Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Ali Imran aya ya mia moja na thalathini hadi mia moja na thalathini na tatu. Audhu billahi minash shaitani rajim. Bismillahi rahmani rahim Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu, enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa naogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu. Na mtiini Mwenyezi Mungu na Mtume ili mpate kurehemewa. Na yaendeeni upesi upesi maghufira ya mola wenu na pepo yake ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi, pepo hiyo iliyowekewa wa mchao Mwenyezi Mungu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wa wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikia katika satelit na vilevile vile kwenye internet katika Pastoday.com sw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Mtwara, Kigoma na Singida kupitia Redio Maarifa FM. Jina langu ni Ahmed Rashid, mhandisi sauti wetu usiku huu ni Bwana Ismaili. Na tutakaokuwa nayo kwa usiku wa leo ni taarifa wa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuleteni pia vipindi vya mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu Afrika wiki hii, makala ya leo katika historia, kipande cha kaswida. Tutakuwa pia na maoni yenu wapenzi wa usikilizaji. Kama kawaida, tutakuleteni pia muhtasari wa habari za dunia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya Saa nne kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema taifa la Iran ndiye mshindi mkuu wa uchaguzi na awataka waliochaguliwa wachape kazi. Matokeo rasmi ya uchaguzi wa Iran yatangazwa. Saudi Arabia yapanga kuwanyonga vijana arobaini wa Kishia na Iran yalaani kushambuliwa wapiga kura katika nchi za nje. Habari kamili Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amepongeza hatua ya kujitokeza kwa wingi wananchi wa Iran katika uchaguzi mkuu wa jana Ijumaa na kusisitiza kuwa washindi wakuu na hasa wa uchaguzi ni wananchi wenyewe, ambao azma yao thabiti haikuvunjwa moyo na ama janga la korona au njama za kuwakatisha tamaa. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema hayo katika ujumbe wake kwa taifa la Iran kufuatia kumalizika kwa amani uchaguzi wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu, ambapo amewashukuru na kuwapongeza sana wananchi kwa kujitokeza kwa wingi katika zoezi hilo la jana Ijumaa. Kiongozi mwaadhamu amesema kujitokeza kwa hamasa na idadi kubwa wananchi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika uchaguzi huo kumeongeza ukurasa mwingine wenye kung'aa kwenye rekodi ya hadhi na heshima yao. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amebainisha kwamba mandhari ya kupendeza ya mijumuiko ya watu katika vituo vya kupigia kura hapo jana ni ishara ya wazi ya azma thabiti, moyo wenye matumaini na kuwa macho wananchi wa Iran ya Kiislamu. Amesema hata propaganda za maadui wa jamhuri ya Kiislamu hazikuwakatisha moyo wananchi wa Iran ambao wamejitokeza kwa wingi mno kupiga kura. Kadhalika, kiongozi mwadhamu amevipongeza vyombo vya uchaguzi na vya usalama kwa kuendesha na kusimamia vizuri mchakato wa zoezi zima la uchaguzi huo. Katika ujumbe wake huo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu ametoa mwito kwa rais mteule na viongozi waliochaguliwa wa mabaraza ya kiislamu na miji na vijiji kuchapa kazi na kulitumikia taifa la Iran kwa dhati na moyo mmoja. Baada ya kumalizika zoezi la kuhesabu kura za uchaguzi wa kumi na tatu wa rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, wizara ya mambo ya ndani ya Iran imetangaza matokeo rasmi ya uchaguzi ulioshirikisha mamilioni ya wa wapiga kura. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, waziri wa mambo ya nje wa Iran Abdureza Rahman Fazli ametangaza matokeo hayo leo Jumaa mosi mbele ya waandishi wa habari hapa jijini Teheran na kusema kuwa wapiga kura milioni 28 na laki 9 na 36 elfu na 4 wameshiriki katika uchaguzi wa 13 wa rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Amesema asilimia 48.8 ya watu waliotimiza masharti ya kupiga kura wameshiriki kwenye uchaguzi huo. Ameongeza kuwa Saidi Ibrahim Raisi ndiye aliyechaguliwa kuwa rais mpya wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kura milioni 17 na laki 9 na 25 elfu na 345 za wananchi. Waziri huyo wa mambo ya ndani wa Iran pia amesema Mohsen Rezai amepata kura milioni tatu na laki 4 na 12,712 Abdel Nasr Himmati Himati amepata kura milioni mbili na laki nne na ishirini na saba elfu na mia tatu na mia mbili na moja, na Seid Amir Hussen Ghazizali Hashimi amepata kura laki tisa na tisini na tisa elfu na mia saba na kumi na nane. Uchaguzi wa kumi na tatu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na uchaguzi wa sita wa mabaraza ya Kiislamu ya miji na vijiji ulifanyika jana Ijumaa tarehe 18 Juni 2021. Hiyo hiyo jana kulifanyika pia uchaguzi wa kwanza mdogo wa bunge la 11 la Jamhuri ya Kiislamu na uchaguzi wa pili mdogo wa baraza la tano la wanachuoni wataalamu wanaomchagua na kusimamia kazi za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Mnaendelea kutegea sikio taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wanaharakati wa haki za binadamu wameonya kuwa utawala wa ukoo wa al Saud unapanga kuwanyonga makumi ya vijana Waislamu wa madhehebu ya kishia mkoani Katif, mashariki mwa Saudi Arabia. Kwa mujibu wa tovuti ya habari ya Saudi Leaks, zaidi ya vijana 40 wanakodolewa macho na hukumu ya kuuawa kwa kunyongwa kwa kushiriki tu katika maandamano mwaka 2011 kwenye mkoa wa Qatif ambao aghlabu ya wakazi wake ni Waislamu wa madhehebu ya kishia mashariki mwa Saudi Arabia. Jumuiya za kimataifa za kutetea haki za binadamu hivi karibuni zililani vikali kitendo cha Riyadh cha kutekeleza hukumu ya kifo dhidi ya kijana Mustafa al-Darwish mwenye umri wa miaka ishirini na sita. Maafisa wa Saudia walimbambikizia kijana huyo tuhuma 13 ya chini kabisa ikiwa ni kushiriki kwenye maandamano ya watu wakatifu mwaka elfu mbili na ishirini na moja dhidi ya utawala wa kifalme watawala wa Riyadh walimkamata kijana huyo Mei elfu mbili kumi na tano akiwa na umri wa miaka 17 tu. Saudi Arabia ni miongoni mwa nchi zinazoongoza duniani kwa kunyonga watu na imekuwa ikilaumiwa sana kutokana na rekodi yake mbaya ya kukanyaga haki za binadamu na kuua wanaharakati na wapinzani wa sera na siasa za utawala wa kifalme wa ukoo wa al Saudi. Maelfu ya wanaharakati mashekh, na watetezi wa haki za kiraia wanashikiliwa katika korokoro za Saudi Arabia. Baraza kuu la haki za binadamu la Iran limelaani vikali vitendo vya kushambuliwa na kuhujumiwa raia kadhaa wa Iran waliojitokeza kupiga kura jana Ijumaa katika nchi kadhaa za magharibi. Kwenye ujumbe wa Twitter uliotumwa usiku wa kuamkia leo, baraza hilo limesema Wairan kadhaa waliojitokeza katika ofisi za kibalozi za Jamhuri ya Kiislamu kwenye nchi za Uingereza, Australia na New Zealand walishambuliwa licha ya kuwepo maafisa wa polisi wa nchi hizo. Duru za habari zinaarifu kuwa magenge ya watu wanaopinga mapinduzi ya kiislamu ya Iran ndio waliohusika na hujuma hizo dhidi ya wapiga kura wa Iran huko ughaibuni. Taarifa ya baraza kuu la haki za binadamu la Iran imeongeza kwamba nchi hizo, yaani Uingereza, Australia na New Zealand pamoja na Canada, ambayo ilikataa Wairani karibu nusu milioni wanaoishi nchini humo kupiga kura, zote zinapokea amri kutoka ofisi ya kifalme. Ofisi ya kifalme inayozungumziwa katika ujumbe huo wa Twitter wa baraza la haki za binadamu la Iran ambalo liko chini ya vyombo vya mahakama humu nchini inajumuisha familia na waungaji mkono wa tawala za kidikteta na kifalme zilizoongoza Iran kabla ya mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979. Zaidi ya Wairani milioni 59 waliokuwa wametimiza masharti ya kupiga kura walijitokeza kupiga kura katika uchaguzi wa rais ambao ulikuwa na wagombea wanne baada ya wagombea wengine watatu kujiondoa katika mchuano huo Jumatano. Matokeo ya awali yanaonyesha kwamba Said Ibrahim Raisi, matokeo rasmi yanaonyesha kwamba Said Ibrahim Raisi amepata ushindi wa kishindo katika uchaguzi wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran uliofanyika jana ndani na nje ya Iran. Na mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO amesema anatarajia kuwa serikali ya Guine itatangaza leo jumamosi mosi habari ya kudhibitiwa mripuko wa hivi sasa wa ugonjwa wa Ebola katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Amesema hayo mbele ya waandishi wa habari Dr Tedros Adhanone, na ameongeza kwamba Guinea imefanikiwa kudhibiti mlipuko huo katika kipindi cha miezi minne na kuzuia usienee nje ya mipaka yake. Mkuu huyo wa WHO amesema watu zaidi ya elfu 11 wamepigwa chanjo ya ebola ndani ya muda huo huko Guinea Conakry. Februari mwaka huu Guinea Conakry ilizindua zoezi la utoaji chanjo ya kukabiliana na ugonjwa hatari wa ebola. Mgonjwa wa kwanza wa Ebola nchini Guine kwa mwaka huu alibainika tarehe 14 mwezi Februari na hadi sasa makumi wamebainika kuambukizwa maradhi hayo, kati yao hao 12 wamefariki dunia. Mripuko wa ugonjwa wa Ebola uliripotiwa nchini Guine na ni wa kwanza kuiathiri nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika tangu ule wa mwaka 2013 hadi 2016 uliouwa zaidi ya watu 11,300 katika nchi hiyo pamoja na Liberia na Sierra Leone. Ebola inasababisha homa kali mwilini na pale mtu anapozidiwa husababisha kuvuja damu mfululizo. Homa ya Ebola pia inaambukizwa kupitia mtu kugusa majimaji kutoka kwa mwili wa mgonjwa. Aidha, watu wanaoishi na kuwahudumia wagonjwa hao wako katika hatari kubwa ya kuambukizwa. Kabla ya kuripotiwa nchini Guinea Conakry, kesi nyingine za Ebola tayari zilikuwa zimeripotiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hata hivyo, mwezi uliopita wa Mei shirika la afya duniani WHO lilitangaza kumalizika mripuko huo wa kumi na mbili wa Ebola huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na huu ndio mwisho wa taarifa, habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuletea ni uchambuzi wa kisiasa, na kichwa chake cha maneno kinasema: uchaguzi wa rais wa kumi na tatu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Uchaguzi wa raisi wa kumi na tatu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ulifanyika jana nchini iran kwa kushirikisha idadi kubwa ya wananchi waliotumia haki yao ya kidemokrasia na kumchagua rais wao ajaye. Zoezi la kupiga kura lilianza asubuhi saa moja kamili na kumalizika saa nane usiku baada ya kurefushwa muda wake mara tano, kutokana na idadi kubwa ya watu waliokuwa wakiendelea kupiga kura. Hadi tunatayarisha uchambuzi huu, matokeo yalikuwa yanaonyesha kwamba rais wa mabaraza ya miji na vijiji nchini Iran. Rais pamoja na mabaraza ya miji na vijiji nchini Iran yalikuwa yakionyesha kwamba Said Ibrahim Raisi amepata ushindi wa kishindo katika kinyang'anyiro cha kuwania kiti cha urais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na matangazo rasmi, kama mlivyosikia kwenye taarifa yetu ya habari, yametolewa na kuthibitishwa ushindi wa Said Raisi. Uchaguzi wa rais wa Iran ambao umekuwa ukijadiliwa sana katika duru za kisiasa za ndani na nje ya nchi kwa miezi kadhaa iliyopita umeakisiwa sana katika vyombo vya habari vya kikanda na kimataifa. Waandishi wa habari wa mashirika kama AFP, Reuters, the the New York Times, the Washington Post, le Monde, le Figaro, Der Spiegel So, desh Zeitung, Bild, Austrian Standard, LP, France 24, BBC, na Aljazira, Almanar na kadhalika yaliakisi moja kwa moja na kuripoti matukio ya uchaguzi wa rais na mabaraza ya miji na vijiji nchini Iran. Mashirika mengi ya habari kama Reuters, CNN, Associated Press, Xinhua na Sputnik yametangaza kwamba idadi kubwa ya Wairan wameshiriki katika zoezi hilo la kuchagua rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ukweli ni kwamba jana Ijumaa tarehe 18 Juni, Iran ilishuhudia tukio jingine muhimu sana katika historia ya miaka zaidi ya 42 ya mapinduzi ya Kiislamu. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, ambaye alipiga kura saa moja asubuhi jana Ijumaa katika Husainia ya Imam Khomeini hapa jijini Teheran alisema siku ya uchaguzi ni siku ya taifa la Iran, na kuongeza kwamba leo wananchi ndio wenye uwanja na medani, na kwa kura zao wanaainisha ramani ya nchi kwa ajili ya miaka kadhaa ijayo. Hivyo leo ni siku ya wananchi. Mahudhurio wa makubwa ya Wairani katika uchaguzi wa jana wa rais yametoa ujumbe wa kila namna miongoni mwake ni kuakisi mtazamo mpana na maono makini ya taifa la Iran, kutambua zama na kuwajibika katika vipindi nyeti na muhimu, na vilevile vile uwezo wake wa kuchukua maamuzi sahihi katika nyakati mwafaka. Wairani wameshiriki kwa wingi katika zoezi hilo katika kipindi ambacho wamekuwa wakilalamika sana kutokana na matatizo ya kipindi cha sasa kama mfumko wa bei, ughali wa maisha, ukosefu wa ajira na matatizo mengine ya kiuchumi. Hata hivyo, wameelewa vyema kwamba ufumbuzi wa matatizo hayo ni kumchagua mtu na kiongozi sahihi na anayefaa, na wala si kususia uchaguzi kama walivyotaka wapinzani wa utawala wa, wa Kiislamu na mabeberu wa kimataifa na vibaraka wao. Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa haraka haraka nisome baadhi ya maoni yenu. Bwana Kakoto Hamiswa huko Kigoma nchini Tanzania, baada ya kusalimu anasema anampongeza Said Ibrahim Raisi kwa kuwa rais mpya wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kura milioni 17 na laki 9 na elfu 25 na 345 za wananchi watukufu wa Iran. Kwa hakika taifa la Iran limepata kiongozi sasa bora, pia na wapongezo wagombea wenza kwa kukubali matokeo bila pingamizi. Maoni yenu wapenzi wa wasikilizaji, tutasoma zaidi kwenye baraza la wasikilizaji inshaallah. Uh, mwanabaraza mwingine hai Shekhe Muhamed Mubarak Omar bin Shahbal wapangani Tanga, Tanzania. Yeye yeah, anasema hongera, hongera, hongera, hongera kwa Iran na kwa Irani wote kwa uchaguzi mkuu mliofanya na uliowapatia Said Ibrahim Raisi. Mabruk, mabruk, mabruk ameandika, anasema ni furaha yetu sote duniani kwa hilo kutokea huko Iran juu ya vikwazo vikubwa dhidi ya Iran, hasa kipindi cha uchaguzi. Maoni yenu wapenzi wasikilizaji, kama tulivyosema, tutasoma zaidi katika kipindi chetu cha baraza la wasikilizaji insha Allah. Kwani muda hauturuhusu, napenda kukumbusheni yale tuliokuwa nayo katika muhtasari wetu wa habari za dunia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wamepongeza hatua kujitokeza kwa wingi wananchi wa Iran katika uchaguzi mkuu wa jana Ijumaa na kusisitiza kwamba washindi wakuu ni wananchi wenyewe wa baada ya kumalizika zoezi la kuhesabu kura za uchaguzi wa 13 wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, wizara ya mambo ya ndani ya Iran imetangaza matokeo rasmi na kumtangaza Said Ibrahim Raisi kuwa mshindi wa uchaguzi huo na wanaharakati wa haki za binadamu wameonya kuwa utawala wa Saudia unapanga kuwanyoma kuwanyonga makumi ya vijana Waislamu wa madhehebu ya Kishia. Hapa ni Teherani, za Kiswahili sauti so ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio kipindi chetu cha kwanza ambacho kitahusu mchango wa maulamaa wa Kishia katika Uislamu. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha Afrika wiki hii. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia pamoja na kasida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na kwa haraka haraka, hapa maoni yako yameingia, Bwana Ismail Khamis Ramadhani harumzewe huko Geita. Mbali na haya ya Bwana Yahya aliwa huko Tanga, Tanzania. Tunakushukuruni sana. mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale yanapokufikieni matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa uwezo na taufiki ya Allah, tunakutana tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa na wanazuoni wa Kishia. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Zainuddin bin Ali bin Ahmad Amili Jubai, ambaye anajulikana pia kwa lakabu ya Shahidi Thani. Tulieleza kwamba Shahidi Thani ni fakihi na mwana zuoni mkubwa wa kishia na mtajika katika ulimwengu wa Kiislamu ambaye alizaliwa tarehe 13 mfunguo mosi Shawal mwaka 911 hijria katika familia ya kielimu huko Jabal Amil nchini Lebanon. Sehemu ya 27 ya kipindi chetu juma hili itamzungumzia Ahmad bin Muhammad Ardabili, mashuhuri zaidi kwa jina la Muqadas ya Ardabili au muhaqiqa Ardabili. Kweni pamoja nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Ahmad bin Muhammad Ardabili maarufu kama Muqaddas Ardabili au muhaqiq Ardabili ni mmoja wa maulamaa wakubwa na mashuhuri katika ulimwengu wa kishia katika karne ya kumi Hijiria alizaliwa katika mji wenye hali ya hewa nzuri wa Ardabil, Iran, na kuleleka katika familia iliyokuwa na mapenzi makubwa na kizazi cha Bwana Mtume salallahu alayhi wa alihi wasallam, familia ambayo iliondokea kuwa mashuhuri kwa uchaji Mungu na utakasifu wa nafsi. Baada ya kukamilisha masomo ya msingi akiwa na lengo la kujiendeleza zaidi kielimu Mukadas Ardabili alihajiri na kuelekea katika mji wa Najaf huko Iraq. Katika zama hizo mji wa Najaf ulikuwa moja ya vituo vikubwa na muhimu vya elimu za Kiislamu na fikhi ya Kishia. Akiwa huko, alisoma masomo ya fikhi kwa wanafunzi wa Shahidi Thani. Mukadasi Ardabili akiwa na lengo la kunufaika na anga ya kielimu ya Najaf alibakia katika mji huo ahadi mwishoni mwa umri wake na kunufaika na baraka za kuwa jirani na haramu ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Baada ya Shahidi Thani, Mukadas Ardabili ndiye aliyochukua wadhifa wa marja na kiongozi wa Mashia katika mji wa Najaf. Sheikh Ahmad bin Muhammad Ardabili alifahamika zaidi baina ya watu kwa lakabu ya Mukadasi Ardabili huku akifahamika baina ya watu maalum na wanazuoni wa fikhi kama Muhaqiq na Mudaqiq Ardabili. Sababu ya mashuhuri huo ni uchaji Mungu aliokuwa nao pamoja na kujipamba kwa tabia njema na maadili mema, kama ambavyo aliacha athari, vitabu na uhakiki wenye thamani kubwa katika uga wa fikhi na itikadi, athari ambazo leo zimebakia kuwa kumbukumbu kumbu muhimu. Alim huyo alifahamika pia kwa utakasifu wa nafsi na kuipa mgongo dunia na hivyo kufanikiwa kufikia ukamilifu. Baina ya wasomi na wanazuoni wa kale na waliokuja baadaye, hakuna aliyekuwa na shaksia kubwa kama Mukadas Ardabili. Vitabu vyake vina umakini mkubwa na wa hali ya juu kinadharia na kiuhakiki. Mukadasi Ardabili alikuwa akiishi katika zama za utawala wa Safavi nchini Iran. Katika vipindi vilivyotangulia tulisema kuwa watawala na wafalme wa utawala wa ukoo wa Safavi, kutokana na sababu mbalimbali mbali za kidini, kisiasa na vilevile maslahi ya utawala walikuwa wakiwaheshimu maulama wa kishia na hata kuomba ushauri kutoka kwao katika masuala mbalimbali mbali. Katika zama hizo, kwa ombi la watawala wa Safavi, baadhi ya maulama wa tajika wa kishia kama Muhakik Karaki walihajiri na kuondoka Iraq, Lebanon na maeneo mengine na kuja Iran na kuwa chimbuko la baraka na huduma kubwa kwa ulimwengu wa kishia hatua ya maulamaa na wasomi wakubwa kama Muhaqiq Thani, Shekh Bahai, Alama Majlisi ya kuzielekeza siasa za utawala wa Safavi upande wa kueneza na kusambaza Ushia iliweza kutoa huduma isiyo na kifani kwa Uislamu na Ushia kiasi kwamba kipindi hicho kinahesabiwa kuwa moja zama za kuchanua na kufikia kilele fikra za Kishia licha ya kuwa Shaha Abbas alimwita na kumtaka mara kadhaa Muqaddasi Ardabili aliyekuwa marja mkubwa wa kishia wakati huo arejee nchini Iran, lakini mwana zuoni huyo alikataa mwaliko huo. Alikuwa akiamini kuwa uwepo wake katika mji wa Najaf wakati huo lilikuwa jambo la dharura zaidi. Pamoja na kuwa Muqaddasi Ardabili alikataa takwa la Shaha Abbas la kurejea Iran, lakini kwa ajili ya maslahi ya ushia daima alikuwa akitoa tanabahisho na maelekezo kwa utawala huo, ukumbusho ambao ulikuwa ukipokelewa kwa heshima na taadhima na Shah Abbas. Wakati Mukadasi Ardabili anaingia katika uga wa harakati za kielimu na kitablighi, chuo cha kiislamu cha Najaf hakikuwa na ustawi na ile hali ya kung'ara kama ilivyokuwa katika zama za Shekhe Tusi na kulikuwa na wanafunzi wachache tu waliokuwa wakisoma katika chuo hicho. Katika mazingira hayo, Mukadasi Ardabili alifanya hima na juhudi kubwa na kuelekeza idili yake kwa ajili ya kuisha chuo hicho, ambapo akiwa na subira na ustahamilivu wa hali ya juu pamoja na irada thabiti, alifanya kila wezalo kukabiliana na mapungufu yaliyokuwepo katika chuo hicho. Kutokana na sifa na haiba kimaanawi aliyokuwa nayo alimu huyo aliweza kuipatia hauza hiyo moyo na uhai mpya. Kuhusiana na hili, Ayatullahi Sayid Hasan Sadr, mmoja wa maraji wakubwa wa kishia katika karne ya kumi na tatu na kumi na nne Hijiria, ameandika hivi: katika zama za Mukadasi Ardabili, kwa mara nyingine tena watafuta elimu walianza kukimbilia na kuelekea Najafu. Chuo hicho kikaimarika na watu wakaelekea huko kutoka miji na mataifa mbalimbali mbali na kufanya mji huo kuwa kituo kikubwa zaidi cha kielimu. Moja ya huduma kubwa iliyofanywa na muhakika Ardabili kwa ajili ya ulimwengu wa kishia ni kulea wanafunzi mahiri ambao baadaye waliondokea kuwa wasomi wenye mchango mkubwa na kila mmoja wao kuwa msomi mkubwa na mujitahidi. Aidha, wanafunzi hao baadaye wakawa chimbuko la athari zenye thamani kubwa kwa ajili ya ulimwengu wa Kiislamu. Muhakika Ardabili alivifanyia uhakiki na uchunguzi wa kina vitabu vilivyokuwa vikifundishwa katika chuo kikuu cha Kiislamu cha Najaf na kuwa akifundisha baadhi ya mambo ambayo kwa mtazamo wake aliyaona kuwa hayana faida kwa wanafunzi ili kwa njia hiyo ipatikane fursa ya kujadili na kufanyia utafiti mambo ya kimsingi na muhimu katika vitabu hivyo. Mmoja wa wanafunzi wake muhimu zaidi ni Shekhe Hasan mtoto wa Shahidi Thani na mtunzi wa kitabu cha Maalimu lusul Usul na Sayid Muhammad mjukuu wa Shahidi Thani ambaye ndiye mwandishi wa kitabu cha Madarik Lahkam. Ikhilasi katika kufundisha na kutoa mafundisho ni miongoni mwa sifa za dhahiri na za kipekee alizokuwa nazo Muqadas Ardabili, msomi huyo ambaye alikuwa kiongozi wa chuo cha Kiislamu cha Najaf. Alikuwa na tawadhu na unyenyekevu wa hali ya juu kwa maulamaa wengine, hususan mbele ya wanafunzi wake, na alikuwa akiwaheshimu na kuwathamini mno. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki, sinabudi kukomea hapa kwa leo. Tukutane tena juma lijalo, ambapo tutaendelea kumzungumzia Ahmad bin Muhammad Ardabili, maarufu kama Muqaddasi Ardabili. Hadi tutakapokutana tena basi juma lijalo, ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi Afrika, Afrika wiki hii. Kujambo, mpenzi msikilizaji, na karibu tutupie jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na Kaunda wa Zambia afariki dunia, Afrika kupoteza mpambanaji dhidi ya ubeberu, viongozi wa Uamsho Zanzibar hatimaye waachiwa huru na Kenya yatuma wanajeshi wake Kongo DR pamoja na matukio mengine. Karibu tuanze na habari njema. Hayawi hayawi huwa, Jumanne hii viongozi 36 wa jumuiya za Uamsho na mihadhara ya Kiislamu Zanzibar, kwa kifupi Jumiki, wakiongozwa na Shekh Farid Hadi Ahmed na Mselem Ali Mselem, waliokuwa wanakabiliwa na kesi ya ugaidi wameachiwa huru. Mkurugenzi wa mashtaka wa Tanzania Silvester Mwakitalu amewafutia mashtaka viongozi wote wa jumuiya hiyo ya viongozi wa Kiislamu Zanzibar ambao walikuwa mahabusu tangu mwaka 2014 kutokana na kukabiliwa na mashtaka hayo ambayo hayana dhamana. Sheikh Farid Hadi amezungumza na mwandishi wa idhaa hii visiwani Zanzibar, ambapo amegusia mchakato wa kufungwa faili lao. Tulipofika kule, wakati ulipofika majira kama saa kumi hivi na kidogo, ndio ulikuwa ndio wakati ambao sisi tumeingia kwenye mahakama. Kwa hiyo akaja jaji na akaja vile vile, e, mawakili wa serikali walikuwepo, mawakili wa stan kama watatu wa serikali, akiwa Paul Kadushi ambaye, na baada ya hapo kilichojiri ni kuwa serikali imeona haina sababu ya kuendelea na na kesi na mashtaka. Kwa hiyo, kwa amri ya DPP wametaka kuwa tufutiwe mashtaka na alhamdulillah, kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu tumefutiwa mashtaka na kuatimu. Washukiwa hao walikuwa nadaiwa kujihusisha na makosa ya ugaidi kinyume na kifungu cha 27 kwa mabano cha cha sheria ya kuzuia ugaidi ya mwaka 2002, Januari mwaka 2013 na Juni 2014. Awali walipandishwa kizimbani kwa mara ya kwanza katika mahakama ya hakimu mkazi mkoa wa Dar es Salaam kwa hatua za awali kabla ya kuhamishiwa mahakama kuu kwa usikilizwaji kamili wakikabiliwa na jumla ya mashtaka 25. Hata hivyo, Aprili ishirini na tatu mwaka huu mahakama kuu iliwafutia mashtaka kumi na nne baada ya kukubaliana na hoja za mawakili wao Daimu Halfani, Juma Nasoro, Jeremaya Mtobesia na Abubakar Salum kuwa mahakama hiyo haina mamlaka ya kusikiliza mashtaka hayo kwa kuwa makosa wanayotuhumiwa yanadaiwa kutendeka Zanzibar. Haijabainika iwapo viongozi haijabainika iwapo viongozi hao watalishtaki dola kwa ajili ya kupewa fidia au la. Tukiwekea habari ya tanzia, ambapo rais wa kwanza wa Zambia, Kenneth Kaunda amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 97. Kaunda alifariki dunia wiki hii katika hospitali ya Maina Soko jijini Lusaka kufuatia maradhi ya kupumua yaliyokuwa yanamsumbua kwa siku kadhaa. Hayo yamesemwa Alhamisi hii ya Juni 17 na mwanawe Kambarage Kaunda, aliyezaliwa Aprili 28 mwaka 1924, alitawala Zambia kuanzia mwaka 1964 hadi mwaka 1991. Alikuwa rais wa Zambia tangu nchi hiyo ilipopata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza mwaka 1964 hadi 1991 ulipoanza mfumo wa vyama vingi nchini humo. Kwingineko, jeshi la ulinzi la Kenya KDF limetuma askari wake wa kikosi cha radiamali ya haraka huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwenda kusaidia jitihada za kupambana na magenge ya kigaidi na makundi yanayobeba silaha. Mkuu wa majeshi ya Kenya Jenerali Robert Kibochi alikikabidhi kikosi hicho bendera ya nchi hiyo Jumanne hii katika kambi ya jeshi ya Embakasi jijini Nairobi, ishara ya kukibariki kiondoke nchini na kwenda kujiunga na kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini Kongo DR, kwa kifupi MONUSCO. Jenerali Kibochi amekiasa kikosi hicho kudumisha nidhamu ya hali ya juu na kutii miongozo yote ya maadili ya umoja wa Mataifa. Hii ni kama mission ambaye tuko naye huko, uh, Somalia. Natafurahi kwa sababu wengi wenu ambao mko hapa mmeserve katika AMISOM, uh, kwa mara moja au mbili. Sitaki kusikia ya kwamba kumekuwa na askari moja au uh, ofisa moja ambaye amepatikana akiwa na mambo ambaye hayambatani na desturi ya Kenya Defence Forces Kabla ya Kenya kutuma kikosi chake MONUSCO, ilikuwa inaundwa na wanajeshi wa Tanzania, Afrika Kusini na Nepal. Kikosi hicho cha Kenya kitakita kita kambi katika eneo la Mavivi, mjini Beni, mashariki mwa Congo DR. Kenya imetuma wanajeshi wake wa kulinda amani DRC siku chache baada ya Rais Uhuru Kenyatta kuitembelea nchi hiyo na kukutana na kufanya mazungumzo na mwenyeji wake Rais Felix Chisekedi. Tukiwa bado katika masuala ya usalama, rais wa Marekani Joe Biden anatafakari kuwarejesha wanajeshi wa nchi hiyo huko Somalia eti kwenda kusaidia juhudi za kupambana na magaidi wa kundi la ukufurishaji la Alshabab. Pendekezo la Biden la kutuma makumi ya askari wa Marekani nchini li Somalia limefichuliwa na gazeti la New York Times ambalo limeandika kuwa Lloyd Austin, waziri wa ulinzi wa Marekani, hajapokea nakala ya pendekezo hilo kufikia sasa. Ikumbuko kuwa mtangulizi wa Biden, Donald Trump, mwaka uliopita, kabla ya kuondoka ofisini, alitoa amri ya kuondolewa nchini Somalia kwa askari wanaokadiriwa kuwa mia saba wa Marekani kufikia Januari 15 mwaka huu. Askari hawa wa Marekani walikuwepo nchini Somalia kwa kisingizio cha kuvisaidia vikosi vya serikali ya Mogadishu katika operesheni zake za kukabiliana na wanamgambo wa Al-Shabab. Hata hivyo, wamekuwa wakilaumiwa kwa kuua raia wasio na hatia katika mashambulizi yao ya anga. tukiachana na masuala ya usalama sasa, tugeukie kadhia ya afya. Shirika la afya duniani WHO limefichua kuwa watu wasiopungua milioni 146 wanafariki dunia kila mwaka kutokana na magonjwa yanayonasibishwa na matumizi ya tumbaku barani Afrika. Dkt. Mashidiso Mweti, mkurugenzi wa kieneo wa shirika la afya duniani barani Afrika, amesema kuwa mbali na uvutaji sigara lakini matumizi ya bidhaa za tumbaku kama vile uvutaji wa mvuke wa tumbaku kwa kutumia kifaa maalum almaarufu vaporizer yameongezeka kwa kiwango cha kutisha barani humo. Daktari Mweti amesema watu zaidi ya milioni moja na laki mbili wanaaga dunia kila mwaka kote duniani kutokana na athari ya moshi wa wavuta sigara, wakiwemo makumi ya maelfu ya watoto wadogo. Takwimu za shirika la afya duniani zinaonyesha kuwa zaidi ya milioni ya watu milioni nane wanafariki dunia kila mwaka kutokana na matumizi ya tumbaku kote duniani. Kwa mujibu wa takwimu za WHO kuna wavutaji sigara zaidi ya bilioni moja na laki moja duniani kote. Mkurugenzi wa kieneo wa WHO barani Afrika ameeleza bayana kuwa matumizi ya tumbaku mbali na kusababisha maafa, yanaongeza pia viwango vya umaskini, kupunguza ukuaji wa uchumi kuvunjika kwa ndoa, mbali na kuchafua mazingira. Dk Mweti ameongeza kuwa ni jambo la kusikitisha kuona matumizi ya tumbaku yanasalia kuwa sababu kuu ya vifo vinavyoweza kuzuilika duniani. Amesema na hapa na nukuu, kuacha uraibu wa tumbaku ni muhali, lakini leo ni siku nzuri ya kuanza. Tukiwa bado katika masuala ya afya, shirika la afya duniani barani Afrika limetangaza kuwa wimbi la tatu la maambukizi ya virusi vya korona linatapakaa kwa kasi kubwa katika nchi za bara hilo. Mkurugenzi wa WHO barani Afrika ameeleza wasiwasi wake kuhusu wimbi la tatu la maambukizi ya aina mbalimbali za virusi vya korona barani humo na kusema kuwa idadi ya watu wanaoambukizwa virusi hivyo kila wiki barani Afrika imeongezeka kwa asilimia ishirini na mbili taarifa ya WHO imesema kuwa kwa sasa watu milioni 12 katika nchi za Afrika wamepata chanjo kamili ya virusi vya korona, lakini imetahadharisha kuwa kiwango hicho ni sawa na chini ya asilimia moja ya jamii ya watu Afrika. Shirika la afya duniani limesema kwa sasa nchi za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Zambia na Uganda ndizo zinazoongoza kwa kuwa ina idadi kubwa ya maambukizi ya kila siku ya korona. Limesema kirusi hatari cha korona aina ya Delta kimezikumba nchi kumi na nne za Afrika na aina za Belta na Alfa zimeshuhudiwa katika nchi 25 za bara hilo. Na wamiliki wa majengo na majumba katika mji mkuu wa Moroko Rabat, wamekataa katakata kukodisha majengo yao kwa ajili ya kutumika kama ofisi za uwakilishi za utawala wa kizayuni wa Israel. Televisheni ya Aljazira imenukuu vyombo vya habari vya Moroko na vya kizayuni vikiripoti kuwa David Govrin, mwakilishi wa Israel nchini Moroko, angali anafanyia kazi hotelini miezi sita baada ya kuwasili katika nchi hiyo ya kiarabu ya kaskazini mwa Afrika. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa Govrin, ambaye amewahi kuwa balozi wa utawala haramu wa Israel nchini Misri, amejifungia hotelini tangu alipowasili nchini Moroko Januari mwaka huu. Na kwa habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majalio ya Kemola. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwa heri. Katika historia leo ni Jumamosi tarehe 29 Hurdad mwaka 1400 Hijria Shamsia, sawa na 8 Dhul Qada mwaka 1442 Hijria Kamaria, inayosadifiana na 19 Juni mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1094 iliyopita, alifariki dunia mjini Baghdad, Iraq, Ibn Zubayr mwandishi mashuhuri wa Kiislamu wa wakti huo. Katika ujana wake bin Zubair alisoma kwa baba yake elimu muhimu tofauti za wakti huo. Baada ya baba yake kufariki, alitumia utajiri wa baba yake huyo katika njia ya kutafuta elimu, kuasisi maktaba na kuwasaidia wanafunzi wa kidini waliokuwa na hali ngumu ya kimaisha. Mbali na uhodari mkubwa katika uandishi, bin Zubair alikuwa na kipawa pia cha kuandika upya baadhi ya vitabu vya wasomi wengine na kuvieneza. Siku kama ya leo miaka elfu moja sitini na tatu iliyopita alifariki dunia Abu Hamid Swaghani, mtaalamu wa nujumu na hisabati wa Iran. Abu Hamid alizaliwa mjini Khurasan, kaskazini mashariki mwa Iran na baadaye kuhamia mjini Baghdad, Iraq. Msomi huyo alihesabika kuwa mmoja wa wasomi wakubwa katika uga wa ilmu ya nujumu na hisabati katika zama zake. Sanjari na kuasisi kituo cha unajimu mjini Baghdad, msomi huyo ameacha vitabu vingi E katika fani hiyo ya nujumu. Siku kama ya leo miaka ya 1057 iliyopita alifariki dunia mjini Baghdad Ali bin Umar Darul Qutni, mwandishi na mtaalamu wa sheria za Kiislamu. Dar Qutni alifanya safari nchini Misri na Sham na kuweza kusoma kwa wasomi wakubwa wa, wa zama hizo. Aidha, Dar Qutni alikuwa hodari pia katika tafsiri ya Qurani tukufu, fikhi, mashairi na fasihi ya lugha ya Kiarabu. Siku kama ya leo miaka 60 iliyopita nchi ya Kuwait iliyoko katika eneo la Ghuba ya Uajemi ilipata uhuru baada ya kufutwa makubaliano ya ukoloni ya mwaka 1899 kati ya Uingereza na Kuwait. Katikati ya karne ya 18 iliasisiwa silsila ya as-Sabah nchini humo, na ilipofika mwishoni mwa karne ya 19, Kuwait iliomba uungaji mkono wa Uingereza kwa shabaha ya kukabiliana na dola la Uthmania. Mwaka 1899 Uingereza na Kuwait zilifanya makubaliano ambayo yaliiweka Kuwait chini ya ukoloni wa Uingereza na siku kama yaleo miaka 44, iliyopita sawa na tarehe 29 Khordad mwaka 1356 hijiri ya shamsia, alifariki kidunia Dr. Ali Shariati, mwandishi na msomi wa zama hizi wa Kiirani, mjini London, Uingereza dakta shariati alipata elimu yake ya juu katika taaluma ya fasihi sambamba na kuwa mstari wa mbele katika mapambano dhidi ya utawala wa mfalme hapa nchini iran dakta shariati alikuwa bega kwa bega na shahidi mutahari na shahidi bahunar katika kuanzisha huseinia ya ershad mjini teheran kwa shabaha ya kuzikomaza fikra za tabaka la vijana ameandika zaidi ya vitabu mia mbili na miongoni mwao ni uislamu na mwanadamu historia ya ustaarabu na fatima ni fatima Ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni partstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 tano sifuri sita tano nne nane saba. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.