Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kumekughafilisheni kutafuta wingi wa mali na jaha na watoto na kujifaharisha kwa hayo, hata mmeingia makaburini, mmekufa bila ya kufanya kheri yoyote. Sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua! Kisha nasema sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua! Sivyo hivyo Lau mgalijua kwa elimu ya yakini kuwa sivyo hivyo, msingefanya hivyo. Hakika mtaiona jahanam. Kisha nasema mtauona kwa yakini moto wa jahanam. Kisha kwa hakika mtaulizwa siku hiyo juu ya neema mlizopewa, mlizitumiaje? Bismi llahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Jumatano mchana ya Redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na hodha wako kwa mchana huu ni mimi Hussein Hassan. Nina wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati mchana huu. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuendelea taarifa ya, ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti Afrika Mashariki na katika safu ya vipindi tumekuandalia sebutain katika Qurani na Sunna, sayansi na teknolojia mpya, bila kusahau makala fupi ya kila siku yalio katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kupitia satelaiti, intaneti na aplikesheni ya simu za mkononi, unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni Parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari zana alama ya kujumlisha plus 989035065487. Kadhalika unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya Swahili radio at IRIB ir navuta pumzi, kisha narejea na taarifa ya habari za dunia. Imegonga saa saba kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, na sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Umoja wa Mataifa wasema wanajeshi wa kisomali wamehusika na mauaji ya kimbari ya Tigre, Ethiopia. Sayid Nasrullah asema bila shaka tutaswali katika msikiti wa Al-Aksa. Na makala inayofichua nafasi ya Israel katika vita dhidi ya Yemen kurushwa hewani karibuni, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili Tunaanzia huko katika pembe ya Afrika. Wanajeshi wa Kisomali wanaopata mafunzo ya kijeshi nchini Eritrea wanatuhumiwa kuhusika na mauaji ya maelfu ya watu katika eneo la Tigre huko kaskazini mwa Ethiopia. Ripoti maalum ya Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu imesema mamia ya wanajeshi wa Somalia waliokuwa wanapata mafunzo ya kijeshi nchini Eritrea wamehusika na mapigano baina ya wanajeshi wa Ethiopia wakisaidiwa na Eritrea kwa upande mmoja, mkabala wapiganaji wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigre, kwa kifupi TPLF. UN imesema ina ushahidi madhubuti wa kuhusika wanajeshi hao wa kisomali katika mauaji ya mamia ya watu mwezi Novemba mwaka jana 2020 katika mji wa Axum katika eneo la Tigre linaloshuhudia mapigano kwa miezi kadhaa sasa. Ethiopia ilitangaza hivi karibuni kuwa wanajeshi wa nchi jirani Eritrea wanaotumiwa kuua mamia ya raia wa Ethiopia wameanza kuondoka katika eneo linalokumbwa na mgogoro la Tigre. Serikali ya Ethiopia ilianza, ilianzisha mashambulizi ya pande zote dhidi ya eneo la Tigre mnamo Novemba mwaka jana kwa madai kuwa wapiganaji wa harakati ya TPLF wamelishambulia jeshi la nchi hiyo na kuwaua askari waliokuwa wamelala na kupora zana zao za kijeshi. Ripoti za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kuwa maelfu ya watu wameuawa na wengine karibu milioni moja wamelazimika kukimbia makazi yao kaskazini mwa Ethiopia kutokana na mapigano hayo ya eneo la Tigre. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesema hakuna chembe ya shaka kuwa Waislamu karibuni hivi wataibuka washindi mkabala wa wazayuni na waitifaki wao na hatimaye watatekeleza ibada ya swala katika msikiti mtukufu Al Aksa huko Beitul Muqaddas inayokaliwa kwa mabavu. Sayid Hasan Nasrullah alisema hayo jana Jumanne, katika hotuba aliyoitoa kwa njia ya televisheni na kusisitiza kuwa na hapa nanukuu: ni ngali na matumaini kuwa hatimaye sote tutaswali katika msikiti mtukufu wa al Aksa, mwisho kunukuu. Wazayuni wenye misimamo ya kufurutu ada wakipewa ulinzi na wanajeshi wa utawala pandikizi wa Israel wamekuwa wakihujumu msikiti wa al Aksa katika mji wa Quds ambayo ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Sayyid Nasrullah ameashiria kuhusu maadhimisho ya mwaka wa 54 wa kumbukumbu kumbu ya siku ya naksa huko Palestina inayokumbusha vita kati ya Israel na nchi za Kiarabu za Misri, Siria na Jordan, na kubainisha kuwa vita hivyo vilifungua mlango wa kukaliwa kwa mabavu maeneo mengi ya Asia Magharibi kama ukingo wa Magharibi wa mto Jordan, ulioko mji mtukufu wa Kuds, mashamba ya kilimo ya Sheba ya Lebanon na miinuko ya Golan katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon amebainisha kuwa tangu vita hivyo vya mwaka 1967 vijeri wa Palestina wamesimama kidete kwa miongo mingi na kujitolea muhanga katika mapambano ya kuuhami na kuilinda historia na muundo wa mji mtukufu wa Quds na msikiti wa Al Aksa. Kuhusu kumbukizi ya mwaka wa 32 wa kufariki dunia mwasisi wa mapinduzi ya kiislamu ya nchini Iran, Imam Khomeini, Mwenyezimungu amrehemu Sayid Hasan Nasrullah amesema kuwa Imam Ruhullah aliupulizia pumzi ya uhai umma wa Kiislamu na kuhuisha moyo wa mukawama na mapambano dhidi ya dhulma. Kwingineko, jeshi la Siria limetangaza kuwa ngao ya ulinzi wa anga ya nchi hiyo imefanikiwa kuzima shambulio la makombora la utawala wa kizayuni wa Israel katika mji mkuu wa nchi hiyo ya Kiarabu Damascus. Kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Siria Sanaa, askari wa kizayuni walifanya hujuma hiyo ya anga usiku wa kuamkia leo wakitumia anga ya Lebanon kinyume cha sheria na kulenga maeneo ya kijeshi jijini Damascus. Hata hivyo, habari zaidi zinasema kuwa ngao hiyo ya makombora ya Siria imetungua, au imetungua akthari ya makombora hayo ya utawala haramu wa Israel kabla hayajapiga shabaha. Shirika la habari la Al Alam limeripoti pia kuwa mfumo wa ulinzi wa anga wa Siria umeamilishwa kwa ajili ya kuzima chokochoko choko hizo za maadui wa zayuni katika mkoa wa Homs, katikati mwa nchi. Utawala haramu wa Israel umekuwa ukitekeleza hujuma za anga dhidi ya Siria dhidi ya Siria mara kwa mara, ambapo baadhi ya nyakati umekuwa ukifanya mashambulio hayo tokea kwenye miinuko ya Golan ya Siria inayokaliwa kwa mabavu. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Shirika moja la ujasusi wa mitandaoni la utawala wa kizayuni wa Israel limeuuzia utawala wa Ali Saud wa Saudi Arabia teknolojia ya kisasa ya kufanya ujasusi na kudukua mawasiliano ya simu erevu za rununu. Hayo yameripotiwa na gazeti la kizayuni la Haaretz ambalo limefichua kuwa kampuni ya QuaDream inayoongozwa na afisa wa zamani wa idara ya kijasusi ya jeshi la Israel imeiuzia serikali ya Riyadh teknolojia hiyo kwa mamilioni ya fedha na kwa miaka mingi sasa. Kwa mujibu wa ripoti hiyo iliyochapishwa jana Jumanne, Saudia inatumia teknolojia hiyo ya kijasusi ya kudukua kompyuta au tarakilishi pamoja na simu za mkononi kuwafanyia ujasusi viongozi wa upinzani na wakosoaji wa Muhammad bin Salman, mrithi wa ufalme wa Saudia. Inaarifiwa kuwa teknolojia hiyo inaweza kudukua mawasiliano ya simu za rununu hususan iPhone. Inaweza pia kudhibiti kamera tokea mbali, kurekodi, eh, kurekodi mazungumzo, kutambua sehemu aliko na kutambua sehemu aliko mtumiaji pasina mwenyewe kujua. Kwa mujibu wa gazeti hilo la kizayuni, Saudi Arabia, Bahrain na Imarati zina mikataba mikubwa ya siri ya kununua vifaa vya kijasusi kutoka kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Mwaka 2019 Saudi Arabia iliripotiwa kununua programu ya kufanya ujasusi yenye thamani ya dola milioni mia tatu kutoka utawala wa kizayuni wa Israel. Itakumbukwa kuwa shirika moja la kijasusi la utawala wa kizayuni wa Israel lilitoa msaada mkubwa kwa ufalme Saudi Arabia iliokufanikisha mauaji ya mwandishi habari Jamal Khashoji, ambaye alikuwa mkosoaji mkubwa wa utawala huo wa kiukoo. Na msemaji wa vikosi vya Yemen amesema makala tarishi ya kufichua nafasi ya utawala wa kizayuni wa Israel katika vita dhidi ya Yemen vilivyoanza tokea Machi 25 mwaka elfu mbili na kumi na tano itarushwa hewani karibuni hivi. Brigedia Jenerali Yahya Sareh amesema hayo katika ujumbe aliyotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na kuongeza kuwa filamu hiyo ya matukio ya kweli yenye anwani semayo jasusi wa Israel nchini Yemen itarushwa hewani ndani ya siku chache zijazo. Amebainisha kuwa mbali na kuonyesha mkono au kufichua mkono utawala haramu wa Israel katika vita hivyo, lakini makala hiyo pia itafichua uovu na njama nyingine za siri za Tel Aviv katika mgogoro wa Yemen. Filamu hiyo ya matukio halisi inakuja katika hali ambayo duru za habari zilifichua hivi karibuni kwa utawala habithi wa Israel unashirikiana na Umoja wa Falme za Kiarabu kwa ajili ya kuunda kituo cha kijasusi katika visiwa vya Yemen. Harakati ya Ansarullah ya Yemen imekuwa ikisistiza kuwa Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu zilishambulia Yemen katika fremu ya kutekeleza njama za Marekani na utawala wa kizoni wa Israel katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati. Mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na tano Saudi Arabia ikiungwa mkono na Marekani, Imarati na nchi zingine kadhaa ilivamia kijeshi Yemen na kuiwekea mzingiro wa nchi hiyo wa nchi kavu, baharini na angani ambao unaendelea hadi sasa. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Habari hizo unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.com. mkwaju sw Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuichagua idhaa hii. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni kukumbusha kwamba tunasikika moja kwa moja huko nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa, kupitia masafa ya 105.3 ukiwa Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na tisini na tisa nukta moja Singida. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho jibu la Iran kwa matamshi na ripoti za mkurugenzi mkuu wa IAEA. Ripoti ya hivi karibuni ya mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA kuhusu Iran inatokana na mwelekeo wa upande mmoja wa wakala huo ambao unapuuza ushirikiano wa kiufundi, na mwelekeo kama huo unaweza kuwa kizingiti katika ushirikiano wa pande mbili katika siku za usoni. Hiyo ni sehemu ya kauli ya Kazem Gharib Abadi, balozi wa Iran katika mashirika kima ya kimataifa yaliyoko mjini Vienna nchini Austria. Katika kujibu ripoti ya mkurugenzi mkuu wa IAEA Rafael Grossi Jumatatu, wakati wa kuanza kikao cha bodi ya magavana wa IAEA, Grossi alidai kuwa uwezo wa wakala huo wa kuweza kufuatilia malengo ya amani katika miradi ya nyuklia Iran unaweza kuathiriwa vibaya na kile alichokitaja kuwa ukosefu wa maendeleo katika kujibu maswali ya wakala huo kuhusu shughuli za nyuklia za taifa hili alitoa madai pia kuhusu kile alichokitaja kuwa eti ni shughuli za nyuklia za Iran ambazo hazijatangazwa. Taarifa ya Grosi haijazingatia uhalisia wa mambo na inalenga kufanikisha malengo ya Marekani. Sambamba na kikao cha bodi ya magavana wa IAEA mjini Viena, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken akizungumza katika kamati ya sera za kigeni ya baraza la wawakilishi Marekani, ambapo bila kutaja kuwa Marekani imekiuka ahadi zake katika mapatano ya JCPOA, alidai kuwa bado haijulikani iwapo Iran inataka kurejea katika mapatano hayo ya nyuklia au la. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Javad Zarif amemjibu Blinken kupitia ukurasa wa Twitter na kusema hadi sasa haijulikani iwapo serikali ya Marekani iko tayari kuweka kando siasa za rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump na waziri wa zamani wa mashauri ya kigeni wa nchi hiyo Mike Pompeo au la. Hadi sasa haijulikani kama rais wa Marekani na Antony Blinken wako tayari kutupilia mbali sera za mashinikizo ya kiwango cha juu za Trump na Pompeo, na kukoma kutumia ugaidi wa kiuchumi kama wenzo wa mashinikizo au la. Iran inashikamana na makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Soma kifungu nambari 36 za JCPOA bado kuna fursa ya kufanya mabadiliko kwa mujibu wa vifungu vya 26 na 36 vya JCPOA: iwapo upande mmoja haufungamani na mapatano upande wa pili katika mapatano hayo ya kimataifa yani, Iran ina haki ya kusitisha utekelezaji wa ahadi zake katika mapatano hayo. Baraza Kuu la Usalama wa Taifa la Iran mnamo Mei 8 mwaka 2019, yani mwaka mmoja baada ya Marekani kuchukua hatua upande mmoja kujiondoa katika JCPOA lilitangaza kuwa Iran itaanza kupunguza hatua kwa hatua utekelezaji wa ahadi zake katika JCPOA kwa mujibu wa vifungu nambari 26 na 36 vya JCPOA. Lengo la hatua hiyo ya Iran limetajwa kuwa ni kuleta mlingano baina ya utekelezaji wa ahadi zake na haki zake. Aidha, katika utekelezaji wa sheria ya hatua ya kistratejia ya kuondoa vikwazo na kulinda haki za Iran Iliyopitishwa na majilisi ya ushauri ya Kiislamu yani bunge la Iran, sheria hiyo ilisitisha hatua za kujitoa, za kujitolea za Iran katika JCPOA, ikiwa ni pamoja na protokali ya ziada ya maswala ya nyuklia. Pamoja na hayo, Iran kwa mujibu wa mpatano yake na IAEA ilitangaza kuwa iwapo vikwazo vya Marekani vitaondolewa kikamilifu katika kipindi cha miezi mitatu kuanzia mwezi Februari mwaka huu basi itaipa IAEA data zote zilizonaswa na kamera katika vituo vyake vya nyuklia, na iwapo vikwazo havitaondolewa, Iran itafuta kabisa taarifa zote zilizonaswa na kamera hizo. Imetimia saa saba na robo adhuhuri hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Kumbuka una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu huru kabisa wa WhatsApp. Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Sibw katika Quran na hadithi. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran. Na karibuni kusikiliza sehemu ya 25 katika mfululizo wa vipindi hivi vya Sibtain ambavyo vinawazungumzia maimamu wawili Al Hasan na Al Husein alayhim assalam katika Qurani na hadithi za kiislamu Wapenzi wasikilizaji, bado tunaendelea kuzungumzia fadhila na utukufu wa maimamu wawili hawa alaihim assalam, ambao dunia nzima iling'ara na kuangazwa na uzawa na uwepo wao. Kama tulivyoona katika vipindi vilivyopita, watukufu wawili hawa walizaliwa na kupata mapokezi maalum kutoka kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake sallallahu alaihi wa aalihi wasallam. Mtume aliwapokea na kuwapa malezi maalum yaliyojaa upendo na huruma ya baba, ambapo daima alikuwa akiwashumu na kuwapakata kwenye kifua chake kitakatifu, bali kwenye moyo wake uliojaa upendo na mapenzi. Mara tu walipozaliwa walifunikwa kwa kitambaa na shuka maalum nyeupe iliyoteremshwa kutoka peponi na kuwapa majina ya Hassan na Hussein kwa amri ya Mwenyezi Mungu Mtukufu. Baada ya hapo Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaadhinia kwenye masikio yao ya kulia na kuwakimia kwenye masikio yao ya kushoto kama ilivyomila na desturi ya Uislamu, na kisha akawatolea sadaka pamoja na kuwaombea dua ya kuwakinga na maovu. Hivi ndivyo anavyonukuu Ibn Asakir Adimishki Ashafii katika kitabu cha Tarikh Madinati Dimishq. Anasema Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipaza sauti kwa kusema, nileteni wanangu wawili hawa ili nipate kuwaombea dua ya kuwakinga kama alivyofanya Ibrahimu juu ya Ismail na Ishaq. Walipofika mbele yake, aliwakumbatia kifuani na kusema, ninakukingeni kwa maneno kamilifu ya Mwenyezi Mungu na maovu ya kila shetani na kiumbe pamoja na jicho baya. Riwaya nyingine inasema kwamba Abdullah bin Umar anasema Hasan na Husein walikuwa na hirizi mbili ambazo zilikuwa na manyoya ya bawa la Jibril. Haya yameandikwa katika vitabu vya Sahih Bukhari, Termidhi, Ibni Maja, Abi Daud, Hulyat Lauliya cha Hafidh Abi Naim na Majmau Zawaid wa Mambau Lfawaid cha Haithami Ashafii. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa kuna mfano wa kuvutia wa huruma ya baba aliyoionyesha Mtume Mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa Imam Hasan na Husein alaihimassalam, kupitia hadithi ambayo imenukuliwa na Ayadh Almaghribi Alyahswabi katika kitabu chake cha Ashifa bitaarifi huquqi lmustafa ambapo anasema Mtume aliwapa ulimi wake Hasan na Husein ambao walikuwa wanalia sana kutokana na kiukali wa unyonye, na baada ya kunyonya wakawa wamenyamaza na kutulia. Naye Haithami Ashafii anazungumzia suala hilo hilo kupitia hadithi aliyoandika katika kitabu chake cha Majmau Zawaid akinukuu Abu Huraira ambaye anasema Walipofika njiani, Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam aliwasikia Hasan na Huseini wakilia huku wakiwa na mama yao, aliharakisha matembezi hadi alipowafikia. Abu Huraira anaendelea kusema, nilimsikia Mtume akisema, nini kimeupata wanangu Fatima? Akajibu, ni kiu. Mtume akaenda kutafuta maji kwenye kiriba, lakini hakupata hata tuni moja la maji. Akamwambia binti yake Fatima, nipe mmoja wao. Akampa mmoja wao kutoka kwenye vazi lake la stara, na Mtume akawa wamemchukua na kumweka kifuani, ambapo alimpa ulimi wake, naye mtoto huyo akawa ana unyonya hadi alipotuliwa. Sikusikia tena akilia. Wapili naye alikuwa anaendelea kulia. Mtume akasema, nipe mwingine Fatima. Alipompa alifanya kama alivyomfanyia wa kwanza, na wawili hao wakawa wamenyamaza kimya wala sio kusikia tena sauti yao. Hadithi hii pia imenukuliwa na Ahmad Zaini Adahlani Ad uh, mufti wa mji mtakatifu wa Makka, katika kitabu chake cha Asiratu Nabawiya, Ibni Hajar al Askalani katika Tahdhibu Tahdhib, na Almutaki Alhindi katika kitabu cha Kanzul Ummal. Kwa hivyo msishangae, wapenzi wasikilizaji, msomi wa Kihanafi Alhafidh Alhakim Lhasakani anaposema katika kitabu chake cha Shawahidu Tanzil Liqawaid Atafdil katika ufafanuzi wa aya sabini na nne, ya 74 ya Surat Lfurqan anaposema, na wale wanaosema mola wetu tupe katika wake zetu na wenetu ya burudishayo macho na utujalie tuwe waongozi kwa wacha Mungu, kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam alimuuliza Malaika Jibril "Ni nani wake zetu kwenye aya hii?" naye Jibrilu akamjibu kwa kusema ni Khadija. Akauliza tena, na wenetu ni kina nani? Akajibu ni Fatima. Kisha akauliza tena Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama kwamba nayaburudishayo macho, Jibrilu akasema ni Hasan na Husein. Akauliza Mtume, na utujalie tuwe waongozi kwa wachamungu, akasema ni alii bin Abi Talib. Ama kuhusiana na majina ya maimamu wawili hao tukufu, wapenzi wa wasikilizaji, hayo ni miongoni mwa rehma na neema kubwa ya Mwenyezi Mungu juu ya watu wa nyumba ya mtume mtukufu salallahu alihi wa alihi wasallam. Naam, licha ya kuwa vitabu vya historia ya Kiislamu vinasema kuwa ni mtume ndiye aliyewapa maimamu hao majina ya Hasan na Husein pamoja na kunia au lakabu zao za Abu Muhammad na Aba Abdillah kwa utaratibu huo, lakini ni wazi kuwa majina hayo matukufu yaliteremshwa kwa mara ya kwanza kutoka mbinguni na yalikuwa hayajawahi kutumika tena duniani, kabla ya kuzaliwa watukufu wawili hao. Hilo limethibiti katika vitabu mashuhuri vya historia kama vile Usdulghaba cha Ibni Athir, ambaye amemnukuu Ibnu al Arabi akisema kuwa Almufadhal amesema hakika Mwenyezi Mungu aliyapendelea majina ya Hasan na Husein alayhim assalam, hadi Mtume akawapa wanawe wawili majina hayo, Alhasan na Al Husein. Ibni al Arabi akasema na wale walioko Yemen je? Akajibu, wao ni Hasnun na Hasin pia. Amemnukuu Amran bin Suleiman akisema Hasan na Hussein ni majina ya peponi ambayo hayakuwepo katika zama za ujahilia. Tunamwona Ibn Asakir Shafii akiandika katika kitabu cha Tarikh Dimishq kupitia mapokezi marefu kwamba Jabir ametupasha habari kwamba Ibn Abasi alisema Mtume wa Mwenyezimungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema: usiku ule nilipopaishwa mbinguni niliona kwenye mlango wa peponi pameandikwa: la ilaha illallah muhammadun rasulullah, Ali ni kipenzi wa Mwenyezimungu, Hasan na Husein ni wabora wake, na Fatima ni mteule wake. Laana ya Mwenyezimungu iwe juu ya wale wanaowachukia kwa hivyo, wasikilizaji wapenzi, majina mawili haya matukufu ni majina ya mbinguni na peponi. Lakini je, nini chanzo cha majina hayo, au yametokana na nini? Swali hili halijibiwi na mwingine ila Imam Zeinul Abidin Ali bin al Husein alaihi ssalam, ambaye anasema siku moja Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa ameketi pamoja na Ali Fatima, Hasan na Husein alayhimassalam, akasema Mtume kwamba ninaapa kwa jina la yule aliyenituma kwa haki niwe mtoa bishara njema kwamba hakuna duniani viumbe walio bora na watukufu zaidi mbele ya Mwenyezi Mungu kuliko sisi hapa. Mwenyezi Mungu Mtukufu alinipa jina kutokana na moja ya majina yake yeye ni Mahmud na mimi ni Muhammad, kisha alikupa wewe Alii jina lako kutokana na moja ya majina yake, yeye ni Alaliulala, yani aliye juu zaidi, na wewe ni Ali, yani aliye juu. Alikupa wewe Hasan jina lako kutokana na moja ya majina yake kwa kuwa yeye ni Muhsin na wewe ni Hasan. Na akakupa wewe Husein jina lako kutokana na moja ya majina yake, ambapo yeye ni mwenye hisani na wewe ni Husein. Kisha alikupa jina lako wewe Fatima kutoka katika moja ya majina yake ambapo yeye ni Fatir, yani muumbaji na wewe ni Fatima. Kisha Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akasema Allahuma, kuwa shahidi yangu kwamba mimi nitakuwa salama kwa yule anayekuwa salama kwao, nitampiga vita atakayewapiga vita, nitampenda atakayewapenda, nitamchukia atakayewachukia adui kwa atakayekuwa adui nao, na waongoze wanaoongozwa nao, kwa sababu wao ni katika mimi na mimi ni kutokana na wao. Naam, wapenzi wa wasikilizaji, la muhimu ni kwamba dua hiyo ya mtume mtukufu, ambayo bila shaka ilijibiwa, ilimwomba Mwenyezi Mungu awaongoze wale wote wanaowachukulia watukufu hao kuwa ni viongozi wao, adui wa wanaokuwa na uadui nao, awapende wanaowapenda na kuwachukia wanaowachukia. Na sisi kwa upande wetu, tunamwomba Mwenyezi Mungu mtukufu atupe taufik ya kuwapenda na si miongoni mwa wanaowachukia, wanaokuwa salama kwao na si wale wanaowapiga vita, wanaowaamini na kuwatii na wanaowafuata na kuwanusuru. Amin ya rabbal alamin. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Salim Masud akiwa Mtwara, Tanzania, anasema asalamu alaikum warahmatullah. Namjibu alaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anasema nahisi unyonge kwa kukosa taarifa za wanyonge madhulumu wa Palestina aya. Asante sana, nadhani aumbilako hilo tumelishughulikia, naona tuna habari kadhaa kuhusu Palestina mchana huu. Asante sana ukiwa hapo Mtwara. Sherali Fazel akiwa Dar es Salam, Tanzania, anasema baada ya salamu, kupigwa kibao rais wa Ufaransa ni athari ya maovu yake katika jamii ya Kifaransa. Islamofobia, ubaguzi wa aina yoyote, haya yote ni vitendo vya kinyama. Sherali Fazel huyo akiwa Da, Tanzania. Ni wasaa mwafaka, mpenzi wa msikilizaji, wa kukuletea macho yetu magazetini. Tunalikunjua jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kutupia jicho gazeti la The Monitor linalochapishwa nchini Uganda. Habari kuu katika gazeti hilo ina kichwa cha maneno polisi yawatia mbaroni majasusi wa ios katika faili la mashambulizi ya mabomu ya petroli. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeandika kuhusu orodha kamili ya baraza jipya la mawaziri. Mwanamama Jessica Alupo, meja mstaafu wa jeshi la Uganda, ndiye aliyeteuliwa kuwa makamu wa rais wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Robina Nabanja ameteuliwa kuwa waziri mkuu mpya wa Uganda, huku makamu wake wa kwanza akiwa Rebeka Kadaga aliyekuwa spika wa bunge la Uganda. Rais Yoweri Museveni amewatengea akina mama nafasi lukuki kwenye baraza hilo jipya, huku mkewe mama Janet Museveni akisalia kuwa waziri wa elimu. Tuelekeze kurunzi yetu huko nchini Tanzania, ambapo akthari ya matoleo ya leo yametawaliwa na habari zinazofungamana na mkutano wa Rais Samia Suluhu Hassan na wanawake. Gazeti la Nipashe limeipa kipaumbele la habari hiyo kwa kuandika, ukombozi wanawake, shule za sayansi wasichana kila mkoa, aja na mpango kabambe kuwawezesha, kuwawezesha kiuchumi na teknolojia. Mwananchi pia limeitanguliza mbele ya habari hiyo kwa kuandika nondo za Samia, awajenga wanawake kujiamini, kamati kufuatilia watoto wa kike kielimu, atoa maagizo mazito kwa watendaji, akemea madiwani kwa upendeleo utoaji mikopo. Mbali na hayo ya mkutano wa Mama Samia na wanawake, pia limeandika tembo zaidi ya mia moja wavamia makazi wazua kizaza, siro watangazia kiama, majambazi na madereva polisi wanaotuhumiwa kupiga shilingi milioni sabini za mstaafu kutinga kotini, na jaji wa Rioba na Wasira wamlilia Mzindikaya. Rais Samia atangaza neema kwa wanawake, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Majira. Katika dondoo ya habari hiyo limeandika, serikali kuendelea kujenga miundo mbinu itakayowawezesha kufanya shughuli zenye tija, kuunganishwa na taasisi zinazotoa ujuzi, fedha, biashara Apiga marufuku hospitali kukatalia maiti. Pia limeandika wabunge wataka bajeti zingatie mahitaji muhimu ya wananchi. Gazeti la habari leo halikuachwa nyuma, habari yake iliyotengewa nafasi ya kwanza ina anwani semayo Samia anika mikakati kuinua wanawake. Pia limeandika benki ya dunia kuisaidia Tanzania kukabiliana na athari au kukabili athari za korona. Gazeti la Uhuru mambo ni hayo hayo, limeandika hotuba ya funga kazi ni ya rais Samia mbele ya wanawake, akifafanua kwa kina maeneo kumi muhimu na kuibua shangwe, wasomi na wananchi wasifu utekelezaji wa ilani ya CCM. Tunatamatisha nchini Kenya, ambapo gazeti la The Standard limetanga nafasi ya kwanza kwa habari kuhusu namna rais Uhuru Kenyatta anafukuzana na wakati na kwamba amebakisha miezi kumi na mitatu tu madarakani kutekeleza miradi na mambo ambayo Wakenya watamkumbuka kwayo. Pia limeandika jaji mkuu mstaafu amtaka Uhuru ajiuzulu iwapo hataki kuheshimu sheria na Waziri Magoha ataka mazoezi yawe sehemu ya lazima ya masomo. Gazeti la Nation limeipa kipaumbele la habari kuhusu namna vyama vya kisiasa vipumbioni kusaka ufuasi kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka ujao baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa visemavyo: Mutunga mkashifu Uhuru kwa kutoateua majaji sita, kupandishwa bei ya mafuta na kodi ndio mambo yanayowatia wasiwasi wa Kenya, na UN ya laani shambulio la Bukina Faso. Gazeti dada la Taifa Leo limetanguliza mbele pia habari ya kisiasa yenye anuani semayo Oka ya yumba muhtasari wa habari hiyo ni kuwa muungano wa kisiasa wa One Kenya Alliance unaongozwa na wanasiasa Kalonzo Musyoka, Musalia Mudavadi, Moses Wetangula na Gideon Moi, unakabiliwa na mpasuko na dhoruba kali kuelekea uchaguzi mkuu wa mwakani, huku viongozi hao wakionekana kutofautiana katika baadhi ya sera na mambo. Kimataifa limeandika watu wazima jijini Washington huko Marekani, sasa wanaweza kuitisha msokoto wa bangi kama zawadi kwa kupokea chanjo ya COVID-19 hadi Julai 12. Hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hamjambo, wapenza wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia matukio na mafanikio katika nyuga za sayansi, teknolojia na tiba nchini Iran na maeneo mengine duniani. Kweni nami hadi mwisho ili mpate kunufaika na niliyokuandalieni. Nchi saba duniani zimetangazania kununua chanjo ya virusi vya korona ya Iran inayojulikana kwa jina la Cov Iran Barakat. Haya amedokezwa na Dr Hassan Jalili, mkuu wa timu ya utengenezaji chanjo hiyo katika idara ya utafiti ya taasisi ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Akizungumza na waandishi wa habari Dkt Jalili amesema uuzaji nje wa chanjo ni jukumu la wizara ya afya ya Iran, lakini pamoja na hayo, nchi saba zimewasilisha maombi katika idara hiyo kwa ajili ya kununua chanjo hiyo ya Coviran Barakat. Amesema baada ya Iran kukidhi mahitaji yake nchi, ya ndani ya nchi, wizara ya afya inaweza kutangaza uwezo wa kuuzwa nje eh, hiyo chanjo. Wakati huo huo Jalili amesema tayari wameshazalisha dozi milioni moja za chanjo hiyo ambayo awamu yake ya tatu ya majaribio imekamilika. yame Amesema dozi hizo zitakabidhiwa wizara ya afya kwa ajili ya kusambazwa nchini. Halikadhalika amesema hivi karibuni wanatarajia kuzalisha dozi milioni 18 za chanjo hiyo ya Coviran Barakat. Karibuni hivi kiwanda chenye uwezo wa kuzalisha dozi milioni tatu za Coviran Barakat kwa mwezi kilizinduliwa, na kwa mujibu wa makadirio wananchi wa Iran wataanza kudungwa chanjo hiyo katikati kati ya mwezi Juni. Iran iko mstari wa mbele kuunda chanjo za Covid-19 ambapo mbali na chanjo hiyo ya Coviran Barakat, chanjo zingine ambazo zimepiga hatua nzuri katika majaribio ni pamoja na Rascov, Pars Fakhra na chanjo ya pamoja ya taasisi ya chanjo ya Finle ya Cuba na taasisi ya chanjo ya Pastu ya Iran. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani ametangaza kuwa wahudumu wasiopungua laki moja na 15 elfu wa afya wameshapoteza maisha kazini tangu ulipozuka ugonjwa wa covid-19 na kuwa janga la dunia nzima. Dr Tedros Adhanom ameyasema hayo Mei 24 wakati wa ufunguzi wa kongamano la kila mwaka la WHO na kuongeza kuwa idadi kubwa ya wahudumu wa afya duniani wamekumbwa na ugonjwa wa korona. Amesema wafanyakazi wa kitengo cha uh, kutoa huduma za afya na tiba kote ulimwenguni wako katika mazingira hatarishi ya kufa na kupona kwa karibu miezi 18 sasa katika kupambana na janga la COVID-19. Mkurugenzi huyo wa WHO hali kadhalika amesema jamii ya kimataifa ina wajibu wa kudhamini chanjo angalau za asilimia kumi ya jamii ya kila nchi duniani ifikapo mwezi Septemba mwaka huu 2021. Aidha, karibuni hivi afisa mmoja wa masuala ya takwimu katika shirika la afya duniani alisema kuwa idadi halisi ya watu walioaga dunia kutokana na kirusi cha korona ni mara tatu zaidi ya ile iliyotangazwa hadi hivi sasa. Dr Samira Asma ambaye ni naibu mkurugenzi wa shirika la afya duniani alisema siku chache nyuma kwamba takwimu za idadi halisi za watu walioaga dunia kwa maradhi ya covid-19 inakadiriwa kuwa baina ya watu milioni 6 hadi 8. Ripoti ya WHO inasema hitilafu kuhusu idadi ya watu walioaga dunia kutokana na korona inatokana na maswala kadhaa, ikiwa ni pamoja na kuchelewa kutolewa takwimu za watu wanaoaga dunia kwa ugonjwa huo katika baadhi ya nchi, kwa sababu baadhi ya watu wameaga dunia kwa ugonjwa huo kabla ya kufanyika vipimo vya korona na wengine hawakuweza kupata matibabu yanayohitajika kutokana na sheria za kuzuia watu kutoka nje za kipindi cha maambukizi ya ugonjwa huo. Zimbabwe imepiga hatua kubwa katika sekta ya teknolojia za kidijitali ikiwa ni pamoja na mapinduzi katika malipo ya pesa kwa kutumia simu za mkononi ambapo hivi sasa watu milioni 7.6 kati ya watu milioni 14 nchini humo wanatumia simu za mkononi katika miamala ya kifedha. Benki ya Dunia imetoa ripoti ya tathmini ya uchumi wa kidijitali Zimbabwe na kusema kiwango cha malipo ya mtandaoni nchini humo ni asilimia 53 na hivyo kuifanya nchi hiyo iwe miongoni mwa nchi zinazoongoza katika uga huo barani Afrika. Ripoti hiyo inasema huduma ya fedha ni miongoni mwa huduma zinazoendelea kwa kasi zaidi kwenye maendeleo ya uchumi wa kidijitali nchini humo na kuongeza kuwa mpaka sasa wa Zimbabwe milioni 7.67 wanatumia mtandao katika miamala ya kif Ripoti hiyo pia imesema bado kuna changamoto zinazoikabili sekta hiyo ikiwemo tofauti ya gharama kati ya kampuni zinazotoa huduma ya mtandao na ada kubwa ya kuchukua pesa kutoka kwenye kadi ya benki kupitia akaunti ya mtandao. Aidha, ripoti hiyo inasema kwa asilimia 96 ya malipo katika sekta rasmi nchini humo hufanyika kwa njia za kidijitali. Serikali ya Zimbabwe nayo imeacha kabisa kutumia fedha tasnimu na badala yake, miamala yake yote ya kifedha inafanyika kwa njia za kidijitali. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF linaendesha programu maalum ya mafunzo kwa wasichana nchini Burundi kwa lengo la kupunguza pengo la wanawake kwenye sayansi na stadi za kazi, ambapo wahitimu 40 kutoka majimbo manne wamepatiwa vyeti vya kuhitimu katikati ya mwezi Mei. Naibu mwakilishi wa UNICEF nchini Burundi, Nathali Mea, akizungumza katika mahafali hayo alisema ujuzi waliopata katika programu hiyo utawanufaisha wanajamii wanaowazunguka na kuongeza idadi ya viongozi wanawake. E, siku nzuri ya kila mwanafunzi kutunukiwa cheti cha uhitimu wa mafunzo mafunzo yanayoendelea na karne ya -sh -sh 21 yenye lengo la kupunguza pengo la kidijitali na pia kujikita katika sayansi na teknolojia uhandisi na hisabati. Naibu mwakilishi huyo wa UNICEF nchini Burundi, Nathali Mey, amesema miongoni mwa mafunzo waliotoa ni uongozi pamoja na stadi za kazi ili kuwawezesha wasichana wanaoshiriki katika programu kuweza kujiajiri na kuajiri wengine pamoja na kuwa chachu ya mabadiliko katika jamii zao. Kwa kweli huu ni mwanzo safari ambao tumewapa mafunzo ya kuwajengea uwezo wa ujasiriamali lakini, pia wanajua kukod kwenye mitandao mbalimbali mbali, amesema mwakilishi huyo O, wa UNICEF Burundi na kuongeza kuwa wanafunzi hawa wamepokea mafunzo hayo kwa morali kubwa. Wahitimu wanatarajiwa kurudi katika jamii zao na kuangalia mazingira yaliyowazunguka na kuona ni namna gani wanaweza kutumia ujuzi waliopata katika kutatua changamoto zilizopo. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres katika ujumbe wake kuhusu siku ya kimataifa ya boyonwai iliyoadhimishwa tarehe 22 mwezi Mei, amekumbusha kwamba idadi ya aina fulani ya wanyama na mimea inapungua kwa kiwango ambacho hakijawahi kutokea, janga nalo ongeza hatari ya magonjwa yanayosambazwa kutoka kwa wanyama kwenda kwa wanadamu kama vile COVID-19. Kauli mbiu ya mwaka huu uh, kuhusu siku hii ya kimataifa ya bayonwai ni sisi ni sehemu ya suluhisho, na inakumbusha kwamba bayonwai au biodiversity bayo kwa Kiingereza inabaki kuwa jibu kwa changamoto kadhaa za maendeleo endelevu. Guteres amesema bayonwai inapungua kwa kiwango ambacho hakijawahi kutokea na cha kutisha na mashinikizo yanaongezeka, kwa mujibu wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa Rasilimali zinapungua haraka kuliko as, asili inavyoweza kuzijaza tena. Aidha amesema janga la virusi vya korona limetukumbusha uhusiano wa karibu kati ya watu na maumbile na kwamba sasa kuna fursa ya kupona vizuri. Aidha amesema ni muhimu kulinda asili, kurejesha mazingira na kuweka usawa katika uhusiano na sayari. Ikiwa hiyo itatokea, amesema kwamba faida zitakuwa kubwa, kwa kurejesha bioanuwai iliyopotea tutaweza kuboresha afya ya binadamu, kufikia maendeleo endelevu na kukabili dharura ya tabia nchi, amesema uh, Guterres. Naam wapenzi usikilizaji, na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Katika historia leo, ni Jumatano, tarehe 28 Shawal mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 9 Juni mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1953 iliyopita, mfalme Nero Claudius Cesar, mfalme aliyekuwa katili na mwagaji damu wa Roma alijiua baada ya kuishi kwa miaka 31 na kutawala kwa miaka kumi na nne. Si vibaya kuashiria hapa kwamba Nero aliasiliwa na mjomba wake Mfalme Claudius aliyekuwa mtawala wa kwanza wa Roma, lakini Nero alimpa sumu mfalme huyo na kuchukua nafasi yake baada ya kufariki dunia. Katika siku kama ya leo miaka mia tisa sitini na tisa iliyopita alizaliwa Sanai Ghaznavi Hakim Abulmajd Majd Majdud ibni Adama, malenga, tabibu na mwana irfani mkubwa wa Iran katika mji wa Ghazani. Ghaznavi alianza kusoma mashairi ya kuwasifu watawala akiwa bado kijana mdogo. Alianzisha mfumo wa aina yake katika usomaji na utunzi wa mashairi. Miongoni mwa vitabu vya Sanai Ghaznavi ni pamoja na kitabu cha Hadiqatu lHaqiqa. Vitabu vingine vya mshairi huyo maarufu ni Elahiname, Karnameye Balh na Tariqu Tahkik. Katika siku kama hii ya leo, miaka 136 iliyopita, jeshi la Ujerumani liliivamia ardhi ya Togo huko magharibi mwa Afrika. Wakati huo maeneo ya pwani ya Togo yalikuwa sehemu bora kwa watu wa Ulaya kwa ajili ya biashara ya utumwa. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Togo imekuwa maarufu kwa jina la pwani ya utumwa. Wakoloni wa Ujerumani waliendelea kuikalia kwa mabavu ardhi ya Togo hadi wakati wa vita vya kwanza vya dunia. Baada ya hapo Togo ilikoloniwa na wafaransa na Waingereza. Nchi hiyo ilipata uhuru mwaka 1960. Siku kama ya leo miaka 59 iliyopita moto mkubwa ulitokea katika chuo kikuu cha Algiers mji mkuu wa Algeria. Moto huo ulichoma zaidi ya nakala laki tano za vitabu vyenye thamani kubwa zilizokuwa kwenye maktaba hiyo. Asilimia kubwa ya vitabu vilivyoungua vilikuwa miongoni mwa marejeo muhimu na nadra. Chuo kikuu cha Algiers na maktaba yake vilichomwa moto na jeshi la siri la Ufaransa nchini Algeria. Na siku kama ya leo miaka 53 tatu iliyopita alifariki dunia Ayatullah Said Muhammad Hassan Elahi Tabatabai, mmoja wa maulamaa na wataalamu wa elimu ya erfan. Said Muhammad Tabatabai alizaliwa Tabrizi huko kaskazini mwa Iran mwaka 1325 Hijiria. Akiwa na miaka 19, alielekea Najaf Iraki, kwa ajili ya elimu zaidi. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo haya yetu ya mchana na moja kwa moja ni kuleta habari za dunia kwa kifupi. Wanajeshi wa kisomali wanaopata mafunzo ya kijeshi nchini Eritrea wanatuhumiwa kuhusika na mauaji ya maelfu ya watu katika eneo la Tigre huko kaskazini mwa Ethiopia. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti maalum ya Umoja wa Mataifa katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon, Sayid Hasan Nasrullah amesema hakuna chembe ya shaka kuwa Waislamu wote karibuni hivi wataibuka washindi mkabala wa wazayuni na waitifaki wao na hatimaye watatekeleza ibada ya swala katika msikiti mtukufu wa Al-Aqsa huko Beitul Muqadas inayokaliwa kwa mabavu. Shirika moja la ujasusi la mitandaoni la utawala wa kizayuni wa Israel limehuuzia utawala wa Ali Saud wa Saudi Arabia teknolojia ya kisasa ya kufanya ujasusi na kudukua mawasiliano ya simu erevu za rununu. Hayo yameripotiwa na gazeti la kizayuni la Harets. Na msemaji wa vikosi vya Yemen amesema makala tarishi au filamu ya matukio halisi ya kufichwa nafasi ya utawala wa kizayuni wa Israel katika vita dhidi ya Yemen vilivyoanza tokea Machi mwaka elfu mbili kumi na tano itarushwa hewani Karibuni hivi btahu na, na, na, na ahadi. Kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya ya jamhuri ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB.IR mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo