Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naisomwapo Quran isikilizeni na mnyamaze, ili mpate kurehemiwa na mtaje Mola wako nafsini mwako kwa unyenyekevu na hofu, na bila ya kupiga kelele, kwa kauli, asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walioghafilika. Hakika wale walioko kwa Mola wako Mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu, na wanamtakasa na wanamsujudia. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakao tupia jicho wasiwasi wa mashirika ya kutetea haki za binadamu kuhusu hali ya kutisha ya haki za binadamu katika nchi za Magharibi. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi kinachozungumzia huduma za wanazuoni wa madhehebu ya Shia katika dini tukufu ya Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baadaye tutakuwa na kipindi cha Afrika Wiki Hii ambacho kinakuleteni Eh, matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha juma zima. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mpenzi msikilizaji utaendelea kuwa nami hadi mwisho wa matangazo haya. Sasa saa saba kamili mchana, kwa wakati wa hapa jijini Tehran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wa habari. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela amempongeza Said Raisi kwa kuchaguliwa kuwa rais mpya wa Iran. <muchilis> Harakati ya Ansarullah nchini Yemen imesema tuhuma za Guteres kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu nchini Yemen ni fedheha na aibu tupu. Wanamgambo wa kundi la Haftar wamedhibiti kivuko cha mpakani baina ya Libya na Algeria. na Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba watu milioni 41 wako katika hatari ya kukumbwa na janga la ukame. Habari kamili. Rais wa Venezuela ametuma ujumbe akimpongeza Said Ibrahim Raisi kwa kuibuka na ushindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika hapa nchini na ametoa wito wa kuboreshwa zaidi uhusiano wa pande hizo mbili. Duru ya kumi na tatu ya uchaguzi wa rais wa Iran ilifanyika juzi Ijumaa kote nchini na katika nchi nyingine mia moja thelathini na tatu duniani kwa ajili ya kumchagua rais wa nane wa Iran. Wizara ya mambo ya ndani ya Irani imetangaza kwamba Said Ibrahim Raisi ameshinda uchaguzi wa rais wa juzi kwa kupata zaidi ya kura milioni 17 na laki tisa. Shirika la habari la Fars limeripoti kwamba rais Maduro ametuma ujumbe kwa wananchi wa Irani pia akiwapongeza kwa kushiriki kwa wingi katika zoezi la uchaguzi wa rais. Rais wa Venezuela ametoa mkono wa pongezi kwa Said Ibrahim Raisi kwa kuibuka na ushindi katika duru ya kumi na tatu ya uchaguzi wa rais na kueleza kwamba rais mteule wa Iran na wananchi wana mapinduzi wa Jamhuri ya Kiislamu bila masharti yoyote wanamuunga mkono rais Nicolas Maduro na mapinduzi ya Bolivia, na ili kupanua umoja wa watu wa nchi hizi mbili, mkabala wa mapambano ya kutetea haki za raia, heshima na mamlaka ya kujitawala katika siku za usoni kwenye ulimwengu huu wenye migogoro. Kabla ya pongezi hizi za rais wa Venezuela, pia Said Hassan Nasrullah, katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon, Rais Vladimir Putin wa Rusia, Rais Rajab Tayyib Erdogan wa Uturuki, waziri mkuu wa Pakistani Imran Khan, rais wa Iraki Barhum Saleh na Mustafa Al Kadhim, waziri mkuu wa nchi hiyo, na wengineo walikuwa tayari wametuma salamu za, za pongezi wakimpongeza Ibrahim Raisi kwa kuchaguliwa kuwa raisi mpya wa jamhuri ya kiislami Iran. Idara ya siasa ya harakati ya Ansarullah nchini Yemen imetangaza kwamba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesajili jina lake na taasisi hiyo katika orodha ya fedheha na aibu kwa kuliweka jina la harakati hiyo katika orodha ya makundi yanayokiuka haki za watoto duniani. Taarifa iliyotolewa na Ansarullah imesema kwamba Guterres amethibitisha kwamba Umoja wa Mataifa ni jukwaa lisilo na thamani yoyote ambalo linatumiwa na nchi zenye ushawishi mkubwa duniani kwa ajili ya kupotosha ukweli na kukanyaga haki za mataifa yanayokandamizwa. Taarifa hiyo imesema kwamba ilikuwa vyema Umoja wa Mataifa iwe taasisi isiyopendelea upande wowote na isikariri bwabwaja za muungano wa vamizi huko Yemen. Idara ya siasa ya harakati ya Ansarullah nchini Yemen imesema hatua ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ya kuliweka jina la harakati ya Ansarullah katika orodha ya wakiukaji wa haki za watoto duniani haikutegemea ushahidi wa aina yoyote na kwamba kwa hatua hiyo Umoja wa Mataifa umekata uhusiano wake na taifa la Yemen na kujiunga na muungano wa nchi zilizoivamia nchi hiyo. Jumamosi ya jana pia, harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ilitangaza kwamba hatua ya Umoja wa Mataifa ya kuli, ya kutoliweka jina la Israel katika orodha ya wakiukaji wa, wa haki za watoto duniani ni sawa na kubariki jinai zinazofanywa na utawala huo. Harakati ya Hamas imesema jinai zinazofanywa na Israel za kuua, kusweka watu jela, kuteka nyara kutokuwepo uchunguzi wa wazi kuhusu jinai na uhalifu unaofanywa na utawala huo, na jinai hivi karibuni ya kuua watoto sitini na sita wasio na hatia katika mashambulizi dhidi ya utawala huo huko Gaza, na vilevile mauaji ya watoto yanayofanywa na Israel kila uchao katika barabara na mitaa ya ukingo wa magharibi wa Mto Jordan, vinatosha kuliweka jina la Israel katika orodha ya wakiukaji wa haki za watoto duniani. Hamas imesema jinai zinazofanywa na Israel za kuua na kusweka watu jela, uh, kuto kuwepo na uchunguzi, vyote hivyo vinathibitisha kwamba Umoja wa Mataifa unapendelea upande wa mhalifu. Wanamgambo wenye silaha wenye mfungamano na kamanda mstaafu wa jeshi Khalifa Haftar wamekidhibiti kivuko kinachopatikana katika mpaka wa Libya na nchi jirani Algeria na baadaye kukitangaza kivuko hicho kuwa ni eneo la kijeshi, katika hali ambayo zimesalia siku kadhaa tu kabla ya mkutano wa Berlini nambari mbili kuhusu hali ya mambo nchini Libya. Wanamgambo wa kamanda Haftar wamesema sasa wanakidhibiti kivuko cha mpakani cha Asin kilichoko baina ya mpaka wa Libya na Algeria. Kamanda wa kikosi cha 128 cha Haftar Ha, ameonyesha picha inayowadhihirisha wapiganaji wa, wa, wa kikundi hilo wakiwa katika kivuko hicho. Hatua hiyo wa wa ya wapiganaji wa Haftar ya kudhibiti kivuko cha mpakani inahesabiwa kuwa ya kwanza ya aina yake kuwahi kushuhudiwa baada ya mapatano ya kusitisha vita nchini Libya tarehe 23 Oktoba mwaka jana. Katika upande mwingine, baada ya wanamgambo wa Haftar kudhibiti kivuko cha Asin baraza la uongozi mjini Tripoli likiwa ndilo msimamizi wa ngazi ya juu wa jeshi limeagiza kwamba ni marufuku misafara yote ya kijeshi au kusafirisha silaha na zana za kijeshi bila ya kuwasiliana na baraza hilo. Bunge la Libya hadi sasa limeshindwa kuandaa katiba ya nchi hiyo kutokana na kupamba moto vita na hitilafu za ndani na kushtadi mivutano ya kisiasa kati ya makundi hasimu nchini humo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Makundi ya wana mapambano wa Palestina yametangaza kwamba hayataruhusu utawala ghasibu wa Israel uutwishe mukawama na wana mapambano wa Palestina masharti yake, au kulifanya eneo la ukanda wa Gaza katika hali ya kutengwa. Khodri al Habib, mmoja kati ya viongozi wa harakati ya Jihadi Islami ya Palestina, amesisitiza kwamba chumba cha operesheni za pamoja za makundi ya wana mapambano kimetangaza msimamo wake wa mwisho kuhusu kukaririwa, uh, hatua za Israel katika siku za usoni. Amesema matokeo yoyote yale yatakayopatikana hayatasitisha eh, harakati za wana mapambano wa uh, Palestina kujibu uchokozi wa wazayuni. Afisa huyo wa ngazi za juu wa harakati ya Jihadi Islami amesema kwamba hakuna kuendelea chokochoko -choko na mashambulizi ya Israel kutapelekea kuanza tena vita uh, baina ya wana mapambano wa Palestina na utawala huo wa dhalimu. Alhabibu amesema kwamba kuendelea chokochoko -choko na mashambulizi ya utawala wa kizayuni Kutasambaratisha juhudi za kimataifa zinazoongozwa na Misri kwa ajili ya kudumisha amani na utulivu. Ndege za kivita na droni za utawala wa kizayuni wa Israel alhamisi iliyopita, na kwa mara nyingine tena zilishambulia eneo la ukanda wa Gaza. Na mpango wa chakula wa duniani WFP, ambao uko chini ya Umoja wa Mataifa, umetangaza kwamba tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi hivi sasa idadi ya watu waliokaribia kukumbwa na janga la ukame imeongezeka kutoka milioni 34 hadi milioni 41 katika pembe mbalimbali za dunia. WFP imeongeza kwamba njaa na ukame unaotokana na vita na mapigano, kudorora uchumi kutokana na janga la korona na athari mbaya za mabadiliko ya hali ya hewa, ni katika mambo ambayo yanatishia usalama wa mamilioni ya watu duniani shirika hilo la Umoja wa Mataifa limeongeza kwamba watu laki tano na themanini na nne elfu katika nchi za Ethiopia, Madagaskar, Sudani kusini na Yemen wamekumbwa na janga la ukame mwaka huu. Hali katika nchi za Nigeria na Burkina Faso pia ni mbaya na ripoti zinasema kwamba kuna uwezekano mkubwa wa kutokea janga la ukame katika nchi hizo. Shirika la WFP ambalo makao yake makuu yako Roma huko Italia vilevile vile limetahadharisha kwamba dunia hivi sasa inaelekea upande wa njaa, kwa kwani maendeleo yaliyopatikana ama yamekwama au yameanza kurudi nyuma. Na hua, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho haki za binadamu katika nchi za Magharibi, hususan nchini Kanada. Sera za kibaguzi zinazoshuhudiwa katika nchi za magharibi zinaendelea kuzitia wasiwasi taasisi na jumuiya za kimataifa za kutetea haki za binadamu. Hivi karibuni mashirika ya kutetea haki za binadamu ya Human Rights Watch na Amnesty International yalitoa ripoti yakisema, kila mwaka nchi ya Kanada inawafunga jela katika mazingira ya kibaguzi maelfu ya watu wakiwemo vilema kwa kosa la uhajiri. Amnesty International imekemea hali mbaya ya wahajiri na wahamiaji katika mahabusu hizo za Canada na kueleza kwamba nyaraka zinaonyesha kwamba wahajiri wanafungwa pingu na minyororo magerezani na kunyimwa fursa ya kuwa na mawasiliano na dunia ya nje kutoka kwenye mahabusu wanakoshikiliwa. Ripoti hiyo imetolewa huku ubaguzi wa kimbari, kidini na kikaumu ukiendelea kushuhudiwa kwa wingi katika jamii ya nchi za magharibi hususan huko Canada na Marekani. Sera hizo za ubaguzi zimeshika kasi zaidi katika miaka ya karibuni kiasi kwamba hata waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau amekiri kwamba ubaguzi unaisumbua jamii ya nchi hiyo na kwamba suala hilo linapaswa kukomeshwa. Kugunduliwa kaburi la mamia ya watoto wa Wakanada asili waliokuwa wakishikiliwa katika shule ya bweni ya Kikatoliki ya Kamloops Indian kwenye jimbo la British Columbia na vilevile mauaji ya familia ya Kiislamu katika mji wa London jimboni Ontario ni vielelezo hai vya ukiukwaji wa haki za binadamu katika nchi za magharibi. Kwa sasa kumeibuka maudhui hii ya ubaguzi unaofanyika nchini Canada dhidi ya wahajiri na vilevile vilema vile na watu wenye mahitaji maalum hii ni pamoja na kwamba hujuma dhidi ya wahajiri na watu wenye asili ya Asia vimeongezeka sana katika nchi za magharibi ikiwemo Kanada, hasa katika kipindi hiki cha mripuko wa maambukizi ya korona, kwa kadiri kwamba ripoti ya makundi ya kutetea haki za kijamii nchini Kanada inasema kwamba ukatili wa kimbari dhidi ya Wamarekani wenye asili ya Asia hauhusu Marekani pekee, bali katika miezi ya karibuni kumeshuhudiwa mashambulizi na hujuma ya Waasia wa Kanada. wa Amy Go ambaye ni mkuu wa baraza la taifa la uadilifu wa kijamii la Wakanada wenye asili ya China ametangaza kwamba hujuma na mashambulizi dhidi ya raia wenye asili ya China nchini Kanada yaliongezeka sana mwaka jana kuliko hata ilivyoshuhudiwa huko Marekani. Hii ni licha ya kwamba Marekani, Kanada na nchi za magharibi kwa ujumla zimekuwa zikijigamba kwamba ni watetezi wa haki za binadamu na zinazituhumu nchi nyingine kwamba zinakiuka na kukanyaga haki hizo. Mienendo mibaya na ya kikatili ya raia wazungu wa nchi hizo za Magharibi, na hata polisi na wanasiasa wao dhidi ya raia wenye asili ya Afrika, Asia, wahindi wekundu, jamii za wafuasi wa dini za walio wachache kama Waislamu, wanawake na kadhalika, na vilevile vile ubaguzi unaoshuhudiwa katika sekta nyingi kama elimu ajira na masuala mengine ya kijamii vimeanika na kuweka wazi uongo wa nchi hizo za Magharibi katika madai yao ya kutetea haki za binadamu. Maambukizi ya virusi vya korona na haja ya wahajiri na jamii za wachache ya kupewa chanjo na matibabu katika nchi za Magharibi vimefichua zaidi sura nyingine ya ubaguzi mkubwa na uliokita mizizi katika nchi hizo. Katika baadhi ya nchi hizo za Magharibi, raia wenye asili ya Afrika huwekwa mwishoni kabisa kwenye safu za watu wanaopewa huduma na matibabu ya vilevile chanjo ya korona, na wengi wao wamefariki dunia kutokana na kutelekezwa na kutopewa huduma za matibabu kwa wakati mwafaka. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wa sikilizaji, popote pale yanapokufikieni matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa uwezo na taufiki ya Allah, tunakutana tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Mchango wa Maulama wa Kishia katika Uislamu ili tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa na wanazuoni wa kishia. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Zainuddin bin Ali bin Ahmad Amili Jubai ambaye anajulikana pia kwa lakabu ya Shahidi Thani. Tulieleza kwamba Shahidi Thani ni fakihi na mwanazuoni mkubwa wa kishia na mtajika katika ulimwengu wa Kiislamu ambaye alizaliwa tarehe 13 mfunguo mosi Shawal mwaka 911 Hijiria katika familia ya kielimu huko Jabal Amil nchini Lebanon. Sehemu ya 27 ya kipindi chetu juma hili itamzungumzia Ahmad bin Muhammad Ardabili, mashuhuri zaidi kwa jina la Muqaddas Ardabili au Muhaqiq Ardabili kweni pamoja nami hadi mwisho wa kipindi hiki ahmad bin muhammad ardabili maarufu kama muqaddas ardabili au muhaqiq ardabili ni mmoja wa maulamaa wakubwa na mashuhuri katika ulimwengu wa kishia katika karne ya kumi hijiria Alizaliwa katika mji wenye hali ya hewa nzuri wa Ardabil, Iran na kuleleka katika familia iliyokuwa na mapenzi makubwa na kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, familia ambayo iliondokea kuwa mashuhuri kwa uchaji Mungu na utakasifu wa nafsi. Baada ya kukamilisha masomo ya msingi, akiwa na lengo la kujiendeleza zaidi kielimu, Muqaddas Ardabili alihajiri na kuelekea katika mji wa Najafu huko Iraq. Katika zama hizo, mji wa Najaf ulikuwa moja vituo vikubwa na muhimu vya elimu za Kiislamu na fikhi ya Kishia. Akiwa huko, alisoma masomo ya fikhi kwa wanafunzi wa Shahidi Thani. Mukaddas ya Ardabili akiwa na lengo la kunufaika na anga ya kielimu ya Najaf Alibakia katika mji huo ahadi mwishoni mwa umri wake na kunufaika na baraka za kuwa jirani na haramu ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Baada ya Shahidi Thani, Mukadas Ardabili ndiye aliyochukua wadhifa wa marja na kiongozi wa mashia katika mji wa Najaf. Sheikh Ahmad bin Muhammad Ardabili alifahamika zaidi baina ya watu kwa lakabu ya Mukadasi Ardabili, huku akifahamika baina ya watu maalum na wanazuoni wa fikhi kama Muhaqiq na Mudaqiq Ardabili. Sababu ya mashuhuri huo ni uchaji Mungu aliokuwa nao, pamoja na kujipamba kwa tabia njema na maadili mema. Kama ambavyo aliacha athari, vitabu na uhakiki wenye thamani kubwa katika uga wa fikhi na itikadi, athari ambazo leo zimebakia kuwa kumbukumbu kumbu muhimu. Alimu huyo alifahamika pia kwa utakasifu wa nafsi na kuipa mgongo dunia na hivyo kufanikiwa kufikia ukamilifu. Baina ya wasomi na wanazuoni wa kale na waliokuja baadaye, hakuna aliyekuwa na shaksia kubwa kama Mukadas Ardabili. Vitabu vyake vina umakini mkubwa na wa hali ya juu kinadharia na kiuhakiki. Mukadasi Ardabili alikuwa akiishi katika zama za utawala wa Safavi nchini Iran. Katika vipindi vilivyotangulia tulisema kuwa watawala na wafalme wa utawala wa ukoo wa Safavi, kutokana na sababu mbalimbali mbali za kidini, kisiasa na vilevile maslahi ya utawala walikuwa wakiwaheshimu maulama wa kishia na hata kuomba ushauri kutoka kwao katika masuala mbalimbali. Katika zama hizo, kwa ombi la watawala Wasafavi, wa Safavi baadhi ya maulama watajika wa kishia kama Muhaqiq Karaki walihajiri na kuondoka Iraq, Lebanon na maeneo mengine na kuja Iran na kuwa chimbuko la baraka na huduma kubwa kwa ulimwengu wa kishia. Hatua ya maulama na wasomi wakubwa kama Muhaqiq Thani, Shekh Bahai, Alama Majlisi ya kuzielekeza siasa za utawala wa Safavi upande wa kueneza na kusambaza ushia iliweza kutoa huduma isiyo na kifani kwa Uislamu na ushia kiasi kwamba kipindi hicho kinahesabiwa kuwa moja ya zama za kuchanua na kufikia kilele fikra za kishia licha ya kuwa Shah Abbas alimwita na kumtaka mara kadhaa Mukadasi Ardabili aliyekuwa marja mkubwa wa kishia wakati huo arejee nchini Iran, lakini mwana zuoni huyo alikataa mwaliko huo. Alikuwa akiamini kuwa uwepo wake katika mji wa Najaf wakati huo lilikuwa jambo la dharura zaidi. Pamoja na kuwa Mukadas Ardabili alikataa takwa la Shaha Abbasi la kurejea Iran, lakini kwa ajili ya maslahi ya ushia daima alikuwa akitoa tanabahisho na maelekezo kwa utawala huo, ukumbusho ambao ulikuwa ukipokelewa kwa heshima na taadhima na Shah Abbas. Wakati Mukadasi Ardabili anaingia katika uga wa harakati za kielimu na kitablighi, chuo cha kiislamu cha Najaf hakikuwa na ustawi na ile hali ya kung'ara kama ilivyokuwa katika zama za Shekhe Tusi na kulikuwa na wanafunzi wachache tu waliokuwa wakisoma katika chuo hicho. Katika mazingira hayo, Mukadasi Ardabili alifanya hima na juhudi kubwa na kuelekeza idili yake kwa ajili ya kuuisha chuo hicho, ambapo akiwa na subira na ustahamilivu wa hali ya juu pamoja na irada thabiti, alifanya kila wezalo kukabiliana na mapungufu yaliyokuwepo katika chuo hicho. Kutokana na sifa na haiba kimaanawi aliyokuwa nayo alimu huyo aliweza kuipatia hauza hiyo moyo na uhai mpya. Kuhusiana na hili, Ayatullahi Sayid Hasan Sadr, mmoja wa maraji wakubwa wa kishia katika karne ya kumi na tatu na kumi na nne hijiria, ameandika hivi: katika zama za Mukadasi Ardabili, kwa mara nyingine tena watafuta elimu walianza kukimbilia na kuelekea Najafu. Chuo hicho kikaimarika na watu wakaelekea huko kutoka miji na mataifa mbalimbali mbali na kufanya mji huo kuwa kituo kikubwa zaidi cha kielimu. <muchilis> Moja ya huduma kubwa iliyofanywa na muhakika Ardabili kwa ajili ya ulimwengu wa Kishia ni kulea wanafunzi mahiri ambao baadaye waliondokea kuwa wasomi wenye mchango mkubwa na kila mmoja wao kuwa msomi mkubwa na mujitahidi. Aidha, wanafunzi hao baadaye wakawa chimbuko la athari zenye thamani kubwa kwa ajili ya ulimwengu wa Kiislamu. Muhakika Ardabili alivifanyia uhakiki na uchunguzi wa kina vitabu vilivyokuwa vikifundishwa katika chuo kikuu cha Kiislamu cha Najaf, na kuwa akifundisha baadhi ya mambo ambayo kwa mtazamo wake aliyaona kuwa hayana faida kwa wanafunzi ili kwa njia hiyo ipatikane fursa ya kujadili na kufanyia utafiti mambo ya kimsingi na muhimu katika vitabu hivyo. Mmoja wa wanafunzi wake muhimu zaidi ni Shekhe Hasan mtoto wa Shahidi Thani na mtunzi wa kitabu cha Maalimu Lusul na Sayid Muhammad mjukuu wa Shahidi Thani ambaye ndiye mwandishi wa kitabu cha Madarik Lahkam. Ikhilasi katika kufundisha na kutoa mafundisho ni miongoni mwa sifa za dhahiri na za kipekee alizokuwa nazo Mukadas Ardabili, msomi huyo ambaye alikuwa kiongozi wa chuo cha Kiislamu cha Najaf. Alikuwa na tawadhu na unyenyekevu wa hali ya juu kwa maulamaa wengine, hususan mbele ya wanafunzi wake, na alikuwa akiwaheshimu na kuwathamini mno. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki, sina budi kukomea hapa kwa leo. Tukutane tena juma lijalo, ambapo tutaendelea kumzungumzia Ahmad bin Muhammad Ardabili maarufu kama Muqaddasi Ardabili. Hadi tutakapokutana tena basi juma lijalo, ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, na karibuni sasa kusikiliza udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki <muchilis> Tunaanza kwa kutupia jicho magazeti ya Tanzania, na ninaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limemulika uteuzi uliofanywa jana na Rais Samia Suluhu Hassan wa wakuu wa wilaya. Mkeka wa Samia wagusa kila kona, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo katika ukurasa wa kwanza wa gazeti la Mwananchi. Limesema uh, umewakumbuka walioukosa ubunge waliounga mkono juhudi Mashinji na Nasari wachomoza uteuzi vigogo UVCCM wazua gumzo. Habari nyingine iliyopewa uzito ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi na kichwa cha maneno, serikali ya nusa hujuma bandari ni kwa bosi mpya aliyerithi Kakoko, naibu waziri atinga a, na kutoa onyo kali kwa vigogo. Gazeti la Habari Leo Jumapili pia limeakisi uteuzi wa wakuu wa wilaya Uh, uliofanywa na Rais Samia Suluhu Hassan, uh, kwa kichwa cha maneno uh, Samia achanganya damu madc uteuzi, ateua 139 vijana wa ng'ara, abadilisha wengi vituo. Wamo wanasiasa, wasanii, wabunge wa zamani na wanahabari. Uh, vichwa vya habari nyingine katika toleo la Habari Leo Jumapili vinasema serikali haitaki masihara. Bandari kasi kunadi kilimo kwa wawekezaji yaongezeka, na serikali yatoa tahadhari wimbi jipya la Covid 19. Na habari kuu katika ukurasa wa michezo ni ile yenye kichwa cha maneno Simba kwa raha zao. Ni baada ya Wekundu wa Msimbazi kuinyuka Polisi TZ bao moja kwa sifuri. Gazeti la Mzalendo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno nyundo ya Samia ardhi kicheko kwa wananchi. Ni kuhusu mageuzi anayoyafanya ya kutoa mashamba makubwa yanayoendelea uh, yanayotelekezwa na kuwapa wananchi vitalu madini vya mulikwa. Wachumi wachambua hasara ya ardhi kwa mikononi mwa wawekezaji bila ya kuendelezwa, uh, wapongeza uamuzi wa, wa rais. Gazeti la Mzalendo pia limeandika habari yenye kichwa cha maneno Rais Dkta Mwinyi ataka haki elimu kwa watoto uh, taharuki yaibuka baada ya mtoto kuchomwa ndani ya hifadhi ya jamii na Mzee Kimiti na Wasira watoa siri kitambaa cheupe kaunda sut nchini Uganda. Anaanza na gazeti la Sande Monita ambalo limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno ambacho kinahoji ziko wapi fedha za serikali na chanjo ya COVID-19. Habari hiyo inazungumzia eh, kasi ya maambukizi ya virusi vya corona nchini Uganda na mapambano ya kusitisha maambukizi hayo. Kuhusu habari hiyo hiyo ya janga la corona, uh, Sunday Monitor limeandika kwamba baa nyingi na vilabu vya usiku kote nchini Uganda vimeendelea kuwa wazi kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa na vinaendelea kukiuka moja kwa moja maagizo ya rais Yoweri Museveni. Gazeti hilo pia limeandika kwamba shirika la afya duniani WHO Jumamosi ya jana lilitangaza rasmi kumalizika kwa mlipuko wa pili wa Ebola nchini Guine ambao ulitangazwa mwezi Februari na kuua watu kumi na mbili. Nina heshima ya kutangaza mwisho wa Ebola nchini Guine. Afisa wa WHO Alfred Ki Zerbo alisema katika hafla iliyofanyika jana, eneo la kusini mashariki mwa nchi hiyo. Asande Monita pia limeandika kwamba maelfu ya watu walikusanyika jana katika kanisa la Amhara, mkoa wa pili kwa kwa ukubwa huko Ethiopia, wakiomba kwa ajili ya uchaguzi wa amani uliopangwa kufanyika kesho Jumatatu nchini humo. Na gazeti la Sunday Vision limeweka mbele habari yenye kichwa cha maneno, baraza la mawaziri kukutana kwa ajili ya kujadili lockdown na sheria za kukabiliana na corona. Uh, nchini Kenya gazeti la The Sunday Standard limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno, niko tayari kukabiliana na muungano wenu, naibu Rais William Ruto awaambia Uhuru na Raila. Uh, ni, ni, ma, ni matamshi yaliyotolewa na uh, William Ruto akihutubia mkutano huko uh, Kapenguria, Pokot Magharibi. Vilevile vile limeandika kwamba maafisa wa usalama katika kaunti ya Homa Bay wanamsaka afisa wa polisi anayedaiwa kumshambulia na kumpiga mke wake sehemu za siri kwa kutumia misumari. Vilevile vile limeandika kwamba serikali ya kaunti ya Nairobi imepoteza karibu shilingi milioni mia nne za mapato ya tangu mwaka jana baada ya kukabidhi kazi ya kukusanya ada ya maegesho kwa mamlaka ya mapato ya Kenya, KRA. Nasikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha Afrika wiki hii kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Afrika, Afrika. Wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji na karibu tutupie jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na Kaunda wa Zambia afariki dunia, Afrika kupoteza mpambanaji dhidi ya ubeberu. Viongozi wa Wamsho Zanzibar hatimaye waachiwa huru na Kenya yatuma wanajeshi wake Kongo DR, pamoja na matukio mengine. Karibu tuanze na habari njema. Hayawi hayawi huwa. Jumanne hii viongozi 36 wa jumuiya za uaomsho na mihadhara ya Kiislamu Zanzibar, kwa kifupi JUMIKI, wakiongozwa na Sheikh Farid Hadi Ahmed na Msellem Ali Msellem, waliokuwa wanakabiliwa na kesi ya ugaidi, wameachiwa huru. Mkurugenzi wa mashtaka wa Tanzania, Silvester Mwakitalu, amewafutia mashtaka viongozi wote wa jumuiya hiyo ya viongozi wa Kiislamu Zanzibar, ambao walikuwa mahabusu tangu mwaka 2014 kutokana na kukabiliwa na mashtaka hayo ambayo hayana dhamana. Shekh Farid Hadi amezungumza na mwandishi wa idhaa hii visiwani Zanzibar, ambapo amegusia mchakato wa kufungwa faili lao. Tulipofika kule wakati ulipofika majira kama saa kumi hivi na kidogo, ndio ulikuwa ndio wakati ambao sisi tumeingia kwenye mahakama. Kwa hiyo akaja jaji na akaja vilevile e, mawakili wa serikali walikuwepo, mawakili wastani kama watatu wa serikali, wa akiwemo Paul Kadushi ambaye, na baada ya hapo kilichojiri ni kuwa serikali imeona haina sababu ya kuendelea na na kesi na mashtaka. Kwa hiyo kwa amri ya DPP wametaka kwa tufutiwe mashtaka yote. Na alhamdulillah kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu tumefutiwa mashtaka yote. Na kuachiwa. Washukiwa hao walikuwa nadaiwa kujihusisha na makosa ya ugaidi kinyume na kifungu cha 27 kwa mabano cha cha sheria ya kuzuia ugaidi ya mwaka 2002, Januari mwaka 2013 na Juni 2014. Awali walipandishwa kizimbani kwa mara ya kwanza katika mahkama ya hakimu mkazi mkoa wa Dar es Salaam kwa, kwa hatua za awali kabla ya kuhamishiwa mahkama kuu kwa usikilizwaji kamili wakikabiliwa na jumla ya mashtaka 25. Hata hivyo, Aprili 23 mwaka huu mahkama kuu iliwafutia mashtaka kumi na manne baada ya kukubaliana na hoja za mawakili wao Daimu Halfani, Juma Nasoro, Jeremaya Mtobesia na Abubakar Salum wa mahakama hiyo haina mamlaka ya kusikiliza mashtaka hayo kwa kuwa makosa wanayotuhumiwa yanadaiwa kutendeka Zanzibar. Haijabainika iwapo viongozi haijabainika iwapo viongozi hao watalishtaki dola kwa ajili ya kupewa fidia au la. Tukiwekea habari ya tanzia, ambapo rais wa kwanza wa Zambia Kenneth Kaunda amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 97. Kaunda alifariki dunia wiki hii katika hospitali ya maina soko jijini Lusaka kufuatia maradhi ya kupumua yaliyokuwa yanamsumbua kwa siku kadhaa. Hayo yamesemwa Alhamisi hii ya Juni 17 na mwanawe kambarage Kaunda. Aliyezaliwa Aprili 28 mwaka 1924 alitawala Zambia kuanzia mwaka 1964 hadi mwaka 1991. Alikuwa rais wa Zambia tangu nchi hiyo ilipopata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza mwaka 1964 hadi 1991 ulipoanza mfumo wa vyama vingi nchini humo. Kwingineko, jeshi la ulinzi la Kenya KDF limetuma askari wake wa kikosi cha radiamali ya haraka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenda kusaidia jitihada za kupambana na magenge ya kigaidi na makundi yanayobeba silaha. Mkuu wa majeshi ya Kenya Jenerali Robert Kibochi alikikabidhi kikosi hicho bendera ya nchi hiyo Jumanne hii katika kambi ya jeshi ya Imbakasi jijini Nairobi, ishara ya kukibariki kiondoke nchini na kwenda kujiunga na kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini Kongo DR, kwa kifupi MONUSCO. Jenerali Kibochi amekiasa kikosi hicho kudumisha nidhamu ya hali ya juu na kutii miongozo yote ya maadili ya umoja wa Mataifa. hii ni kama mission ambaye tuko naye huko uh, Somalia, na tafurahi kwa sababu wengi wenu ambao mko hapa mmeserve katika AMISOM uh, kwa mara moja au uh, mbili. Sitaki kusikia ya kwamba kumekuwa na askari moja au uh, ofisa moja ambaye amepatikana uh, akiwa na mambo ambaye hayaambatani na desturi ya Kenya Defense Forces. Kabla ya Kenya kutuma kikosi chake MONUSCO ilikuwa inaundwa na wanajeshi wa Tanzania, Afrika Kusini na Nepal. Kikosi hicho cha Kenya kitakita kita kambi katika eneo la Mavivi mjini Beni, mashariki mwa Congo DR. Kenya imetuma wanajeshi wake wa kulinda amani DRC siku chache baada ya Rais Uhuru Kenyatta kuitembelea nchi hiyo na kukutana na kufanya mazungumzo na mwenyeji wake Rais Felix Chisekedi. Tukiwa bado katika masuala ya usalama, rais wa Marekani Joe Biden anatafakari kuwarejesha wanajeshi wa nchi hiyo huko Somalia eti kwenda kusaidia juhudi za kupambana na magaidi wa kundi la ukufurishaji la Alshabab. Pendekezo la Biden la kutuma makumi ya askari wa Marekani nchini li Somalia limefichuliwa na gazeti la New York Times ambalo limeandika kuwa Lloyd Austin, waziri wa ulinzi wa Marekani, hajapokea nakala ya pendekezo hilo kufikia sasa. Ikumbuko kuwa mtangulizi wa Biden, Donald Trump, mwaka uliopita kabla ya kuondoka ofisini alitoa amri ya kuondolewa nchini Somalia kwa askari wanaokadiriwa kuwa mia saba wa Marekani kufikia Januari 15 mwaka huu. Askari hawa wa Marekani walikuwepo nchini Somalia kwa kisingizio cha kuvisaidia vikosi vya serikali ya Mogadishu katika operesheni zake za kukabiliana na wanamgambo wa Al-Shabab. Hata hivyo, wamekuwa wakilaumiwa kwa kuua raia wasio na hatia katika mashambulizi yao ya anga. Tukiachana na maswala ya usalama sasa, tugeukie kadhia ya afya. Shirika la afya duniani WHO limefichua kuwa watu wasiopungua milioni 146 wanafariki dunia kila mwaka kutokana na magonjwa yanayonasibishwa na matumizi ya tumbaku barani Afrika. Dr. Mashidiso Moeti mkurugenzi wa kieneo wa shirika la afya duniani barani Afrika amesema kuwa mbali na uvutaji sigara, lakini matumizi ya bidhaa za tumbaku kama vile uvutaji wa mvuke wa tumbaku kwa kutumia kifaa maalum almaarufu vaporizer yameongezeka kwa kiwango cha kutisha barani humo. Daktari Mweti amesema watu zaidi ya milioni moja na laki mbili wanaaga dunia kila mwaka kote duniani kutokana na athari ya moshi wa wavuta sigara, wakiwemo makumi ya maelfu ya watoto wadogo. Takwimu za shirika la afya duniani zinaonyesha kuwa zaidi ya watu milioni nane wanafariki dunia kila mwaka kutokana na matumizi ya tumbaku Kote duniani. Kwa mujibu wa takwimu za WHO, kuna wavutaji sigara zaidi ya bilioni moja na laki moja duniani kote. Mkurugenzi wa kieneo wa WHO barani Afrika ameeleza bayana kuwa matumizi ya tumbaku, mbali na kusababisha maafa, yanaongeza pia viwango vya umaskini, kupunguza ukuaji wa uchumi, kuvunjika kwa ndoa, mbali na kuchafua mazingira. Dkt. Mwete ameongeza kuwa ni jambo la kusikitisha kuona matumizi ya tumbaku yanasalia kuwa sababu kuu ya vifo vinavyoweza kuzuilika duniani amesema na hapa na nukuu kuacha uraibu wa tumbaku ni muhali lakini leo ni siku nzuri ya kuanza tobacco use remains the single most preventable cause of death and is currently estimated to be responsible for 3% of deaths in the african region this proportion of deaths attributable to tobacco corresponds to 69 deaths per 100,000 population of people aged 30 years and over Tukio bado. Katika masuala ya afya, shirika la afya duniani barani Afrika limetangaza kuwa wimbi la tatu la maambukizi ya virusi vya korona linatapakaa kwa kasi kubwa katika nchi za bara hilo. Mkurugenzi wa WHO barani Afrika ameeleza wasiwasi wake kuhusu wimbi la tatu la maambukizi ya aina mbalimbali mbali za virusi vya korona barani humo, na kusema kuwa idadi ya watu wanaoambukizwa virusi hivyo kila wiki barani Afrika imeongezeka kwa asilimia 22. Taarifa ya WHO imesema kuwa kwa sasa watu milioni 12 katika nchi za Afrika wamepata chanjo kamili ya virusi vya korona, lakini imetahadharisha kuwa kiwango hicho ni sawa na chini ya asilimia moja ya jamii ya watu wa Afrika. Shirika la Afya Duniani limesema kwa sasa nchi za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Zambia na Uganda ndizo zinazoongoza kwa kuwa ina idadi kubwa ya maambukizi ya kila siku ya korona. Limesema kirusi hatari cha korona aina ya delta kimezikumba nchi 14 za Afrika, na aina za beta na alfa zimeshuhudiwa katika nchi 25 za bara hilo. Na wamiliki wa majengo na majumba katika mji mkuu wa Moroko, Rabat, wamekataa kata katakata kukodisha majengo yao kwa ajili ya kutumika kama ofisi za uwakilishi za utawala wa kizayuni wa Israel. Televisheni ya Aljazira imenukuu vyombo vya habari vya Moroko na vya kizayuni vikiripoti kuwa David Govrin, mwakilishi wa Israel nchini Moroko, angali anafanyia kazi hotelini miezi sita baada ya kuwasili katika nchi hiyo ya kiarabu ya kaskazini mwa Afrika. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa Govrin, ambaye amewahi kuwa balozi wa utawala haramu wa Israel nchini Misri, amejifungia hotelini tangu alipowasili nchini Moroko Januari mwaka huu. Na kwa habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwa heri. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na karibuni sasa kusikiliza makala ya leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe 9 Dhulqada mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijria, inayosadifiana na tarehe ishirini Juni mwaka elfu mbili na ishirini na moja Miladia. Siku kama ya leo miaka kumi na tisa iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya mwaka wa hijria Shamsia, alifariki dunia alama Sayid Said Akhtar Rezvi, mlinganiaji mkubwa wa Uislamu katika kanda ya mashariki mwa Afrika. Hujat Lislam walmuslimina Rizvi alizaliwa huko mashariki mwa India na baada ya kupata masomo ya awali kwa baba yake, alijifunza masomo ya juu na lugha za Kiingereza, kifarsi na urdu na kupata daraja ya fahrul afadhil. Baada ya kulingania dini kwa miaka mingi nchini India, Sayid Akhtar Rizvi alihisi wajibu wa kuelekea Tanzania barani Afrika na kuanza kueneza maarifa ya dini na mafundisho ya ahlubeiti wa Mtume sallallahu alihi waalihi wasallam. Allama Rizvi Ameandika na kufasiri vitabu vingi kwa lugha mbalimbali ikiwa ni pamoja na tafsiri ya Qur'ani ya Al-Mizan na kitabu cha Al-Ghadir na pia kujenga makumi ya misikiti, madrasa, maktaba na zahanati. Alifariki dunia jijini Dar es Salaam katika siku kama ya leo akiwa na umri wa miaka 76. Siku kama ya leo miaka 27 iliyopita magaidi wa kundi la Munafiqin walitenda jinai kubwa ya kutisha katika haram tukufu ya Imam Ridha alaihi salam mjukuu wa Mtume mtukufu salallahu alaihi wa alihi wasallam katika mji mtakatifu wa Mashhad. Bomu liliripuka ndani ya haram tukufu ya Imam Ridha alaihi salam al alasiri ya siku ya Ashura mwaka huo, wakati watu walipokuwa wakifanya ziara na marasimu ya kukumbuka mapambano ya kihistoria ya kuwawa shahidi Imam Husein alaihi ssalam. Makumi ya waumini na wapenzi wa Ahlubeit alaihim ssalam waliuliwa shahidi na kujeruhiwa katika haramu hiyo. Mripuko huo ulisababisha hasara na maafa mengi katika haram hiyo tukufu. Na siku kama ya leo miaka mia moja arobaini na sita iliyopita inayosadifiana na hii ya leo yani tarehe ishirini mwezi Juni mwaka 1875 kisiwa cha Okinawa kinachopatikana katika bahari ya Pacific huko Japan kilidhibitiwa na jeshi la nchi hiyo. Hata hivyo, mwishoni mwa vita vya pili vya dunia, kisiwa hicho cha kistratejia chenye ukubwa wa kilomita mraba 1250 kilikaliwa kwa mabavu na majeshi ya Marekani licha ya mapambano makali ya jeshi la Japan. Jeshi la Marekani liliondoka Japan na mwaka 1958 lakini kisiwa cha Okinawa kiliendelea kudhibitiwa na Wamarekani. Mwaka 1972 vikosi vya Marekani vilisitisha ukaliaji wa mabavu wa kisiwa hicho kufuatia mazungumzo marefu kati ya Washington na Tokyo. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Venezuela ametuma ujumbe akimpongeza Said Ibrahim Raisi kwa kuibuka na ushindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika Ijumaa iliyopita hapa nchini Iran. Mpango wa Chakula Duniani, WFP, ambao uko chini ya Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi sasa idadi ya watu waliokaribia kukumbwa na janga la ukame imeongezeka kutoka milioni 34 hadi milioni 41 katika pembe mbalimbali za dunia. WFP imesema kwamba njaa na ukame unaotokana na vita na mapigano, kudorora uchumi kutokana na janga la korona na athari mbaya za mabadiliko ya hali ya hewa ni katika mambo ambayo yanatishia usalama wa mamilioni ya watu katika maeneo mbalimbali ya dunia. Idara ya siasa ya harakati ya Ansarullah nchini Yemen imetangaza kwamba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteresh amesajili jina lake na taasisi hiyo ya kimataifa katika orodha ya fedheha na aibu kwa kuliweka jina la harakati ya Ansarullah katika orodha ya makundi eti yanayokiuka haki za watoto duniani. Taarifa iliyotolewa na Ansarullah imesema Guteresh amethibitisha tena kwamba Umoja wa Mataifa ni jukwaa lisilo na thamani yoyote ambalo linatumika na kutumiwa na nchi zenye ushawishi mkubwa duniani kwa ajili ya kupotosha ukweli na kukanyaga haki za mataifa yanayodhulumiwa. Na wanamgambo wenye silaha wa kamanda mstaafu wa jeshi Khalifa Haftar wamekidhibiti kituo cha Kivukoni eh, kilichoko kwenye mpaka baina ya Libya na Algeria. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi hadi wakati huu, na nakutakieni kila la heri. Kwaherini.