Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jumua. Aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Juma mubarak, mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo na kukaribisha katika matangazo haya ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati mchana huu. Mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya afrika mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Iran Jumahili, makala ya wiki bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi, unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, ni kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw, na kwa ajili ya kuwasiliana nasi tumia nambari yetu ya ukumbi wa WhatsApp au WhatsApp ambayo ni plus au alama ya kujumlisha 989035065487. Kadhalika unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir. Baada ya muda usiokuwa mrefu, narejea na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa saba kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Sarullah yasema Marekani inafadhilisha vita Yemen na haitaki amani. Uchaguzi wa rais wa Iran kufanyika London na katika miji mingine sita Uingereza, na serikali ya waziri mkuu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati ya jiuzulu, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili, msomaji wako ni Hussein Hassan. Ubalozi wa Iran nchini Uingereza umesema wananchi wa Iran walioko katika nchi hiyo ya bara Ulaya watakuwa na fursa ya kupiga kura katika uchaguzi wa 13 wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu katika mji mkuu London na miji mingine sita mikubwa ya nchi hiyo. Taarifa ya ubalozi huo imesema kuwa vituo 11 vya kupigia kura vitawekwa nchini Uingereza ambapo vitano vitakuwepo jijini London huku kituo kimoja kimoja kikiwekwa katika miji ya Manchester, Birmingham, Leeds, Glasgow, Cardiff na Newcastle. Iwapo italazimu na kwa mashauriano na bodi kuu ya uchaguzi ya Iran, muda wa upigaji kura huenda kuongezwa katika baadhi ya vituo nchini Uingereza kwa kutegemea idadi ya wapiga kura watakaojitokeza. Taarifa hiyo imeongeza kuwa wananchi wa Iran walioko Uingereza watahitajika kuwa na vyeti vya kuzaliwa, vitambulisho vya taifa au pasipoti zenye itibari ili waruhusiwe kushiriki zoezi hilo la kidemokrasia. Uchaguzi wa kumi na tatu wa rais wa jamhuri ya kiislamu Iran unatarajiwa kufanyika Ijumaa ya wiki ijayo ya tarehe kumi na nane mwezi huu wa Juni. Wagombea wa rais wanaendelea kunadi sera zao katika majukwaa mbalimbali na kesho Jumamosi wanatazamiwa kushiriki katika mdahalo watatu na wa mwisho wa urais. Tukitoka hapa nchini, Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa ametangaza kuwa nchi hiyo karibuni hivi itasitisha operesheni ya Barhani ya iti kupambana na magenge ya kigaidi katika eneo la Sahel la Afrika. Macron alitangaza hayo jana Alhamisi na kuongeza kuwa Ufaransa itaanza kutekeleza usitishaji huo kwa kupunguza idadi ya wanajeshi wake walioko katika eneo hilo la magharibi mwa Afrika hatua kwa hatua, na kwamba itajumuishwa idadi ndogo ya askari wake kwenye kikosi cha kimataifa. Amedai kuwa serikali ya Paris haiwezi kufanya kazi na kushirikiana na, na serikali za nchi za eneo la Sahel ambazo zinaendelea kufanya mazungumzo na magenge ya kigaidi. Hata hivyo, wadadisi wa mambo anasema Macron ametoa tangazo hilo siku moja kabla ya kuanza mkutano wa viongozi wa kundi la G7 unaofanyika kati ya leo na Jumapili nchini Uingereza, na vilevile vile kongamano la muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NATO litakalofanyika Juni 14 mjini Brussels kwa shabaha ya kuzishinikiza nchi za magharibi zisaidie Ufaransa kubeba mzigo huo wa eti kupambana na ugaidi katika nchi za eneo la Sahel zinazojumuisha Burkina Faso, Chad, Mali Mauritania na Niger. Licha ya Ufaransa kutuma askari zaidi ya elfu tano katika eneo la Sahel barani Afrika, katika operesheni hiyo iliyopewa jina la Barhani kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi, lakini eneo hilo lingali linasumbuliwa na mashambulizi na ukatili mkubwa wa makundi ya kigaidi yenye mfungamano na makundi ya Daesh au ISIS na al Qaida. Ni vizuri kuashiria hapa kuwa kampuni nyingi za madini na nishati za Ufaransa zinafanya kazi katika maeneo hayo ya Afrika. Vikosi ajinabi katika eneo la Sahel vimekuwa vikikosolewa kwa kuua raia wasio na hatia katika mashambulio yao hususan ya anga kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi. Mbali na hayo, mwenyekiti wa kamati kuu ya mapinduzi ya Yemen amelaani hatua ya Marekani ya kuliwekea vikwazo vipya taifa hilo la Kiarabu na kusisitiza kuwa Washington inafadhilisha vita nchini Yemen na wala haitaki amani kama inavyodai. Muhammad Ali al Huthi amesema hayo katika ujumbe aliotuma leo Ijumaa kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na kubainisha kuwa tangazo la vikwazo vipya dhidi ya Wayemen lililotolewa jana na wizara ya hazina ya Marekani ni sehemu ya njama zilizoratibiwa kwa lengo la kusambaratisha zaidi uchumi wa nchi hiyo maskini. Ameeleza bayana kuwa mielekeo hasi dhidi ya sekta binafsi ya Yemen, vikwazo dhidi ya benki kuu ya nchi hiyo mashambulizi ya anga dhidi ya kampuni za uzalishaji na viwanda vya nchi hiyo, kuwahangaisha wayemen kwa njia wa ya kupitia mzingiro sambamba na kusimamisha mishahara kwa watumishi wa umma, yote hayo ni jinai na njama zilizopangwa mahsusi kwa ajili ya kuvuruga uchumi udhaifu wa nchi hiyo. Ali al Hudhi ameongeza kuwa, na hapa nanukuu, Marekani inafadhilisha chaguo la vita dhidi ya Yemen na wakati huo huo inajidai kuwa muungaji mkono wa amani. Kutangaza vikwazo kwa kisingizio cha kutafuta amani ni kizingiti cha kupatikana amani yenyewe, mwisho wa kunukuu. Hivi karibuni pia mwenyekiti huyo wa kamati kuu ya mapinduzi ya Yemen alisema hatua ya Marekani ya kutangaza eti imeliondoa jina la Ansarullah katika orodha yake ya makundi ya kigaidi ni hadaa tupu na mchezo mchafu wa kisiasa, kwani nchi hiyo maskini ya kiarabu ingali chini ya vikwazo, mzingiro, ugaidi na uvamizi hadi sasa wa Yemen zaidi ya elfu kumi na sita wameshauawa katika vita vya muungano wa vamizi unaongozwa na Saudia kwa uungaji mkono wa hali na mali wa nchi za Magharibi zikiongozwa na Marekani tokea Machi mwaka elfu mbili kumi na tano huku makumi ya maelfu ya wengine wakijeruhiwa na mamilioni ya wengine kuwa wakimbezi. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika Tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tukisonga mbele, shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema Waislamu wa jamii ya wigo huko nchini China wanakabiliwa na vitendo vya mateso na unyanyasaji unaotekelezwa au unaoelezwa kuwa umekuwa ukifanywa na serikali ya Beijing na kusisitiza kuwa dhuluma hizo zina uzito wa jinai dhidi ya binadamu. Ripoti ya kurasa 160 ya Amnesty iliyotolewa jana Alhamisi inajumuisha ushahidi wa baadhi ya Waislamu wa islamu, jamii ya wigo waliokuwa wanazuiliwa na vyombo vya usalama vya Beijing katika jimbo la Xinjiang kaskazini magharibi mwa China. Katibu mkuu wa Amnesty International, Agnes Kalamada, amesema jamii ya Waislamu walio wachache ya wigo wanapitia mateso makali jinai dhidi ya binadamu na ukiukaji mwingine wa kutisha wa haki za binadamu tokea mwaka 2017 na kwamba jinai hizo zinapaswa kuishtua jamii ya mwanadamu. Ripoti hiyo mpya ya shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International imesema kuwa baadhi ya wanawake wa Uislamu wa jamii hiyo huko nchini China walifanyiwa vitendo visivyo vya kibinadamu kama mateso na kubakwa walipokuwa kishikiliwa katika kambi mbali mbalimbali, kwa kwa miezi kadhaa. Kwa mujibu wa ripoti za Umoja wa Mataifa, karibu watu milioni moja wa jamii ya wigu ya Waislamu walio wachache wanashikiliwa kama mahabusu katika kambi za eti marekebisho, katika fremu ya kampeni eti ya kupambana na misimamo mikali. Asasi mbalimbali mbali zimekuwa zikilaani katika ripoti zao ukandamizaji huo mkubwa unaofanywa na serikali ya China dhidi ya Waislamu wa jamii hiyo katika jimbo la Shanjiang huko kaskazini mwa China. Hata hivyo, serikali ya China imekuwa ikikana mara kwa mara tuhuma dhidi yake za mateso dhidi ya Uislamu ikisisitiza kuwa inawapatia mafunzo katika kambi ili waondokane na fikra za itikadi kali. Na waziri mkuu kwa Jamhuri ya Afrika ya Kati Farmin Ngrebada ametangaza kujiuzulu yeye pamoja na serikali yake. Katika ujumbe aliouandika jana Alhamisi kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter, waziri mkuu huyo wa Jamhuri ya Afrika ya Kati amesema na hapa nanukuu, nimeshakabidhi barua yangu ya kujiuzulu pamoja na serikali yangu kwa rais Faustin Arshange Touadera, mwisho wa kunukuu. Farmin hata hivyo hajatoa maelezo zaidi kuhusu uamuzi wake huo wa kuachia ngazi yeye pamoja na serikali aliyokuwa akiongoza. Hii ni katika hali ambayo Jumanne iliyopita ya Juni nane shirika la habari la Associated Press lilinukuu ripoti ya Mei 31 ya kituo cha Global Center for the Responsibility to Protect iliyosema kuwa magenge ya watu wanaobeba silaha ya ngali yanadhibiti sehemu kubwa ya ardhi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati huku yakivuna faida kutokana na utozaji ushuru haramu na magendo ya silaha. Ripoti hiyo ilisema wingu la kutoheshimiwa sheria limechochea zaidi ghasia zinazoshuhudiwa sasa nchini humo na tuhuma za ukiukwaji wa haki za binadamu unaofanywa na magenge yanayobeba silaha pamoja na maafisa wa usalama wa serikali. Tayari baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limesha laani uvunjaji huo wa haki za binadamu na wimbi la kuuawa askari wa kulinda amani wa umoja huo katika nchi hiyo ya katikati mwa bara Afrika. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ufuato wa sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa wenye anwani semayo safari ya kwanza ya Joe Biden barani Ulaya, mshikamano wa pande mbili za Atlantic na tahadhari kwa Russia. Rais Joe Biden wa Marekani Jumatano ya juzi alielekea barani Ulaya ikiwa safari yake ya kwanza nje ya nchi baada ya kushika hatamu za uongozi. Uingereza ndio kituo cha kwanza cha Biden katika safari yake ya kwanza nje ya Marekani. Katika safari hii ya siku nane, Biden anafanya jitihada za kuhuisha uhusiano wa pande mbili za bahari ya Atlantic uliokumbwa na misukosoko mingi katika kipindi cha utawala wa Donald Trump huko nchini Marekani. Vilevile anafanya jitihada za kuharifisha upya uhusiano wa nchi yake dhidi ya Russia tangu aliposhika madaraka na kuingia White House, na katika matamshi na taarifa zake za mara kwa mara kwamba Joe Biden ameashiria hali isiyoridhisha ya uhusiano wa pande mbili za bahari ya Atlantic kutokana na siasa za mtangulizi wake Donald Trump, na kuahidi kuhuisha uhusiano huo. Kwa msingi huo, inaonekana kuwa safari ya kwanza ya Biden barani Ulaya katika kipindi cha uongozi wake ni mtihani mkubwa kwa ajili ya kuonyesha uwezo wake wa kidiplomasia katika kusimamia mahusiano ya Marekani na waitifaki wakubwa wa Washington barani Ulaya. Mahusiano hayo yalipigwa na dhuruba nyingi na kuyumbayumba kutokana na siasa za kihasama za Trump, ikiwa ni pamoja na hatua yake ya kuanzisha vita vya ushuru na vita vya kibiashara na nchi za Ulaya, kuiondoa Marekani katika mikataba ya kimataifa kama mkataba wa hali ya hewa wa Paris, makubaliano ya nyuklia ya JCPOA, mkataba wa kuzuia silaha za nyuklia za masafa ya kati INF na kuzidisha mashinikizo dhidi ya nchi za Ulaya wanachama wa NATO hususan Ujerumani, akizitaka ziongeze bajeti ya masuala ya kijeshi na mchango wao katika jumuiya hiyo. Awamu ya kwanza ya safari ya Biden itaanza kwa kushiriki katika mkutano wa siku tatu wa viongozi wa G7 au G7 katika mji wa pwani wa St Ives huko Cornwall, nchini Uingereza. Imepangwa kuwa ajenda ya mkutano huo ni udiplomasia wa chanjo ya korona, biashara, mazingira na ubunifu wa kukarabati miundo msingi katika nchi zinazostawi. Inatazamiwa kuwa Joe Biden atakabiliwa na mashinikizo makubwa yanayoitaka Marekani igawe akiba yake kubwa ya, ya chanjo za korona inayolimbikizwa katika maghala ya nchi hiyo kwa nchi nyingine zinazozihitaji. Maafisa wa Marekani pia wanauona mkutano huo kama fursa mwafaka ya kuzishawishi nchi nyingine wanachama wa G7 kwa ajili ya kuchukua misimamo au msimamo mmoja dhidi ya China. Baada ya mazungumzo yake na maafisa wa serikali ya London, Biden ataelekea Brussels nchini Ubelgiji, ambako atafanya mazungumzo na NATO na Umoja wa Ulaya. Inatazamiwa kuwa maudhui kuu ya mazungumzo hayo ni kujadili changamoto zinazosababishwa na Rusia na China na kadhia ya wanachama wa jumuiya ya Neto kugharamia zaidi masuala ya kijeshi ya jumuiya hiyo. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika, mpenzi msikilizaji, tunasikika moja kwa moja kupitia masafa ya FM ukiwa huko nchini Tanzania, toban ni kupitia Redio Maarifa, kupitia mawimbi ya mia moja na tano nukta tatu ukiwa Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na, tisini na tisa nukta moja Singida. Ni saa saba na robo adhuhuri hapa jijini Teheran, Iran juma hili. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati atakayoangazia leo ni pamoja na kumbukumbu kumbu ya kuaga dunia Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran yafanyika. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu asema njia ya kufidia mapungufu ni kufanya uchaguzi sahihi. Rais Hassan Ruhani asema uwezo wa Iran wa kuzalisha bidhaa za petrokemikali umeongezeka na mdahalo wa pili wa urais nchini Iran wafanyika. Karibuni. Ijumaa tarehe 4 Juni 2021 ilisalifiana na mwaka wa 32 tokea alipoaga dunia Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Miaka thelathini na miwili iliyopita Imam Ruhullah Musawi Khomeini, muasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, aliaga dunia baada ya kuishi kwa miaka 87 katika umri uliojaa juhudi zisizo na kikomo. Kila mwaka hauli ya kukumbuka alipoaga dunia ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu hufanyika katika haram mtakatifu ya mtukufu huyo kusini mwa Tehran, na kilele cha hauli hiyo huwa ni hotuba ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Lakini mwaka huu, sawa na mwaka uliopita hakukuwa na mjumuiko wa wananchi kutokana na kanuni zilizowekwa za kuzuia kuenea korona. Mwaka huu kumefanyika makongamano kadhaa ambayo aghalabu yamefanyika kwa njia ya intaneti kumwenzi mwasisi huyo wa Jamhuri ya Kiislamu. Wakati huo huo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu mapema Ijumaa iliyopita alihutubia taifa kwa mnasaba huo wa kukumbuka tukio chungu la kuaga dunia mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Imam Khomeini, ambapo alitilia mkazo wa udharura wa wananchi kushiriki kwa wingi katika uchaguzi wa rais na mabaraza ya miji na vijiji. Alisema kuchagua mtu sahihi na anayefaa ndio njia ya kuondoa mapungufu na matatizo yaliyopo. Ayatullah Said Ali Khamenei, ambaye hotuba yake ilirushwa mubashara katika televisheni ya taifa, aliashiria sisitizo la Imam khomeini udharura wa kushiriki kwa wingi wananchi katika chaguzi mbalimbali mbali hapa nchini na kusema kuchagua mtu anayefaa na sahihi ndiyo suluhisho la mapungufu na matatizo mbalimbali. Alielezea nukta muhimu zinazohusiana na udharura wa rais ajaye wa Jamhuri ya Kiislamu kutekeleza uadilifu wa kijamii, kupambana ipasavyo na bila huruma na ufisadi na kuimarisha uzalishaji, na akasema kuwa wananchi wa matabaka yote wanapaswa kushiriki katika uchaguzi na kuwahamasisha wenzao kufanya hivyo. Alkadhalika aliashiria kipindi cha awali cha baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini na jinsi mabeberu wa kimataifa walivyokuwa wakitabiri kusambaratika mapinduzi hayo katika kipindi cha miezi miwili, e, sita au mwaka mmoja na kusema kusimama kidete kwa Imam Khomeini, misimamo yake imara, ushindi mkubwa wa taifa katika vita na masuala mengineyo yote hayo yalibatilisha utabiri wa mabeberu. Aliongeza kuwa baada ya kuaga dunia hayati Imam Khomeini, maadui walikariri matarajio yao hayo ya kusambaratika Jamhuri ya Kiislamu. Ayatullah Khamenei ameashiria pia maendeleo na ustawi endelevu unaoshuhudiwa hapa katika Jamhuri ya Kiislami ya Iran na kusema siri ya kubakia hai mfumo wa Imam Khomeini ni kuendelea kushikamana kwa mambo mawili yani, jamhuri na Uislamu. Akifafanua zaidi, kiongozi mwadhamu amesema siri ya kubakia yani na umashuhuri mapinduzi ya kiislamu ya Iran ni maneno mawili jamhuri na Kiislamu, yani wananchi na Uislamu. Tunapaswa kulinda maneno haya mawili na kilichojitokeza kwa maneno hayo mawili maana ya jamhuri ni wananchi na maana ya Uislamu hapa ni mfumo wa kidini unaotegemea kura za wananchi. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa uwezo wa Jamhuri ya Kiislamu wa kuzalisha bidhaa za petrokemikali umeongezeka maradufu hivi sasa. Rais Ruhani ameasema hayo Jumatano katika kikao chake cha baraza la mawaziri na kuongeza kuwa uwezo wa kuuza nje bidhaa za petrokemikali nchini Iran leo hii ni karibu dola bilioni 22 kwa mwaka. Amesema leo hii Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepandishwa kiwango cha uzalishaji wa petroli kutoka kwa lita milioni 56 na, na kufikia lita milioni 107 kwa siku. Uzalishaji wa dizeli pia umeongezeka nchini Iran kutoka lita milioni 97 hadi milioni 137 kwa siku. Rais Ruhani pia amesema wafanyakazi serikalini wana wajibu wa kuendeleza kwa nguvu zote zi. kazi zilizofanywa na serikali zilizopita kuanzia wiki ya kwanza kabisa za kuingia madarakani rais mpya, na kwamba uh, kazi zote uh, ambazo zitasaidia kutatua matatizo yaliyopo ni lazima zifanyike. Rais Ruhani aidha amesema ni matumaini yake kwamba wananchi wa Iran watajitokeza kwa wingi na kwa hamasa kubwa katika uchaguzi. Rais Ruhani aliongeza kuwa mardom ma agahan bidaran hosharan, wananchi wetu wana ufahamu na wana mwamko kwa hivyo tutakuwa na uchaguzi mzuri inshaallah. Ni matumaini yangu kwamba wananchi wa Iran watajitokeza kwa wingi na kwa hamasa kubwa katika uchaguzi na watachagua serikali yenye nguvu kuliko ile ya awamu ya 11 na 12. Insha Allah ili wananchi waweze kunufaika. Na kwa kuzingatia kuenea janga la COVID-19, kampeni za uchaguzi nchini Iran zinafanyika kwa njia ya televisheni na interneti, na ili kujua ni hatua gani zilizochukuliwa ili kuhakikisha kuwa wananchi wanaweza kufuatilia kampeni za uchaguzi kwa njia ya intaneti, tumezungumza na waziri wa teknolojia ya habari na mawasiliano Iran, Muhammad Javad Jahromi, ambaye amesema suhula zote za intaneti ambazo serikali imezimarisha katika kipindi cha miaka minane sasa zinatumiwa na wagombea urais na wananchi. Aidha, tumeweza kuwapa wananchi intaneti bila malipo ili waweze kufuatilia kampeni za wagombea kwa njia ya intaneti ili kuzuia kuenea korona. Aidha, kwa kushirikiana na tume ya uchaguzi na shirika la utangazaji la IRIB, wagombea wamepata kanali maalumu za televisheni kwa ajili ya intaneti na tayari wameshatumia suhula hiyo. Aidha, tunahakikisha kuwa wagombea wanapata intaneti yenye nguvu ili waweze kusambaza jumbe zao. Suhula hizo za intaneti zote zimesambazwa kwa usawa baina ya wagombea. Hivi sasa mbali na hatua nzuri ambazo zimechukuliwa na shirika la utangazaji la IRIB katika kuwapa fursa wagombea kufanya kampeni zao pia katika intaneti, tunashuhudia matumizi makubwa ya intaneti na mitandao katika kufanya kampeni kwa njia nzuri. Wakati huo huo mdahalo wa pili wa wagombea wa urais nchini Iran ulifanyika alasiri ya Jumanne ya kupitia televisheni na redio ya taifa ya shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mdahalo huo ulijikita zaidi katika masuala ya utamaduni, kijamii na kisiasa kuelekea katika uchaguzi wa rais. Mdahalo wa kwanza ulifanyika Jumamosi ya Juni tano huku mdahalo wa tatu na wa mwisho ukitabiriwa kufanyika jumamosi ijayo tarehe 12 Juni. Wagombea wa urais katika uchaguzi wa mwaka huu nchini Iran ni Said Jalili, Mohsen Rezai, Said Ibrahim Raisi, Ali Reza Zakani, Said Amir Hussein Gabihali, Hashemi, Mohsen Mehrali Zade na Abdul Nasir Himmati. Rais wa sasa wa jamhuri ya Kiislamu, yani Hasan Ruhani, anakamilisha mhula wake wa pili mfululizo na hivyo haruhusiwi kugombea awamu hii kisheria. Kwa mujibu wa sheria za uchaguzi nchini Iran, kampeni za uchaguzi za wagombea wa urais zilianza rasmi tarehe 25 Mei, ambapo wizara ya mambo ya ndani ilitangaza majina ya wagombea. Kampeni hizo zinaendelea hadi masaa 24 kabla ya kuanza zoezi la kupiga kura. Wagombea wote nchini Iran wanapewa haki sawa kwa kuhesabiwa mpaka sekunde za kufanya kampeni katika shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, bila ya kupunguziwa au kuongezewa hata sekunde moja. Uchaguzi wa 13 wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Uchaguzi wa sita wa mabaraza ya Kiislamu ya miji na vijiji unatarajiwa kufanyika Ijumaa tarehe 18 mwezi huu wa Juni 2021. Na waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amejibu madai ya waziri mwenzake wa mambo wa ya nje wa Marekani aliyedai kuwa haijulikani kwamba Iran ina hamu au iko tayari kujirejea kwenye mapatano ya nuklia ya JCPOA. Muhamad Jawad Zarif amemwambia waziri mambo wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken kwamba inakutosha usome kipengele cha 36 cha mapatano ya nuklia ya JCPOA. Akizungumza katika kikao cha kamati ya masuala ya kigeni ya Kongresi ya Marekani, waziri mambo wa mambo ya nje wa nchi hiyo Antony Blinken alifumbia jicho hatua ya nchi yake ya kukiuka mapatano ya nuklia JCPOA na kudai kuwa eti hadi sasa haijajulikana iwapo Iran iko tayari au ina azma ya kurejea kwenye mapatano hayo. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran, Muhammad Jawad Zarif, amejibu matamshi hayo katika ujumbe wa Twitter akisema hadi sasa haijulikani iwapo serikali ya Marekani iko tayari kuweka kando siasa za rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump na waziri wa zamani wa mashauri ya kigeni wa nchi hiyo Mike Pompeo au la. Zarif amesema hadi sasa haijulikani kama rais wa Marekani na Antony Blinken wako tayari kutupilia mbali sera za mashinikizo ya kiwango cha juu za Trump na Pompeo na kukoma kutumia ugaidi wa kiuchumi kama wenzao wa mashinikizo au la. Iran inashikamana na mapatano ya nyuklia ya JCPOA, amesema Zarif na kusema kuwa huyo waziri wa mambo ya nje wa Marekani anapaswa kusoma kifungu nambari 36 cha JCPOA, na amesema bado kuna fursa ya kufanya mabadiliko. Nmapenza msikilizaji, na kwa kauli hiyo ya waziri wa mambo ya nje wa Iran muhamad jawad Zarif, ndi tunafikamishwa makala yetu ya Iran jumapili kwa leo. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, herini. Hii ni Redio Teheran. Idris ali malia Mungu wa Mombasa, Kenya anasema asante sana Redio Teheran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Asante sana Kalekela Omar Mahmud akiwa Tanzania, naye anatuambia shukran. Anatushukuru kwa habari kama alivyofanya Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora, Tanzania. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, nikuletee machoto magazetini. tunalikunjua jamvi la udondozi wetu magazeti ya Afrika Mashariki, kwa kutupia jicho magazeti yanayochapishwa nchini Tanzania. Akthari ya matoleo ya leo yametawaliwa na habari zinazofungamana na bajeti au makadirio ya mapato na matumizi ya serikali ya Tanzania kwa mwaka wa fedha 2021, 2022 iliyosomwa bungeni hapo jana na Waziri wa Fedha na Mipango Dr. Mugulu Nchemba. Mwananchi limetanguliza mbele habari hiyo kwa kuandika inakaba inaachia serikali yawasilisha bajeti ikitoa nafuu kwa baadhi ya maeneo na kubana mengine wakulima, madiwani na bodaboda kicheko. Vichwa vya habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo vinasema kauli za wabunge juu ya bajeti mpya, vipaumbele 15 kutiliwa mkazo kukuza uchumi, Zanzibar yatangaza bajeti kutekeleza uchumi wa bluu, na upasuaji wa 25 watundulisu wa waibua madaktari toleo la mtandaoni mbali na kusheheni habari za bajeti lakini pia limeandika mwenyekiti wa chadema freeman mboe ametaja mikakati ya chama hicho itakayotekelezwa katika kipindi kilichobaki kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka 2025 miongoni mwa mikakati hiyo ni kuifanya chadema kuwa chama kinachojitegemea kiuchumi na kujisimamia katika utendaji kazi ni bajeti ya viwango mwaka 2021/2022 ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la majira ambalo pia limeandika Rais Samia aihakikishia Botswana kukuza biashara na uwekezaji. Nipashe pia limeipa kipaumbele habari hiyo chini ya anwani isemayo bajeti ya 2021/2022 shangwe, huku likiorodhesha nafuu na maumivu ya makadirio hayo. Gazeti la serikali la Habari Leo halikuachwa nyuma, limetenga nafasi ya kwanza kwa habari hiyo na kuipa kichwa kisemacho Samia na bajeti ya watu. Pia limeandika Tanzania na Botswana kuimarisha uhusiano. Bajeti ya kwanza ya serikali ya awamu ya sita ni kicheko na ahueni ya kodi mbalimbali, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Uhuru. Pia limeandika SMZ yatangaza bajeti ya shilingi trilioni 1.8. Jamvi la Habari, mbali na kuipa uzito wa kwanza habari ya bajeti chini ya anuani semayo ni bajeti ya kimkakati, limeandika pia kuwa Chongolo akutana na katibu mkuu wa CNDD FDD na balozi wa Namibia. Huko nchini Kenya, mambo ni hayo hayo ya bajeti. Gazeti la The Standard limetenga nafasi ya kwanza kwa habari hiyo chini ya kichwa kisemacho machungu zaidi na deni kubwa katika bajeti. Kichwa hiki kinaonekana kwenda sambamba na kilichokuwa katika gazeti la Taifa Leo kinachosema ni madeni tu. Gazeti dada la Nation limeipa habari hiyo kichwa cha maneno bajeti ya deni na tumaini. Standard toleo la intaneti limesheheni habari za bajeti ambapo baadhi yazo zina vichwa vinavyosomeka ni machungu na machozi na madeni katika bajeti ya Yatani, karo ya vyuo vikuu kuongezeka, wazee watengewa shilingi bilioni 38, na chanjo za Covid na usimamizi wa afya ya akili zatengewa fedha za chache. Taifa Leo, toleo la mtandaoni, pamoja na mambo mengine, limeandika nchi kukopa shilingi bilioni 929, kilimo cha tengewa shilingi bilioni 60, bajeti kuipiga jeki miradi yote ya pwani, barabara za fungwa jiji, bajeti ikisomwa na mwili watoweka kaburini. Gazeti la Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotufungia udonduzi wetu. Bajeti ya ushuru mzito, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari iliyopewa kipaumbele na gazeti hilo. Baadhi ya habari za bajeti zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina anwani zisemazo, serikali yaja na sera kodi aina sita, ili kuongeza mapato ya taifa ya kuweza kufadhili bajeti na serikali yatenga shilingi trilioni 8.5 kulipa madeni ya ndani ya nchi. Mbali na hayo ya bajeti, gazeti hilo pia lina habari kadhaa kuhusu baraza jipi la mawaziri. Limeandika Museveni asema mawaziri wapya ni waaminifu na wachapakazi. Pia amesema kila gari na pikipiki kufungwa kifaa cha kidijitali cha kuifuatilia au kuzifuatilia, na maeneo ya kati na magharibi ya tawala, baraza jipi la mawaziri Gazeti hilo pia limeandika, daktari akamatwa kwa kuiba mitungi 40 ya hewa ya oksijeni katika hospitali ya rufaa ya Mbale Jenerali. Lokecha asema magari ya watu muhimu VIP kufungwa kamera za CCTV, na aliyekuwa mwenyekiti wa Kabale LCV afariki dunia kwa COVID-19. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Yahya Ali akiwa barabara ya kumi na tatu, Tanga, Tanzania, anasema ni hatua ni hatua ya mafanikio makubwa kwa Jamhuri ya Kiislamu kwa kupeleka silaha Venezuela, anavyoandika kwa kupitia katika bahari ya Atlantic. Anasema Iran inapaswa kuuza silaha zake katika nchi mbalimbali, ikiwemo nchi za Kiarabu na bara la Afrika na maeneo mengine ya dunia. Ni maoni yake hayo, Yahya Ali akiwa Tanga, Tanzania. Makala ya wiki. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika kipindi chetu cha makala ya wiki ambacho leo kitazungumzia umuhimu wa kuwasaidia wanadamu wenzetu na udharura wa kufanya ihsani na wema kwa mujibu wa mtindo wa maisha wa Kiislamu. Ihsani na kufanya wema ni jambo la kimaumbile na kifitra na la ndani ya dhati ya mwanadamu, bali tunaweza kusema kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameweka hamu na hisi ya kupenda kufanya wema na kuwasaidia wanadamu wenzetu katika dhati na nafsi ya mwanadamu. Kimaumbile mwanadamu huvutiwa na mambo mazuri na ya kupendeza, na ni kwa msingi huo ndiyo maana wanadamu husifu na kupongeza mambo mema na mazuri. Kutenda mema na ihsani kunatambuliwa kuwa ni miongoni mwa kazi nzuri na za kupendeza, kutokana na kumpa mtu hisi nzuri na ladha za kiroho, na jambo kama hilo hupongezwa na kupendwa na wanadamu wote, isipokuwa wale wenye maradhi ya kinafsi. Katika aya nyingi za Qurani tukufu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amesifu kitendo cha kufanya ihsani na vilevile vile watu anaofanya ihsani na wema. Aya ya 122 ya Suratul Baqara inasema sivyo, hivyo, yeyote anayeusilimisha uso wake kwa Mwenyezi Mungu hali anatenda mema, basi ana malipo yake kwa mola wake wala haitakuwa hofu juu yao wala hawatahuzunika. Katika aya hii, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anazungumzia suala la kufanya wema na kuwasaidia watu wengine, baada ya kuzungumzia suala la mwanadamu kuelekea kwake yeye. Hii ina maana kwamba athari nzuri za kumwamini Mwenyezi Mungu zinadhihiri katika matendo ya mja kwa kuwatendea wema na ihsani waja wa Mwenyezi Mungu. Dini zote za mbinguni hususan Uislamu zimelipa umuhimu mkubwa wa suala la ihsani na kutenda wema, na waumini wa kweli na watu wenye fikra sahihi daima wamekuwa wakifanya jitihada za kujipamba kwa sifa hiyo njema. Katika mafundisho na utamaduni wa Uislamu, kufanya wema na ihsani ni bora zaidi kuliko hata kufanya uadilifu, kwa sababu maana ya uadilifu ni mwanadamu kutenda wajibu wake na kuchukua haki yake, lakini ihsani ina maana ya mwanadamu kutenda zaidi ya wajibu na majukumu yake na kuchukua kidogo kuliko haki yake. Japokuwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ameiumba dunia kwa msingi wa uadilifu na kanuni zake Mola Muumba zimewekwa kwa mujibu wa uadilifu, lakini inatupasa kuelewa kwamba mahusiano baina ya wanadamu ni zaidi ya duara la uadilifu unaozungumziwa na wanadamu, bali kwa hakika tunaweza kusema kwamba uadilifu ni daraja ya chini kabisa ya mahusiano hayo, na daraja yake ya juu kabisa ni ihsani na kutenda wema. Kama tunataka kuzungumzia mahusiano ya kibinadamu inavyostahiki, basi hatuna budi kuzungumzia suala hilo katika mitazamo miwili ya kisheria na kimaadili. Mahusiano baina ya wanadamu yamejengeka juu ya sheria ambazo zinadhamini kiwango cha chini kabisa cha mahusiano na miamala baina ya wanadamu. Hata hivyo, mfumo wa uhusiano baina ya wanadamu hauishii katika sheria na kanuni. Mwanadamu ana akili na hisia, na yote hayo mawili yana masharti na viambatanisho vyake. Uislamu unasisitiza sana suala la kufanya uadilifu na vile vile kutenda ihsani na kufanya ihsani hakupingani na uadilifu. Hii ni kwa sababu ihsani, ambayo katika mahusiano ya kibinadamu inafungamana na hisia za kiroho na moyo, inafanya jitihada za kwenda juu zaidi ya uadilifu na sheria na kuboresha zaidi jamii ya mwanadamu kwa kutumia wenzo na wasila wa upendo, mahaba na kurehemeana. Ihsani, kutoa na kutenda wema, kuna taathira nyingi katika nafsi ya mwanadamu. Miongoni mwa taathira hizo ni kuimarisha moyo wa kujitolea na kutayarisha mazingira ya mtu kusabilia kila alicho nacho. Kufanya ihsani kunatengeneza mfungamano na utangamano baina ya wanadamu suala ambalo lina thamani kubwa katika mahusiano ya kibinadamu. Kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu, kufanya ihsani na wema hakuhusu kundi, kaumu, tabaka au kizazi makhususi cha watu na kazi hiyo inaweza kufanyika katika mazingira yote ya kifedha na wakati wowote, na kwa uwezo wowote wa mwanadamu. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anasema katika aya ya 134 ya suratu Ali Imran kwamba ambao hutoa katika raha na shida, na wazuiao ghadhabu, na wenye kusamehe watu, na Mwenyezi Mungu huwapenda wafanyao wa ihsani. Wapenzi wasikilizaji, hapa yumkini likajitokeza swali kwamba watu maskini na wasio nacho wanaweza vipi kufanya ihsani na kutoa kwa watu wengine? Jibu ni kwamba watu kama hawa wanaweza kuwasaidia wenzao kadiri ya uwezo wao. Wakati huo huo, tunapaswa kutambua kwamba kutoa ulicho nacho na kufanya ihsani hakuishii katika kutoa mali na utajiri pekee, bali kunajumuisha pia kipawa chochote ulichopewa wewe mwanadamu kutoka kwa Mwenyezi Mungu, sawa kipawa hicho kiwe mali na utajiri, elimu na maarifa, au kitu kingine chochote cha kuwasaidia wanadamu wenzako. Kwa utaratibu huo, Mwenyezi Mungu anataka moyo wa kujitolea na kusabilia tulio nao uenee hata baina ya watu maskini. Hii ni kutokana na ukweli kwamba Uislamu mbali na kulipa umuhimu suala la kukomesha umaskini katika jamii, vilevile vile dini hiyo inalitazama suala hilo la ihsani katika mtazamo wa kimalezi, na hapana shaka kwamba maadili mema yanahusu wanadamu wote, tajiri na maskini. Ihsani inadhihirika katika sura mbili, katika medani ya maadili na na na mwenendo mwenendo wa wa mtu binafsi na katika akhlaki na mwenendo wa kijamii. Pamoja na hayo, inatupasa kusema kwamba maadili bora na mwenendo mzuri wa mtu hudhihiri katika miamala na mwenendo wake na wanadamu wenzake. Wapenzi wasikilizaji, kwa mfano, kuwa na imani kumearifishwa kuwa ni miongoni mwa vielelezo vya kufanya ihsani. Hapana shaka kwamba kumwamini Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala siku ya kiama na Qur'ani tukufu huwa na taathira katika mwenendo wa mwanadamu, na kimsingi, e, mtindo wa maisha na mwenendo wa mtu mwenye imani kama hiyo hubadilika kabisa. Na tunaweza kusema kwamba pande zote za maisha ya mwanadamu kama huyu huathiriwa na itikadi yake. Katika medani ya mwenendo wa kijamii pia tunaweza kuashiria vielelezo vya aina mbili vya ihsani na kutenda wema na baadhi ya vielelezo hivyo vina maana ya kuacha na kutofanya mambo yasiyofaa na vingine kwa maana ya kufanya mema na yanayofaa, kwa maana kwamba katika mtazamo wa Qurani ihsani si kufanya amali na jambo fulani tu, bali wakati mwingine kuacha kufanya jambo baya na lisilofaa hutambuliwa kuwa ni ihsani. Miongoni mwa maeneo ambako Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekutambua kuacha kufanya jambo fulani kuwa ni katika vielelezo vya ihsani ni katika kuzuia ghadhabu na hasira vilevile, Mwenyezi Mungu muumba amekutaja kuwa na takwa na uchamungu kuwa ni katika ihsani na kufanya wema. Hii ni kwa sababu wachamungu hujiepusha na kila jambo ovu na chafu linalokatazwa na dini na akili ya mwanadamu. Hivyo basi mtu mwenye takwa na mchamungu kamili huwa na mwenendo mzuri sana uh, wa mtu binafsi na wa kijamii vile vile. Kujiepusha na madhambi makubwa, ufuska na ufisadi vimetajwa katika Qur'ani tukufu kuwa ni miongoni mwa vilelezo vya ihsani na kutenda wema. Mwenyezi Mungu mtukufu pia ametaja vitendo vinavyokubaliwa na akili na sheria kuwa ni amali nzuri. Miongoni mwa amali hizo ni kuchinja mnyama kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, kutekeleza majukumu, kusamehe makosa ya watu, kusuluhisha baina ya watu katika masuala ya kifamilia na kijamii, kujali hali za watu wazima na wazee, kulingania dini na mema, jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu na haki na mashaka yake, na kuwasaidia wenye haja, kutoa zaka na khumsi na kadhalika. Vilevile ihsani Inaonekana katika mambo mengi ya mtu binafsi na jamii, hususan katika kufanya mema na kulingania mema. Wapenzi wasikilizaji, muda uh, uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika, hivyo sinabudi kukuwageni nikiwatakieni kila la kheri. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 30 mfunguo mosi Shawal mwaka 1442 hijiria, sawa na tarehe 11 Juni mwaka 2021. Katika siku kama ya leo miaka 449 iliyopita alizaliwa Benjamin Johnson, mshairi na mwandishi wa filamu wa Uingereza. Johnson kwa muda mrefu alikuwa mcheza tamthilia na alikuwa rafiki wa Shakespeare, mwandishi maarufu wa Uingereza, na urafiki wao ulikuwa na taathira kubwa katika kukuza na kustawisha fasihi ya mshairi huyo. Baadhi ya athari zilizoachwa na Benjamin Johnson ni mwanamke aliyezimwa na historia ya dunia. Malenga huyo wa Uingereza alifariki dunia mwaka siku kama ya leo miaka 166 iliyopita inayosadifiana na tarehe 11 juni mwaka 1855 mwanga wa jua ulitambuliwa kwa kutumiwa njia za taaluma ya uchanganuzi wa wigo wa rangi jaribio hilo lilifanywa kwa mara ya kwanza katika historia ya utafiti mpya wa fizikia na wanasayansi wawili wa, wa Ujerumani waliojulikana kwa majina ya Kirchhoff na Bunsen. Si vibaya kuashiria hapa kwamba mionzi ya jua katika hewa wakati wa mvua, pamoja na kutokea upinde wa mvua wenye rangi mbalimbali, ni tukio la kuvutia ambalo linasababishwa na kuchanganuliwa nuru ya jua na matone ya maji mawinguni. Hata hivyo, mwanzoni suala hilo lilifafanuliwa na wanasayansi wa Kiislamu kama Ibn Sina Ibni Hisham na Kutbudin Shirazi na baadaye kuthibitishwa na Kirchof na Bansen miaka 47 iliyopita katika siku kama hii ya leo. Uh, tarehe 21 Khordad mwaka 1353 kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria Shamsia, alifariki dunia Daktari Muhammad Khazali, mwasisi wa taasisi ya kuongoza kuwasaidia vipofu nchini Iran. Daktari Khazali alipokuwa mtoto, alipoteza macho yake kutokana na ugonjwa wa ndui na alipata elimu katika shule maalum ya vipofu. Daktari huyo kwa kutumia uwezo wake mkubwa wa kuhifadhi mambo alipata mafanikio makubwa katika masomo na kufanikiwa kuhitimu shahada ya uzamivu uh, katika sheria kwenye chuo kikuu cha Teheran. Dkt Khazali alifahamu vyema lugha za Kiarabu, Kifaransa na Kiingereza, na aliandika na kutafsiri vitabu mbalimbali. Miongoni mwa maswala aliyohusika nayo daktari huyo ni kupigania kupatiwa huduma muhimu vipofu katika uga wa kimataifa na alikuwa pia mjumbe wa kamati ya utendaji ya Mashariki ya Kati katika baraza la kitaifa la kuwahudumia vipofu. Hii ni redio Teheran, muda unasi mpenzi msikilizaji, moja kwa moja ni kuleta habari za dunia kwa kifupi. Ubalozi wa Iran nchini Uingereza umesema wananchi wa Iran walioko katika nchi hiyo ya bara Ulaya watakuwa na fursa ya kupiga kura katika uchaguzi wa 13 wa rais wa jamhuri ya, ya kiislamu katika mji mkuu London na miji mingine sita mikubwa ya nchi hiyo. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa <coughs> ametangaza kuwa nchi hiyo karibuni hivi itasitisha operesheni na Barhani yaitu kupambana na magengi ya kigaidi katika eneo la Sahel la Afrika. Mwenyekiti wa kamati kuu ya mapinduzi ya Yemen ameilani hatua ya Marekani, hatu ya, ya kuliwekea vikozo vipya taifa hilo la Kiarabu na kusisitiza kwa Washington inafadhilisha vita nchini Yemen na na wala haitaki amani kama inavyodai. Na Amnesty International imesema China imewafanyia Waislamu wa wigo wa jinai dhidi ya binadamu, na hatimaye serikali ya waziri mkuu wa jamhuri ya Afrika ya Kati huo ndio unaotufungia matangazo haya ya Ijumaa mchana mpenzi msikilizaji. Asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati na nakushukuru pia kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia Ijumaa Mubaraka. Asante na kwaheri. Na ahadi kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.