Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. basi ni nani atakaye kukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matangazo yetu usiku huu yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho uh, mtihani mwingine mkubwa wa taifa la Iran kupitia zoezi la uchaguzi la Ijumaa ijayo. Baada ya uh, uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi chenu, kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na kipindi kifupi cha makala ya um, haki za watoto katika mtazamo wa Kiislamu. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida, na tutahitimisha matangazo yetu usiku huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kwa kando ya um, redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Imetimia saa nne kamili usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Ayatollah Ali Khamenei amesema leo kwamba wananchi wa Iran watatoa jibu kali kwa adui kwa kushiriki kwa wingi katika uchaguzi wa rais Ijumaa ijayo. Viongozi wa Uamsho wa Zanzibar wamefutiwa kesi ya ugaidi iliyokuwa ikiwakabili baada ya kuwa gerezani kwa miaka kadhaa. Kenya imesema kwamba itatuma wanajeshi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kupambana na magenge ya waasi na uhusiano baina ya Imarati na utawala haramu wa Israeli umeingiwa doa baada ya utawala huo haramu kutoa uh, maagizo ya kusimamishwa ushirikiano baina ya pande hizo mbili. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi Mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu amesema kwamba wananchi wa Iran wataonyesha fahari na heshima ya taifa kwa kushiriki kwa wingi katika uchaguzi wa rais utakaofanyika Ijumaa ijayo. Ayatullah Ali Khamenei ameyasema hayo leo katika hotuba yake kwa taifa na kuongeza kwamba chini ya masaa 48 yajayo kutashuhudiwa tukio jingine muhimu sana hapa nchini ambalo ni uchaguzi wa rais na mabaraza ya miji na vijiji. Amesema mustakbali wa nchi katika masuala yote ya kiuchumi, utamaduni, usalama, afya na kadhalika unategemea uamuzi wa wananchi siku ya Ijumaa ijayo, na insha Allah, na kwamba mahudhurio makubwa ya wananchi katika zoezi hilo la kura vitakuwa na nafasi muhimu katika mustakbali wa taifa kwenye masuala mbalimbali. Ayatullah Ali Khamenei amesema kushiriki wananchi kwenye maamuzi ya kitaifa kwenye mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni msingi na nguzo muhimu ya kifikra na wala si suala la kisiasa pekee. Amesema japokuwa ushiriki huo kwa wananchi una faida nyingi za kisiasa, lakini muhimu zaidi ni falsafa ya kushirikishwa wananchi katika masuala ya utawala kwenye mfumo wa Kiislamu kwa maana kwamba katika jamhuri ya kiislamu kuna jamhuri yaani watu na Uislamu, na iwapo wananchi hawatashirikishwa basi jamhuri ya kiislamu haitakamilika. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amesema kwamba lengo la adui ni kutaka uchaguzi ujao usifanyike vizuri na inavyotakikana na kuona wananchi wanajitenga na utawala. Ayatollah Ali Khamenei amesisitiza kwamba wananchi wengi wameonyesha kwamba daima wanakwenda na kutenda kinyume na matakwa ya adui katika masuala mengi, kama katika chaguzi na maandamano yanayofanyika hapa nchini. Amesema hali itakuwa hivyo hivyo pia mara hii kwa taufiki ya Mwenyezi Mungu, na wananchi watashiriki kwa wingi katika zoezi la kupiga kura na kuinua juu hadhi na heshima ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wakati huo huo, wagombea wawili kati ya saba wa uchaguzi wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran unaotazamiwa kufanyika katika kipindi cha siku mbili zijazo wametangaza kujiondoa kwenye kinyang'anyiro hicho. Wawili hao ni Ali Reza Zakani na Mohsin Mehr Ali Zade. Wagombea waliosalia katika kinyang'anyiro hicho cha Ijumaa ijayo ni Said Jalili, Mohsin Rezai Merkaidi, Said Ibrahim Raisi, Syed Amir Hussein Ghazizade Hashimi na Abdunasir Hemati. Uchaguzi wa kumi na tatu wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran unatarajiwa kufanyika Ijumaa ijayo, uh, tarehe kumi na nane mwezi huu wa Juni, ndani na nje ya nchi. Rais wa sasa wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran Hasan Ruhani anayemaliza muhula wake wa pili mfululizo haruhusiwa kugombea urais katika awamu hii. Katika hatua nyingine, msemaji wa makao makuu ya uchaguzi wa rais hapa nchini amesema matokeo ya urais yatatangazwa katika kipindi kifupi baada ya kufungwa vituo vya kupigia kura. Ismail Musa huyo amesema tumepanga, tutatangaza matokeo ya uchaguzi wa 13 wa rais wa jamhuri ya Kiislamu kufikia dhuhuri siku ya Jumamosi ijayo. Viongozi kadhaa wa jumuiya ya Uamsho na mihadhara ya Kiislamu Zanzibar, Jumiki, Shekh Farid, wakiongozwa na Shekh Farid Ahmed na Mselem Ali uh, Mselem, waliokuwa wanakabiliwa na kesi ya ugaidi wameachiwa huru. Hata hivyo, mkurugenzi wa mashtaka ya nchini Tanzania, uh, Silvester Mwakitalu, amewafutia mashtaka viongozi wetu wa jumuia hiyo, na kilichobaki sasa ni taratibu za kutoka gerezani. Viongozi hao waliokuwa mahabusu tangu mwaka elfu mbili na kumi na nne pamoja na wenzao wamekuwa gerezani kutokana na kukabiliwa na mashtaka ambayo hayana dhamana na wameachiwa huru, uh, tarehe kumi na tano mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja mwezi Juni, baada ya DPP kuwafutia mashtaka yaliyokuwa yakiwakabili. Taarifa za kuachiwa huru kwa viongozi hao zilisambaa kwenye mitandao ya kijamii kuanzia jana jioni zikieleza kwamba viongozi hao wameachiwa huru. Na mmoja wa mawakili wao Juma Nasoro amelieleza gazeti la Mwananchi kwamba wameshapelekwa majumbani kwao. Katika ufafanuzi wake, Mwakitalu amesema ni kweli wameachiwa huru, nimewafutia wote mashtaka yaliyokuwa yakiwakabili. Sasa suala la kutoka gerezani, kama wameshatoka wote au wangapi, hilo ni suala la taratibu za magereza, lakini tayari wamefutiwa mashtaka. Washtakiwa hao walikuwa wanadaiwa kujihusisha na makosa ya ugaidi kinyume na kifungu nambari 27c cha sheria ya kuzuia ugaidi mwaka 2002, na Januari, Januari 2013 na Juni 2014. Awali walipandishwa kizimbani kwa mara ya kwanza katika mahakama ya hakimu mkazi Dar es Salaam kwa hatua za awali kabla ya kuhamishiwa mahakama kuu kwa kusikilizwa kikamilifu uh, kesi zao na uh, jumla ya mashtaka 25. Mwandishi wetu wa visiwani Zanzibar Harith Su, Subeit ametutayarishia uh, uh, ripoti kamili kuhusu viongozi hao uh, wa jumuiya za Kiislamu walivyoachiwa wa huru, na kwamba baadhi yao tayari wamewasili visiwani Zanzibar. Hadi tunaingia mitamboni, mashehe saba kati ya 36 waliokuwa kizuizini tayari walishawasili Zanzibar kwa njia ya usafiri wa boti na ndege. Hata hivyo, mkurugenzi wa mashtaka, DPP, Silvestar Mwakitalu amesema kuwa amewafutia mashtaka viongozi wote wa jumuiya hiyo, na kilichobaki sasa ni taratibu za kutoka gerezani mashehe hao walikuwa rumande tokea mwaka elfu mbili na kumi na nne kutokana na kukabiliwa na mashtaka hayo ambayo hayana dhamana, na wameachiliwa huru kuanzia jana usiku. Washtakiwa hao walikuwa wanadaiwa kujihusisha na makosa ya ugaidi kinyume na kifungu cha 27 mabano si cha sheria kuzu ya kuzuia ugaidi ya mwaka elfu mbili na mbili Januari elfu mbili na kumi na tatu na Juni elfu mbili na kumi na nne Awali walipandishwa kizimbani kwa mara ya kwanza katika mahakama ya hakimu mkazi mkoa wa Dar es Salaam kwa hatua za awali kabla ya kuhamishiwa mahakama kuu kwa usikilizwaji kamili wakikabiliwa na jumla ya mashtaka 25 lakini Aprili ishirini na tatu mwaka huu mahakama kuu iliwafutia mashtaka kumi na nne baada ya kukabiliana na hoja za mawakili wao Daimu Khalfani Juma Nasoro, Jeremia Mtebesia na Abubakar Salum kwamba mahakama hiyo haina mamlaka ya kusikiliza mashtaka hayo kwa kuwa makosa wanayotuhumiwa yanadaiwa kutendeka Zanzibar. Mahakama kuu katika uamuzi wake huo uliotolewa na jaji Mustapha Ismail baada ya kusikiliza hoja za pande zote, hoja za pingamizi ya utetezi na majibu ya upande wa mashtaka ulioongozwa na aliyekuwa mkurugenzi wa mashtaka, DPP Biswalo Maganga, akisaidiwa na wakili mkuu wa serikali Paul Kadushi na hoja za utetezi. Jaji Ismail amesema pamoja na mambo mengine kuwa makosa ambayo yanadaiwa kutendeka Zanzibar, jukwaa sahihi la kuwashtaki washtakiwa ni katika mahakama kuu ya Zanzibar. Jaji Ismail aliyeamuru upande wa mashtaka kufafanua marekebisho ya hati ya mashtaka kwa kuyaondoa mashtaka hayo, na kuyabakisha yale ambayo yamedaiwa kutendeka katika maeneo mbalimbali, ikiwa ni pamoja na Tanzania bara ambayo ndiyo mahakama hiyo ina uwezo wa kuyasikiliza. Akizungumza na Redio Teheran, amiri mkuu wa jumuia ya maimamu Zanzibar, Shekhe Faridi Hadi Ahmed anazungumzia mazingira ya kuachiliwa kwao huru katika kesi yao iliyoendeshwa kwa njia ya mtandao. Tuliifadhwa katika eneo letu ambalo tunapumzikia, tuna, tuna kwa ajili ya kuelekea maeneo ya mbele ya gereza, kule ndo kuna ofisi na kuna vyumba vya mahakama vilivyoandaliwa kwa muda mrefu kutoka kipindi ichi cha korona, kwa hiyo ulipofika kule wakati ulipofika majira kama saa kumi hivi na kidogo, ndio ulikuwa ndio wakati ambao sisi tumeingia kwenye mahakama. Kwa hiyo akaja jaji na akaja vile vile eh, mawakili wa serikali walikuwepo, mawakili wastan kama watatu wa serikali, akiwemo Paul Kadushi ambaye, na baada ya hapo kilichojiri ni kuwa serikali imeona haina sababu ya kuendelea na na kesi na mashtaka. Kwa hiyo kwa amri ya DPP wametaka kuwa tufutiwe mashtaka yote, na alhamdulillah kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu tumefutiwa mashtaka yote na kuachiwa huru. Jumuia ya Uamsho na Mihadhara ya Kiislamu Zanzibar, Jumiki, na Jumuia ya Maimamu Zanzibar, Jumaza, zimekuwa zikishirikiana kwa muda mrefu kuendesha harakati zao za kiislamu visiwani Zanzibar. Harith Subait, Radio Teheran, Zanzibar. Asante sana Harith Subait. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Jeshi la ulinzi la Kenya limetuma askari wake wa kikosi cha radia mali ya haraka katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenda kusaidia jitihada za kupambana na magenge ya kigaidi na makundi yanayobeba silaha. Mkuu wa majeshi ya Kenya Jenerali Robert Kibochi alilikabidhi eh, kikosi hicho bendera ya Kenya jana Jumanne katika kambi ya jeshi ya Embakasi jijini Nairobi kama ishara ya kukibariki kiondoke nchini na kwenda kujiunga na kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini Kongo, MONUSCO. Kikosi cha MONUSCO kwa sasa kinaundwa na wanajeshi kutoka nchi za Tanzania, Afrika Kusini na Nepal. Jenerali Kibochi amekiasa kikosi hicho kudumisha nidhamu ya hali ya juu na kutii miongozo yote ya maadili ya Umoja wa Mataifa. Kikosi hicho kitakita kambi katika eneo la Mavivi mjini Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kenya imetuma wanajeshi wa kulinda amani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Siku chache baada ya rais Uhuru Kenyatta kuitembelea nchi hiyo na kukutana na kufanya mazungumzo na mwenyeji wake rais Felix Chisekedi. Ongezeko la mashambulizo mashambulizi ya magenge yenye silaha na machafuko ya kikabila yamesababisha vifo vya mamia ya watu tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi sasa, huku wanajeshi wa serikali na walinda amani wa Umoja wa Mataifa wakijaribu kurejesha amani na utulivu mashariki mwa nchi hiyo na siku chache baada ya kuanza utekelezaji wa makubaliano ya mafuta baina ya Abu Dhabi na Tel Aviv, waziri wa mazingira wa utawala haramu wa Israel ametoa wito wa kufutwa mapatano hayo. Duru za habari zinaarifu kwamba Tamar Zanbag, waziri wa mazingira wa utawala wa kizayuni wa Israel, ametaka kufutiliwa mbali makubaliano ya pande mbili ya usafirishaji wa mafuta. Gazeti la kizayuni la Israel Hayom limeripoti kwamba hatua ya waziri huyo wa Israel kupinga mapatano hayo siku chache tu baada ya kupasishwa inaashiria kuibuka mgogoro na kuingia doa kwenye uhusiano wa tawala hizo mbili. Mapatano hayo yameiruhusu nchi ya uh, Umoja wa Falme za Kiarabu isafirishe na kuuza mafuta yake katika soko la kimataifa kupitia ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa Israel. Mkwaruzano huu umeibuka siku chache baada ya tawala mbili hizo kutangaza kwamba makubaliano hayo yameingia katika hatua ya utekelezaji. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa uh, wenye kichwa kinachosema taifa la Iran katika mtihani mwingine wa uchaguzi <mulia> Taifa la Iran siku mbili zijazo litashiriki katika uchaguzi muhimu wa rais na mabaraza ya miji na vijiji. Zoezi la uchaguzi siku zote hufuatiwa na mabadiliko ambayo yumkini yakawa chachu ya harakati kubwa ya jamii kuelekea kwenye ustawi na maendeleo zaidi. Wagombea uh, tano wanaochuana katika kinyang'anyiro cha uchaguzi wa rais nchini Iran wameonyesha katika kampeni na midahalo ya uchaguzi kwamba wote wanakutana katika nukta moja muhimu nayo ni kufanya mageuzi katika mitazamo kwa kutumia fursa zilizopo. Iwapo watabahatika kushinda nafasi hiyo, kila mmoja kati ya wagombea hawa ametangaza sera na mipango yake kuhusu jinsi ya kupunguza matatizo yaliyopo, kuboresha uchumi na kulinda hadhi na heshima ya taifa kikanda na kimataifa. Wagombea karibu wote pia wamesisitiza kwamba mipango na sera zao zitatekelezeka sambamba na kutilia mkazo udharura wa kulindwa hadhi na usalama wa kitaifa katika mambo yote. Vilevile wameahidi kuunda serikali imara na madhubuti inayochapa kazi na yenye ufanisi. Midahalo na kampeni za uchaguzi wa rais hapa nchini pia imejadili vipaumbele vya siasa za nje za Iran na jinsi ya kuwa na mahusiano na nchi nyingine sambamba na kulinda heshima na misingi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Inatupasa kusema hapa kwamba uchaguzi ni mchakato wenye pande mbili, upande wa wagombea na ule wa wapiga kura, ambao kimsingi ndio nguzo kuu katika utawala wowote wa kidemokrasia. Kwa msingi huo, kila mgombea anawajibika kufanya jitihada kubwa za kuwashawishi wapiga kura kwa ajili ya kupata tiketi ya kuongoza nchi kwa kipindi cha miaka minne ijayo. Hata hivyo, kupata ushindi katika kinyang'anyiro hicho si jambo rahisi na jepesi, hasa ikitiliwa maanani kwamba wagombea wamezungumzia na kutoa maoni mengi kuhusu masuala ya uchumi, maisha ya wananchi, ajira, maskani, kupambana na ufisadi na ubaguzi na kadhalika. Lakini jambo lenye umuhimu zaidi ni kuchagua mtu anayefaa kwa ajili ya kutekeleza yanayosemwa na kupigiwa debe. Hali hiyo ilishuhudiwa pia katika uchaguzi uliopita wa rais ambapo baadhi ya mambo yaliyosemwa na kuahidiwa katika kampeni za uchaguzi hayakutekelezwa kutokana na kutokuwa na tadbiri au udhaifu wa uongozi wa baadhi ya maafisa wa serikali. Matokeo yake ni mfumuko wa bei, uhaba wa baadhi ya bidhaa muhimu, na matatizo ya kiuchumi na vilevile vile uzalishaji wa kitaifa ambavyo athari zake zinashuhudiwa hivi sasa katika baadhi ya sekta hapa nchini. Kwa kutilia maanani hayo yote, uchaguzi wa rais wa Ijumaa ijayo unaweza kuwa mwanzo wa mageuzi katika utendaji wa serikali. Vilevile vile, yumkini hali hiyo tuliyozungumzia punde ikawa sababu ya kupungua ushiriki wa wananchi katika zoezi la kupiga kura. Yote hayo mawili yana faida na hasara zake. Kushiriki kwa wingi wananchi katika kupiga kura kuna umuhimu kwa sababu kuchagua ni haki ya kila mwananchi na kila kura yanayopigwa ina taathira chanya katika kuimarisha umoja na mshikamano wa kitaifa. Kupuuzwa kwa haki hiyo ya kupiga kura pia kutakuwa na maana ya kutojali na kuto kuupa umuhimu wa mustakabali wa taifa, suala ambalo bila shaka litakuwa na taathira mbaya za muda mrefu. Ukurasa rasmi wa Yatollah Ali Khamenei katika mtandao wa kijamii wa Twitter umeandika kwamba wakati mwingine kura moja tu huwa na taathira kubwa na muhimu sana, hivyo si sahihi kwa mtu kusema kura yangu moja haitabadili chochote. Yumkini kura moja au kura kadhaa zikabadili kabisa mustakbali wa taifa. Mwisho wa kunukuu. Inaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Karibuni wasikilizaji wapenzi katika kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji. Maoni tulionayo leo, wasikilizaji wapenzi, kama kawaida, ni mengi mno, hivyo hatutorefusha utangulizi. Pamoja na hayo lakini, hapa pana maoni muhimu eh, hebu asma yasome kabla ya kuwaburudisha wasikilizaji wetu kwa kiburudisho kifupi. Ni maoni Ahmed anayotoka nchini Zimbabwe. Mwanabaraza Jarigaba Johnson wa Chipinge, Manikaland, huko Zimbabwe, ameandika: mimi ananivutia sana kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu huko nchini Iran, akimaanisha hapa nchini, anasema Mwenyezi Mungu amnemeshe um, sana kwa busara tele. Hongera Iran kwa kupata bahari ya kuwa na kiongozi bora na mwenye hikma na busara nyingi kama huyo, naam. Alhamdulillah kwa kupatikana bahati kama hiyo naam, na asante sana bwana Jarigaba. Tunamwombea umri mrefu kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Ayatullah Said Ali Khamenei. Mwenyezi Mungu wazidi kumfunika kwa vazi la afya, busara na hikma nyingi. Tupate kiburudisho kabla ya kuendelea mbele na kipindi hiki Tunaendelea mbele na kipindi chetu leo kwa maoni yake mwana baraza bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania, ambaye ameandika kila jambo liwe zuri au baya lina faida na hasara zake. Vita vya kidhuluma huko Gaza ni funzo kubwa sana kwa wana mapambano wa Palestina katika kuboresha zana za kivita na pia ni onyo kwa Israel ijiandaye kuondoka Hudsa. Juma Jeisagai, Musa, Musoma, Mara, Tanzania. Naam, asante sana Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania. Yeye ameandika: kuchelewa umma wetu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuungana kama Quran na mafunzo ya mtume vinavyotuhimiza ni kufanya khiana kivitendo. Anasema, enyi umma wa Kiislamu, kutoka ngazi za maulamaa mpaka huku ngazi ya waumini wa kawaida tunahitajika kujihesabu wenyewe kabla ya kuhesabiwa katika uadilifu wa Allah. Lakini pia hivi karibuni, rais wa Ufaransa Ahmed Emmanuel Macron, ambaye ana chuki na Uislamu na Waislamu na ambaye anawashajisha watu wake wamvujie heshima waziwazi bwana mtume mtukufu wa Uislamu, rehma na amani ya Allah juu yake na na kizazi chake kitoalifu na matukufu mengine ya Kiislamu, kwa madai ya uhuru wa kufanya wanalopenda wananchi wa Ufaransa hivi karibuni alionyeshwa kivitendo uhuru wa kufanya wanavyotaka watu wake, baada ya kufedheheshwa kwa kupigwa kibao cha uso wakati akiwa kwenye kampeni za uchaguzi kusini mwa Ufaransa. Wanabaraza mbalimbali wametoa maoni yao kuhusu tukio hilo, akiwemo Bwana Shirali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika: kibao cha uso alichopigwa rais wa Ufaransa liwe somo kwa watawala wa mataifa ya dunia, watatue matatizo ya uchumi maisha bora kwa wananchi ni somo kwa wanaomvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, na matukufu ya Waislamu. Chuki dhidi ya Uislamu yaani islamofobia, ubaguzi na maovu mengine huja na athari mbaya ya kuvunjiwa heshima na kufedheheka kama ilivyotokea kwa Macron. Enyi viongozi wa nchi, mnapaswa kuelewa kuwa mnategemewa na waliokuchagueni na siku washughulisha na maovu ambayo hayana tija kwenu nyinyi viongozi na wala wananchi mnaowaongoza. Ama, bwana Juma je Isagai wa Msoma Mara, Tanzania, yeye ameandika alhamdulillah, kilichomkuta rais wa Ufaransa ni malipo yake kutokana na chuki alizo nazo dhidi ya Waislamu na Waislamu, hakika Allah subhanahu wataala humlipa kila mja pasipo dhulma. Tunaendelea mbele na kipindi cha baraza la wasikilizaji kwa maoni yake mwanabaraza mwingine bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya, ambaye ameandika ikiwa nchi ya Italia yenye mji wa Roma na Vatican, makazi ya Papa, imezingatia na kutambua madhira na maovu ya nchi yanayofanywa na dola thaqili la Israeli dhidi ya Wapalestina, inakuwaje kwa hizi nchi za Kiarabu na Kiislamu, zile ambazo zimenyamaa kimya na hizi ambazo zinafanya juu chini chini juu kuhalalisha jinai za Israeli dhidi ya Wapalestina, tuzitie kwenye kundi gani? Je, tukisema kuwa ni wanafiki tutakuwa tumekosea? Je, tukisema kuwa viongozi wa nchi hizo ni maadui wakubwa zaidi wa Uislamu kuliko hata wale ambao hata si Waislamu kabisa, tutakuwa tumekosea? Naam, Ahmed. Ama kama tunavyojua, Ijumaa hii wananchi wa Irani wanashiriki kwenye uchaguzi wa kumi na tatu wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani. mwana mwanabaraza mwingine bwana Saidi Hamisi wa Iporio Sepuka Singida Tanzania ameandika: Allah ajalie mchakato mzuri wa uchaguzi nchini Iran na wapatikane viongozi watakaopanua wigo wa ushirikiano na mataifa ya Afrika. Karibu sana Iran, anasema barani Afrika. Naam, insha Allah na amin. Naye bwana Ismail Khamis Ramadhani wa Runzewe Geita, Tanzania, ameandika: maadui watazidi kupanga mbinu za kuwateketeza wanyonge, lakini Allah ameahidi kumhami mnyonge Kwa kujiona ametosha, inna ila rabbika rujaa, bila ya shaka marejeo ni kwa Mula wako. Inaendelea na kuendelea mpaka mwisho inavyosema, ayeniyofuata ya nane nasema ara aitalladhi yanha, je umemwona ambaye humkataza? Ndugu zangu ni kwamba zinatembea hiwar katika kumbi mbalimbali mbali hiwari hizo zikilenga watu kujifunza na kupata maarifa na mapana katika kutambua Uislamu na Waislamu. Ndugu zangu, nazungumza hili kwa sababu gani? Kuna watu ambao ni mabingwa wa kuweka beria na kulazimisha akili za watu zisiwe na uhuru na kuwafanya watu ni watumwa wa akili zao juu ya yale wasiyoyajua. Ndugu zangu, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alituma manabii hapa duniani kwa ajili ya kuwatoa watu katika kiza na kuwaingiza katika nuru ambayo ni mwangaza sahihi wa haki na mwongozo sahihi wa kuwatoa katika hilo giza na kuwafanya wasiwe wenye nakama na majuto siku ya kiyama. Leo ulimwengu wa kileo tunaweza tukasema ni ulimwengu ambao hakika umepotea, kwa sababu watu waliomo katika ulimwengu huu ni kwamba usheitani ule uliosemwa katika Qur'ani kwamba min aljinnati wan nas, unaendelea kushamili na kufanya kazi. Mwanadamu kile anachokiona kwake ki hakiafiki, ijapo ni haki, anatumia kila aina ya mbinu kukifanya hata mwenzake akichukie na asi kifuate. Zimepita mada mbalimbali, kunako swala, kunako udhu, kunako mambo mbalimbali, lakini anatokea mtu kwa sababu ya kulinda uovu analazimisha fikra za watu ziendane na momonyoko wake wa kimaadili katika kuzitambua haki na ayati za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Naam, asante sana bwana Ismail Khamis Ramadhani, ukiwa huko Runsewe, Geita, Tanzania. Tunaendelea, tunamshukuru sana mwanabaraza mwingine bwana Musa Salim Mbinga wa Sigunga, Kigoma, Tanzania. Ameandika, asante sana Redio Teherani kwa taarifa zenu za uhakika, lakini tunakuombeni mtuwekee matangazo haya, anasema, hata kwa njia ya runinga na kwa njia ya FB ili tupate kuona mengi, hasa kwa vile taarifa zenu ni za kina na tunawapenda sana asanteni. Awa hakutangulieni ni mimi Musa Salim Mbinga wa Sigunga, Kigoma. Asante sana na ikiwezekana, tutarejea kwenye Facebook ama kama ambavyo, tunawashukuru pia wasikilizaji wetu wengine wote ambao wamekuwa wakijitokeza na kutoa maoni yao mbalimbali mbali. Kilichoko hewani, mpenzi msikilizaji, ni kipindi chako cha Baraza la Wasikilizaji kutoka studio hizo za chacham hapa jijini Teheran. Kuna njia mbalimbali mbali za kuweza kuwasiliana nasi, ikiwemo WhatsApp yetu ya plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir mtandao wetu wa intaneti ni pastoday.com sw. Ama Bwana Kalekela Omar Mahmud wa nchini Tanzania, yeye ameandika: watu wengi wenye busara na wafuatiliaji wa siasa za Mashariki ya Kati walitambua mapema kwamba Israel itashindwa tu katika vita vya Ghaza, na lau wangeanzisha operesheni ya ardhini, ni hakika kabisa Wengi wa wanajeshi wake wangeliuliwa au kutiwa nguvuni kwa kutekwa, kama ilivyoelezwa na viongozi mashujaa wa Hamas. Ili isiwe shari kamili hata kuelekea utawala wa Kizayuni kushindwa na kufedheheka siku za usoni, ni vyema Israeli iondoke bila masharti yoyote katika ardhi ilizozivamia kama ilivyoomba kusitisha vita bila masharti kwa ajili ya usalama wao. Huo ni ushauri wangu wa bure ninaowapa Wazayuni, vinginevyo watajuta, ameandika. Mimi narejea tena kwake mwanabaraza Bwana Saidi Hamisi wa Ipori Osepuka huko Singida, Tanzania, ambaye ameandika baada ya viongozi wa Marekani kujifanya wanaoonea huruma wa Palestina na wako tayari kuijenga upya Ghaza, yeye amewajibu kwa kusema hao viongozi wa Marekani sawasawa, wajenge au wasijenge huko Ghaza, anasema hakuna kheri yoyote tunayotarajia kutoka kwao. Ama maoni niliyonayo mimi hapa Asma yanasema: mimi Yahya ya Ali kutoka Tanga, barabara ya 13, Tanzania na washukuru watangazaji wote wa, wa redio Teheran pamoja na wakemia na wanasayansi wote wa Iran. Allah awaongoze katika shughuli zote za kujitolea kutoa huduma kwa jamii nzima, ikiwemo ya ndani na za nje ya Iran, bila kusahau kadhi ya Palestina, Yemen na Siria. Anasema nawaomba viongozi wa nchi za kiarabu waache ujahili, bali tuwaunge mkono wa Palestina, Yemen na Siria na kuimarisha umoja kwa waislamu wote duniani ili tuondokane na dhuluma tunayofanyiwa na wa Magharibi pamoja na vibaraka wao. Mwanabaraza mwingine Bwana Ashrafu Haruna wa Kampala, Uganda, ameandika asante ya Redio Teherani kwa matangazo mazuri e, vipi Uganda, anauliza hamna redio ambazo mnashirikiana katika kurusha matangazo kupitia masafa ya FM? Tulikuwa tunaomba tunaomba mtuboreshee usikilizaji wa Redio Teherani huku kwetu Uganda, kwa kuwa kuna watu wengi wanaopenda kuisikiliza Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili. Shukran sana bwana Naam, asante sana bwana Ashraf, na kwa sasa hivi hatujawa bado na sahibi, badu, masafa FM huko nchini Uganda. Juhudi zinaendelea, ama muda unakwenda kwa kasi sana. Mwanabaraza mwingine bwana Nasor wa shumba vya Mboni, kisiwani Pemba, ameandika, assalamu alaikum. Waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. mimi nazipenda sana taarifa zenu za habari, ameandika. Mimi ni msikilizaji wa siku nyingi wa Radio Teherani, ila kwa sasa muda mrefu huku Zanzibar hampatikani katika masafa ya FM. Tufanyieni mpango na sisi. Asante sana bwana Nasor, tunapenda sana kujibu, lakini muda wetu nao unakwenda kwa kasi sana Ahmed. Wasikilizaji wetu yani wamechachuka, yani wanataka wasikilize yale mazuri ambayo tuna ya hewani, kila siku. Kila siku. kutoka katika kila kona iwe ni Rwanda, iwe na ni Uganda, iwe ni Zanzibar, iwe... kizuri kinajiuza na kibaya kinajitembeza, okay. Ama maoni nilio nayo mimi hapa yanasema, naitwa Kakoto Hamisi kutoka Burunga, Kigoma, Tanzania. Wasikilizaji wa Kigoma nao mashaua Ahmed, hm, wanazidi kuongezeka, anasema na. hakuna lenye mwanzo wasio na mwisho, hatimaye zama za waziri mkuu Benjamini Netanyahu, kiongozi gaidi, kiongozi katili wa Israel, zimefika mwisho. Mwenyezimungu ni mkubwa Yeyote mwenye chuki na hasada dhidi ya taifa la Iran ataangamia. Wako wapi akina Sadam Hussein, Trump na Netanyahu na wengineo wote? Wameshindwa. Mungu ibariki Iran. Naam, tunaashiriwa kule kwamba muda wetu umeisha kabisa, hatuna la nyongeza. Jina langu ni Ahmed Rashid, fundi mitambo yetu alikuwa ni Leila Kimani na mwenzangu humu studio kama kawaida alikuwa ni Asumahani Ghanima Muhammed. Ishi ni salama. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatuh. Hii wapenzi wasikilizaji, ni sehemu ya 114 ya makala fupifupi za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea nayo hivi sasa ni kuhusu marufuku ya kutumikishwa watoto katika kazi nzito na za sulubu. Katika sehemu moja ya sehemu iliyopita, tulisema kwamba shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF linaamini kuwa kazi za muda mrefu, masaa mengi kila siku, kazi za mashinikizo yanayomzidi kimo mtoto, ambayo hayakubaliki kimwili, kijamii na kiakili kutumishwa watoto mabarabarani na mitaani, watoto wanaolala mabarabarani, mishahara midogo na isiyotosha mishahara, isiyoendana na ugumu wa kazi zao, kazi zinazowazuia watoto kuendelea na masomo, kazi zinazoiletea madhara shakhsia ya mtoto, kutumikishwa watoto kama watumwa na kunyanyaswa kijinsia na kingono, ni miongoni mwa kazi ambazo ni marufuku kimataifa ingawa zinaonekana kufanyika katika kila kona ya dunia leo. Tutaendelea na tulipoishia. Wasikilizaji wapenzi, kifungu cha 32 cha hati ya haki za watoto kinasema, nchi wanachama wa mkataba huo kina wajibu wa kulinda haki na kuhifadhiwa na kusaidiwa watoto wasinyanyaswe kiuchumi na kutumikishwa kwenye kazi yoyote yenye madhara kwao au itakayopelekea wakose masomo au matibabu yanayotakiwa ya kimwili, kiroho, kimaanawi, kimaadili na maendeleo ya kijamii yanayotakiwa kwa kila mwanadamu. Vilevile, nchi wanachama wa mkataba huo zimeahidi kuchukua hatua zinazotakiwa za kisheria, kiutendaji, kijamii na kielimu kwa ajili ya kudhamini utekelezaji wa kifungu hicho. Miongoni mwa mambo muhimu yanayohusiana na mkataba huo kwa kulinganisha na nyaraka nyinginezo za kimataifa ni kama ifuatavyo: mosi, kuainishwa umri wa chini au rika za chini kabisa za watoto wanaoruhusiwa kufanya kazi; pili, kuainishwa sheria sahihi za masaa na mazingira ya kufanya kazi watoto; na tatu, kuainishwa adhabu au dhamana za utekelezaji sahihi na wenye taathira wa kifungu hicho. Kifungu hicho hapo juu kimezingatia kazi wanazoruhusiwa watoto kufanya, umri na masharti yao ya kazi, na kimezitaka tawala za nchi kupiga marufuku na kuzuia kutumiwa vibaya watoto kiuchumi au kutumikishwa katika kazi yoyote yenye madhara kwao au itakayopelekea wakose masomo au yenye matatizo ya afya yao ya kimwili, kiroho, kijamii na kisaikolojia. Ndiyo maana kifungu hicho kimelifanya ni jambo la lazima kwa nchi hizo kuweka sheria inayoainisha umri wa chini kabisa kiwango cha masaa na dhamana nyinginezo za mazingira ya kazi ya watoto ili kulinda haki zao. Katika kifungu hicho, kumezingatiwa vilivyo wajibu wa nchi wanachama kuheshimu na kuchunga sheria na maudhui zinazofanana na mambo hayo katika nyaraka nyinginezo za kimataifa za haki za watoto. Tutamalizia maudhui hii katika kipindi kijacho, tukijaliwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi Leo katika historia leo. Ni Jumatano tarehe tano Dhul Qada, mwaka 1442 Hijria sawa na tarehe 16 Juni mwaka 2021 Miladia. Tarehe tano Dhul Qada miaka 778 iliyopita aliaga dunia Radhiuddin Ali bin Musa bin Jafar maarufu kwa jina la Ibni Taus. Fakihi mpokezi wa hadithi na mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu katika eneo la Hilla nchini Iraq. Alipitisha kipindi cha utotoni katika mji huo na baadaye alihamia Baghdad ambako aliishi kwa kipindi cha karibu miaka kumi na mitano. Ibn Taus alipata mashuhuri mkubwa katika elimu na uchamungu na ameandika vitabu vingi ambavyo ni marejeo ya taaluma za Kiislamu. Kitabu mashuhuri zaidi cha msomi huyo ni Alluhuf ambacho ndani yake anazungumzia ya matukio ya siku ya Ashura na harakati ya Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib alayhimsalam katika midani ya Karbala na katika uwanja huo kitabu hicho hakina kifani <kipa> Siku kama ya leo miaka 45 iliyopita wananchi wa Soweto huko Afrika Kusini walianza harakati za mapambano dhidi ya utawala wa ubaguzi wa rangi wa makaburu. Katika kipindi hicho Afrika Kusini ilikuwa ikitawaliwa na wazungu wachache waliodhibiti kila kitu na sheria zilizokuwa dhidi ya binadamu. Juni 16 mwaka 1976 maelfu ya wanafunzi wazalendo walifanya maandamano makubwa kupinga sera za kibaguzi katika sekta ya elimu ambayo yalikabiliwa na ukandamizaji mkubwa wa utawala wa kibaguzi. Mamia ya raia waliuawa na wengine kujeruhiwa. na siku kama ya leo miaka kumi na minne iliyopita, alifariki dunia Ayatullah Aluzma Shekh Muhammad Fadil Lankarani, alim na marja mkubwa wa Kiislamu baada ya kuugua. Alama Fadhil Lankarani alizaliwa mnamo mwaka 1310 hijria shamsia katika mji wa kidini wa Qum huko kusini mwa Teheran na kuanza kujifunza masomo ya dini akiwa kijana mdogo. Aidha alipata kustafidi na mafunzo ya walimu wakubwa wa, wa zama zake kama vile Ayatullah al-Udma Burujerdi na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu awarehemu. Ayatullah al-Udma Sheikh Muhammad Fadhil al-Ankarani, katika kipindi kifupi aliweza kufikia daraja ya ijtihadi. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za Jamejam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei amesema kwamba wananchi wa Iran wataonyesha fahari na heshima ya taifa kwa kushiriki kwa wingi katika uchaguzi wa rais utakaofanyika siku ya Ijumaa ijayo. Ayatolah Al Hameneya ameyasema hayo leo katika hotuba yake kwa taifa na kuongeza kwamba chini ya masaa 48 yajayo tutashuhudia tukio jingine muhimu hapa nchini ambalo ni uchaguzi wa rais na mabaraza ya miji na vijiji. Ayatolah Al Hamenei amewahimiza wananchi wa Iran kushiriki kwa wingi katika zoezi hilo. Viongozi wa 36 wa jumuiya ya Uamsho na Mihadhara ya Kiislamu Zanzibar, Jumiki, wakiongozwa na Sheikh Farid Hadi Ahmed na Mselem Ali Mselem waliokuwa wakikabiliwa na kesi ya ugaidi wameachiwa huru. Mkurugenzi wa mashtaka nchini Tanzania uh, Sylvester Mwakitalu amewafutia mashtaka viongozi wote wa jumuiya hiyo na sasa kilichobaki ni taratibu za kuondoka gerezani. Wagombea wawili kati ya saba wa uchaguzi wa rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran waliotazamiwa kufanyika unaotazamiwa kufanyika uh, Ijumaa uh, ijayo wamejiondoa katika kinyang'anyiro hicho. Jeshi la ulinzi la Kenya KDF limetuma askari wake wa kikosi cha radiamali ya haraka huko katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwenda kusaidia jitihada za kupambana na magenge ya kigaidi na makundi ya waasi wanaobeba silaha. Mkuu wa majeshi ya Kenya Jenerali Robert Kibochi alikikabidhi kikosi, alikikabidhi kikosi hicho bendera ya nchi jana Jumanne katika kambi ya jeshi ya Embakasi jijini Nairobi, ishara ya kukibariki kiondoke nchini na kwenda kujiunga na kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa huko Congo, MONUSCO na siku chache baada ya kuanza utekelezaji wa makubaliano wa ya mafuta baina ya Abu Dhabi na Tel Aviv, waziri wa mazingira wa utawala haramu wa Israel ametoa wito wa kufutwa mapatano hayo. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na fm barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za android na iphone mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh