Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sura Tin aya ya kwanza mpaka ya nane. Audhu billahi minash shaitani rrajim. Bismillahir rahmanir rahim. Wat tini waz zaiti Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sabah al kheir, mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Juni nane mwafaka na tarehe 27 saba Shawal mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili hijria. Matangazo haya kwa asubuhi ya leo, mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia itakayojumusha ripoti. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia akhlaki katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kupitia njia ya intaneti na application ya simu za mkononi, unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, ni kupitia Redio Maarifa 105.3, Tanga 101.9, Mwanza 99.7, Kigoma 141 Mtwara na 991 Singida. Tovuti yetu ni pars today.com, mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp na vilevile vile kupitia barua pepe yetu ya Swahili radio at irib.ir. Ni saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran yaonya dhidi ya ya misimamo hasi ya wakala wa IAEA. Jeshi la Somalia laangamiza magaidi 130 wa Al-Shabab. Na kambi ya mukawama yasema haitaruhusu kuvunjiwa heshima msikiti wa Al-Aqsa pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika asasi za kimataifa zenye makao yao mjini Vienna nchini Austria ametahadharisha kuhusu misimamo hasi na ya uhasama ya wakala wa kimataifa wa nishati atomiki IAEA dhidi ya Teheran. Kazem Gharibabadi ametoa indhari hiyo mapema leo Jumanne na kusisitiza kuwa misimamo hiyo haribifu ya IAEA yumkini ukaweka hatarini uhusiano wa wakala huo wa Umoja wa Mataifa na jamhuri ya Kiislamu katika siku zijazo. Ameeleza bayana ya kuwa na hapa nanukuu, misimamo ya hivi karibuni ya katibu mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA Rafael Grossi umeonyesha wazi mtazamo wa upande mmoja wa sekretarieti ya wakala huo kwa hali ya ushirikiano na Iran na upuuzaji wa kiwango cha uhusiano wa pande mbili Mwisho kunukuu. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran amebainisha kuwa misimamo hiyo hasi ya IAEA mkabala wa Iran inaweza kuwa kizingiti katika njia ya mahusiano ya pande mbili hapo baadaye. Jana Jumatatu, Gros alidai kuwa uwezo wa wakala huo wa kuweza kufuatilia malengo ya amani katika miradi ya nyuklia ya Iran unaweza kuathiri vibaya au kuathiriwa vibaya na kile alichokitaja kuwa ukosefu wa maendeleo katika kujibu maswala au maswali ya wakala huo kuhusu shughuli za nyuklia za taifa hili. Alidai pia kuwa jamhuri ya Kiislamu haijatekeleza ahadi zake kushirikiana na wakala huo wa kimataifa wa nishati ya nyuklia. Kikao cha mwezi huu wa Juni cha bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kilianza jana Jumatatu. Madai ya Grossi yameibuliwa katika hali ambayo ripoti zote za wakala huo wa IAEA zinaonyesha kuwa hakuna ushahidi unaothibitisha kwamba miradi ya nyuklia ya Iran imekengeuka mkondo wa amani. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani amesema mazungumzo kuhusu makubaliano ya nyuklia ya JCPOA yanayoendelea huko Viena, Austria, yapo katika kipindi cha lala salama. Heiko Maas aliyesema hayo jana Jumatatu mjini Berlin na kuongeza kuwa anaamini kuwa mafanikio yaliyopatikana kufikia sasa kwenye mazungumzo hayo yametokana na uvumilivu na ustahamilivu pamoja na imani ya Ulaya. Amebainisha kuwa natumai jamhuri ya kiislamu ya Iran itaonyesha irada ya kisiasa hadi pale mazungumzo hayo ya Vienna yatakapofikia tamati na kuzaa matunda. Hii ni katika hali ambayo kikao cha mwezi Juni cha bodi ya magavana ya IAEA kilingoa nanga jana Jumatatu. Kikao hicho cha faragha kinahudhuriwa na wanachama 35 wa bodi hiyo ya IAEA kupitia njia internet, kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Duru za habari zimeliambia shirika la habari la Reuters kuwa Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na Marekani hazina azma ya kushinikiza kupasishwa azimio dhidi ya Iran katika kikao hicho cha bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Tukiachana na masuala ya diplomasia, tugeukie jinamizi la ugaidi. Jeshi la taifa la Somalia SNA limetangaza habari ya kufanikiwa kuua wanachama wasiopungua 130 wa kundi la kigaidi na kitakfiri la Alshabab katika kipindi cha wiki tatu zilizopita. SNA ilitangaza hayo jana Jumatatu na kueleza kuwa magaidi hao wameuawa katika operesheni zilizoongozwa na kamanda mwandamizi wa jeshi hilo Brigedia Jenerali Odoa Yusuf Rage katika eneo la Shabele ya kati. Taarifa ya jeshi la taifa la Somalia imeongeza kuwa operesheni ya kusafisha mabaki ya genge hilo lenye mfungamano na mtandao wa Alqaida katika eneo la Shabele ya kati inaendelea. Silaha na zana za kijeshi zilizokuwa zikitumiwa na magedi hao kufurishaji zimenaswa pia katika operesheni hiyo. Jumanne iliyopita wanamgambo wasiopungua 30 wa Alshabab waliangamizwa katika operesheni ya wanajeshi wa serikali ya Somalia katika eneo la Hiran katikati mwa nchi. Kabla ya hapo pia, jeshi la Somalia lilitangaza kuwa wanamgambo wengine mimoja wa genge hilo la kigaidi, wakiwemo makamanda wake kadhaa, wameangamizwa katika operesheni nyingine maalum ya kijeshi huko kusini mwa Somalia. Genge la Alshabab lilianzishwa nchini Somalia mwaka 2004 na tangu wakati huo hadi hivi sasa nchi hiyo ya pembe Afrika haijawahi kuwa na utulivu wa angalau siku moja licha ya operesheni za wanajeshi wa nchi hiyo wakishirikiana na askari wa kulinda amani wa Umoja wa Afrika, kwa kifupi AMISOM. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shule na taasisi za elimu zimefungwa kote nchini Uganda na idadi kubwa ya wanafunzi ilionekana jana katika vituo vya usafiri vya miji mikubwa ya Uganda wakijitayarisha kurudi makwao baada ya, ya Rais Yoweri Kaguta Museveni wa no nchi hiyo kupiga marufuku mikusanyiko yote kwa kipindi cha siku 42, kutokana na ongezeko kubwa la maambukizi ya virusi vya korona. Kwa maelezo zaidi tunajiunga na mwandishi wetu wa Kampala Kigozi Ismail. Wazazi wa nchini Uganda wanaolipia karo wanafunzi wanaosomia Uganda wanakabiliwa na kizungumkuti cha kupoteza pesa kila baada ya muda usiotegemewa kutokana na masharti yanayohusiana na mafua makali ya Covid. Ni Rais Museveni akitangaza kwamba kuanzia tarehe saba Juni mwaka wa elfu mbili ishirini na moja shule za viwango vyote zifungwe kwa siku arobaini na mbili kutokana na wimbi jipya la korona. Wazazi wengi wamekuwa wakilipa karo kwa maumivu, si kwa sababu hawataki kuwapeleka shuleni watoto wao, bali kwa mihula ya masomo inayobadilishwa ghafula na serikali, jambo lisiloepukika. Uamzi huo wa serikali hutangazwa kwa manufaa ya umma kwani bora uhai na afya kwanza kuliko masomo. Tatizo kuu ni kwamba shule nyingi hupandisha karo karibu kila baada ya muhula, ili hali wengi wamebanwa na uhaba wa pesa, hasahasa baada ya kazi nyingi kudhoroteka na kwa hivyo uchumi ukaporomoka. Pia baadhi ya wananchi wanapendekeza kwamba wanafunzi wangebaki mashuleni, huku kanuni za kiafya zikiongezewa nguvu huko huko shuleni. Licha ya hayo, sekta ya elimu tayari imewapoteza waalimu wengi wenye maarifa na utaalamu baada ya wao kuhamia kwenye sekta zingine za utendaji ambako wametambua upande bora wa mapato. Kuna watendaji ambao wamepewa wiki moja tu ya kujaribishwa, na ikiwa watafeli kufuata kanuni za kiafya kuhusiana na korona, kazi zao zitafungwa kwa muda mrefu zaidi. Wakurugenzi wa mashirika na mabwanakazi wameshauriwa kubakiza sehemu thelathini ya asilimia tu kwa watumishi wote kama mkakati mwema wa kupunguza watu wanaoweza kuambukizwa virusi hivyo vya hatari. Mnamo wikendi, polisi iliwashika zaidi ya watu 100 waliovunja kanuni hizo za kiafya. Lakini chini ya mfumo mpya, yeyote atakayepatikana akivunja kanuni hizo atatozwa tu faini kama njia mojawapo ya kupunguza mirundiko kwenye magereza ambako pia wafungwa wamepatikana na virusi vya COVID-19. Maduka ya aina zote yatakuwa yakifungwa saa moja magharibi, kafyu imebaki saa tatu usiku hadi saa kumi na moja unusu asubuhi. Mimi ni Kigozi Kigozismal kutoka Kampala. Haya, janga la korona hiyo hilo na namna linavyobadilika rangi kila uchao kama kinyonga. Tukiachana na hayo wanafunzi Waislamu wa, wa vyuo vikuu na taasisi za elimu ya juu za Nigeria wameandaa wiki ya Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika jimbo la Bauchi, kaskazini mashariki mwa nchi. Maadhimisho hayo yameandiliwa na jukwaa la akademia ambalo linaojumuisha wanachuo Waislamu wa, wa vyuo vikuu na taasisi za elimu ya juu za nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Katika vikao hivyo wahadhiri na wasomi Waislamu wamezungumza kuhusu maisha na mafanikio ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Na miongoni mwa wasomi mashuhuri waliohutubu katika vikao hivyo vya wiki ya Imam Khomeini ni Sheikh Ahmad Yusuf Yashi. Aidha, mashairi na tungo za kumsifu muasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran zimewasilishwa katika vikao hivyo. Na kiongozi mwandamizi wa harakati ya Jihad Islami ya Palestina amesema wananchi wa Palestina na kambi ya mkawama katu hawataruhusu kuvunjwa heshima Masjidul Aqsa. Khadr Habib amesema hayo katika hotuba aliyoitoa jana Jumatatu, ambapo alisisitiza kuwa makundi ya mukawama yamesimama kidete na yako tayari kujibu mapigo kwa wanaopanga kuhujumu msikiti wa Al Aksa katika mji wa Kuds, ambayo ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Ameeleza bayana kuwa mrengo wa mukawama unafuatilia kwa karibu vitendo vya kihaini vya Wazayuni na uko tayari kuchukua hatua yoyote inayohitajika kwa ajili ya kuihami msikiti wa Al Aksa. mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa utakotupia jicho mtazamo wa kiongozi muadhamu kuhusu yanayopaswa na yasiyopaswa katika uchaguzi Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, katika sehemu ya hotuba yake kwa njia televishe juma, kwa kumbu kumbu ya televisheni siku ya Ijumaa kwa mnasaba wa kumbukumbu ya kuaga dunia Imam Khomeini Mwenyezimungu amrehemu, aliashiria kadhia ya uchaguzi wa rais nchini Iran na ulazima wa kushiriki kwa wingi wananchi katika uchaguzi huo na pia udharura wa wagombea kuwabainishia wananchi maswala muhimu. Kiongozi mwadhamu alibainisha nukta muhimu na za kistratejia ambazo rais ajae wa Iran anapaswa kuzingatia kuhusu uadilifu wa kijamii, mapambano dhidi ya ufisadi na kuimarisha uzalishaji ndani ya nchi. Kiongozi mwadhamu aliongeza kuwa na hapa nanukuu, ikiwa kuna mvurugiko uzembe na udhaifu katika utawala, hilo linapaswa kurekebishwa wakati wa uchaguzi kwa kufanya chaguo sahihi na zuri na kumkabidhi madaraka msimamizi mwenye kuwajali wananchi na Uislamu. Hali haiwezi kurekebishwa kwa kutoshiriki katika uchaguzi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliongeza kuwa utendaji hauwezi kubainika kwa maneno matupu, na hivyo kuna haja ya kutimiza uchapakazi wa huko nyuma wawagombea na iwapo utendaji unaenda sambamba na ahadi zao au la. Tarajio kutoka kwa kila mgombea ni kuwa iwapo atapata ushindi, atafungamana na uadilifu wa kijamii, atapunguza ufa baina ya maskini na tajiri, atapambana na ufisadi bila mapendeleo, ataimarisha uzalishaji ndani ya nchi na pia kukabiliana na uingizaji bidhaa kutoka nje kwa wingi na kinyume cha sheria. Ukurasa wa Twitter wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu umetuma ujumbe wa indhari kuhusu kuvunjana heshima katika midahalo ya wagombea huo rais huku akitoa onyo kali kuhusu swala hilo katika radia mali. Baada ya mdahalo wa kwanza wa wagombea urais wa Iran uliofanyika Jumamosi alasiri, ukurasa wa Instagram wa kiongozi mwadhamu pia ulinukulu hotuba yake na kuandika kila wakati ambapo katika midahalo ya televisheni wagombea wanatumia mbinu ya kuvunjana heshima kutuhumu na kujaribu au kuharibu jina au kuharibia jina upande wa pili na kuwatisha wananchi kuhusu mshindani, hilo huwa ni kwa hasara ya nchi. Kabla ya mdahalo wa wagombea urais, pia kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu pia katika ukurasa wake wa Twitter aliwasisitizia wagombea urais kuwa wasibadilishe kampeni za uchaguzi kuwa medani ya vita vya madaraka na kuvunjana heshima kama inavyojiri wakati wa uchaguzi nchini Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya. Hakuna shaka kuhusu nukta hii kuwa midahalo ya wagombea urais nchini Iran italeta msisimuko katika uchaguzi na kuwawezesha wananchi ambao bado hawajaamua kuhusu mgombea wa mtakao kuweza kuamua na kuchukua maamuzi. Ni saa nne kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Kumbuka una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na watu wa ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha wa plas, tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu, na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya nne ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu ya leo, ambapo tutaangazia sifa nyingine maalum za akhlaqi katika Uislamu. Katika vipindi vilivyopita tulieleza kwamba kwa mujibu wa mafundisho ya dini, hatua ya kwanza kuelekea kwenye lengo la kupambika kwa sifa njema za kiakhlaki na kujiweka mbali na hulka chafu ni mtu kuitambua nafsi yake. Tukaitolea ufafanuzi nukta hiyo ya msingi kwa aya za Quran ambayo ni utangulizi wa kumjua Mwenyezi Mungu, na tukaona kwamba katika mfumo wa ulimwengu mwanadamu ni kiumbe aliyepewa hadhi maalum na ya juu: kupulizwa roho ya Mwenyezi Mungu katika uumbaji wa mwanadamu, kutukuzwa, kuumbwa katika umbo la kadiri na mlingano, kutunukiwa nguvu adhimu ya akili, kutiishiwa vilivyomo mbinguni na ardhini kuletewa mitume na kuteremshiwa vitabu vya mbinguni kwa ajili ya uongofu na kuufikia ukamilifu. Yote hayo yanadhihirisha kuwa Mola mwenye enzi amemuumba mwanadamu kwa lengo maalum, na kwamba kiumbe huyo anao uwezo wa kufikia kilele cha utukufu wa kumkurubisha kwa Mola wake. Na sababu ni kwamba dhihirisho jumuisho zaidi, lililokamilika zaidi na lililotukuka zaidi la thamani za kiakhlaki limeipamba dhati iliyotakasika ya Mwenyezi Mungu ambayo imekamilika kwa sifa zote jamili na zilizotukuka. Yeye ni mola mwenye upeo usio na kikomo wa uzuri na anayapenda yaliyo mazuri, na hiyo ndiyo sababu ya sisi kutakiwa tujipambe kwa sifa zisizo na kifani za akhlaq njema alizopambikanazo yeye mola wetu. Ukweli ni kwamba kuitambua nafsi ni daraja la kutuunganisha sisi na kumtambua Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo, tujitahidini ili tuwe dhihirisho la sifa bora za kiakhlaqi za mola wa ulimwengu. Kutokana na hayo, kuna nukta kadhaa muhimu na za msingi ambazo inapasa tuzizingatie. Mojawapo ya nukta hizo ni kwamba katika chuo maalum cha akhlaqi cha Uislamu inatakiwa matendo yote anayofanya mtu yawe na sura, nia na madhumuni ya kidini ya kutaka radhi za Mwenyezi Mungu, na si kwa lengo la kujitafutia umaarufu, kujifaharisha, kutafuta maslahi ya binafsi au kujionyesha kwa sababu za kibinafsi, kijamii, kiutaifa na kisiasa. Imamu Jafari Sadiq alaihi ssalamu, amesema, mtu anayependa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, na anayeghadhibika kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, na akawa na uadui na mtu kwa sababu ya Mwenyezi Mungu, na akatoa alichonacho kuwapa wengine kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, huyo ni miongoni mwa watu ambao imani yake imekamilika. Ikiwa tabia na mwenendo wetu wa kiakhlaki utaendana na nia na imani ya tauhidi, si tu haitakuwa na ila wala kasoro yoyote kutokana na kujielekeza kikamilifu kwa Mwenyezi Mungu ambaye ni dhihirisho la ukamilifu usio na ukomo, lakini pia hatutajenga dhana ya kujiwekea mpaka na kikomo katika suala la kujijenga kwa thamani za kiakhlaki. Badala yake tutakuwa muda wote tunapigania kufikia kilele cha sifa za akhlaqi njema pasi na kutosheka na hatua au marhala yoyote ile tutakayoifikia. Kuhusiana na hilo Mwenyezi Mungu mtukufu amemfanya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuwa ruwaza na kigezo cha daraja ya juu kabisa cha kuigwa cha akhlaqi njema Alipomhutubu katika aya ya nne ya Suratul Qalam kwa kumwambia, na hakika wewe una tabia tukufu. Imam Sajada alayhi salam, ambaye amelelewa na kukulia kwenye ukoo na kitovu cha utume, ametubainishia sira na mwongozo huo katika sehemu ya kwanza ya dua yake maarufu ya Makarimul Akhlaq aliposema: ewe mola mwenye enzi Mteremshie rehma na amani Muhammad na Ali zake na uifikishe imani yangu kwenye ukamilifu wa juu kabisa wa imani na yaqini yangu kwenye daraja ya juu kabisa ya yaqini, na uifanye nia yangu nia iliyo njema zaidi, na uzielekeze amali zangu kwenye bora ya amali. Katika sehemu nyingine ya dua hiyo hiyo mtukufu huyo anamwomba Mwenyezi Mungu akisema, nijaalie kuwa na thamani za juu na zilizotukuka zaidi za akhlaq njema. Hapana shaka kwamba hakuna chuo chochote cha fikra za kiakhlaqi duniani chenye mtazamo na mwelekeo kama huu wa Uislamu, wa kiu ya kufikia kwenye ukamilifu wa akhlaqi njema, kwa sababu kuto kuwapo na ukomo ni katika sifa maalum za mtazamo wa kitauhidi kuhusu ulimwengu ambao unamwonyesha mwanadamu mwelekeo huo kwa kumwambia kama isemavyo aya ya sita ya suratu Linshiqaq, Ya ayuha linsanu innaka kadihun ila rabbika kadhan famulaqih. Ewe mtu, hakika wewe unajikusuru kwa juhudi kumwendea Mola wako mlezi, basi utamkuta. Lakini mbali na msingi huu, suala la kushikamana na akhlaki njema huwa na thamani linapokuwa endelevu na likawa limejikita na kurasimika ndani ya nafsi ya mtu na sikuwa jambo la kupita na la muda maalum. Na ndiyo kusema kwamba akhlaqi za kimaonyesho na za mambo ya kupita hazina hadhi wala thamani yoyote katika mwongozo wa akhlaqi wa Uislamu. Na njia pekee ya kujiokoa na madhara hayo na kuzifanya sifa za kiakhlaqi zijikite na kurasimika ndani ya nafsi ya mtu ni kulifungamanisha suala hilo na Mwenyezi Mungu mtukufu ambaye sifa zake za akhlaqi za dhati yake zenye nuru ya uhai zinadhihirika na kutawala daima kila wakati na kila mahala. Nukta ya mwisho ya kuhitimishia mazungumzo yetu ya leo ni kwamba ili kuweza kujengeka na kupambika na akhlaki njema inalazimu kuwepo na mwega imara na wa uhakika utakaokuwa chachu ya kutoa msukumo mkubwa kwa mtu na jamii wa kushikamana na thamani za akhlaki njema. Tajiriba imeonyesha kuwa hakuna kitu chochote chenye dhamana ya utekelezaji wa kumfanya mtu na jamii ziheshimu misingi ya akhlaki kama imani juu ya Mwenyezi Mungu ambaye ni mshuhudiaji na mdhibiti wa mienendo na matendo yetu yote tuyafanyayo hadharani na faraghani. Ni yeye Mola ambaye amewahutubu waja wake katika aya mia na tano ya Surat Utauba kupitia kinywa cha Mtume wake kwa kuambia nasema: tendeni vitendo na Mwenyezi Mungu na Mtume wake, na waumini wataviona vitendo vyenu, na mtarudishwa kwa mwenye kujua siri na dhahiri, naye atakuambieni mliokuwa mkiyatenda. Kwa hivyo tuelewe kwamba mbali na taathira za duniani matendo yetu ya kiakhlaki yatakuwa na malipo pia huko akhera, yatakapotathminiwa na kuhesabiwa katika ulimwengu huo wa baada ya kifo. Sifa mbili hizi maalum za imani juu ya Allah na imani juu ya kufufuliwa ndizo zinazokipambanua chuo cha ja fikra za kiakhlaki cha Uislamu na kukifanya kiwe bora na cha kipekee kuliko vyuo vingine vyote vya fikra za kiakhlaki duniani. Mpendwa msikilizaji, sehemu ya nne ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya tano ya kipindi hiki. Namuomba Mola wa haki akubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea macho yetu magazetini. Tunalikunjua jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kutupia jicho magazeti yanayochapishwa nchini Tanzania. Akthari ya matoleo ya leo yametawaliwa na habari zinazofungamana na bajeti ya tanzania ya mwaka huu wa fedha 2021 2022. Mwananchi limetoa kipaumbele kwa habari hiyo kwa kuandika, bajeti ya madeni: sehemu kubwa ya bajeti ya wizara ya fedha yaenda kulipa madeni. Dr. Mwigulu asema madeni ya makandarasi yamehakikiwa kulipwa. Pia limeandika Samia asubiriwa Dodoma na Mwanza, na wenye laini nyingi za simu wajiandae. Mwananchi pia limezipa uzito habari za tanzia zenye vichwa visemavyo kifo cha Mzindakaya mzee wa mabomu cha cha simanzi na msiba wa TB Joshua wawaibua Mbowe, Loasa na Mwigulu. Habari hii inaonekana pia katika ukurasa wa mbele wa Nipashe chini ya kichwa kisemacho Loasa na Mbowe walivumlilia TB Joshua. Hata hivyo, habari kuu katika gazeti hilo inasema uchaguzi wa kombinesheni wamwibua waziri, mtandaoni atumia muda kuwajibu kwa mifano. Pia limeendeka koti ya ihoji Jamhuri kueleza sababu kesi ya Tundulisu kuchelewa na serikali yaanika vipaumbele kumi na vitatu vya ukuaji uchumi mwaka wa fedha 2021/2022. Habari hiyo ya bajeti imetangulizwa mbele pia na gazeti la Habari Leo chini ya anwani semayo vipaumbele vya tajwa kuimarisha uchumi. Habari zingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo la serikali zina vichwa vya maneno mauzo ya bidhaa za Tanzania EAC yaongezeka, benki ya dunia yaahidi fedha zaidi kwa Tanzania na Samia afuta mashamba 11 afufua 49 awapa wananchi mkoani Morogoro kufanya ziara Mwanza. Gazeti la Uhuru halikuachwa nyuma, limetenga nafasi ya kwanza kwa ajili ya habari ya bajeti kwa kuandika, serikali yalipa deni lote la taifa shilingi trilioni 129 fedha inazoomba wizara ya fedha na mipango. Jamvi la habari limeakisi hotuba ya waziri wa fedha na mipango wakati akiwasilisha bungeni makadirio ya mapato na matumizi ya wizara hiyo kwa mwaka huu wa fedha 2021. Nchini Kenya mambo ni hayo hayo ya bajeti. Taifa hilo limetoa kipaumbele kwa habari hiyo na kuipa anwani semayo bajeti kunyonya wanyonge, gharama maisha kuongezeka iwapo bunge litakubali mapendekezo ya kupandishwa kodi. Baadhi ya bidhaa zitakazopanda bei ni mkate na huduma za bodaboda. Pia limeandika kikosi cha polisi cha ufio kuwa kinyama, Covid ilipuka Kisumu baada ya ziara ya Uhuru na Raila, na mudhama amtaka Kalonzo akani bibi ndio wapatane. Gazeti hilo pia lina makala iliyoandikwa na Pauline Ongaji chini ya anwani semayo hedhi salama bado ni changamoto kwa wasichana shuleni. Ina makala nyingine ya kiafya yenye kichwa kisemacho likizo ni muhimu sana kwa afya ya akili ya wanafunzi. gazeti dada la Nation limepozitwa kwanza habari ya kisiasa yenye kichwa kisemacho vigogo wa kisiasa waliodondoka wapanga kurejea ulingoni. Toleo la mtandaoni limetanguliza mbele habari ya bajeti kwa kuandika machungu ya kodi kwa wanjiko, yaani Mkenya wa kawaida, katika bajeti ya Yatani ya shilingi trilioni tatu nukta sita. Habari kuu katika gazeti la Standard ina anwani semayo mazuri ya handsheki ya wagawa wapambe wa Raila. Habari hii inaonekana pia kwenye toleo la mtandaoni chini ya kichwa kisemacho Raila atetea zawadi za uhuru kwa watu wa Nyanza. Tunatamatisha nchini Uganda, ambapo habari kuu katika gazeti la Monita ina kichwa cha maneno orodha ya baraza la mawaziri yavuja. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha ya Rais yoweri Museveni wa nchi hiyo na shakhsia wa kisiasa wanaoaminika kuwa mawaziri wajayo wajao katika serikali mpya ya Uganda. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka makanisa huko Acholi yapigwa darubini kwa kuwatapeli waumini, Waganda 12,000 waenda mashariki ya kati kila mwaka kusaka ajira, mahakama ya kupambana na rushwa yafungwa kwa wiki mbili kutokana na COVID-19, Museveni aiagiza polisi za mauaji itoe ripoti, asema wauaji wa, wa Kagezi wapo wa ghaibuni na mwanafunzi na mwalimu wa Chambogo waaga dunia kwa maradhi ya COVID-19. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana Abdallah Ali Makajura, ukiwa hapo Tabora Tanzania, anatushukuru kwa habari. Asante sana pia Kalekela Omar Mahmud, ukiwa huko Tanzania, anasema, baada ya salamu, awali ya yote ya Redio Teheran ni redio adilifu yenye kutangaza ukweli mtupu katika matangazo yake toka tulipoanza kuisikiliza Mungu awabariki sana. Asante sana. Ujumbe wake wa pili kuhusiana na Marekani, inshallah nitausoma hapo baadaye iwapo muda utaruhusu. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti, na tumai ubuheri wa afya popote pale ulipo. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari viwanjani ndani ya siku saba zilizopita, na kusihi tue sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na voliboli. Timu ya taifa ya voliboli ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeichabanga Bulgaria seti tatu za moja kwa moja kwa mtungi za 25-20, 33-31 na 25-22 katika Ligi ya Mataifa ya Voliboli, kwa kifupi VNL, katika mchezo huo wa siku ya Jumamosi uliopigwa mjini Rimini nchini Italia. Bardia Sadat aliifungia Iran alama 17 huku Huu ni ushindi wa nne kwa timu hiyo ya taifa ya voliboli ya jamhuri ya kiislamu ya Iran katika mashindano hayo. Siku ya Ijumaa, Iran ya Kiislamu iliizaba mwenyeji Italia kwa seti tatu kwa moja za 25 22 21 25 29 27 na 26 24. Wiki iliyopita Iran iliibanjua Uholanzi seti za moja kwa moja za 2518 2523 na 30 28. Katika ligi hiyo ya VNL, Iran ilionyesha kivumbi timu hiyo ya Ulaya katika mchuano huo wa aina yake na kupata ushindi huo uliofufua matumaini ya timu hiyo kusonga mbele, kwani ilianza kwa mguu kushoto katika wiki ya kwanza ya mashindano hayo. soka timu ya taifa ya soka jamhuri ya kiislamu ya iran siku ya alhamisi ilishuka dimbani kuvaana na hong kong katika kipute cha timu za asia za kusaka tiketi ya kombe la dunia mwaka ujao wa 2022 nchini qatar na kombe la asia litakaloandaliwa na shirikisho la soka barani asia afc huko nchini china mwaka 2023 katika mchezo huo alhamisi iran ilivuna ushindi mnono wa mabao matatu kwa moja katika mchuano uliopigwa katika uwanja wa Al Muharrak, Ali Gholizade alipachika nyavuni bao la kwanza la Iran katika dakika ya ishirini na tatu. Na katika kipindi cha pili, Vahid Amiri alifanya mambo kuwa mabao mawili kwa mtungi baada ya kuvurumisha shuti kali karibu na sanduku la hatari. Wimbi la mabao halikuishia hapo. Karim Ansarifard alipachika jingine kimiani kunako dakika ya 84. Dar Kari Cheng Siu Kwan alifungia Hong Kong bao la kufutia machozi katika michi hiyo ya kundi cha Iran imekuwa hadi katika nafasi ya pili kwenye kundi hilo kutokana na tofauti ya magoli kati yake na Bahrain, huku Iraq ikituama kileleni mwa kundi hilo ikiwa na alama kumi na moja. Hong Kong inasalia katika nafasi ya nne ikiwa na pointi tano, huku Kambodia ikivuta mkia kundini kwa alama moja. Tugeukie riadha. Bingwa wa dunia wa mbio za mita elfu tano za wakimbiaji wasiozidi umri wa miaka ishirini Beatrice Chebet wa Kenya aliendelea kutikisa katika mbio za watu wazima aliponyakuwa taji la Montreal huko nchini Ufaransa Jumanne iliyopita. Chebet ambaye siku chache zilizopita alionyesha wapinzani wake kivumbi mjini Doha, Qatar, alibeba taji la Montreal kwa dakika 14 sekunde 52.06. Ningependa kushukuru Kenyans wote kwa sapoti yote yenye wametupea na maombi yenye wametuombea tangu siku yenye tulikuwa tukienda huko, na nashukuru wenzangu wenye tulikuwa tunakimbia wote, kwa sababu hiyo kosa ilikuwa rahisi. Mpinzani wake wa karibu Kalimantana Gezaheni kutoka Bahrain alikamilisha kwa muda wa dakika 14 sekunde 52.92. Bingwa wa zamani wa Afrika wa mbio za mita elfu tano Sheila Chepkirui alimaliza katika nafasi ya tatu, naye raia wa Burundi Francine Nyonsaba akaweka muda wake bora kwa kukamilisha mizunguko hiyo kumi na miwili na nusu kwa kutumia dakika 14 sekunde 54.38. Itakumbukwa kuwa Chebet aliandikisha muda wake bora na kasi ya juu mwaka 2021 kwenye mbio za mita alfu tatu aliponyakua taji la Doha kwa dakika 8 sekunde 27.49. Tukisalia katika riadha, Mholanzi Sifan Hassan ameweka rekodi mpya ya dunia ya mbio za mita elfu kumi kwa upande wa wanawake. Hii ni baada ya kukata utepe kwa kutumia dakika 29 na sekunde 06.82 katika mbio za kimataifa za Hengelo siku ya Jumapili. Sifan Hassan mwenye umri wa miaka 28 mzawa wa Ethiopia amevunja rekodi iliyowekwa na mhabeshi Almaz Ayana ya dakika 29 sekunde kumi na saba nukta 4-5 katika michezo ya Olimpiki ya Rio mwaka 2016 ambapo alitoa medali ya dhahabu of the Hengelo crowd on home soil at the FBK games which we know has produced so many Sifan Hassan ambaye alizaliwa Ethiopia aliwasili Uholanzi mwaka 2008 na kupewa uraia wa nchi hiyo mwaka 2013. Na tunatamatisha kwa kutupia jicho tuzo za EPL. Beki wa klabu ya Manchester City ya Uingereza, Ruben Diaz, mwenye umri wa miaka 24, ametawazwa mchezaji bora wa mwaka wa ligi kuu ya Uingereza EPL, huku Pep Guardiola wa klabu ya Man City pia akitoa tuzo ya kocha bora. Diaz ambaye ni raia wa Ureno alichangia pakubwa uthabiti wa safu ya nyuma ya Man City walionyanyua taji la EPL kwa mara ya tatu chini ya kipindi cha miaka minne. Diaz alitawazwa mchezaji bora wa msimu wa mwaka 2020 2021. Kwenye tuzo zilizotolewa na chama cha wanahabari wa soka kwa kifupi FWA Mei mwaka huu. Hii ni mara ya tatu kwa Guardiola kutawazwa kocha bora wa mwaka katika EPL chini ya kipindi cha miaka minne. Forward Eric Lamela wa Tottenham Hotspurs alitawazwa mshindi wa tuzo ya Rabona kwa bao bora la msimu alilofunga dhidi ya Arsenal mnamo Machi mwaka huu. Dias alisajiliwa na Man City mnamo Septemba mwaka jana kutoka Benfica Ureno kwa kima cha bilioni 9.1. Tangu wakati huo alichezeshwa mara 32, na akasaidia waajiri wake kukamilisha jumla ya mechi 15 bila kufungwa bao. Man City walishinda jumla ya mechi 23 ambazo Dias alisakata, huku wakishinda taji la Carabao na EPL, pamoja na kutinga fainali ya klabu bingwa Ulaya almaarufu UEFA Champions League. Na kwa tuzo hizo za EPL, mpenzi msikilizaji, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majalio ya Kimola. Mimi ni Hussein Hassan, kwa heri. Katika historia, leo ni Jumanne tarehe 27 7 mfungu wa mosi Shawal mwaka 1442 hijiria sawa na tarehe 8 Juni mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Katika siku kama ya leo, miaka 29 iliyopita, shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel Mossad lilifanya mauaji ya kigaidi dhidi ya kiongozi mwingine wa Kipalestina katika moja ya nchi za kigeni. Siku hiyo maajenti wa Mossad walimuua Atif Pseiso, mmoja kati ya viongozi wa usalama wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO huko Paris nchini Ufaransa. Licha ya kwamba hakukuwepo shaka juu ya kuhusika utawala wa kizayuni wa Israel katika mauaji hayo, lakini utawala huo ulikana kufanya jinai hiyo ya kinyama kwa kuhofia hasira za walimwengu. Hata hivyo, miaka saba baadaye, polisi ya Ufaransa ilitangaza kwamba shirika la ujasusi la Israel Mossad ndilo lililopanga na kutekeleza mauaji hayo tarehe 8 juni miaka 166 iliyopita mji wa lisbo ambao ni mji mkuu wa ureno uliharibiwa kutokana na mtetemeko mkubwa wa ardhi na moto uliosababishwa na zilzala hiyo karibu wakazi elfu arobaini wa mji huo walipoteza maisha yao na thuluthi mbili ya nyumba na taasisi za kiuchumi za mji huo zilibomolewa mbali na maafa hayo karibu meli elfu mbili boti na ngalawa nyingi zilizokuwa katika bandari ya ureno zilizama Mtetemeko huo ni moja ya mitetemeko mikubwa zaidi kuwahi kuikumba nchi ya Ureno. Siku kama ya leo miaka 191 iliyopita, Chambers, mbunifu wa Kijerumani, alivumbua utengenezaji wa kiberiti. Tofauti kubwa ya kiberiti hicho cha awali na hiki kinachotumiwa hivi sasa ni uwakaji wake uliokuwa wa taratibu. Baada ya Chambers walijitokeza watafiti wengine kadhaa waliofanya utafiti kuhusiana na kiberiti, na hatimaye Philips raia Marekani alifanikiwa kutengeneza kiberiti kama hiki cha sasa ambacho kinatumiwa katika maeneo mbalimbali ya dunia. Na miaka 1101 iliyopita katika siku kama hii ya leo alizaliwa malenga wa Kiirani Abu Ishaq Kesai Marvazi. Kipindi cha ujana wake kiliambatana na kumalizika kwa kipindi cha utawala wa Wasamani na mwanzoni mwa zama za utawala wa Maghaznavi. Kwa sababu hiyo, malenga huyu Mfarsi alitunga mashairi kadhaa ya kusifu tawala hizo mbili. Fauka ya hayo Marvazi alitunga beti kadhaa za mashairi kumsifia Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam na kizazi chake kitoharifu hasa Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam. Kesa hii Marvazi mbali na kusifika kwa utunzi wa mashairi, lakini pia alitoa mawaidha na hikima kupitia mashairi yake ya Kifarsi. Malenga huyu mkubwa wa Kiirani ameandika diwani ya mashairi Hii ni Redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Kalekele Omar Mahmud akiwa Tanzania anasema wakala wa IAEA unatakiwa kuwa makini katika kulinda na kuitetea ile haki wanayoifahamu juu ya miradi ya nyuklia ya Iran. Anasema ni aibu kubwa iwapo wakala huo utayumbishwa kiakili na kutupilia mbali uh, kile ukweli wanaofahamu wanasema, dunia ya watu wastaarabu haiwezi kuiamini IAEA kamwe. Shukran, asante sana Kalekela Omar, ukiwa hapo nchini Tanzania. Naye huyu anaitwa Ustadh Said Makelele wa Tanzania, shabiki mpya huyu. Haya, nadhania ni shabiki wa muda mrefu, lakini karejea kwa nambari tofauti, anasema salamu alekum, namjibu alekum salamu. Anasema, kwa jina naitwa Ustadh Said Makelele, nipo Tanzania, naomba kuungwa kwa taarifa zenu, asante sana. Na tayari nimekwisha kuunga. Karibu sana ukumbini, Ustadh Said, ukiwa hapo Tanzania. Naye Hamis Hashim Bilali akiwa Mtwara huko huko Tanzania anasema, tuko pamoja ndugu zangu, nashukuru nimeenda salama Zanzibar na kurudi salama Mtwara. Allah awajalie wote walioniombea dua inshaallah. Asante sana, na tunafurahi sana umesafiri na kurudi nyumbani salama salmin. Hii ni Radio Tehran. Muda umenipa kisogo, mpenzi msikilizaji, na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika asasi za kimataifa zenye makao yako, makao yao mjini Vienna Austria ametahadharisha kuhusu misimamo hasi na ya uhasama ya wakala wa IAEA dhidi ya Teheran. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani amesema mazungumzo kuhusu makubaliano ya nyuklia ya JCPOA yanayoendelea huko Vienna, Austria, yapo katika kipindi cha lala salama. Jeshi la taifa la Somalia limetangaza habari ya kufanikiwa kuwa wanachama wasiopungua wa 130 wa kundi la kigaidi na kitakfiri la Alshabab katika kipindi cha wiki tatu zilizopita katika eneo la Shabele ya kati. Wanafunzi Waislamu wa vyuo vikuu na taasisi za elimu ya juu za Nigeria wameandaa wiki ya Imamu Ruhullah Humeini, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu Iran, katika jimbo la Bauchi, kaskazini mashariki mwa nchi. Na kiongozi mwandamizi wa harakati ya Jihadulislami ya Palestina amesema wananchi wa Palestina na kambi ya Mukawama katu hawatoruhusu kuvunjiwa heshima msikiti mtukufu wa Al Aksa. Na muhtasari huo mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumanne asubuhi ya redio Teherani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, maoni ambayo sijasoma, inshallah nitayasoma katika matangazo yetu tutakapokutana tena hapo mchana. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwa heri kwa sasa.