Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. A'udhu billahi minashaitani rajim Kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Hamjambo wapenzi wasikilizaji wa popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa niliyeko studioni kukuleteni matangazo yetu mchana huu. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa takaotupia jicho uh, umuhimu wa uchaguzi wa rais unaofanyika leo hapa nchini. Baada ya uchambuzi huu wa kisiasa uh, mtasikiliza kipindi cha Irani juma hili kitakachofuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti ya magazeti yaliyochapishwa katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na kipindi cha makala ya wiki na makala ya leo katika historia na matangazo haya yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni. Imetimia saa saba kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Tehran na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kabla ya yote tusikilize muhtasari wa habari. Rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesema dunia nzima inafuatilia uchaguzi wa rais unaofanyika leo hapa nchini. Televisheni ya CNN ya Marekani imeripoti kwamba Wairani wameshiriki kwa wingi katika zoezi la uchaguzi wa rais unaoendelea hivi sasa hapa nchini. Wanafunzi wengine zaidi ya 80 wametekwa nyara kaskazini magharibi mwa Nigeria, na shirika la afya duniani WHO limetahadharisha kwamba virusi vya corona vinasambaa kwa kasi kubwa katika nchi za bara la Afrika. na sasa ni habari kamili. Rais Hassan Rouhani wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran mapema leo, baada ya kupiga kura yake katika uchaguzi wa rais, amesema kwamba uchaguzi wa rais katika jamhuri ya Kiislamu ni miongoni mwa chaguzi muhimu sana hapa nchini na kwamba dunia nzima inafuatilia uchaguzi huo. Rais Rouhani amesema wananchi wa Iran wanaelewa vyema umuhimu wa uchaguzi wa leo katika mustakbali wao na jamhuri ya Kiislamu. Amewataka wananchi kufumbia macho masuala yote ya kabla ya uchaguzi wa leo na kuhudhuria kwa wingi katika zoezi ya la kupiga kura kwa ajili ya kumchagua mgombea wao. Ameashiria jinsi uchaguzi wa rais hapa nchini unavyofanyika kwa wakati na bila ya kuahirishwa hata mara moja, na akasema ripoti iliyowasilishwa na wizara ya mambo ya ndani inaonyesha kwamba hakuja ripotiwa hata kisa kimoja cha ghasia au ukosefu wa amani katika eneo lolote la Iran hadi hivi sasa. Amesema anatarajia kwamba wananchi wa Iran watatekeleza vyema haki na wajibu wao wa kitaifa, kimapinduzi na kidini kwa kushiriki kwa wingi katika zoezi la uchaguzi wa rais hii leo. Ni vyema kukumbusha hapa kwamba mamilioni ya Wairani wakiongozwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei Mapema leo wameelekea kwenye masanduku ya kupigia kura kuchagua rais wa kumi na tatu wa jamhuri ya Kiislamu na wawakilishi wao katika mabaraza ya miji na vijiji. Baada ya kupiga kura, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema siku ya uchaguzi ni siku ya taifa na kuongeza kwamba leo wananchi ndio wenye uwanja na medani na kwamba kura zao zitaainisha ramani ya nchi kwa ajili ya miaka kadhaa ijayo hivyo ni siku muhimu kwa wananchi. Televisheni ya CNN ya Marekani imeripoti katika kipindi chake maalum kilichopewa jina la uchaguzi wa Iran 2021 kwamba mahudhurio ya Wairani katika masanduku ya kupigia kura katika saa za awali mapema leo ni ya kupewa mazingatio. Wakichambua mipango na mitazamo ya wagombea urais katika uchaguzi wa leo wa rais wa jamhuri ya Kiislamu Iran, waandishi wa televisheni ya CNN mjini Teheran wameripoti kwamba idadi kubwa ya watu imejitokeza mapema kupiga kura. CNN imeripoti kwamba uchaguzi huu unafanyika huku mazungumzo ya kuhuisha makubaliano ya nyuklia baina ya Iran na kundi la nne jumuisha moja yakiendelea mjini Vienna nchini Austria makubaliano hayo yalidumaa ya baada ya aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump kuiondoa nchi hiyo kwenye mapatano ya nyuklia ya JCPOA waandishi wa mashirika ya habari ya AFP, Reuters, New York Times, Washington Post, Le Monde, Le Figaro, Der Spiegel, Sueddeutsche Zeitung, Bild, Australian au Austrian Standard, El Pais France 24, BBC na kadhalika wanachacharika kuripoti matukio ya uchaguzi wa rais na mabaraza ya miji na vijiji nchini Iran. Wizara ya Utamaduni ya Iran imetangaza kwamba waandishi habari 500 wa kigeni kutoka mashirika 226 ya habari ya kimataifa na mabara matano ya dunia wanaripoti matukio ya uchaguzi wa rais unaofanyika leo hapa nchini. Wagombea wanne ambao ni Said Ibrahim Raisi, Mohsen Rezai, Sayid Amir Hussein Kazi Zade Hashimi na Abdunaser Hemati ndio wanaochuana katika uchaguzi wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Zaidi ya Wairani milioni 59 na laki tatu elfu kumi wamekamilisha masharti ya kupiga kura katika uchaguzi wa leo wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Zaidi ya wanafunzi 80 wa Nigeria wametekwa nyara katika shambulizi la watu waliokuwa na silaha huko kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Polisi ya Nigeria imetangaza kwamba shambulizi hilo lilifanyika Alhamisi ya jana dhidi ya shule moja ya mji wa Birnin Yauri kwenye jimbo la Kebbi na kwamba zaidi ya wanafunzi 80 wametekwa nyara. Shambulizi hilo ni la tatu la magenge yenye silaha dhidi ya shule na vyuo nchini Nigeria katika kipindi cha chini ya mwezi mmoja uliopita. Mwalimu Usman Aliyu wa shule hiyo amesema watu hao waliokuwa na silaha walichukua mateka zaidi ya wanafunzi 80, wengi wao wakiwa wasichana. Amesema waasi hao wamemuua afisa wa polisi, kisha wakavunja lango la lango na kwenda moja kwa moja kwenye madarasa ya wanafunzi. Msemaji wa polisi katika jimbo la Kebbi, Nafiu Abubakar, amesema afisa huyo wa polisi aliuawa kwa kupigwa risasi wakati wa makabiliano baina ya wahalifu na polisi, na kwamba mwanafunzi mmoja pia amejeruhiwa kwa risasi na anaendelea kupata matibabu. Zaidi ya watoto na wanafunzi mia saba wametekwa nyara na magenge ya waasi nchini Nigeria tangu mwezi Desemba mwaka uliopita. Mapema mwezi huu familia za wanafunzi waliotekwa nyara na magenge ya wa wahalifu nchini Nigeria na vilevile jumuiya za kimataifa za kutetea haki za binadamu ziliitaka serikali ya nchi hiyo kuchukua hatua madhubuti za kukomboa karibu wanafunzi 200 wa shule moja ya Kiislamu waliotekwa nyara na magenge ya wa wahalifu kati kati mwa Nigeria. Wanafunzi wasiopungua 136 wa shule ya Kiislamu ya Salihu Tanko walitekwa nyara katika hujuma hiyo kwenye mji wa Tegina naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Ofisi ya shirika la afya duniani WHO barani Afrika imetangaza kwamba wimbi la tatu la maambukizi ya virusi vya korona linatapakaa kwa kasi kubwa katika nchi za bara la Afrika. Mkurugenzi wa WHO barani Afrika ameelezea wasiwasi wake kuhusu wimbi la tatu la maambukizi ya aina mbalimbali za virusi vya korona barani Afrika, na amesema idadi ya watu wanaoambukizwa virusi hivyo kila wiki barani humo imeongezeka kwa asilimia 22. Taarifa ya shirika la afya duniani imesema kwamba kwa sasa watu milioni kumi na mbili katika nchi za Afrika wamepata chanjo kamili ya virusi vya korona lakini imetahadharisha kwamba kiwango hicho ni sawa na chini ya asilimia moja ya jamii ya watu wote wa Afrika. Shirika la Afya Duniani limesema kwamba kwa sasa nchi za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Zambia na Uganda ndizo zinazoongoza kwa kuwa na idadi kubwa ya maambukizi ya kila siku ya virusi vya corona. Limesema kirusi hatari cha corona aina ya Delta kimezikumba nchi kumi na nne za Afrika na aina za beta na alfa zimeshuhudiwa katika nchi 25 za bara hilo. Takwimu zinaonyesha kwamba nchi za Afrika Kusini, Moroko, Tunisia, Ethiopia, Misri na Libya ndizo zenye idadi kubwa zaidi ya waathiriwa wa virusi vya korona. Afrika Kusini na Misri ndizo zinazoongoza kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya watu walioaga dunia kutokana na virusi vya korona barani Afrika. na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu nchini Uingereza wamemkosoa wa waziri mkuu wa nchi hiyo Boris Johnson kwa kukutana kimya kimya na mrithi wa utawala wa kidikteta wa Bahrein. Msemaji wa shirika la kutetea haki za binadamu la CAAT Andrew Smith amesema utawala wa kizazi cha Al Khalifa nchini Bahrain una historia ndefu na ya kuaibisha ya kufanya ukandamizaji na ukatili, na kwamba kitendo cha waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson cha kumkaribisha mrithi wa utawala huo Salman bin Hamad al Khalifa mjini London kinatia kinyaa na ni kielelezo cha kuwaunga mkono madiktata na kudunisha kazi za watetezi wa haki za binadamu. Mbunge wa chama cha Liberal Democratic katika bunge la Uingereza Paul Shiven amepinga hatua hiyo ya Boris Johnson na amesema inasikitisha kuona kwamba hata taarifa rasmi iliyotolewa na waziri mkuu wa Uingereza haikuashiria ukiukaji wa haki za binadamu unaofanyika nchini Bahrain. Kinyume chake, serikali ya London imetoa taarifa ikisema pande hizo mbili zimekubaliana kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi, kiusalama na kidiplomasia. Tangu Februari mwaka elfu mbili na kumi na moja, wakati ulipoanza mwamko na harakati ya Kiislamu eh, Aisha magharibi Bahrain imekuwa uwanja wa maandamano ya amani ya wananchi wanaopinga utawala wa kifalme wa ukoo wa Al Khalifa. Wabahrain wanataka kuwepo uhuru, uadilifu, kukomeshwa ubaguzi na kuundwa serikali itakayochaguliwa na wananchi wenyewe. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho zoezi la uchaguzi wa rais na mabaraza ya miji na vijiji linalofanyika hivi sasa hapa nchini Iran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatola Ali Khamenei, amesema kwamba kushiriki wananchi kwenye maamuzi ya kitaifa kwenye mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ni msingi na nguzo muhimu ya kifikra na wala si suala la kisiasa pekee. Amesema japokuwa kushiriki huko kwa wananchi kuna faida nyingi za kisiasa, lakini muhimu zaidi ni falsafa ya kushirikishwa wananchi katika masuala ya utawala kwenye mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu kwa maana kwamba katika jamhuri ya Kiislamu kuna jamhuri yaani watu na Uislamu, na iwapo wananchi hawatashirikishwa jamhuri ya Kiislamu haitatimia. Ayatollah Ali Khamenei aliyasema hayo ajuzi alasiri katika hotuba yake kwa taifa na kuongeza kwamba rais wa jamhuri ya Kiislamu atakayechaguliwa Ijumaa ya leo, iwapo atachaguliwa kwa kura nyingi, atakuwa rais imara na madhubuti na ataweza kufanya kazi kubwa zaidi kwa mujibu wa katiba ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, fikra za Imamu Ruhullah Khomeini na vilevile vile katiba ya nchi, uchaguzi ndiyo njia ya kutekeleza demokrasia katika mfumo wa demokrasia ya kidini hapa nchini, na ni nguzo muhimu katika utawala wa sasa hapa nchini Iran. Uchaguzi Uh, ukilinganishwa na masuala mengine una nafasi muhimu sana katika kuzidisha nguvu na uwezo wa Iran ya Kiislamu na katika kulinda misingi na asili ya kushirikishwa jamhuri, kwa maana ya wananchi, katika uchukuaji uchu wa maamuzi muhimu ya kitaifa. Siri ya kubakia hai mfumo wa utawala wa Kiislamu hapa nchini ni kuendelea kushikamana kwa mambo mawili yani jamhuri, kwa maana ya wananchi na Uislamu na mahudhurio makubwa ya wananchi katika medani muhimu za kisiasa hususan chaguzi. Uungaji mkono wa wananchi katika mfumo wowote wa, wa kisiasa duniani ni nguzo kubwa ambayo si rahisi kushindwa mbele ya hujuma za aina yoyote za maadui na vilevile madola ya kibeberu. Ni kwa sababu hiyo, ndiyo maana utawala wa Kiislamu hapa nchini ungali unapiga hatua za maendeleo licha ya misukosuko na njama nyingi za maadui wake, katika kipindi chote cha zaidi ya miaka 42 iliyopita baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979, maadui wametumia mbinu zote zinazowezekana ili kudhoofisha ushirikiano na uungaji mkono wa wananchi kwa utawala wa Kiislamu, ili hatimaye kutenganisha baina ya wananchi na utawala wao. Lakini kama alivyosema kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, wananchi wameonyesha kwamba daima wanakwenda na kutenda kinyume na matakwa ya adui katika masuala mengi, kama katika chaguzi na maandamano yanayofanyika hapa nchini kupinga sera za kibeberu za madola ya Magharibi. iendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran, Iran. Juma hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema wananchi watatoa jibu kwa adui kwa kushiriki kwa wingi katika uchaguzi wa Ijumaa; Rais Hasan Ruhani asema taifa la Iran limesimama imara katika vita vya kulazimishwa vya kiuchumi mkabala wa adui na Iran imejiunga na kundi la nchi chache zinazozalisha chanjo ya covid-19 duniani. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa wananchi wa Iran wataonyesha fahari na heshima ya taifa kwa kushiriki kwa wingi katika uchaguzi wa rais unaofanyika Ijumaa hii. Ayatollah Said Ali Khamenei amesema hayo Jumatano jioni katika hotuba yake kwa taifa na kuongeza kuwa katika uchaguzi kutashuhudiwa tukio jingine muhimu sana hapa nchini ambalo ni uchaguzi wa rais na mabaraza ya miji na vijiji. Amesema kuwa mustakabali wa nchi katika masala yote ya, ya kiuchumi, utamaduni, usalama, afya na kadhalika unategemea uamuzi wa wananchi siku ya Ijumaa inshaallah, na kwamba mahudhurio makubwa ya wananchi katika zoezi hilo na kura zao vitakuwa na nafasi muhimu katika mustakabali wa taifa kwenye masuala mbalimbali. Ayatullah Khamenei amesema kuwa kushiriki wananchi kwenye maamuzi ya kitaifa kwenye mfumo wa jamhuri ya Kiislamu ni msingi na nguzo muhimu ya kifikra na wala si suala la kisiasa tu. Amesema japo kuwa kushiriki kwa wananchi kuna faida nyingi za kisiasa, lakini muhimu zaidi ni falsafa ya kushiriki wananchi katika masala ya utawala kwenye mfumo wa jamhuri ya Kiislamu, kwa maana kwamba katika jamhuri ya Kiislamu kuna jamhuri, yaani watu na Uislamu, na iwapo wananchi hawatashirikishwa basi jamhuri ya Kiislamu haitokamilika. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wamesema kuwa lengo la adui ni kutaka uchaguzi huu wa Ijumaa usifanyike vizuri na inavyotakikana na kuona wananchi wanajitenga na utawala. Saidali Khamenei ameongeza kuwa wananchi wengi wameonyesha kwamba daima wanakwenda na kutenda kinyume na matakwa ya adui katika masuala mengi, kama katika chaguzi na maandamano yanayofanyika hapa nchini. Hali itakuwa hivyo hivyo pia mara hii kwa taufiki yake Mwenyezi Mungu na wananchi watashiriki kwa wingi katika zoezi la kupiga kura na kuinua juu hadhi na heshima ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa taifa la Iran limepitia masaibu chungu nzima katika muda wa miaka mitatu na nusu ya vita vya kiuchumi vya kulazimishwa, lakini limeweza kusimama kidete mbele ya adui. Akizungumza katika kikao cha baraza la mawaziri, Rais Hassan Ruhani ameeleza kuwa Iran imeweza kubadili vitisho dhidi yake na kuwa fursa au kuvisambaratisha vitisho hivyo katika kipindi hicho cha miaka mitatu na nusu vya vita vya kiuchumi na vikwazo. Rais wa jamhuri ya Kiislami Iran ameeleza kuwa katika miaka hiyo mitatu na nusu Iran haikutumia mafuta kwa ajili ya kudhamini bajeti na kwamba mafuta yalichangia asilimia 2.5 tu ya bajeti yote ya taifa. Amesisitiza kuwa katika mazingira hayo Iran ilitayarisha bajeti bila ya kutegemea mafuta, na hakuna aliyedhani kuwa bajeti imeandaliwa bila ya mafuta. Rais Ruhani amesisitiza kuwa serikali na wananchi wamefanya juhudi kubwa kwa pamoja, na kwamba wananchi wametaabika sana na kupitia masaibu mengi, japokuwa Iran imeweza kuwa ngangari mbele ya adui. Rais Ruhani pia ametilia mkazo muhimu wa uchaguzi wa rais Ijumaa hapa Iran na kusema in a yom, uh, muhim tarin, wani, wakati huu suala muhimu uzi, zaidi jombeye, ambalo tunalo mbele yetu sato, ni uchaguzi Yaani, uchaguzi wa rais wa Ijumaa tarehe 18 Juni. Daima siku ya uchaguzi ni siku yenye umuhimu mkubwa kwa taifa na yenye kuainisha hatima na mustakabali wa nchi yetu. Umkokuwa wa taifa la Iran Ijumaa hii linashiriki katika uchaguzi muhimu wa rais na mabaraza ya miji na vijiji. Zoezi la uchaguzi siku zote hufuatiwa na mabadiliko ambayo yamkini yakawa chachu ya, ya kawa, cha, chuya, harakati kubwa ya jamii kuelekea kwenye ustawi na maendeleo zaidi. Wakati huo huo waziri wa mambo ya nje wa Iran, Muhamad Jawad Zarif amesema kuwa kushiriki kwa wingi wananchi e, katika uchaguzi si tu kuwa kutaharakisha kuondolewa vikwazo bali kutasambaratisha pia vikwazo vya baadaye. Muhamad Jawad Zarif ameongeza kuwa kushiriki kwa wingi wananchi katika uchaguzi si tu kuwa kutaharakisha kuondolewa vikwazo na kubomoa msingi wa vita vya kiuchumi dhidi ya taifa jasiri la Iran bali kutasambaratisha pia vikwazo vya baadaye. Zarif ameashiria namna wananchi walivyo wadhamini wa uhuru, usalama na fahari na maendeleo, na kueleza kuwa umidi... kuongezeka ushiriki wa wananchi katika uchaguzi kutawavunja moyo wachupaji mipaka wa zayuni na magaidi wa kiuchumi ambao wameshindwa pakubwa kwa hatua zao za uhasama na kuzidisha kwao vikwazo dhidi ya Iran. Kumbuka kuwa wagombea saba walijisajili kugombea urais nchini Iran na wameonyesha katika kampeni na midahalo ya uchaguzi kwamba wote wanakutana katika nukta moja muhimu, nayo ni kufanya mageuzi katika mitazamo kwa kutumia fursa zilizopo iwapo watabahatika kushinda nafasi hiyo. Hadi kufikia Jumatano ambayo ilikuwa siku ya mwisho ya kufanya kampeni, wagombea waliokuwa wamesalia katika mchuano wa urais ni pamoja na Ibrahim Raisi, Mohsen Rezai, Abdulnasir Himati na Amir Hussein Kadidhadi Hashimi. Waliojiondoa katika mchuano wa urais mwaka huu kufikia Jumatano walikuwa ni mohsen Mehralizade, alireza zakani na said Jalili. Rais wa sasa hasan Ruhani, ambaye anamaliza muhula wake wa pili mfululizo, haruhusiwi kisheria kugombea awamu hii ya urais. Kwa mujibu wa uchunguzi wa maoni uliofanywa na televisheni ya press TV, mgombea urais ibrahim raisi ana uungaji mkono wa asilimia 57.3 ya wapiga kura wote, akifuatiwa na mohsen rezai ambaye amepata asilimia Tano nukta nane. Kila mmoja kati ya wagombea hao wametangaza sera na mipango yake kuhusu jinsi ya kupunguza matatizo yaliyopo, kuboresha uchumi na kulinda hadhi na heshima ya taifa kikanda na kimataifa. Wagombea karibu wote wanasisitiza kwamba mipango na sera zao zinatekelezeka sambamba na kutilia mkazo udharura wa kulindwa hadhi na usalama wa kitaifa katika mambo yote. Hali kadhalika wameahidi kuunda serikali imara na madhubuti inayochapa kazi na yenye ufanisi. Midahalo na kampeni za uchaguzi wa rais hapa nchini pia imejadili vipaumbele vya siasa za nje za Iran na jinsi ya kuwa na mahusiano na nchi nyingine sambamba na kulinda heshima na misingi ya mapinduzi ya Kiislamu. Kwa mujibu wa Wizara ya Mambo ya Ndani Iran, zaidi ya Wairani milioni 59.3 wametimiza masharti ya kupiga kura katika uchaguzi wa Ijumaa, ambapo mbali na kumpigia kura rais, wapiga kura pia watawachagua wajumbe wa mabaraza ya Kiislamu ya miji na vijiji. Na waziri wa afya wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Daktari Said Namaki alitangaza Jumatatu kuwa leo idhini ya matumizi ya dharura ya Cov Iran Barakat imetolewa na wiki ijayo pia chanjo ya Covid 19 iliyoundwa na taasisi ya Pasteur ya Iran nayo itapata idhini. Amesema kwa mujibu wa mipango iliyopo, watu wote wanaolengwa nchini Iran wataweza kupata chanjo ya Covid 19 katika kipindi cha miezi sita ijayo. Waziri Namaki pia amesema Iran imejiunga na kundi la nchi chache duniani zinazozalisha chanjo ya, ya, ya Covid 19 au korona baada ya kupewa ivini chanjo hiyo ya korona ya Coviran Barakat ambayo imeundwa kikamilifu hapa nchini Iran na wataalamu wa Irani. Akifafanua zaidi eh, daktari Said Namaki amesema kama ambavyo tumeshuhudia katika uzalishaji chanjo ya korona, Iran sasa ni ya sita duniani. Iran sasa inaweza kuzalisha chanjo ya COVID-19 kikamilifu. Aidha, katika sekta ya vifaa vya tiba, hivi sasa Iran ni miongoni mwa nchi nne bora zaidi duniani hivi sasa, na kwa kuzingatia bei nafuu ya bidhaa zetu Iran i kwa mstari wa mbele e, kuunda chanjo ya COVID-19 ambapo mbali na chanjo hiyo ya Coviran Barakata ambayo imeanza kutumika, chanjo zingine ambazo zimepiga hatua nzuri katika majaribio ni pamoja na Razikov, Pars Fakhra na chanjo ya pamoja, taasisi ya chanjo Finlay ya Finlay ya Cuba na taasisi ya chanjo ya Pasteur ya Iran. Namaponza usikilizaji na kwa habari hiyo ya mafanikio ya Iran katika kuunda na kuidhinisha matumizi ya chanjo yake ya kwanza ya korona, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran Jumahili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, pana hapo, majali yake Mola, kwaherini. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran. Karibuni sasa kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunafungua jamvi la udondozi wetu wa leo kwa kuangazia uh, maga, magazeti ya Tanzania, na tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limejikita zaidi kwenye habari ya kuachiwa huru viongozi wa jumuiya ya mihadhara na uamusho wa Kiislamu Zanzibar, Jumiki, uh, kwa simulizi ya mmoja wa viongozi hao juu ya jinsi kesi yao ilivyokuwa. Habari hiyo ina kichwa cha maneno kinachosema Farid atema nyongo afichua namna alivyoachiwa, wafuasi wengine watua Zanzibar. Gazeti la Mwananchi pia limemulika kesi inayomkabili aliyekuwa mkuu wa wilaya ya Hai Lengai Ole Sabaya. Kwa habari yenye kichwa cha maneno Ole Sabaya mahakamani tena huko Arusha, limeandika kwamba wakati aliyekuwa mkuu wa wilaya ya Hai Ole Sabaya akitarajiwa kufikishwa mahakamani kwa mara ya pili, TAKUKURU mkoani Kilimanjaro imesema inachunguza tuhuma nyingine saba zinazomkabili. Taasisi hiyo ya kuzuia na kupambana na rushwa imesema miongoni mwa tuhuma hizo ni zile e, zilizotolewa na mfanya biashara maarufu wa Moshi, Elioth Limo, aliyedai kwamba shilingi zake milioni 25 zilichukuliwa na Sabaya isivyo halali. Sabaya na wenzake watano wanatuhumiwa kwa makosa ya kuunda genge la uhalifu uhujumu wa uchumi, kujipatia fedha kwa njia ya rushwa, utakatishaji wa fedha na unyang'anyi wa kutumia silaha. Vichwa vya habari nyingine katika gazeti la leo la Mwananchi vinasomeka: Kenneth Kaunda afariki dunia, bei ya tanzanaiti yaishtua serikali na Ziona Chana afariki dunia akiwa na wake tis, 39 na watoto 94 Gazeti la Nipashe limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno tuhuma mpya za Mwandama Ole Sabaya, Takukuru yathibitisha kuzipokea. Baadhi ya habari za toleo la leo la Nipashe zinasema uh, kilo 88 za dawa za kulevya za bambwa kwenye Prado, Samia ashusha gharama ya vizimba sokoni Morogoro, na Chadema yagomea ruzuku ya shilingi bilioni moja na gazeti la Uhuru limepamba a, sehemu kubwa ya ukurasa wake wa mbele kwa habari yenye kichwa cha maneno wana vijiji kupima afya kidigitali, waziri Daktari Ndungulile aanika utaratibu mzima utakavyokuwa, wagonjwa sasa sio lazima wafike hospitali ya Muhimbili. Vichwa vya habari nyingine vya gazeti hilo vinasema umeme kuwaka vijiji vyote nchini, serikali yatoa saa 24 watumishi kupandishwa vyeo na mzee Kaunda afariki dunia nchini Kenya. Tunaanza na gazeti la Standard ambalo limeipa kipaumbele habari ya mivutano iliyoibuka baina ya kiongozi wa ODM Raila Odinga na kiongozi wa chama cha Wiper Kalonzo Musyoka aliyesema hawezi kumuunga tena mkono Raila Odinga. Standard limemnukuu Raila Odinga akisema hahitaji uungaji mk mkono wa Kalonzo. Na wala hajatangaza kwamba atawania kiti cha rais mwaka 2022. Habari hiyo imepewa kichwa cha maneno Raila na Kalonzo wapambana kuhusu mbio za kinyang'anyiro cha uchaguzi wa rais. Vilevile limeandika kwamba naibu rais William Ruto ameunga mkono muswada wa kubadili sheria zinazowataka wanaowania nyadhifa za ubunge na uwakilishi wadi kuwa na shahada ya chuo kikuu. Tayari seneta wa Elgio uh, kipchumba Morkomen ametayarisha mswada wa kubadilisha sheria ya uchaguzi ya mwaka elfu mbili na kumi uh, zenye kipengee hicho. Ruto amesema sheria hiyo ni ya kibaguzi. Huko Uganda, gazeti la Daily Monitor limeiweka mbele habari ya masaibu ya maambukizi ya virusi vya korona na kesi ya maambukizi ya ugonjwa wa covid 19 nchini humo. Habari hiyo inasema wagonjwa wa covid 19 kupata pesa NSSF. Gazeti hilo pia limemulika kifo cha rais wa kwanza wa Zambia huru kwa kuandika, Kenneth Kaunda wa Zambia aliyefariki dunia Alhamisi alikuwa mmoja wa kizazi cha viongozi wa Afrika ambao waliongoza mapambano ya kujiondoa kwenye ukoloni wa wazungu wa bara Ulaya. Daily Nation limemtaja Kaunda kuwa ni sawa na Mahatma wa bara la Afrika. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na karibuni sasa kusikiliza kipindi cha makala ya wiki kitakachofuatiwa na leo katika historia. Makala ya wiki. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki ambacho kitatupia jicho tukio la mauaji ya kutisha ya familia ya Kiislamu katika mji wa London nchini Kanada. Siku chache zilizopita, dunia ilishtushwa na habari ya kutisha Jumapili tarehe 16 Juni, vyombo vya habari viliripoti kwamba watu wanne wa familia moja ya Kiislamu wameuawa katika hujuma ya kutisha iliyofanyika kwa makusudi na kwa mpangilio maalumu. Iliripotiwa kwamba mtu mmoja aliwashambulia watu wa familia hiyo waliokuwa wakitembea kwa miguu kwa kuwagonga kwa lori katika mkoa wa Ontario. Mtoto mdogo mwenye umri wa miaka tisa wa familia hiyo alijeruhiwa vibaya na alikuwa bado anapewa matibabu hospitalini baada ya watu wote wa familia yake kuuawa. Mashirika ya habari yameripoti kwamba mtekelezaji wa mauaji hayo ya kinyama Nathaniel Veltman alitoroka kwa muda, lakini baadaye alikamatwa na vyombo vya usalama. Polisi wanasema hakukuwepo mawasiliano ya aina yoyote kati ya mhalifu huyo na wahanga wa shambulizi la London. Tukio hilo la kusikitisha limekabiliwa na upinzani na malalamiko kutoka pande zote za dunia. Baadhi wamelitaja kuwa ni maafa makubwa yaliyoitumbukiza Kanada katika mtihani mgumu. Sabur Khan ambaye ni mwenyekiti wa jumuiya ya Waislamu wa mji wa London nchini Kanada ameliambia shirika la habari la CBC la nchi hiyo kwamba, nina woga juu ya uhai wa watoto na jamii yangu nina uoga juu ya wanawake wanaovaa vazi la hijabu na vilevile vile mavazi ya kijadi ya Kiislamu. Hujuma hii ya kigaidi inaisukuma jamii upande wa ugaidi, mwisho wa kunukuu. Hujuma na mashambulizi dhidi ya Uislamu na Waislamu si jambo geni katika nchi za magharibi. Karne ya 21 ilikaribishwa kwa tukio la mashambulizi ya Septemba 11 mwaka 2001 nchini Marekani. Tukio hilo lilichochea zaidi chuki na hujuma dhidi ya Uislamu katika nchi za Magharibi. Tangu wakati huo, kila hujuma na tukio lililojiri mahala popote duniani kama mlipuko wa kituo cha treni mjini Madrid huko Uhispania mwezi Machi mwaka 2004 na mlipuko wa bomu katika treni ya chini ya ardhi mjini London huko Uingereza mwaka 2005 vilihusishwa haraka na bila ya uchunguzi wowote na Waislamu na kutajwa kuwa ni ugaidi wa Kiislamu. Wakati huo huo, kumetukia hujuma na mashambulizi mengi yaliyowalenga Waislamu katika nchi za Magharibi, lakini hayakutambuliwa kuwa ni ya kigaidi. Sera za kuhujumu na kuchafua Uislamu na Waislamu katika nchi za Magharibi, sambamba na kubana harakati za raia Waislamu kivitendo, zimezidisha chuki hujuma na mtazamo mbaya kuhusu Waislamu katika nchi hizo. Baada ya shambulizi la Septemba 11 mwaka 2001 huko Marekani, zilitungwa sheria nyingi katika baadhi ya nchi za magharibi ambazo kivitendo ziliwatambua Waislamu wote kuwa ni magaidi. Vilevile sekta ya filamu hususan Hollywood huko Marekani ilitayarisha na kutengeneza filamu nyingi zilizochochea zaidi chuki na picha mbaya kuhusu Waislamu. Tangu wakati huo kumeshuhudiwa mamia kama si maelfu ya hujuma na mashambulizi yaliyowalenga Waislamu, misikiti, vituo na shule zao katika nchi za magharibi. Kwa mfano tu, takwimu zilizotolewa na Baraza la Kitaifa la Waislamu wa Canada zinaonyesha kwamba kuanzia mwaka 2015 hadi 2019 kumefanyika hujuma na mashambulizi 300 dhidi ya Waislamu nchini humo na kwamba zaidi ya mashambulizi 30 yaliambatana na ukatili mkubwa. Miongoni mwa mashambulizi hayo ni lile lililolenga msikiti katika mkoa wa Quebec mwaka 2017 na na kuua Waislamu 6 waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala. Waislamu wengine 19 walijeruhiwa katika hujuma hiyo. Shambulizi hilo lilitikisa jamii ya Waislamu wa Kanada na kuzusha woga na wasiwasi mkubwa baina yao. Wapenzi wasikilizaji, chuki na propaganda chafu dhidi ya Uislamu vimeshika kasi sana katika nchi za magharibi ikiwemo Canada, na hali hiyo imepelekea kujitokeza wimbi la hujuma dhidi ya dini hiyo na wafuasi wake. Chuki na hujuma hizo zinafanyika kwa njia mbalimbali za kisiasa, kijamii, kupitia vyombo vya habari na mashambulizi ya moja kwa moja. Vyombo vya habari vimekuwa vikitumiwa sana kuchafua sura na jina la Uislamu huku taasisi za kisiasa zikizidisha mashinikizo ya kinafsi na kisheria kuwabana wafuasi wa dini hiyo. Kama mfano tu, wahakiki wanasema mfumo wa wa elimu wa wa serikali ya Kanada unachochea chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu baina ya mabarobaro na tabaka la vijana. Vyombo vya habari vya Kanada pia vimekuwa vikirusha hewani matangazo na filamu zinazoonyesha Waislamu kuwa ni watu makatili, wenye misimamo mikali, wenye chuki za kidini na hatari sana kwa jamii. Mwenendo huu unachochea chuki na hujuma dhidi ya Waislamu. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana kituo cha habari cha London Free Press kaitaja hujuma ya majuzi huko Ontario nchini Kanada kuwa ni katika mfululizo wa ukatili unaofanyika dhidi ya jamii ya kiislamu nchini humo. Pamoja na hayo yote, propaganda chafu zinazofanywa dhidi ya Uislamu hazijazuia watu kuingia na kuikumbatia dini hiyo ya Mwenyezi Mungu. Takwimu zinaonyesha kwamba Uislamu ambao unashika nafasi ya pili nchini Kanada baada ya Ukristo, ambayo ndiyo dini ya Wakanada wengi, unakuwa na kustawi kwa kasi kubwa. Takwimu hizo zinasema idadi ya Wakristo nchini humo imepungua kutoka asilimia 98 mwaka 2001 na na kufikia asilimia 67.3 mwaka 2011. Takwimu hizo zinaonyesha kasi kubwa ya Uislamu katika nchi hiyo. Vilevile idadi ya misikiti maeneo ya ibada na shughuli za Waislamu nchini Kanada inaongezeka sana na kuna jitokeza taasisi na jumuiya nyingi za Kiislamu nchini humo. Suala hili mbali na kuonyesha kasi ya kukua na kustawi dini ya Uislamu vilevile linatoa picha sahihi ya ujumbe wa dini ya Uislamu, ambao ni ujumbe wa amani, kuishi salama na watu wa tamaduni, dini na mitazamo tofauti. alakuli hal, wachambuzi wa mambo wanasema hujuma na mashambulizi ya kimfumo yanayofanywa na taasisi rasmi na zisizo rasmi katika nchi za magharibi dhidi ya Uislamu vimewahamasisha watu, hususan tabaka la vijana kudadisi na kutaka kujua Uislamu ni nini. Vijana wengi wanajiuliza dini hii inayoshambuliwa na kupigwa vita kila upande ina sifa gani na inafundisha kitu gani? Kitabu chao Qurani kinafundisha nini, na mtume wao Muhammad bin Abdullah alikuwa mtu wa aina gani? Aliishi vipi na alifundisha kitu gani? Maswali haya ndiyo siri ya kuendelea kustawi kwa kasi idadi ya Waislamu katika nchi za Magharibi ambao wamepata majibu sahihi ya maswali mengi yaliyokuwa yakisumbua fikra na akili zao kuhusu dunia, mwanadamu na ulimwengu wa baadaye. Vilevile wameweza kujua kwamba yanayosemwa katika vyombo vya habari na propaganda za wanasiasa ni kinyume na mafundisho ya dini ya Uislamu na Uislamu halisi. Vilevile wengi wanauliza na kuhoji kwamba Je, ni sahihi kukanyaga haki zote za binadamu na hata kutoa roho za watu wasio na hatia kwa njia za kikatili na kutisha kwa sababu tu ya kutofautiana na mitazamo, fikra na imani zao za kidini? Yako wapi madai ya nchi za magharibi ya uhuru wa kuabudu, uhuru wa kuamini, uhuru wa kujieleza na kusema, kutetea haki za binadamu na kadhalika. Je, wanyama kama mbwa na nguruwe, wasenge na wasagaji, wana haki na thamani kubwa katika nchi za magharibi kuliko Waislamu ambao dhambi yao kubwa ni kwamba ni Waislamu? Kwa vyovyote vile, hujuma ya kigaidi iliyoua familia ya Waislamu huko Ontario nchini Canada ni matokeo ya propaganda za muda mrefu zilizochochewa na matamshi ya wanasiasa, vyombo vya habari na mifumo isiyofaa ya elimu na malezi katika nchi za Magharibi. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 7 Dhulqada mwaka 1442 hijria sawa na tarehe 18 Juni mwaka 2021 miladia. Miaka 726 iliyopita, katika siku kama ya leo alifariki dunia Ibni Baswis, mtaalamu wa hati na kaligrafia. Alizaliwa mwaka 651 hijria katika mji wa Damascus na kwa muda wa miaka 50 alijishughulisha kufundisha hati. Ibn Baswes aliandika hati kwa mitindo tofauti ya kupendeza, na katika umri wake wa uzeeni aliandika nakala ya Qurani tukufu kwa maji ya dhahabu na hati maridadi sana. Nakala hiyo ya Qurani na athari nyingine za Ibn Baswes bado ziko hadi leo. Siku kama ya leo miaka mia mbili na sita iliyopita vilianza vita vya kihistoria vya Waterloo, vita vya mwisho vya Napoleon Bonaparte na madola ya Ulaya. Katika vita hivyo, majeshi ya serikali za Prusia na Uingereza yalikutana uso kwa uso na majeshi ya Napoleon Bonaparte katika eneo lililokuwa likiitwa kwa jina la Waterloo. Katika vita hivyo na kutokana na kunyesha mvua kali na kuharibika njia zilizokuwa zikitumiwa kwa usafirishaji, hivyo zana za kijeshi zilichelewa kufika uwanja wa vita, sambamba na kuchelewa kufika kikosi cha mstari wa mbele cha Wafaransa. Kufuatia hali hiyo, Napoleon Bonaparte akawa ameshindwa vibaya katika vita hivyo na hivyo kumfanya akimbie kwa kutumia meli kuelekea kisiwa cha St Helena na kufariki dunia miaka kadhaa baadaye kwenye kisiwa hicho na siku kama ya leo miaka 68 iliyopita inaosadifiana na tarehe 18 Juni mwaka 1953, utawala wa kifalme ulisambaratika nchini Misri na kukaa kisiwa mfumo wa jamhuri baada ya mfalme Farouk wa nchi hiyo kupelekwa uhamishoni kufuatia kushindwa Misri katika vita na Israel mwaka 1948. Wananchi wa Misri walipoteza imani yao kwa mfalme Farouk, na hivyo hali ya ndani ya Misri kuanza kuharibika. Mwishowe liliundwa shirika la siri ndani ya jeshi lililopinga utawala wa mfalme huyo. Mwaka 1952 shirika hilo lilimlazimisha mfalme Faruk kujiuzulu kupitia mapinduzi ya kijeshi yaliyoongozwa na Muhammad Najib na Jamal. Mwaka mmoja baada ya kutangazwa jamhuri ya Misri, jenerali Muhammad najib aliapishwa kuwa rais wa kwanza wa Misri. Mwaka mmoja baadaye, Jamal Abdunaser alimuuzulu Muhammad Najib. Abdunaser alipata umaarufu mkubwa nchini Misri na duniani kote kwa sababu ya kupambana na utawala wa kizayuni wa Israel. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais Hassan Rohani jamhuri ya kiislamu ya iran mapema leo baada ya kupiga kura katika zoezi la uchaguzi wa rais amesema uchaguzi wa rais wa jamhuri ya kiislamu ni miongoni mwa chaguzi muhimu sana hapa nchini na kwamba dunia nzima inafuatilia zoezi hilo televisheni ya cnn ya marekani imeripoti kwamba uh, mahudhurio ya wananchi wa irani katika maeneo ya kupigia kura mapema leo yalikuwa makubwa na waandishi wa televisheni hiyo wanaendelea kuripoti matukio yanayotokea hapa nchini katika zoezi hilo. Wizara ya utamaduni ya Irani imesema waandishi habari 500 wa kigeni kutoka mashirika 226 ya habari ya kimataifa na mabara matano ya dunia wanaripoti matukio ya uchaguzi wa rais unaofanyika leo kote hapa nchini. Zaidi ya wanafunzi 80 wa Nigeria wametekwa nyara katika shambulizi la watu waliokuwa na silaha huko kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Polisi ya Nigeria imetangaza kwamba shambulizi hilo lilifanyika Alhamisi ya jana dhidi ya shule moja ya mji wa Birnin Yauri kwenye jimbo la Kebi na kwamba zaidi ya wanafunzi 80 wametekwa nyara. Ofisi ya shirika la afya duniani WHO barani Afrika imetangaza kwamba wimbi la tatu la maambukizi ya virusi vya korona linatapakaa kwa kasi kubwa katika nchi za bara la Afrika. Takwimu zinaonyesha kwamba nchi za Afrika Kusini, Moroko, Tunisia, Ethiopia, Misri na Libya ndizo zenye idadi kubwa zaidi ya watu walioathiriwa na virusi vya korona. Hata hivyo, takwimu zinasema wimbi la sasa la maambukizi ya korona lina athiri zaidi nchi za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Zambia na Uganda. na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu nchini Uingereza wamemkosoa waziri mkuu wa nchi hiyo Boris Johnson kwa kukutana kimya kimya na mrithi wa utawala wa kidikteta wa Bahrain. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi hadi wakati huu na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo, mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa ninayekuwa geni, nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwa herini na ahadi kutu...