Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wanapofika wale wanaoamini aya zetu, waambie amani iwe juu yenu, mola wenu amejilazimisha rehema, kwamba atakayefanya miongoni mwenu uovu kwa ujinga, kisha akatubu baada yake na akafanya wema, kuwa Mwenyezi Mungu atamghufiria, kwani yeye ndiye msamehevu na mrehemevu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai umekuwa na mchana mwema na usiku wako na kuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Redio Teheran, Idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Jumanne Juni 15 mwafaka na tarehe 4 dhil qada mwaka 1442 Hijria. Studio ni kuendesha matangazo haya kwa usiku huu, ni mimi Hussein Hassan nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati usiku huu. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Sibutain katika Qurani na Sunna, sayansi na teknolojia mpya, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye satelaiti, intaneti na application ya simu za mkononi, unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja na moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara, na tisini na tisa nukta moja singida tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw kumbuka mpenzi msikilizaji una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa whatsapp kupitia nambari nza na alama ya kujumlisha waplas 989035065487 kadhalika unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya swahili radio at irib ir navuta pumzi kisha na rejea na taarifa ya habari za dunia. Umegonga saa 4 kamili usiku hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Rais Rohani ataka vikwazo na vita vya kiuchumi vitambuliwe kuwa ni jinai za kimya kimya. Utekelezaji wa makubaliano ya amani Sudan unazidi kudorora, kulikoni? Na magaidi wa magharibi walioatilia sumu Waislamu wa Ufaransa ili kuwaua kwa umati ya bainika, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa vikwazo na vita vya kiuchumi lazima vipewe jina la jinai ya kimya kimya dhidi ya binadamu duniani. Rais Hassan Rouhani amesema hayo katika kikao cha leo cha kamati ya uratibu wa kiuchumi ya serikali, na kuongeza kuwa kuna wajibu wa kutangazwa kwa walimwengu wote kwamba jinai za vita vya kiuchumi na walioweka vikwazo hivyo vya pande zote ambavyo havijawahi wahi kuwekiwa taifa lolote duniani isipokuwa Iran, wote wahesabiwa kuwa ni watendaji naye dhidi ya binadamu. Serikali ya Donald Trump ya Marekani na kila aliyechangia katika vikwazo vya kiwango cha juu kupindukia dhidi ya wananchi wa Iran, lazima wahesabiwe na walimwengu kuwa ni watendaji naye dhidi ya binadamu Amesema rais Ruhani. Amegusia pia madhara ya vita vya kiuchumi katika ustawi wa nchi na maisha ya watu na kuongeza kuwa kwa kawaida jinai dhidi ya binadamu inayotambuliwa na watu wengi duniani ni ile inayofanyika kwenye vita na mapigano ya kijeshi, wakati ambapo vikwazo na vita vya kiuchumi pia ni lazima vihesabiwa kuwa ni jinai dhidi ya binadamu zinazofanyika kimya kimya. Katika sehemu nyingine ya matamshi yake, rais Ruhani amesema kuna wajibu pia wa kutambulishwa kwa walimwengu hati ya mukawama na uendeshaji wa mapambano wa taifa la Iran katika vita vya kiuchumi, sambamba na kuonyesha walimwengu hati ya jinai za rais wa zamani wa Marekani Donald Trump ambaye aliliwekea vizuizi na vikwazo vingi taifa la Iran ili lishindwe kuendelea na kustawi na pia wananchi wake wapate tabu katika maisha yao bali hata katika masuala ya afya na matibabu. Kwingineko, genge moja la kigaidi lenye misimamo mikali nchini Ufaransa liliwatilia sumu Waislamu katika chakula ili wawaue kwa umati mwaka 2018. Hayo yamefichuliwa na gazeti la lugha ya Kifaransa la Mediapart ambalo limeinukuu idara kuu ya usalama wa ndani ya Ufaransa, ikithibitisha habari hiyo na kusema kuwa jasusi wa serikali aliyokuwa amejifanya ni mwanachama wa genge hilo lenye misimamo mikali ndiye aliyethibitisha kuweko njama hiyo dhidi ya Waislamu. Kwa mujibu wa gazeti hilo, jinai hiyo ilipangwa kufanywa na genge la kigaidi la AFO mwaka 2018. Wanachama 15 wa genge hilo la kigaidi walikuwa wanafanya njama za kila namna dhidi ya Waislamu. Idara kuu ya usalama wa taifa ya Ufaransa imetangaza kuwa wanachama wa genge hilo walipa jina la operesheni halali njama yao hiyo, na walipanga kutia sumu kwenye vyakula vyenye chapa ya chakula halali au halal food kwa kimombo na kuvisambaza sokoni, ili kila mwislamu atakayenunua aweze kupoteza maisha kwa kula chakula hicho. Idara hiyo pia imesema genge hilo la kigaidi la magharibi lilipanga kushambulia maimamu mia mbili wa miskiti. Msako uliofanyika kwenye nyumba za watuhumiwa hao umeonyesha kuwa baadhi ya wanachama wa genge hilo walikuwa ni wafanyakazi wa serikali na maafisa wa zamani wa polisi na jeshi la Ufaransa. Chuki dhidi ya Waislamu zimeongezeka sana katika nchi za Ufaransa, Uingereza, Ujerumani na nchi nyingine za Ulaya. Hata vyama vya siasa vyenye chuki kubwa dhidi ya Waislamu vimekuwa vikipata ushindi katika chaguzi za nchi za Ulaya. Huku hayo yakiarifiwa, Mkanada aliua Waislamu wanne wa familia moja kwa sababu tu ya dini yao. Amesomewa tuhuma za mauaji ya daraja la kwanza na kufanya ugaidi. Waendesha mashtaka wa mkoa na federesheni ya Canada usiku kwa mkia Jumatatu waliidhinisha kufunguliwa mashtaka Nathaniel Veltman kwa tuhuma za mauaji ya makusudi. Mauaji hayo ya familia ya Kiislamu pia yametambuliwa kuwa ni hujuma ya kigaidi. Jumapili iliyopita kijana huyo mwenye chuki dhidi ya Waislamu na Waislamu mwenye umri wa miaka ishirini aliua watu wanne wa familia moja na kujeruhi vibaya mwingine baada ya kuwagonga kwa makusudi na lori lake katika mkoa wa Ontario. Ushahidi unaonyesha kuwa hatua hiyo ya kigaidi ilipangwa tangu hapo awali na halikuwa tukio la sadfa. Walioawa katika shambulizi hilo wametajwa kuwa ni baba wa familia Salman Afzal mwenye umri aliyekuwa na umri wa miaka 46, mke wake Madina aliyekuwa na miaka 44, binti yao Yumna umri wa miaka 15, na bibi aliyekuwa na umri wa miaka 74, ambaye jina lake limehifadhiwa. Mtoto mdogo wa kiume wa familia hiyo kwa jina Faiz, mwenye umri wa miaka tisa amejeruhiwa vibaya na amelazwa hospitalini. Takwimu zilizotolewa na Baraza la Kitaifa la Waislamu wa Canada zinaonyesha kuwa kuanzia mwaka elfu mbili kumi na tano hadi elfu mbili kumi na tisa kumefanyika hujuma na mashambulizi mia tatu dhidi ya Uislamu nchini humo na kwamba zaidi ya mashambulizi thelathini yaliambatana na ukatili mkubwa. Taarifa ya habari za dunia mpenzi ya msikilizaji inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa Kiswahili, ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania toba ni kupitia Redio Maarifa. Tukisonga mbele, utekelezaji wa makubaliano ya amani ya Sudan unaendelea kudorora kutokana na ongezeko la mapigano ya kikabila katika jimbo la Darfur. Hayo yamesemwa na Sven Yagenson, mwakilishi wa kudumu wa Estonia katika Umoja wa Mataifa, wakati akitoa ripoti kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Yagenson amewaambia wanachama wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba kumefanyika mikutano miwili isiyo rasmi kuhusu makubaliano ya amani, lakini machafuko ya Darfur na kuendelea vikwazo kunakwamisha juhudi za misaada ya kibinadamu na jitihada za kuleta amani katika nchi hiyo. Ripoti hiyo imewasilishwa kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa baada ya mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC kuwataka maafisa wa serikali ya Sudan kuwakabidhi watuhumiwa wa jinai za kivita katika eneo la Darfur kwa mahakama hiyo akiwemo rais wa zamani wa nchi hiyo Omar Hassan al Bashir. ICC inamtuhumu al Bashir kwamba alihusika na mauaji ya kimbari dhidi ya wakazi wa eneo la Darfur huko magharibi mwa Sudan na vilevile vile kutenda jinai dhidi ya binadamu na tayari imekwishatoa waranti ya wa kutia nguvuni mtuhumiwa huyo na wenzake. Takwimu za Umoja Mataifa zinaonyesha kuwa watu zaidi ya laki tatu waliuawa katika machafuko ya Darfur yaliyoanza mwaka elfu mbili na tatu na, na wengine milioni mbili na nusu wamelazimika kuwa wakimbizi hadi hivi sasa. Machafuko katika jimbo hilo la magharibi mwa Sudan yanaendelea kukwamisha juhudi za amani na naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya misaada ya kibinadamu amewakosoa viongozi wa nchi tajiri kwa viwanda maarufu kama G7 au G7 kwa kushindwa kubuni mpango wa muda mrefu kwa ajili ya kutoa chanjo ya korona kwa jamii yote ya dunia. Viongozi wa nchi za G7 ambazo ni Canada, Ufaransa, Ujerumani, Italia, Japan, Uingereza na Marekani waliokutana London kuanzia Ijumaa hadi Jumapili iliyopita waliahidi kutoa dozi bilioni moja tu za chanjo ya korona kwa nchi maskini. Matt Lockock amesema kuwa msaada huo mdogo hauwezi kukomesha maambukizi ya COVID-19. Amesema kundi la G7 limefeli kikamilifu katika kuchukua hatua za dharura za kukabiliana na majanga. Afisa huyo wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa amesema walimwengu walitarajia kuona kundi la G7 likibuni mpango wa kutoa chanjo ya korona wa dunia nzima, lakini viongozi wa kundi hilo wameamua kudhamini chanjo ya asilimia kumi tu ya watu katika nchi zenye kipato cha chini na kati. Hatua hiyo ya nchi za G7 imechukuliwa katika hali ambayo hivi karibuni viongozi mia moja wa zamani duniani wakiwemo waliowahi kuwa marais, mawaziri wakuu na mawaziri wa mambo ya nje waliandika barua na kuzitaka nchi hizo tajiri kiviwanda kulipa gharama za kuwapa chanjo ya COVID-19 watu wote duniani ili kuzuia kuibuka maafa makubwa zaidi. Walisisitiza kuwa janga la COVID-19 ni la kimataifa na kuna haja ya kuwepo ushirikiano ili kuangamiza janga hilo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Habari hizo nilizokusomea, mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina na taratibu katika tovuti yetu ya Parstoday com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, matangazo haya yanakujia mubashara pia kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Maarifa FM 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu utatupia jicho kuendelea mashambulizi ya jeshi la Uturuki huko kaskazini mwa Siria. Wanajeshi wa Uturuki wanaendeleza mashambulizi mtawalia dhidi ya maeneo ya raia huko Iraq na Siria. Inaonekana kwamba jeshi la Uturuki linazisaidia harakati za makundi ya kigaidi za kigeni haswa kundi la kigaidi la Daesh licha ya serikali ya Ankara kutoa nara za kupambana eti na makundi ya kigaidi katika nchi za Iraq na Siria. Katika mkondo huo jeshi la Uturuki limeshambulia ngome za wapiganaji wa kundi la YPG katika eneo la Tal Rifat huko kaskazini mwa Siria. Taarifa ya Wizara ya Ulinzi ya Uturuki imedai kuwa mashambulizi hayo yamefanyika kujibu mashambulizi ya mizinga yaliyofanywa juzi usiku na wapiganaji wa YPG katika hospitali moja huko kaskazini mwa Siria. Tangu yapata miaka mitatu iliyopita jeshi la Uturuki lilivamia na kukalia kwa mabavu sehemu ya ardhi ya Siria kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi. Uvamizi na mashambulizi hayo vimelaani, vimelaaniwa kumradhi na Wasiria na jamii ya kimataifa. Si hayo tu, bali hata nchi za magharibi wa itifaki ya Uturuki zinasema kuwa uvamizi wa Ankara na kuzikalia kwa mabavu baadhi ya ardhi ya Siria na Iraq vinakiuka sheria za kimataifa. Wakati huo huo wachambuzi wa maswala ya siasa wanasema kuwa shambulizi la karibuni la jeshi la Uturuki dhidi ya Wakurdi ambalo kidhahira limefanyika kwa jina la kulinda usalama wa taifa wa nchi hiyo na kuliangamiza kundi la PKK kwa hakika limefanyika kwa shabaha ya kukomboa wapiganaji elfu ishirini ambao aghalabu yao ni raia wa nchi za Ulaya na Waarabu wanachama wa kundi la Daesh wapiganaji wa kundi linalojiita jeshi la ukombozi wa Siria na kundi la Jabhatu Nusra. Brigedia jenerali mstaafu wa jeshi la Siria Haitham Hasun amesema jeshi la Uturuki liliingia kwenye vita vya Siria likishirikiana na magenge ya kigaidi na limekuwa likifanya mashambulizi ya mara kwa mara huko nchini Siria, likiwemo lile la mji wa Saraqib na miji mingine ya Siria mtaalamu huyo wa masuala ya kijeshi anasema kipaumbele cha kwanza cha serikali ya rais Rajab Tayyip Erdogan wa Uturuki ni kuyasaidia makundi ya waasi na magaidi katika ardhi ya Siria. Pamoja na hayo, inatupaswa kusema kuwa kuwepo kwa mabavu majeshi ya Uturuki katika nchi za Siria na Iraq hakujaweza kutimiza malengo ya serikali ya Ankara. Maafisa wa serikali ya Uturuki wanafanya jitihada za kuyakalia kwa mabavu milele baadhi ya maeneo ya nchi hizo mbili kwa kutumia kisingizio kwamba Iraq na Syria ziko katika hali ya vita. Kwa maneno mengine, ni kuwa maafisa wa serikali ya Ankara wanataka kutimiza malengo yao maalum katika nchi hizo kwa kuvamia ardhi ya nchi mbili zinazojitawala za Iraq na Siria. Kwa jumla, tunaweza kusema kuwa kukutilia maanani hali ya sasa ya Siria ambayo inakabiliana na magenge hatari ya kigaidi yanayofadhiliwa na nchi za Magharibi na hadi sasa imefanikiwa kukomboa baadhi ya maeneo ya nchi hiyo. Kwa sasa hakuna uwezekano wa kuwafukuza wanajeshi wa Uturuki waliovamia baadhi ya maeneo ya nchi hiyo. Hata hivyo, inatupaswa kuelewa kwamba baada ya kukamilisha operesheni ya kuiangamiza kikamilifu magenge ya kigaidi yanayosaidiwa na nchi za kiarabu na magharibi, Siria itakuwa katika nafasi nzuri zaidi ya kuyafukuza majeshi vamizi ya nchi za kigeni kama Uturuki na Marekani yaliyoyavamia nchi hiyo na hata kujenga kambi za kijeshi katika ardhi yake. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Hamza Simtoe wa Kinondoni, Dar es Salaam, Tanzania, anatuandikia hapa katika ukumbi wetu wa WhatsApp au WhatsApp ukipenda. Anaandika, asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Namjibu, alaikum ssalaam warahmatullahi wabarakatu. Anaandika, shukran kwa habari motomoto. Asante sana Hamza, pia kwa kutofuatilia ukiwa hapo Kinondoni da Ustadh Jafar Musa wa Kilimanjaro, Tanzania. Haya, anaandika toba, anaona anamaka hapa kuhusiana na, na habari ya Tanzania kusalimu amri ya afiki kutoa takwimu za covid kumi na tisa ili ipatiwe mkopo; ni moja ya habari tulizokuwa nazo, nadhani katika matangazo yetu ya mchana. Anamaka hapo Ustadh Jafar, kaandika toba ya kisha akafuatanisha na alama ya mshangao. Asante sana ustadh, ukiwa hapo Kilimanjaro. Maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza, naona bora tupate vipindi tulivyokuandalia usiku huu, kisha mie nitarejea hapa nyuma ya bomba muda sukwa mrefu kusoma maoni zaidi bado una fursa mpenzi msikilizaji, ya kushiriki matangazo haya. Tutumie maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha wa plus, tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. katika Quran na hadithi. Assalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran. Hii ni sehemu ya 26 katika mfululizo wa vipindi hivi vya Sibtain ambavyo vinazungumzia fadhila na utukufu wa maimamu wawili watukufu Hasan na Husein alaihi masalam ambao ni wajukuu watoharifu wa mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam. Katika hadithi ambazo tumepata kuzizungumzia katika vipindi vilivyopita, tumeona kwamba wajukuu wawili hawa wa mtume wametajwa moja kwa moja kuwa ni watoto wake, ambapo Mwenyezi Mungu anathibitisha jambo hilo katika aya tukufu ya mubahala ambayo ni aya ya 61 katika Suratul Imran ambayo inasema: watakao kuhoji katika haya baada ya kukufikia elimu hii, waambie njooni, tuwaite watoto wetu na watoto wenu na wake zetu na wake zenu na sisi wenyewe na ninyi wenyewe, kisha tuombe kwa unyenyekevu, tutake laana ya Mwenyezi Mungu iwashukie waongo. Hadithi na riwaya zote za historia ya Uislamu zinasema kwa sauti moja kwamba Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam hakutoka kwenda kwenye tukio la Mubahala ambalo lilikuwa ni la kujadiliana kiitikadi na Wakristo wa Najran, ila akiwa na mtoto wa ami yake na wasi wake Ali alaihi ssalam, binti yake Fatimatu Zahra alayha salam, wajukuu wake Hasan na Husein ambao ni watoto wa binti yake Fatima na mtoto wa ami yake Ali alaihi salam. Fakhru Razi anasema katika tafsiri ya Kabira chini ya anwani swala la nne kwamba hakika aya hii inathibitisha kwamba Hasan na Husein alaihi salam walikuwa watoto wa Mtume sallallahu alaihi wasallam alipotaka aitwe watoto wake ni Hasan na Husein ndio aliitwa na hivyo wawili hao wakachukuliwa kwa watoto wake na jambo linalosisitiza ukweli huo ni kauli ya Mwenyezi Mungu mtukufu katika aya za 84 hadi 86 za suratul an'am inayosema na hizo ndizo hoja zetu tulizompa Ibrahim kuhojiana na watu wake tunamnyanyua kwa vyo tumtakaye hakika Mola wako ni mwenye hekima na mwenye ujuzi na tukamtunukia Ibrahim Ishaq na Yaqub kila mmoja wao tulimwongoa na Nuhu tulimwongoa kabla na katika kizazi chake tulimwongoa Daud na Suleiman na Ayub na Yusuf na Musa na Harun na hivi ndivyo tunavyowalipa wanaofanya wema na Zakaria na Yahya na Isa na Eliyas wote walikuwa miongoni wa watu wema na Ismail na Alyasa na Yunus na Lut na wote tuliwafadhilisha juu ya walimwengu wote. Kwa dalili hiyo, Fakhrurazi anasema ni wazi kuwa Isa alayhi ssalam alinasibishwa kwa Ibrahim alayhi ssalam kupitia mama yake na si kupitia baba, na hivyo kuthibiti ukweli kuwa mtoto wa binti anaweza kuitwa kuwa mtoto wa baba ya binti huyo. Naye Ibni Hajar al Maki Ashafi anasema katika kitabu cha Aswaiq Almuhriqa kwamba "Fahamu kuwa watoto wa Fatima na kizazi chao wanaitwa watoto, yaani watoto wa mtume mtukufu, nao wananasibishwa kwake kwa nasaba iliyo sahihi na yenye manufaa duniani na akhera. Na anasema katika sehemu nyingine, ni dalili nayo na inathibitisha kwamba watoto wa mabinti huitwa kuwa ni watoto <muchas> ada ya dalili hii thabiti unabainika wazi uongo na batili ya Bani Abbas waliopokonya na kuhusubu haki ya ukhalifa kutoka kwa watu waliofaa na wastahiki wa ukhalifa huo, kudai kwamba watoto wa Fatima sio watoto wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam bali ni watoto wa Ali alihisalam tu. Maneno haya ya batili yalikaririwa na kundi jingine lililowafuata ni kana kwamba lilikuwa limepofuka na kutojua yaliyoandikwa katika kitabu cha Mwenyezi Mungu na vilevile vile mambo yaliyokubaliwa na Waislamu wengine wote bila kujali ushia wala usuni wao kuhusu hilo. Tabari Ashafi anaandika katika kitabu chake cha Dhakairul Ukba fi Manaqib Dhawil Qurba kwamba Mwenyezi Mungu aliposema, watakaokuhoji katika haya baada ya kukufikia elimu hii, waambie njoni tuwaite watoto wetu na watoto wenu. Mtume sallallahu alaihi wa sallam aliwaita wanne hao, yaani Ali, Fatima, Hasana na Husein. Naye Abu Saidu Lkhudhri amenukuliwa akisema aya hii ilipoteremka, Mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam aliwaita Ali, Fatima, Hasana na Husein, na kisha akasema, Allahumma, hawa ndio ahlu beitu wangu. Hadithi hii imenukuliwa na Muslim na pia Tirmidhi. Al-Khawarizmi ambaye ni msuni wa madhehebu ya Hanafi ananukuu katika kitabu chake cha Maktalul Hussein alayhi salam hadithi ambayo imepokelewa na Usama bin Zaid bin Haritha kwamba alisema, nilienda kwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam usiku mmoja kwa ajili ya kutekelezewa haja fulani. Mtume mtukufu alitoka nyumbani kwake huku akiwa amebeba vitu fulani ambavyo sikuvijua. Mara moja nilipotimiziwa haja yangu nilimuuliza Mtume, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, nini vitu hivi ulivyobeba? Baadaye ikafahamika kuwa vitu hivyo alivyokuwa amevibeba Mtume mtukufu kwenye makwapa yake walikuwa Imam Hassan na Hussein alaihimassalam. Kisha akasema Mtume sallallahu alayhi wa sallam, wawili hawa ni wanangu na wana wa binti yangu. Akasema, Ee Mwenyezi Mungu, unafahamu kwamba ninawapenda watoto wawili hawa, hivyo naomba uwapende, au kama ilivyo katika riwaya nyingine, basi mpende kila anayewapenda. Wapenzi wasikilizaji, hali kadhalika Alhafidh Adimishki Ibni Asakir, ambaye ni mfuasi wa madhehebu ya Shafii, anasema kumhusu Imam Husein alaihi salam katika kitabu chake cha Tarikh Madinatu Dimishk kwamba Abdullah bin Umar bin al-Khattab alisema kuhusu Hasan na Husein alaihim assalam kwamba walikuwa wakilishwa elimu kulishwa. Ibn Asakir ananukuu riwaya nyingine ambayo inaishia kwa mapokezi ya Mudrik bin Ammar kwamba alisema nilimwona Ibnu Abbas akiwa amewashikia Hasan na Husein kifaa cha kupandia ngamia, yani kipando. Watu wakamwambia, je unawashikia kifaa cha kupandia ngamia ilhali wewe ni mkubwa wao kiumri? Akawajibu, hawa ni watoto wa Mtume Mwenyezi Mungu. Je, sifa hari kubwa kwangu mimi kuwashikia kifaa hicho. Miongoni mwa fadhila na sifa za maimam Hasan na al Hussein alayhi assalam ni kwamba walishabihiana na kufanana sana na babu yao mtume mtukufu Sallallahu alihi wa alihi wa sallam, ambaye ni kiumbe bora zaidi ulimwenguni. Jambo hilo liliwafanya wengi kuamini kwa dhati kuwa wawili hao walikuwa wana wajukuu na warithi halisi wa mtume mtukufu kidini na kiitikadi. Siku moja Abu Hanifa aliulizwa iwapo aliwahi kumwona mtume, akasema ndio, alikuwa akifanana sana na Hasan bin Ali. Naye Abdullah bin Zubeir anasema mtu aliyefanana na kupendwa sana na mtume kati ya watu wa nyumba yake ni Hasan bin Ali alayhi salam. Ndugu wasikilizaji, Almuttaqi Alhindi anasema katika kitabu cha Kanzul Umal akimnukuu Imam Ali alayhi salam kwamba imam alisema anayetaka kumwona mtu anayeshabihiana zaidi na mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam tokea shingoni hadi kwenye uso wake, basi na amtazame Hasan ibn Ali na anayetaka kumwona anayeshabihiana zaidi na mtume tokea shingoni hadi kwenye miguu yake kwa maumbile na rangi, na amtazame Hussein bin Ali. Hiyo ndiyo hekima na busara ya Mwenyezi Mungu ambaye alifananisha na kushabihisha wajukuu wawili hao wa mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam na babu yao huyo, ili wapate kuwa tulizo, ukumbusho na ruwaza njema kwa Waislamu na walimwengu kwa ujumla, na vile vile kuwa sababu ya wao kumpenda mtume kupitia watukufu hao alaihim assalam. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa wabarakatu. Sayansi na teknolojia mpya. Hujambo mpenzi msikilizaji na karibu kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia matukio ya sayansi, teknolojia na afya nchini Iran na katika maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kwa utakuwa nami hadi mwisho. Shirika la Umoja wa Mataifa la Afya duniani WHO limeonya kuwa hospitali barani Afrika ziko hatarini kuelemewa na wagonjwa wa virusi vya korona au COVID-19 wakati huu ambapo upelekaji wa chanjo barani humo unasuasua huku majira ya baridi yakitishia kusambaa kwa kasi kwa virusi hivyo. Mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika, dr. Mashidiso Mweti, ametoa taarifa hizo mapema mwezi huu wa Julai Wakati akizungumza na waandishi wa habari kwa njia ya mtandao kutoka Libreville, Gabon, makao makuu ya WHO kanda ya Afrika, amesema na hapa nanukuu, tishio la awamu ya tatu ya COVID-19 barani Afrika ni dhahiri na linaongezeka. Kipaumbele chetu ni dhahiri, ni muhimu sana kuharakisha kupeleka chanjo ili kuwapatia Waafrika kinga dhidi ya hatari ya kuugua COVID-19, mwisho wa kunukuu bara la afrika likikabiliwa na uhaba wa chanjo matibabu ya wagonjwa wa covid 19 yanasuasua katika baadhi ya maeneo duniani kwa sasa afrika ikiwa na asilimia 2.9 ya wagonjwa duniani kote na idadi ya vifo ni asilimia 3.7 ufuatiliaji dhaifu wa kanuni za kujikinga unatajwa kuwa chanzo cha hali ya sasa ya maambukizi sambamba na ongezeko la uchangamano wa raia na kuanza kwa majira ya baridi kusini mwa bara hilo. Katika wiki mbili za mwisho za mwezi Mei, bara hilo lilisajili ongezeko la asilimia 20 la maambukizi mapya ya virusi vya corona, ikilinganishwa na wiki mbili zilizotangulia, kwa mujibu wa WHO. Nchini Afrika Kusini kumekuweko na ongezeko la wagonjwa wapya, ilhali nchini Uganda imeripotia ongezeko la wagonjwa kwa asilimia 131 wekea mwisho ya mwezi Mei ambapo wagonjwa wapya wakiripotiwa zaidi shuleni, wahudumu wa afya, na maeneo ambako wagonjwa wamewekwa karantini, huku wodi za wagonjwa mahututi zikijana. Kwingineko ubia kati ya kampuni binafsi ya huduma za malipo kwa njia ya simu MobiPay nchini Uganda na kituo cha Umoja wa Mataifa cha biashara ITC umeondoa usumbufu wa malipo kwa wakulima baada ya mauzo yao na hata kuwajengea mbinu ya kisasa zaidi ya kujiwekea akiba ya fedha badala ya kuzitumia kiholela baada ya mauzo. Kwa mujibu wa Eric Agei, mkurugenzi mwendeshaji wa MobiPay, lengo la shirika lao ni kuwezesha wakulima kupata mikopo, pembejeo na taa pamoja na mitambo ya umwagiliaji itumiwayo sola. Wakulima walikopeshwa simu za kiganjani kuweza kupata malipo, lakini pia huduma za pembejeo kupitia simu. Afisa wa kilimo anatambua mahitaji ya pembejeo na kisha kusambazia wakulima katika maeneo yao. Mobi Pemba kwa sasa imesambaza kupitia mpango wake wa mkopo simu elfu kumi na mbili kwa wakulima, huku kaya elfu kumi na tatu zikipatiwa taa za sola na mitambo ya umwagiliaji kwa kutumia nishati ya sola. Mashirika ya Umoja wa Mataifa likiwemo lile la afya duniani, WHO, na la kilimo na chakula, FAO, yametoa mwito wa kuimarishwa kwa juhudi za kuhakikisha chakula kinacholiwa ni salama na kulifanya swala la usalama wa chakula kwa umma ni ajenda ya wote ili kupunguza magonjwa yanayosababishwa na chakula kisicho bora na salama. Kupitia taarifa yao ya pamoja kwa umma, mashirika hayo yamefafanua usalama wa chakula ni kuhakikisha chakula kipo katika hali ya usafi kwa kila ngazi, kuanzia shambani kwa wakulima, wauzaji hadi wapishi kabla hakijamfikia mlaji wa mwisho. Wametaja takwimu zinazoonyesha kuwa watu laki mbili na ishirini elfu wanakufa kila mwaka kwa kula chakula kilichochafuliwa. Magonjwa wanayougua watoto wenye umri wa chini ya miaka mitano, asilimia arobaini husababishwa na kula chakula kibovu na kupelekea vifo vya watoto laki moja na ishirini na tano elfu kila mwaka duniani takwimu hizo zinatanabahisha kila mwaka wagonjwa zaidi ya milioni mia sita wanaripotiwa kutokana na kula chakula kisicho salama, huku waathirika wakubwa wakiwa ni watu walio kwenye mazingira magumu, haswa wanawake na watoto walio kwenye mizozo na wahamiaji. Siku hii ya usalama wa chakula ambayo kila mwaka huadhimishwa Juni saba inalenga kuleta chachu na kuvutia maamuzi kufanyika ili kuzuia, kugundua na kudhibiti magonjwa yanayosababishwa na chakula kusaidia kwenye usalama wa chakula, afya ya binadamu, maendeleo ya kiuchumi, kilimo, upatikanaji wa masoko, utalii na maendeleo endelevu. Wanasayansi wa Iran wamefanikiwa kuunda dawa mpya ya kutibu ugonjwa wa covid-19 au corona, na hivyo kuleta matumaini makubwa kuhusu kuangamiza janga hilo. Kwa mujibu wa taarifa, dawa ya kutibu korona iliyopewa jina la Salairavira ilizinduliwa Jumatatu ya Juni saba katika bustani ya teknolojia ya Pardis. Dawa hiyo inaweza kutumiwa kwa njia nne ambazo ni spray ya pua na mdomoni na pia inamezwa kama tembe na pia katika muundo wa tone la kuingizwa kupitia pwani. Kwa mujibu wa taarifa, dawa hiyo imeshafanywa majaribio ya kikliniki katika chuo kikuu cha tiba cha Shahid Beheshti mjini Tehran na pia hospitali ya Imam Khomeini ya hapa Tehran na imeweza kupata idhini na leseni ya shirika la chakula na dawa la Iran. na kwingineko, waziri wa afya ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametangaza kuwa chanjo ya COVID-19 iliyotengenezwa hapa nchini itaanza kutumika rasmi hivi karibuni ambapo wananchi wa matabaka mbalimbali watapewa chanjo hiyo. Dr. Said Namaki amesema chanjo hiyo itatolewa kwa wale wanaotaka na hakuna atakayelazimishwa kupata chanjo hiyo ya Coviran Barekat. Hali kadhalika amesema yeye na wafanyakazi wa wizara ya afya watakuwa wa kwanza kujitolea kupigwa chanjo hiyo. Amesema hivi sasa moja kati ya chanjo bora zaidi duniani ni ile iliyotengenezwa kwa ushirikiano wa Iran na Cuba, na baada ya hiyo Coviran Barakat pia ni kati ya chanjo bora zaidi. Dr. Hassan Jalili, mkuu wa timu ya utengenezaji chanjo hiyo ya Coviran katika idara ya utafiti na taasisi ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alisema tayari wameshazalisha dozi milioni moja za chanjo hiyo ambayo awamu yake ya tatu ya majaribio imekamilika. Alisema dozi hizo zitakabidhiwa wizara ya afya kwa ajili ya kusambazwa nchini. Amesema hivi karibuni wanatarajia kuzalisha dozi milioni 18 za chanjo ya Coviran Barikat. Hivi karibuni kiwanda chenye uwezo wa kuzalisha dozi milioni tatu za Coviran Barikat kwa mwezi kilizinduliwa, na kwa mujibu wa makadirio wananchi wa Iran wataanza kudungwa chanjo hiyo katikati ya mwezi Juni. Iran iko mstari wa mbele kuunda chanjo za COVID-19 ambapo mbali na chanjo ya Coviran Barekat, chanjo zingine ambazo zimepiga hatua nzuri katika majaribio ni pamoja na Razicov, Pars Fahra na chanjo ya pamoja ya taasisi ya chanjo ya Finlay Cuba na taasisi ya chanjo ya Pasteur ya Iran. Ni hayo ya wiki hii. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya kimola. Kwa heri. Leo katika historia. leo ni jumanne tarehe nne dhulqada mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria inayosadifiana na tarehe kumi na tano juni mwaka elfu mbili na ishirini na moja tarehe kumi na tano juni miaka mia tatu kumi na tatu iliyopita harakati ya wapigania uhuru wa scotland ilikandamizwa vikali na uingereza uingereza daima imekuwa ikifanya jitihada za kuiunganisha Scotland na ardhi ya kaskazini mwa nchi hiyo. Hata hivyo, harakati za mapambano za Wascotland zilipinga vikali swala hilo. Hata hivyo, mwaka elfu moja mia saba na saba mabunge ya nchi hizo mbili yaliunganishwa. Swala hilo liliwakasirisha sana Wascotland, walioanzisha harakati nyingine ya mapambano ambayo pia ilikandamizwa vikali katika siku kama hii ya leo hapo mwaka 1708 siku kama ya leo miaka 173 mia iliyopita, sawa na tarehe 15 Juni mwaka 1848, Otto von Bismarck, kansela wa Ujerumani, aliuchagua mji wa kihistoria na maarufu wa Berlin kuwa mji mkuu wa nchi hiyo. Kuteuliwa mji wa Berlin kuwa mji mkuu wa Ujerumani kulitokana na utekelezaji wa mpango wa kuziunganisha Ujerumani mbili uliobuniwa na kansela Bismarck. Baada ya vita vya pili vya dunia, Ujerumani iligawanyika katika sehemu mbili za mashariki na magharibi. Mwezi Septemba mwaka 1990, baada ya kuvunjwa ukuta wa Berlin kuliandaliwa mazingira ya kuunganishwa pande hizo mbili, na hatimaye Berlin kurejea tena na kuwa mji mkuu wa Ujerumani. Na siku kama ya leo miaka 26 iliyopita mwafaka na tarehe 15 Juni mwaka 2000, idadi kubwa ya askari wa kikosi maalum cha jeshi la Uingereza iliondoka kwenye ardhi ya Sierra Leone huko magharibi mwa Afrika. Amri ya kuondoka vikosi hivyo vya jeshi la Uingereza ilitangazwa na John Prescott, naibu waziri mkuu wa Uingereza wakati huo. Wanajeshi wengine mia tatu wa nchi hiyo waliendelea kubakia huko Sierra Leon kwa wiki kadhaa kwa shabaha ya kutoa mafunzo kwa jeshi la Sierra Leon. familia kukata tamaa ya kupona tena ra kabisa. Mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya ya usiku, ni tupia jicho hapa maoni mawili matatu uliotutumia katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Huyu anasema anaitwa Anjoan, asante sana. Naona anasema anatuma ujumbe wake kutoka Anjuan, Komoro. Aya, ingawaja hajatufahamisha jina lake, tafadhal tutumie jina lako ili tuweze kukuunga vizuri na utastafidi na mengi tu kutoka idhaa yako hii ya redio Teheran. Wakiwa hapo katika visiwa vya Ngazija, Khamis wa Cape Town, Afrika Kusini yanatushukuru kwa habari. Asante sana. Naye Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, anasema baada ya salamu na kupateni mubashara kupitia redio Maarifa Tanga, kwenye masafa ya satellite. Asante sana Juma kwa kuendelea kutufuatilia ukiwa hapo Masawi, Kondoa, Tanzania. Muda hauna si, mpenzi msikilizaji, na moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa vikwazo na vita vya kiuchumi lazima vipewe jina la jinai ya kimya kimya dhidi ya binadamu duniani. Genge moja la kigaidi lenye misimamo mikali nchini Ufaransa liliotilia sumu Waislamu katika chakula ili wawauwe kwa umati mwaka elfu mbili na kumi na nane. Hayo yamefichuliwa na gazeti la lugha ya Kifaransa la Mediapart. Mkanada aliyeua Waislamu wanne wa familia moja kwa sababu tu ya dini yao amesomewa tuhuma za mauaji ya daraja la kwanza na kufanya ugaidi. Utekelezaji wa makubaliano ya amani ya Sudan unaendelea kudorora kutokana na ongezeko la mapigano ya kikabila katika jimbo la Darfur. Hayo yamesemwa na Sven Jurgenson, mwakilishi wa kudumu wa Estonia katika Umoja wa Mataifa, wakati akitoa ripoti kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya misaada ya kibinadamu amewakosoa viongozi wa nchi tajiri kwa viwanda maarufu kama G7 kwa kushindwa kubuni mpango wa muda mrefu kwa ajili ya kutoa chanjo ya korona kwa jamii yote ya ya dunia. Mukhtasari huo mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo yetu haya ya Jumanne usiku. Tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati na tunakushukuru vile vile mpenzi msikilizaji kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Maoni ambayo sijaweza kusoma kwa sasa, inshallah, yatasomwa kesho kwa majaliwa yake moja au yatatumika katika kipindi kijacho cha Baraza la Wasikilizaji. Jina langu ni Hussein Hassan, nakutakia siku mwanana. Kwaheri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za afrika mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.