Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tauba, aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi, Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho, wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa wale waliopewa kitabu. Piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Ni wakati mwingine tunakutana nanyi katika matangazo haya sehemu ya pili, matangazo ya mchana kutoka idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na tuna wingi wa matumaini kuwa mta kwa nasi hadi tamati ya matangazo. Ni mtangazaji wako samahani Ghanima Muhamed. Kwa mara nyingine tena nawakaribisha wapendwa wasikilizaji, popote pale matangazo haya yanapofika na popote pale mnapofuatilia kwa njia yoyote ile, kupitia mitandao na kabla ya yote nakumbusha tovuti yetu ya redio ni pastodaycom sw. Barua pepe yetu ama mail ni swahili radio at irib ir. Na tunasikika kupitia maarifa FM ni mjini Tanga, Tanzania ni redio Maarifa, redio washirika na ukituni katika masafa mia moja na tano nukta tatu utaipata huko Tanga tuni masafa mia moja nukta tisa FM Mwanza. 99.7 ni Kigoma. Idhaa ya Kiswahili inasikika vizuri Mtwara ni katika 104.9, bila kusahau Singida ni 99.1. Vilevile vile inasikika katika mikoa mbalimbali ya Tanzania na nchi jirani. Tutakuwa na taarifa habari, na uchambuzi wetu wa kisiasa utahusu malingo ya siri ya uamuzi wa Saudi Arabia wa kuzuia ibada ya hija mwaka huu kwa kisingizio cha maambukizi ya korona na vipindi, tutakuwa na sibtwain katika Quran na hadithi, tutakuwa na sayansi na teknolojia mpya, macho yetu magazetini, leo katika historia. oh. nitakuwa nikipokea maoni wapinde wa wasikilizaji kupitia nambari yetu ya WhatsApp. Karibuni metimia saa saba kamili kwa wakati wa hapa Teheran. Iga sikio, vichwa vya habari. Taifa la Irani limesimama imara katika vita vya kulazimishwa vya kiuchumi mkabala wa adui, asema rais Hassan Rohani. Hamas yasema mashambulizi dhidi ya ghaza ni jaribio lililofeli la kuzuia mukama wakazi wa mji wa Kudsa. Wizara ya sheria ya Marekani yafichua kuwa Trump alikusudia kufuta matokeo ya uchaguzi wa rais wa mwaka uliopita. Na mahakama Tunisia yaagiza kuachua huru kiongozi wa upinzani Nabil Karoui. Karibuni Taarifa kamili ya habari za ulimwengu. Tunaanza na hapa nchini Iran, Tehran. Rais wa jamhuri ya Kiislamu Irani amesema taifa hili limepitia masaibu chungu nzima katika muda wa miaka mitatu na nusu ya vita vya kiuchumi vya kulazimishwa, lakini limeweza kusimama kidete mbele ya adui. Akizungumza katika kikao cha baraza la mawaziri, Rais Hasan Rohani amesema Iran imeweza kubadili vitisho dhidi yake na kuwa fursa au kuvisambaratisha vitisho hivyo katika kipindi hicho cha miaka mitatu na nusu ya vita vya kiuchumi na vikwazo. Rais wa jamhuri ya Kiislamu Iran amesema katika miaka hiyo mitatu na nusu Iran haikutumia mafuta kwa ajili ya kudhamini bajeti na kwamba mafuta yalichangia asilimia mbili nukta tano tu ya bajeti yote ya taifa. Amesistiza kuwa katika mazingira hayo Iran ilitayarisha bajeti bila kutegemea mafuta na hakuna aliyedhani kwamba bajeti imeandaliwa bila ya mafuta. Rais Ruhani amesisitiza pia kuwa serikali na wananchi wamefanya juhudi kubwa kwa pamoja, na kwamba wananchi wametaabika sana na kupitia masaibu mengi, japokuwa Irani imeweza kuwa ngangari mbele ya adui. Rais Ruhani pia ametilia mkazo wa umuhimu wa uchaguzi ujao wa rais hapa nchini na akasema siku hiyo ya uchaguzi, yaani Jumaa tarehe 18 Juni, ni siku yenye umuhimu mkubwa kwa taifa kama zilivyokuwa chaguzi zote zilizopita. Msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas amesema mashambulizi ya Israel katika ukanda wa Ghaza lilikuwa jaribio lililofeli kwa lengo la kuzuia mapambano ya wananchi wa palestina katika mji wa kuts msemaji wa hamas hazim kasim ametamka hayo akizungumzia mashambulizi ya anga ya utawala wa kizayuni dhidi ya watu wa gaza ameandika katika ukurasa wake wa twitter kwamba hatua ya wazayuni ya kushambulia ukanda wa gaza lilikuwa jaribio lililoshindwa la kutaka kuzuia mshikamano na mapambano ya wananchi wa palestina katika mji wa kuts kasim amesistiza kuwa mashambulizi hayo yalifanywa kwa lengo la kuficha hali mbaya inayoukabili utawala wa kizayuni katika kuratibu kile kinachotajwa kuwa ni maandamano ya bendera. Msemaji Mse wa Hamas amesema wananchi wa Palestina na wana mapambano shujaa wataendelea kuyalinda na kuyatetea matukufu yao hadi pale watakapowafukuza maghasibu katika ardhi yao. Walowezi wa kizayuni Jumanne hii walifanya maandamano ya kichochezi kwa jina la maandamano ya bendera huko Kuds inayokaliwa kwa mabavu. Mkabala na hatua hiyo ya walowezi wa Kizayuni, wa Palestina huko Kuds, katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Gaza pia wameandamana dhidi ya kitendo hicho cha Wazayuni na kulaani hujuma za utawala huo huko Kuds. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Wizara ya Sheria ya Marekani imefichua kuwa Donald Trump alikuwa na mpango wa kuvunja uchaguzi wa rais wa nchi hiyo wakati wa ghasia za baada ya zoezi la uchaguzi. Nyaraka na ushahidi uliochapishwa hivi karibuni unaonyesha kuwa Donald Trump, msaidizi wake Mark Meadows na wakili mmoja wa kujitegemea kutoka nje ya nchi walifanya juhudi za kuishinikiza wizara ya sheria ya Marekani ikubali kwamba matokeo ya uchaguzi wa rais wa mwaka jana yalikuwa ya uongo na kwamba kulifanyika udanganyifu mkubwa kwa maslahi ya hasimu wake, yani Joe Biden. Caroline Maloney, mjumbe wa bodi ya uongozi ya wizara ya sheria ya Marekani, amesema ushahidi huo unaonyesha kuwa Donald Trump katika hatua yake ya kijuba alikusudia kuishinikiza wizara hiyo ili ifute matokeo ya uchaguzi wa rais wa mwaka jana. Nyaraka hizo aidha zimefichua kwamba kuanzia Disemba mwaka jana hadi mwezi Januari mwaka huu kaimu mwanasheria mkuu wa serikali Jeffrey Rosen alikataa kuitisha kikao ambacho kingewashirikisha wakili binafsi wa Trump yani Rod Julian na rais wa zamani wa Marekani kujadili ghasia za baada ya uchaguzi wa rais katika uchaguzi wa rais wa mwaka jana huko Marekani. Rais wa wakati huo wa nchi hiyo Donald Trump alidai matokeo ya uchaguzi huo yamechakachuliwa na kwamba timu ya Biden imemwibia kura. Vyombo vya mahakama nchini Tunisia vimeagiza kuachia huru kiongozi wa upinzani Nabil Karui miezi sita baada ya kutiwa nguvuni kwa tuhuma za ufisadi na kukwepa kodi. Karui amekuwa katika mgomo wa kula chakula tangu tarehe tano mwezi huu, akilalamikia kushikiliwa kwa muda mrefu. Mahakama nchini Tunisia imeonekana kuzingatia kwamba Nabil Karui mwenye umri wa miaka hamsini na saba ambaye ni kiongozi wa chama cha Kalb Tunis amekuwa korokoroni kwa muda mrefu ikilinganishwa na muda unaoruhusiwa kisheria. Hayo yamesemwa na wakili wa kiongozi huyo wa upinzani Nazi Sui. Karui, ambaye ni mwasisi wa televisheni binafsi ya Nisma huko Tunisia, ambayo kwa upande mmoja inamilikiwa na waziri mkuu wa zamani wa Italia Silivio Belusconi, amekuwa akikabiliwa na mashtaka tangu mwaka 2017 kwa tuhuma za kutakatisha pesa na kukwepa kodi. Nabil Karui alikamatwa mwaka 2019 wakati wa kampeni za uchaguzi wa rais nchini Tunisia. na watu wawili wameuawa, na wengine kadhaa wamejeruhiwa baada ya gari lililokuwa limetegwa bomu kulipuka katika mji wa Afrin kaskazini magharibi mwa mkoa wa Halab, yaani Alepo, nchini humo. Shirika rasmi la habari la Siria Sana leo limeripoti kuwa watu wawili wamepoteza maisha na wengine kadhaa kujeruhiwa katika mlipuko huo wa kigaidi katika mji wa Afrin unaodhibitiwa na magaidi wenye silaha wanaoungwa mkono na Uturuki. Maeneo ya kaskazini magharibi mwa Siria ambayo yanashikiliwa na makundi ya kigaidi yanayosaidiwa na Uturuki yamekuwa yakisumbuliwa na milipuko ya mara kwa mara ya mabomu ya kutegwa garini na kwenye pikipiki. Mji wa Albab unaopatikana kaskazini mashariki mwa mkoa wa Halab pia miezi kadhaa iliyopita ulikumbwa na milipuko kadhaa ya mabomu yaliyotegwa na magaidi. Mwanzoni mwa wiki hii pia watu 18 waliuliwa na 33 kujeruhiwa katika shambulio la kombora dhidi ya hospitali moja katika mji wa Afrin. Maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na Uturuki na makundi ya kigaidi yanayopewa himaya na nchi hiyo yamekumbwa na ukosefu wa amani na mipigano ya wenyewe kwa wenyewe, swala linalowatatiza wakazi wa maeneo hayo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Malengo ya siri ya uamuzi wa Saudi Arabia wa kuzuia ibada ya hija mwaka huu kwa kisingizio cha maambukizi ya korona, ndio uchambuzi wetu kwa mchana huu. Wizara ya hija na umra ya Saudi Arabia Jumamosi wiki hii ilitangaza kuwa mahujaji kutoka nje ya nchi hawataruhusiwa kwenda kufanya ibada ya hija nchini humo kwa mwaka wa pili mfululizo na kwamba ni mahujaji alfu sitini wa ndani ya Saudia tu ndio watakaoruhusiwa kushiriki ibada ya hija mwaka huu. Kidhahiri ni kwamba Saudi Arabia imechukua uamuzi huo kwa lengo eti la kuzuia maambukizi ya korona, lakini kwa kuzingatia umuhimu wa ibada ya hija, ikiwa ni moja ya nguzo muhimu za Uislamu, uamuzi huo hauwezi kuwa umechukuliwa kwa ajili ya kuzuia maambukizi ya virusi vya korona, bali utawala wa Ali Suud unafuatilia malengo mengine ya siri tunayoweza kuyaashiria katika nukta kadhaa. Nukta ya kwanza, kuhusu uamuzi huo wa kushtukiza wa Saudia ni kwamba nchi hiyo imechukua uamuzi huo ghafla na bila ya kuwa na taarifa kuhusu hali ya mambo katika nchi nyingine za Kiislamu na bila ya kuheshimu na kuzingatia mitazamo na maoni ya waislamu katika nchi nyingine. Ni wazi kuwa Saudi Arabia inaamiliana na ibada ya hija na masuala mengine ya Kiislamu kama mojawapo ya masuala yake ya ndani na inadhani kwamba ina haki ya kuchukua maamuzi kuhusu masuala muhimu yanayohusu wa waislamu zaidi ya bilioni moja duniani kama ilivyozoea kuchukua maamuzi yake ya ndani kidikteta na kwa njia za ukandamizaji na hakuna yeyote mwenye haki ya kupinga au kulalamika. Kama viongozi wa Saudia wangeheshimu na kuzingatia mitazamo na maoni ya Waislamu wa nchi za Kiislamu, wangefanya mashauriano ya kidiplomasia au kuitisha mikutano amtandao, kwa njia ya mtandao kwa kuwashirikisha baadhi ya maafisa wa nchi za Kiislamu na kuchukua maamuzi kuhusu ibada muhimu ya hija baada ya mashauri kama hayo. Kwa kufanya hivyo Saudi Arabia isingevuruga ratiba na mipango ya miezi kadhaa ya baadhi ya nchi kuhusu ibada ya hija, na wakati huo huo isingevunja matumaini ya mamilioni ya mahujaji waliosubiri muda mrefu kuelekea katika ardhi tukufu ya Makka na Madina. Nukta ya pili yenye umuhimu zaidi, ambayo inadhihirisha lengo haswa la utawala wa awali Saudi katika kuchukua uamuzi huo kwa kisingizio cha maambukizi ya Korona ni kwamba inaonekana kuwa hatua hiyo huenda ikawa imechukuliwa katika fremu ya malengo na mipango ya Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia, katika kalibu ya mkakati uliopewa jina la mpango wa 2030. Hii ni kwa sababu moja ya malengo yaliyotangazwa na Saudia katika mpango huo ni kutekeleza kile kilichopewa jina la ustawi wa utalii wa kidini. Ni dhahiri shairi kwamba lengo kuu la mpango huo ni kufuta utambulisho na utukufu wa ibada ya hija ambayo ni mojawapo ya nguzo muhimu ya ya Kiislamu, kubadili shughuli ya ibada ya hija ambayo ni miongoni mwa nguzo muhimu za dini ya Uislamu na kuifanya kitu cha kawaida chenye anwani ya utalii wa kidini, ambako hapana shaka kuwa kutalazimisha kufanya mabadiliko katika utekelezaji wa ibada hiyo, ni kuhudumia malengo ya kizayuni na kimarekani. Nukta ya tatu kuhusu uamuzi huo wa Saudi Arabia inahusiana na matukio ya ulimwengu wa Kiislamu na vilevile vile masuala muhimu ya umma. Hapana shaka yoyote kwamba kufanyika ibada ya hija kungepelekea kulaaniwa harakati za kizayuni dhidi ya Waislamu na matukufu yake, kama ile ya baadhi ya nchi za kiarabu ya kuisaliti Kuds tukufu na ukombozi wa Palestina kwa kuanzisha mahusiano ya kidiplomasia na utawala khabithi wa Israel. Mkusanyiko mkubwa wa Waislamu katika ibada ya hija ya mwaka huu ungekuwa ukumbi wa waislamu kueleza hisia na misimamo yao dhidi ya nchi hizo za kiarabu zilizosaliti waislamu na kuanzisha uhusiano na adui mzayuni. Hivyo inaonekana kuwa uamuzi wa Saudi Arabia wa kupiga marufuku ibada ya ya ya hija kwa kwa waislamu kutoka nje ya nchi kwa mwaka wa pili mfululizo, licha ya kwamba umetaja kuwa umechukuliwa ili kuzuia maambukizi ya virusi vya korona, lakini kwa hakika ni kama ilivyosema taarifa ya jumuiya ya wanazuoni wa kiislamu nchini Yemen unaenda sambamba na malengo ya Marekani na Israel na si ajabu kwamba umebuniwa na kupikwa na Washington na tel Aviv. Naendelea kutegea sikio matangazo mubashara, idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. i katika Quran kwa na hadithi. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Hii ni sehemu ya 26 katika mfululizo wa vipindi hivi vya Sibtain ambavyo vinazungumzia fadhila na utukufu wa maimamu wawili wa tukufu Hasan na Hussein alayhi masalam, ambao ni wajukuu watoharifu wa mtume mtukufu sallallahu alihi wa alihi wasallam. Katika hadithi ambazo tumepata kuzizungumzia katika vipindi vilivyopita, tumeona kwamba wajukuu wawili hawa wa mtume wametajwa moja kwa moja kuwa ni watoto wake, ambapo Mwenyezi Mungu anathibitisha jambo hilo katika aya tukufu ya mubahala ambayo ni aya ya sitini na moja katika Suratul Imran ambayo inasema watakaokuhoji katika haya baada ya kukufikia elimu hii, waambie njooni, tuwaite watoto wetu na watoto wenu na wake zetu na wake zenu na sisi wenyewe na ninyi wenyewe, kisha tuombe kwa unyenyekevu, tutake laana ya Mwenyezi Mungu iwashukie waongo. Hadithi na riwaya zote za historia ya Uislamu zinasema kwa sauti moja kwamba Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam hakutoka kwenda kwenye tukio la Mubahala ambalo lilikuwa ni la kujadiliana kiitikadi na Wakristo wa Najran ila akiwa na mtoto wa ami yake na wasi wake Ali alayhi salam, binti yake Fatimatu Zahara alayha salam, wajukuu wake Hasan na Hussein ambao ni watoto wa binti yake Fatima na mtoto wa ammi yake Ali alihisalam. Fakhru Razi anasema katika tafsiri ya kabira chini ya anwani swala la nne kwamba hakika aya hii inathibitisha kwamba Hassan na Hussein alayhi wasalam walikuwa watoto wa Mtume sallallahu alayhi wa sallam, alipotaka aitwe watoto wake ni Hassan na Hussein ndio aliitwa, na hivyo wawili hao wakachukuliwa kuwa watoto wake. Na jambo linalosisitiza ukweli huo ni kauli ya Mwenyezi Mungu mtukufu katika aya za 84 hadi 86 za suratul An'am inayosema: na hizo ndizo hoja zetu tulizompa Ibrahim, kuhojiana na watu wake, tunamnyanyua kwa vyo tumtakaye, hakika Mola wako ni mwenye hekima na mwenye ujuzi na tukamtunukia Ibrahim Ishaq na Yaqub kila mmoja wao tulimwongoa, na Nuhu tulimwongoa kabla na katika kizazi chake tulimwongoa Daud na Suleiman na Ayub na Yusuf na Musa na Harun na hivi ndivyo tunavyowalipa wanaofanya wema, na Zakaria na Yahya na Isa na Elias wote walikuwa miongoni mwa watu wema na Ismail na Alyasa na Yunus na Lut na wote tuliwafadhilisha juu ya walimwengu wote. Kwa dalili hiyo, Fakhrurazi anasema ni wazi kuwa Isa alayhi ssalam alinasibishwa kwa Ibrahim alayhi ssalam kupitia mama yake na si kupitia baba, na hivyo kuthibiti ukweli kuwa mtoto wa binti anaweza kuitwa kuwa mtoto wa baba ya binti huyo. Naye Ibni Hajar al-Makki Ashafi anasema katika kitabu cha Aswaiq al-Muhriqa kwamba, fahamu kuwa watoto wa Fatima na kizazi chao wanaitwa watoto, yani watoto wa mtume mtukufu, nao wananasibishwa kwake kwa nasaba iliyo sahihi na yenye manufaa duniani na akhera. Na anasema katika sehemu nyingine, ni dalili nayo na inathibitisha kwamba watoto wa mabinti huitwa kuwa ni watoto ya dalili hii thabiti unabainika wazi uongo na batili ya bani Abbas waliopokonya na kuhusubu haki ya ukhalifa kutoka kwa watu waliofaa na wastahiki wa ukhalifa huo, kudai kwamba watoto wa Fatima sio watoto wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam bali ni watoto wa Ali alihisalam tu. Maneno haya ya batili yalikaririwa na kundi jingine lililowafuata. Nikana kwamba lilikuwa limepofuka na kutojua yaliyoandikwa katika kitabu cha Mwenyezi Mungu na vilevile vile mambo yaliyokubaliwa na Waislamu wengine wote bila kujali ushia walo usuni wao kuhusu hilo. Tabari Ashafi anaandika katika kitabu chake cha Dhakairul Ukba fi Mana'iq Dhawil Qurba kwamba Mwenyezi Mungu aliposema watakaokuhoji katika haya baada ya kukufikia elimu hii, waambie njooni tuwaite watoto wetu na watoto wenu. Mtume sallallahu alaihi wa sallam, aliwaita wanne hao, yani Ali, Fatima, Hasana na Husein. Naye Abu Said Lkhudhri amenukuliwa akisema aya hii ilipoteremka Mtume sallallahu alaihi wa sallam, aliwaita Ali, Fatima, Hasana na Husein, na kisha akasema Allahumma, hawa ndio Ahlu Beitu wangu. Hadithi hii imenukuliwa na Muslim na pia Tirmidhi Al-Khwarazmi, ambaye ni msuni wa madhehebu ya Hanafi, ananukua katika kitabu chake cha Maktal al-Husayn alayhi salam, hadithi ambayo imepokelewa na Osama bin Zaid bin Haritha kwamba alisema, nilienda kwa mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam usiku mmoja kwa ajili ya kutekelezewa haja fulani. Mtume mtukufu alitoka nyumbani kwake huku akiwa amebeba vitu fulani ambavyo sikuvijua. Mara moja, nilipotimiziwa haja yangu, nilimuuliza mtume, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, nini vitu hivi ulivyobeba? Baadaye ikafahamika kuwa vitu hivyo alivyokuwa amevibeba mtume mtukufu kwenye makwapa yake walikuwa Imamu Hasan na Husein alaihimassalam. Kisha akasema mtume sallallahu alayhi wasallam, wa wa wawili hawa ni wanangu na wana wa binti yangu. Akasema, ee Mwenyezi Mungu, unafahamu kwamba ninawapenda watoto wawili hawa, hivyo naomba uwapende, au kama ilivyo katika riwaya nyingine, basi mpende kila anayewapenda. Wapenzi wasikilizaji, hali kadhalika Al Hafidh Adimishki Ibni Asakir, ambaye ni mfuasi wa madhehebu ya Shafii, anasema kumhusu Imam Husein alaihi salam katika kitabu chake cha Tarikh Madinatu Dimishq kwamba Abdullah bin Umar bin al-Khattab alisema kuhusu Hasan na Husein alaihim assalam kwamba walikuwa wakilishwa elimu kulishwa. Ibnu Sakir ana nukuu riwaya nyingine ambayo inaishia kwa mapokezi ya Mudrik bin Ammar kwamba alisema nilimwona Ibnu Abbas akiwa amewashikia Hasan na Husein kifaa cha kupandia ngamia, yani kipando Watu wakamwambia: Je, unawashikia kifaa cha kupandia ngamia ilhali wewe ni mkubwa wao kiumri? Akawajibu, hawa ni watoto wa mtume wa Mwenyezi Mungu, je si fahari kubwa kwangu mimi kuwashikia kifaa hicho? Miongoni mwa fadhila na sifa za maimamu Hassan na al Hussein alayhimassalam ni kwamba walishabihiana na kufanana sana na babu yao mtume mtukufu Sallallahu alihi wa alihi wa sallam, ambaye ni kiumbe bora zaidi ulimwenguni. Jambo hilo liliwafanya wengi kuamini kwa dhati kuwa wawili hao walikuwa wana wajukuu na warithi halisi wa mtume mtukufu kidini na kiitikadi. Siku moja Abu Hanifa aliulizwa iwapo aliwahi kumwona mtume, akasema ndio, alikuwa akifanana sana na Hasan bin Ali. Naye Abdullah bin Zubeir anasema mtu aliyefanana na kupendwa sana na mtume kati ya watu wa nyumba yake ni Hasan bin Ali alaihi salaam. Ndugu wasikilizaji, Almuttaqi Alhindi anasema katika kitabu cha Kanzul Umal akimnukuu Imam Ali alaihi salam kwamba imam alisema anayetaka kumwona mtu anayeshabihiana zaidi na mtume sallallahu alaihi wa aalihi wa sallam tokea shingoni hadi kwenye uso wake basi na amtazame Hasan ibnu Ali na anayetaka kumwona anayeshabihiana zaidi na mtume tokea shingoni hadi kwenye miguu yake kwa maumbile na rangi, na amtazame Hussein bin Ali. Hiyo ndiyo hekima na busara ya Mwenyezi Mungu ambaye alifananisha na kushabihisha wajukuu wawili hao wa mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam na babu yao huyo, ili wapate kuwa tulizo, ukumbusho na ruwaza njema kwa Waislamu na walimwengu kwa ujumla, na vilevile vile kuwa sababu ya wao kumpenda mtume kupitia watukufu hao alaihimassalam. Wassalamu alaykum rahmatullahi wa barakatuh. Shukrani sana fundi mitambo. Shukrani sana Huseini Hasan. Na sasa tunaitia macho yetu magazetini na jamvi la macho yetu magazetini mchana huu linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Ninaanza na gazeti la Mwananchi toleo la mtandaoni ambalo lina habari kuu inayosema eh, saba ya kitanzini. TAKUKURU yachunguza tuma mpya saba dhidi yake, ipo ya madai ya kupora shilingi milioni ishirini na tano. Mlalamikaji ajitokeza, amwaga nyaraka zote. TAKUKURU yaeleza kuhusu kesi mpya Kilimanjaro. Unajua, kuna vyanzo vingi vya taarifa vya kufanyia kazi. taarifa hiyo ya limo kuchukuliwa fedha na Sabaya, mimi nilikutana nayo kwenye mitandao ya kijamii na nikaelekeza, asema Hamduni. Mbali na habari hii kuu, gazeti la Mwananchi aidha limeandika jinsi wakili na mkewe walivyosota gerezani, harakati mpya Chadema zinavyorudisha kwenye ushindani wa kisiasa Kishindo cha Samia kwa vijana, presha ya mkeka kwa uteuzi wa madic yazidi kupanda, mmoja atemwa na hofu ya tanda kodi, miamala ya simu zito, ashusha nondo, hendi balozi mpungwe watilia shaka e, Samia apandisha presha ya madis, ni pamoja na madedi na dasi, asema mkeka unakuja, anika sura zitakazotawala awaidi nema vijana, baraza la vijana lanukia aanika matamanio yake kwa vijana serikalini, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Majira, huku gazeti hilo pia likiwa limepambwa na habari zinazosema posho za mwenge kuwatokea pwani watumishi wa umma, serikali kutekeleza mkakati kutokomeza mawaji wa ya wazee, kampuni ya Jatu PLC yadhamiria kuainua wakulima nchini, LSF kutoa msaada wa kisheria kupitia simu na atumbua DC dad moro juu kwa juu. Katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Mwananchi kuna picha inayomwonesha Rais Samia Suluhu Hassan akitoka kuzindua chelezo ambacho kinatumika kutengeneza meli mpya ya MV Mwanza katika sherehe zilizofanyika kwenye bandari ya Mwanza South mkoani Mwanza hiyo jana. Na alishika sasa gazeti la Nipashe ambalo limeandika sakata la maduka ya kubadili fedha laibuka bungeni mbunge ahoji kama kuna watu serikalini wanataka kufanya biashara hiyo. DC mkurugenzi manispaa wafutwa kazi kisa machinga. RC yaingia na mkakati ajira laki mbili. Simiyu bajeti mwaka elfu mbili ishirini na moja ishirini na mbili imwokoe mtoto na maafa. Uhaba sugu wa vyoo. Mshtaki wangu akilio mahakamani Taasisi yataka mabadiliko sheria ndoa kulinda mtoto. Makala aibua mkakati kuifanya dawa kuwa safi. Samia ataja dawa tatizo ajira vijana na kiwanda Bagamoyo kupunguza uhaba wa sukari. Haya yakiwa ni kutoka katika baadhi ya magazeti ya Tanzania. Sasa naielekeza dira ya macho yetu magazetini huko Kenya, na gazeti la The Star limeandika Uhuru asema ufisadi mkubwa ulikumba awamu yake ya uongozi wa urais. Amesema ameweza kufanya vizuri katika muhula wake wa pili wa uongozi baada ya kuwatema wezi. Kengele hatari kuhusu magonjwa ya zinaa ya gonorea na klamidia ambayo yanaharibu mfumo wa uzazi wa mwanamke mwenye umri mdogo na kumfanya mgumba. Mahakama yaagiza kuzuiwa mali za wakurugenzi wa, wa Golden Scape Greenhouses. Mosesi Kuria asema Uhuru anapaswa kuachana na kampeni za NASA. Watu 535 wamepona ugonjwa wa corona Kenya, huku wengine 456 wakikutwa na maambukizi. Na uchunguzi wa madai ya njama ya kutaka kumuua makamu wa rais Kenya Ruto unaendelea. Standardi limeandika maumivu ya naibu rais Ruto kuhusu mkakati wa Uhuru kwa NASA. Naibu huyo wa rais wa Kenya amehoji utiifu wa kisiasa wa Rais Uhuru Kenyatta baada ya kutangaza kuwa atamuunga mkono mgombea wa NASA kwa ajili ya kiti cha urais. Unyanyasaji wa mabavu dhidi ya watoto limeendelea kuwa jambo la kawaida huko Kenya. Na Kenya imesajili kesi nyingine za maambukizi ya corona 456 katika vipimo vilivyochukuliwa katika muda wa masaa 24, yaliyopita. Hadi kufikia sasa, Wakenya laki 149326 wameshapata chanjo ya pili ya ugonjwa wa COVID 19. <muchos> Shukrani sana fundi mitambo. Na sasa tunaletea kipindi chetu kinachofuatia, Sayansi na Teknolojia Mpya, na makala ya leo katika historia. Sayansi na Teknolojia Mpya. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia matukio ya sayansi, teknolojia na afya nchini Iran na katika maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nami hadi mwisho. Shirika la Umoja wa Mataifa la Afya duniani WHO limeonya kuwa hospitali barani Afrika ziko hatarini kuelemewa na wagonjwa wa virusi vya korona au COVID-19 wakati huu ambapo upelekaji wa chanjo barani humo unasuasua huku majira ya baridi yakitishia kusambaa kwa kasi kwa virusi hivyo. Mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika Dr. Mashidiso Mweti ametoa taarifa hizo mapema mwezi huu wa Julai, wakati akizungumza na waandishi wa habari kwa njia ya mtandao kutoka Libreville, Gabon, makao makuu ya WHO kanda ya Afrika. Amesema na hapa nanukuu, tishio la awamu ya tatu ya covid-19 barani Afrika ni dhahiri na linaongezeka. Kipaumbele chetu ni dhahiri, ni muhimu sana kuharakisha kupeleka chanjo ili kuwapatia Waafrika kinga dhidi ya hatari ya kuugua COVID 19. Mwisho wa kunukuu. Bara la Afrika likikabiliwa na uhaba wa chanjo, matibabu ya wagonjwa wa COVID 19 yanasuasua katika baadhi ya maeneo duniani kwa sasa, Afrika ikiwa na asilimia 2.9 ya wagonjwa duniani kote, na idadi ya vifo ni asilimia 3.7. Ufuatiliaji dhaifu wa kanuni za kujikinga unatajwa kuwa chanzo cha hali ya sasa ya maambukizi sambamba na ongezeko la uchangamano wa raia na kuanza kwa majira ya baridi kusini mwa bara hilo. Katika wiki mbili za mwisho za mwezi Mei, bara hilo lilisajili ongezeko la asilimia ishirini la maambukizi mapya ya virusi vya korona ikilinganishwa na wiki mbili zilizotangulia kwa mujibu wa WHO. Nchini Afrika Kusini kumekuweko na ongezeko la wagonjwa wapya, ilhali nchini Uganda imeripotiwa ongezeko la wagonjwa kwa asilimia 131 wiki ya mwisho ya mwezi Mei, ambapo wagonjwa wapya wakiripotiwa zaidi shuleni, wahudumu wa afya na maeneo ambako wagonjwa wamewekwa karantini, huku wodi za wagonjwa mahututi zikijaa. Kwingineko, ubia kati ya kampuni binafsi ya huduma za malipo kwa njia ya simu MobiPay nchini Uganda na kituo cha Umoja wa Mataifa cha biashara ITC umeondoa usumbufu wa malipo kwa wakulima baada ya mauzo yao na hata kuwajengea mbinu ya kisasa zaidi ya kujiwekea akiba ya fedha badala ya kuzitumia kiholela baada ya mauzo. Kwa mujibu wa Eric Agei, mkurugenzi mwendeshaji wa MobiPay, lengo la shirika lao ni kuwezesha wakulima kupata mikopo pembejeo na taa, pamoja na mitambo ya umwagiliaji itumiwayo sola. Wakulima walikopeshwa simu za kiganjani kuweza kupata malipo, lakini pia huduma za pembejeo kupitia simu. Afisa wa kilimo anatambua mahitaji ya pembejeo na kisha kusambazia wakulima katika maeneo yao. mobi pemba ka sasa imesambaza kupitia mpango wake wa mkopo simu elfu kumi na mbili kwa wakulima huku kaya elfu kumi na tatu zikipatiwa taa za sola na mitambo ya umwagiliaji kwa kutumia nishati ya sola. Mashirika ya Umoja wa Mataifa likiwemo lile la afya duniani WHO na la kilimo na chakula FAO, yametoa mwito wa kuimarishwa kwa juhudi za kuhakikisha chakula kinacholiwa ni salama na kulifanya swala la usalama wa chakula kwa umma ni ajenda ya wote ili kupunguza magonjwa yanayosababishwa na chakula kisicho bora na salama. Kupitia taarifa yao ya pamoja kwa umma, mashirika hayo yamefafanua usalama wa chakula ni kuhakikisha chakula kipo katika hali ya usafi kwa kila ngazi, kuanzia shambani kwa wakulima, wauzaji hadi wapishi kabla hakijamfikia mlaji wa mwisho. Wametaja takwimu zinazoonyesha kuwa watu laki mbili na ishirini elfu wanakufa kila mwaka kwa kula chakula kilichochafuliwa. Magonjwa wanayougua watoto wenye umri wa chini ya miaka mitano, asilimia arobaini husababishwa na kula chakula kibovu na kupelekea vifo vya watoto laki moja na ishirini na tano elfu kila mwaka duniani. Takwimu hizo zinatanabahisha kila mwaka wagonjwa zaidi ya milioni mia sita wanaripotiwa kutokana na kula chakula kisicho salama, huku waathirika wakubwa wakiwa ni watu walio kwenye mazingira magumu, haswa wanawake na watoto walio kwenye mizozo na wahamiaji. Siku hii ya usalama wa chakula ambayo kila mwaka huadhimishwa Juni saba inalenga kuleta chachu na kuvutia maamuzi kufanyika ili kuzuia kugundua na kudhibiti magonjwa yanayosababishwa na chakula, kusaidia kwenye usalama wa chakula, afya ya binadamu, maendeleo ya kiuchumi, kilimo, upatikanaji wa masoko, utalii na maendeleo endelevu. Wanasayansi wa Iran wamefanikiwa kuunda dawa mpya ya kutibu ugonjwa wa COVID-19 au corona, na hivyo kuleta matumaini makubwa kuhusu kuangamiza janga hilo. Kwa mujibu wa taarifa, dawa ya kutibu korona iliyopewa jina la Salairavira ilizinduliwa Jumatatu ya Juni saba katika bustani ya teknolojia ya Pardis. Dawa hiyo inaweza kutumiwa kwa njia nne ambazo ni spray ya pua na mdomoni, na pia inamezwa kama tembe na pia katika muundo wa tone la kuingizwa kupitia puani. Kwa mujibu wa taarifa, dawa hiyo imeshafanywa majaribio ya kikliniki katika chuo kikuu cha tiba cha Shahid Beheshti mjini Tehran na pia hospitali ya Imam Khomeini ya hapa Tehran, na imeweza kupata idhini na leseni ya shirika la chakula na dawa la Iran. Na kwingineko, waziri wa afya ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametangaza kuwa chanjo ya COVID-19 iliyotengenezwa hapa nchini itaanza kutumika rasmi hivi karibuni ambapo wananchi wa matabaka mbalimbali mbali, watapewa chanjo hiyo. dr Said Namaki amesema chanjo hiyo itatolewa kwa wale wanaotaka na hakuna atakayelazimishwa kupata chanjo hiyo ya Coviran Barekat. Hali kadhalika amesema yeye na wafanyakazi wa wizara ya afya watakuwa wa kwanza kujitolea kupigwa chanjo hiyo. Amesema hivi sasa moja kati ya chanjo bora zaidi duniani ni ile iliyotengenezwa kwa ushirikiano wa Iran na Cuba, na baada ya hiyo Coviran Barakat pia ni kati ya chanjo bora zaidi. Dkt. Hassan Jalili, mkuu wa timu ya utengenezaji chanjo hiyo ya Coviran katika idara ya utafiti na taasisi ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alisema tayari wameshazalisha dozi milioni moja za chanjo hiyo ambayo awamu yake ya tatu ya majaribio imekamilika. Alisema dozi hizo zitakabidhiwa Wizara ya Afya kwa ajili ya kusambazwa nchini. Amesema hivi karibuni wanatarajia kuzalisha dozi milioni 18 za chanjo ya Coviran Barakat. Hivi karibuni kiwanda chenye uwezo wa kuzalisha dozi milioni tatu za Coviran Barakat kwa mwezi kilizinduliwa, na kwa mujibu wa makadirio, wananchi wa Iran wataanza kudungwa chanjo hiyo katikati ya mwezi Juni. Iran iko mstari wa mbele kuunda chanjo za COVID-19 ambapo mbali na chanjo ya Coviran Barakat, chanjo zingine ambazo zimepiga hatua nzuri katika majaribio ni pamoja na Razicov, Pars Fahra na chanjo ya pamoja ya taasisi ya chanjo ya Finlay ya Cuba na taasisi ya chanjo ya Pasteur ya Iran. Ni hayo ya wiki hii, hadi juma lijalo panapo majaliwa ya Kimola. Kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe tano Dhul Qada mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijria, sawa na tarehe kumi na sita Juni mwaka elfu mbili na ishirini na moja Miladia. Tarehe tano Dhil Qada miaka mia saba sabini na nane iliyopita aliaga dunia Radhiuddin Ali bin Musa bin Jafar maarufu kwa jina la Ibni Taus, faqihi mpokezi wa hadithi na mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu katika eneo la Hila nchini Iraq. Alipitisha kipindi cha utotoni katika mji huo na baadaye alihamia Baghdad ambako aliishi kwa kipindi cha karibu miaka kumi na mitano. Ibnu Taus alipata mashuhuri mkubwa katika elimu na uchamungu na ameandika vitabu vingi ambavyo ni marejeo ya taaluma za Kiislamu. Kitabu mashuhuri zaidi cha msomi huyo ni Aluhuf ambacho ndani yake anazungumzia matukio ya siku ya Ashura na harakati ya Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib alaihim salam katika midani ya Karbala, na katika uwanja huo kitabu hicho hakina kifani. Siku kama ya leo miaka 45 iliyopita, wananchi wa Soweto huko Afrika Kusini walianza harakati za mapambano dhidi ya utawala wa ubaguzi wa rangi wa makaburu. Katika kipindi hicho Afrika Kusini ilikuwa ikitawaliwa na wazungu wachache waliodhibiti kila kitu na sheria zilizokuwa dhidi ya binadamu. Juni 16 mwaka 1976, maelfu ya wanafunzi wazalendo walifanya maandamano makubwa kupinga sera za kibaguzi katika sekta ya elimu ambayo yalikabiliwa na ukandamizaji mkubwa wa utawala wa kibaguzi Mamia ya raia waliuawa na wengine kujeruhiwa. Na siku kama ya leo miaka kumi na minne iliyopita alifariki dunia Ayatullah al Udhma Shekh Muhammad Fadil Lankarani, alim na marja mkubwa wa Kiislamu baada ya kuugua. Alama Fadhil Lankarani alizaliwa mnamo mwaka elfu moja mia tatu na kumi hijiria shamsia katika mji wa kidini wa Qum huko kusini mwa Teheran na kuanza kujifunza masomo ya dini akiwa kijana mdogo. Aidha alipata kustafidi na mafunzo ya walimu wakubwa wa, wa zama zake kama vile Ayatullah Ludhma Burujirdi na Imam Khomeini Mwenyezi Mungu awarehemu. Ayatullah al-Uzma Sheikh Muhammad Fadil al-Ankarani katika kipindi kifupi aliweza kufikia daraja ya ijtihad. Shukran sana Hussein Hassan, nasoma maoni hapa ya wasikilizaji wetu. Naanza na Kakoto Hamisi wa Kigoma, Tanzania ameandika naitwa Kakoto Hamisi wa Kigoma Tanzania, akaandika: Mungu yupo pamoja na wenye haki. Kwa hakika, kuendelea kusimama imara Iran dhidi ya hila za maadui ni dalili ya ushindi. Naomba Mungu alipe nguvu taifa takatifu la Iran, maana limekuwa kielelezo cha Uislamu kote duniani. Asante sana, shukran. Nawe pia Jumaidi Isam msikilizaji wetu wa Kondoa Masawi anasema uko Tanzania, anasema ni aghalabu kwa uchache kuona vyombo vya sheria kujali haki na kwenda tofauti na matakwa ya utawala hongera mahakama ya Tunisia kwa kuagiza ku, kuachwa huru kiongozi wa upinzani. anasema kikubwa hapo maagizo yatekelezwe na yatimizwe. Asante sana, Juma Idi Isa kutoka Kondoa, Tanzania. Nashika maoni ya msikilizaji wetu Saidi Hamis waipori Osepuke, Singida, Tanzania. Anaandika, hija ni amri ya Mungu kwa Waislamu wote, sio mamlaka ya ufalme wa ukoo Saudia. Watengue haraka kauli yao na waache Waislamu wakahiji. Kama korona tupo nayo, ndio, na shughuli zinaendelea, mbona shughuli nyingine zinaendelea, hija ndio wazuie? yeah. Anauliza msikilizaji wetu huyu, kwa kuwa anasema wamezaliwa katika eneo hilo isiwe hoja Maka ya wausu wa Islamu wote ulimwenguni. Shukran sana Saidi Hamisi wa Iporio Sepuke, Singida, Tanzania. Asante sana msikilizaji wetu Ali Magema huyu, ni kutoka Tanga, Tanzania. Profesa Ali Magema anasema wafalme wa Saudia waruhusu anasema mahujaji kwenda Maka kuhiji. Asante sana Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania. Na upande wa maoni unakomea hapa kwa mchana huu, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema taifa la Irani limepitia masaibu chungu nzima katika muda wa miaka mitatu na nusu ya vita vya kiuchumi vya kulazimishwa, lakini limeweza kusimama kidete mbele ya adui. Msemaji wa harakati wa mapambano ya Kiislamu wa Palestina Hamas amesema mashambulizi ya Israel katika ukanda wa Gaza lilikuwa jaribio lililofeli. wa kuvunja uchaguzi wa rais wa nchi hiyo wakati wa ghasia za baada ya zoezi la uchaguzi. Nyaraka na ushahidi uliochapishwa hivi karibuni unaonyesha kuwa Donald Trump, msaidizi wake Mark Meadows na wakili mmoja wa kuitegemea kutoka nje ya nchi walifanya juhudi za kuishinikiza wizara ya sheria ya Marekani ikubali kwamba matokeo ya uchaguzi wa rais wa mwaka jana yalikuwa ya uongo na kwamba kulifanyika udanganyifu mkubwa kwa maslahi ya simu wake Joe Biden ambaye ndio rais wa sasa huko Marekani. Na vyombo vya mahakama Tunisia vimeagiza kuachiwa huru kiongozi wa upinzani Nabil Karoui miezi sita baada ya kutoa nguvuni kwa tuhuma za ufisadi na kukwepa kodi. Na hadi kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.