Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyokuwa ya mwenyezi Mungu na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye, kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa. Sema: tumemwamini mwenyezi Mungu na tulioteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahimu na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa Mola wao mlezi, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum waskilizaji wa wapenzi wa idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Kwa niaba ya mhandisi sauti wetu usiku huu bwana Ahmad Kaki, jina langu mimi ni Ahmed Rashid, ninakukaribisheni katika matangazo haya ambayo tunasikia katika satelit na vilevile vile kwenye internet katika parstoday com sw na aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, 153 Maarifa FM Tanga, 19 Maarifa FM Mwanza, 997 Maarifa FM Kigoma, 141 Maarifa FM Mtwara na 991 Maarifa FM Singida. WhatsApp yetu ni plus 9893565487, na email yetu ni swahili radio at irib ir. Kwa usiku huu wa leo Jumapili, tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia mawaidha kutoka kwa Shekh Salman Ramadan Isa wa Dar es Salaam, Tanzania, na maudhui itakuwa ni njia ya malezi bora. Baada ya hapo, tutakuleteni makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Tutakuwa pia na kasida, aidha tutakuleteni maoni yenu wapenzi wasikilizaji, na bila kusahau muhutasari wa habari za dunia. Tunakumbusha tena tu kwamba WhatsApp yetu ni plus 989035065487. Saa nne kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Viongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu hatoa onyo kali kuhusu midahalo ya wagombea urais nchini Iran, na benki ya Dunia kuipa Tanzania mkopo nafuu wa shilingi trilioni mbili nukta tatu, maandamano ya kuunga mkono Palestina yafanyika Italia, na kampeni ya mitandaoni ya kijamii ya mitandao ya kijamii nchini Moroko yaendelea kutaka mwakilishi wa Israeli atimuliwa. Habari kamili. Ukurasa wa Twitter wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu umetuma ujumbe wa indhari kuhusu kuwavunjia wengine heshima katika midahalo ya wagombea wa urais humu nchini Iran, huku akitoa onyo kali kuhusiana na suala hilo katika radi ya mali yake baada ya mdahalo wa kwanza wa wagombea urais wa Iran uliofanyika jana alasiri. Ukurasa wa Instagram wa kiongozi mwadhamu pia umenukulu hotuba yake na kuandika, kila wakati ambapo katika midahalo ya televisheni wagombea wanatumia mbinu ya kuvunjiana heshima, kutuhumu na kumharibia mwingine jina na kuwatisha wananchi kuhusu mshindani hilo huwa ni kwa hasara ya nchi. Mdahalo wa kwanza baina ya wagombe ya wagombea urais nchini Iran uliofanyika kupitia televisheni ya taifa uliendelea kwa muda wa masaa matatu. Kila mgombea anapewa muda wa kutosha wa kueleza sera na mipango yake iwapo atachaguliwa na wananchi, kupitia redio na televisheni ya taifa ya kujibu maswali ya wananchi, wataalamu na waandishi wa habari. Shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB, linatayarisha mdahalo huo ambao utawashirikisha wagombea wote saba wa kiti cha rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wagombea urais katika uchaguzi wa mwaka huu nchini Iran ni Said Jalili, Mohsen Rezai, Mirhaid Said, Ibrahim Raisi, Ali Reza Zakani, Said Amir Hussen Hashemi, Mohsin Meralizade na Abdul Nasser Himmati. Rais wa hivi sasa, Hassan Rouhani, anakamilisha muhula wake wa pili mfululizo na hivyo haruhusiwi kugombea awamu nyingine kisheria kwa hivi sasa kwa mujibu wa sheria za uchaguzi nchini Iran. Kampeni za uchaguzi za wagombea wa urais zilianza rasmi tarehe 25 Mei, ambapo Wizara ya Mambo ya Ndani ya Iran ilitangaza majina ya wagombea. Kampeni hizo zinaendelea hadi masaa 24 kabla ya kuanza zoezi la kupiga kura. Wagombea wote nchini Iran wanapewa haki sawa kwa kuhesabiwa mpaka sekunde za kufanya kampeni katika shirika la uh, utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran bila ya kupunguziwa au kuongezewa hata sekunde moja. Uchaguzi wa 13 wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na uchaguzi wa sita wa mabaraza ya kiislamu ya miji na vijiji unatarajiwa kufanyika Ijumaa tarehe kumi na nane mwezi huu wa Juni elfu mbili na ishirini na moja. Bodi ya wakurugenzi wa Benki ya Dunia imeidhinisha mikopo ya masharti nafuu yenye thamani ya shilingi trilioni 2.33 kwa Tanzania kwa ajili ya kutekeleza miradi kadhaa ya maendeleo Tanzania bara na Zanzibar. Akizungumza leo Jumapili mbele ya waandishi wa habari, ikiwa ni siku moja kabla ya kuwasilisha bajeti ya wizara yake kwa mwaka wa fedha wa 2021/2022 waziri wa fedha na mipango wa Tanzania, Mwigulu Nchemba, amesema Benki ya Dunia imetangaza imetenga fedha hizo kwa ajili ya miradi minne, mitatu kwa ajili ya Tanzania bara na mmoja kwa ajili ya Zanzibar. Ameitaja miradi hiyo kuwa ni pamoja na uboreshaji wa barabara za vijijini na fursa za kijamii, RISE, mradi wa kuimarisha mazingira ya ufundishaji na mafunzo katika taasisi za elimu ya juu HEET. Miradi mingine miwili iliyotengewa fedha na Benki ya Dunia kwa ajili ya Tanzania ni ule wa kusaidia kuongeza upatikanaji wa huduma za mtandao nchini humo DTP, na mradi wa kuongeza wigo wa upatikanaji wa huduma bora na za uhakika za umeme Zanzibar, ZESA. Hayo yamekuja baada ya serikali ya Tanzania kubadilisha sera zake mbalimbali zilizokuwa zimeleta mivutano na jamii ya kimataifa kama vile uhuru wa vyombo vya habari na suala zima la ugonjwa wa corona. Ikumbukwe kuwa katikati ya mwezi uliopita wa Mei, kamati ya COVID 19 au corona, iliyoundwa na Rais Samia Suluhu Hasan wa Tanzania, iliishauri serikali ya nchi hiyo kutoa takwimu za wagonjwa wa korona kwa wananchi na kwa shirika la afya duniani WHO. Kamati hiyo iliishauri pia serikali kufungua njia za matumizi ya chanjo za COVID 19. Ikitumai kwamba hatua hizo zitaisaidia Tanzania kupambana na maambukizo ya ugonjwa huo ambao ni janga la dunia nzima, na serikali ya Tanzania imeanza kutekeleza kivitendo ushauri huo. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, dhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Watu nchini Italia wameshiriki katika maandamano kwenye mji mkuu wa nchi hiyo Roma, kwa lengo la kutangaza uungaji mkono wao kwa taifa linalodhulumiwa la Palestina sambamba na kulaani jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli. Kwa mujibu wa mwandishi wa Iran Press, waandamanaji ambao walikuwa wamebeba bendera za Palestina walitoa nara dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israeli huku wakilaani vikali hujuma za hivi karibuni za utawala wa Kizayuni katika ukanda wa Ghaza na msikiti wa Al-Aqsa. Waandamanaji hao wa Italia wametaka taasisi za kimataifa ziuwekee vikwazo vya kiuchumi utawala wa Kizayuni wa Israel. Wiki tatu zilizopita, pia maelfu ya watu wa Italia walishiriki katika maandamano mjini Roma na kutangaza kufungamana na taifa na mapambano ya wananchi wa Palestina. Waandamanaji hao walilaani vikali hujuma ya siku 12 ya utawala wa Kizayuni wa Israel dhidi ya Gaza iliyoanza Mei kumi na kupelekewa Wapalestina 248 kuwa washahidi, wakiwemo watoto wadogo 69, wanawake 39 na wazee 17, huku wengine 1910 wakijeruhiwa. Baraza la mawaziri la utawala wa Kizayuni wa Israeli lililazimika kukubali usitishwaji vita baada ya operesheni za ulipizaji kisasi za makundi ya mukawama wa Palestina ambayo yalivurumisha mamia ya makombora katika maeneo mbalimbali muhimu na nyeti ya Wazayuni, ikiwemo mji mkuu Tel Aviv. Katika upande mwingine, maelfu ya wananchi wa Moroko wameanzisha kampeni katika mitandao ya kijamii kwa lengo la kulaani jinai za kinyama za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza, huku wakitaka nchi hiyo ikate uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel, kwa mujibu wa gazeti la kimataifa la Al Quds Al Arabi. Wananchi wa Moroko wameanzisha kampeni ya kutaka mwakilishi wa utawala wa Kizayuni wa Israel nchini humo, David Govrin atimuliwe mara moja. Kampeni hiyo ambayo imezinduliwa katika mitandao ya kijamii ya Facebook na Twitter imewavutia maelfu ya Wamoroko. Tarehe 22 mwezi Disemba mwaka jana, Moroko na utawala haramu wa Kizayuni wa Israel Zilisaini mapatano ya kuanzisha uhusiano baina yao na kisha Marekani ikatambua rasmi mamlaka ya udhibiti wa Moroko kwa eneo la Sahara Magharibi. Moroko ni nchi ya sita ya Kiarabu baada ya Jordan, Misri, Imarati, Bahrain na Sudan kuanzisha uhusiano kati yao na utawala ghasibu wa Kizayuni. Kitendo hicho cha Moroko cha kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na Israeli ambacho ni sawa na kusaliti malengo matukufu ya Palestina kimekumbwa na radi ya mali hasi katika ulimwengu wa Kiislamu na hata ndani ya Moroko kwenyewe. Na wezi wa mifugo wameua watu themanini na nane katika vijiji saba vya kaskazini magharibi mwa Nigeria, katika jimbo la Kebi. Maafisa wa polisi wamesema watu 66 waliuawa papo hapo, wakati wezi hao walipofanya hujuma kwa lengo la kuiba ng'ombe katika vijiji saba vya danko wasagu siku ya Alhamisi. Idadi hiyo iliongezeka baada ya miili mingine 22 kupatikana, amesema msemaji wa polisi wa jimbo hilo Nafiw Abubakar. Amesema maafisa wa polisi wametumwa katika vijiji vilivyoshambuliwa ambavyo ni Koro Kimpi, Gaya, Dimi Zutu, Rafin Gora na Igwenge. Inaaminika kuwa wezi hao wa mifugo walikuwa ni kutoka majimbo jirani ya Zamfara na Naija. Magengi ya uhalifu nchini Nigeria yameshadidisha hujuma kote nchini humo, ambapo mbali na wizi wa mifugo kumeshuhudiwa pia ongezeko kubwa la utekaji nyara wanafunzi wa shule. Hayo yanajiri huku serikali ya Nigeria ikitangaza kuwa hatua ya mtandao wa kijamii wa Twitter ya kufuta ujumbe mmoja wa Rais Muhammadu Buhari wa nchi hiyo haikubaliki kabisa, hivyo Abuja imeamua kuufungia mtandao huo kwa muda usiojulikana. Twitter kwa upande wake imesema inafuatilia kwa kina suala hilo. Mtandao wa Twitter ulitangaza kuwa umeufuta ujumbe wa rais Muhammadu Buhari wa Nigeria kutokana na ujumbe huo kutoa vitisho kwa watu ambao wanadhaniwa walihusika kushambulia majengo ya serikali. Twitter imedai kuwa ujumbe huo umekwenda kinyume na sera na siasa za mtandao huo wa kijamii. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Na hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: mdahalo wa kwanza baina ya wagombea urais nchini Iran, kampeni za uchaguzi na matarajio ya wananchi. Mdahalo wa kwanza baina ya wagombea urais nchini Iran ulifanyika jana alasiri kupitia televisheni ya taifa na kuendelea kwa muda wa masaa matatu. Katika kipindi cha sasa cha maambukizi ya kirusi cha korona, shirika la utangazaji la Iran na ya yaraibi ndicho chombo kinachofaa zaidi cha kuwaarifisha wagombea wa kiti cha rais kwa wananchi. Kila mgombea anapewa muda wa kutosha wa kueleza sera na mipango yake iwapo atachaguliwa na wananchi kupitia redio na televisheni ya taifa kwa kujibu maswali ya wananchi, wataalamu na waandishi wa habari. Mdahalo wa wagombea urais unafanyika kwa malengo kadhaa. Kwanza ni kupambanisha mitazamo na mipango ya wagombea urais na yale wanayopanga kufanya katika mipaka ya madaraka ya Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Pili ni kuchochea ushindani salama na kutoa fursa ya kila mgombea kujitangaza na kuuza sera zake kwa wananchi kupitia njia ya kueleza mitazamo, mipango na siasa zake. Tatu na muhimu zaidi ni kuwahamasisha wananchi kushiriki kwa wingi na kwa hamasa kubwa katika upigaji wa kura na kuchagua kiongozi wao wa baadaye. Kwa hiari yao na kwa kuelewa vizuri mipango na sera zake. Mdahalo kama huo wa wagombea urais huzidisha hamasa na vuguvugu la aina yake katika kipindi cha kukaribia zoezi la uchaguzi wa rais. Ijapokuwa wagombea walioshiriki mdahalo wa jana, wakati mwingine waliondoka katika maudhui ya mdahalo huo uliojikita zaidi kwenye masuala ya uchumi, kwa kupewa fursa na wakati sawa, lakini katika sehemu kubwa ya mdahalo huo, wagombea walielezea vizuri mitazamo yao kuhusiana na, na maudhui husika na kupunguza hujuma na mashambulizi baina ya wao kwa wao. Matatizo na changamoto za kiuchumi na kimaisha zilizotajwa katika mdahalo wa kwanza wa wagombea urais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran zina sababu nyingi. Wataalamu wanasema baadhi ya matatizo hayo yanaweza kutatuliwa kwa usimamizi makini wa masuala ya kiuchumi, hususan kwa kutatuliwa matatizo ya kifedha na usimamizi mzuri wa rasilimali, kutengeneza fursa za kazi na ajira na kuondoa vizuizi katika sekta ya uzalishaji. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana wagombea urais wa, wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mdahalo wa jana walijikita zaidi katika suala la kutafuta utatuzi wa masuala hayo. Mdahalo baina ya wagombea urais humu nchini ni kielelezo cha sera ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kuwa na uwazi kwa wananchi. Hapana shaka kwamba midahalo kama hiyo itakuwa na nafasi muhimu katika kuzidisha joto la uchaguzi humu nchini na kuwahamasisha wananchi kushiriki kwa wingi kwenye zoezi hilo. Ni wazi kuwa kila uchaguzi una nguzo mbili. Nguzo ya kwanza ni ushiriki wa wananchi wanaopiga kura ambao ndio wanaohalalisha uchaguzi wowote wa na kufanya uwe na taathira katika maamuzi muhimu ya kisiasa ya, ya nchi husika. Nguzo ya pili ya uchaguzi ni wagombea wanaotaka kubeba majukumu mazito ya uongozi. Sasa wagombea saba wa urais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wamepewa uwanja wa kutangaza na kueleza sera na mitazamo yao kwa wananchi hadi siku ya uchaguzi uliopangwa kufanyika tarehe 18 mwezi huu wa Juni. Kipindi hiki cha hivi sasa kinatambuliwa kuwa nyeti na muhimu sana katika zoezi la uchaguzi wa rais wa tarehe 18 Juni, ambao unafuatiwa na unafuatiliwa sana na vyombo vya habari vya kimataifa na duru za kisiasa za ndani na nchi ya Iran. Ni vigumu sana kuweza kutoa maoni kamili juu ya nani kamzidi nani katika mdahalo wa jana baina ya wagombea urais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hivyo inatupasa kusubiri midahalo mingine miwili ili kuweza kupata taswira sahihi na kamili zaidi kuhusu maoni na mitazamo ya wagombea hao. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kukumbusheni tuliokuwa nayo kwenye taarifa yetu ya habari za dunia, nisome hapa baadhi ya maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, kama kawaida ametushukuru, nasi pia vilevile tunamshukuru Mwingine ni bwana Ashraf Haruna wa Kampala, Uganda, anasema sana asanteni sana kwa matangazo mazuri. Vipi kuhusiana huku Uganda, redio ambazo mnashirikiana nazo katika kurusha matangazo kupitia Masafa FM hazipatikani. Tulikuwa tunaomba tunaomba sana mtuboreshe usikilizaji wa redio Tehran huku Uganda, kwa kuwa kuna watu wengi wanaopenda kuisikiliza redio Tehran, idhaa ya Kiswahili. Nam, asante sana bwana Ashrafu na maoni yako tutafikisha kwa wanaohusika. Bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe yeye wa Mombasa huko Kenya anasema ikiwa nchi kama Italia na katika mji kama Roma, makazi ya Papa huko ndiko kunakopatikana Vatican, imezingatia na kutambua madhila na maovu ya dola la Israeli. Je, hizi nchi za Kiarabu na Kiislamu ambazo zinajipendekeza kwa Wasayuni na nyingine zimenyamaa, tuzitie kwenye kundi gani? Je, tukisema kuwa ni wanafiki tutakuwa tumekosea? anauliza bwana Shebe. Mwanabaraza mwingine hai bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, baada ya kutusalimu anasema, hongera na kila la heri Tanzania kwa kupata uh, huo msaada nafuu au mkopo nafuu. Ameandika mlipo nafuu ni mkopo nafuu kutoka kwa Benki ya Dunia. Na maoni yenu yamefika, tunawashukuru pia wasikilizaji wetu, kama bwana Isa Musango wa Oiche huko Beni. Muda wetu nakwenda kwa kazi sana. Bwana Ali Magema wa nchini Tanzania, Mike Motsia Benjamin Walikoni Mombasa Kenya, Mwinyikondo Ibni Ibn Hamis Rock City Mwanza. Vile vile bwana Juma Jafar Sagai kwa maoni yenu, Kalekela Omari Mahamudu Tanzania, Ismail Hamis e, Warunzewe Geita na wengi zaidi na zaidi. Nyote tunakushukuruni sana. Bwana Ismail unasema maadui watazidi kupanga mbinu za kuwatesa wanyonge, lakini Allah yuko pamoja na wanyonge. Tunakushukuruni sana wasikilizaji wetu, hatuwezi kusoma maoni yenu yote. Ama sasa, wapenzi wasikilizaji, ni wakati wa kuleteni muhtasari wa habari za dunia. Ukurasa wa Twitter wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu umetuma ujumbe wa indhari kuhusu kuvunjiwa watu wengine heshima katika midahalo ya wagombea urais nchini Iran na kutoa onyo kali kuhusiana na suala kama hilo. Bodi ya wakurugenzi wa, wa Benki ya Dunia imeidhinisha mikopo ya masharti nafuu yenye thamani ya shilingi trilioni mbili nukta tatu tatu kwa Tanzania kwa ajili ya kutekeleza miradi kadhaa ya maendeleo Tanzania Bara na Zanzibar. Na wananchi wa Italia wameshiriki katika maandamano mengine makubwa katika mji mkuu wa Roma kutangaza uungaji mkono kwa Wapalestina. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio mawaidha kutoka kwa Shekhe Salman Ramadhani Isa wa Dar es Salaam, Tanzania. Mada itakuwa ni njia ya malezi bora. Baada ya hapo, tutakuleteni makala ya leo katika historia. Tutakuwa pia na kipande cha kaswida. maimamu wa toharifu ambao wameshirikiana na Mtume Muhammad katika kuendeleza ile dini ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala mpaka leo hii imetufikia hapa, ndugu zangu Waislamu, katika mada ambayo itahusika jinsi gani ya kumtengeneza mtoto mwema, alwaladun salih saleh. Kwanza, lengo la kumtengeneza mtoto mwema, mtoto huyu anakuwa ni warithi wa wazazi wake watakapotangulia mbele ya haki, na pia siyo lengo tu mrithi baada ya wazazi wake, la pia anaweza akawa ni mtu akaja akaisaidia jamii katika kila nyanja atakayokuwa nayo. Kwa hiyo ulimwengu wa zama hii unahitajia mtoto mwema, lakini huyu mtoto mwema tutampataje ili aje kuwa ni mwendelezo katika hii jamii ya watoto wema. Mtume Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amemweleza mtoto mwema kwamba ni yule mtoto ambaye anakuwa anaingia katika section ya kumwombea mzazi wake anapokuwa ametangulia katika hali ya mauti. Kwa hiyo mtoto mwema anaingia katika dauru waladu salih yad'u lahu. Kwa hiyo mtoto mwema anaingia hapa katika kumwombea mzazi wake, lakini huyu mtoto ambaye anamwombea mzazi wake, basi inabidi mtoto huyu awe ameandaliwa toka amezaliwa na mpaka akafikia pale akajua, jukumu langu mimi ni kumwombea mzazi. Sasa tumweleze huyu mtoto mwema anapatikana vipi? Kuna vipengele kama vinne au vitano jinsi ya kumpata mtoto huyu. Mtume Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema ya kwamba jambo la kwanza kwa mtu ambaye anataka kumtengeneza mtoto mwema kwanza, aangalie man hiya al ummu, ajue thamani ya kwamba huyu mama wa watoto hawa atakuwa yuko katika lengo gani. Kwa ibara nyingine, huwa ikhtaru al ummu kumchagua mama wa familia. Tunapozungumza katika swala la kumchagua mama, haina maana ya kwamba kuna wamama sio watu wazuri, la, inategemeana na shuruti za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Unapotaka kuoa, basi uangalie mwanamke ambaye unanasibiana naye, mwanamke ambaye unampenda wewe na sio kwa kushawishiwa, kwa sababu lengo la kumpata umu au mama wa watoto wako, kuna malengo mengi, lakini miongoni mwa hayo malengo ni kutengeneza mtu ambaye atakuwa ni waladun saleh. Sifikirie mtu akaja akamuoa mtu ambaye, au mwanamke ambaye akili zake kidogo zimelegea. Sidhani kama mama huyu anaweza akajua thamani ya mtoto huyu, nitamlea vipi? Kwa sababu unapomchagua mama unapomchagua mke mzuri, mke mzuri wa tabia, basi mke huyu atasimamia familia yako katika upande wa kitabia. Kwa hiyo, hapa utakuta mama ameingia katika lengo la kumjenga mtoto wala du swaleh, mtoto mwema. Kwa hiyo, jambo kubwa kabisa ni kuchagua mama wa familia, mwanamke ambaye unaweza ukapata familia naye, sio kupata familia tu pia na kuitunza na kuilea katika maadili ambayo mtoto huyu atakuwa ni waladu salih, ni mtoto mwema. Baada ya kumchagua mama, au baada ya kumpata mke, kuna masharti ambayo Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam mtume Mwenyezi Mungu anasema, baada ya kumpata mwanamke kuna mambo lazima uyafanye, ili uweze kupata huyo mtoto. Lakini kabla ya kuendea hiyo amalia, au hiyo alaka zaujia kuna mukaddimati ambazo inabidi ufanye. Mtume Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, katika utangulizi huu au mukaddima, anasema kwamba lau anna ahadakum idha ata ahlahu falyaqul bismillah, pale unapotaka kukutana na mke wako, basi lazima uanze na bismillah. Ndugu zangu Waislamu, hii ni hadithi ya Mtume Muhammad, anaizungumzia ya kwamba yeyote anayetaka kufanya alaka zaujia basi aanze na bismillahi rrahmani rrahim. Kwa nini? Kwa sababu hii ni dua, anasema kwamba allahumma janibna lshayatin. Kwa sababu ukisema bismillahi, basi hii bismillahi inawafukuza mashaitani na siku zote Mwenyezi Mungu anasema kwamba ukishamfukuza shaitani basi umekuwa katika ridhaa ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Hakuna mtu ambaye atakushawishi katika sehemu yoyote. Kwa hiyo unakuwa unaingia katika alaka zaujia, hali ya kuwa uko katika tohara, hali ya kuwa uko mwenyewe, hakuna shaitani atakubugudhi katika sehemu ile na hii mara nyingi, ndugu zangu Waislamu, tunakuwa ni wasahalifu kwa sana katika jambo hili, kwa sababu inategemeana na mtu jinsi alivyoielewa aziwaj, na mara nyingi yule mtu ambaye ndo siku ile amepewa mke. Mara nyingi, ndugu zangu Waislamu, tunakuwa ni wasahalifu katika ile mustahabbat. kuna vitu lazima uvifanye unapofika pale ndani, lakini mara nyingi watu wanakuwa ni wa, wasahalifu. Kwa hiyo lengo kubwa kabla ya amalia yoyote ni kutambua ya kwamba lazima uanze na dua, bismillahir rahmanir rahim. Kwa sababu bismillahi ni dua nzito, ambayo hata mnyama ukitaka kumchinja lazima utamke bismillahir rahmanir rahim. Kitu chochote unachokifanya lazima useme bismillahir rahmanir rahim. Chakula ambacho umekipewa hapo mbele ni chakula kizuri, lazima uanze na bismillahir rahmanir rahim. Hii bismillahi hii Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anaijaalia katika amalia ile, anatoka waladun salehe, mtoto mwema. Kwa hiyo mtoto mwema ni mtoto ambayo anatengenezeka katika kila section, katika kila marhala ambayo kijana anapitia anapitia kuchagua mke na hatimaye amepitia katika kusoma dua kabla ya kuendea amalia, alakatu azawjia. Jambo lingine mtume Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala akasema, ya kwamba baada ya kuruzikiwa mtoto, kinachofuata hapa ni wewe kuchukua jukumu la kumtolea adhana mtoto yule katika sikio la kulia na kufanya ikama katika sikio la kushoto. Hivi ni vitu ambayo vinamweka mtoto huyu, anakuwa jambo la kwanza alilolisikia kwamba ni maneno ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala, amesikia utajwa wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala. Lakini zama zetu hizi, ndugu zangu Waislamu, tumekuwa ni wasahalifu sana. Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala Ta'ala anakuruzuku mtoto, lakini mtoto huyu, ndugu zangu Waislamu, mtoto huyo anapokelewa na ngoma. Mtoto bado yuko hospitalini, huku tayari kama ni mtu ameachwa nyumbani, basi ameshapitisha mchango kwa ajili ya kuweka mziki, anapotoka hospitalini basi apokelewe na vishangu na vigeregere. Unakuja kutarajia mtoto yule ametoka hospitalini moja kwa moja, amekutana na mziki, umewekwa mziki, umechezwa masaa matatu, unatarajia mtoto huyu atakuwa ni mwema katika Uislamu. Unakuja kutarajia mtoto huyu ajekuwa ni imamu wa msikiti, unatarajia mtoto huyo aje kuwa ni baba wa kuiendeleza familia yake katika maeneno mwenye ya Mwenyezi Mungu Unaotarajia mtoto huyu aje kuwa ni katika wale waongozi au viongozi katika upande wa Kiislamu, moja kwa moja kabisa akili yako itakataa, kwa sababu mtoto huyu kitu cha kwanza amekisikia ni kitu cha haramu. Kitu cha kwanza kabisa alichokisikia ni kitu ambacho Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekikataza. Lakini mtoto anapoandaliwa ukamtolea adhana, baada ya adhana pale ukamfanya ikama katika sikio la kushoto, basi mtoto huyu utamuona katika bashasha akifurahi, kwa sababu amesikia maneno ya kumtaja Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Sio Mwenyezi Mungu tu, pamoja na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa hiyo baada ya mtoto huyu kufanyiwa adhana na ikama, moja kwa moja kabisa anakuja kupewa jina, tasmiatu la alism, kumwita jina mtoto huyu anapokuwa ameshazaliwa na miongoni mwa vitu ambavyo vinamjenga mtoto anabakia kuwa ni waladu swali, ni kumwita mtoto huyu jina zuri. Lakini dauru katika kumwathiri mwanadamu au mtoto iko katika dauru kubwa kabisa, ni kumwita mtoto majina ambayo hayaeleweki. Mtoto anaitwa jina hilo akifika shuleni kila mtu akimwita anakuwa anakasirika. Unatarajia mtoto huyu ataishi katika ulimwengu huu kwa raha? Hawezi kuishi katika raha, kwa sababu jina lile linamwathiri. Nitatoa mfano ya majina ambayo yanamwathiri pia mtoto. Unakuta mtoto, zama za nyuma nyuma huko ikipita mathalan, e, siku za njaa imepita, njaa, watu wametaabika. Basi kama mtoto atapatikana katika kipindi kile, basi watu wanamwita wa, wana mtoto ile anaitwa njaa. Hivi unatarajia mtoto ile anaitwa njaa, mtoto huyu, ili neno njaa unadhani litakuwa limemsaidia katika mustakbali wake? Leo hii kila mtu anamwambia njaa, njaa, siku zote. Kila mtu anapenda jina zuri, sidhani kama njaa ni jina zuri. Acha hivyo tu, kuna mwingine anaweza akasikia kwamba mtu ametamka maneno ya Kiarabu pembeni wapi? Ana anachukua neno moja, siku hiyo ameruzikiwa mtoto, basi anamuita mtoto Naimun kwa sababu ni jina la Kiarabu. Unatarajia huyu mtoto hili jina halimuathiri? Litamwathiri mtoto huyu. Kwa hiyo katika nyanja za kumtengeneza waladul salih ni kumuita mtoto huyu jina zuri, Muhammadun, Hasanun, Muhsinun mtoto anakuitwa muhsinun, kwanza unakaona katetu kadogo kanameremeta kwa lile jina tu. Sasa sitarajiwe njaa kile ikifika saa sita tunahisi ni njaa, na wewe unaitwa naimun, sidhani kila wakati utakuwa unalala. Kwa hiyo katika dauri ya kuwaita watoto majina ni kuwaeleza majina yao, nini maana ya Muhammad, nini maana ya muhsinun, nini maana ya murtada. Sasa siku hiyo huyo mtoto huyo ume akuuliza nini maana ya Naimu? Sasa sijajua utamchagulia nini, utawambia umelala au utawambia ni jina katika miongoni mwa mitume. Sijajua utamdanganya au utamwambia ukweli. Kwa hiyo tuwe katika section ya kwanza kuwatafutia watoto majina ambayo watakuja kuyaridhia baadaye, hata akitaniwa na watoto wenzake anakuwa anayafurahia. Kwa hiyo katika section ya mtume Muhammad amenitilia mkazo mtu kutambua katika kuwaita watoto majina mazuri. Jambo lingine, baada ya mtoto huyu kumwita jina zuri, sasa yanaanza malezi tarbia ya mtoto huyu. Mtoto huyu inabidi alelewe katika malezi ya kumjua Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Katika dauru ya tarbia katika umma, ni mada ambayo inahitajia izungumze Sio kwa darasa moja, lakini mimi nitadokeza baadhi tu ya tarbia ambazo zitamjenga mtoto huyu, anakuwa ni waladun saleh. Jambo la kwanza, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika kuelezea tarbia amesema kwamba ni kumhisisha mtoto huyu kwamba awe na mapenzi na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, hubu hubbullah, kumpenda Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ni jinsi gani utamhisisha mtoto huyu kumpenda Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala? Ni mzazi wa kiume na na mzazi wa kike kukaa chini na mtoto wao, hali ya kuwa wanakula chakula pale pale. Mzazi anaanza kumuuliza mtoto yule, unajua ni nani aliyotusaidia chakula hiki? Mtoto moja kwa moja anajua ni baba, lakini mwisho utamwambia kwamba aliyotupa chakula hiki ni Mwenyezi Mungu subhanahu wataala wa huwa ar-Razzaq. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, yeye ndo anatoa chakula na yeye ndo ametupa neema ya chakula hiki. Kwa hiyo, hapa mtoto umeshakuwa umeshamwathiri katika mapenzi na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kwa hiyo mtoto yule, kila tasarufati atakazoziona katika upande wa chakula, atajua moja kwa moja, baba yangu mimi ni sababu tu lakini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala yeye ndio razzaqun katika upande wa wanadamu. Jambo lingine ni kumuhisisha mtoto katika kumpenda mtume wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, hubbu rasul, kumpenda Mtume Muhammad na kueleza sifa alizopitia Mtume Muhammad akiwa mdogo, miongoni mwa marhala alizopitia Mtume Muhammad akiwa ni mtoto. Mtume huyu alikuwa anaenda katika isima na ku akiwa anaoga na wenzake yataalamu sibaha. Mtoto mdogo unapomkaririsha una vitu hivi, basi mtoto huyo anakuwa anaathirika na mapenzi ya mtume Muhammadin sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Jambo la mwisho, kumwarifisha masala ya halali na haramu. Hii ni haramu, hii ni halali. Vipi, unaanza kumwelezea masala ya riba. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekataza riba. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekataa wizi. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekataza kusengenya. Haya maneno anapoambiwa mtoto katika malezi yake, unatarajia kuja kumtarajia mtoto huyo anaweza akawa mwizi. Unaweza ukatarajia mtoto huyu baadaye akawa anasengenya moja kwa moja, akili inakataa, akili inakataa, kwa sababu ni mtoto ameleleka katika imani na kutambua mambo ya haramu ambayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala hayaridhi. Kitu kingine ni kumwelezea jinsi ya kuitafuta riziki yake ya halali. Mtoto huyu amesoma na amefikia katika kuajiriwa. Anapofikia katika masala ya kuajiriwa, basi aangalie kuna masala ya rushwa yanatokea pale, hii siyo halali kwako wewe. Mtu anakuja anakupa hongo, hii siyo halali kwako wewe, kwa sababu mtoto huyo ameleleka akiwa mdogo na mpaka anakuwa, mtoto huyo anakuwa ni waladu salihi, anakuwa ni mtoto mwema. Kwa hiyo ndugu zangu Waislamu, dauri ya kumlea mtoto ni dauri kubwa sana. Sidhani kwa dakika hizi chache itakuwa ni itakuwa imeshafikia kikomo la Leo ni Jumapili, tarehe 25 Shawal mwaka 1442 Hijria, sawa na Juni 6 mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1294 iliyopita, Imam Jafar Sadiq, mmoja wa wajukuu wa Mtume mtukufu wa Mwenyezi Mungu, amani iwe juu yake na ali zake, aliuawa shahidi kwa amri ya mtawala dhalim wa Kiabasi Mansur Aldawaniki. Imam Sadiq alizaliwa mwaka 83 hijiria, katika mji mtakatifu wa Madina. Alishika hatamu za kuongoza umma wa Kiislamu akiwa na umri wa miaka 31, baada ya kuwa washahidi baba yake Imam Muhammad Baqir. Imam Sadiq ambaye kipindi cha uongozi wake kilisadifiana na zama za mapigano makali kati ya watawala wa Kiumawi na Kiabasi alitumia fursa hiyo kueneza elimu na maarifa sahihi ya Kiislamu. Alifanikiwa kulea na kutayarisha wasomi hodari katika taaluma mbalimbali mbali, kama tiba, kemia, hisabati, nujumu, hadithi na kadhalika. Jaber bin Hayyan ambaye anatambuliwa hii leo kuwa ndiye baba wa elimu ya kemia alikuwa mwanafunzi wa Imam Jafar Sadiq alayhi salam. Ushawishi wa imam Ulienea kwa kasi katika ulimwengu wa Kiislamu, jambo ambalo halikuwafurahisha watawala wa Kiabasi. Hatimaye mtawala Mansur al Dawaniqi aliamuru Imam apewe somo. Mtukufu huyo aliuwa washahidi kwa sumu hiyo katika siku kama ya leo, na akazikwa katika makaburi ya Baqi mjini Madina. Siku kama ya leo miaka 39 iliyopita jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel kwa mara nyingine tena lilianzisha mashambulizi dhidi ya ardhi ya Lebanon. Katika uvamizi huo, jeshi la Israel liliuvamia na kuudhibiti mji mkuu wa nchi hiyo, Beirut. Aidha, askari hao wa utawala haramu wa kizayuni waliharibu miundombinu, viwanda na viunga vya mji huo Sanjari na kutekeleza jinai mbalimbali dhidi ya wakazi wake. Uvamizi huo ulifanyika kwa kisingizio cha kudhamini usalama wa Wazayuni huko kaskazini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Mwezi Septemba mwaka uo huo huo, jeshi hilo likatekeleza mauaji ya umati dhidi ya wakimbizi wa Kipalestina katika kambi mbili za Sabra na Shatila karibu na mji mkuu wa Lebanon, Beirut na siku kama ya leo miaka thelathini na miwili iliyopita, sawa na tarehe 16 Khordad mwaka 1368 Hijria Shamsia, sawa na tarehe 6 Juni mwaka 1989 miladia 89 milyardia, mamilioni ya wananchi wa Iran waliojawa na huzuni waliuzika mwili wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran karibu na makaburi ya mashahidi wa vita vya kulazimishwa vya Iraq dhidi ya Iran ya Kiislamu ya Beheshte Zahra pambezoni mwa mji wa Teheran. Zaidi ya wananchi na Waislamu milioni kumi kutoka miji mbalimbali hapa nchini pamoja na nje ya nchi walishiriki kwenye mazishi hayo ya kihistoria. Kabla ya hapo, wananchi wa Iran waliuaga mwili wa Imam Khomeini katika eneo la Musala hapa mjini Teheran, na baadaye kuelekea eneo la Beheshte Zahra kwa ajili ya mazishi. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za afrika mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.