Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji, ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha! bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa Hutama. Na nini kitakachokujulisha, hata ukajua ni nini huo Hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa na wao wawemo ndani yake kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillahirrahmanirrahim, Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo. Karibuni katika matangazo ya mchana ya Idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw. Aidha, katika masafa ya FM 105.3, Marifa FM Tanga; Marifa FM Mwanza; 99.7 Marifa FM Kigoma; 104.1 Marifa FM Mtwara na 99.1 Maarifa FM Singida huko nchini Tanzania. WhatsApp yetu ni plus 9896487 na email yetu ni Swahili Radio. Mimi ni Ahmed Rashid, na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuleteni pia vipindi vya baraza la wasikilizaji. Baada ya hapo, tutakuwa na macho yetu magazetini. Baada ya macho yetu magazetini, tutakuwa na makala yetu ya kila Jumaatano usiku na Alhamisi asubuhi na mchana, ya haki za watoto katika Uislamu. Tutakuwa pia na maoni yenu, wapenzi wa wasikilizaji, na mhutasari wa habari za dunia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa ya habari za dunia kutoka katika studio hii za Jamejam hapa jijini Teheran. Timia saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari hizo. Hamas asema umma wa Kiislamu unapaswa kuungana kukomesha ugaidi wa Israeli. Licha ya Sudan kujikomba kwa Marekani na wazayuni lakini uchumi wake unazidi kusambaratika. Uungaji mkono wa nchi za Ulaya kwa utawala wa Kizayuni wapungua. Na Zambia sajili zaidi ya wagonjwa wapya 1700 wa COVID-19. Habari kamili. Msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema kuwa umma wa Kiislamu una jukumu la kuungana na kuwa kitu kimoja, kama unataka kweli kukikomboa kibla chao cha kwanza, yaani Msikiti wa Al Akswa, na kukomesha jinai na ugaidi wa utawala wa Kizayuni wa Israel. Hazim Qasim alisema hayo jana na kuongeza kuwa utawala wa kizayuni unayavunjia heshima mara kwa mara matukufu ya Waislamu huko Palestina, na hadi hivi sasa unaendelea kufanya jinai na kuwachochea Waislamu na Waarabu. Ameongeza kuwa kitendo cha jana cha Israeli cha kushambulia ardhi ya Syria ni uvamizi na ni jinai mpya ya kinyama na ya wazi hata hivyo, amesema hizo ndizo siasa kuu za utawala wa kizayuni zilizosimama juu ya uvamizi na kupora mali na ardhi za mataifa mengine. Mapema jana asubuhi, duru za Siria zilirusha hewani mkanda wa video unaoonyesha jeshi la nchi hiyo linavyokabiliana na mashambulizi ya anga ya utawala wa kizayuni kwenye mji mkuu Damascus. Shirika la habari la Siria Sana limethibitisha habari hiyo na kusema kuwa mfumo wa kujilinda na makombora wa nchi hiyo umefanikiwa kutungua makombora mengi yaliyovurumishwa na utawala wa kizayuni wa Israel kwenye anga ya Damascus baada ya kuchezea kipigo katika uvamizi wake wa siku 12 kwenye ukanda wa Gaza hivi karibuni. Utawala wa kizayuni unafanya njama mbalimbali mbali za kuonyesha kuwa una nguvu na unaweza kufanya lolote bila kujali kitu chochote. Hata hivyo Israeli imezidi kuwaibika baada ya kushindwa kukabiliana na vipigo vya makombora na maroketi kutoka kwa wana mapambano wa Palestina wa ukanda wa Gaza, ambao licha ya kuzingirwa kila upande kwa miaka mingi na Wazayuni, lakini Wapalestina hao wanazidi kuwa imara siku baada ya siku. Licha ya viongozi wa Sudan kujikomba kwa Marekani na wazayuni na licha ya kusaliti kadhia ya Palestina na kushiriki katika mauaji ya Waislamu wa Yemen kwa tamaa ya kutatua matatizo yake ya ndani hasa ya kiuchumi, lakini nchi hiyo bado inateswa na mgogoro mkubwa wa kiuchumi. Hatua ya serikali ya Khartoum ya kufanya huru bei ya petroli na diseli imepelekea kuzuka mfumko mkubwa wa bei wa zaidi ya asilimia 360 nchini humo. Wizara ya Fedha ya Sudan imesema kuwa bei za bidhaa zimeachwa huru nchini humo kulingana na gharama za uingizaji, uchukuzi, kodi na masuala yote yanayohusiana na biashara. Kwa mujibu wa uamuzi huo mpya wa serikali ya Sudan bei ya petroli imeongezeka kwa takriban asilimia 95 huku bei ya dizeli ikiongezeka kwa karibu asilimia 120. Ikumbukwe kuwa Sudan ilisaliti malengo matukufu ya Palestina kwa kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israeli ili jina lake litolewe kwenye orodha ya Marekani ya eti nchi zinazounga mkono ugaidi. Sudan iliingia kwenye mtego huo na ule wa kushirikiana na Saudi Arabia kuwashambulia wananchi wa Islamu wa Yemen kwa tamaa ya kupata ustawi mkubwa wa kiuchumi na kutatua matatizo yake ya kisiasa. Hata hivyo, hivi sasa Sudan ni miongoni mwa nchi zinazoongoza duniani kwa mfumuko wa bei za bidhaa. Kila siku kunazuka maandamano ya kulalamikia ugumu wa maisha nchini humo. Uamuzi wa hivi sasa wa Sudan wa kufanya marekebisho hayo ya kiuchumi umechukuliwa ili kujipendekeza kwa IMF na kwa tamaa ya kusamehewa madeni. Hata hivyo, safari hii pia Sudani imeingia kwenye mtego mbaya wa madola ya Magharibi, kiasi kwamba mfumuko wa bei za bidhaa kwa mwaka nchini Sudan umepanda kwa zaidi ya asilimia 360. Jinai hizi zilizofanywa na utawala wa Kizayuni katika mashambulizi ya hivi karibuni kwenye ukanda wa Gaza huko wa Palestina zimepelekea kupungua uungaji mkono wa nchi za Ulaya kwa dola katili la Israel. Kwa mujibu wa televisheni ya Aljazira ya Qatar, matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa na taasisi ya yugov ya Uingereza yanaonyesha kuwa uungaji mkono wa nchi za Ulaya kwa utawala wa Kizayuni umeporomoka sana katika mwezi Februari mwaka huu. Kwa mujibu wa uchunguzi huo, uungaji mkono wa nchi za Uingereza, Ufaransa na Denmark kwa utawala wa Kizayuni wa Israeli uliporomoka kwa nukta 27, 23 na 22 kwa utaratibu ikilinganishwa na mwanzoni mwa mwaka huu. Jinai za hivi karibuni za Israel dhidi ya Wapalestina hasa wa ukanda wa Gaza zimepokewa kwa hasira na watu wengi duniani na kumefanyika maandamano makubwa katika pembe mbalimbali za dunia kulaani jinai hizo. Kuanzia tarehe kumi mwezi uliopita wa Mei, utawala wa Kizayuni wa Israel ulianzisha mashambulio makubwa ya kikatili dhidi ya wapalestina wa, wa ukanda wa Gaza. Kwa muda wa siku 12, wapalestina 248 wakiwemo watoto wadogo 69, wanawake 39, na vizee 17 Waliuliwa shahidi na wazayuni kwenye jinai hizo. Wapalestina wengine 1910 walijeruhiwa kwenye ukatili huo. Baada ya kupita siku 12 za jinai hizo, baraza la mawaziri la Israeli liliomba kusimamishwa mashambulio ya makombora na maroketi yaliyokuwa yanafanywa na wana mapambano wa Palestina kujihami na jinai hizo za wazayuni. Kikao cha baraza hilo la mawaziri la utawala wa kizayuni kilifanyika kwa muda wa masaa matatu na mwishowe mawaziri wote waliomba kwa kauli moja kusimamishwa vita hivyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa za habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya, ya Iran. Jana Jumatano, Zambia ilisajili zaidi ya wagonjwa wapya 1767 wa ugonjwa wa korona au COVID-19 katika kipindi cha masaa 24 huku maafisa wa afya wa nchi hiyo wakielezea wasiwasi wao kutokana na upungufu wa vifaa vya kukabiliana na ugonjwa huo. Kennedy Malama, katibu wa kudumu wa wizara ya afya ya Zambia, amewaambia waandishi wa habari kwamba sasa hivi wako kwenye hatari ya kuelemewa mfumo wa matibabu na afya wa nchi hiyo. Hali itakuwa mbaya sana kama hakutakuwa na mipango mizuri ya kudhibiti maambukizi katika jamii, amesema. Ameongeza kuwa maeneo ya kutengwa wagonjwa kama vile hospitali binafsi zimejaa, huku watu 88 wakilazwa kwa siku moja katika hospitali hizo, amesema. Ongezeko hilo la ghafla halikutarajiwa, inaonekana hata serikali ya Zambia nayo haikujiandaa kukabiliana na ongezeko hilo. Wagonjwa hao wapya wa korona nchini Zambia wamepatikana baada ya kuchukuliwa vipimo vya watu 14445 14, idadi hiyo inaonyesha kuwekwa asilimia 12 ya maambukizo ya korona nchini humo katika kipindi cha masaa hayo 24 hadi jana Jumatano. Hadi hiyo jana Jumatano, wagonjwa wote waliokuwa wameripotiwa kukumbwa na covid-19 nchini Zambia walikuwa ni laki moja elfu tatu mia saba na sitini na tatu. Wagonjwa wengine watatu wamefariki dunia katika kipindi hicho na kufanya idadi yote ya wagonjwa wa korona waliofariki dunia hadi jana Jumatano huko Zambia kufikia elfu moja mia tatu na ishirini na nne. Wagonjwa wengine 197 wa COVID-19 waliruhusiwa kurudi nyumbani hiyo jana na kufanya idadi ya wagonjwa wa korona waliopata afueni na kuruhusiwa kurejea makwao nchini Zambia hadi jana Jumatano kufikia 94,189. Na ikulu ya Marekani White House imetangaza kwamba rais wa nchi hiyo, Joe Biden amefuta amri iliyokuwa imetolewa na rais aliyemtangulia Donald Trump ya kuzifungia baadhi ya programu za simu za mkononi za China. Kwa mujibu wa shirika la habari la Farse, maafisa wa ngazi za juu serikali wa serikali ya Marekani wamesema kuwa jana Jumatano Joe Biden alifuta amri ya kuzifungia programu za TikTok na WeChat za China iliyokuwa imewekwa na Donald Trump. Uamuzi huo umechukuliwa katika hali ambayo Joe Biden hivi sasa yuko ziarani barani Ulaya, ambapo imetajwa kwamba suala la kukabiliana na China ndiyo ajenda kuu ya safari yake hiyo barani Ulaya. Hayo yamekuja baada ya baraza la seneti la Marekani kuendeleza siasa za uadui za nchi hiyo dhidi ya China kwa kupasisha muswada wa kupambana na maendeleo ya teknolojia na ustawi ya China. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, muswada huo ulipasishwa Jumanne kwa kura 68 za ndio na 32 za kupinga. Kwa mujibu wa muswada huo, sasa Marekani inaweza kuanzisha rasmi vita vya kupambana na maendeleo ya ustawi ya China katika teknolojia tofauti. Hata hivyo, suala hilo limezusha mivutano mikubwa ndani ya baraza la wawakilishi la Marekani. Mswada huo unairuhusu serikali ya Marekani kutenga dola bilioni 190 za kuimarisha utafiti wa teknolojia ndani ya and nchi hiyo. Pia unaruhusu kutengwa dola bilioni 54 kwa ajili ya kuongeza uzalishaji wa bidhaa za ndani na kufanya utafiti katika vyombo vya mawasiliano na utangazaji. Mswada huo inabidi upasishwe kwanza na baraza la wawakilishi, na baada ya kupasishwa ndipo upelekwe mbele ya ofisi ya rais wa nchi hiyo Joe Biden autie saini na kuufanya sheria. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa ni wakati wa kuleteni uchambuzi wa kisiasa. Utahusu ujumbe wa faili la sauti ya mateka wa Israeli anayeshikiliwa na wana mapambano wa Palestina. Hivi sasa kiwingu cha kiwewe na cha kisiasa na kijeshi kinaendelea kutanda katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israeli, kushindwa mtawalia utawala katili katika vita vya siku kumi na mbili huko katika ukanda wa Gaza ambalo limekuwa chini ya mzingiro mkali wa anga, nchi kavu na baharini kwa kipindi cha miaka kumi na tano kunazidisha kiwewe na kuchanganyikiwa Israel ambako sasa kumechochea zaidi kasi ya kuporomoka waziri mkuu gaidi wa serikali ya Tel Aviv Benjamin Netanyahu na kumpeleka haraka kwenye jaa la taka la historia. Vita vya karibuni huko Palestina vimeleta mlingano mpya wa kijeshi baina ya wanamapambano wa Palestina na utawala wa kizayuni wa Israel kwa kadiri kwamba vimewatia waka na kiwewe pamoja na woga mkubwa wa zayuni maghasibu na kuwalazimisha wengi miongoni mwao kujificha kwenye mahandaki na maficho ya chini ya ardhi kwenye miji na vitongoji vingi vya walowezi hao, katika kipindi hiki ambapo maafisa wa Israeli wamekuwa wakitoa vitisho na majigambo mengi kwa watu wa Palestina na hata nchi jirani ya Lebanon kwa shabaha ya kuboresha sura yao iliyoharibika baada ya kichapo cha vita vya Gaza, wana mapambano wa Kipalestina wamedhihirisha turufu yao nyingine kwa wakati mwafaka. Batalioni ya Izzudin Qassam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, kwa mara ya kwanza kabisa imerusha hewani mkanda wa sauti ya mmoja wa wanajeshi mateka wa Israeli anayeshikiliwa na wana mapambano hao. Hamas pia imeonyesha picha mpya ya Gilad Shalete, mwanajeshi wa Israeli aliyekuwa mateka wa Hamas ambaye aliachiliwa huru mwaka elfu mbili na kumi na moja. Vile vilevile Marwan Isa, naibu kamanda mkuu wa batalioni ya Isudin Kasam, amedhihiri waziwazi wazi kwa mara ya kwanza katika televisheni Eljazira, suala ambalo linatoa ujumbe makhususi wa nguvu za kijeshi na uwezo wa kiintelijensia wa wana mapambano wa Palestina. Ujumbe wa kwanza kabisa wa hatua hiyo ya Hamas ya kuruhusu kurusha hewani mkanda huo wa sauti wa wanajeshi wa Israeli anayeshikiliwa mateka ni kudhihirisha nguvu na uwezo wa wanamukawama na kwamba daima wana mapambano hao wana turufu ya kuwashangaza na kuwaacha vinywa wazi wazayuni makasibu, na kueneza wahaka na woga baina ya walowezi hao. Pili ni kwamba uhai wa mateka wa Kipalestina wanaoshikiliwa na wazayuni una umuhimu mkubwa sana kwa wapigania uhuru wa Palestina kuliko jambo jingine lolote na kwamba wana mapambano hao wako tayari kubadilishana mateka wao na wale wa kizayuni wanao washikilia hapa Teherani. za Kiswahili. Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. wabarakatu wasikilizaji wa penzi, na karibuni katika kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji. Tumeendelea kupokea maoni mengi sana kuhusu maudhui tofauti, na haswa kadhia ya Palestina. Maudhui kuhusiana hiyo kadhia ya Palestina na umoja na mshikamano kati ya Waislamu tangu hiyo kale ndizo zinazopewa umuhimu mkubwa kwenye ukumbi wa baraza la wasikilizaji . Sasa, vilipoanza vita vya wazayuni dhidi ya Wapalestina wa Gaza tarehe kumi Mei elfu mbili na ishirini na moja na kudumu kwa muda wa siku kumi na mbili, maoni ya wasikilizaji wetu yamekuwa mengi mno kuhusu Palestina na kweli maana muda wote huu vipindi vyote vya baraza la wasikilizaji vinatawaliwa na maoni kuhusu Palestina. Huu ni uthibitisho usiopingika kwamba kadhia ya Palestina ndio kadhia kuu katika ulimwengu wa Kiislamu, hususan kutokana na kuweko huko kibla cha kwanza cha Waislamu, yaani msikiti Al-Aqsa ambao Bwana Mtume, rehma aze juu yake na hali zake, ameutaja kuwa ni eneo la tatu kwa utukufu zaidi kwa waislamu wote baada ya Makka na Madina. Kwa maneno haya, bila ya shaka, mpenzi msikilizaji, umeshapata picha kwamba hata katika kipindi chetu cha leo pia maoni yatakayotawala zaidi ni hayo ya Palestina. Thabaan, tutachanganya maoni mengine, yaani tutasoma maoni randomly, bila ya kuzingatia maudhui yake. Kila maoni yaliyoko mbele yetu tutayasoma, tuone tutaweza kusoma maoni kiasi gani. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Mimi nifungue kipindi kwa maoni yake bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji wetu huyu mtajika, ambaye ameandika: wa magharibi wajielewe kuwa walikuwa jamii ya watu waliosababisha mauaji ya kimbari na wavunjaji wa haki za binadamu katika kona zote za dunia: Afrika, Palestina, Ulaya, Marekani, Australia, Asia na katika mabara yote ya dunia. Wa magharibi walikuwa na tabia za kinyama kwa kukosa maadili ya kibinadamu Ugaidi ndio mafanikio yao katika kujitawala na kuifanya dunia hadi hii leo kuwa na koloni na kuwa na ukoloni na chini ya udhibiti wao. Aidha anasema, enyi nchi ya magharibi, Austria, chuki zenu kwa Waislamu ni unyama. Wanadamu kuwa na tabia ya kinyama ni kuziaibisha nafsi zao. Mimi nayashika maoni yake Bwana Kalekela Omar Mahmudu wa Tanzania, pia ameandika baada ya kutusalimu kwamba maoni yangu ni kuwa licha ya serikali ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwekewa vikwazo mbalimbali, lakini naishauri serikali yetu ya Tanzania ifanye mazungumzo na jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu chanjo ya korona iliyozalishwa na nchi hiyo. Anasema Iran ni nchi yenye kuaminika, hatupaswi kuogopa kunyoshewa vidole na Wamagharibi. Lazima tujali afya zetu, licha ya vikwazo vinavyoweza kutokea. Anasema tuungane na mwaminifu Iran ya Kiislamu hayo ndiyo maoni yangu, shukran. Hilo pia nini neno, nasi tunakushukuru. Mimi nayashika maoni yake, Bwana Yahya Hasani Muhamedi Shebe wa Mombasa, Kenya. Kama tulivyosema, leo tunasoma maoni randomly bila ya kujali maudhui yake, kila yaliyoko mbele yetu tunayasoma. Bwana Shebe ameandika haya. Bwana, natuone hilo jopo la kuchunguza unyama wa Natanyau, sijui kama kutakuwa na lolote la zaidi litakalofanyika. Tulimwona waziri wa vita wa Israel alivyokuwa akiharisha maneno ya kifidhuli kuiambia jamii ya ulimwengu kuwa Israel haitishiki kwa lolote lile. Tena alikashifu mahakama ya ICC akiita kuwa ni shame. Basi sidhani kama watu hawa watafanywa lolote. Mzayuni ananyeta na kutamba kwa kujipiga kifua. Haya, twasubiri matokeo ya hilo jopo. Usawa ingelikuwa ni Netanyahu kuvuliwa madaraka, kisha moja kwa moja akapelekwa kizimbani. Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Chamicham hapa jijini Teheran. Wasapp yetu ni plus 98 9035065487 barua pepe yetu ni Swahili radio at irib dot ir, tovuti na mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake. Sasa shekhe Rove wa Kigali, Rwanda, ambaye akisha kutusalimu ameandika Watangazaji na waandishi wa habari wa redio Teheran, tunakusikilizeni kutoka Kibungo, mashariki mwa Rwanda. Ni mimi Shekhe ove kutoka Rwanda. Mungu ailinde Iran na viongozi wake, amin. Nasi tunaitikia amin dua yako Shekh Ove. Tumefurahi sana kuona kwamba ukiwa huko Kibungo, mashariki mwa Rwanda, umejitokeza kwa mara ya kwanza hapa ukumbini. Tumefurahi sana pia kuwa kuna wasikilizaji wa idhaa Kiswahili huko Kibungo, asanteni sana. Ama maoni mengine hapa yanatoka kwake Mwalimu Saidi Baridi wa Mkalama, Singida, Tanzania. Tukumbuke kwamba huko Singida pia kwa sasa wanaweza wasikilizaji wetu kutusikiliza kupitia masafa ya 99.1, Redio Maarifa FM. Mwalimu Saidi ameandika na kupongezeni, Redio Teheran kwa uchambuzi mzuri wa taarifa zenu za habari, nipo pamoja nanyi. Naam, asante sana mwalimu Saidi tunamshukuru sana ama maoni nilionayo nayo mimi yanasema, ni Profesa Ali Magema kutoka Tanga Tanzania, mtaa wa Madina Zaharau. Uh, nasema jinai za Wazayuni dhidi ya wa Wapalestina, kina mama na watoto wasio na hatia ni jinai isiyosameheka. Hayo mazungumzo ya Umoja wa Mataifa ni ya kutucheza shere, kwani huo Umoja wa Mataifa ndio hao hao Wazayuni kama Umoja wa Mataifa wanao uwezo, basi warudishe ardhi za Wapalestina. Hapa kusema kweli hapataki mazungumzo yoyote. Kitu pekee kinachotakiwa ni kurudishiwa maeneo yao yaliyoghusubiwa Wapalestina. Nakwambia Asma, maoni ya wa wasikilizaji ni mazuri sana. Mwanabaraza mwingine Bwana Ismail Khamis Ramadhani wa Warunzewe, Geita huko Tanzania ameandika Ufaransa na Ujerumani wote Wanapaswa kuungama kwa Mwenyezi Mungu kwa dhambi yao kubwa ya kufanya mauaji ya umati na unyama mkubwa dhidi ya Waafrika wakiwemo wa Rwanda na Namibia. Wanapaswa wakiri kutorudia unyama huo katika maisha yao yote yajayo, lakini pia wawalipe fidia wahanga. Ni kweli, ni unyama mkubwa sana waliofanya. Mimi naona sasa hapa, Ahmed, mbele yangu nina maoni mengine ya bwana Yahya Hassan Mohamed Sheba, Mombasa, Kenya, ambaye ameandika: haina haja ya kujisumbua na kuchokesha akili na ile hali inajulikana paruanja kweupe pepepe kama jua la adhuhuri ya kuwa dola la kizayuni na Wamarekani ni kama mtu na mjombawe, wote ni wamoja vireje Marekani ajitokeze kadamnasi ya, ya mkemee mzayuni Anasemaje, iweje ajitokeze amkemee mzayuni wakati ni mtu wake? Haiwezekani. Na siku utakapoona Marekani eti anakemea maovu ya mzayuni, basi jua kuwa hiyo ni danganya toto tu. Wote ni wamoja, wamefanana kama shilingi kwa rupia. Asante. Naam, wamefanana shilingi kwa rupia. Ama bwana Juma Jafar Sagaini, mwanabaraza mwingine aliyetutumia maoni yake, ameandika, hili suala la kaburi la watoto waliozikwa hai nchini Canada, kama lingekuwa tukio hilo limetokea Iran au China au Russia, sijui kama kungekuwa na mazungumzo mengine duniani, iwe Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya na Marekani yenyewe na hata huko Canada. Pangesemwa kila chombo cha habari, tena katika sura mbaya kuliko ukweli na kwa lugha zote duniani. Mpaka Russia ilisogeza majeshi yake katika mpaka wa pamoja na Ukraine, kelele zilizopigwa kidogo dunia isimame, lakini sasa haukupita muda, Israel na laana zake ikavamia ukanda wa Gaza. Hmm? likafanywa kuwa ni jambo dogo tu, hata vyombo vya habari havikuonyesha ukubwa stahiki, ukizingatia mashambulizi yaliyofanywa na Israel kwa waandishi wa habari. Ni mimi Juma Jafar Sagai, Musoma, Mara, Tanzania. Naam, ni maneno mazima kabisa. Na endelea mbele na baraza la wasikilizaji. Bwana Ramadhani Mchunguji wa Bumbuli, Tanga, Tanzania, ameandika tutaungana na kiongozi wetu Tanzania ili mradi asiwe mbaguzi na kunyanyasa wafanyabiashara na usawa wa kijinsia utapatikana inshaallah. Bwana Sherali Fahl wa Dar es Salaam, Tanzania, ameandika kuna dosari kubwa duniani kwa wanadamu kuendekeza tabia za kinyama mpaka kufikia kuuana. Anasema sheria za kimataifa hazijawalinda wanadamu. Wanadamu hatuzingatii maamrisho ya muumba wetu aliyetutaka wanadamu sote kustahamiliana, kuelimishana, kushirikiana, na hicho ndicho chanzo cha matatizo yote. Anasema wanadamu sote moja, kwa pamoja tuelewe kwamba maovu si maumbile yetu. Ni kweli. Bwana Saidi Hamisi Waipori Osepuka Singida Tanzania, yeye ameandika, nchi za Magharibi hazipaswi kuingilia uchaguzi wa nchi za Mashariki ya Kati wala nchi za Afrika. Waacheni Wasiria wachague wenyewe viongozi wawatakao. Siria, kweni macho, wasije wakakuwekeni vibaraka wao wanawataka wao, kama walivyovuruga mataifa mengi duniani. Mwanabaraza mwingine hai, Bwana Juma Idi Isa wa Masawi Kondoa wa Tanzania, baada ya kutosalimu anasema nawatakia kila la heri wa Sudan katika mazungumzo baina ya serikali na waasi. Ama Bwana Shafi Said wa Kigoma Tanzania, yeye ameandika Hamas Walionyesha kuwa wana nguvu zaidi kuliko adui mzayuni. Maoni mengine hapa yanasema, mimi Yahya Ali kutoka Tanga barabara kumi na tatu Tanzania. Uh, mgogoro wa Wapalestina au wahusu wa Palestina tu akimaanisha kwamba kadhia wa Wapalestina wahushu aiwahusu Palestina, wa Palestina pekee bali inawahusu Waislamu wote duniani sawa, sawa. Kwanza, huko Palestina kuna kibla cha kwanza cha Waislamu. Pili, Wapalestina ni ndugu zetu kiimani. Nchi za Kiarabu anasema, acheni akili za ujahili. Adui yenu ni Mwisraeli, si Yemen. Hebu jiulizeni ni kwa nini wazungu hawapigani katika nchi zao, wanakuja kupigana katika nchi za Kiarabu? Naam, ni swali la kutulia na kulizingatia hilo, bila shaka yoyote. Ama mwanabaraza mwingine Bwana Idi Ibrahim Said Istambuli wa Buyenzi, Bujumbura, Burundi, ameandika enyi wa Palestina, fahamuni ya kwamba kitakacho kuna suweni kwa wazayuni ni mapambano. Muda wa mazungumzo yasiyo na natija umepitwa na wakati, uliobaki ni wakati wa kupambana kufa na kupona, kwa kumtegemea Mwenyezi Mungu, maana si mataifa ya kiarabu yatakayokusaidieni. Pambaneni kwa silaha zenu na kujitolea nafsi zenu kwa kuitafuta haki yenu, si kutegemea umoja wa Mataifa wala umoja wa Kiarabu. Anasema taasisi hizo hazitokusaidieni kitu, njia pekee ni mapambano ili kuing'oa saratani ya dunia na kuitupilia mbali kwa juhudi zenu. Baadaye anasema Mola wabariki wa Palestina na uibariki Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kiongozi mwadhamu, Said Ali Khamenei. Naitwa Idi Ibrahim Said Istanbul nikiwa Uswazi Buyenzi, Bujumbura, Burundi. Mwana baraza mwingine bwana Kalekela Omar Mahmoud wa Tanzania ameandika kukiri kwa waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean-Yves Le Drian kuhusu dhuluma na ubaguzi wa rangi unaofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wa Wapalestina, pamoja na mbunge wa chama cha Demokrat Alexandria Ocasio Cortez kupinga uungaji mkono na utetezi wa Marekani kwa utawala huo wa kizayuni bila mashiko, akisema kuwa kitendo cha serikali ya Washington cha kuunga mkono utawala huo wa dhalimu na kufumbia macho haki za Wapalestina ni aibu. Kwa kweli hilo ni dhihirisho kamili kwa watu wenye akili kwamba uongo husambaa kwa kasi sana duniani, maana kila mtu anajua wazayuni ni magaidi, hata hizo nchi za Ulaya na Marekani. Lakini matokeo yake uongo kuwa Waisraeli wanajitetea ndio ulioenea zaidi duniani. Lakini hata siku moja batili haiwezi kuwa juu ya haki. Naitwa Kale Kila Omar Mahmud kutoka Tanzania. Naam, na hayo ni maneno mazima kabisa, lakini muda nao umemalizika kabisa. Mfundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani, mimi ni Ahmed Rashid na mwenzangu mustudioni alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammed ishini salama herani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana huu linafunguliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania ambalo katika moja ya habari zake zenye mguso inasema, viongozi wa dini wataka busara itumike kesi ya Uamsho. Na kiujumla dondoo ya habari hiyo inasema viongozi wa dini Zanzibar wameziomba mamlaka zinazohusika kutumia busara kuliangalia kwa mapana suala la mashehe Zanzibar, wa Zanzibar wanaoshikiliwa jela Tanzania Bara. Pamoja na hayo, habari yake kuu gazeti hilo la na Mwananchi inasema matarajio ya wananchi ni habari inayohusiana na, na bajeti ya serikali ya mwaka wa fedha wa 2021/2022 inayosomwa leo bungeni Dodoma. Vilevile vile limeandika jinsi Tundu Lissu alivyofanyiwa upasuaji wa 25. Majaliwa atoa maagizo mazito kuhusu uboreshaji elimu. Simulizi za mwanajeshi aliyejiua juu ya kaburi la mkewe Dar es Salaam. Mkasa huo unapatikana kwenye ukurasa wa tatu wa gazeti hilo la Mwananchi, ukurasa ambao pia una habari isemayo serikali ya Tanzania kuchukua hatua za kudhibiti p. Ama habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema masheikh wa Uamsho. Dondoo yake inasema viongozi wa dini watoa maoni maalum kwa rais wa Zanzibar kuhusu wa mashehe hao wa Uamsho. Pia limeandika serikali yapiga marufuku kuzuia maiti hospitalini. Habari yake nyingine inasema Mbowe hataka tume ya ukweli na upatanishi, ashauri walioumiza wananchi waombe radhi hadharani. Kwa upande wake gazeti la Habari Leo limeandika bajeti kuu ya kasi ya kiuchumi leo Majaliwa atoa maagizo tisa kuhusu elimu ya watu wazima, na Tanzania kuongoza mkutano baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Nalo gazeti la Uhuru limeandika viongozi wa dini Zanzibar wampongeza rais Mwinyi, Rais Samia aongoza uombolezaji kumuaga Mzee Mzindakaya wa da, Majaliwa atoa maagizo tisa kufuta ujinga Tanzania, na leo ni siku ya bajeti kuu ya serikali. Miongoni mwa habari zilizomo kwenye gazeti la Jamvi la Habari ni hizi zinazosema: Rais Samia alihutubia Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, na rais wa Botswana kutua Tanzania leo kwa ziara ya siku mbili. Ama katika nchi jirani ya Uganda, habari kuu kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor inasema jeshi la polisi nchini Uganda limetoa mabasi sita na magari mengine ishirini kwa ajili ya kusafirisha wanafunzi waliokwama baada ya wamiliki wa vyombo vya usafiri wa umma kupandisha vibaya bei za tiketi na kuwafanya abiria washindwe kununua. Huu ni wakati wa wanafunzi kurejea nyumbani kutoka mashuleni nchini Uganda, lakini tangazo la siku ya Jumapili la Rais Museveni la kupiga marufuku mikusanyiko ya aina yoyote ile kwa muda wa siku 42 kwa ajili ya kupambana na wimbi la pili kubwa la maambukizo ya korona limewakwamisha watu wengi wakiwemo wanafunzi hao ambao hawana pa kwenda baada ya shule zao kufungwa. Dira ya macho yetu magazetini sasa inaelekea katika nchi jirani ya Kenya. Miongoni mwa habari yenye mguso wa aina yake kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Standard ni hii inayosema: mshtuko baada ya askari wa zamani kupata kaburi la mkewe liko wazi na mwili umetoweka. Pia limeandika polisi, ajeruhiwa baada ya kushambuliwa na majambazi wenye silaha huko Turkana. Habari hiyo imeakisiwa pia na toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation, chini ya kichwa cha maneno afisa wa polisi ajeruhiwa katika shambulio la majambazi. Habari yake nyingine inasema hatua ya Nigeria ya kufungia mtandao wa kijamii wa Twitter inaendelea kulalamikiwa. Kwa upande wake, toleo la mtandaoni la gazeti dada la Taifa Leo limeandika pwani ya kumbwa na uhaba wa samaki licha ya kuwa jirani na bahari. Ni habari iliyoripotiwa na Antony Kitimo ambaye ameandika Ukanda wa pwani nchini Kenya hupoteza zaidi ya shilingi bilioni ya 45 kila mwaka kwa sababu ya kiwango cha chini cha uvuvi licha ya kuwa jirani na bahari ya Hindi. Taasisi ya utafiti wa baharini na uvuvi Kenya, KMFRI, inasema kwamba uvuvi unaofanywa pwani huvua chini ya asilimia kumi ya samaki kikilinganishwa na kiwango kinachoweza kupatikana kukiwa na uwekezaji bora katika sekta hiyo. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahir rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wapenzi wasikilizaji katika sehemu hii ya 113 ya mfululizo wa makala fupifupi za haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia sehemu ya 111 tuliingia kwenye maudhui nyingine muhimu ya mfululizo huu. Maudhui hiyo mpya ni kuhusu marufuku ya kutumikishwa watoto katika kazi nzito na za sulubu. Tulisema katika sehemu iliyopita kwamba miongoni mwa sababu kuu zinazowapelekea watoto wadogo kutumbukia kwenye kazi za sulubu na zinazowapita kimo ni umaskini, watoto wa wakimbizi, kukosa elimu, mayatima au kutelekezwa na baba zao au mama zao, kutelekezwa baadhi ya maeneo, hasa vijijini, na hivyo vijana na watoto wa maeneo hayo kulazimika kukimbilia mijini kutafuta kazi, magendo ya watoto ambao huwaiba kutoka maeneo yao na kutoka kwa wazazi wao na kuwapeleka kwenye miji mikubwa kwa ajili ya kuwaomba omba na hatimaye kuangukia kwenye kazi za sulubu na sababu nyinginezo nyingi ni miongoni mwa mambo tuliyoyazungumza kwenye kipindi kilichopita. Leo tutaendelea kuanzia hapo, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Wasikilizaji wapenzi, baadhi ya watoto ambao wanafanya kazi za sulubu mijini wanasema kuwa sababu zilizowapelekea waache masomo na kujitumbukiza kwenye kazi hizo nzito ni matatizo ya kiuchumi, vita na ukimbizi. Watoto hao wanasema kukosekana mlezi katika familia au kutokana na baba zao kuwa vilema ndiko kulikolazimisha kuingia katika kazi za sulubu. Sehemu kubwa ya watoto wanaofanya kazi za sulubu ni wale ambao wameacha shule na wamekosa malezi ya wazazi wawili. Wengi wao wanalazimika kufanya kazi hadi usiku mkubwa, kutokana na malipo madogo mno wanayopewa. Watoto hao machokoraa, muda mwingi wanatumia katika mambo ya hatari, na vilevile wanatumiwa vibaya kijinsia, kufanya magendo na uhalifu wa kila namna. Jambo la kusikitisha zaidi ni kwamba kazi hizo za sulubu wanazobebeshwa watoto ni za milele, hazipunguzi umaskini wa watoto hao na familia zao, bali kadiri siku zinavyopita, familia hizo zinazidi kuwa maskini, kwani watoto hao wanapoteza wakati muhimu sana wa kwenda skuli na kutafuta elimu za maarifa za kuwawezesha kuzisaidia familia zao. Ama maana iliyotolewa na UNICEF kuhusu kufanyishwa kazi watoto wadogo ni kwamba Kazi hizo zinajumuisha mambo yafuatayo: kazi haribifu na zenye madhara, kazi zinazowaathiri vibaya katika ukuaji na katika kuimarika kimwili na kifikira watoto, na kazi zinazowakwamisha watoto kupata haki yao ya elimu. UNICEF inaamini kuwa kati ya uh, kazi hizo na kati ya kambi hizi mbili, yaani kambi nyeusi na nyeupe, kwa istilahi ya UNICEF pana uwanda mpana wa rangi ya kijivujivu ambao si lazima muda wote uwe ni wa kuwanyanyasa na kuwatumia vibaya watoto wadogo. Kazi za muda mrefu, masaa mengi kila siku, kazi za mashinikizo yanayomzidi kimo mtoto ambayo hayakubaliki kimwili, kijamii na kiakili, kutumikishwa watoto mabarabarani na mitaani, watoto wanaolala mabarabarani, mishahara midogo na isiyotosha mishahara isiyoendana na ugumu wa kazi zao, kazi zinazowazuia watoto kuendelea na masomo, kazi zinazoiletea madhara shakhsia ya mtoto, kutumikishwa watoto kama watumwa na kunyanyaswa kijinsia, ni miongoni mwa kazi ambazo ni marufuku kimataifa, ingawa zinaonekana kufanyika katika kila kona ya dunia leo. Pia muda wetu umeisha, tutaendelea na maudhui hii katika sehemu ijayo tukijaliwa. Wassalamu alaikum Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 29 Shawwal mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 10 Juni mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 231 iliyopita, vikosi vya jeshi la Uingereza viliivamia ardhi ya Malaya inayojulikana hii leo kwa jina la Malaysia. Wakati huo, Uholanzi ilikuwa ikikoloni Malaya na ilipora utajiri mkubwa wa nchi hiyo, yakiwemo madini ya bat Uholanzi ilianza kuondoka katika ardhi ya Malaya baada ya vikosi vya jeshi la Uingereza kuingia nchini humo, na mwaka 1824 Uholanzi ilikubali kuiachia Uingereza ardhi hiyo kwa sharti kwamba nayo iipatie ardhi ya Indonesia ambayo ilikuwa na umuhimu mkubwa kwa Uholanzi. siku kama ya leo miaka mia mbili na tisa iliyopita vilianza vita vya Marekani na Uingereza. Miongoni mwa matukio muhimu ya historia ya Marekani katika nusu ya kwanza ya karne ya kumi na tisa ni vita hivyo viliyoendelea kwa miaka miwili. Sababu ya kuanza vita hivyo inasemekana kwamba ni kuzingirwa Ufaransa na Uingereza kutokea baharini na kuzuiwa safari za meli za Marekani katika maji yanayozunguka nchi za Ulaya. Lakini pamoja na hayo, Marekani ilikuwa na sababu nyingine za kuanzisha vita hivyo, muhimu kati ya sababu hizo ikiwa ni madai ya uungaji mkono wa siri wa Uingereza kwa wahindu wekundu wa Marekani. Katika siku kama hii ya leo miaka hamsini na moja iliyopita aliuawa shahidi baada ya kuteswa kwa muda mrefu katika moja ya jela za utawala wa kidhalimu wa Shah, Ayatollah Sayyid Muhammad Reza Saidi aliyekuwa mmoja kati ya wasomi wakubwa na wana mapambano wa Iran. Alielekea katika mji wa Kum na kujiunga na chuo kikuu cha kidini cha mji huo kwa ajili ya kujifunza elimu ya dini, ambapo akiwa hapo alipata masomo kwa wanazuoni wakubwa akiwemo Ayatollah Uludhma Borujerdi na Imamu Ruhullah Khomeini. Baada ya mwamko wa mapinduzi ya wananchi wa Iran tarehe 15 Khordad mwaka 1342 Hijiria, alishadidisha harakati zake dhidi ya utawala wa kidikteta wa Shah. Katika uwanja huo Ayatullah Said Muhammad Reza Saidi aliufanya msikiti wake kuwa ngome kubwa ya kuwafunza wananchi na kuwahamasisha katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Siku kama ya leo miaka 40 iliyopita, Bani Sadr, rais wa kwanza wa Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, aliuzuliwa na Imamu Ruhullah Khomeini wadhifa wa amiri mkuu wa jeshi na kutokana na himaya yake na usaliti dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran tangu awali. Baada ya kuchaguliwa kuwa rais, Bani Sadri alikumbwa na kiburi na ghururi na akawa anafuatilia suala la kuviweka kando vikosi vya mapinduzi vilivyokuwa vitifu kwa Imamu Khomeini. Vilevile vile Bani Sadri alikuwa akishirikiana na makundi yaliyokuwa yakipinga mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Bani Sadri alikwamisha utendaji wa serikali kutokana na kukwepa kwake kumkubali waziri mkuu Muhammad Rajai, mmoja kati ya wana mapambano wa shuhuri hapa nchini Iran. Nam no, hapa ni Teherani. Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Muda wetu nao unakwenda kwa kasi mno. Bwana Shirali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, ameandika, kuchelewa kwa umma wetu, umma wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, kuungana na kutofuata mafundisho ya Qurani na mafunzo ya Bwana Mtume ni kufanya kivitendo khiana enye umma wa Kiislamu kutoka ngazi za maulamaa mpaka huku ngazi za waumini wa kawaida, tunahitaji kujihesabu, kujiangalia upya kabla kuhesabiwa katika uadilifu wa Allah. Mwomba wetu maneno mazima kabisa. Bwanajuma Idi Isa Wamasawi, Kondoa, Tanzania, baada ya kusalimu wanasema poleni Zambia kwa ongezeko la wagonjwa wa na 19shafi Saidi wa Kigoma, Tanzania, yeye anasema umma wa Kiislamu wa mke utoke usingizini kupita kupitia huo ujumbe huo wa hamasi ili ugaidi uangamie. Shafi nikiwa Kigoma, asante sana. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema kwamba umma wa Kiislamu una jukumu la kuungana na kuwa kitu kimoja kama unataka kweli kukikomboa kibla chao cha kwanza, yaani msikiti wal Aksa, na kukomesha jinai na ugaidi wa utawala wa kizayuni wa Israeli Licha ya viongozi wa Sudani kujikomba kwa Marekani na wazayuni na licha ya kusaliti kadhia ya Palestina na kushiriki katika mauaji ya waislamu wa Yemen kwa tamaa ya kutatua matatizo yake ya ndani hasa kiuchumi, lakini nchi hiyo bado inateswa na mgogoro mkubwa wa kiuchumi na kisiasa. Jinai zilizofanywa na utawala wa kizayuni katika mashambulizi ya hivi karibuni kwenye ukanda wa Gaza huko Palestina zimepelekea kupungua uungaji mkono wa nchi za Ulaya kwa dola katili na Israeli. Na jana Jumatano Zambia ilisajili zaidi ya wagonjwa wapya 1767 wa korona. Na ahadi kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Tehran husikika pia kwa njia ya satellite na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju SW, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose wa kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.