Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mmelazimishwa kupigana vita kwa ajili ya dini, nalo ni jambo zito kwenu, lakini huenda mkachukia kitu nacho ni kheri kwenu, na huenda mkapenda kitu nacho ni shari kwenu, na Mwenyezi Mungu ndiye anayejua, lakini nyinyi hamjui. Bismillahi rahmani rahim, assalamu As alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo haya yanapowafikia. Ni wakati mwingine tena tunakutana nanyi katika matangazo haya mubashara kutoka katika studio zetu za jame jama hapa mjini Tehran. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Usiku huu nitakuwa nanyi kwa muda wa saa moja. Tafadhali ni kweni nami hadi mwisho wa matangazo. Tutafungua matangazo tutafungua kama kawaida kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao usiku huu utatupia jicho hatua mpya za vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran. Vipindi tutakuwa na kipindi maalum kwa mnasaba, tumendelea wapendwa wasikilizaji, wakukumbuka wilada kuzaliwa mtukufu Bibi Fatma Maasuma Ali Haisalam. Vile vile tutakuwa na mawaidha ambayo tutamsikiliza Shekhe Abdu Razaq Amir, na tutakuwa na makala yetu ya leo katika historia. Nawakumbusha tovuti yetu ya radio ni Pastoday.com/sw ambapo unaweza kufuatilia yaliyomo yote katika tovuti yetu. Na matangazo haya yanasikika kupitia redio wa shirika ni Maarifa FM ambayo ina makao yake Tanga, Tanzania. Usikose kuperuzi pia saiti yetu ya Uameda com kwa ajili ya kupata video na sauti za matukio mbalimbali. Vilevile aplikesheni yetu ya IRIB iko kwa ajili yenu, wapendwa wasikilizaji. Wale wenye smartphone unaweza ukapata mambo mbalimbali kutoka idhaa ya kiswahili radio Tehran. Matangazo ya idhaa ya idhaa ya ya kiswahili yanasikika maeneo mbalimbali, wapendwa wasikilizaji, yanasikika katika nchi kadhaa za ghuba ya Uajemi, yanasikika vilevile katika nchi mbalimbali za Afrika ikiwemo Rwanda, yanasikika vizuri huko na kadhalika. Karibuni. Imetimia saa nane kamili kwa wakati wa Teheran. Kwanza naanza na, na kuwasomea vichwa vya habari. Iran alaani kitendo cha Canada ya kuzuia Wairani nchini humo kupiga kura uchaguzi wa rais. Afrika CDC yasema ni asilimia 0.6 tu ya watu wa Afrika ndio waliopata chanjo kamili ya COVID-19. Kenya yairuhusu tena Somalia itumie anga yake, na wananchi wa Bahrein waandamana kulaani kifo cha mfungwa wa kisiasa gerezani. Karibuni. na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa nchini. Msemaji wa tume ya uchaguzi ya Irani amesema hatua ya Kanada ya kukataa kutoa ushirikiano ili kuhakikisha Wairani wanaoishi nchini humo wanapiga kura katika uchaguzi wa rais hapa Irani ni ukiukaji wa sheria za kimataifa. Taarifa iliyotolewa na Saidi Ismaili Musawii, msemaji wa tume ya uchaguzi ya Irani, imesema serikali ya Canada imekataa kutoa ushirikiano ili kuwezesha kufanyika uchaguzi wa rais wa jamhuri ya kiislamu ya Irani ndani ya ardhi ya nchi hiyo ya Amerika kaskazini ambayo ina idadi kubwa ya wahajiri wa Irani. Amesema kadhia hii inafuatiliwa kwa karibu na balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa mjini New York, ambaye atawasiliana na balozi wa Canada katika Umoja huo. Inafaa kuashiria hapa kuwa Iran na Canada hazina uhusiano wa kidiplomasia. Musavi amesema bado hatujapokea jibu kutoka serikali ya Kanada kuhusu kufanyika moja kwa moja uchaguzi wa rais wa Iran katika ardhi ya Kanada. Msemaji wa tume ya uchaguzi ya Iran amesema kwa kuzingatia muda mchache uliobakia kabla ya kufanyika uchaguzi, ni vigumu sasa kwa wizara ya mambo ya nje ya Iran kutuma wasimamizi wa uchaguzi nchini humo na kwa hivyo, kwa sasa haiwezekani kufanya uchaguzi moja kwa moja. Amesema kwa kuzingatia mipango iliyofanywa Ofisi ya kulinda maslahi ya Iran mjini Washington itaandaa zoezi hilo la kupiga kura, ambapo wairani waishio wa Canada watafika katika moja ya miji ya mipakani ya Marekani kupiga kura. Wakati huo huo, balozi wa Iran nchini Uingereza umesema wananchi wa Irani walioko katika nchi hiyo ya bara Ulaya watakuwa na fursa ya kupiga kura katika uchaguzi wa 13 wa rais wa jamhuri ya Kiislamu katika mji mkuu London na miji mingine sita mikubwa ya nchi hiyo. Kituo cha udhibiti wa magonjwa Afrika Afrika CDC kimetangaza kuwa hadi sasa nchi za Afrika zimepata dozi milioni 55 za chanjo za COVID-19. Kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa na shirika la habari la Shinyua, ni asilimia 0.6 ya watu wa bara la Afrika pekee ndio waliopata chanjo kamili ya COVID-19 hadi kufikia Alhamisi ya jana. Kati ya nchi za Afrika, nchi tano zilizopata dozi nyingi zaidi za chanjo hizo ni Moroko, Misri, Nigeria, Ethiopia na Afrika Kusini. Kwa mujibu wa takwimu za CDC, hadi sasa vipimo zaidi ya milioni 49 vya virusi vya korona vimefanywa na nchi za Afrika na kiwango cha jumla cha matokeo chanya au walioambukizwa ni asilimia 10.1. Afrika Kusini ina kesi zaidi za maambukizi ya covid-19 ambapo watu milioni moja laki saba elfu kumi na mbili mia tisa thelathini na tisa walikuwa wameambukizwa hadi kufikia jana Alhamisi. Nchi kadhaa za Afrika kama Uganda na Zambia zimeripoti ongezeko kubwa la COVID19 Jumapili usiku, wiki hii pia. Rais Yoweri Museveni wa Uganda aliagiza shule zote zifungwe nchini humo kama hatua ya kuzuia maambukizi zaidi ya COVID19 ambayo yameathiri sana nchi hiyo. Jumatano Zambia ilisajili zaidi ya wagonjwa wapya 1767 wapya wa virusi vya korona au covid-19 katika kipindi cha masaa 24, 24 huku maafisa wa afya wa nchi hiyo wakielezea wasiwasi wao kutokana na upungufu wa vifaa vya kukabiliana na ugonjwa huo. Kenya imetoa idhini tena anga yake itumike kwa ajili ya safari za ndege kwenda na kutoka Somalia huku kukiwa na matumaini kwamba uhusiano wa nchi hizo mbili utarejea katika hali ya kawaida. Uamuzi huo wakuu wa Nairobi umechukuliwa baada ya kufungwa anga hiyo kwa mwezi mmoja huku kukiwa na matumaini kwamba hatua hiyo itakuwa mwanzo wa kurejesha uhusiano wa kawaida baina ya nchi hizo mbili jirani. Wizara ya mambo ya nje ya Kenya imesema uamuzi huo umefikiwa kwa ajili ya maslahi ya pande mbili. Hata hivyo, mamlaka ya usafiri wa anga ya Kenya imeagiza kuwa hatua za udhibiti wa COVID-19 zitatekelezwa kwa abiria wote kutoka Somalia kwenda Kenya, na abiria wanapaswa kuwa na uthibitisho kwamba hawajaambukizwa virusi hivyo kabla ya kuondoka au kuingia nchini. Serikali ya Somalia imekaribisha uamuzi huo wa Kenya. Msemaji wa serikali ya Somalia Muhamed Ibrahimu Mwalimu amesema kwa njia ya Twitter kwamba hatua hiyo inaweza kurudisha katika hali ya kawaida uhusiano wa nchi hizo mbili. Mwezi Desemba mwaka jana, Somalia ilichukua uamuzi wa upande mmoja wa kukata uhusiano na Kenya ikiituhumu Nairobi kuwa inaingilia mambo yake ya ndani. Serikali ya Uganda imejikita katika kipaumbele kwa maswala ya ulinzi nchini humo hivi sasa, licha ya maambukizi ya korona kuongezeka kila uchao nchini humo. Mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail ametuandalia ripoti ifuatayo. Ingawaji Rais Museveni alimsifu sana marehemu John Pombe Magufuli aliyekuwa rais wa Tanzania, kiongozi huyu wa Uganda hajaonyesha dalili za kufuata nyayo kama hizo za hayati. Hii yadhihirika katika bajeti mpya iliyotangazwa kwa ajili ya mwaka 2021 2022, ambapo serikali ya Kampala ilitenga shilingi trilioni 6.8, fedha ambazo ni nyingi mno kwa ajili ya sekta ya ulinzi. Mwananchi huyu anabainisha kutoridhika kwake wa wachambuzi wengine wa maneno wanapendekeza kuwa hata idadi ya mawaziri na wabunge ipunguzwe ili fedha zingine zishughulikie masuala muhimu zaidi. Kikulacho ki nguoni mwako, wahenga walinena ukweli, kwa sababu wakati huu suala ambalo lingepewa kipaumbele ni kutafuta njia za kunusuru sekta ya afya ambayo ina mzigo mkubwa wa kukomesha ama kupunguza maambukizi ya korona mpya kali ambayo imeongezea nguvu kwa kushambulia wananchi. Ukweli ni kwamba sasa hivi hakuna tishio lolote la kiunizi dhidi ya Uganda. Kwa hivyo, la muhimu zaidi lingekuwa suala la kuongezea chanjo za COVID-19 ambayo imevamia karibu wilaya zote za Uganda. Kila hospitali ya rufaa imejaa wagonjwa wa mafua haya makali ili hali ya hospitali hizo hazina vifaa vya kutosha, mkiwemo na zile silinda za hewa safi ya oksijeni. Sekta nyingine ambazo zingetiliwa mkazo zaidi katika makadirio ya safari hii ni kilimo na usafiri, ambazo zasaidia wengi wakati huu wa janga la mafua makali. Kimsemo, serikali inatuarifu kwamba kilimo ni uti wa mgongo wa taifa hili changa, lakini sekta hiyo hupewa pesa finyu kibajeti kila mwaka. Baada ya kusimamisha masomo katika mashule ya viwango vyote, suala la watoto wanaorudi makwao kuwaambukiza waliokutwa nyumbani halikuzingatiwa. Lakini imebainika kwamba watoto 30 asilimia wanaorudi nyumbani wana virusi vya korona mpya isiyobagua watoto. Sasa hivi, serikali ya Falme za Uarabuni imepiga marufuku ndege zote kutoka Uganda. Huku Uganda nayo na ikiendelea kuwapima wageni wanaoingia Uganda kupitia njia zote. Wilayani Chotera kwenye mpaka wa Uganda na Tanzania, watawala wa huko wameweka vizuizi barabarani ili kudhibiti wanaotaka kuvuka mpaka kiholela bila kufuata kanuni za kiafya. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante Kigozi. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari. Mamia ya wabaharaini wamejitokeza kuandamana katika mji mkuu Manama kumkumbuka mfungwa wa kisiasa ambaye amefariki dunia kutokana na covid 19 akiwa katika gereza la kuogofya la utawala wa kiimla wa Ali Khalifa. Maandamano hayo yalifanyika Jumatano na Alhamisi usiku ambapo waandamanaji wamelalamikia kifo cha Hussein Barakat. Alikuwa alikuwa mfungwa wa kisiasa aliyepoteza maisha baada ya kuambukizwa covid-19 akiwa gerezani. Kijana Barakat alikuwa mwanaharakati wa Kiislam ambaye alikuwa anashikiliwa katika gereza la kuogofya la Jau, kusini mwa Manama, ambapo wakuu wa gereza hilo walikataa kumpa matibabu. Jeshi la majini la Rasia limeanza mazoezi makubwa ya kijeshi katika eneo la kati mwa bahari ya Pasifiki Punde baada ya Marekani kusema itafanya mazoezi makubwa zaidi ya kivita katika eneo hilo hilo katika msimu wa joto mwaka huu, wizara ya ulinzi ya Urusi imetoa taarifa ikisema, kwa mujibu wa mpango wa mafunzo ya kijeshi ya majeshi yetu katika kamandi ya Pasifiki mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja, manowari za vikosi vya pamoja zinafanya mazoezi katika eneo hilo la mbali baharini. manowari ya ukanda wa Pasifiki za jeshi la majini la Rusia zimeenda masafa ya kilomita elfu nne hadi kufika eneo la mazoezi, imesema taarifa hiyo. Mazoezi hayo yanajumuisha meli za kivita, nyambizi, na ndege za kivita. Na kwa kumalizia taarifa ya habari, tunaletea ripoti yetu ya matukio ya Kiislamu juma hili ukanda wa Afrika Mashariki kama ilivyoandaliwa na mwandishi wetu wa visiwani Zanzibar, Harith Subeiti. Makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar, Alhaji Othman Masudi Othman, amewahakikishia Waislamu kuwa mchakato wa marekebisho ya sheria ya afisi ya mufti Zanzibar ili kuweka idara maalum ya kusimamia taasisi za Waislamu zitakazotatua matatizo yaliyopo katika vyombo hivyo unaendelea. Akizungumza baada ya kumaliza ibada ya sala ya Ijumaa iliyosaliwa katika msikiti wa Lillahi Kianga Branji, amesema serikali inaendelea na mchakato huo ili kuhakikisha kuwa taasisi za kidini nchini zinaimarika kutokana na kuwepo kwa chombo hicho. Amesema idara hiyo ilikuwepo nchini lakini ilisita kutokana na kuwepo kwa changamoto mbalimbali mbali. Hivyo serikali inaandaa mazingira mazuri kuirudisha taasisi hiyo ili iweze kuwa msaada mkubwa kwa taasisi za Kiislamu. Kwa upande wake khatibu wa msikiti huo Shekhe Suleiman Ramadhani Suleiman amewasisitiza waumini hao kuendelea kuwaunga mkono viongozi katika juhudi za kuendeleza mshikamano pamoja na kudumisha amani ya nchi hali itakayowapa wepesi viongozi hao kuyafikia maendeleo. Mahakama kuu ya, Mahaka ya Zanzibar imefuta kesi ya jumuiya ya maimamu Zanzibar Jumaza dhidi ya bodi ya vileo kwa madai ya kufunguliwa kinyume na sheria baada ya kuishitaki bodi badala ya mwanasheria mkuu wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar. Akitoa uamuzi huo, jaji Rabia Hussein Mohammed amesema walalamikaji katika kesi ya msingi walitakiwa kutoa indhari ya kuishtaki serikali kwa muda wa siku sitini na kufungua mashtaka dhidi ya mwanasheria mkuu badala ya bodi ya udhibiti wa vileo Zanzibar. Hata hivyo, wakili anayewatetea jumuiya ya maimamu Zanzibar, Omar Shehe Omar, amesema wanakusudia kukata rufaa baada ya kukamilisha taratibu za kisheria ikiwemo kupitia hukumu iliyotolewa. Kwa mujibu wa hati ya madai, jumuiya ya maimamu Zanzibar Jumaza ilifungua kesi dhidi ya bodi ya vileo kwa madai ya kuvunja kifungu cha sheria cha 33 mabano moja cha sheria ya vileo namba 9 ya mwaka 2020 baada ya kutoa vibali vya kuingiza ulevi kwa kampuni zaidi ya nane badala ya tatu, jambo ambalo ni kinyume na sheria. Madai mengine ni bodi ya vileo kuvunja kifungu cha 28 mabano k cha sheria ya vileo kutokana na leseni za baa kuendelea kutolewa bila ya kuzingatia masharti ya sheria za baa. Na Baraza Kuu la Waislamu nchini Kenya, SUPKEM, limeitaka serikali ya nchi hiyo kuhakikisha kuwa mji wa Garisa una udi kuwa ngome ya amani baada ya kukumbwa na mashambulizi kutoka kwa wanamgambo wa Al-Shabab. Katika barua aliyoiandika kwa kamishna wa kaunti ya Garisa, mwenyekiti wa SUPKEM mtawi la kaunti hiyo Abdullahi Salat ameonya kwamba vitendo vya ukosefu wa usalama vimekuwa vikiongezeka katika maeneo ya karibu ya mji na kuibua wasiwasi wasi wa usalama kwa wakazi wake. Ameonya kuwa kuongezeka kwa vitendo vya kuhatarisha usalama kumepelekea Waislamu kutekeleza ibada zao kwa hofu. Miongoni mwa matukio ya ukosefu wa usalama yaliyoshuhudiwa katika mji huo ni kubadilishana kwa milio ya risasi kati ya vikundi viwili vya wanamgambo katika eneo la Waberi ambalo limejitokeza karibu na kambi ya KDF. Harith, Subait, Radio Teheran, Zanzibar. Shukran sana Harith, Subiti, kwa ripoti yako hiyo kutoka Zanzibar. Na imetukamishia taarifa ya habari za ulimwengu na sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa utakaohusu hatua mpya za vikwazo vya Marekani dhidi e ya Iran. Wizara <fri> ya biashara ya Marekani Alhamisi ya jana iliwaweka watu na mashirika kadhaa katika orodha yake ya vikwazo. Kwa kisingizio cha nafasi yao katika kudhamini fedha kwa kikosi cha Quds, cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu yani sepa na harakati wa wa na ya wapiganaji wa kujitolea Ansarullah nchini Yemen. Taarifa iliyotolewa na wizara ya fedha ya Marekani imesema kuwa imeuwekea vikwazo mtandao unaosaidia kudhamini fedha kwa ajili ya kikosi cha Quds na wapiganaji wa Ansarullah wa Yemen. Wizara hiyo imeyaweka kwenye orodha ya vikwazo majina ya watu saba na mashirika manne kwa kutumia agizo la utekelezaji nambari 13224 kikosi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran pia kiliwekwa kwenye orodha hiyo hapo mwaka 2007 kwa kutegemea agizo hilo hilo. Katika upande mwingine, Wizara ya Fedha ya Marekani imechukua hatua tofauti na kutangaza kwamba imewaondoa maafisa watatu wa zamani wa serikali ya Irani katika orodha yake ya vikwazo. Wizara hiyo pia imeondoa majina ya mashirika matatu kwenye orodha hiyo ambayo awali yaliwekewa vikwazo kwa tuhuma za kufanya biashara kuuza na kusafirisha au kutafuta soko kwa ajili ya bidhaa za petrokemikali za Iran. Taarifa ya Wizara ya Biashara ya Marekani imedai kuwa hatua hiyo imechukuliwa kama matokeo ya kubadilika mienendo au hali ya watu na taasisi hizo. Msemaji wa Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Marekani Ned Price amesema hakuna mfungamano wa aina yoyote baina ya kuondolewa kwenye orodha ya vikwazo maafisa hao watatu wa zamani wa Irani na mazungumzo yanayoendelea sasa huko Viena kwa ajili ya kuokoa mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Inaonekana kuwa kwa hatua hii, yaani kuweka vikwazo vipya na kufuta baadhi ya vikwazo vya zamani dhidi ya maafisa au taasisi zenye ushirikiano na Irani, serikali ya Joe Biden inataka kuonesha kuwa japokuwa bado inaendeleza sera za kuiekea vikwazo jamhuri ya Kiislamu Irani na washirika wake wa kikanda, lakini wakati mwingine inaweza kufuta baadhi ya vikwazo hivyo kwa kile inachodai ni kuonyesha nia njema. Hata hivyo inatupasa kuashiria masuala kadhaa kuhusiana na madai haya. Kwanza ni kuwa sera mpya za vikwazo za serikali ya Joe Biden dhidi ya Irani tunaweza kuzifupisha katika maneno machache ambayo ni ondoa majina kadhaa katika orodha ya vikwazo dhidi ya Irani, na wakati huo huo weka majina mengi zaidi kwenye orodha hiyo. Kwa maneno mengine ni kwamba ili kuzihadaa fikra za walimwengu kwamba ina nia ya kufikia mapatano na Irani, Washington imechukua hatua ya kuyafuta baadhi ya majina ya maafisa wa zamani wa Irani na washirika wake katika orodha ya vikwazo ya wizara ya biashara ya Marekani, baada ya kuthibitika kwamba kuwawekea vikwazo hakuna tena maana yoyote kwa sababu moja ama nyingine. Ukweli ni kwamba serikali ya Washington inafuatilia malengo yale yale ya siasa zake katika eneo la mashariki ya kati kwa kuzidisha mashinikizo dhidi ya Tehrani na washirika wake kupitia njia ya vikwazo vya aina mbalimbali. Nukta ya pili ni kwamba vikwazo hivi vipya vya serikali ya Biden vinaonyesha kuwa licha ya madai ya Washington ya eti kutupilia mbali sera za serikali ya Trump kuhusiana na Iran katika fremu ya mashinikizo ya kiwango cha juu zaidi kwa kuiwekea Teherani vikwazo ambavyo havijawahi kushuhudiwa katika historia. Lakini ukweli ni kwamba tangu iliposhika madaraka serikali ya Joe Biden imedumisha mashinikizo na vikwazo dhidi ya jamhuri ya Kiislamu Irani kwa njia mbalimbali. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Tunakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza ambacho tumeandalia kwa mnasaba huu wa kukumbuka wilada ya mtukufu Bibi Fatima Masuma alaihissalam. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni kusikiliza kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyozaliwa Bibi Fatima Almasuma alaiha ssalam, binti wa Imam Musa bin Jafar Alkadhimu alaihi ssalam, na mmoja wa jukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa mnasaba huu tumekuandalieni kipindi maalum tukiwa na matumaini kwamba mtakuwa nasi hadi tamati ya kipindi hiki. Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam, maimamu watoharifu alaihim wassalam pamoja na watoto wao watukufu wana daraja na utukufu mkubwa miongoni mwa viumbe vyote. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala amewafanya kuwa ruwaza njema na viigizo vya kweli kati ya wanadamu. Kadiri ufahamu na maarifa kuhusiana na watukufu hao yanavyozidi kuongezeka ndivyo mtu anavyohisi mapenzi na mahaba zaidi kwa watukufu hao moyoni mwake. Moja ya njia za kuweza kuwafahamu mawalii wa Mwenyezi Mungu ni kutwalii na kutafakari sira na mwenendo maisha yao pamoja na kukumbuka nafasi ya kimaanawi na fadhila zao za kiakhlaki. Miongoni mwa watukufu hao ni Bibi Fatima Almasuma alaihi ssalam, binti wa Imam Musa Alkadhima alaihi ssalam, ambaye hii leo tunakumbuka siku ya kuzaliwa kwake. Bibi Fatima Almasuma salamullahi alaiha ni binti wa Imamu Kadhim alayhi ssalam na ni mdogo wake Imam Ridha alayhissalam. Bibi mwema huyo alizaliwa mwaka 173 hijiria. Wakati baba yake anauawa shahidi, Bibi Maasuma alikuwa na umri wa miaka kumi tu. Licha ya kumpoteza baba yake akiwa bado mdogo lakini cheche za matumaini zilibakia katika maisha yake kutokana na kuishi na Imam Ridha alaihi ssalaam. Bibi Masuma alikuwa na kiwango cha juu cha imani na utakatifu wa nafsi. Katika zama zake za utotoni, alikuwa na fadhila kubwa za kielimu na kimaanawi. Imenukuliwa kuwa bibi huyo mtukufu, hata katika zama za utotoni, alikuwa akijibu maswali mengi sana ya kielimu na kifiqhi. Ni wazi kuwa mche utakaomea katika bustani ya uimamu na kupata nishati kwa kustafidi na nuru hiyo ya fadhila, kila muda unavyopita ndivyo yanavyozidi kustawi, ndivyo matawi yake huchanua na kupendeza zaidi. Kutokana na shajara njema ya familia ya Mtume Mtukufu, Bibi Fatima Almasuma salamullahi alaiha ni binti aliyetoka katika familia hiyo ambaye alizaliwa mjini Madina tarehe mosi Dhilqada mfungu wa pili mwaka 173 Hijria. Bibi huyo alilelewa na kuishi katika nyumba aliyokuwa pia akiishi baba yake Imam Musa Al Kadhim alaihi ssalam, na kaka yake Imam Ridha alaihi ssalam salam. Bibi Fatima alikulia katika malezi ya uchamungu na katika chemchemi ya maarifa, hekima, elimu na zuhdi na kupata utakasifu mkubwa wa mwili na roho. Hapana shaka kuwa chanzo kikuu cha saada na ukamilifu wa mwanadamu na kumkurubia Mwenyezi Mungu mtukufu ni kuwa na imani thabiti juu ya dhati iliyotakasika Mwenyezi Mungu na kufuata vema na ipasavyo maamrisho yake. Miongoni mwa fadhila za bibi huyo mtukufu ni uwezo aliopewa na Mwenyezi Mungu wa kutoa shifa. Imenukuliwa kutoka kwa Imam Jafar Sadiq Alaihis Salam akisema Mwanamke kutoka katika watoto wangu atafariki dunia katika mji wa Qum ambaye jina lake ni Fatima binti Musa. Wafuasi wangu wataingia peponi kwa shifaa yake. Fadhila nyingine ya bibi Fatima ni uwezo wake wa kubainisha hadithi, na kutokana na kipaji hicho alijulikana kwa jina la Muhaditha. Jina la Fatima binti Musa bin Jafar pia linaonekana katika silsila ya sanadi za baadhi ya wa wapokezi wa hadithi kiasi kwamba maulama wa Kisuni na Kishia wanazielezea riwaya zake kuwa ni sahihi na zenye kukubalika. Miongoni mwa hadithi hizo ambazo mapokezi yake yanaenda hadi kwa Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha na mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wa sallam ni hadithi ya Ghadir na hadithi ya Manzila, hadithi ambazo zinaelezea utukufu wa Imamu Ali bin Abitalib alaihi salaam. Kwa mujibu wa riwaya mbalimbali mbali, Bibi Masuma alikuwa na lakabu nyingine mashuhuri ya Karima Ahlulbeit. Karima ni neno lenye maana mwanamke mkarimu na mwenye huruma. Bibi Masuma alipitisha maisha yake yaliyojaa ufanisi akiwa anajishughulisha na kutoa darsa na mafunzo ya Kiislamu na tafsiri ya Qurani Tukufu. Aidha, alitumia wakati wake wote kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu. Kutokana na mwenendo wake huu wa kufuata dini kikamilifu na kutotoka katika utiifu wa imamu na kiongozi wake Aliweza kufika daraja ya juu ya ukamilifu na ubora wa mwanadamu. Bibi Fatima Almasuma alikuwa akimpenda sana kaka yake Imam Ridha alaihi ssalam. Mapenzi na upendo huo haukutokana tu na uhusiano wa kinasaba kati ya kaka na mdogo wake, bali ulitokana na ufahamu wa bibi huyo mtukufu juu ya nafasi ya wilaya na uongozi katika Uislamu. Mapenzi hayo yalisababisha bibi huyo kufunga safari ambayo ilikuwa na nafasi muhimu mno katika maisha yake Rida, wafa, safari ya Imam Ridha alaihi salam ya kubaidishwa kutoka mji wa Madina na kupelekwa marwi nchini Iran mwaka mia mbili hijiria ilifanyika kutokana na sisitizo na vitisho vya Mamun, mtawala wa wakati huo wa Bani Abbas. Na mtukufu huyo alilazimika kwenda katika mji wa Khurasan nchini Iran, tena bila kufuatana na mtu yeyote wa familia yake au watu wa nyumbani kwake. Mwaka mmoja baada ya kuhajiri kwake Bibi Fatima alianza safari ya kuelekea Khurasani kwa ajili ya kumwona kaka yake huyo, akiwa amefuatana na baadhi ya kaka zake na watoto wa kaka zake. Mbali na hilo, jambo muhimu zaidi lililomfanya mtukufu huyo afunge safari hiyo ndefu iliyojaa mashaka na matatizo mengi, ilikuwa ni kutekeleza jukumu la kutetea nafasi ya wilaya na uongozi katika Uislamu msafara wake ulipokelewa na kulakiwa na watu wengi katika kila mji waliopita. Bibi huyo mtukufu pia alifikisha ujumbe wa kudhulumiwa na kuachwa pekee kaka yake kwa waumini na waislamu wa sehemu alizopita, kama alivyofanya bibi Zainabu alaiha ssalam, na kuonyesha upinzani wake na watu wa nyumba ya Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam dhidi ya utawala uliokuwa umejahila wa Bani Abbas. Kwa ajili hiyo msafara wa bibi huyo mtukufu ulipofika katika mji wa Save, baadhi ya watu waliokuwa wakiwapinga Ahlulbeit, waliokuwa wakiungwa mkono na vibaraka wa utawala huo, waliuzuia msafara huo na kupigana na watu waliofuatana na bibi huyo, swala ambalo lilisababisha karibu wanaume wote wa msafara huo kuwa washahidi. Kwa mujibu wa baadhi ya riwaya, Bibi Fatima Almasuma pia alipewa sumu na waovu hao. Ala kulli hal, Bibi Fatima Almasuma aliugua, labda kutokana na majonzi na huzuni kubwa iliyotokana na tukio hilo au kutokana na athari ya sumu aliyopewa. Na kwa kuwa hakuweza tena kuendelea na safari yake kuelekea Khurasan, aliamua kwenda katika mji wa Qum. Alisema, nipelekeni katika mji wa Qum. Kwa nini? Nilimsikia baba yangu akisema kwamba mji wa Qum ni kituo cha wafuasi wetu. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu hiki maalum umefikia tamati. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa Waislamu wote ulimwenguni, hasa wapenzi wa Ahlulbeit alaihimussalam, kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliozaliwa Kwanza Mwenyezi Mungu anasema wa ayatun lahumul ardhul maitatu, na katika alama na ishara zao za kumtambua Mwenyezi Mungu, wale wakanushaji wanaozungumziwa hapa ni wakanushaji wanaomkanusha Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. Sasa katika alama zao wa ayatun lahum, katika alama zao, alama za nini? Za kumtambua Mungu al ardhul maitatu, ni kuwepo kwa ardhi iliyokufa. Sasa hii ardhi iliyokufa inatosha tu kuwa ni ishara ya kumtambua Mungu kwa sababu inaweza kutumika kwa maslahi yao kwa kujenga nyumba na kufanya mambo mengine. Kwa hivyo ardhi iliyokufa inatosha kuwa ni alama na ishara kwao ya kumtambua Mungu, lakini kielelezo kingine ni kwamba ahyainaha, tumeihuisha. Ahyainaha ni alama nyingine kwamba ikiwa ni mayit, ina faida kwao. Ahyainaha, tumeihuisha, ina faida. Mwenyezi Mungu anapoleta maji, mvua maji yakabubujika basi, ile ardhi inakuwa ni hai, inakuwa hai pale ambapo panaweza kumea kitu. Na mimbari hii imezungumza mara nyingi dhana ya uhai, kwamba ardhi inapoweza kupokea na kutoa, inapokea maji, inatoa mmea. Hii dhana ndiyo uhai. Binadamu anapokuwa hai ni pale anapoweza kupokea pumzi na kutoa pumzi. Sasa suala ni kwamba, je, anapokea na kutoa tu, au kule kupokea anabadilishana na kiumbe kingine, kule kutoa anabadilishana na kiumbe kingine. Na hii ardhi maiti, kwa nini imekuwa hai? Kwa sababu inapokea na ikipokea inatoa, lakini si mujarradi wa kupokea na kutoa tu, ni kwamba kule kutoa na kupokea ni kubadilishana na viumbe vingine, na hapo ndipo uhai unakuwa umesimama. Uhai wa hivi vitu kama vitu individuals unakuwa katika kupokea na kutoa, lakini uhai wa pamoja ni katika kupeana kwamba kule kutoa na kupokea ni kupeana. Katika maeneo mengine itaitwa ni ecosystem services, kwamba mazingira yanatupa na sisi tunayapa, na mzunguko wa kupeana, ile cycle inakwepo, kwamba uhai unapatikana hapo, na ndio utajifunza kwamba jamii maiti ni ile jamii ambayo inatarajia kupokea tu, haitoi, haitoi. Kwa hivyo wengine wakasema kwamba usi, usizungumze suala la kwamba serikali yako itakufanyia nini, jamii yako itakufanyia nini? Suala ni kwamba na wewe umeifanyia nini? Kwa sababu masala ya uhai wa jamii na afya ya jamii ni kuwepo na ushirikiano kati ya kutoa na kupokea, ule uhai wa jamii pia unapatikana. Kwa hivyo al ardhul maitatu, ardhi iliyokufa ni ile ambayo haijapokea maji, kwa hivyo haiwezi kutoa chochote, lakini ahyainaha kwa maji, wallahu anzala min assamai maan kwamba Mwenyezi Mungu ameteremsha kutoka mawinguni au mbinguni maji, fa ahya bihi larda baada mautiha, akaihuisha ardhi baada ya kifo chake. Kuna fikra ya msingi ambayo lazima tuielezee vile vile kwa undani leo hii katika surati Yusuf aya ya 105 Mungu anasema wakaayin min ayatin, kuna ishara na alama ngapi za kumtambua Mungu katika mbingu na katika ardhi. Lakini tatizo ni nini? Yamuruna alaiha wahum anha mu'ridun, wanazipitia ili hali wanazipuuza. Maanake zipo lakini hakuna mazingatio. Sasa ili tusiwe miongoni mwa hawa, Mwenyezi Mungu anasema wa min ayatihi, kama tunavyoiona hapa, ni katika alama zake Mwenyezi Mungu, kumtambua Mwenyezi Mungu kule kuwa na ardhi mayit, kisha Mungu akaihuisha. Lakini hakutosheka tu kuihuisha, wa akhrajna minha habban tukatoa kutoka katika ardhi ile nafaka. Masha Allah, anwai nafaka. Zinazotumika sana duniani ni mahindi, ngano na mchele kwa asilimia 87, na vyakula vyetu vingi vinatokana na nafaka hizi. Sasa Mungu anasema akhrajna minha habban, tukatoa nafaka faminhu minhu yakulun, hawawakanushaji wanaomkanusha Mwenyezi Mungu kutokana na hiyo nafaka wanakula. Hili halitakiwi lipite bila mazingatio. Tusiwe katika wale ya muruna alaiha wahum mu'ridhun, kwamba wanazipitia ili hali wana wanapuuza. Kwamba Mwenyezi Mungu aliendelea kwa kusema wa anabin, kwamba wajaalna fiha jannatin, na tukaweka katika ardhi mabustani, kusema mashamba, vile vile konde, maeneo mbalimbali ya kulima. Lakini katika haya mabustani na mashamba ambayo min nakhilin, yanayotokana na mitende, wa anabin na, za, na zabibu wafajjarna fiha au fihi min al-uyun wafajjarna fiha minal uyun... na tukaweza kububujisha katika ardhi mito. Kwa hivyo kuna maeneo ambayo mvua haiwezi kushuka ardhi ikawa hai, mvua ni chache, lakini mito ipo. Kuna maeneo kijiografia yanaitwa ni semi desert au ni desert lakini Mungu kayanyima maji, fajarna fiha min aluyuni, kwamba hayo sasa maji ya mito chemchemi na mfano wake hupita sasa. Kama ardhi haikufaidika moja kwa moja na mvua ya kutoka mbinguni au mawinguni, fajarna fiha min aluyuni. Sasa utakwenda kwa hiyo ni Iraki kule, mahala ambapo watu walianzisha civilization. Katika civilization za kwanza kabisa ni maeneo ya jangwa, lakini kwa nini ustaarabu wa binadamu ulianzishwa pale? Kwa sababu ya kuwepo na mto au mito, ndio wengi wakasema Mesopotamia, maana yake ni eneo baina ya mito miwili, na ndio maeneo ya early civilization. Kwa hivyo watu wanalima kama ni mitende, na na Mwenyezi Mungu kwa neema zake katika ardhi ambazo ni kame, akajaalia baadhi ya nafaka na mimea inayoweza kustahamili maeneo hayo. Kwa hivyo kuna tabia ya ardhi, kuna tabia ya udongo, na leo ni taaluma ya watu kusomea tabia ya udongo na aina ya mimea inayoweza kustawi katika aina hizo za, za udongo. Kwa hivyo, udongo ili uwe hai, haitoshi tu kuwa na vile virutubisho vinavyoujenga ule udongo, lazima maji yawepo, kwa sababu wajalna wajaalna minal almai kulla shayin hai, kwamba kutokana na maji tumekifanya kila kiumbe chenye uhai. Wallahu jaala minal mai, kafanya Mwenyezi Mungu kutokana na maji vile vile bashara, binadamu ambaye ni kiumbe hai. Lakini Mwenyezi Mungu vile vile anasema wallahu khalaqa kulla dabbatin min ma'in, kila kinachokwenda katika ardhi, kinachotembea katika ardhi, Mwenyezi Mungu amekiumba kutokana na maji. Sasa mjadala ni mrefu hapo kwamba binadamu kaumbwa na udongo, kaumbwa na maji, haya na maelezo yake, kwamba hatimaye kila kitu kinaishia katika maji. Kuna uwiano baina ya viwili hivi. Naam. Hatimaye pia kuna mzunguko ambao vile vile unatupeleka katika udongo kila kitu. Kwa hivyo utaona kuna uwiana, kwa sababu vyakula vyote ni ardhi, maji maji. Yanayopatikana baina sulbi wa taraibu wanatokana na vyakula na vyakula vinatokana na ardhi. Sasa huu mzunguko huu, hii saiko ipo. Kwa hivyo hakuna kukanushana baina ya kuumbwa binadamu na udongo na kuumbwa na, lakini pia kuna maelezo ya kwamba mwanzoni kaumbwa kwa udongo, lakini maisha yakaendelea kupitia maji, lakini yale maji yanatoka wapi? Kwa hivyo dhana ya anwai hili ni jambo ambalo linaelezwa kitaalamu. Mungu katika Qur'ani anatufunza kwamba hakutengenezea aina moja tu ya vyakula. Kuna aina mbalimbali mbali. Na si aina tu, hata zile aina zina harufu, zina ladha, zina mwonekano, bali vyote vinahitajika na kila kimoja ni special. Vingine vina harufu nzuri, ndio tukasema walhabu dhul asfi wa raihanu, na nafaka yenye makapi lakini na mrehani. Wengine wamesema reihani hapa haijakusudiwa mmea maalumu tu, lakini pamekusudiwa kila mmea ambao ni chakula wenye harufu nzuri na kila ambacho kinamvutia binadamu kwamba ale, na Mungu akatia harufu nzuri pale. Lakini Mungu katika hii kuwepo na anwai mbalimbali anaonyesha sanaa yake, yani ile, ule ubunifu wa Mungu. Tunazungumza kwamba sanaa ni ubunifu. Kwa hivyo Mungu ndio mbunifu mkubwa, na katika dhana hii ya kuwepo na anuwai mbalimbali inamaonyesha ubunifu wa mwenyezi Mungu. Kwa mfano mwenyezi Mungu anasema hivi, wanyama tu, wallahu khalaqa kulla dabbatin min mai, kwamba Mungu kaumba kila chenye kwenda katika mgongo wa ardhi, dabba, kwa maana fa minhum man yamshi ala batnihi wa minhum man yamshi ala w Yakhluqu Allah ma yasha, hizi ni anwai mbalimbali, kwamba kuna hawa wanaokwenda juu ya mgongo wa ardhi, wanakwenda kwa matumbo yao, ni kenge, ni nyoka, mamba, sijui ni konokono, ili mradi tu ni kwamba mwendo wao, kutembea kwao ni kwa kuburuza tumbo. Hii ni anwai, hawa wanaoburuza matumbo yao tu, kina nyoka na wenzake wengi, ni anwai, lakini kuna wanaokwenda kwa miguu miwili wa minhum man yamshi ala arba'i, na kuna wanaokwenda kwa miguu minne. Lakini Mungu kakomea hapo, haina maana kuna, hakuna ambao wanaozidi hapo. Ukienda kwa kina jongoo utaona mashaallah, miguu hatujui hata idadi yake. Kwa hiyo Mungu ametoa sampuli tu, lakini hii sampuli inaonyesha ubunifu wake, namna alivyokuwa mbunifu Mwenyezi Mungu kutengeneza vitu aina mbalimbali na vyote vinahitajika kwa ajili ya ma, maisha ya binadamu kuwepo katika dunia hii, kuweza kuendelea kuishi vyote vinahitajika, na tunasema wa illa. Ingekuwa dunia sasa hivi haizungumzi habari ya species mbalimbali zinazotaka kupotea, kwa sababu hamna maana, zikipotea sawa, zikiwepo sawa? Hapana, itakuwa unajua faida yake kwako au haujui, lakini vyote ni muhimu. Nasalullaha alauna wattawfiqa lima yuhibbu wa yarda innahu waliyu tawfiq wa bihi nastain walhamdulillah. A uri amuaur kamu isa bashukran sana. Alikuwa Sheikh Abdul Razak Amir huyo akimaliza na mawaidha. Tunamshukuru sana, na sasa tunaletea leo katika historia Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 30 mfunguo mosi Shawal mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 11 Juni mwaka 2021. Katika siku kama ya leo miaka 449 iliyopita alizaliwa Benjamin Johnson, mshairi na mwandishi wa filamu wa Uingereza. Johnson kwa muda mrefu alikuwa mcheza tamthilia na alikuwa rafiki wa Shakespeare, mwandishi maarufu wa Uingereza, na urafiki wao ulikuwa na taathira kubwa katika kukuza na kustawisha fasihi ya mshairi huyo. Baadhi ya athari zilizoachwa na Benjamin Johnson ni mwanamke aliyezimwa na historia ya dunia. Malenga huyo wa Uingereza alifariki dunia mwaka na siku kama ya leo miaka 166 mia iliyopita inayosadifiana na tarehe 11 juni mwaka 1855 mwanga wa jua ulitambuliwa kwa kutumiwa njia za taaluma ya uchanganuzi wa wigo wa rangi jaribio hilo lilifanywa kwa mara ya kwanza katika historia ya utafiti mpya wa fizikia na wanasayansi wawili wa, wa Ujerumani waliojulikana kwa majina ya Kirchhoff na Bunsen. Si vibaya kuashiria hapa kwamba mionzi ya jua katika hewa wakati wa mvua, pamoja na kutokea upinde wa mvua wenye rangi mbalimbali, ni tukio la kuvutia ambalo linasababishwa na kuchanganuliwa nuru ya jua na matone ya maji mawinguni. Hata hivyo, mwanzoni, suala hilo lilifafanuliwa na wanasayansi wa Kiislamu kama Ibn Sina Ibni Hisham na Kutbudin Shirazi na baadaye kuthibitishwa na Kirchof na Bansen miaka 47 iliyopita katika siku kama hii ya leo. Uh, tarehe 21 Khordad mwaka 1353 kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria Shamsia, alifariki dunia daktari Muhammad Khazali, mwasisi wa taasisi ya kuongoza kuwasaidia vipofu nchini Iran. Dkta Khazali alipokuwa mtoto alipoteza macho yake kutokana na ugonjwa wa ndui na alipata elimu katika shule maalum ya vipofu. Daktari huyo kwa kutumia uwezo wake mkubwa wa kuhifadhi mambo alipata mafanikio makubwa katika masomo na kufanikiwa kuhitimu shahada ya uzamivu uh, katika sheria kwenye chuo kikuu cha Teheran. Daktari Khazali alifahamu vyema lugha za Kiarabu, Kifaransa na Kiingereza, na aliandika na kutafsiri vitabu mbalimbali. Miongoni mwa maswala aliyohusika nayo daktari huyo ni kupigania kupatiwa huduma muhimu vipofu katika uga wa kimataifa na alikuwa pia mjumbe wa kamati ya utendaji ya mashariki ya kati katika baraza la kitaifa la kuwahudumia vipofu. Shukrani sana fundi mitambo. Na sasa hapa ni habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa tume ya uchaguzi wa Irani amesema hatua ya Kanada ya kukataa kutoa ushirikiano ili kuhakikisha Wairani wanaoishi Kanada wanapiga kura katika uchaguzi wa rais wa nchi hii ni ukiukaji wa sheria za kimataifa. Kituo cha udhibiti wa magonjwa Afrika Afrika CDC kimetangaza kuwa hadi sasa nchi za Afrika zimepata dozi milioni 55 za chanjo ya COVID-19. Kenya imetoa idhini tena anga yake itumike kwa ajili ya safari za ndege kwenda na kutoka Somalia, huku kukiwa na matumaini kwamba uhusiano wa nchi hizo mbili utarejea katika hali ya kawaida. Uamuzi huo wa kuwa Nairobi umechukuliwa baada ya kufungwa anga hiyo kwa mwezi mmoja. Huku kukiwa na matumaini kuwa hatua hiyo itakuwa mwanzo wa wa kurejesha uhusiano wa kawaida baina ya nchi hizo mbili jirani. Mamia ya Bahrain amejitokeza kuandamana katika mji mkuu Manaama kumkumbuka mfungwa wa kisiasa ambaye amefariki dunia kutokana na COVID 19 akiwa katika gereza la kuogofya la kuogofya la utawala wa kiimla wa Ali Khalifa. Na jeshi la majini la Russia limeanza mazoezi makubwa ya kijeshi katika eneo la kati mwa bahari ya Pasifiki punde baada ya Marekani kusema itafanya mazoezi makubwa zaidi ya kivita katika eneo hilo hilo katika msimu wa joto mwaka huu. Kwa mutasari huo wahabari, wa habari, wapendwa wasikilizaji, ndio tunakamilisha matangazo yetu ya usiku kwa usiku huu wa leo Ijumaa na mtangazaji wako katika miza matangazo nilikuwa Asmahani Ghanima Muhamed. Sina la ziada na washukuru wote ambao walipata fursa ya kuwa nami hadi tamati ya matangazo. Tukutane tena katika matangazo yetu ya kesho, panapo majalio yake Mola na wageni kutoka katika studio zetu hapa Tehran, nikiwatakia usiku mwema, kwaherini.