Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wa wake katika jinsi yenu na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu na wanamwacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote? Bismillahi rahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran ikiwatangazia e, moja kwa moja kutoka hapa Tehran katika siku hii ya leo Jumamosi tarehe mosi Dhulqada mwaka 1442 hijiri ya kamaria inasadifiana na 12 Juni 2021 miladia. Na barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, na tulioandalieni asubuhi hii ya leo, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na sehemu ya pili ya matangazo yetu na wapenzi wa sikilizaji, asubuhi hii tutakuwa na uh, makala uh, ya uh, maalum kwa mnasaba wa kukumbuka uh, kuzaliwa Bibi Hadhrat Masuma Salamulla alaiha. Baada ya hapo ni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na uh, udondozi huo utafuatiwa na mawaidha ya takalita kwenu na Shekh Abdurazaq Amir kuhusiana na maji na uhai ni matumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kumchakua, tunapatikana kwa njia moja kwa moja uh, kupitia radio wa mshirika ambayo ni Maarifa FM huko nchini Tanzania. Na Maarifa FM wapenzi msikilizaji, unaweza kuipata kupitia masafa ya 105.3, Tanga, 101.9, Mwanza, 99.7, Kigoma na 104.1 Mtwara na pia 99.1 Singida. Tunakaribisha maoni yenu. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Imetumia saa tatu nusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Harakati ya Kiislamu ya kupigania ukombozi wa Palestina, Hamas, yasema imetoa pigo kubwa kwa nadharia ya usalama wa utawala haramu wa Israeli. Umoja wa Mataifa watahadharisha kuhusu hali mbaya ya maelfu ya watoto eneo la Tigrey huko Ethiopia. na waziri wa mambo ya nje wa Libya asema nchi hiyo haitaruhusu ardhi yake itumiwe dhidi ya nchi nyingine. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Umoja wa Mataifa umetahadharisha kuhusu hali mbaya ya mgogoro wa huko Tigray nchini Ethiopia ambapo makumi ya maelfu ya watoto katika eneo hilo la kaskazini mwa Ethiopia kwa sasa wanasumbuliwa na njaa. Umoja wa Mataifa jana Ijumao ulitahadharisha kuwa watoto zaidi ya elfu thelathini wa eneo la Tigre, ambako imekuwa vigumu kupeleka misaada ya kibinadamu, wanasumbuliwa na utapia mlo mkali na kuna hatari wakafariki dunia kutokana na njaa. Msemaji wa mfuko wa Umoja wa Mataifa wa watoto UNICEF huko Geneva, James Elder, amesema kuna uwezekano wa watoto karibu elfu thelathini na tatu wanaosumbuliwa na utapia mlo watafariki dunia iwapo makundi ya misaada ya kibinadamu hayatafika eneo hilo kwa ajili ya kuimarisha juhudi za kutoa msaada. Amesema UNICEF inashirikiana na mashirika mengine kukabiliana na mgogoro huo na kwamba haiwezekani kwa ulimwengu kuruhusu vifo vya maelfu ya watoto katika eneo la kaskazini mwa Ethiopia kutokana na njaa. Awali mashirika kima ya kimataifa ya misaada kibina ya kibinadamu yalikuwa yamelalamika kwamba wanajeshi wa Ethiopia na Eritrea wanawazuia wafanyakazi wao kuingia katika eneo hilo la Tigrei. Matamshi hayo ya msemaji wa UNICEF yametolewa siku moja tu baada ya Umoja wa Mataifa kutangaza kuwa karibu watu laki tatu hamsini elfu katika mkoa wa Tigrei uliokumbwa na vita huko Ethiopia wanasumbuliwa na baa la njaa na wengine milioni mbili wanakaribia kukumbwa na baa hilo. Mratibu wa masuala ya kibinadamu katika Umoja wa Mataifa Makloko kanasema Tigrei inasumbuliwa na baa la njaa na kwamba takwimu zinaonyesha kuwa idadi ya watu wanaosumbuliwa na njaa katika eneo hilo ni kubwa zaidi kuliko eneo lolote jingine duniani tangu baada ya vifo vya watu wa robo milioni nchini Somalia hapo mwaka elfu Tukitoka huko upembe wa Afrika tunaelekea kaskazini mwa bara hilo ambapo waziri wa mambo nje wa serikali ya umoja wa kitaifa nchini Libya amesema kuwa nchi yake haitokubali kutumiwa kama kituo cha kuvuruga amani na utulivu katika kanda hiyo ya Afrika au kutumiwa ardhi na anga yake dhidi ya upande wowote mwingine. Najla Mangoush ameasema hayo katika mazungumzo yake na waandishi wa habari mjini Tripoli pamoja na waziri wa serikali katika mambo ya nje wa Uingereza James Cleverley. Mangusho amezishukuru nchi zote zinazoisaidia Libya kuchukua maamuzi ya kujitegemea ya kisiasa ili kushinikiza nchi za kigeni kuacha kuingilia mambo ya ndani ya nchi hiyo. Matamshi hayo ya waziri wa mambo nje wa Libya ametolewa baada ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa katika nchi za magharibi ikiwemo e, Marekani kuharakisha kuondoa mamluki wao katika ardhi ya Libya baada ya swala ambalo halijatekelezwa hadi hivi sasa, Licha ya mapatano ya kusitisha vita yaliyosainiwa na makundi ya simu ya Libya Oktoba 23 mwaka jana. Makubaliano hayo yanasisitiza udharura wa mamluki hao kuwa wameondoka katika ardhi ya Libya katika kipindi cha siku tisini tangu baada ya kutekelezwa kwake mapema mwezi huu. Spika wa bunge la Libya a, alisema majeshi ya nchi za nje na askari mamluki wa kigeni e, wanapaswa kuondoka Libya mara moja. Aguila Sale Isa alisema kuwa Libya inasumbuliwa na migawanyiko na ametoa wito wa kuondoka wanajeshi mamluki wa kigeni katika ardhi ya nchi hiyo. Majeshi yote ya nchi za kigeni yanapaswa kuondoka katika ardhi ya Libya kabla ya uchaguzi mkuu nchini humo ambao umepangwa kufanyika tarehe 24 Disemba mwaka huu 2021. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa eni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mwanachama wa mwandamizi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema katika mapambano ya siku 21 uh, hivi karibuni harakati za ukombozi wa Palestina zimetoa pigo kubwa kwa nadharia ya usalama utawala wa kizayuni wa Israeli ambayo imejengeka uh, katika msingi kuwa eti utawala huo una uwezo zaidi ya wote katika eneo katika mahojiano na televisheni ya Almayadin siku ya Jumaa, Mahmud Azahar amesema maslahi ya pamoja ya Siria, Lebnan na Palestina ni kuushinda utawala wa kizayuni wa Israeli. Amesema ili kufikia lengo hilo, kuna haja ya ushirikiano wa pande zote kwa msingi wa kuangamiza utawala huo wa kizayuni na kukomboa ardhi zote za Palestina. Amesema baada ya wa Wapalestina wanaoishi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu au zilizokaliwa kwa mabavu 1948 na Kuds tukufu kutambua majukumu yao na uwezo wao wa kujihami na kutetea haki zao. Vita hivyo vita hivyo vitaainisha hatima. Kwa Wapalestina wapatao 253 waliuliwa shahidi katika vita vya siku 12 vilivyoanzishwa na utawala wa kizayuni wa Israeli huko ukanda wa Gaza mwezi Mei mwaka huu. Watoto 66, wanawake 39 na wazee 17 ni miongoni mwa raia waliouawa washahidi katika vita hivyo Israel E, ilivyoanzisha dhidi ya Gaza. Wapalestina wengine zaidi ya elfu moja mia tisa walijeruhiwa vibaya katika vita hivyo. Wakati huo huo, naibu katibu mkuu wa harakati ya Hezbollah ya Lebanon amesisitiza kuwa vita vya Saiful Kuz, yani panga la Kuz, vimepelekea kuwepo umoja na mshikamano wa mukawama kote Palestina. Sheikh Naim Qasim jana Jumali ashiria umuhimu wa mapambano dhidi ya utawala ghasibu wa Israel na kusema kuwa tangu kuanza intifadha hadi leo wananchi wa Palestina wamezidisha nguvu na uwezo wao na kuibuka na ushindi. Shekh Kasim amesema wananchi wa Palestina wameshuhudia kuwa Walebanon wameweza kuibuka na ushindi mbele ya adui mzayuni kwa kutumia uh, suhula ndogo kabisa. Kiongozi huyo wa harakati Hezbole ya Hezbolla ya Lebanon ameongeza kuwa msimu wa mapambano ya mataifa ya kiarabu umeanza na kwamba Lebanoni iliyokuwa dhaifu leo hii imepata nguvu kutokana na baraka za mukawama au Hezbollah na mapambano. Amesema kumeshuhudiwa baadhi ya matokeo ya mukawama na kusimama kidete katika vita vya Saiful Quds huko Palestina. Sheikh Naim Kasim amesisitiza pia kuwa taathira nzuri za vita vya Saiful Quds zimetokana na mustakabali na siku zijazo, na kwamba vita hivyo vimeimarisha umoja na mshikamano huko Palestina. Vita vya Israeli dhidi e, ya Wapalestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na Gaza vilianza tarehe kumi Mei mwaka huu na kumalizika ishirini na moja mwezi huo huo baada ya serikali ya utawala wa kizayuni wa Israeli kuomba kusitisha mapigano na mapambano wa Palestina. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameelezea wasiwasi wake E, kuwa nchi tajiri duniani zimetumia mabilioni mengi ya dola katika nishati ya kisukuku katika kipindi cha maambukizi ya korona na kutahadharisha kwamba mgogoro na mabadiliko ya tabia nchi umekaribia nukta hatarishi. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kabla kutana wakua, ya kutana na wakuu wa madola makuu ya kiuchumi duniani katika kikao cha G saba huko Uingereza kwamba kuna wasiwasi kuhusu mabilioni ya dola yanayotumiwa na nchi tajiri katika miradi ya nishati ya visukuku badala ya nishati safi tangu kuanza maambukizi ya korona licha ya hadi zilizotolewa uh, kuhusu swala hilo la kuhuishwa uchumi wa kijani. Shirika la nishati duniani hivi karibuni iliripoti kwamba sambamba na kuanza shughuli mbalimbali duniani, kiwango cha joto la dunia kinatazamiwa kuongezeka mwaka huu na kufikia kiwango cha juu zaidi kwa mara ya pili katika historia. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam, barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa umewajia wakati wa kutega sikio, uchambuzi wa kisiasa na utahusu au uchambuzi wetu wa leo asubuhi unahoji no, ni kwa nini baraza kuu la kisiasa Yemen limetoa masharti matatu kwa ajili ya kufanikisha mazungumzo ya amani. Baraza kuu la kisiasa la Yemen limekaribisha jitihada za kukomesha mashaka na machungu ya taifa la nchi hiyo na kutangaza masharti matatu makuu kwa ajili ya mazungumzo yajayo ya kusaka amani sambamba na kusisitiza misimamo thabiti ya Jamhuri ya Yemen ya kukaribisha fikra na ujumbe unaotambua rasmi mamlaka ya kujitawala nchi hiyo. Baraza hilo limetangaza kuwa mambo matatu yanapaswa kuzingatiwa katika mazungumzo yajayo, nayo ni kuondolewa mzingiro wa pande zote dhidi ya Yemen, kusitishwa mashambulizi ya anga, nchi kavu na baharini, na kukomesha uvamizi pamoja na kuondoka wapiganaji wote wa kigeni katika ardhi ya Yemen, na kusitisha uingiliaji wa nchi za kigeni katika masala ya ndani ya nchi hiyo. Vita vya Saudi Arabia na washirika wake dhidi ya taifa la Yemen vinaendelea kwa kipindi cha miezi 75 sasa zaidi ya Wayemen elfu kumi na saba wameuawa moja kwa moja katika vita hivyo na makumi ya maelfu wengine e, pia wamejeruhiwa. E, aidha kuna makumi ya maelfu ambao wamepoteza maisha kwa njia isiyo ya moja kwa moja kutokana na vita hivyo vya kidhalimu. Vyombo rasmi vya Yemen vimetangaza kuwa zaidi ya raia laki moja wa nchi hiyo pia wameuawa kwa njia isiyo ya moja kwa moja kutokana na athari mbaya za vita na mashambulizi hayo ya Saudia, ikiwa ni pamoja na maradhi ya kuambukiza yaliyosababishwa na vita, njaa na pia ukame. Umoja wa Mataifa umethibitisha kuwa vita hivyo vya Saudia na washirika wake katika eh, taifa la dhidi ya taifa la Yemen vimesababisha maafa makubwa zaidi duniani ambayo hayajawahi kushuhudiwa duniani katika miongo oh, ya karibuni ya karne ya ishirini na moja. Hapa linakuja swali kwamba masharti yaliyotolewa na baraza la kisiasa la Yemen kwa ajili ya kufanikisha mazungumzo hayo yajayo ya amani yana maana gani? Kwanza ni kwamba vita dhidi ya taifa la Yemen si mashambulizi ya kila siku ya mabomu na makombora pekee. Ni kweli kwamba zaidi ya Wayemen elfu kumi na saba wameuawa kwa mashambulizi ya ndege za kivita, mabomu na makombora ya Saudi Arabia na washirika wake, lakini inatupasa kuelewa kuwa mzingiro wa pande zote wa wavamizi hao umesababisha vifo vya zaidi ya Wayemen laki moja. Kwa msingi huo, athari mbaya za mzingiro huo wa pande zote za nchi kavu, angani na baharini ni kubwa zaidi kuliko hata mashambulizi ya moja kwa moja ya ndege, makombora na mabomu ya Saudia na wavamizi wenzake. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbula ya Lebanon Said Hassan Nasrela aliashiria suala hilo katika hotuba yake Jumanne iliyopita na kusema, Saudi Arabia na Marekani zinataka vita visitishwe, lakini mzingiro dhidi ya taifa la Yemen uendelee kama ulivyo. Ni kwa msingi huo ndiyo maana serikali ya kitaifa serikali ya uokovu wa kitaifa Yemen inasisitiza kuwa kusitishwa vita bila ya kukomeshwa mzingiro Yemen hakutokuwa na maana yoyote. Pili, ni kwamba maana ya masharti hayo ni sisitizo la baraza kuu la kisiasa la Yemen eh, kuhusu umuhimu wa kujitawala eh, nchi hiyo. Itakumbukwa kuwa baada ya kuivamia Yemen, Saudi Arabia na Imarati ziliikalia kwa mababu eh, nchi hiyo katika baadhi ya maeneo, swala ambalo linakiuka mamlaka ya kujitawala nchi hiyo kwa msingi huo kusitishwa vita vya Yemen bila kuondoka askari na wapiganaji wa kigeni katika ardhi ya Yemen kutakuwa na maana ya kuendelea kukaliwa kwa mabavu nchi hiyo na hata kugawika pande kadhaa kadhaa. Suala hilo halikubaliwi na serikali ya wokovu wa, wa kitaifa ya Yemen, inayosisitiza umoja wa ardhi yote ya nchi hiyo. Tatu ni kwamba maana ya masharti hayo ni kuwa katika medani za vita wa Yemen wana uwezo wa kuitia hasira, hasara kubwa zaidi Saudi Arabia na wahitifaki wake. Kwa upande mmoja Saudia inakabiliwa na mashinikizo ya walimwengu kutokana na jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu ambazo imezifanya huko Yemen, na katika upande mwingine ina wasiwasi kuhusu mashambulizi ya jeshi na wapiganaji wa kujitolea wa Yemen dhidi ya nchi hiyo. Hivyo, japokuwa serikali ya wokovu wa kitaifa wa Yemen inakaribisha wa mazungumzo ya amani, lakini Saudi Arabia inaonekana kutaka zaidi mazungumzo hayo kwa ajili ya kujinasua katika kinamasi cha Yemen. Mapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza makala maalum kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Bibi Fatima Masuma Maasuma salamu alaiha. Karibuni. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni kusikiliza kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliozaliwa Bibi Fatima Almasuma alaihi ssalam, binti wa Imam Musa bin Jafar Alkadhimu alaihi ssalam, na mmoja wa jukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Kwa mnasaba huu tumekuandalieni kipindi maalum tukiwa na matumaini kwamba mtakuwa nasi ahadi tamati ya kipindi hiki. Mtume Mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam alihi wa maimamu watoharifu alaihim ssalam pamoja na watoto wao watukufu, wana daraja na utukufu mkubwa miongoni mwa viumbe vyote. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amewafanya kuwa ruwaza njema na vigizo vya kweli kati ya wanadamu kadiri ufahamu na maarifa kuhusiana na watukufu hao yanavyozidi kuongezeka ndivyo mtu anavyohisi mapenzi na mahaba zaidi kwa watukufu hao moyoni mwake. Moja ya njia za kuweza kuwafahamu mawalii wa Mwenyezi Mungu ni kutwali na kutafakari sira na mwenendo maisha yao pamoja na kukumbuka nafasi ya kimaanawi na fadhila zao za kiakhlaqi. Miongoni mwa watukufu hao ni Bibi Fatima Almasuma alaihi salam, binti wa Imam Musa Alkadhim alaihi salam, ambaye hii leo tunakumbuka siku ya kuzaliwa kwake. Bibi Fatima Almasuma salamullahi alaiha -salam ni binti wa Imam Kadhima alayhi ssalam na ni mdogo wake Imam Ridha alayhi ssalam. Bibi mwema huyo alizaliwa mwaka 173 Hijiria. Wakati baba yake anauawa shahidi, Bibi Maasuma alikuwa na umri wa miaka 10 tu. Licha ya kumpoteza baba yake akiwa bado mdogo lakini cheche za matumaini zilibakia katika maisha yake kutokana na kuishi na Imam Ridha alaihi ssalam. Bibi Masuma alikuwa na kiwango cha juu cha imani na utakatifu wa nafsi katika zama zake za utotoni, alikuwa na fadhila kubwa za kielimu na kimaanawi. Imenukuliwa kuwa bibi huyo mtukufu, hata katika zama za utotoni, alikuwa akijibu maswali mengi sana ya kielimu na kifiqhi. Ni wazi kuwa mche utakaomea katika bustani ya uimamu na kupata nishati kwa kustafidi na nuru hiyo ya fadhila, kila muda unavyopita ndivyo yanavyozidi kustawi, ndivyo matawi yake huchanua na kupendeza zaidi. Kutokana na shajara njema ya familia ya Mtume Mtukufu, Bibi Fatima Almasuma Salamullahi Alaiha ni binti aliyetoka katika familia hiyo ambaye alizaliwa mjini Madina tarehe mosi Dhilqada, mfunguo pili mwaka 173 Hijiria. Bibi huyo alilelewa na kuishi katika nyumba aliyokuwa pia akiishi baba yake Imam Musa al Kadhim alaihi ssalam na kaka yake Imam Ridha alaihi ssalam. Bibi Fatima alikulia katika malezi ya uchamungu na katika chemchemi ya maarifa, hekima, elimu na zuhdi na kupata utakasifu mkubwa wa mwili na roho. Ghani, hapana shaka kuwa chanzo kikuu cha saada na ukamilifu wa mwanadamu na kumkurubia Mwenyezi Mungu mtukufu ni kuwa na imani thabiti juu ya dhati iliyotakasika Mwenyezi Mungu na kufuata vema na ipasavyo maamrisho yake. Miongoni mwa fadhila za bibi huyo mtukufu ni uwezo aliopewa na Mwenyezi Mungu wa kutoa shifa. Imenukuliwa kutoka kwa Imam Jafar Sadik Alaihi ssalam akisema Mwanamke kutoka katika watoto wangu atafariki dunia katika mji wa Qum, ambaye jina lake ni Fatima binti Musa. Wafuasi wangu wataingia peponi kwa shifaa yake. Fadhila nyingine ya bibi Fatima ni uwezo wake wa kubainisha hadithi, na kutokana na kipaji hicho alijulikana kwa jina la Muhaditha. Jina la Fatima binti Musa bin Jafar pia linaonekana katika silsila ya sanadi za baadhi ya wa wapokezi wa hadithi kiasi kwamba maulama wa Kisuni na Kishia wanazielezea riwaya zake kuwa ni sahihi na zenye kukubalika. Miongoni mwa hadithi hizo ambazo mapokezi yake yanaenda hadi kwa Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha na Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni hadithi ya Ghadir na hadithi ya Manzila, hadithi ambazo zinaelezea utukufu wa Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam. Kwa mujibu wa riwaya mbalimbali, Bibi Masuma alikuwa na lakabu nyingine mashuhuri ya Karima Ahlulbeit. Karima ni neno lenye maana mwanamke mkarimu na mwenye huruma. Bibi Masuma alipitisha maisha yake yaliyojaa ufanisi akiwa anajishughulisha na kutoa darsa na mafunzo ya Kiislamu na tafsiri ya Qurani Tukufu. Aidha, alitumia wakati wake wote kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu. Kutokana na mwenendo wake huu wa kufuata dini kikamilifu na kutotoka katika utiifu wa imamu na kiongozi wake Aliweza kufika daraja ya juu ya ukamilifu na ubora wa mwanadamu. Bibi Fatima Almasuma alikuwa akimpenda sana kaka yake Imam Ridha alaihi ssalam. Mapenzi na upendo huo haukutokana tu na uhusiano wa kinasaba kati ya kaka na mdogo wake, bali ulitokana na ufahamu wa bibi huyo mtukufu juu ya nafasi ya wilaya na uongozi katika Uislamu. Mapenzi hayo yalisababisha bibi huyo kufunga safari ambayo ilikuwa na nafasi muhimu mno katika maisha yake lida, wafa, safari ya Imam Ridha alaihi ssalam ya kubaidishwa kutoka mji wa Madina na kupelekwa marwi nchini Iran mwaka mia mbili hijiria ilifanyika kutokana na sisitizo na vitisho vya Mamun, mtawala wa wakati huo wa Bani Abbas. Na mtukufu huyo alilazimika kwenda katika mji wa Khurasan nchini Iran, tena bila kufuatana na mtu yeyote wa familia yake au watu wa nyumbani kwake. Mwaka mmoja baada ya kuhajiri kwake Bibi Fatima alianza safari ya kuelekea Khurasani kwa ajili ya kumwona kaka yake huyo akiwa amefuatana na baadhi ya kaka zake na watoto wa kaka zake. Mbali na hilo, jambo muhimu zaidi lililomfanya mtukufu huyo afunge safari hiyo ndefu iliyojaa mashaka na matatizo mengi ilikuwa ni kutekeleza jukumu la kutetea nafasi ya wilaya na uongozi katika Uislamu. Msafara wake ulipokelewa na kulakiwa na watu wengi katika kila mji waliopita. Bibi huyo mtukufu pia alifikisha ujumbe wa kudhulumiwa na kuachwa pekee kaka yake kwa waumini na Waislamu wa sehemu alizopita, kama alivyofanya Bibi Zainabu alaihi ssalam, na kuonyesha upinzani wake na watu wa nyumba ya Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam dhidi ya utawala uliokuwa umejahila wa Bani Abbas. Kwa ajili hiyo, msafara wa bibi huyo mtukufu ulipofika katika mji wa Save, baadhi ya watu waliokuwa wakiwapinga Ahlulbeit, waliokuwa wakiungwa mkono na vibaraka wa utawala huo, waliuzuia msafara huo na kupigana na watu waliofuatana na bibi huyo, suala ambalo lilisababisha karibu wanaume wote wa msafara huo kuwa washahidi. Kwa mujibu wa baadhi ya riwaya, Bibi Fatima Almasuma pia alipewa sumu na waovu hao. Ala kulli hal, Bibi Fatima Almasuma aliugua, labda kutokana na majonzi na huzuni kubwa iliyotokana na tukio hilo au kutokana na athari ya sumu aliyopewa, na kwa kuwa hakuweza tena kuendelea na safari yake kuelekea Khurasan, aliamua kwenda katika mji wa Qum. Alisema, nipelekeni katika mji wa Qum. Kwa nini? Nilimsikia baba yangu akisema kwamba mji wa Qum ni kituo cha wafuasi wetu. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu hiki maalum umefikia tamati. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa Waislamu wote ulimwenguni, hasa wapenzi wa Ahlulbeit alaihimussalam kwa mnasaba wa kukumbuka siku waliozaliwa Nam, wapenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, baada ya mdoso mrefu barabara kabisa, na tunalikunjua jamvi letu liondozwa magazeti ya Afrika Mashariki Jumamosi ya leo, kwa kuiangazia magazeti nchini Uganda na tunaanza na Saturday Monitor ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho polisi wawakamata maafisa wa shirika la like kijasusi la Uganda ISO ambao wamehusishwa na hujuma ya mabomu ya petroli. Gazeti hilo limeandika kuwa mwaka jana magari kadhaa ya serikali na ya watu binafsi yameshambuliwa kwa mabomu ya petroli katika miji ya Kampala, Mbale na Jinja, jambo ambalo lilifanya idara ya upelelezi katika jeshi la polisi kuanzisha uchunguzi ambao umebainisha kuhusika maafisa hao wa usalama. Habari kamili iko katika ukurasa wa tatu wa Saturday Monitor. cha gazeti la Saturday Monitor cha pili, na makala maalum kuhusu kuteuliwa Bi Robinah Nabbanja kuwa waziri mkuu wa Uganda. Makala hiyo ina historia ya maisha yake hadi kufikia kuwa waziri mkuu. Gazeti la New Vision lina habari sema ya kuwa shule e, elfu moja nchini Uganda ziko hatarini kupigua mnada kutokana na madeni. Wamiliki wa shule hizo binafsi wametoa wito kwa Rais Yoweri Museveni awasaidie. Sasa tunaelekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki nchini Kenya, na awali kabisa naliangazia gazeti la The East African ambalo limeipa muhimu habari sema ya kuwa Rais Samia Suluhu anatazamiwa kuidhinisha utangazwaji ta wa takwimu za COVID kumi na tisa uh, nchini humo. Uh, Tanzania uh, imelazimika kufanya hivyo ili ipokee mikopo ya shirika la kimataifa la fedha IMF. The East African inadokeza kuwa haya yamefikiwa katika mkutano baina ya Rais Samia uh, na Uh, mkuu wa IMF Kristalina Georgieva ambapo ulifanyika kwa njia ya intaneti. IMF imesema haitaipa Tanzania mkopo wa shilingi milioni 551 hadi pale au shilingi bilioni mia shilingi dola milioni 551 hadi pale nchi hiyo itakapoanza kutangaza uh, takwimu za uh, COVID-19. Gazeti la The East African pia katika ukurasa wake wa mbele lina makala maalum kuhusu bajeti ya tatu au bajeti ya nchi tatu za Afrika Mashariki ambazo ziliwasilishwa katika mabunge ya nchi hizo siku ya Alhamisi. Gazeti hilo linadokeza kuwa bajeti ya Kenya ni ya jumla ya dola bilioni 34, ya Tanzania ni dola bilioni 15.6, na ile ya Uganda ni dola bilioni 12.7. Sasa naliangazia gazeti eh, la Saturday Nation la eh, nchini Kenya pia ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Raila na Kalonzo kuhuisha muungano wa NASA. Gazeti hilo linaandika kuwa kinara wa ODM Raila Odinga na makamu wa rais wa zamani Kalonzo Musyoka wako chini ya mashinikizo kutoka kwa waitifaki wao ambao wanawataka waungane kabla ya uchaguzi wa mwaka 2022 ili kumzuia Ruto au makamu wa rais William Ruto kuingia madarakani. Nation pia linadokeza kuwa kambi ya Rais Uhuru Kenyatta leo inafanya mkutano mjini Nyeri kwa ajili ya kujadili atakayemrithi kiongozi huyo. Gazeti la Taifa Leo nalo pia limeipa umuhimu habari hiyo ya hatua ya Kalonzo na Raila kufufua NASA na kusema habari eh, na kusema kuwa hayo ni kutokana na mashinikizo e, pi. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha gavana Charity Ngilu, kinara wa ODM Raila Odinga, na kiongozi wa Wiper Kalonzo Musyoka katika mazishi ya Kalembe Ndile katika Mbui Nzau, Kibwezi, jana. Habari hiyo ya mpango mpya wa muungano wa Kalonzo na Raila pia imepewa kipaumbele na gazeti la Saturday Standard. Na mwisho kabisa tunaangazia magazeti ya nchini Tanzania, na awali kabisa nalitupia jicho gazeti la uh, Mwananchi ambalo limeangazia habari ya bajeti ya serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mwaka elfu mbili ishirini na moja, elfu mbili ishirini na mbili chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho ni mtikisiko katika dondoo ya habari hiyo inayohusu bajeti, gazeti hilo limeangazia maeneo ya wananchi kufunga mkanda bajeti mpya. Mwananchi pia limeandika kuwa kodi mpya ya vipuri na petroli inaweza kuchangia ongezeko la nauli ya boda boda. Ni Pasha nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho kauli tano cha la mila Samia mtumbua usiku mnene akabidhi ofisi kimya kimya. Habari kamili katika ukurasa wa pili. Habari iliyo katika ukurasa wake wa mbele limeandika kuwa wasomi na wanasiasa wamesifu bajeti. Uhuru nalo pia limeakisi habari hiyo ya bajeti chini ya kichwa cha maneno kisemacho bajeti ya Rais Samia yawagusa wanawake. Nalo Jamvi la Habari na kichwa kikuu cha habari kisemacho benki ya Afrika yashusha neema rais uh, wake ateta na Uh, Rais Samia kwa njia ya simu aahidi ufadhili wa kuanzisha benki ya wajasirimali kukopesha wanaohitimu ufundi na wakulima. na mlazi alesina kutoka meza ya udunduzi wa magazeti na barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, sasa nawakaribisha kusikiliza makala na ishara zao za kumtambua Mwenyezi Mungu. Wale wakanushaji wanaozungumziwa hapa ni wakanushaji wanaomkanusha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Sasa katika alama zao, wa ayatun lahum katika alama zao, alama za nini? Za kumtambua Mungu. Al ardhul maitatu, ni kuwepo kwa ardhi iliyokufa. Sasa hii ardhi iliyokufa inatosha tu kuwa ni ishara ya kumtambua Mungu, kwa sababu inaweza kutumika kwa maslahi yao kwa kujenga nyumba na kufanya mambo mengine. Kwa hivyo ardhi iliyokufa inatosha kuwa ni alama na ishara kwao ya kumtambua Mungu. Lakini kielelezo kingine ni kwamba ahyainaha, tumeihuisha. Ahyainaha ni alama nyingine kwamba ikiwa ni mayit ina faida kwao. Ahyainaha, tumeihuisha, ina faida. Mwenyezi Mungu anapoleta maji, mvua, maji yakabubujika basi ile ardhi inakuwa ni hai, inakuwa hai pale ambapo panaweza kumea kitu. Na mimbari hii imezungumza mara nyingi dhana ya uhai, kwamba ardhi inapoweza kupokea na kutoa, inapokea maji, inatoa mmea. Hii dhana ndiyo uhai. Binadamu anapokuwa hai ni pale anapoweza kupokea pumzi na kutoa pumzi. Sasa suala ni kwamba, je, anapokea na kutoa tu au kule kupokea anabadilishana na kiumbe kingine kule kutoa anabadilishana na kiumbe kingine. Na hii ardhi mayit, kwa nini imekuwa hai? Kwa sababu inapokea, na ikipokea inatoa. Lakini si mujarradi wa kupokea na kutoa tu, ni kwamba kule kutoa na kupokea ni kubadilishana na viumbe vingine, na hapo ndipo uhai unakuwa umesimama. Uhai wa hivi vitu kama vitu individuals unakuwa katika kupokea na kutoa, lakini uhai wa pamoja ni katika kupeana kwamba kule kutoa na kupokea ni kupeana. Katika maeneo mengine itaitwa ni ecosystem services, kwamba mazingira yanatupa na sisi tunayapa, na mzunguko wa kupeana, ile cycle inakwepo, kwamba uhai unapatikana hapo, na ndio utajifunza kwamba jamii maiti ni ile jamii ambayo inatarajia kupokea tu, haitoi, haitoi. Kwa hivyo wengine wakasema kwamba usi, usizungumze suala la kwamba serikali yako itakufanyia nini? Jamii yako itakufanyia nini? Suala ni kwamba na wewe umeifanyia nini? Kwa sababu masala ya uhai wa jamii na afya ya jamii ni kuwepo na ushirikiano kati ya kutoa na kupokea, ule uhai wa jamii pia unapatikana. Kwa hivyo al ardhu lmaitatu, ardhi iliyokufa ni ile ambayo haijapokea maji, kwa hivyo haiwezi kutoa chochote, lakini ahyainaha kwa maji, wallahu anzala min assamai maan kwamba Mwenyezi Mungu ameteremsha kutoka mawinguni au mbinguni maji, fa ahya bihi larda baada mautiha, akaihuisha ardhi baada ya kifo chake. Kuna fikra ya msingi ambayo lazima tuielezee vile vile kwa undani leo hii katika surati Yusuf aya ya 105 Mungu anasema wakaayin min ayatin, kuna ishara na alama ngapi za kumtambua Mungu katika mbingu na katika ardhi. Lakini tatizo nini? yamuruna aleiha wahum anha mu'ridun, wanazipitia ili hali wanazipuuza. Maanake zipo lakini hakuna mazingatio. Sasa ili tusiwe miongoni mwa hawa, Mwenyezi Mungu anasema wa min ayatihi. Kama tunavyoiona hapa, ni katika alama zake Mwenyezi Mungu kumtambua Mwenyezi Mungu kule kuwa na ardhi mayit, kisha Mungu akaihuisha. Lakini hakutosheka tu kuihuisha, wa akharajna minha habban tukatoa kutoka katika ardhi ile nafaka. Masha Allah, anwai nafaka. zinazotumika sana duniani ni mahindi, ngano na mchele kwa asilimia 87, na vyakula vyetu vingi vinatokana na nafaka hizi. Sasa Mungu anasema akhrajna minha habban, tukatoa nafaka. Fa minhu yakulun, ya hawa wakanushaji, wanaomkanusha Mwenyezi Mungu, kutokana na hiyo nafaka wanakula. Hili halitakiwi lipite bila mazingatio. Tusiwe katika wale ya muruna alaiha wa wahum muhridhun, kwamba wanazipitia ili hali wana wanapuuza. Kwamba Mwenyezi Mungu aliendelea kwa kusema wa anabin kwamba wajaalna fiha jannatin, na tukaweka katika ardhi mabustani kusema mashamba vile vile konde, maeneo mbalimbali ya kulima, lakini katika haya mabustani na mashamba ambayo min nakhilin yanayotokana na mitende wa anabin na, za, na zabibu wafajjarna fiha au fihi min aluyun wafajjarna fiha min aluyun, na tukaweza kububujisha katika ardhi mito. Kwa hivyo kuna maeneo ambayo mvua haiwezi kushuka ardhi ikawa hai, mvua ni chache, lakini mito ipo. Kuna maeneo kijiografia yanaitwa ni semi desert au ni desert lakini Mungu kayanyima maji, fajarna fiha min al-uyuni, kwamba hayo sasa maji ya mito, chemchemi na mfano wake hupita sasa, kama ardhi haikufaidika moja kwa moja na mvua ya kutoka mbinguni au mawinguni, fajarna fiha min al-uyuni. Sasa utakwenda kwa hiyo ni Iraki kule, mahala ambapo watu walianzisha civilization. Katika civilization za kwanza kabisa ni maeneo ya jangwa, lakini kwa nini ustaarabu wa binadamu ulianzishwa pale? Kwa sababu ya kuwepo na mto au mito. Ndio wengi wakasema Mesopotamia, maana yake ni eneo baina ya mito miwili, na ndio maeneo ya early civilization. Kwa hivyo watu wanalima kama ni mitende na na, Mwenyezi Mungu kwa neema zake katika ardhi ambazo ni kame, akajaalia baadhi ya nafaka na mimea inayoweza kustahamili maeneo hayo. Kwa hivyo kuna tabia ya ardhi, kuna tabia ya udongo, na leo ni taaluma ya watu kusomea tabia ya udongo na aina ya mimea inayoweza kustawi katika aina hizo za, za udongo. Kwa hivyo udongo ili uwe hai haitoshi tu kuwa na vile virutubisho vinavyoujenga ule udongo, lazima maji yawepo, kwa sababu wajaalna min almai kula shaiin hai, kwamba kutokana na maji tumekifanya kila kiumbe chenye uhai. Wallahu jaala min almai, kafanya Mwenyezi Mungu kutokana na maji vile vile basharan, binadamu ambaye ni kiumbe hai. Lakini Mwenyezi Mungu vile vile anasema wallahu khalaqa kulla dabbatin min ma'in, kila kinachokwenda katika ardhi kinachotembea katika ardhi, Mwenyezi Mungu amekiumba kutokana na maji. Sasa mjadala ni mrefu hapo, kwamba binadamu kaumbwa na udongo, kaumbwa na maji, haya na maelezo yake, kwamba hatimaye kila kitu kinaishia katika maji. Kuna uwiano baina ya viwili hivi, naam Hatimaye pia kuna mzunguko ambao vile vile unatupeleka katika udongo, kila kitu. Kwa hiyo utaona kuna uwiano, kwa sababu vyakula vyote ni ardhi, maji. Maji yanayopatikana baina sulbi wataraibu, wanatokana na vyakula, na vyakula vinatokana na ardhi. Sasa huu mzunguko huu, hii saiko ipo. Kwa hivyo hakuna kukanushana baina ya kuumbwa binadamu na udongo na kuumbwa na, lakini pia kuna maelezo ya kwamba mwanzoni kaumbwa kwa udongo, lakini maisha yakaendelea kupitia maji, lakini yale maji yanatoka wapi? Kwa hivyo dhana ya anuwai hili ni jambo ambalo linaelezwa kitaalamu. Mungu katika Qur'ani anatufunza kwamba hakutengenezea aina moja tu ya vyakula, kuna aina mbalimbali mbali. Na si aina tu, hata zile aina zina harufu, zina ladha, zina mwonekano, bali vyote vinahitajika na kila kimoja ni special. Vingine vina harufu nzuri, ndio tukasema wal habdhul asfi wa waraihanu, na nafaka yenye makapi lakini na mrehani wengine wamesema raihani hapa haijakusudiwa mmea maalumu tu, lakini pamekusudiwa kila mmea ambao ni chakula wenye harufu nzuri, na kila ambacho kinamvutia binadamu kwamba ale, na Mungu akatia harufu nzuri pale. Lakini Mungu katika hii kuwepo na anwai mbalimbali anaonyesha sanaa yake, yani ile, ule ubunifu wa Mungu. Tunazungumza kwamba sanaa ni ubunifu, kwa hivyo Mungu ndiyo mbunifu mkubwa, na katika dhana hii Kuna hao wanaokwenda juu ya mgongo wa ardhi, wanakwenda kwa matumbo yao, ni kenge, ni nyoka, mamba, sijui ni konokono, ili mradi tu ni kwamba mwendo wao, kutembea kwao ni kwa kuburuza tumbo. Hii ni anwai, hao wanaoburuza matumbo yao tu, kina nyoka na wenzake wengi, ni anwai. Lakini kuna wanaokwenda kwa miguu miwili, wa minhum man yamshi ala arba'i, na kuna wanaokwenda kwa miguu minne, lakini Mungu kakomea hapo. Haina maana kuna hakuna ambao wanaozidi hapo. Ukienda kwa kina jongoo utaona mashaallah, miguu hatujui hata idadi yake. Kwa hiyo Mungu ametoa sampuli tu, lakini hii sampuli inaonyesha ubunifu wake namna alivyokuwa mbunifu Mwenyezi Mungu kutengeneza vitu aina mbalimbali mbali, na vyote vinahitajika kwa ajili ya ma, maisha ya binadamu kuwepo katika dunia hii kuweza kuendelea kuishi, vyote vinahitajika. Tunasema wa ila ingekuwa dunia sasa hivi haizungumzi habari ya species mbalimbali zinazotaka kupotea, kwa sababu hamna maana, zikipotea sawa, zikiwepo ni sawa. Hapana, itakuwa unajua faida yake kwako au haujui Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe mosi Dhilqada mwaka 1442 Hijria, inaosadifiana na Juni 12 mwaka 2021 Miliadia. Siku kama ya leo miaka 1269 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya mapokezi ya wanahistoria, alizaliwa Bibi Fatima Masuma binti yake Imam Musa Alqadhim alaihi ssalam ambaye ni miongoni mwa wajukuu wa tukufu wa bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa aalihi wa sallam. Fatima Masuma alayha ssalam alikuwa hatibu hodari, mwalimu mahiri, zahidi na mchamungu mkubwa. Alipatwa na maradhi alipokuwa njiani kuelekea Khorasan huko kaskazini mashariki mwa Iran kwa ajili ya kumtembelea kaka yake, yani Imam Ali bin Musa Arridha alaihi ssalam, na akafariki dunia katika mji mtakatifu wa Qum. Baada ya kukaa hapo kwa siku 17. Leo hii ziara la mtukufu huyo linatembelewa na mamilioni ya waumini kila mwaka kutoka pembe mbalimbali mbali za dunia. Tarehe 12 Juni mwaka 1914, kwa mara ya kwanza kabisa yalifanyika majaribio ya kutumia nishati ya joto la jua pembezoni mwa Kairo, mji mkuu wa Misri. Mbunifu na mtekelezaji wa mpango huo alikuwa mwanafizikia wa Kijerumani ambaye aliweza kukusanya miale ya jua na kufanikiwa kuwasha mashine ya mvuke yenye kutumia horsepower 50. Siku kama ya leo miaka 57 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 12 Juni mwaka 1964, mwaka Nelson Mandela, kiongozi wa mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini, alihukumiwa kifungo cha maisha jela baada ya kupatikana na hatia ya kufanya uhaini dhidi ya mfumo wa utawala wa ubaguzi wa rangi, yani apartheid, nchini humo. Mandela alihukumiwa adhabu hiyo pamoja na wenzake saba, akiwemo Walter Sisulu aliyekuwa katibu mkuu wa zamani wa chama cha African National Congress ANC kilichokuwa kimepigwa marufuku nchini humo. na siku kama ya leo miaka thelathini iliyopita inayosadifiana na tarehe kumi na mbili Juni mwaka elfu moja mia kenda tisini na moja ulifanyika uchaguzi wa kwanza wa rais wa shirikisho la Russia baada ya kusambaratika Urusi ya zamani. Russia, kama zilivyokuwa nchi nyingine zilizokuwa zikiunda Umoja wa Kisovyeti, zilijipatia uhuru wake. Boris Yeltsin aliongoza nchi hiyo kwa vipindi viwili hadi mwezi Desemba mwaka 1999 alipoamua kung'atuka madarakani. Nawapena msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla sijaondoka studioni ni, ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo nje uh, wa serikali ya umoja wa kitaifa Libya Najla Mangush amesema kuwa nchi yake haitakubali kutumiwa kama kituo cha kuvuruga amani na utulivu katika kanda ya Afrika au kutumiwa ardhi na anga yake dhidi ya upande wa wote mwingine. Umoja wa Mataifa umetahadharisha kuhusu hali mbaya na mgogoro wa makumi ya maelfu ya watoto katika eneo la Tigray huko kaskazini mwa Ethiopia ambalo kwa sasa linasumbuliwa na njaa. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameelezea wa wasiwasi wake kwa nchi tajiri duniani zimetumia mabilioni mengi ya dola katika nishati ya kisukuku katika kipindi cha maambukizi ya korona, na kutahadharisha kwamba mgogoro wa mabadiliko ya tabia nchi umekaribia nukta hatarishi. Na huo ndio mwisho wa uh, matangazo yetu mchana huu au asubuhi hii kutoka hapa Teheran. Mimi ni Mubarak Kenya, nawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB.ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber, na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.