Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Wale waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina walitoa ahadi kuwa hawataacha walio nayo mpaka iwajie bayana iliyo dhahiri naye ni mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu anayewasomea madaftari yenye kutakasika. Ndani yake humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo. Wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu na wasimamishe sala na kutoa zaka hii ndiyo dini madhubuti. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani, popote pale matangazo haya yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Usiku wa leo Jumatano ni Juni tisa mwaka elfu mbili na ishirini na moja sawa na tarehe ishirini na nane Shawal elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria. Kabla ya kuendelea mbele, kwanza tunamshukuru Mola Muumba, Mola Karima kwa kutujalia uhai, amin, na afya njema, na vilevile tunawakumbuka wenzetu ambao wanaugua ama wanaouguza, nao tunamuomba Mwenyezi Mungu awape shifaa, wapone kabisa, wareje katika hali zao za kawaida, amin. Wapenda wasikilizaji, usiku wa leo Jumatano hii tumeandalia habari za kikanda na kimataifa tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho mauaji ya familia ya Kiislamu nchini Kanada, nembo ya islamophobia, chuki dhidi ya Waislamu katika nchi za Magharibi. Tutakuwa na baraza la wasikilizaji, tutakuwa na makala yetu fupi ya haki za watoto kwa mujibu wa dini tukufu ya Kiislamu, bila kusahau makala yetu pendwa ya Leo katika Historia. Wafuatiliaji wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani tovuti yetu ambayo mnaweza mkaperuzi na yote nayote yaliyomo ndani yake, na wale ambao watatuma maoni yao, nambari yetu ya WhatsApp, nikimaanisha simu yetu, nambari yetu ya mkononi ya kutuma ujumbe mfupi SMS ni alama ya kujumlisha 98935657. Usikose vilevile, ukinafasika kutuma barua pepe yetu, utatumia swahili radio at IRIB.IR. Na karibuni kutegea sikio matangazo. Imetimia saa nne kamili kwa wakati wa Tehran. na sasa hivi nawasomea vichwa vya habari. Rais Ruhani asema uwezo wa Irani wa kuzalisha bidhaa za petrokemikali kemikali umeongezeka maradufu. Mgombea urais Irani yaahidi kutumia vizuri fursa za kiuchumi za Afrika iwapo atachaguliwa. Wahudumu wa afya Uganda watakiwa kuvaa barakoa mbili mbili kupunguza maambukizi ya korona. Na Rasia asema wanajeshi wa Marekani nchini Siria ni wavamizi, wanapaswa kuondoka. Karibuni. Sasa ni habari kamili. Rais Hassan Rouhani amesema uwezo wa jamhuri ya kiislamu Irani wa kuzalisha bidhaa za petrokemikali umeongezeka maradufu hivi sasa. Rais Rouhani amesema hayo leo katika kikao cha baraza la mawaziri na kuongeza kuwa uwezo wa kuuza nje bidhaa za petrokemikali nchini Iran leo hii ni karibu dola bilioni ishirini na mbili kwa mwaka. Amesema leo hii jamhuri ya kiislamu Irani imepandisha kiwango cha uzalishaji wa petroli kutoka lita milioni 56 na kufikia lita milioni 107 kwa siku. Uzalishaji wa dizeli pia umeongezeka nchini Irani kutoka lita milioni 97 hadi milioni 137 kwa siku. Rais Ruhani pia amesema Wafanyakazi serikalini wana wajibu wa kuendeleza kwa nguvu zote kazi zilizofanywa na serikali zilizopita kuanzia wiki za kwanza kabisa za kuingia madarakani rais mpya, na kwamba kazi yoyote ambayo itasaidia kutatua matatizo yaliyopo ni lazima ifanyike. Rais Rohani aidha amesema ni matumaini yangu kwamba wananchi wa Irani watajitokeza kwa wingi na kwa hamasa kubwa katika uchaguzi na watachagua kiongozi anayefaa zaidi kuwa rais wa baadaye wa Jamhuri ya Kiislamu Irani. Rais atakayekuja pia ataweza kuunda serikali madhubuti na kuweza kuwanufaisha wananchi wa matabaka na rika zote. Kwa mujibu wa katiba ya Jamhuri ya Kiislamu Irani, Rais Hassan Rouhani hawezi kushiriki kwenye uchaguzi huo wa kumi na tatu wa rais humo nchini kwani ameshahudumu vipindi viwili mfululizo mgombea mmoja katika uchaguzi wa kumi na tatu wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema iwapo atachaguliwa, serikali yake itatumia vizuri sana uwezo wa kila namna wa kiuchumi wa nchi za Afrika katika ustawi wa pande mbili na pande kadhaa. Mohsen Rezaei ameyasema hayo baada ya kumalizika mdahalo wa pili wagombe wa wagombea wa urais nchini Iran na kujibu swali aliloulizwa na mwandishi wa Iran Press kwamba atatumia vipi fursa nyingi na za kila namna za kiuchumi za barani Afrika akisema serikali yake itakuwa na ratiba nzuri ya uwekezaji na ushirikiano na nchi za Afrika, hasa katika sekta za madini na kilimo. Vilevile vile amesema Jamhuri ya Kiislamu Irani inahitaji eneo kubwa zaidi la ardhi na maji kuweza kuzalisha chakula cha milioni tano. Amesema bara la Afrika lina neema ya ardhi na maji, na kwa sasa hivi baada ya Marekani na Ulaya Wairani wengi wako katika nchi za Afrika. Amesema hivi sasa takriban raia laki tano wa Iran wanaishi barani Afrika. Mhusini Rezai pia amesema uhusiano mkubwa wa kihistoria baina ya jamhuri ya kiislamu Irani na nchi za Afrika, na uhusiano mkubwa na muda mrefu wa kiutamaduni na kistaarabu baina ya Irani na nchi za Afrika utatumiwa vizuri na serikali yake kuimarisha ushirikiano baina ya pande mbili na pande kadhaa kadiri itakavyowezekana. Mdahalo wa pili wa wagombea saba wa urais wa jamhuri ya kiislamu Irani ulifanyika Jumanne jioni na mada yake ilikuwa ni utamaduni, jamii na siasa. Mdahalo huo ulirushwa hewani mubashara na shirika la sauti na televisheni la Jamhuri ya Kiislamu Iran. Uchaguzi wa kumi na tatu wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani unatarajiwa kufanyika siku ya Ijumaa tarehe kumi na nane mwezi huu wa Juni. Naendelea kuchagia sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Baada ya wimbi la pili la maambukizi ya COVID 19 kuivamia Uganda na ambalo limekuja kwa kasi kubwa na hatari zaidi, mamlaka za afya za nchi hiyo zimewataka wafanyakazi wake wavae barakoa mbilimbili ili kupunguza maambukizo ya ugonjwa huo ambao ni janga la dunia nzima. Wizara ya afya ya Uganda imetoa taarifa na kusema kuwa kwa vile wahudumu wa afya wanakutana na wagonjwa wengi kila siku, uwezekano wa kuambukizwa korona wa hudumu hao ni mkubwa zaidi Hivyo, kamati ya washauri wa afya ya wizara hiyo imewataka wahudumu wa afya wawe wanavaa barakoa mbili mbili katika zahanati na wodini ili kujiongezea kinga ya kutoambukiza ugonjwa huo. Jumapili usiku wiki hii pia Rais Yoweri Museveni wa Uganda aliagiza shule zote zifungwe nchini humo kama hatua ya kuzuia maambukizi zaidi ya covid-19 ambayo yameathiri sana nchi hiyo. Kufuatia amri hiyo ya Rais Museveni, skuli na taasisi zote za elimu zimefungwa kote nchini Uganda. Museveni amepiga marufuku mikusanyiko yote kwa kipindi cha siku arobaini na mbili kutokana na ongezeko kubwa la maambukizi ya kirusi cha korona. Wizara ya afya ya Uganda imewasisitizia wafanyakazi wake wote kuchunga vizuri masharti ya kiafya na imeahidi kuwapa vifaa zaidi vya kujikinga na COVID kumi na tisa. Si hayo tu, lakini pia mikusanyiko yote nchini Uganda imepigwa marufuku ikiwemo ya ibada misikitini na makanisani kwa muda wa siku arobaini na mbili. Tangazo la Jumapili usiku la Rais Museveni limepiga marufuku pia watu kutembea kuanzia saa tatu usiku hadi kumi na moja alfajiri na vilevile vile mikusanyiko yote isipokuwa kwa shughuli za kimahakama au za kibunge. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia amesema wanajeshi wa Marekani ni wavamizi nchini Siria na wako huko kinyume cha sheria, hivyo wanapaswa waondoke. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Sergei Lavrov amesema hayo katika hotuba maalumu na akaongeza kuwa hakuna sheria yoyote inayohalalisha kuwekwa wanajeshi wa Marekani nchini Siria. Hadi hivi sasa, Marekani imezuia kinyume cha sheria mamilioni ya dola ya mali za Siria na mara kwa mara inayoiwekea vikwazo nchi hiyo ya kiarabu ili kutangaza uungaji mkono wa wazi wa Washington kwa magenge ya kigaidi yanayofanya jinai dhidi ya wananchi na maafisa wa serikali ya Siria. Nchi ya kiarabu ya Siria ilitumbukizwa kwenye mgogoro mwaka elfu mbili kumi na moja baada ya madola ya kibeberu na vibaraka wao kumimina mamia ya maelfu ya magaidi ndani ya ardhi ya Siria kutoka kila kona ya dunia. Mabeberu hao kwa kushirikiana na vibaraka wao kama Saudi Arabia walimimina magaidi hao nchini Siria kwa kutumia kila kona ya nchi hiyo na fedha nyingi. Madola ya kibeberu yaliyokuwa mstari wa mbele katika jinai hiyo ni Marekani, Ufaransa na Uingereza. Lengo lao lilikuwa ni kulidhoofisha taifa la Siria ambalo ni nguzo muhimu sana katika vita dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel kwenye eneo hili. Hata hivyo, jeshi la Siria kwa msaada wa washauri wa kijeshi wa Iran na msaada wa Rasia limefanikiwa kusambaratisha njama hizo na kuliangamiza genge la kigaidi la Daesh nchini humo. Na baraza la seneti la Marekani limeendeleza siasa za uadui za nchi hiyo dhidi ya China kwa kupasisha mswada wa kupambana na maendeleo ya kiteknolojia na ustawi ya China. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mswada huo ulipasishwa jana kwa kura 68 za ndio na 32 za kupinga. Kwa mujibu wa mswada huo, sasa Marekani inaweza kuanzisha rasmi vita vya kupambana na maendeleo na ustawi wa China katika teknolojia tofauti. Swala hilo limezusha mivutano mikubwa ndani ya Baraza la Uwakilishi la Marekani. Mswada huo unairuhusu serikali ya Marekani kutenga dola bilioni 190 za kuimarisha utafiti na teknolojia ndani ya nchi hiyo. Pia unaruhusu kutengwa dola bilioni 54 kwa ajili ya kuongeza uzalishaji wa bidhaa za ndani na kufanya utafiti katika vyombo vya mawasiliano na utangazaji. Mswada huo inabidi upasishwe kwanza na Baraza la Wawakilishi na baada ya kupasishwa ndipo upelekwe mbele ya ofisi ya rais wa nchi hiyo Joe Biden autie saini na kufanya sheria. E, tarehe tatu mwezi huu wa Juni, rais wa Marekani Joe Biden alitoa amri ya wajibu wa kutekelezwa kwa madai ya kujibu vitisho vya mashirika ya zana za kijeshi za China. Katika amri hiyo mashirika hamsini na tisa ya China likiwemo la Huawei shirika la kimataifa la kutengeneza vifaa vya kompyuta pamoja na shirika la sayansi na teknolojia ya anga za mbali ya China yamewekwa kwenye orodha nyeusi ya Marekani ya kupiga marufuku kuwekeza ndani yake. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Mnaendelea kutegea sikio matangazo mubashara idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu mauaji ya familia ya kiislamu nchini Kanada, nembo ya islamfobia katika nchi za Magharibi. Kufuatia mauaji ya kikatili ya familia moja ya Kiislamu kwenye mji wa London katika jimbo la Ontario nchini Canada, waziri mkuu wa nchi hiyo Justin Trudeau amesema anaahidi kuwa atachukua hatua zaidi za kukabiliana na makundi yenye misimamo mikali ya mrengo wa kulia. Trudeau amesema tukio hili la Ontario ni hujuma ya kigaidi iliyotokana na chuki ndani ya jamii yetu. Vyombo vya habari vya Canada Jumatatu ya juzi viliripoti kuwa dereva mmoja mwenye chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu nchini humo ameua watu wanne wa familia moja na kujeruhi vibaya mwingine baada ya kuwagonga kwa makusudi na lori lake katika mkoa wa Ontario. Polisi katika mkoa huo wamethibitisha kwamba watu hao waliuawa kutokana na misimamo ya chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu ya dereva aliyetekeleza unyama huo katika mji wa London, kusini magharibi mwa mjimbo la Ontario kijana mwenye umri wa miaka 20 kwa jina la Nathaniel Veltman aliyetekeleza unyama huo amefunguliwa mashtaka manne ya kuua kwa makusudi na shtaka moja la jaribio la kuua polisi ya kanada inasema chuki za kidini ndio sababu ya hujuma hiyo ushahidi unaonyesha kuwa hatua hiyo ya kigaidi ilipangwa tangu hapo awali na si tukio la sadfa takwimu zilizotolewa na baraza la kitaifa la waislamu wa kanada zinaonyesha kuwa kuanzia mwaka 2015 hadi 2019 kumefanyika hujuma na mashambulizi mia tatu dhidi ya Waislamu nchini humo na zaidi ya mashambulizi thelathini yaliambatana na ukatili mkubwa. Miongoni mwa mashambulizi hayo ni lile lililolenga msikiti katika mkoa wa Quebec mwaka elfu mbili kumi na saba na kuwa Waislamu sita waliokuwa wakitekeleza ibada. Chuki na propaganda chafu dhidi ya Waislamu vimeshika kasi sana katika nchi za Magharibi ikiwemo Canada na hali hiyo imepelekea kujitokeza wimbi la hujuma dhidi ya dini hiyo na wafuasi wake. Chuki na hujuma hizo zinafanyika kwa njia mbalimbali za kisiasa, kijamii, kupitia vyombo vya habari na mashambulizi ya moja kwa moja. Vyombo vya habari vimekuwa vikitumiwa sana kuchafua sura na jina la Waislamu, huku taasisi za kisiasa zikizidisha mashinikizo ya kinafsi na kisheria kuwabana Waislamu. Wakati huo huo misimamo ya viongozi wengi wa ngazi za juu katika nchi za magharibi imechochea na kuzidisha hujuma na mashambulizi dhidi ya Uislamu na Waislamu. Swala hilo limeonekana zaidi nchini Marekani, hususan katika kipindi cha utawala wa Donald Trump. Vyama na makundi yenye misimamo mikali ya mrengo wa kulia na vilevile wanasiasa wanaotafuta umashuhuri katika nchi za magharibi wamezidisha hujuma na mashambulizi dhidi ya Uislamu na matukufu yake kwa shabaha ya kupata uungaji mkono wa jamii, na wamekuwa wakiwataja Waislamu kuwa ndio sababu ya ya hujuma za kigaidi, ukosefu wa ajira na machafuko yanayoshuhudiwa katika baadhi ya nchi hizo. Ukweli ni kwamba mashambulizi dhidi ya Waislamu na hujuma za aina mbalimbali dhidi ya Waislamu vimeongezeka sana huko Magharibi katika miaka ya karibuni, kutokana na ongezeko la makundi yenye misimamo mikali na mienendo ya wanasiasa wanaojitafutia umaarufu kupitia mawimbi ya kuhujuma Waislamu na matukufu yake. Mashambulizi dhidi ya msikiti na vituo vya masuala ya kijamii vya Waislamu, hujuma zinazolenga Waislamu au hata wasio Waislamu lakini wenye muonekano sawa na Waislamu, na kuwabagua wafuasi wa dini hiyo katika mambo mbalimbali kama katika sekta ya elimu, ajira na kadhalika, ni mifano michache tu ya ongezeko kubwa la propaganda chafu na vita inayoilenga jamii za Waislamu katika nchi za magharibi. Jumuiya ya Kiislamu katika nchi za Magharibi zinasema kuwa misimamo ya wanasiasa, vyombo vya habari na hata viongozi wa kitaifa katika nchi za Magharibi imechochea sana hujuma na mashambulizi yanayofanywa dhidi ya Waislamu, ikiwemo la hivi majuzi katika jimbo la Ontario nchini Canada. Baadhi ya wachambuzi wa mambo wanaamini kuwa ahadi iliyotolewa na waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau ya kupambana na makundi ya misimamo mikali ya mrengo wa kulia ni maneno matupu yaliyotolewa kwa ajili ya kutuliza hasira za Waislamu ambao wanaendelea kusumbuliwa na manyanyaso na ubaguzi wa kimfumo katika nchi za Magharibi. Naendelea kutega sikio matangazo haya, idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Tunakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza, baraza la wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, wasikilizaji wa penzi, na karibuni katika kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji. Tumeendelea kupokea maoni mengi sana kuhusu maudhui tofauti na haswa kadhia ya Palestina. Maudhui kuhusiana hiyo kadhia ya Palestina na umoja na mshikamano kati ya Waislamu tangu hiyo kale, ndizo zinazopewa umuhimu mkubwa kwenye ukumbi wa baraza la wasikilizaji. Sasa vilipoanza vita vya wazayuni dhidi ya wapalestina wa, wa gaza tarehe kumi Mei 2021 na kudumu kwa muda wa siku kumi na mbili maoni ya wasikilizaji wetu yamekuwa mengi mno kuhusu Palestina na kweli maana muda wote huu vipindi vyote vya baraza la wasikilizaji vinatawaliwa na maoni kuhusu Palestina. Huu ni uthibitisho usiopingika kwamba kadhia ya Palestina ndio kadhia kuu katika ulimwengu wa Kiislamu, khususan kutokana na kuweko huko kibla cha kwanza cha Waislamu, yaani msikiti Al-Aqsa ambao Bwana Mtume, rehma awase juu yake na hali zake, ameutaja kuwa ni eneo la tatu kwa utukufu zaidi kwa Waislamu wote, baada ya Makka na Madina. Kwa maneno haya, bila ya shaka mpenzi msikilizaji, umeshapata picha kwamba hata katika kipindi chetu cha leo pia maoni yatakayotawala zaidi ni hayo ya Palestina. Taban tutachanganya maoni mengine, yaani tutasoma maoni randomly bila ya kuzingatia maudhui yake. Kila maoni yaliyoko mbele yetu tutayasoma, tuone tutaweza kusoma maoni kiasi gani. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Mimi nifungue kipindi kwa maoni yake bwana Sherali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji wetu huyu mtajika, ambaye ameandika, wa magharibi wajielewe kuwa walikuwa jamii ya watu waliosababisha mauaji ya kimbari na wavunjaji wa haki za binadamu katika kona zote za dunia: Afrika, Palestina, Ulaya, Marekani, Australia, Asia na katika mabara yote ya dunia. Wamagharibi walikuwa na tabia za kinyama kwa kukosa maadili ya kibinadamu ugaidi ndio mafanikio yao katika kujitawala na kuifanya dunia hadi hii leo kuwa na koloni na kuwa na ukoloni na chini ya udhibiti wao. Aidha, anasema enyi nchi ya magharibi, Austria, chuki zenu kwa Waislamu ni unyama. Wanadamu kuwa na tabia ya kinyama ni kuziaibisha nafsi zao. Mimi nayashika maoni yake bwana Kalekela Omar Mahmudu wa Tanzania, pia ameandika baada ya kutusalimu kwamba maoni yangu ni kuwa licha ya serikali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwekewa vikwazo mbalimbali, lakini naishauri serikali yetu ya Tanzania ifanye mazungumzo na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu chanjo ya korona iliyozalishwa na nchi hiyo. Anasema Iran ni nchi yenye kuaminika, hatupaswi kuogopa kunyoshewa vidole na wamagharibi. Lazima tujali afya zetu, licha ya vikwazo vinavyoweza kutokea. Anasema tuungane na mwaminifu Iran ya Kiislamu. Hayo ndiyo maoni yangu, shukran. Hilo pia nini neno, nasi tunakushukuru. Mimi nayashika maoni yake Bwana Yahya Hasani Mohamedi Shebe wa Mombasa, Kenya. Kama tulivyosema, leo tunasoma maoni randomly bila ya kujali maudhui yake, kila yaliyoko mbele yetu tunayasoma. Bwana Shebe ameandika haya: Bwana natuone hilo jopo la kuchunguza unyama wa Netanyahu, sijui kama kutakuwa na lolote la zaidi litakalofanyika. Tulimwona waziri wa vita wa Israel alivyokuwa akiharisha maneno ya kifidhuli kuiambia jamii ya ulimwengu kuwa Israel haitishiki kwa lolote lile. Tena alikashifu mahakama ya ICC akiita kuwa ni shame. Basi sidhani kama watu hawa watafanywa lolote. Mzayuni ananyeta na kutamba kwa kujipiga kifua. Haya, twasubiri matokeo ya hilo jopo. Usawa ingelikuwa ni Netanyahu kuvuliwa madaraka, kisha moja kwa moja akapelekwa kizimbani. Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Chamicham hapa jijini Teheran. Wasap yetu ni plas 98 9035645847. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib dot ir. Tovuti na mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake. Sasa Shekhe Rove wa Kigali, Rwanda, ambaye akisha kutusalimu ameandika, wameandika watangazaji na waandishi wa habari wa redio Tehran, tunakusikilizeni kutoka Kibungo, mashariki mwa Rwanda. Ni mimi Shekhe ove kutoka Rwanda. Mungu ailinde Iran na viongozi wake, amin. Nasi tunaitikia amin dua yako, Shekh ove. Tumefurahi sana kuona kwamba ukiwa huko Kibungo, mashariki mwa Rwanda, umejitokeza kwa mara ya kwanza hapa ukumbini. Tumefurahi sana pia kuwa kuna wasikilizaji wa idhaa Kiswahili huko Kibungo, asanteni sana. Ama maoni mengine hapa yanatoka kwake Mwalimu Saidi Baridi wa Mkalama, Singida, Tanzania. Tukumbuke kwamba huko Singida pia kwa sasa wanaweza wasikilizaji wetu kutusikiliza kupitia masafa ya 99.1 Redio Maarifa FM. Mwalimu Saidi ameandika na kupongezeni, redio Teheran, kwa uchambuzi mzuri wa taarifa zenu za habari. nipo pamoja nanyi Naam, asante sana Mwalimu Saidi, tunamshukuru sana Ama, maoni niliyonayo mimi yanasema ni Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Zaharau. Uh, nasema jinai hizo Wazayuni dhidi ya Wapalestina, kina mama na watoto wasio na hatia ni jinai isiyosameheka. Hayo mazungumzo ya Umoja wa Mataifa ni ya kutucheza shere, kwani huo Umoja wa Mataifa ndio hao hao Wazayuni kama umoja wa mataifa wanao uwezo basi warudishe ardhi za Wapalestina. Hapa wakusema kweli hapataki mazungumzo yoyote, kitu pekee kinachotakiwa ni kurudishiwa maeneo yao yaliyoghusubiwa Wapalestina. Nakuambia Asma, maoni ya wasikilizaji ni mazuri sana. Mwanabaraza mwingine bwana Ismail Hamis Ramadhani wa Runzewe Geita huko Tanzania ameandika Ufaransa na Ujerumani wote wanapaswa kuungama kwa Mwenyezi Mungu kwa dhambi yao kubwa ya kufanya mauaji ya umati na unyama mkubwa dhidi ya Waafrika wakiwemo wa Rwanda na Namibia. Wanapaswa wakiri kutorudia unyama huo katika maisha yao yote yajayo, lakini pia wawalipe fidia wahanga. Ni kweli, ni unyama mkubwa sana waliofanya mimi naona sasa hapa Ahmed mbele yangu, nina maoni mengine ya bwana Yahya Hassan Mohamed Sheba, Mombasa, Kenya, ambaye ameandika: haina haja ya kujisumbua na kuchokesha akili na ile hali inajulikana paruanja kwa upe pepepe kama jua la hadhuhuri ya kuwa dola la kizayuni na Wamarekani ni kama mtu na mjombawe, wote ni wamoja vireje Marekani ajitokeze kadamnasi ya mkemee mzayuni anasemaje, iweje ajitokeze amkemee mzayuni wakati ni mtu wake? Haiwezekani. Na siku utakapoona Marekani yete anakemea maovu ya mzayuni, basi jua kuwa hiyo ni danganya toto tu to, to. Wote ni wamoja, wamefanana kama shilingi kwa rupia. Asante. Ah, naam, wamefanana shilingi kwa rupia. Ama bwana Juma Jafar Sagai ni mwana baraza mwingine aliyetutumia maoni yake, ameandika: hili suala la kaburi la watoto waliozikwa hai nchini Canada, kama lingekuwa tukio hilo limetokea Iran au China au Rasia, sijui kama kungekuwa na mazungumzo mengine duniani, iwe Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya na Marekani yenyewe na hata huko Canada. Pangesemwa kila chombo cha habari, tena katika sura mbaya kuliko ukweli, na kwa lugha zote duniani. Mpaka Rasia ilisogeza majeshi yake katika mpaka wa pamoja na Ukraine, kelele zilizopigwa kidogo dunia isimame. Lakini sasa haukupita muda, Israel na laana zake ikavamia ukanda wa Gaza. Hmm, likafanywa kuwa ni jambo dogo tu, hata vyombo vya habari havikuonyesha ukubwa stahiki, ukizingatia mashambulizi yaliyofanywa na Israel kwa waandishi wa habari. Ni mimi Juma Jafar Sagai, Musoma, Mara, Tanzania. Naam, ni maneno mazima kabisa. na endelea mbele na baraza la wasikilizaji. Bwana Ramadhani Mchunguji wa Bumbuli, Tanga, Tanzania, ameandika tutaungana na kiongozi wetu Tanzania ili mradi asiwe mbaguzi na kunyanyasa wafanyabiashara na usawa wa kijinsia utapatikana inshaallah. Bwana Sherali Fazul wa Dar es Salaam, Tanzania, ameandika kuna dosari kubwa duniani kwa wanadamu kuendekeza tabia za kinyama mpaka kufikia kuuana Anasema sheria za kimataifa hazijawalinda wanadamu. Wanadamu hatuzingatii maamrisho ya muumba wetu aliyetutaka wanadamu sote kustahamiliana, kuelimishana, kushirikiana, na hicho ndicho chanzo cha matatizo yote. Anasema wanadamu sote moja, kwa pamoja tuelewe kwamba maovu si maumbile yetu. Ni kweli. Bwana Saidi Hamisi wa Ipori Osepuka, Singida, Tanzania yeye yeah, ameandika nchi za magharibi hazipaswi kuingilia uchaguzi wa nchi za mashariki ya kati wala nchi za Afrika. Waacheni wasiria wachague wenyewe viongozi wawatakao. Siria, kuweni macho, wasije wakakuwekeni vibaraka wao wanaowataka wao, kama walivyovuruga mataifa mengi duniani. Mwanabaraza mwingine hai Bwana Juma Idi Isa wa Masawi Kondo wa Tanzania, baada ya kutosalimu anasema nawatakia kila la heri wa Sudani katika mazungumzo baina ya serikali na waasi. Ama Bwana Shafi Said wa Kigoma, Tanzania, yeye ameandika Hamas walionyesha kuwa wana nguvu zaidi kuliko adui mzayuni. Maoni mengine hapa yanasema mimi, Yahya Ali kutoka Tanga, barabara kumi na tatu, Tanzania. Aa, mgogoro wa Wapalestina auwahusu wa Palestina tu, akimaanisha kwamba kadhia wa Wapalestina ushu aiwahusu Palestina, Palestina pekee bali inawahusu Waislamu wote duniani. sawa, sawa. Kwanza, huko Palestina kuna kibla cha kwanza cha Waislamu, pili, wapalestina ni ndugu zetu kiimani. Nchi za kiarabu, anasema acheni akili za ujahili, adui yenu ni Mwisraeli, si Yemen. Hebu jiulizeni ni kwa nini wazungu hawapigani katika nchi zao, wanakuja kupigana katika nchi za kiarabu? Naam, ni swali la kutulia na kulizingatia hilo, bila shaka yoyote. Ama mwana baraza mwingine, bwana Idi Ibrahim Said Istambul wa Buyenzi, Bujumbura, Burundi, ameandika enyi wa Palestina, fahamuni ya kwamba kitakacho kuna suweni kwa wazayuni ni mapambano. Muda wa mazungumzo yasiyo na natija umepitwa na wakati, uliobaki ni wakati wa kupambana kufa na kupona, kwa kumtegemea Mwenyezi Mungu, maana si mataifa ya kiarabu yatakayokusaidieni. Pambaneni kwa silaha zenu na kujitolea nafsi zenu, kwa kuitafuta haki yenu, si kutegemea Umoja wa Mataifa wala Umoja wa Kiarabu. Anasema taasisi hizo hazitokusaidieni kitu, njia pekee ni mapambano ili kuing'oa saratani ya dunia na kuitupilia mbali kwa juhudi zenu. Baadaye anasema, Mola wabariki wa Palestina na uibariki Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kiongozi mwadhamu Sayid Ali Khamenei. Naitwa Idi Ibrahim Said Istanbuli nikiwa Uswazi Buyenzi, Bujumbura, Burundi. Mwana baraza mwingine Bwana Kalekela Omar Mahmoud wa Tanzania ameandika kukiri kwa waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean-Yves Le Drian kuhusu dhuluma na ubaguzi wa rangi unaofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wa Wapalestina, pamoja na mbunge wa chama cha Demokrat Alexandria Ocasio-Cortez kupinga uungaji mkono na utetezi wa Marekani kwa utawala huo wa kizayuni bila mashiko, akisema kuwa kitendo cha serikali ya Washington cha kuunga mkono utawala huo wa dhalimu na kufumbia macho haki za Wapalestina ni aibu. Kwa kweli hilo ni dhihirisho kamili kwa watu wenye akili kwamba uongo husambaha kwa kasi sana duniani. Maana kila mtu anajua wazayuni ni magaidi, hata hizo nchi za Ulaya na Marekani. Lakini matokeo yake uongo kuwa Waisraeli wanajitetea ndio ulioenea zaidi duniani. Lakini hata siku moja batili haiwezi kuwa juu ya haki. Naitwa Kalekela Omar Mahmud kutoka Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Karibuni wapenzi wasikilizaji katika sehemu hii ya 113 ya mfululizo wa makala fupifupi za haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia sehemu ya 111, tuliingia kwenye maudhui nyingine muhimu ya mfululizo huu Maudhui hiyo mpya ni kuhusu marufuku ya kutumikishwa watoto katika kazi nzito na za sulubu. Tulisema katika sehemu iliyopita kwamba miongoni mwa sababu kuu zinazowapelekea watoto wadogo kutumbukia kwenye kazi za sulubu na zinazowapita kimo ni umaskini, watoto wa wakimbizi, kukosa elimu, mayatima au kutelekezwa na baba zao au mama zao, kutelekezwa baadhi ya maeneo hasa vijijini, na hivyo vijana na watoto wa maeneo hayo kulazimika kukimbilia mijini kutafuta kazi, magendo ya watoto ambao huwaiba kutoka maeneo yao na kutoka kwa wazazi wao na kuwapeleka kwenye miji mikubwa kwa ajili ya kuwa ombaomba omba, na hatimaye kuangukia kwenye kazi za sulubu, na sababu nyinginezo nyingi, ni miongoni mwa mambo tuliyoyazungumza kwenye kipindi kilichopita. Leo tutaendelea kuanzia hapo, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Wasikilizaji wapenzi, baadhi ya watoto ambao wanafanya kazi za sulubu mijini wanasema kuwa sababu zilizowapelekea waache masomo na kujitumbukiza kwenye kazi hizo nzito ni matatizo ya kiuchumi, vita na ukimbizi. Watoto hao wanasema kukosekana mlezi katika familia au kutokana na baba zao kuwa vilema ndiko kulikolazimisha kuingia katika kazi za sulubu. Sehemu kubwa ya watoto wanaofanya kazi za sulubu ni wale ambao wameacha shule na wamekosa malezi ya wazazi wawili. Wengi wao wanalazimika kufanya kazi hadi usiku mkubwa kutokana na malipo madogo mno wanayopewa. Watoto hao machokora, muda mwingi wanatumia katika mambo ya hatari, na vilevile wanatumiwa vibaya kijinsia, kufanya magendo na uhalifu wa kila namna. Jambo la kusikitisha zaidi ni kwamba kazi hizo za sulubu wanazobebeshwa watoto ni za milele, hazipunguzi umaskini wa watoto hao na familia zao, bali kadiri siku zinavyopita, familia hizo zinazidi kuwa maskini, kwani watoto hao wanapoteza wakati muhimu sana wa kwenda skuli na kutafuta elimu za maarifa za kuwawezesha kuzisaidia familia zao. Ama maana iliyotolewa na UNICEF kuhusu kufanyishwa kazi watoto wadogo ni kwamba kazi hizo zinajumuisha mambo yafuatayo: kazi haribifu na zenye madhara, kazi zinazowaathiri vibaya katika ukuaji na katika kuimarika kimwili na kifikira watoto, na kazi zinazowakwamisha watoto kupata haki yao ya elimu. UNICEF inaamini kuwa kati ya kazi hizo, na kati ya kambi hizi mbili yani kambi nyeusi na nyeupe, kwa istilahi ya UNICEF pana uwanda mpana wa rangi ya kijivujivu ambao si lazima muda wote uwe ni wa kuwanyanyasa na kuwatumia vibaya watoto wadogo: kazi za muda mrefu, masaa mengi kila siku, kazi za mashinikizo yanayomzidi kimo mtoto, ambayo hayakubaliki kimwili, kijamii na kiakili, kutumikishwa watoto mabarabarani na mitaani, watoto wanaolala mabarabarani, mishahara midogo na isiyotosha mishahara isiyoendana na ugumu wa kazi zao kazi zinazowazuia watoto kuendelea na masomo kazi zinazoiletea madhara shakhsia ya mtoto kutumikishwa watoto kama watumwa na kunyanyaswa kijinsia ni miongoni mwa kazi ambazo ni marufuku kimataifa ingawa zinaonekana kufanyika katika kila kona ya dunia leo pia muda wetu umeisha tutaendelea na maudhui hii katika sehemu ijayo tukijaliwa wassalamu alaikum Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 28 Shawal mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 9 Juni mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1953 iliyopita mfalme Nero Claudius Caesar uh, mfalme aliyekuwa katili na mwagaji damu wa Roma alijiua baada ya kuishi kwa miaka thelathini na moja na kutawala kwa miaka kumi na nne. Si vibaya kuashiria hapa kwamba Nero aliasiliwa na mjomba wake mfalme Claudius aliyekuwa mtawala wa kwanza wa Roma, lakini Nero alimpa sumu mfalme huyo na kuchukua nafasi yake baada ya ya kufariki dunia katika siku kama ya leo, miaka 969 iliyopita alizaliwa Sanai Ghaznavi Hakim Abul Majd Majdud Ibni Adama, malenga tabibu, na mwana irfani mkubwa wa Iran katika mji wa Ghazani. Ghaznavi alianza kusoma mashairi ya kuwasifu watawala akiwa bado kijana mdogo. Alianzisha mfumo wa aina yake katika usomaji na utunzi wa mashairi. Miongoni mwa vitabu vya Sanai Ghaznavi ni pamoja na kitabu cha Hadiqatu Lhaqiqa. Vitabu vingine vya mshairi huyo maarufu ni Elahiname, Karnameye Balh na Tariqu Tahkik. Katika siku kama hii ya leo miaka 136 iliyopita jeshi la Ujerumani liliivamia ardhi ya Togo huko magharibi mwa Afrika. Wakati huo, maeneo ya pwani ya Togo yalikuwa sehemu bora kwa watu wa Ulaya kwa ajili ya biashara ya utumwa. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Togo imekuwa maarufu kwa jina la pwani ya utumwa. Wakoloni wa Ujerumani waliendelea kuikalia kwa mabavu ardhi ya Togo hadi wakati wa vita vya kwanza vya dunia. Baada ya hapo Togo ilikoloniwa na Wafaransa na Waingereza. Nchi hiyo ilipata uhuru mwaka 1960. Siku kama ya leo miaka 59 iliyopita moto mkubwa ulitokea katika chuo kikuu cha Algiers, mji mkuu wa Algeria. Moto huo ulichoma zaidi ya nakala laki tano za vitabu vyenye thamani kubwa zilizokuwa kwenye maktaba hiyo. Asilimia kubwa ya vitabu vilivyoungua vilikuwa miongoni mwa marejeo muhimu na nadra. Chuo kikuu cha Algiers na maktaba yake vilichomwa moto na jeshi la siri la Ufaransa nchini Algeria na siku kama ya leo miaka hamsini na tatu iliyopita alifariki dunia Ayatullah Said Muhammad Hassan Elahi Tabatabai, mmoja wa maulamaa na wataalamu wa elimu ya erfan. Said Muhammad Tabatabai alizaliwa Tabrizi huko kaskazini mwa Iran mwaka 1325 wa Hijiria. Akiwa na miaka 19 alielekea Najaf Iraki, kwa ajili ya elimu zaidi. Naendelea kutega sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nasoma maoni ya msikilizaji wetu Jumaidi Isa wa Kondoa Masawi ya Tanzania, ameandika: hongera sana Rais Ruhani kwa uwezo wa ongezeko la uzalishaji wa bidhaa za petrokemikali. Shukran sana Jumaidi Isa. Na msikilizaji wetu mwingine Abdallah Ali Makajura anasema asante msikilizaji wetu mwingine Saidi Hamis Waiporio, Usiepuka, Singida Tanzania anasema awa ajalie mchakato mzuri wa uchaguzi nchini Irani na wapatikani viongozi watakaopanua wigo wa ushirikiano na mataifa Afrika. Karibu sana Iran Afrika. Msikilizaji wetu huyu Ismaili Hamisi Ramadhani Warunzewe Geita Tanzania anasema tafakuri ya leo jia yanayojiri ukumbini, audio zako tutazifungua. Shukrani sana na wapenzi wa sikilizaji, muda unakwenda kwa kasi hapa, na kwa upande wa maoni tunakomea na. Sasa hapa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais Hasani Ruhani amesema kuwa uwezo wa jamhuri ya kiislamu Irani wa kuzalisha bidhaa za petro kemikali umeongezeka maradufu hivi sasa. Rais Ruhani amesema hayo leo katika kikao cha baraza ya mawaziri na akaongeza kuwa uwezo wa kuuza nje bidhaa za petro kemikali nchini Iran leo hii ni karibu dola bilioni ishirini na mbili kwa mwaka. Mgombea mmoja katika uchaguzi wa kumi na tatu wa rais wa jamhuri ya kiislamu Irani amesema iwapo atachaguliwa serikali yake itatumia vizuri sana uwezo wa kila la namna wa kiuchumi wa nchi za Afrika katika ustawi wa pande mbili na pande kadhaa. Baada ya ya wimbi la pili la maambukizi ya Covid 19 kuivamia Uganda na ambalo limekuja kwa kasi kubwa na hatari zaidi mamlaka za afya nchini humo zimewataka wafanyakazi wake wavae barakoa mbili mbili ili kupunguza maambukizi ya ugonjwa huo ambao ni janga la dunia nzima hivi sasa. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia amesema wanajeshi wa Marekani ni wavamizi nchini Siria na wako huko kinyume cha sheria, hivyo wanapaswa waondokee Na baraza la seneti la Marekani limeendeleza siasa za wadui za nchi hiyo dhidi ya China kwa kupasisha mswada wa kupambana na maendeleo ya kiteknolojia na ustawi ya China. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters mswada huo ulipasishwa jana kwa kura 68 za ndio na na 32 za kupinga. Kwa mujibu wa mswada huo, sasa Marekani inaweza kuanzisha rasmi vita vya kupambana na na maendeleo na ustawi wa China katika teknolojia tofauti. Swala so hilo limezusha mivutano mikubwa pia ndani ya baraza la wawakilishi la Marekani. Wasikilizaji wapendwa, na hadi hapa ndio tunafikia tamati ya matangazo yetu siku huu wa leo Jumatano Juni tisa, ambayo ni sawa na tarehe ishirini na nane Shawal alfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria. Tuna washukuru wote waliofanikisha matangazo haya, vilevile nawashukuru fundi mitambo. Sina la ziada, nawashukuru wasikilizaji pia waliotuma maoni yao na hadi hapa ndo tunakomea. Hapa tukutane tena kesho katika matangazo mengine, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed. Mlale unono.