Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Al-Baqara aya ya kwanza hadi ya tano Kwa jina la Allah, Mwingi wa rehma, Mwenye kurehemu. Aliflamim. Hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake, ni uongofu kwa wacha Mungu ambao huyaamini ya ghaibu na hushika swala na hutoa katika tuliowapa, na ambao wanayaamini yaliyoteremshwa kwako na yaliyoteremshwa kabla yako, na akhera wanayakini nayo. Hao wapo juu ya uongofu utokao kwa Mola wao Mlezi, na hao ndio waliofanikiwa. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu asubuhi ya leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho taathira mbaya za vikwazo vya Marekani katika jitihada za kimataifa za kupambana na virusi vya korona. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hii ya leo, siku inayokumbusha tukio chungu la kuaga dunia, kuuawa shahidi eh, Imam Jafaru Sadiq alaihi ssalam, mmoja kati ya wajukuu wa tukufu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam. Kwa mnasaba huo, Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Irani pia inatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote duniani, hususan wafuasi na wapenzi wa watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Kipindi hicho kitakuwa mawaidha yatakayoletwa kwenu na Shekh Maulid Huseini Sombi akizungumzia tukio hilo la kuwawa shahidi Imam Jafaru Sadiq. Baada ya kipindi hicho, mtasikiliza udondozi wa magazeti ya leo ya Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni Saa tatu na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wa habari. watu wanaokadiriwa kuwa zaidi ya mia moja wameuawa katika shambulizi la waasi huko kaskazini mwa nchi ya Burkina Faso. Somalia imedai kwamba jeshi la Kenya linaua raia wake katika hujuma za ndege za kijeshi. Vyombo vya habari vimefichua kwamba baada ya kuchezea kipigo cha wapalestina huko Gaza Israel iliomba msaada Marekani. na kambi ya upinzani nchini Bahreini imelaani kitendo cha serikali ya Marekani kupeperusha bendera ya ushoga kwenye ubalozi wake mjini Manama. Na sasa ni habari Watu waliokuwa na silaha wasiojulikana wameshambulia kijiji kimoja kaskazini mwa Burkina Faso na kuua makumi ya raia. Shirika la habari la Reuters limenukuu duru za kiusalama zikiripoti kwamba takriban watu mia moja wameuawa katika hujuma hiyo ya usiku wa kuamkia jana Jumamosi, katika kijiji cha Solhan mkoani Yagha, mpakani mwa nchi hiyo na nchi jirani ya Niger. Habari zinasema kwamba wabeba silaha hao walikivamia kijiji hicho na kutekeleza ukatili, mbali na kutekeleza kuteketeza moto nyumba na soko kuu la kijiji hicho kabla ya kutoroka. Masaa kadhaa baadaye, serikali ya Burkina Faso kupitia Rais Marc Christian Kabore imetangaza siku tatu za maombolezo ya kitaifa kuanzia jana Jumamosi kufuatia mauaji hayo ya kutisha. Awali shirika la habari la Sputnik lilikuwa limeripoti kwamba waliouawa katika shambulio hilo ni watu 11 huku wengine kadhaa wakijeruhiwa. Maafisa wa usalama wametumwa katika kijiji hicho kwenda kulinda doria na kuwasaka wahusika wa mauaji hayo. Mapema mwezi uliopita wa Mei, watu wasiopungua 32 waliuawa na wengine 17 wakajeruhiwa katika shambulizi jingine la wabeba silaha kaskazini mwa nchi ya Burkina Faso. Katika miaka ya karibuni, Burkina Faso imekumbwa mara kadhaa na hujuma za mashambulio ya umwagaji damu. Mashambulio hayo kwanza yalianzia kaskazini na baadaye yakaenea hadi mashariki na katikati mwa nchi hiyo. Mashambulio ya kigaidi ambayo yameshuhudiwa nchini Burkina Faso kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na tano hadi sasa yameshapelekea mamia ya watu kuuawa aghlabu ya mashambulio hayo yametokea kwenye maeneo ya mpaka wa pamoja wa nchi hiyo, Mali, Niger na nchi ya Benin. Serikali ya Somalia kwa mara nyingine tena imekosoa vikali kile ilichodai kwamba ni tabia ya jeshi la ulinzi la Kenya KDF kuua raia wa Kisomali katika mashambulizi yake ya anga kwenye eneo la Gedo jimbo la Jubaland kusini mwa Somalia. Katika taarifa iliyotolewa jana, wizara ya mambo ya nje ya Somalia iliashiria operesheni ya hivi karibuni ya jeshi la KDF katika eneo la Gedo na kusisitiza kwamba raia kadhaa wa Somalia waliuawa katika hujuma za anga zilizofanywa na wanajeshi wa Kenya katika mwezi wa Juni tarehe tatu. Taarifa hiyo imesema jeshi la Kenya lilifanya mashambulizi ya anga ya kiholela dhidi ya mji wa El Ede na Hisa Ugur kwa madai ya kuyalenga maficho ya wanamgambo wa Shabab lakini yaliishia kuua raia wasio na hatia. Wizara ya mambo ya nje ya Somalia imesema itawasilisha malalamiko rasmi kwa Umoja wa Afrika, ikidai kwamba Kenya imekiuka makubaliano yanayotoa miongozo kwa operesheni za kikosi cha kulinda amani cha umoja huo nchini Somalia AMISOM. Kenya ina askari karibu elfu tatu na mia tano wanaofanya wanaofanya kazi chini ya mwavuli wa AMISOM nchini Somalia. Kenya haijatoa taarifa kuhusu madai hayo ya Somalia, kama ambavyo haijawahi kutoa taarifa kuhusu tuhuma za namna hii nchini Somalia katika siku zilizopita. Ikumbuke kwamba wanajeshi kati ya mia moja themanini hadi mia mbili wa Kenya waliokuwa chini ya mwavuli wa AMISOM waliuawa katika shambulio wa la wanamgambo wa Shabab katika kijiji cha El Ede katika eneo hilo la Gedo Januari mwaka elfu mbili na kumi na sita. Baada uh, gazeti moja la utawala haramu wa Israel limefichua kwamba utawala huo uliangukia miguuni Marekani ukitaka ingilie kati na ishinikize kusitishwa mapigano baina ya Israel na makundi ya wana mapambano wa Palestina katika eneo la ukanda wa Gaza. Gazeti la Yedioth Ahronoth liliripoti jana Jumamosi na kueleza kwamba Tel Aviv iliupigia simu mara chungu nzima utawala wa Biden huko Marekani, ikiomba uishinikize Misri na nchi nyingine kati ya nchi nyingine ziingilie kati ili kupatikane eti usitishaji wa vita wa heshima. Kwa mujibu wa gazeti hilo, baada ya Marekani kupuuza na kuonekana kutoshughulikia ombi hilo la Israeli, Tel Aviv iliitumia ujumbe Misri ikiomba ingilie kati, huku ikihadaa kwamba eti Washington tayari imetoa ridhaa ya upatanishi huo. Ikumbukwe kwamba tarehe 31 Mei utawala wa kizayuni wa Israel uliomba kusitishwa mapigano baina yake na makundi ya wana mapambano wa Palestina baada ya kupita siku kumi na mbili ya makabiliano makali kuanzia tarehe kumi mwezi uliopita wa Mei, utawala wa kizayuni wa Israeli ulifanya mashambulio makubwa ya pande zote dhidi ya ukanda wa Gaza huko Palestina kwa muda wa siku kumi na mbili na kufanya uharibifu mkubwa, sambamba na kuua na kujeruhi idadi kubwa ya raia wasio na hatia wa Palestina. Makundi ya wana mapambano yalijibu uchokozi huo kwa kuvurumisha maelfu ya makombora na maroketi dhidi ya maeneo muhimu ya Israeli. Wakati huo huo, kiongozi mwandamizi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas amesema mapambano dhidi ya maadui yamethibitisha kwamba msikiti wa Al Aksa una walinzi na watetezi imara na kwamba kuyalinda matukufu hayo ya kiislamu ni lengo la kistratejia. Kiongozi wa Hamas katika ukanda wa Gaza, Yahya Sinwar, aliyasema hayo jana na kuongeza kwamba mapigano ya hivi karibuni katika ukanda wa Gaza yaliupa fursa upande wa mukawama kuyafanyia majaribio makombora yake na kwamba iwapo vitazuka vita vingine na utawala katili wa Israel, basi sura na muundo wa Asia Magharibi utabadilika kikamilifu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Jumuiya ya mateka na wafungwa wa Palestina imetangaza kwamba utawala wa Kizayuni wa Israel umewatia nguvuni zaidi ya wa Wapalestina milioni moja tangu mwaka 1967. Taarifa iliyotolewa na, ili na jumuiya ya mateka na wafungwa wa Kipalestina imesema kwamba elfu hamsini kati ya wa Wapalestina hao waliokamatwa na utawala haramu wa Israel walikuwa watoto na zaidi ya elfu kumi na saba miongoni mwao ni wanawake. Taarifa hiyo inasema kwamba Wapalestina waliokamatwa na Israel wanaishi katika mazingira mabaya na magumu sana kwenye jela za utawala huo ghasibu, na wanakabiliana na aina mbalimbali za mateso ya kimwili na kiroho. Imesema kwamba katika kipindi hicho mateka 226 wa kipalestina wameuawa washahidi katika jela za Israel, 73 miongoni mwao kutokana na mateso, na wengine 71 kutokana na kutelekezwa na kunyimwa matibabu. Ripoti hiyo imesema wapalestina wengine 82 wameuawa washahidi kwa kupigwa risasi moja kwa moja na wanajeshi wa Israel. Taarifa ya jumuiya ya mateka na wafungwa wa Palestina inasema kwamba mamia wa Palestina pia wameaga dunia kipindi kifupi baada ya kuachiwa huru kutoka kwenye korokoro za Israel kwa kusumbuliwa na athari mbaya za mateso walioyapata kwenye jela za utawala huo khabithi, na imeitaka jamii ya kimataifa kuvunja kimya mbele ya uhalifu huo na mauaji yanayofanywa na Israel. Kwa sasa, zaidi ya wa Wapalestina elfu nne na mia nane wanashikiliwa katika jela na korokoro za kutisha za Israel, ambako wanakabiliana na sulubu na mateso makubwa. Mia moja kati ya wa Wapalestina hao wanaoshikiliwa katika jela za Israel ni watoto wadogo na 39 ni wanawake. na chama kimoja cha upinzani nchini Bahrain kimekosoa vikali hatua ya Marekani ya kupeperusha bendera yenye nembo ya kuunga mkono ushoga katika ubalozi wake mjini Manama. Muungano wa vijana wa harakati ya Februari 14 umetoa taarifa ukilaani vikali kitendo hicho ambacho unasisitiza kwamba kinaenda kinyume na mafundisho ya Uislamu na thamani za kimaadili za taifa hilo. Taarifa hiyo imeeleza bayana kwamba hatua ya Marekani kupandisha bendera yenye nembo ya kuunga mkono usenge na ushoga katika jengo la ubalozi wake mjini Manama ni tusi kwa matukufu ya Kiislamu na kwa thamani za watu wa Bahrein. Muungano wa Vijana wa Harakati ya Februari 14 umeeleza katika taarifa hiyo kwamba kitendo hicho cha Marekani hakina malengo mengine ghairi ya kushajiisha ufuska na mmomonyoko wa maadili katika taifa hilo dogo la ghuba ya uajemi. Kadhalika, taarifa hiyo imeukosoa vikali utawala wa Al Khalifa kwa kunyamazia kimya uchafu huo ambao si tu umehujumu wa mafundisho ya Uislamu, lakini pia umeumiza hisia za wananchi wa Bahrein. Muungano wa vijana wa harakati ya 14 Februari umesisitiza kwamba utawala wa rais Joe Biden huko Marekani na balozi mdogo wa Marekani mjini Manama Maginardi wanapaswa kufahamu kwamba wananchi wa Bahrein na vikosi vya kimapinduzi havitafumbia macho kitendo hicho cha kihaini na kichokozi, na vinataka kuheshimiwa mila, desturi na dini ya Wabahrein. Februari 14 mwaka huu wa 2021 ilisadifiana na kutimia mwaka wa kumi wa mapambano ya Februari 14 ya wananchi wa Bahrein dhidi ya utawala wa kifalme wa Al Khalifa sambamba na kuanza mwaka wa 11 wa mapambano ya wananchi wa Bahrain. Na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho taathira mbaya za vikwazo vya Marekani katika jitihada za kimataifa za kupambana na virusi vya korona. Wimbi la maambukizi ya virusi vya korona linaendelea kuchukua roho za watu katika nchi mbalimbali duniani, huku jumuiya za kimataifa zikisisitiza udharura wa kutolewa chanjo ya kukabiliana na virusi hivyo na kusambazwa chanjo hiyo na vifaa vingine vya tiba katika maeneo mbalimbali ya dunia, ili kufanikisha juhudi za kuvuka kipindi cha sasa cha janga hilo la kimataifa. Hata hivyo, vikwazo vya kiuchumi vya Marekani dhidi ya nchi na mataifa mbalimbali vinaendelea kuwa kizingiti kinachozuia kupelekwa chanjo na vifaa vya tiba kwa ajili ya kukabiliana na korona. Katika uwanja huo, wawakilishi wa nchi mbalimbali kwenye Umoja wa Mataifa wanasema vikwazo hivyo vya Marekani vimekuwa na taathira hasi katika mfumo wa tiba na huduma za matibabu za kimataifa, hususan katika nchi ambazo zimeathiriwa sana na maambukizi ya korona. Wawakilishi hao walikutana jana na kusema kwamba vikwazo hivyo vya kiuchumi vya Marekani vinakiuka haki za binadamu katika kipindi cha maambukizi ya korona kutokana na kuzizuia baadhi ya nchi kupata teknolojia, mifumo na zana za kisasa za tiba na misaada ya kibinadamu inayohitajika katika kipindi cha sasa. Marekani ndiyo inayoongoza duniani kwa kuziwekea vikwazo nchi nyingine kwa masilahi yake ya kibeberu vikwazo hivyo ambavyo vinatekelezwa kwa kutumia visingizio vya aina mbalimbali vya kisiasa, yakiwemo madai ya ukiukaji wa haki za binadamu katika nchi kama Russia, China, Iran, Venezuela, Cuba na kadhalika, vimezifanya nchi hizo zishindwe kuingia katika masoko ya kimataifa hata kwa ajili ya kununua dawa na vifaa vya tiba. Washington imeendeleza sera zake za vikwazo vikali hata katika kipindi cha sasa cha maambukizi makali ya virusi vya korona ambavyo vimesababisha hali mbaya ya kiuchumi na kitiba kwa nchi zote, hususan nchi zinazostawi Mabadiliko ya uongozi yaliyotokea huko Marekani na kuja madarakani Joe Biden kama rais mpya wa nchi hiyo pia havikuwa na taathira yoyote katika sera hizo za ugaidi wa kitiba na kiuchumi za serikali ya Washington. Kutokana na hali hiyo, nchi nyingi zimeshindwa kununua au kupata zana na chanjo inayohitajika kwa ajili ya kukabiliana na virusi vya korona. Ingawa mashinikizo kima ya kimataifa yamewahamasisha maafisa, yamewalazimisha maafisa wa serikali ya Marekani kudai kwamba vikwazo vyao havihusu sekta ya chakula na dawa, lakini ukweli ni kwamba vikwazo hivyo vimeathiri sekta zote. Akizungumzia swala hilo, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran Muhamad Jawad Zarif amesema vikwazo vya Marekani ndivyo vibaya na vya kikatili zaidi katika historia ya dunia. Amesema Wamarekani wanadai vikwazo hivyo havihusu chakula na dawa, lakini hakuna benki inayoruhusiwa kutuma fedha kwa ajili ya kununua dawa na chakula. Fedha za Iran zimezuiliwa katika benki za kigeni na hatuwezi kutumia fedha zetu sisi wenyewe kununua dawa na chakula, amesema Muhamad Zarif. Matatizo na idadi ya vifo vya watu vinavyosababishwa na virusi vya korona bado inaendelea kupanda katika nchi zinazosumbuliwa na vikwazo vya Marekani. Kwa maneno mengine, tunaweza kusema kwamba raia wa nchi hizo ni wahanga wasio wa moja kwa moja wa vikwazo, ambavyo mbali na kuchelewesha na kutatiza juhudi za nchi husika za kupambana na virusi vya korona, vilevile vinazuia uagizaji wa dawa na vifaa vya tiba na hatimaye kusababisha vifo vya idadi kubwa ya watu katika maeneo mbalimbali ya dunia. Bado mko nasi, wapenzi wa sikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba siku ya leo, siku ya kukumbuka tukio la kuuliwa shahidi mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imam Jafaru Sadiq. Kipindi hiki ni mawaidha yanayoletwa kwenu na, na Ustadh Maulid Huseini Sombi akizungumzia tukio la kuwawa shahidi Imam Sadiq. hakudanganyika wala hakudanganywa na dunia wala shaitani. Vyote alivyokuwa navyo alimtumikia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ndio maana akafahamika baba wa maimamu, kwa maana madhehebu yote, viongozi wote wakubwa wa Kiislamu, ima wote au takriban asilimia kubwa katika viongozi wakubwa wa Uislamu pamoja na madhehebu yao, mwalimu wao ni Jaafar ibn Muhammad as-Sadiq alayhi afdhalus salatu wassalam. Ndio maana jina hili baba wa maimamu au imamu wa maimamu lilikuwa ni jina lake mashuhuri sana kwa mjukuu huyu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na aliyafundisha mafunzo hayo na kuwafundisha wote wale wafuasi wake na maadui pasina ya upendeleo wa aina yoyote, hakuwa na upendeleo na wakawa vile vile katika zama zake na akaendelea mpaka leo mpaka siku ya Kiama. Jina mashuhur ni As-Sadiq. As-Sadiq maana yake ni mkweli, kama alivyokuwa babu yake na walivyokuwa wazazi wake, Bwana Mtume pamoja na maimamu waliomtangulia alayhim afdalu salatu wassalam. Ni mkweli, hakusema kuwa huyu ni adui yangu, wacha nimpe kile ambacho si sawa au kile ambacho si kizuri kila mmoja alipewa elimu na Imam Jafaru Sadiki alayhi salam kwa ukweli, na akawa anawaelimisha na, na kuwaokoa hasa wale maadui zake ambao walikuwa hawafahamu baadhi ya masaa'il, na wakiwapotosha watu. Yeye hakunyamaza kama ambavyo leo hii sisi tunaweza tukamnyamazia yule ambaye unaona ni adui yako, na huko anakosea, ukitamani aendelee kukosea zaidi ili uweze kumwangamiza zaidi. Imam Jaafar Sadiq hakuwa na sifa ya aina hii ya kuona mtu anaangamia na ana uwezo wa kumkumbusha na kumwelewesha. Ndio maana hata unaposoma kwa Imamu Hanafi, ambayo ni kiongozi mkubwa wa madhehebu haya ya Imamu al-Hanafi na anajulikana ndiyo madhehebu makubwa, kwa namna alivyokuwa na alivyokuwa akitoa fatwa zake, na alikuwa naishi mbali na Imam Jaafar as-Sadiq alayhi ssalam, lakini alipokutana na kusikia kuwa kuna msomi katika wajukuu wa bwanamtume, akaamua kwenda kuchukua ilmu kutoka kwa Imamu Jaafar as-Sadiq alayhi ssalam. Baada ya kuwa imamu kumuuliza baadhi ya maswala, kuwa wewe ni kiongozi kule Iraki na unatoa fatwa ya aina hii wa kadha wakadha, unatoa dalili wapi na kwa nini unasema hivi? Aliposhindwa kujibu maswali yake na akaamua sasa kukaa baada ya kushindwa kuona huyu mtoto au kijana huyu si wa kawaida, akaamua kuchukua elimu kwake. Akatamka maneno mashuhuri kabisa ambayo yanasomwa katika membari nyingi: laula assanatani la halaka annu'mani, lau isingekuwa miaka miwili hii ambayo nimekaa kwa alimamu jafaru assadiki akijifunza, akifundishwa, miaka miwili amekaa basi yeye angeangamia na Noumani, ndiyo jina lake. Abu Hanifa asema, nisingekaa kwa muda wa miaka miwili nikijifunza ilmu kwa Alimamu Jafar Asadiqi alayhi salam, ningeangamia. Tizama namna alivyokuwa anaitoa ilmu, na huyu ni kiongozi na ni imamu na anatambulika kule aliko. Hakumfanyia sehi, hakumcheka wala hakumtania wala hakumdharau. Aliona kuwa huyu anahitaji kufundishwa, na vipi azarau, wakati elimu yote iko kwa ahlu beiti Rasulillah sallallahu alayhi wa alihi wasallama. Na hali kadhalika, unapomsoma Imamu Almalik na madhehebu yake na aliyoyaanzisha, na sote tunafahamu ni madhehebu makubwa katika madhehebu ya Kiislamu. Imamu Malik kwa muda mfupi, ambaye na yeye amekutana na kukaa kwa muda ule aliokaa, anasema nilikuwa nikimchunguza katika maisha yangu yote nikiwa kwake, sikumkosa katika mambo matatu imma musalli, imma ni mwenye kuswali, ni mwingi wa sala. Na hata mmoja katika watu ambao alikwenda kwa Imam Jafar Sadiq na akamkuta anasali hapo Madina, sijida tu, sijida ya shukuru ya kumshukuru Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Mtu huyu anasema niliomba istighfar kwa Mwenyezi Mungu, astaghfirullah rabbi wa atubu ilayhi. Tena nasoma kwa utaratibu, naenda pole pole, sio ile ya haraka haraka, kwa ajili ya kumsubiri imamu atoke katika sijida ya kumshukuru Mwenyezi Mungu, ile sijida baada ya sala. Anasema nilihesabu mpaka zikafika 350 na au 370, muda wote ule imamu bado yuko katika sijida ya kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Ikiwa mimi na wewe mia tu peke yake huwa zinatupa tabu, sabini tu huwa zinatupa shida. Imamu yuko sijida, huyu mtu anasema anamsubiri, ili niweze kumweleza haja zangu na shida zangu katika sijida ya kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Subhanallah. ya pili, wa imma saimu, ni mwenye kufunga, alikuwa ni mwingi sana wa kufunga. Imamu wetu wa sita Jaafar Jafar as-Sadiq salawatullahi wasalamu alayhi, na sifa ya tatu waimma yakrau Qur'an, anaisoma Qur'ani muda mwingi, akiacha kuswali anasoma Qur'ani. Mambo matatu haya ndiyo yaliyompamba sana imamu wetu wa sita, imamu wa maimamu. Yatosha tu wanahistoria wanapotueleza tena, maulama wakubwa wa wa madhehebu mbalimbali ya Kiislamu katika madrasa ya yaalimamu Jafaru Sadiq alayhi salam, maulama wakubwa wakubwa, maulama si wanafunzi wa, wa, ma wa kawaida. Maulama wenye vilemba, maamama wenye majoho, wenye shakhsia, mamlaka makubwa katika maeneo yao, sio chini ya maulamaa mia tisa ambao ambayo walikuwa wanaishi kwa Imam Jafar Sadiq salawatullahi wasalamu alayhi, hiki si kitu kidogo. Hakuna madrasa kubwa namna hiyo, hakuna madrasa ambayo imewahi kutokea na hatujui kama itatokea labda siku atakapokuja alimamu alhujjatul muntadhar ajala Allahu ta'ala farajahu sharif madrasa hii ya alimamu jafaru sadiq imamu wetu wa sita ukiwachanganya wote na wale wakati na wale wadogo wale wanayeanza wanahistoria wanatuambia madrasa ile ilikuwa haipungui wanafunzi elfu nne wengine wakasema elfu arobaini madrasa ya mchanganyiko hakubagua hata wale watoto ambaye leo hii katika sifa zetu ushakuwa shekhe mkubwa, huwezi kumfundisha yule waalifu, huwezi kumfundisha yule wa surat Alfatiha, hautomfundisha yule ambaye anajifunza udhu. Imam Jafar Sadiq alikuwa anawafundisha mpaka wadogo, watoto wadogo ambao wamejaa katika madrasa udhu. Na mmoja katika maulama wakubwa ambaye tayari alishapoteza ule mwelekeo wa udhu, akamkuta Imam Jafar Uswadiq alayhi ssalaam anawafundisha watoto wadogo udhu, akawafundisha miongoni mwa mafunzo na kiongozi na imamu huyu wa madhahibu naye akayasikia, na akayanukuu na akauliza ushahidi, na imamu akampa ushahidi wa Qurani. Imamu Asadik alah salam, anawambia wale wanafunzi vijana au watoto wale, udhu ni ghuslatani wa mashatani, udhu ni kuosha viungo viwili, na udhu ni kupaka viungo mbili. Imam Jaafar al-Sadiq anatoa maneno haya, na alimu mkubwa yule akayasikia maneno haya. Wakati Imam Jaafar al-Sadiq anafundisha, hakuwa na ubaguzi wala dharau. Kuabudu ni kuosha viungo viwili na kupaka viungo viwili. Huyo alimu akamuuliza, hayo maneno ni mapya, maneno ya kwetu hatufanyi hivi, una ushahidi gani? Na Imam Jaafar al-Sadiq akamsomea aya idha qumtum na hawa ndio wanafunzi wengi, maulamaa wakubwa wakubwa. Ndio maana hawakukosea waliposema viongozi wale wa madhehebu ni baba wa maimamu, ni imamu wa maimamu. La ajabu ulimwengu wetu leo hii haumfahamu Imam Jafar Sadiq alaihi salam. Imamu huyu aliishi katika zama za intiqal, zama za mabadiliko kutoka katika utawala kandamizi wa bani Umayya na kuingia katika utawala jeuri kandamizi wa bani Abbas. Kipindi hiki mapambano yalikuwa ni makubwa baina ya koo hizi, bani Umayya na bani Abbas, na zikawa zinabeba shiaru nyingi za bani Umayya. Maneno aliyoyazungumza Muawiya bani Abbasi wakawa wanayatumia kwa ajili ya ku wahamasisha watu waupinge utawala wa bani Umayya miongoni mwa maneno waliyoyabeba kuonyesha ubaya Muawiya. Atsema, Muawiya inni wabani, wa bani Umayya. Na ndiyo maneno aliyozungumza Muawiya akisema, Muawiya inni almuluk wan nasu abidun sahiruna lana, hakika mimi Muawiya na watoto wangu kimkusudia Yazid bni Muawiya ndio wafalme ndio watawala wa watu na watu wote ni wadogo kwetu sisi, hawana nguvu. Ni maneno yake ndio yale yale maneno, vile vile wakawa wanaendeleza yale ambayo tuliyazungumza katika suluhu ya alimamu la Hasan ibn Ali akifanya suluhu na Muawiya, inni ma qataltukum litusallu wala lituzaku wala nitasumu wala nitahiju wainma qataltukum liataammaru alaykum, maneno ya Muawiya. Hakika tunatambua kuwa vyote hivi mnafanya, nini hatuna, hatuna shida. Sala mnasali, hija mnakwenda, funga mnafunga, funga zaka mnatoa, vyote hivi mnavifanya, na sisi hatuna kazi na hivi. wainma qataltukum liataammaru alaykum, hakika tunawaueni au nawaueni ili niweze kuwatawala tu Lengo langu mimi ni kuwatawala shiaru za Muawiya aliyoanza kuyazungumza toka wakati wa Alimamu Ali bin Abi Talib alayhi salam, na yakaendelea maneno yale baada ya kufa kwake, yakaendelezwa Bani Abasi. Wanatumia maneno haya mabaya ili kuwaonyesha watu, angalieni hawa watu ambayo nyinyi mko nao, namna wanavyozungumza maneno mabaya. Na tena wakaongeza haya baada ya kuonyesha ubaya wa Bani Umayya wakaongeza uzuri wa halubeiti wa kwa sababu wanajua wafuasi wa halbeiti wapo na wana mapenzi ya dhati kwa ahalubaiti Rasulillah, wakatumia ridwa min ali Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Neno hili ridwa, shiharu hii ikawekwa katika bendera zao wakati wanawapiga Bani Umayya, kuwa sisi tunapigana na Bani Umayya kwa ajili ya kuwaridhisha na kupata radhi na kwa ajili ya kuwaweka mamlakani madarakani ahlu baiti wa Mtume Muhammadu sallallahu alayhi wa alihi wasallam. wa hayo ndiyo maneno ya Bani Abbasi, ridwa min ali Muhammad. Bendera zao wamezibeba hivyo na maneno yao, wakapata wafuasi wengi. Shiaru hii ndiyo ilidondosha utawala wa Bani Umayya na ufedhuli wao wote na nguvu zao zote. Sasa Imam Jafar as-Sadiq ameishi katika zama hizi ambazo zinafahamika ni zama za mabadiliko kutoka katika Bani Umayya kuja katika Bani Abbas. Imam akawa yuko katikati hapa, ukatikati wake hakujihusisha na siasa ya aina yoyote, wala hakubeba shiari ya aina yoyote, akajikita katika kutoa ilmu ni taban ni zama ambazo zilianzia toka katika zama za baba yake al-Imam Muhammad ibn Ali Zainul Abidin al-Imam al-Baqir salawatullahi wa salam alayhi. Na sisi tunajua jina la imamu wetu al-Baqir. Baqir, Baqir maana yake ni kupasua, amepasua ilmu, ameisambaza ilmu, ameitawanya ilmu. Ndio maana ya Baqir, ndio maana anaitwa Baqir ulumi ahlu bait rasulillah Amezipambanua, ameziweka, amepasua. Zama ambazo watu wanashughulika na utawala na madaraka, zama ambazo shiari za uongo zinabebwa na harakati za uanzishwaji wa madhahib na kutofautiana na Bwana mtume ni mkubwa. Kila mtu anaangalia wapi kuna maslahi, neno gani nikilisema atapata maslahi kwa mtawala. Ni zama ambazo zilikuwa zimejaa giza sana. Imamu Albakir na mtoto wake Imamu Jafar bin Muhammad As-Sadiq alayhim assalam, wakatumia mwanya ule wa mapambano baina ya Bani Umayya na Bani Abbas. Ndio maana wanafunzi wa Imam Jafaru Sadiq, maulama kama alivyosema, zaidi ya elfu ya tisa au mia tisa, au hawako wengi sana, na wanafunzi wa kawaida zaidi ya elfu nne au elfu arobaini, ikhtilafu ya wanahistoria, na wote wanapishana, na mji wote kuanzia Madina mpaka Kufa, Iraki yote. Kila mmoja anasema amenihadithia Jaafar As-Sadiq alayhi salam. Kila mmoja akaitawanya elimu ile, fiqhi. Sote tunajua utata mkubwa ulioko katika sheria aliyafundisha, na ndio maana kwa ahlul bayti rasulillah, hatuna ikhtilafu ya aina yoyote katika fiqhi, na fiqhi yote ni ali imam Jaafar As-Sadiq, namna alipotoa maneno na hukumu nzito nzito ambazo waislamu wengine bado wanahangaika nazo, lakini kwa Imam Jaafar al-Sadiq yako wazi fiqh yake. Hakufundisha tu fiqh Imam Jaafar al-Sadiq, elimu zote Imam Jaafar al-Sadiq alizifundisha zote, aqida, tawhid, elimu za mazingira, hii ambayo ina fahamika ilmu tabia, hii ya ilmu ambayo leo hii tunaita ni elimu ya kisasa au elimu ambayo leo hii ikaitwa elimu ya dunia, japokuwa hakuna elimu ya aina hiyo. Hii alifundisha sana Imam Jaafar al-Sadiq alayhisalam, elimu ya uchumi na maktaba mbayo vitabu vilichomwa Indalus na maeneo ya Misri katika tawala zile ambazo zilikuwa zimejaa elimu mbalimbali za kimazingira. Elimu hizi ambazo leo hii tunaziona za udaktari, za nini, zote hizi ambazo leo hii tunazipa sifa kubwa, vitabu vingi vilichomwa ni mafunzo ya Ali, Imam Jafar as-Sadiq sallallahu alaihi wasallam. Fiqh tumeipata kwa sababu wengi wao walikuwa wanaenda kuuliza masaili alafu wanapewa hukumu alafu wanaweka, wanaondoka nayo. Ndio hiyo ambayo tumeipata. Lakini ile aliyokuwa anaifundisha hadharani ilikuja kaonekana ni hatari kwa utawala wa Bani Abbas, wakachoma moto. Ndio maana mafunzo ya Imam Jafar as-Sadiq mengi unayapata katika fiqh, haupati katika tauhidi, haupati katika tafsiri. Na ambaye ana wanafunzi wakubwa wa elimu ya tafsiri, lakini tafsiri yake iko wapi? Hata ukisoma upande wetu hutoikuta sana. Hata elimu ya aqaid ukiisoma, hata upande wetu sisi ni chache sana ya Alimam Jaafar Saleh, kwa sababu ilichomwa moto, vingi vilichomwa baada ya utawala wa Bani ya Abbas kuchukua mamlaka, na hasa alipochukua mamlaka katili jeuri ambayo historia haijapata mfano wake, al-Mansur ad-Dawaniqi, Mungu amuweke alhawi, huyo ambaye alikuja akapambana kiwaziwasi na Imam Jafar لsali na kuhakikisha idadi ya maula wale 900 au fu wanafunzi wale 1040 au wanakotea katika madrasa ya Ali Imam Jafar لsalh alihi salam, wale wengine walikuwa wanaenda taratibu, wanajificha wana, wana waduwi lakini wanamwandamakechinchini, lakini huyumalun Mansur al-Mansur al tawanii huyo alipambana waziwazi na kiongozi mwema huyu imamu, ambaye kama ambavyo tunaambiwa ni zama ambazo zilikuwa zimejaa njaa na umaskini mkubwa, kwa sababu watawala Maali wa Bani Umayya mali zote wamezificha, wanazitumia katika vita, wanapambana na Bani Abbas, na Bani Abbas wamejiandaa wa kwa muda mrefu kuhakikisha wanaangusha utawala wa Bani Umayya. Sasa zilikuwa ni nguvu ziko katika uwanja wa mapambano wanagombania mamlaka ya Uislamu. Sasa mali zilikuwa hazitoki, na sote tunajua katika vita, njaa lazima itawale, umaskini lazima uenee panapotokea mapigano, vita vya aina yoyote. Sasa katika utawala au tawala zile, uchumi uliporomoka, njaa ilitawala, hali ilikuwa ni mbaya. Alichokifanya Imam Jaafar as-Sadiq alayhis salam usiku mzima anazunguka kuweka vyakula katika nyumba za maskini ambayo anawatambua mwenyewe, Imam Jafar Sadiq alahi salam, kiasi ambacho anaambiwa, watu wengi walikosa hata makazi, hawana nyumba. Imamu kwa kujificha, anawatengenezea majumba na anawakuta watu wengine wamelala nje, anawawekea vyakula vyao nje, hawana mahala pa kuishi. Vita vimepaka moto, Bani Umeya na Bani Abasi fi baki naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran. Karibuni sasa kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tunaanza udondozi wetu leo kwa kuangazia gazeti la Taifa Jumapili linalochapishwa nchini Kenya. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Taifa Jumapili ina kichwa cha habari kinachosema watu wa Ruto waona moto, serikali yachomoa kucha kwa kutibua mikutano yote inayohusishwa na Ruto. Inaonekana kuwa hatua hii ni baada ya mapokezi mazuri ambayo naibu rais William Ruto alipewa mjini Kisumu siku ya Jumanne wakati wa sherehe za sikukuu ya Madaraka dei eh, huko Kenya. Habari nyingine iliyopewa umuhimu katika gazeti la Taifa Jumapili inasema dalili za wazi kuwa Rais Uhuru Kenyatta huenda akamtangaza kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga kuwa mrithi wake zilijitokeza baada ya kiongozi wa nchi kuahidi kwamba wataendelea kushirikiana kwa manufaa ya Wakenya Kenya siku zijazo. Akizungumza akiwa Kisumu alipoongoza alipoongoza sherehe za 58 za madaraka dei, rais Kenyatta alisema ataendelea kushirikiana na bwana Odinga ili kuhakikisha Kenya inastawi. Ninataka kusema hapa leo kwamba hata iweje, siku zijazo nitaendelea kushirikiana naye na viongozi wote wa Kenya na wa Kenya ili kufanya Kenya, Afrika Mashariki na Afrika kwa ujumla kuwa bora iliyoungana zaidi na yenye ustawi, alisema Rais Uhuru Kenyatta. Gazeti hilo pia limeandika kwamba baadhi ya wanasiasa kutoka kaunti nane za uliokuwa mkoa wa Mashariki Kenya wanataka eneo hilo kuungana kisiasa kabla ya uchaguzi mkuu mwaka 2022. KDF waua magaidi wawili wa, wa Shabab Lamu. Wanafunzi waanza kusajiliwa kwa KCPE na KCPSE ya 2021 na Neymar afanya mambo Brazil ikiilima Ecuador na kukita. Juu ni vichwa vya baadhi ya habari zinazoonekana katika toleo la leo la Taifa Jumapili. Gazeti la Sunday Standard limeipa kipaumbele kikubwa habari yenye kichwa cha maneno je, Raila amebanwa kati ya mwamba na handisheki. Habari hii inaambatana na picha ya kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga ambaye habari zinasema yuko katika hali isiyo ya kawaida katika uwanja wa siasa za leo nchini Kenya. Vichwa vya habari nyingine katika gazeti la Sunday Standard vinasema: mwanaume afunga utepe mwekundu nyumbani kabla ya kumuua mama yake huko Kirinyaga, na uhuru dhidi uh, ya Koome, nani atapepesa kwanza? Nchini Uganda anaanza na gazeti la Sunday Vision ambalo limemulika zaidi uchunguzi unaoendelea wa kubaini nani walihusika na jaribio la mauaji ya waziri wa zamani wa ulinzi wa nchi hiyo Jenerali Katumba Wamala, ambaye pia ni waziri wa ujenzi na uchukuzi. Kichwa cha habari hiyo kinachoambatana na picha ya Jenerali Katumba aliyejeruhiwa kwa risasi kinasema shambulizi dhidi ya Jenerali Katumba, maswali ambayo hayajapatiwa majibu ni habari inayohusu shambulizi iliyofanywa na watu waliokuwa na silaha mapema siku ya Jumanne waliofyatulia risasi gari la Jenerali Katumba Wamala katika eneo la Kiasasi jijini Kampala na kumuua dereva na binti yake. Kuhusu janga la maambukizi ya virusi vya korona Sunday Vision limeandika habari kwenye yenye kichwa cha maneno COVID 19 chanjo nyingine laki moja sabini na tano elfu na mia mbili na tisa zatolewa katika kipindi cha wiki moja. Sandivision pia limeandika ripoti maalum kuhusu upungufu wa wanawake huko Buganda kwa kichwa cha maneno, uhaba wa wanawake walikumba eneo la Buganda, wanaume walalamika. Nchini Tanzania, naanza na gazeti la Mwananchi lenye kichwa kikuu cha habari taharuki ni madai ya wanafunzi kupangiwa tahasusi kinyume na walivyochagua, serikali afafanua ikieleza hatua kwa hatua uchaguzi unavyofanyika. Habari nyingine katika gazeti hilo la Mwananchi zina vichwa vya habari vinavyosema bei uunganishaji umeme kicheko, polisi warejesha simu za Mbowe, Lema na Jacob, na Dr. Mpango ataka gharama za nishati mbadala ipungue. Gazeti la Nipashe limeiweka mbele habari ya tatizo la kiafya inayobeba kichwa cha maneno mtoto kuzaliwa utumbo huko nje. Katika kila mia moja wenye tatizo hilo tisini hupoteza maisha. Mikoa inayoongoza yatajwa, mabingwa Muhimbili wajitokeza kuokoa serikali. Mbele kwa mbele ni kichwa cha habari kuu katika gazeti la Habari Leo Jumapili. Mapato yanaongezeka, miradi inapatiwa fedha, hali ya uchumi ni safi, limeandika gazeti hilo la serikali. Vichwa vingine katika Habari Leo Jumapili vinasema: Mpango ataka wahalifu wa mazingira wa banwe, SMZ atenga shilingi bilioni saba kusaidia mabaraza ya vijana na serikali yafafanua kuhusu chanjo ya COVID-19. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza makala ya leo, katika historia. Leo katika historia, leo ni jumapili tarehe 25 shawal mwaka 1400 42 hijria sawa na Juni 6 mwaka 2021 miladia. Siku kama leo miaka 1294 iliyopita Imam Jaafar Sadiq, mmoja wa wajukuu wa mtume mtukufu wa Mwenyezi Mungu, amani iwe juu yake na ali zake, aliwa washahidi kwa amri ya mtawala dhalim wa Kiabasi Mansur al-Dawaniqi. Imam Sadiq alizaliwa mwaka 83 hijiria katika mji mtakatifu wa Madina. Alishika hatamu za kuongoza umma wa Kiislamu akiwa na umri wa miaka 31 baada ya kuwa washahidi baba yake Imam Muhammad Baqir. Imam Sadiq, ambaye kipindi cha uongozi wake kilisadifiana na zama za mapigano makali kati ya watawala wa Kiumawi na Kiabasi, alitumia fursa hiyo kueneza elimu na maarifa sahihi ya Kiislamu. Alifanikiwa kulea na kutayarisha wasomi hodari katika taaluma mbalimbali mbali, kama tiba, kemia, hesabati, nujumu, hadithi na kadhalika. Jabir bin Hayyan ambaye anatambuliwa hii leo kuwa ndiye baba wa elimu ya kemia alikuwa mwanafunzi wa Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam. Ushawishi wa Imam ulienea kwa kasi katika ulimwengu wa Kiislamu, jambo ambalo halikuwafurahisha watawala wa Kiabasi. Hatimaye mtawala Mansur Aldawaniqi aliamuru Imam apewe somo. Mtukufu huyo aliua wa washahidi kwa sumu hiyo katika siku kama ya leo, na akazikwa katika makaburi ya Baqi mjini Madina. Siku kama ya leo miaka 39 iliyopita, jeshi la utawala wa kizoni wa Israel kwa mara nyingine tena lilianzisha mashambulizi dhidi ya ardhi ya Lebanon. Katika uvamizi huo, jeshi la Israel liliovamia na kuudhibiti mji mkuu wa nchi hiyo Beirut. Aidha, askari hao wa utawala haramu wa kizayuni waliharibu miundombinu, viwanda na viunga vya mji huo, sanjari na kutekeleza jinai mbalimbali dhidi ya wakazi wake. Uvamizi huo ulifanyika kwa kisingizio cha kudhamini usalama wa wazayuni huko kaskazini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Mwezi Septemba mwaka huo huo jeshi hilo likatekeleza mauaji ya umati dhidi ya wakimbizi wa Kipalestina katika kambi mbili za Sabra na Shatila karibu na mji mkuu wa Lebanon Beirut. Na siku kama ya leo miaka 32 miwili iliyopita, sawa na tarehe 16 Hordada mwaka 1368 Hijria Shamsia, sawa na tarehe 6 Juni mwaka 1989 ke miliadia, mamilioni ya wananchi wa Iran waliojawa na huzuni waliuzika mwili wa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran karibu na makaburi ya mashahidi wa vita vya kulazimishwa vya Iraq dhidi ya Iran ya Kiislamu ya Beheshte Zahra, pambezoni mwa mji wa Tehran. Zaidi ya wananchi na Waislamu milioni kumi kutoka miji mbalimbali hapa nchini pamoja na nje ya nchi walishiriki kwenye mazishi hayo ya kihistoria. Kabla ya hapo, wananchi wa Iran waliuaga mwili wa Imam Khomeini katika eneo la Musala hapa mjini Teheran na baadaye kuelekea eneo la Beheshta Zahra kwa ajili ya mazishi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Watu waliokuwa na silaha wasiojulikana wameshambulia kijiji kimoja kaskazini mwa nchi ya Burkina Faso, huko magharibi mwa Afrika, na kuua watu wanaokadiriwa kufikia mia moja. Serikali ya Somalia kwa mara nyingine tena imekosoa vikali kile ilichodai kwamba ni tabia ya jeshi la ulinzi la Kenya kuua raia wa Somalia katika mashambulizi yake ya anga kwenye eneo la Gedo, jimbo la Jubaland kusini mwa Somalia. Gazeti moja la Kizayuni limefichua kwamba utawala haramu wa Israeli uliangukia miguuni Marekani, ukiitaka iingilie kati na ishinikize kusitishwa mapigano baina ya utawala huo pandikizi na makundi ya wana mapambano wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Jumuiya ya mateka na wafungwa wa Palestina imetangaza kwamba utawala wa Kizayuni wa Israel umewatia nguvuni zaidi ya Wapalestina milioni moja tangu mwaka 1967. Na, na, na chama cha vijana wa Februari 14 kimetoa taarifa kikikosoa hatua ya Marekani ya kupeperusha bendera yenye nembo ya kuwaunga mkono mashoga katika ubalozi wake mjini Manama. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana hu uh, asubuhi hii. Ni matarajio yangu kwamba mutakuwa nami tena katika matangazo yetu yajayo. Asanteni kwa kuwa nasi hadi wakati huu, na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu ya mchana, mimi ni Amir Ibrahim Rutejengwa ninayekuwageni geni nikikutakieni kila la heri. Kwaherini.