Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran katika siku ya leo tarehe nane Ayadhulqada mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria kamaria sawa na kumi na tisa Juni elfu mbili ishirini na moja Uh, miladia na wapenzi wa usikilizaji, tulioandaliani Jumamosi juma hii mchana uh, kutoka hapa Teheran. Uh, kama kawaida tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wa usikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huu wa kisiasa, tutakuwa na sehemu nyingine ya matangazo yetu, ambapo tutaleteni makala ya darsa ya Quran, darsa ya Quran, wapenzi wa usikilizaji Eh, samahani, baada makala ya makala hiyo ya darsa ya Kurani tutakuwa na makala ya leo uh, katika historia, na pia kabla ya hapo tutakuwa na makala ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa ya FM, inapatikana kule Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Pia tunapatikana kupitia aplikesheni ya IRIB World Service. Tunakaribisha maoni yenu, na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. imetumia saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Matokeo ya awali ya uchaguzi wa urais nchini ya Iran yaonyesha Said Ibrahim Raisi ameshinda, wagombea wote wampongeza. Rais Hasan Ruhani anayeondoka asema kujitokeza wananchi kwa wingi katika uchaguzi kumefalisha njama za adui. Na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo asema hafanyi mazungumzo na kundi la ADF. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Matokeo ya awali yanaonyesha kuwa Said Ibrahim Raisi amepata ushindi wa kishindo katika uchaguzi wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, kwa mujibu wa taarifa ya naibu waziri wa mambo ya ndani wa Iran Jamal Orf, wa Irani milioni 28.6 walishiriki katika uchaguzi, na hadi sasa, baada ya asilimia 90 ya kura kuhesabiwa, rais amepata zaidi ya kura milioni 17.8. Anafuatiwa na Mohsen Rezai aliyepata kura milioni 3.3, Abdul Naser Himati kura milioni 2.4, na Amir Hussein Kadidhadi Hashemi takribani kura milioni moja. Orf amesema zoezi la kuhesabu kura linaendelea na pindi litakapokamilika matokeo rasmi yatatangazwa. Wagombea wote watatu wa urais tayari wameshampongeza Ibrahim Raisi kwa ushindi wake huo mkubwa katika uchaguzi huo ambao ulifanyika jana Ijumaa. Uchaguzi huo wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ulimalizika mapema leo Jumamosi baada ya upigaji kura wa masaa 19, ambapo mamilioni wa wapiga kura wamejitokeza. Kwa mujibu wa taarifa, upigaji kura umemalizika Jumamosi Juni 19 saa 8 usiku, masaa 19 baada ya vituo vya upigaji kura kufunguliwa saa moja asubuhi Juma Juni 18. Zoezi la upigaji kura liliongezwa muda mara kadhaa Uh, ili kuhudumia idadi kubwa ya wapiga kura na pia kutokana na uzingatiaji wa kanuni za kiafya za kuzuia kuenea korona. Zaidi ya Wairani milioni 59 walikuwa wametimiza masharti ya kupiga kura katika uchaguzi ambao ulikuwa na wagombea wanne, eh, baada ya wagombea wengine watatu oh, oh, kujiondoa katika mchuano huo Jumatano. Rais wa sasa Hassan Ruhani ambaye anamaliza muhula wake wa pili mfululizo haruhusiwi kisheria kugombea awamu hii ya kumi na tatu ya urais. Jana pia kulifanyika uchaguzi wa mabaraza ya Kiislamu ya miji na vijiji, na hali kadhalika uchaguzi mdogo wa bunge na baraza la wataalamu wanaomchagua kiongozi mwadhamu. Wakati huo huo, rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kushiriki kwa wingi wananchi katika uchaguzi kumepelekea taifa la Iran lipate ushindi katika kukabiliana na maadui. Rais Hassan Ruhani amesema hayo katika ujumbe aliotuma Jumamosi, ambapo amewashukuru wananchi eh, kwa kujitokeza kwa wingi katika uchaguzi. Amesema kujitokeza wananchi katika zoezi la upigaji kura jana ni ishara kuwa wanafungamana na malengo matakatifu ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, na pia wameitikia mwito wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Ruhani amesema vita vya kisaikolojia vya maadui si tu kuwa havikuzuia wananchi kujitokeza kwa wingi kupiga kura, bali pia ni sababu ya kupoteza matumaini maadui na wasolitakia mema taifa la Iran. Rais wa jamhuri ya Kiislamu amewashukuru uh, wananchi uh, kwa kuwa na subira wakati wa vita vya kiuchumi na mashinikizo ya kidhalimu ya adui. Rais Ruhani amesema uh, rais mteule atakuwa na jukumu zito la kutumia uwezo wote wa nchi ili kuweza kutekeleza matakwa ya wananchi. Zaidi ya wairani milioni 59 waliokuwa wametimiza masharti ya kupiga kura jana walijitokeza kupiga kura katika uchaguzi wa rais ambao ulikuwa wa wagombea wanne kama tulivyotangaza hapo awali. Tukitoka hapa Iran, sasa tunaelekea barani Afrika. Rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi amesema hakuna uwezekano wa kufanya mazungumzo na kundi la waasi la ADF ambalo limeendelea kutekeleza mauaji ya raia. Tshisekedi amesema hayo wakati akiendelea na ziara yake, eneo ambalo linakumbwa na uasi mashariki mwa nchi hiyo. Rais wa DRC alipokea wawakilishi wa matabaka mbalimbali ya kijamii ili kupokea maelezo juu ya mapendekezo yao kufanikisha mapambano na makundi ya waasi yanayotekeleza mashambulizi yanayolenga raia kwa kiasi kubwa. Mwezi Mei Tshisekedi alitoa amri kwa jeshi na polisi nchini humo kuchukua jukumu la kuendesha mzingiro katika majimbo ya kaskazini mwa nchi hiyo yaliyokumbwa na machafuko na mauaji ya mara kwa mara ya magenge ya wasi licha ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutangaza mzingiro wa mikoa hiyo ya Ituri na Kivu kaskazini, lakini mauaji ya raia yameendelea chache zilizopita genge moja lenye silaha liliua takribani watu 19 wakiwemo wanajeshi kumi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo baada ya kushambulia vijiji viwili mashariki mwa nchi hiyo. Ongezeko la mashambulizi ya magenge yenye silaha na machafuko ya kikabila yamesababisha vifo vya watu zaidi ya 300 tangu mwanzoni mwa mwaka huu, huku wanajeshi wa serikali na walinda amani wa Umoja wa Mataifa wakijaribu kuleta utulivu mashariki mwa nchi hiyo bila mafanikio. Mauaji hayo ya hivi karibuni yametokea Beni, makao makuu ya Kivu kaskazini, licha ya serikali kutangaza kulizingira jimbo hilo. Tangu mwanzoni mwa mwezi Aprili, wakazi wa mji wa Beni na Butembo huko Kivu Kaskazini wamekuwa wakiandamana kulaani mauaji yanayotekelezwa na waasi wa ADF. Sasa tuelekee nchini Ethiopia ambapo uchaguzi wa bunge unaosubiriwa kwa hamu nchini humo utafanyika Jumatatu, huku taarifa zikisema zaidi ya watu milioni 37 wamejisajili kupiga kura katika uchaguzi huo. Serikali ya Waziri Mkuu Abiy Ahmed imeahidi kwamba uchaguzi huu utakuwa huru na wa haki, huku kukiwa na changamoto kadhaa ambazo yamkini zikatatiza upigaji kura. Idadi e, hiyo waliojisajili kupiga kura ni ndogo, ikizingatiwa kuwa kuna watu milioni mia na kumi Ethiopia. Tume ya uchaguzi ya Ethiopia inasema imeweka mikakati ya kutosha kuhakikisha kuwa wananchi watakapopiga kura watafanya hivyo kwa njia halali na huru. Hata hivyo, kati ya majimbo 547 majimbo 110 hayataweza kushiriki katika uchaguzi huu wa tarehe 21. Tume ya uchaguzi inasema maeneo mengine hayawezi kufikiwa kwa sababu ya ukosefu wa usalama, na mengine kwa ajili ya miundombinu duni na sababu ambazo haziwezi ruhusu vituo vya kupiga kura kuwekwa huko. Kwa hivyo kutakuwa na awamu ya pili uchaguzi, ya uchaguzi yamkini katika mwezi Septemba kwenye maeneo hayo likiwemo jimbo la kaskazini la Tigrei ambako kumekuwa na mapigano baina ya jeshi la serikali na kundi la TPLF ambalo limekuwa likitawala eneo hilo. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres Ijumaa ameteuliwa tena kuendelea na wadhifa huo wa ukatibu mkuu kwa kipindi cha pili, akiahidi kwamba kusaidia dunia kuondokana na janga la ugonjwa wa corona wa covid-19 kuwa ndiyo kipaumbele chake, akila kiapo ndani ya ukumbi wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mbele ya rais wa baraza hilo Volkan Bozkir na wawakilishi wa nchi wanachama. Bwana Guterres amesema anatambua dhamana kubwa aliobeba katika kipindi hiki muhimu zaidi duniani. Amesema, na hapa namnukuu, hakika tuko katika njia panda, tukikabiliwa na maamuzi yatakayokuwa na athari kwetu. Mienendo inabadilika, kanuni za awali zinabadilishwa tunaandika historia yetu wenyewe kwa maamuzi tunayopitisha hivi sasa, amesema. Ameongeza kuwa inaweza kuwa pande zote kuvunjika na kusongesha majanga au kusonga na kuleta matumaini kwa mustakabali usioharibu mazingira na bora kwa kila mtu. kuna sababu za kuwa na matumaini, amesema. Ni muhimu sana kuondokana na janga la korona au COVID 19, na wakati huo huo mwelekeo wa kujikwamua kiuchumi na kijamii unapaswa kufanyika kwa uh, misingi ya haki. Guterres alikuwa mgombea pekee kutoka nchi mia tisini na tatu wanachama wa Umoja wa Mataifa. Awamu yake ya kwanza ilianza mwezi Januari mwaka elfu mbili kumi na saba. Alituliwa na nchi yake Ureno na kupitishwa kwa kauli moja na Baraza Kuu kabla idhinisho idhinisho kutoka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, kushika wadhifa huo kwa awamu ya pili kuanzia Januari elfu mbili ishirini na mbili hadi Disemba elfu mbili ishirini na sita na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam barabara kabisa, wapenzi usikilizaji, hapa ni Teheran de ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa utahusu mlingano wa Kurds na makundi ya mkawa magharibi mwa Asia. Harakati ya Kataib Hizbullah, yaani brigedi za Hizbullah ya Iraq imetoa taarifa na kuashiria kuendelea jinai na chokochoko za choko. so utawala wa kizaweni wa Israeli dhidi ya wa Wapalestina na mji wa Kuds au Jerusalem, na kutangaza rasmi kuingia katika kavia ya mlingano wa Kuds kwa lengo la kukabiliana na utawala wa kizaweni wa Israeli. Kwa miongo kadhaa sasa, mji wa Kuds umekuwa ni kitovu cha makabiliano na vita baina ya utawala haramu wa Israeli na makundi ya kupigania ukombozi wa Palestina na Mukawama. Katika kipindi cha miaka minne iliyopita Kuds imekuwa na umuhimu katika mapambano baina ya Israel na makundi ya mukawama au kupigania ukombozi wa Palestina kutokana na misimamo ya Donald Trump, rais aliyeondoka wa Marekani. Mnamo Desemba 2017 Trump alichukua maamuzi yaliyo kinyume cha sheria, ambapo aliutangaza mji wa Kuds kuwa ni mji mkuu wa utawala bandia wa Israeli. Kwa msingi huo, mnamo Mei 2018 Trump alitangaza kuhamisha ubalozi wa Marekani kutoka Tel Aviv hadi Kuds, hatua ambayo ililaaniwa vikali kimataifa ambapo hata waitifaki wa, wa marekani nao pia walipinga uamuzi wa huo. Hatua hiyo ya Trump imepelekea Israeli wena ndoto na dhana potovu kuwa ndiye mmiliki wa Kuds tukufu na hivyo imekithirisha jinai zake dhidi ya Wapalestina wanaoishi katika mji huo. Jinai za utawala wa Israeli katika eneo la Sheikh Jarrah mjini Kuds, ambako utawala huo umekuwa ukitekeleza njama ya kupora nyumba na ardhi za Wapalestina ndio kilichokuwa chanzo cha vita vya karibuni vya siku kumi na mbili vya utawala huo katili dhidi ya Ghaza. Hata baada ya vita hivyo vya mwezi Mei kumalizika, lakini bado utawala wa kizaini wa Israeli unaendeleza ukatili na jinai dhidi ya wapalestina unaoishi mjini Kuds. Utawala wa pandikizi wa Israeli unatekeleza jinai hizo katika hali ambayo hata makundi ya mhimili wa mukawama au mapambano ya kiislamu yameuonya utawala huo kuwa kuendelezwa jinai dhidi ya Kuds na wakazi wake ni jambo ambalo litaibua vita vya kieneo. Kwa maneno mengine, ni kuwa jinai za Israeli dhidi ya Wapalestina mjini Kuds na hali kadhalika hujuma dhidi ya msikiti wa Al Aksa hazitaishia tu katika makabiliano na ya askari wa Israeli na harakati za ukombozi wa Palestina, bali wigo wa mapigano sasa utachukua mwelekeo wa kieneo ambapo makundi ya mukawama yatakabiliana ana kwa ana na utawala dhalimu wa Israeli. Ni kwa msingi huo ndio Said Hassan Nasrallah, katibu mkuu wa harakati ya Hezbullah ya Lebanon, alipozungumza baada ya kumalizika vita vya Israeli dhidi ya Ghaza ambavyo vilipewa lakabu ya upanga wa Quds, alitangaza kuibuka mlingano mpya katika eneo. Said Nasrallah alihutubu utawala wa kizaini wa Israeli na kuuonya vikali utawala huo kuwa kuendelea kuhujumu matukufu ya kidini katika mji wa Quds unaokaliwa kwa mabavu kutapelekea kuibuka vita kieneo. Inaonekana wazi kwamba indhari ya Said Hasani Nasralah sasa imeondoka katika maneno na inaelekea kutekelezwa kivitendo. Ni kwa msingi huo ndio maana harakati ya Kataib Hizbullah, yani brigedi za Hizbullah Iraq, ikawa kundi la kwanza la mukawama kutangaza rasmi kuingia katika mlingano wa Kuds kwa ajili ya kushirikiana na makundi ya mukawama ya Palestina katika vita dhidi ya utawala wa kizaini wa Israeli. Katika taarifa yake harakati ya Kataibi Hizbullah ya Iraq imesisitiza kuwa itafungamana na ahadi yake ya kulinda matukufu ya Kiislamu kufuatia kauli ya Said Hassan Nasrallah kuwa kila hatari inayoikabili Kul itakuwa na maana ya vita vya kieneo. Uamuzi huo wa harakati ya Kataibi Hizbullah ya Iraq bila shaka utachukuliwa na harakati zingine za muqawama katika eneo na kuhakika maamuzi kama hayo ni kati ya matokeo ya vita vya upanga wa Quds. Waledu wa mambo, naamini kuwa mapigano ya upanga wa Quds yameleta mlingano mpya katika eneo hili katika makabiliano na utawala wa kizeni wa Israeli. Kuingia harakati ya Kataib Hizbullah Iraq katika mlingano wa Quds ni jambo linaloashiria mshikamano baina ya makundi ya mukawama katika eneo, na hivyo kuendelea jinai za Israeli dhidi ya Palestina kutakuwa na gharama kubwa kwa utawala huo, kama ambavyo vita vya siku kumi na mbili vilidhoofisha zaidi utawala huo wa ghasibu namku, msikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza darsa ya Quran. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 886 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 42 ya Ashura. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 7 ya sura hiyo ambayo inasema Na namna hivi tumekufunulia Qur'an kwa Kiarabu ili uwaonye watu wa mama wa miji na walio pembezoni mwake, na uhadharishe na siku ya mkutano, haina shaka hiyo. Kundi moja litakuwa peponi na kundi jingine motoni. Katika darsa iliyopita tulizungumzia pamoja na mambo mengine kuteremshwa wahi kwa mitume waliotangulia katika zama mbalimbali za historia. Aya tuliyosoma inamhutubu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ya kwamba katika mwendelezo wa uteremshaji wa wahi kama ilivyokuwa kwa mitume waliopita, tumekuteremshia na wewe pia na Qur'an tumeiteremsha kwa lugha ya Kiarabu ambayo ndiyo lugha ya watu wa Maka, wahutubiwa wa mwanzo wa kitabu hiki. Madhumuni yake ni kwamba katika hatua ya kwanza wape mwongozo na indhari kwa aya za kitabu hiki wakazi wa Maka na kando kando yake na kuwatahadharisha na mwisho mbaya wa matendo yao maovu ambao utawaandama siku ya kiyama. Kisha aya inaendelea kwa kuashiria kuwa siku hiyo ya kiyama, watu wote kuanzia wa mwanzo wao mpaka wa mwisho wao watakusanywa pamoja ili wahesabiwe amali zao. Huko watu watagawanyika makundi mawili, wale waliomwamini Mwenyezi Mungu na wakafanya mema ambao wataelekea peponi na makazi ya waliomkufuru Mola wao na wakatenda maovu ni adhabuni kwenye moto wa Jahannam. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba japokuwa Quran imeteremshwa kwa lugha ya Kiarabu, lakini hawakukusudiwa Waarabu peke yao, na ndiyo maana hakuna mahala popote ndani ya Quran lilipotumika tamko la ya ayyuha al Arab, yani enyi Waarabu, bali limetumika tamko jumla linalowahusisha wanadamu wote. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa katika tablighi na uenezi wa dini inapasa tuzingatie sifa maalumu na mahitaji ya tunaowalingania pamoja na vipaumbele vyao. Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba katika sifa maalum iliyonayo Qur'an ni ya matamko yake kubakia katika sura na hali ile ile ya wakati alipoteremshiwa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa njia ya wahi, basi na kubadilishwa kupotoshwa, au kutiwa mkono na wanadamu katika muda wote wa historia ya tangu kuteremshwa kwake. Alkadhalika, aya hii inatuonyesha kuwa hakuna mtu yeyote aliyeweza kutoa hoja za kimantiki kuonyesha kwamba kiama hakiwezi kutokea. Kwa hivyo, tusijitie shaka na tashwishi ya kutupatia sababu ya kufanya maovu na maasi. wala nasir. Na lau Mwenyezi Mungu angelipenda angewafanya wote umma mmoja, lakini anamwingiza katika rehema yake amtakaye, na madhalimu hawana wali wala msaidizi. am ittakhadhu min dunihi awliya Allah huwa al-walii wa huwa yuhyi al-mauta wa huwa ala kulli shay'in qadiir, au wamechukua mawalii wengine badala yake? Lakini Mwenyezi Mungu ndiye walii hasa na yeye ndiye anayehuisha wafu na yeye ndiye muweza wa kila kitu. <tipati> Katika sehemu ya mwisho ya aya iliyotangulia ilielezwa kwamba siku ya Kiyama watu watagawanyika makundi mawili, kundi moja la peponi na kundi jingine la motoni. Aya tulizosoma zinaendeleza maudhui hiyo kwa kusema, hapa duniani ni vivyo hivyo, kwani watu hawako katika hali moja. Kuna kundi la watu wenye nia safi na wanafanya matendo mema na mazuri kuna kundi la watu wenye nia chafu wanaofanya matendo maovu na mabaya. Sasa swali linalojitokeza hapa ni kwa nini Mwenyezi Mungu hakujaalia watu wote wakawa watenda mema hapa duniani ili wote wakaingizwe peponi siku ya kiyama? Aya zinatoa jibu kwa kusema kama Mwenyezi Mungu angelitaka, angeweza kuwalazimisha watu wote wa ukubali wito wa mitume na wakawa hawana budi kumwamini yeye na kufanya amali njema, lakini imani ya kulazimishwa haina thamani yoyote. Kaida na utaratibu aliyoweka Allah ni wa watu kuamua kwa irada na khiari yao, kuchagua njia wanayotaka kufuata na kufanya amali zao kulingana na chaguo walilofanya. Na sababu ni kwamba ukamilifu halisi wa mwanadamu unapatikana kupitia njia hiyo, na hiyo ndiyo neema kubwa kabisa ambayo Mwenyezi Mungu amempa mwanadamu, na kwa kufanya hivyo amemfungulia njia ya kufikia ukamilifu. Kusema kweli, hii hali ya kutofautiana wanadamu chimbuko lake ni hiyo khiari na irada ya kuamua wafanye watakavyo. Kwa maneno mengine, ni kwamba kuwepo tofauti hizo kuna maslaha zaidi kuliko wote kuwa na hali moja, kwa sababu asili ya tofauti ni khiari waliopewa na asili ya kuwa na hali moja ni kufanya mambo kwa kulazimishwa. Hapana shaka ni bora kufanya jambo kwa khiari kuliko kwa kulazimishwa. Lakini tujue pia kwamba kwa kuwa Allah subhanahu wa taala ni mwadilifu na mwenye hikma, kuamiliana kwake na waja wake kutaendana na machaguo waliofanya. Yule aliyeamua kufuata njia ya haki kwa irada na khiari yake atapata rehma maalum za Allah, na yule aliyeamua kwa khiari yake pia kuidhulumu nafsi yake na nafsi za wenzake atakuwa amejikosesha rehma za mola duniani na akhira. Mtu yeyote anayekubali kutawaliwa mambo yake na asiyekuwa Allah akaamua kuzifuata sheria pogo na zenye mapungufu za wanadamu badala ya sheria za Mwenyezi Mungu Ajue kwamba amejiweka nje ya mamlaka ya utawala wake Mola. Mtu kama huyo hana msimamizi na msaidizi duniani na akhira. Kisha aya zinaendelea kutilia mkazo suala la kukana mamlaka ya utawala wa asiyekuwa Mwenyezi Mungu na kuuliza kwa mastaajabu: hivi wao wameamua kuwafanya mawalii wa kuwatawalia mambo yao wasiokuwa Mwenyezi Mungu, Ilhali ni Allah subhanahu wa ta'ala, ndiye walii na mtawalia halisi wa mambo ya viumbe wake, kwa kuzingatia kwamba sharti kuu la kuwa walii na mtawaliaji wa mambo ya mtu ni kuwa na nguvu na uwezo, na muweza mutlaki wa kila jambo ni Allah subhanahu wa ta'ala pekee. Kwa hivyo uwalii huo unamhusu yeye tu. Ni yeye anayewahuisha wafu na mwenye uwezo wa kila kitu. Kwa hivyo, kama wanataka kujichagulia walii, msimamizi na mstahiki wa kuwatawalia mambo yao, inapasa wamchague Mwenyezi Mungu mtukufu ambaye utawala wake umetanda kila mahala na wa milele pia, si mwingine ghairi yake yeye. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mwanadamu kuwa na khiari na haki ya kuchagua kunatokana na utaratibu usio na shaka uliowekwa na Mwenyezi Mungu, na hakuna mtu yeyote mwenye mamlaka ya kumnyima mwanadamu haki yake hiyo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa makafiri na washirikina kabla ya kuitendea dhulma dini ya Mwenyezi Mungu na mitume wake, huwa wamezidhulumu nafsi zao wenyewe, kwa sababu wanakuwa wamejitoa kwenye mamlaka na uwalii wa yeye Allah subhanahu wa ta'ala. Wa aidha tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba utawala na uwalii unamstahikia mwenye uwezo wa kila jambo ambaye mauti na uhai wa mwanadamu uko mikononi mwake, yeye si mtu ambaye hana mamlaka hata ya uhai na umauti wake mwenyewe. la ilaha illa Seto leo inahitimishwa na aya ya kumi ambayo inasema wamakhtalaftum fihi min shay'in fa hukmuhu ila Allah, dhalikum Allahu Rabbi alayhi tawakkaltu wa ilayhi unib. Na mkikhitalifiana katika jambo lolote basi hukumu yake iko kwa Mwenyezi Mungu. Huyo Mwenyezi Mungu ndiye Mola wangu mlezi, ninayemtegemea na kwake yeye narejea. Baada ya aya iliyotangulia iliyozungumzia uwalii mpana wa Allah kwa waja wake, aya hii inaashiria moja ya vielelezo vya uwalii wa Allah na kueleza kwamba mtu ambaye ameukubali uwalii na utawala wa Mwenyezi Mungu juu ya mambo yake yote, inapasa yatangulize maneno ya Mola na hukumu yake katika kila jambo, ikiwemo pale inapotokea hitilafu na tofauti juu ya maudhui mbalimbali, na si kufuata matashi yake, ya marafiki zake, jamaa au wenye fikra sawa na zake. Kwa masikitiko ni kwamba wengi wetu badala ya kuzingatia ukweli na haki tunafuata hawa na matamanio ya nafsi zetu. Kwa hivyo zinapotolewa nadharia na maoni mbalimbali mbali kuhusu maudhui fulani katika jamii, tunayoyakubali sisi ni maoni yanayokidhi maslahi yetu binafsi au yanayoendana na itikadi na utashi wetu, ilhali ishara ya imani ya kweli ni kwamba katika maudhui za kifikra, kijamii, kisiasa, kiuchumi na kisheria. Na vile vile katika masuala mengine tunayotofautiana, turejee kwenye chemchemi ya mafundisho ya dini ya Mwenyezi Mungu. Kwa maneno mengine ni kwamba hukumu ya kila jambo tuitafute ndani ya Qur'an na kwenye sunna za Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na ahlul baiti wa mtukufu huyo alayhi salam. Na taban litakalotubainikia, tulikubali na kulifuata hata kama litakinzana na matashi na matakwa yetu. Ni wazi pia kwamba kuishika na kuifuata hukumu ya Mwenyezi Mungu kuna gharama, na yumkini watu wa familia au jamii yetu wakatupinga na kutupiga vita kwa hivyo tunatakiwa tutawakal na kumtegemea Allah na kumwomba auni na msaada wake, atuwezeshe kuwa thabiti katika kuyakabili matatizo na misukosuko itakayotufika kwa sababu ya kushikamana na mafundisho ya dini yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba mbali ya dini kuzungumzia masuala ya kiitikadi na kiakhlaki inayapatia majibu pia mahitaji yote ya mwanadamu katika masuala ya kijamii, kiuchumi, kisiasa na kifamilia. Kwa hiyo, turejee kwenye miongozo na mafundisho ya dini kwa ajili ya utatuzi wa mambo yetu yote. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa badala ya kutegemea nguvu zenye mihimili dhaifu na zinazomalizika, tutawakal kwa Mwenyezi Mungu, muweza aliyetukuka na kumwelekea yeye kwa shida na matatizo yote yanayotufika. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa 886 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. Wassalamu alaikum Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, baada ya muda usio mrefu <muchos> namna tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki jumamosi hii mchana kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Tanzania, na awali kabisa na litupia jicho gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Sabaya aonja joto, akutana na zomeazomea zomea mahakamani, hakimu aingilia kati akitoa amri kwa askari. Habari hiyo imeandamana na picha ambayo inamwonyesha aliyekuwa mkuu wa wilaya ya Hai Lengai Olesabaya akiwasili katika mahakama ya hakimu mkazi Arusha akiwa chini ya ulinzi mkali. Halikadhalika Mwananchi katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha mwenyekiti wa Chadema Freeman Mbowe akitoa heshima za mwisho kwa mwili wa Profesa Mwesiga Baregu aliyekuwa mjumbe wa kamati ya juu ya chama hicho na mwanazuoni, wakati wa ibada ya kumwaga jana Dar es Salaam. Eh, sasa naliangazia gazeti la Nipashe ambalo linatupasha kuwa Rais Samia Suluhu Hassan atangaza bendera nusu mlingoti siku saba kumwomboleza aliyekuwa rais wa Zambia Kenneth Kaunda. Habari Leo limeipa umuhimu habari hiyo katika ukurasa wake wa mbele chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Tanzania yamlilia uh, Kaunda. Rais atangaza siku saba maombolezo. Pia gazeti la Habari Leo lina kichwa cha habari kisemacho kampuni ya Singapore kuwekeza uzalishaji mchele na mafuta. Kichwa hicho cha habari kimeandamana na picha inayomwonyesha rais Samia Suluhu Hassan akisalimiana na, na mwenyekiti wa kampuni ya Wilmar International ya Singapore Kwok Hun baada ya kuwasili Ikulu Dar es Salaam jana. Gazeti la Uhuru limeandika kuwa waziri mkuu Kasim Majaliwa amemwagiza katibu wa wizara ya viwanda Dr. James kuondoa kazini wakuu wa mamlaka ya maeneo maalum ya uwekezaji kwa mauzo ya nje jijini Dar es Salaam EPZA. Habari hiyo pia imepewa umuhimu na gazeti la Jamvi la Habari chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho urasimu EPZA wa mkera, Majaliwa asema kampuni kumi na nane zilizoomba kuwekeza tangu mwaka 2018 hazijapata majibu kwa urasimu. Sasa tunaelekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Uganda na tunaliangazia gazeti la Saturday Monitor ambalo katika ukurasa wake wa mbele limetawaliwa na habari za ongezeko kubwa la maambukizi ya COVID 19 au corona nchini humo. Gazeti hilo lina picha inayoonyesha wagonjwa wakiwa katika chumba cha wagonjwa mahututi katika hospitali ya Mulago jijini Kampala. Gazeti la Saturday Vision limeandika kuwa serikali imechukua kali zaidi kukabiliana na maambukizi ya covid-19 ambapo usafiri wa umma sasa umesitishwa. Halikadhalika, serikali imetangaza kufungwa kwa muda maeneo yote ya ibada na viwanja vya michezo huku amri ya kufunga shule ikiendelea kutekelezwa. Aidha, sheria ya kutotoka nje itaanza kutekelezwa kuanzia saa moja usiku hadi saa kumi na moja asubuhi. Na mwisho kabisa e, tunayaangazia e, magazeti ya nchini Kenya, na awali kabisa naanza na gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Kenya imesota, kaunti za kosa mgao wao, huku waziri akikiri kuwa kufikia Mei 31 kulikuwa na shilingi bilioni 2.4 kwenye akiba. Likiangazia siasa za pwani, Taifa Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho ugavana Nasir Shabal wapigania tosha ya Raila kaunti ya Mombasa. Gazeti hilo linafafanua kwa kuandika kuwa kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga alikwepa kumwidhinisha mwanasiasa yeyote kuwania ugavana Mombasa kupitia chama hicho mwaka ujao, alipozuru kaunti hiyo. Wanaowania ugavana uh, kupitia chama cha ODM ni mbunge wa Mvita Abduswamad Sharif Nasir na mfanya biashara maarufu Suleiman Shabal ambaye alirejea katika chama cha ODM hivi karibuni. Gazeti la Saturday Nation lina makala maalum kuhusu mpango wa kisiasa wa rais Uhuru Kenyatta na kinara wa ODM Raila Odinga. Gazeti hilo la Saturday Nation pia lina makala maalum kuhusu kukithiri visa vya utekaji nyara watoto nchini Kenya. Alkadhalika uh, Saturday Nation lina habari isemayo kuwa Wafanyakazi wa sekta ya umma wametishia kuitisha mgomo baada ya wiki mbili, iwapo serikali haitabadilisha uamuzi wa wake wa kutoongeza mishahara uh, kwa muda wa miaka miwili ijayo. Nalo gazeti la Standard limeipa umuhimu habari ya kauli ya kinara wa ODM Raila Odinga wakati wa ibada ya wafu ya mfanyabiashara maarufu Chris Kirubi. Raila amefichua kuwa Kirubi alikuwa na nafasi muhimu katika kumshawishi kujiunga na serikali ya Mwai Kibaki mwaka elfu mbili 9 lazialasina. Kutoka meza ya udondozi wa magazeti hapa Tehran. Wakati huu aapea msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa na wakaribisha kusikiliza makala ya leo katika historia leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 29 Hurdad mwaka 1400 Hijria Shamsia, sawa na 8 Dhul Qada mwaka 1442 Hijiria Kamaria, inayosadifiana na 19 Juni mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1094 iliyopita alifariki dunia mjini Baghdad, Iraq, Ibn Zubayr mwandishi mashuhuri wa kiislamu wa wakati huo katika ujana wake Ibn Zubair alisoma kwa baba yake elimu muhimu tofauti za wakati huo baada ya baba yake kufariki alitumia utajiri wa baba yake huyo katika njia ya kutafuta elimu kuasisi maktaba na kuwasaidia wanafunzi wa kidini waliokuwa na hali ngumu ya kimaisha mbali na uhodari mkubwa katika uandishi Ibn Zubair alikuwa na kipawa pia cha kuandika upya baadhi ya vitabu vya wasomi wengine na kuvieneza Siku kama ya leo miaka elfu moja sitini na tatu iliyopita alifariki dunia Abu Hamid Swaghani, mtaalamu wa nujumu na hisabati wa Iran. Abu Hamid alizaliwa mjini Khurasan, kaskazini mashariki mwa Iran, na baadaye kuhamia mjini Baghdad, Iraq. Msomi huyo alihesabika kuwa mmoja wa wasomi wakubwa katika uga wa ilmu ya nujumu na hisabati uh, katika zama zake, sanjari na kuasisi kituo cha unajimu mjini Baghdad. Msomo huyo ameacha vitabu vingi uh, katika fani hiyo ya nujumu. Siku kama ya leo miaka 1057 iliyopita alifariki dunia mjini Baghdad Ali bin Umar Dar Qutni, mwandishi na mtaalamu wa sheria za Kiislamu. Dar Qutni alifanya safari nchini Misri na Sham na kuweza kusoma kwa wasomi wakubwa wa, wa zama hizo. Aidha, Dar Kutni alikuwa hodari pia katika tafsiri ya Kurani tukufu, fikhi, mashairi na fasihi ya lugha ya Kiarabu. Siku kama yaleo miaka 6 iliyopita nchi ya Kuwait iliyoko katika eneo la Ghuba ya Uajemi ilipata uhuru baada ya kufutwa makubaliano ya ukoloni ya mwaka 1899 kati ya Uingereza na Kuwait. E, katikati ya karne ya 18 iliasisiwa silsila ya As-Sabah nchini humo, na ilipofika mwishoni mwa karne ya 19 Kuwait iliomba uungaji mkono wa Uingereza kwa shabaha ya kukabiliana na dola la Uthmania. Mwaka 1899 Uingereza na Kuwaiti zilifanya makubaliano ambayo yaliiweka Kuwait chini ya ukoloni wa Uingereza. Na siku kama ya leo miaka 44 iliyopita sawa na tarehe 29 Hordad mwaka 1356 hijiri ya shamsia alifariki kidunia Dr. Ali Shariati, mwandishi na msomi wa zama hizi wa Kiirani mjini London, Uingereza. Dakta Shariati alipata elimu yake ya juu katika taaluma ya fasihi sambamba na kuwa mstari wa mbele katika mapambano dhidi ya utawala wa mfalme hapa nchini Iran. Dakta Shariati alikuwa bega kwa bega na Shahidi Mutahari na Shahidi Bahunar katika kuanzisha Husenia ya Ershad mjini Teheran kwa shabaha ya kuzikomaza fikra za tabaka la vijana. Ameandika zaidi ya vitabu mia mbili na miongoni mwao ni Uislamu na Mwanadamu, Historia ya Ustaarabu na Fatima ni Fatima. Hapa ni ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla tujaondoka studioni, ni mukhtasari wa habari za dunia na kisha maoni yenu. Matokeo ya awali ya uchaguzi wa rais uliofanyika hapa Iran yanaonyesha kuwa Said Ibrahim Raisi amepata ya ushindi wa kishindo uh, katika uchaguzi wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya, ya, ya Iran. Amesema kushiriki kwa wingi wananchi katika uchaguzi kumepelekea taifa la Iran ilipata ushindi katika kukabiliana na maadui. Rais wa jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi amesema hakuna uwezekano wa kufanya mazungumzo na kundi la waasi la ADF ambalo limeendelea kutekeleza mauaji ya raia. Uchaguzi wa bunge unaosubiriwa kwa hamu Ethiopia utafanyika Jumaatatu, huku taarifa zikisema zaidi ya watu milioni 37 wamejisajili kupiga kura. Na uh, katibu mkuu wa umoja wa Mataifa Antonio Guteres Jumaa ameteuliwa tena kuendelea na wadhifa huo huku wakiahidi kukabiliana na janga la corona. Namna, kabla sijaondoka studio, ningependa kuangazia maoni yenu wapenzi wasikilizaji. Kwanza kabisa ni Abdala Ali Makajura wa Tabora Tanzania, hana mengi ila kutoa shukrani zake kwa dhati za dhati kwa redio Tehran. Kisha kuna maoni mengine ambayo tumeyapokea ni kutoka kwa Athumani eh, Piko wa Mtwara Tanzania, pia yeye anasema mwanafunzi wa chuo kikuu cha waislamu Morogoro anasema: nawapongeza wairani wote kwa kuendesha uchaguzi wao kwa amani. Nimekuwa nikifuatilia mchakato wote wa uchaguzi wiki chache zilizopita hadi jana wakati wa upigaji kura, ambapo watu wengi wamemiminika kwa wingi katika vituo vya kupiga kura. Kitu nilichokipenda zaidi ni ile midahalo ya wagombea. Hakika ni mapinduzi makubwa ya kidemokrasia kwa Irani. Hongereni sana Irani, anasema msikilizaji wetu huyo. Uh, naye uh, Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu Tanga, Tanzania ana mengi anasema wapiganaji wa Hamasa kuna budi la kufanya hujuma uh, huko Tel Aviv. e, Katoto Hamis wa Kigoma Tanzania pia yanasema salamu. e, nasema kujitokeza kwa wingi wananchi watukufu wa Iran katika uchaguzi e, na wakumpata mwenye kuchukua nafasi ya rais Hasan Ruhani dalili ya mukama unaofanywa na wananchi watukufu wa Iran kwa ajili uh, ya uh, nchi yao na kwa ajili ya kukabiliana na ugaidi wa kiuchumi unaoendeshwa na Marekani na wa waitifaki wao. Anasema tuna imani mtampata rais imara atakayeendeleza taifa la Iran na uungaji mkono kwa harakati za kiislamu kote ulimwenguni. Mungu ibariki taifa, anasema Mungu libariki taifa tukufu la Iran. Huyo ni eh, Katoto Hamisi wa Kigoma. Shukran kwa maoni yako. E, maoni mengine ni ya kutoka msikilizaji wetu huyu Mvano Hassan Kigoma, Tanzania pia anasema anachukua e, nafasi hii kumpongeza Said Ibrahim Raisi kwa kupata ushindi wa kuliongoza taifa muhimu sana katika ustawi na, wa Uislamu na kwa ajili ya Uislamu. Anasema natumai tendeleza yaliyo mazuri inshallah. Mvano Hassan kutoka Gungu Goma, Tanzania. Abdalla Bocha Gura tunayewatanariva nchini Kenya pia ametuma salamu zake za pongezi kufuatia ushindi wa Ibrahim Raisi kama rais wa jamhuri ya Kiislam Iran na mapumza w uskilizaji, la ziada sina kutoka hapa Tehran ila kuwashukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu haya ya mchana na kwa ajili ya kutuma maoni yenu. Mwenyezi Mungu awabariki nyote, na la ziada sina, na mimi ni Mubarak Kenya, nawashukuruni kwa kusema, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.