Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyokuharamishieni, isipokuwa vile mnavyolazimishwa. Na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu. Na hakika Mola wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. Bismillah rahmanirahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na tumai umekuwa na mchana mwema na usiku wako unakwendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Ijumaa usiku ya redio Tehran idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran, siku ambayo macho na masikio ya dunia imeelekezwa hapa nchini siku ya uchaguzi mkuu wa Iran. Studioni kuendesha matangazo haya kwa usiku huu ni mimi Hussein Hassan. Nina wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Tumekuandalia taarifa ya habari za dunia itakayojumuisha ripoti, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani. Tutakuwa pia na mawaidha mafupi kama dakika sita hivi bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shotwe, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM, ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari za na alama ya kujumlisha wa plus 989035065487. Kukumbusha tu kwamba leo ni Ijumaa ya Juni 18 mwafaka na tarehe 7 Dhilqada mwaka 1442 Hijria. Imegonga saa nne kamili usiku hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. muda wa upigaji kura nchini Iran waongezwa, huku matokeo ya awali yakitazamiwa kutangazwa usiku huu. Hamas yasema Israel imeshambulia tena Gaza ili kunyanyua mori wa wanajeshi wake yaitumia Algeria chakula chenye mizoga ya nguruwe Algiers yakirejesha kilikotoka, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Mkuu wa makao makuu ya uchaguzi ya wizara ya mambo ya ndani ya Iran amesema matokeo ya awali ya uchaguzi wa rais unaofanyika kote nchini hii leo yatatolewa usiku huo. Jamal Orf amesema waandalizi wa uchaguzi huu wameridhishwa na idadi kubwa ya wananchi wa Jamhuri ya Kiislamu waliojitokeza kupiga kura na kwamba takwimu za awali za zoezi hili la kidemokrasia zitatolewa usiku huu. Vituo vya kupigia kura vilitazamiwa kufungwa saa moja magharibi kwa saa za hapa nchini, lakini muda huo umesogezwa mbele kwa masaa mawili na sasa vituo hivyo vitafungwa mwendo wa saa tatu usiku huu. Makao makuu ya uchaguzi imesema ikilazimu muda huo utasogezwa mbele zaidi kwa kuwa bado kuna idadi kubwa ya watu wanaendelea kujitokeza kupiga kura na wanahamu ya kutekeleza wajibu wao huo wa kidemokrasia kidini. Matokeo rasmi ya uchaguzi wa rais yanatazamiwa kutangazwa kufikia kesho nyakati za adhuhuri. Kwa sasa hapa nchini mamilioni ya Wairani wakiongozwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei tangu mwendo wa saa moja asubuhi ya leo walielekea kwenye masanduku wa ya kupiga kura kuchagua rais wa kumi na tatu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na wawakilishi wao katika mabaraza ya miji na vijiji. Wagombea wanne ambao ni Sayid Ibrahim Raisi, Mohsen Rezai, Sayid Amir Hashimi na Abdunasir Hemati ndio wanaochuana katika uchaguzi wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Zaidi ya Wairani milioni 59 wamekamilisha masharti ya kupiga kura katika uchaguzi wa leo wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wakati huo huo, tangu dakika za awali kabisa za kuanza zoezi la kupiga kura katika uchaguzi wa 13 wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran leo Ijumaa, vyombo vya habari vya ndani na nje ya Iran vinaendelea kuakisi kwa kiwango kikubwa uchaguzi huo kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, tangu dakika za mwanzoni kabisa mwa kuanza zoezi la kupiga kura katika kona zote za Iran na kushiriki kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika dakika za awali kabisa za zoezi hilo, vyombo vya habari vya ndani na nje ya Iran vimeakisi kwa kiwango kikubwa uchaguzi huo, na vingi vimeonyesha picha za mubashara wakati wimbi kubwa la wananchi wa Iran lilipojitokeza katika vituo mbalimbali kutumia haki yao ya kuchagua viongozi wao. Shirika la habari la Reuters ni miongoni mwa vyombo vya awali kabisa vya kigeni vilivyoakisi habari hiyo. Shirika hilo la habari la Uingereza limesema Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, mapema leo Ijumaa, ameshiriki katika uchaguzi na kuwataka wananchi wa Iran wajitokeze kwa wingi. Shirika la habari la TAS la Rasia limeripoti kuwa saa moja asubuhi kwa majira ya Iran wa Irani wamejitokeza kwenye vituo vya kupigia kura kushiriki katika uchaguzi wa kumi na tatu wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nalo shirika la habari la Associated Press la Marekani limeakisi uchaguzi wa Iran na kushiriki kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika uchaguzi huo. Televisheni ya Aljazira ya Qatar pia imeripoti kuwa vituo vya kupigia kura vimefunguliwa saa moja asubuhi kwa majira ya Iran na vitafungwa Saa sita usiku wa leo, ingawa hata hivyo huenda muda wa kupiga kura ukaongezwa kwa masaa mawili. Gazeti la Al Arab Al Jadid linalochapishwa London, Uingereza linaripoti sekunde kwa sekunde uchaguzi huo wa Iran. Mbali na hayo, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa kuna wajibu wa kuondolewa haraka vikwazo vyote vya kidhulma vilivyowekwa na Marekani dhidi ya taifa la Iran. Dr Muhamad Javad Zarif amesema hayo leo wakati alipoonana na Joseph Borrell, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya, pambizoni mwa kikao cha baraza la kidiplomasia huko nchini Italia. Katika mazungumzo hayo, Zarif amesema wazi kwamba hakuna mazungumzo mengine yoyote yatakayofanyika wala mapatano mengine ghairi ya haya yaliyopo ya JCPOA. Pamoja na hayo ameelezea matumaini yake ya kufanikiwa mazungumzo ya Viena yanayohusu namna ya kuimarisha mapatano ya JCPOA. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imesema kuwa shambulio la jana la ndege za utawala wa kizayuni dhidi ya kambi za mukawama katika ukanda wa Gaza ni chokochoko -choko mpya za Israel zilizolenga kunyanyua mori wa wanajeshi wake waliopata kipigo katika mapigano ya hivi karibuni ya siku kumi na mbili ya ukanda wa Gaza maarufu kwa jina la vita vya upanga wa Kuds. Msemaji wa Hamas Fauzi Barhum amesema hayo leo Ijumaa na kuongeza kuwa hata adui akifanya upuzi wowote anaoweza, lakini hawezi kufuta fedheha ya kipigo alichokipata katika vita vya siku kumi na mbili vya Ghaza kutoka kwa wanamukawama wa Palestina wakiongozwa na brigede ya Ezoden Kasam. Kwingineko, waziri wa kilimo wa Algeria amesema kuwa Ufaransa imeitumia nchi yake chakula kilichooza na kilichomaliza muda wake. Chakula hicho kimegunduliwa baada ya kupatikana mizoga miwili ya nguruwe katika shehena ya ngano iliyoingizwa nchini humo kutoka Ufaransa. Kitendo hicho cha kijinai cha mkoloni Ufaransa kimeikasirisha Algeria na kuamua kukirejesha haraka kilikotoka chakula hicho. Waziri wa kilimo wa Algeria, Abdul Hamid Hamdani, amenukuliwa na vyombo vya habari akionyesha hasira zake kubwa kutokana na madharau hayo iliyofanyiwa Algeria na mkoloni Mfaransa, na kusema kuwa Paris lazima ilipe fidia Algiers. Na tunatamatisha taarifa ya habari za dunia kwa ripoti ya mkusanyiko wa matukio ya Kiislamu kutoka kwa mwandishi wetu wa Zanzibar Harith Subait. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar ambapo makamu wa kwanza wa Rais wa Zanzibar Alhaji Othman Masud Othman amewataka wazazi, walezi na jamii kuhakikisha wanawasaidia watoto wao kujifunza elimu ya dini ili kutengeneza jamii iliyobora hapa nchini. Alhaji Othman ametoa wito huo wakati akizungumza katika ufunguzi wa madarasa to Tears of Joy ya Magogoni Mikarafuni iliyojengwa kwa ufadhili wa taasisi ya Tears of Joy kwa kushirikiana na taasisi ya Al Nur Islamic Center amesema kuwa madarasa ndiyo msingi wa kuwatayarisha watoto kuwa na maadili mazuri na kuwa na manufaa kwa dini yao na jamii kwa jumla. Hata hivyo, amesema kuwa serikali kwa upande wake inafanya jitihada ya kuweka sheria na miongozo mizuri ili zaka na mali za wakfu ziweze kuwanufaisha zaidi Waislamu hapa nchini. Kwa upande wake naibu mufti wa Zanzibar Samahatu Sheikh Mahmud Musawadi amewakumbusha wakazi wa eneo hilo kuitumia ipasavyo madarasa hiyo kwa lengo la kukuza taaluma ya dini ya Kiislamu. Naye mwakilishi wa Tears of Joy Zanzibar, Shekhe Jafar Hussein amesema miongoni mwa malengo makubwa ya taasisi hiyo ni kuisaidia jamii ya Zanzibar katika uchimbaji wa visima, ukusanyaji wa zaka na sadaka na kuzitoa kwa watu wasiojiweza. Taasisi ya Tears of Joy imeanzishwa tarehe tatu mwezi wa sita mwaka elfu mbili na kumi na tisa na Wazanzibari wanaoishi nje ya nchi kwa lengo la kuzisaidia jamii zinazopambana na hali ngumu ya kimaisha. Jumla ya mahujaji elfu sitini wenyeji na wageni waliopo nchini Saudi Arabia wakati huu ndio watakaopata fursa ya kufanya ibada ya hija mwaka huu baada ya taifa hilo kusitisha kupokea mahujaji kutokana na maradhi ya korona. Akizungumza jijini Dar es Salaam, mufti wa Tanzania Abubakar Zubeir amesema hakutakuwa na ibada ya hija mwaka huu kwa mahujaji kutoka nje ya Saudi Arabia. Ameongeza kuwa serikali ya Saudi Arabia kupitia wizara yake ya hija imetoa tamko hilo ili kupunguza maambukizi mapya ya ugonjwa wa korona. Aidha, mufti wa Tanzania amewatoa hofu wa Tanzania waliojiandaa kwenda kufanya ibada ya Hija mwaka huu kwamba fedha zao ziko salama na zinasimamiwa na Hajj Mission Tanzania na watatangaziwa utaratibu wa kitakachoendelea. Mashindano ya kuhifadhi Qur'an tukufu kwa wanafunzi wa madarasa za Qur'an yamefanyika nchini Uganda. Mashindano hayo yameandaliwa kwa pamoja na shirika la televisheni ya kitaifa UBC na kituo cha utamaduni cha Iran nchini Uganda ambapo wanafunzi hamsini wa madarasa za Qur'an wameshiriki. Washiriki wa mashindano hayo wametunukiwa zawadi katika sherehe iliyohudhuriwa na maafisa wa UBC na wasomaji wa Qur'an mashuhuri nchini humo. Akizungumza katika hafla hiyo, mkurugenzi wa UBC anayeshughulikia masuala ya Quran na Uislamu, Farida Ali Kulumba, amekipongeza kituo cha utamaduni cha Iran kwa kuimarisha utamaduni wa Quran katika nchi hiyo ya Afrika ya Mashariki. Kwa upande wake, mwambata wa utamaduni wa Iran nchini Uganda, Muhammad Reza Kestasofla, amesisitiza umuhimu wa kutekeleza kivitendo mafundisho ya Quran. Na tukamilishe matukio ya Kiislamu wiki hii Afrika ya Mashariki kwa taarifa ya Jumuiya ya Waislamu wa Kisumu nchini Kenya, KMA ambayo imepata mali yake ya wakfu baada ya mahakama kuu ya nchi hiyo kutoa uamuzi wake. Wapangaji katika mali iliyoko pembezoni mwa barabara ya Obote katika eneo la Ziwa John, mmiliki wa Kopana Limited na mmiliki wa Ngekewa Enterprises Limited wameondoka katika uwanja huo baada ya mahakama kutoa agizo la haraka kukabidhi mali kwa mmiliki wake halali. Wawili hao walikuwa wamefungua kesi kuitaka mahakama kuu kuizuia Jumuiya ya Waislamu wa Kisumu kuwaondoa katika mali hiyo. Katika uamuzi huo uliotolewa na jaji wa mahakama hiyo Patricia Mei, wapangaji hao wawili waliamriwa kuondoka katika majengo hayo na kukabidhi umiliki wa eneo hilo kwa jumuiya ya Waislamu wa Kisumu. Kwa upande wake, mwenyekiti wa jumuiya ya Waislamu wa Kisumu, Shekhe Musa Ismail Haji, alikaribisha uamuzi wa mahakama hiyo akisema kuwa ni heshima kubwa kwa jamii ya Waislamu na ushindi kwa utawala wa sheria na kwamba mwisho haki imetolewa kwa jamii ya Waislamu huko Kisumu baada ya miaka thelathini na tano ya mapambano. Harith Subait, Radio Teheran, Zanzibar. Mwisho wa taarifa, habari za dunia kutoka Radio Teheran. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa japo kwa mukhtasari, ambao utatupia jicho siku hii ya uchaguzi hapa nchini Iran. Leo kote Iran kumefanyika uchaguzi wa kumi na tatu wa rais wa jamhuri ya kiislamu pamoja na uchaguzi mdogo wa majilisi ya ushauri ya kiislamu yaani bunge la Iran, uchaguzi mdogo wa baraza la wataalamu na uchaguzi wa mabaraza ya kiislamu ya miji na vijiji. Ayatullah Said al Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, leo saa moja asubuhi alifika katika kituo cha kupigia kura katika ukumbi wa huseinia ya imam Khomeini, mwenyezi mungu wa mrehemu mjini Tehran, na baada ya kupiga kura alizungumza na taifa la Iran na kusema Leo wananchi ndio wenye uwanja na medani, na kwa kura zao wanaainisha ramani ya nchi kwa ajili ya miaka kadhaa ijayo, hivyo leo ni siku yao. Kiongozi mwadhamu ameongeza kuwa akili na mantiki vinahukumu kwamba wananchi wote wanapaswa kushiriki katika mtihani huu mkubwa wa kitaifa, na kwamba zoezi hili la kuchagua rais linawafaidisha wananchi wenyewe na kuipaisha juu Jamhuri ya Kiislamu katika medani za kimataifa kura ya kila raia ina umuhimu mkubwa. Aidha amesisitiza kuwa wote wanapaswa kupiga kura na mtu hapaswi kusema kura yake moja haitakuwa na faida, kwani ni hiyo kura moja ambayo ikijumuishwa na kura zingine huwa ni mamilioni ya kura za wananchi. Uchaguzi wa leo Ijumaa, sawa na chaguzi zingine zote katika kipindi cha miaka arobaini na miwili iliyopita tokea ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, una umuhimu mkubwa. Hapa tunaweza kuashiria nukta tatu hivi ambazo zinazingatiwa zaidi. Kwanza ni kuhusu umuhimu wa uchaguzi na kuendelezwa mfumo wa demokrasia ambapo kura ya wananchi inatumika kuainisha hatima ya nchi. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka elfu moja mia kenda sabini na tisa, uchaguzi daima umekuwa nguzo muhimu ya kuimarisha demokrasia na pia uchaguzi umekuwa ukitoa fursa ya kuwepo makundi yenye mitazamo mbalimbali ya kisiasa. Nukta ya pili ni kuwa umuhimu wa uchaguzi na taathira zake za kisiasa na kijamii hutokana na kushiriki wananchi. Kwa msingi huo, kushiriki katika uchaguzi ni kutekeleza wajibu wa kidini na ni haki ya kisiasa na kijamii. Kwa maelezo hayo, nukta ya tatu kuhusu umuhimu wa uchaguzi ni taathira yake katika kuimarisha nguzo za mfumo wa Kiislamu. Uzoefu unaonyesha kuwa katika chaguzi 38 ambazo zimefanyika Iran tokea ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, kila mara wakati kunakuwa na ushiriki mkubwa wa wananchi katika uchaguzi, taathira zake huwa ni kubwa katika nyuga za kisiasa, kijamii na kiuchumi. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tukuletee vipindi tulivyokuandalia usiku huu, kisha mie nitarejea uh, hapa nyuma ya bomba hili kusoma maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 886 na na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 42 ya Ashura Na namna hivi tumekufunulia Quran kwa Kiarabu ili uwaonye watu wa mama wa miji na walio pembezoni mwake na uhadharishe na siku ya mkutano, haina shaka hiyo. Kundi moja litakuwa peponi na kundi jingine motoni. Katika darsa iliyopita tulizungumzia pamoja na mambo mengine, kuteremshwa wahi kwa mitume waliotangulia katika zama mbalimbali za historia. Aya tuliyosoma ina mhutubu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam ya kwamba katika mwendelezo wa uteremshaji wa wahi kama ilivyokuwa kwa mitume waliopita, tumekuteremshia na wewe pia, na Qur'an tumeiteremsha kwa lugha ya Kiarabu ambayo ndiyo lugha ya watu wa Maka, wahutubiwa wa mwanzo wa kitabu hiki, madhumuni yake ni kwamba katika hatua ya kwanza, wape mwongozo na indhari kwa aya za kitabu hiki wakazi wa Maka na kando kando yake, na kuwatahadharisha na mwisho mbaya wa matendo yao maovu ambao utawaandama siku ya kiama. Kisha aya inaendelea kwa kuashiria kuwa siku hiyo ya kiama watu wote kuanzia wa mwanzo wao mpaka wa mwisho wao watakusanywa pamoja ili wahesabiwe amali zao. Huko watu watagawanyika makundi mawili, wale waliomwamini Mwenyezi Mungu na wakafanya mema ambao wataelekea peponi, na makazi ya waliomkufuru Mola wao na wakatenda maovu ni adhabuni kwenye moto wa jahannam. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba japokuwa Qur'an imeteremshwa kwa lugha ya Kiarabu, lakini hawakukusudiwa Waarabu peke yao, na ndiyo maana hakuna mahala popote ndani ya Qur'an lilipotumika tamko la ya ayuha al-arab, yani enyi Waarabu, bali limetumika tamko jumla linalowahusisha wanadamu wote funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa katika tablighi na uenezi wa dini inapasa tuzingatie sifa maalumu na mahitaji ya tunaowalingania pamoja na vipaumbele vyao vilevile vile tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba katika sifa maalum iliyo nayo Qur'an ni ya matamko yake kubakia katika sura na hali ile ile ya wakati alipoteremshiwa Mtume Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam kwa njia ya wahi, basi na kubadilishwa kupotoshwa au kutiwa mkono na wanadamu katika muda wote wa historia ya tangu kuteremshwa kwake. Alkadhalika, aya hii inatuonyesha kuwa hakuna mtu yeyote aliyeweza kutoa hoja za kimantiki kuonyesha kwamba kiama hakiwezi kutokea. Kwa hivyo tusijitie shaka na tashwishi ya kutupatia sababu ya kufanya maovu na maasi. Na lau Mwenyezi Mungu angelipenda angewafanya wote umma mmoja, lakini anamwingiza katika rehma yake amtakaye, na madhalimu hawana wali wala msaidizi. am ittakhadhu min dunihi awliya fa Allahu huwal waliyyu wa huwa yuhyi al-mautaa wa huwa ala kulli shay'in qadeer, au wamechukua mawalii wengine badala yake, lakini Mwenyezi Mungu ndiye walii hasa na yeye ndiye anayehuisha wafu na yeye ndiye muweza wa kila kitu. Katika sehemu ya mwisho ya aya iliyotangulia ilielezwa kwamba siku ya Kiama watu watagawanyika makundi mawili, kundi moja la peponi na kundi jingine la motoni. Aya tulizosoma zinaendeleza maudhui hiyo kwa kusema, hapa duniani ni vivyo hivyo, kwani watu hawako katika hali moja. Kuna kundi la watu wenye nia safi na wanafanya matendo mema na mazuri na kuna kundi la watu wenye nia chafu wanaofanya matendo maovu na mabaya. Sasa swali linalojitokeza hapa ni kwa nini Mwenyezi Mungu hakujalia watu wote wakawa watenda mema hapa duniani ili wote wakaingizwe peponi siku ya Kiyama? Aya zinatoa jibu kwa kusema kama Mwenyezi Mungu angelitaka, angeweza kuwalazimisha watu wote wa ukubali wito wa mitume, na wakawa hawana budi kumwamini yeye na kufanya amali njema. Lakini imani ya kulazimishwa haina thamani yoyote. Kaida na utaratibu aliyoweka Allah ni wa watu kuamua kwa irada na khiari yao kuchagua njia wanayotaka kufuata na kufanya amali zao kulingana na chaguo walilofanya. Na sababu ni kwamba ukamilifu halisi wa mwanadamu unapatikana kupitia njia hiyo, na hiyo ndiyo neema kubwa kabisa ambayo Mwenyezi Mungu amempa mwanadamu, na kwa kufanya hivyo amemfungulia njia ya kufikia ukamilifu. Kusema kweli hii hali ya kutofautiana wanadamu chimbuko lake ni hiyo khiari na irada ya kuamua wafanye watakavyo. Kwa maneno mengine ni kwamba kuwepo tofauti hizo kuna maslaha zaidi kuliko wote kuwa na hali moja. Kwa sababu asili ya tofauti ni khiari waliopewa na asili ya kuwa na hali moja ni kufanya mambo kwa kulazimishwa. Hapana shaka ni bora kufanya jambo kwa khiari kuliko kwa kulazimishwa, lakini tujue pia kwamba kwa kuwa Allah subhanahu wa taala ni mwadilifu na mwenye hikma, kuamiliana kwake na waja wake kutaendana na machaguo waliofanya. Yule aliyeamua kufuata njia ya haki kwa irada na khiari yake atapata rehma maalum za Allah na yule aliyeamua kwa hiari yake pia kuidhulumu nafsi yake na nafsi za wenzake atakuwa amejikosesha rehma za mola duniani na akhira. Mtu yeyote anayekubali kutawaliwa mambo yake na asiyekuwa Allah, akaamua kuzifuata sheria pogo na zenye mapungufu za wanadamu badala ya sheria za Mwenyezi Mungu ajue kwamba amejiweka nje ya mamlaka ya utawala wake Mola. Mtu kama huyo hana msimamizi na msaidizi duniani na akhira. Kisha aya zinaendelea kutilia mkazo suala la kukana mamlaka ya utawala wasiyekuwa Mwenyezi Mungu na kuuliza kwa mastaajabu, hivi wao wameamua kuwafanya mawalii wa kuwatawalia mambo yao wasiokuwa Mwenyezi Mungu Ilhali ni Allah subhanahu wa ta'ala ndiye walii na mtawalia halisi wa mambo ya viumbe wake, kwa kuzingatia kwamba sharti kuu la kuwa walii na mtawaliaji wa mambo ya mtu ni kuwa na nguvu na uwezo, na muweza mutlaki wa kila jambo ni Allah subhanahu wa ta'ala pekee. Kwa hivyo, uwalii huo unamhusu yeye tu. Ni yeye anayewahuisha wafu na mwenye uwezo wa kila kitu. Kwa hivyo, kama wanataka kujichagulia walii, msimamizi na mstahiki wa kuwatawalia mambo yao, inapasa wamchague Mwenyezi Mungu mtukufu ambaye utawala wake umetanda kila mahala na wa milele pia, si mwingine ghairi yake yeye. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mwanadamu kuwa na khiari na haki ya kuchagua kunatokana na utaratibu usio na shaka uliowekwa na Mwenyezi Mungu, na hakuna mtu yeyote mwenye mamlaka ya kumnyima mwanadamu haki yake hiyo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa makafiri na washirikina kabla ya kuitendea dhulma dini ya Mwenyezi Mungu na mitume wake, huwa wamezidhulumu nafsi zao wenyewe, kwa sababu wanakuwa wamejitoa kwenye mamlaka na uwalii wa yeye Allah subhanahu wa ta'ala. Wa aidha tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba utawala na uwalii unamstahikia mwenye uwezo wa kila jambo ambaye mauti na uhai wa mwanadamu uko mikononi mwake, yeye si mtu ambaye hana mamlaka hata ya uhai na umauti wake mwenyewe. Leo inahitimishwa na aya ya kumi ambayo inasema na mkikhitalifiana katika jambo lolote basi hukumu yake iko kwa Mwenyezi Mungu. Huyo Mwenyezi Mungu ndiye Mola wangu mlezi, ninayemtegemea, na kwake yeye narejea. Baada ya aya iliyotangulia iliyozungumzia uwalii mpana wa Allah kwa waja wake, aya hii inaashiria moja ya vielelezo vya uwalii wa Allah na kueleza kwamba mtu ambaye ameukubali uwalii na utawala wa Mwenyezi Mungu juu ya mambo yake yote, inapasa yatangulize maneno ya Mola na hukumu yake katika kila jambo, ikiwemo pale inapotokea hitilafu na tofauti juu ya maudhui mbalimbali, na si kufuata matashi yake, ya marafiki zake, jamaa au wenye fikra sawa na zake. Kwa masikitiko ni kwamba wengi wetu badala ya kuzingatia ukweli na haki tunafuata hawa na matamanio ya nafsi zetu. Kwa hivyo zinapotolewa nadharia na maoni mbalimbali mbali kuhusu maudhui fulani katika jamii, tunayoyakubali sisi ni maoni yanayokidhi maslahi yetu binafsi au yanayoendana na itikadi na utashi wetu, ilhali ishara ya imani ya kweli ni kwamba katika maudhui za kifikra, kijamii, kisiasa, kiuchumi na kisheria, na vilevile vile katika masuala mengine tunayotofautiana, turejee kwenye chemchemi ya mafundisho ya dini ya Mwenyezi Mungu. Kwa maneno mengine ni kwamba hukumu ya kila jambo tuitafute ndani ya Qur'an na kwenye sunna za Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na ahlu lbaiti wa mtukufu huyo alayhim salam, na taban litakalotubainikia tulikubali na kulifuata, hata kama litakinzana na matashi na matakwa yetu. Ni wazi pia kwamba kuishika na kuifuata hukumu ya Mwenyezi Mungu kuna gharama, na yumkini watu wa familia au jamii yetu wakatupinga na kutupiga vita kwa hivyo tunatakiwa tutawakal na kumtegemea Allah na kumwomba auni na msaada wake, atuwezeshe kuwa thabiti katika kuyakabili matatizo na misukosuko itakayotufika kwa sababu ya kushikamana na mafundisho ya dini yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba, mbali ya dini kuzungumzia masuala ya kiitikadi na kiakhlaki inayapatia majibu pia mahitaji yote ya mwanadamu katika masuala ya kijamii, kiuchumi, kisiasa na kifamilia. Kwa hiyo, turejee kwenye miongozo na mafundisho ya dini kwa ajili ya utatuzi wa mambo yetu yote. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa badala ya kutegemea nguvu zenye mihimili dhaifu na zinazomalizika, tutawakal kwa Mwenyezi Mungu muweza Aliyetukuka, na kumwelekea yeye kwa shida na matatizo yote yanayotufika. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa 886 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. wassalamu alaikum yaani vitu hujulikana kwa kuangalia kinyume chake. Ukitaka kujua nini uongofu, inabidi ujue aliyewacha uongofu, yani yule ambaye yuko kinyume cha uongofu. Na inasema pia vilevile, anaendelea vile nasema ya kwamba walan takhudhu bimithaqi lkitabi hata tarifu man nakadhahu. Na pia hamtaweza kuchukua na kutekeleza agano ya kitabu, yani Kiqurani, yale maagizo na, na agano uliyotoa Qurani ya kutekeleza, mtaweza kushikamana na hayo mpaka mjue aliyevunja agano hiyo ya Qurani na kitabu cha Mwenyezi Mungu na pia inaendelea, walan tatamasaku bihi hata tarifu lladhi nabadhahu, na pia hamtaweza kumjua anayeshikamana, yani hamtaweza kushikamana na kitabu Qurani vizuri mpaka mtakapomjua aliyekiacha kitabu na akakosa kutekeleza. Sasa hii ni wazi ya kuonyesha ya kwamba mtu anahitaji kujua kinyume cha kitu ndio aweze kukijua kitu chenyewe, lakini ikiwa huna cha kukaa na kulinganisha na kuangalia kinyume chake huwezi kukijua ipasavyo kitu kile ambacho unataka kukijua. Kwa hivyo, wazi, kwa hivyo ni wazi ya kwamba jambo hili ni muhimu sana. Kwa hivyo tukianza na mazungumzo ya kuingia ndani zaidi kuhusiana na adui na kumjua zaidi ni kwamba mwanzo, pia tutakuja, tutaanza kwa kuangalia aina za maadui. Maadui ni aina ngapi? Na haya maneno tunaangalia kufuatana na maandiko na maandishi matukufu ya hadithi na Qur'an ndio tuweze kujua, kwa sababu hawa ndio watu ambao wenye kutuelekeza, yani Mtume na Ahlul Bait, na pia kitabu kitukufu cha Mwenyezi Mungu ndicho ambacho kinaweza kutuelekeza na kuweza kujua yale ambayo tunahitaji kuyajua zaidi. Sasa tukiangalia mtizamo huu ambao tunaangalia, wa kwanza ni kwamba ni kugawanya kulingana na kuangalia, kuangalia umbali na ukaribu. Yaani, kwa kuangalia mtu, adui wa mbali, adui wa karibu. Adui hawa ni wawili, kuna adui wa karibu ambaye ni adui wa ndani na kuna adui ambaye ni wa mbali ambaye ni wa nje. Sasa mtu ambaye au adui ambaye yuko karibu ndiyo adui hatari zaidi, ambaye tunahitaji kumjua na kuj, kujichunga naye, na yeye ndiyo anasababisha hata adui wa nje aweze kuwa atashinda na atatuumiza zaidi, kwa sababu ya kuwa nini? Kuna adui wa ndani. Kuna hadithi ya kwanza ambayo tunaipata inayozungumzia kuhusu adui wa karibu. Inasema kutoka kwa Imam Ali alaihi salam, anasema nafsuka akrabu adaika ilai, yani nafsi yako ndiye adui aliye karibu na wewe zaidi. Yani, ni nafsi yako lakini ni adui yako, yani binadamu kama alivyoumbwa ameumbwa na ni kama compound. Yani ni kama morakab, yee si kitu ambayo ni simple. Yani kwamba ni kitu kimoja, bali yeye ni mkusanyiko wa nafsi wa akili wa moyo wa kiwiliwili wa vitu kadhaa ndani ya mwili. Sasa vitu hivi vinashirikiana, yani ili binadamu aweze kutekeleza majukumu yake, inabidi viungo vyote hivi viwe vitakuwa vinatekeleza majukumu yake hivi hivi vilevile vile binadamu kiwiliwili chake na viungo vyake vyote vinahitaji kila kimoja kiwe kutekeleza majukumu yake. Nafsi ina majukumu yake na akili ina majukumu yake. Ikiwa akili itakosa kupatiwa nafasi ya kuongoza, nafsi iwe itachukua nafasi ile, basi kiwiliwili kile kitaanguka kwenye maangamizo, na ye kupotea na kuingia kwenye njia zisizofaa, na maisha yatakuwa ni yenye kuharibika. Kwa hivyo inahitaji nafsi iwe itatawaliwa siyo, iwe itatawala na ichukue nafasi yake. Kwa hivyo, nafsi, kwa bahati mbaya, hii ndiyo huwa inakosa kutekeleza majukumu yake na kukaa mahala pake, basi ikawa yeye yenyewe inafanya kinyume na kutaka kutawala akili na kutawala kiwiliwili chote. Kwa hivyo ndio tunaambiwa kwamba nafsi ndiyo adui mkubwa, anatakikana kukaa na kutekeleza majukumu yake na kuwekwa chini. Mtume Adui wako mkubwa ni nani? Nafsi yako ambayo iko pembezoni mwako, huyo ndio adui mkubwa, kwa sababu yuko ndani. Akiwa yuko nje, ilo ni jambo jepesi kidogo, lakini anapokuwa yuko ndani, basi hatari inakuwa ndio kubwa zaidi. Na pia Imam Sadik pia vilevile vile anatuambia tunapoamiliana na nafsi yetu na matamanio yake, tunatakikana kuiamili kama adui. Sasa hawa ni nini? Hawa ni matamanio ya nafsi mwelekeo ina vivutio ambavyo inavutiwa navyo, ina mambo ambayo inapenda na inataka kutekeleza vitu hivi, ndio vinaitwa nini, hawa nafsi ya matamanio ya nafsi. Na shida ni kwamba nafsi kila unachoipa huwa haitosheki. Kama ni kula, ikipata chakula kizuri itataka kula na kula na kula, na mwishowe utakuta tumbo, mtu amevimbiwa, patwa na madhara. Ikiwa ni kunywa, ukipatia a kinywaji kile inachopenda itakunywa, na kitendo chochote unachotaka nafsi huwa haina Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe saba Dhulqaada mwaka 1442 Hijria, sawa na tarehe 18 Juni mwaka 2021 Miladia. Miaka 726 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Ibni Baswis, mtaalamu wa hati na kaligrafia. Alizaliwa mwaka 651 Hijria katika mji wa Damascus na kwa muda wa miaka 50 alijishughulisha kufundisha hati. Ibn Baswez aliandika hati kwa mitindo tofauti ya kupendeza, na katika umri wake wa uzeeni aliandika nakala ya Qurani tukufu kwa maji ya dhahabu na hati maridadi sana. Nakala hiyo ya Qurani na athari nyingine za Ibn Baswez bado ziko hadi leo. Siku kama ya leo miaka mia mbili na sita iliyopita vilianza vita vya kihistoria vya Waterloo, vita vya mwisho vya Napoleon Bonaparte na madola ya Ulaya. Katika vita hivyo, majeshi ya serikali za Prusia na Uingereza yalikutana uso kwa uso na majeshi ya Napoleon Bonaparte katika eneo lililokuwa likiitwa kwa jina la Waterloo. Katika vita hivyo na kutokana na kunyesha mvua kali na kuharibika njia zilizokuwa zikitumiwa kwa usafirishaji, hivyo zana za kijeshi zilichelewa kufika uwanja wa vita, sambamba na kuchelewa kufika kikosi cha mstari wa mbele cha Wafaransa. Kufuatia hali hiyo, Napoleon Bonaparte akawa ameshindwa vibaya katika vita hivyo, na hivyo kumfanya akimbie kwa kutumia meli kuelekea kisiwa cha St Helena na kufariki dunia miaka kadhaa baadaye kwenye kisiwa hicho na siku kama ya leo miaka 68 iliyopita inayosadifiana na tarehe 18 Juni mwaka 1953, utawala wa kifalme ulisambaratika nchini Misri na kukaa kisiwa mfumo wa jamhuri, baada ya mfalme Faruk wa nchi hiyo kupelekwa uhamishoni kufuatia kushindwa Misri katika vita na Israel mwaka 1948, wananchi wa Misri walipoteza imani yao kwa mfalme Faruk na hivyo hali ya ndani ya Misri kuanza kuharibika. Mwishowe liliundwa shirika la siri ndani ya jeshi lililopinga utawala wa mfalme huyo. Mwaka 1952 shirika hilo lilimlazimisha mfalme Faruk kujiuzulu kupitia mapinduzi ya kijeshi yaliyoongozwa na Muhammad Najib na Jamal. Mwaka mmoja baada ya kutangazwa jamhuri ya Misri, jenerali Muhammad Najib aliapishwa kuwa rais wa kwanza wa Misri. Mwaka mmoja baadaye, jamal Abdunaser alimuuzulu muhammad Najib. Abdunaser alipata umaarufu mkubwa nchini Misri na duniani kote kwa sababu ya kupambana na utawala wa kizayuni wa Israeli. ahdaqi, a'maqi, yuhyini, yinji. Barabara kabisa mpenzi msikilizaji, tunaelekea kingoni mwa matangazo yetu haya ya usiku. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi usiku wote huu aliokuletea mawaidha ni Sheikh Salim Mwega wa hapa mjini Qum wa Qum hapa nchini Iran. ni somi hapa mwoni mawili matatu kakoto hamisa akiwa Kigoma, Tanzania anasema, baada ya salamu anasema: hongereni sana wananchi watukufu wa taifa la Iran kwa kujitokeza kwa wingi katika uchaguzi wa kumpata mrithi wa Rais Hassan Rouhani. Tunaombea dua kwa Mwenyezi Mungu mumpate kiongozi hodari atakayewaletea maendeleo katika taifa lenu na kuhami Uislamu duniani kote. Mungu ibariki Iran. Asante, asante kwako pia, Kakoto ukiwa hapo Kigoma, nasikia wanaita Ktown. <laughs> Baba Akram akiwa Upanga Zanzibar, asante sana, naona akatutumia ujumbe wa sauti, anasema, Palestina iko siku itasimama tena. Kisha Shekh Muhammad Mubarak Omar Shahbal akiwa Pangani, Tanga, Tanzania Anazungumzia pia uchaguzi uchaguzi mkuu wa Iran, anasema, sijui sasa dunia itasemaje baada ya mazito yote ulimwengu ulioweka juu ya Iran na kuombea Wairani kila halaki na masaibu, baada ya hii leo ulimwengu kuona sera ya demokrasia ya Kiislamu ya Iran inavyoitikiwa na Wairani. Asante sana, ujumbe wako mrefu kidogo, lakini inshallah nadhani utasomwa wote katika kipindi cha baraza la wasikilizaji tunakushukuru sana Shahbal. Tunasonga mbele, Muhammad Abdallah akiwa visiwani Zanzibar anatuandikia thanks. Haya, tunashukuru pia kwa kutufuatilia Idris Malia Mungu kutoka Mombasa, Kenya, anasema shukran Radio redio Teheran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Asante sana, naona maoni ni mengi sana. Mpenzi msikilizaji Ali Magema pia tunakushukuru kwa ujumbe wako ukiwa Tanzania. Asante sana pia Abdallah Ali Makajura ukiwa Tabora. Asante sana Jarigaba Johnson ukiwa Chipinge Manicaland Zimbabwe. Yahya Ali pia tunakushukuru ukiwa hapo Tanga Tanzania. Na mwisho kabisa asante sana pia Mvano Hassan ukiwa Kigoma Tanzania. Maoni yenu inshaallah yatasomwa kesho kwa majaliwa yake Mola. Utatuia radhi sana kwa hilo mpenzi msikilizaji, ni muda hautupi raha kabisa moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Mkuu wa makao makuu ya uchaguzi ya wizara ya mambo ya ndani ya Iran amesema matokeo ya awali ya uchaguzi wa rais unaofanyika kote nchini uh, nchini yatatolewa usiku huu. Tangu dakika za awali kabisa za kuanza zoezi la kupiga kura katika uchaguzi wa 13 wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran leo Ijumaa, vyombo vya habari vya ndani na nje ya Iran vinaendelea kuakisi kwa kiwango kikubwa uchaguzi huu. Waziri wa mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa kuna wajibu wa kuondolewa haraka vikwazo vyote vya kidhuluma vilivyowekewa na Marekani au vilivyowekwa na Marekani dhidi ya taifa la Iran. Na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imesema Israel imeshambulia tena Ghaza ili kunyanyua mori wa wanajeshi wake. Tutakomea hapo kwa usiku huo, mpenzi msikilizaji, kwa muhtasari huo, asante sana kwa kuandamana nasi sako kwa bako hadi tamati ya matangazo. Na ni kushukuru pia kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia usiku mtulivu. Asante na, na kwaheri.