Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaqallahu laliyu ladhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika Kurani hii inaongoza kwenye njia iliyonyooka kabisa, na inawapa habari njema Waislamu wafanyao wa vitendo vizuri ya kwamba watapata malipo makubwa kabisa na inatoa habari kwamba wale wasioamini akhera, tumewaandalia adhabu inayoumiza kabisa. Na mwanadamu huomba shari kama vile aombavyo kheri, kwani mwanadamu ni mwenye pupa kutaka jambo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, wapenza wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran katika siku ya leo Jumamosi tarehe mosi dhul qada mwaka 1442 hijiria kamaria inasadifiana na 12 Juni 2021 miladia na wapenzi wasikilizaji, na tuliwaandalieni mchana huu wa leo, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na sehemu ya pili ya matangazo haya, ambapo tutakuwa na kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Hadhrat Masuma salamula aleiha. Baada ya hapo ni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha tutakuwa na uh, mawaidha uh, kuhusiana na maji na uhai, mawaidha ambayo utaletwa kwenu na Sheikh Abdurrazak Amir wa huko nchini Tanzania. Baada ya hapo utakuwa na makala ya leo katika historia, na kisha wakati uturuhusu, maoni yenu. Wapenzi wasikilizaji, ninapenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw, kama ambavyo pia popote pale ulipo duniani unaweza kuyapata matangazo haya Uh, kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kuyapata matangazo haya kwa njia moja kwa moja mubashara kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 105.3, Tanga, Maarifa FM 100.9, Mwanza, Maarifa FM 99.7, Kigoma, na Maarifa FM 104.1, Mtwara, na halikadhalika pia Maarifa FM 99.1, Singida. Ni matumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu haya ya mchana huu kutoka hapa Tehran. Basi baada ya mdouso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Kweni nasi hadi mwisho. na imetimia saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Tehran, Iran, ikiwa uh, ni saa tano nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, na huko uh, Afrika ya Kati ni saa nne uh, na nusu asubuhi kwa saa za Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni muhtasari wake. Hivi sasa, mdahalo wa mwisho wa urais nchini Iran kufanyika leo. Wakimbizi elfu tisa kutoka Msumbiji wamerejeshwa kwa nguvu nyumbani kutoka Tanzania. Kinara wa mapinduzi ya kijeshi Mali atangaza baraza jipya la mawaziri. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Mdahalo wa tatu na wa mwisho wa wagombea wa urais nchini Iran unafanyika alasiri ya leo mwendo wa saa kumi na moja kwa saa za hapa nchini kupitia televisheni na redio ya taifa mdahalo wa leo unatazamiwa kujikita zaidi katika masuala ya madukuduku ya wananchi kuelekea uchaguzi wa rais utakaofanyika Ijumaa ijayo. Mdahalo wa kwanza ulifanyika Jumamosi ya Juni tano, huku wa pili ukiwa ulifanyika Jumanne ya tarehe nane Juni. Wagombea urais katika uchaguzi wa mwaka huu nchini Iran ni Said Jalili, Mohsin Rezai, Said Ibrahim Raisi, Ali Redha Zakani, Said Amir Hussein Ghadhidhadi Hashemi, Mohsin Mehralizade na Abdul Nasir Himti. Rais wa sasa Hassan Rouhani anakamilisha muhula wake wa pili mfululizo na hivyo haruhusiwi kugombea awamu hii kisheria. Kwa mujibu wa sheria za uchaguzi nchini Iran, kampeni za uchaguzi za wagombea urais zilianza rasmi tarehe 25 Mei, ambapo wizara ya mambo ya ndani Iran ilitangaza majina ya wagombea. Kampeni hizo zinaendelea hadi masaa 24 kabla ya kuanza zoezi la kupiga kura. Wagombea wote nchini Iran wanapewa haki sawa kwa kuhesabiwa mpaka sekunde za kufanya kampeni katika shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu Iran, bila kupunguziwa au kuongezewa hata sekunde moja. Uchaguzi wa 13 wa rais wa jamhuri ya Kiislamu Iran na ule wasita wa mabaraza ya Kiislamu ya miji na vijiji unatarajiwa kufanyika hii Jumaa ya tarehe 18 mwezi huu wa Juni elfu mbili ishirini na moja. Nchini Msumbiji, katika mji wa pwani wa Palma jimboni Cabo Delgado, bado wananchi wanaripoti kusikia milio ya risasi kila uchao, nyumba zao zikiwa zinateketezwa moto na hivyo kulazimika kukimbia maeneo mengine ndani ya nchi yao au hata kuvuka mpaka na kuingia Tanzania, hali inayoendelea kutia hofu kubwa shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR kuhusu usalama wao. Msemaji wa UNHCR mjini Jeneva, Uswisi E, amewaambia waandishi wa habari Ijumaa kuwa washambuli mashambulizi yanayofanywa na watu wenye silaha na kwamba maelfu ya wa watu wanakimbia makazi yao miezi miwili na nusu baada ya mashambulizi mengine ya kikatili kwenye eneo hilo kutoka makundi hayo. Watu elfu sabini wamekimbia mji wa Palma tangu tarehe ishirini na nne mwezi Machi mwaka huu na kufanya idadi ya waliokimbia jimbo la Cabo Delgado kufikia laki nane Babar Baluch msemaji wa UNHCR amesema. Uh, shirika hilo la Umoja wa Mataifa linaendelea kusisitiza wakimbizi wa ndani wapatiwe ulinzi na msaada nchini Msumbiji na wale walio hatarini zaidi na wanasaka usalama nchi jirani ya Tanzania wapatiwe hifadhi. Hata hivyo wakimbizi wengi wameripotiwa kujaribu kuvuka mto Ruvuma ambao ndio mpaka wa ta na Tanzania kusaka hifadhi ya kimataifa. Lakini kwa mujibu wa mamlaka za mpakani nchini Msumbiji, zaidi ya wakimbizi elfu tisa wamerejeshwa kinguvu nyumbani kutoka Tanzania kupitia kituo cha mpakani cha Nengomano tangu mwezi Januari mwaka huu. Wengine mia tisa wamerejeshwa Msumbiji kati ya tarehe saba na tisa mwezi huu wa Juni, wakiwa katika hali mbaya na wengine wametengana na familia zao. Jeshi la utawala haramu wa Israel limemuua kijana Mpalestina shahidi eh, katika ghasia zilizoibuka wakati tawanya, wa kuwatawanya waandamanaji waliokuwa wamejitokeza kupinga ujenzi wa vitongoji haramu vya walowezi wa kizayuni katika ukingo magharibi wa magharibi. Aidha, Wapalestina kadhaa wamejeruhiwa katika maandamano hayo yaliofanyika katika miji ya Nablus, Kalkilia na Ramallah katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan kupinga ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni. Wanajeshi katili wa Israel waliwatawanya waandamanaji kwa kutumia risasi hai, risasi za plastiki na gesi ya kutoa machozi. Wizara ya Afya ya Palestina imethibitisha kuwa washahidi kijana huyo na kuongeza kuwa wapalestina wengine sita wamejeruhiwa. Aliyeshuhudia tukio hilo anasema, Muhammad Said Hamayil aliyekuwa na umri wa miaka kumi na mitano aliuawa shahidi baada ya kupigwa risasi na wanajeshi wa Israeli. Kwa mujibu wa wapatao, eh, sita, wa wa kwa mujibu wa takwimu, kuna walowezi wa kizawini wapatao 650,000 6 wanaishi katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan oh, na Quds au Jerusalem mashariki. Kwa mujibu wa sheria za kimataifa ukingo wa magharibi na mji wa Al Quds ni maeneo yanayokaliwa kwa mabavu, na hivyo ujenzi wa vitongoji ni kinyume cha sheria. Baraza la Usalama la Umoja wa ma mataifa limepitisha maazimio kadhaa ya kutaka utawala wa kizawini uondoke katika ardhi za Palestina ambazo unazikalia kwa mabavu, lakini utawala huo umekaidi amri e, na matakwa ya kimataifa. Tuelekee sasa nchini Mali. Kinara wa mapinduzi ya kijeshi katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika ametangaza serikali mpya yenye maafisa wa kijeshi. Kanali Assimi Goita ambaye aliongoza mapinduzi ya mwezi uliopita ameteua mawaziri wapya ambao wanajeshi ambapo wanajeshi wamepata nyadhifa muhimu. Goita alikuwa kiongo, alikuwa, uh, au aliongoza mapinduzi ya mwezi Agosti mwaka jana, wakati yeye na maafisa wengine wa jeshi walipomwondoa mamlakani rais aliyechaguliwa Ibrahim Bubakar Keita, baada ya maandamano ya wiki kadhaa uh, juu ya ufisadi na mzozo wa muda mrefu wa wapiganaji au wa magaidi baada ya jumuiya ya Afrika Magharibi ya ECOWAS kumshinikiza mamlaka ya kijeshi e, kumshinikiza mamlaka ya kijeshi ilikabidhi madaraka kwa serikali ya mpito inayoongozwa na raia, lakini Goita aliwapindua tena viongozi hao o, mnamo Mei ishirini na nne mwezi uliopita, wanajeshi nchini Mali walimkamata rais na waziri mkuu wa serikali ya mpito iliyoundwa baada ya kutokea mapinduzi ya kijeshi mwaka uliopita mwezi Agosti. Maafisa wa jeshi waliwaachia viongozi hao siku kadhaa baadaye, lakini walitangaza kuwavua madaraka yao katika mkasa uliozusha lawama kubwa kutoka jumuiya ya kimataifa. Umoja wa Afrika umetangaza kusimamisha wanachama wa Mali ikiwa ni e, jibu kwa hatua ya jeshi la nchi hiyo ya Afrika Magharibi kufanya mapinduzi dhidi ya serikali ya mpito. Benki ya Dunia pia imesimamisha shughuli zake za kifedha nchini Mali na kusema inafuatilia kwa karibu matukio na hatua zinazochukuliwa katika nchi hiyo. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema hakuna njia nyingine ya kushinda virusi vinavyoenea vya korona katika nchi zinazoendelea kama moto wa nyikani na hatari za kubadilika isipokuwa kwa njia ya usawa chanjo kwa watu wengi na kuongeza kuwa chanjo zinahitajika kupatikana na za bei nafuu. Akizungumza na vyombo vya habari kwa njia ya video kuhusu mategemeo yake kwa mkutano wa G7 unaofanyika nchini Uingereza, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema ni kwa masilahi ya kila mtu kwamba kila mtu apate chanjo mapema kuliko baadaye. Katibu mkuu ameongeza kuwa kwa bahati mbaya, hadi sasa imekuwa hakuna usawa na si wa haki sana, jinsi chanjo inayofanyika inavyofanyika ulimwenguni, lakini anasema ninafarajika na matangazo ambayo yametolewa wakati huo mkutano wa Jisaba. Matangazo hayo ni pamoja na pendekezo la IMF la dola bilioni 50 za kimarekani kumaliza janga la Covid 19 mnamo mwaka elfu mbili ishirini na mbili pamoja na ahadi ya uchangiaji wa chanjo milioni mia tano Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Mwapendwa msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu mchana wa leo kwa kuwaleteeni uchambuzi wa kisiasa ambao unahoji kwa nini baraza kuu la kisiasa ya Yemen limetoa masharti matatu kwa ajili ya kufanikisha mazungumzo ya amani. Baraza kuu la kisiasa la Yemen limekaribisha jitihada za kukomesha mashaka na machungu ya taifa la nchi hiyo na kutangaza masharti matatu makuu kwa minajili ya mazungumzo yajayo ya kusaka amani, sambamba na kusisitiza misimamo thabiti ya Jamhuri ya Yemen ya kukaribisha fikra na ujumbe unaotambua rasmi mamlaka ya kujitawala nchi hiyo. Baraza hilo limetangaza kuwa mambo matatu yanapaswa kuzingatiwa katika mazungumzo yajayo, nayo ni kuondolewa mzingiro wa pande zote dhidi ya Yemen, kusitishwa mashambulizi ya anga, nchi kavu na baharini, na kukomeshwa uvamizi, pamoja na kuondoka wapiganaji wote wa kigeni katika ardhi ya Yemen, na kusitiza uingiliaji na kusitisha uingiliaji wa nchi za kigeni katika masuala ya ndani ya nchi hiyo. Vita vya Saudi Arabia na waitifaki wake dhidi ya wananchi wa Yemen vinaendelea kwa kipindi cha miezi sabini na mitano sasa. Zaidi ya wayemen elfu kumi na saba wameuawa moja kwa moja katika vita hivyo na makumi ya maelfu ya wengine wamejeruhiwa. Vyombo rasmi vya Yemen vimetangaza kuwa zaidi ya raia laki moja wa nchi hiyo pia wameuawa kwa njia isiyo ya moja kwa moja kutokana na athari mbaya za vita na mashambulizi hayo ikiwa ni pamoja na maradhi ya kuambukiza yaliyosababishwa na vita njaa na ukame. Hapa, uh, vyombo rasmi vya Yemen vimetangaza kuwa uh, pia uh, Saudi Arabia imetekeleza uharibifu mkubwa uh, katika nchi hiyo. Umoja wa Mataifa umethibitisha kuwa vita hivyo vya Saudia na washirika wake dhidi ya taifa la Yemen vimesababisha maafa makubwa zaidi ya kibinadamu ambayo hayajawahi kushuhudiwa katika miongo ya hivi karibuni. Hapa linakuja swali kwamba masharti yaliyotolewa na Baraza Kuu la Kisiasa la Yemen kwa ajili ya kufanikisha mazungumzo ya amani yana maana gani? Kwanza ni kwamba vita dhidi ya taifa la Yemen si mashambulizi ya kila siku ya mabomu na makombora pekee. Vita hivyo eh, pia vinajumuisha eh, mzingiro wa pande zote wa wavamizi hao oh, ambao umesababisha vifo vya zaidi ya Wayemen laki moja. Kwa msingi huo, athari mbaya za mzingiro huo wa pande zote za nchi kavu, angani na baharini, ni kubwa zaidi kuliko hata mashambulizi ya moja kwa moja ya ndege, makombora na mabomu ya Saudia na wavamizi wenzake. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon Said Hassan Nasrallah aliashiria swala hilo katika hotuba yake Jumanne iliyopita na kusema, na hapa namnukuu: Saudi Arabia na Marekani zinataka vita visitishwe, lakini mzingiro dhidi ya taifa la Yemen uendelee kama ulivyo. Na ni kwa msingi huo ndio maana serikali ya uokovu wa kitaifa Yemen ikasisitiza kuwa kusitishwa vita bila ya kukomeshwa mzingiro wa Yemen hakutakuwa na maana yeyote. Pili ni kwamba maana ya masharti hayo ni sisitizo la baraza kuu la kisiasa la Yemen kuhusu umuhimu wa kujitawala na mamlaka ya, ya, ya nchi hiyo. Itakumbuka uh, kuwa baada ya kuivamia Yemen, Saudi Arabia na Imarati zilikalia kwa mabavu baadhi ya maeneo ya nchi hiyo, na suala ambalo linakiuka mamlaka ya kujitawala ya yeah, Yemen. Kwa msingi huo, kusitishwa vita vya Yemen, bila kuondoka askari wapiganaji wa kigeni katika ardhi ya Yemen, kutakuwa na maana ya kuendelea kukaliwa kwa mabavu ardhi ya nchi hiyo na hata kugawika vipande vipande. Suala hilo halikubaliwi na serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen inayositiza umoja wa ardhi yote ya nchi hiyo. Na tatu ni kwamba maana ya masharti yao ni kuwa katika medani ya vita wa Yemen wana uwezo wa kuitia hasara kubwa Saudi Arabia na waitifaki wake. Kwa upande mmoja, Saudia inakabiliwa na mashinikizo ya walimwengu kutokana na jinai zake za kivita dhidi ya watu wa Yemen, na katika upande mwingine pia ina wasiwasi kuhusu mashambulizi ya jeshi na wapiganaji wa kujitolea wa Yemen dhidi ya nchi hiyo. Hivyo, ijapokuwa serikali ya wakovu wa kitaifa inakaribisha mazungumzo ya amani, lakini Saudi Arabia inaonekana kutaka zaidi mazungumzo hayo kwa ajili ya kujinasua katika kinamasi cha Yemen. Hala sahna bia wama. Na wapenzi wa usikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio makala maalum ya leo ambayo inawajieni kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Bibi Hadhrat Masuma salamu la alayha, karibuni. Hala sahna bia wama. Binti wa Imam Musa bin Jafar Alkadhimu alaihi ssalam, na mmoja wa jukuu wa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa mnasaba huu, tumekuandalieni kipindi maalum, tukiwa na matumaini kwamba mtakuwa nasi ahadi tamati ya kipindi hiki. Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, maimamu watuharifu alayhi salam, pamoja na watoto wao watukufu wana daraja na utukufu mkubwa miongoni mwa viumbe vyote Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amewafanya kuwa ruwaza njema na vigizo vya kweli kati ya wanadamu. Kadiri ufahamu na maarifa kuhusiana na watukufu hao yanavyozidi kuongezeka, ndivyo mtu anavyohisi mapenzi na mahaba zaidi kwa watukufu hao moyoni mwake. Moja ya njia za kuweza kuwafahamu mawalii wa Mwenyezi Mungu ni kutwalii na kutafakari sira na mwenendo maisha yao pamoja na kukumbuka nafasi ya kimaanawi na fadhila zao za kiakhlaqi. Miongoni mwa watukufu hao ni Bibi Fatima Almasuma alaihi salam, binti wa Imam Musa Alkadhim alaihi salam, ambaye hii leo tunakumbuka siku ya kuzaliwa kwake. Bibi Fatima Almasuma salamullahi alaiha ni binti wa Imam Kadhim alaihi ssalam, na ni mdogo wake Imam Ridha alaihi ssalam. Bibi mwema huyo alizaliwa mwaka 173 Hijiria. Wakati baba yake anauawa shahidi, Bibi Maasuma alikuwa na umri wa miaka kumi tu. Licha ya kumpoteza baba yake akiwa bado mdogo lakini cheche za matumaini zilibakia katika maisha yake kutokana na kuishi na Imam Ridha alaihi ssalaam. Bibi Masuma alikuwa na kiwango cha juu cha imani na utakatifu wa nafsi. Katika zama zake za utotoni, alikuwa na fadhila kubwa za kielimu na kimaanawi. Imenukuliwa kuwa bibi huyo mtukufu, hata katika zama za utotoni, alikuwa akijibu maswali mengi sana ya kielimu na kifikihi. Ni wazi kuwa mche utakaomea katika bustani ya uimamu na kupata nishati kwa kustafidi na nuru hiyo ya fadhila, kila muda unavyopita ndivyo yanavyozidi kustawi, ndivyo matawi yake huchanua na kupendeza zaidi, kutokana na shajara njema ya familia ya Mtume Mtukufu. Bibi Fatima Almasuma Salamullahi alaiha ni binti aliyetoka katika familia hiyo ambaye alizaliwa mjini Madina tarehe mosi Dhilqada mfunguo pili mwaka 173 Hijria. Bibi huyo alilelewa na kuishi katika nyumba aliyokuwa pia akiishi baba yake Imam Musa al Kadhim alaihi ssalam, na kaka yake Imam Ridha alaihi ssalam. Bibi Fatima alikulia katika malezi ya uchamungu na katika chemchemi ya maarifa, hekima, elimu na zuhdi, na kupata utakasifu mkubwa wa mwili na roho. Hapana shaka kuwa chanzo kikuu cha saada na ukamilifu wa mwanadamu na kumkurubia Mwenyezi Mungu mtukufu ni kuwa na imani thabiti juu ya dhati iliyotakasika Mwenyezi Mungu na kufuata vema na ipasavyo maamrisho yake. Miongoni mwa fadhila za bibi huyu mtukufu ni uwezo aliopewa na Mwenyezi Mungu wa kutoa shifaa. Imenukuliwa kutoka kwa Imam Jafar Sadiq alaihissalam akisema Mwanamke kutoka katika watoto wangu atafariki dunia katika mji wa Qum ambaye jina lake ni Fatima binti Musa, wafuasi wangu wataingia peponi kwa shifa yake. Fadhila nyingine ya bibi Fatima ni uwezo wake wa kubainisha hadithi na kutokana na kipaji hicho alijulikana kwa jina la Muhaditha. Jina la Fatima binti Musa bin Jafar pia linaonekana katika silsila ya sanadi za baadhi ya wa wapokezi wa hadithi, kiasi kwamba maulama wa kisuni na kishia wanazielezea riwaya zake kuwa ni sahihi na zenye kukubalika. Miongoni mwa hadithi hizo ambazo mapokezi yake yanaenda hadi kwa Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha na mtume Mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ni hadithi ya Ghadir na hadithi ya Manzila, hadithi ambazo zinaelezea utukufu wa Imamu Ali bin abi Talib alaihi salam. Kwa mujibu wa riwaya mbalimbali mbali, Bibi Masuma alikuwa na lakabu nyingine mashuhuri ya Karima Ahlulbeit. Karima ni neno lenye maana mwanamke mkarimu na mwenye huruma. Bibi Masuma alipitisha maisha yake yaliyojaa ufanisi akiwa anajishughulisha na kutoa darsa na mafunzo ya Kiislamu na tafsiri ya Qurani Tukufu. Aidha, alitumia wakati wake wote kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu. Kutokana na mwenendo wake huu wa kufuata dini kikamilifu na kutotoka katika utiifu wa Imamu na kiongozi wake aliweza kufika daraja ya juu ya ukamilifu na ubora wa mwanadamu. Bibi Fatima Almasuma alikuwa akimpenda sana kaka yake Imam Ridha alayhi ssalam. Mapenzi na upendo huo haukutokana tu na uhusiano wa kinasaba kati ya kaka na mdogo wake, bali ulitokana na ufahamu wa bibi huyo mtukufu juu ya nafasi ya wilaya na uongozi katika Uislamu mapenzi hayo yalisababisha bibi huyo kufunga safari ambayo ilikuwa na nafasi muhimu mno katika maisha yake, safari ya Imam Ridha alayhi ssalam ya kubaidishwa kutoka mji wa Madina na kupelekwa Marwi nchini Iran mwaka mia mbili hijiria Ilifanyika kutokana na sisitizo na vitisho vya Mamun, mtawala wa wakati huo wa bani Abbas, na mtukufu huyo alilazimika kwenda katika mji wa Khurasan nchini Iran, tena bila kufuatana na mtu yeyote wa familia yake au watu wa nyumbani kwake. Mwaka mmoja baada ya kuhajiri kwake Bibi Fatima alianza safari ya kuelekea Khurasani kwa ajili ya kumwona kaka yake huyo akiwa amefuatana na baadhi ya kaka zake na watoto wa kaka zake. Mbali na hilo, jambo muhimu zaidi lililomfanya mtukufu huyo afunge safari hiyo ndefu iliyojaa mashaka na matatizo mengi, ilikuwa ni kutekeleza jukumu la kutetea nafasi ya wilaya na uongozi katika Uislamu. Msafara wake ulipokelewa na kulakiwa na watu wengi katika kila mji waliopita. Bibi huyo mtukufu pia alifikisha ujumbe wa kudhulumiwa na kuachwa pekee kaka yake kwa waumini na Waislamu wa sehemu alizopita, kama alivyofanya Bibi Zainabu alaihi ssalaam, na kuonyesha upinzani wake na wa watu wa nyumba ya Mtume Mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam wa dhidi ya utawala uliokuwa umejahila wa Bani Abbas. Kwa ajili hiyo, msafara wa bibi huyo mtukufu ulipofika katika mji wa Save, baadhi ya watu waliokuwa wakiwapinga Ahlulbeit waliokuwa wakiungwa mkono na vibaraka huo wa utawala huo waliozuia msafara huo na kupigana na watu waliofuatana na bibi huyo, swala ambalo lilisababisha karibu wanaume wote wa msafara huo kuwa washahidi. Kwa mujibu wa baadhi ya riwaya, Bibi Fatima Almasuma pia alipewa sumu na waovu hao. Ala kuli hal, Bibi Fatima Almasuma aliugua, labda kutokana na majonzi na huzuni kubwa iliyotokana na tukio hilo au kutokana na athari ya sumu aliyopewa. Na kwa kuwa hakuweza tena kuendelea na safari yake kuelekea Khurasan, aliamua kwenda katika mji wa Qum. Alisema, nipelekeni katika mji wa Qum. Kwa nini? Limsikia baba yangu akisema kwamba mji wa Qum ni kituo cha wafuasi wetu. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu hiki maalum umefikia tamati. Kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa Waislamu wote ulimwenguni, hasa wapenzi wa Ahlulbeit alaihimussalam, kwa mnasaba wa kukumbuka siku waliozaliwa. Namwapenzi wa sikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya ya mchana kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki baada ya mdoso mrefu. Na, na tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu kwa kuyaangazia magazeti ya huko nchini Uganda, na awali kabisa naanza na gazeti la Saturday Monitor ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, polisi wawakamata maafisa wa shirika la kijasusi la Uganda ISO ambao wamehusishwa na hujuma ya mabomu ya petroli. Gazeti hilo limeandika kuwa tokea mwaka jana magari kadhaa ya serikali na watu binafsi yameshambuliwa kwa mabomu ya petroli katika miji ya Kampala, Mbale na Jinja, jambo ambalo lilifanya idara ya upelelezi katika jeshi la polisi kuanzisha uchunguzi. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa tatu. Gazeti la Saturday Monitor pia lina makala maalum kuhusu kuteuliwa Bi Robina Nabanja kuwa waziri mkuu wa Uganda makala hiyo ina historia ya maisha yake hadi kufikia kuwa waziri mkuu. Gazeti la New Vision nalo lina habari sema kuwa shule elfu moja nchini Uganda ziko hatarini kupigwa mnada kutokana na madeni ambayo yameongezeka wakati huu wa janga la covid 19 wamiliki wa shule hizo sasa uh, wametoa wito kwa Rais Yoweri Museveni awasaidie uh, kwani ni sekta binafsi. Sasa tunaelekea nchini Kenya na kuliangazia gazeti la East Africa ambalo limeipa muhimu habari semayo ya kuwa Rais Samia Suluhu Hassan anatazamiwa uh, kuidhinisha utangazaji utangazaji wa takwimu rasmi za Covid 19 9 uh, nchini Tanzania ili nchi hiyo ipokee mikopo uh, kutoka shirika la kimataifa la fedha IMF. East African linadokeza kuwa hayo yamefikiwa katika mkutano baina ya rais Samia Suluhu na mkuu wa IMF Kristalina Georgieva ambao ulifanyika uh, kwa njia ya intaneti. IMF imesema haitaipa Tanzania mikopo inayofikia dola milioni mia tano sabini na moja hadi pale nchi hiyo itakapoanza kutangaza takwimu za Covid 19. Gazeti la The East African pia katika ukurasa wake wa mbele lina makala maalum kuhusu bajeti ya nchi tatu za Afrika Mashariki ambazo ziliwasilishwa katika mabunge ya nchi hizo siku ya Alhamisi. Gazeti hilo linadokeza kuwa bajeti ya Kenya ni jumla ya dola bilioni 34, bajeti ya Tanzania ni jumla ya dola bilioni kumi na tano nukta sita na ile ya Uganda ni dola bilioni kumi na mbili nukta saba. Sasa wapenzi wa usikilizaji, naliangazia gazeti la Saturday Nation ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Raila na Kalonzo kuhuisha muungano wa NASA. Gazeti hilo linadokeza kuwa kinara wa ODM Raila Odinga na makamu wa rais wa zamani Kalonzo Musyoka ambaye pia ni kiongozi wa chama cha Wiper, wako chini ya mashinikizo kutoka kwa witifaki wao ambao wanawataka waungane kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2022 ili kumzuia naibu wa rais William ruto kuingia madarakani kama rais wa nchi. Sasa uh, gazeti hilo pia linadokeza uh, kuwa yaani gazeti la Nation uh, ambalo linadokeza kuwa kambi ya rais Uhuru Kenyatta nayo leo inafanya mkutano mjini Nyeri kwa ajili ya kujadili atakayemrithi kiongozi huyo. Gazeti la taifa leo uh, nalo katika ukurasa uh, wake wa mbele limeipa muhimu habari hiyo ya hatua ya Kalonzo na Raila uh, kufufua NASA. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha gavana Charity Ngilu, kinara wa ODM Raila Odinga na kiongozi huyo wa Waipa kalonzo Musyoka katika mazishi ya Kalembe Ndile katika eneo la Mbui Nzau Kibwezi hiyo hiyo jana. Habari hiyo ya mpango mpya wa muungano wa Kalonzo na Raila pia imepewa kipaumbele na gazeti la Saturday Standard. Mwisho kabisa, tunaangazia magazeti nchini Tanzania, na awali kabisa, nalitupia jicho gazeti la Mwananchi ambalo limeangazia habari ya bajeti ya serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mwaka 2021 2022 chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho ni mtikisiko. Katika dondoo ya habari hiyo inayohusu bajeti, gazeti hilo limeangazia maeneo ya mwananchi au maeneo ambayo, maeneo ambayo wananchi watalazimika kufunga mkanda bajeti mpya nalo gazeti hilo la Mwananchi pia limeandika kuwa kodi mpya ya vipuri na petroli inaweza kuchangia ongezeko la nauli ya daladala. Ni Pashe nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho kauli tano cha lamila Samia am tumbua usiku mnene, akabidi ofisi kimya kimya. Habari kamili isome katika ukurasa wa pili. Habari Leo katika ukurasa wake wa mbele limeandika kuwa wasomi na wanasiasa wamesifu bajeti. Gazeti hii la Uhuru nalo pia limeakisi habari hiyo ya bajeti chini ya kichwa cha maneno kisemacho bajeti ya Rais Samia yawagusa wanawake. Jamvi la Habari nalo lina, lina, Tuhitimishia jambo letu udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na lina kichwa cha kikuu cha habari kisemacho benki ya Afrika ya shusha neema, rais wake ateta mazito na Rais Samia kwa njia ya simu, aahidi ufadhili wa kuanzisha benki ya wajasiriamali kukopesha wanaohitimu ufundi na wakulima. Na mla ziada sina kutoka meza, udondozi wa magazeti. Kwanza Mwenyezi Mungu wanasema, wa ayatun lahumul ardhul maitatu, na katika alama na ishara zao za kumtambua Mwenyezi Mungu. Wale wakanushaji wanaozungumziwa hapa ni wakanushaji wanaomkanusha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Sasa katika alama zao wa ayatun lahum, katika alama zao, alama za nini? Za kumtambua Mungu. Al ardhul maitatu ni kuwepo kwa ardhi iliyokufa, iliyokufa. Sasa hii ardhi inatosha tu kuwa ni ishara ya kumtambua Mungu kwa sababu inaweza kutumika kwa maslahi yao kwa kujenga nyumba na kufanya mambo mengine. Kwa hivyo ardhi iliyokufa inatosha kuwa ni alama na ishara kwao ya kumtambua Mungu, lakini kielelezo kingine ni kwamba ahyainaha, tumeihuisha. Ahyainaha ni alama nyingine kwamba ikiwa ni mayit ina faida kwao, ahyainaha tumeihuisha, ina faida Mnyezi Mungu anapoleta maji, mvua maji yakabubujika, basi ile ardhi inakuwa ni hai. Inakuwa hai pale ambapo panaweza kumea kitu, na mimbari hii imezungumza mara nyingi dhana ya uhai kwamba ardhi inapoweza kupokea na kutoa, inapokea maji, inatoa mmea. Hii dhana ndiyo uhai. Binadamu anapokuwa hai ni pale anapoweza kupokea pumzi na kutoa pumzi. Sasa suala ni kwamba, je, anapokea na kutoa tu au kule kupokea anabadilishana na kiumbe kingine, kule kutoa anabadilishana na kiumbe kingine na hii ardhi mayit, kwa nini imekuwa hai? Kwa sababu inapokea, na ikipokea inatoa. Lakini si mujarrad wa kupokea na kutoa tu, ni kwamba kule kutoa na kupokea ni kubadilishana na viumbe vingine, na hapo ndipo uhai unakuwa umesimama. Uhai wa hivi vitu kama vitu individuals, unakuwa katika kupokea na kutoa, lakini uhai wa pamoja ni katika kupeana kwamba kule kutoa na kupokea ni kupeana. Katika maeneo mengine itaitwa ni ecosystem services, kwamba mazingira yanatupa na sisi tunayapa, na mzunguko wa kupeana ile cycle inakwepo, kwamba uhai unapatikana hapo, na ndio utajifunza kwamba jamii maiti ni ile jamii ambayo inatarajia kupokea tu, haitoi, haitoi. Kwa hivyo wengine wakasema kwamba usi, usizungumze suala la kwamba serikali yako itakufanyia nini? Jamii yako itakufanyia nini? Suala ni kwamba na wewe umeifanyia nini? Kwa sababu masala ya uhai wa jamii na afya ya jamii ni kuwepo na ushirikiano kati ya kutoa na kupokea, ule uhai wa jamii pia unapatikana. Kwa hivyo al-ardhul maitatu, ardhi iliyokufa ni ile ambayo haijapokea maji, kwa hivyo haiwezi kutoa chochote, lakini ahyainaha kwa maji, wallahu anzala minas samai maan kwamba Mwenyezi Mungu ameteremsha kutoka mawinguni au mbinguni maji fa ahya bihi larda baada mautiha, akaihuisha ardhi baada ya kifo chake. Kuna fikra ya msingi ambayo lazima tuielezee vile vile kwa undani leo hii. Katika surati Yusuf aya ya 105 Mungu anasema wakaayin min ayatin kuna ishara na alama ngapi za kumtambua Mungu katika mbingu na katika ardhi. Lakini tatizo ni nini? yamuruna alaiha wahum anha muridun, wanazipitia ili hali wanazipuuza. Maanake zipo lakini hakuna mazingatio. Sasa ili tusiwe miongoni mwa hawa, Mwenyezi Mungu anasema wa min ayatihi, kama tunavyoiona hapa, ni katika alama zake Mwenyezi Mungu kumtambua Mwenyezi Mungu kule kuwa na ardhi mayit, kisha Mungu akaihuisha. Lakini hakutosheka tu kuihuisha wa akhrajna minha habban tukatoa kutoka katika ardhi ile nafaka. Masha allah anwai nafaka, zinazotumika sana duniani ni mahindi, ngano na mchele kwa asilimia 87, na vyakula vyetu vingi vinatokana na nafaka hizi. Sasa Mungu anasema akhrajna minha habban, tukatoa nafaka. Fa minhu yakulun, hawa wakanushaji wanaomkanusha Mwenyezi Mungu kutokana na hiyo nafaka wanakula Hili halitakiwi lipite bila mazingatio. Tusiwe katika wale yamuruna alaiha wahum mu'ridhun, kwamba wanazipitia ili hali wana wanapuuza. Kwamba Mwenyezi Mungu aliendelea kwa kusema, wa anabin, kwamba wajaalna fiha jannatin, na tukaweka katika ardhi mabustani, kusema mashamba, vile vile konde, maeneo mbalimbali ya kulima. Lakini katika haya mabustani na mashamba ambayo, min nakhilin, yanayotokana na mitende, wa anabin na, za, na zabibu wafajjarna fiha au fihi min aluyun minal... na tukaweza kububujisha katika ardhi mito. Kwa hivyo kuna maeneo ambayo mvua haiwezi kushuka ardhi, ikawa hai, mvua ni chache, lakini mito ipo. Kuna maeneo kijiografia yanaitwa ni semi desert au ni desert lakini Mungu kayanyima maji, fajarna fiha min aluyuni, kwamba hayo sasa maji ya mito chemchemi na mfano wake hupita sasa. Kama ardhi haikufaidika moja kwa moja na mvua ya kutoka mbinguni au mawinguni, fajarna fiha min aluyuni. Sasa utakwenda kwa hiyo ni Iraki kule, mahala ambapo watu walianzisha civilization. Katika civilization za kwanza kabisa ni maeneo ya jangwa, lakini kwa nini ustaarabu wa binadamu ulianzishwa pale? Kwa sababu ya kuwepo na mto au mito. Ndio wengi wakasema Mesopotamia, maana yake ni eneo baina ya mito miwili, na ndio maeneo ya early civilization analima. Kwa hivyo watu wanalima kama ni mitende na na, Mwenyezi Mungu kwa neema zake katika ardhi ambazo ni kame akajalia baadhi ya nafaka na mimea inayoweza kustahimili maeneo hayo kwa hivyo kuna tabia ya ardhi, kuna tabia ya udongo, na leo ni taaluma ya watu kusomea tabia ya udongo na aina ya mimea inayoweza kustawi katika aina hizo za, za udongo. Kwa hivyo udongo ili uwe hai, haitoshi tu kuwa na vile virutubisho vinavyoujenga ule udongo, lazima maji yawepo, kwa sababu wajaalna minal mai kulla shayin hai, kwamba kutokana na maji tumekifanya kila kiumbe chenye uhai. Wallahu jaala minal mai, kafanya Mwenyezi Mungu kutokana na maji vile vile bashara binadamu, ambaye ni kiumbe hai. Lakini Mwenyezi Mungu vile vile anasema wallahu khalaqa kulla dabbatin min ma'in, kila kinachokwenda katika ardhi, kinachotembea katika ardhi Mwenyezi Mungu amekiumba kutokana na maji. Sasa mjadala ni mrefu hapo kwamba binadamu kaumbwa na udongo, kaumbwa na maji, haya na maelezo yake, kwamba hatimaye kila kitu kinaishia katika maji. Kuna uwiano baina ya viwili hivi, naam hatimaye pia kuna mzunguko ambao vile vile unatupeleka katika udongo kila kitu. Kwa hivyo utaona kuna uhusiano, kwa sababu vyakula vyote ni ardhi, maji maji yanayopatikana baina sulbi wa taraibu, wanatokana na vyakula na vyakula vinatokana na ardhi. Sasa huu mzunguko huu, hii saiko ipo. Kwa hivyo hakuna kukanushana baina ya kuumbwa binadamu na udongo na kuumbwa na ha, lakini pia kuna maelezo ya kwamba mwanzoni kaumbwa kwa udongo, lakini maisha yakaendelea kupitia maji. Lakini yale maji yanatoka wapi? kwa hivyo dhana ya anwai hili ni jambo ambalo linaelezwa kitaalamu. Mungu katika Qur'ani anatufunza kwamba hakutengenezea aina moja tu ya vyakula, kuna aina mbalimbali mbali. Na si aina tu, hata zile aina zina harufu, zina ladha, zina mwonekano, bali vyote vinahitajika na kila kimoja ni special. Vingine vina harufu nzuri, ndio tukasema wal habdhul asfi wa waraihanu, na nafaka yenye makapi, lakini na mrehani wengine wamesema rehani hapa haijakusudiwa mmea maalumu tu, lakini pamekusudiwa kila mmea ambao ni chakula wenye harufu nzuri, na kila ambacho kinamvutia binadamu kwamba ale, na Mungu akatia harufu nzuri pale. Lakini Mungu katika hii kuwepo na anuai mbalimbali anaonyesha sanaa yake, yani ile, ule ubunifu wa Mungu. Tunazungumza kwamba sanaa ni ubunifu, kwa hivyo Mungu ndiyo mbunifu mkubwa, na katika dhana hii ya kuwepo na anwai mbalimbali ina maonyesha ubunifu wa Mwenyezi Mungu. Kwa mfano, Mwenyezi Mungu anasema hivi, wanyama tu. Wallahu khalaqa kulla dabbatin min ma'i. Kwamba Mungu kaumba kila chenye kwenda katika mgongo wa ardhi dabba kwa maji. Faminhum man yamshi ala batnihi wa minhum man yamshi ala rijlihi ala rijlain wa minhum man yamshi ala arba yakhluqu Allahu ma yasha. Hizi ni anwa'i mbalimbali. Kwamba kuna hawa wanaokwenda juu ya mgongo wa ardhi wanakwenda kwa matumbo yao, ni kenge ni nyoka, mamba, sijui ni konokono, ili mradi tu ni kwamba mwendo wao kutembea kwao ni kwa kuburuza tumbo. Hii ni anwai, hawa wanaoburuza matumbo yao tu kina nyoka na wenzake wengi, ni anwai. Lakini kuna wanaokwenda kwa miguu miwili, wa minhum man yamshi ala arba'i, na kuna wanaokwenda kwa miguu minne lakini Mungu kakomea hapo. Haina maana kuna hakuna ambao wanaozidi hapo. Ukienda kwa kina jongoo utaona mashaallah, miguu hatujui hata idadi yake. Kwa hiyo Mungu ametoa sampuli tu, lakini hii sampuli inaonyesha ubunifu wake, namna alivyokuwa mbunifu Mwenyezi Mungu kutengeneza vitu aina mbalimbali na vyote vinahitajika kwa ajili ya ma, maisha ya binadamu kuwepo katika dunia hii, kuweza kuendelea kuishi, vyote vinahitajika. Tunasema wa illa ingekuwa dunia sasa hivi haizungumzi habari ya species mbalimbali zinazotaka kupotea. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe mosi Dhilqada mwaka 1442 Hijria, inaosadifiana na Juni 12 mwaka 2021 Miliadia. siku kama ya leo miaka 1269 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya mapokezi ya wanahistoria alizaliwa Bibi Fatima Masuma binti yake Imam Musa Alqadhim alaihi ssalam ambaye ni miongoni mwa wajukuu watukufu wa bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam. Fatima Masuma alayha salam alikuwa hatibu hodari, mwalimu mahiri, zahidi na mchamungu mkubwa. Alipatwa na maradhi alipokuwa njiani kuelekea Khorasan, huko kaskazini mashariki mwa Iran, kwa ajili ya kumtembelea kaka yake, yani Imam Ali bin Musa Arridha alaihi ssalam, na akafariki dunia katika mji mtakatifu wa Qum baada ya kukaa hapo kwa siku 17, leo hii ziara la mtukufu huyo linatembelewa na mamilioni ya waumini kila mwaka kutoka pembe mbalimbali mbali za dunia. Tarehe 12 Juni mwaka 1914 kwa mara ya kwanza kabisa yalifanyika majaribio ya kutumia nishati ya joto la jua pambizoni mwa Cairo, mji mkuu wa Misri. Mbunifu na mtekelezaji wa mpango huo alikuwa mwanafizikia wa Kijerumani ambaye aliweza kukusanya miale ya jua na kufanikiwa kuwasha mashine ya mvuke yenye kutumia horsepower 50. Siku kama ya leo miaka 57, iliyopita inayosadifiana na tarehe 12 Juni mwaka 1964, Nelson Mandela, kiongozi wa mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini, alihukumiwa kifungo cha maisha jela baada ya kupatikana na hatia ya kufanya uhaini dhidi ya mfumo wa utawala wa ubaguzi wa rangi, yani apartheid, nchini humo. Mandela alihukumiwa adhabu hiyo pamoja na wenzake saba akiwemo Walter Sisulu aliyekuwa katibu mkuu wa zamani wa chama cha African National Congress ANC kilichokuwa kimepigwa marufuku nchini humo. na siku kama ya leo miaka 30 iliyopita inayosadifiana na tarehe 12 Juni mwaka 1991 ulifanyika uchaguzi wa kwanza wa rais wa shirikisho la Russia baada ya kusambaratika Urusi ya zamani Russia kama zilivyokuwa nchi nyingine zilizokuwa zikiunda umoja wa Kisovieti zilijipatia uhuru wake Boris Yeltsin aliongoza nchi hiyo kwa vipindi viwili hadi mwezi Desemba mwaka 1999 alipoamua kung'atuka madarakani. Na mpenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na kabla tujaondoka studioni ni muktasari wa habari za dunia na maoni yenu. Mdahalo wa tatu na wamwisho wa wagombea urais nchini Iran unafanyika alasiri ya leo mwendo wa saa 11 kwa saa za hapa nchini kupitia televisheni na redio ya taifa. Wakimbizi zaidi ya elfu tisa kutoka Msumbiji wamerejeshwa kwa nguvu nyumbani, eh, eh, eh, kutoka Tanzania. Jeshi la utawala haramu wa Israeli limemua shahidi kijana Mpalestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, na kinara wa mapinduzi Mali ametangaza baraza jipya la mawaziri linalojumuisha wanajeshi wanaoshika nafasi muhimu. Na kabla sijaondoka, ni maoni yenu, wapenzi wa sikilizaji. Kwanza kabisa ni Shaban kutoka Tanzania anasema yupo, Mwanza anasema anayapata matangazo yenu mubashara. Anasema kwa kweli mnatusaidia sana kutupatia taarifa za ulimwengu mzima. Uh, ili ila nilikuwa naomba mtuboreshe, hususan kwa sisi watu wa WhatsApp, tuwekeni short clips za video za matukio au picha, ili tuweze tu, kuzisambaza. Shukran kwa pendekezo lako tutalizingatia. Harith Subait wa Zanzibar anasema shukran. Idris Ali Mariamungu, Mombasa, Kenya pia anasema asante Radio Tehran. Kama ambavyo Abdalali Guracho wa Tanariva Kenya pia ametuma maoni yake. Tunamshukuru Abdalali. Makajuru wa Tanzania hana mengi, anatoa shukrani zake. Sherali Fazil wa Dar es Salaam Tanzania naye pia ametuma ujumbe, anasema nchi za Waarabu ziungane kama watu wa Afrika Kusini walivyoungana kuangusha utawala wa ubaguzi wa rangi. La ziada sina kutoka hapa Tehran, ila kushukuru ninyi wote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya, wasalamu alaikum wa rahmatullahi taala wabarakatuh. Hadi kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika ishirini hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Parstoday com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu mwja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.