani katika uvamizi wake unaoendelea dhidi ya Yemen na ambao umepelekea makumi ya maelfu ya Wayemen kupoteza maisha, wengi wakiwa ni wanawake na watoto wasio na hatia. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teherani. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Habari hizo nilizokusomea mpenzi msikilizaji hivyo punde, unaweza kuzipata kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu utatupia jicho ujumbe wa kiongozi mwaadhamu wa kuwashukuru wananchi wa Iran kwa hamasa kubwa walioonyesha Ayatullah Sayid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, jana Jumamosi, alituma ujumbe muhimu kwa mnasaba wa hamasa kubwa iliyoonyeshwa na wananchi wa Iran walioshiriki kwa mamilioni katika uchaguzi wa 13 wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu na amelishukuru taifa la Iran kwa kujenga hamasa hiyo adhimu. Katika sehemu moja ya ujumbe wake huo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema si malalamiko yao kutokana na ugumu wa maisha na si njama za wapinzani za kuwakatisha tamaa wananchi na wala si masuala kama ya kitisho cha ugonjwa ulioenea kila sehemu na matatizo yaliyojitokeza katika saa za awali za kufanyika zoezi la uchaguzi, hakuna lolote liliweza kushinda nia na azma ya kweli ya taifa la Iran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu vilevile amesema katika ujumbe wake huo kwamba washindi haswa wa uchaguzi huo ni wananchi wenyewe wa Iran ambao kwa mara nyingine wamekuwa macho mbele ya propaganda za vyombo vya habari vya vibaraka wa adui wachochezi na waenezaji wa mambo yasiyo na mashiko wasiolitakia kheri taifa la Iran. Kwa kweli propaganda zote hizo hazikuwa sababu ya wananchi wa Iran kujitokeza kwa wingi na hamasa kubwa katika au katikati ya medani ya kisiasa — kumradhi, kwa kweli propaganda zote hizo hazikuwa sababu ya wananchi wa Iran kutojitokeza kwa wingi na kwa hamasa kubwa katikati ya medani ya kisiasa ya nchi yao uchaguzi wa kumi na tatu wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na uchaguzi wa sita wa mabaraza ya Kiislamu ya miji na vijiji ulifanyika juzi Ijumaa, tarehe kumi na nane Juni. Hiyo juzi pia kulifanyika uchaguzi wa kwanza mdogo wa bunge la kumi na moja la Jamhuri ya Kiislamu na uchaguzi wa pili mdogo wa baraza la tano la wanachuoni wataalamu wanaomchagua na kusimamia kazi za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Licha ya utabiri wa kila namna uliotolewa pamoja na propaganda chafu za maadui, lakini uchaguzi wa siku ya Ijumaa ulifanyika kwa utaratibu mzuri sana, kwa usalama kamili, kwa kuchungwa njia zote za kujikinga na ugonjwa wa korona, na kwa hamasa na shauku kubwa. Taifa la Iran mara chungu nzima limethibitisha kuwa liko macho katika nyakati hatari na nyeti kwenye historia yake na huchukua hatua zinazofaa kujilinda, tena kwa wakati mwafaka. Uchaguzi muhimu sana wa siku ya Ijumaa ya tarehe kumi na nane Juni ilikuwa ni medani nyingine ya kulinda masilahi na nchi yao wananchi wa Iran. Matunda ya hamasa iliyoonyeshwa na wananchi wa Iran na siku ya Ijumaa ni kuzidi kukataa kukata nguvu au kupata nguvu maamuzi ya wananchi na mfumo wa demokrasia ya kidini humu nchini, kuzidi kushikamana wananchi licha ya tofauti zao za kisiasa na pia kuzidi kuimarika misingi yao ya kitaifa na kidini. Hata hivyo, hamasa hiyo ya wananchi wa Iran haiwezi kamwe kumfurahisha adui. Katika nchi za Uingereza, Australia na new Zealand, wananchi wa Iran waliokwenda kwenye maeneo ya kupiga kura walivunjiwa heshima na kupigwa, huku polisi wakiangalia kwa macho bila ya kuchukua hatua yoyote. Hali kama hiyo ilishuhudiwa pia huko nchini Canada. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuichagua idhaa yako hii. Aqil Muhammad Husein anasema baada ya salamu, samahani, naona kuna makosa ya spelling hasama, badala ya hamasa. Asante sana kwa hilo Aqil Muhammad. Uh, insha Allah tutalirekebisha hilo. Asante sana kwa hilo kisha Jumaidi Isa akiwa Kondoa Tanzania anasema assalamu alaikum. Namjibu alaikum salam. Kisha anasema kila la kheri Iran katika kuendelea au katika kuendea utawala mpya wa rais mteule Raisi. Asante sana naye, Yahya Ali akiwa barabara kumi na tatu Tanga, Tanzania anasema nampongeza rais mteule wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Sayid Ibrahim Raisi, Allah akuongoze Kumbuka, nchi ya Iran imezungukwa na maadui kila upande. Tunakutegemea rais mteule, uyavunje au uzivunje ngome zote za maadui, insha Allah. Asante sana Yahya kwa ujumbe wako huo, ukiwa hapo Tanga, Tanzania. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tunaingia katika ngwe ya pili ya matangazo haya ya kukuletea maoni yako Kumradhi, ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia, kisha mi nitarejea hapa kusoma maoni yako ambayo utakuwa umetutumia katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Ahlan wasahla, wapenzi wasikilizaji, na karibuni tena kuwa nami katika kipindi kingine cha maadili bora, huku nikitumai kuwa hivi sasa mko kando ya redio zenu ili kuyategea sikio yale niliyojaaliwa kuwaandalieni kwa wiki hii. Naombe ni muwe nami hadi mwisho wa kipindi hiki ambacho tutajadili matatizo ya kinafsi na hali ya kujinamia au kwa kimombo depression. Mmoja kati ya wasikilizaji wetu ametuandikia barua akisema kuwa ingawa ana familia nzuri na yenye uchangamfu, huku kila mmoja katika familia hiyo akifanya juhudi za kuhakikisha kwamba nguzo imara za upendo na mahaba walizozisimamisha katika maisha yao ya ndoa hazilegilegi, lakini baadhi ya wakati mashinikizo ya hapa na pale ya maisha humfanya ajisikie mtu mwenye uchovu mkubwa na mwenye hali ya kujinamia. Kabla ya kumjibu msikilizaji wetu mpenzi huyo swali lake, kwanza kabisa, tungependa kueleza kuwa tatizo hili katika miaka ya hivi karibuni limekuwa likizisumbua kwa kiwango kikubwa jamii nyingi duniani. Kwa mujibu wa taarifa za Shirika la Afya Duniani WHO, tokea mwaka 1982 magonjwa ya kinafsi na kujiinamia yametokea kuwa magonjwa yaliyozagaa kwa kiwango kikubwa katika zama hizi. Kuhusiana na suala hilo, takwimu za kiwango cha uhalifu na kuharibika kwa maadili Kimekuwa kikiongezeka siku hadi siku katika miaka ya hivi karibuni. Wasiwasi, hofu na hali ya kuchanganyikiwa ni mambo yanayoshuhudiwa kwa kiasi kikubwa katika nchi za magharibi. Matatizo hayo pamoja na takwimu za kutisha za mauaji, ubakaji na kujiua yanabainisha hali mbaya iliyotawala katika jamii hizo. Katika mapendekezo yaliyotolewa na Shirika la Afya Duniani WHO imehitaja nafasi na umuhimu wa familia na likatangaza kwamba lazima familia zipatiwe mafunzo maalum ili kutoa mchango unaostahiki katika kuzuia magonjwa ya kiroho na kinafsi. Kwa upande wa dini tukufu ya Kiislamu, tatizo la magonjwa ya kiroho limepatiwa ufumbuzi maalum. Uislamu unaitakidi kwamba mwanadamu daima yuko katika hali ya kutaka kufikia upeo usio na kikomo, kama anavyosema Descartes, mwanafalsafa wa Ulaya, ya kwamba ndani ya nafsi ya mwanadamu hakuna nafasi ya wazi zaidi ya kuwepo Mwenyezi Mungu, ikilinganishwa na ile hamu yake ya kufikia upeo usio na kikomo. Wasikilizaji wapenzi, hamu ya kutaka kufikia upeo usio na kikomo haiwezi kukinaishwa na kutoshelezwa na ladha na starehe mbalimbali mbali za kimaada za dunia, na ndiyo maana kitu chochote kile akipatacho mwanaadamu huwa hakimtoshi na wala hakimridhishi kwa mtazamo wa dini tukufu ya Uislamu. Uhusiano halisi uliopo kati ya mtu na nguvu zisizo na kikomo za muumba aliye na uwezo wa kila kitu ndilo jibu la kiu ya kutaka kufikia upeo usio wa kikomo aliyo nayo mwanadamu, jambo ambalo hutia nguvu na mwangaza wa kimaanawi moyo na akili ya mwanadamu huyo. Imani juu ya Mwenyezi Mungu hubadilisha mtazamo mzima wa mtu kuhusiana na uhai na maisha na hupunguza wasiwasi, mashinikizo na hali ya kujiinamia inayomkabili. Imepokelewa ya kwamba siku moja Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali wasalam aliwauliza masohaba wake ya kuwa, je, ni kujuilisheni silaha ambayo itakuokoeni na maadui zenu na kukudhaminieni riski yenu? Masahaba wakajibu, ndiyo ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu. Bwanamtume swalla llahu alaihi waalihi wasalam akasema, mtajeni Mola wenu usiku na mchana, naombeni dua, kwani dua ni silaha ya muumini. Mnaendelea kusikiliza kipindi cha maadili bora kinachoajia kutoka hapa mjini Teherani, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ama kuhusu wewe msikilizaji wetu mpenzi, ambaye una wasiwasi juu ya suala la kutodumu na kulegalega kwa ndoa yenu, kuweni na yakini ya kwamba kama mtashikamana na kamba ya rehema za Mwenyezi Mungu na mwanga wa nuru ya imani katika maisha yenu ya kila siku, hamtokata tamaa na kuharibikiwa katika maisha yenu kutokana na, na mashinikizo na shida za maisha. Mojawapo ya njia bora kabisa ya kuwa pamoja na Mwenyezi Mungu ni kufanya ibada na kusimamisha swala. Swala ni utaji wa Mwenyezi Mungu, kuwa na matumaini na kushukuru rehema na neema za Mwenyezi Mungu. Na kutekeleza faradhi hiyo ya kidini ni sawa na kuchuma maua kutoka kwenye mmea wa maarifa na imani. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam anaielezea swala kuwa ni mfano wa chemchemu ya mto unaopita mbele ya nyumba ya mumin ambaye mtu hujisafisha kwenye mto huo kila siku mara tano na kutoa uchafu na takataka zote za maovu ya ndani ya nafsi yake. Kutokana na baraka za swala, Mwenyezi Mungu amemwambia mtume wake ndani ya Qur'ani Tukufu katika aya ya 132 ya Suratu Twaha ya kwamba waamrishe watu wako wasimamishe swala na mwenyewe usubiri. Kutokana na hiyo swala, leo hii sisi sote tunapaswa kujihesabu kuwa ni wasemezwa wa aya hii ya Qurani Tukufu, na tuitumie swala kama ngao na kimbilio la amani na utulivu wetu. Kuhusiana na jambo hilo, mwanamke mmoja wa Kifaransa ambaye amesilimu anasema kuwa, siku moja nilikuwa nikipita njiani nikamwona mtu mmoja katika shamba lililokuwepo kando ya njia akiwa anaelekea upande maalum, huku akifanya vitendo na harakati mbalimbali mbali, kwa heshima na adabu maalum. Hakuwa akimwangalia mtu yoyote huku uso wake ukiwa una bashasha na unyenyekevu wa hali ya juu. Alikuwa akisimama akikaa na kuinama. Hali hiyo ingawa sikuifahamu kuwa inamaanisha nini kwa wakati huo, lakini ilinipa utulivu katika nafsi yangu kwa kumwangalia tu mtu yule ambaye baadaye nilifahamu kuwa alikuwa akiswali, na hali hiyo ilinipelekea nami kufanya uchunguzi na baadaye kuwa Muislamu. Na kwa kweli swala imeniletea utulivu wa nafsi na kunikinga na wasiwasi na hali ya matatizo ya kinafsi pamoja na kiroho niliyokuwa nayo kabla ya kusilimu. Naam, wasikilizaji wapenzi, hakika swala ni mahudhurio yenye kumletea utulivu wa pekee mwanaadam na kumjenga mja. Na kufikia hapo, basi ndiyo tumekamilisha kipindi cha maadili bora kwa leo na wageni, huku nikiwatakieni kila la heri maishani. Kwaherini. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi cha bidhaa za Iran kinachozungumzia kwa muhtasari bidhaa muhimu zinazozalishwa hapa nchini. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Miongoni mwa biashara zenye faida kubwa duniani ni biashara ya maua na mimea inayotumiwa kwa ajili ya kupamba na kuremba majumba. Pato la fedha linalotokana na biashara hii limekuwa likiongezeka sana katika miongo kadhaa iliyopita. Takwimu za shirikisho la kimataifa la wazalishaji wa maua ya mapambo AIPH katika mwongo wa 1950 zilionyesha kwamba pato la biashara ya maua katika masoko ya kimataifa lilikuwa karibu dola bilioni 3 kwa mwaka. Pato hilo liliongezeka na kufikia karibu dola bilioni 100 mwaka 2010. Inaripotiwa kwamba kwa sasa pato la fedha la biashara ya maua duniani ni zaidi ya dola bilioni 150. Ni kutokana na faida kubwa za biashara hii ndio maana makumi ya nchi katika maeneo mbalimbali ya dunia yanajishughulisha na kulima na kuzalisha maua. Historia ya kilimo na uzalishaji wa maua kama bidhaa yenye faida kubwa ilianza mwishoni mwa karne ya kumi na nane. Wakati huo baadhi ya nchi za Ulaya kama Uingereza zilikuwa zikikusanya aina mbalimbali mbali ya mimea kutoka maeneo mbalimbali ya dunia. Nchi hizo zilitengeneza mashamba ya mimea na mabustani ya maua na kuanza kuhifadhi maua katika maeneo hayo. Baadaye watu wengi walivutiwa sana kutembelea maeneo hayo, na uzalishaji wa maua ya kupamba ukaanza kutambuliwa kama sekta ya kibiashara katika medani ya kimataifa. Sekta hiyo imeendelea kustawi na kupanuka zaidi siku baada ya nyingine. Historia ya kuzalisha maua ya mapambo hapa nchini Iran ilianza miaka mingi iliyopita. Wairani wa kale walikuwa wakitumia sana maua kwenye maeneo na mashamba yao. Ni vyema kutaja hapa kwamba ua la lotus, au kwa jina jingine watalili, lilitambuliwa katika utamaduni wa Wairani wa kale kuwa ni nembo ya utakasifu. Ua hilo pia linaonekana katika michoro na nakshi za mabaki ya makasri kama lile la Tahte Jamshid na katika mabaki ya kuta ya ikulu ya Apadana huko Shush ambayo ilikuwa ikitumiwa na wafalme wa Hahamaneshi. Umashuhuri wa mashamba ya kale na maridadi ya Iran katika kipindi eh, cha historia sambamba na sanaa ya uchoraji unatokana na umaridadi wa maua yaliyotumiwa katika mashamba na sanaa hiyo. Mbali na usanifu majengo, nakshi na michoro ya maua pia ilikuwa na nafasi muhimu sana a, na kazi za mikono kama katika ufumaji wa mazulia maridadi i, na sanaa ya Kiirani. Maua pia yalikuwa yakitoa ilhamu kwa washairi wengi wa lugha ya Kifarsi. Washairi hao walitumia majina ya maua kama tulip, waridi, popi, lilak na mariam kama nembo ya utakatifu, umaasumu, kujitoa mhanga, kuwa tayari kufa shahidi, upendo, urafiki na kadhalika. Wasikilizaji, watu wengi hutumia msimu wa machipuo, hususan mwezi wa Ordibehesht, yaani mwezi wa pili katika kalenda ya mwaka wa Hijiria Shamsia, kwa kipindi bora zaidi cha kufanya safari katika miji mbalimbali ya Iran kama vile Shiraz, kwa sababu ya harufu nzuri ya maua inayohinikiza mitaa na maeneo mbalimbali ya maeneo hayo. Katika msimu huo nyanda na maeneo mengi ya Iran ambayo huwa na aina mbalimbali ya maua huwa mithili ya ubao wenye michoro maridadi sana unaowavutia watazamaji wake. Mabustani makubwa ya maua katika miji kama Mahalat na Khomein yamejaa maua na mimea ya aina mbalimbali na yenye rangi maridadi sana. Katika msimu huo, nyanda na maeneo ya magharibi na katikati mwa Iran hufunikwa na maua kama ya popi na tulip. Utengenezaji wa uturi na maji ya maua ni miongoni mwa vivutio vikubwa vya watalii katika miji na maeneo mbalimbali ya Iran kama Kashan, Kamshar na Meimand huko katika mkoa wa Fars. Mbali na maua ya mwituni yanayoota yenyewe, maua yanayolimwa na wadau wa sekta hii pia yamestawisha sana soko la bidhaa hiyo ndani na nje ya Iran. Kilimo cha maua ya biashara na uchumi hapa nchini kilianza yapata chini ya karne moja iliyopita. Iran ambayo ina maeneo yenye hali tofauti ya hewa, inahesabiwa kuwa miongoni mwa nchi zenye utajiri mkubwa katika uwanja huo. Iran pia inatambuliwa kuwa chimbuko la maua kama waridi, iris, hisinth na sikleme. Kilimo cha maua ya mapambo kinafanyika kwa sura mbalimbali hapa nchini: maua yanayolimwa katika anga ya wazi na yale yanayolimwa katika maeneo maalumu na ndani ya majumba ya kijani. Nyumba za zamani zaidi za kijani za kilimo cha maua ambazo bado zinafanya kazi hadi hii leo hapa nchini ni ile yenye umri wa miaka sabini. Zamani majumba ya maeneo hayo yalikuwa yanatumiwa na baadhi ya watu kwa ajili ya burudani kupitisha muda na kutumia wakati wao wa faragha. Hadi mwaka 1979, sehemu si ndogo ya maua ya mapambo hapa nchini ilikuwa ikidhaminiwa kutoka nje ya nchi. Hata hivyo, baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, uagizaji maua kutoka nje ya nchi ulipigwa marufuku na hatua hiyo ilikuwa sababu ya kustawi na kunawiri uzalishaji wa maua hapa nchini Iran. Katika miongo ya hivi karibuni kumeanzishwa majumba na maeneo mahsusi ya kisasa ya kukuza na kulima maua ya biashara kwa malengo ya kiuchumi. Maua hayo yanatumiwa katika kutengeneza maji ya maua, uturi na manukato, dawa na mada zinazotumiwa katika utengenezaji wa madawa bidhaa ya tiba ya afya, chakula na kadhalika. Iran imebarikiwa sana kwa kuwa na sifa nyingi zinazowezesha kilimo bora cha maua kama kuwa na mito mingi ya maji, hali ya hewa inayofaa, kipindi kirefu cha siku na mwanga kamili wa jua ambao unapunguza gharama za utunzaji wa maua katika nyumba za kijani na kadhalika vilevile vile kuwepo kwa wataalamu na nguvu kazi ya bei rahisi na inayofaa nchini Iran ni miongoni mwa mambo yanayowavutia wawekezaji wa ndani na nje ya nchi katika sekta ya kilimo cha maua vilevile nchi jirani za kaskazini na kusini mwa Iran zinahesabiwa kuwa masoko mazuri sana ya maua ya Iran kutokana na utumiaji mkubwa wa bidhaa hiyo katika nchi hizo faida kubwa ya biashara ya maua imewafanywa wawekezaji wengi wa kigeni kuwekeza sana katika maeneo ya kaskazini na katikati mwa Iran na kujishughulisha na kilimo cha maua ya kibiashara. Sehemu kubwa ya sekta ya kilimo cha maua hapa nchini imo mikononi mwa sekta ya watu binafsi. Iran inashika nafasi ya saba kati ya nchi kumi zinazoongoza duniani katika uzalishaji wa maua ya mapambo. Wataalamu wanasema Iran inaweza kuuza nje maua yenye thamani ya dola milioni mia tatu hadi dola milioni mia tano kwa mwaka. Mkoa wa Teheran, mkoa wa kati, Mazandaran, Khuzistan, Esfahan, Shiraz, Chahar Mahal Bakhtiari na Gilan ndio vituo vikuu vya kilimo cha maua ya biashara nchini Iran. Wapenzi wa sikilizaji, katika miaka ya hivi karibuni, maua yanayozalishwa Iran yamekuwa yakiuzwa zaidi katika nchi kama Iraq, Azerbaijan, Ukraine, Moldova, Belarus, Georgia, Armenia, Tajikistan, Kyrgyzstan, Rusia, Turkmenistan na Kazakhstan. Baadhi ya nchi hizo kama Rusia, Georgia na Belarus zinahesabiwa kuwa njia tu ya kusafirisha bidhaa za maua ya Iran kuelekea katika nchi nyingine za dunia. Baada ya kufika katika nchi hizo, maua hayo ya Iran hufungwa upya na kuuzwa katika nchi mbalimbali duniani kwa majina ya nchi hizo. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine cha bidhaa za Iran. Katika historia leo ni Jumapili tarehe 9 Dhulqada mwaka 1442 Hijria, inayosadifiana na tarehe 20 Juni mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 19 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya mwaka wa hijria shamsia, alifariki dunia alama Sayid Said Akhtar Rizvi, mlinganiaji mkubwa wa Uislamu katika kanda ya mashariki mwa Afrika. Hujatu lislam walmuslimin Rizvi alizaliwa huko mashariki mwa India, na baada ya kupata masomo ya awali kwa baba yake alijifunza masomo ya juu na lugha za Kiingereza, Kifarsi na Urdu na kupata daraja ya fakhrul afadhil. Baada kulingani ya kulingania dini kwa miaka mingi nchini India, Sayid Akhtar Rizvi alihisi wajibu wa kuelekea Tanzania barani Afrika na kuanza kueneza maarifa ya dini na mafundisho ya Ahlu Beiti wa Mtume sallallahu alihi waalihi wasallam. Allama Rizvi ameandika na kufasiri vitabu vingi kwa lugha mbalimbali, ikiwa ni pamoja na tafsiri ya Qurani ya Almizan na kitabu cha Alghadir na pia kujenga makumi ya misikiti, madrasa, maktaba na zahanati. Alifariki dunia jijini Dar es Salaam katika siku kama ya leo akiwa na umri wa miaka 76. Siku kama ya leo miaka 27 iliyopita, magaidi wa kundi la munafiqin walitenda jinai kubwa ya kutisha katika haram tukufu ya Imam Ridha alaihi salam mjukuu wa Mtume mtukufu salallahu alaihi wa sallam katika mji mtakatifu wa Mashhad. Bomu liliripuka ndani ya haram tukufu ya Imam Ridha alaihi salam alasiri ya siku ya Ashura mwaka huo, wakati watu walipokuwa wakifanya ziara na marasimu ya kukumbuka mapambano ya kihistoria ya kuwawa shahidi Imam Husein alayhi ssalam, makumi ya waumini na wapenzi wa Ahlubeit alaihim ussalam waliuliwa shahidi na kujeruhiwa katika haramu hiyo. Mripuko huo ulisababisha hasara na maafa mengi katika haramu hiyo tukufu. Na siku kama ya leo miaka mia moja arobaini na sita iliyopita, inayosadifiana na hii ya leo, yani tarehe ishirini mwezi Juni mwaka 1875 kisiwa cha Okinawa kinachopatikana katika bahari ya Pacific huko Japan kilidhibitiwa na jeshi la nchi hiyo. Hata hivyo, mwishoni mwa vita vya pili vya dunia, kisiwa hicho cha kistratejia chenye ukubwa wa kilomita mraba 1250 kilikaliwa kwa mabavu na majeshi ya Marekani licha ya mapambano makali ya jeshi la Japan, jeshi la Marekani liliondoka Japan mwaka elfu moja mia kenda hamsini na nane, lakini kisiwa cha Okinawa kiliendelea kudhibitiwa na Wamarekani. Mwaka elfu moja mia kenda sabini na mbili, vikosi vya Marekani vilisitisha ukaliaji wa mabavu wa kisiwa hicho kufuatia mazungumzo marefu kati ya Washington na Tokyo. Kabisa mpenzi msikilizaji, tunaelekea kiongoni mwa matangazo haya ya usiku ya redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nilikuwa na tekenywa hapa na kunwa hapa na ujumbe wake, Hamis Hashim Bilali akiwa Mtwara Tanzania, anasema, ndugu zangu watu wa Zanziba kiukweli ni wakarimu sana, hawana khiana wala choyo. Kiukweli Uislamu umefika mahala pake. Jamani, tembeni mjionee mambo kuliko kusimuliwa tu. Haya, bilali huyo wa Mtwara Tanzania, nadhani ndio watakuwa shapata jiko visiwani huko. Haya, inshallah nasema tutembee visiwani huko tujionee, tusibaki kusimuliwa. Asante sana kwa ujumbe wako huo, ukiwa hapo Mtwara Tanzania. Naye Mike Mutisia Benjamin akiwa Likoni, Mombasa, Kenya, anasema masha Allah, alhamdulillah, nawapongeza wananchi wa Iran kwa uamuzi wao wa kizalendo. Asante sana Mike Mutisya, ukiwa hapo Likoni, Mombasa, pwani ya Kenya. Asante sana Naona muda hau nasi, mpenzi msikilizaji, ingawaje maoni ni mengi tu bado katika hukumbi wetu huwa WhatsApp. Kwa sasa moja kwa moja ni ruhusu ni kuletee habari za dunia kwa kifupi. Viongozi mbalimbali mbali duniani wanaendelea kumtumia salamu za pongezi Sayid Ibrahim Raisi kufuatia ushindi wake katika uchaguzi wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran uliofanyika juzi Ijumaa. Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewaamuru maafisa wa idara ya kiuchumi wa serikali kumkabidhi rais mteule Sayid Ibrahim Raisi taarifa zote za hali ya kiuchumi ya Iran. Mwakilishi mkuu wa Iran katika mazungumzo ya nyuklia amesema sasa ni wakati pande zingine katika mkataba wa JCPOA kuchukua maamuzi ya kuyahuisha mapatano hayo ya mwaka 2015 kwani nyaraka zote ziko tayari kwa ajili ya mapatano ya mwisho. Walowezi wa kizayuni wamehujumu kwa mara nyingine msikiti wa Al Aksa katika mji wa Kuds huku wakipata himaya ya askari wa utawala haramu wa Israel wakati wakitekeleza jinai hiyo. Na jeshi la Marekani, kumradhi, jeshi la Yemen limetangaza kuwa limefanikiwa kutungua ndege ya kijasusi ya marekani, ya jeshi la Marekani au drone katika anga ya mkoa wa Maarib. Muhtasari huu mpenzi a msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya ya jumapili usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Imekuwa shani kubwa sana, mpenzi msikilizaji, kuwa nawe tangia awali hadi tamati ya matangazo haya, na tunakushukuru kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, maoni ambayo sijaweza kusoma kwa sasa kutokana na ufinyu wa wakati, yatasomwa kesho kwa uwezo wake mola Manani na kutakia usiku mwanani, usiku mtulivu kutoka hapa Teheran, kwa heri.