Mariam, aya themanini na nane hadi ya tisini na sita <muchas> Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno. Zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana wala hahitajii Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa. Na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya Kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahmani rahim, asalamu As alaikum wapendwa wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo haya yanapofikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed mtangazaji wako katika meza ya matangazo kwa asubuhi hii ikiwatangazia kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehran na leo ikiwa ni Jumatano ya tarehe kumi na sita mwezi Juni elfu mbili na ishirini na moja ambayo ni sawa na tarehe tano Dhulkad elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria. Tunamshukuru Mola muumba kwa kutupa afya njema, amin ya rabi lalamin. Hatuja wasahau wenzetu ambao wako hospitalini wanaogua maradhi mbalimbali, wale walioko kwa nyumbani wanaogua maradhi mbalimbali. Tunamwomba Mwenyezi Mungu awape wa auheni na shifa, amin, na warudi katika hali zao za kawaida. Tafungua matangazo kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao asubuhi ya leo tutatupia jicho malengo ya siri ama ya nyuma ya pazia ya uamuzi wa Saudi Arabia wa kuzuia ibada ya hija mwaka huu kwa kisingizio cha maambukizi ya korona. Tutawaletea kipindi chetu cha Sibtwain katika Quran na hadithi. Tutakuwa na sayansi na teknolojia mpya, magazeti, nikimaanisha uchambuzi wa magazeti, tukidondoa baadhi tu ya habari muhimu zilizopewa uzito maalum na kutoa mguso katika baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, bila kusahau makala yetu ya leo katika historia. Ambatane nini nasi katika tovuti yetu ya pastoday.com/sw. Nitakuwa vilevile nikisubiri maoni yenu na kuyarusha mubashara humo studioni. Karibuni. Saa inaonyesha kutimia tatu na nusu kwa wakati wa Tehran. Nawasomea vichwa vya habari: makurutu 15 wa kijeshi wa uawa katika shambulio la kigaidi Somalia. Kero la ugaidi watu 50 wa uawa Burkina Faso na Nigeria. habari wa Afrika wataka Israeli iwajibishwe kwa shambulio la Gaza, na maandamano dhidi ya ukandamizaji wa polisi yaendelea huko Tunisia kwa usiku kadhaa mtawalia. Hivi sasa karibuni, na sasa ni habari kamili. Tunaanza na huko Somalia kwa kali, makurutu kumi na tano wameuawa katika shambulio linaloaminika kuwa la kigaidi katika kambi moja ya mafunzo ya kijeshi huko Mogadishu, mji mkuu wa Somalia. Afisa wa jeshi la Somalia, Mohamed Adan, amesema gaidi aliyejiripua katika shambulio hilo la kujitoa mhanga alijipenyeza katika kambi ya kijeshi ya Jenerali Dego Badan akijifanya mmoja wa makurutu na kisha kutekeleza hujuma hiyo kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Majeruhi wa shambulio hilo la jana Jumanne wamepelekwa katika hospitali ya Madina mjini Mogadishu. Hadi tunamaliza kuandaa habari hii, hakuna kundi lililokuwa limetangaza kufanya hujuma hiyo, ingawaje kundi la kigaidi la Alshabab na magenge yenye mfungamano na mtandao wa Alqaida yamekuwa yakihusika na mashambulio ya namna hii. Kundi la kigaidi la Shababu lenye mfungamano na mtandao wa Alqaida limekuwa li mtanda likifanya mashambulizi ndani ya Somalia kwa lengo la kuiangusha serikali kuu ya nchi hiyo inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika. Au Umoja wa Mataifa unafadhili askari wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Afrika nchini humo, Hamisom, ambao sasa ni elfu ishirini na moja na wamekuwekwa nchini Somalia tokea mwaka 2007 kwa lengo la kukabiliana na magaidi yao wa kufurushaji. Jeshi la Burkina Faso limetangaza kuwa magaidi 25 wameuliwa katika operesheni iliyofanywa na askari wa, wa jeshi hilo. Taarifa ya jeshi la Burkina Faso imesema kwamba magaidi hao waliuawa katika operesheni iliyofanyika baina ya Juni 7 na 13. Duru za jeshi la Burkina Faso zinasema wanajeshi watatu wa serikali na sita wa kujitolea wameuawa pia katika operesheni hiyo dhidi ya magaidi haya yanajiri siku chache baada ya watu zaidi ya 130 kuuawa katika hujuma ya wabeba silaha katika kijiji cha Sulhani mkoani Yaga mpakani mwa nchi hiyo na Niger usiku wa kuamkia Juni 6 mwaka huu. Huko nchini Nigeria, watu wasiopungua 25 wameripotiwa kuuawa katika mashambulizi mawili tofauti yanayosadikiwa kuwa ya kigaidi. Kwa akali watu 11 wamepoteza maisha kwenye shambulizi la kwanza la wabeba silaha katika mkoa wa Agatu ulioko jimbo la Benu kaskazini mwa nchi. Kadhalika, watu 14 wameuawa na wengine 5 wamejeruhiwa baada ya kushambuliwa na kufatuliwa risasi na watu wasiojulikana katika mkoa wa Bassa katika jimbo la Plateau katikati mwa nchi hiyo ya Afrika magharibi. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Waandishi wa habari wa Afrika wameutaka umoja wa Afrika EU ulaani mienendo ya utawala wa kizayuni wa Israel ya kuwashambulia wanahabari wa Palestina sanjari na kubebesha dhima kisheria utawala huo kwa jinai zake dhidi ya waandishi wa habari. Shirikisho la wanahabari wa Afrika FAJ wamelaani swala la kutowajibishwa kisheria utawala wa Tel Aviv ambao wanafurahia kuua na kushambulia waandishi wa habari kila leo. Katika taarifa yake FIJ imezitaka serikali za nchi za Afrika kusimama upande sahihi wa historia kwa kulaani kwa nguvu zote ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa na utawala haramu wa Israel. Kadhalika, shirikisho la wanahabari wa Afrika limetangaza uungaji mkono wake kwa waandishi wa habari wa Palestina na miungano yao, na umesisitiza kuwa unaunga mkono mwito wa shirika la wanahabari duniani wa kutaka kulindwa na kupewa haki waandishi wa habari wa Kipalestina. Ikumbuke kuwa Mei 15 mwaka huu jengo la ghorofa kumi na moja la Al Jalaa ambalo lilikuwa na ofisi za mashirika kadhaa ya habari ya kimataifa kama televisheni ya Aljazira ya Qatar na shirika la habari la Marekani la Associated Press lilipigwa kwa makombora kadhaa na kubakia majivu katika shambulio la utawala haramu wa Israel. Tel Aviv ilidai kuwa jengo hilo lilikuwa na zana za harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas. Hata hivyo, madai hayo yamepingwa vikali na mmiliki wa jengo hilo. Maandamano ya usiku ambayo yamekuwa yakifanywa kwa siku kadhaa sasa na wakazi wa mji mkuu wa Tunisia ya Tunis yameripotiwa kushika kasi. Maandamano hayo yameshuhudiwa katika vitongoji viwili huko Tunis. Makumi ya vijana wa Tunisia wamefanya maandamano katika vitongoji viwili katika wilaya ya Sede Hasine kulalamikia ukandamizaji na utumiaji mabavu wa polisi ya nchi hiyo na kusababisha kifo cha mkazi wa wilaya hiyo kwa jina la Ahmad Bin Ammar ambaye aliaga dunia hivi karibuni akiwa katika seli ya polisi. Ahmad Bin Ammar alikuwa na umri wa miaka thelathini na mbili. Maandamano hayo yametibuka na kuwa fujo sasa baada ya polisi kuingilia kati, askari wa usalama wa Tunisia wametumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji waliokuwa na hasira. Wakazi wa wilaya ya Sid Hassine kwa usiku wa sita sasa wanafanya maandamano kufuatia kuaga dunia raia huyo katika seli ya polisi tarehe 8 mwezi huu wa Juni. Wizara ya mambo ya ndani ya Tunisia Alhamisi iliyopita ilikanusha kuwa kifo cha kijana huyo akijasababishwa na utumiaji mabavu wa polisi. Alipotiwa mbaroni. Askari usalama nchini Tunisia tena hawana mamlaka ya juu baada ya kupita miaka kumi tangu kuhitimishwa utawala wa kijeshi wa Zaino la Abidin Bin Ali. Hata hivyo, katika kipindi chote hicho hakuna marekebisho makubwa yaliyojiri huko Tunisia, bali vitendo vya ukandamizaji na unyanyasaji wa polisi nchini humo vimekuwa vikishindwa kufuatiliwa kisheria ama vimekuwa vikifuatiliwa kwa nadra sana. Na idara ya upashaji habari ya kamandi kuu ya operesheni za Yemen imesambaza picha na mahojiano waliofanywa wanajeshi kadhaa wa Saudia na mamluki wa Sudani waliokamatwa na vikosi vya Yemen katika operesheni ya hivi karibuni katika mkoa wa Jizan kusini mwa Saudia. Kanali ya televisheni ya Almasira ya Yemen imerusha hiwani mkanda wa video unaoonyesha wanajeshi hao wa Kisaudi na mamluki wa Sudani wakikiri juu ya vikosi vya jeshi walivyokuwa wakivifanyia kazi. Mateka hao wamezihakikishia familia zao kwamba wako katika hali nzuri za kiafya na kwamba hawafanyiwi vitendo vyovyote vya kikatili mikononi mwa jeshi la Yemen na vikosi vya kujitolea vya wananchi wa nchi hiyo maskini ya Kiarabu. Aidha, wamewataka utawala wa Ali Saud ufanye hima ili waachiwe huru huku wakisisitiza kwamba vita dhidi ya Yemen vinavyofanywa na muungano huo vamizi unaoongozwa na Riyadh si vya kiadilifu na wala havina mantiki yoyote. Mwishoni mwa mwezi uliopita jeshi la Yemen lilitangaza habari ya kuangamiza na kujeruhi makumi ya wanajeshi wa utawala huo wa kifalme kusini mwa Saudi Arabia. Katika operesheni hiyo wanajeshi wa Yemen walifanikiwa kudhibiti kikamilifu maeneo ya miinuko ya MBC Alifu Khayda, Alkambura Al Amud Tawalek na Al Baida na mashariki mwa Qaim Soyab katika eneo hilo la Jizan. Mbali na maafisa wa jeshi la Saudi Arabia na mamluki wa Sudan wapatao 80 kuuliwa katika operesheni hiyo, makumi ya wengine walikamatwa mateka. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo haya mubashara kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehrani. Na sasa tunaletea uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu malengo ya siri ya uamuzi wa Saudi Arabia wa kuzuia ibada ya hija kwa kisingizio cha korona. Wizara ya Hija na Umra ya Saudi Arabia Jumamosi wiki hii ilitangaza kuwa mahujaji kutoka nje ya nchi hawataruhusiwa kwenda kufanya ibada ya hija nchini humo kwa mwaka wa pili mfululizo na kwamba ni mahujaji elfu sitini wa ndani ya Saudia tu ndio watakaoruhusiwa kushiriki ibada ya hija mwaka huu. Kidhahiri ni kuwa Saudi Arabia imechukua uamuzi huo kwa lengo eti la kuzuia maambukizi ya korona lakini kwa kuzingatia umuhimu wa ibada ya hija, ikiwa ni moja wisilamu, ya nguzo muhimu za Uislamu, uamuzi huo hauwezi kuwa umechukuliwa kwa ajili ya kuzuia maambukizi ya korona, bali utawala wa Ali Saudi unafuatilia malengo mengine ya siri tunayoweza kuyaashiria katika nukta kadhaa. Nukta ya kwanza, kuhusu uamuzi huo wa kushtukiza wa Saudia ni kwamba nchi hiyo imechukua uamuzi huo ghafla, na bila kuwa na taarifa kuhusu hali ya mambo katika nchi nyingine za Kiislamu na bila ya kuheshimu na kuzingatia mitazamo na maoni ya Waislamu katika nchi nyingine duniani. Ni wazi kuwa Saudi Arabia inaamiliana na ibada ya hija na maswala mengine ya kiislamu kama mojawapo ya maswala yake ya ndani, na inadhani kwamba ina haki ya kuchukua maamuzi kuhusu maswala muhimu yanayowahusu Waislam zaidi ya bilioni moja duniani kama ilivyozoea kuchukua maamuzi yake ya ndani kidikteta kidikteta na kwa njia za ukandamizaji na hakuna yoyote mwenye haki ya kupinga au kulalamika. Kama viongozi wa Saudia wangeheshimu na kuzingatia mitazamo na maoni ya Waislamu na nchi za Kiislamu wangefanya mashauriano ya kidiplomasia au kuitisha mikutano kwa njia ya mtandao kwa kuwashirikisha baadhi ya maafisa wa nchi za Kiislamu na kuchukua maamuzi kuhusu ubada muhimu ya hija, baada ya mashauri kama hayo. Kwa kufanya hivyo, Saudi Arabia isingevuruga ratiba na mipango ya miezi kadhaa ya baadhi ya nchi kuhusu ibada ya hija, na wakati huo huo isingevunja matumaini ya mamilioni ya mahujaji waliosubiri kwa muda mrefu kuelekea katika ardhi tukufu ya Makka na Madina. Nukta ya pili yenye umuhimu zaidi ambayo inadhihirisha lengo haswa la utawala wa Ale Saudi katika kuchukua uamuzi huo kwa kisingizio cha maambukizi ya korona ni kwamba inaonekana kuwa hatua hiyo huenda ikawa imechukuliwa katika fremu ya malengo na mipango ya Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia, katika kalibu ya mkakati uliopewa jina la mpango wa 2030. Hii ni kwa sababu moja ya malengo yaliyotangazwa na Saudia ya katika mpango huo ni kutekeleza kile kilichopewa jina la ustawi wa utalii wa kidini. Ni dhahiri shahiri kwamba lengo kuu la mpango huo ni kufuta utambulisho na utukufu wa ibada ya hija ambayo ni mojawapo ya nguzo muhimu ya Kiislamu, kubadili shughuli ya ibada ya hija ambayo ni miongoni mwa nguzo muhimu za dini ya Uislamu na kuifanya kwamba ni kitu cha kawaida chenye anwani ya utalii wa kidini ambako hapana shaka kuwa kutalazimisha kufanyika mabadiliko katika utekelezaji wa ibada hiyo ni kuhudumia wazi malengo ya kizayuni na kimarekani. Nukta ya tatu, kuhusu uamuzi huo wa Saudi Arabia unahusiana na matukio ya ulimwengu wa Kiislamu na masuala muhimu ya umma. Hapana shaka yoyote kwamba kufanyika ibada ya hija kungepelekea kulaaniwa harakati za kizayuni dhidi ya wa Waislamu na matukufu yake kama ile ya baadhi ya nchi za Kiarabu ya kuisaliti Kuds tukufu na ukombozi wa Palestina kwa kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala khabithi wa Israel. Mikusanyiko mkubwa wa Waislamu, mkusanyiko mkubwa wa Waislamu katika ibada ya hija mwaka huu ungekuwa ukumbi wa Waislamu kueleza hisia na misimamo yao dhidi ya nchi hizo za Kiarabu zilizosaliti Waislamu na kuanzisha uhusiano na adui Mzayuni. Hivyo inaonekana kuwa uamuzi wa Saudi Arabia wa kupiga marufuku ibada ya hija kwa Waislamu kutoka nje ya nchi kwa mwaka wa pili mfululizo, licha ya kwamba wametaja kuwa umechukuliwa ili kuzuia maambukizi ya virusi vya korona, lakini kwa hakika ni kama ilivyosema taarifa ya jumuia ya wanazuoni wa Kiislamu nchini Yemen kwamba unaenda sambamba na malengo ya Marekani na Israel, na si ajabu kwamba umebuniwa na kupikwa huko Washington na Tel Aviv. Iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili. Mpendo wa msikilizaji, popote pale matangazo haya yanapokufikia, endelea kuwa nasi na sasa tunaletea kipindi chetu cha kwanza, Sibtain katika Qur'an na hadithi. Assalamu alaykum wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran inayokutangazeni kutoka mjini Teheran. Hii ni sehemu ya 26 katika mfululizo wa vipindi hivi vya Sibtain ambavyo vinazungumzia fadhila na utukufu wa maimamu wawili watukufu Hasan na Hussein alayhi salam, ambao ni wajukuu watoharifu wa mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Katika hadithi ambazo tumepata kuzizungumzia katika vipindi vilivyopita, tumeona kwamba wajukuu wawili hawa wa mtume wametajwa moja kwa moja kuwa ni watoto wake, ambapo Mwenyezi Mungu anathibitisha jambo hilo katika aya tukufu ya mubahala ambayo ni aya ya sitini na moja katika Suratul Imran, ambayo inasema watakaokuhoji katika haya baada ya kukufikia elimu hii waambie njooni, tuwaite watoto wetu na watoto wenu na wake zetu na wake zenu na sisi wenyewe na ninyi wenyewe, kisha tuombe kwa unyenyekevu, tutake laana ya Mwenyezi Mungu iwashukie waongo. Hadithi na riwaya zote za historia ya Uislamu zinasema kwa sauti moja kwamba Mtume mtukufu sallallahu alihi wa alihi wasalam hakutoka kwenda kwenye tukio la mubahala ambalo lilikuwa ni la kujadiliana kiitikadi na Wakristo wa Najran ila akiwa na mtoto wa ami yake na wasi wake Ali alaihi ssalam binti yake Fatimatu Zahara alayha ssalam wajukuu wake Hasan na Husein ambao ni watoto wa binti yake Fatima na mtoto wa ammi yake Ali alaihi salam. Fakhru Razi anasema katika tafsiri ya Kabira chini ya anwani swala la nne kwamba hakika aya hii inathibitisha kwamba Hasan na Husein alaihi salam walikuwa watoto wa Mtume sallallahu alihi wa wasalam alipotaka aitwe watoto wake ni Hassan na Hussein ndio aliitwa, na hivyo wawili hao wakachukuliwa kwa watoto wake. Na jambo linalosisitiza ukweli huo ni kauli ya Mwenyezi Mungu mtukufu katika aya za 84 hadi 86 za suratul An'am inayosema, na hizo ndizo hoja zetu tulizompa Ibrahim kuhojiana na watu wake, tunamnyanyua kwa vyo tumtakaye hakika Mola wako ni mwenye hekima na mwenye ujuzi. Na tukamtunukia Ibrahim, Ishaq na Yaqub, kila mmoja wao tulimwongoa. Na Nuhu tulimwongoa kabla, na katika kizazi chake tulimwongoa Daud na Suleiman na Ayub na Yusuf na Musa na Harun. Na hivi ndivyo tunavyowalipa wanaofanya wema. Na Zakaria na Yahya na Isa na Elias wote walikuwa miongoni mwa watu wema. Na Ismail na Alyasa na Yunus na Lut na wote tuliwafadhilisha juu ya walimwengu wote. Kwa dalili hiyo, Fakhrurazi anasema ni wazi kuwa Isa alaihi ssalam alinasibishwa kwa Ibrahim alaihi salam kupitia mama yake na si kupitia baba, na hivyo kuthibiti ukweli kuwa mtoto wa binti anaweza kuitwa kuwa mtoto wa baba ya binti huyo. Naye Ibni Hajar al Makki Ashafi anasema katika kitabu cha Asawaiq Almuhriqa kwamba fahamu, kuwa watoto wa Fatima na kizazi chao wanaitwa watoto, yaani watoto wa Mtume Mtukufu, nao wananasibishwa kwake kwa nasaba iliyo sahihi na yenye manufaa duniani na akhera. Na anasema katika sehemu nyingine, ni dalili nayo inathibitisha kwamba watoto wa mabinti huitwa kuwa ni watoto. Baada ya dalili hii thabiti, unabainika wazi uongo na batili ya Bani Abbas waliopokonya na kuhusubu haki ya ukhalifa kutoka kwa watu waliofaa na wastahiki wa ukhalifa huo, kudai kwamba watoto wa Fatima sio watoto wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, bali ni watoto wa Ali alaihi ssalam tu. Maneno haya ya batili yalikaririwa na kundi jingine lililowafuata. Ni kana kwamba lilikuwa limepofuka na kutojua yaliyoandikwa katika kitabu cha Mwenyezi Mungu na vilevile vile mambo yaliyokubaliwa na Waislamu wengine wote bila kujali ushia wala usuni wao kuhusu hilo. Tabari Ashafi anaandika katika kitabu chake cha Dhakairu Luqba fi Manaiq Dhawi Lqurba kwamba Mwenyezi Mungu aliposema, watakaokuhoji katika haya baada ya kukufikia elimu hii, waambie, njooni tuwaite watoto wetu na watoto wenu, Mtume sallallahu alayhi wa aalihi wasalam Aliwaita wanne hao, yani Ali, Fatima, Hasana na Hussein. Naye Abu Said al-Khudri amenukuliwa akisema, aya hii ilipoteremka Mtume sallallahu alayhi wa sallam aliwaita Ali, Fatima, Hasana na Hussein na kisha akasema, Allahumma, hawa ndio ahlu bait wangu. Hadithi hii imenukuliwa na Muslim na pia Tirmidhi. Alhawarasmi ambaye ni msuni wa madhehebu ya Hanafi ananukua katika kitabu chake cha Maktalu Lhusein alaihi ssalam, hadithi ambayo imepokelewa na Usama bin Zaid bin Haritha kwamba alisema, nilienda kwa mtume swwa usiku mmoja kwa ajili ya kutekelezewa haja fulani. Mtume mtukufu alitoka nyumbani kwake huku akiwa amebeba vitu fulani ambavyo sikuvijua mara moja Nilipotimiziwa haja yangu nilimuuliza Mtume, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, nini vitu hivi ulivyobeba? Baadaye ikafahamika kuwa vitu hivyo alivyokuwa amevibeba Mtume mtukufu kwenye makwapa yake walikuwa Imam Hasan na Husein alaihimus salaam. Kisha akasema Mtume sallallahu alaihi wa sallam, wawili hawa ni wanangu na wana wa binti yangu, akasema Ewe Mwenyezi Mungu, unafahamu kwamba ninawapenda watoto wawili hawa, hivyo naomba uwapende. Au kama ilivyo katika riwaya nyingine, basi mpende kila anayewapenda. Wapenzi wa wasikilizaji, hali kadhalika Alhafidh Addimishki Ibni Asakir, ambaye ni mfuasi wa madhehebu ya Shafii, anasema kumhusu Imam Husein alaihi ssalam, katika kitabu chake cha Tarikh Madinatu Dimishk kwamba Abdallah bin Umar bin Lkhatab alisema kuhusu Hasan na Husein alaihim assalam, kwamba walikuwa wakilishwa elimu kulishwa. Ibnu Asakir ananukuu riwaya nyingine ambayo inaishia kwa mapokezi ya Mudrik bin Ammar kwamba alisema nilimwona Ibnu Abbas akiwa amewashikia Hasan na Husein kifaa cha kupandia ngamia, yani kipando. Watu wakamwambia, je, unawashikia kifaa cha kupandia ngamia ilhali wewe ni mkubwa wao kiumri akawajibu hawa ni watoto wa mtume mwenyezi mungu je si fahari kubwa kwangu mimi kuwashikia kifaa hicho miongoni mwa fadhila na sifa za maimam hasan na al husein alaihimas salaam ni kwamba walishabihiana na kufanana sana na babu yao mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ambaye ni kiumbe bora zaidi ulimwenguni. Jambo hilo liliwafanya wengi kuamini kwa dhati kuwa wawili hao walikuwa wana wajukuu na warithi halisi wa mtume mtukufu kidini na kiitikadi. Siku moja Abu Hanifa aliulizwa iwapo aliwahi kumwona Mtume, akasema ndiyo, alikuwa akifanana sana na Hasan bin Ali. Naye Abdallah bin Zubeir anasema mtu aliyefanana na kupendwa sana na mtume kati ya watu wa nyumba yake ni Hasan bin Ali alaihi salam. Ndugu wasikilizaji, Almuttaki Lhindi anasema katika kitabu cha Kanzul Ummal akimnukuu Imam Ali alaihi salam kwamba imam alisema anayetaka kumwona mtu anayeshabihiana zaidi na mtume sallallahu alaihi waali wasallam tokea shingoni hadi kwenye uso wake basi na amtazame Hasan Ibnu Ali na anayetaka kumwona anayeshabihiana zaidi na mtume tokea shingoni hadi kwenye miguu yake kwa maumbile na rangi, na amtazame Hussein bin Ali. Hiyo ndiyo hekima na busara ya Mwenyezi Mungu ambaye alifananisha na kushabihisha wajukuu wawili hao wa mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam na babu yao huyo, ili wapate kuwa tulizo, ukumbusho na ruwaza njema kwa Waislamu na walimwengu kwa ujumla, na vilevile vile kuwa sababu ya wao kumpenda mtume kupitia watukufu hao alaihim assalam. Wassalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Shukrani shukrani sana, shukrani sana Husen Hassan kwa kipindi hicho. Na sasa hapa nasoma maoni ya msikilizaji wetu Ali Magema. Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Dhaharau anasema Irani na Urusi na China tukishirikiana, wote tunaweza kumteketeza Wazayuni na kuwafuta katika ramani ya dunia. Shukrani sana. Msikilizaji wetu mwingine ni Idrisa Ali Mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya, anasema asante sana Radio Tehran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Asante sana na wewe kwa kutegea sikio. Na sasa ni macho yetu magazetini na tunaletea sasa udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi hii, na jamvi letu la macho yetu magazetini linaanza kutupia jicho baadhi ya magazeti ya Tanzania. Toleo la mtandaoni la Mwananchi lina habari kuu isemayo Sabaya kitanzini, TAKUKURU yachunguza tuhuma mpya saba dhidi yake, ipo ya madai ya kupora shilingi milioni ishirini na tano, mlalamikaji ajitokeza, amwaga nyaraka zote. TAKUKURU yaeleza kuhusu ke, kesi mpya ya Kilimanjaro. Unajua, kuna vyanzo vingi vya taarifa vya kufanyia kazi taarifa hiyo ya limo kuchukuliwa fedha na Sabaya. Mimi nilikutana nayo kwenye mtandao ya kijamii na nikaelekeza asema Hamduna. Mbali na habari hii kuu, gazeti ya Mwananchi aidha limeandika jinsi wakili na mkewe walivyosota gerezani harakati mpya Chadema zinavyorudisha kwenye ushindani wa kisiasa, kishindo cha Samia kwa vijana, presha ya mkeka wa uteuzi wa madisi yazidi kupanda, mmoja atemwa na hofu ya tanda kodi, miamala ya simu zito ashusha nondo, hendi Balozi mpungwe watilia shaka Samia apandisha presha ya madisi, ni pamoja na maded na dasi, asema mkeka unakuja, aanika sura zitakazotawala, awaidi neema vijana, barasa la vijana lanukia, aanika matamanio yake kwa vijana serikalini. Ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukasa wa mwanzo wa gazeti la Majira, huku gazeti hilo likiwa na habari nyingine zisemazo Posho za mwenge kuwatokea puani watumishi wa umma. Serikali kutekeleza mkakati kutokomeza mauaji ya wazee. Kampuni ya Jatu PLC yadhamiria kuwainua wakulima nchini. LSF kutoa msaada wa kisheria kupitia simu na atumbua DC Moro juu kwa juu. Katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Mwananchi kuna picha inayomuonyesha Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania akitoka kuzindua chelezo ambacho kinatumika kutengeneza meli mpya ya MV Mwanza katika sherehe zilizofanyika katika bandari ya Mwanza South, mkoani Mwanza jana. Gazeti ya Nipashe linatupasha kuwa sakata la maduka ya kubadili fedha laibuka bungeni, mbunge haoji kama kuna watu serikalini wanataka kufanya biashara hiyo. E, DC mkurugenzi manispaa wafutwa kazi kisa machinga rac aingia na mkakati ajira laki mbili simiyu bajeti ishirini ishirini na moja ishirini na mbili imwokoe mtoto na maafa uhaba sugu wa vyoo mshtakiwa anguakilio mahakamani taasisi yataka mabadiliko sheria ndoa kulinda mtoto makala aibua mkakati kuifanya Dar kuwa safi Samia ataja dawa tatizo ajira vijana na kiwanda Bagamoyo kupunguza uhaba wa sukari. Wapenda wasikilizaji, haya ikiwa ni kutoka katika baadhi ya magazeti ya leo ya Tanzania. Sasa dira yetu tunaielekeza katika nchi jirani, huko Kenya, na ninaanza na gazeti la The Star ambalo limeandika Uhuru asema ufisadi mkubwa ulikumba awamu yake ya uongozi Amesema ameweza sasa kufanya vizuri katika muhula wake wa pili wa urais baada ya kuwabwaga wezi. E, kengele ya hatari kuhusu magonjwa ya zinaa ya gonorea na klamida ambayo yanaharibu mfumo wa uzazi wa mwanamke mwenye umri mdogo na kumfanya mgumba. Mahakama yaagiza kuzuiwa mali za wakurugenzi wa, wa Goldenscape Greenhouses. Moses Kuria asema Uhuru anapaswa kuachana na kampeni za NASA. Watu mia tano thelathini na tano wamepona korona Kenya, huku wengine mia nne hamsini na sita wakikutwa na maambukizi. Na uchunguzi wa madai ya njama ya kutaka kumuua Ruto unaendelea. Gazeti la Standard la Kenya pia limeandika maumivu ya naibu rais Ruto kuhusu mkakati wa Uhuru kwa NASA. Naibu huyo wa rais wa Kenya amehoji utiifu wa kisiasa wa rais Uhuru Kenyatta baada ya kutangaza kuwa atamuunga mkono mgombea wa NASA kwa ajili ya kiti cha urais. Unyanyasaji na vitendo vya mabavu dhidi ya watoto limeendelea kuwa jambo la kawaida huko Kenya na nchi hiyo imesajili kesi nyingine za maambukizi ya korona zipatazo mia nne hamsini na sita katika vipimo vilivyochukuliwa katika muda wa masaa ishirini na nane iliyopita. Hadi kufikia sasa Wakenya laki moja elfu arobaini na tisa mia tatu ishirini na sita wameshapata chanjo ya pili ya Covid 19. Ni hayo tu, wapendwa wasikilizaji, tulioweza kuwadondolea katika magazeti ya Afrika Mashariki. Na sasa tunawaletea kipindi chetu ambacho ni sayansi na teknolojia mpya, takaofuatiwa na makala ya leo katika historia. Sayansi na teknolojia mpya. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia matukio ya sayansi, teknolojia na afya nchini Iran na katika maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nami hadi mwisho. Shirika la Umoja wa Mataifa la Afya Duniani WHO, limeonya kuwa hospitali barani Afrika ziko hatarini kuelemewa na wagonjwa wa virusi vya korona au COVID-19 wakati huu ambapo upelekaji wa chanjo barani humo unasuasua huku majira ya baridi yakitishia kusambaa kwa kasi kwa virusi hivyo. Mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika, Dr. Mashidiso Mweti ametoa taarifa hizo mapema mwezi huu wa Julai wakati akizungumza na waandishi wa habari kwa njia ya mtandao kutoka Libreville, Gabon, makao makuu ya WHO kanda ya Afrika. Amesema na hapa na nukuu, tishio la awamu ya tatu ya COVID-19 barani Afrika ni dhahiri na linaongezeka. Kipaumbele chetu ni dhahiri, ni muhimu sana kuharakisha kupeleka chanjo ili kuwapatia waafrika kinga dhidi ya hatari ya kuugua COVID-19. Mwisho kunukuu. Bara la Afrika likikabiliwa na uhaba wa chanjo, matibabu ya wagonjwa wa COVID-19 yanasuasua katika baadhi ya maeneo duniani kwa sasa, Afrika ikiwa na asilimia 2.9 ya wagonjwa duniani kote na idadi ya vifo ni asilimia 3.7. Ufuatiliaji dhaifu wa kanuni za kujikinga unatajwa kuwa chanzo hali ya sasa ya maambukizi sambamba na ongezeko la uchangamano wa raia na kuanza kwa majira ya baridi kusini mwa bara hilo. Katika wiki mbili za mwisho za mwezi Mei, bara hilo lilisajili ongezeko la asilimia 20 la maambukizi mapya ya virusi vya corona ikilinganishwa na wiki mbili zilizotangulia, kwa mujibu wa WHO. Nchini Afrika Kusini kumekuweko na ongezeko la wagonjwa wapya, ilhali nchini Uganda imeripoti ongezeko la wagonjwa kwa asilimia 131 wiki ya mwisho ya mwezi Mei, ambapo wagonjwa wapya wakiripotiwa zaidi shuleni, wahudumu wa afya, na maeneo ambako wa wagonjwa wamewekwa karantini, huku wodi za wagonjwa mahututi zikijaa. Kwingineko, ubia kati ya kampuni binafsi ya huduma za malipo kwa njia ya simu Mobipay nchini Uganda na kituo cha Umoja wa Mataifa cha biashara ITC umeondoa usumbufu wa malipo kwa wakulima baada ya mauzo yao na hata kuwajengea mbinu ya kisasa zaidi ya kujiwekea akiba ya fedha badala ya kuzitumia kiholela baada ya mauzo. Kwa mujibu wa Eric Agei, mkurugenzi mwendeshaji wa Mobipay, lengo la shirika lao ni kuwezesha wakulima kupata mikopo, pembejeo na taa pamoja na mitambo ya umwagiliaji itumiwayo sola. Wakulima walikopeshwa simu za kiganjani kuweza kupata malipo lakini pia huduma za pembejeo. Kupitia simu afisa wa kilimo anatambua mahitaji ya pembejeo na kisha kusambazia wakulima katika maeneo yao. Mobi pembeka sasa imesambaza kupitia mpango wake wa mkopo simu elfu kumi na mbili kwa wakulima huku kaya elfu kumi na tatu zikipatiwa taa za sola na mitambo ya umwagiliaji kwa kutumia nishati ya sola. Mashirika ya Umoja wa Mataifa likiwemo lile la afya duniani WHO na la kilimo na chakula FAO, yametoa mwito wa kuimarishwa kwa juhudi za kuhakikisha chakula kinacholiwa ni salama na kulifanya swala la usalama wa chakula kwa umma ni ajenda ya wote ili kupunguza magonjwa yanayosababishwa na chakula kisicho bora na salama. Kupitia taarifa yao ya pamoja kwa umma, mashirika hayo yamefafanua usalama wa chakula ni kuhakikisha chakula kipo katika hali ya usafi kwa kila ngazi, kuanzia shambani kwa wakulima, wauzaji hadi wapishi kabla hakijamfikia mlaji wa mwisho. Wametaja takwimu zinazoonyesha kuwa watu laki mbili na ishirini elfu wanakufa kila mwaka kwa kula chakula kilichochafuliwa. Magonjwa wanayougua watoto wenye umri wa chini ya miaka mitano, asilimia arobaini husababishwa na kula chakula kibovu na kupelekea vifo vya watoto laki moja na ishirini na tano elfu kila mwaka duniani takwimu hizo zinatanabahisha kila mwaka, wagonjwa zaidi ya milioni mia sita wanaripotiwa kutokana na kula chakula kisicho salama, huku waathirika wakubwa wakiwa ni watu walio kwenye mazingira magumu, haswa wanawake na watoto walio kwenye mizozo na wahamiaji. Siku hii ya usalama wa chakula ambayo kila mwaka huadhimishwa Juni saba, inalenga kuleta chachu na kuvutia maamuzi kufanyika ili kuzuia, kugundua na kudhibiti magonjwa yanayosababishwa na chakula, kusaidia kwenye usalama wa chakula, afya ya binadamu, maendeleo ya kiuchumi, kilimo, upatikanaji wa masoko, utalii na maendeleo endelevu. Wanasayansi wa Iran wamefanikiwa kuunda dawa mpya ya kutibu ugonjwa wa COVID 19 au korona, na hivyo kuleta matumaini makubwa kuhusu kuangamiza janga hilo. Kwa mujibu wa taarifa, dawa ya kutibu korona iliyopewa jina la Salairavira ilizinduliwa Jumatatu ya Juni saba katika bustani ya teknolojia ya Pardis. Dawa hiyo inaweza kutumiwa kwa njia nne ambazo ni, ni spray ya pua na mdomoni na pia inamezwa kama tembe na pia katika muundo wa tone la kuingizwa kupitia puani. Kwa mujibu wa taarifa, dawa hiyo imeshafanywa majaribio ya kikliniki katika chuo kikuu cha tiba cha Shahid Beheshti mjini Tehran na pia hospitali ya Imam Khomeini ya hapa Tehran na imeweza kupata idhini na leseni ya shirika la chakula na dawa la Iran. Na kwingineko, waziri wa afya ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametangaza kuwa chanjo ya COVID-19 iliyotengenezwa hapa nchini itaanza kutumika rasmi hivi karibuni, ambapo wananchi wa matabaka mbalimbali mbali watapewa chanjo hiyo. Dr Said Namaki amesema chanjo hiyo itatolewa kwa wale wanaotaka na hakuna atakayelazimishwa kupata chanjo hiyo ya Coviran Barekat. Hali kadhalika amesema yeye na wafanyakazi wa wizara ya afya watakuwa wa kwanza kujitolea kupigwa chanjo hiyo. Amesema hivi sasa moja kati ya chanjo bora zaidi duniani ni ile iliyotengenezwa kwa ushirikiano wa Iran na Cuba, na baada ya hiyo Coviran Barekat pia ni kati ya chanjo bora zaidi. Dr Hasan Jalili, mkuu wa timu ya utengenezaji chanjo hiyo ya Coviran katika idara ya utafiti na taasisi ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alisema tayari wameshazalisha dozi milioni moja za chanjo hiyo ambayo awamu yake ya tatu ya majaribio imekamilika. Alisema dozi hizo zitakabidhiwa wizara ya afya kwa ajili ya kusambazwa nchini. Amesema hivi karibuni wanatarajia kuzalisha dozi milioni 18 za chanjo ya Coviran Barikat. Hivi karibuni kiwanda chenye uwezo wa kuzalisha dozi milioni tatu za Coviran Barikat kwa kwa mwezi kilizinduliwa, na kwa mujibu wa makadirio, wananchi wa Iran wataanza kudungwa chanjo hiyo katikati ya mwezi Juni. Iran iko mstari wa mbele kuunda chanjo za covid-19 ambapo mbali na chanjo ya coviran barakat chanjo zingine ambazo zimepiga hatua nzuri katika majaribio ni pamoja na razicov pars fahra na chanjo ya pamoja ya taasisi ya chanjo ya finlay cuba na taasisi ya chanjo ya pasteur ya iran Ni hayo ya wiki hii. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola, kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe tano Dhul Qada mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijria, sawa na tarehe kumi na sita Juni mwaka elfu mbili na ishirini na moja Miladia. Tarehe tano Dhul Qada miaka mia saba sabini na nane iliyopita aliaga dunia Radhiuddin Ali bin Musa bin Jafar maarufu kwa jina la Ibni Taus, faqihi, mpokezi wa hadithi na mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu katika eneo la Hilla nchini Iraq. Alipitisha kipindi cha utotoni katika mji huo na baadaye alihamia Baghdad ambako aliishi kwa kipindi cha karibu miaka kumi na mitano. Ibnu Taus alipata mashuhuri mkubwa katika elimu na uchamungu na ameandika vitabu vingi ambavyo ni marejeo ya taaluma za Kiislamu. Kitabu mashuhuri zaidi cha msomi huyo ni Aluhuf ambacho ndani yake anazungumzia matukio ya siku ya Ashura na harakati ya Imam Hussein bin Ali bin Abi Talib alayhi salam katika medani ya Karbala, na katika uwanja huo kitabu hicho hakina kifani. Siku kama ya leo miaka 45 iliyopita, wananchi wa Soweto huko Afrika Kusini walianza harakati za mapambano dhidi ya utawala wa ubaguzi wa rangi wa makaburu. Katika kipindi hicho, Afrika Kusini ilikuwa ikitawaliwa na wazungu wachache waliodhibiti kila kitu na sheria zilizokuwa dhidi ya binadamu. Juni 16 mwaka 1976, maelfu ya wanafunzi wazalendo walifanya maandamano makubwa kupinga sera za kibaguzi katika sekta ya elimu, ambayo yalikabiliwa na ukandamizaji mkubwa wa utawala wa kibaguzi. Mamia ya raia waliuawa na wengine kujeruhiwa. <muchos> Na siku kama ya leo miaka kumi na minne iliyopita alifariki dunia Ayatullahi Ludhma Sheikh Muhammad Fadil Lankarani alim na marja mkubwa wa Kiislamu baada ya kuugua. Alama Fadhil Lankarani alizaliwa mnamo mwaka 1310 Hijria Shamsia katika mji wa kidini wa Qum huko kusini mwa Teheran, na kuanza kujifunza masomo ya dini akiwa kijana mdogo. Aidha, alipata kustafidi na mafunzo ya walimu wakubwa wa zama zake kama vile Ayatullah al-Udhma Burujerdi na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu awarehemu. Ayatullah al-Uzma Sheikh Muhammad Fadhil al-Ankarani katika kipindi kifupi aliweza kufikia daraja ya ijtihadi. Shukrani sana, Useni, kwa makala hiyo. Leo katika historia na hapa nasoma maoni ya msikilizaji wetu ambaye amejitambulisha kwa jina la Mdoe Kiligo, anasema anaishi Dar es Salaam, Tanzania. Ameandika, kwa mtazamo wangu, serikali ya Saudia ingeweka utaratibu sahihi katika hija, ili waumini waweze kushiriki ibada hiyo muhimu kwa kuchukua pia tahadhari dhidi ya korona. Tunaupokea maoni yako kwa mikono miwili. E, msikilizaji wetu Mdoe Kiligo kutoka Dar es Salaam Tanzania, ni kweli ilitakiwa wafanye utaratibu ili mahujaji, hata kama ni idadi ndogo, wangeweza kuruhusu, lakini haiwezekani kwa mwaka wa pili mfululizo mahujaji washindwe kufanya ibada. Tunashukuru sana kwa mara nyingine tena, Bwana Mdoe Kiligo wa Dar es Salaam Tanzania. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Kwa akali makurutu 15 wameuawa katika shambulio linaloaminika kuwa la kigaidi katika kambi moja ya mafunzo ya kijeshi huko Mogadishu, mji mkuu wa Somalia. Afisa wa jeshi la Somalia Mohamed Adan amesema gaidi aliyejiripua katika shambulio hilo la kujitoa mhanga alijipenyeza kwenye kambi ya kijeshi ya Jenerali Dego Badani akijifanya mmoja wa makurutu na kisha kutekeleza hujuma hiyo. Jeshi la Burkina Faso limetangaza kuwa magaidi 25 wameuliwa katika operesheni iliyofanywa na askari wa jeshi hilo. Taarifa ya jeshi la nchi hiyo imesema magaidi hao waliuawa katika operesheni iliyofanyika baina ya Juni 7 na 13. Waandishi wa habari wa Afrika wamewataka Umoja wa Afrika kulaani mienendo ya utawala wa kizayuni wa Israel ya kuwashambulia wanahabari wa Palestina sanjari na kubebesha dhima kisheria utawala huo kwa jinai zake dhidi ya wanahabari. Maandamano ya usiku ambayo yamekuwa yakifanywa kwa siku kadhaa sasa na wakazi wa mji mkuu wa Tunisia ya Tunis yameripotiwa kushika kasi. Maandamano hayo yameshuhudiwa katika vitongoji viwili katika wilaya ya Sed Hasine huko Tunis. Na idara ya upashaji habari ya kamandi kuu ya operesheni za Yemen imesambaza picha na mahojiano waliofanyiwa wanajeshi kadhaa wa Saudi Arabia na mamluki wao kutoka Sudan waliokamatwa na vikosi vya Yemen katika operesheni ya hivi karibuni mkoani Jizan, kusini mwa Saudi Arabia. Na huu ndio mwisho wa matangazo yetu haya, wapendwa wasikilizaji, na muhtasari huu ndio umetukamilishia meza yetu ya matangazo kwa asubuhi hii. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, tukutane tena katika matangazo yajayo. Natakia asubuhi njema. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale mchana ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram vaiba na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.