Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema na kukataza maovu, na hao ndio tengenekewa wataka watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kukhitilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizo wazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakao watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili sauti jamhur ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Wapenzi wasikilizaji, leo ni Jumanne tarehe 4 Dhulqada mwaka 1442 hijiria kamaria, inasadifiana na 15 Juni 2021 miladia. Msikilizaji, na tulioandalieni asubuhi uh, ya leo na mchana wa leo kutoka hapa Tehran ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, taleteani akhlaki katika Uislamu, na makala hiyo itafuatiwa na makala ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na baada ya hapo, tutakuwa na makala ya ulimwengu wa michezo na kisha Uh, mukhtasari wa habari za dunia, na kabla ya hapo ni makala ya leo katika historia, na napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu yanapatikana mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw, application yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na nchini Tanzania mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 105.3 Tanga. Pia Maarifa FM 100.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, Maarifa FM 108.1 Mtwara na hali kadhalika 99.1 Singida. Baada ya mdoso mrefu, wapenzi usikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia, na tunakaribisha maoni yenu kwa njia ya WhatsApp Mmetumia saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia <mucho> lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa ya kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu Kiongozi mwandamizi wa Ahli Sunna nchini Iran anasema kushiriki kwa wingi katika uchaguzi wa rais nchini kutavunja njama za adui. Tanzania ya Salim Amri yaafiki kutoa takwimu za COVID-19 ili ipatiwe mkopo. Na Umoja wa Mataifa wawekea vikwazo vinara wa kundi la kigaidi la Al-Shabab. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Mwanachama wa baraza la fatwa la Ahli Sunna kusini mwa Iran amesema kushiriki kwa wingi wananchi katika uchaguzi ujao wa Ijumaa nchini Iran kutavunja njama za maadui. Shekh Muhammad Ali Amini, mwanachama wa baraza la fatwa la Ahli Sunna kusini mwa Iran, amesema hayo Jumanne katika mahojiano na shirika la habari la IRNA na kuongeza kuwa wasomi katika jamii, viongozi wa kikabila na watu wenye ushawishi katika jamii wanawajibika kuwashawishi wananchi kushiriki katika uh, uchaguzi sambamba na kuwaarifisha mgombea um, bora. Sheikh Muhammad Ali Amini ameongeza kuwa uchaguzi ni haki ya kikatiba na wajibu wa wananchi wote waliotimiza masharti uh, katika uh, kupiga kura Mwanachama wa baraza hilo la fatwa la ahlisuna uh, kusini mwa Iran aidha, amesema vyombo vya habari ndani ya nchi vinapaswa kusambaratisha njama chafu za maadui ili wananchi waweze kushiriki kwa wingi katika uchaguzi. Kumbuka kuwa uchaguzi wa 13 wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran unatarajiwa kufanyika Ijumaa ya wiki ijayo, tarehe 18 mwezi huu wa Juni mwaka 2021 ndani na nje ya nchi. Wagombea urais katika uchaguzi huo ni Said Jalili, Muhsin Rezai, Said Ibrahim Raisi, Alireza Zakani, Said Amir Husein Qadhidhadi Hashimi, Muhsin Mehralizade na Abdul Nasir Himati. Rais wa sasa, uh, wa sasa Hasan Ruhani anayemaliza muhula wake wa pili mfululizo haruhusiwi kugombea urais katika awamu hii. Wagombea hao wa urais wanaendelea kunadi sera zao katika majukwaa mbalimbali na tayari wameesha shiriki katika mdahalo watatu na wa mwisho wa urais. Tunaelekea sasa barani ya Afrika. Tanzania hatimaye imetangaza kwamba itaanza kutoa takwimu za COVID-19 baada ya Umoja wa Mataifa na taasisi za Bretton Woods kushinikiza kwa kuitaka kufanya hivyo kama sharti la kupewa mkopo. Msemaji wa serikali Gason Msigwa ameliambia gazeti la The East African kuwa karibuni tu serikali itatangaza rasmi hatua za kukabiliana na janga la COVID-19 nchini Tanzania. Tamko hilo limekuja baada ya shirika la fedha la kimataifa IMF Juni 9 kuilazimisha Tanzania kuanza kutangaza takwimu za maambukizi ya COVID-19 na hatua za kuchukua, ikitishia kuzuia mkopo wa dola milioni 571 za Kimarekani. Mwakilishi mkazi wa IMF nchini Tanzania, Jean Renke, alisema ili kustahiki kupokea fedha za dharura katika mazingira ya janga, Tanzania inahitajika kutangaza takwimu husika za afya ya umma. Amesema kutangaza takwimu hizo ndio litakuwa sharti la kwanza la kutolewa mkopo. Tanzania imeshachukua hatua ambapo imeweka mipango ya kukabiliana na janga la Korona baada ya kikosi kazi kilichoundwa na Rais Samia Suluhu Hassan na kuongozwa na Said Abud kukabidhi mpango wa kupambana na athari za COVID-19. Tunaelekea sasa huko Somalia ambapo imebainika kuwa vinara watatu wa kundi la kigaidi la Al-Shabab wameingizwa katika orodha ya vikwazo vya Umoja wa Mataifa ili kusaidia serikali ya Somalia kupambana na kundi hilo Akizungumzwa Jumatatu katika kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, Jeraldin Byrne Nason, balozi wa kudumu wa Ireland katika umoja huo, ambaye pia ni mwenyekiti wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa anayeshughulikia azimio ya nambari 751 e, mia saba hamsini na moja, la mwaka elfu mia tisini na mbili kuhusu Somalia, amesema waliowekewa vikwazo wanashikilia nyadhifa muhimu katika kundi hilo la kigaidi. Nelson alieleza wasiwasi wasi wake juu ya ripoti za ukiukwaji wa sheria za kimataifa za kibinadamu na haki za binadamu na kubainisha kuwa taratibu madhubuti za kudhibiti silaha na risasi za serikali ya Somalia ni muhimu katika kuzuia kundi la Al-Shabab na kundi jingine linalofungamana na ISIS kupata vifaa hivyo vya kijeshi. Kundi la kigaidi la Alshabab lenye mfungamano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida limekuwa likifanya mashambulizi ndani ya Somalia kwa lengo la kuiangusha serikali kuu ya nchi hiyo inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika. Umoja wa Mataifa unafadhili askari wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Afrika maarufu kama Amisom, kikosi ambacho kina askari elfu ishirini na moja, na wamekuwepo Somalia tokea mwaka 2007 kwa lengo la kukabiliana na magaidi hao wa Shabab ambao bado wanaendelea kutekeleza mashambulizi ya kuvizia mara kwa mara. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF, ta, limesema takribani e, watoto 33,000 katika eneo ambalo halifikiki la Tigrei nchini Ethiopia wana utapia mlo mkali na wanakabiliwa na vifo iwapo msaada wa haraka hautapatikana katika taarifa. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia watoto UNICEF Henrietta Fore amesema tatizo ni kubwa na UNICEF inaomba msaada wa dharura kutoka kwa wafadhili, wakati wanapanua mipango yao ya kuwafikia watoto wote wenye uhitaji wa haraka kabla hawajachelewa. Ameongeza kuwa watoto hao ni miongoni mwa zaidi ya watoto milioni 2.2 kaskazini mwa Ethiopia ambao wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula pamoja na takribani E, laki arobaini elfu huko Tigrey ambao wanakabiliwa na njaa kiwango cha tano. Hivi karibuni pia kamati ya ngazi za juu inayoongozwa na Umoja wa Mataifa ambayo inajihusisha na kutafuta majibu ya haraka kwa mizozo ya kibinadamu inakadiria kwamba karibu watu laki tatu hamsini elfu kutoka mkoa wa Tigrey uliokumbwa na vita huko Ethiopia wanasumbuliwa na baa la njaa. Serikali ya Ethiopia ilianzisha mashambulizi ya pande zote dhidi ya eneo la Tigrey Novemba mwaka jana kwa madai kuwa wapiganaji wa harakati ya ukombozi wa watu wa Tigrei TPLF wamelishambulia jeshi la nchi hiyo na kuwaua askari waliokuwa wamelala na kupora zana zao za kijeshi. Wiki iliyopita, waziri wa mambo ya nje wa Eritrea alizilaumu tawala za Marekani eh, kwa kuchochea mapigano na vita katika eneo Tigre, la Tigrei la kaskazini mwa Ethiopia kwa zaidi ya miongo miwili sasa. Na shirika la afya duniani WHO linasema barani Afrika, katika nchi zilizo kusini mwa jangwa la Sahara, kiwango cha uchangiaji damu kimeshuka kwa asilimia 17 tangu kuzuka kwa janga la COVID-19 au korona, na hivyo kusababisha usumbufu mkubwa katika huduma muhimu za afya maisha na uwezo wa watu kuishi. Katika taarifa ambayo imetolewa kwa mnasaba wa siku ya kuchangia damu duniani ambayo huadhimishwa Juni 14, WHO inasema karibu watu milioni saba wanahitaji kuongezwa damu kila mwaka katika ukanda wa Afrika. WHO inasema kauli mbiu ya siku ya kuchangia damu mwaka huu ambayo ni toa damu na kuhakikisha dunia inaendelea kuishi ni ya kuonyesha mchango muhimu wa wachangiaji wa damu katika kuokoa maisha na kuboresha afya za wengine. Mkurugenzi mkuu wa WHO kanda ya Afrika, Dr. Motidiso Moeti amesema kukatizwa kwa usambazaji thabiti wa damu salama kunaweza kutishia maisha. Amesema tunashukuru sana ishara ya kujitolea ya wachangiaji wa damu, na tunahimiza nchi zianzishe na kuimarisha mifumo ya kuongeza michango ya damu ya hiari. WHO inashirikiana na mashirika kama vile muungano wa damu kwa ajili ya afrika uliozinduliwa Novemba 2020, shirika la wanawake wa kwanza wa Afrika uh, First Ladies kwa maendeleo na sekta binafsi, ili kuboresha upatikanaji na usambazaji wa damu bora. Na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Tehran mchana huu. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, na utahusu kuporomoka nduli wa Israel na kumalizika miaka kumi na miwili ya uwaziri mkuu wa Netanyahu. Hatimaye nduli wa utawala haramu wa Israel Benjamin Netanyahu wameporomoka kama walivyoporomoka makatili na nduli wote. Jumapili, Juni 13, 2021 bunge la utawala wa kizayuni liliitisha kikao na kupasisha baraza jipya la mawaziri la utawala huo bandia na kumbwaga Benjamin Netanyahu. Tangu mwaka elfu mbili na tisa Netanyahu amekuwa aking'ang'ania madaraka kwa ukatili na mkono wa chuma na kwa jinai nyingi kupita kiasi dhidi ya watu wasio na hatia huko wa Palestina. Hatimaye baada ya miaka kumi na miwili nduli huyo amepigwa na chini. Wafuasi wa Netanyahu walifanya fujo na vurugu ndani ya bunge la Israel kwa ndoto O, ya kumlazimisha uh, kiongozi wa chama cha Likuda mwokoe Netanyahu, lakini walishindwa. Fujo za wafuasi wa Netanyahu zilikuwa kubwa kiasi kwamba spika wa bunge hilo la utawala bandia wa Israeli aliwafukuza bungeni. Propaganda za kila namna na fujo hazikumsaidia Netanyahu, na hatimaye amelazimika kukiachia kiti cha waziri mkuu kwa Naftali Bennett kwa majonzi na huzuni, ingawa viongozi wote wa utawala katili wa kizayuni ni jura moja lakini kuporomoka Netanyahu kumeleta faraja angalau kidogo ulimwenguni, ni kwa sababu viongozi mbalimbali duniani wakiwemo hata waitifaki wakubwa wa utawala huo habithi kama vile rais wa Marekani Joe Biden na kansela Angela Merkel wa Ujerumani wametumwa haraka salamu za pongezi kwa Benet wakisema kwamba wako tayari kufanya kazi naye. Hata Wazayuni nao wamemiminika mabarabarani na mitaani kwa shangwe na vifijo kusherekea hatua hiyo ya kutimuliwa madarakani Netanyahu, ambaye wamekuwa wakimuita kwa jina la waziri wa jinai. Ingawa hata huyo Bennett ni mzayuni mwenye misimamo ya uh, kuchupa mipaka ya mrengo wa kulia, na amekuwa akitangaza waziwazi misimamo yake hasi dhidi ya kuundwa nchi huru ya Palestina. Lakini wachambuzi wa mambo wanasema kuporomoka Netanyahu ni pigo jingine kwa utawala bandia wa Israeli na ni sehemu ya ushindi wa wana mapambano wa Wapalestina katika vita vya hivi karibuni vya siku kumi na mbili vilivyoanzishwa na utawala huo bandia wa Israel dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Jambo jingine la kugusia hapa ni kitendo uh, au vitendo vya Netanyahu na wafuasi wake ndani na nje ya bunge la Israeli wakati wa kupiga kura. Fujo hizo zimekumbusha yale yale yaliyofanywa na wafuasi wa Donald Trump mwezi Januari mwaka huu 2021, wakati mabaraza ya Senate na wawakilishi ya Marekani yalipokutana kushindilia msumari wa mwisho kwenye jeneza la Trump. Suala so, jingine la kugusia hapa ni matamshi ya Netanyahu aliyejigamba kwamba atarejea haraka madarakani. Majigambo hayo yanaashiria mambo mawili makubwa. Kwanza ni kwamba Netanyahu na genge lake hawatapoteza fursa yote ya kuisambaratisha serikali mpya ya utawala bandia wa Israeli, na la pili ni hofu ya Netanyahu ya kupandishwa kizimbani na kushtakiwa kwa ufisadi, utapeli, kusema uongo na uporaji. Siku chache zilizopita, wakili wa katiba katika utawala wa kizayuni wa Israeli kutoka kituo cha uchunguzi wa demokrasia cha utawala huo Amir Fa alisema kuwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu lazima atapandishwa kizimbani baada ya kung'olewa madarakani na kwa uchache hawezi kukwepa kifungo cha miaka kumi gerezani kwa makosa yake: ufisadi, utapeli, kufilisi mali na kadhalika. Nukta nyingine ni kuwa waziri mkuu mpya utawala wa bandia wa Israeli ameapishwa kuunda serikali ambayo sifa yake kuu ni serikali inayolegelega. Serikali ya Naftali Bennett imeundwa na mawaziri kutoka vyama vya mrengo wa kushoto na vyenye misimamo ya Magharibi, huku mwenyewe Bennett akiwa ni kutoka chama cha mrengo wa kulia chenye misimamo mikali. Cheo cha waziri mkuu katika serikali mpya ya utawala haramu wa Israeli nacho ni cha kupokezana, kwa maana kwamba mwezi Novemba mwaka elfu mbili ishirini na tatu Benet atalazimika kuachia ngazi na kukabidhi madaraka kwa mzayuni mwingine, Yair Lapid. Hata wizara muhimu kama ya mambo ya nje pia ni ya kupokezana. Jingine ni kuwa serikali mpya ya utawala haramu wa Israeli imepata imani ya bunge la Knesset kwa ushindi mdogo tu. Tofauti ya wapinzani na waungaji mkono kilikuwa ni kiti kimoja tu, yaani wabunge sitini wameunga mkono serikali hiyo na wengine 59 wameipinga. Hivyo iwapo chama kimoja tu kitajitoa katika muungano huo unaounda serikali, serikali hiyo itasambaratika, na ndio maana wachambuzi wa mambo wakasema kuwa tusitarajie kudumu muda mrefu na serikali mpya ya utawala bandia wa Israeli. Nawapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibu, karibuni sasa kusikiliza makala ya akhlaki za kiislamu, akhlaki katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji popote pale ulipo wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya nne ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu ya leo, ambapo tutaangazia sifa nyingine maalum za akhlaqi katika Uislamu. Katika vipindi vilivyopita tulieleza kwamba kwa mujibu wa mafundisho ya dini, hatua ya kwanza kuelekea kwenye lengo la kupambika kwa sifa njema za kiakhlaki na kujiweka mbali na hulka chafu ni mtu kuitambua nafsi yake. Tukaitolea ufafanuzi nukta hiyo ya msingi kwa aya za Quran ambayo ni utangulizi wa kumjua Mwenyezi Mungu na tukaona kwamba katika mfumo wa ulimwengu, mwanadamu ni kiumbe aliyepewa hadhi maalum na ya juu: kupulizwa roho ya Mwenyezi Mungu katika uumbaji wa mwanadamu, kutukuzwa, kuumbwa katika umbo la kadiri na mlingano, kutunukiwa nguvu adhimu ya akili, kutiishiwa vilivyomo mbinguni na ardhini kuletewa mitume na kuteremshiwa vitabu vya mbinguni kwa ajili ya uongofu na kuufikia ukamilifu. Yote hayo yanadhihirisha kuwa Mola Mwenye Enzi amemuumba mwanadamu kwa lengo maalum, na kwamba kiumbe huyo anao uwezo wa kufikia kilele cha utukufu wa kumkurubisha kwa Mola wake. Na sababu ni kwamba dhihirisho jumuisho zaidi, lililokamilika zaidi na lililotukuka zaidi la thamani za kiakhlaki limeipamba dhati iliyotakasika ya Mwenyezi Mungu, ambayo imekamilika kwa sifa zote jamili na zilizotukuka. Yeye ni mola mwenye upeo usio na kikomo wa uzuri na anayapenda yaliyo mazuri, na hiyo ndiyo sababu ya sisi kutakiwa tujipambe kwa sifa zisizo na kifani za akhlaki njema alizopambika nazo yeye mola wetu. Ukweli ni kwamba kuitambua nafsi ni daraja la kutuunganisha sisi na kumtambua Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo, tujitahidini ili tuwe dhihirisho la sifa bora za kiakhlaki za mola wa ulimwengu. Kutokana na hayo, kuna nukta kadhaa muhimu na za msingi ambazo inapasa tuzizingatie. Mojawapo ya nukta hizo ni kwamba katika chuo maalum cha akhlaqi cha Uislamu inatakiwa matendo yote anayofanya mtu yawe na sura, nia na madhumuni ya kidini, ya kutaka radhi za Mwenyezi Mungu, na si kwa lengo la kujitafutia umaarufu, kujifaharisha, kutafuta maslahi ya binafsi au kujionyesha kwa sababu za kibinafsi, kijamii, kiutaifa na kisiasa. Imamu Jafari Sadik alaihi ssalamu, amesema mtu anayependa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na anayeghadhibika kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na akawa na uadui na mtu kwa sababu ya Mwenyezi Mungu na akatoa alichonacho kuwapa wengine kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, huyo ni miongoni mwa watu ambao imani yake ime ikiwa tabia na mwenendo wetu wa kiakhlaqi utaendana na nia na imani ya tauhidi, si tu haitakuwa na ila wala kasoro yoyote kutokana na kujielekeza kikamilifu kwa Mwenyezi Mungu ambaye ni dhihirisho la ukamilifu usio na ukomo, lakini pia hatutajenga dhana ya kujiwekea mpaka na kikomo katika suala la kujijenga kwa thamani za kiakhlaqi. Badala yake tutakuwa muda wote tunapigania kufikia kilele cha sifa za akhlaqi njema pasina kutosheka na hatua au marhala yoyote ile tutakayoifikia. Kuhusiana na hilo, Mwenyezimungu Mtukufu amemfanya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuwa ruwaza na kigezo cha daraja ya juu kabisa cha kuigwa cha akhlaqi njema Alipomhutubu katika aya ya nne ya Suratul Qalam kwa kumwambia, na hakika wewe una tabia tukufu. Imam Sajjada alayhi salam, ambaye amelelewa na kukulia kwenye ukoo na kitovu cha utume, ametubainishia sira na mwongozo huo katika sehemu ya kwanza ya dua yake maarufu ya Makarimul Akhlaq aliposema, Ewe Mola mwenye enzi mteremshie rehma na amani Muhammad na ali zake, na uifikishe imani yangu kwenye ukamilifu wa juu kabisa wa imani na yaqini yangu kwenye daraja ya juu kabisa ya yaqini, na uifanye nia yangu nia iliyo njema zaidi, na uzielekeze amali zangu kwenye bora ya amali. Katika sehemu nyingine ya dua hiyo hiyo mtukufu huyo anamwomba Mwenyezi Mungu akisema, nijaalie kuwa na thamani za juu na zilizotukuka zaidi za akhlaki njema. Hapana shaka kwamba hakuna chuo chochote cha fikra za kiakhlaki duniani chenye mtazamo na mwelekeo kama huu wa Uislamu wa kiu ya kufikia kwenye ukamilifu wa akhlaki njema kwa sababu Kuto kuwapo na ukomo ni katika sifa maalum za mtazamo wa kitauhidi kuhusu ulimwengu ambao unamwonyesha mwanadamu mwelekeo huo kwa kumwambia, kama isemavyo aya ya sita ya Suratul Inshiqaq, ya ayuhal insanu inna kadihun ila rabbika kadhan famulaqih, Ewe mtu, hakika wewe unajikusuru kwa juhudi kumwendea Mola wako mlezi, basi utamkuta. Lakini mbali na msingi huu, suala la kushikamana na akhlaki njema huwa na thamani linapokuwa endelevu na likawa limejikita na kurasimika ndani ya nafsi ya mtu na sikuwa jambo la kupita na la muda maalum. Na ndiyo kusema kwamba akhlaqi za kimaonyesho na za mambo ya kupita hazina hadhi wala thamani yoyote katika mwongozo wa akhlaqi wa Uislamu, na njia pekee ya kujiokoa na madhara hayo na kuzifanya sifa za kiakhlaqi zijikite na kurasimika ndani ya nafsi ya mtu ni kulifungamanisha suala hilo na Mwenyezi Mungu mtukufu ambaye sifa zake za akhlaqi za dhati yake zenye nuru ya uhai zinadhihirika na kutawala daima kila wakati na kila mahala. Nukta ya mwisho ya kuhitimishia mazungumzo yetu ya leo ni kwamba ili kuweza kujengeka na kupambika na akhlaki njema, inalazimu kuwepo na mwega imara na wa uhakika utakaokuwa chachu ya kutoa msukumo mkubwa kwa mtu na jamii wa kushikamana na thamani za akhlaki njema. Tajriba imeonyesha kuwa hakuna kitu chochote chenye dhamana ya utekelezaji wa kumfanya mtu na jamii ziheshimu misingi ya akhlaki kama imani juu ya Mwenyezi Mungu ambaye ni mshuhudiaji na mdhibiti wa mienendo na matendo yetu yote tuyafanyayo hadharani na faraghani. Ni yeye mola ambaye amewahutubu waja wake katika aya mia na tano ya Suratu Tauba, kupitia kinywa cha mtume wake kwa kuambia nasema, tendeni vitendo na Mwenyezi Mungu na mtume wake na waumini, wataviona vitendo vyenu na mtarudishwa kwa mwenye kujua siri na dhahiri, naye atakuambieni mliokuwa mkiyatenda. Kwa hivyo tuelewe kwamba mbali na taathira za duniani matendo yetu ya kiakhlaqi yatakuwa na malipo pia huko akhera, yatakapotathminiwa na kuhesabiwa katika ulimwengu huo wa baada ya kifo. Sifa mbili hizi maalum za imani juu ya Allah na imani juu ya kufufuliwa ndizo zinazokipambanua chuo cha ja fikra za kiakhlaqi cha Uislamu na kukifanya kiwe bora na cha kipekee kuliko vyuo vingine vyote vya fikra za kiakhlaki duniani. Mpendwa msikilizaji, sehemu ya nne ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah Tutakapokutana tena katika sehemu ya tano ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki, na amani rehema na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Skilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa anawakaribisha kusikiliza udondozi wa magazeti ya afrika mashariki. Baada ya mdoso mrefu nam na mna, tunalikunjua jamvi letu ya udondozi wa magazeti ya afrika mashariki kwa kuiangazia magazeti ya nchini Kenya. Awali kabisa naliangazia gazeti la Daily Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari ya kifo cha mfanyabiashara maarufu Chris Kirubi, akiwa na umri wa miaka themanini. Rais Uhuru Kenyatta amemwomboleza mfanyabiashara huyo ambaye familia yake imethibitisha amefariki Jumatatu. Nimezipokea habari za kifo cha rafiki yangu Chris Kirubi maku, kwa masikitiko makuu, ikizingatiwa kwamba alikuwa mfanyabiashara aliyejitolea kubuni nafasi za ajira kwa maelfu ya watu, amesema Rais Kenyatta. Kirubi ambaye amekuwa akiugua kensa au saratani alifanikiwa wakati wa uhai wake kujenga himaya ya biashara ikiwemo kumiliki vyombo vya habari. Familia yake imesema aliaga dunia Jumatatu jumaatatu saa saba mchana nyumbani kwake baada ya kuugua ugonjwa huo wa kensa kwa muda mrefu. Daily Nation pia limeipa umuhimu habari semayo kuwa wanaotaka kuwania urais mwaka ujao nchini Kenya, yaani kinara wa ODM Raila Odinga na naibu wa rais William Ruto wako chini ya mashinikizo kutangaza wagombea wenza. Sasa naliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Ukambani nao wafuata minofu Ikulu. Likifafanua, gazeti hilo limeandika kuwa Rais Uhuru Kenyatta atapeleka minofu ya serikali Ukambani katika juhudi za kutuliza malalamiko kwa uh, ku, kuwa ati ameteg, amelitenga eneo hilo kimaendeleo. Ziara hiyo ya kiongozi huyo wa Kenya itakayofanyika Juni 28 na 29, ilipangwa jana kwenye mkutano kati yake na viongozi wa eneo la Ukambani wakiongozwa na kiongozi wa Wiper, Kalonzo Musyoka Ikulu jijini Nairobi. Taifa Leo pia lina kichwa cha habari kisemacho hatimaye sasa barakoa ni lazima Tanzania. Aidha, gazeti hilo katika ukurasa wake wa mbele lina habari ya mkasa yenye kichwa kikuu cha habari kisemacho mwanaume apata familia ikitayarisha mazishi yake. Kwa upande wake gazeti la Standard mbali na kuipa umuhimu habari ya kifo cha mfanyabiashara Chris Kirubi pia limeipa umuhimu habari isemayo kuwa aliyekuwa mbunge wa Game na binamuye kinara wa ODM Raila Odinga, Jakoyo Midiwo ameaga dunia. Miongoni mwa viongozi walioomboleza kifo chake ni Rais Uhuru Kenyatta ambaye alisema kwamba alipokea habari za kifo cha Midiwo kwa mshangao na mshtuko mkubwa. Uhuru amemtaja Midiwo kama kiongozi shupavu mwenye mwelekeo thabiti na ambaye hakuogopa kusema ukweli wa mambo. Sasa tuelekeza jira yetu udondozi wa magazeti ya afrika mashariki, nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, kamati ya bunge yaingata bajeti ya tofautiana na mapendekezo ya serikali kuhusu kodi ya simu na majengo wabunge waanza kuichambua. Pia Mwananchi lina kichwa cha habari kisemacho, Samia ataka kodi zilipwe, atoa onyo Asema ndizo zitaipa nguvu serikali, maendeleo yote ya kimkakati kupewa kipaumbele. Habari hii imeandamana na picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akifungua maji kama ishara ya uzinduzi wa mradi wa maji utakao uhudumu katika mji wa Misungwe na maeneo jirani jana. Ni pashe nalo mbali na kuipa umuhimu habari ya mjadala wa bajeti limeandika kuwa mufti mkuu wa Tanzania ametaka kesi ya viongozi wa Uamsho iharakishwe kusikilizwa. Sasa wapenzi wasikilizaji, naliangazia gazeti la Majira ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akimsikiliza mtendaji mkuu wa wakala wa barabara Tanzania, mhandisi Patrick Mfugale ambaye alikuwa akielekeza e, hatua za ujenzi wa daraja la JP Magufuli lenye urefu wa kilomita 3.2 linalounganisha uh, wilaya ya Misungu na Sengerema mkoani Mwanza, ambapo limefika asilimia 27 huku daraja la kupitisha vifaa likiwa limekamilika kujengwa. Habari Leo katika ukurasa wake wa mbele pia lina kichwa cha habari kisemacho, CCM yavunja ukimya katiba mpya. Habari kamili unaweza kuisoma ukurasa wa tatu. Aidha, Habari Leo limeandika kuwa wabunge wameipongeza serikali kwa kutoa mapendekezo kumi na tano ya marekebisho ya sheria ya kodi ya ongezeko la thamani yani VAT, katika kuboresha huduma mbalimbali. Na mwisho kabisa, anaelekea huko nchini Uganda na naliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipo muhimu habari semayo kuwa mfanyabiashara kutoka India anamtuhumu waziri mteule wa mambo ya ndani kuwa aliamuru walinzi wake wabomoe jengo ambalo lilikuwa linajengwa katika kipande cha ardhi kinachozozaniwa kando ya ziwa Victoria eneo la Munyonyo karibu na Kampala. Na mapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu. Nam barabara kabisa, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Sasa namkaribisha mwenzangu Hussein Hassan awaleteni kipindi cha Ulimwengu wa Michezo, na baada ya hapo ni makala ya Leo Katika Historia. Karibuni. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti, natumai huna neno popote pale ulipo. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari viwanjani ndani ya siku saba zilizopita, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na kichapo cha mbwa cha Iran dhidi ya Cambodia. Timu ya taifa ya soka ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na siku ya Ijumaa iliinyoa bila maji Kambodia kwa kuichabanga mabao kumi kwa mtungi katika mchuano wa kusaka tiketi ya kushiriki fainali za kombe la dunia mwaka ujao 2022 nchini Qatar. Vijana wa Iran waliwatia skulini mahasimu wao wa Kambodia katika mechi hiyo ya saba ya kuwania kutinga kombe la dunia mwakani iliyopigwa katika uwanja wa Khalifa mjini Isa. Alireza Jahanbakhsh aliyefungulia Iran mvua ya mabao kwa kucheka na nyavu akiwa karibu na eneo la kupiga penalti kunako dakika ya 16. Shoja Khalilzade aliongeza la pili dakika sita baadaye kabla ya Mehdi Taremi kufanya mambo kuwa tatu kwa mtungi katika dakika 26 mchezo Bao hili liliwavuruga mabeki wa Kambodia ambapo Sora Rotana alijifunga mwenyewe katika dakika ya 32. Katika kipindi cha pili, Iran ilirejea uwanjani kwa kasi ya juu zaidi na kuendeleza wimbi la mashambulizi. Waliofunga mabao ya Iran baada ya kutoka mapumzikoni ni Milad Mohammadi, Morteza Pur Aliganji, Karim Hansarifard kupitia mkwaju wa penalti baada ya Mehdi Kaidi kuchezewa ndivyo sivyo. Kabla ya hapo tim meli ya Iran kama inavyojulikana hapa nchini iliwasasambua vijana wa Bahrain mabao matatu kwa sifuri katika mchuano wake mwingine na kuzidi kujihakikishia nafasi ya kukipiga katika fainali za kombe la dunia nchini Qatar mwakani. Ali Madan Torabi alimadan Nurullahi rahat tu pomigire Torabi Ahmad Nurullahi pas baraye Taremi gol gol sevom mediemshab bedun gol zadan az in varzeshgoh nemire birun se hich baroy Iran. Iran imekuwa kileleni kwenye kundi lake cha ikiwa na alama 15. Riadha, timu ya taifa ya riadha ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliyopewa lakabu ya kamanda wa nyoyo kwa kumwenzi shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kifupi IRGC imeondoka nchini Jumatatu kuelekea Japan. Kamanda Suleimani na Abu Mahdi Almuhandis aliyekuwa naibu wa mkuu wa Hashdu Shabi, harakati ya Iraq, pamoja na wenzao wa nane waliuawa washahidi kidhuluma tarehe 3 Januari mwaka 2020 katika shambulio la kiwoga na la kuvizia la wanajeshi magaidi wa marekani karibu na uwanja wa ndege wa Bagdad, mji mkuu wa Iraq. Kamati ya paralimpiki ya kitaifa Iran, muzi, ya Iran imechukua uamuzi wa kuipa timu hiyo ya wanariadha wa Iran lakabu ya kamanda wa nyoyo ili kumwenzi Kamanda suleimani na mashahidi wenzake. Timu hiyo yenye wanariadha, makocha na wasimamizi zaidi ya sabini imeondoka nchini Jumatatu hii kuelekea Japan kwa ajili ya kushiriki michezo ya olimpiki na olimpiki na ya walemavu ya Tokyo ambayo ilipaswa kufanyika mwaka jana lakini ikaakhirishwa hadi mwaka huu kutokana na janga la korona. Hatua ya Iran ya kuipa timu hiyo jina la kumwenzi shahidi Suleimani si swala jipya, kwani imekuwa ikifanya hivyo huko nyuma kwa lengo la kuwaenzi mashahidi na kushajisha utamaduni wa kujitolea kwenye michezo timu ya wanariadha Iran iliyoondoka nchini kwenda Brazil kwa ajili ya paralimpiki ya Rio mwaka elfu mbili kumi na sita ilipewa jina la Mina kwa ajili ya kuwaenzi mahujaji wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu ambao walikufa shahidi katika tukio la mkanyagano mjini Maka nchini Saudia mwaka elfu mbili kumi na tano. Tutupie jicho uongozi wa soka Tanzania. Wakati joto la uchaguzi wa shirikisho la soka Tanzania TFF likizidi kupanda, Hawa Mniga amekuwa mwanamke wa kwanza kuchukua fomu ya kuwania urais wa shirikisho hilo. Hawa amechukua fomu hiyo ili kupambana na rais wa sasa wa TFF Wallace Karia ambaye alichukua fomu hiyo ya kuwania tena nafasi hiyo mnamo Juni nane. Mwanamama huyo ambaye ni mtumishi wa umma alifika ofisi za TFF siku ya Jumaa na kisha kuingia moja kwa moja ndani ya ofisi kuchukua fomu, na baada ya nusu saa alitoka, lakini akakataa kuzungumza lolote na wanahabari kwa madai sio muda wa kampeni na kisha kuondoka katika eneo. Hawa ni mdau mkubwa wa soka na amewahi kuwa katika kamati ya ajira ya TFF. Hii ni katika hali ambayo mchakato wa uchaguzi huu wa TFF umekumbwa na mizengwe, tuhuma, na wagombea kupakana matope. Mgogoro huu wa kuelekea uchaguzi huo umewaibua wanasiasa ambao walikuwa na maoni haya. Tamani sana kuona sisi kama wanasiasa na serikali inaingia kwenye jambo hili, lakini tunaamini kwamba taratibu zilizowekwa zimenyooka na ziko vizuri. Hatuoni kama ni wakati sahihi kuruhusu vitu vya namna ile vikaendelea. Malumbano hii malumbano haya mivutano hii ndio inayorudisha nyuma mpira wetu, na mimi ninachosisitiza tu ni kwamba uh, sheria kanuni na taratibu za kuendesha mpira duniani na Tanzania zifuatwe. Kama kuna sheria zimevunjwa kweli, tunaweza kuanza kuzungumzia hapo. Hadi tunaandaa kipindi hiki, watu wanane walikuwa wamechukua fomu ya kuwania urais wa TFF, ambapo mbali na hawa na Karia, wengine ni Deogratias Mutungi, Ali Mayai, Evans Mgeusa, Oscar Oscar Tarimba Abbas na Zahir Mohamed Haji. Kuna baadhi ya watu waliojitosa kwenye kinyang'anyiro hicho lakini wakatoswa. Inakuaje Soka Player Union of Tanzania? Yani kile ni chama cha wanasoka wa Tanzania. Leo wanasoka wa Tanzania ambao wanategemea mpira huu ndo mali yao, mpira huu wao ndo wanajua. Wachezaji wanavuai amecheza mpira ametoa, alicheza kosti, leo yeye anaanza kumfanyia mizengwe mwenzake. Uh, inasemwa kwamba hiyo kutia saini ilifanyika wiki moja na nusu zilizopita. Maneno kama haya yanatutia mashaka kwamba je, fomu zilitolewa jana kweli? Na kama zilitolewa jana, walitumia utaratibu upi wa kuifikia Tanzania nzima jana moja hiyo, na leo ikawa haiwezekani wagombea wengine kudhaminiwa? Uchaguzi huo mkuu unaotazamiwa kuwa na ushindani mkali wa shirikisho la soka Tanzania unatazamiwa kufanyika Agosti 7 jijini tanga mbali na hayo ya uongozi wa tff tutupie jicho riadha ambapo mwanariadha bingwa wa kenya faith chepngetich kipyegon aliweka rekodi ya kitaifa ya mbio za mita 1500 baada ya kumaliza nyuma ya mholanzi sifan hassan mjini rome Italia, Alhamisi ya Juni kumi. Bingwa huo ya Olimpiki, Jumuia ya Madola na dunia, Chepngetich alitimka mizunguko hiyo mitatu kwa dakika tatu sekunde hamsini na tatu nukta tisa moja. Sifan mwenye asili ya Ethiopia na ambaye alikuwa ameshinda mbio za mita elfu kumi, na kuweka rekodi ya dunia ya dakika ishirini na tisa sekunde sifuri sita nukta nane mbili mjini Hengelo nchini Uholanzi mnamo Juni sita, alitoa taji la Rome la mita elfu moja na mia tano kwa dakika tatu sekunde 53 nukta 63. Muda wake ni rekodi ya duru ya Diamond League ya Rome na pia bora katika mizunguko hiyo mitatu mwaka huu 2021. si si si si, Mwingereza Laura Muir alimaliza watatu kwa kutumia dakika 3 sekunde 55 nukta tisa. Na hapo Alhamisi, Conselas Kipruto alishindwa kumaliza mbio za mita elfu tatu kuruka viunzi na maji ambazo Moroko Sofian El Bakali alitawala kwa dakika 8 sekunde 08.54. Na tutupie jicho mechi za Uropa, ambapo mechi za mashindano ya 16 ya soka ya Ulaya au Euro 2020 zimeng'oa nanga kwa kishindo na ushindani mkali. Mechi iliyochezwa kati ya Wales na Uswisi katika kundi A ilimalizika kwa sare sare ya bao moja kwa moja katika uwanja wa Olimpiki huko Baku, mji mkuu wa Azerbaijan. Nayo Turuki ilizabwa mabao matatu kwa mtungi ilipovana na Italia kwenye mechi ya ufunguzi ya mashindano hayo. Katika mechi hiyo ya kwanza ya kundi A iliochezwa huko Roma, mji mkuu wa Italia, kipindi cha kwanza kilimalizika kwa sare tasa. Italia ilimaliza mechi hiyo kwa ushindi wa mabao matatu kwa sifuri yaliofungwa katika kipindi cha pili. Shtiboha, Wakati huo huo, forward Romelu Lukaku alifunga mabao mawili na kuusaidia Ubelgiji kuipepeta Russia mabao matatu kwa mtungi katika mchuano wa kundi baa uliohudhuriwa na zaidi ya mashabik 26000 jijini St Petersburg Jumamosi ya Juni 12 nyota huyo wa zamani wa Chelsea, Everton na Manu alisema magoli yake ni heshima kwa mwanasoka mwenzake kambini Inter Milan Christian Eriksen, ambaye shirikisho la soka la Denmark lilithibitisha li kwamba anaendelea kupata nafuu hospitalini baada ya kuanguka uwanjani katika mchuano kati ya timu yake na Finland. Tutakomea hapo kwa leo mpenzi msikilizaji. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwaheri. katika historia leo ni jumanne tarehe nne dhulqada mwaka 1442 hijiria inayosadifiana na tarehe 15 juni mwaka 2021 tarehe 15 juni miaka 313 iliyopita Harakati ya wapigania uhuru wa Scotland ilikandamizwa vikali na Uingereza. Uingereza daima imekuwa ikifanya jitihada za kuiunganisha Scotland na ardhi ya kaskazini mwa nchi hiyo. Hata hivyo, harakati za mapambano za Wascotland zilipinga vikali swala hilo. Hata hivyo, mwaka elfu moja mia saba na saba mabunge ya nchi hizo mbili yaliunganishwa. Swala hilo liliwakasirisha sana Wascotland walioanzisha harakati nyingine ya mapambano ambayo pia ilikandamizwa vikali. Katika siku kama hii ya leo, hapo mwaka 178 siku kama ya leo, miaka 173 iliyopita, sawa na tarehe 15 Juni mwaka 1848, Otto von Bismarck, kansela wa Ujerumani aliochagua mji wa kihistoria na maarufu wa Berlin kuwa mji mkuu wa nchi hiyo. Kuteuliwa mji wa Berlin kuwa mji mkuu wa Ujerumani kulitokana na utekelezaji wa mpango wa kuziunganisha Ujerumani mbili uliobuniwa na kansela Bismarck. Baada ya vita vya pili vya dunia, Ujerumani iligawanyika katika sehemu mbili za mashariki na magharibi. Mwezi Septemba mwaka 1990 baada ya kuvunjwa ukuta wa Berlin, kuliandaliwa mazingira ya kuunganishwa pande hizo mbili na hatimaye Berlin kurejea tena na kuwa mji mkuu wa Ujerumani. Na siku kama ya leo miaka 26 iliyopita, mwafaka na tarehe 15 Juni mwaka 2000 idadi kubwa ya askari wa kikosi maalum cha jeshi la Uingereza iliondoka kwenye ardhi ya Sierra Leone huko magharibi mwa Afrika. Amri ya kuondoka vikosi hivyo vya jeshi la Uingereza ilitangazwa na John Prescott, naibu waziri mkuu wa Uingereza wakati huo. Wanajeshi wengine 300 wa nchi hiyo waliendelea kubakia huko Sierra Leone kwa wiki kadhaa kwa shabaha ya kutoa mafunzo kwa jeshi la Sierra Leone. Msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla tujaondoka studioni hapa, ni muhtasari wa habari za dunia. Mwanachama mwandamizi wa baraza la fatwa la Lisuna kusini mwa Iran amesema kushiriki kwa wingi wananchi katika uchaguzi ujao wa Ijumaa hapa Iran kutavunja njama za maadui. Shekh Muhammad Ali Amini ameyasema uh, hayo Jumanne katika mahojiano na shirika la habari la IRNA na kuongeza kuwa wasomi katika jamii, viongozi wa kikabila na watu wenye ushawishi katika jamii wanawajibika kuwashawishi wananchi kushiriki katika uchaguzi sambamba na kuarifisha uh, mgombea bora. Shirika la afya duniani WHO linasema barani Afrika, katika nchi zilizo kusini mwa jangwa la Sahara, kiwango cha uchangiaji wa damu kimeshuka kwa asilimia kumi na saba tangu kuzuka janga la COVID 19 au korona na hivyo kusababisha usumbufu mkubwa katika huduma muhimu za afya ya maisha na uwezo wa watu kuishi. Vinara watatu wa kundi la kigaidi la Al-Shabab uh, uh, huko Somalia wameingizwa katika orodha ya vikwazo vya Umoja wa Mataifa ili kusaidia serikali ya Somalia kupambana na kundi hilo la kigaidi. Na Tanzania hatimaye imetangaza kwamba ita anza kutoa takwimu za Covid 19 baada ya Umoja wa Mataifa na taasisi za Bretton Woods kuishinikiza kwa kuitaka kufanya hivyo kama sharti la kupewa mikopo. Na wapenzi wasikilizaji, la ziada hatuna hapa Teheran, na kabla sijaondoka, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni maoni ya msikilizaji wetu huyu Shafii Said wa Kigoma, Tanzania. Anasema asalamu alaikum, anasema Waalaikum salaam. Iran imeonyesha kuwa ni taifa lenye uwezo wa kujitegemea, meweza kupata chanjo wenyewe. Allahu akbar, anasema Shafi Kigo, wa Kigoma Tanzania. Maoni mengine ambayo tunaangazia ni Akitoto Kamisa wa Kigoma Tanzania, pia anasema ni jambo jema kutoka uh, kutoa takwimu za maambukizi ya covid 19 ili tujue hali ipo vipi na tuongeze jitihada za kujikinga. Abdalah Ali Makajura pia ametuma ujumbe na kutoa shukrani zake kwa habari za Redio Teheran namlaziadasna na kutoka hapa teh ila kwa kuwa nasi hadi mwisho mimi ni na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa 5 na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM, barua pepe yetu au email ni Swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB world service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.