Jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh. Sabah al-khair mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Alhamisi asubuhi ya, ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Juni 17 mwafaka sita qaada, na tarehe 6 Dhilqaada mwaka 1442 Hijria. Nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan. Nina wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Asubuhi ya leo mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia itakayojumuisha ripoti, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na katika safu ya vipindi tumekuandalia baraza la wasikilizaji, haki za watoto kwa mujibu wa Uislamu bila kusahau makala fupi ya kila siku yaleo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia kumbuka mpenzi msikilizaji mbali na kupitia satelaiti intaneti na application ya simu za mkononi pamoja na masafa mafupi au shortwave unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya fm ukiwa nchini tanzania kupitia radio ni kupitia redio maarifa tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp au WhatsApp kupitia namba inaanza na alama ya kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na toba. Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni, kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Kadhalika mpenzi msikilizaji, unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya swahili radio at irib ir. Na vuta pumzi, kisha naibuka na habari za kimataifa timia saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Usalama umeimarishwa nchini Iran kuelekea uchaguzi mkuu wa kesho. <muchos> Ethiopia yapinga azimio la Arab League kuhusu bwawa la Renaissance. <muchos> na watafiti wasema mlipuko wa korona ulidhihiri nchini Marekani mnamo Desemba mwaka 2019 pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Vyombo vya dola nchini Iran vimesema kuwa usalama umeimarishwa kote nchini kuelekea uchaguzi wa rais wa jamhuri ya kiislamu unaofanyika kesho Ijumaa. Waziri wa mambo ya ndani wa Iran, Ali Rahmani Fazli, amesema maafisa wa usalama wapatao milioni moja na laki tano wameenezwa katika pembe zote za nchi hii ili kuwadhaminia usalama wananchi wa Iran katika kipindi hiki cha kabla, wakati na hata baada ya uchaguzi. Amesema vyombo vya usalama vimesambaratisha njama zote za maadui za kujaribu kuvuruga mchakato wa uchaguzi huu. Waziri wa mambo ya ndani wa Iran ameongeza kuwa vituo vya kupigia kura vitafunguliwa mwindo wa saa moja asubuhi hadi saa sita dhuhuri hapo kesho, na yumkini muda wa upigaji kura ukasogezwa mbele hadi saa nane usiku kwa kutegemea idadi ya wapiga kura watakaojitokeza. Amekumbusha kuwa watazamaji sabini elfu wa uchaguzi wanalifuatilia zoezi hili la kidemokrasia kwa karibu ambapo Irani zaidi ya milioni 59 wametimiza masharti yote ya kupiga kura. Huku hayo yakiarifiwa, Said Jalili amekuwa mgombea wa tatu kujiondoa kwenye kinyang'anyiro cha urais. Katika taarifa jana jioni, Jalili amewaomba wafuasi wake wenye imani na thamani za mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979 wampigie kura Said Ibrahim Raisi. Mapema jana Alireza Zakani na Mohsen Mehralizade walitangaza pia kujiondoa kwenye uchaguzi huo unaotazamiwa kuwa na ushindani mkali. Wagombea waliosalia katika kinyang'anyiro hicho cha Ijumaa ya kesho ni pamoja na Mohsen Rezaei, Sayid Ibrahim Raisi, Sayid Amir Hussein Ghazizade na Abdunasir Ehemati. Mbali na hayo Ethiopia imepinga na kukosoa vikali azimio lililopasishwa na jumuiya ya nchi za Kiarabu, linalolitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liingilie kati mgogoro juu ya bwawa la Anahdha. Katika taarifa Addis Ababa imesema imesikitishwa na hatua ya Misri na Sudan ya kujaribu kuingiza siasa pasina udharura wowote katika mgogoro huo. Taarifa ya serikali ya Ethiopia imesema ni jambo la kusikitisha kuziona Cairo na Khartum zinafanya juu chini kuyageuza mazungumzo ya mgogoro wa bwawa hilo kuwa kadhia ya Kiarabu. Jana Jumanne, Arab League, juzi Jumanne kumradhi, Arab League ilitoa taarifa ya mwisho baada ya mkutano wake na kusema kuwa baraza la usalama la UN linapaswa kuchukua hatua za makusudi na kuzindua eti mchakato wa mazungumzo amilifu yatakayolenga kufikiwa makubaliano ndani ya muda maalum utakaoainishwa hivi karibuni. Kamanda wa jeshi la anga la Ethiopia alitangaza kuwa jeshi hilo lipo tayari kulilinda bwawa hilo na kukabiliana na uchokozi wa aina yoyote. Kwingineko, wakimbizi karibu elfu moja raia Kongo, wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wamewasili nchini Uganda katika kipindi cha siku chache zilizopita. Irene Nakasita msemaji wa shirika la msalaba mwekundu la Uganda amesema wakimbizi wapatao 950 wamewasili katika wilaya ya Bundibugyo iliyoko magharibi mwa nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Ghasia, machafuko na mapigano huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yamepelekea raia hao wa DRC ama kufurushwa kutoka makwao au kulazimika kukimbilia usalama wao nchini Uganda katika kipindi cha siku chache zilizopita. Afisa huyo wa msalaba mwekundu nchini Uganda amesema miongoni mwa wakimbizi wakongomani waliowasili nchini humo mia sita sitini na wanne ni watoto wadogo, mia moja sabini na watano ni wanawake na wanaume ni mia moja thelathini na watano Amesema wasiwasi mkubwa walionao ni kushindwa kuwafuatilia baadhi ya wakimbizi hao ambao wanaishia kutangamana na jamaa zao wanaoishi nchini Uganda. Takwimu za shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia wakimbizi zinaonyesha kuwa Uganda ni mwenyeji wa wakimbizi wapatao milioni moja na laki nne, aghalabu yao wakitokea huko DRC, Sudan Kusini na Rwanda. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wanaharakati wa harakati ya jumuiya na taasisi za kiislamu Zanzibar wakiongozwa na amiri mkuu wa Jumuiya ya Uamsho na Mihadhara ya Kiislamu Shekh Msalem Ali na amiri mkuu wa Jumuiya ya Imamu Zanzibar Shekh Farid Hadi Ahmed waliokuwa wakikabiliwa na kesi ya ugaidi wameachiwa huru. Mwandishi wetu wa visiwani Zanzibar Harith Subeit ana maelezo zaidi hadi tunaingia mitamboni, mashehe saba kati ya thelathini na sita waliokuwa kizuizini tayari walishawasili Zanzibar kwa njia ya usafiri wa boti na ndege. Hata hivyo, mkurugenzi wa mashtaka DPP Silvesta Mwakitalu amesema kuwa amewafutia mashtaka viongozi wote wa jumuiya hiyo na kilichobaki sasa ni taratibu za kutoka gerezani mashehe hao walikuwa rumande tokea mwaka elfu mbili na kumi na nne kutokana na kukabiliwa na mashtaka hayo ambayo hayana dhamana na wameachiliwa huru kuanzia jana usiku washtakiwa hao walikuwa wanadaiwa kujihusisha na makosa ya ugaidi kinyume na kifungu cha ishirini na saba mabano si cha sheria kuzu ya kuzuia ugaidi ya mwaka elfu mbili na mbili januari elfu mbili na kumi na tatu na juni elfu mbili na kumi na nne Awali walipandishwa kizimbani kwa mara ya kwanza katika mahakama ya hakimu mkazi mkoa wa Dar es Salaam kwa hatua za awali kabla ya kuhamishiwa mahakama kuu kwa usikilizwaji kamili wakikabiliwa na jumla ya mashtaka 25 lakini Aprili 23 mwaka huu mahakama kuu iliwafutia mashtaka 14 baada ya kukabiliana na hoja za mawakili wao Daimu Khalfani Juma, Nasoro Jeremia Mtebesia na Abubakar Salum kwamba mahakama hiyo haina mamlaka ya kusikiliza mashtaka hayo kwa kuwa makosa wanayotuhumiwa yanadaiwa kutendeka Zanzibar. Mahakama kuu katika uamuzi wake huo uliotolewa na jaji Mustafa Ismail, baada ya kusikiliza hoja za pande zote, hoja za pingamizi ya utetezi na majibu ya upande wa mashtaka ulioongozwa na aliyekuwa mkurugenzi wa mashtaka DPP Biswalo Maganga akisaidiwa na wakili mkuu wa serikali Paul Kadushi, ilikubaliana na hoja za utetezi. Jaji Ismaili amesema pamoja na mambo mengine kuwa makosa ambayo yanadaiwa kutendeka Zanzibar, jukwaa sahihi la kuwashtaki washtakiwa ni katika mahakama kuu ya Zanzibar. Jaji Ismail aliamuru upande wa mashtaka kufafanua marekebisho ya hati ya mashtaka kwa kuyaondoa mashtaka hayo na kuyabakisha yale ambayo yamedaiwa kutendeka katika maeneo mbalimbali ikiwa ni pamoja na Tanzania Bara, ambayo ndiyo mahakama hiyo ina uwezo wa kuyasikiliza. Akizungumza na Redio Teheran, amiri mkuu wa jumuiya ya maimamu Zanzibar, Shekhe Faridi Hadi Ahmed anazungumzia mazingira ya kuachiliwa kwao huru katika kesi yao iliyoendeshwa kwa njia ya mtandao. Tuliifadhwa katika eneo letu ambalo tuna, tunapumzikia kwa ajili ya kuelekea maeneo ya mbele ya gereza. Kule ndo kuna ofisi na kuna vyumba vya mahakama vilivyoandaliwa kwa muda mrefu kutoka kipindi hichi cha korona, kwa hiyo tulipofika kule, wakati ulipofika majira kama saa kumi hivi na kidogo, ndio ulikuwa ndio wakati ambao sisi tumeingia kwenye mahakama. Kwa hiyo akaja jaji na akaja vile vile, e, mawakili wa serikali walikuwepo, mawakili wastan kama watatu wa serikali, akiwemo Paul Kadushi ambaye, na baada ya hapo kilichojiri ni kuwa serikali imeona haina sababu ya kuendelea na na kesi na mashtaka, kwa hiyo kwa amri ya DPP wametaka kuwa tufutiwe wa mashtaka yote. Na alhamdulillah kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu tumefutiwa mashtaka yote na kuachiwa huru. Jumuiya ya Uamsho na Mihadhara ya Kiislamu Zanzibar, Jumiki, na Jumuiya ya Maimamu Zanzibar, Jumaza, zimekuwa zikishirikiana kwa muda mrefu kuendesha harakati zao za Kiislamu visiwani Zanzibar. Harith Subeit, Radio Teheran, Zanzibar. Naam, ni habari njema hiyo ya kuachiwa huru viongozi hao wa waislamu huko visiwani Zanzibar. Tukisonga mbele, shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetoa mwito wa kufanyika uchunguzi huru wa kifo tatanishi cha mfungo wa kisiasa huko nchini Bahrain. Lin Maaluf, naibu mkurugenzi wa shirika hilo katika eneo la mashariki ya kati na kaskazini mwa Afrika, amesisitiza kuwa na hapa na nukuu, utawala wa Bahrain unapaswa kuanzisha mara moja uchunguzi huru usioegemea upande wowote au usioegemea upande mmoja na athirifu wa mazingira ya kufariki dunia mwanaharakati Hussein Barakat Barakat, ambaye alikuwa mfungwa wa kisiasa alipoteza maisha baada ya kuambukizwa ugonjwa wa covid-19 akiwa katika gereza la kuogofya la utawala wa kiimla wa Ali Khalifa na kunyimwa matibabu. Na watafiti wa Marekani wamefichua kuwa mlipuko wa virusi vya korona ulidhihiri nchini humo mwezi Desemba mwaka elfu mbili kumi na tisa. Taasisi ya Taifa ya Afya nchini Marekani au the National Institutes of Health kwa kimombo imetangaza kuwa sampuli ya kwanza ya kirusi cha korona iligunduliwa katika majimbo ya Illinois na Massachusetts Tarehe saba na nane Januari mwaka elfu mbili na ishirini swala ambalo ni ushahidi kwamba watu hao waliathiriwa na kirusi hicho mwishoni mwa mwezi Desemba mwaka elfu mbili kumi na tisa Taasisi hiyo imesema kinga mwili au antibodies zilizochunguzwa kwa kutumia kipimo cha IgG ambazo hufubaza uwezo wa virusi kuambukiza seli hazionekani hadi wiki mbili baada ya kuambukiza mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Ufuato wa sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho uzinduzi wa stratejia ya kitaifa ya kupambana na ugaidi wa ndani nchini Marekani. Ikulu ya rais wa Marekani au White House Jumanne wiki hii ilizindua strategia ya kitaifa ya kupambana na ugaidi wa ndani au kipenda kwa kimombo National Strategy for Countering Domestic Terrorism, ambayo imetayarishwa na baraza la usalama wa taifa. Kwa mujibu wa hati hiyo, taasisi zote za utekelezaji utekelezaji ndani ya Marekani zinalazimika kupambana na aina mbalimbali mbali za ugaidi wa ndani ya nchi hiyo. Hati hiyo imezungumzia jinsi ya kutambua ipasavyo makundi yenye misimamo mikali ya ndani ya nchi na hatua za kigaidi tangu zinapangwa hadi kutekelezwa. Vilevile imejumuisha njia za kuimarisha ushiriki wa sekta zote katika kutekeleza sheria na kuzuia usajili wa watu wenye misimamo mikali katika jeshi la Marekani. Shambulizi lililofanywa na wafuasi wenye misimamo ya kufurutu mipaka waliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump dhidi ya majengo ya Kongresi tarehe 6 Januari mwaka huu ambapo wengi wao ni wanamgambo wa makundi yenye misimamo mikali ya mrengo wa kulia lilipelekea kumulikwa tena tatizo sugu la kustawi harakati za ugaidi wa ndani nchini Marekani. Januari mwaka jana Rais Joe Biden wa Marekani aliwataja wafuasi wa Donald Trump kuwa ni magaidi wa ndani ya nchi. Msimamo huo wa Biden ulitambuliwa kuwa na umuhimu mkubwa kwa sababu ulikiri, ingawa kwa kuchelewa, kuhusu utambulisho wa kigaidi wa makundi ya mrengo wa kulia Marekani. Wademokrat wengi walilitaja shambulizi dhidi ya jengo au majengo ya Kongresi kuwa ni ugaidi wa ndani na wametoa mwito wa kufanyika uchunguzi kuhusu hujuma hiyo na kuchukua hatua ya kuzuia uwezekano wa kutokea tena katika siku za usoni. Ni kwa kutilia maanani ukweli huo na tathmini zilizofanywa kuhusu harakati za makundi mbalimbali mbali yenye misimamo ya kufurutu mipaka ya mrengo wa kulia na wanamgambo ndani ya Marekani ndipo White House ikachukua hatua ya kubuni na kuzindua stratejia ya kitaifa ya kupambana na ugaidi wa ndani. Hati hiyo imesisitiza kuwa ugaidi wa ndani ya Marekani unastawi na kupanuka zaidi na kwamba unajumuisha sehemu kubwa ya makundi mengi yenye aidiolojia za kikatili, chuki za kikaumu na kimbari, na vilevile uhasama vile dhidi ya serikali. Kuna makundi yenye misimamo mikali ya kuchupa mipaka nchini Marekani, kuanzia makundi madogo ya upinzani hadi mitandao mikubwa inayolenga na kuhujumu baadhi ya jamii za nchi hiyo na yanayojitambua kuwa makundi ya wanamgambo wa pinzani yenye lengo la kuvuruga nidhamu na utekelezaji wa sheria. Rais Joe Biden wa Marekani ametoa taarifa akisema, hatuwezi kufumbia macho vitisho vinavyoongezeka kila siku vya kuzusha mizozo na mapigano ya ndani. Kuna ulazima wa serikali ya federali na viongozi wote wa Marekani kutoa jibu kwa tishio hilo. Wengine wanadhani ugaidi ni ugaidi tu na gaidi ni gaidi tu, awe gaidi wa ndani, awe gaidi wa kimataifa, awe gaidi wa kijihadi kama wanavyoita, au gaidi wa Kiislamu kama wanavyodai, wote hao ni magaidi tu. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Karibuni wasikilizaji wapenzi katika kipindi hiki kingine cha Baraza la Wasikilizaji. Maoni tuliyonayo leo wasikilizaji wapenzi, kama kawaida, ni mengi mno. Hivyo hatutorefusha utangulizi. Pamoja na hayo lakini, hapa pana maoni muhimu Eh, hebu Asma yasome kabla ya kuwaburudisha waskilizaji wetu kwa kiburudisho kifupi. Ni maoni Ahmed yanayotoka nchini Zimbabwe, mwanabaraza Jarigaba Yonsoni wa Chipinge, Manikaland huko Zimbabwe. Ameandika mimi ananivutia sana kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu huko nchini Iran, akimaanisha hapa nchini. Anasema Mwenyezi Mungu amneemeshe um, sana kwa busara tele. Hongera Iran kwa kupata bahari ya kuwa na kiongozi bora na mwenye hikma na busara nyingi kama huyo. Naam. Alhamdulillah kwa kupatikana bahati kama hiyo naam. Na asante sana bwana Jarigaba. Tunamwombea umri mrefu kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Ayatullah Said Ali Khamenei. Mwenyezi Mungu wazidi kumfunika kwa vazi la afya, busara na hikma nyingi. Tupate kiburudisho kabla ya kuendelea mbele na kipindi hiki Tunaendelea mbele na kipindi chetu leo kwa maoni yake mwanabaraza Bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania, ambaye ameandika kila jambo liwe zuri au baya lina faida na hasara zake. Vita vya kidhuluma huko Ghaza ni funzo kubwa sana kwa wana mapambano wa Palestina katika kuboresha zana za kivita na pia ni onyo kwa Israel ijiandaye kuondoka hutsa. Juma Jeisagai, Musa, Musoma, Mara, Tanzania. Naam, asante sana Bwana Sherali Fazlu wa Dar es Salaam Tanzania. Yeye ameandika kuchelewa umma wetu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuungana kama Quran na mafunzo ya mtume vinavyotuhimiza ni kufanya khiana kivitendo. Anasema, enyi umma wa Kiislamu, kutoka ngazi za maulamaa mpaka huku ngazi ya waumini wa kawaida, tunahitajika kujihesabu wenyewe kabla ya kuhesabiwa katika uadilifu wa Allah. Lakini pia hivi karibuni rais wa Ufaransa Ahmed Emmanuel Macron, ambaye ana chuki na Uislamu na Waislamu na ambaye anawashajisha watu wake wamvunjie heshima waziwazi Bwana Mtume mtukufu wa Uislamu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, kitoalifu na matukufu mengine ya Kiislamu kwa madai ya uhuru wa kufanya wanalopenda wananchi wa Ufaransa, hivi karibuni alionyeshwa kivitendo uhuru wa kufanya wanavyotaka watu wake baada ya kufedheheshwa kwa kupigwa kibao cha uso wakati akiwa kwenye kampeni za uchaguzi kusini mwa Ufaransa. Wanabaraza mbalimbali wametoa maoni yao kuhusu tukio hilo akiwemo Bwana Shirali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika, kibao cha uso alichopigwa rais wa Ufaransa liwe somo kwa watawala wa mataifa ya dunia, watatue matatizo ya uchumi, maisha bora kwa wananchi. Ni somo kwa wanaomvunjia heshima Mtume Muhammad Alayhi wa alayhi wa sallam, na matukufu ya Waislamu. Chuki dhidi ya Uislamu, yani islamofobia, ubaguzi na maovu mengine huja na athari mbaya ya kuvunjiwa heshima na kufedheheka kama ilivyotokea kwa Macron. Enyi viongozi wa nchi, mnapaswa kuelewa kuwa mnategemewa na walio kuchagueni na sikuwashughulisha na maovu ambayo hayana tija kwenu nyinyi viongozi na wala wananchi mnaowaongoza. Ama Bwana Juma J Sagai wa Msoma, Mara, Tanzania, yeye yeah, ameandika alhamdulillah, kilichomkuta rais wa Ufaransa ni malipo yake kutokana na chuki alizo nazo dhidi ya Waislamu na Waislamu, hakika Allah subhanahu wataala humlipa kila mja pasipo dhulma. Tunaendelea mbele na kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kwa maoni yake mwanabaraza mwingine Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya, ambaye ameandika: ikiwa nchi ya Italia yenye mji wa Roma na Vatican, makazi ya Papa, imezingatia na kutambua madhira na maovu ya nchi yanayofanywa na dola thakili la Israeli dhidi ya Wapalestina, Inakuwaje kwa hizi nchi za kiarabu na Kiislamu, zile ambazo zimenyamaa kimya na hizi ambazo zinafanya juu chini chini juu kuhalalisha jinai za Israel dhidi ya Wapalestina, tuzitie kwenye kundi gani? Je, tukisema kuwa ni wanafiki tutakuwa tumekosea? Je, tukisema kuwa viongozi wa nchi hizo ni maadui wakubwa zaidi wa Uislamu kuliko hata wale ambao hata si waislamu kabisa, tutakuwa tumekosea? Hoja Asma. Naam, Ahmedi. Ama kama tunavyojua, Ijumaa hii wananchi wa Irani wanashiriki kwenye uchaguzi wa kumi na tatu wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani. Mwana baraza mwingine bwana Saidi Hamisi wa Iporio Sepuka, Singida, Tanzania ameandika: Allah ajalie mchakato mzuri wa uchaguzi nchini Iran na wapatikane viongozi watakaopanua wigo wa ushirikiano na mataifa ya Afrika. Karibu sana Iran, anasema barani Afrika. Naam, insha allah na amin. Naye bwana Ismail Khamis Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania ameandika: maadui watazidi kupanga mbinu za kuwateketeza wanyonge, lakini Allah ameahidi kumhami mnyonge kwa kujiona ametosha, inna ila rabbika rujaa, bila ya shaka marejeo ni kwa Mola wako. Inaendelea na kuendelea mpaka mwisho inavyosema aya inayofuata ya nane, nasema ara aita alladhi yanha, je, umemwona ambaye humkataza. Ndugu zangu, ni kwamba zinatembea hiwar katika kumbi mbalimbali mbali hiwari hizo zikilenga watu kujifunza na kupata maarifa na mapana katika kutambua Uislamu na Waislamu. Ndugu zangu, nazungumza hili kwa sababu gani? Kuna watu ambao ni mabingwa wa kuweka beria na kulazimisha akili za watu zisiwe na uhuru na kuwafanya watu ni watumwa wa akili zao juu ya yale wasiyoyajua. Ndugu zangu, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alituma manabii hapa duniani kwa ajili ya kuwatoa watu katika kiza na kuwaingiza katika nuru ambayo ni mwangaza sahihi wa haki na mwongozo sahihi wa kuwatoa katika hilo giza na kuwafanya wasiwe wenye nakama na majuto siku ya kiyama. Leo ulimwengu wa kileo tunaweza tukasema ni ulimwengu ambao hakika umepotea, kwa sababu watu waliomo katika ulimwengu huu ni kwamba usheitani ule uliosemwa katika Qur'ani kwamba minal jinnati wannas, unaendelea kushamili na kufanya kazi. Mwanadamu kile anachokiona kwake hakiafiki, ijapo ni haki, anatumia kila aina ya mbinu kukifanya hata mwenzake akichukie na asi kifuate. Zimepita mada mbalimbali, kunako swala, kunako udhu, kunako mambo mbalimbali, lakini anatokea mtu, kwa sababu ya kulinda uovu, analazimisha fikra za watu ziendane na momonyoko wake wa kimaadili katika kuzitambua haki na ayati za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Naam, asante sana bwana Ismail Khamis Ramadhani, ukiwa huko Romsewe Geita, Tanzania. Tunaendelea, tunamshukuru sana mwanabaraza mwingine bwana Musa Salim Mbinga wa Sigunga, Kigoma, Tanzania. Ameandika, asante sana Redio Teherani kwa taarifa zenu za uhakika, lakini tunakuombeni mtuwekee matangazo haya, anasema, hata kwa njia ya runinga na kwa njia ya FB ili tupate kuona mengi, hasa kwa vile taarifa zenu ni za kina na tunawapenda sana. Asanteni awa hakutangulieni, ni mimi Musa Salim Mbinga wa Sigunga, Kigoma. Naam, asante sana, na ikiwezekana tutarejea kwenye Facebook ama kama ambavyo, tunawashukuru pia wasikilizaji wetu wengine wote ambao wamekuwa wakijitokeza na kutoa maoni yao mbalimbali mbali. Kilichoko hewani mpenzi msikilizaji, ni kipindi chako cha baraza la wasikilizaji kutoka studio hizo za Chamecham hapa jijini Teheran. Kuna njia mbalimbali mbali za kuweza kuwasiliana nasi, ikiwemo WhatsApp yetu ya plus 98, barua pepe yetu ni swahili radio atrbr. Mtandao wetu wa interneti ni pastoday.com/sw. Ama Bwana Kadekela Omar Mahmud wa nchini Tanzania, yeye ameandika: watu wengi wenye busara na wafuatiliaji wa siasa za mashariki ya kati walitambua mapema kwamba Israel itashindwa tu katika vita vya Gaza na lau wangeanzisha operesheni ya ardhini, ni hakika kabisa wengi wa wanajeshi wake wangeliuliwa au kutiwa nguvuni kwa kutekwa kama ilivyoelezwa na viongozi mashujaa wa Hamas. Ili isiwe shari kamili hata kuelekea utawala wa kizayuni kushindwa na kufedheheka siku za usoni, ni vyema Israeli iondoke bila masharti yoyote katika ardhi ilizozivamia, kama ilivyoomba kusitisha vita bila masharti, kwa ajili ya usalama wao. Huo ni ushauri wangu wa bure ninaowapa Wazayuni. Vinginevyo atajuta, ameandika mimi. Narejea tena kwake mwanabaraza bwana Saidi Hamisi Waiporio Sepuka, huko Singida, Tanzania, ambaye ameandika baada ya viongozi wa Marekani kujifanya wanaoonea huruma wa Palestina na wako tayari kuijenga upya Gaza. Yeye amewajibu kwa kusema hao viongozi wa Marekani sawasawa, wajenge au wasijenge huko Gaza, anasema hakuna kheri yoyote tunayoitarajia kutoka kwao. Ama maoni niliyonayo mimi hapa, Asma, yanasema: mimi Yahya ya Ali kutoka Tanga, barabara ya 13, Tanzania na washukuru watangazaji wote wa, wa Redio Teheran pamoja na wakemia na wanasayansi wote wa Iran. Allah awaongoze katika shughuli zote za kujitolea kutoa huduma kwa jamii nzima ikiwemo ya ndani na za nje ya Iran, bila kusahau kadhi ya Palestina, Yemen na Siria. Anasema, nawaomba viongozi wa nchi za kiarabu waache ujahili, bali tuwaunge mkono wa Palestina, Yemen na Siria, na kuimarisha umoja kwa Waislamu wote duniani ili tuondokane na dhuluma tunayofanyiwa na wa magharibi pamoja na vibaraka wao. Mwanabaraza mwingine Bwana Ashrafu Haruna wa Kampala, Uganda ameandika: asante Redio Teherani kwa matangazo mazuri e, vipi Uganda? Anauliza, hamna redio ambazo mnashirikiana katika kurusha matangazo kupitia masafa ya FM? Tulikuwa tunaomba tunaomba mtuboreshee usikilizaji wa redio Teherani huku kwetu Uganda, kwa kuwa kuna watu wengi wanaopenda kuisikiliza redio Teherani, idhaa ya Kiswahili. Shukran sana bwana Ashraf. Naam, asante sana bwana Ashraf, na kwa sasa hivi hatujawa bado na masafa ya FM huko nchini Uganda juhudi zinaendelea, ama muda unakwenda kwa kasi sana. Mwanabaraza mwingine he, Bwana Nasor wa Shumba vya Mboni, kisiwani Pemba, ameandika assalamu alaikum. Waalaikum salam warahmatullahi wabarakatuh. mimi nazipenda sana taarifa zenu za habari, ameandika. mimi ni msikilizaji wa siku nyingi wa redio Teheran, ila kwa sasa muda mrefu huku Zanzibar hampatikani katika masafa ya FM. tufanyieni mpango na sisi. Asante sana bwana Nasor, tunapenda sana kujibu, lakini muda wetu nao unakwenda kwa kasi sana, Ahmed. Wasikilizaji wetu yani wamechachuka, yaani wanataka wasikilize yale mazuri ambayo tuna ya Andalia, rusha hewani, kila siku. Kila siku. Kutoka katika kila kona iwe ni Rwanda, iwe ni na Uganda, iwe ni Zanzibar, iwe kizuri kinajiuza na kibaya kinajitembeza, okay. Ama maoni niliyo nayo mimi hapa yanasema naitwa Kakoto Hamisi kutoka Burunga, Kigoma, Tanzania. Wasikilizaji wa Kigoma nao mashallah wao Ahmed mm -hmm. wanazidi kuongezeka. Kabisa, kabisa. Anasema na. Hakuna lenye mwanzo wasio na mwisho, hatimaye zama za Waziri Mkuu Benjamini Netanyahu, kiongozi gaidi, kiongozi katili wa Israel zimefika mwisho. Mwenyezi Mungu ni mkubwa yeyote mwenye chuki na husda dhidi ya taifa la Iran ataangamia. Wako wapi akina Saddam Hussein, Trump na Netanyahu na wengineo wote? Wameshindwa. Mungu ibariki Iran. Nam, tunaashiriwa kule kwamba muda wetu umeisha kabisa, hatuna la nyongeza. Jina langu ni Ahmed Rashid. Fundi mitambo yetu alikuwa ni Leila Kimani na mwenzangu humu studio kama kawaida alikuwa ni Asumahani Ghanima Muhamed. Ishini salama. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kukuletea macho yetu magazetini. Jumaidi Isa akiwa Masawi, Kondoa, Tanzania, anasema, baada ya salamu, kila la heri wananchi wa Iran katika kuelekea uchaguzi mkuu hapo kesho. Mwenyezi Mungu akujalieni kila la kheri. Asante sana Juma. Naye ee, Said Khamis wa Eporio Sepuka huko Singida Tanzania anasema, kila la kheri Iran katika uchaguzi wenu kesho, Mola awasimamie. Amin. Asante sana Said. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, nikuletee machoto magazetini. tuna likunjua jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kutupia jicho magazeti yanayochapishwa nchini Tanzania. Akthari ya matoleo ya leo yametawaliwa na habari ya kuachiwa huru viongozi 36 wa jumuiya za Uamsho na mihadhara ya Kiislamu Zanzibar jumiki wakiongozwa na Shekh Farid Hadi Ahmed na Mselem Ali Mselem waliokuwa wanakabiliwa na kesi ya ugaidi, ndio habari kuu katika gazeti la Mwananchi ambalo limeandika DPP aeleza sababu kuwaachia huru Uamsho asema mambo yaligeuka, awachia mzigo wote Zanzibar. Farid na Mselem waeleze ilivyokuwa, furaha ya tanda. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa visemavyo: korona yazuia safari za hija Saudi Arabia, serikali yaomba shilingi trilioni moja nukta tatu kukabili korona, na meya wa Moshi akana kushirikiana na Olesabaya. Nipashe pia limepa uzito wa kwanza habari hiyo ya viongozi wa waomsho kwa kuandika mashehe waomsho, wa omsho walivyotua Zanzibar usiku waachiwa huru baada ya kukaa mahabusu miaka saba. Watoto wao wasimulia. Majira pia limetenga nafasi ya kwanza kwa habari hiyo chini ya kichwa kisemacho, viongozi 36 wamsho huru kesi ya ugaidi. Katika dondoo ya habari hiyo limeandika ni baada ya DPP kuwafutia mashtaka, wamshukuru rais Mwinyi na Samia kwa kumaliza mtanziko waomba Mungu azidi kuongezea busara. Pia limeandika DPP kutoa maelezo kesi ya kutekwa mo haya. Tukiachana na hao mashehe, wa uamsho huru ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo iliyopewa kipaumbele na gazeti la Uhuru. Jamvi la Habari pia halikuachwa nyuma, limetanguliza mbele habari hiyo chini ya anwani semayo Seth na mashekhe nchini Kenya ambapo magazeti ya nchi hiyo yameendelea kutanguliza mbele mipasuko ya kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu mwakani. Jumbe za Twitter zinaeleza hadithi ya mpasuko, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Standard. Kwa ufupi ni kuwa jumbe hizo za Twitter ni za naibu rais William Ruto, ambaye inaelekea kuwa ametalikiana kisiasa na rais Uhuru Kenyatta, ambaye kwa pamoja waliunda serikali iliyopita na ya sasa huko nchini Kenya. Pia limeandika "Raila arejea pwani licha ya kimya ya kimya cha kisiasa, na Karim Khan, wakili wa Ruto, aapishwa kurithi mikoba ya Bensuda, mwendesha mashtaka mkuu wa ICC. Ukurasa wa mbele wa Taifa Leo umepambwa na picha ya kinara wa Waipa Kalonzo Musyoka na kuambatanishwa na anwani inayohoji ni unge Raila asahau, ni kichwa chenye swali na jibu, maneno anayonasibishwa nayo Kalonzo Musyoka. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo pamoja na mambo mengine limeandika kuna haja ya kuwalinda wanafunzi wa walemavu haswa wasioona, ili kuwaepusha na changamoto wanazopitia. Afisa mkuu wa idara ya watoto kaunti ndogo ya Thika B, Dina Mwangi amesikitika kuwa tayari kuna kesi tatu za wasichana wa shule ya upili ya Thika School for the Blind ambao ni wajawazito huku wakitarajia kujifungua hivi karibuni. Aya, sijui aliwafanyia hivi walemavu hawa wakutona, nani katoa uthubutu huo wapi? Aya, ndo dunia sasa hiyo. Gazeti dada la Nation limetanga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno Raila avuna Ruto ala hasara. Kwa muhtasari ni kuwa kinara wa ODM Raila Odinga ameonekana kuongeza idadi ya wafuasi katika ngazi ya kaunti na kumpiku Ruto kwa mujibu wa utafiti wa maoni. Ili mgombea atangazwe mshindi wa rais sharti apate angalau asilimia 25 ya kura katika kaunti 24. Habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina anwani zisemazo Kalonzo asema ni zamu ya Raila kumuunga mkono. Kifo cha Midiwo, familia yataka uchunguzi kubaini iwapo kulikuwepo na njama ODM yaimarisha uungaji mkono North Rift na kimataifa. Wakili asema utepetevu ndio uliomua Maradona. Tunatamatishia udondozi wetu nchini Uganda, ambapo habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Monita ina kichwa cha maneno kufeli kwa oksijeni kwaua wagonjwa thelathini. Kwa kifupi ni kuwa wagonjwa hao wa covid-19 waliaga dunia usiku wa kuamkia jana baada ya mfumo wa kusambaza hewa ya oksijeni katika kituo kimoja cha afya kupata hitilafu. Mkasa huo umefichua mgogoro wa oksijeni nchini Uganda wakati huo ambapo nchi hiyo inashuhudia ongezeko la vifo na kesi za ugonjwa huo. Toleo la mtandaoni lina habari zisemazo: Museveni na Chisekedi wazindua miradi ya barabara. COVID ya barabara covid-19 yaua watu 49 ndani ya saa 24 Uganda na hospitali za lipisha shilingi milioni tano kwa siku kutibu korona. Hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. bismillahi rahmani rahim. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii, wapenzi wasikilizaji, ni sehemu ya 114 ya makala fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea nayo hivi sasa ni kuhusu marufuku ya kutumikishwa watoto katika kazi nzito na za sulubu. Katika sehemu moja ya sehemu iliyopita, tulisema kwamba shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa, UNICEF, linaamini kuwa kazi za muda mrefu, masaa mengi kila siku, kazi za mashinikizo yanayomzidi kimo mtoto, ambayo hayakubaliki kimwili, kijamii na kiakili kutumishwa watoto mabarabarani na mitaani, watoto wanaolala mabarabarani, mishahara midogo na isiyotosha, mishahara isiyoendana na ugumu wa kazi zao, kazi zinazowazuia watoto kuendelea na masomo, kazi zinazoiletea madhara shakhsia ya mtoto, kutumikishwa watoto kama watumwa na kunyanyaswa kijinsia na kingono ni miongoni mwa kazi ambazo ni marufuku kimataifa ingawa zinaonekana kufanyika katika kila kona ya dunia leo. Tutaendelea na tulipoishia. Wasikilizaji wapenzi, kifungu cha 32 cha hati ya haki za watoto kinasema nchi wanachama wa mkataba huo kina wajibu wa kulinda haki na kuhifadhiwa na kusaidiwa watoto wasinyanyaswe kiuchumi na kutumikishwa kwenye kazi yoyote yenye madhara kwao au itakayopelekea wakose masomo au matibabu yanayotakiwa ya kimwili, kiroho, kimaanawi, kimaadili na maendeleo ya kijamii yanayotakiwa kwa kila mwanadamu. Vilevile, nchi wanachama wa mkataba huo zimeahidi kuchukua hatua zinazotakiwa za kisheria, kiutendaji, kijamii na kielimu kwa ajili ya kudhamini utekelezaji wa kifungu hicho. Miongoni mwa mambo muhimu yanayohusiana na mkataba huo kwa kulinganisha na nyaraka nyinginezo za kimataifa ni kama ifuatavyo: mosi, kuainishwa umri wa chini au rika za chini kabisa za watoto wanaoruhusiwa kufanya kazi. Pili, kuainishwa sheria sahihi za masaa na mazingira ya kufanya kazi watoto, na tatu, kuainishwa adhabu au dhamana za utekelezaji sahihi na wenye taathira wa kifungu hicho. Kifungu hicho hapo juu kimezingatia kazi wanazoruhusiwa watoto kufanya, umri na masharti yao ya kazi, na kimezitaka tawala za nchi kupiga marufuku na kuzuia kutumiwa vibaya watoto kiuchumi au kutumikishwa katika kazi yoyote yenye madhara kwao au itakayopelekea wakose masomo au yenye matatizo ya afya yao ya kimwili, kiroho, kijamii na kisaikolojia. Ndiyo maana kifungu hicho kimelifanya ni jambo la lazima kwa nchi hizo kuweka sheria inayoainisha umri wa chini kabisa kiwango cha masaa na dhamana nyinginezo za mazingira ya kazi ya watoto ili kulinda haki zao. Katika kifungu hicho kumezingatiwa vilivyo wajibu wa nchi wanachama kuheshimu na kuchunga sheria na maudhui zinazofanana na mambo hayo katika nyaraka nyinginezo za kimataifa za haki za watoto. Tutamalizia maudhui hii katika kipindi kijacho tukijaliwa. Wassalamu alaikum Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe sita mfungo wa pili Dhulqad 1442 hijiria sawa tarehe na tarehe 17 Juni 2021 miladia. Siku kama leo miaka 42 iliyopita, yani tarehe 27 Khordad mwaka 1358 kwa mwaka wa Kiirani wa hijiria shamsia, siku kama ya leo miaka 42 iliyopita i yani tarehe 27 Khordad mwaka 1358 kwa mwaka wa Kiirani wa hijiria shamsia Imam Khumini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran alitoa amri ya kuasisiwa taasisi ya Jihadi ya Ujenzi kwa ajili ya kulinda uhuru wa Iran, kujitegemea na kumaliza umaskini, hususan katika maeneo ya vijijini. Kufuatia kutolewa amri hiyo, wananchi wa matabaka mbalimbali mbali, hasa wanafunzi na wanachuo, vijana wenye ghera na imani, na wasomi walijitolea kwenda kufanya kazi za ujenzi za kuwasaidia watu maskini katika pembe mbalimbali mbali za Iran. Taasisi ya jihadi ya ujenzi imezaliwa kutoka ndani ya mapinduzi ya kiislamu na hadi sasa inafanya kazi kubwa za ujenzi na kusaidia watu maskini na wenye haja. Taasisi hiyo inajihusisha na mambo mengi yakiwemo, masuala ya viwanda, kazi za vijijini, kilimo, ufugaji, ujenzi wa mabwawa, kulinda mazingira na makumi ya kazi nyingine za kujenga taifa. Mwaka 1362 hijiria shamsia, taasisi ya jihadi ya ujenzi ya Iran ilibadilishwa na kuwa wizara, na mwaka 1379 hijiria shamsia iliingizwa kwenye wizara ya kilimo ya Iran miaka 445 iliyopita mwafaka na siku kama ya leo tarehe 17 Juni 1576, William Selent, kiongozi wa harakati ya wananchi wa Holland dhidi ya Uhispania, alitangaza uhuru wa nchi hiyo. Harakati hiyo ilianza mwaka 1568 na iliandaa uwanja wa kuundwa nchi moja baada ya kuungana majimbo manane ya Holland. Ingawa Holland ilitangazwa kuwa huru, lakini wananchi wa nchi hiyo waliendelea kukandamizwa na wanajeshi wa Uhispania hadi mwaka 1609, yalipotiwa saini makubaliano ya amani kati ya viongozi wa Holland na mfalme wa Uhispania na kutambua rasmi kujitawala Holland. Nchi hiyo baada ya kujitawala, taratibu ilianza kuzidhibiti na kuzikalia kwa mabavu nchi nyingine. Na ilipofika karne ya 17 miladia, Holland iliingia katika kundi la nchi zenye nguvu za Ulaya zilizozikoloni nchi nyinginezo. Siku kama leo miaka 96 iliyopita sawa na tarehe 17 Juni 1925 ulitiwa saini mkataba wa kupiga marufuku matumizi ya silaha za vijidudu na kemikali mjini Jineva, Uswisi. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, utumiaji vitani wa aina yoyote ya silaha za vijidudu, gesi zinazoua, sumu za kemikali na nyinginezo kama hizo ulipigwa marufuku. Licha ya kufikiwa makubaliano hayo, lakini baadhi ya nchi bado ziliendelea kutumia silaha hizo zilizopigwa marufuku duniani. Ujerumani ilitumia silaha za kemikali katika vita vya kwanza vya dunia, Marekani katika vita vya Vietnam, na utawala wa zamani wa Iraq ulitumia silaha hizo wakati wa vita vyake vya kichochezi dhidi ya Iran. Hii ni Redio Teheran. Kakoto Khamis wa Kigoma, Tanzania, anasema "naipongeza serikali inayoongozwa na rais wetu Mama Samia Suluhu kwa kuachia huru mashekh wa Uamsho Zanzibar. Kwa hakika Mungu amejibu dua zetu, alhamdulillah." Asante sana Kakoto wakiwa hapo Kigoma. Naye Idris Ali Maliamungu kutoka Mombasa, Kenya, anasema shukran na Redio Teheran kwa matangazo bora. Asante sana, naye Abdullah Ali Makajura akiwa Tabora, Tanzania, pia anatushukuru kwa habari. Asante sana. Pia Ali Magema ukiwa Tanzania anasema anasema, mimi najiuliza sana hawa Zayuni wanaoogopewa na dunia nzima pamoja na Marekani, hawa ni kina nani? Aya, anauliza hapo Magema, profesa huyo akiwa Tanzania. Muda umenipa kisogo, mpenzi msikilizaji, ingawaje maoni bado ni mengi tu katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Lakini kwa sasa nikuruhusu moja kwa moja nikuletee habari za dunia kwa kifupi. Vyombo vya dola nchini Iran vimesema kwa usalama umeimarishwa kote nchini kuelekea uchaguzi wa rais wa jamhuri ya Kiislamu unaofanyika kesho Ijumaa. Ethiopia imepinga na kukosoa vikali azimio lililopasishwa na jumuia ya nchi za Kiarabu linalolitaka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa liingilie kati mgogoro juu ya bwawa la Nahda. Wakimbizi karibu elfu moja raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamewasili nchini Uganda katika kipindi cha siku chache zilizopitwa. Irene Nakasita, msemaji wa Shirika la Msalaba Mwekundu la Uganda, amesema wakimbizi wapatao 950 wamewasili katika wilaya ya Bundibugio. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetoa mwito wa kufanyika uchunguzi huru wa kifo tatanishi cha mfungwa wa kisiasa Hussein Barakat huko nchini Bahrain. Na watafiti wa Marekani wamefichua kuwa mlipuko wa virusi vya korona ulidhihiri nchini humo mwezi Desemba mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Muhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya ya Alhamisi asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunashukuru vilevile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan, tukutane inshaallah katika matangazo yetu ya mchana. Kwa heri kwa sasa.