Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma wala msile katika wale wasiosomewa jina la mwenyezi mungu kwani huo ni upotofu na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika siku ya leo Jumamosi tarehe 8 dhulqada mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria kamaria inasalifiana na kumi na tisa Juni elfu mbili ishirini na moja miladia. Na mwapenzi sikilizaji, na tuliowaandalieni asubuhi ya leo kutoka hapa Teheran, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na sehemu ya pili ya matangazo yetu, ambapo tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran, kitafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na baada ya hapo Uh, tutakuwa na sehemu nyingine ya matangazo yetu na baada ya hapo tutawaleteni makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa wapenzi wasikilizaji, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani na tunaweza kupatikana kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na hali kadhalika pia, unaweza kutupata popote pale ulipo duniani kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa ya FM, inapatikana kupitia 105.3 Tanga, pia Mwanza, halikadhalika Maarifa ya FM 99.7 Kigoma, na Maarifa ya FM 104.1 Mtwara, na pia Maarifa ya FM 99.1 Singida. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na tunasubiri maoni yako kwa hamu. Baada ya muda usio mrefu, ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa tatu unusu asubuhi kwa saa za hapa Tehran, Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Uchaguzi wa rais nchini Iran wamalizika baada ya upigaji kura wa masaa 19. Waafrika milioni 46 wanakufa kila mwaka kwa magonjwa yanayohusishwa na, na tumbako. na safari za ndege za kwenda na kutoka Uganda zimepungua kutokana na maambukizi ya korona. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Uchaguzi wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran umemalizika mapema leo asubuhi baada ya upigaji kura wa masaa 19 ambapo mamilioni ya wapiga kura wamejitokeza. Kwa mujibu wa taarifa, upigaji kura umemalizika Jumamosi Juni 19 saa 8 usiku, masaa 19 baada ya vituo vya upigaji kura kufunguliwa saa 1 asubuhi Ijumaa Juni 18. Zoezi la upigaji kura liliongezwa muda mara kadhaa ili kuhudumia idadi kubwa ya wapiga kura na pia kutokana na uzingatiaji wa kanuni za kiafya za kuzuia kuenea korona. Hivi sasa zoezi la kuhesabu kura linaendelea na wizara ya mambo ya ndani inatazamiwa kuanza kutangaza matokeo hatua kwa hatua. Zaidi ya Wairani milioni 59 walikuwa wametimiza masharti ya kupiga kura katika uchaguzi ambao ulikuwa na wagombea wanne ambao ni Ibrahim Raisi, Mohsen Rezai, Abdul Nasir Himmati na Amir Hussein Qadidari Hashemi. Wagombea wengine watatu walijiondoa katika mchuano huo Jumatano. Rais wa sasa Hassan Ruhani ambaye anamaliza muhula wake wa pili mfululizo haruhusiwi kisheria kugombea awamu hii ya urais. Tangu dakika za mwanzoni kabisa mwa kuanza zoezi la kupiga kura jana katika kona zote za Iran na kushiriki kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika dakika za awali kabisa za zoezi hilo, vyombo vya habari vya ndani na nje vya Iran vimeakisi kwa kiwango kikubwa uchaguzi huo, na vingi vimeonyesha picha za mubashara wakati wimbi kubwa la wananchi wa Iran lipojitokeza katika vituo mbalimbali mbali kutumia haki yao ya kuchagua viongozi wao. Tutaendelea kuwajuza zaidi kuhusiana na matokeo hayo ya uchaguzi kadiri muda unavyosonga mbele. Shirika la afya duniani WHO limefichua kuwa watu wasiopungua milioni mia arobaini na sita wanafariki dunia kila mwaka kutokana na magonjwa yanayosababishwa na matumizi ya tumbako barani Afrika. Daktari Machidiso Moeti, mkurugenzi wa kieneo wa shirika la afya duniani WHO, barani Afrika, amesema kuwa mbali na uvutaji sigara, lakini matumizi ya bidhaa za tumbako kama vile uvutaji wa mvuke wa tumbako kwa kutumia kifaa maalum, yani vaporiza, yameongezeka kwa kiwango cha kutisha barani humo. Amesema zaidi ya milioni moja laki mbili wanaaga dunia kila mwaka kote duniani kutokana na athari ya moshi wavuta sigara wakiwemo makumi ya wa, maelfu ya watoto wadogo. Takwimu za shirika la afya duniani zinaonyesha kuwa zaidi ya watu milioni nane wanafariki dunia kila mwaka kutokana na matumizi ya tumbaku kote duniani. Kwa mujibu wa takwimu za WHO, kuna wavutaji sigara zaidi ya bilioni moja nukta moja duniani kote. Mkurugenzi wa kieneo wa WHO barani Afrika ameeleza bayana kuwa matumizi ya tumbako, mbali na kusababisha maafa, yanaongeza pia viwango vya umasikini, kupunguza ukuaji wa uchumi, kuvunjika kwa ndoa, mbali na kuchafua mazingira. Daktari Moeti ameongeza kuwa ni jambo la kusikitisha kuona matumizi ya tumbako yanasalia kwa sababu kuu ya e, vifo vinavyoweza kuzuilika duniani. Amesema kuacha uraibu wa tumbako ni muhali, lakini leo ni siku nzuri ya kuanza. Tuelekea sasa nchini Uganda, ambapo safari za ndege za kwenda na kutoka katika nchi hiyo ya mashariki mwa Afrika zimepungua kwa kiasi kikubwa kutokana na ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona. Serikali ya nchi hiyo imetangaza hatua kadhaa za kuzuia maambukizi zaidi ya ugonjwa wa COVID-19 ambayo yameathiri sana nchi hiyo. Kutoka Kampala, mwandishi wetu Kigozi Ismaila na maelezo zaidi. Habari kutoka shirika kuu la usafiri wa angani Uganda zasema wasafiri kutoka na kwenda nje ya Uganda wamepungua kwa sehemu sitini asilimia tangu Rais Museveni atangaze masharti mapya kuhusiana na maambukizi ya virusi vya mafua ya hatari korona. Mamlaka ya safari za ndege nchini CAA imearifu kuwa wasafiri kutoka nchi zenye hatari mno kwa maambukizi mkiwemo India, Afrika Kusini na nyinginezo zilizoko kwenye orodha ya walio katika hali taabani mno wanawekwa kizuizini kwa siku 14 huku wakipimwa afya zao kila baada ya siku mbili, kama njia mojawapo ya kuzuia aina mpya za COVID-19 kuingizwa Uganda kwa wingi. Wizara ya afya imetangaza kwamba hadi sasa vifaa vya kuwahudumia wagonjwa wa covid-19 havitoshi mkiwemo vitanda maalum vya wagonjwa mahututi, silinda za oksijeni, madawa yenyewe, pamoja na uhaba wa madaktari. Hali hii inakumba hospitali zote za rufaa nchini Uganda lakini kuna dozi elfu mia moja arobaini takriban ambazo zimewasilishwa nchini ingawa dhamira ya serikali ni kuwafanyia chanjo watu milioni 30 inakadiriwa kuwa watu ambao wamefanyiwa chanjo za aina hii hawafiki hata sehemu mbili ya asilimia kwa walengwa wakuu waziri wa afya dr ruth aceng ameomba serikali kuu izingatie mno kutenga bajeti maalum ya dharura kuhusu hali iliyoko ili kunusuru maisha ya wananchi. Madaktari nao wanahimiza serikali kuwaongezea marupurupu, kwa sababu wanafanya kazi za ziada kila siku hospitali za kibinafsi nazo zimefurika wagonjwa ingawa wengi kwa waathiriwa hawawezi kulipia gharama za vituo vya aina hii matapeli wameanza kuuza madawa ya chanjo za covid-19 pamoja na madawa mengine ya serikali aidha polisi menasa baadhi yao na upelelezi unafanywa kuna mpango wa kufikisha chanjo za covid-19 kwenye viliniki vyote vya mitaani kama njia mojawapo ya kutafuta suluhu kibiashara Maduka mengi kwenye miji mikubwa yamehamwa na wafanyabiashara wakidai kwamba wateja wao walifungiwa nje ya miji hiyo kwa sababu ya amri ya rais ya kutovuka kutoka wilaya moja hadi nyingine. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Shukran Kigozi kwa ripoti yako hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Idadi ya wakimbizi duniani haijapungua licha ya sheria kali za kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19 zinazoendelea kuchukuliwa na nchi mbalimbali duniani. Hayo amesemwa Ijumaa na kamishina mkuu mmoja wa Mataifa kuhusu wakimbizi, Filipo Grandi, ambaye ameongeza kuwa licha ya mipaka ya nchi mbalimbali kufungwa na licha ya mataifa ya dunia kuweka sheria kali za kukabiliana na korona. Lakini pamoja na hayo masala kama vita, machafuko na uvunjaji wa haki za binadamu hayajaruhusu kupungua idadi ya wakimbizi duniani. Kwa mujibu wa Filipo Grandi, karibu watu milioni tatu walazimika kukimbia makazi yao katika kona mbalimbali za dunia mwaka uliopita elfu mbili ishirini, kutokana na na vita, machafuko na uvunjaji wa haki za binadamu. Ametoa ufafanuzi zaidi kwa kusema kuwa mapigano, majanga ya kimaumbile na mabadiliko ya hali ya tabia nchi yalisababisha ongezeko la wakimbizi mwaka 2020 22 katika nchi kama Msumbiji e, Tigray, Ethiopia na eneo la Sahel Afrika. Makumi ya wabunge wa Ufaransa wamelalamikia hatua ya kuteuliwa afisa wizara mambo ya ndani Umoja wa Falme za Kiarabu kuwa rais wa polisi ya kimataifa Interpol. Wabunge 35 wa bunge la Ufaransa wamemtaka Rais Emmanuel Macron wa nchi hiyo apinge uteuzi huo katika barua yao Watunga sheria hao wameonya kuwa Meja Jenerali Ahmed Nasser Al-Raisi anaelekea kuwa mkuu wa shirika la kimataifa la polisi lenye makao yake mjini Dion katika hali ambayo wana rekodi ndefu ya ukiukaji wa haki. Wamesema rais anasimamia moja kwa moja jeshi la polisi la Imarati ambalo lina faili jeusi la utendaji kazi kwa kukiuka sheria na haki za binadamu. na kiongozi wa Korea Kaskazini na amesema kuwa nchi hiyo inakaribia inakaribisha mpango wowote ule wa kufanya mazungumzo mapya baina yake na Marekani, lakini kamwe haiwezi kuondoa uh, mezani chaguo la vita. Kim Jong Un amenukuliwa akisema hayo jana Ijumaa na shirika rasmi la habari la nchi hiyo KCNA, ambapo amesisitiza kuwa Korea Kaskazini napaswa kuwa tayari na kujiandaa kwa makabiliano na Marekani. Amelitaka uh, jeshi la nchi hiyo kujiweka tayari kukabiliana na vitisho vyovyote vya maadui wa nchi hiyo, ya peninsula ya Korea ameashiria ujio wa serikali mpya ya Joe Biden Marekani na kubainisha kuwa Pyongyang inapaswa kujiweka tayari barabara, hususan kwa makabiliano kwa shabaha ya kulinda hadhi ya taifa letu. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji na ajina. Baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, sasa umewadia wakati wa kutega sikio uchambuzi wa kisiasa na asubuhi hii itajadili mlingano wa Kurds na makundi ya mukawama magharibi mwa Asia. Harakati ya Kataib Hizbullah yaani brigedi za Hizbullah ya Iraq imetoa taarifa na kuashiria kuendelea jinai na chokochoko -choko za utawala wa kizawini wa Israeli dhidi ya Wapalestina na dhidi ya mji wa Kuds au Jerusalem na kutangaza rasmi kuingia katika kadhia ya mlingano wa Kuds kwa lengo la kukabiliana na utawala wa kizawini wa Israeli kwa miongo kadhaa sasa. Mji wa Kuds umekuwa ni kitovu cha makabiliano na vita baina ya utawala haramu wa Israel na makundi ya kupigania ukombozi wa Palestina au mukawama. Katika kipindi cha miaka minne iliyopita, Kuds imekuwa na umuhimu katika mapambano baina ya Israel na makundi ya mukawama kutokana na misimamo ya Donald Trump, rais aliyeondoka wa Marekani. Mnamo Desemba 2017 Trump alichukua maamuzi yaliyo kinyume cha sheria ambapo alitangaza mji wa Quds kuwa ni mji mkuu wa utawala bandia wa Israel. Kwa msingi huo mnamo Mei 2018 Trump alitangaza kuhamisha mji kuhamisha ubalozi wa Marekani alitangaza kuhamisha mji wa Quds, kuhamisha wa eh, alitangaza kuhamisha Uh, ubalozi wa Marekani kutoka Tel Aviv hadi Kuds, hatua ambayo ililaaniwa vikali kimataifa, uh, ambapo hata waitifaki wa, wa Marekani nao pia walipinga uamuzi wa huo. Hatua hiyo ya Trump imepelekea Israel iwe na ndoto na dhana potovu kuwa ndiye mmiliki wa Kuds tukufu na hivyo imekithirisha jinai zake dhidi ya wa Wapalestina wanaoishi katika mji huo. Jinai za utawala wa Israeli katika mji wa Sheikh Jarrah mjini Quds, ambako utawala huo umekuwa ukitekeleza njama ya kupora nyumba na ardhi za Wapalestina ndio kilichokuwa chanzo cha vita vya hivi karibuni vya siku kumi na mbili io utawala huo katili dhidi ya ukanda wa Gaza. Hata baada ya vita hivyo mwezi Mei kulikumalizika, lakini bado utawala wa kizawini wa Israel unaendeleza ukatili na jinai dhidi ya Wapalestina wanaoishi mjini Kuds. Utawala pandikizi wa Israeli unatekeleza jinai hizo katika hali ambayo hata makundi ya mhimili wa, wa mkawama au mapambano ya Kiislamu yameuonya utawala huo kuwa kuendelezwa jinai dhidi ya Kuds na wakazi wake ni jambo ambalo litaibua vita vya kieneo. Kwa maneno mengine ni kuwa jinai za Israel dhidi ya wa wapalestina mjini Kurs na hali kadhalika hujuma dhidi ya msikiti wa Alaksa hazitaishia tu katika makabiliano ya, ya askari wa Israeli na harakati za ukombozi wa Palestina bali uh, wigo wa mapigano sasa utachukua mwelekeo wa kieneo, ambapo makundi ya mukawama yatakabiliana ana kwa ana na utawala wa Israeli. Ni kwa msingi huo ndio Said Hassan Nasralla, katibu mkuu wa Hezbollah ya Lebanon, alipozungumza baada ya kumalizika vita vya Israeli dhidi ya Gaza ambavyo vilipewa lakabu ya upanga wa Kuds, alitangaza kuibuka mlingano mpya katika eneo. Said Hassan Nasralla aliuhutubu utawala wa kizaini wa Israeli na kuuonya vikali utawala huo kuwa kuendelea kuhujumu matukufu ya kidini katika mji wa Kuds unaokaliwa kwa mabavu kutapelekea kuibuka vita kieneo. inaonekana wazi kwamba nadharia ya Said Hassan Nasrallah sasa imeondoka katika maneno na inaelekea kutekelezwa kivitendo, na ni kwa msingi huo ndio maana harakati ya Kataib Hizbullah ya Iraq ikawa kundi la kwanza la mukawama kutangaza rasmi kuingia katika mlingano wa Quds kwa ajili ya kushirikiana na makundi ya mukawama ya Palestina katika vita na utawala wa kizayuni wa Israeli. Katika taarifa yake, harakati ya Kataib Hizbullah imesisitiza kuwa Itafungamana na ahadi yake ya kulinda matukufu ya Kiislamu kufuatia kauli ya Said Hassan Nasrala kuwa kila hatari inayoikabili Kuds zitakuwa na, na maana ya vita vya kieneo. Uamuzi huo wa Kataib Hizbullah ya Iraq bila shaka utachukuliwa pia na harakati zingine za mkawama katika eneo, na kwa hakika maamuzi kama hayo ni kati ya matokeo ya vita vya upanga wa Kuds. Nam, barabara kabisa wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza darsa ya Quran. na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 886 na sura tunayoizungumzia ya hivi sasa ni ya 42 ya Ashura. Na namna hivi tumekufunulia Quran kwa kiarabu ili uwaonye watu wa mama wa miji na walio pembezoni mwake, na uhadharishe na siku ya mkutano, haina shaka hiyo. Kundi moja litakuwa peponi. Na kundi jingine motoni. Katika darsa iliyopita tulizungumzia pamoja na mambo mengine kuteremshwa wahi kwa mitume waliotangulia katika zama mbalimbali za historia. Aya tuliyosoma ina mhutubu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasallam ya kwamba katika mwendelezo wa uteremshaji wa wahi kama ilivyokuwa kwa mitume waliopita, tumekuteremshia na wewe pia. Na Qur'an tumeiteremsha kwa lugha ya Kiarabu, ambayo ndiyo lugha ya watu wa Maka, wahutubiwa wa mwanzo wa kitabu hiki. Madhumuni yake ni kwamba katika hatua ya kwanza wape mwongozo na indhari kwa aya za kitabu hiki wakazi wa Maka na kando kando yake, na kuwatahadharisha na mwisho mbaya wa matendo yao maovu ambao utawaandama siku ya Kiama. Kisha aya inaendelea kwa kuashiria kuwa siku hiyo ya Kiama watu wote kuanzia wa mwanzo wao mpaka wa mwisho wao watakusanywa pamoja ili wahesabiwe amali zao. Huko watu watagawanyika makundi mawili: wale waliomwamini Mwenyezi Mungu na wakafanya mema ambao wataelekea peponi, na makazi ya waliomkufuru mola wao na wakatenda maovu ni adhabuni kwenye moto wa Jahannam. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba japokuwa Qur'an imeteremshwa kwa lugha ya Kiarabu, lakini hawakukusudiwa Waarabu peke yao, na ndiyo maana hakuna mahala popote ndani ya Qur'an lilipotumika tamko la ya ayyuhal arab, yani enyi Waarabu, bali limetumika tamko jumla linalowahusisha wanadamu wote. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa katika tablighi na uenezi wa dini, inapasa tuzingatie sifa maalumu na mahitaji ya tunaowalingania pamoja na vipaumbele vyao. Vilevile vile tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba katika sifa maalum iliyo nayo Quran ni ya matamko yake kubakia katika sura na hali ile ile ya wakati alipoteremshiwa mtume bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa njia ya wahi, pasi na kubadilishwa kupotoshwa au kutiwa mkono na wanadamu katika muda wote wa historia ya tangu kuteremshwa kwake. alikadhalika aya hii inatuonyesha kuwa hakuna mtu yeyote aliyeweza kutoa hoja za kimantiki kuonyesha kwamba kiama hakiwezi kutokea. Kwa hivyo tusijitie shaka na tashwishi ya kutupatia sababu ya kufanya maovu na maasi. wala nasir na lau Mwenyezi Mungu angelipenda, angewafanya wote umma mmoja, lakini anamwingiza katika rehma yake amtakaye, na madhalimu hawana wali wala msaidizi. amittakhadhu min dunihi awliya fa Allah huwal wali wa huwa yuhyi al-mautaa wa huwa ala kulli shay'in qadeer, au wamechukua mawalii wengine badala yake, lakini mwenyezi Mungu ndiye walii hasa, na yeye ndiye anayehuisha wafu, na yeye ndiye muweza wa kila kitu. Katika sehemu ya mwisho ya aya iliyotangulia ilielezwa kwamba siku ya kiama watu watagawanyika makundi mawili, kundi moja la peponi na kundi jingine la motoni. Aya tulizosoma zinaendeleza maudhui hiyo kwa kusema, hapa duniani ni vivyo hivyo, kwani watu hawako katika hali moja. Kuna kundi la watu wenye nia safi na wanafanya matendo mema na mazuri na kuna kundi la watu wenye nia chafu wanaofanya matendo maovu na mabaya. Sasa swali linalojitokeza hapa ni kwa nini Mwenyezi Mungu hakujalia watu wote wakawa watenda mema hapa duniani ili wote wakaingizwe peponi siku ya kiyama? Aya zinatoa jibu kwa kusema kama Mwenyezi Mungu angelitaka, angeweza kuwalazimisha watu wote wa ukubali wito wa mitume na wakawa hawana budi kumwamini yeye na kufanya amali njema, lakini imani ya kulazimishwa haina thamani yoyote. Kaida na utaratibu aliyoweka Allah ni wa watu kuamua kwa irada na khiari yao kuchagua njia wanayotaka kufuata na kufanya amali zao kulingana na chaguo walilofanya, na sababu ni kwamba ukamilifu halisi wa mwanadamu unapatikana kupitia njia hiyo. Na hiyo ndiyo neema kubwa kabisa ambayo Mwenyezi Mungu amempa mwanadamu, na kwa kufanya hivyo amemfungulia njia ya kufikia ukamilifu. Kusema kweli, hii hali ya kutofautiana wanadamu, chimbuko lake ni hiyo khiari na irada ya kuamua wafanye watakavyo. Kwa maneno mengine ni kwamba kuwepo tofauti hizo, kuna maslaha zaidi kuliko wote kuwa na hali moja. Kwa sababu asili ya tofauti ni khiari waliopewa, na asili ya kuwa na hali moja ni kufanya mambo kwa kulazimishwa. Hapana shaka ni bora kufanya jambo kwa khiari kuliko kwa kulazimishwa. Lakini tujue pia kwamba kwa kuwa Allah subhanahu wa taala ni mwadilifu na mwenye hikma, kuamiliana kwake na waja wake kutaendana na machaguo waliofanya. Yule aliyeamua kufuata njia ya haki kwa irada na khiari yake atapata rehma maalum za Allah, na yule aliyeamua kwa hiari yake pia kuidhulumu nafsi yake na nafsi za wenzake atakuwa amejikosesha rehma za Mola duniani na akhira. Mtu yeyote anayekubali kutawaliwa mambo yake na asiyekuwa Allah, akaamua kuzifuata sheria pogo na zenye mapungufu za wanadamu badala ya sheria za Mwenyezi Mungu ajue kwamba amejiweka nje ya mamlaka ya utawala wake Mola. Mtu kama huyo hana msimamizi na msaidizi duniani na akhira. Kisha aya zinaendelea kutilia mkazo suala la kukana mamlaka ya utawala wa asiyekuwa Mwenyezimungu na kuuliza kwa mastaajabu, hivi wao wameamua kuwafanya mawalii wa kuwatawalia mambo yao wasiokuwa Mwenyezimungu, Ilhali ni Allah subhanahu wa ta'ala ndiye walii na mtawalia halisi wa mambo ya viumbe wake, kwa kuzingatia kwamba sharti kuu la kuwa walii na mtawaliaji wa mambo ya mtu ni kuwa na nguvu na uwezo, na muweza mutlaki wa kila jambo ni Allah subhanahu wa ta'ala pekee. Kwa hivyo uwalii huo unamhusu yeye tu ni yeye anayewahuisha wafu na mwenye uwezo wa kila kitu. Kwa hivyo, kama wanataka kujichagulia walii, msimamizi na mstahiki wa kuwatawalia mambo yao, inapasa wamchague Mwenyezi Mungu Mtukufu, ambaye utawala wake umetanda kila mahala na wamilele pia, si mwingine ghairi yake yeye. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mwanadamu kuwa na khiari na haki ya kuchagua kunatokana na utaratibu usio na shaka uliowekwa na Mwenyezi Mungu, na hakuna mtu yeyote mwenye mamlaka ya kumnyima mwanadamu haki yake hiyo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa makafiri na washirikina kabla ya kuitendea dhulma dini ya Mwenyezi Mungu na mitume wake, huwa wamezidhulumu nafsi zao wenyewe, kwa sababu wanakuwa wamejitoa kwenye mamlaka na uwalii wa yeye Allah subhanahu wa ta'ala. Wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba utawala na uwalii unamstahikia mwenye uwezo wa kila jambo ambaye mauti na uhai wa mwanadamu uko mikononi mwake, yeye si mtu ambaye hana mamlaka hata ya uhai na umauti wake mwenyewe. <mulia> Leo inahitimishwa na aya ya kumi ambayo inasema wamakhtalaftum fihi min shay'in fa hukmuhu ila Allah Dhalikum Allahu Rabbi alayhi tawakkaltu wa ilayhi unib, Na mkihitalifiana katika jambo lolote basi hukumu yake iko kwa Mwenyezi Mungu. Huyo Mwenyezi Mungu ndiye mola wangu mlezi, ninayemtegemea na kwake yeye narejea. Baada ya aya iliyotangulia iliyozungumzia uwalii mpana wa Allah kwa waja wake, aya hii inaashiria moja ya vielelezo vya uwalii wa Allah na kueleza kwamba mtu ambaye ameukubali uwalii na utawala wa Mwenyezi Mungu juu ya mambo yake yote, inapasa yatangulize maneno ya Mola na hukumu yake katika kila jambo, ikiwemo pale inapotokea hitilafu na tofauti juu ya maudhui mbalimbali mbali, na si kufuata matashi yake ya marafiki zake, jamaa au wenye fikra sawa na zake. Kwa masikitiko ni kwamba wengi wetu badala ya kuzingatia ukweli na haki, tunafuata hawa na matamanio ya nafsi zetu. Kwa hivyo zinapotolewa nadharia na maoni mbalimbali mbali, kuhusu maudhui fulani katika jamii tunayo yakubali sisi ni maoni yanayokidhi maslahi yetu binafsi au yanayoendana na itikadi na utashi wetu, ilhali ishara ya imani ya kweli ni kwamba katika maudhui za kifikra, kijamii, kisiasa, kiuchumi na kisheria, na vilevile vile katika masuala mengine tunayotofautiana, turejee kwenye chemchemi ya mafundisho ya dini ya Mwenyezi Mungu. Kwa maneno mengine ni kwamba hukumu ya kila jambo tuitafute ndani ya Qur'an na kwenye sunna za Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na ahlu lbaiti wa mtukufu huyo alayhim ssalam. Na taban, litakalotubainikia tulikubali na kulifuata hata kama litakinzana na matashi na matakwa yetu. Ni wazi pia kwamba kuishika na kuifuata hukumu ya Mwenyezi Mungu kuna gharama, na yumkini watu wa familia au jamii yetu wakatupinga na kutupiga vita. Kwa hivyo tunatakiwa tutawakal na kumtegemea Allah na kumwomba auni na msaada wake, atuwezeshe kuwa thabiti katika kuyakabili matatizo na misukosuko itakayotufika kwa sababu ya kushikamana na mafundisho ya dini yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba mbali ya dini kuzungumzia masuala ya kiitikadi na kiakhlaki inayapatia majibu pia mahitaji yote ya mwanadamu katika masuala ya kijamii, kiuchumi, kisiasa na kifamilia. Kwa hiyo turejee kwenye miongozo na mafundisho ya dini kwa ajili ya utatuzi wa mambo yetu yote. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa badala ya kutegemea nguvu zenye mihimili dhaifu na zinazomalizika, tutawakal kwa Mwenyezi Mungu muweza aliyetukuka na kumwelekea yeye kwa shida na matatizo yote yanayotufika. Wapenzi wasikilizaji, darsa 886 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. Wassalamu alaikum Mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Baada ya mdoso mrefu, nam barabara kabisa, na nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi uh, ya leo uh, kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Tanzania, na awali kabisa na litupia jicho gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho: Sabaya aonja joto akutana na zomea zomea mahakamani, hakimu waingilia kati akitoa amri kwa askari. Habari hiyo imeandamana na picha ambayo inamwonyesha uh, aliyekuwa mkuu wa wilaya ya Hai Lengai Ole Sambaya akiwasili katika mahakama ya mkazi Arusha akiwa chini ya ulinzi mkali. Hali kadhalika Mwananchi katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomuonyesha mwenyekiti wa Chadema Freeman Boy akitoa heshima za mwisho kwa mwili wa Profesa Mwesiga Baregu aliyekuwa mjumbe wa kamati kuu ya chama hicho, mwanazuoni ambaye pia ni mwanazuoni, wakati wa ibada ya kumwaga jana Dar es Salaam. A sasa, naliangazia gazeti la Nipashi ambalo linatupasha kuwa rais Samia Suluhu Hasan ametangaza bendera nusu mlingoti siku saba kumwomboleza aliyekuwa rais wa Zambia, Kenneth Kaunda. Habari Leo limeipa umuhimu habari hiyo katika ukurasa wake wa mbele chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho, Tanzania ya mlilia rais eh, Kaunda. Uh, rais atangaza siku saba maombolezo. Pia gazeti hilo lina uh, kichwa cha habari kisemacho kampuni ya Singapore kuwekeza uzalishaji mchele na mafuta. Kichwa hicho cha habari kimeandamana na picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akisalimiana na mwenyekiti wa kampuni ya Wilmar International ya Singapore yasingapore hunhonga baada ya kuwasili Ikulu Dar es Salaam jana. Gazeti la Uhuru limeandika kuwa waziri mkuu Kasim Majaliwa amemwagiza katibu mkuu wa wizara ya viwanda Dr. James kuwaondoa kazini wakuu wa mamlaka ya maeneo maalum ya uwekezaji kwa mauzo ya nje jijini Dar es Salaam, EPZA. Habari hiyo imepewa umuhimu na gazeti la Jamvi la Habari chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho urasimu EPZA wa mkera Majaliwa asema kampuni 18 zilizoomba kuwekeza tangu mwaka 2018 hazijapata majibu kutokana na urasimu. Sasa tuelekeza dira yetu ya ununuzi wa magazeti nchini Uganda na tunaliangazia gazeti la Saturday Monitor. Gazeti hilo katika ukurasa wake wa mbele limetawaliwa na habari za ongezeko kubwa la maambukizi ya COVID-19 nchini humo. Gazeti hilo lina picha inayoonyesha wagonjwa wakiwa katika chumba cha wagonjwa mahututi katika hospitali ya Mulago jijini Kampala. Uh, gazeti la Saturday Vision nalo limeandika kuwa serikali imechukua uh, hatua kali eh, zaidi kukabiliana na maambukizi ya COVID-19 ambapo usafiri wa umma sasa umesitishwa kwa muda. Hali kadhalika serikali imetangaza kufungwa kwa muda maeneo ya ibada na viwanja vya michezo, huku amri ya kufunga shule ikiendelea kutekelezwa. Aidha, sheria ya kutotoka nje itaanza kutekelezwa kuanzia saa moja usiku hadi saa kumi na moja asubuhi nchini Uganda. Na mwisho kabisa, tunayangazia magazeti ya nchini Kenya, na awali kabisa, naliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Kenya imesota kaunti za kosa mgao wao huku waziri mkuu akikiri kufikia Mei 31 kulikuwa na shilingi bilioni 2.4 kwenye akiba. Likiangazia siasa za pwani, Taifa Leo lina kichwa cha habari kisemacho ugavana Nasir na Shabal wapigania tosha ya Raila kaunti ya Mombasa. Likifafanua limeandika kuwa kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga alikwepa kumwidhinisha mwanasiasa yeyote kuwania ugavana Mombasa kupitia chama hicho mwaka ujao alipozuru kaunti hiyo. Wanaowania ugavana ni mbunge wa Mvita Abdusamad Sharif Nasir na mfanyabiashara maarufu Suleiman Shabal. Gazeti la Saturday Nation lina makala maalum kuhusu mpango wa kisiasa wa Rais Uhuru Kenyatta na kinara ODM Raila Odinga. Gazeti hilo pia lina makala maalum kuhusu kukithiri visa vya utekaji nyara watoto nchini Kenya. Hali kadhalika, gazeti hilo lina habari semaya kuwa wafanyakazi wa sekta ya umma wametishia kuitisha mgomo baada ya wiki mbili, iwapo serikali haitabatilisha uamuzi wake wa, wa kutoongeza uh, mishahara uh, kwa muda wa miaka miwili ijayo. Naam, la ziada sina wapenzi wasikilizaji, kutoka meza udondozi wa magazeti asubuhi hii. Nam, barabara kabisa wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa uh, tunayaendeleza matangazo yetu wakati huu kwa makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 29 Hordad mwaka 1400 Hijria Shamsia, sawa na 8 Dhul Qada mwaka 1442 Hijiria Kamaria, inayosadifiana na 19 Juni mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1094 iliyopita alifariki dunia mjini Baghdad, Iraq, Ibn Zubayr mwandishi mashuhuri wa Kiislamu wa wakati huo. Katika ujana wake Bin Zubair alisoma kwa baba yake elimu muhimu tofauti za wakati huo. Baada ya baba yake kufariki, alitumia utajiri wa baba yake huyo katika njia ya kutafuta elimu, kuasisi maktaba na kuwasaidia wanafunzi wa kidini waliokuwa na hali ngumu ya kimaisha. Mbali na uhodari mkubwa katika uandishi, Bin Zubair alikuwa na kipawa pia cha kuandika upya baadhi ya vitabu vya wasomi wengine na kuvieneza. Siku kama ya leo miaka elfu moja sitini na tatu iliyopita alifariki dunia Abu Hamid Swaghani, mtaalamu wa nujumu na hisabati wa Iran. Abu Hamid alizaliwa mjini Khurasan, kaskazini mashariki mwa Iran, na baadaye kuhamia mjini Baghdad, Iraq. Msomi huyo alihesabika kuwa mmoja wa wasomi wakubwa katika uga wa ilmu ya nujumu na hisabati katika zama zake. Sanjari na kuasisi kituo cha unajimu mjini Baghdad, msomi huyo ameacha vitabu vingi E, katika fani hiyo ya nujumu. Siku kama ya leo miaka ya 157 iliyopita alifariki dunia mjini Baghdad, Ali bin Umar Darul Qutni, mwandishi na mtaalamu wa sheria za Kiislamu. Darul Qutni alifanya safari nchini Misri na Sham na kuweza kusoma kwa wasomi wakubwa wa, wa zama hizo. Aidha, Darul Qutni alikuwa khodari pia katika tafsiri ya Qurani tukufu, fikhi, mashairi na fasihi ya lugha ya Kiarabu. Siku kama yaliyo miaka 60 iliyopita, nchi ya Kuwait ilioko katika eneo la ghuba ya Uajemi ilipata uhuru baada ya kufutwa makubaliano ya ukoloni ya mwaka 1899 kati ya Uingereza na Kuwait. Katikati ya karne ya 18 iliasisiwa silsila ya Asobah nchini humo, na ilipofika mwishoni mwa karne ya 19 Kuwait iliomba uungaji mkono wa Uingereza kwa shabaha ya kukabiliana na dole la Uthmania. Mwaka 1899 Uingereza na Kuwait zilifanya makubaliano ambayo yaliiweka Kuwait chini ya ukoloni wa Uingereza. Yaleo, iliopita, na siku kama ya leo miaka 44 iliyopita sawa na tarehe 29 Khordad mwaka 1356 Hijiria Shamsia, alifariki kidunia Dr Ali Shariati, mwandishi na msomi wa zama hizi wa Kiirani, mjini London, Uingereza. Dakta Shariati alipata elimu yake ya juu katika taaluma ya fasihi, sambamba na kuwa mstari wa mbele katika mapambano dhidi ya utawala wa mfalme hapa nchini Iran. Dakta Shariati alikuwa bega kwa bega na Shahidi Mutahari na Shahidi Bahunar katika kuanzisha Huseinia ya Ershad mjini Teheran, kwa shabaha ya kuzikomaza fikra za tabaka la vijana. Ameandika zaidi ya vitabu mia mbili, na miongoni mwao ni Uislamu na Mwanadamu, historia ya ustaarabu na Fatima ni Fatima. Kwa msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam Iran. Na kabla ya kuondoka studioni ni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia wakti huu. Uchaguzi wa urais wa jamhuri ya Kiislam Iran umemalizika mapema leo asubuhi baada tisa, mbapo, ya upigaji kura wa masaa kumi na tisa ambapo mamilioni ya wapiga kura wamejitokeza. Zoezi la upigaji kura iliongezwa muda mara kadhaa ili kuhudumia idadi kubwa ya wapiga kura na pia kutokana na uzingatiaji wa kanuni za kiafya za kuzuia kuenea korona. Hivi sasa zoezi la kuhesabu kura linaendelea na wizara ya mambo ya ndani ya Iran inatazamiwa kuanza kutangaza matokeo hatua kwa hatua. Shirika la afya duniani WHO limefichua kuwa watu wasiopungua milioni mia arobaini na sita wanafariki dunia kila mwaka kutokana na magonjwa yanayosababishwa au yanayonasibishwa na matumizi ya tumbako barani Afrika. Haya amesema na mkurugenzi wa kieneo wa shirika la afya duniani barani Afrika, ambaye amesema kuwa mbali na uvutaji sigara, lakini matumizi ya bidhaa za tumbako kama vile uvutaji wa mvuke wa tumbako wa kutumia kifaa maalum yameongezeka kwa kiwango cha kutisha barani Afrika. Idadi ya wakimbizi duniani haijapungua wa licha ya sheria za kukabiliana na ugonjwa wa covid-19 zinazoendelea kuchukuliwa na nchi mbalimbali mbali duniani. Na makumi ya wabunge wa Ufaransa wamelalamikia hatua ya kuteuliwa afisa wa wizara ya mambo ya ndani ya Umoja wa Falme za Kiarabu kuwa rais wa polisi ya kimataifa Interpol. Na mpenzi msikilizaji, la ziada hatuna kutoka hapa Tehran ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO box 19 Tatu, tisa, tano, stroke 67 67 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh.