Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Al-aliyyul azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh, sabah alkher, mpenzi msikilizaji, juma mubarak na tumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Ijumaa tulivu ya Radio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran, ikiwa leo ni Juni 11 mwafaka na tarehe 30 Shawwal mwaka 1442 Hijria Nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa asubuhi ya leo ni mimi Husein Hasan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandelea taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Iran juma hili, makala ya wiki, bila kusahau makala fupi kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, na vilevile vile kupitia intaneti na aplikeshon ya simu za mkononi, unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa whatsapp kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha plas tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba punde sipunde, narejea na taarifa ya habari za dunia. Ni saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Ripoti yasema watu zaidi ya laki tatu na nusu wamekumbwa na bala njaa huko Tigre nchini Ethiopia. Pentagon yaingiwa na kiwewe baada ya manuari za Iran kuwasili katika bahari ya Atlantic. Na jumuiya za kutetea haki za binadamu zaitaka Saudia ifute hukumu ya kifo dhidi ya Dharwesh pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Wizara ya ulinzi ya Marekani almaarufu Pentagon imeingiwa na kiwewe na wahaka mkubwa baada ya msafara wa meli za kijeshi za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwasili katika bahari ya Atlantic kwa mara ya kwanza katika historia, bila kutia nanga katika bandari za nchi nyingine. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin amedai kuwa Washington inatiwa wasiwasi mkubwa na kitendo cha manuari hizo za kiirani kuvuka bahari ya Atlantic. Licha ya kudai kuwa meli hizo za kijeshi zinapeleka silaha Venezuela ili kutimiza eti makubaliano yaliyofikiwa mwaka jana ya mauzo ya zana hizo za kijeshi kwa serikali ya Caracas, lakini amebainisha kuwa Washington haina nia ya kuzishambulia au kuzifuatilia kwa karibu meli hizo. Utawala wa Joe Biden wa Marekani umezitaka Venezuela na Cuba kuzitimua meli hizo za Iran ya Kiislamu. Mapema jana, naibu mratibu wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran Admeri Habibullah Sayari alisema kuwasili meli hizo za Iran katika bahari ya Atlantic kumefanyika kwa kuheshimu na kuzingatia sheria za kimataifa. Amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina haki ya kuwa na meli zake katika maji ya kimataifa. Ameeleza bayana kuwa na hapa nanukuu Tunatazama uwepo wetu katika maji ya kimataifa kama haki ya kistratejia ya jeshi la baharini la jamhuri ya Kiislamu ya Iran na tutaendelea na njia hii kwa nguvu zaidi. Mwisho wa kunukuu. Admirali Sayyari ameongeza kuwa msafara huo wa manuari za Iran ikiwemo meli ya bandarini ya Makran na manuari ya kivita ya Sahand zilizoundwa na wataalamu wa humu nchini uliondoka katika mji bandari wa Bandar Abbas katika ghuba ya Uajemi hapa nchini mnamo Mei kumi na hadi sasa umeshakata masafa ya takriban kilomita kumi na mbili elfu katika safari ya siku thelathini kwenye maji makuu ya bahari. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika jumuiya za kimataifa huko Vienna nchini Austria ameutaka wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA kuacha sera za upendeleo. Kazem Gharibabadi amekiambia kikao cha baraza la magavana la wakala wa kimataifa wa nishati atomiki kwamba kimya cha wakala huo mbele ya vitisho vya utawala wa kizoni wa Israel vya kutumia silaha za nyuklia dhidi ya nchi mbalimbali na vitendo vya kigaidi na uharibifu vya utawala huo dhidi ya taasisi za nyuklia nchini Iran kimezusha maswali mengi kuhusu hadhi na madai ya kutopendelea upande wowote ya shirika hilo Balozi Gharib Abadi ameongeza kuwa katika miaka ya nyuma, maudhui ya miradi ya nyuklia Iran ilikuwa ikijadiliwa katika wakala wa IAEA kwa kutegemea madai yasiyo na msingi, japokuwa hadi sasa hakujapatikana hata waraka mmoja unaoonyesha kuwa miradi hiyo imekengeuka sheria. Amesisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu itaendelea kuheshimu majukumu yake katika wakala huo. Vilevile vile, amesema hujuma ya kigaidi ya tarehe 11 Aprili mwaka huu dhidi ya taasisi ya nyuklia Iran ingeweza kusababisha maafa ya kibinadamu, na katika mazingira ametoa wito wa kuchukuliwa hatua na kuwajibishwa wahusika wa jinai hiyo. Mwakilishi wa Iran katika jumuiya za kimataifa mjini Vienna amesema vyombo vya habari vya Israel na nchi za Magharibi vimefichua kwamba Israel ilihusika na hujuma hiyo ya kigaidi. Kwingineko, kamati ya ngazi ya juu inayoongozwa na Umoja wa Mataifa ambayo inajihusisha na kutafuta majibu ya haraka kwa mizozo ya kibinadamu inakadiria kwamba karibu watu laki tatu na hamsini elfu katika mkoa wa Tigre uliokumbwa na vita huko Ethiopia wanasumbuliwa na bala njaa. Idadi hiyo iliyowasilishwa katika mkutano Jumatatu wa kamati ya kudumu ya mashirika ya misaada ya kibinadamu inayojumuisha mashirika kumi na manane ya Umoja wa Mataifa na mashirika yasiyo ya UN iliyoongozwa na mkuu wa misaada ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa Mark Lowcock. Uchambuzi huo uligundua kwamba mamilioni ya watu wa Tigray wanahitaji msaada wa haraka wa chakula na misaada ya sekta ya kilimo na maisha ili kuepusha uwezekano wa kutumbukia zaidi kwenye baa la njaa. Hata hivyo mkuu wa kamati ya kitaifa ya kuzuia na kukabiliana na maafa nchini Ethiopia, mituku Kasa, alisema jana Alhamisi kwamba kutangaza baa la njaa katika eneo la Tigre halitakuwa jambo sahihi. Kasa ameshtumu harakati ya Tigre ya TPLF kuwa inashambulia misafara ya, misa, misafara ya misaada. Amesema Ethiopia haina uhaba wowote wa chakula na kuongeza kuwa zaidi ya asilimia tisini ya watu wa Tigre wamepewa msaada wa kutosha. Jumatatu iliyopita msemaji umoja wa Mataifa Stefan Dojarek alisema kwamba wafanyakazi wa UN wanaotoa huduma huko Tigre wameripoti matukio ya kuzuiliwa misaada, kuhojiwa, kushambuliwa na kuwekwa kizuizini wafanyakazi wa masuala ya kibinadamu katika vituo vya ukaguzi vya jeshi la Ethiopia. Amesema kuwa kumekuwapo pia na uporaji wa mali na misaada ya kibinadamu. Ijumaa iliyopita Mak Lokok alionya kwamba njaa inalinyemelea eneo la Tigre la kaskazini mwa Ethiopia, akisema kuna hatari kwamba mamia ya maelfu ya watu au zaidi watafariki dunia kutokana na janga hilo. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Tukisonga mbele, msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas amepongeza mapambano ya jana ya askari usalama wa Palestina dhidi ya wanajeshi wa utawala vamizi wa Israel kwenye ukingo wa magharibi na kuyataja kuwa ni hatua ya kishujaa. Msemaji wa harakati ya Hamas Fauzi Barhum amepongeza makubaliano Kumradhi, makabiliano ya askari usalama wa Palestina dhidi ya wanajeshi wa utawala vamizi wa Israel na kusema yameonyesha ushujaa wa askari hao. Fauzi Barhum amesema katika mapigano hayo yaliyotokea mapema jana, maafisa wa usalama wa Palestina huko Jenin walionyesha moyo wa juu na ali wa kimapambano na kimukawama. Ameongeza kuwa hakuna nguvu yoyote inayoweza kulizuia taifa la Palestina kupambana na uvamizi wa Israel na walowezi wa Kizayuni. Msemaji wa Hamas amesisitiza kuwa taifa la Palestina litaendeleza mapambano yake ya ukombozi dhidi ya Wazayuni maghasibu. Itakumbukwa kuwa jeshi katili la utawala wa Kizayuni wa Israel mapema jana lilivamia mji wa Jenin ulioko kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kuwa shahidi maafisa usalama watatu wa Palestina. Duru za habari zinaarifu kuwa Mtafaruku ulianza baada ya wanajeshi katili wa Israel kujaribu kuwateka nyara wa Palestina nje ya idara ya intelijensia ya jeshi la Palestina katika barabara ya Nazareth mjini Jenin. Kwa mujibu wa shirika la habari la Aljazira, askari mmoja wa kizayuni aliangamizwa katika makabiliano hayo. Na jumuiya za kimataifa za kutetea haki za binadamu zimekosoa mfumo wa mahakama za Saudi Arabia zikitaka nchi hiyo ifute hukumu ya kifo iliyotolewa dhidi ya kijana mmoja wa nchi hiyo. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limemtaka Mfalme Salman Bin Abdul Aziz Ali Saud wa Saudia na mahkama za nchi hiyo kufuta hukumu ya kifo iliyotolewa dhidi ya kijana Mustafa Adarwesh na kumfungulia mashtaka upya kwa mujibu wa vigezo vya kimataifa. Hii ni baada ya mahakama moja ya Saudi Arabia Alhamisi ya jana kupasisha hukumu ya kifo dhidi ya Mustafa Adarwish aliyekamatwa mwaka 2015. Maafisa Saudi wa Saudia wamembambikizia kijana huyo tuhuma 13 ya chini kabisa ikiwa ni kushiriki katika maandamano ya watu wa Katif mwaka 2021, dhidi ya utawala wa kifalme. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Kutoka redio Teheran. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, na tunakushukuru vilevile kwa kuichagua idhaa hii. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nane saba. Ni kukumbushe, mbali na kupitia internet, na aplikeshon ya simu za mkononi kama nilivyokudokeza hapo awali, unaweza kutusikiliza pia pia kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho safari ya kwanza ya Joe Biden barani Ulaya, mshikamano wa pande mbili za Atlantic na tahadhari kwa Russia. Rais Joe Biden wa Marekani Jumatano ya juzi alielekea barani Ulaya, ikiwa ni safari yake ya kwanza nje ya nchi baada ya kushika hatamu za uongozi. Uingereza ndio kituo cha kwanza cha Biden katika safari yake ya kwanza nje ya Marekani. Katika safari hii ya siku nane, Biden anafanya jitihada za kuhuisha uhusiano wa pande mbili za bahari ya Atlantic uliokumbwa na misukosuko mingi katika kipindi cha utawala wa Donald Trump nchini Marekani. Vilevile anafanya jitihada za kuarifisha upya uhusiano wa nchi yake dhidi ya Russia tangu aliposhika madaraka na kuingia White House, na katika matamshi na taarifa zake za mara mara kwa mara kwamba Joe Biden ameashiria hali isiyoridhisha ya uhusiano wa pande mbili za bahari ya Atlantic kutokana na siasa za mtangulizi wake Donald Trump na kuahidi kuhuisha uhusiano huo. Kwa msingi huo inaonekana kuwa safari ya kwanza ya Biden barani Ulaya katika kipindi cha uongozi wake ni mtihani mkubwa kwa ajili ya kuonyesha uwezo wake wa kidiplomasia katika kusimamia mahusiano ya Marekani na waitifaki wakubwa wa Washington barani Ulaya. Mahusiano hayo yalipigwa na dhuruba nyingi na kuyumbayumba kutokana na siasa za kihasama za Trump, ikiwa ni pamoja na hatua yake ya kuanzisha vita vya ushuru na vita vya kibiashara na nchi za Ulaya, kuiondoa Marekani katika mikataba ya kimataifa kama mkataba wa hali ya hewa ya Paris, makubaliano ya nyuklia ya JCPOA, mkataba wa kuzuia silaha za nyuklia za masafa ya kati INF, na kuzidisha mashinikizo dhidi ya nchi za Ulaya wanachama wa NATO hususan Ujerumani, akizitaka ziongeze bajeti ya maswala ya kijeshi na mchango wao katika jumuiya hiyo. Awamu ya kwanza ya safari ya Biden itaanza kwa kushiriki katika mkutano wa siku tatu wa viongozi wa kundi la G7 au G7 katika mji wa pwani wa St Ives huko Cornwall nchini Uingereza. Imepangwa kuwa ajenda ya mkutano huo ni udiplomasia wa chanjo ya korona, biashara mazingira na ubunifu wa kukarabati miundo msingi katika nchi zinazostawi. Inatazamiwa kuwa Joe Biden atakabiliwa na mashinikizo makubwa yanayoitaka Marekani igawe akiba yake kubwa ya chanjo ya korona inayolimbikizwa katika maghala ya nchi hiyo kwa nchi nyingine zinazohitaji chanjo hiyo. Maafisa wa Marekani pia wanauona mkutano huo kama fursa mwafaka ya kuzishawishi nchi nyingine wanachama wa G7 kwa ajili ya kuchukua misimamo au msimamo mmoja dhidi ya China. Baada ya mazungumzo yake na maafisa wa serikali ya London, Biden ataelekea Brussels nchini Ubelgiji ambako atafanya mazungumzo na NATO na Umoja wa Ulaya. Inatazamiwa kuwa maudhui kuu ya mazungumzo hayo ni kujadili changamoto zinazosababishwa na Russia na China na kadhia ya wanachama wa jumuiya ya NATO kugharamia zaidi masuala ya kijeshi ya jumuiya hiyo. Kama alivyokuwa Donald Trump, Joe Biden pia anataka nchi wanachama wa NATO ziongeze mchango wao katika bajeti ya shirika hilo la kijeshi la nchi za Magharibi. Kwa kutilia maanani kwamba awamu ya mwisho ya safari ya Biden barani Ulaya itakuwa kukutana na Rais Vladimir Putin wa Russia, kiongozi huyo wa Marekani atatumia mazungumzo yake ya wanachama wa NATO kama ujumbe na tahadhari kali kwa Putin na serikali au na sera za serikali ya Moscow katika masuala mbalimbali ya kimataifa haswa, yakitulia maana ni kwamba masuala ya hujuma za mtandaoni na udukuzi dhidi ya taasisi za serikali na zisizo za serikali huko Marekani vimezidisha wasiwasi huko Washington. Uhusiano wa Marekani na Russia katika kipindi hiki cha utawala wa Joe Biden umekumbwa na misukosuko mingi. ni saa 4 kasoro dakika 14 kwa saa za hapa nchini iran asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi kumbuka mpenzi msikilizaji una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa whatsapp kupitia nambari za alama ya kujumlisha wa plasi 89035065487 kadhalika unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya swahili radio at irib ir Iran Juma Hili. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita, na kati atakayoangazia leo ni pamoja na kumbukumbu kumbu ya kuaga dunia ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yafanyika Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema njia ya kufidia mapungufu ni kufanya uchaguzi sahihi, Rais Hassan Rouhani asema uwezo wa Iran wa kuzalisha bidhaa za petro kemikali umeongezeka, na mdahalo wa pili wa urais nchini Iran wafanyika. Karibuni. Ijumaa tarehe 4 Juni 2021 ilisalifiana na mwaka wa 32 tokea alipoaga dunia Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, muasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran. Miaka 32 iliyopita Imam Ruhullah Musawi Khomeini, muasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, aliaga dunia baada ya kuishi kwa miaka 87 katika umri uliojaa juhudi zisizo na kikomo. Kila mwaka hauli ya kukumbuka alipoaga alipoaga dunia ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, hufanyika katika haram takatifu ya mtukufu huyo kusini mwa Tehran na kilele cha hauli hiyo huwa ni hotuba ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu lakini mwaka huu sawa na mwaka uliopita hakukuwa na mjumuiko wa wananchi kutokana na kanuni zilizowekwa za kuzuia kuenea korona. Mwaka huu kumefanyika makongamano kadhaa ambayo aghalabu yamefanyika kwa njia ya intaneti kumwenzi mwasisi huyo wa Jamhuri ya Kiislamu. Wakati huo huo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu mapema Ijumaa iliyopita alihutubia taifa kwa mnasaba huo wa kukumbuka tukio chungu la kuaga dunia mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Imam Khomeini, ambapo alitilia mkazo wa udharura wa wananchi kushiriki kwa wingi katika uchaguzi wa rais na mabaraza ya miji na vijiji. Alisema kuchagua mtu sahihi na anayefaa ndio njia ya kuondoa mapungufu na matatizo yaliyopo. Ayatollah Said Ali Khamenei, ambaye hotuba yake ilirushwa mubashara katika televisheni ya taifa, aliashiria sisitizo la Imam Khomeini udharura wa kushiriki kwa wingi wananchi katika chaguzi mbalimbali mbali hapa nchini na kusema kuchagua mtu anayefaa na sahihi ndio suluhisho la mapungufu na matatizo mbalimbali. Alielezea nukta muhimu zinazohusiana na udharura wa rais ajaye wa Jamhuri ya Kiislamu kutekeleza uadilifu wa kijamii, kupambana ipasavyo na bila huruma na ufisadi na kuimarisha uzalishaji, na akasema kuwa wananchi wa matabaka yote wanapaswa kushiriki katika uchaguzi na kuwahamasisha wenzao kufanya hivyo. Alkadhalika aliashiria kipindi cha awali cha baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini na jinsi mabeberu wa kimataifa walivyokuwa wakitabiri kusambaratika mapinduzi hayo katika kipindi cha miezi miwili, e, sita au mwaka mmoja na kusema kusimama kidete kwa Imam Khomeini, misimamo yake imara, ushindi mkubwa wa taifa katika vita na masuala mengineyo yote hayo yalibatilisha utabiri wa mabeberu. Aliongeza kuwa baada ya kuaga dunia hayati Imam Khomeini, maadui walikariri matarajio yao hayo ya kusambaratika Jamhuri ya Kiislamu. Adula Khamenei ameashiria pia maendeleo na ustawi endelevu unaoshuhudiwa hapa katika Jamhuri ya Kiislami ya Irani na kusema, siri ya kubakia hai mfumo wa Imam Khomeini ni kuendelea kushikamana kwa mambo mawili yaani jamhuri ya na Uislamu. Akifafanua zaidi, kiongozi mwadhamu amesema siri ya kubakia na umashuhuri mapinduzi ya kiislamu ya Iran ni maneno mawili jamhuri ya na Kiislamu, yani wananchi na Uislamu. Tunapaswa kulinda maneno haya mawili maradum na kilichojitokeza kwa maneno hayo mawili maana ya jamhuri ni wananchi na maana ya Uislamu hapa ni mfumo wa kidini unaotegemea kura za wananchi. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa uwezo wa Jamhuri ya Kiislamu wa kuzalisha bidhaa za petrokemikali umeongezeka maradufu hivi sasa. Rais Ruhani amesema hayo Jumatano katika kikao chake cha baraza la mawaziri na kuongeza kuwa uwezo wa kuuza nje bidhaa za petrokemikali nchini Iran leo hii ni karibu dola bilioni 22, kwa mwaka. Amesema leo hii Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepandishwa kiwango cha uzalishaji wa petroli kutoka kwa lita milioni 56 na kufikia lita milioni 107 kwa siku uzalishaji wa dizeli pia umeongezeka nchini Iran kutoka lita milioni 97 hadi milioni 137 kwa siku. Rais Ruhani pia amesema wafanyakazi serikalini wana wajibu wa kuendeleza kwa nguvu zote zi. kazi zilizofanywa na serikali zilizopita kuanzia wiki ya kwanza kabisa za kuingia madarakani rais mpya na kwamba kazi zote ambazo zitasaidia kutatua matatizo yaliyopo ni lazima zifanyike. Rais Ruhani aidha amesema ni matumaini yake kwamba wananchi wa Iran watajitokeza kwa wingi na kwa hamasa kubwa katika uchaguzi. Rais Ruhani aliongeza kuwa wananchi wetu wana ufahamu na wana mwamko. Kwa hivyo tutakuwa na uchaguzi mzuri, inshaallah. Ni matumaini yangu kwamba wananchi wa Iran watajitokeza kwa wingi na kwa hamasa kubwa katika uchaguzi na watachagua serikali yenye nguvu kuliko ile ya awamu ya 11 na 12, insha allah, ili wananchi waweze kunufaika na kwa kuzingatia kuenea janga la COVID-19, kampeni za uchaguzi nchini Iran zinafanyika kwa njia ya televisheni na intaneti. Na ili kujua ni hatua gani zilizochukuliwa ili kuhakikisha kuwa wananchi wanaweza kufuatilia kampeni za uchaguzi kwa njia ya intaneti, tumezungumza na waziri wa teknolojia ya habari na mawasiliano Iran, Muhammad Javad Jahromi ambaye amesema sughula zote za intaneti ambazo serikali imezimarisha katika kipindi cha miaka minane sasa zinatumiwa na wagombea urais na wananchi. Aidha, tumeweza kuwapa wananchi intaneti bila malipo ili waweze kufuatilia kampeni za wagombea kwa njia ya intaneti ili kuzuia kuenea korona. Aidha, kwa kushirikiana na tume ya uchaguzi na shirika la utangazaji la IRIB, wagombea wamepata kanali maalumu za televisheni kwa ajili ya intaneti na tayari wameshatumia suhula hiyo. Aidha, tunahakikisha kuwa wagombea wanapata intaneti yenye nguvu ili waweze kusambaza jumbe zao. Suhula hizo za intaneti zote zimesambazwa kwa usawa baina ya wagombea. Hivi sasa, mbali na hatua nzuri ambazo zimechukuliwa na shirika la utangazaji la IRIB katika kuwapa fursa wagombea kufanya kampeni zao pia katika intaneti, tunashuhudia matumizi makubwa ya intaneti na mitandao katika kufanya kampeni kwa njia nzuri. Wakati huo huo, mdahalo wa pili wa wagombea wa urais nchini Iran ulifanyika alasiri ya Jumanne ya kupitia televisheni na redio ya taifa ya shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mdahalo huo ulijikita zaidi katika maswala ya utamaduni, kijamii na kisiasa kuelekea katika uchaguzi wa rais. Mdahalo wa kwanza ulifanyika Jumamosi ya Juni tano huku mdahalo wa tatu na wa mwisho ukitabiriwa kufanyika jumamosi ijayo tarehe 12 Juni. Wagombea wa urais katika uchaguzi wa mwaka huu nchini Iran ni Said Jalili, Mohsen Rezai, Said Ibrahim Raisi, Ali Reza Zakani, Said Amir Hussein Ghadidhali Hashemi, Mohsin Mehrali Zade na Abdul Nasir Himmati. Rais wa sasa wa jamhuri ya Kiislamu, yani Hasan Ruhani, anakamilisha muhula wake wa pili mfululizo na hivyo haruhusiwi kugombea awamu hii kisheria. Kwa mujibu wa sheria za uchaguzi nchini Iran, kampeni za uchaguzi za wagombea wa urais zilianza rasmi tarehe 25 Mei ambapo wizara ya mambo ya ndani ilitangaza majina ya wagombea. Kampeni hizo zinaendelea hadi masaa 24 kabla ya kuanza zoezi la kupiga kura. Wagombea wote nchini Iran wanapewa haki sawa kwa kuhesabiwa mpaka sekunde za kufanya kampeni katika shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu Iran, bila ya kupunguziwa au kuongezewa hata sekunde moja. Uchaguzi wa 13 wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran uchaguzi wa sita wa mabaraza ya Kiislamu ya miji na vijiji unatarajiwa kufanyika Ijumaa tarehe 18 mwezi huu wa Juni 2021. Na, na waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amejibu madai ya waziri mwenzake wa mambo wa ya nje wa Marekani aliyedai kuwa haijulikani kwamba Iran ina hamu au iko tayari kujirejea kwenye mapatano ya nuklia ya JCPOA. Muhammad Jawad Zarif amemwambia waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken kwamba inakutosha usome kipengele cha 36 cha mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Akizungumza katika kikao cha kamati ya masuala ya kigeni ya kongresi ya Marekani, waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo, Antony Blinken, alifumbia jicho hatua ya nchi yake ya kukiuka mapatano ya nuklia ya JCPOA na kudai kuwa eti hadi sasa haijajulikana iwapo Iran iko tayari au ina azma ya kurejea kwenye mapatano hayo. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran, Muhammad Jawad Zarif, amejibu matamshi hayo katika ujumbe wa Twitter akisema hadi sasa haijulikani iwapo serikali ya Marekani iko tayari kuweka kando siasa za rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump na waziri wa zamani wa mashauri ya kigeni wa nchi hiyo Mike Pompeo au la. Zarif amesema hadi sasa haijulikani kama rais wa Marekani na Antony Blinken wako tayari kutupilia mbali sera za mashinikizo ya kiwango cha juu za Trump na Pompeo na kukoma kutumia ugaidi wa kiuchumi kama wenzao wa mashinikizo au la. Iran inashikamana na mapatano ya nyuklia ya JCPOA, amesema Zarif na kusema kuwa huyo waziri wa mambo ya nje wa Marekani anapaswa kusoma kifungu nambari 36 cha JCPOA, na amesema bado kuna fursa ya kufanya mabadiliko. Mapenza msikilizaji, na kwa kauli hiyo ya waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Jawad Zarif, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yakikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehrani. Idris Ali Malia Mungu kutoka Mombasa, Kenya anasema Burundi ina historia ya kunyanyasa dini. Mwaka 1984 aliyekuwa rais wa Burundi Jabatista Bagaza, alifanya hivyo. Mwaka 1987 alipinduliwa na jeshi lake mwenyewe. Anasema Uislamu wa Burundi, vumilieni, Mwenyezi Mungu atajibu malalamiko yenu muda sio mrefu, inshallah. Mali ya Mungu huyo akiwapa moyo Waislamu wa Burundi, toban anarejelea habari tulipo, uh, tuloipa uzito jana usiku, uh, yenye kichwa kisemacho Waislamu Burundi wamjia juu waziri aliyevunjia heshima adhana. Asante sana, Mali ya Mungu wakiwa hapo pwani ya Kenya. Abdallah Limakajura akiwa Tabora Tanzania, yeye hana mengi na tushukuru tu kwa habari. Asante sana pia Shafisa Aidu akiwa Kigoma huko nchini Tanzania anasema huyo waziri anavunjia heshima wito wa kumtukuza Mungu, aonywe na asirudie kabisa. Shafii huyu Said akiwa mkoani Kigoma nchini Tanzania, asante sana pia. Rajabu Rugishi ukiwa jamhuri ya ya kidemokrasia ya Kongo, haya akatuandikia hapo hai, na mimi namjibu hai. Haya, karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea machoto magazetini tuna likunjua jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kutupia jicho magazeti yanayochapishwa nchini Tanzania. Akthari ya matoleo ya leo yametawaliwa na habari zinazofungamana na bajeti au makadirio ya mapato na matumizi ya serikali ya Tanzania kwa mwaka wa fedha 2021 2022, bajeti iliyosomwa bungeni hapo jana na waziri wa fedha na mipango, Dr Mwigulu Nchemba. Mwananchi limetanguliza mbele ya habari hiyo kwa kuandika inakaba inaachia serikali yawasilisha bajeti ikitoa ya nafuu kwa baadhi ya maeneo na kubana mengine, wakulima, madiwani na bodaboda ya kicheko. Vichwa vya vi habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo vinasema kauli za wabunge juu ya bajeti mpya, vipaumbele kumi na vitano kutilia mkazo kukuza uchumi, Zanzibar yatangaza bajeti kutekeleza uchumi wa bluu. Haya, the blue economy hiyo, na upasuaji wa 25 Tundu Lissu wa waibua madaktari. Toleo la mtandaoni, mbali na kusheheni habari za bajeti, lakini pia limeandika mwenyekiti wa Chadema Freeman Mbowe ametaja mikakati ya chama hicho itakayotekelezwa katika kipindi kilichobaki kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na tano. Miongoni mwa mikakati hiyo ni kuifanya Chadema kuwa chama kinachojitegemea kiuchumi na kujisimamia katika utendaji kazi. Ni bajeti ya viwango mwaka elfu mbili ishirini na moja elfu mbili ishirini na mbili ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Majira ambalo pia limeandika rais Samia aihakikishia Botswana kukuza biashara na uwekezaji. ni pashe pia limeipa kipaumbele habari hiyo ya bajeti chini ya anwani isemayo bajeti ya elfu mbili ishirini na moja ishirini na mbili shangwe. Huku gazeti hilo likiorodhesha nafuu na maumivu ya makadirio hayo, gazeti la serikali la Habari Leo halikuachwa nyuma, limetenga nafasi ya kwanza kwa habari hiyo na kuipa kichwa kisemacho Samia na bajeti ya watu. Pia limeandika Tanzania na Boswana kuimarisha uhusiano. Bajeti ya kwanza ya serikali ya awamu ya sita ni kicheko na ahueni ya kodi mbalimbali. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Uhuru. Pia limeandika SMZ yatangaza bajeti ya shilingi trilioni moja nukta nane. Jamvi la Habari, mbali na kuipa uzito wa kwanza habari ya bajeti, chini ya anwani semayo ni bajeti ya kimkakati, limeandika pia kuwa Chongolo akutana na katibu mkuu FDD, Toba, chama kikuu cha au chama tawala cha Burundi na balozi wa Namibia. Huko nchini Kenya mambo ni hayo hayo ya bajeti. Gazeti la The Standard limetenga nafasi ya kwanza kwa habari hiyo chini ya kichwa kisemacho machungu zaidi na deni kubwa katika bajeti. Kichwa hiki kinaonekana kwenda sambamba na kilichokuwa katika gazeti la Taifa Leo kinachosema ni madeni tu. Gazeti dada la Nation limeipa habari hiyo kichwa cha maneno bajeti ya deni na tumaini. Standard toleo la intaneti limesheheni habari za bajeti, ambapo baadhi yazo zina vichwa vinavyosomeka ni machungu na machozi na madeni katika bajeti ya Yatani, karo ya vyuo vikuu kuongezeka, wazee watengewa shilingi bilioni thelathini na nane, na chanjo za COVID na usimamizi wa afya ya akili zatengewa fedha chache. Taifa lio toleo la mtandaoni, pamoja na mambo mengine, limeandika nchi kukopa shilingi bilioni mia tisa ishirini na tisa, kilimo cha tengewa shilingi bilioni 60, bajeti kuipiga jeki miradi yote ya pwani, barabara za fungwa jijini, bajeti ikisomwa na mwili watoweka kaburini, haya makubwa hayo gazeti la Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotufungia udunduzi wetu. Bajeti ya ushuru mzito, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari iliyopewa kipaumbele na gazeti hilo. Baadhi ya habari za bajeti zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina anwani zisemazo: serikali yaja na sera kodi aina sita ili kuongeza mapato ya taifa ya kuweza kufadhili bajeti, na serikali yatenga shilingi trilioni 8.5 kulipa madeni ya ndani ya nchi. Mbali na hayo ya bajeti, gazeti hilo pia lina habari kadhaa kuhusu baraza jipya la mawaziri. Limeandika Museveni asema mawaziri wapya ni waaminifu na wachapakazi. Museveni asema kila gari na pikipiki kufungwa kifaa cha kidijitali cha kuzifuatilia, na maeneo ya kati na magharibi ya tawala. Baraza jipya la mawaziri pia limeandika daktari akamatwa kwa kuiba mitungi arobaini ya hewa ya oksijeni katika hospitali ya rufaa ya Mbale. Jenerali Lokecha asema magari ya watu muhimu VIPs, aya ah, yes, sijui ni watu wepi we, hawa labda wetu wetu waheshimiwa eti. Toban magari yao kufungwa kamera za CCTV asema Jenerali Lokecha, na aliyekuwa mwenyekiti wa Kabale LCV afariki dunia kwa ugonjwa wa Covid 19. Haya ndo dunia hiyo ya matabaka, utasikia watu wa kawaida, utasikia VIPs, na siku hizi kuna VVIPs. Haya, kila siku anakuja na mpya sijui. Mpenzi msikilizaji, wewe upo katika tabaka gani? Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika mpenzi msikilizaji, tunasikika moja kwa moja kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Makala ya wiki. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kuwa nasi tena katika kipindi chetu cha makala ya wiki ambacho leo kitazungumzia umuhimu wa kuwasaidia wanadamu wenzetu na udharura wa kufanya ihsani na wema kwa mujibu wa mtindo wa maisha wa Kiislamu. Ihsani na kufanya wema ni jambo la kimaumbile na kifitra na la ndani ya dhati ya mwanadamu, bali tunaweza kusema kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameweka hamu na hisi ya kupenda kufanya wema na kuwasaidia wanadamu wenzetu katika dhati na nafsi ya mwanadamu. Kimaumbile mwanadamu huvutiwa na mambo mazuri na ya kupendeza, na ni kwa msingi huo ndio maana wanadamu husifu na kupongeza mambo mema na mazuri. Kutenda mema na ihsani kunatambuliwa kuwa ni miongoni mwa kazi nzuri na za kupendeza kutokana na kumpa mtu hisi nzuri na ladha za kiroho. Na jambo kama hilo hupongezwa na kupendwa na wanadamu wote, isipokuwa wale wenye maradhi ya kinafsi. Katika aya nyingi za Qur'ani tukufu, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amesifu kitendo cha kufanya ihsani na vilevile vile watu anaofanya ihsani na wema. Aya ya 122 ya suratul Baqara inasema sivyo hivyo, yeyote anayeusilimisha uso wake kwa Mwenyezi Mungu, hali anatenda mema, basi ana malipo yake kwa Mola wake wala haitakuwa hofu juu yao wala hawatahuzunika. Katika aya hii Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala anazungumzia suala la kufanya wema na kuwasaidia watu wengine baada ya kuzungumzia suala la mwanadamu kuelekea kwake yeye. Hii ina maana kwamba athari nzuri za kumwamini Mwenyezi Mungu zinadhihiri katika matendo ya mja kwa kuwatendea wema na ihsani waja wa Mwenyezi Mungu. Dini zote za mbinguni hususan Uislamu zimelipa umuhimu mkubwa suala la ihsani na kutenda wema, na waumini wa kweli na watu wenye fikra sahihi daima wamekuwa wakifanya jitihada za kujipamba kwa sifa hiyo njema. Katika mafundisho na utamaduni wa Uislamu, kufanya wema na ihsani ni bora zaidi kuliko hata kufanya uadilifu, kwa sababu maana ya uadilifu ni mwanadamu kutenda wajibu wake na kuchukua haki yake, lakini ihsani ina maana ya mwanadamu kutenda zaidi ya wajibu na majukumu yake na kuchukua kidogo kuliko haki yake. Japokuwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ameiumba dunia kwa msingi wa uadilifu na kanuni zake Mola Muumba zimewekwa kwa mujibu wa uadilifu, lakini inatupasa kuelewa kwamba mahusiano baina ya wanadamu ni zaidi ya duara la uadilifu unaozungumziwa na wanadamu, bali kwa hakika tunaweza kusema kwamba uadilifu ni daraja ya chini kabisa ya mahusiano hayo, na daraja yake ya juu kabisa ni ihsani na kutenda wema. Kama tunataka kuzungumzia mahusiano ya kibinadamu inavyostahiki, basi hatuna budi kuzungumzia suala hilo katika mitazamo miwili ya kisheria na kimaadili. Mahusiano baina ya wanadamu yamejengeka juu ya sheria ambazo zinadhamini kiwango cha chini kabisa cha mahusiano na miamala baina ya wanadamu. Hata hivyo, mfumo wa uhusiano baina ya wanadamu hauishii katika sheria na kanuni. Mwanadamu ana akili na hisia, na yote hayo mawili yana masharti na viambatanisho vyake. Uislamu unasisitiza sana suala la kufanya uadilifu na vilevile vile kutenda ihsani na kufanya ihsani hakupingani na uadilifu. Hii ni kwa sababu ihsani, ambayo katika mahusiano ya kibinadamu inafungamana na hisia za kiroho na moyo, inafanya jitihada za kwenda juu zaidi ya uadilifu na sheria, na kuboresha zaidi jamii ya wanadamu kwa kutumia wenzo na wasila wa upendo, mahaba na kurehemeana. Ihsani, kutoa na kutenda wema, kuna taathira nyingi katika nafsi ya mwanadamu. Miongoni mwa taathira hizo ni kuimarisha moyo wa kujitolea na kutayarisha mazingira ya mtu kusabilia kila alicho nacho. Kufanya ihsani kunatengeneza mfungamano na utangamano baina ya wanadamu, suala ambalo lina thamani kubwa katika mahusiano ya kibinadamu. Kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu, kufanya ihsani na wema hakuhusu kundi, kaumu, tabaka au kizazi mahsusi cha watu na kazi hiyo inaweza kufanyika katika mazingira yote ya kifedha na wakati wowote na kwa uwezo wowote wa mwanadamu. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anasema katika aya ya 134 ya suratu Ali Imran kwamba ambao hutoa katika raha na shida na wazuiao ghadhabu na wenye kusamehe watu na Mwenyezi Mungu huwapenda wafanyao wa ihsani. Wapenzi wasikilizaji, hapa yumkini likajitokeza swali kwamba watu maskini na wasio nacho wanaweza vipi kufanya ihsani na kutoa kwa watu wengine? Jibu ni kwamba watu kama hawa wanaweza kuwasaidia wenzao kadiri ya uwezo wao. Wakati huo huo, tunapaswa kutambua kwamba kutoa ulicho nacho na kufanya ihsani hakuishii katika kutoa mali na utajiri pekee bali kunajumuisha pia kipawa chochote ulichopewa wewe mwanadamu kutoka kwa Mwenyezi Mungu, sawa kipawa hicho kiwe mali na utajiri, elimu na maarifa, au kitu kingine chochote cha kuwasaidia wanadamu wenzako. Kwa utaratibu huo, Mwenyezi Mungu anataka moyo wa kujitolea na kusabilia tulio nao uenee hata baina ya watu maskini. Hii ni kutokana na ukweli kwamba Uislamu mbali na kulipa umuhimu suala la kukomesha umaskini katika jamii, vilevile vile dini hiyo inalitazama suala hilo la ihsani katika mtazamo wa kimalezi, na hapana shaka kwamba maadili mema yanahusu wanadamu wote, tajiri na maskini. Ihsani inadhihirika katika sura mbili, katika medani ya maadili na mwenendo wa mtu binafsi na katika akhlaki na mwenendo wa kijamii. Pamoja na hayo, inatupasa kusema kwamba maadili bora na mwenendo mzuri wa mtu hudhihiri katika miamala na mwenendo wake na wanadamu wenzake. Wapenzi wasikilizaji, kwa mfano, kuwa na imani kumearifishwa kuwa ni miongoni mwa vielelezo vya kufanya ihsani. Hapana shaka kwamba kumwamini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, siku ya Kiama na Qurani tukufu huwa na taathira katika mwenendo wa mwanadamu, na kimsingi e, mtindo wa maisha na mwenendo wa mtu mwenye imani kama hiyo hubadilika kabisa na tunaweza kusema kwamba pande zote za maisha ya mwanadamu kama huyu huathiriwa na itikadi yake. Katika medani ya mwenendo wa kijamii pia, tunaweza kuashiria vielelezo vya aina mbili vya ihsani na kutenda wema, na baadhi ya vielelezo hivyo vina maana ya kuacha na kutofanya mambo yasiyofaa, na vingine kwa maana ya kufanya mema na yanayofaa, kwa maana kwamba katika mtazamo wa Qurani ihsani si kufanya amali na jambo fulani tu bali wakati mwingine kuacha kufanya jambo baya na lisilofaa hutambuliwa kuwa ni ihsani. Miongoni mwa maeneo ambako Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala amekutambua kuacha kufanya jambo fulani kuwa ni katika vielelezo vya ihsani ni katika kuzuia ghadhabu na hasira. Vile vile Mwenyezi Mungu muumba amekutaja kuwa na takwa na uchamungu kuwa ni katika ihsani na kufanya wema. Hii ni kwa sababu wachamungu hujiepusha na kila jambo ovu na chafu linalokatazwa na dini na akili ya mwanadamu. Hivyo basi, mtu mwenye takwa na mchamungu kamili huwa na mwenendo mzuri sana wa mtu binafsi na wa kijamii. Vilevile kujiepusha na madhambi makubwa, ufuska na ufisadi, vimetajwa katika Qur'ani tukufu kuwa ni miongoni mwa vielelezo vya ihsani na kutenda wema. Mwenyezi Mungu mtukufu pia ametaja vitendo vinavyokubaliwa na akili na sheria kuwa ni amali nzuri. Miongoni mwa amali hizo ni kuchinja mnyama kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, kutekeleza majukumu kusamehe makosa ya watu, kusuluhisha baina ya watu katika masuala ya kifamilia na kijamii, kujali hali za watu wazima na wazee, kulingania dini na mema, jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu na haki na mashaka yake, na kuwasaidia wenye haja, kutoa zaka na khumsi na kadhalika. Vilevile ihsani uh, inaonekana katika mambo mengi ya mtu binafsi na jamii, hususan katika kufanya mema na kulingania mema. Wapenzi wasikilizaji, muda uh, uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika, hivyo sinabudi kukuwageni nikiwatakieni kila la kheri. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 30 mfunguo mosi Shawal mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 11 Juni mwaka 2021. Katika siku kama ya leo miaka 449 iliyopita alizaliwa Benjamin Johnson mshairi na mwandishi wa filamu wa Uingereza. Johnson kwa muda mrefu alikuwa mcheza tamthilia na alikuwa rafiki wa Shakespeare, mwandishi maarufu wa Uingereza, na urafiki wao ulikuwa na taathira kubwa katika kukuza na kustawisha fasihi ya mshairi huyo. Baadhi ya athari zilizoachwa na Benjamin Johnson ni mwanamke aliyezimwa na historia ya dunia. Malenga huyu wa Uingereza alifariki dunia mwaka 37. Siku kama ya leo miaka 166 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 11 Juni mwaka 1855, mwanga wa jua ulitambuliwa kwa kutumiwa njia za taaluma ya uchanganuzi wa wigo wa rangi. Jaribio hilo lilifanywa kwa mara ya kwanza katika historia ya utafiti mpya wa fizikia na wanasayansi wawili wa, wa Ujerumani waliojulikana kwa majina ya Kirchhoff na Bunsen. Si vibaya kuashiria hapa kwamba mionzi ya jua katika hewa wakati wa mvua, pamoja na kutokea upinde wa mvua wenye rangi mbalimbali, ni tukio la kuvutia ambalo linasababishwa na kuchanganuliwa nuru ya jua na matone ya maji mawinguni. Hata hivyo, mwanzoni, swala hilo lilifafanuliwa na wanasayansi wa Kiislamu kama Ibn Sina Ibni Hisham na Kutbudin Shirazi na baadaye kuthibitishwa na Kirchof na Bansen miaka 47 iliyopita katika siku kama hii ya leo. Uh, tarehe 21 Khordad mwaka 1353 kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria Shamsia alifariki dunia Daktari Muhammad Khazali mwasisi wa taasisi ya kuongoza kuwasaidia vipofu nchini Iran. Daktari Khazali alipokuwa mtoto alipoteza macho yake kutokana na ugonjwa wa ndui na alipata elimu katika shule maalum ya vipofu. Daktari huyo kwa kutumia uwezo wake mkubwa wa kuhifadhi mambo alipata mafanikio makubwa katika masomo na kufanikiwa kuhitimu shahada ya uzamivu katika sheria kwenye chuo kikuu cha Tehran. Daktari Khazali alifahamu vyema lugha za Kiarabu, Kifaransa na Kiingereza, na aliandika na kutafsiri vitabu mbalimbali. Miongoni mwa maswala aliyohusika nayo daktari huyo ni kupigania kupatiwa huduma muhimu vipofu katika uga wa kimataifa na alikuwa pia mjumbe wa kamati ya utendaji ya Mashariki ya Kati katika baraza la kitaifa la kuwahudumia vipofu. Sina la ziada, mpenzi msikilizaji, muda umetupa kisogo. Jina langu ni Hussein Hassan, tukutane katika matangazo yetu ya mchana. Kwa heri kwa sasa.