Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Nuhu alimuomba mola wake alipomwona mwanawe anaangamia, akasema: Ewe mola wangu, mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote Akasema Mwenyezi Mungu, Ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, ye ni mwenye mwendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakunakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, Ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua, na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wa, wa sikilizaji, mimi ni Mubarak Henia nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran katika siku hii ya Jumanne tarehe nne Dhul Qada mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili hijria kamaria na 15 Juni 2021 miladia. Wapenzi wasikilizaji, na, na, na tulioandalieni asubuhi ya leo ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha maadili katika Uislamu, kisha tutawaleteni makala ya kila siku ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na makala yetu ya kila wiki ya ulimwengu wa michezo na kisha makala yaliyo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo ulipo moja moja. Duniani kupitia aplikesheni yetu ya simu baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa tatu unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili unusu au, saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati majira ya Bujumbura, Burundi na Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Jawad Zarif asema ushiriki wa wananchi katika uchaguzi jambo ambalo litasambaratisha vikwazo vya baadaye. Taarifa imebaini kuwa kila mwaka wanawake elfu nane na kila dakika uh, watoto watano hupoteza maisha nchini Yemen. na Iran imejiunga na nchi chache zinazozalisha chanjo ya COVID-19 duniani. Karibuni na sasa, ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa kushiriki kwa wingi wananchi katika uchaguzi si tu kuwa kutaharakisha kuondolewa vikwazo bali kutasambaratisha pia vikwazo vya baadaye. Muhammad Jawad Zarif ameongeza kuwa kushiriki kwa wingi wananchi katika uchaguzi si tu kuwa kutaharakisha kuondolewa vikwazo na kubomoa msingi wa vita vya kiuchumi dhidi ya taifa jasiri la Iran, bali kutasambaratisha pia vikwazo katika siku za usoni. Zarif ameashiria namna wananchi walivyo wadhamini wa uhuru, usalama, fahari na maendeleo ya nchi na kueleza kuwa kushiriki kwa wingi na kwa busara wananchi katika kuainisha mustakabali wao ndiko kunakoleta nguvu ya taifa, kunakopelekea kulindwa maslahi ya taifa kimataifa, na ndio msingi mkuu katika maelewano ya kimataifa. Uh, Dr. Zarif amesema kuongezeka ushiriki wa wananchi katika uchaguzi kutawavunja moyo wachupaji mipaka wazayuni na magaidi wa kiuchumi ambao wameshindwa pakubwa na hatua zao za uhasama uh, na kuzidisha kwao vikwazo dhidi ya taifa la Iran. Duru ya kumi na tatu uchaguzi wa rais wa Iran imepangwa kufanyika Ijumaa, tarehe kumi na nane mwezi huu wa Juni, ambapo kuna wagombea saba a, katika kiti hicho cha urais, lakini rais wa sasa Hassan Ruhani hagombei e, kwa sababu amekamilisha mihula miwili mfululizo wa wakati huu. Msemaji wa, wizara, au msemaji wa shirika la dawa na chakula uh, Iran, Daktari Kianush Jahanpur amesema Iran imejiunga na kundi la nchi chache duniani zinazozalisha chanjo ya corona au COVID-19. Katika ujumbe kupitia ukurasa wake wa Twitter Jumatatu, Daktari Jahanpur aliashiria hatua ya wizara ya afya ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuidhinisha matumizi ya dharura ya chanjo ya COVID 19 iliyoundwa hapa nchini ya Coviran Barakat na kuandika, nchi zinazozalisha chanjo ya COVID 19 duniani sasa ni Iran, Uingereza, India, Rusia, China na Marekani. Waziri wa Afya wa Iran, Daktari Said Namaki, alitangaza Jumatatu kuwa, hapa namnukulu: leo idhini ya matumizi ya dharura ya cov Iran barakat imetolewa na wiki ijayo pia chanjo ya covid-19 iliyoundwa na taasisi ya Pastu ya Iran nayo itapata idhini, amesema. Kwa mujibu wa mipango iliyopo, watu wote wanaolengwa nchini Iran wataweza kupata chanjo ya covid-19 katika kipindi cha miezi sita ijayo. Hivi karibuni Daktari Hassan Jalili, mkuu wa timu ya utengenezaji chanjo ya Coviran Barakat katika idara ya utafiti ya taasisi ya utekelezaji wa maagizo ya imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu alisema kuwa tayari wameshazalisha dozi milioni moja za chanjo hiyo ambayo awamu yake ya tatu ya majaribio imekamilika. Alisema dozi hizo zitakabidhiwa Wizara ya Afya kwa ajili ya kusambazwa nchini. Amesema hivi karibuni wanatarajia kuzalisha dozi milioni 18 za chanjo ya Coviran Barakat. Iran iko mstari wa mbele katika kuunda chanjo za COVID-19, ambapo mbali na chanjo ya Coviran Barakat, chanjo zingine ambazo zimepiga hatua nzuri katika majaribio ni pamoja na Razi, Covpars, Fahran na chanjo ya pamoja ya taasisi ya chanjo ya Finlay ya Cuba na taasisi ya chanjo ya Pasteur ya Iran. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jioni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Msemaji wa Wizara ya Afya ya serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen ameweka wazi athari mbaya za mashambulio ya muungano wa vamizi wa Saudia dhidi ya Yemen na kuzingirwa kwa nchi hiyo masikini zaidi katika bara arabu katika taarifa yake dr najib khalil alkabati msemaji wa wizara ya afya ya yemen ametangaza kuwa mashambulizi ya kila uchao ya muungano vamizi huko yemen unaoongozwa na ufalme wa saudia katika miaka kadhaa iliyopita amesababisha e, kubomolewa kikamilifu vituo, vituo vya afya 527 huku asilimia 50 ya vituo hivyo vya huduma za afya vikishindwa kabisa kufanya kazi Wafanyakazi wa wizara ya afya ya Yemen jana Jumatatu walikusanyika mbele ya ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini humo kulalamikia kuendelea mashambulizi ya muungano wa vamizi wa Saudia na mzingiro dhidi ya Yemen, pamoja na athari mbaya na hasara zilizosababishwa kwa sekta ya afya nchini humo. D Alkabati ameongeza kuwa wagonjwa wapatao elfu tano ambao wana matatizo ya figo wanahitajia kupandikizwa nyingine, lakini kufungwa uwanja wa ndege wa Sana kunatishia uhai wa wagonjwa hao. Msemaji wa wizara ya afya Yemen ameeleza kuwa Uzingirwa kwa pande zote nchi hiyo kumesababisha kupatikana kwa nadra eh, za matibabu ya magonjwa sugu eh, na asilimia 50 ya dawa muhimu za saratani eh, hazipatikani. Tunaelekea sasa huko bara Amerika. Waislamu nchini Canada wamesema kuwa wana wasiwasi na kuongezeka mashambulizi na vitendo vya chuki dhidi yao. Televisheni ya CBC ya Canada imeripoti kuwa Waislamu nchini humo wameitaka serikali ya nchi hiyo kuchukua hatua za kukabiliana na kuzuia vitendo vya chuki na ubaguzi na uhalifu jinai e, vinavyotokana na chuki dhidi ya jamii ya Waislamu nchini humo. Waislamu hao wa Canada wamebainisha wasiwasi wao baada ya kujiri hivi karibuni mauaji dhidi ya familia moja ya Kiislamu nchini humo. Jumapili iliyopita raia mmoja mzungu wa Canada aliyekuwa ndani ya lori aliendesha gari lake na kuwagonga watu wa familia moja waislamu wa nchi hiyo ambao walikuwa wakivuka barabara katika mtaa mmoja wa mji wa London katika jimbo la Ontario. Watu wanne wa familia hiyo ya Kiislamu walipoteza maisha baada ya kugongwa na raia huyo wa Canada mzungu mwenye chuki dhidi ya Waislamu, na mtoto wa kiume wa familia hiyo aliyekuwa na miaka tisa alijeruhiwa vibaya. Polisi katika jimbo la Ontario palipojiri mauaji hayo ya chuki dhidi ya Uislamu Jumatatu iliyopita ilitangaza kuwa shambulio hilo lilipangwa mapema na watu hao waliuliwa kwa sababu tu ni Waislamu. Kufuatia jinai hiyo ya kutisha, Waislamu nchini Kanada, huku wakiwa wamepigwa na butwa na kujawa mshtuko kufuatia mauaji hayo ya kikatili, wamelalamikia vikali ukiukaji wa haki za walio wachache nchini humo na kupuuzwa haki za makundi ya jamii hizo. Na matukio ya ufyatuaji risasi wa kutisha dhidi ya watoto yanayosababisha vifo vingi katika mji wa Chicago, Marekani vimeongezeka e, mara tatu mwaka huu ikilinganishwa na mwaka uliopita elfu mbili ishirini. Zaidi ya watoto 50 wamepoteza maisha katika matukio ya ufyatuaji risasi katika mji wa Chicago tangu kuanza mwaka huu elfu mbili ishirini na moja Kiwango ambacho ni mara tatu zaidi kilinganishwa na wakti kama huu mwaka jana. Marekani ni nchi inayoshuhudia vitendo vingi vya matukio mbalimbali ya uhalifu kama utumiaji mabavu, tekaji nyara na mashambulio ya silaha kila uchao. Kila mwaka maelfu ya watu wanauawa nchini Marekani kufuatia matukio ya kufyatuliana risasi katika maeneo mbalimbali mbali nchini humo. Ripoti rasmi zinaeleza kuwa karibu silaha moto milioni mia mbili sabini hadi mia tatu. Zimo mikononi mwa raia nchini Marekani, yaani takribani kila mtu mmoja anamiliki silaha moja Marekani. Kuwa huru kubeba silaha huko Marekani kwa siku kunasababisha vitendo mbalimbali vya utumiaji mabavu vinavyohusiana na ufyatuaji risasi. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Na wapenzi msikilizaji, na baada ya taarifa kamili ya habari, sasa ni e, uchambuzi wa kisiasa utahusu kuporomoka nduli wa utawala haramu wa Israeli na kumalizika miaka kumi na mbili ya waziri mkuu wa Netanyahu hatimaye nduli wa utawala haramu wa Israeli Benjamin Netanyahu wameporomoka kama walivyoporomoka makatili na nduli wote. Jumapili, Juni 13, 2021 bunge la utawala bandia wa Israeli liliitisha kikao na kupasisha baraza jipya la mawaziri na kumbwaga Netanyahu. Tangu mwaka 2009 Benjamin Netanyahu amekuwa akingang'ania madaraka kwa ukatili na mkono wa chuma na pia kwa jinai nyingi kupita kiasi dhidi ya watu wasio na hatia huko Palestina. Hatimaye, baada ya miaka kumi na miwili nduli huyo amepigwa uh, uh, na chini. Na wafuasi wa Netanyahu walifanya fujo na vurugu ndani ya bunge la Israel uh, kwa ndoto ya kumlazimisha kiongozi wa chama cha Likud amwokoe Netanyahu, lakini waliambulia patupu. Fujo za wafuasi wa Netanyahu zilikuwa kubwa kiasi kwamba spika wa bunge hilo aliofukuza bungeni. Propaganda za kila namna na fujo hazikumsaidia Netanyahu na hatimaye amelazimika kukiacha kiti cha waziri mkuu kwa Naftali Bennett wamajonzi na huzuni ingawa viongozi wote wa utawala katili wa Israel ni jora moja, lakini kuporomoka netanyahu kumeleta faraja angalau kidogo ulimwenguni. Hii ni kwa sababu viongozi mbalimbali duniani wakiwemo hata waitifaki wakubwa utawala huo habithi kama vile rais wa Marekani Jo Biden na kansela wa Ujerumani Angela Merkel wametuma haraka salamu za pongezi kwa Bennett wakisema kwamba wako tayari kufanya kazi nayo. Hata Waisraeli nao wamemiminika barabarani na mitaani kwa shangwe na vifijo, wakisherekea hatua wa hiyo ya kutimuliwa madarakani Netanyahu ambayo wamekuwa wakimwita kwa jina la waziri wa jinai. Ingawa hata huyu Bennett ni mzayuni mwenye misimamo ya kuchupa mipaka ya mrengo wa kulia na amekuwa akitangaza wazi wazi misimamo yake hasi dhidi ya kuundwa nchi huru ya Palestina, lakini wachambuzi wa mambo wanasema kuporomoka Netanyahu ni pigo jingine kwa utawala wa kizayuni na ni sehemu ya ushindi wa wanamapambano wa Palestina katika vita vya siku kumi na mbili vilivyoanzishwa na utawala huo wa Netanyahu huko Ghaza hivi karibuni. Jambo nyingine la kugusia hapa ni vitendo vya Netanyahu na wafuasi wake ndani ya bunge la Israel na pia nje ya bunge hilo wakati wa kupiga kura. Fujo hizo zimekumbushia yale yale yaliyofanywa na wafuasi wa Donald Trump mwezi Januari mwaka huu elfu mbili ishirini na moja wakati mabaraza ya Senat na wawakilishi ya Marekani alipokutana kushindilia msumari wa mwisho kwenye jeneza la Trump. Swala so jingine la kuligusia hapa ni matamshi ya Benyamin Netanyahu aliyejigamba kuwatarajia haraka madarakani. Majigambo hayo yanaashiria mambo mawili makubwa. Kwanza ni kwamba Netanyahu na genge lake hawatapoteza fursa yoyote ya kuisambaratisha serikali mpya ya Israeli, na la pili ni hofu ya Netanyahu ya kupandishwa kizimbani na kushtakiwa kwa ufisadi, utapeli, kusema uongo na uporaji. Siku chache zilizopita wakili wa katiba wa utawala wa kizayuni kutoka kituo cha uchunguzi wa demokrasia cha utawala huo, Amir Farts, alisema kuwa waziri mkuu Netanyahu lazima atapandishwa kizimbani baada ya kung'olewa madarakani, na kwa uchache hawezi kukwepa kifungo cha miaka kumi jela kwa makosa yake ya ufisadi, utapeli, uh, kufilisi mali na kadhalika. Nukta nyingine ni kuwa waziri mkuu mpya wa utawala wa kizayuni ameapishwa kuunda serikali ambayo sifa yake kuu ni serikali inayolegelega. Serikali ya Bennett imeundwa na waziri kutoka vyama na mawaziri kutoka vyama vya mrengo wa kushoto na vyenye misimamo ya magharibi, hukumu wenyewe. Bennett akiwa ni kutoka chama cha mrengo wa kulia chenye misimamo mikali cheo cha waziri mkuu katika utawala huo wa Israeli nacho ni cha kupokezana, kwa maana kwamba mwezi Novemba 2023 Bennett atalazimika kuachia ngazi na kukabidhi madaraka kwa mzayuni mwingine Yair Lapid. Hata wizara muhimu kama ya mambo ya nje ya serikali hiyo mpya ya Israeli ni ya kupokezana. Jengine ni kuwa serikali mpya ya Israeli imepata imani ya bunge la Knesset kwa ushindi mdogo tu, tofauti na wapinzani na waungaji mkono kulikuwa ni ni kiti moja tu, wabunge sitini wameiunga mkono na hamsini na tisa wameipinga. Hivyo iwapo chama kimoja tu kitajitoa katika muungano unaunda serikali hivi sasa ya utawala haramu wa Israeli, serikali hiyo itasambaratika papo hapo. Ndio maana wachambuzi wa mambo wakasema kuwa tusitarajie kudumu muda mrefu serikali mpya ya utawala bandia wa Israeli. Nam, mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza makala ya maadili katika Uislamu, akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu, na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya nne ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu ya leo ambapo tutaangazia sifa nyingine maalum za akhlaqi katika Uislamu. Katika vipindi vilivyopita, tulieleza kwamba kwa mujibu wa mafundisho ya dini Hatua ya kwanza kuelekea kwenye lengo la kupambika kwa sifa njema za kiakhlaqi na kujiweka mbali na hulka chafu ni mtu kuitambua nafsi yake. Tukaitolea ufafanuzi nukta hiyo ya msingi kwa aya za Quran ambayo ni utangulizi wa kumjua Mwenyezi Mungu, na tukaona kwamba katika mfumo wa ulimwengu mwanadamu ni kiumbe aliyepewa hadhi maalum na ya juu kupulizwa roho ya Mwenyezi Mungu katika uumbaji wa mwanadamu, kutukuzwa, kuumbwa katika umbo la kadiri na mlingano, kutunukiwa nguvu adhimu ya akili, kutiishiwa vilivyomo mbinguni na ardhini, kuletewa mitume na kuteremshiwa vitabu vya mbinguni kwa ajili ya uongofu na kufikia ukamilifu, yote hayo yanadhihirisha kuwa Mola mwenye enzi amemuumba mwanadamu kwa lengo maalum na kwamba kiumbe huyo anao uwezo wa kufikia kilele cha utukufu wa kumkurubisha kwa Mola wake. Na sababu ni kwamba dhihirisho jumuisho zaidi lililokamilika zaidi na lililotukuka zaidi la thamani za kiakhlaki limeipamba dhati iliyotakasika ya Mwenyezi Mungu ambayo imekamilika kwa sifa zote jamili na zilizotukuka. Yeye ni Mola mwenye upeo usio na kikomo wa uzuri na anayapenda yaliyo mazuri, na hiyo ndiyo sababu ya sisi kutakiwa tujipambe kwa sifa zisizo na kifani za akhlaq njema alizopambikanazo yeye Mola wetu. Ukweli ni kwamba kuitambua nafsi ni daraja la kutuunganisha sisi na kumtambua Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo tujitahidini ili tuwe dhihirisho la sifa bora za kiakhlaki za Mola wa ulimwengu. Kutokana na hayo kuna nukta kadhaa muhimu na za msingi ambazo inapasa tuzizingatie. Mojawapo ya nukta hizo ni kwamba katika chuo maalum cha akhlaki cha Uislamu Inatakiwa matendo yote anayofanya mtu yawe na sura, nia na madhumuni ya kidini ya kutaka radhi za Mwenyezi Mungu, na si kwa lengo la kujitafutia umaarufu, kujifaharisha, kutafuta maslahi ya binafsi au kujionyesha kwa sababu za kibinafsi, kijamii, kiutaifa na kisiasa. Imamu Jafar Sadiq alaihi ssalam amesema: Mtu anayependa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na anayeghadhibika kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na akawa na uadui na mtu kwa sababu ya Mwenyezi Mungu na akatoa alichonacho kuwapa wengine kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, huyo ni miongoni mwa watu ambao imani yake imeka Ikiwa tabia na mwenendo wetu wa kiakhlaki utaendana na nia na imani ya tauhidi, si tu haitakuwa na ila wala kasoro yoyote, kutokana na kujielekeza kikamilifu kwa Mwenyezi Mungu ambaye ni dhihirisho la ukamilifu usio na ukomo, lakini pia hatutajenga dhana ya kujiwekea mpaka na kikomo katika suala la kujijenga kwa thamani za kiakhlaki. Badala yake tutakuwa muda wote tunapigania kufikia kilele cha sifa za akhlaki njema pasi na kutosheka na hatua au marhala yoyote ile tutakayoifikia. Kuhusiana na hilo, Mwenyezi Mungu mtukufu amemfanya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuwa ruwaza na kigezo cha daraja ya juu kabisa cha kuigwa cha akhlaki njema alipomhutubu katika aya ya nne ya Suratul Qalam kwa kumwambia na hakika wewe una tabia tukufu. Imam Sajjad alayhi ssalam, ambaye amelelewa na kukulia kwenye ukoo na kitovu cha utume, ametubainishia sira na mwongozo huo katika sehemu ya kwanza ya dua yake maarufu ya Makarimul Akhlaq aliposema: Ewe Mola mwenye enzi Mteremshie rehma na amani Muhammad na ali zake, na uifikishe imani yangu kwenye ukamilifu wa juu kabisa wa imani na yaqini yangu kwenye daraja ya juu kabisa ya yaqini, na uifanye nia yangu nia iliyo njema zaidi, na uzielekeze amali zangu kwenye bora ya amali. Katika sehemu nyingine ya dua hiyo hiyo mtukufu huyo anamwomba Mwenyezi Mungu akisema, nijaalie kuwa na thamani za juu na zilizotukuka zaidi za akhlaq njema. Hapana shaka kwamba hakuna chuo chochote cha fikra za kiakhlaqi duniani chenye mtazamo na mwelekeo kama huu wa Uislamu, wa kiu ya kufikia kwenye ukamilifu wa akhlaqi njema kwa sababu kuto kuwapo na ukomo ni katika sifa maalum za mtazamo wa kitauhidi kuhusu ulimwengu ambao unamwonyesha mwanadamu mwelekeo huo kwa kumwambia, kama isemavyo aya ya sita ya Suratul Inshiqaq ya ayuha linsanu innaka kadihun ila rabbika kadhan famulaqih Ewe mtu, hakika wewe unajikusuru kwa juhudi kumwendea Mola wako Mlezi, basi utamkuta. Lakini mbali na msingi huu, suala la kushikamana na akhlaki njema huwa na thamani linapokuwa endelevu na likawa limejikita na kurasimika ndani ya nafsi ya mtu, na sikuwa jambo la kupita na la muda maalum, na ndiyo kusema kwamba Akhlaqi za kimaonyesho na za mambo ya kupita hazina hadhi wala thamani yoyote katika mwongozo wa akhlaqi wa Uislamu. Na njia pekee ya kujiokoa na madhara hayo na kuzifanya sifa za kiakhlaqi zijikite na kurasimika ndani ya nafsi ya mtu ni kulifungamanisha suala hilo na Mwenyezi Mungu mtukufu ambaye sifa zake za akhlaqi za dhati yake zenye nuru ya uhai zinadhihirika na kutawala daima kila wakati na kila mahala. Nukta ya mwisho ya kuhitimishia mazungumzo yetu ya leo ni kwamba ili kuweza kujengeka na kupambika na akhlaki njema inalazimu kuwepo na mwega imara na wa uhakika utakaokuwa chachu ya kutoa msukumo mkubwa kwa mtu na jamii wa kushikamana na thamani za akhlaqi njema. Tajiriba imeonyesha kuwa hakuna kitu chochote chenye dhamana ya utekelezaji wa kumfanya mtu na jamii ziheshimu misingi ya akhlaqi kama imani juu ya Mwenyezi Mungu ambaye ni mshuhudiaji na mdhibiti wa mienendo na matendo yetu yote tuyafanyayo hadharani na faraghani. Ni yeye Mola ambaye amewahutubu waja wake katika aya mia na tano ya Suratutauba kupitia kinywa cha mtume wake kwa kuambia, nasema tendeni vitendo, na Mwenyezi Mungu na mtume wake na waumini wataviona vitendo vyenu, na mtarudishwa kwa mwenye kujua siri na dhahiri, naye atakuambieni mliokuwa mkiyatenda. Kwa hivyo tuelewe kwamba mbali na taathira za duniani matendo yetu ya kiakhlaki yatakuwa na malipo pia huko akhera, yatakapotathminiwa na kuhesabiwa katika ulimwengu huo wa baada ya kifo. Sifa mbili hizi maalum za imani juu ya Allah na imani juu ya kufufuliwa ndizo zinazokipambanua chuo cha ja fikra za kiakhlaki cha Uislamu na kukifanya kiwe bora na cha kipekee kuliko vyuo vingine vyote vya fikra za kiakhlaki duniani. Mpendwa msikilizaji, sehemu ya nne ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya tano ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki, na amani, rehema na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. na barabara kabisa. Hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Wapenzi wasikilizaji, na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, baada ya mdoso mrefu namna tunalikunjua jamvile tuliodondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya leo, kwa kuangazia magazeti ya nchini Kenya. Awali kabisa analiangazia gazeti la Daily Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari ya kifo cha mfanyabiashara maarufu Chris Kirubi akiwa na umri wa miaka themanini. Rais Uhuru Kenyatta amewaongoza Wakenya kumwomboleza mfanyabiashara wa Kirubi ambaye familia yake imethibitisha amefariki Jumatatu. Nimezipokea habari za kifo cha rafiki yangu Chris Kirubi kwa masikitiko makuu, ikizingatiwa kwamba alikuwa mfanya biashara aliyejitolea kubuni nafasi za ajira kwa maelfu ya watu, amesema Rais Kenyatta. Kirubi ambaye amekuwa akiugua kansa au saratani alifanikiwa wakati wa uhai wake kujenga himaya ya biashara, ikiwemo kumiliki vyombo vya habari. Familia yake imesema aliaga dunia Jumatatu, Juni 14 saa 7 mchana nyumbani kwake baada ya kuugua ugonjwa wa kansa kwa muda mrefu. Daily Nation pia limeipa umuhimu habari hiyo. uh, uh, isema, uh, li, limeipa ha, umuhimu habari hiyo na kusema kuwa uh, wanaotaka kuwania urais mwaka ujao nchini Kenya, yaani kinara wa ODM Raila Odinga na naibu wa rais William Ruto wako chini ya mashinikizo Kutanga, kutangaza wagombea wenza sasa. Na aliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho ukambani nao wafuata minofu Ikulu, likifafanua limeandika kuwa rais Uhuru Kenyatta atapeleka minofu ya serikali Ukambani katika juhudi za kutuliza malalamiko kuwa amelitenga eneo hilo kimaendeleo. Ziara hiyo ya kiongozi wa nchi itakayofanyika Juni 28 na 29 ilipangwa jana kwenye mkutano kati yake na viongozi wa eneo la Ukambani, wakiongozwa na kiongozi wa Waipa, Kalonzo Musyoka, katika ikulu jijini Nairobi. Taifa Leo pia lina kichwa cha habari kisemacho hatimaye sasa barakoa ni lazima Tanzania. Aidha, gazeti hilo katika ukurasa wake wa mbele lina habari ya mkasa yenye kichwa kikuu cha habari kisemacho Mwanaume apata familia ikitayarisha mazishi yake. Taifa Leo pia limeipa umuhimu habari ya kuaga dunia mfanyabiashara huyo maarufu, eh, Chris eh, Kirubi. Sasa nalitupia jicho gazeti la Standard mba, ambalo mbali na kuipatia umuhimu habari ya kifo cha mfanyabiashara Kirubi pia limeipa umuhimu habari semayo kuwa alikuwa mbunge wa Gem na binamuye kinara wa chama cha ODM Raila Odinga, Jakoyo Midio Naye pia ameaga dunia. Miongoni mwa viongozi walioomboleza kifo chake ni Rais Kenyatta, ambaye alisema kwamba alipokea habari za kifo cha Midiwo eh, kwa masikitiko na kwa mshangao mkubwa. Uhuru alimtaja Midiwo eh, kama kiongozi shupavu mwenye mwelekeo thabiti na ambaye hakuogopa kusema ukweli wa mambo. Nam wapenzi msikilizaji, na sasa tunaelekeza dira yetu udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, nchini Tanzania na awali kabisa na liangazia gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, kamati ya bunge ya ing'ata bajeti ya tofautiana na mapendekezo ya serikali, kodi ya simu na majengo, wabunge waanza kuichambua. Pia Mwananchi lina kichwa cha habari kisemacho, Samia ataka kodi zilipwe atoa onyo, asema ndizo zitaipa nguvu serikali, maendeleo yote ya kimkakati kupewa kipaumbele. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akifungua maji kama ishara ya uzinduzi wa mradi wa maji utakaohudumia mji wa Misungwe na maeneo jirani hiyo jana. Nipashe na Alo, mbali na kuipa umuhimu habari ya mjadala wa bajeti, limeandika kuwa mufti mkuu wa Tanzania ametaka kesi ya viongozi wa Uamsho iharakishwe kusikilizwa. Sasa naliangazia gazeti la Majira ambalo katika ukurasa wake mbele lina picha inayomwonyesha rais Samia Suluhu Hasan akimsikiliza mtendaji mkuu wa wakala wa barabara Tanzania mhandisi Patrick Mfugale ambaye alikuwa aki elekeza hatua za ujenzi wa daraja la JPM Magufuli lenye urefu wa kilomita tatu nukta mbili linalounganisha kati ya wilaya ya Misungu na Sengerema mkoani Mwanza habari leo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho, CCM yavunja ukimya katiba mpya. Na mwisho kabisa, naliangazia gazeti la Daily Monitor la Uganda, ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari semayo kuwa mfanyabiashara kutoka India na mtuhumu waziri mteule wa mambo ya ndani kuwa aliamuru walinzi wake wabomoe jengo ambalo lilikuwa likijengwa katika kipande cha ardhi kinachozozaniwa kando ya ziwa Victoria, eneo la Munyonyo karibu na Kampala. Kutoka meza udondozi wa magazeti. Nam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha ulimwengu wa michezo. Baada ya hapo ni makala ya leo katika historia. Ulimwengu wa michezo. Hujambo, mpenzi mwanaspoti, natumai huna neno popote pale ulipo. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari viwanjani ndani ya siku saba zilizopita, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na kichapo cha mbwa cha Iran dhidi ya Cambodia. Timu ya taifa ya soka ya jamhuri ya kiislamu ya Iran siku ya Ijumaa ilinyoa bila maji Cambodia kwa kuichabanga mabao kumi kwa mtungi katika mchuano wa kusaka tiketi ya kushiriki fainali za kombe la dunia mwaka ujao 2022 nchini Qatar. Vijana wa Iran waliwatia skulini mahasimu wao wa Kambodia katika michi hiyo ya saba ya kuwania kutinga kombe la dunia mwakani iliyopigwa katika uwanja wa Khalifa mjini Isa. Alireza Jahanbakhsh aliyefungulia Iran mvua ya mabao kwa kucheka na nyavu akiwa karibu na eleo la kupiga penalty kunako dakika ya 16. Shojaa Khalilzadeh aliongeza la pili dakika sita baadaye kabla ya Mehdi Tarimi kufanya mambo kuwa tatu kwa mtungi katika dakika 26, mchezo. Bao hili liliwavuruga mabeki wa Kambodia, ambapo Sora Rotana alijifunga mwenyewe katika dakika ya 32. Katika kipindi cha pili, Iran ilirejea uwanjani kwa kasi ya juu zaidi na kuendeleza wimbi la mashambulizi. Waliofunga mabao ya Iran baada ya kutoka mapumzikoni ni Milad Mohammadi, Morteza Por Ali Ganji, Karim Ansari Fard kupitia mkwaju wa penalti baada ya Mehdi Kaidi kuchezewa ndivyo sivyo, Kave Rezai, huku Kaidi na Rezai wakiongeza bao moja kila moja katika kipindi cha lala salama na kulizamisha kabisa jahazi la Kambodia. Fara di fard dar insam be u mirese va gol badi ham be samar mirese matatu kwa sifuri katika mchuano wake mwingine na kuzidi kujihakikishia nafasi ya kukipiga katika fainali za kombe la dunia nchini Qatar mwakani. Ali Madan cha raha to pa migire torabi Ahmed Nurullahi pass baraye Taremi Taremi dakhel muhabbat gol gol sevom Mehdi Emshab bidune gol zadan az in varzeshga nemire birun seh hich baraya Iran Iran imekuwa kileleni kwenye kundi lake cha ikiwa na alama 15. Riadha. Timu ya taifa ya riadha ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliyopewa lakabu ya kamanda wa nyoyo kwa kumwenzi shahidi luteni jeneral Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kifupi IRGC imeondoka nchini Jumatatu kuelekea Japan. Kamanda Suleimani na Abu Mahdi al-Muhandis aliyekuwa naibu wa mkuu wa Hashdu Shabi harakati ya Iraq, pamoja na wenzao nane waliuawa shahidi kidhulma tarehe 3 Januari mwaka 2020 katika shambulio la kiwoga na la kuvizia la wanajeshi magaidi wa Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad, mji mkuu wa Iraq. Kamati ya paralimpiki ya kitaifa ya Iran, muzi, ya Iran imechukua uamuzi wa kuipa timu hiyo ya wanariadha wa Iran lakabu ya kamanda wanyoyo ili kumwenzi Kamanda suleimani na mashahidi wenzake. Timu hiyo yenye wanariadha, makocha na wasimamizi zaidi ya sabini imeondoka nchini Jumatatu hii kuelekea Japan kwa ajili ya kushiriki michezo ya olimpiki na olimpiki ya walemavu ya Tokyo ambayo ilipaswa kufanyika mwaka jana, lakini ikaakhirishwa hadi mwaka huu kutokana na janga la korona. Hatua ya Iran ya kuipa timu hiyo jina la kumwenzi shahidi Suleimani si swala jipya, kwani imekuwa ikifanya hivyo huko nyuma, kwa lengo la kuwaenzi mashahidi na kushajisha utamaduni wa kujitolea kwenye michezo. Timu ya wanariadha Iran iliyoondoka nchini kwenda Brazil kwa ajili ya paralimpiki ya Rio mwaka 2016 ilipewa jina la Mina kwa ajili ya kuwaenzi mahujaji wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu ambao walikufa shahidi katika tukio la mkanyagano mjini Maka nchini Saudia mwaka 2015. Tutupie jicho uongozi wa soka Tanzania. Wakati joto la uchaguzi wa shirikisho la soka Tanzania TFF likizidi kupanda, Hawa Mniga amekuwa mwanamke wa kwanza kuchukua fomu ya kuwania urais wa shirikisho hilo. Hawa amechukua fomu hiyo ili kupambana na rais wa sasa wa TFF Wallace Karia ambaye alichukua fomu hiyo ya kuwania tena nafasi hiyo mnamo Juni 8 mwanamama huyu ambaye ni mtumishi wa umma alifika ofisi za TFF siku ya Ijumaa na kisha kuingia moja kwa moja ndani ya ofisi kuchukua fomu, na baada ya nusu saa alitoka, lakini akakataa kuzungumza lolote na wanahabari kwa madai sio muda wa kampeni na kisha kuondoka katika eneo. Hawa ni mdao mkubwa wa soka na amewahi kuwa katika kamati ya ajira ya TFF. Hii katika hali ambayo mchakato wa uchaguzi huu wa TFF umekumbwa na mizengwe tuhuma na wagombea kupakana matope. Mgogoro huu wa kuelekea uchaguzi huo umewaibua wanasiasa ambao walikuwa na maoni haya. Tamani sana kuona sisi kama wanasiasa na serikali inaingia kwenye jambo hili, lakini tunaamini kwamba taratibu zilizowekwa zimenyooka na ziko vizuri. Hatuoni kama ni wakati sahihi kuruhusu vitu vya namna ile vikaendelea. Malumbano hii malumbano haya mivutano hii ndio inayorudisha nyuma mpira wetu na mi ninachosisitiza tu ni kwamba um, sheria, kanuni na taratibu za kuendesha mpira duniani na Tanzania zifuatwe. Kama kuna sheria zimevunjwa kweli, tunaweza kuanza kuzungumzia hapa. Hadi tunaandaa kipindi hiki, watu wanane walikuwa wamechukua fomu ya kuwania urais wa TFF ambapo mbali na hawa na Karia, wengine ni Deogrecius Mutungi, Ali Mayai, Evans Mgeusa, Oscar Oscar Tarimba, Abbas na Zahir Mohamed Haji. Kuna baadhi ya watu waliojitosa kwenye kinyanganyiro hicho, lakini wakatoswa Inakuwaje soka player union of Tanzania, yani kile ni chama cha wanasoka wa Tanzania. Leo wanasoka Tanzania ambao wanategemea mpira huu, ndo mali yao, mpira huu wao ndo wanajua. Wachezaji wanavujji amecheza mpira, mpira alicheza kosti, leo yeye anaanza kumfanyia mizengwe mwenzake. Uh, inasemwa kwamba hiyo kutia saini ilifanyika wiki moja na nusu zilizopita maneno kama haya yanatutia mashaka kwamba je, fomu zilitolewa jana kweli na kama zilitolewa jana, walitumia utaratibu upi wa kuifikia Tanzania nzima jana moja hiyo, na leo ikawa haiwezekani wagombea wengine kudhaminiwa? Uchaguzi huo mkuu unaotazamiwa kuwa na ushindani mkali wa shirikisho la soka Tanzania unatazamiwa kufanyika Agosti 7 jijini tanga mbali na hayo ya uongozi wa tff tutupie jicho riadha ambapo mwanariadha bingwa wa kenya faith chepngetich kipigon aliweka rekodi ya kitaifa ya mbio za mita 1500 baada ya kumaliza nyuma ya mholanzi sifan hassan mjini rome italia alhamisi ya juni 10 bingwa huyo ya olimpiki Jumuiya ya Madola na dunia. Chepngetich alitimka mizunguko hiyo mitatu kwa dakika tatu sekunde 53.91. Sifan mwenye asili ya Ethiopia na ambaye alikuwa ameshinda mbio za mita elfu kumi na kuweka rekodi ya dunia ya dakika 29 sekunde 06.82 mjini Hengelo nchini Uholanzi mnamo Juni 6 alitoa taji la Rome la mita elfu moja mia tano kwa dakika 3 sekunde 53.63. Muda wake ni rekodi ya duru ya Diamond League ya Rome na pia bora katika mizunguko hiyo mitatu mwaka huu 2021. Sifan Hassan con Faith Kipyegon. Mwingereza Laura Muir alimaliza watatu kwa kutumia dakika 3 sekunde 55 nukta na hapo Alhamisi, Concelas Kipruto alishindwa kumaliza mbio za mita elfu tatu kuruka viunzi na maji ambazo Moroko, Sofian El Bakali alitawala kwa dakika 8 sekunde 08.54. Na tutupia jicho mechi za Uropa, ambapo mechi za mashindano ya 16 ya soka ya Ulaya au Euro 2020 zimeng'oa nanga kwa kishindo na ushindani mkali. Mechi iliyochezwa kati ya Wales na Uswisi katika kundi A ilimalizika kwa sare, sare ya bao moja kwa moja katika uwanja wa Olimpiki huko Baku, mji mkuu wa Azerbaijan. Nayo Turuki ilizabwa mabao matatu kwa mtungi ilipovana na Italia kwenye mechi ya ufunguzi wa mashindano hayo. Katika mechi hiyo ya kwanza ya kundi A iliyochezwa huko Roma, mji mkuu wa Italia, kipindi cha kwanza kilimalizika kwa sare tasa. Italia ilimaliza mechi hiyo kwa ushindi wa mabao matatu kwa sifuri yaliyofungwa katika kipindi cha pili. Shtebah mikone chakiri. Kama nanuna Wakati huo huo, forward Romelu Lukaku alifunga mabao mawili na kuusaidia Ubelgiji kuipepeta Russia mabao matatu kwa mtungi katika mchuano wa kundi Ba uliohudhuriwa na zaidi ya mashabiki 26000 jijini St Petersburg Jumamosi mosi ya Juni 12 Nyota huyo wa zamani wa Chelsea, Everton na Manu alisema magoli yake ni heshima kwa mwanasoka mwenzake kambini Inter Milan, Christian Eriksen, ambaye shirikisho la soka la Denmark lilithibitisha li kwamba anaendelea kupata nafuu hospitalini baada ya kuanguka uwanjani katika mchuano kati ya timu yake na Finland. Tutakomea hapa kwa leo, mpenzi msikilizaji, jina langu ni Hussein Hassan. Kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe nne Dhulqada mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 15 Juni mwaka 2021. Tarehe 15 Juni miaka 313 iliyopita Harakati ya wapigania uhuru wa Scotland ilikandamizwa vikali na Uingereza. Uingereza daima imekuwa ikifanya jitihada za kuiunganisha Scotland na ardhi ya kaskazini mwa nchi hiyo. Hata hivyo, harakati za mapambano za Wascotland zilipinga vikali swala hilo. Hata hivyo, mwaka elfu moja mia saba na saba mabunge ya nchi hizo mbili yaliunganishwa. Swala hilo liliwakasirisha sana Wascotland walioanzisha harakati nyingine ya mapambano ambayo pia ilikandamizwa vikali. Katika siku kama hii ya leo hapo mwaka 178 na siku kama ya leo miaka 173 iliyopita, sawa na tarehe 15 Juni mwaka 1848, Otto von Bismarck, kansela wa Ujerumani aliochagua mji wa kihistoria na maarufu wa Berlin kuwa mji mkuu wa nchi hiyo. Kuteuliwa mji wa Berlin kuwa mji mkuu wa Ujerumani kulitokana na utekelezaji wa mpango wa kuziunganisha Ujerumani mbili uliobuniwa na kansela Bismarck. Baada ya vita vya pili vya dunia, Ujerumani iligawanyika katika sehemu mbili za mashariki na magharibi. Mwezi Septemba mwaka 1990 baada ya kuvunjwa ukuta wa Berlin, kuliandaliwa mazingira ya kuunganishwa pande hizo mbili na hatimaye Berlin kurejea tena na kuwa mji mkuu wa Ujerumani. Na siku kama ya leo miaka 26 iliyopita, mwafaka na tarehe 15 Juni mwaka 2000. Idadi kubwa ya askari wa kikosi maalum cha jeshi la Uingereza iliondoka kwenye ardhi ya Sierra Leone huko magharibi mwa Afrika. Amri ya kuondoka vikosi hivyo vya jeshi la Uingereza ilitangazwa na John Prescott, naibu waziri mkuu wa Uingereza wakati huo. Wanajeshi wengine mia tatu wa nchi hiyo waliendelea kubakia huko Sierra Leone kwa wiki kadhaa kwa shabaha ya kutoa mafunzo kwa jeshi la Sierra Leone. Pea mskilizaji, na kabla ya kuondoka hapa studioni ni, ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kuwa ushiriki kwa wingi wananchi katika uchaguzi si tu kuwa kutaharakisha kuondolewa vikwazo bali kutasambaratisha vikwazo vya baadaye. Msemaji wa shirika la dawa na chakula Iran, daktari Kianush Jahanpour amesema Iran imejiunga na kundi la nchi chache duniani zinazozalisha uh, chanjo ya corona au uh, covid 19. Waislamu nchini Kanada wamesema kuwa wana wasiwasi na kuongezeka mashambulizi na vitendo vya chuki dhidi yao. Na kabla sijaondoka, wapenzi wasikilizaji, ningependa kuangazia maoni yenu asubuhi ya leo, na kwanza kabisa maoni ambayo tunayaangazia hapa ni ya msikilizaji wetu huyu Shara Alifazel wa Dar es Salaam, Tanzania. Uh, yeye anasema chuki, dhuluma, mateso aina yote ni tabia ya kinyama. Inasikitisha sana wanadamu kujipandikiza na tabia hiyo. Ubinadamu ni kuelewana, kusahamiliana, kuheshimiana, haya ndiyo maswala yanayopelekea ubinadamu uwepo na, na wanadamu waliokuwa na tabia ya kinyama kutengwa na jamii ni muhimu sana. Anasema Shara Ali Fazil wa Dar es Salaam Tanzania. Pia maoni mengine ambayo tumeyapokea ni Abdalla Ali Makajuru wa Tabora Tanzania, na toa shukrani zake kwa Radio Teheran ali Magema au, anasema e, ni Profesa Ali Magema wa Tanzania, pia huko Tanga ametuma ujumbe, anasema Umoja wa Mataifa kuhusu suala la wa Wapalestina umefikia wapi? Maoni mwingine ni ya Kalekela Omar Mahmudu, yeye pia anapongeza hatua ya Iran uh, kuunda chanjo ya korona. Idris Ali Maliamu kutoka Mombasa, Kenya anasema shukrani Redio Tehran, na pia Abdala Ali makajura anatoa shukrani zake. la ziada sina kutoka hapa Tehran, na ila kwa kuwashukuru kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak, Kenya. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19 395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.