Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Adiyat aya ya kwanza mpaka ya kumi na moja. Bismillahi rrahmani rrahim Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wanaokwenda mbio wakipuma na wakitoa moto kwa kupiga kwato zao chini, wakashambulia wakati wa asubuhi, wakapeperusha mavumbi makubwa wakati huo, na wakaingia ndani ya kundi la maadui wakapigana. Naapa kwa haya, anasema kuwa bila shaka binadamu si mwenye kumshukuru Mola wake, naye anayajua haya na ana mapenzi makubwa kabisa ya kupenda mali. Je, hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yatakapodhihirishwa yaliyomo vifuani, kuwa Mola wao atawajua sana siku hiyo viumbe vyake vyote? Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu aleikum, waskilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku ambapo tunasikika katika satelit na vilevile vile kwenye internet katika parstoday com sw katika masafa ya FM kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Mtwara, Kigoma na Singida kupitia Redio Maarifa FM huko nchini Tanzania. WhatsApp yetu ni plas mbili tano nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na email yetu ni swahili radio atayara vido tayaru siku huu. Ni mimi Ahmed Rashid, na tutakuwa na taarifa habari pamoja na ripoti na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya sibtoin katika kitabu Nasuna na sunna, sayansi na teknolojia mpya. Tutakuwa pia na makala ya leo katika historia, bila kusahau kipande cha kaswida Muhtasari wa habari za dunia pamoja na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa nne kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Zarif amjibu Blinken, asema nenda ukasome kipengee cha 36 cha makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Baraza la Waislamu Kanada lataka kukomeshwa chuki dhidi ya Uislamu nchini humo. Sudan yadai kufanikiwa kusambaratisha operesheni za kigaidi dhidi ya nchi za Kiarabu. Na Ethiopia asema tuko tayari kukabiliana na uchokozi wa adui. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo nje ya ya Iran, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amejibu madai ya waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Marekani aliyedai kuwa haijulikani kwamba Iran ina hamu au iko tayari kurejea kwenye mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Muhamad Javad Sarifu amemwambia Blinken kwamba inakutosha usome kipengee cha 36 cha JCPOA. Akizungumza katika kikao cha kamati ya masuala ya kigeni ya Kongresi wa ya Marekani, waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Antony Blinken amefumbia uh macho hatua ya nchi yake ya kukiuka makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na kudai kuwa hadi sasa haijajulikana iwapo Iran iko tayari au ina azma ya kurejea kwenye makubaliano hayo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Dr. Mohammad Javad Zarif amejibu matamshi hayo katika ujumbe wa Twitter akisema, hadi hivi sasa haijulikani iwapo serikali ya Marekani iko tayari kuweka kando siasa za rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump na waziri wa zamani wa mambo ya nje wa nchi hiyo Mike Pompeo au la. Zarifu amesema hadi hivi sasa haijulikani kama rais wa Marekani na Antony Blinken wako tayari kutupilia mbali sera za mashinikizo ya kiwango cha juu za Trump na Pompeo na kukoma kutumia ugaidi wa kiuchumi kama wenzo wa mashinikizo au la. Iran inashikamana na makubaliano ya nyuklia JCPOA. Soma kifungu nambari 36, cha JCPOA, bado kuna fursa ya kufanya mabadiliko. Tarehe 8 Mei 2018, aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump alikiuka makubaliano ya nyuklia JCPOA na hatimaye kuiondoa Marekani katika mapatano hayo ya kimataifa na kutangaza tena vikwazo dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Kitaifa la Waislamu wa Canada limetoa mwito wa kutokomezwa haraka sera za chuki na kupiga vita Uislamu, islamofobia nchini humo, baada ya jinai ya kutisha ya dereva mmoja kuwagonga watu watano wa familia moja, kuwa wa familia moja na kuua wanne miongoni mwao. Mkuu wa baraza hilo Mustafa Faruk amesema hili ni shambulio la kigaidi katika ardhi ya Kanada na lazima lishughulikiwe hivyo. Kwa upande wake, afisa wa jamii ya Waislamu wa Kanada wakili Nawaz Tahir amesema lazima tukabiliane na sera za chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu leo na sio kesho, kwa ajili ya watoto wetu, familia zetu na jamii zetu. Jumapili usiku dereva mmoja mwenye chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu nchini Kanada aliua watu wanne wa familia moja na kujeruhi mwingine vibaya baada ya kuwagonga kwa makusudi kwa lori lake katika mkoa wa Ontario. Polisi katika mkoa huo jana Jumatatu ilithibitisha kwamba watu hao waliuawa kutokana na misimamo ya chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu ya dereva aliyefanya unyama huo katika mji wa London kusini magharibi mwa mkoa wa Ontario. Kadhalika, meya wa mji wa London katika mkoa wa Ontario huko, Mare, huko Canada kulikotokea shambulio hilo la chuki dhidi ya Uislamu, Ed Holder ameutaja ukatili huo kama mauaji ya umati dhidi ya Uislamu. Amesema mzizi wa mauaji hayo ni chuki za dhati zisizo na kifani. Ukubwa wa chuki hiyo unafanya mtu ajiulize sisi ni nani? Watu wa aina gani kama jiji? Waliouawa katika shambulizi hilo wametajwa kuwa ni baba wa familia Salman Afzal mwenye umri wa miaka 46, mke wake Madiha mwenye umri wa miaka 44, binti yao Yumna miaka 15, na bibi aliyekuwa na umri wa miaka 74 ambaye jina lake limehifadhiwa mtoto mdogo wa kiume wa familia hiyo Fayeze mwenye umri wa miaka tisa amejeruhiwa vibaya na amelazwa hospitalini. Vitendo vya ubaguzi na chuki dhidi ya Waislamu nchini Canada vimeshtadi katika miezi ya hivi karibuni. Septemba mwaka jana, baraza la kitaifa wa la Waislamu nchini Canada lilitoa mwito wa kuchunguzwa mauaji ya Muislamu nje ya msikiti mmoja mjini Toronto na kusisitiza kuwa mauaji hayo yamechochewa na chuki za kidini. Warundi leo Jumanne wamefanya kumbukumbu kumbu za mwaka mmoja wa tangu kufariki dunia rais wa zamani wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza. Hamida Isa na maelezo zaidi kutoka Bujumbura. Umati wa watu kutoka pembe nne za Burundi, maafisa wa taasisi mbalimbali za kitaifa, wanabalozi wanaoziwakilisha nchi zao hapa Burundi pamoja pia na wageni kutoka nchi za jirani wamejumuika mkoani Gitega kulikofanyika sherehe hizo za kumbukumbu ya mwaka mmoja tangu kufariki Pierre Ngurunziza rais wa zamani wa Burundi. Ilikuwa pia fursa kwa familia yake kutinda msiba. Mjane wake Denise Ngurunziza alimshukuru Mwenyezi Mungu ya kuwa alikuwa akampatia mume mzuri wa mwili na wa moyo alokuwa jasiri katika kukabiliana na changamoto walizopitia. Rais wa Jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye amesema Mwenyezi Mungu alokuwa kaipatia Burundi Pierre Ngurunziza kama bahati kwani mwaka elfu mbili na tano alipofikia uongozi wa Burundi nchi ilikuwa inakabiliwa na changamoto katika sekta mbalimbali mbali, lakini Pierre Nkurunziza alidhihirisha ujasiri mkubwa na kufanikiwa kukabiliana nazo. Yatwaye igihugu navuga ni chakigwa impande zose. Aliongoza nchi wakati mgumu, ndiyo alimweka Mungu mbele ya vyote. Nchi ilikuwa inaumwa katika sekta zote, jeshi, serikali ambayo asowajibika hawezi kumfuta kazi, ilikuwa vurugu. Alikuwa na ustamilivu mkubwa Tanzania imewakilishwa katika sherehe hizi za kumbukumbu ya mwaka mmoja tangu kufariki Pierre Nkurunziza na makamu rais wa Tanzania Philip Mpango. Nimekuja kuleta salamu za rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania kwa ujumla kwako wewe Mheshimiwa Evariste Ndayishimiye pamoja na Warundi wote wa Tanzania. Tunaungana nanyi kumkumbuka shujaa wetu ambaye alikuwa mstari wa mbele kupigania amani, usawa na umoja wa Warundi. Makamu huyo rais wa Tanzania alisema Ngurunziza atakumbukwa kwa uchamungu wake na unyenyekevu. Miongoni mwa mambo ya kipekee aliyojaliwa ni uchamungu na unyenyekevu, tabia ambayo ilimuweka karibu sana na wananchi. Tayari serikali ya Burundi imeitangaza siku hii ya tarehe nane Juni alipofariki Pierre Ngurunziza kama siku ya uzalendo kitaifa. Hamid Isa, Idhaa Redio Teheran, Bujumbura. <mulia> naendelea you know, kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Serikali ya Sudan imetangaza kwamba imefanikiwa kusambaratisha operesheni kadhaa za kigaidi zilizokuwa zimefanywa dhidi ya nchi mbalimbali za kiarabu katika eneo la ghuba ya Uajemi. Naibu mwendesha mashtaka wa Sudan Ahmed Suleiman amesema vyombo vya usalama vya nchi hiyo vimefanikiwa kuwanasa magaidi tisa wenye mfungamano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida mjini Khatum. Magaidi hao wametiwa nguvuni kwa ushirikiano wa vyombo vya usalama na intelijensia vya jeshi. Suleiman ameongeza kwamba magaidi hao waliotiwa nguvuni wanatuhumiwa kufanya vitendo vya kigaidi katika nchi zao na baadhi yao walioingia nchini Sudan kinyume cha sheria walikuwa na lengo la kufanya operesheni za kigaidi katika nchi za Kiarabu za eneo la Ghuba ya Uajemi baada ya kupata mafunzo yanayohitajika. Afisa huyo wa Sudan ameashiria kuwa magaidi waliokamatwa ni wanachama wa mtandao wa kigaidi wa Al-Qaida na kwamba wana uraia wa nchi mbalimbali na majina ya baadhi yao yamo katika orodha ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Mtandao wa kigaidi wa Alqaida umefanya mashambulizi mengi dhidi ya kambi za jeshi na maeneo ya raia katika nchi mbalimbali mbali. kundi hilo linaungwa mkono kwa hali na mali na Marekani na Saudi Arabia. Uchunguzi wa televisheni ya CNN ya Marekani ulioanza mwanzoni mwa mwaka juzi 2019 ulioonyesha kwamba magari ya deraya yaliyotengenezwa Marekani aina ya MRAP ambayo yameuzwa huko Saudia na Imarati yamekabidhiwa kwa makundi ya kigaidi Yemen ukiwemo mtandao wa kigaidi wa Al-Qaeda. Christophe Dabire, waziri mkuu wa Burkina Faso, ameahidi kwamba shambulizi lililofanywa hivi karibuni katika kijiji cha Solhan na wanamgambo wenye silaha kaskazini mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika na kuua watu 160 haite nyamazi wa kimya amesema, shambulio hilo la kinyama lita halitapita vivi hivi bila ya kuchukuliwa hatua wale wote waliohusika na jinai hiyo. Waziri Mkuu Fansu, hayo, raya, wa Burkina Faso ameeleza hayo alipokutana na raia wakazi wa kijiji cha Solhan ambao hivi sasa wamepata hifadhi katika eneo la Seba, makao makuu ya jimbo la Yagha. Ameomba kwamba serikali iendeleze juhudi na ameahidi kuwa serikali inatumai kwamba itaweza kujipanga na kuhudumia raia hao waliokimbia makazi yao kufuatia shambulio la wanamgambo wenye silaha. Na ikiwa imekaribia muda wa kuanza awamu ya pili ya kulijaza maji bwawa la Nahdha, kamanda wa jeshi la anga la Ethiopia ametangaza kuwa jeshi hilo lipo tayari kulilinda bwawa hilo na kukabiliana na uchokozi wa aina yoyote ile. Brigedia Jenerali Jilma Merdasa ameeleza kuwa Addis Ababa ipo tayari kulilinda bwawa la Nahdha mkabala na uchokozi wa aina yoyote ile. Kamando wa jeshi la anga la Ethiopia ameongeza kuwa jeshi la nchi hiyo litatekeleza majukumu yake kikamilifu ya kulilinda bwawa la Nahdha mbele ya hujuma yoyote ya maadui. Brigedia Jenerali Merdasa amesisitiza kuwa ngao ya ulinzi wa anga tayari imewekwa kando ya bwawa hilo na kwamba kikosi cha jeshi la anga cha Ethiopia kimejiandaa kikamilifu kuilinda nchi hiyo. Kamanda wa jeshi la anga la Ethiopia ametoa matamshi hayo huku nchi hiyo ikiwa imedhamiria kuanza awamu ya pili ya kujaza maji katika bwawa la Nahdha mwezi ujao, ijapokuwa Misri na Sudan hazijafikia mapatano na nchi hiyo kuhusiana na suala hilo. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Naam, hapa ni Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema kushadidi harakati za ugaidi eneo la Afrika Magharibi. Katika wiki za hivi karibuni kumeshuhudiwa kushadidi harakati za makundi ya kigaidi katika eneo la Afrika Magharibi, hasa Nigeria na nchi jirani. Katika hatua ya hivi karibuni kabisa, magaidi walishambulia kijiji kaskazini mwa Burkina Faso na kuua raia zaidi ya 160 huku wakiteketeza nyumba na masoko. Umoja wa Mataifa umetoa taarifa na kulaani hujuma hiyo ambayo imepelekea idadi kubwa ya raia kuuawa kwa umati. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amebainisha wasiwasi wake kuhusu ugaidi huo na ametaka jamii ya kimataifa iimarishe jitihada za kukabiliana na hali hiyo, hasa kuziunga mkono serikali za Afrika katika vita dhidi ya ugaidi. Nchi mbalimbali mbali Afrika zimekuwa zikikabiliana na magaidi wa kufurishaji na wanamgambo, hasa kundi la kigaidi la Boko Haram lenye makao yake Nigeria na ambalo limeeneza ugaidi katika nchi jirani na pia kundi la Shabab la Somalia, ambalo nalo pia hufanya mashambulizi ya mara kwa mara katika nchi jirani. Makundi hayo ya kigaidi yanalenga kuchukua madaraka katika nchi za Afrika ili kueneza ideolojia yao ya ukufurishaji katika nchi za bara hilo hasa Nigeria, Mali na Somalia. Ingawa katika miaka ya hivi karibuni vita dhidi ya ugaidi ni nara ya viongozi wa nchi mbalimbali mbali za Afrika na pia madola ya Magharibi yanatumia kisingizio cha ugaidi kuingiza askari wao katika nchi mbalimbali mbali za bara hilo, lakini cha kusikitisha ni kuwa ugaidi unazidi kuongezeka baada ya kutimuliwa magaidi katika baadhi ya maeneo kadhaa ya Asia Magharibi au Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini. Sasa magaidi hao Wameelekeza jinai zao katika nchi za Afrika za kusini mwa jangwa la Sahara. Katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita, Nigeria imeshuhudia mashambulizi ya magenge yanayoshambulia shule na kuwateka nyara wanafunzi. Aidha, katika maeneo mbalimbali ya Nigeria kumeshuhudiwa mashambulizi ya makundi ya kigaidi ambayo yamepelekea idadi kubwa ya watu wasio na hatia kuuawa. Baada ya kushindwa kundi la kigaidi la ISIS au Daesh katika eneo la Asia Magharibi, kuna ushahidi unaoonyesha kwamba magaidi hao sasa wanahamia katika nchi za Afrika. Tahadhari kadhaa zimetolewa kuhusu tukio hilo, lakini hakuna hatua imara zilizochukuliwa kuzuia magaidi hao wa Daesh wa ISIS kujipenyeza Afrika. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili sote, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tuna baadhi ya maoni yenu hapa, wapenzi wa wasikilizaji. Miongoni mwake ni kutoka kwako Kalekela Omar Mahmud wa nchini Tanzania, ulioandika: Israel kweli wamelaaniwa. Hii ni laana tu, kwa sababu mwanadamu yoyote mwenye akili timamu hawezi kufanya uharibifu wa kubomoa ovyo majumba wanayoishi watu. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania natushukuru. Nasi pia tunamshukuru. Bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania, anazungumzia tukio lililoripotiwa katika vyombo mbalimbali mbali vya habari, akisema: alhamdulillah, kilichomkuta rais wa Ufaransa ni malipo yake kutokana na chuki zake dhidi ya Uislamu na Uislamu. Hakika Allah subhanahu wataala humlipa kila mja pasipo dhulma. Ni Juma Jafar Sagai huyo wa Musoma, Mara, Tanzania. Ufuatao sasa wapenzi wa wasikilizaji, ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amejibu madai ya waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Marekani aliyedai haijulikani kwamba Iran ina hamu au iko tayari kurejea kwenye mapatano ya nyuklia JCPOA na kumwambia Blinken kwamba inakutosha usome kipengee cha 36 cha makubaliano ya j cpoa . Baraza la kitaifa la waislamu wa Canada limetoa mwito wa kutokomezwa haraka chuki dhidi ya Uislamu nchini Canada. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio kipindi cha Sibtain katika kitabu na Sunna, kitafuatiwa na sayansi na teknolojia mpya, leo katika historia na kipande cha kaswida Subway, katika Quran na hadithi. Assalamu aleikum warahmatullahi wabarakatuhu, wapenzi wasikilizaji wa idhaa wa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran na karibuni kusikiliza sehemu ya 25 katika mfululizo wa vipindi hivi vya Sibtain ambavyo vinawazungumzia maimamu wawili Al Hasan na Al Husein alaihim assalam katika Qurani na hadithi za Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, bado tunaendelea kuzungumzia fadhila na utukufu wa maimamu wawili hawa alaihim assalam ambao dunia nzima iling'ara na kuangazwa na uzawa na uwepo wao. Kama tulivyoona katika vipindi vilivyopita, watukufu wawili hawa walizaliwa na kupata mapokezi maalum kutoka kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake sallallahu alayhi wa sallam. Mtume aliwapokea na kuwapa malezi maalum yaliyojaa upendo na huruma ya baba, ambapo daima alikuwa akiwashumu na kuwapakata kwenye kifua chake kitakatifu, bali kwenye moyo wake uliojaa upendo na mapenzi. Mara tu walipozaliwa walifunikwa kwa kitambaa na shuka maalum nyeupe iliyoteremshwa kutoka peponi na kuwapa majina ya Hassan na Hussein kwa amri ya Mwenyezi Mungu Mtukufu. Baada ya hapo, mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam aliwaadhinia kwenye masikio yao ya kulia na kuwakimia kwenye masikio yao ya kushoto, kama ilivyomila na desturi ya Uislamu na kisha akawatolea sadaka pamoja na kuwaombea dua ya kuwakinga na maovu. Hivi ndivyo anavyonukuu Ibni Asakir Addimishqi Ashafii katika kitabu cha Tarikh Madinati Dimishq. Anasema Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipaza sauti kwa kusema, nileteeni wanangu wawili hawa ili nipate kuwaombea dua ya kuwakinga kama alivyofanya Ibrahimu juu ya Ismail na Ishaq. Walipofika mbele yake aliwakumbatia kifuani na kusema, ninakukingeni kwa maneno kamilifu ya Mwenyezi Mungu na maovu ya kila shetani na kiumbe, pamoja na jicho baya. Riwaya nyingine inasema kwamba Abdullah bin Umar anasema Hasan na Husein walikuwa na hirizi mbili ambazo zilikuwa na manyoya ya bawa la Jibril. Haya yameandikwa katika vitabu vya Sahih Bukhari, Tirmidhi, Ibni Maja, Abi Daud, Hulyat Lauliya cha Hafidh Abi Naim, na Majmau Zawaid wa Mambaul Fawaid cha Haythami Ashafi. Wapenzi wasikilizaji, hapa kuna mfano wa kuvutia wa huruma ya baba aliyoionyesha Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa Imam Hasan na Husein alaihim assalam, kupitia hadithi ambayo imenukuliwa na Ayadh Almaghribi Alyahswabi katika kitabu chake cha Ashifa bitaarifi uh, huquqi lmustafa, ambapo anasema mtume aliwapa ulimi wake Hasan na Husein ambao walikuwa wanalia sana kutokana na kiukali wa unyonye, na baada ya kunyonya wakawa wamenyamaza na kutulia naye. Haithami Ashafii as anazungumzia swala hilo hilo kupitia hadithi aliyoandika katika kitabu chake cha Majmau Zawaid, akinukuu Abu Huraira ambaye anasema, walipofika njiani Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam, aliwasikia Hasan na Huseini wakilia huku wakiwa na mama yao, aliharakisha matembezi hadi alipoafikia. Abu Huraira anaendelea kusema, nilimsikia Mtume akisema nini kimeupata wanangu Fatima? Akajibu, ni kiu. Mtume akaenda kutafuta maji kwenye kiriba, lakini hakupata hata tuni moja la maji. Akamwambia binti yake Fatima, nipe mmoja wao. Akampa mmoja wao kutoka kwenye vazi lake la stara, na Mtume akawa amemchukua na kumweka kifuani, ambapo alimpa ulimi wake, naye mtoto huyo akawa anaunyonya hadi alipotuliwa, sikusikia tena akilia. Wapili naye alikuwa anaendelea kulia. Mtume akasema nipe mwingine. Fatima alipompa alifanya kama alivyomfanyia wa kwanza, na wawili hao wakawa wamenyamaza kimya, wala si kusikia tena sauti yao. Hadithi hii pia imenukuliwa na Ahmad Zein Adahlani, uh, mufti wa mji mtakatifu wa Makka katika kitabu chake cha Asiratu Nabawiya Ibni Hajar Al Askalani katika Tahdhibu tahdhib na Almutaqi Alhindi katika kitabu cha Kanzulaomala. Kwa hivyo msishangae wapenzi wa penzo, sikilizaji msomi wa Kihanafi Alhafidh Alhakim Alhasakani anaposema katika kitabu chake cha Shawahidu Tanzil Liqawaid Altafdil katika ufafanuzi wa aya sabinane ya 74 ya Surat lfurqan anaposema: na wale wanaosema mola wetu tupe katika wake zetu na wenetu ya burudishayo macho na utujalie tuwe waongozi kwa wacha mungu, kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimuuliza malaika Jibrili, ni nani wake zetu kwenye aya hii? naye Jibrili akamjibu kwa kusema ni Khadija. Akauliza tena na wenetu ni kina nani? Akajibu, ni Fatima. Kisha akauliza tena Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama kwamba na yaburudishayo macho, Jibrilu akasema ni Hasan na Husein. Akauliza Mtume, na utujalie tuwe waongozi kwa wacha Mungu, akasema ni Ali bin abi Talib. Ama kuhusiana na majina ya maimamu wawili hao tukufu, wapenzi wa wasikilizaji, hayo ni miongoni mwa rehma na neema kubwa ya Mwenyezi Mungu juu ya watu wa nyumba ya mtume mtukufu sallallahu alayhi wa sallam. Naam, licha ya kuwa vitabu vya historia ya Kiislamu vinasema kuwa ni mtume ndiye aliyewapa maimamu hao majina ya Hassan na Hussein pamoja na kunya au lakabu zao za Abu Muhammad na Aba Abdillah kwa utaratibu huo, lakini ni wazi kuwa majina hayo matukufu yaliteremshwa kwa mara ya kwanza kutoka mbinguni na yalikuwa hayajawahi kutumika tena duniani kabla ya kuzaliwa watukufu wawili hao. Hilo limethibiti katika vitabu mashuhuri vya historia kama vile Usdul Ghaba cha Ibni Athir, ambaye amemnukuu Ibnu Al-Arabi akisema kuwa Al-Mufadhal amesema hakika Mwenyezi Mungu aliyapendelea majina ya Hasan na Husein alaihim assalam, hadi Mtume akawapa wanawe wawili majina hayo, al Hasan na al Husein. Ibni al Arabi akasema, na wale walioko Yemen je? Akajibu, wao ni Hasnun na Hasin. Pia amemnukuu Amran bin Suleiman akisema, Hasan na Husein ni majina ya peponi ambayo hayakuwepo katika zama za ujahilia. Tunamwona Ibn Asakir Shafii akiandika katika kitabu cha Tarikh Dimishk kupitia mapokezi marefu kwamba Jabir ametupasha habari kwamba Ibn Abbas alisema Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisema, usiku ule nilipopaishwa mbinguni niliona kwenye mlango wa peponi pameandikwa la ilaha illallah, Muhammadun Rasulullah. Ali ni kipenzi wa Mwenyezimungu, Hasan na Husein ni wabora wake, na Fatima ni mteule wake. Laana ya Mwenyezimungu iwe juu ya wale wanaowachukia. Kwa hivyo, wasikilizaji wapenzi, majina mawili haya matukufu ni majina ya mbinguni na peponi. Lakini je, nini chanzo cha majina hayo, au yametokana na nini? Swali hili halijibiwi na mwingine ila imama Zainul Abidin Ali bin Alhusein alaihi salam, ambaye anasema siku moja Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alikuwa ameketi pamoja na Ali, Fatima, Hasan na Husein alaihim salam. Akasema Mtume kwamba nina apa kwa jina la yule aliyenituma kwa haki niwe mtoa bishara njema kwamba hakuna duniani viumbe walio bora na watukufu zaidi mbele ya Mwenyezi Mungu kuliko sisi hapa. Mwenyezi Mungu Mtukufu alinipa jina kutokana na moja ya majina yake, yeye ni Mahmud na mimi ni Muhammad. Kisha alikupa wewe, Ali, jina lako kutokana na moja ya majina yake, yeye ni alaliyu lala ala, yani aliye juu zaidi, na wewe ni Ali, yani aliye juu. Alikupa wewe, Hasan, jina lako kutokana na moja ya majina yake kwa kuwa yeye ni Muhsin na wewe ni Hasan. Na akakupa wewe Husein jina lako kutokana na moja ya majina yake, ambapo yeye ni mwenye hisani na wewe ni Husain. Kisha alikupa jina lako wewe Fatima kutoka katika moja ya majina yake, ambapo yeye ni Fatir, yaani muumbaji na wewe ni Fatima. Kisha Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akasema: Allahumma, kuwa shahidi yangu kwamba mimi nitakuwa salama kwa yule anayekuwa salama kwao, nitampiga vita atakayewapiga vita, nitampenda atakayewapenda, nitamchukia atakayewachukia adui kwa atakayekuwa adui nao, na waongoze wanaoongozwa nao, kwa sababu wao ni katika mimi na mimi ni kutokana na wao. Naam, wapenzi wa wasikilizaji, la muhimu ni kwamba dua hiyo ya mtume mtukufu ambayo bila shaka ilijibiwa ilimwomba Mwenyezi Mungu awaongoze wale wote wanaowachukulia watukufu hao kuwa ni viongozi wao, adui wa wanaokuwa na uadui nao, awapende wanaowapenda na kuwachukia wanaowachukia. Na sisi kwa upande wetu, tunamwomba Mwenyezi Mungu mtukufu atupe taufik ya kuwapenda na si miongoni mwa wanaowachukia, wanaokuwa salama kwao na si wale, na si wale wanaowapiga vita, wanaowaamini na kuwatii na wanaowafuata na kuwanusuru. Amin ya rabbil alamin, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia matukio na mafanikio katika nyuga za sayansi, teknolojia na tiba nchini Iran na maeneo mengine duniani. Kweni nami hadi mwisho ili mpate kunufaika na niliyokuandalieni. Nchi saba duniani zimetangaza nia ya kununua chanjo ya virusi vya korona ya Iran inayojulikana kwa jina la Cov Iran Mbarakat. Haya yamedokezwa na Dr Hassan Jalili, mkuu wa timu ya utengenezaji chanjo hiyo katika idara ya utafiti ya taasisi ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu Akizungumza na waandishi wa habari, Dr Jalili amesema uuzaji nje wa chanjo ni jukumu la wizara ya afya ya Iran, lakini pamoja na hayo, nchi saba zimewasilisha uh, maombi katika idara hiyo kwa ajili ya kununua chanjo hiyo ya Coviran Barakat. Amesema baada ya Iran kukidhi mahitaji yake nchi, ya ndani ya nchi, wizara ya afya inaweza kutangaza uwezo wa kuuzwa nje eh, hiyo chanjo. Wakati huo huo Jalili amesema tayari wameshazalisha dozi milioni moja za chanjo hiyo ambayo awamu yake ya tatu ya majaribio imekamilika. Yame amesema dozi hizo zitakabidhiwa wizara ya afya kwa ajili ya kusambazwa nchini. Halikadhalika, amesema hivi karibuni wanatarajia kuzalisha dozi milioni 18 za chanjo hiyo ya Coviran Barakat. Karibuni hivi kiwanda chenye uwezo wa kuzalisha dozi milioni tatu za Coviran Barakat kwa mwezi kilizinduliwa, na kwa mujibu wa makadirio wananchi wa Iran wataanza kudungwa chanjo hiyo katikati kati ya mwezi Juni. Iran iko mstari wa mbele kuunda chanjo za COVID-19, ambapo mbali na chanjo hiyo ya Coviran Barakat, chanjo zingine ambazo zimepiga hatua nzuri katika majaribio ni pamoja na Raskov, Pars Fahra, na chanjo ya pamoja ya taasisi ya chanjo ya Finlay ya Cuba na taasisi ya chanjo ya Pastu ya Iran. mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani ametangaza kuwa wahudumu wasiopungua laki 1 na 15 elfu wa afya wameshapoteza maisha kazini tangu ulipozuka ugonjwa wa covid-19 na kuwa janga la dunia nzima. Dr Tedros Adhanom amesema hayo Mei 24 wakati wa ufunguzi wa kongamano la kila mwaka la WHO na kuongeza kuwa idadi kubwa ya wahudumu wa afya duniani wamekumbwa na ugonjwa wa korona. Amesema wafanyakazi wa kitengo cha uh, kutoa huduma za afya na tiba kote ulimwenguni wako katika mazingira hatarishi ya kufa na kupona kwa karibu miezi 18 sasa, katika kupambana na janga la COVID-19. Mkurugenzi huyo wa WHO halikadhalika amesema jamii ya kimataifa ina wajibu wa kudhamini chanjo angalau za asilimia kumi ya jamii ya kila nchi duniani ifikapo mwezi Septemba mwaka huu 2021. Aidha, karibuni hivi afisa mmoja wa masuala ya takwimu katika shirika la afya duniani alisema kuwa idadi halisi ya watu walioaga dunia kutokana na kirusi cha korona ni mara tatu zaidi ya ile iliyotangazwa hadi hivi sasa. Daktari Samira Asma ambaye ni naibu mkurugenzi wa shirika la afya duniani alisema siku chache nyuma kwamba takwimu za idadi halisi za watu walioaga dunia kwa maradhi ya covid-19 inakadiriwa kuwa baina ya watu milioni 6 hadi nane. Ripoti ya WHO inasema hitilafu kuhusu idadi ya watu waliowaga dunia kutokana na korona inatokana na maswala kadhaa, ikiwa ni pamoja na kuchelewa kutolewa takwimu za watu wanaowaga dunia kwa ugonjwa huo katika baadhi ya nchi, kwa sababu baadhi ya watu wameaga dunia kwa ugonjwa huo kabla ya kufanyika vipimo vya korona na wengine hawakuweza kupata matibabu yanayohitajika kutokana na sheria za kuzuia watu kutoka nje za kipindi cha maambukizi ya ugonjwa huo. Zimbabwe imepiga hatua kubwa katika sekta ya teknolojia za kidijitali ikiwa ni pamoja na mapinduzi katika malipo ya pesa kwa kutumia simu za mkononi ambapo hivi sasa watu milioni 7.6 kati ya watu milioni 14 nchini humo wanatumia simu za mkononi katika miamala ya kifedha. Benki ya Dunia imetoa ripoti ya tathmini ya uchumi wa kidijitali Zimbabwe na kusema kiwango cha malipo ya mtandaoni nchini humo ni asilimia 53, na hivyo kuifanya nchi hiyo iwe miongoni mwa nchi zinazoongoza katika uga huo barani Afrika. Ripoti hiyo inasema huduma ya fedha ni miongoni mwa huduma zinazoendelea kwa kasi zaidi kwenye maendeleo ya uchumi wa kidijitali nchini humo na kuongeza kuwa mpaka sasa Wazimbabwe milioni 767 wanatumia mtandao katika miamala ya kifedha. Ripoti hiyo pia imesema ba bado kuna changamoto zinazoikabili sekta hiyo ikiwemo tofauti ya gharama kati ya kampuni zinazotoa huduma ya mtandao na ada kubwa ya kuchukua pesa kutoka kwenye kadi ya benki kupitia akaunti ya mtandao. Aidha, ripoti hiyo inasema kwa asilimia 96 ya malipo katika sekta rasmi nchini humo hufanyika kwa njia za kidijitali. Serikali ya Zimbabwe nayo imeacha kabisa kutumia fedha tasnimu na badala yake miamala yake yote ya kifedha inafanyika kwa njia za kidijitali. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF linaendesha programu maalum ya mafunzo kwa wasichana nchini Burundi kwa lengo la kupunguza pengo la wanawake kwenye sayansi na stadi za kazi, ambapo wahitimu 40 kutoka majimbo manne wamepatiwa vyeti vya kuhitimu katikati ya mwezi Mei. Naibu mwakilishi wa UNICEF nchini Burundi Nathalie Meya akizungumza katika mahafali hayo alisema ujuzi waliopata katika programu hiyo utawanufaisha wanajamii wanaowazunguka na kuongeza idadi ya viongozi wanawake. E, siku nzuri ya kila mwanafunzi kutunukiwa cheti cha uhitimu wa mafunzo, mafunzo yanayoendelea na karne ya 21, yenye lengo la kupunguza pengo la kidijitali na pia kujikita katika sayansi na teknolojia, uhandisi na hisabati. Naibu mwakilishi huyo wa UNICEF nchini Burundi Nathalie Mayor amesema miongoni mwa mafunzo waliotoa ni uongozi pamoja na stadi za kazi ili kuwawezesha wasichana wanaoshiriki katika programu kuweza kujiajiri na uh, kuajiri wengine pamoja na kuwa chachu ya mabadiliko katika jamii zao. Kwa kweli huu ni mwanzo wa safari ambao tumewapa mafunzo ya kuwajengea uwezo wa ujasiriamali, lakini pia wanajua kukode kwenye mitandao mbalimbali mbali. amesema mwakilishi huyo O, wa UNICEF Burundi na kuongeza kuwa wanafunzi hawa wa wamepokea mafunzo hayo kwa morali kubwa. Wahitimu wanatarajiwa kurudi katika jamii zao na kuangalia mazingira yaliyowazunguka na kuona ni namna gani wanaweza kutumia ujuzi waliopata katika kutatua changamoto zilizopo. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres katika ujumbe wake kuhusu siku ya kimataifa ya bonwai iliyoadhimishwa tarehe 22 mwezi Mei amekumbusha kwamba idadi ya aina fulani ya wanyama na mimea inapungua kwa kiwango ambacho hakijawahi kutokea, janga linaloongeza hatari ya magonjwa yanayosambazwa kutoka kwa wanyama kwenda kwa wanadamu kama vile COVID 19. Kauli mbiu ya mwaka huu uh, kuhusu siku hii ya kimataifa ya bayonuwai ni sisi ni sehemu ya suluhisho, na inakumbusha kwamba bayonuwai au biodiversity kwa Kiingereza inabaki kuwa jibu kwa changamoto kadhaa za maendeleo endelevu. Guterres amesema bioanuai inapungua kwa kiwango ambacho hakijawahi kutokea na cha kutisha, na mashinikizo yanaongezeka. Kwa mujibu wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa, rasilimali zinapungua haraka kuliko asili inavyoweza kuzijaza tena. Aidha amesema janga la virusi vya korona limetukumbusha uhusiano wa karibu kati ya watu na maumbile, na kwamba sasa kuna fursa ya kupona vizuri. Aidha amesema ni muhimu kulinda asili, kurejesha mazingira na kuweka usawa katika uhusiano na sayari. Ikiwa hiyo itatokea, amesema kwamba faida zitakuwa kubwa. Kwa kurejesha bayoanuwai iliyopotea, tutaweza kuboresha afya ya binadamu, kufikia maendeleo endelevu na kukabili dharura ya tabia nchi, amesema uh, Guterres. Na wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo, katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 27 mfungu wa mosi Shawal mwaka 1442 Hijiria sawa na tarehe 8 Juni mwaka 2021. Katika siku kama ya leo miaka 29 iliyopita, shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel Mossad lilifanya mauaji ya kigaidi dhidi ya kiongozi mwingine wa Kipalestina katika moja ya nchi za kigeni. Siku hiyo, maajenti wa Mosadi walimuua ati Fipseiso, mmoja kati ya viongozi wa usalama wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO huko Paris nchini Ufaransa. Licha ya kwamba hakukuwepo shaka juu ya kuhusika utawala wa kizayuni wa Israel katika mauaji hayo, lakini utawala huo ulikana kufanya jinai hiyo ya kinyama kwa kuhofia hasira za walimwengu. Hata hivyo, miaka saba baadaye polisi ya ufaransa ilitangaza kwamba shirika la ujasusi la Israel Mossad ndilo lililopanga na kutekeleza mauaji hayo tarehe 8 juni miaka 166 iliyopita mji wa lisbo ambao ni mji mkuu wa ureno uliharibiwa kutokana na mtetemeko mkubwa wa ardhi na moto uliosababishwa na zilzala hiyo karibu wakazi elfu arobaini wa mji huo walipoteza maisha yao na thuluthi mbili ya nyumba na taasisi za kiuchumi za mji huo zilibomolewa mbali na maafa hayo karibu meli elfu mbili boti na ngalawa nyingi zilizokuwa katika bandari ya ureno zilizama Mtetemeko huo ni moja ya mitetemeko mikubwa zaidi kuwahi kuikumba nchi ya Ureno. Siku kama ya leo miaka 191 iliyopita, Chambers, mbunifu wa Kijerumani, alivumbua utengenezaji wa kiberiti. Tofauti kubwa ya kiberiti hicho cha awali na hiki kinachotumiwa hivi sasa ni uwakaji wake uliokuwa wa taratibu. Baada ya Chambers walijitokeza watafiti wengine kadhaa waliofanya utafiti kuhusiana na kiberiti na hatimaye, Philips, raia Marekani, alifanikiwa kutengeneza kiberiti kama hiki cha sasa ambacho kinatumiwa katika maeneo mbalimbali ya dunia. Na miaka 1101 iliyopita katika siku kama hii ya leo alizaliwa malenga wa Kiirani Abu Ishaq Kesai Marvazi. Kipindi cha ujana wake kiliambatana na kumalizika kwa kipindi cha utawala wa Wasamani na mwanzoni mwa zama za utawala wa Maghaznavi. Kwa sababu hiyo malenga huyu Mfarsi alitunga mashairi kadhaa ya kusifu tawala hizo mbili. Fauka ya hayo, Marvazi alitunga beti kadhaa za mashairi kumsifia Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam na kizazi chake kitoharifu, hasa Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam. Kesa hii Marvazi mbali na kusifika kwa utunzi wa mashairi, lakini pia alitoa mawaidha na hikima kupitia mashairi yake ya Kifarsi. Malenga huyu mkubwa wa kiirani ameandika diwani ya mashairi Tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni partstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.