Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-aliyu al-azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehema mwenye kurehemu, na hapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya sahili ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kuvunjwa moyo Sudan kutokana na matokeo yasiyo mazuri ya kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israel. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza kipindi cha Irani juma hili ambacho hukuleteni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri hapa nchini katika kipindi cha juma zima. Baadaye mtasikiliza udondozi wa magazeti yaliyochapishwa katika nchi za mashariki mwa Afrika. Udondozi wa magazeti utafuatiwa na kipindi cha makala ya wiki ambacho uh, wiki hii kinatupia jicho mauaji yaliyofanywa nchini Canada dhidi ya familia ya Kiislamu kutokana na chuki za kidini. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida, na tutakamilisha matangazo yetu asubuhi hii kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba utaendelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza yote tuliyokuandalia. Saa tatu na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa tusikilize muhtasari wa habari. Ongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah al Khamenei ameongoza wa Irani katika zoezi la kuchagua rais wa 13 wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uchunguzi wa maoni unaonyesha kwamba uh, Said Ibrahim Raisi anaongoza uh, katika kura za maoni za kugombea kiti cha rais hapa nchini. Uh, Shirika la Afya Duniani limesema uh, ugonjwa wa COVID-19 umevuruga ndoto za vijana nchini Uganda. Na Nigeria imethibitisha kifo cha kiongozi wa genge la kigaidi la Boko Haram. Na sasa ni habari kamili. Mamilioni ya Wairani wakiongozwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei mapema leo wameelekea kwenye masanduku ya kupigia kura kuchagua rais wa kumi na tatu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na wawakilishi wao katika mabaraza ya miji na vijiji. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei alikuwa wa kwanza kutumbukiza kura yake kwenye sanduku la kupigia kura mapema leo katika kituo cha Husainia ya Imamu Khomeini mjini Teheran. Baada ya kupiga kura, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema siku ya uchaguzi ni siku ya taifa na kuongeza kwamba leo wananchi ndio wenye uwanja na medani na kwamba kura zao uh, zinaainisha ramani ya nchi kwa ajili ya miaka kadhaa ijayo, hivyo leo ni siku yao. Ayatollah Ali Khamenei amesema kwamba akili na mantiki vinahukumu kwamba wananchi wote wanapaswa kushiriki katika mtihani huu mkubwa wa kitaifa, na kwamba zoezi hili la kuchagua rais linawafaidisha wananchi wenyewe na kuipaisha juu jamhuri ya Kiislamu katika medani za kimataifa. Amesema kura za kila raia zina umuhimu mkubwa zaidi ya wairani milioni 59 laki tatu elfu kumi Uh, milioni 29 na laki tisa themanini elfu na thelathini na nane wanaume na milioni 29 laki tatu thelathini elfu mia mbili sitini na tisa wakiwa ni wanawake wamekamilisha masharti ya kupiga kura katika uchaguzi wa leo wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uchunguzi wa maoni wa hivi karibuni unaonyesha kwamba mgombea urais Ibrahim Raisi atashinda kwa kupata asilimia 68.9 ya kura. Utafiti huo uliokamilishwa jana Alhamisi, siku moja tu kabla ya uchaguzi, umeonyesha kwamba asilimia 8.1 ya watu watakaoshiriki kwenye uchaguzi wa leo watampigia kura Mohsen Rezai. Mgombea wa mrengo wa mageuzi Abdunaser Hemati alikuwa akishikilia nafasi ya tatu kwa kura kwa kuwa na asilimia 4.6, akifuatiwa na Amir Hussein Ghazizade Hashimi. Asilimia 14.6 wapiga kura walikuwa bado hawajaamua watampa nani kura zao. Wagombea watatu wa urais ambao ni Mohsen Mehralizade, Alireza Zakani na Said Jalili walijiondoa kwenye kinyang'anyiro hicho cha uchaguzi Jumatano iliyopita. Jana Alhamisi, rais anayemaliza muda wake wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Dr Hassan Rohani, kwa mara nyingine alitoa wito kwa wananchi wa Iran kujitokeza kwa wingi katika uchaguzi akisisitiza, kwamba kwa kushiriki vilivyo katika zoezi hilo, taifa la Iran halitoruhusu kuaguka ndoto za maadui. Rais Hassan Rohani ameeleza hayo jana Alhamisi na kuongeza kwamba maadui wanataka kuona uchaguzi wa Iran unakuwa baridi na akasema kuhudhuria kwa wingi wa wananchi katika masanduku ya kupigia kura kutakwamisha kufikiwa na kutimia ndoto za maadui. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu nchini Iran amesisitiza kwamba matatizo ya nchi hayawezi kutatuliwa kwa kususia uchaguzi, bali jukumu kuu la wapiga kura ni kushiriki kwa wingi katika uchaguzi na kumchagua mtu ambaye wanaamini atawatatulia matatizo yao. Muhammad Baker Kali Baf aliyasema hayo jana wakati alipotembelea mji wa Pardisi ulioko kwenye viunga vya mji mkuu wa, tehe, wa Irani, Teheran, na kusema akiwa katika msikiti wa Imamu Ali Alaihi Ssalam wa mji huo kwamba wanaochochea watu wasishiriki katika uchaguzi ni maadui wa taifa na jamhuri ya Kiislamu ambao lengo lao hasa ni kuupindua mfumo wa Kiislamu unaotawala hapa nchini. Uchaguzi wa kumi na tatu wa rais wa jamhuri ya Kiislamu umeanza mapema leo aa, na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei, ndiye aliyekuwa wa kwanza kupiga kura katika husainia ya Imam Khomeini hapa mjini Teheran. Maelfu ya watu wanaendelea kumiminika katika maeneo mbalimbali ya Iran kutumbukiza kura zao katika masanduku ya kupiga kura kumchagua rais wa kumi na tatu wa jamhuri ya Kiislamu na wawakilishi wao katika mabaraza ya miji na vijiji. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Shirika la afya duniani WHO, kanda ya Afrika limetangaza kwamba wimbi la pili la maambukizi ya ugonjwa wa korona nchini Uganda limekuja na madhara makubwa kiasi kwamba takwimu za afya nchini humo zinaonyesha ongezeko kubwa la maambukizi kutoka watu mia mbili mwezi Februari mwaka huu hadi zaidi ya wagonjwa elfu moja wa COVID-19 kwa siku mwezi uliopita wa Mei, na kuilazimisha serikali kutoa maagizo mapya ya kudhibiti ugonjwa huo. Maagizo yaliyotolewa mwanzoni mwa mwezi huu na Rais Yoweri Museveni wa Uganda kwa ajili ya kukabiliana na wimbi jipya la maambukizi ya korona ni kupigwa marufuku mikusanyiko yote ikiwa ni pamoja na kufungwa taasisi zote za elimu, masoko, usafiri kutoka wilaya moja hadi nyingine na hata maeneo ya ibada. Miongoni mwa athari mbaya za hatua hiyo ni kukwamisha maendeleo ya vijana na shughuli zao, hasa wale wanaojipatia kipato kwa kusafirisha bidhaa na abiria kwa njia ya pikipiki maarufu kwa jina la bodaboda. Taarifa ya WHO inasema kwamba katika kituo cha daladala cha mji wa Hoima, mmoja wa vijana aliye waliohojiwa na shirika hilo la afya duniani alijitambulisha kwa jina la Tumusime Adnan ambaye ni dereva wa daladala. Anasema hakutaraji hali hiyo ya kufungwa mipaka kati ya wilaya na wilaya, na hivyo maisha yamekuwa magumu kwake na wenzake. Hali ya maambukizi ya korona nchini Uganda si nzuri kiasi kwamba baada ya wimbi la pili la maambukizi ya covid-19 kuivamia nchi hiyo ambalo limekuja kwa kasi kubwa na hatari zaidi, mamlaka za afya za nchi hiyo zimewataka wafanyakazi wake wavae barakoa mbili mbili ili kupunguza maambukizi ya ugonjwa huo ambao ni janga la kimataifa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametaka kila jamii duniani kutoa mchango wake kwa kuhakikisha inazuia kuongezeka joto duniani, uchafuzi wa hewa unaopungua na mazingira yanayorejea katika hali yake ya asili kila sehemu kuanzia visiwani hadi milimani. Antonio Guterres alitoa wito huo jana Alhamisi katika siku ya kimataifa ya kupambana na kuenea kwa janga jangwa na ukame kote duniani. Alisema iwapo kila jamii itachukua jukumu la kurekebisha ardhi iliyo iliyomomonyoka na kukauka, basi hali ya joto itaondoka angani na jamii zilizoathiriwa zitapata hali nzuri ya hewa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema hatua hizo ndogo na zisizo na gharama kubwa zina pato kubwa la fedha za kigeni, na kutabiri kwamba iwapo nchi zitatumia mbinu hiyo zitaongeza pato lao la fedha za kigeni kwa matrilioni ya dola kutokana na mazao ya kilimo kila mwaka. Vyombo vya habari vimemnukuu Guteres akisema urejeshaji wa ardhi katika hali nzuri ni jambo rahisi lisilo na gharama na linaweza kufanywa na kila mtu. Vilevile amesema ustawi wa watu bilioni tatu nukta mbili duniani unadhoofishwa kutokana na uharibifu unaofanywa na, na mikono ya wanadamu ambao wanachangia ongezeko la mmomonyoko wa udongo na hata kuweka upenyo wa kushamiri magonjwa ya kuambukiza kama COVID-19. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa pia ametoa wito kwa jamii mbalimbali kutumia mbinu hiyo kufufua ardhi yenye afya na kuwa kitovu cha mipango ya kitaifa na kimataifa. na kifo cha aliyekuwa kiongozi wa kundi la kigaidi la wanamgambo wa Boko Haram wenye makao yao nchini Nigeria kimethibitishwa nchini humo. Taarifa hiyo imetolewa kupitia tangazo kwa njia ya video lililotolewa na kiongozi mpya wa Boko Haram, Bakura Modu. Kuthibitishwa kifo cha Abubakar Shekau kumehitimisha mlolongo wa tetesi zilizokuwa zikiendelea tangu mwezi Mei mwaka huu kuhusu hatima ya kiongozi huyo wa genge la kigaidi Waledu wa mambo anasema Bakura Modu aliyeteuliwa kuwa kiongozi mpya wa genge la Boko Haram anaishi katika eneo la ziwa Chad. Kiongozi huyo mpya wa Boko Haram amemtuhumu Abu Musab al Barnawi, kiongozi wa kundi la wanamgambo la ISWAP lililojitenga na Boko Haram, kuwa ndiye aliyemuua Abubakar Shekau. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Kutoka Radio Tehran. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho suala la Sudani kuvunjwa moyo na matokeo ya kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israel. Miezi kadhaa baada ya kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayoni wa Israel kama njia ya kujikurubisha kwa Marekani na kupata misaada ya kifedha nchi hiyo, serikali ya Sudan imeeleza kuvunjwa moyo na matokeo ya hatua hiyo baada ya kunyimwa misaada ya Marekani. Maafisa wa serikali ya Khartoum wametangaza kwamba Marekani haijatekeleza ahadi yake ya kuwekeza katika miradi ya kilimo na teknolojia nchini Sudan na wamesisitiza kwamba wamevunjwa moyo na matokeo ya hatua ya nchi hiyo ya kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayoni wa Israel. Sudani ilikuwa nchi ya tatu ya Kiarabu baada ya Imarati na Bahrain ambazo zilisaini makubaliano ya kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israel na tarehe 6 Januari mwaka huu ilisaini makubaliano eh, rasmi eh, kwa mashinikizo ya aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump ya kuanzisha uhusiano na Israel. Maafisa wa Sudan walikuwa na matumaini kwamba kutia saini makubaliano hayo kungeiwezesha nchi hiyo kupewa misaada ya kifedha na kisiasa ya Washington, mtetezi mkubwa zaidi wa utawala wa kizayuni, na kwamba madeni yake yangesamehewa au kulipwa na waitifaki wa Marekani mkabala wa hatua hiyo ya kukubali kuanzisha uhusiano na Israeli. Pia Sudan iliomba msaada wa chakula wenye thamani ya dola bilioni 1.2, msaada wa fedha taslimu dola bilioni mbili au mkopo wa miaka 25. Hivi sasa, baada ya kupita karibu miezi nane tangu kuanzishwa uhusiano wa kidiplomasia baina ya Sudani na utawala haramu wa Israel na safari za mara kwa mara za viongozi wa Tel Aviv kwenda Sudani na kinyume chake na vilevile vile mahusiano ya Wasudani na Wamarekani, Washington haijatimiza ahadi zake kwa Khatum. Si hayo tu, bali miezi kadhaa iliyopita Sudan ililipa fidia kwa Marekani kwa shabaha ya kutolewa jina la nchi hiyo katika orodha nyeusi ya Washington eti ya makundi ya kigaidi. Kuhusu suala hilo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken anasema Washington imepokea dola milioni 335 kutoka Sudan kama fidia ya wahanga wa mashambulizi ya mabomu yaliyolenga balozi za nchi hiyo katika miji ya Dar es Salaam huko Tanzania na nairobi nchini kenya mwaka 1999 shambulizi iliyolenga manuari ya uss cole mwaka 2000 na vilevile mauaji ya mwanadiplomasia wa marekani john granville aliyeuawa kwa kupigwa risasi mjini khartum tarehe mosi januari mwaka 2008 hata hivyo licha ya kujikomba kote huko sudan haijapewa himaya au misaada ya kifedha ya marekani na waitifaki wake na viongozi wa sasa wa serikali ya Khartum wamekuwa wakisema kwamba hawajafaidika na mwamala huo, na badala yake matatizo ya kiuchumi na kisiasa ya Sudan yanaongezeka kila uchao. Miezi michache iliyopita, waziri wa habari wa Sudan Faisal Muhammad Saleh alisema kwamba yaliyozungumzwa kuhusu kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel na kwamba sera hiyo itaziletea amani na utulivu pande zilizosaini mapatano ni jonzi ni njozi na ndoto tupu. Hali ya kisiasa ya kiuchumi Sudani inaendelea kudorora na kuporomoka, na vyama vya upinzani vinaendelea kupaza sauti vikipinga hatua ya serikali ya Khartum ya kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na Israeli. Wasudani wengi wanasumbuliwa na mgogoro wa chakula na kushindwa kukidhi mahitaji yao ya kila siku kutokana na hali ngumu ya maisha na mfumuko wa bei za bidhaa muhimu umefikia asilimia 350. Uhaba wa maji na kukatika umeme mara kwa mara vinashuhudiwa katika miji mikubwa ya Sudan na kuibua maandamano ya wananchi wanaozidiwa na hali ngumu ya maisha, kwa kadiri kwamba juzi waziri mkuu wa Sudan Abdullah Hamdok aliyekuwa akihutubia taifa alitahadharisha kuhusu hatari ya kutokea machafuko na vita vya ndani. Kutokana na hali hiyo, Said Kasim Zakaria ambaye ni mtaalamu wa masuala ya kimataifa anasema Sudan inaelekea kuwa kituo kipya cha machafuko na ukosefu wa amani kwenye eneo la pembe ya Afrika. Kwa msingi huo, wafuatiliaji wa mambo anasema yumkini Sudan ikakumbwa na hatima kama ile iliyozikumba nchi za Somalia na Yemen. Endelea kusikiliza idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Kama tulivyosema, wapenzi wasikilizaji, maelfu ya wananchi wamejitokeza tangu mapema leo asubuhi kwa ajili ya kumchagua rais mpya wa jamhuri ya kiislamu ya Iran na wawakilishi wao katika mabaraza ya miji na vijiji. Wasikilizaji wetu uh, wametuma maoni uh, wakipongeza wananchi wa Iran kwa uchaguzi huu wa leo. Msikilizaji Ustadh Jafar Musa wa Kilimanjaro nchini Tanzania anasema tunawatakia uchaguzi mwema wenye baraka za Allah wananchi wa Iran. Uh, Ismail Khamis Ramadhani wa Runzewe huko Geita nchini Tanzania anasema Allah awaongoze zaidi wananchi wa Iran katika chaguzi zao. Na Kakoto Khamisi wa Kigoma nchini Tanzania anasema nawatakia kheri wananchi wa Iran katika uchaguzi wa kumpata mrithi wa Rais Hassan Rohani, na waombea kwa Mungu mumpate kiongozi bora ili awe mstari wa mbele katika kuhame Uislamu. Kwa hakika taifa la Iran limekuwa kielelezo cha Uislamu kote duniani. Mungu ibariki jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni msikilizaji wetu Kakoto Hamisi wa Kigoma nchini Tanzania. Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema wananchi watatoa jibu kwa adui kwa kushiriki kwa wingi katika uchaguzi wa Ijumaa. Rais Hasan Ruhani asema taifa la Iran limesimama imara katika vita vya kulazimishwa vya kiuchumi mkabala wa adui, na Iran imejiunga na kundi la nchi chache zinazozalisha chanjo ya covid-19 duniani. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa wananchi wa Iran wataonyesha fahari na heshima ya taifa kwa kushiriki kwa wingi katika uchaguzi wa rais unaofanyika Ijumaa hii. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema hayo Jumatano jioni katika hotuba yake kwa taifa na kuongeza kuwa katika uchaguzi kutashuhudiwa tukio jingine muhimu sana hapa nchini ambalo ni uchaguzi wa rais na mabaraza ya miji na vijiji. Amesema kuwa mustakabali wa nchi katika masala yote ya, ya kiuchumi, utamaduni, usalama, afya na kadhalika unategemea uamuzi wa wananchi siku ya Ijumaa inshaallah, na kwamba mahudhurio makubwa ya wananchi katika zoezi hilo na kura zao vitakuwa na nafasi muhimu katika mustakabali wa taifa kwenye masala mbalimbali. Ayatullah Khamenei amesema kuwa kushiriki wananchi kwenye maamuzi ya kitaifa kwenye mfumo wa jamhuri ya Kiislamu ni msingi na nguzo muhimu ya kifikra na wala si swala la kisiasa tu. Amesema japokuwa kushiriki kwa wananchi kuna faida nyingi za kisiasa, lakini muhimu zaidi ni falsafa ya kushiriki wananchi katika masala ya utawala kwenye mfumo wa jamhuri ya Kiislamu, kwa maana kwamba katika jamhuri ya Kiislamu kuna jamhuri yaani watu na Uislamu na iwapo wananchi hawatashirikishwa basi jamhuri ya Kiislamu haitokamilika. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wamesema kuwa lengo la adui ni kutaka uchaguzi huu wa Ijumaa usifanyike vizuri na inavyotakikana, na kuona wananchi wanajitenga na utawala. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ameongeza kuwa wananchi wengi wameonyesha kwamba daima wanakwenda na kutenda kinyume na matakwa ya adui katika masuala mengi, kama katika chaguzi na maandamano yanayofanyika hapa nchini. Hali itakuwa hivyo hivyo pia mara hii, kwa taufiki yake Mwenyezi Mungu, na wananchi watashiriki kwa wingi katika zoezi la kupiga kura na kuinua juu hadhi na heshima ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa taifa la Iran limepitia masaibu chungu nzima katika muda wa miaka mitatu na nusu ya vita vya kiuchumi vya kulazimishwa, lakini limeweza kusimama kidete mbele ya adui. Akizungumza katika kikao cha baraza la mawaziri, Rais Hassan Ruhani ameeleza kuwa Iran imeweza kubadili vitisho dhidi yake na kuwa fursa au kuvisambaratisha vitisho hivyo katika kipindi hicho cha miaka mitatu na nusu na vya vita vya kiuchumi na vikwazo. Rais wa jamhuri ya Kiislamu Iran ameeleza kuwa katika miaka hiyo mitatu na nusu, Iran haikutumia mafuta kwa ajili ya kudhamini bajeti na kwamba mafuta yalichangia asilimia 2.5 tu ya bajeti yote ya taifa. Amesisitiza kuwa katika mazingira hayo Iran ilitayarisha bajeti bila ya kutegemea mafuta, na hakuna aliyedhani kuwa bajeti imeandaliwa bila ya mafuta. Rais Ruhani amesisitiza kuwa serikali na wananchi wamefanya juhudi kubwa kwa pamoja na kwamba wananchi wametaabika sana na kupitia masaibu mengi japokuwa Iran imeweza kuwa ngangari mbele ya adui. Rais Ruhani pia ametilia mkazo muhimu wa uchaguzi wa rais ijumaa hapa Iran na kusema in a yom, uh, muhem tarin, wakati huu suala muhimu zaidi nabye, ambalo tunalo mbele yetu ni uchaguzi, yani uchaguzi wa rais wa Ijumaa tarehe kumi na nane Juni. Daima siku ya uchaguzi ni siku yenye umuhimu mkubwa kwa taifa na yenye kuainisha hatima na mustakbali wa nchi yetu. kumkukuu wa taifa la Iran Ijumaa hii linashiriki katika uchaguzi muhimu wa rais na mabaraza ya miji na vijiji. Zoezi la uchaguzi siku zote hufuatiwa na mabadiliko ambayo yamkini yakawa chachu ya harakati kubwa ya jamii kuelekea kwenye ustawi na maendeleo zaidi. Wakati huo huo waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhamad Jawad Zarif amesema kuwa kushiriki kwa wingi wananchi e, katika uchaguzi si tu kuwa kutaharakisha kuondolewa vikwazo bali kutasambaratisha pia vikwazo vya baadaye. Muhamad Jawad Zarif ameongeza kuwa kushiriki kwa wingi wananchi katika uchaguzi si tu kuwa kutaharakisha kuondolewa vikwazo na kuboma msingi wa vita vya kiuchumi dhidi ya taifa jasiri la Iran bali kutasambaratisha pia vikwazo vya baadaye. Zarif ameashiria namna wananchi walivyo wadhamini UMIDI... wa uhuru, usalama na fahari na maendeleo, na kueleza kuwa kuongezeka ushiriki wa wananchi katika uchaguzi kutawavunja moyo wachupaji mipaka wa zayuni na magaidi wa kiuchumi ambao wameshindwa pakubwa kwa hatua zao za uhasama na kuzidisha kwao vikwazo dhidi ya Iran medieval. Ikumbukwe kuwa wagombea saba walijisajili kugombea urais nchini Iran na wameonyesha katika kampeni na midahalo ya uchaguzi kwamba wote wanakutana katika nukta moja muhimu, nayo ni kufanya mageuzi katika mitazamo kwa kutumia fursa zilizopo iwapo watabahatika kushinda nafasi hiyo. Hadi kufikia Jumatano, ambayo ilikuwa siku ya mwisho ya kufanya kampeni, wagombea waliokuwa wamesalia katika mchuano wa urais ni pamoja na Ibrahim Raisi, Mohsen Rezai, Abdulnasir Himati na Amir Hussein Kadidhadi Hashimi. Waliojiondoa katika mchuano wa urais mwaka huu kufikia jumaa tano walikuwa ni Mohsen Mehralizade, Alireza Zakani na Said Jalili. Rais wa sasa Hasan Ruhani, ambaye anamaliza muhula wake wa pili mfululizo, haruhusiwi kisheria kugombea awamu hii ya urais. Kwa mujibu wa uchunguzi wa maoni uliofanywa na televisheni ya Press TV, mgombea urais Ibrahim Raisi ana uungaji mkono wa asilimia 57.3 ya wapiga kura wote, akifuatiwa na Mohsen Rezai ambaye amepata asilimia Tano, nukta, nane. Kila mmoja kati ya wagombea hao wametangaza sera na mipango yake kuhusu jinsi ya kupunguza matatizo yaliyopo, kuboresha uchumi na kulinda hadhi na heshima ya taifa kikanda na kimataifa. Wagombea karibu wote wanasisitiza kwamba mipango na sera zao zinatekelezeka sambamba na kutilia mkazo udharura wa kulindwa hadhi na usalama wa kitaifa katika mambo yote. Hali kadhalika wameahidi kuunda serikali imara na madhubuti inayochapa kazi na yenye ufanisi. Midahalo na kampeni za uchaguzi wa rais hapa nchini pia imejadili vipaumbele vya siasa za nje za Iran na jinsi ya kuwa na mahusiano na nchi nyingine sambamba na kulinda heshma na misingi ya mapinduzi ya Kiislamu. Kwa mujibu wa Wizara ya Mambo ya Ndani Iran, zaidi ya Wairani milioni 59.3 wametimiza masharti ya kupiga kura katika uchaguzi wa Ijumaa ambapo mbali na kumpigia kura rais, wapiga kura pia watawachagua wajumbe wa, wa mabaraza ya Kiislamu ya miji na vijiji. na waziri wa afya wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, Daktari Said Namaki alitangaza Jumatatu kuwa leo idhini ya matumizi ya dharura ya Cov Iran Barakat imetolewa na wiki ijayo pia chanjo ya COVID 19 iliyoundwa na taasisi ya Pastu ya Iran nayo itapata idhini. Amesema kwa mujibu wa mipango iliyopo watu wote wanaolengwa nchini Iran wataweza kupata chanjo ya COVID 19 katika kipindi cha miezi sita ijayo. Waziri Namaki pia amesema Iran imejiunga na kundi la nchi chache duniani zinazozalisha chanjo ya, ya, ya covid 19 au korona, baada ya kupewa hivini chanjo hiyo ya korona ya Coviran Barakat ambayo imeundwa kikamilifu hapa nchini Iran na wataalamu wa Irani. Akifafanua zaidi eh, Daktari Said Namaki amesema kama ambavyo tumeshuhudia katika uzalishaji chanjo ya korona Iran sasa ni ya sita duniani. Iran sasa inaweza kuzalisha chanjo ya covid-19 kikamilifu. Aidha, katika sekta ya vifaa vya tiba hivi sasa Iran ni miongoni mwa nchi nne bora zaidi duniani hivi sasa, na kwa kuzingatia bei nafuu ya bidhaa zetu, Iran ikuwa mstari wa mbele kuunda chanjo ya COVID-19 ambapo mbali na chanjo hiyo ya Coviran Barakata ambayo imeanza kutumika, chanjo zingine ambazo zimepiga hatua nzuri katika majaribio ni pamoja na Razikov, Pars Fahra na chanjo ya pamoja taasisi ya chanjo Finlay ya Finley ya Cuba na taasisi ya chanjo ya Pastu ya Iran. Namaponza usikilizaji na kwa habari hiyo ya mafanikio ya Iran katika kuunda na kuidhinisha matumizi ya chanjo yake ya kwanza ya korona, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Nasikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. tunafungua jamvi la udondozi wa magazeti kwa kuangazia yale yaliyochapishwa nchini Tanzania. Gazeti eh, la Mwananchi limejikita zaidi eh, kwenye habari yenye kichwa ya kuachiwa huru viongozi wa jumuiya ya mihadhara na uamsho wa kiislamu Zanzibar jumiki, kwa simulizi za mmoja wa viongozi hao juu ya jinsi kesi yao ilivyokuwa. Habari hiyo ina kichwa cha maneno Farid atema nyongo afichua namna walivyoachiwa wafuasi wengine watu wa Zanzibar, safari kutoka jela hadi Zanzibar, mama asimulia baada ya kumwona. Gazeti la Mwananchi pia limemulika kesi inayomkabili aliyekuwa mkuu wa wilaya ya Hai Lengai Ole Sabaya kwa habari yenye kichwa cha maneno Ole Sabaya mahakamani tena. Arusha imeandika kwamba wakati aliyekuwa mkuu wa wilaya ya Hai Lengai Ole Sabaya akitarajiwa kufikishwa mahakamani kwa mara ya pili, TAKUKURU mkoa wa Kilimanjaro imesema inachunguza tuhuma nyingine saba zinazomkabili. Taasisi hiyo ya kuzuia na kupambana na rushwa nchini Tanzania imesema miongoni mwa tuhuma hizo ni ile iliyotolewa na mfanya biashara maarufu mjini Moshi, Elioth Limo, aliyedai kwamba shilingi zake milioni 25 zilichukuliwa na Sabaya isivyo halali. Sabaya na wenzake watano wanatuhumiwa kwa makosa ya kuunda genge la uhalifu, uhujumu uchumi, kujipatia fedha kwa njia ya rushwa, utakatishaji fedha chafu na unyang'anyi wa kutumia silaha. Vichwa vya habari nyingine katika gazeti hilo la leo la Mwananchi vinasomeka: Kenneth Kaunda afariki dunia, bei ya tanzanite yashtua serikali na Ziona Chana afariki dunia akiwa na wake 39 na watoto 94. Gazeti la Nipashe limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno tuhuma mpya za Mwandama Ole Sabaya, TAKUKURU yathibitisha kuzipokea yasema inachunguza kesi yake. Yatajwa baadhi ya habari za leo za Nipashe zinasema, uh, kilo uh, 88 za dawa za kulevya uh, za bambwa kwenye Prado, Samia ashusha gharama ya vizimba sokoni Morogoro na Chadema ya gomea ruzuku ya bilioni moja. Na gazeti la Uhuru limepamba ukurasa, sehemu kubwa ya ukurasa wake wa mbele kwa habari yenye kichwa cha maneno wana vijiji kupima afya ya kidigitali, waziri Dkt. Ndungulile aanika utaratibu mzima utakavyokuwa, wagonjwa sasa si lazima wafike hospitali ya Muhimbili nchini Kenya naanza na gazeti la Standard ambalo limeipa kipaumbele habari yenye, yenye ya mivutano iliyoibuka baina ya kiongozi wa ODM Raila Odinga na kiongozi wa chama cha Wiper Kalonzo Musyoka aliyesema hawezi kumuunga tena mkono Raila Odinga. Standard limemnukuu Raila akisema aa, hahitaji uungaji mkono wa Kalonzo Musyoka na wala hajatangaza kuwa atawania kiti cha urais mwaka 2022. Habari hiyo imepewa kichwa cha maneno, Raila na Kalonzo wapambana kuhusu mbio za kinyang'anyiro cha uchaguzi mwaka 2022. Vilevile limeandika kwamba naibu rais William Ruto ameunga mkono muswada wa kubadili sheria zinazowataka wanaowania nyadhifa za ubunge na uwakilishi wadi kuwa na shahada za chuo kikuu. Tayari seneta wa ngo Kipchumba Murkomen ametayarisha muswada wa kubadili sheria za uchaguzi za mwaka 2010 zilizo na kipengee hicho. Ruto amesema sheria hiyo ni ya kibaguzi. Suala hilo limekabiliwa na upinzani mkubwa wa baadhi ya wabunge wa Kenya. Nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeweka mbele habari ya masaibu ya maambukizi ya virusi vya korona vilivyochachamaa nchini humo. Habari hiyo inasema wagonjwa wa COVID-19 kupewa fedha za -S -S -S -N -S -N -S -S -S Gazeti hilo pia limemulika kifo cha rais wa kwanza wa Zambia huru na kwa kuandika Kenneth Kaunda wa Zambia aliyefariki dunia jana Alhamisi, alikuwa mmoja kati ya kizazi cha viongozi wa kiafrika ambao waliongoza mapambano ya kujikwamua kutoka kwenye makucha ya wakoloni wa bara la Ulaya. Daily Monitor limemtaja Kaunda kuwa ni Mahatma Gandhi wa bara la Afrika. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na wasikilizaji wetu maeneo mbalimbali ya dunia wanaendelea kutuma maoni yao kuhusu uchaguzi wa rais na mabaraza ya miji na vijiji unaoendelea hivi sasa hapa nchini. Profesa Ali Magema kutoka Tanzania, mtaa wa Madina, anasema uh, waislamu wa Iran uh, chagueni mtu mnayemtaka. Vilevile anasema pro, anasema nyinyi Waislamu wa Sudani mmegeuka kuungana na wazayuni kwa nini? Uh, msikilizaji wetu mwingine huyu ni Bonifas Katiro wa Nakuru nchini Kenya. Naye vilevile anawapongeza Wairani kwa kushiriki katika uchaguzi muhimu wa kumchagua rais wa 13 wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha Makala ya Wiki kitakachofuatiwa na Makala ya Leo katika Historia. Makala ya wiki. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki ambacho kitatupia jicho tukio la mauaji ya kutisha ya familia ya Kiislamu katika mji wa London nchini Canada Siku chache zilizopita, dunia ilishtushwa na habari ya kutisha Jumapili tarehe 16 Juni, vyombo vya habari viliripoti kwamba watu wanne wa familia moja ya Kiislamu wameuawa katika hujuma ya kutisha iliyofanyika kwa makusudi na kwa mpangilio maalumu. Iliripotiwa kwamba mtu mmoja aliwashambulia watu wa familia hiyo waliokuwa wakitembea kwa miguu kwa kuwagonga kwa lori katika mkoa wa Ontario. Mtoto mdogo mwenye umri wa miaka tisa wa familia hiyo alijeruhiwa vibaya na alikuwa bado anapewa matibabu hospitalini baada ya watu wote wa familia yake kuuawa. Mashirika ya habari yameripoti kwamba mtekelezaji wa mauaji hayo ya kinyama Nathaniel Veltman alitoroka kwa muda, lakini baadaye alikamatwa na vyombo vya usalama. Polisi wanasema hakukuwepo mawasiliano ya aina yoyote kati ya mhalifu huyo na wahanga wa shambulizi la London. Tukio hilo la kusikitisha limekabiliwa na upinzani na malalamiko kutoka pande zote za dunia. Baadhi wamelitaja kuwa ni maafa makubwa yaliyoitumbukiza Kanada katika mtihani mgumu. Sabur Khan ambaye ni mwenyekiti wa jumuiya ya Waislamu wa mji wa London nchini Kanada ameliambia shirika la habari la CBC la nchi hiyo kwamba, nina woga juu ya uhai wa watoto na jamii yangu nina uoga juu ya wanawake wanaovaa vazi la hijabu na vilevile vile mavazi ya kijadi ya Kiislamu. Hujuma hii ya kigaidi inaisukuma jamii upande wa ugaidi, mwisho wa kunukuu. Hujuma na mashambulizi dhidi ya Uislamu na Waislamu si jambo geni katika nchi za magharibi. Karne ya 21 ilikaribishwa kwa tukio la mashambulizi ya Septemba 11 mwaka 2001 nchini Marekani. Tukio hilo lilichochea zaidi chuki na hujuma dhidi ya Uislamu katika nchi za Magharibi. Tangu wakati huo, kila hujuma na tukio lililojiri mahala popote duniani, kama mlipuko wa kituo cha treni mjini Madrid huko Uhispania mwezi Machi mwaka 2004 na mlipuko wa bomu katika treni ya chini ya ardhi mjini London huko Uingereza mwaka 2005, vilihusishwa haraka na bila ya uchunguzi wowote na Waislamu na kutajwa kuwa ni ugaidi wa Kiislamu. Wakati huo huo, kumetukia hujuma na mashambulizi mengi yaliyowalenga Waislamu katika nchi za magharibi, lakini hayakutambuliwa kuwa ni ya kigaidi. Sera za kuhujumu na kuchafua Uislamu na Waislamu katika nchi za magharibi sambamba na kubana harakati za raia Waislamu kivitendo zimezidisha chuki hujuma na mtazamo mbaya kuhusu Waislamu katika nchi hizo. Baada ya shambulizi la Septemba 11 mwaka 2001, huko Marekani, zilitungwa sheria nyingi katika baadhi ya nchi za magharibi ambazo kivitendo ziliwatambua Waislamu wote kuwa ni magaidi. Vilevile sekta ya filamu hususan Hollywood huko Marekani ilitayarisha na kutengeneza filamu nyingi zilizochochea zaidi chuki na picha mbaya kuhusu Waislamu. Tangu wakati huo kumeshuhudiwa mamia kama si maelfu ya hujuma na mashambulizi yaliyowalenga Waislamu, misikiti, vituo na shule zao katika nchi za Magharibi. Kwa mfano tu, takwimu zilizotolewa na Baraza la Kitaifa la Waislamu wa Kanada zinaonyesha kwamba kuanzia mwaka 2015 hadi 2019 kumefanyika hujuma na mashambulizi 300 dhidi ya Waislamu nchini humo na kwamba zaidi ya mashambulizi 30 yaliambatana na ukatili mkubwa. Miongoni mwa mashambulizi hayo ni lile lililolenga msikiti katika mkoa wa Quebec mwaka elfu mbili na kumi na saba na kuua Waislamu 6 waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala. Waislamu wengine 19 walijeruhiwa katika hujuma hiyo. Shambulizi hilo lilitikisa jamii ya Waislamu wa Canada na kuzusha woga na wasiwasi mkubwa baina yao. Wapenzi wasikilizaji, chuki na propaganda chafu dhidi ya Uislamu vimeshika kasi sana katika nchi za Magharibi ikiwemo Kanada na hali hiyo imepelekea kujitokeza wimbi la hujuma dhidi ya dini hiyo na wafuasi wake. Chuki na hujuma hizo zinafanyika kwa njia mbalimbali za kisiasa, kijamii, kupitia vyombo vya habari na mashambulizi ya moja kwa moja. Vyombo vya habari vimekuwa vikitumiwa sana kuchafua sura na jina la Uislamu, huku taasisi za kisiasa zikizidisha mashinikizo ya kinafsi na kisheria kuwabana wafuasi wa dini hiyo. Kama mfano tu, wahakiki wanasema mfumo wa elimu wa serikali ya Kanada unachochea chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu baina ya mabarobaro na tabaka la vijana. Vyombo vya habari vya Kanada pia vimekuwa vikirusha hewani matangazo na filamu zinazoonyesha Waislamu kuwa ni watu makatili wenye misimamo mikali wenye chuki za kidini na hatari sana kwa jamii. Mwenendo huu unachochea chuki na hujuma dhidi ya Waislamu. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana kituo cha habari cha London Free Press kaitaja hujuma ya majuzi huko Ontario nchini Kanada kuwa ni katika mfululizo wa ukatili unaofanyika dhidi ya jamii ya Kiislamu nchini humo. Pamoja na hayo yote, propaganda chafu zinazofanywa dhidi ya Uislamu hazijazuia watu kuingia na kuikumbatia dini hiyo ya Mwenyezi Mungu. Takwimu zinaonyesha kwamba Uislamu, ambao unashika nafasi ya pili nchini Kanada baada ya Ukristo ambayo ndiyo dini ya Wakanada wengi, unakuwa na kustawi kwa kasi kubwa. Takwimu hizo zinasema idadi ya Wakristo nchini humo imepungua kutoka asilimia 98 mwaka 2001 na kufikia asilimia 67.3 mwaka 2011. Takwimu hizo zinaonyesha kasi kubwa ya Uislamu katika nchi hiyo. Vilevile vile idadi ya misikiti, maeneo ya ibada na shughuli za Waislamu nchini Kanada inaongezeka sana na kuna jitokeza taasisi na jumuiya nyingi za kiislamu nchini humo. Suala hili mbali na kuonyesha kasi ya kukua na kustawi dini ya Uislamu vilevile vile, linatoa picha sahihi ya ujumbe wa dini ya Uislamu ambao ni ujumbe wa amani kuishi salama na watu wa tamaduni dini na mitazamo tofauti. Ala kuli hal, wachambuzi wa mambo anasema hujuma na mashambulizi ya kimfumo yanayofanywa na taasisi rasmi na zisizo rasmi katika nchi za magharibi dhidi ya Uislamu vimewahamasisha watu hususan tabaka la vijana kudadisi na kutaka kujua Uislamu ni nini. Vijana wengi wanajiuliza, dini hii inayoshambuliwa na kupigwa vita kila upande ina sifa gani na inafundisha kitu gani? Kitabu chao Qur'ani kinafundisha nini? Na Mtume wao Muhammad bin Abdullah alikuwa mtu wa aina gani? Aliishi vipi na alifundisha kitu gani? Maswali haya ndiyo siri ya kuendelea kustawi kwa kasi idadi ya Waislamu katika nchi za Magharibi, ambao wamepata majibu sahihi ya maswali mengi yaliyokuwa yakisumbua fikra na akili zao kuhusu dunia, mwanadamu na ulimwengu wa baadaye. Vilevile wameweza kujua kwamba yanayosemwa katika vyombo vya habari na propaganda za wanasiasa ni kinyume na mafundisho ya dini ya Uislamu na Uislamu halisi. Vilevile wengi wanauliza na kuhoji kwamba je, ni sahihi kukanyaga haki zote za binadamu na hata kutoa roho za watu wasio na hatia kwa njia za kikatili na kutisha kwa sababu tu ya kutofautiana na mitazamo, fikra na imani zao za kidini? Yako wapi madai ya nchi za magharibi ya uhuru wa kuabudu, uhuru wa kuamini, uhuru wa kujieleza na kusema, kutetea haki za binadamu na kadhalika? Je, wanyama kama mbwa na nguruwe, wasenge na wasagaji, wana haki na thamani kubwa katika nchi za magharibi kuliko Waislamu ambao dhambi yao kubwa ni kwamba ni Waislamu? Kwa vyovyote vile, hujuma ya kigaidi iliyoua familia ya Waislamu huko Ontario nchini Canada ni matokeo ya propaganda za muda mrefu zilizochochewa na matamshi ya wanasiasa, vyombo vya habari na mifumo isiyofaa ya elimu na malezi katika nchi za Magharibi. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, Panapo majaliwa ya Mola Muumba. Katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 7 Dhulqada, mwaka 1442 hijria sawa na tarehe 18 Juni mwaka 2021 miladia. Miaka 726 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Ibn Basis, mtaalamu wa hati na kaligrafia. Alizaliwa mwaka 651 hijria katika mji wa Damascus na kwa muda wa miaka 50 alijishughulisha kufundisha hati. Ibn Baswes aliandika hati kwa mitindo tofauti ya kupendeza, na katika umri wake wa uzeeni aliandika nakala ya Qurani tukufu kwa maji ya dhahabu na hati maridadi sana. Nakala hiyo ya Qurani na athari nyingine za Ibn Baswes bado ziko hadi leo. Siku kama ya leo miaka 206 iliyopita vilianza vita vya kihistoria vya Waterloo, vita vya mwisho vya Napoleon Bonaparte na madola ya Ulaya. Katika vita hivyo, majeshi ya serikali za Prussia na Uingereza yalikutana uso kwa uso na majeshi ya Napoleon Bonaparte katika eneo lililokuwa likiitwa kwa jina la Waterloo. Katika vita hivyo na kutokana na kunyesha mvua kali na kuharibika njia zilizokuwa zikitumiwa kwa usafirishaji, hivyo zana za kijeshi zilichelewa kufika uwanja wa vita, sambamba na kuchelewa kufika kikosi cha mstari wa mbele cha Wafaransa. Kufuatia hali hiyo, Napoleon Bonaparte akawa ameshindwa vibaya katika vita hivyo, na hivyo kumfanya akimbie kwa kutumia meli kuelekea kisiwa cha St Helena na kufariki dunia miaka kadhaa baadaye kwenye kisiwa hicho na siku kama ya leo miaka 68 iliyopita inaosadifiana na tarehe 18 Juni mwaka 1953, utawala wa kifalme ulisambaratika nchini Misri na kukaa kisiwa mfumo wa jamhuri baada ya mfalme Faruk wa nchi hiyo kupelekwa uhamishoni kufuatia kushindwa Misri katika vita na Israel mwaka 1948, wananchi wa Misri walipoteza imani yao kwa mfalme Faruk, na hivyo hali ya ndani ya Misri kuanza kuharibika. Mwishowe liliundwa shirika la siri ndani ya jeshi lililopinga utawala wa mfalme huyo mwaka 1952, shirika hilo lilimlazimisha mfalme Faruk kujiuzulu kupitia mapinduzi ya kijeshi yaliyoongozwa na Muhammad Najib na Jamal. Mwaka mmoja baada ya kutangazwa jamhuri ya Misri, jenerali Muhammad Najib aliapishwa kuwa rais wa kwanza wa Misri. Mwaka mmoja baadaye, Jamal Abdunaser alimuuzulu Muhammad Najib. Abdunaser alipata umaarufu mkubwa nchini Misri na duniani kote kwa sababu ya kupambana na utawala wa kizayuni wa Israeli. Teheran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Mamilioni ya wananchi wa Iran leo wamejitokeza mapema kwenye masanduku ya kupigia kura kumchagua rais wa 14 wa jamhuri ya kiislami ya Iran. Wakati huo huo, uchunguzi wa maoni uliofanyika kabla ya kuanza zoezi la leo la uchaguzi umeonyesha kwamba mgombea uraisi Ibrahim Raisi anaongoza kwenye kura za maoni kwa asilimia 68.9 ya kura. Uh, wapenzi wasikilizaji eh, muhtasari huu na tukamilishia matangazo yetu ya leo. Asanteni, mm -hmm, na kwaheri.