Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Thalika liman khashia Rabba. Sadakallahu al-aliyu al-azim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe. Malipo yao kwa Mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake wakaye humo milele. Mwenyezimungu amewaridhia wa nao wameridhika. Malipo hayo ni kwa yule anayemwogopa Mola wake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, waskilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi, ambayo tunasikika katika shortwave na pia kwenye satellite na katika internet kwenye pastoday.com/sw. Aidha, katika masafa ya FM kwa huku nchini Tanzania kupitia redio Maarifa FM katika mikoa ya uh, Tanga, Mwanza, Mtwara, Kigoma na yetu ni pl9893647 na email yetu ni Swahili radio ataaraivilo taiar. Leo ni Alhamisi tarehe 29 mfungo wa mosi Shawal 1442 hijiria sawa na tarehe 10 Juni 2021 miladia. Tutakuwa na taarifa ya habari na, na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya baraza la wasikilizaji, macho wetu magazetini, haki za watoto katika Uislamu. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na baada ya muda si mrefu tutakuleteni taarifa habari za dunia kutoka katika studio hizi za Jamejamu hapa jijini Teheran. saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Arakchi asema masuala muhimu katika mazungumzo ya nyuklia JCPOA yangali ya ngali yamebakia. Mwakilishi wa Hamas nchini Irani asema utawala wa kizayuni hauaminiki kwa ahadi yoyote. Waasi 22 wa uawa Ituri, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. monusko yazima shambulio lao. Na wanajeshi wa Ethiopia wamejizatiti katika mipaka ya mashariki mwa Sudan. Na sasa ni habari kamili. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa amesema kuwa masuala muhimu ya ngali yamebakia katika mazungumzo ya nyuklia kati ya Iran na kundi la nne ongeza moja, na maamuzi yanapaswa kuchukuliwa katika uwanja huo. Said Abbas Arakchi ameashiria kuanza duru mpya ya mazungumzo ya nyuklia kati ya Iran na kundi la nne ongeza moja huko Viena, Austria wiki ijayo, na kueleza kuwa anataraji kwamba mazungumzo hayo yatazaa matunda. Arakchi alisema hayo jana katika kikao cha kamisheni ya usalama wa taifa na siasa za nje ya Majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran. Ameongeza kuwa hakuna hitilafu za kimitazamo kuhusu masuala mapya, bali hitilafu zilizopo zinahusiana na kadhia kuu kuhusu namna ya kurejea pande husika katika mapatano hayo. Duru ya tano ya mazungumzo kati ya Iran na kundi la nne ongeza moja ilimalizika wiki iliyopita kwa kufanyika kikao cha kamisheni ya pamoja ya JCPOA. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inasisitiza kuwa itarejea katika kutekeleza kikamilifu majukumu yake kwa mujibu wa mapatano ya JCPOA pale Marekani itakapoondoa vikwazo vyote dhidi yake na Iran pia kufanya uchunguzi na kuhakikisha ni kweli vikwazo hivyo vimeondolewa kikamilifu. Mwakilishi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, nchini Iran amesisitiza kuwa utawala wa kizayuni si wa kuaminiwa kwa ahadi yoyote, lakini katika vita vya siku 12 utawala huo umelazimika kukubali masharti ya wana mapambano wa Palestina. Khalid Qaddumi amesema kuwa Benjamin Netanyahu naye ameshatupwa katika jalala la taka za historia, na hata serikali mseto ya utawala huo ghasibu nayo inalegalega. Mkadumi alibainisha hayo jana katika hafla ya kuzindua kitabu kiitwacho Golani. Mwakilishi wa Hamas humu nchini ameongeza kwamba hii ni moja ya ishara za ushindi wa mukawama pale wanasiasa vigogo wa utawala wa kizayuni wanapokimbilia kutoa vitisho na kutumia mabavu. Kadumi amesema. Wakati huo huo, hali hii ya mambo imeandaa fursa ya kuhuishwa misaada ya kibinadamu na kuiunganisha tena Palestina. Mwakilishi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, nchini Iran, aidha amesema harakati hiyo imeweza kufanya mazungumzo na viongozi wa nchi za Kiislamu na kwamba Hamas imepanga kukutana na kufanya mazungumzo humo nchini pia ili kuendeleza harakati za mukawama. Khalid Qaddumi amesema kuwa lengo la kufanya mikutano hiyo ni kujadili suala muhimu la nafasi ya umma wa Kiislamu na kwamba mikutano yote hiyo ni fursa nzuri kwa ajili ya kuanzisha umoja na kuwa na mshikamano madhubuti umma wa Kiislamu. Kitabu kilichopewa jina la Golan ambacho kilizinduliwa jana hapa Teheran kimechapishwa kwa lugha ya Kiarabu na kinatazamiwa kuchapishwa pia kwa lugha za Kifarsi na nyinginezo. Kitabu hicho kinaelezea umuhimu wa milima ya Golan ya Siria na kimezinduliwa wakati huu wa kukaribia kumbukumbu kumbu ya kukaliwa kwa mabavu miinuko ya Golan ya Siria na utawala wa kizayuni wa Israel. Kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, MONUSCO, kimetangaza kuwa kimefanikiwa kuzima shambulio la waasi mashariki mwa nchi hiyo na kuua waasi 22 kwa kushirikiana na jeshi la serikali ya nchi hiyo. Waasi hao wanalaumiwa pia kwa kufanya mauaji ya raia wanane katika shambulio la hivi karibuni huko Ituri. Takriban watu 30 wameuawa katika shambulio la karibuni la waasi wa ADF lililozimwa na kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa MONUSCO kwa kushirikiana na jeshi la serikali. Radio Ukapi ya kikosi cha Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kimethibitisha habari hiyo na kimesema kuwa kati ya hao waliouawa 22 ni waasi na wanane 8 ni raia. Wakithibitisha habari hiyo, maafisa wa MONUSCO kupitia mtandao wao wa Twitter wamesema kuwa kikosi hicho kimefanikiwa kuzima shambulio hilo na kukabiliana na waasi hao wa ADF katika tukio hilo lililofanyika kilomita 120 kusini mwa Bunia, makao makuu ya jimbo la Ituri. Kwa mujibu wa taarifa hizo, operesheni zinaendelea kusaka waasi waliokuwa wamejihami kwa silaha mbalimbali. Wakati huo ambapo wakazi wa maeneo ya Chiabi na Boga wanahofia mashambulizi ya kulipiza kisasi kutoka kwa waasi hao wa Uganda. Watu walioshuhudia tukio hilo wamesema washambuliaji walivamia maduka na kupora mali, huku jengo la hospitali kuu ya rufaa ya Boga likinusurika kuteketezwa kwa moto. Kwa mujibu wa redio Ukapi, askari wa jeshi la serikali alijeruhiwa mmoja wao, huku maiti wanane wakipatikana na kutambuliwa na jamaa zao. Afisa wa wilaya ya Beni, Donald Kibwana, amesema shambulio la waasi liliwalenga wakulima katika mpaka wa majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri. Amesema miili ya watu tisa imepelekwa kwenye mji wa Oicha wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maafisa wa kijeshi wa Sudan wameripoti kuwa wanajeshi wa Ethiopia wamekusanyika katika mipaka ya nchi hiyo na Sudan. Maafisa hao wameeleza kuwa wanajeshi wa Ethiopia wamejizatiti vilivyo katika eneo la Amhara la kaskazini mwa nchi hiyo karibu na mpaka wa mashariki wa Sudan, huku wakiwa na zana nzito za kijeshi na wamekaribia kambi za jeshi la nchi hiyo. Hii ni katika hali ambayo jeshi la Sudan pia limetuma askari katika mipaka ya kimataifa na kuweka kambi katika eneo la mpakani mashariki mwa Sudan. Sudan inasema kuwa imechukua hatua hiyo ili kuwazuia wakulima na wanamgambo wa kiethiopia kuingia nchini humo. Sudan na Ethiopia zinahitilafiana kuhusu ardhi ya kilimo katika eneo la Alfashaka kwenye mpaka wa kimataifa wa Sudan, eneo ambalo wakulima wa, wa kiethiopia wamekuwa wakiishi hapo kwa miaka kadhaa sasa. Wanamgambo wa Ethiopia karibu miaka 26 iliyopita walivamia ardhi za wakulima wa Sudan katika eneo hilo la Alfashaka na kisha wakawatoa kwa nguvu katika mashamba yao kwa kutumia silaha na kuzidhibiti ardhi zao. Hatum inalituhumu jeshi la Ethiopia kuwa linawaunga mkono wanamgambo hao. na mwakilishi wa taasisi ya kulinda watoto nchini Msumbiji ameripoti kwamba magaidi nchini humo wanawateka nyara watoto wadogo. Chance Briggs, mwakilishi wa taasisi hiyo, ameeleza kuwa kwa mujibu wa sheria za Umoja wa Mataifa, kitendo cha kuwateka nyara watoto ni ukiukaji mkubwa wa haki za watoto katika mizozo na migogoro ya kivita. Naye Paula Sengo, mshauri anayehusika na ulinzi wa watoto katika taasisi hiyo ya Msumbiji, amesema kuwa vitendo vya ukiukaji wa haki za watoto vimeongezeka sana nchini humo. Jumla ya watoto 51 wametekwa nyara katika mashambulizi ya makundi ya kigaidi kaskazini mwa Msumbiji katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, na maelfu ya watu wameuawa. Hii ni katika hali ambayo taasisi za kiraia za nchini Msumbiji zimeitaja idadi ya watoto waliotekwa nyara na makundi ya kigaidi nchini humo hadi hivi sasa kuwa zaidi ya hiyo iliyotajwa. Makundi ya kigaidi yalianza kuwateka nyara watoto wadogo nchini Msumbiji tangu mwaka jana elfu mbili na ishirini. Mapema mwaka huu shirika la Save the Children liliripoti kwamba watoto wenye umri wa miaka isiyopungua kumi wanalengwa na machafuko na mashambulizi ya magaidi kaskazini mashariki mwa Msumbiji na kisha kuuawa. Shirika hilo lilisema kuwa linasikitishwa na ripoti zinazoeleza kwamba magaidi wanalenga watoto katika hujuma zao huko katika mkoa tajiri kwa gesi wa Cabo Delgado. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni mjini Teheran na haya ni matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema ujumbe wa faili la sauti ya mateka wa Israeli anayeshikiliwa na wanamapambano wa Palestina. Katika kipindi cha hivi sasa, kiwingu cha kiwewe cha kisiasa na kijeshi kinaendelea kutanda katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israeli. Kushindwa utawala huo katili katika vita vya siku 12 katika eneo la ukanda wa Gaza, ambalo limekuwa chini ya mzingiro mkali wa anga, nchi kavu na baharini kwa kipindi cha miaka 15, kunazidisha kiwewe na kuchanganyikiwa Israel ambako sasa kumechochea zaidi kasi ya kuporomoka waziri mkuu gaidi wa serikali ya Tel Aviv Benjamin Netanyahu na kumpelekea haraka kwenye jaa la taka la historia. Vita vya karibuni huko Palestina vimeleta mlingano mpya wa kijeshi baina ya wana mapambano wa Palestina na utawala wa kizayuni wa Israel kwa kadiri kwamba vimewatia wahaka kiwewe na woga mkubwa wa zayuni maghasibu, na kuwalazimisha wengi miongoni mwao kujificha kwenye mahandaki na maficho ya chini ya ardhi kwenye miji na vitongoji vingi vya walowezi hao katika kipindi hiki ambapo maafisa wa Israeli wamekuwa wakitoa vitisho na majigambo mengi kwa watu wa Palestina na hata nchi jirani ya Lebanon kwa shabaha ya kuboresha sura yao iliyoharibika baada ya kichapo cha vita vya Ghaza. Wana mapambano wa Palestina wamedhihirisha turufu yao nyingine kwa wakati mwafaka. Batalioni ya Izzuddin Qassam tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, kwa mara ya kwanza kabisa imerusha hewani mkanda wa sauti ya mmoja wa wanajeshi mateka wa Israeli anayeshikiliwa na wana mapambano hao. Hamas pia imeonyesha picha mpya ya Zagila Tshalite mwanajeshi wa Israeli aliyekuwa mateka wa Hamas ambaye aliachiliwa uhuru mwaka 2011. Vilevile vile, Marwan Isa, naibu kamanda mkuu wa batalioni ya Izudin Kasam, amedhihiri waziwazi wazi kwa mara ya kwanza katika televisheni ya Aljazira, suala ambalo linatoa ujumbe makhususi wa nguvu za kijeshi na uwezo wa kiintelijensia wa wana mapambano wa Palestina. Ujumbe wa kwanza kabisa wa hatua hiyo ya Hamasi ya kurushwa hewani mkanda huo wa sauti wa mwanajeshi wa Israeli anayeshikiliwa mateka ni kudhihirisha nguvu na uwezo wa mukawama, na kwamba daima wana mapambano wana turufu ya kuwashangaza na kuwaacha bumbuazi wa zayuni maghasibu na kueneza waka na woga baina ya walowezi wa kizayuni. Pili ni kwamba uhai wa mateka wa Kipalestina wanaoshikiliwa na wazayuni una umuhimu sana kwa wapigania uhuru wa Kipalestina kuliko jambo jingine lolote, na kwamba wana mapambano hao wako tayari kubadilishana mateka wao na wale wa kizayuni wanaowashikilia. Teherani za Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, wasikilizaji wa penzi na, karibuni katika kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji. Tumeendelea kupokea maoni mengi sana kuhusu maudhui tofauti na haswa kadhia ya Palestina. Maudhui kuhusiana hiyo kadhia ya Palestina na umoja na mshikamano kati ya Waislamu tangu hiyo kale, ndizo zinazopewa umuhimu mkubwa kwenye ukumbi wa baraza la wasikilizaji. Sasa vilipoanza vita vya wazayuni dhidi ya wapalestina wa Gaza tarehe kumi mei elfu mbili na ishirini na moja na kudumu kwa muda wa siku kumi na mbili maoni ya wasikilizaji wetu yamekuwa mengi mno kuhusu Palestina na kweli, maana muda wote huu vipindi vyote vya baraza la wasikilizaji vinatawaliwa na maoni kuhusu Palestina. Huu ni uthibitisho usiopingika kwamba kadhia ya Palestina ndio kadhia kuu katika ulimwengu wa Kiislamu, hususan kutokana na kuweko huko kibla cha kwanza cha Waislamu, yaani msikiti Alaksa, ambao bwana Mtume, rehma awaswe juu yake na hali zake, ameutaja kuwa ni eneo la tatu kwa utukufu zaidi kwa waislamu wote baada ya Makka na Madina. Kwa maneno haya, bila shaka mpenzi msikilizaji, umeshapata picha kwamba hata katika kipindi chetu cha leo pia maoni yatakayotawala zaidi ni hayo ya Palestina. Taban tutachanganya maoni mengine, yaani tutasoma maoni randomly, bila ya kuzingatia maudhui yake. Kila maoni yaliyoko mbele yetu tutayasoma, tuone tutaweza kusoma maoni kiasi gani. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Mimi nifungue kipindi kwa maoni yake Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji wetu huyu mtajika ambaye ameandika Wamagharibi wajielewe kuwa walikuwa jamii ya watu waliosababisha mauaji ya kimbari na wavunjaji wa haki za binadamu katika kona zote za dunia: Afrika, Palestina, Ulaya, Marekani, Australia, Asia na katika mabara yote ya dunia. Wamagharibi walikuwa na tabia za kinyama kwa kukosa maadili ya kibinadamu. Ugaidi ndio mafanikio yao katika kujitawala na kuifanya dunia hadi hii leo kuwa na koloni na kuwa na ukoloni na chini ya udhibiti wao. Aidha anasema, enyi nchi ya Magharibi Austria, chuki zenu kwa Waislamu ni unyama. Wanadamu kuwa na tabia ya kinyama ni kuziaibisha nafsi zao. Mimi nayashika maoni yake Bwana Kalekela Omar Mahmudu wa Tanzania, pia ameandika baada ya kutusalimu kwamba maoni yangu ni kuwa licha ya serikali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwekewa vikwazo mbalimbali, lakini naishauri serikali yetu ya Tanzania ifanye mazungumzo na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu chanjo ya korona iliyozalishwa na nchi hiyo. Anasema Iran ni nchi yenye kuaminika, hatupaswi kuogopa kunyoshewa vidole na wa Magharibi. Lazima tujali afya zetu, licha ya vikwazo vinavyoweza kutokea. Anasema tuungane na mwaminifu Iran ya Kiislamu. Hayo ndiyo maoni yangu, shukran. Hilo pia nini neno, nasi tunakushukuru. Mimi nayashika maoni yake Bwana Yahya Hasani Muhamedi Shebe wa Mombasa, Kenya. Kama tulivyosema, leo tunasoma maoni randomly bila ya kujali maudhui yake, kila yaliyoko mbele yetu tunayasoma. Bwana Shebe ameandika haya, bwana natuone hilo jopo la kuchunguza unyama wanatanyau Sijui kama kutakuwa na lolote la zaidi litakalofanyika. Tulimwona waziri wa vita wa Israel alivyokuwa akiharisha maneno ya kifidhuli kuiambia jamii ya ulimwengu kuwa Israel haitishiki kwa lolote lile. Tena alikashifu mahakama ya ICC akiita kuwa ni shame. Basi, sidhani kama watu hawa watafanywa lolote. Mzayuni ananyeta na kutamba kwa kujipiga kifua. Haya, twasubiri matokeo ya hilo jopo. Usawa ingelikuwa ni Netanyahu kuvuliwa madaraka, kisha moja kwa moja akapelekwa kizimbani. Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Chamichamu hapa jijini Teheran. Wasap yetu ni plas 98 67. Barua pepe yetu ni swahili radio irib ir. Tovuti na mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com sw. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake. Sasa Shekhe Ove wa Kigali, Rwanda, ambaye akisha kutusalimu ameandika: watangazaji na waandishi wa habari wa redio Tehran, tunakusikilizeni kutoka Kibungo, mashariki mwa Rwanda. Ni mimi Shekhe Ove kutoka Rwanda. Mungu ailinde Iran na viongozi wake, amin. Nasi tunaitikia amin dua yako Shekhe Ove. Tumefurahi sana kuona kwamba ukiwa huko Kibungo mashariki mwa Rwanda umejitokeza kwa mara ya kwanza hapa ukumbini. Tumefurahi sana pia kuwa kuna wasikilizaji wa idhaa Kiswahili huko Kibungo. Asanteni sana. Ama maoni mengine hapa yanatoka kwake Mwalimu Saidi Baridi wa Mkalama, Singida, Tanzania. Tukumbuke kwamba huko Singida pia kwa sasa wanaweza wasikilizaji wetu kutusikiliza kupitia masafa ya 99.1, Redio Maarifa FM. Mwalimu Saidi ameandika, na kupongezeni Redio Teheran kwa uchambuzi mzuri wa taarifa zenu za habari. Nipo pamoja nanyi. Naam, asante sana Mwalimu Saidi tunamshukuru sana Ama maoni niliyo nayo mimi yanasema, ni Profesa Ali Magema kutoka Tanga Tanzania, mtaa wa Madina Zaharau. Uh, nasema jinai za wazayuni dhidi ya wa Wapalestina, kina mama na watoto wasio na hatia ni jinai isiyosameheka. Hayo mazungumzo ya Umoja wa Mataifa ni ya kutucheza shere, kwani huo Umoja wa Mataifa ndio hao hao wazayuni kama Umoja wa Mataifa wanao uwezo basi, warudishe ardhi za Wapalestina. Hapo wakusema kweli, hapataki mazungumzo yoyote. Kitu pekee kinachotakiwa ni kurudishiwa maeneo yao yaliyoghusubiwa Wapalestina. Nakwambia Asma, maoni ya wasikilizaji ni mazuri sana. Mwanabaraza mwingine Bwana Ismail Khamis Ramadhani wa Runzewe Geita huko Tanzania ameandika, Ufaransa na Ujerumani wote wanapaswa kuungama kwa Mwenyezi Mungu kwa dhambi yao kubwa ya kufanya mauaji ya umati na unyama mkubwa dhidi ya Waafrika wakiwemo wa Rwanda na Namibia. Wanapaswa wakiri kutorudia unyama huo katika maisha yao yote yajayo, lakini pia wawalipe fidia wahanga. Ni kweli, ni unyama mkubwa sana waliofanya mimi naona sasa hapa, Ahmed, mbele yangu nina maoni mengine ya bwana Yahya Hassan Mohamed Sheba, Mombasa, Kenya, ambaye ameandika: haina haja ya kujisumbua na kuchokesha akili, na ile hali inajulikana paruwanja kweupe pepepe kama jua la adhuhuri, ya kuwa dola la kizayuni na wamarekani ni kama mtu na mjombawe, wote ni wamoja. Vireje marekani ajitokeze kadamnasi ya, ya mkemee mzayuni Anasemaje, iweje, ajitokeze amkemee mzayuni wakati ni mtu wake? Haiwezekani. Na siku utakapoona marekani yete anakemea maovu ya mzayuni, basi jua kuwa hiyo ni danganya toto tu, wote ni wamoja, wamefanana kama shilingi kwa rupia. Asante. Naam, wamefanana shilingi kwa rupia. Ama bwana Juma Jafar Sagaini, mwanabaraza mwingine aliyetutumia maoni yake, ameandika hili suala la kaburi la watoto waliozikwa hai nchini Canada kama lingekuwa tukio hilo limetokea Iran au China au Russia, sijui kama kungekuwa na mazungumzo mengine duniani, iwe Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya na Marekani yenyewe, na hata huko Canada, pangesemwa kila chombo cha habari, tena katika sura mbaya kuliko ukweli, na kwa lugha zote duniani. Mpaka Russia ilisogeza majeshi yake katika mpaka wa pamoja na Ukraine, kelele zilizopigwa kidogo dunia isimame, lakini sasa haukupita muda Israel na laana zake ikavamia ukanda wa Gaza. Hmm, likafanywa kuwa ni jambo dogo tu, hata vyombo vya habari havikuonyesha ukubwa stahiki, ukizingatia mashambulizi yaliyofanywa na Israel kwa waandishi wa habari. Ni mimi Juma Jafar Sagai, Musoma, Mara, Tanzania nam ni maneno mazima kabisa. Aendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Bwana Ramadhani Mchunguji wa Bumbuli, Tanga, Tanzania, ameandika tutaungana na kiongozi wetu Tanzania ili mradi asiwe mbaguzi na kunyanyasa wafanyabiashara na usawa wa kijinsia utapatikana inshaallah. Bwana Sherali Fazlu wa Dar es Salaam, Tanzania, ameandika kuna dosari kubwa duniani kwa wanadamu kuendekeza tabia za kinyama mpaka kufikia kuuana. Anasema sheria za kimataifa hazijawalinda wanadamu. Wanadamu hatuzingatii maamrisho ya muumba wetu aliyetutaka wanadamu sote kustahamiliana, kuelimishana, kushirikiana, na hicho ndicho chanzo cha matatizo yote. Anasema wanadamu sote moja, kwa pamoja tuelewe kwamba maovu si maumbile yetu. Ni kweli. Bwana Saidi Hamisi Waipori Asiepuka Singida, Tanzania yeye yeah, ameandika nchi za magharibi hazipaswi kuingilia uchaguzi wa nchi za mashariki ya kati wala nchi za Afrika. Waacheni Wasiria wachague wenyewe viongozi watakao. Siria, kweni macho, wasije wakakuwekeni vibaraka wao wanaowataka wao, kama walivyovuruga mataifa mengi duniani. Mwanabaraza mwingine hai Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa wa Tanzania, baada ya kutosalimu anasema nawatakia kila la kheri wa Sudani katika mazungumzo baina ya serikali na waasi. Ama Bwana Shafi Said wa Kigoma, Tanzania, yeye ameandika Hamas walionyesha kuwa wana nguvu zaidi kuliko adui msayuni. Maoni mengine hapa yanasema mimi Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu, Tanzania. Uh, mgogoro wa Wapalestina auwahusu wa Palestina tu akimaanisha kwamba kadhia wa Wapalestina waushu aiwahusu Palestina, wa Palestina pekee bali inawahusu Waislamu wote duniani sawa, sawa. Kwanza, huko Palestina kuna kibla cha kwanza cha Waislamu. Pili, Wapalestina ni ndugu zetu kiimani. Nchi za Kiarabu anasema acheni akili za ujahili. Adui yenu ni Muisraeli si Yemen. Hebu jiulizeni ni kwa nini wazungu hawapigani katika nchi zao, wanakuja kupigana katika nchi za Kiarabu? Naam, ni swali la kutulia na kulizingatia hilo, bila shaka yoyote. Ama mwana baraza mwingine Bwana Idi Ibrahim Said Istambul wa Buyenzi, Bujumbura, Burundi, ameandika, enyi wa Palestina, fahamuni ya kwamba kitakacho kuna sueni kwa wazayuni ni mapambano. Muda wa mazungumzo yasiyo na natija umepitwa na wakati, uliobaki ni wakati wa kupambana kufa na kupona, kwa kumtegemea Mwenyezi Mungu, maana si mataifa ya kiarabu yatakayokusaidieni. Pambaneni kwa silaha zenu na kujitolea nafsi zenu kwa kuitafuta haki yenu, si kutegemea Umoja wa Mataifa wala Umoja wa Kiarabu. Anasema taasisi hizo hazitokusaidieni kitu, njia pekee ni mapambano ili kuing'oa saratani ya dunia na kuitupilia mbali kwa juhudi zenu. Baadaye anasema Mola wabariki wa Palestina na uibariki Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kiongozi mwaadhamu Said Ali Khamenei. Naitwa Idi Ibrahim Said Istanbuli nikiwa Uswazi Buyenzi, Bujumbura, Burundi. Mwana baraza mwingine bwana Kalekela Omar Mahmoud wa Tanzania ameandika kukiri kwa waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean Yves Le Drian kuhusu dhuluma na ubaguzi wa rangi unaofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wa Wapalestina pamoja na mbunge wa chama cha demokrat Alexandria Ocasio Cortez kupinga uungaji mkono na utetezi wa Marekani kwa utawala huo wa kizayuni bila mashiko, akisema kuwa kitendo cha serikali ya Washington cha kuunga mkono utawala huo wa dhalimu na kufumbia macho haki za Wapalestina ni aibu. Kwa kweli, hilo ni dhihirisho kamili kwa watu wenye akili kwamba uongo usambaha kwa kasi sana duniani, maana kila mtu anajua wazayuni ni magaidi, hata hizo nchi za Ulaya na Marekani. Lakini matokeo yake uongo kuwa Waisraeli wanajitetea ndio ulioenea zaidi duniani. Lakini hata siku moja batili haiwezi kuwa juu ya haki. Naitwa Kale Kila Omar Mahmud kutoka Tanzania. Naam, na hayo ni maneno mazima kabisa, lakini muda nao umemalizika kabisa. Mfundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani, mimi ni Ahmed Rashid na mwenzangu mwa studioni alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhamed. Ishini salama. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Karibuni wasikilizaji wapenzi, katika sehemu nyingine ya kukuleteeni macho yetu magazetini ambapo leo Alhamisi Juni 10, 2021 jamvi la makala hii linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambalo habari yake moja yenye mvuto inasema: viongozi wa dini wataka busara itumike kesi ya Uamsho. Dondoo ya habari hiyo kiujumla inasema viongozi wa dini Zanzibar wameziomba mamlaka zinazohusika kutumia busara kuliangalia kwa mapana suala la mashekhe Zanzibar wa Zanzibar wanaoshikiliwa jela Tanzania bara. Pamoja na hayo, habari yake kuu inasema matarajio ya wananchi ni habari inayohusiana na bajeti ya serikali ya mwaka wa fedha 2021 2022 inayotarajiwa kusomwa leo bungeni, Dodoma vile vile limeandika jinsi Tundu Lissu alivyofanyiwa upasuaji wa 25. Majaliwa atoa maagizo mazito kuhusu uboreshaji elimu. Simulizi za mwanajeshi aliyejiua juu ya kaburi la mkewe Dar es Salaam. Mkasa huo unapatikana kwenye ukurasa wa tatu wa gazeti hilo la Mwananchi, ambao pia una habari semayo serikali ya Tanzania yachukua hatua za kudhibiti ama habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema mashekhe Wamsho. Dondoo yake inasema viongozi wa dini watoa maoni maalumu kwa rais wa Zanzibar kuhusu mashekhe hao wa Wamsho. Pia limeandika serikali yapiga marufuku kuzuia maiti hospitalini. Habari yake nyingine inasema Mbowe ataka tume ya ukweli na upatanishi, ashauri walioumiza wananchi waombe radhi hadharani. Kwa upande wake gazeti la Habari Leo limeandika bajeti kuu ya kasi ya kiuchumi leo, Majaliwa atoa maagizo tisa kuhusu elimu ya watu wazima, na Tanzania kuongoza mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Nalo no gazeti la Uhuru limeandika viongozi wa dini Zanzibar wampongeza rais Mwinyi, Rais Samia aongoza uombolezaji kumwaga mzee mzindakaya damu Majaliwa atoa maagizo tisa kufuta ujinga Tanzania, na leo ni siku ya bajeti kuu ya serikali. Miongoni mwa habari zilizomo kwenye gazeti la Jamvi la Habari ni hizi zinazosema: Rais Samia alihutubia Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, rais wa Botswana kutua Tanzania leo kwa ziara ya siku mbili. Tunaelekea katika nchi jirani ya Uganda. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor, inasema jeshi la polisi nchini Uganda limetoa mabasi sita na magari mengine 20 kwa ajili ya kusafirisha wanafunzi waliokwama baada ya wamiliki wa vyombo vya usafiri wa, wa umma kupandisha vibaya bei za tiketi na kuwafanya abiria washindwe kununua. Huu ni wakati huo wanafunzi kurejea nyumbani, kutokana na mashule nchini Uganda kufungwa lakini maagizo ya siku ya Jumapili ya Rais Museveni ya kupiga marufuku mikusanyiko ya aina yeyote ile kwa muda wa siku arobaini na mbili kwa ajili ya kupambana na wimbi la pili kubwa la maambukizo ya corona limewakwamisha watu wengi wakiwemo wanafunzi ambao hawana pa kwenda baada ya shule zao kufungwa. Dira ya macho yetu magazetini sasa inaelekea katika nchi jirani ya Kenya. Miongoni mwa habari yenye mguso kwenye toleo la mtandao la gazeti la Standard ni hii inayosema: mshtuko baada ya askari wa zamani kupata kaburi la mkewe liko wazi na mwili umetoweka. Pia limeandika polisi ajeruhiwa baada ya kushambuliwa na majambazi wenye silaha huko Turkana habari hiyo imeakisiwa pia na toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation chini ya kichwa cha maneno afisa wa polisi ajeruhiwa katika shambulio la majambazi. Habari yake nyingine inasema hatua ya Nigeria ya kufungia mtandao wa kijamii wa Twitter inaendelea kulalamikiwa. Kwa upande wake, toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo limeandika pwani ya kumbwa na uhaba wa samaki licha ya kuwa jirani na bahari. Ni habari iliyoripotiwa na Antony Kitimo ambaye ameandika ukanda wa pwani nchini Kenya hupoteza zaidi ya shilingi bilioni 45 kila mwaka kwa sababu ya kiwango cha chini cha uvuvi licha ya kuwa jirani na bahari ya Hindi. Taasisi ya Utafiti wa Baharini na Uvuvi Kenya, KEMFRI, inasema kwamba uvuvi unaofanywa pwani huvua chini ya asilimia kumi ya samaki ikilinganishwa na kiwango kinachoweza kupatikana kukiwa na uwekezaji bora katika sekta hiyo. Habari yake nyingine inasema waliokuwa majaji wakuu Willy Mutunga na David Muraga Maraga wamejitokeza kwa miongoni mwa Wakenya wachache walio na ujasiri wa kumwambia ukweli Rais Uhuru Kenyatta anapokiuka katiba. Na hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wapenzi wasikilizaji katika sehemu hii ya 113 ya mfululizo wa makala fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia sehemu ya 111 Tuliingia kwenye maudhui nyingine muhimu ya mfululizo huu. Maudhui hiyo mpya ni kuhusu marufuku ya kutumikishwa watoto katika kazi nzito na za sulubu. Tulisema katika sehemu iliyopita kwamba miongoni mwa sababu kuu zinazowapelekea watoto wadogo kutumbukia kwenye kazi za sulubu na zinazowapita kimo ni umaskini, watoto wa wakimbizi, kukosa elimu, mayatima au kutelekezwa na baba zao au mama zao, kutelekezwa baadhi ya maeneo hasa vijijini, na hivyo vijana na watoto wa maeneo hayo kulazimika kukimbilia mijini kutafuta kazi, magendo ya watoto ambao huwaiba kutoka maeneo yao na kutoka kwa wazazi wao na kuwapeleka kwenye miji mikubwa kwa ajili ya kuwa ombaomba, omba na hatimaye kuangukia kwenye kazi za sulubu na sababu nyinginezo nyingi ni miongoni mwa mambo tuliyozungumza kwenye kipindi kilichopita. Leo tutaendelea kuanzia hapo tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Wasikilizaji wapenzi, baadhi ya watoto ambao wanafanya kazi za sulubu mijini wanasema kuwa sababu zilizowapelekea waache masomo na kujitumbukiza kwenye kazi hizo nzito ni matatizo ya kiuchumi, vita na ukimbizi. Watoto hao wanasema kukosekana mlezi katika familia au kutokana na baba zao kuwa vilema ndiko kulikolazimisha kuingia katika kazi za sulubu. Sehemu kubwa ya watoto wanaofanya kazi za sulubu ni wale ambao wameacha shule na wamekosa malezi ya wazazi wawili. Wengi wao wanalazimika kufanya kazi hadi usiku mkubwa, kutokana na malipo madogo mno wanayopewa watoto hao machokora. Muda mwingi wanatumia katika mambo ya hatari, na vilevile wanatumiwa vibaya kijinsia, kufanya magendo na uhalifu wa kila namna. Jambo la kusikitisha zaidi ni kwamba kazi hizo za sulubu wanazobebeshwa watoto ni za milele, hazipunguzi umaskini wa watoto hao na familia zao, bali kadiri siku zinavyopita, familia hizo zinazidi kuwa maskini, kwani watoto hao wanapoteza wakati muhimu sana wa kwenda skuli na kutafuta elimu za maarifa za kuwawezesha kuzisaidia familia zao. Ama maana iliyotolewa na UNICEF kuhusu kufanyishwa kazi watoto wadogo ni kwamba kazi hizo zinajumuisha mambo yafuatayo: kazi haribifu na zenye madhara, kazi zinazowaathiri vibaya katika ukuaji na katika kuimarika kimwili na kifikira watoto, na kazi zinazowakwamisha watoto kupata haki yao ya elimu. UNICEF inaamini kuwa kati ya kazi hizo na kati ya kambi hizi mbili, yani kambi nyeusi na nyeupe, kwa istilahi ya UNICEF pana uwanda mpana wa rangi ya kijivujivu ambao si lazima muda wote uwe ni wa kuwanyanyasa na kuwatumia vibaya watoto wadogo: kazi za muda mrefu, masaa mengi kila siku, kazi za mashinikizo yanayomzidi kimo mtoto ambayo hayakubaliki kimwili, kijamii na kiakili, kutumikishwa watoto mabarabarani na mitaani, watoto wanaolala mabarabarani, mishahara midogo na isiyotosha mishahara isiyoendana na ugumu wa kazi zao kazi zinazowazuia watoto kuendelea na masomo kazi zinazoiletea madhara shakhsia ya mtoto kutumikishwa watoto kama watumwa na kunyanyaswa kijinsia ni miongoni mwa kazi ambazo ni marufuku kimataifa ingawa zinaonekana kufanyika katika kila kona ya dunia leo pia muda wetu umeisha tutaendelea na maudhui hii katika sehemu ijayo tukijaliwa wassalamu alaikum Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 29 Shawal mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 10 Juni mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 231 iliyopita vikosi vya jeshi la Uingereza viliivamia ardhi ya Malaya inayojulikana hii leo kwa jina la Malaysia. Wakati huo Uholanzi ilikuwa ikikoloni Malaya na ilipora utajiri mkubwa wa nchi hiyo, yakiwemo madini ya bati. Uholanzi ilianza kuondoka katika ardhi ya Malaya baada ya vikosi vya jeshi la Uingereza kuingia nchini humo, na mwaka 1824 Uholanzi ilikubali kuiachia Uingereza ardhi hiyo kwa sharti kwamba nayo iipatie ardhi ya Indonesia ambayo ilikuwa na umuhimu mkubwa kwa Uholanzi. Siku kama ya leo miaka mia mbili na tisa iliyopita vilianza vita vya Marekani na Uingereza. Miongoni mwa matukio muhimu ya historia ya Marekani katika nusu ya kwanza ya karne ya kumi na tisa ni vita hivyo viliyoendelea kwa miaka miwili. Sababu ya kuanza vita hivyo inasemekana kwamba ni kuzingirwa Ufaransa na Uingereza kutokea baharini na kuzuiwa safari za meli za Marekani katika maji yanayozunguka nchi za Ulaya. Lakini pamoja na hayo, Marekani ilikuwa na sababu nyingine za kuanzisha vita hivyo muhimu, kati ya sababu hizo ikiwa ni madai ya uungaji mkono wa siri wa Uingereza kwa Wahindu wekundu wa Marekani. Katika siku kama hii ya leo miaka hamsini na moja iliyopita aliuawa shahidi baada ya kuteswa kwa muda mrefu katika moja ya jela za utawala wa kidhalimu wa Shah, Ayatollah Sayyid Muhammad Riza Saidi aliyekuwa mmoja kati ya wasomi wakubwa na wana mapambano wa Iran. Alielekea katika mji wa Qum na kujiunga na chuo kikuu cha kidini cha mji huo kwa ajili ya kujifunza elimu ya dini ambapo akiwa hapo alipata masomo kwa wanazuoni wakubwa akiwemo Ayatollah Eludhma Borujerdi na Imamu Rohullah Khomeini. Baada ya mwamko wa mapinduzi ya wananchi wa Iran tarehe 15 Khordad mwaka 1342 Hijiria, alishadidisha harakati zake dhidi ya utawala wa kidikteta wa Shah. Katika uwanja huo Ayatullah Sayyid Muhammad Reza Saidi aliufanya msikiti wake kuwa ngome kubwa ya kuwafunza wananchi na kuwahamasisha katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Siku kama ya leo miaka 40 iliyopita, Bani Sadr, rais wa kwanza wa Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, aliuzuliwa na Imamu Ruhullah Khomeini wadhifa wa amiri mkuu wa jeshi na kutokana na himaya yake na usaliti dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran tangu awali. Baada ya kuchaguliwa kuwa rais, Bani Sadri alikumbwa na kiburi na ghururi na akawa anafuatilia suala la kuviweka kando vikosi vya mapinduzi vilivyokuwa vitifu kwa Imamu Khomeini. Vilevile, Bani Sadri alikuwa akishirikiana na makundi yaliyokuwa yakipinga mapinduzi ya kiislamu hapa nchini. Bani Sadri alikwamisha utendaji wa serikali kutokana na kukwepa kwake kumkubali waziri mkuu Muhammad Rajai, mmoja kati ya wana mapambano wa shuhuri hapa nchini Iran. Hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baadhi ya maoni yenu. Bwana Sultan Nasir wa nchini Burundi anasema baada ya kusalimu, tunazidi kukushukuruni sana kwa kuzidi kutuburudisha kwa habari zenu makini na bora. Ameandika Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tanzania, anatushukuru nasi vilevile vile, tuna mshukuru Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam Tanzania, anasema kupigwa kibao raisi wa Ufaransa ni somo kwa watawala kutatua masuala ya kiuchumi, kuwaletea maisha bora wananchi, kuachana na chuki za kidini, islamofobia, ubaguzi na maovu mengine, kuzingatia maendeleo ya wananchi na kutojiingiza katika masuala ya pembeni kama alivyofanya Macron. Naye bwana Juma Idi Isa wa Kondoa Masawi ameandika baada ya kutosalimu, ipo haja serikali ya Msumbiji kupata msaada kutoka nchi washirika ili kukomesha tatizo hilo la utekwaji nyara watoto wadogo. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Naibu waziri wa, wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa amesema kuwa masuala muhimu ya ngali yamebakia katika mazungumzo ya nyuklia kati ya Iran na kundi la nne ongeza moja, na maamuzi yanapaswa kuchukuliwa katika uwanja huo. Mwakilishi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, nchini Iran amesisitiza kuwa utawala wa kizayuni si wa kuaminiwa kwa ahadi yoyote, lakini hata hivyo, katika vita vya siku 12 utawala huo umelazimika kukubali masharti ya wana mapambano wa Palestina. Kikosi cha kulinda maanisho wa Umoja wa Mataifa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, MONUSCO kimetangaza kwamba kimefanikiwa kuzima shambulio la waasi mashariki mwa nchi hiyo na kuua waasi 22 kwa kushirikiana na jeshi la serikali ya DRC. Waasi hao wanalaumiwa pia kwa kufanya mauaji ya raia wanane katika shambulio la hivi karibuni huko Ituri. Maafisa wa kijeshi wa Sudan wameripoti kwamba wanajeshi wa Ethiopia wamekusanyika katika mpaka wa nchi hiyo na Sudan. Na mwakilishi wa taasisi ya kulinda watoto nchini Msumbiji ameripoti kwamba magaidi nchini humo wanawateka nyara watoto wadogo. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile Whatsapp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, po box 19 395 stroke 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.