Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Lail aya ya kumi na moja mpaka ya ishirini na moja. Audhu billahi minash shaitwani rajim. Bismillahi Rahmani Rahim Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila muovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki, na ataepushwa nao amchae Mwenyezi Mungu ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yeyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya, nikiwakaribisha katika matangazo yetu haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo inawatangazia moja kwa moja kutoka studio zetu za Jame Jam hapa mjini Teheran. Na wapenzi wa wasikilizaji, na tuliowaandalieni usiku huu wa Jumatatu, kama kawaida tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo, wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huu wa kisiasa uh, utakuwa wakati wa kutegea sikio uh, makala ya maadili bora. Makala hiyo itafuatiwa na ulimwengu wa michezo na baada ya hapo tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na ningependa kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana pia mwede, kwa njia moja kwa moja au mubashara popote pale ulipo duniani e, kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw, kama ambavyo pia popote pale ulipo duniani unaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa ya FM, inapatikana kule Tanga. Hali kadhalika, Maarifa ya FM inapatikana Mwanza na pia inapatikana Mtwara na Kigoma. Uh, wapenzi wasikilizaji, na mnaweza kuyapata pia uh, matangazo yetu hayo kwa njia hizo, na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa mbili kamili kwa, samahani, imetimia saa nne kamili usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki na ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, Lakini kwanza ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Shule za fungwa Uganda baada ya Rais Museveni kupiga marufuku mikusanyiko siku 42 kutokana na ongezeko la kasi la corona. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmad asema bwawa la Renaissance wa Nahda litazifaidisha pia Sudan na Misri. Wakazi asili wa Canada wakasirishwa na msimamo wa Papa Francis kuhusu maafa ya shule ya bweni ya Kamloops Indian. Karibuni nam, wapenzi wasikilizaji. Shule na taasisi za elimu zimefungwa kote nchini Uganda na idadi kubwa ya wanafunzi ilionekana leo uh, kutokana na vituo vya usafiri vya miji mikubwa ya Uganda wakijitayarisha kurudi makwao baada ya rais Yoweri Museveni wa nchi hiyo kupiga marufuku mikusanyiko yote kwa kipindi cha siku 42 kutokana na ongezeko kubwa la maambukizi ya virusi vya korona. Jumapili usiku rais Yoweri Kaguta Museveni aliagiza shule zote zifungwe nchini Uganda kama hatua ya kuzuia maambukizi zaidi ya COVID 19 ambayo yameiathiri sana nchi hiyo. Wakati huo huo, kumekuwepo msongamano mkubwa wa magari kando ya barabara ya Kampala Jinja, unaohusishwa unaohusishwa na idadi kubwa ya wanafunzi ambao wanarudi makwao baada ya agizo hilo la rais Museveni. Hata hivyo, baadhi ya wazazi wameelezea kutoridhika na agizo hilo la rais Museveni, wakisema limetolewa baada ya wazazi kulipa ada ya shule kwa ajili ya watoto wao rais museveni amepiga marufuku mikusanyiko yote nchini uganda ikiwemo ya ibada misikitini na makanisani kwa muda wa siku 42 hii ni kufuatia athari mbaya za wimbi la pili la korona nchini uganda ikilinganishwa na wimbi la kwanza rais museveni pia amepiga marufuku watu kutembea kuanzia saa tatu usiku hadi 11 alfajiri na hali kadhalika marufuku ya mikusanyiko yote isipokuwa kwa shughuli za kimahakama au za kibunge watu mia tatu themanini na tatu wameaga dunia hadi sasa nchini Uganda kutokana na virusi vya korona, na kasi ya maambukizi imeongezeka sana katika uh, wiki moja ya eh, hivi karibuni. Kwa maelezo zaidi tunajiunga na mwandishi wetu wa Kampala ya Kigozi Ismail. Wazazi nchini Uganda wanaolipia karo wanafunzi wanaosomia Uganda wanakabiliwa na kizungumkuti cha kupoteza pesa kila baada ya muda usiotegemewa kutokana na masharti yanayohusiana na mafua makali ya Covid. Ni Rais Museveni akitangaza kwamba kuanzia tarehe saba Juni mwaka wa elfu mbili ishirini na moja shule za viwango vyote zifungwe kwa siku arobaini na mbili kutokana na wimbi jipya la korona. Wazazi wengi wamekuwa wakilipa karo kwa maumivu, si kwa sababu hawataki kuwapeleka shuleni watoto wao, bali kwa mihula ya masomo inayobadilishwa ghafula na serikali, jambo lisiloepukika. Uamzi huo wa serikali hutangazwa kwa manufaa ya umma kwani bora uhai na afya kwanza kuliko masomo. Tatizo kuu ni kwamba shule nyingi hupandisha karo karibu kila baada ya muhula, ili hali wengi wamebanwa na uhaba wa pesa, hasa hasa baada ya kazi nyingi kudhoroteka na kwa hivyo uchumi ukaporomoka. Pia baadhi ya wananchi wanapendekeza kwamba wanafunzi wangebaki mashuleni, huku kanuni za kiafya zikiongezewa nguvu huko huko shuleni. Licha ya hayo, sekta ya elimu tayari imewapoteza waalimu wengi wenye maarifa na utaalamu baada ya wao kuhamia kwenye sekta zingine za utendaji ambako wametambua upande bora wa mapato. Kuna watendaji ambao wamepewa wiki moja tu ya kujaribishwa, na ikiwa watafeli kufuata kanuni za kiafya kuhusiana na korona, kazi zao zitafungwa kwa muda mrefu zaidi. Wakurugenzi wa mashirika na mabwanakazi wameshauriwa kubakiza sehemu thelathini ya asilimia tu kwa watumishi wote kama mkakati mwema wa kupunguza watu wanaoweza kuambukizwa virusi hivyo vya hatari. Mnamo wikendi, polisi iliwashika zaidi ya watu 100 waliovunja kanuni hizo za kiafya. Lakini chini ya mfumo mpya, yeyote atakayepatikana akivunja kanuni hizo atatozwa tu faini kama njia mojawapo ya kupunguza mirundiko kwenye magereza ambako pia wafungwa wamepatikana na virusi vya Covid-19. Maduka ya aina zote yatakuwa yakifungwa saa moja magharibi. Kafyu imebaki saa tatu usiku hadi saa kumi na moja unusu asubuhi. mimi ni Kigozi Ismar kutoka Kampala. Nam, shukran Kigozi kwa ripoti yako hiyo. na huku hayo ya kijiri, marais, mawaziri wakuu na mawaziri wa mambo ya nje wa zamani wa nchi mia moja duniani wamewataka viongozi wa nchi wanachama wa kundi la G7 kutoa fedha za kudhamini chanjo ya virusi vya korona kote duniani. Viongozi hao wa zamani wamewataka wenzao wa kundi la G7 kutoa fedha ambazo zitagharamia chanjo ya kupambana na virusi vya korona katika upeo wa dunia nzima na kusitisha hatari ya ugonjwa wa COVID-19. Wito huu umetolewa kabla ya kikao cha viongozi wa kundi la G7 linalojumuisha nchi za Ufaransa, Ujerumani, Marekani, Uingereza, Kanada, Italia na Japan. Barua iliyotumwa na viongozi mia moja wa zamani kwa wenzao wa ji saba imesema kuwa ushirikiano wa kimataifa ulivunjika na kuharibika mwaka elfu mbili ishirini lakini unaweza kuhuishwa tena mwaka huu wa elfu mbili ishirini na moja. Barua hiyo imesema hi, e, nchi za ji saba na ji ishirini Eh, kudhamini chanjo ya korona kwa nchi zenye kipato cha chini na zenye kipato cha kati ni ufadhili eh, bali ina maslahi ya yakistratejia kwa kila mmoja kati ya nchi za makundi hayo. Miongoni mwa waliotia saini barua hiyo ni katibu mkuu wa zamani wa Umoja wa Mataifa Bankim na viongozi wengine wa zamani wa nchi kumi na tano za Kiafrika. Waandishi wa barua hiyo wamewataka viongozi wa ji saba kutoa dola bilioni 30 kwa mwaka katika kipindi cha miaka miwili kwa ajili ya kukabiliana na maambukizi ya korona. Nchi kama vile Marekani na Uingereza zinalaumiwa kwa kujilimbikizia kiwango kikubwa cha chanjo ya korona zaidi ya mahitaji ya jamii ya nchi hizo. Zaidi ya watu milioni 174, eh, wamepatwa na virusi vya korona kote duniani, huku wengine eh, zaidi ya milioni tatu na laki saba wakiwa wameaga dunia kutokana na ugonjwa huo wa Covid 19 hadi sasa. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri Mkuu wa Ethiopia amesema kuwa ujenzi wa bwawa la Renaissance au Annahdha utakuwa na faida si kwa nchi hiyo peke yake bali pia kwa nchi jirani za Misri na Ethiopia. Abi Ahmad amesema hayo wakati akizindua kiwanda katika eneo la Amhara huko kaskazini mwa Ethiopia, na kuongeza kuwa bwawa la Renaissance ambalo limeibua utata litakuwa na faida hata kwa nchi za Misri na Sudan, na kwamba ujenzi wa bwawa hilo unapaswa kukamilishwa kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya Ethiopia na nchi nyingine. Ujenzi wa bwawa hilo juu ya maji ya mto Nail umezusha mivutano mikubwa baina ya Ethiopia na nchi za Sudan na Misri. Misri na Sudan zinadai kuwa ujenzi wa bwawa hilo ambalo umegharimu karibu dola bilioni nne utapunguza maji ya nchi hizo na hivyo kuvuruga maisha ya mamilioni ya watu. Ethiopia nayo inasisitiza kuwa ujenzi wa bwawa hilo ni muhimu kwa ajili ya kueneza umeme katika nchi hiyo ili kuimarisha sekta ya viwanda. Na pia kuuza bidhaa hiyo katika nchi za nje. Mzozo huo umezusha wasiwasi wa kutokea vita na mapigano baina ya nchi hizo tatu. Rais Abdul Fatah Sisi wa Misri ametishia kwamba, na hapa namnukulu, Kairo itatoa jibu lisilotasawirika iwapo nchi yake itapata madhara kutokana na bwawa la Renaissance linalojengwa na Ethiopia juu ya maji ya mto Nile. Rais wa Misri amesitiza kuwa maji ya Misri ni mstari mwekundu, na anayetaka kujaribu atakiwa na chamta makuni. Ethiopia kwa upande wake imejibu vitisho hivyo vya Sisi ikisema kuwa iko tayari kukabiliana na hujuma ya aina yoyote ile ya adui. Tutaelekea sasa huko nchini Kanada ambapo viongozi wa wakaazi asili wa Kanada na familia za wahanga wa shule za kikatoliki nchini humo wameelezea kukasirishwa na matamshi na msimamo wa kiongozi wa kanisa katoliki duniani kuhusiana na maafa ya kaburi la umati la watoto 215 lililogunduliwa nchini Kanada hivi karibuni. Wiki iliyopita kuligunduliwa miili ya watoto 215 wa wakaazi asilia wa Kanada au indians katika shule ya bweni ya Kamloops Indian katika jimbo la British Columbia iliyofungwa mnamo mwaka 1978. Ripoti zinasema kuwa baadhi ya watoto hawa walikuwa na umri wa miaka mitatu tu. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa jana walizitaka Kanada na kanisa Katoliki duniani lenye makao yake huko Vatican kufanya uchunguzi kikamilifu na haraka iwezekanavyo kuhusu kugunduliwa kaburi la umati katika shule moja ya kidini zamani ya bweni ya Kanisa Katoliki huko magharibi mwa nchi hiyo. Wataalamu hao wa Umoja wa Mataifa aidha wametaka Kanada kufanya uchunguzi kama huo katika shule nyingine za kikatoliki za wakazi asilia nchini humo. Katika matamshi yake ya kwanza baada ya kugunduliwa kaburi hilo la umati, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amesema kuwa ameumizwa na kushtushwa na maafa hayo ya kaburi la watoto w wa 215 waliokuwa katika shule ya kanisa hilo, lakini hakuwa tayari kuomba radhi. Baada ya msimamo huo wa Papa Francis, kiongozi wa jumuia ya wakazi asili wa Canada Bobby Cameron amesema matamshi hayo ni ya kichekesho kufuatia kugunduliwa mabaki ya maiti za watoto. Waziri mkuu wa Kanada Justin Trudeau amesema kugunduliwa kwa maiti hizo za watoto ni ukumbusho mchungu wa kipindi cha giza na fedheha katika historia ya Canada. Amesema tukio hilo linaumiza moyo. na takribani watu arobaini wameaga dunia na zaidi ya mia ishirini wamejeruhiwa baada ya kugongana kwa treni mbili karibu na mji wa kusini mwa Pakistan wa Daharaki. Ajali hiyo iliyotokea jana Jumatatu karibu na mji wa Daharki, umbali wa kilomita mia nne arobaini kaskazini mwa jiji kubwa la Karachi, imepelekea watu 40 kuaga dunia. Idadi ya waliokufa huenda ikaongezeka kutokana na idadi kubwa ya majeruhi wa ajali hiyo, na jitihada zilikuwa zinaendelea za kukwamua watu walionaswa kwenye mabehawa ya treni hiyo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Namwapenza msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu, uh, usiku huu wa leo kwa kuwaleteni uchambuzi wa kisiasa. Utahusu Rais Putin wa Rusia naye atabiri kuwa Marekani inaelekea kusambaratika. Rais Vladimir Putin wa Rusia, katika kikao chake cha hivi karibuni na waandishi habari pembezoni mwa kongamano la kimataifa la uchumi mjini St Petersburg, alisema kuwa Marekani inakumbwa na matatizo ambayo madola makubwa hukumbana nayo. Amebaini kuwa matatizo ambayo Marekani inakabiliana nayo yanatokana na nguvu ilizonazo na sasa imeshindwa hatu kutatua matatizo hayo, na hali hiyo ndiyo ile ile iliyokumbana nayo shirikisho la Sovieti. Putin ameongeza kuwa watawala wa Marekani wanadhani kuwa kutokana na kuwa nchi yao ina uwezo mkubwa wa kisiasa, kiuchumi na kijeshi, basi inaweza kukabiliana na matatizo ya aina zote. Rais wa Rasia amesema tatizo la jamii kama hiyo ni kuwa hudhani ina nguvu za kutosha na iwapo itakosea haitapata madhara. Rais Putin ameendelea kuashiria matatizo makubwa ambayo Marekani inakumbana nayo na sasa na sera zake zilizofeli za kutumia mabavu na kusema hivi sasa matatizo ya nchi hiyo yanazidi kuongezeka na itafika wakati ambao haitaweza kuyatatua. Kwa msingi huo, uh, kwa yakini Marekani imeingia ule ule mkondo ambao ulichukuliwa na shirikisho la Sovieti. Kwa kuzingatia hali ya hivi sasa ya Marekani, rais wa Rusia amesema nchi hiyo iko katika ule mkondo ambao ulikuwa umechukuliwa na shirikisho la Sovieti baada ya vita vikuu vya pili vya dunia, na ni mkondo ambao hatimaye ulipelekea shirikisho hilo kusambaratika. Putin halikadhalika amekosoa sera za maamuzi ya upande mmoja na utumiaji mabavu ambazo zinashuhudiwa Marekani hata baada ya kuondoka madarakani Donald Trump, amesema kinyume na anavyodai rais Joe Biden wa Marekani anatekeleza sera za utumiaji mabavu na kutoa vitisho kwa nchi zingine na anatumia vikwazo kama silaha ya kuwashinikiza wengine. Kuhusiana na nukta hiyo, Putin ameashiria vikwazo vya hivi karibuni vya Marekani dhidi ya Russia na kusema, Marekani na kosea inapodhani kuwa ina nguvu za kukabiliana na tishio kutoka nchi zingine. Ni wazi kuwa Marekani ingali naamini ndio dola lenye uwezo mkubwa zaidi duniani, na hivyo inapinga sera za maamuzi ya pande kadhaa, yaani multilateralism, na kwa msingi huo inalenga kueneza satwa yake kimataifa kwa kutumia ubabe, mabavu na kuzilazimisha nchi zingine zitii matakwa yake. Mwaka elfu mbili kumi na tisa Putin aliashiria pia sera za Marekani wakati wa Trump na kukumbusha kuwa muundo wa vita baridi ulikuwa umeshatoweka duniani, huku akiongeza kuwa sera za Marekani zinavuruga amani na kuhatarisha usalama wa dunia. Alisema mashinikizo ya kiuchumi, ya kisiasa na halikadhalika ya Marekani dhidi ya nchi zingine ni kinyume cha sheria za kimataifa. Nukta nyingine muhimu katika matamshi ya Putin ni hii kuwa, hii ni mara ya kwanza kwa rais wa Rusia kuonya kuwa mwelekeo ambao Marekani imechukua unashabihiana na ule wa Shirikisho la Sovieti, na hivyo ni wazi kuwa iwapo Washington itaendeleza sera zake za sasa, basi hatima yake ni kuangamia. Shirikisho la Sovieti lilisambaratika mwaka 1991 baada ya miaka 70 ya uhai wake, na huo ukawa mwisho wa vita baridi duniani. Maudhui ya kuanza kudhoofika Marekani hatua kwa hatua imekuwa ikijadiliwa kwa miaka kadhaa sasa na wasomi pamoja na weledi wa masuala ya kisiasa katika uga wa kimataifa. Maudhui hii hi haitajwi tu na nchi zinazohasimiana na Marekani bali hata asasi za kielimu na kisiasa katika nchi za Magharibi zimekuwa zikijadili kadhia hii kwa muda mrefu sasa. Wahakiki wanasema uwezo wa Marekani unazidi kudhoofika na kudidimia ndani na nje ya nchi hiyo pia. Kwa mfano ndani ya Marekani kuna migogoro mikubwa ya kiuchumi, kijamii na hata kiusalama, kutokana na kuenea ugaidi wa ndani ya nchi, huku kukiwa kumeibuka ufa mkubwa wa hitilafu za kirangi baina ya wazungu na wasokoa wazungu, na pia hitilafu za kitabaka nazo zimeshadidi. Katika uga wa kimataifa pia tunashuhudia kupungua nguvu na uwezo wa Marekani hivi sasa kwa kuzingatia kufeli sera uh, na mikakati ya Marekani. Putin ametabiri kuwa Marekani hatimaye itakumbwa na hatima sawa na ile ya Shirikisho la Sovieti, yani kusambaratika kikamilifu. Nampene usikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha maadili bora. Maadili bora kitafuatiwa na makala eh, ya ulimwengu wa michezo, na baada ya hapo ni makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya nne ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu ya leo ambapo tutaangazia sifa nyingine maalum za akhlaqi katika Uislamu. Katika vipindi vilivyopita, tulieleza kwamba kwa mujibu wa mafundisho ya dini Hatua ya kwanza kuelekea kwenye lengo la kupambika kwa sifa njema za kiakhlaqi na kujiweka mbali na hulka chafu ni mtu kuitambua nafsi yake. Tukaitolea ufafanuzi nukta hiyo ya msingi kwa aya za Quran, ambayo ni utangulizi wa kumjua Mwenyezi Mungu, na tukaona kwamba katika mfumo wa ulimwengu, mwanadamu ni kiumbe aliyepewa hadhi maalum na ya juu kupulizwa roho ya Mwenyezi Mungu katika uumbaji wa mwanadamu, kutukuzwa, kuumbwa katika umbo la kadiri na mlingano, kutunukiwa nguvu adhimu ya akili, kutiishiwa vilivyomo mbinguni na ardhini, kuletewa mitume na kuteremshiwa vitabu vya mbinguni kwa ajili ya uongofu na kufikia ukamilifu, yote hayo yanadhihirisha kuwa Mola mwenye enzi amemuumba mwanadamu kwa lengo maalum na kwamba kiumbe huyo anao uwezo wa kufikia kilele cha utukufu wa kumkurubisha kwa Mola wake. Na sababu ni kwamba dhihirisho jumuisho zaidi, lililokamilika zaidi na lililotukuka zaidi la thamani za kiakhlaki limeipamba dhati iliyotakasika ya Mwenyezi Mungu ambayo imekamilika kwa sifa zote jamili na zilizotukuka. Yeye ni Mola mwenye upeo usio na kikomo wa uzuri, na anayapenda yaliyo mazuri. Na hiyo ndiyo sababu ya sisi kutakiwa tujipambe kwa sifa zisizo na kifani za akhlaki njema alizopambikanazo yeye, Mola wetu. Ukweli ni kwamba kuitambua nafsi ni daraja la kutuunganisha sisi na kumtambua Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo tujitahidini ili tuwe dhihirisho la sifa bora za kiakhlaki za Mola wa ulimwengu. Kutokana na hayo, kuna nukta kadhaa muhimu na za msingi ambazo inapasa tuzizingatie. Mojawapo ya nukta hizo ni kwamba katika chuo maalum cha akhlaki cha Uislamu inatakiwa matendo yote anayofanya mtu yawe na sura, nia na madhumuni ya kidini ya kutaka radhi za Mwenyezi Mungu, na si kwa lengo la kujitafutia umaarufu, kujifaharisha, kutafuta masilahi ya binafsi, au kujionyesha kwa sababu za kibinafsi, kijamii, kiutaifa na kisiasa. Imam Jafar Sadiq alaihi salam amesema Mtu anayependa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, na anayeghadhibika kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, na akawa na uadui na mtu kwa sababu ya Mwenyezi Mungu, na akatoa alichonacho kuwapa wengine kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, huyo ni miongoni mwa watu ambao imani yake imeka ikiwa tabia na mwenendo wetu wa kiakhlaki utaendana na nia na imani ya tauhidi, si tu haitakuwa na ila wala kasoro yoyote kutokana na kujielekeza kikamilifu kwa Mwenyezi Mungu ambaye ni dhihirisho la ukamilifu usio na ukomo, lakini pia hatutajenga dhana ya kujiwekea mpaka na kikomo katika suala la kujijenga kwa thamani za kiakhlaki. Badala yake tutakuwa muda wote tunapigania kufikia kilele cha sifa za akhlaqi njema, pasi na kutosheka na hatua au marhala yoyote ile tutakayoifikia. Kuhusiana na hilo, Mwenyezi Mungu mtukufu amemfanya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuwa ruwaza na kigezo cha daraja ya juu kabisa cha kuigwa cha akhlaqi njema alipomhutubu katika aya ya nne ya Suratul Qalam kwa kumwambia, na hakika wewe una tabia tukufu. Imam Sajada alayhi ssalam, ambaye amelelewa na kukulia kwenye ukoo na kitovu cha utume, ametubainishia sira na mwongozo huo katika sehemu ya kwanza ya dua yake maarufu ya Makarimul Akhlaq aliposema: ewe mola mwenye enzi mteremshie rehma na amani Muhammad na Ali zake, na uifikishe imani yangu kwenye ukamilifu wa juu kabisa wa imani, na yakini yangu kwenye daraja ya juu kabisa ya yakini, na uifanye nia yangu nia iliyo njema zaidi, na uzielekeze amali zangu kwenye bora ya amali. Katika sehemu nyingine ya dua hiyo hiyo mtukufu huyo anamwomba Mwenyezi Mungu akisema, nijaalie kuwa na thamani za juu na zilizotukuka zaidi za akhlaq njema. Hapana shaka kwamba hakuna chuo chochote cha fikra za kiakhlaqi duniani chenye mtazamo na mwelekeo kama huu wa Uislamu, wa kiu ya kufikia kwenye ukamilifu wa akhlaqi njema kwa sababu kuto kuwapo na ukomo ni katika sifa maalum za mtazamo wa kitauhidi kuhusu ulimwengu ambao unamwonyesha mwanadamu mwelekeo huo, kwa kumwambia kama isemavyo, aya ya sita ya suratul Inshiqaq: "Ewe mtu, hakika wewe unajikusuru kwa juhudi kumwendea Mola wako mlezi, basi utamkuta." Lakini mbali na msingi huu, suala la kushikamana na akhlaki njema huwa na thamani linapokuwa endelevu na likawa limejikita na kurasimika ndani ya nafsi ya mtu, na sikuwa jambo la kupita na la muda maalum, na ndiyo kusema kwamba Akhlaqi za kimaonyesho na za mambo ya kupita hazina hadhi wala thamani yoyote katika mwongozo wa akhlaqi wa Uislamu. Na njia pekee ya kujiokoa na madhara hayo na kuzifanya sifa za kiakhlaqi zijikite na kurasimika ndani ya nafsi ya mtu ni kulifungamanisha suala hilo na Mwenyezi Mungu Mtukufu, ambaye sifa zake za akhlaqi za dhati yake zenye nuru ya uhai zinadhihirika na kutawala daima kila wakati na kila mahala. Nukta ya mwisho ya kuhitimishia mazungumzo yetu ya leo ni kwamba ili kuweza kujengeka na kupambika na akhlaki njema, inalazimu kuwepo na mwega imara na wa uhakika utakaokuwa chachu ya kutoa msukumo mkubwa kwa mtu na jamii wa kushikamana na thamani za akhlaqi njema. Tajiriba imeonyesha kuwa hakuna kitu chochote chenye dhamana ya utekelezaji wa kumfanya mtu na jamii ziheshimu misingi ya akhlaqi kama imani juu ya Mwenyezi Mungu ambaye ni mshuhudiaji na mdhibiti wa mienendo na matendo yetu yote tuyafanyayo hadharani na faraghani. Ni yeye Mola ambaye amewahutubu waja wake katika aya mia na tano ya Surat Tauba, kupitia kinywa cha mtume wake kwa kuambia nasema, tendeni vitendo na Mwenyezi Mungu na mtume wake na waumini, wataviona vitendo vyenu na mtarudishwa kwa mwenye kujua siri na dhahiri, naye atakuambieni mliokuwa mkiyatenda. Kwa hivyo tuelewe kwamba mbali na taathira za duniani, matendo yetu ya kiakhlaki yatakuwa na malipo pia huko akhera yatakapotathminiwa na kuhesabiwa katika ulimwengu huo wa baada ya kifo. Sifa mbili hizi maalum za imani juu ya Allah na imani juu ya kufufuliwa ndizo zinazokipambanua chuo cha ja fikra za kiakhlaki cha Uislamu na kukifanya kiwe bora na cha kipekee kuliko vyuo vingine vyote vya fikra za kiakhlaki duniani. Mpendwa msikilizaji, sehemu ya nne ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya tano ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki, na amani rehema na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Mchezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti na tumai ubuheri wa afya, popote pale ulipo, karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari viwanjani ndani ya siku saba zilizopita, na kusihi twe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na voliboli. Timu ya taifa ya voliboli ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeichabanga Bulgaria seti tatu za moja kwa moja kwa mtungi za 25 20, 33 31 na 25 22 katika ligi ya mataifa ya voliboli kwa kifupi VNL. Katika mchezo huo wa siku ya Jumamosi uliopigwa mjini Rimini nchini Italia, Bardia Sadat Saadat aliifungia Iran alama 17 huku Huu ni ushindi wa nne kwa timu hiyo ya taifa ya voliboli ya jamhuri ya kiislamu ya Iran katika mashindano hayo. Siku ya Ijumaa, Iran ya Kiislamu iliizaba mwenyeji Italia kwa seti tatu kwa moja za 25 22, 21 25, 29 27 na 26 24. Wiki iliyopita Iran iliibanjua Uholanzi seti za moja kwa moja za 25-18, 25-23 na 30-28 katika ligi hiyo ya VNL. Iran ilionyesha kivumbi timu hiyo ya Ulaya katika mchuano huo wa aina yake na kupata ushindi huo uliofufua matumaini ya timu hiyo kusonga mbele, kwani ilianza kwa mguu kushoto katika wiki ya kwanza ya mashindano hayo. Soka. Timu ya taifa ya soka ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran siku ya Alhamisi ilishuka dimbani kuvaana na Hong Kong katika kipute cha timu za Asia za kusaka tiketi ya kombe la dunia mwaka ujao wa 2022 nchini Qatar na kombe la Asia litakaloandaliwa na shirikisho la soka barani Asia AFC huko nchini China mwaka 2023. Katika mchezo huu Alhamisi, Iran ilivuna ushindi mnono wa mabao matatu kwa moja katika mchuano uliopigwa katika uwanja wa Al Muharrak, Ali Gholizade alipachika nyavuni bao la kwanza la Iran katika dakika ya ishirini na tatu, na katika kipindi cha pili, Vahid Amiri alifanya mambo kuwa mabao mawili kwa mtungi, baada ya kuvurumisha shuti kali karibu na sanduku la hatari. Wimbi la mabao halikuishia hapo. Karim Ansarifard alipachika jingine kimiani kunako dakika ya themanini na nne. Dakika moja baadaye, Cheng Siu Kwan alifungia Hong Kong bao la kufutia machozi katika mchezo huo ya kundi cha Iran imekuwa hadi katika nafasi ya pili kwenye kundi hilo kutokana na tofauti ya magoli kati yake na Bahrain, huku Iraq ikituama kileleni mwa kundi hilo ikiwa na alama 11. Hong Kong inasalia katika nafasi ya nne ikiwa na pointi tano, huku Kambodia ikivuta mkia kundini kwa alama 1. Tugeukie riadha. Bingwa wa dunia wa mbio za mita elfu tano za wakimbiaji wasiozidi umri wa miaka ishirini Beatrice Chebet wa Kenya aliendelea kutikisa katika mbio za watu wazima aliponyakuwa taji la Montreal huko nchini Ufaransa jumanne iliyopita. Chebet ambaye siku chache zilizopita alionyesha wapinzani wake kivumbi mjini Doha, Qatar, alibeba taji la Montreal kwa dakika 14 sekunde 52.06. Ningependa kushukuru Kenyans wote kwa sapoti yote yenye wametupea na maombi yenye wametuombea tangu siku yenye tulikuwa tukienda huko. Na nashukuru wenzangu wenye tulikuwa tunakimbia wote kwa sababu hiyo kosa ilikuwa rahisi. Mpinzani wake wa karibu Kalimantana Gezahene kutoka Bahrain alikamilisha kwa muda wa dakika kumi na nne sekunde hamsini na mbili nukta tisa mbili. Bingwa wa zamani wa Afrika wa mbio za mita elfu tano Sheila Chepkirui alimaliza katika nafasi ya tatu, naye raia wa Burundi Francine Nyonsaba akaweka muda wake bora kwa kukamilisha mizunguko hiyo kumi na miwili na nusu kwa kutumia dakika kumi na nne sekunde hamsini na nne nukta tatu nane. Itakumbukwa kuwa Chebet aliandikisha muda wake bora na kasi ya juu mwaka 2021 kwenye mbio za mita elfu tatu aliponyakua taji la Doha kwa dakika 8 sekunde 27.49. Tukisalia katika riadha, Mholanzi Sifan Hassan ameweka rekodi mpya ya dunia ya mbio za mita elfu kumi kwa upande wa wanawake. Hii ni baada ya kukata utepe kwa kutumia dakika ishirini na tisa na sekunde sifuri sita nukta nane mbili katika mbio za kimataifa za Hengelo siku ya Jumapili. Sifan Hassan mwenye umri wa miaka ishirini na minane mzawa wa Ethiopia amevunja rekodi iliyowekwa na mhabishi Almaz Ayana ya dakika ishirini na tisa sekunde kumi na saba nukta 5 katika michezo ya olimpiki ya Rio mwaka 2016 ambapo alitoa medali ya dhahabu. Of the Hengelo crowd on the home soil at the FBK games which we know has produced so many Sifan Hassan ambaye alizaliwa Ethiopia aliwasili Uholanzi mwaka 2008 na kupewa uraia wa nchi hiyo mwaka 2013. Na tunatamatisha kwa kutupia jicho tuzo za EPL, beki wa klabu ya Manchester City ya Uingereza Ruben Dias mwenye umri wa miaka 24 ametawazwa mchezaji bora wa mwaka wa ligi kuu ya Uingereza EPL, huku Pep Guardiola wa klabu ya Man City pia akitoa tuzo ya kocha bora. Dias, ambaye ni raia wa Ureno, alichangia pakubwa uthabiti wa safu ya nyuma ya Man City walionyanyua taji la EPL kwa mara ya tatu chini ya kipindi cha miaka minne. Dias alitawazwa mchezaji bora wa msimu wa mwaka 2020 2021 kwenye tuzo zilizotolewa na chama cha wanahabari wa soka kwa kifupi FWA Mei mwaka huu. Hii ni mara ya tatu kwa Guardiola kutawazwa kocha bora wa mwaka katika EPL chini ya kipindi cha miaka minne. Forward Eric Lamela wa Tottenham Hotspurs alitawazwa mshindi wa tuzo ya Rabona kwa bao bora la msimu alilofunga dhidi ya Arsenal mnamo Machi mwaka huu. Dias alisajiliwa na Man City mnamo Septemba mwaka jana kutoka Benfica Ureno kwa kima cha bilioni 9.1. Tangu wakati huo alichezeshwa mara 32 na akasaidia waajiri wake kukamilisha jumla ya mechi 15 bila kufungwa bao. Man City walishinda jumla ya mechi 23 ambazo Dias alisakata, huku wakishinda taji la Carabao na EPL pamoja na kutinga fainali ya klabu bingwa Ulaya almaarufu UEFA Champions League. Na kwa tuzo hizo za EPL, mpenzi msikilizaji, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola, mimi ni Hussein Hassan, kwa heri. O, katika historia, leo ni Jumatatu, tarehe 26 Shawal mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 7 Juni mwaka 2021, siku kama ya leo miaka uh, mia moja arobaini na mbili iliyopita vilianza vita vilivyochukua muda wa miaka mitano kati ya nchi za Peru, Chile na Bolivia. Vita hivyo vilianza baada ya serikali ya Bolivia kutiliana saini na shirika moja la Chile na kisha kukiuka makubaliano ya mkataba huo, na suala hilo liliifanya Chile iishambulie kijeshi Bolivia. Hatimaye Chile ilijipatia ushindi kwenye vita hivyo na kutiliana saini na makubaliano mapya na nchi za Bolivia na Peru. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, ufukwe wote wa Bolivia na sehemu ndogo ya ardhi ya Peru ilichukuliwa na nchi ya Chile. Katika siku kama ya leo miaka 54 iliyopita, na kufuatia kushindwa wa Arabu katika vita na utawala haramu wa Israel, askari wa utawala huo waliingia katika mji wa kihistoria na kidini wa Baitul Muqaddas. Waislamu wanaupa utukufu maalumu mji huo kutokana na kuwa na msikiti mtukufu wa Al-Aqsa ambacho ni kibla cha kwanza cha Waislamu na pia kutokana na kuwa ni sehemu ambayo Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alitokea kuelekea mbinguni katika safari ya Miraji. Tangu utawala ghasibu wa Israeli uzikalie kwa mabavu ardhi za Palestina, umekuwa ukitekeleza njama hatari za kuharibu msikiti huo na badala yake kujenga hekalu bandia eti la Nabi Suleiman. Utawala huo vilevile vile, unatekeleza siasa hatari za kuvuruga muundo wa jamii asili ya wakazi wa mji wa Baitul Mukadas kwa kuwafukuza Wapalestina katika ardhi zao za jadi na kujenga hapo vitongoji vya walowezi wa Kiyahudi na Kizayuni. Walowezi hao wa Kizayuni wanafanya njama kubwa ya kufuta kabisa nembo na alama za Wapalestina Waislamu na Wakristo katika mji mtukufu wa Baitul Mukaddas. Na siku kama ya leo, miaka 41 iliyopita, ndege za kijeshi za utawala haramu wa Israel zilishambulia na kukiharibu kituo cha nyuklia cha Tamuz kilichoko karibu na Baghdadi mji mkuu wa Iraki. Licha ya shambulizi hilo kuharibu kikamilifu kituo hicho cha nyuklia na kuzikasirisha fikra za walimwengu, vilevile kulaaniwa na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, lakini hakuna hatua yoyote ya kivitendo iliyochukuliwa dhidi ya utawala huo. Hivi sasa utawala ghasibu wa Israeli unamiliki zaidi ya vichwa 200 vya makombora ya nyuklia na umekataa kata katakata kuwaruhusu wakaguzi wa Wakala wa Kimataifa wa Nishati Atomiki kukagua mitambo na vinu vyake vya nyuklia. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa aa, kabla ya kufunga matangazo, ni muktasari wa habari za dunia na kisha maoni yenu. Shule na taasisi za elimu zimefungwa kote nchini Uganda na idadi kubwa ya wanafunzi ilionekana leo katika vituo vya usafiri vya miji mikubwa ya Uganda wakijitayarisha kurudi makwao baada ya rais Museveni wa nchi hiyo kupiga marufuku mikusanyiko yote kwa kipindi cha siku 42 kutokana na ongezeko kubwa la maambukizi ya virusi vya korona. Wakati huo huo, marais mawaziri wa wakuu na mawaziri wa mambo ya nje wa zamani wa nchi mia moja duniani wamewataka viongozi wa nchi wanachama wa kundi la jii saba kutoa fedha za kudhamini chanjo ya virusi vya korona kote duniani. Viongozi wa wakazi asili wa Kanada na familia za wahanga wa shule za kikatoliki nchini humo wameelezea kukasirishwa na matamshi na msimamo wa kiongozi wa kanisa katoliki duniani kuhusiana na maafa ya kaburi la umati la watoto 215 lililogunduliwa nchini Canada katika shule moja ya kanisa Katoliki. Waziri mkuu wa Ethiopia, Abi Ahmad, amesema kuwa ujenzi wa bwawa la Renaissance utakuwa ni faida si kwa nchi yake pekee, bali kwa Misri na Ethiopia. Na watu 40 wameaga dunia huko Pakistan baada ya ajali ya treni na kabla sijaondoka, wapenzi wasikilizaji, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni maoni ya Isa Musango wa Icha Beni, DRC. Naam, naona ana mengi yeye ya kusema. Maoni mengine tulionao tu, ni Ismail Husein Majaliwa wa Mikanjuni, Tanga, Tanzania nasema, asalamu aleikum. Anasema napenda kuiomba jumuia ya kimataifa kuhimiza wanasayansi kwa umoja wao kuunganisha nguvu ili kupata ufumbuzi wa tatizo hili sugu la Covid 19 maana naona uh, kuna udanganyifu mwingi unafanywa na baadhi ya mataifa wakidanganya umma kuwa wana chanjo. Je, hii chanjo imethibitika kweli ni ina kinga ya korona au ni kutupa matumaini tu? huyo ni Husein Majaliwa uh, wa Mikanjuni, Tanga, Tanzania. Maoni mengine ambayo tulionayo wapenzi wasikilizaji ni ni yajuma Idi Isa wa Wamasai, Kondoa, Tanzania. Anasema asalamu alaikum, ponge poleni Uganda kwa kufunga shule kutokana na ongezeko la korona. Mwenyezi Mungu akupeni shufaa na maradhi haya yapate kuondokeeni. Shukrani Jumaidi Hisa kwa maoni yako, na pia tuna maoni kutoka kwa Kalekela Omar Mahmudu wa Tanzania anasema, uh, asalamu alaikum ndugu watangazaji wa Radio Teherana, walia yote, Radio Teherani awali yayote, Radio Teheran ni redio adilifu yenye kutangaza ukweli mtupu katika matangazo yake yote. Anasema ama kuhusu Marekani napenda kuishauri Marekani kuwa zama hizi za nchi iliyokuwa uh, imefumba macho tayari imeshaamka. Zile zilizokuwa zinatamba nazo zina uh, kuwa dhaifu na zilizokuwa zinatembea uh, zinaikimbia sasa na wapenzi wasikilizaji, maoni ni marefu na ni mengi, siwezi kuyasoma yote na washukuru ni nyote kwa maoni yenu na kwa kutusikiliza. Na hadi hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 ahadi 3 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni pastoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.