Kutoka hapa mjini Tehran Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na vinamsujudia Mwenyezi Mungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi na malaika pia, nao hawatakabari, wanamwogopa mola wao aliye juu yao, na wanatenda wanayeamrishwa na Mwenyezi Mungu. Amesema, msifanye waungu wawili, hakika yeye ni mola mmoja tu, basi niogopeni mimi tu na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi, na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji popote pale mlipo, na ni wakati mwingine wa kuwa nanyi katika matangazo haya swahili ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa niliyeko studioni asubuhi hii kukuleteni matangazo haya. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho uamuzi wa wa nchi za kundi la Uh, nchi tajiri duniani wa kukataa kudhamini chanjo ya kukabiliana na virusi vya korona kwa ajili ya nchi maskini. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza kipindi cha kila wiki cha maadili bora. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baada ya uchambuzi huo tutasikiliza kipindi cha bidhaa za Iran kinachozungumzia bidhaa muhimu zinazozalishwa hapa nchini zisizokuwa za mafuta na kuuzwa ndani na nje ya nchi. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba utaendelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza yote tuliyokuandalia Saa tatu na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa tusikilize muhtasari wa habari. Jamhuri ya Kiislamu ya Irani imekosoa uamuzi wa Saudi Arabia wa kuzuia ibada ya hija kwa mahujaji kutoka nje kwa mwaka wa pili mfululizo. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ametahadharisha kwamba wimbi la tatu la virusi vya korona ni kali na amewataka wananchi kuwa na tahadhari. Wananchi wa Moroko wakataa majengo yao yasigeuzwe kuwa ubalozi wa Israel, na balozi wa Iran nchini Kenya asema Jamhuri ya Kiislamu iko tayari kuzipa uzoefu wake kampuni za kitaalamu za Kenya katika masuala ya teknolojia ya habari. Na sasa ni habari kamili. Mwakilishi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika masuala ya hija amekosoa uamuzi wa serikali ya Saudi Arabia wa kuzuia ibada ya hija kwa mahujaji kutoka nje ya nchi kwa mwaka wa pili mfululizo. Hujatul Islamu Walmuslimin Said Abdul Fatah Navab amekosoa uamuzi huo wa Saudi Arabia uliotangazwa kwa kucheleweshwa na kusema kwamba naibu waziri wa hija na umra wa Saudia amewasiliana na mkuu wa shirika la hija na ziara la Iran na kumtaarifu kwamba mahujaji wachache wa ndani ya nchi hiyo pekee ndio watakaoruhusiwa kushiriki ibada ya hija mwaka huu. Said Navabu amesema Saudia imezembea sana katika kutangaza habari zinazohusiana na ibada ya hija na kwamba ingeweza kuruhusu idadi fulani ya mahujaji kutoka nje nchi nyingine kushiriki katika ibada hiyo. Mwakilishi wa kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika masuala ya hija amesema Jamhuri ya, ya Kiislamu ilikuwa tayari imefanya maandalizi yote kwa ajili ya kupeleka mahujaji katika miji mitakatifu ya Maka na Madina, na kwamba kama ilivyokuwa mwaka jana, mwaka huu pia Riyadh imezuia mahujaji wa nchi za kigeni kushiriki ibada ya hija bila ya kushauriana na nchi za Kiislamu. Wizara ya Hija na Umra ya Saudi Arabia imetangaza kwamba ibada ya hija mwaka huu itafanyika kwa kushirikisha raia na wageni wanaoishi nchini humo wasiozidi elfu sitini. Mwaka jana pia Waislamu wasiozidi elfu kumi wa ndani ya Saudi Arabia pekee ndio walioruhusiwa kushiriki katika ibada ya hija ambayo kwa kawaida huhudhuriwa na Waislamu zaidi ya milioni mbili kila mwaka kutoka maeneo mbalimbali ya dunia. Jumuiya ya maulamaa wa Yemen pia jana Jumapili ililaani uamuzi uliochukuliwa na Saudi Arabia wa kuzuia ibada ya hija na umra kwa Waislamu kutoka nje ya nchi hiyo kwa mwaka wa pili mfululizo. Taarifa iliyotolewa na jumuiya hiyo imesema kwamba uamuzi wa serikali ya Riyadh wa kuzuia ibada ya hija kwa mwaka wa pili mfululizo kwa kutumia kisingizio cha maambukizi ya virusi vya korona umechukuliwa kwa shabaha ya kuihudumia Marekani na Israel. Taarifa ya jumuiya ya wasomi wa Kiislamu nchini Yemen imesema uamuzi huo wa kuzuia ibada ya hija mwaka huu unaenda sambamba na malengo ya Marekani na utawala haramu wa Israel, na si ajabu kwamba umebuniwa na kupikwa Washington na Tel Aviv. Rais Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ametahadharisha kwamba nchi hiyo huenda ikakabiliwa na maafa makubwa katika wimbi la tatu la maambukizi ya virusi vya korona. Chisekedi amesema nchi hiyo imesajili idadi ya kutisha ya vifo na kesi mpya za maambukizi ya ugonjwa wa Covid-19 katika siku za hivi karibuni, na amewataka wananchi kuwa makini na kuzingatia maagizo ya Wizara ya Afya ya kudhibiti msambao wa virusi vya korona. Rais Chisekedi amesema hospitali na vituo vya afya nchini humo hususan katika mji mkuu Kinshasa vimefurika wagonjwa wapya wa korona. Ameonya kwamba wimbi hili linaonekana kuwa hatari kuliko wimbi la kwanza na la pili, na kwa msingi huo sheria kali za kudhibiti msambao wa virusi zinapaswa kuchukuliwa. Kadhalika ametangaza kufutwa sherehe za kumbukumbu ya kumwenzi Patrice Lumumba, waziri mkuu wa kwanza kuchaguliwa kwa njia za kidemokrasia nchini humo zilizopaswa kufanyika mwezi huu wa Juni. Amesema maadhimisho hayo sasa yatafanyika Januari mwaka ujao wa 2022. Haya yanajiri huku nchi kadhaa za Afrika kama Uganda na Zambia zikiripoti ongezeko kubwa la maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19. Wiki iliyopita Rais Yoweri Museveni wa Uganda aliagiza shule zote zifungwe nchini humo kama hatua ya kuzuia maambukizi ya korona. Hadi sasa nchi za bara la Afrika ambazo zinakabiliwa na uhaba na ukosefu wa chanjo za COVID-19 zimerekodi kesi zaidi ya milioni tano za korona na vifo zaidi ya laki moja thelathini na nne vya maradhi hayo. Aidha, wagonjwa zaidi ya milioni nne na laki tano wa korona barani humo Wamepata afueni. Wamiliki wa majengo na majumba katika mji mkuu wa Moroko, Rabat, wamekataa katakata kukodisha majengo yao kwa ajili ya kutumika kama ofisi za uwakilishi na ubalozi wa utawala haramu wa Israeli. Televisheni ya Aljazira ya Qatar imenukuu vyombo vya habari vya Moroko na vya kizayuni vikiripoti kwamba David govren mwakilishi wa Israeli nchini Moroko angali anafanya kazi hotelini miezi sita baada ya kuwasili katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Inaarifiwa kwamba maafisa wa, wa wakala uliopewa jukumu la kutafuta jengo la kuweka ofisi za ubalozi wa Israeli mjini Rabat wanaelekea kusalimu amri, kwani kila mmiliki wa jengo anapojua litamilikiwa na au litatumika kama ofisi za balozi na mwakilishi wa utawala pandikizi wa Israel hukataa kata katakata kulikodisha. Vyombo vya habari vimeripoti kwamba Govrin ambaye amewahi kuwa balozi wa utawala haramu wa Israel mjini Misri amejifungia hotelini tangu alipowasili nchini Moroko Januari mwaka huu. Haya yanajiri huku maelfu ya watu wa Moroko wakiendeleza kampeni mitandaoni ya kutaka mwakilishi huyo wa Israel atimuliwe mara moja nchini humo. Disemba mwaka jana, Moroko na utawala haramu wa Israel zilisaini mapatano ya kuanzisha uhusiano baina yao na kisha Marekani ikatambua rasmi mamlaka ya udhibiti wa Moroko katika eneo la Sahara Magharibi. Moroko ni nchi ya sita ya Kiarabu baada ya Jordan, Misri, Imarati, Bahrein na Sudan kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israel. Kitendo hicho cha Moroko cha kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na Israel, ambacho ni sawa na kusaliti malengo ya Palestina, kimekabiliwa na hasira na upinzani mkubwa wa mataifa ya Kiislamu hususan katika nchi hiyo yenyewe. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Raisi wa Marekani Joe Biden ametangaza kwamba serikali yake itatuma kikosi maalum cha wanajeshi nchini Kenya itikwenda kusaidia juhudi za kupambana na magaidi wa kundi la ukufurishaji la Al-Shabab. Kupitia barua kwa bunge la Congress, Rais Biden amesema ameidhinisha kutumwa kwa kikosi maalum nchini Kenya ambacho kinatarajiwa kushirikiana na jeshi la ulinzi la nchi hiyo KDF kupambana na wanamgambo wa Al-Shabab. Barua hiyo ya Biden kwa kongresi ya Marekani hata hivyo haikutaja idadi ya askari watakaotumwa katika nchi hiyo ya mashariki mwa Afrika. Ikumbukwe kwamba mtangulizi wa Biden, Donald Trump, mwaka uliopita, kabla ya kuondoka ofisini, alitoa amri ya kuondolewa nchini Somalia askari wanaokadiriwa kuwa mia saba wa Marekani kufikia Januari 15 mwaka huu. Wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, ilisema wakati huo kwamba wanajeshi hao watatumwa katika maeneo wa mengine ya Afrika Mashariki, pengine Kenya au Jibuti, eti kuendeleza vita dhidi ya kundi hilo la kigaidi. Askari hao wa Marekani wamekuwepo nchini Somalia kwa kisingizio cha kuvisaidia vikosi vya serikali ya Mogadishu katika operesheni zake za kukabiliana na wanamgambo wa kundi la Alshabab. Kenya yenyewe ina maelfu ya askari wanaofanya kazi chini ya kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Afrika, AMISOM kwa kifupi. Na balozi wa Iran nchini Kenya amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iko tayari kuzipa uzoefu wake kampuni za kitaalamu za Kenya na kuunda jukwaa la kubadilishana mawazo juu ya masuala ya teknolojia. Jafar Barmaki aliyasema hayo jana Jumapili katika mkutano baina ya wafanyabiashara na wawekezaji wa Irani na Kenya uliofanyika kwa njia ya intaneti na kusisitiza kwamba kuimarika uhusiano wa Teheran na Nairobi katika uga wa teknolojia ya habari na mawasiliano TEHAMA kutatoa mchango mkubwa katika kuimarika zaidi uhusiano wa kibiashara baina ya pande hizo mbili. Balozi Barmaki ameuambia mkutano huo kwamba Iran ina mipango ya kuarifisha fursa za uwekezaji kwa wafanyabiashara wa Kenya na kwamba katika uwanja huo eneo la uzalishaji wa uchumi wa Iran kama uga wa kuimarisha ushirikiano wa pande mbili limekamilika na karibuni hivi litafunguliwa na hu. Wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Tehran. Bado mukonasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho, nchi tajiri duniani za kataa kudhamini chanjo ya kutosha ya COVID-19 kwa ajili ya nchi maskini. Katika hali ya sasa ambapo ugonjwa wa Covid-19 unaendelea kusambaa na kusababisha maafa duniani na kuathiri vibaya watu wengi hasa katika nchi maskini, inasikitisha kuona usambazwaji usio wa kiadilifu wa, wa chanjo ya Covid-19 ukiendelea kuzisumbua na kuzitia mashakani nchi mbalimbali. Wataalamu wanashauri kwamba kuna udharura wa kuwepo ushirikiano wa kimataifa ili nchi maskini na dhaifu nazo ziweze kupata chanjo ya Covid-19 na hatimaye kuangamiza kikamilifu janga hilo. Hata hivyo, nchi tajiri duniani zimekaidi ushauri huo, na katika hatua ya karibuni kabisa viongozi wa nchi wanachama wa kundi la jisaba wamepinga pendekezo la kutenga bajeti maalumu ya kudhamini mahitaji yote ya chanjo ya Covid-19 kwa ajili ya nchi masikini. Viongozi wa nchi tajiri za viwanda maarufu kama G7, ambazo ni Kanada, Ufaransa, Ujerumani, Italia, Japani, Uingereza na Marekani, wamekutana London, ambapo ajenda muhimu katika kikao hicho ilikuwa janga la Korona na ugonjwa wa Covid-19 katika hali ambayo ilitarajiwa viongozi wa nchi hizo wangeafiki kudhamini mahitaji ya dozi za chanjo ya Covid-19 kwa ajili ya nchi maskini na dhaifu lakini waliahidi kutoa dozi bilioni moja tu kwa nchi hizo. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa, imepangwa kwamba dozi milioni mia mbili zitakabidhiwa kwa nchi maskini kabla ya kumalizika mwaka huu wa 2021. Gazeti la Independent la Uingereza limeandika kwamba nchi za jii saba hazikujadili uwezekano wa kuzipa msaada wa kifedha nchi maskini na zilijikita tu katika kadhia ya chanjo ya COVID-19, ambapo jumla ya dozi ambazo zimeahidiwa katika kikao hicho zitakidhi asilimia kumi tu ya mahitaji ya nchi maskini. Hata hivyo, hatua ya nchi hizo za ji saba imechukuliwa katika hali ambayo hivi karibuni viongozi wa mia moja wa zamani duniani wakiwemo waliowahi kuwa maraisi, mawaziri wakuu na mawaziri wa mambo ya nje Waliandika barua na kuzitaka nchi hizo tajiri kiviwanda kulipa gharama za kuwapa chanjo ya COVID-19 watu wote duniani ili kuzuia kuibuka maafa makubwa zaidi. Walisisitiza kwamba janga la COVID-19 ni la kimataifa na kuna haja ya kuwepo ushirikiano ili kuangamiza janga hilo. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Maadili bora Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, ni wakati mwingine ambapo tumepata fursa ya kuwa nanyi tena katika kipindi hiki cha maadili bora, kipindi ambacho kina mafunzo mengi. Mazungumzo yatakayotawala kipindi chetu cha leo yatakuwa ni juu ya ya uraibu na nafasi muhimu ya wanawake katika kupambana na tatizo hilo. Kuweni nami basi hadi mwisho wa kipindi. Madawa ya kulevya ni miongoni mwa matatizo makubwa na sugu yanayoukabili ulimwengu wetu wa leo, tatizo ambalo husababisha kuvunjika kwa mfumo wa ndoa na familia na hata jamii nzima ya mwanadamu. Hakuna asiyejua kuwa uraibu wa madawa ya kulevya ni chanzo cha mizozo mingi ya kifamilia, kuachana na kutumbukia katika uhalifu na vitendo viovu. Janga ambalo daima limo katika hali ya kuyanyemelea matabaka mbalimbali mbali ya jamii na hasa vijana. Hadi sasa wataalamu wamekuwa wakizielekeza zaidi shughuli zao za uchunguzi na utafiti katika maswala yanayohusiana na familia zilizovunjika, hali ya kwamba katika mazingira mengi, hali ya watoto wadogo wanaotoka katika familia zenye matatizo ya kimaadili na zile ambazo wazazi wa familia hizo ni waraibu ni mbaya na za kutisha zaidi. Watoto wadogo wa familia za aina hiyo kwa upande wa kimwili na katika hali ya kidhahiri, hujiisi kuwa wako pamoja na kando ya wazazi wao wawili, lakini wazazi hao huchangia kwa kiwango kikubwa katika kuharibu maisha ya wa watoto hao badala ya kuyatengeneza. Hivyo tuelewe kwamba familia za aina hizo ambazo kidhahiri zinaonekana kuwa zimedumu kwa sababu ya kutotengana mume na mke, zina madhara na uharibifu mkubwa zaidi kuliko zile familia ambazo watoto huwa wanaishi na mmoja tu kati ya wazazi wao wawili. Uraibu na utumiaji wa madawa ya kulevya unaofanywa na mmoja kati ya wazazi wawili huyumbisha pia uhusiano safi wa jamaa na watoto wa familia Watoto wa familia za aina hizo hukabiliwa na hali isiyoeleweka na ngumu kabisa katika kupata upendo, mapenzi na huruma, uangalizi na msaada halisi wa wazazi wao, kwani watu waraibu huwa na upungufu na kasoro fulani kiakili na katika matendo yao, na hivyo si ajabu kuwaona wakifurahi bila ya sababu, wakihamaki na kukasirika bila ya kisa wala mkasa wowote. Utumiaji wa madawa ya kulevya unaofanywa na wazazi wawili huiondoa nafasi ya wazazi hao kama walezi na wasimamizi wa familia na kufikia hadi ya kuwafanya wao wenyewe wawe ni watu wanaohitaji kutunzwa, kuchungwa na kupatiwa msaada maalum. Kwa maneno mengine, ni kwamba wazazi hao huwa hawawezi tena kusimama na kuongoza masuala ya ndani ya nyumba na kutekeleza jukumu lao katika suala la malezi ya watoto wao, hali ya kwamba watoto ambao ni mfano wa maua ya kuvutia ya maisha wanahitaji kupata miongozo na usimamizi wa wazazi wao wawili ili waweze kujenga shaksia zao na kupata utambulisho wao halisi katika jamii. Katibu wa taasisi maalumu ya kupambana na madawa ya kulevya nchini Irani anaelezea uraibu wa madawa ya kulevya kuwa ni tishio kubwa linaloukabili ulimwengu ambalo linahitajia kuwepo mikakati na mashirikiano ya pamoja katika kukabiliana nalo. Pamoja na hayo, familia na hasa wanawake, wakiwa watengenezaji na warekebishaji wa familia na jamii, wana nafasi kuu katika kupambana na uraibu Kuhusiana na jambo hilo, katibu huyo wa taasisi maalumu ya kupambana na madawa ya kulevya nchini Irani anasema kuwa nchini Irani, katika zama za Nasrudin Shah, wakati utumiaji tumbaku ulipoharamishwa na wanazuoni wakuu wa zama hizo, ni wanawake na akinamama ndio waliotoa mchango mkubwa katika kuwazuia waume zao, kaka na baba zao wasitumie uraibu huo. Wakati wa mapinduzi ya Kiislamu na katika matukio ya mapinduzi hayo, kushiriki na kujitokeza kwa wingi wanawake kulikuwa ni mojawapo ya mambo makuu yaliyofanikisha ushindi wa mapinduzi hayo. Hivi sasa pia mchango mkuu wa kinamama katika kuhifadhi taasisi ya familia unahitajika kikamilifu popote pale ulimwenguni. Mkuu huyo anaongeza kuwa wanawake wanatoa mchango muhimu katika mazingira ya familia. Kwa mfano, usiku mmoja, mmoja kati ya marafiki zangu alikwenda nyumbani kwake na akaamua kuwasha sigara ili kupunguza machovu bila ya kupoteza muda. Mkewe alimnyang'anya sigara hiyo na kwa upole na upendo akamwambia, mume wangu, sigara hiyo ndiyo chanzo cha kutumbukia katika uraibu, hivyo jihadhari sana matokeo ya onyo hilo lililotolewa na mke lilikuwa ni kumfanya mume mtu asisogelee tena sigara. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na uoni mpana na busara walio nayo wanawake wanaweza kuwavua waume zao baba zao pamoja na watoto wao na janga kubwa na lahatari, la hatari la uraibu wa madawa ya kulevya. Jambo muhimu na lenye kufanikisha suala hilo ni uongozaji mzuri wa mambo, tabia njema na moyo wa kuvumilia na kusamehe unaopaswa kuonyeshwa mbele ya kasoro mbalimbali mbali za kawaida zinazojitokeza katika maisha. Iwapo mke na mume watakuwa na moyo wa upendo na kuwa kitu kimoja na hamu ya kujenga maisha yaliyojaa uchangamfu katika taasisi ya familia vitendo viovu haviwezi kupata nafasi katika familia hiyo. Ni wazi kwamba kuwepo kwa mraibu mmoja tu ndani ya familia hutayarisha uwanja wa kuambukiza jamaa wengine wa familia hiyo mazoea hayo ya kuwa mraibu. Takwimu zilizopo zinaonyesha kuwa watu wengi waliogeuka na kuwa wahalifu wa wamekuwa waraibu wa madawa ya kulevya kutokana na kusuhubiana kwa muda mrefu na jamaa au marafiki zao waliokuwa waraibu. Hivyo inapaswa uelewe kuwa, mpenzi msikilizaji, uraibu ni janga la hatari ambalo huangamiza mara moja msingi wa maisha. Iwapo wakina mama watachukua tahadhari za kutosha juu ya watoto wao na kufuatilia ili kuona ni watu gani wanaojenga urafiki na watoto wao na kuwatayarishia watoto wao hao uwanja mzuri kwa ajili ya kukuza akili za utambuzi wao na vilevile kuwatayarishia ratiba nzuri kwa ajili ya kupitisha wakati wao wa faragha, si watoto wao pekee, bali jamii nzima kwa ujumla itasalimika na janga la uraibu. Ni jambo lisilokuwa na shaka kuwa wanawake ni watu wanaoteseka zaidi kutokana na kuwepo mtu mraibu ndani ya familia, na ni watu wanaoshughulishwa sana na swala la uzima wa familia zao. Hivyo juhudi zao na mchango wao unahitajika zaidi katika kufanikisha suala hilo. Wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapo basi ndio tumekamilisha kipindi cha maadili bora kwa leo. Natumaini mtajumuika nami juma lijalo katika kipindi kingine cha maadili bora na wageni, nikisema kwa herini. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tunaanza uh, udondozi wetu kwa kutupia jicho magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi, kama ilivyo kwa magazeti karibu yote ya leo uh, nchini Tanzania, limeipa uzito habari ya safari ya Rais Samia Suluhu Hassan mkoani Mwanza. Habari hiyo ambayo imechukua sehemu kubwa ya ukurasa wa mbele wa Mwananchi inabeba kichwa cha maneno, maagizo kumi ya Samia. Ni maelezo kuhusu biashara, madini na uwekezaji, adokeza biashara ya sarafu za mtandaoni. Gazeti la Mwananchi pia uh, limeandika, uh, ma, eneo limeandika kuhusu habari ya mauaji yaliyofanywa na msaidizi wa kazi za ndani dhidi ya mama mmoja na mabinti zake wawili jijini Dar es Salaam, ambayo imepewa kichwa cha maneno ndugu aeleza tukio zima la mauaji ya mama na bintize, polisi, madaktari wakamilisha uchunguzi wa miili ya marehemu, mazishi leo Dar es Salaam. Katika ukurasa wake wa masuala ya imani na dini, toleo la Mwananchi pia limeandika makala kuhusu hatua ya Saudi Arabia ya kupiga marufuku ibada ya hija huko Maka na Madina kwa mwaka wa pili mfululizo. Makala hiyo ambayo iko ukurasa wa sita wa gazeti la Mwananchi ina kichwa cha maneno mustakabali wa mahujaji wa Tanzania kujadiliwa baada ya zuio la Saudi Arabia. Gazeti la Majira limeangazia bajeti ya serikali, hususan hatua ya kupunguza ushuru wa vileo na pombe. Habari hiyo ambayo ndiyo iliyopewa kipaumbele zaidi katika ukurasa wa kwanza wa Majira ina kichwa cha maneno hofu ya Watanzania kuwa walevi yaibuka, ni kwa serikali kupendekeza kupunguza ushuru wa bidhaa kwenye bia Wanaharakati wasema wengi watalewa kupindukia, kutasababisha magonjwa yasiyo ya kuambukiza na ajali. Vichwa vya habari nyingine katika gazeti la Majira vinasema Rais Samia ataka riba ya mikopo ishuke, kifo cha Profesa Baregu chala chaliza wengi, eh, na CCM yakemea matamko ya viongozi wa upinzani na gazeti la Nipashe limeitanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno Samia ashtukia upigaji mabilioni. Ni ujenzi wa jengo la benki kuu aliweka kiporo, sakata wasomi wanavyomlilia profesa Mwesiga Baregu, na anayetuhumiwa kubaka mtoto wa miaka kumi Zanzibar anusurika kifo. Ni habari nyingine zinazoonekana kwenye toleo la leo la gazeti la Nipashe. Nchini Kenya anaanza na gazeti la Standard ambalo limeandika habari yenye kichwa cha maneno kwa nini ni mwiko kuuza majeneza huko pokot magharibi. Habari hiyo inasema baada ya kumpoteza mpendwa katika kaunti ya pokot magharibi, uchungu wa mahali pa kununua jeneza ili kumuaga vyema marehemu huanza. Wakati huo wakati wa ukoloni, wazee wa kijiji waliweka marufuku kutengeneza majeneza katika eneo hilo ili kuondoa roho ya kifo. Vichwa vya habari nyingine uh, vya gazeti la Standard la Kenya vinasema, Duale akejeli muungano wa Raila na Kalonzo aeleza kwa nini utadunda, na mwili wa mwanamke wa Kilifi ulioibwa wa kutwa umetupwa karibu na mto. Nalo gazeti la Taifa Leo mtandaoni limeandika kwamba mbunge wa Babai bwana William Kamoti amemkosoa waziri wa elimu Profesa George Magoha kwa kutaka wanafunzi ambao wana madeni ya karo wafukuzwe shuleni. Amesema atawasilisha ombi katika bunge la kitaifa la kumtaka Profesa Magohe aende kueleza msimamo huo. Kulingana naye, na wanafunzi wengi hutegemea basari kutoka kwa hazina ya kitaifa ya ustawishaji maeneo bunge ambazo hazijapokea fedha kutoka kwa serikali kuu. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika kwamba gavana wa kaunti ya Kilifi bwana Amason King ameonya wafanyakazi wa kaunti dhidi ya kujaribu kuvuruga mfumo mpya wa ulipaji ada kidijitali, alionuia kukomesha ufisadi wa wizi wa fedha za umma na gazeti la Daily Monitor la Uganda limeandika kwamba vikosi vya ulinzi vya wananchi wa Uganda, UPDF, vimeanza kutoa oksijeni kwa hospitali zinazoendeshwa na serikali ili kupunguza mzigo uliopo uh, wakati huu wa ambapo maambukizi ya covid-19 yanazidi kupamba moto nchini Uganda. Wiki iliyopita rais Yoweri Museveni aliagiza misikiti, makanisa na shule zote zifungwe nchini humo kama hatua ya kuzuia maambukizi ya covid-19 ambayo yameathiri sana nchi hiyo. Vilevile limeandika kwamba polisi wilayani Rubanda wanamsaka mwanaume mwenye umri wa miaka 45 ambaye anadaiwa kuchoma moto nyumba yake akimuua mkewe na watoto watatu, baada ya kutokea sintofahamu baina yao. Hata hivyo, habari kuu iliyotawala ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Monitor ni ile eh, ya wizi wa chanjo za korona iliyopewa kichwa cha maneno polisi wakamata watu kumi kwa madai ya wizi wa chanjo. Nasikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha bidhaa za Iran Kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia bidhaa za Iran. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami tena katika sehemu nyingine ya makala yetu ya bidhaa ya Iran ambayo leo itazungumzia ufugaji wa nyuki na uzalishaji wa asali nchini Iran. Ni matumaini yangu kwamba utaendelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza tuliokuandalia. Wapenzi wa wasikilizaji, nyuki wa asali ni moja kati ya viumbe wenye faida kubwa na wa kustaajabisha sana wa Mwenyezi Mungu. Wadudu hawa wadogo kiumbo, ni miongoni mwa sababu za kuwepo bioanuai au tofauti, eh, za kibiolojia duniani. Baadhi ya wataalamu wanaamini kwamba bila ya nyuki hawa wa asali uhai wa dunia utakabiliwa na hatari na maisha katika sayari hii yatakuwa magumu sana. Hii ni kutokana na ukweli kwamba nyuki hawa wana nafasi na mchango muhimu sana katika uchafushaji au kuhamisha unga wenye mbegu za kiume yaani chavua kutoka kwenye mmea mmoja kwenda mwingine. Kazi hii ya uchavushaji katika mimea na miti hufanyika kwa kutumia mbinu na njia tofauti. Njia ya uchavushaji kwa kutumia wadudu hususan nyuki wa asali ndiyo mbinu muhimu zaidi inayotumiwa kupandikiza mbegu za kiume baina ya mimea. Kwa mfano tu, asilimia tisini ya uchavushaji na uhamishaji unga wa mbegu za kiume katika mimea na miti ya matunda kama tufaha na cheri hufanyika kwa kutumia nyuki. Kuna miti na mimea mingine kama mti wa mlozi, ambayo uchavushaji wake hauwezi kufanyika isipokuwa kwa kutumia nyuki. Thamani za kiuchumi za uchavushaji kwa kutumia nyuki wa asali ni kubwa zaidi kuliko hata asali na nta inayozalishwa na mdudu huyo. Kwa sababu hiyo, katika baadhi ya nchi wamiliki wa mizinga ya nyuki wa asali hulipwa fedha nyingi kwa ajili ya kuweka mizinga yao kwenye mashamba na maeneo ya kilimo. Profesa Philip McCabe aliyewahi kuwa mwenyekiti wa shirikisho la kimataifa la vyama vya wafugaji wa nyuki au Apimondia anaamini kwamba kuondolewa nyuki wa asali katika sekta ya uzalishaji kuna maana ya kengele ya hatari kwa mazingira, na wadudu hawa ni kitu cha lazima na dharura kwa ajili ya kuwepo bioanuai na kubakia hai kiumbe mwanadamu duniani. Kuna aina ishirini za nyuki na nyuki hawa wa asali ni moja kati ya aina hizo. Nyuki wa asali hukusanya mbochi kutoka kwenye maua na mimea ya eneo wanakoishi na kutengeneza asali ambayo ni chakula kamili na dawa nzuri ya kutibu maradhi ya aina mbalimbali. Rangi ya asali hutofautiana kulingana na ua nyuki anakotua au kutumia. Wakati mwingine huwa rangi nyepesi na pengine rangi iliyokoleza. Rangi ya asali inaweza kuwa nyeupe hadi kijani inayoelekea kwenye weusi kulingana na chanzo cha nekta na mbochi iliyotumiwa na nyuki kutengeneza asali hiyo. Inaonekana kwamba asali yenye rangi iliyokolezwa aghalabu huwa tajiri sana kwa madini kuliko asali yenye rangi nyeupe na nyepesi. Asali ina thamani kubwa katika mtazamo wa lishe na inahesabiwa kuwa ni chakula kamili. Ubora wa asali hutokana na ua lililochaguliwa na nyuki kwa ajili ya kuchukua nekta na mbochi. Nyuki hupambanua maua yenye faida na yasiyo na faida kutokana na hisi yao ya kimaumbile. Kwa kawaida, wadudu hawa huwa hawatui juu ya kila ua na huchagua ua na mmea bora zaidi kwa msaada wa uwezo wao mkubwa wa kumaizi na kunusa. Mbali na kuwa na faida kubwa ya kilishe na msaada wake katika kukidhi mahitaji ya madini ya aina mbalimbali katika mwili wa mwanadamu. Asali pia inatumiwa kama dawa au kiungo katika utengenezaji wa baadhi ya dawa zinazotumiwa kutibu magonjwa mbalimbali. Asali ina madini kama fosforasi, kalsiamu, chuma, potasiamu, iodin, magneziamu, risasi, shaba, sulfuri, nikeli, zinki na sodiamu ambayo kiwango chake kinatofautiana kulingana aina tofauti za asali. Kilo moja ya asali ina zaidi ya kalori za nishati elfu tatu. Asali ina aina mbalimbali za vimengenya, protini, asidi za amino, asidi fomiki na kadhalika. Asidi ya fomiki ni kiua vimelea cha kimaumbile ambacho huzuia asali kuoza. Asali pia inaweza kutumiwa kutibu majeraha ya maeneo mbalimbali ya mwili wa mwanadamu. Zaidi ya tani milioni moja na nusu ya asali inazalishwa kutoka kwenye mizinga karibu milioni 81 duniani. Iran inahesabiwa kuwa miongoni mwa nchi kumi zinazoongoza duniani katika ufugaji wa nyuki na uzalishaji wa asali bora. Takwimu za mwaka 2013 zinaonyesha kwamba Iran ilishika nafasi ya nne duniani kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya mizinga ya asali na nafasi ya nane katika uzalishaji wa asali. Iran ina mazingira mazuri ya kuweza kuzalisha asali kutokana na kuwa na maeneo yenye mazingira tofauti na karibu hekta milioni 130 za mbuga, misitu na mashamba. Shughuli za ufugaji nyuki zinafanyika katika vipindi vyote vya mwaka kutokana na kuwa na misimu minne tofauti. Katika upande wa kihistoria ufugaji nyuki wa asali nchini Iran unarejea katika karne kadhaa kabla ya kuzaliwa Nabii Isa Masih alaihi ssalam. Kipindi hicho ufugaji wa nyuki ulikuwa ukifanyika kama hobi na burudani tu. Katika karne ya ishirini sekta ya ufugaji nyuki nchini Iran ilikumbwa na mabadiliko makubwa katika kipindi hicho, na hatua kwa hatua mbinu mpya za ufugaji wa nyuki na mizinga ya kisasa ilichukua nafasi ya mizinga ya kijadi ya aina za kale ambayo ilikuwa ikiwekwa juu ya miti, mapangoni, magogoni na kadhalika. Tangu yapata miaka 40 iliyopita, baada ya kuingizwa nchini malkia wa nyuki walioboreshwa, kulianza kuzalishwa malkia wa nyuki katika viwanda na mashamba ya sekta binafsi na serikali, na hii leo zaidi ya malkia laki moja wanazalishwa nchini Iran kila mwaka na kugawanywa baina ya wafugaji wa nyuki hapa nchini. Ufugaji nyuki unafanyika zaidi nchini Iran katika mikoa ya Azerbaijani mashariki na magharibi, Ardebil, Kurdistan, Lorestan, Golestan, Mazandaran na Isfahana. Asali inayozalishwa katika maeneo ya kaskazini magharibi mwa Iran, kama mikoa ya Azerbaijani mashariki na magharibi na vilevile Ardabil, ndiyo yenye ubora mkubwa na inayopendwa sana Asali ya Sabalan huko katika mkoa wa Ardabil ni miongoni mwa brandi na chapa mashuhuri zaidi za asali duniani. Mkoa huo ni miongoni mwa maeneo yanayoongoza hapa nchini katika sekta ya ufugaji wa nyuki na uzalishaji wa asali. Katika mkoa huo, baadhi ya wa wafugaji wamefanikiwa kuzalisha wastani wa zaidi ya kilo 40 za asali kutoka kwenye mzinga mmoja wa nyuki. Hii ni kutokana na hali nzuri ya hewa ya eneo hilo, aina mbalimbali mbali za mimea yake, hususan katika maporomoko yenye maua na milima mingi ya Sabalan na eneo la Mishkinshahr. Wafugaji nyuki katika maeneo haya wanatumia mada za mimea kwa ajili ya kukabiliana na wadudu na maradhi yanayotatiza uzalishaji wa asali, ili kuweza kupata bidhaa safi na halisi. Wilaya ya Khalkhal inashika nafasi ya kwanza nchini Iran katika uzalishaji wa asali halisi na safi kutokana na mizinga ya asili na ya kijadi Eneo jingine maarufu sana kwa ufugaji wa nyuki wa asali nchini Iran ni mkoa wa Azerbaijani magharibi unaozalisha zaidi ya tani ishirini za asali kwa mwaka. Mkoa huu wenye zaidi ya mizinga milioni moja ya nyuki wa asali na wafanyakazi elfu sita katika sekta hii mashamba makubwa na karakana za viwanda vya kisasa vya ufugaji wa nyuki, eh, upakiaji na kadhalika, unasifika kwa kuwa na uwezo mkubwa katika uzalishaji wa bidhaa hiyo muhimu na bidhaa nyingine zinazotokana na asali kama nta, chavua, maziwa ya nyuki, eh, sumu ya nyuki na aina ya gundi ya propolisi inayotumiwa na nyuki kuziba nyufa za masega na mizinga. Gundi hii inatengenezwa kwa kuchanganya mate ya nyuki, nta na utomvu wa miti au mimea mingine. Mbali na asali, bidhaa hizi zina thamani kubwa katika mtazamo wa kiuchumi na kitiba. Kwa mfano tu, sumu ya nyuki inatumika kutibu magonjwa ya mfumo wa kinga ya mwili. Maziwa ya nyuki au royal jelly, ambayo ni chakula cha mabuu katika siku tatu za awali za maisha yao uh, ina faida kubwa sana na inatumika kuzuia matatizo ya kiafya kama uh, alzeima, shinikizo la damu, kukakamaa kwa mishipa na saratani. Asali inatumiwa kwa kiwango kikubwa nchini Iran ikilinganishwa na nchi nyingine za dunia. Kiwango cha matumizi ya asali kwa kila mtu duniani kwa wastani ni baina ya gramu 250 na 300 ilhali kiwango hicho hapa nchini Iran ni karibu kilo moja kwa mwaka, yani mara tatu zaidi ya wastani wa kiwango hicho duniani. Licha ya kuwa Iran ina soko zuri la kuuza bidhaa ya asali nje ya nchi, lakini kutokana na matumizi makubwa ya ndani ya nchi na bei nzuri ya bidhaa hiyo hapa nchini, wafugaji nyuki hawana hamu kubwa ya kuuza bidhaa hiyo nje ya nchi. Kwa msingi huo, sehemu ndogo tu ya asali inayozalishwa hapa nchini hususan ile Azerbaijani Magharibi ndiyo inayouzwa katika baadhi ya nchi jirani mashariki mwa Asia na nchi za Ulaya. Uturuki ni miongoni mwa wanunuzi wakubwa wa asali ya Iran. Baada ya kununua asali hiyo kutoka Iran, Uturuki huipakia tena na kuiuza katika nchi za Kiarabu za Ghuba ya Uajemi, Kafkazia na Ulaya kwa jina na alama ya kibiashara ya Uturuki. Wasalamu alaikum Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe tatu Dhulqada mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 14 Juni mwaka 2021. Katika siku kama ya leo miaka mia mbili na mmoja iliyopita wanajeshi wa Misri wakiongozwa na kamanda Muhammad Ali Pasha waliishambulia ardhi ya Sudan na kulikalia kwa mabavu eneo kubwa la ardhi ya kaskazini mwa nchi hiyo. Wakati huo huo, Waingereza pia walilishambulia eneo la kusini mwa Sudan na kulikalia kwa mabavu. Hata hivyo, wananchi wa Sudani wakiongozwa na Mahdi Assudani mwaka 1881 walianzisha harakati ya ukombozi dhidi ya uvamizi wa Misri na Uingereza na mwaka 1885 wakafanikiwa kutoa pigo kubwa kwa vikosi vamizi vya Misri na Uingereza na kulikomboa eneo hilo. Siku kama ya leo miaka 191 iliyopita, wanajeshi wa Ufaransa waliwasili katika pwani ya Algeria huko kaskazini mwa Afrika. Uvamizi huo ulikuwa mwanzo wa operesheni za kijeshi za Ufaransa zilizokuwa na lengo la kuikalia kwa mabavu na kuikoloni Algeria. Hata hivyo, uvamizi huo wa ukoloni wa Ufaransa nchini Algeria ulikabiliwa na mapambano makubwa ya wananchi dhidi ya maghasibu wa Kifaransa. Mapambano hayo ya kupigania ukombozi ya wananchi wa Algeria yalipamba moto baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia. Hatimaye mwaka 1962 rais wa wakati huo wa Ufaransa alilazimika kuipatia Algeria uhuru kamili kufuatia mashinikizo ya mapambano ya wananchi wa Algeria. Siku kama ya leo miaka 90 iliyopita mto mrefu na mkubwa zaidi wa Asia wa Yangze Kianga ulivunja kingo zake na kusababisha mafuriko ya kutisha. Mvua kali za msimu zilizonyesha zilisababisha mawimbi na mafuriko makubwa yaliyovunja kingo na mabwawa yote na ya kando kando ya mtu huo. Maji hayo yaligubika ardhi na majimbo nane ya China. Inasemekana kwamba tukio hilo kubwa liliathiri karibu watu milioni 50, wakiwemo waliopoteza maisha, kupoteza makazi uharibifu wa mashamba wale waliofariki dunia kutokana na maradhi ya aina mbalimbali na kadhalika. Na tarehe 24 Hordad miaka 40 iliyopita wawakilishi 120 wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Irani yaani bunge, waliwasilisha muswada wa kutokuwa na imani na Bani Sadr aliyekuwa rais wa wakati huo wa Iran. Hatua hiyo ilichukuliwa baada ya kusambaratika mapambano ya wananchi dhidi ya wavamizi wa chama cha Baath kutoka Iraq katika hujuma iliyofanywa dhidi ya ardhi ya Iran, kutokana na kukosa misaada ya dharura kutoka kwa Bani Sadr aliyekuwa kamanda na amiri jeshi mkuu, na vilevile vile hitilafu zilizojitokeza baina ya rais wa nchi na mihimili mingine miwili ya dola. Mnasikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza muhtasari wa habari kabla ya kufunga matangazo yetu. Mwakilishi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika masuala ya hija amekosoa uamuzi wa, wa Saudi Arabia wa kuzuia ibada ya hija kwa mahujaji kutoka nje ya nchi kwa mwaka wa pili mfululizo. Hojatulislam walmuslimin Said Abdul Fatah Navabo amekosoa uamuzi huo wa Saudi Arabia uh, uliotangazwa kwa kuchelewa na kusema naibu waziri wa maswala ya hija na umra wa Saudi Arabia amewasiliana na mkuu wa shirika la hija na ziara nchini Iran akimtaarifu kwamba mahujaji wachache wa ndani ya nchi hiyo pekee ndio watakaoruhusiwa kushiriki ibada ya hija mwaka huu. Rais Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ametahadharisha kwamba nchi hiyo huenda ikakabiliwa na maafa makubwa katika wimbi la tatu la maambukizi ya virusi vya korona. Chisekedi amesema nchi hiyo imesajili idadi ya kutisha ya vifo na kesi mpya za maambukizi ya korona katika siku za hivi karibuni. Wamiliki wa majengo na majumba katika mji mkuu wa Moroko, Rabat, wamekataa kata kata kukodisha majengo yao kwa ajili ya kutumika kama ofisi za uwakilishi wa utawala wa kizayoni wa Israel. Televisheni ya Al Jazeera imenukuu vyombo vya habari vya Morocco vikiripoti kwamba David Govrin, mwakilishi wa Israel nchini humo, angali anafanyia kazi hotelini miezi sita baada ya kuwasili katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Raisi wa Marekani Joe Biden ametangaza kwamba serikali yake itatuma kikosi maalum cha wanajeshi nchini Kenya eti kwenda kusaidia juhudi za kupambana na kundi la Al-Shabab. Na balozi wa Iran nchini Kenya amesema jamhuri ya Kiislamu iko tayari kuzipa uzoefu wake kampuni za kitaalamu za Kenya na kuunda jukwaa la kubadilishana mawazo juu ya maswala ya teknolojia. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu asubuhi ya, ya leo. Asanteni kwa kuwa nasi hadi wakati huu, na kwa niaba ya wenzangu wote waliotayarisha na kukuleteni matangazo yetu asubuhi hii, mimi ni Amir Ibrahim Rutejengwa ninayekuwageni geni nikikutakieni siku njema, kwaherini.