Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa, na utahalalishiwa. Na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? je Ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi. Na nini kitakujuilisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Ni wakati mwingine tunakutana nanyi tena, wasikilizaji wapendwa wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo haya yanapofika. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, nawakaribisha tena kuungana nami katika matangazo haya ya mchana ambayo tunatangazia kutoka katika studio zetu za Jamejam hapa mjini Tehran, ikiwa ni Jumatatu ya Juni saba albila sawa na tarehe 26 Shawwal 1442 14, Hijiria. Tafungua matangazo haya kwa taarifa ya habari na uchambuzi wetu utatupia jicho mwaka 54 wa kumbukumbu kumbu ya siku ya An-Naksa kuanzia ushindi mkabala na nchi tatu za Kiarabu hadi kushindwa katika vita vya siku kumi na mbili. Vile vile tutakuwa naye Shekhe Salmani Ramadhani Isa Resalam, Tanzania, wa dar Essalam, Tanzania, ambaye akitoa mawaidha yatakayo husiana na malezi bora kwa watoto. Tutakuwa na magazeti nikimaanisha udondozi wa magazeti, baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tutakuwa na makala yetu ya leo katika historia, ni makala fupi lakini iliyojaa maarifa tele, ikikumbushia matukio mbalimbali yaliyojiri katika miaka kadhaa iliyopita. Tutahitimisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nakumbusha tovuti yetu ni pastoday.com/sw. Peruzi pia ukurasa wetu wa ua medium kwa sauti na video. Karibuni ni, ni saa saba kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Tegeni sikio, vichwa vya habari. Makumi wa uawa katika mapigano ya kikabila nchini Sudan. Watu watatu wameuawa na watano wajeruhiwa katika mlipuko wa bomu Libya. Jumuiya za kimataifa zalaani hatua ya Nigeria ya kuifunga Twitter, na bei ya mafuta duniani yapungua kabla ya kuzaa matunda mazungumzo ya Vienna. Karibuni na sasa ni habari kamili. Watu thelathini na sita wameuawa na makumi ya wengine kujeruhiwa katika mapigano yaliyotokea eneo la Mandwa huko Dafur Kusini. Uongozi wa kieneo wa jimbo la Dafur Kusini umeripoti kuwa watu 36 wameuawa akiwemo mwanajeshi mmoja wa jeshi la Sudan na wengine 32 wamejeruhiwa katika mapigano hayo baina ya makabila ya Alfalata na Altaisha katika eneo la Mandwa katika jimbo hilo. Kiongozi wa utawala wa jimbo la Dafur Kusini ametangaza kuwa kikosi cha askari waliotumwa katika eneo hilo kimeweza kuhitimisha mapigano hayo na kurejesha hali ya utulivu. Wakazi wa jimbo la Dafur wanasumbuliwa na ukosefu wa amani kwa miaka mingi na makabila yote ya wenyeji wa eneo hilo yanabeba silaha, swala ambalo ndio sababu kuu ya kutishiwa usalama wa taifa huko Sudan. Mapigano mengine ya kikabila kama haya yaliripotiwa mapema mwaka huu huko Dafur Kusini ambapo watu zaidi ya 55 waliuawa na thelathini saba kujeruhiwa. Watu watatu wameuawa na wengine watano wamejeruhiwa baada ya kuripuka lori lililokuwa limetegwa bomu katika lango la kuingilia mashariki mwa mji wa Sabha, umbali wa kilomita 750 kusini mwa mji mkuu wa Libya, Tripoli. Kundi la kigaidi la Daesh jana jioni lilituma ujumbe katika mtandao wake wa Telegram na kueleza kuwa Muhammad al-Muhajir mwanachama wa genge hilo ndiye aliyetekeleza shambulio hilo katika kituo kimoja cha upekuzi kwenye mji wa Sabha kwa kulipua gari ambalo lilikuwa limetegwa bomu. Maafisa wawili wa usalama wa Libya ni miongoni mwa waliopoteza maisha katika mlipuko huo. Serikali ya mji wa Sabha imevitaka vyombo vyote vya usalama kuzuia mashambulizi kama haya ya kigaidi na kuwafichua wahusika wa hujuma hizo. Libya ilitumbukia katika hali ya mchafukoge na vita vya ndani baada ya kuangushwa utawala wa dikteta wa nchi hiyo Kanali Muamar Gaddafi mwaka elfu mbili na kumi na moja. Libya ilikuwa ikidhamini asilimia kumi na moja ya mafuta yanayohitajika kwa nchi za Ulaya kabla ya kuanza vita vya ndani nchini humo mwaka elfu mbili kumi na moja, na kwa mwaka Libya ilikuwa ikidhaminia Ulaya mapipa milioni nne na laki tatu ya mafuta ghafi. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, redio Tehran. Jumuia za kimataifa na balozi za nchi za kigeni nchini Nigeria zimelaani hatua ya serikali nchi hiyo ya kufungia mtandao wa kijamii wa Twitter kwa muda usiojulikana. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limelaani hatua hiyo ya serikali ya Abuja ikisisitiza kuwa mtandao huo ni ukumbi wa mawasiliano ya kijamii unaotumiwa sana na Wanigeria kwa ajili ya kutekeleza haki zao za kibinadamu ikiwemo haki ya kusema na kujieleza. Umoja wa Ulaya, Uingereza na Canada pia zimelaani hatua hiyo ya serikali ya Nigeria, zikisema kuwa zimevunjwa moyo na hatua hiyo. Serikali ya Abuja imeamua kufungia mtandao wa kijamii wa Twitter kwa muda usiojulikana baada ya mtandao huo kufuta ujumbe mmoja wa rais Muhammadu Buhari wa nchi hiyo. Siku ya Jumamosi, waziri wa sheria wa Nigeria alisema Wanigeria wanaojaribu kukiuka marufuku ya serikali dhidi ya Twitter watafunguliwa mashtaka. Jumatano uliopita, mtandao wa Twitter ulitangaza kuwa umeufuta ujumbe wa rais Muhammadu Buhari wa Nigeria kutokana na ujumbe huo kutoa vitisho kwa watu ambao wanadhaniwa walihusika kushambulia majengo ya serikali. Twitter imedai kuwa ujumbe huo umekwenda kinyume na sera na siasa za mtandao huo. Katika hali ambayo matokeo ya mazungumzo ya nyuklia ya JCPOA kati ya Irani na kundi la nne ongeza moja bado haifahamiki, bei ya mafuta katika masoko ya kimataifa ambayo katika siku za karibuni ilipanda na kufikia kiwango cha juu zaidi katika miaka kadhaa ya karibuni, kwa mara nyingine tena imeanza kupungua. Duru ijayo ya mazungumzo kuhusu mapatano ya JCPOA kati ya Iran na kundi la nne ongeza moja itaanza tarehe kumi mwezi huu wa Juni, na duru hii ya mazungumzo inaweza kujumuisha swala la kuondolewa vikwazo vya Marekani dhidi ya uuzaji nje mafuta ya Iran. Bei ya mafuta ghafi ya Brent imepungua kwa senti 26 na kuuzwa kwa dola sabini na moja na senti sitini na tatu. Mafuta ghafi aina ya, ya Brent hivi karibuni yalikuwa yakiuzwa kwa dola sabini na mbili na senti ishirini na saba kwa pipa, kiwango ambacho kimetajwa kuwa cha juu zaidi cha uuzaji mafuta kuanzia mwezi Mei mwaka jana. Otar Sandhu, mmoja wa wakurugenzi wa masuala ya kiuchumi huko Singapore, anasema wasiwasi wasi uliopo ni kuhusu kurejea mafuta ya Iran kwenye soko la mafuta. Wachambuzi wa masuala ya uchumi wanaamini kuwa Iran ambayo inatarajia kufanya uchaguzi wa rais tarehe 18 mwezi huu wa Juni itaweza kuzidisha kiwango chake cha uzalishaji wa mafuta kutoka mapipa laki tano na kufikia mapipa milioni moja kwa siku iwapo vikwazo vitaondolewa. Na raisi wa Marekani amesema anataka kuimarisha miungano ya kidemokrasia na nchi zote za kidemokrasia za magharibi kwa ajili eti ya kukabiliana na vitisho vingi vya kimataifa na vitisho vikubwa vya Moscow na Beijing. Katika kukaribia safari yake barani Ulaya, Joe Biden amedai kupitia gazeti la Washington Post kuwa wiki hii ataziunganisha nchi za kidemokrasia duniani. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, ziara ya Biden barani Ulaya ni safari yake ya kwanza nje ya nchi tangu aingie madarakani huko White House. Rais wa Marekani amesema safari yake hiyo itathibitisha kuwa demokrasia zinaweza kusaidia kufikiwa matunda ya kweli wazi kwa ajili ya wananchi katika ulimwengu ambao unabadilika kwa kasi sana. Rais Joe Biden wa Marekani anatazamia Jumatano wiki hii kufanya ziara barani Ulaya na awali ya yote atashiriki kikao cha wakuu wa kundi la G7 mjini London, Uingereza, na kisha atahudhuria kikao cha NATO huko Brussels, Ubelgiji. Aidha, tarehe kumi na sita mwezi huu Biden amepanga kukutana na Rais Vladimir Putin wa Russia huko Geneva, Uswisi. Jana Jumatatu, leo Jumatatu, Rais wa Rasia, kumradhi, jana Rais wa Rasia alisema viongozi wa Marekani wanadhani kwamba nchi yao ina nguvu kubwa za kisiasa, kiuchumi na kijeshi za kuweza kukabiliana na kila kitu. Tatizo la kijamii kama hili ni kwamba wanaona njozi ya kuwa wana nguvu kubwa kiasi kwamba hata wakikosea, hakutatokea lolote. Uhusiano wa nchi hizo mbili umezidi kuyumba kutokana na tuhuma za pande mbili na vikwazo vya mara kwa mara vya Marekani dhidi ya serikali ya Moscow. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Umetimia sasa ule wakati, wapendwa wasikilizaji, wa kuwasomea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao mchana huu utatupia jicho mwaka wa hamsini na nne wa kumbukumbu ya siku ya Naksa kuanzia ushindi mkabala na nchi tatu za kiarabu hadi kushindwa katika vita vya siku kumi na mbili. Jumamosi, tarehe tano Juni ilisadifiana na maadhimisho ya mwaka wa 54 wa kumbukumbu ya Naksa huko Palestina. Tarehe tano mwezi Juni mwaka 1967 vilianza vita kati ya Israeli na nchi za Kiarabu za Misri, Siria na Jordan ambavyo viliendelea hadi tarehe 10 Juni mwaka huo. Vita hivyo vilipewa jina la vita vya siku sita. Katika vita hivyo, mwanzoni utawala wa kizayuni ulishambulia ghafla vituo vya jeshi la anga la Misri na mfereji wa Swezi, na kisha ukaanzisha mashambulizi dhidi ya pande mbili za Jordan na Siria. Katika siku ya tano ya vita hivyo, vikosi vya majeshi ya anga ya Misri, Siria na Jordan vilijiondoa kikamilifu katika medani ya vita, na hivyo utawala wa kizayuni ukaweza kuikalia kwa mabavu sehemu kubwa za ardhi za Waarabu, ikiwemo miinuko ya Golani huko Siria, jangwa la Sinai nchini Misri na ardhi za ukingo wa magharibi wa mto Jordan, Kuds mashariki na ukanda wa Gaza. Kukaliwa kwa mabavu maeneo hayo kuliufanya utawala ghasibu wa Israel uzidishe operesheni za kujenga vitongoji vya walowezi wa kizayuni na kuhamishia idadi kubwa zaidi ya wayahudi katika ardhi hizo za Palestina zilizoghusubiwa. Kwa msingi huo, siku ya Naksa ni kumbukumbu kumbu ya kushindwa nchi hizo za kiarabu mbele ya utawala wa kizayuni. Kushindwa huko kunapaswa kuchunguzwa katika vipengewe viwili, yaani katika upande wa taathira za muda mfupi na zile za muda mrefu. Katika upande wa taathira za papo kwa hapo, vita hivyo vilisababisha kuuliwa waarabu alfu kumi na tano hadi ishirini na tano. Maafa ya Naksa yaliwalazimisha raia wa Palestina laki tatu kuwa wakimbizi na wengi wao wakapewa makazi huko Jordan. Katika vita hivyo, nchi za kiarabu zilipoteza asilimia sabini hadi themanini ya zana na uwezo wao wa kijeshi. Aidha, katika vita hivyo utawala wa kizayuni wa Israeli ulizikalia kwa mabavu Kuds, ukanda wa Ghaza, ukingo wa magharibi wa mto Jordan, miinuko ya Golani na jangwa la Sinai. Vita hivyo vilikuwa kilele cha kudhalilishwa nchi za kiarabu mbele ya utawala wa kizayuni. Tukiangalia upande wa taathira za muda mrefu, siku ya Naksa ilikuwa mwanzo wa kushika kasi na kupamba moto sera na siasa za kujitanua za utawala wa kizayuni na kujenga vitongoji vya walowezi wa kiyahudi katika ardhi ya Palestina na kisha kuyarudisha maeneo ya Palestina yaliyohusubiwa katika siku hiyo ya al Naksa. Utawala wa kizayuni ulitumia mbinu mbalimbali ili kuyarudisha mji mtukufu wa Kudsi iwe ni kwa kupora ardhi za Wapalestina na kujenga nyumba za walowezi wa kiyahudi au kwa njia ya kuwafukuza na kuwahamisha kwa mabavu wa Palestina ambao ni wakazi asilia wa mji huo ili kutekeleza miradi yake ya kiusalama kijeshi na kistrategia. Hii leo mgogoro wa eneo la Sheikh Jarrah ni matokeo ya jinai zilizoanzishwa na utawala wa kizayuni katika siku ya Naksa mnamo tarehe 5 mwezi Juni mwaka 1967. Mbali na hayo, idara inayohusika na masuala ya mateka ya Kipalestina imetoa ripoti yake kwa mnasaba wa maadhimisho ya mwaka wa 54 wa siku ya Naksa ikisema utawala wa Israeli kuanzia mwaka 1967 hadi leo imewatia nguvuni wa Palestina mara milioni moja 1. Katika kipindi chote hiki utawala huo umewatia mbaroni zaidi ya wanawake na mabinti wa Kipalestina 17 na watoto zaidi ya 50. Kwa msingi huo tunaweza kusema kwamba baada ya kushindwa nchi za kiarabu katika vita vya siku sita, utawala wa kizayuni umepata kiburi zaidi cha kuzidisha jinai na uhalifu dhidi ya Wapalestina. Japokuwa jinai za Israel dhidi ya wa Wapalestina zingali zinaendelea hii leo, hata baada ya kupita miaka hamsini na nne tangu baada ya kumbukumbu hiyo ya siku ya Naksa, lakini nafasi ya sasa ya Israel haiwezi kulinganishwa na ile iliyokuwa nayo mwaka elfu moja mia tisa sitini na saba. Misri, Siria na Jordan zikiwa nchi tatu kubwa za kiarabu wakati huo zilipigwa vibaya na utawala wa kizayuni baada ya ya ya siku sita tu, lakini hii leo Israel imepata kipigo mbele ya makundi ya wana mapambano wa Palestina na si katika vita vya kukabiliana na jeshi la nchi moja ya kiarabu. Mbali na hayo, hali ya sasa ya Israel si nzuri, kwani utawala huo wa ghasibu umezongwa na matatizo chungu nzima ya kisiasa na kiuchumi, kiasi kwamba katika miaka miwili ya karibuni utawala huo umekuwa ukiongozwa na serikali ya muda na umeshindwa kuunda serikali ya kudumu. Na sasa tunakaribisha Shekhe Salmani Ramadhani Isa wa Dar es Salaam Tanzania, kutotolea mawaidha kuhusiana na malezi ya watoto. ambao wameshirikiana na Mtume Muhammad katika kuendeleza ile dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala mpaka leo hii imetufikia hapa. Ndugu zangu wa Islam, katika mada ambayo itahusika jinsi gani ya kumtengeneza mtoto mwema alwaladun salih kwanza, lengo la kumtengeneza mtoto mwema, mtoto huyu anakuwa ni warithi wa wazazi wake watakapotangulia mbele ya haki, na pia sio lengo tu mrithi baada ya wazazi wake, la pia anaweza akawa ni mtu akaja akaisaidia jamii katika kila nyanja atakayokuwa nayo. Kwa hiyo ulimwengu wa zama hii unahitajia mtoto mwema, lakini huyu mtoto mwema tutampataje ili aje kuwa ni mwendelezo katika hii jamii ya watoto wema. Mtume Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala amemweleza mtoto mwema kwamba ni yule mtoto ambaye anakuwa anaingia katika section ya kumwombea mzazi wake anapokuwa ametangulia katika hali ya mauti. Kwa hiyo mtoto mwema anaingia katika dauru waladu salih yad'u lahu. Kwa hiyo mtoto mwema anaingia hapa katika kumwombea mzazi wake, lakini huyu mtoto ambaye anamwombea mzazi wake, basi inabidi mtoto huyu awe ameandaliwa toka amezaliwa na mpaka akafikia pale akajua jukumu langu mimi ni kumwombea mzazi. Sasa tumweleze huyu mtoto mwema anapatikana vipi? Kuna vipengele kama vinne au vitano, jinsi ya kumpata mtoto huyu. Mtume Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema ya kwamba, jambo la kwanza kwa mtu ambaye anataka kumtengeneza mtoto mwema kwanza, aangalie man hiya al-ummu, ajue thamani ya kwamba huyu mama wa watoto hawa atakuwa yuko katika lengo gani. Kwa ibara nyingine, huwa ikhtaru lummu kumchagua mama wa familia. Tunapozungumza katika swala la kumchagua mama, haina maana ya kwamba kuna wamama sio watu wazuri, la, inategemeana na shuruti za Mtume Muhammadin sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Unapotaka kuoa, basi uangalie mwanamke ambaye unanasibiana naye, mwanamke ambaye unampenda wewe na sio kwa kushawishiwa, kwa sababu lengo la kumpata umu au mama wa watoto wako, kuna malengo mengi, lakini miongoni mwa hayo malengo ni kutengeneza mtu ambaye atakuwa ni waladun swaleh. Sifikirie mtu akaja akamwoa mtu ambaye au mwanamke ambaye akili zake kidogo zimelegea, sidhani kama mama huyu anaweza akajua thamani ya mtoto huyu, nitamlea vipi? Kwa sababu unapomchagua mama unapomchagua mke mzuri, mke mzuri wa tabia, basi mke huyu atasimamia familia yako katika upande wa kitabia. Kwa hiyo, hapa utakuta mama ameingia katika lengo la kumjenga mtoto wala du swaleh, mtoto mwema. Kwa hiyo, jambo kubwa kabisa ni kuchagua mama wa familia, mwanamke ambaye unaweza ukapata familia naye, sio kupata familia tu pia na kuitunza na kuilea katika maadili ambayo mtoto huyu atakuwa ni waladun salih, ni mtoto mwema. Baada ya kumchagua mama au baada ya kumpata mke, kuna masharti ambayo Mtume Muhammadin sallallahu alaihi waalihi wasallam, mtume Mwenyezi Mungu anasema baada ya kumpata mwanamke kuna mambo lazima uyafanye ili uweze kupata huyo mtoto. Lakini kabla ya kuendea hiyo amalia au hiyo alaka zaujia kuna mukadimati ambazo inabidi ufanywe. Mtume Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala katika utangulizi huu au mukaddima anasema kwamba lau anna ahadakum idha ata ahlahu falyaqul bismillah pale unapotaka kukutana na mke wako basi lazima uanze na bismillah. Ndugu zangu wa Islam, hii ni hadithi ya mtume Muhammad, anaizungumzia ya kwamba yeyote anayetaka kufanya alaka zaujia basi aanze na bismillahi rrahmani rrahim. Kwa nini? Kwa sababu hii ni dua. Anasema kwamba allahumma janibna lshayatin, kwa sababu ukisema bismillahi basi hii bismillah inawafukuza mashaitani, na siku zote Mwenyezi Mungu anasema kwamba ukishamfukuza shaitani, basi umekuwa katika ridhaa ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Hakuna mtu ambaye atakushawishi katika sehemu yoyote. Kwa hiyo unakuwa unaingia katika alaka zaujia, hali ya kuwa uko katika tohara, hali ya kuwa uko mwenyewe hakuna shaitani atakubugudhi katika sehemu ile. Na hii mara nyingi, ndugu zangu Waislamu, tunakuwa ni wasahalifu sana katika jambo hili, kwa sababu inategemeana na mtu jinsi alivyoielewa aziwaj. Na mara nyingi yule mtu ambaye ndio siku ile amepewa mke, mara nyingi, ndugu zangu Waislamu, tunakuwa ni wasahalifu katika ile mustahabbat. Kuna vitu lazima uvifanye unapofika pale ndani, lakini mara nyingi watu wanakuwa ni wa wasahalifu. Kwa hiyo lengo kubwa, kabla ya amalia yoyote, ni kutambua ya kwamba lazima uanze na dua, bismillahi rrahmani rrahim, kwa sababu bismillahi ni dua nzito ambayo hata mnyama ukitaka kumchinja lazima utamke bismillahi rrahmani rrahim. Kitu chochote unachokifanya lazima useme bismillahi rrahmani rrahim. Chakula ambacho umekipewa hapo mbele ni chakula kizuri, Lazima uanze na bismillahi rrahmani rrahim. Hii bismillahi hii, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anaijaalia katika amalia ile, anatoka waladun salehe, mtoto mwema. Kwa hiyo mtoto mwema ni mtoto ambaye anatengenezeka katika kila section, katika kila marhala ambayo kijana anapitia, anapitia kuchagua mke na hatimaye amepitia katika kusoma dua kabla ya kuendea amalia alakatu azaujia. Jambo lingine, mtume Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala akasema ya kwamba baada ya kuruzikiwa mtoto, kinachofuata hapa ni wewe kuchukua jukumu la kumtolea adhana mtoto yule katika sikio la kulia na kufanya ikama katika sikio la kushoto. Hivi ni vitu ambayo vinamweka mtoto huyu, anakuwa jambo la kwanza alilolisikia kwamba ni maneno ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amesikia utajwa wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala lakini zama zetu hizi ndugu zangu wa Islam tumekuwa ni wasahalifu sana Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anakuruzuku mtoto lakini mtoto huyu ndugu zangu wa Islam mtoto huyu anapokelewa na ngoma mtoto bado yuko hospitalini huku tayari kama ni mtu ameachwa nyumbani basi ameshapitisha mchango kwa ajili ya kuweka mziki anapotoka hospitalini basi apokelewe na vishangu na vigeregere. Unakuja kutarajia mtoto yule ametoka hospitalini moja kwa moja amekutana na mziki, umewekwa mziki, umechezwa masaa matatu, unatarajia mtoto huyu atakuwa ni mwema katika Uislamu. Unakuja kutarajia mtoto huyu aje kuwa ni imamu wa msikiti, unatarajia mtoto huyo aje kuwa ni baba wa kuiendeleza familia yake katika mienendo ya Mwenyezi Mungu unaotarajia mtoto huyu aje kuwa ni katika wale waongozi au viongozi katika upande wa Kiislamu, moja kwa moja kabisa akili yako itakataa, kwa sababu mtoto huyu kitu cha kwanza amekisikia ni kitu cha haramu. Kitu cha kwanza kabisa alichokisikia ni kitu ambacho Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekikataza. Lakini mtoto anapoandaliwa, ukamtolea adhana, baada ya adhana pale ukamfanya ikama katika sikio la kushoto, basi mtoto huyu utamuona katika bashasha, akifurahi kwa sababu amesikia maneno ya kumtaja Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. Sio Mwenyezi Mungu tu, pamoja na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa hiyo baada ya mtoto huyu kufanyiwa adhana na ikama, moja kwa moja kabisa anakuja kupewa jina, tasmiatun la alism, kumwita jina mtoto huyu anapokuwa ameshazaliwa, na miongoni mwa vitu ambavyo vinamjenga mtoto anabakia kuwa ni waladu swali, ni kumwita mtoto huyu jina zuri. Lakini dauru katika kumwathiri mwanadamu au mtoto, iko katika dauru kubwa kabisa, ni kumwita mtoto majina ambayo hayaeleweki. Mtoto anaitwa jina hilo akifika shuleni kila mtu akimwita anakuwa anakasirika. Unatarajia mtoto huyu ataishi katika ulimwengu huu kwa raha? Hawezi kuishi katika raha, kwa sababu jina lile linamwathiri. Nitatoa mfano ya majina ambayo yanamwathiri pia mtoto. Unakuta mtoto, zama za nyuma nyuma huko ikipita mathalan, e, siku za njaa imepita, njaa, watu wametaabika basi kama mtoto atapatikana katika kipindi kile, basi watu wana, wana, wanamwita mtoto ule, anaitwa njaa. Hivi unatarajia mtoto ile anaitwa njaa mtoto huyu, ili neno njaa unadhani litakuwa limemsaidia katika mustakbali wake? Leo hii kila mtu anamwambia njaa njaa, siku zote, kila mtu anapenda jina zuri. Sidhani kama njaa ni jina zuri. Hacha hivyo tu, kuna mwingine anaweza akasikia kwamba mtu ametamka maneno ya kiarabu pembeni, wapi? Ana, anachukua neno moja, siku hiyo ameruzikiwa mtoto, basi anamwita mtoto Naimun kwa sababu ni jina la kiarabu. Unatarajia huyu mtoto hili jina halimwathiri? Litamwathiri mtoto huyu. Kwa hiyo katika nyanja za kumtengeneza waladul salih ni kumuita mtoto huyu jina zuri, muhammadun, hasanun, muhsinun mtoto anapoitwa Muhsinun kwanza unakaona katetu kadogo kana meremeta kwa lile jina tu. Sasa sitarajiwe njaa kile, ikifika saa sita tunahisi ni njaa. Nao, naito, zani, ukule, wakatu, taku, na wewe unaitwa Naimun, sidhani kila wakati utakuwa unalala. Kwa hiyo katika dauri ya kuwaita watoto majina ni kuwaeleza majina yao, nini maana ya Muhammad, nini maana ya Muhsinun, nini maana ya Murtadha? sasa siku hiyo huyo mtoto huyo m akuuliza, nini maana ya naimu sasa? Sijajua utamchagulia nini, utawambia umelala, au utawambia ni jina katika miongoni mwa mitume? Sijajua utamdanganya, utamwambia kweli. Kwa hiyo tuwe katika section ya kwanza kuwatafutia watoto majina ambayo watakuja kuyaridhia baadaye, hata akitaniwa na watoto wenzake anakuwa anayafurahia. Kwa hiyo katika section ya mtume Muhammad amelitilia mkazo mtu kutambua katika kuwaita watoto majina mazuri. Jambo lingine baada ya mtoto huyu kumwita jina zuri, sasa yanaanza malezi tarbia ya mtoto huyu. Mtoto huyu inabidi alelewe katika malezi ya kumjua Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Katika dauru ya tarbia katika umma ni mada ambayo inahitajia izungumzwe Sio kwa darasa moja, lakini mimi nitadokeza baadhi tu ya tarbia ambazo zitamjenga mtoto huyu, anakuwa ni waladun saleh. Jambo la kwanza Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika kuelezea tarbia amesema kwamba ni kumhisisha mtoto huyu kwamba awe na mapenzi na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, hubbullah kumpenda Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ni jinsi gani utamhisisha mtoto huyu kumpenda Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala? Ni mzazi wa kiume na na mzazi wa kike kukaa chini na mtoto wao, hali ya kuwa wanakula chakula. Pale pale mzazi anaanza kumuuliza mtoto yule, unajua ni nani aliyotusaidia chakula hiki? Mtoto moja kwa moja anajua ni baba, lakini mwisho utamwambia kwamba aliyotupa chakula hiki ni Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, wahuwarazzaqu. Kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, yeye ndo anatoa chakula na yeye ndo ametupa neema ya chakula hiki. Kwa hiyo, hapa mtoto umeshakuwa umeshamwathiri katika mapenzi na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kwa hiyo, mtoto yule kila tasarufati atakazoziona katika upande wa chakula atajua moja kwa moja, baba yangu mimi ni sababu tu, lakini Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala yeye ndio razaku katika upande wa wanadamu. Jambo lingine ni kumuhisisha mtoto katika kumpenda mtume wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, hubu rasul, kumpenda Mtume Muhammad na kueleza sifa alizopitia Mtume Muhammad akiwa mdogo, miongoni mwa marhala alizopitia Mtume Muhammad akiwa ni mtoto. Mtume huyo alikuwa anaenda katika na akiwa anaoga na wenzake yataalamu sibaha. Mtoto mdogo unapomkaririsha vitu hivi, basi mtoto huyo anakuwa anaathirika na mapenzi ya mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Jambo la mwisho kumwarifisha masala ya halali na haramu hii ni haramu, hii ni halali. Vipi? Unaanza kumwelezea masala ya riba. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekataza riba. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekataa wizi. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekataza kusengenya. Haya maneno anapoambiwa mtoto katika malezi yake, unatarajia kuja kumtarajia mtoto huyo anaweza akawa mwizi? unaweza ukatarajia mtoto huyu baadaye akawa anasengenya moja kwa moja? Akili inakataa, akili inakataa, kwa sababu ni mtoto ameleleka katika imani na kutambua mambo ya haramu ambayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala hayaridhii. Kitu kingine ni kumwelezea jinsi ya kuitafuta riziki yake ya halali. Mtoto huyu amesoma na amefikia katika kuajiriwa. Anapofikia katika masala ya kuajiriwa, basi aangalie kuna masala ya rushwa yanatokea pale, hii sio halali kwako wewe. Mtu anakuja anakupa hongo, hii sio halali kwako wewe, kwa sababu mtoto huyo ameleleka akiwa mdogo na mpaka anakuwa, mtoto huyo anakuwa ni waladun salihi, anakuwa ni mtoto mwema. Kwa hiyo ndugu zangu Waislamu, dauri ya kumlea mtoto ni dauru kubwa sana. Sidhani kwa dakika hizi chache itakuwa ni itakuwa imeshafikia kikomo la Tunamshukuru sana Shekhe Salimani ya Ramadhani Isa wa Dar es Salaam, Tanzania, kwa maedha yake mazuri ambayo ametoa kuhusiana na jinsi inavyotakiwa kuwalea watoto kuanzia mwanzo wa, wa malezi yake na makuzi. Shukrani sana. Na sasa tunaletea macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini mchana huu linaanza kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania, tukiangalia ukurasa wa mwanzo wa toleo la mtandaoni la gazeti ya, ya Mwananchi kuna habari zinazosema mambo magumu zaidi kwa sabaya wengi waenda TAKUKURU kueleza tuhuma mpya. Kamishna Hamdun afunguka kuhusu Pomakonda. TB Joshua kukumbwa kukumbukwa namna hii na Watanzania. Kigwangala afichua maumivu kukosa waziri. Wadau washauri mabadiliko sheria ya habari nchini. Wadau wa habari wameshauri afanyika marekebisho ya sheria ya ya habari ikiwa ni mkakati wa kuongeza weledi na uwajibikaji kwa maslahi ya wanataaluma na taifa kwa ujumla. Kaya zilizochomewa nyumba za sotea fidia na benki ya dunia ya mwaga shilingi trilioni mbili nukta tatu za miradi minne bara na visiwani. Hayo yakiwa ni kutoka gazeti la Mwananchi. Gazeti ya serikali la habari leo limeandika WB yaipa fedha zaidi Tanzania, TAMISEMI yafafanua uteuzi kidato cha tano, wanahisa NMB kupata gawio bilioni sitini na tisa KKKT wavurugana, Njulai hajiuzulu mwenyekiti wa bodi. Na Samia agiza korosho za kusini zisafirishwe bandarini Mtwara, ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Majira, pia kwa mchana huu na habari zisemazo, mbunge washukia mawaziri AGP, DPP ashauri bunge kuwawajibisha akiwatuhumu kudharau mahakama, kisa ni mifugo elfu sita ya wafugaji Waziri Ndumbaro aahidi haki. Rais Samia kuteta na wanawake kesho. Zanzibar ipo tayari kupokea msaada wa chanjo wa korona. Auawa kwenye ugomvi wa wanzuki ya mia mbili. Taasisi za umma zadaiwa milioni mia tisa tisini na nne nukta tisa na Tuasa na JTB Joshua Fariki. Nipashe linatupasha kuwa kifo cha TB Joshua cha washtua wengi. Mamia waomboleza mtandaoni. Waumini wake wajaa nje ya kanisa. Serikali yajivunia mafuriko ya wawekezaji miezi miwili. Samia atoa agizo usafirishaji korosho mikoa mitatu kusini. Kipimo cha korona chaibua malalamiko uwanja wa ndege NCCR yaona matumaini mapya kwa Rais Samia. Benki ya Dunia yaipa Tanzania trilioni mbili nukta tatu. Na watu 91 mbaroni kwa tuhuma za ujangili. Mpendwa msikilizaji, haya ikiwa ni kutoka katika baadhi ya magazeti ya Tanzania, na ingia sasa katika nchi jirani ya Kenya, na toleo la mtandaoni la gazeti la The Star katika ukurasa wake wa mwanzo limeandika njama mpya inapangwa kumwondoa spika wa bunge la taifa nchini Justin Muturi ambaye kusimikwa kwake hivi karibuni kama msemaji wa Mount Kenya kumewatatiza wanasiasa kadhaa kutoka katikati mwa nchi. Mkandarasi wa ujenzi wa barabara za mwendo kasi kupunguza msongamano wa trafiki jijini Nairobi. Wakandarasi wa kichina waibiwa shilingi milioni sita na majambazi. Imeelezwa kuwa majambazi waliokuwa wamejizatiti kwa pisto, juzi asubuhi, waliingia katika eneo ambalo wachina hao wanasimamia ujenzi wa bwawa huko Gatundu ya Kaskazini katika kaunti ya Kiambu kupitia mfereji wa maji. Washukiwa wawizi huo wametajwa kuwa ni mlinzi wa eneo hilo ujenzi unapofanyika pamoja na dereva wa wakandarasi hao wa Kichina na vilevile vile gazeti hili limeandika namna wanafunzi zaidi ya milioni moja watakavyogawana nafasi kidato cha kwanza. Na toleo la mtandaoni Taifa Leo limeandika kivuli cha baba yake Rais Uhuru Kenyatta anaonekana kumiga baba yake Mzee Jomo Kenyatta na mwalimu wake wa kisiasa marehemu Daniel Arap Moi katika kila hatua ya maandalizi ya mchakato wa urithi wake wa mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. Wadadisi wanasema wa kuwa rais anatumia mbinu sawa kabisa na alizotumia Mzee Kenyatta kulainisha taratibu za kumkabidhi mamlaka rais wa pili Daniel Moi. E, pigo kwa serikali koti ikiruhusu Miguna kurejea. Serikali imepata pigo tena baada ya mahakama ya rufaa kumruhusu mwanaharakati na wakili mbishi Dr. Miguna Miguna aliyefurushwa nchini Kenya baada ya kumwapisha kinara wa ODM Raila Odinga kurejea kutoka Canada. Na kuishi korona sasa yasukuma makahaba nyumbani kwa wateja wao. E, seneti kuchunguza mapuuza ya wauguzi yaliyosababisha kifo. E, kifo cha mhubiri maarufu TB Joshua chashtua wengi barani Afrika na Mechi za siri marufuku kwa England katika gozi la Euro 2020. Ni hayo tu wapendwa wasikizaji ambao tumeweza kuwadondolea kwa mchana huu katika matangazo <muchan> Na sasa, na tunawakaribisha kutegea sikio leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 26 na Shawal mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijiria, sawa na tarehe 7 Juni mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Siku kama ya leo miaka mia moja arobaini na mbili uh, iliyopita vilianza vita vilivyochukua muda wa miaka mitano kati ya nchi za Peru, Chile na Bolivia. Vita hivyo vilianza baada ya serikali ya Bolivia kutiliana saini na shirika moja la Chile na kisha kukiuka makubaliano ya mkataba huo, na suala hilo liliifanya Chile iishambulie kijeshi Bolivia. Hatimaye Chile ilijipatia ushindi kwenye vita hivyo na kutiliana saini na makubaliano mapya na nchi za Bolivia na Peru. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, ufukwe wote wa Bolivia na sehemu ndogo ya ardhi ya Peru ilichukuliwa na nchi ya Chile. Katika siku kama ya leo miaka 54 iliyopita, na kufuatia kushindwa wa Arabu katika vita na utawala haramu wa Israel, askari wa utawala huo waliingia katika mji wa kihistoria na kidini wa Baitul Muqaddas. Waislamu wanaupa utukufu maalumu mji huo kutokana na kuwa na msikiti mtukufu Al-Aqsa ambacho ni kibla cha kwanza cha Waislamu, na pia kutokana na kuwa ni sehemu ambayo Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alitokea kuelekea mbinguni katika safari ya miraji. Tangu tawala ghasibu wa Israeli uzikalie kwa mabavu ardhi za Palestina, umekuwa ukitekeleza njama hatari za kuharibu msikiti huo na badala yake kujenga hekalu bandia eti la Nabi Suleiman. Utawala huo vile vile unatekeleza siasa hatari za kuvuruga muundo wa jamii asili ya wakazi wa mji wa Baitul Mukadas kwa kuwafukuza Wapalestina katika ardhi zao za jadi na kujenga hapo vitongoji vya walowezi wa kiyahudi na Kizayuni. Walowezi hao wa Kizayuni wanafanya njama kubwa ya kufuta kabisa nembo na alama za Wapalestina Waislamu na Wakristo katika mji mtukufu wa Baitul Muqaddas. Na siku kama ya leo miaka 41 iliyopita ndege za kijeshi za utawala haramu wa Israel zilishambulia na kukiharibu kituo cha nyuklia cha Tamuz kilichoko karibu na Baghdadi mji mkuu wa Iraki. Licha ya shambulizi hilo kuharibu kikamilifu kituo hicho cha nyuklia na kuzikasirisha fikra za walimwengu, vilevile kulaaniwa na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, lakini hakuna hatua yoyote ya kivitendo iliyochukuliwa dhidi ya utawala huo. Hivi sasa utawala ghasibu wa Israeli unamiliki zaidi ya vichwa 200 vya makombora ya nyuklia na umekataa kata kata kuwaruhusu wakaguzi wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki kukagua mitambo na vinu vyake vya nyuklia. Asante sana fundi mitambo kwa kipande kifupi cha kasida. Msikilizaji wetu Abdallah Makajura wa Tabora, Tanzania, anasema asante nawe pia kwa kututegea sikio. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Watu 36 wameuawa na makumi wengine kujeruhiwa katika mapigano yaliyotokea eneo la Mandwa, huko Dafur Kusini. Uongozi wa kieneo wa jimbo hilo umeripoti kuwa watu 36 wameuawa akiwemo mwanajeshi mmoja wa jeshi la Sudani na wengine 32 wamejeruhiwa katika mapigano hayo baina ya makabila ya Alfalata na Altaisha katika eneo la Mandwa katika jimbo hilo. Watu watatu wameuawa na wengine watano wamejeruhiwa baada ya kulipuka lori lililokuwa limetegwa bomu katika lango la kuingilia mashariki mwa mji wa Sabha, umbali wa kilomita 750 kusini mwa mji mkuu wa Libya, Tripoli. Jumuia za kimataifa na balozi za nchi za kigeni nchini Nigeria zimelaani hatua ya serikali ya nchi hiyo ya kuufungia mtandao wa kijamii wa Twitter kwa muda usiojulikana. Na katika hali ambayo matokeo ya mazungumzo ya nyuklia ya JCPOA kati ya Iran na kundi la nne ongeza moja bado haifahamiki, bei ya mafuta katika masoko ya kimataifa ambayo katika siku za karibuni ilipanda na kufikia kiwango cha juu zaidi katika miaka kadhaa ya karibuni, kwa mara nyingine tena imeanza kupungua. Wapenzi wasikilizaji, sina la ziada, na washukuru wasikilizaji wote waliokuwa nami kuanzia asubuhi hadi mchana huu katika matangazo haya mubashar. Jina langu ni Smahani Ghanima Muhamed na watakia mchana mwema, kwaherini na ahadi. Kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa 5 na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama whatsapp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.