Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina, na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkengeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda Mwenyezi Mungu na wapashi walikufuru habari ya adhabu ya umizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Uh, mchana mwema wapenzi wa sikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, ambao uh, utatupia jicho uh, hatua ya viongozi wa nchi za kundi la G7 ya kukataa uh, wito wa uh, kutoa au kudhamini fedha za uh, kutayarisha chanjo kwa ajili ya nchi masikini duniani. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza kipindi cha maadili bora. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti uh, baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na kipindi cha bidhaa za Iran kinachozungumzia bidhaa muhimu zinazozalishwa hapa nchini na kuuzwa ndani na nje ya nchi. Na vilevile vile makala ya leo katika historia na matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandaliani. Ni saa saba kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Tehran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kabla ya yote, tusikilize muhtasari wa habari. Rais Hassan Rouhani ametangaza leo kwamba uwezo wa kijeshi wa Iran ni kwa ajili ya kujihami. Algeria imefungia televisheni ya France 24 kwa sababu ya kuchochea wananchi. Waziri mkuu wa zamani wa Israel Netanyahu watupwa nje wa Israeli washangilia na dunia yapongeza na wapinzani wa utawala wa kijeshi Myanmar wametangaza mshikamano wao na waislamu wa, wa jamii ya wa Rohingya wanaokandamizwa na jeshi la nchi hiyo. Na sasa ni habari kamili. Rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba uwezo wa vikosi vya jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ni kwa ajili ya kujihami na kutoa jibu litakalomfanya adui ajutie. Rais Rohani, ambaye mapema leo alikuwa akihutubia katika uzinduzi wa miradi kadhaa ya kitaifa ya wizara ya ulinzi, ameongeza kwamba Irani sasa ni nguvu kubwa inayodhamini usalama wa nchi jirani. Amesema katika kipindi cha vita vya kulazimishwa vya miaka nane, uwezo wa jeshi la anga la Iran umeimarika zaidi kuliko kipindi kingine chochote. Rais Ruhani amesema katika kipindi hicho Iran imefanikiwa kutengeneza zana za kisasa za anga na kuzidisha uwezo wake wa kimakombora. Vilevile imefanikiwa kutengeneza manowari za kivita, nyambizi na makombora yanayohitajiwa na vikosi vya wanamaji. Amesema Iran imefanikiwa kuzidisha masafa ya kombora la majini la cruise kutoka kilomita 300 hadi kilomita elfu moja. Vilevile vile ameashiria uwezo wa Iran katika masuala ya anga kama uundaji wa ndege ya kivita ya Kauthar, injini za ndege na kadhalika, na kusema hii leo jeshi la jamhuri ya Kiislamu na vikosi vya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah vimefanikiwa kwa kiwango kikubwa kujitosheleza na kujitegemea. Amesisitiza kwamba uwezo wa jeshi la Iran ni kwa ajili ya kujihami na kwamba kamwe serikali ya Jamhuri ya Kiislamu haijawahi na haina nia ya kuivamia au kuishambulia nchi yoyote. Serikali ya Algeria imeipokonya kanali ya televisheni ya Ufaransa ya France 24 leseni ya kuhudumu nchini humo siku moja baada ya kufanya uchaguzi wa bunge katika nchi hiyo ya Kiarabu ya kaskazini mwa Afrika. Msemaji wa serikali ya Algeria pia uh, wizara ya habari ya nchi hiyo uh, msemaji wa serikali na pia waziri wa habari wa nchi hiyo, Amar Belhmar, amesema hatua ya kuifungia televisheni hiyo ya satelaiti imetokana na kitendo chake cha kukariri wazi wazi, wazi uhasama dhidi ya taifa hilo na taasisi zake. Serikali ya Algeria ilikuwa imeipa France 24 onyo la mwisho mnamo tarehe kumi na tatu Machi na kuitaka iache kurusha habari za kiuhasama, kichochezi na kuichafua serikali ya nchi hiyo. Ufaransa haijatoa taarifa yoyote kuhusu uamuzi huo, lakini usimamizi wa kanali hiyo ya dola amedai kwamba ameshangazwa na hatua ya kufungiwa kwa sababu tu ya eti kurusha matangazo yao kwa uwazi uhuru na ukweli. Algeria na mkoloni wake huyo wa zamani wa Ulaya zimekuwa zikivutana na kulumbana kwa miaka mingi sasa juu ya mambo mbalimbali. Hivi karibuni waziri wa kazi wa Algeria alitoa taarifa rasmi, na huku akiashiria ripoti zilizofichua kwamba Ufaransa ilifanya majaribio ya nyuklia katika ardhi ya Algeria. Alisema mkoloni huyo wa Ulaya ataendelea daima na milele kuwa adui wa taifa la Algeria kama ambavyo hivi sasa pia, Ufaransa ni adui mkongwe na wa zamani sana wa nchi ya Algeria. Al-Hashim Jaboub alisema hayo na kuongeza kwamba jeshi la Algeria limeitaka Ufaransa iwalipe fidia wananchi wa nchi hiyo kutokana na kufanya majaribio ya silaha za nyuklia katika ardhi ya Algeria miaka ya sitini na kuhatarisha usalama na wananchi wa Algeria tangu wakati huo hadi hivi sasa. Benjamin Netanyahu ametimuliwa madarakani na kufikia tamati utawala wake wa miaka kumi na mbili katika utawala wa kizayuni wa Israel. Hii ni baada ya bunge la utawala huo haramu Knesset kupiga kura ya kuidhinisha serikali mpya ya muungano hiyo jana Jumapili. Kiongozi wa mrengo wa kulia wa chama cha Yamin New Right, Naftali Bennett, tayari ameapishwa kurithi mikoba ya Netanyahu, ambapo ataongoza kile kilichotajwa kuwa ni serikali ya mageuzi. Bennett atakuwa waziri mkuu hadi mwezi Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na kisha atamkabidhi Yair Lapid, kiongozi wa chama cha mrengo wa kati cha Yesh Atid, uongozi wa miaka mingine miwili. Waisraeli wamemiminika mabarabarani na mitaani kwa shangwe na vifijo kusherehekea hatua hiyo ya kutimuliwa madarakani Netanyahu ambaye wamekuwa wakimtaja kama waziri wa jinai. Viongozi mbalimbali duniani wakiwemo waitifaki wa utawala huo khabithi kama rais wa Marekani Joe Biden na kansela wa Ujerumani Angela Merkel tayari wametuma salamu za pongezi kwa Benet wakisema kwamba wako tayari kufanya kazi naye. Tangu mwezi Mei mwaka elfu mbili na ishirini Netanyahu anapambana na kesi kadhaa za ufisadi, utapeli, kufilisi mali na kadhalika. Na sasa baada ya kutimuliwa madarakani, hata kuwa na kinga yoyote ya kupandishwa kizimbani. Bennett ambaye ana misimamo ya kuchupa mipaka ya mrengo wa kulia, amekuwa akitangaza wazi wazi msimamo yake hasi dhidi ya kuundwa taifa huru la Palestina na kama alivyokuwa Netanyahu ni mpinzani mkubwa wa makubaliano ya kimataifa ya nyuklia baina ya nchi za kundi la nne jumlisha moja na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Taasisi ya amani ya Stockholm SIPRI imetangaza kwamba mwenendo wa kuweka silaha za nyuklia katika maeneo mbalimbali ya dunia unatia wasiwasi. Ripoti iliyotolewa na SIPRI yenye makao yake nchini Sweden imesema kwamba japokuwa vichwa vya makombora ya nyuklia vinaendelea kupungua lakini silaha za nyuklia zinawekwa zinazoweza kutumiwa zimeongezeka ikilinganishwa na mwaka uliopita. Ripoti hiyo imesema mwaka huu wa elfumbili na ishirini na moja kuna silaha alfu kumi na tatu na themanini za nyuklia katika maeneo mbalimbali ya dunia. Marekani na Rasia bado zinamiliki zaidi ya asilimia tisini ya silaha hizo za nyuklia, na silaha zilizobaki za aina hiyo zinamilikiwa na utawala wa kizayuni wa Israel na nchi za Ufaransa, China, Uingereza, India, Pakistan na Korea Kaskazini watafiti wa taasisi ya amani ya Stockholm wanasema kwamba idadi ya silaha za nyuklia ambazo tayari zimewekwa kwenye makombora au zilizosimikwa kwenye vituo vya jeshi kwa ajili ya matumizi inatia wasiwasi mkubwa. Awali taasisi hiyo ya SIPRI ilikuwa imetangaza kwamba gharama za masuala ya kijeshi mwaka jana wa 2020 ziliongezeka kwa asilimia 2.6 na kufikia dola trilioni moja na bilioni 981 ilhali uzalishaji ghafi wa ndani duniani mwaka huo huo wa 2020 ulipungua kwa asilimia 4.4. Na wapinzani wa utawala wa kijeshi nchini Myanmar wameanzisha kampeni ya kuonyesha mshikamano wao na Waislamu wa, wa jamii ya Rohingya wanaodhulumiwa na kukandamizwa nchini humo. Hii ni mara ya kwanza kushuhudiwa tukio kama hilo katika nchi hiyo ya Myanmar ambako Mabudha wenye misimamo mikali wamekuwa wakishirikiana na jeshi la nchi hiyo kuwakandamiza Waislamu walio wa wachache. Jana Jumapili, wapinzani wa utawala wa kijeshi wa Myanmar walichapisha picha zao wakiwa wamevalia nguo za rangi nyeusi na kuinua vidole vitatu kama ishara ya mapambano chini ya kauli mbiu inayosema kwa ajili ya Rohingya. Harakati hii ya watu wa Myanmar kuonyesha himaya na mshikamano wao na Waislamu wa jamii ya Rohingya inaonekana kwenda kinyume na hali iliyokuwepo hapo kabla, ambapo kulitaja jina la Rohingya pekee lilikuwa kosa la jinai. Tarehe mosi ya mwezi huu wa Februari, jeshi la Myanmar lilitangaza kudhibiti madaraka ya nchi baada ya kumkamata rais wa nchi hiyo Win Myint na viongozi wengine wakiwemo Aung San Suu Kyi kiongozi wa chama tawala mwenye ushawishi nchini Myanmar, kufuatia siku kadhaa za mivutano nchini humo ambayo ilizua hofu ya kutokea mapinduzi. Gazeti la Observer limeandika kwamba baraza la kijeshi la Myanmar lililotoa madaraka ya nchi mwaka 1962 lilieneza chuki dhidi ya waislamu wa, wa jamii ya Rohingya kama wenzo wa kuimarisha nafasi yake baina ya wananchi na likaanza operesheni ya mauaji ya kimbari ambayo yalishadidi zaidi mwaka 2017 kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Tehran. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho hatua ya nchi tajiri kukataa kudhamini chanjo ya korona kwa ajili ya nchi maskini. Katika hali ya sasa ambapo ugonjwa wa Covid-19 unaendelea kusababisha maafa duniani na kuathiri vibaya watu wengi hasa katika nchi masikini, inasikitisha kuona usambazaji usio wa kiadilifu wa chanjo ya korona ukiendelea kuzisumbua na kuzitia mashakani nchi mbalimbali. Wataalamu wanashauri kwamba kuna udharura wa kuwepo ushirikiano wa kimataifa, ili nchi masikini na dhaifu nazo ziweze kupata chanjo ya covid-19 kumi na tisa na hatimaye kuangamiza kabisa janga hilo. Hata hivyo, nchi tajiri duniani zimekaidi ushauri huo, na katika hatua ya karibuni kabisa, viongozi wa nchi wanachama wa kundi la G7 wamepinga pendekezo la kutenga bajeti maalum ya kudhamini mahitaji yote ya chanjo ya covid-19 kwa ajili ya nchi maskini. Viongozi wa nchi tajiri kiviwanda ambazo ni Canada, Ufaransa, Ujerumani, Italia, Japan, Uingereza na Marekani wamekutana London huko Uingereza, ambapo ajenda muhimu katika kikao hicho ilikuwa janga la korona, katika hali ambayo ilitarajiwa viongozi wa nchi hizo wangeafiki kudhamini mahitaji ya dozi za chanjo ya korona kwa ajili ya nchi maskini, lakini waliahidi kutoa dozi bilioni moja tu kwa nchi hizo. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa, imepangwa kwamba dozi mia mbili zitakabidhiwa kwa nchi maskini kabla ya kumalizika mwaka huu wa 2021. Gazeti la Independent la Uingereza limeandika kwamba nchi za G7 hazikujadili uwezekano wa kuzipa msaada wa fedha nchi maskini na zilijikita katika suala la kutoa chanjo ya virusi vya korona. Hatua hiyo ya G7 imechukuliwa katika hali ambayo hivi karibuni viongozi mia moja wa zamani duniani wakiwemo waliowahi kuwa maraisi mawaziri wakuu na mawaziri wa mambo ya nje waliandika barua na kuzitaka nchi hizo tajiri kiviwanda kulipa gharama za kuwapa chanjo ya COVID watu wote duniani ili kuzuia kuibuka maafa makubwa zaidi. Walisisitiza kwamba janga la virusi vya corona ni la kimataifa na kuna haja ya kuwepo ushirikiano ili kuangamiza janga hilo. Kwa mujibu wa takwimu za hivi karibuni, zaidi ya watu milioni 167 kote duniani wameambukizwa virusi vya corona na zaidi ya milioni tatu na laki nane miongoni mwao wamepoteza maisha. Hali inaripotiwa kuwa mbaya katika nchi maskini hasa za bara la Afrika ambazo hazijapokea chanjo ya kutosha. John Nkengasong, mkuu wa kituo cha kudhibiti magonjwa a Afrika Africa CDC, anasema bara la Afrika limegonga mwamba katika kukidhi mahitaji yake ya chanjo ya korona. Hata baadhi ya nchi ambazo zina fedha za kutosha za kununua chanjo hiyo hazijaweza kupata chanjo kutokana na uhaba wa chanjo hiyo ya korona. Hali hiyo inatokana na kwamba nchi za Ulaya, Marekani na Kanada si tu kwamba haziko tayari kutoa msaada wa kifedha kwa ajili ya kununua chanjo ya korona, bali pia zimejirundikia chanjo hiyo ya covid 19 zaidi ya mahitaji yao. Utendaji wa nchi hizo za Magharibi unaonyesha kwamba licha ya madai yao ya kutetea haki za binadamu na usawa, lakini hazijatekeleza nara hiyo kivitendo, bali zimenunua chanjo ya ziada ya korona na kuiweka katika maghala yao, na wakati huo huo maelfu ya watu wakiendelea kutaabika na hata kufariki dunia kutokana na kukosa chanjo ya korona. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Maadili Bora. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi. Ni wakati mwingine ambapo tumepata fursa ya kuwa nanyi tena katika kipindi hiki cha Maadili Bora, kipindi ambacho kina mafunzo mengi. Mazungumzo yatakayotawala kipindi chetu cha leo yatakuwa ni juu ya uraibu na nafasi muhimu ya wanawake katika kupambana na tatizo hilo. Kuweni nami basi hadi mwisho wa kipindi. Madawa ya kulevya ni miongoni mwa matatizo makubwa na sugu yanayoukabili ulimwengu wetu wa leo, tatizo ambalo husababisha kuvunjika kwa mfumo wa ndoa na familia na hata jamii nzima ya mwanadamu. Hakuna asiyejua kuwa uraibu wa madawa ya kulevya ni chanzo cha mizozo mingi ya kifamilia, kuachana na kutumbukia katika uhalifu na vitendo viovu Janga ambalo daima limo katika hali ya kuyanyemelea matabaka mbalimbali mbali ya jamii na hasa vijana. Hadi sasa wataalamu wamekuwa wakizielekeza zaidi shughuli zao za uchunguzi na utafiti katika masuala yanayohusiana na familia zilizovunjika, hali ya kwamba katika mazingira mengi hali ya watoto wadogo wanaotoka katika familia zenye matatizo ya kimaadili na zile ambazo wazazi wa familia hizo ni waraibu ni mbaya na za kutisha zaidi. Watoto wadogo wa familia za aina hiyo kwa upande wa kimwili na katika hali ya kidhahiri hujisi kuwa wako pamoja na kando ya wazazi wao wawili, lakini wazazi hao huchangia kwa kiwango kikubwa katika kuharibu maisha ya wa watoto hao badala ya kuyatengeneza. Hivyo tuelewe kwamba familia za aina hizo ambazo kidhahiri zinaonekana kuwa zimedumu kwa sababu ya kutotengana mume na mke, zina madhara na uharibifu mkubwa zaidi kuliko zile familia ambazo watoto huwa wanaishi na mmoja tu kati ya wazazi wao wawili. Uraibu na utumiaji wa madawa ya kulevya unaofanywa na mmoja kati ya wazazi wawili huyumbisha pia uhusiano safi wa jamaa na watoto wa familia Watoto wa familia za aina hizo hukabiliwa na hali isiyoeleweka na ngumu kabisa katika kupata upendo, mapenzi na huruma, uangalizi na msaada halisi wa wazazi wao, kwani watu wa raibu huwa na upungufu na kasoro fulani kiakili na katika matendo yao, na hivyo si ajabu kuwaona wakifurahi bila ya sababu, wakihamaki na kukasirika bila ya kisa wala mkasa wowote. Utumiaji wa madawa ya kulevya unaofanywa na wazazi wawili huiondoa nafasi ya wazazi hao kama walezi na wasimamizi wa familia na kufikia hadi ya kuwafanya wao wenyewe wawe ni watu wanaohitaji kutunzwa, kuchungwa na kupatiwa msaada maalum. Kwa maneno mengine, ni kwamba wazazi hao huwa hawawezi tena kusimama na kuongoza masuala ya ndani ya nyumba na kutekeleza jukumu lao katika suala la malezi ya watoto wao, hali ya kwamba watoto ambao ni mfano wa maua ya kuvutia ya maisha wanahitaji kupata miongozo na usimamizi wa wazazi wao wawili ili waweze kujenga shaksia zao na kupata utambulisho wao halisi katika jamii. Katibu wa taasisi maalumu ya kupambana na madawa ya kulevya nchini Irani anaelezea uraibu wa madawa ya kulevya kuwa ni tishio kubwa linaloukabili ulimwengu ambalo linahitajia kuwepo mikakati na mashirikiano ya pamoja katika kukabiliana nalo. Pamoja na hayo, familia na hasa wanawake, wakiwa watengenezaji na warekebishaji wa familia na jamii, wana nafasi kuu katika kupambana na uraibu. Kuhusiana na jambo hilo, katibu huyo wa taasisi maalumu ya kupambana na madawa ya kulevya nchini Irani anasema kuwa nchini Irani, katika zama za Nasrudin Shah, wakati utumiaji tumbaku ulipoharamishwa na wanazuoni wakuu wa zama hizo, ni wanawake na akinamama ndio waliotoa mchango mkubwa katika kuwazuia waume zao, kaka na baba zao wasitumie uraibu huo wakati wa mapinduzi ya Kiislamu na katika matukio ya mapinduzi hayo, kushiriki na kujitokeza kwa wingi wanawake kulikuwa ni mojawapo ya mambo makuu yaliyofanikisha ushindi wa mapinduzi hayo. Hivi sasa pia mchango mkuu wa akina mama katika kuhifadhi taasisi ya familia unahitajika kikamilifu popote pale ulimwenguni. Mkuu huyo anaongeza kuwa wanawake wanatoa mchango muhimu katika mazingira ya familia. Kwa mfano, usiku mmoja, mmoja kati ya marafiki zangu alikwenda nyumbani kwake na akaamua kuwasha sigara ili kupunguza machovu bila ya kupoteza muda. Mkewe alimnyang'anya sigara hiyo na kwa upole na upendo akamwambia, mume wangu, sigara hiyo ndiyo chanzo cha kutumbukia katika uraibu, hivyo jihadhari sana matokeo ya onyo hilo lililotolewa na mke lilikuwa ni kumfanya mume mtu asisogelee tena sigara. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na uoni mpana na busara walionayo wanawake, wanaweza kuwavua waume zao, baba zao, pamoja na watoto wao na janga kubwa na la hatari la uraibu wa madawa ya kulevya. Jambo muhimu na lenye kufanikisha suala hilo ni uongozaji mzuri wa mambo, tabia njema na moyo wa kuvumilia na kusamehe unaopaswa kuonyeshwa mbele ya kasoro mbalimbali mbali za kawaida zinazojitokeza katika maisha. Iwapo mke na mume watakuwa na moyo wa upendo na kuwa kitu kimoja na hamu ya kujenga maisha yaliyojaa uchangamfu katika taasisi ya familia, vitendo viovu haviwezi kupata nafasi katika familia hiyo. Ni wazi kwamba kuwepo kwa mraibu mmoja tu ndani ya familia hutayarisha uwanja wa kuambukiza jamaa wengine wa familia hiyo mazoea hayo ya kuwa mraibu. Takwimu zilizopo zinaonyesha kuwa watu wengi waliogeuka na kuwa wahalifu wamekuwa waraibu wa madawa ya kulevya kutokana na kusuhubiana kwa muda mrefu na jamaa au marafiki zao waliokuwa waraibu. Hivyo inapaswa uelewe kuwa, mpenzi msikilizaji, uraibu ni janga la hatari ambalo huangamiza mara moja msingi wa maisha. Iwapo wakina mama watachukua tahadhari za kutosha juu ya watoto wao na kufuatilia ili kuona ni watu gani wanaojenga urafiki na watoto wao na kuwatayarishia watoto wao hao waja mzuri kwa ajili ya kukuza akili za utambuzi wao, na vilevile kuwatayarishia ratiba nzuri kwa ajili ya kupitisha wakati wao wa faragha, si watoto wao pekee, bali jamii nzima kwa ujumla itasalimika na janga la uraibu. Ni jambo lisilokuwa na shaka kuwa wanawake ni watu wanaoteseka zaidi kutokana na kuwepo mtu mraibu ndani ya familia, na ni watu wanaoshughulishwa sana na swala la uzima wa familia zao. Hivyo juhudi zao na mchango wao unahitajika zaidi katika kufanikisha suala hilo. Wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapo basi, ndio tumekamilisha kipindi cha maadili bora kwa leo. Natumaini mtajumuika nami juma lijalo katika kipindi kingine cha maadili bora na wageni, nikisema kwa herini. Bado mko nasi wapenzi wa wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza kwa kutupia jicho magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi, kama ilivyo kwa magazeti karibu yote ya leo ya nchi hiyo, limeipa uzito habari ya safari na ziara ya rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan katika mkoa wa Mwanza. Habari hiyo ambayo imechukua sehemu kubwa ya ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi inabeba kichwa cha maneno, maagizo kumi ya Samia, ni maelezo kuhusu biashara, madini na uwekezaji Adokeza biashara ya sarafu za mtandaoni. Gazeti la Mwananchi pia limeandika maneno kadhaa kuhusu habari ya mauaji yaliyofanywa na msaidizi wa kazi za ndani dhidi ya mama mmoja na mabinti zake wawili jijini Dar es Salaam. Habari hiyo imepewa kichwa cha maneno, ndugu aeleza tukio zima la mauaji ya mama na bintize, polisi, madaktari wakamilisha uchunguzi wa miili ya marehemu mazishi leo Dar es Salaam. Katika ukurasa wake wa masuala ya imani na dini, toleo la leo la Mwananchi pia limeandika makala kuhusu hatua ya Saudi Arabia ya kupiga marufuku ibada ya hija huko katika miji mitakatifu ya Maka na Madina kwa mwaka wa pili mfululizo. Makala hiyo ambayo iko ukurasa wa sita wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno mustakabali wa mahujaji wa Tanzania kujadiliwa baada ya zuio la Saudi Arabia. Gazeti la Majira limeangazia bajeti ya serikali kuhusu hatua ya kupunguza ushuru wa vileo na pombe. Habari hiyo ambayo ndiyo iliyopewa kipaumbele zaidi katika ukurasa wa kwanza wa Majira ina kichwa cha maneno hofu ya Watanzania kuwa walevi ya ibuka ni kwa serikali kupendekeza kupunguza ushuru wa bidhaa zenye bi, kwenye bia. Wanaharakati wasema wengi watalewa kupindukia kutasababisha magonjwa yasiyo ya kuambukiza na ajali. Vichwa vya habari nyingine katika gazeti la Majira vinasema, rais Samia ataka riba ya mikopo ishuke, kifo cha Profesa Baregu cha liza wengi, na CCM ya yakemea matamko ya viongozi wa upinzani. Na gazeti la Nipashe limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno, Samia ashtukia upigaji mabilioni ni ujenzi wa jengo la benki kuu, aliweka kiporo sakata. Wasomi wanavyomlilia profesa Mwesiga Baregu, na anayetuhumiwa kubaka mtoto wa miaka kumi Zanzibar anusurika kifo. Uh, hizo ni miongoni mwa habari zinazoonekana kwenye toleo la leo la gazeti la Nipashe. Huko nchini Kenya anaanza na gazeti la Standard ambalo limeandika habari yenye kichwa cha maneno, kwa nini ni mwiko kuuza majeneza huko Pokot Magharibi. Habari hiyo inasema baada ya kumpoteza mpendwa katika kaunti ya Pokot Magharibi, uchungu wa mahali pa kununua jeneza ili kumuaga vyema marehemu huanza. Wakati huo, wakati wa ukoloni, wazee wa kijiji waliweka marufuku kutengeneza majeneza katika eneo hilo ili kuondoa roho ya kifo. Uh, vichwa vya habari nyingine vinasema Duale akejeli muungano wa Raila Kalonzo, aeleza kwa nini utadunda na mwili wa mwanamke wa Kilifi ulioibwa wakutwa umetupwa karibu na mto. Nalo gazeti la Taifa Leo mtandaoni limeandika kwamba mbunge wa Rabai bwana William Kamoti amemkosoa waziri wa elimu Profesa George Magoha kwa kutaka wanafunzi ambao wana madeni ya karo wafukuzwe shuleni. Katika habari nyingine gazeti hilo limeandika kwamba gavana wa kaunti ya Kilifi bwana Amason Kingi ameonya wafanyakazi wa kaunti dhidi ya kujaribu kuvuruga mfumo mpya wa ulipaji wa ada kidijitali alionuia kukomesha uh, ufisadi na wizi wa fedha za umma. Na gazeti la Daily Monitor la Uganda limeandika kwamba vikosi vya ulinzi vya wananchi wa Uganda UPDF vimeanza kutoa oksijeni kwa hospitali zinazoendeshwa na serikali ili kupunguza mzigo uliokuwepo wakati huu uliopo wakati huu wa maambukizi makali ya virusi vya korona nchini humo. Wiki iliyopita Rais Yoweri Museveni wa Uganda alifunga uh, misikiti, makanisa na shule nchini humo ili kukabiliana na wimbi jipya la maambukizi ya korona. Vilevile limeandika kwamba polisi wilayani Rubanda wanamsaka mwanaume mwenye umri wa miaka 45 ambaye anadaiwa kuchoma moto nyumba yake akimuua mke na watoto watatu baada ya kutokea sintofahamu baina yao. Hata hivyo, habari kuu iliyotawala ukurasa wa mbele wa Daily Monitor ni ile ya wizi wa chanjo ya korona iliyopewa kichwa cha maneno polisi wakamata watu kumi kwa madai ya wizi wa chanjo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha bidhaa za Iran kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Bidhaa za Iran. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami tena katika sehemu nyingine ya makala yetu ya bidhaa ya Iran ambayo leo itazungumzia ufugaji wa nyuki na uzalishaji wa asali nchini Iran. Ni matumaini yangu kwamba utaendelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza tuliokuandalia. Wapenzi wasikilizaji sikilizaji, nyuki wa asali ni moja kati ya viumbe wenye faida kubwa na wakustaajabisha sana wa Mwenyezi Mungu. Wadudu hawa wadogo kiumbo ni miongoni mwa sababu za kuwepo bio anuai au tofauti eh, za kibiolojia duniani. Baadhi ya wataalamu wanaamini kwamba bila ya nyuki hawa wa asali uhai wa dunia utakabiliwa na hatari na maisha katika sayari hii yatakuwa magumu sana. Hii ni kutokana na ukweli kwamba nyuki hawa wana nafasi na mchango muhimu sana katika uchafushaji au kuhamisha unga wenye mbegu za kiume yaani chavua kutoka kwenye mmea mmoja kwenda mwingine. Kazi hii ya uchavushaji katika mimea na miti hufanyika kwa kutumia mbinu na njia tofauti. Njia ya uchavushaji kwa kutumia wadudu hususan nyuki wa asali ndiyo mbinu muhimu zaidi inayotumiwa kupandikiza mbegu za kiume baina ya mimea. Kwa mfano tu, asilimia tisini ya uchavushaji na uhamishaji unga wa mbegu za kiume katika mimea na miti ya matunda kama tufaha na cheri hufanyika kwa kutumia nyuki. Kuna miti na mimea mingine kama mti wa mlozi ambayo uchavushaji wake hauwezi kufanyika isipokuwa kwa kutumia nyuki. Thamani za kiuchumi za uchavushaji kwa kutumia nyuki wa asali ni kubwa zaidi kuliko hata asali na nta inayozalishwa na mdudu huyo. Kwa sababu hiyo, katika baadhi ya nchi, wamiliki wa mizinga ya nyuki wa asali hulipwa fedha nyingi kwa ajili ya kuweka mizinga yao kwenye mashamba na maeneo ya kilimo. Profesa Philip McCabe, aliyewahi kuwa mwenyekiti wa Shirikisho la Kimataifa la Vyama vya Wafugaji wa Nyuki au Apimondia, anaamini kwamba kuondolewa nyuki wa asali katika sekta ya uzalishaji kuna maana ya kengele ya hatari kwa mazingira, na wadudu hawa ni kitu cha lazima na dharura kwa ajili ya kuwepo bioanuai na kubakia hai kiumbe mwanadamu duniani. Kuna aina ishirini za nyuki, na nyuki hawa wa asali ni moja kati ya aina hizo. Nyuki wa asali hukusanya mbochi kutoka kwenye maua na mimea ya eneo wanakoishi na kutengeneza asali ambayo ni chakula kamili na dawa nzuri ya kutibu maradhi ya aina mbalimbali. Rangi ya asali hutofautiana kulingana na ua nyuki anakotua au kutumia. Wakati mwingine huwa rangi nyepesi na pengine rangi iliyokoleza. Rangi ya asali inaweza kuwa nyeupe hadi kijani inayoelekea kwenye weusi, kulingana na chanzo cha nekta na mbochi iliyotumiwa na nyuki kutengeneza asali hiyo. Inaonekana kwamba asali yenye rangi iliyokolezwa aghalabu huwa tajiri sana kwa madini kuliko asali yenye rangi nyeupe na nyepesi. Asali ina thamani kubwa katika mtazamo wa lishe na inahesabiwa kuwa ni chakula kamili. Ubora wa asali hutokana na ua lililochaguliwa na nyuki kwa ajili ya kuchukua nekta na mbochi. Nyuki hupambanua maua yenye faida na yasiyo na faida kutokana na hisi yao ya kimaumbile. Kwa kawaida, wadudu hawa huwa hawatui juu ya kila ua na huchagua ua na mmea bora zaidi kwa msaada wa uwezo wao mkubwa wa kumaizi na kunusa. Mbali na kuwa na faida kubwa ya kilishe na msaada wake katika kukidhi mahitaji ya madini ya aina mbalimbali katika mwili wa mwanadamu, asali pia inatumiwa kama dawa au kiungo katika utengenezaji wa baadhi ya dawa zinazotumiwa kutibu magonjwa mbalimbali. Asali ina madini kama fosforasi, kalsiamu, chuma, potasiamu, iodin, magneziamu, risasi, shaba sulfuri, nikeli, zinki na sodium ambayo kiwango chake kinatofautiana kulingana aina tofauti za asali. Kilo moja ya asali ina zaidi ya kalori za nishati elfu tatu. Asali ina aina mbalimbali za vimeng'enya, protini, asidi za amino, asidi fomiki na kadhalika. Asidi ya fomiki ni kiua vimelea cha kimaumbile ambacho huzuia asali kuoza. Asali pia inaweza kutumiwa kutibu majeraha ya maeneo mbalimbali ya mwili wa mwanadamu. Zaidi ya tani milioni moja na nusu ya asali inazalishwa kutoka kwenye mizinga karibu milioni 81, duniani. Iran inahesabiwa kuwa miongoni mwa nchi kumi zinazoongoza duniani katika ufugaji wa nyuki na uzalishaji wa asali bora. Takwimu za mwaka 2013 zinaonyesha kwamba Iran ilishika nafasi ya nne duniani kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya mizinga ya asali na nafasi ya nane katika uzalishaji wa asali. Iran ina mazingira mazuri ya kuweza kuzalisha asali kutokana na kuwa na maeneo yenye mazingira tofauti na karibu hekta milioni 130 za mbuga, misitu na mashamba. Shughuli za ufugaji nyuki zinafanyika katika vipindi vyote vya mwaka kutokana na kuwa na misimu minne tofauti. Katika upande wa kihistoria, ufugaji nyuki wa asali nchini Iran unarejea katika karne kadhaa kabla ya kuzaliwa Nabii Isa Masih alaihi ssalam. Kipindi hicho ufugaji wa nyuki ulikuwa ukifanyika kama hobi na burudani tu. Katika karne ya ishirini sekta ya ufugaji nyuki nchini Iran ilikumbwa na mabadiliko makubwa katika kipindi hicho, na hatua kwa hatua mbinu mpya za ufugaji wa nyuki na mizinga ya kisasa ilichukua nafasi ya mizinga ya kijadi ya aina za kale ambayo ilikuwa ikiwekwa juu ya miti, mapangoni, magogoni na kadhalika. Tangu yapata miaka 40 iliyopita, baada ya kuingizwa nchini malkia wa nyuki walioboreshwa, kulianza kuzalishwa malkia wa nyuki katika viwanda na mashamba ya sekta binafsi na serikali, na hii leo zaidi ya malkia laki moja wanazalishwa nchini Iran kila mwaka na kugawanywa baina ya wa wafugaji wa nyuki hapa nchini. Ufugaji nyuki unafanyika zaidi nchini Iran katika mikoa ya Azerbaijani mashariki na magharibi, Ardebil, Kurdistan, Loristan, Golestan, Mazandaran na Isfahan. Asali inayozalishwa katika maeneo ya kaskazini magharibi mwa Iran kama mikoa ya Azerbaijani mashariki na magharibi na vilevile Ardabil ndiyo yenye ubora mkubwa na inayopendwa sana. Asali ya Sabalan huko katika mkoa wa Ardabil ni miongoni mwa brandi na chapa mashuhuri zaidi za asali duniani. Mkoa huo ni miongoni mwa maeneo yanayoongoza hapa nchini katika sekta ya ufugaji wa uh, nyuki na uzalishaji wa asali. Katika mkoa huo, baadhi ya wa wafugaji wamefanikiwa kuzalisha wastani wa zaidi ya kilo 40 za asali kutoka kwenye mzinga mmoja wa nyuki. Hii ni kutokana na hali nzuri ya hewa ya eneo hilo, aina mbalimbali mbali za mimea yake, hususan katika maporomoko yenye maua na milima mingi ya Sabalan na eneo la Mishkinshahr. Wafugaji nyuki katika maeneo haya wanatumia mada za mimea kwa ajili ya kukabiliana na wadudu na maradhi yanayotatiza uzalishaji wa asali, ili kuweza kupata bidhaa safi na halisi. Wilaya ya Khalkhal inashika nafasi ya kwanza nchini Iran katika uzalishaji wa asali halisi na safi kutokana na mizinga ya asili na ya kijadi. Eneo jingine maarufu sana kwa ufugaji wa nyuki wa asali nchini Iran ni mkoa wa Azerbaijani magharibi unaozalisha zaidi ya tani ishirini za asali kwa mwaka. Mkoa huu wenye zaidi ya mizinga milioni moja ya nyuki wa asali na wafanyakazi elfu sita katika sekta hii mashamba makubwa na karakana za viwanda vya kisasa vya ufugaji wa nyuki e, upakiaji na kadhalika, unasifika kwa kuwa na uwezo mkubwa katika uzalishaji wa bidhaa hiyo muhimu na bidhaa nyingine zinazotokana na asali kama nta, chavua, maziwa ya nyuki e, sumu ya nyuki na aina ya gundi ya propolisi inayotumiwa na nyuki kuziba nyufa za masega na mizinga. Gundi hii inatengenezwa kwa kuchanganya mate ya nyuki, nta na utomvu wa miti au mimea mingine. Mbali na asali, bidhaa hizi zina thamani kubwa katika mtazamo wa kiuchumi na kitiba. Kwa mfano tu, sumu ya nyuki inatumika kutibu magonjwa ya mfumo wa kinga ya mwili. Maziwa ya nyuki au royal jelly ambayo ni chakula cha mabuu katika siku tatu za awali za maisha yao, uh, ina faida kubwa sana na inatumika kuzuia matatizo ya kiafya kama uh, alzeima, shinikizo la damu, kukakamaa kwa mishipa na saratani. Asali inatumiwa kwa kiwango kikubwa nchini Iran ikilinganishwa na nchi nyingine za dunia. Kiwango cha matumizi ya asali kwa kila mtu duniani kwa wastani ni baina ya gramu 250 na 300 ilhali kiwango hicho hapa nchini Iran ni karibu kilo moja kwa mwaka, yaani mara tatu zaidi ya wastani wa kiwango hicho duniani. Licha ya kuwa Iran ina soko zuri la kuuza bidhaa ya asali nje ya nchi, lakini kutokana na matumizi makubwa ya ndani ya nchi na bei nzuri ya bidhaa hiyo hapa nchini, wafugaji nyuki hawana hamu kubwa ya kuuza bidhaa hiyo nje ya nchi. Kwa msingi huo, sehemu ndogo tu ya asali inayozalishwa hapa nchini hususan ile ya Azerbaijani magharibi ndiyo inayouzwa katika baadhi ya nchi jirani mashariki mwa Asia na nchi za Ulaya. Uturuki ni miongoni mwa wanunuzi wakubwa wa asali ya Iran. Baada ya kununua asali hiyo kutoka Iran, Uturuki huipakia tena na kuiuza katika nchi za Kiarabu za ghuba ya Uajemi, Kafkazia na Ulaya kwa jina na alama ya kibiashara Katika historia leo ni Jumatatu tarehe tatu Dhulqada mwaka 1442 hijiria inayosadifiana na tarehe 14 Juni mwaka 2021. Katika siku kama ya leo miaka mia mbili na mmoja iliyopita wanajeshi wa Misri wakiongozwa na kamanda Muhamad Ali Pasha waliishambulia ardhi ya Sudan na kulikalia kwa mabavu eneo kubwa la ardhi ya kaskazini mwa nchi hiyo. Wakati huo huo, Waingereza pia walilishambulia eneo la kusini mwa Sudan na kulikalia kwa mabavu. Hata hivyo, wananchi wa Sudani wakiongozwa na Mahdi Assudani mwaka 1881 walianzisha harakati ya ukombozi dhidi ya uvamizi wa Misri na Uingereza na mwaka 1885 wakafanikiwa kutoa pigo kubwa kwa vikosi vamizi vya Misri na Uingereza na kulikomboa eneo hilo. Siku kama ya leo miaka 191 mia iliyopita wanajeshi wa Ufaransa waliwasili katika pwani ya Algeria huko kaskazini mwa Afrika. Uvamizi huo ulikuwa mwanzo wa operesheni za kijeshi za Ufaransa zilizokuwa na lengo la kuikalia kwa mabavu na kuikoloni Algeria. Hata hivyo, uvamizi huo wa ukoloni wa Ufaransa nchini Algeria ulikabiliwa na mapambano makubwa ya wananchi dhidi ya maghasibu wa Kifaransa. Mapambano hayo ya kupigania ukombozi ya wananchi wa Algeria yalipamba moto baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia. Hatimaye mwaka 1962 rais wa wakati huo wa Ufaransa alilazimika kuipatia Algeria uhuru kamili kufuatia mashinikizo ya mapambano ya wananchi wa Algeria. Siku kama ya leo miaka 90 iliyopita, mto mrefu na mkubwa zaidi wa Asia wa Yangze Kiang ulivunja kingo zake na kusababisha mafuriko ya kutisha. Mvua kali za msimu zilizonyesha zilisababisha mawimbi na mafuriko makubwa yaliyovunja kingo na mabwawa yote na ya kando kando ya mtu huo. Maji hayo yaligubika ardhi na majimbo nane ya China. Inasemekana kwamba tukio hilo kubwa liliathiri karibu watu milioni 50, wakiwemo waliopoteza maisha, kupoteza makazi uharibifu wa mashamba, wale waliofariki dunia kutokana na maradhi ya aina mbalimbali na kadhalika. Na tarehe 24 Khordad miaka 40 iliyopita, wawakilishi 120 wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Irani yaani Bunge, waliwasilisha muswada wa kutokuwa na imani na Bani Sadr aliyekuwa rais wa wakati huo wa Iran. Hatua hiyo ilichukuliwa baada ya kusambaratika mapambano ya wananchi dhidi ya wavamizi wa chama cha Baath kutoka Iraq katika hujuma iliyofanywa dhidi ya ardhi ya Iran kutokana na kukosa misaada ya dharura kutoka kwa Bani Sadr aliyekuwa kamanda na amiri jeshi mkuu na vilevile vile hitilafu zilizojitokeza baina ya rais wa nchi na mihimili mingine miwili ya dola. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislami Iran amesema uwezo wa vikosi vya jeshi la Jamhuri ya Kiislami Iran ni kwa ajili ya kujihami na kutoa jibu litakalomfanya adui ajutie. Serikali ya Algeria imeipokonya kanali ya televisheni ya Ufaransa ya France 24 leseni ya kuhudumu nchini humo siku moja baada ya kufanyika uchaguzi wa bunge katika nchi hiyo ya kiarabu ya kaskazini mwa Afrika. Msemaji wa serikali ya Algeria amesema hatua ya kuifungia televisheni hiyo ya Ufaransa uh, inatokana na kitendo chake cha kukariri waziwazi uhasama dhidi ya taifa la Algeria. Benjamin Netanyahu ametimuliwa madarakani na kufikia tamati utawala wake wa miaka kumi na mbili katika utawala wa kizayuni wa Israel. Hii ni baada ya bunge la utawala huo haramu kupiga kura ya kuidhinisha serikali mpya ya muungano jana Jumapili. Taasisi ya amani ya Stockholm imetangaza kwamba mwenendo wa kuweka silaha za nyuklia katika maeneo mbalimbali ya dunia unatia wasiwasi. Taasisi hiyo imesema Marekani na Rasia bado zinamiliki zaidi ya asilimia 90 ya silaha za nyuklia kote duniani. Wapenzi wa wasikilizaji eh, muhtasari huo wa habari utatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi hadi wakati huu na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwageni nikikutakieni kila la kheri. Asanteni na kwa herini.