Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al Imran aya ya mia moja na tisini na tisa hadi mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Hakika miongoni mwa watu wa kitabu wapo wanaomwamini Mwenyezi Mungu na yaliyoteremshwa kwenu na yaliyoteremshwa kwao, wakimnyenyekea Mwenyezi Mungu Hawabadili aya za Mwenyezi Mungu kwa thamani duni, hao wana ujira wao kwa mola wao mlezi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwepesi wa kuhisabu. Enyi mlioamini, subirini na shindaneni kusubiri na kuweni macho na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kufanikiwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai umekuwa na mchana mwema na usiku wako na kuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumamosi usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ukiwa nami Husein Hassan. Usiku huu kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi kimoja maalum, nayo ni mawaidha kutoka kwake Sheikh Hemidi Jalala wa Kigogo Post, Dar es Salaam, Tanzania. Atakuwa anazungumzia shahada ya Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam. Kadhalika tutakuwa na makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kupitia interneti application ya simu za mkononi na vile vile kupitia masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni na map, mapendekezo na hatua ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari inaanza na alama ya kujumlisha plus 989035065487. Punde sipunde na rejea na taarifa ya habari za dunia. imetimia saa 4 kamili usiku hapa jijini Teheran sawa na 2 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika Kati ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Mashambulio ya waasi yaendelea ya Congo DR, maelfu ya watu wakimbia makazi yao. Mgombea urais nchini Iran anasema situnda serikali ile ambayo nina uhakika itafanya kazi. Na viongozi wa Marekani waendelea na madai yao ya kuijenga upya Ghaza, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Mmoja wa wagombea katika uchaguzi wa kumi na tatu wa rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kuwa hatounda serikali ila ya watu ambao ukweli watawatumikia wananchi na watatekeleza matakwa yao kwa ukweli na udhati wa moyo. Shirika la habari la Iran Press limetangaza hayo leo na kumnukuu Sayid Ibrahim Raisi, mmoja wa wagombea wa urais katika uchaguzi wa kumi na tatu wa rais wa Iran akitoa ahadi hizo kwenye mahojiano aliyofanyiwa na kanali ya tatu ya televisheni ya Iran, ameongeza kuwa kushikamana na kutekeleza vilivyo miongozo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ni jambo la dharura na kwamba sasa hivi imepatikana fursa nzuri ya kutambua vizuri zaidi au kumtambua vizuri zaidi Imam Khomeini. Amesema serikali ni sehemu muhimu sana ya kuendesha nchi na kutumikia wananchi, na kwamba wanasiasa wanapaswa kuwa mstari wa mbele kuliko watu wote wengine katika kutekeleza na kulinda miongozo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, na kufuata maadili mema na misimamo yake ya kisiasa. Wagombea ya urais katika uchaguzi wa mwaka huu nchini Iran ni Said Jalili, Mohsen Rezai, Said Ibrahim Raisi, Alireza Zakani, Sayyid Amir Hussein Hashimi, Muhsin Mehralizade na Abdunasir Hemati. Wagombea wote nchini Iran wanapewa haki sawa kwa kuhesabiwa mpaka sekunde za kufanya kampeni katika vyombo vya vi habari vya taifa kama vile redio na televisheni bila ya kupunguziwa au kuongezewa hata sekunde moja. Uchaguzi wa kumi na tatu wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na uchaguzi wa sita wa baraza ya Kiislamu ya miji na vijiji unatarajiwa kufanyika Ijumaa ya tarehe kumi na nane mwezi huu wa Juni. Mashambulizi makali ya waasi wa ADF yanaendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuwalazimisha maelfu ya watu kukimbia makazi yao. Msemaji wa shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR Baba Baloch amesema hayo mbele ya waandishi wa habari na kuongeza kuwa zaidi ya watu alfu tano mia nane wamekimbia makazi yao mashariki mwa DRC kutokana na mashambulio hayo ya waasi wa ADF. Watu walioathiriwa zaidi ni wa vijiji kadhaa vya karibu na miji ya Boga na Chabi. UNHCR pia imesema watu wengi wengine wengi wamejeruhiwa, wengine wametekwa nyara na nyumba na maduka yamechomwa moto. Msemaji huyo wa UNHCR vilevile amesema vile katika mji wa Boga pekee, wanawake, wanaume na watoto 31 wameuliwa na waasi hao wa Uganda. Baadhi ya manusura wameliambia shirika la UNHCR kwamba ndugu zao wengi waliteketezwa kwa moto wakiwa hai ndani ya nyumba zao. Shirika hilo la wakimbizi la Umoja wa Mataifa pia limesema maelfu ya watu wameukimbia mji wa Boga na viunga vyake bila chochote isipokuwa nguo tu walizovaa kwa kuhofia mashambulizi zaidi ya waasi. Ingawa baadhi ya watu waliokimbia bado wanalala msituni au katika maeneo ya wazi, lakini wengi wamekaribishwa na kuhifadhiwa na familia ambazo ni maskini, ambazo tayari zina haha kwa kutokuwa na kipato cha kutosha. UNHCR imeongeza kuwa ukosefu wa usalama katika eneo hilo unaathiri pia kazi za wanaotoa misaada ya kibinadamu. Kwingineko, siku moja baada ya Ufaransa kukata uhusiano wake wa kijeshi na nchi ya Mali, waziri mkuu mtarajia wa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika amesema kuwa nchi yake inaheshimu sheria za kimataifa, lakini vikwazo vitazidisha utata katika mgogoro wa nchi hiyo na vitazidi kuumiza wananchi wa kawaida. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, Ufaransa imetumwa wanajeshi wake kuzisaidia nchi za Mali, Chad, Mauritania, Niger na Burkina Faso kupambana na wanamgambo katika eneo la Sahel, Afrika. Hata hivyo, baada ya kutokea mapinduzi mengine ya kijeshi ya tarehe ishirini na nne mwezi uliopita wa Mei huko nchini Mali, Paris imeamua kukatisha ushirikiano wake wa kijeshi na Bamako ikidai kuwa itaendelea kushirikiana na serikali ya kiraia ya Mali iwapo wanajeshi waliofanya mapinduzi watairejesha madarakani serikali hiyo. Choguel Kokala Maiga waziri mkuu mtarajiwa wa Mali katika serikali ya mpito amesema siku moja baada ya Ufaransa kutangaza kukatisha ushirikiano wake wa kijeshi na Mali kwamba Bamako inaheshimu sheria za kimataifa. Maiga anatarajiwa kuhapishwa kuwa waziri mkuu mpya wa Mali katika sherehe zitakazofanyika kesho kutwa Jumatatu na kuhudhuriwa na kanali Hasimi Goita aliyeongoza mara mbili mapinduzi ya kijeshi yakiwemo haya ya karibuni kabisa ya tarehe ishirini na nne mwezi uliopita. Siku hiyo hiyo ya Jumatatu inatarajiwa kwamba mahakama ya katiba ya mali itamteua rasmi kanali Hasimi Goita kuwa rais wa serikali ya mpito ya mali. Jana Ijumaa pia benki ya dunia ilisimamisha shughuli zake za kifedha nchini Mali na kusema kuwa inafuatilia kwa karibu matukio na hatua zinazochukuliwa huko nchini Mali. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tukisonga mbele, mwakilishi wa kudumu wa Marekani katika Umoja wa Mataifa ameendeleza madai ya viongozi wa nchi hiyo kuhusu kujenga upya ukanda wa Gaza. Amedai kuwa Washington inafanya juhudi za kukusanya misaada ya kimataifa ya kujenga upya ukanda huo. Linda Thomas Greenfield ametoa madai hayo bila ya hata kugusia jinsi misaada mikubwa ya kijeshi ya Marekani kwa utawala wa kizayuni inavyotumika katika jinai kubwa mno kwenye historia ya mwanadamu zinazofanywa na Israel dhidi ya watoto, wanawake, vizee na raia wa kawaida wa Palestina. Matamshi hayo ya Greenfield yametolewa baada ya yale ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, aliyeandika katika mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba Washington bado inaheshimu ahadi zake za kufufua uhusiano wake na taifa la Palestina na kujenga upya ukanda wa Gaza. Matamshi ya viongozi wa ngazi za juu wa Marekani yanatolewa katika hali ambayo Washington ilikwamisha mara nne juhudi za Umoja wa Mataifa za kusimamisha mashambulizi ya wazayuni huko Ghaza. Madai makubwa yaliyotolewa mara zote na Marekani kuhalalisha uungaji mkono na misaada au msaada wake kwa jinai za utawala wa kizayuni ni eti Israel ina haki ya kujilinda. Mara zote hizo serikali ya Joe Biden huko Marekani iliyotumia kura ya veto kulizuia baraza la usalama la umoja wa mataifa lisitoe angalau tamko tu la kulalamikia japo kwa maneno jinai za Israel dhidi ya raia wapalestina wa kawaida huko Palestina. Zaidi ya 250 waliuwa washahidi katika vita vya siku kumi na mbili vilivyoanzishwa na utawala wa kizoini wa Israel huko katika ukanda wa Ghaza mwezi Mei mwaka huu watoto 66 wanawake 39 na wazee 17 ni miongoni mwa raia wa Palestina waliouliwa shahidi katika vita hivyo vya Israel. Wapalestina wengine zaidi ya elfu moja mia tisa walijeruhiwa katika mashambulizi hayo ya kinyama dhidi ya Ghaza. Na serikali ya Nigeria imetangaza kuwa hatua ya mtandao wa kijamii wa Twitter ya kuufuta ujumbe mmoja wa Rais Muhamadu Buhari wa nchi hiyo haikubaliki kabisa. Hivyo Abuja imeamua kuufungia mtandao huo kwa muda usiojulikana. Twitter kwa upande wake, imesema inafuatilia kwa kina swala hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, jana Jumatano mtandao wa Twitter ulitangaza kuwa umeufuta ujumbe wa Rais Muhamadu Buhari wa Nigeria kutokana na ujumbe huo kutoa vitisho kwa watu ambao wanadhaniwa walihusika kushambulia majengo ya serikali. Twitter imedai kuwa ujumbe huo umekwenda kinyume na sera na siasa za mtandao huo. Hesabu ya Twitter ya au akaunti ya Twitter ya Rais Buhari ilifungwa kwa muda wa saa kumi na mbili na mtandao huo wa kijamii. Hata hivyo, vyombo vya habari vinasema kuwa licha ya serikali ya Nigeria kutoa tangazo la kuifunga Twitter, lakini mtandao huo wa kijamii hadi wakati tunaandaa habari hii ulikuwa unaendelea kufanya kazi kama kawaida ndani ya Nigeria. Katika tamko lake, serikali ya Nigeria haikusema amri ya kuufungia mtandao wa kijamii wa Twitter itaanza kutekelezwa lini na ni saa ngapi. Tangazo limesema tu kuwa serikali ya Nigeria imeifungia Twitter kwa muda usiojulikana. Kama tulivyosema, kwa upande wake Twitter imesema inafuatiliwa kwa karibu uamuzi huo wa serikali ya Nigeria. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho siri ya kubakia hai jamhuri ya, ya kiislamu katika mtazamo wa kiongozi mwadhamu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei amesema kwa ubunifu mkubwa zaidi wa hayati Imam Ruhullah Khomeini ni Jamhuri ya Kiislamu, kwa maana ya demokrasia ya kidini ambayo imetambulika rasmi kwa anwani ya Jamhuri ya Kiislamu, na kwa anwani ya mfumo wa utawala uliojengeka kwa fikra za taifa la Iran na uongozi wa Imam Khomeini. Ayatullah Khaminei, ambaye jana Ijumaa, alihutubia taifa kwa mnasaba wa kumbukumbu ya mwaka wa thelathini na mbili tangu Imam Khomeini alipoaga dunia, amesema kuwa siri kubwa ya kubakia hai jamhuri ya Kiislamu nchini Iran imo katika maneno mawili: jamhuri na Uislamu. Wakati mfumo wa utawala wa Kiislamu ulipoasisiwa nchini Iran zaidi ya miaka arobaini iliyopita, maadui wa mapinduzi ya Kiislamu walikuwa wakisema utawala huo utatoweka na kusambaratika haraka, lakini hii leo uko katika mwaka wake wa 43 ukipiga hatua kubwa za maendeleo na mafanikio katika nyanja mbalimbali mbali. Mshikamano wa wananchi na utawala wao katika nyanja mbalimbali za kisiasa, hususan ushirika wao mkubwa katika chaguzi mbalimbali mbali katika kipindi chote cha miaka 42 iliyopita ndio nguzo ya kuendelea kuwepo mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu na kuzimwa njama mbalimbali mbali za maadui. Ni mshikamano huu wa wananchi na kushirikishwa kwao katika ngazi zote za kuchukua maamuzi na vilevile vile kutegemea dini ya Uislamu ndiko kunako yatofautisha mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na mapinduzi yaliyofanyika katika maeneo mengine ya dunia. Ukweli huu ndio unaoashiriwa na kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Al Khamenei pale aliposema: Baadhi ya mapinduzi yalianza kwa hamasa ya kutia moyo na matumaini, lakini yalikuwa na mwisho wa kuhuzunisha. Katika kipindi cha zaidi ya miongo minne iliyopita, Jamhuri ya Kiislamu imepiga hatua kubwa za maendeleo katika nyanja mbalimbali mbali, licha ya vizuizi na vizingiti vingi ilivyokabiliana navyo. Mwenendo huu endelevu unaonyesha kuwa wakati wote, wananchi, hususan tabaka la vijana, wanapokuwa katika medani na wakautambua Uislamu kuwa ndio mizani na kigezo cha maamuzi yao yote, basi matatizo yote yanaweza kuondoka na kutatuliwa kirahisi. Hii leo jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefanikiwa kuvuka vikwazo na mashinikizo ya juu kabisa ya kisiasa na kupata mafanikio makubwa katika nyanja za sayansi, tiba, teknolojia ya kisasa, elimu za masuala ya anga na zaidi ya yote imefanikiwa kuzalisha chanjo kadhaa za kukabiliana na virusi vya korona, tena kwa kutegemea wasomi wake vijana. Kwa sasa Iran inasubiri tukio jingine muhimu katika historia ya mapinduzi ya Kiislamu, nalo ni uchaguzi ujao wa rais na mabaraza ya Kiislamu ya miji na vijiji, uchaguzi ambao daima umekuwa dhihirisho la kushirikishwa wananchi katika maamuzi muhimu ya kitaifa. Naam, wananchi ni nguzo muhimu sana ya kubakia hai mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini, na daima wamekuwa na nafasi muhimu katika demokrasia ya kidini ya Iran. Pamoja na hayo, jambo lenye umuhimu mkubwa zaidi kama alivyosema Ayatullah al Khamenei kwenye hutuba yake ya kumbukumbu kumbu ya kuaga dunia hayati Imam Khomeini ni kuchagua viongozi sahihi na wanaofaa, swala ambalo litasaidia sana katika kutafuta ufumbuzi wa baadhi ya matatizo ya kiuchumi. Haya, ni matangazo ya Jumamosi usiku ya redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ikiwa leo ni Juni 6 mwafaka na tarehe 24 Shawal 1442 Hijria, sasa tunampisha mpisha Shekh Hemedi Jalala wa Kigogo Post huko nchini Tanzania atuletee mawaidha kwa mnasaba wa kumbukumbu ya shahada ya unagubikwa ni matukio mengi na mambo mengi na mazito mazito yaliyotokea katika mwezi huu wa Shawal, lakini moja ya tukio zito na tukio kubwa na yote ni makubwa taban, ni shahada na kifo cha imamu wetu na kiongozi wetu alimamu Jafaru Sadiq salawatullahi wasalamuhu alayhi. Bwana mkubwa huyu, alimamu Sadiq alayhi salam, kwa kweli ilikuwa kwa maukii yake na kwa nafasi yake ndani ya madhhab ya Ahlul Bait alayhim ssalam, alikuwa akihitajia vikao na majalis nyingi mno, kulingana na nafasi kubwa aliyokuwa nayo, lakini ikutoshe kwamba madhhab ya Ahlulbeiti yamenasibishwa kwake, si kwa sababu kwamba ndiyo mwanzilishi la ni kwa sababu ya nafasi kubwa aliyoipata katika kubainisha Yaani ni watu wa Jaafar Sadiq, si kwa sababu al Imamu Jaafar Sadiq ndio mwanzilishi la, ni kwa sababu ya nafasi kubwa na fursa kubwa aliyoipata al Imamu Sadiq, ambayo kwa sababu ya fursa hiyo akabahatika kuliko maimamu wote kufanyaje, kubainisha, kuweka wazi, kuweka vizuri misingi ya madhhabi ya Ahlul Bait, ambayo misingi hiyo Kunasibishwa sisi na sayyiduna Jaafar na kuitwa Jaafaria au Jaafariyun, si kwamba al-Imamu Sadiq ndiyo muasisi wa Ushia au madhhabi Ahlul Bait alayhi msalam. Bwana mkubwa huyu tumeona tumpe haki yake katika mwezi huu wa Shawwal, pamoja na matukio mengi yaliyokuwepo kulingana nafasi yake kubwa. Bwana mkubwa huyu jina lake ni Jaafar, Sawa sawa na siku na mwezi aliyozaliwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi, mwaka wa thamanini wa hijria, kana kwamba al-Imamu Sadiq amekuja kurithi ya Mtume Muhammad, amekuja kuchukua ya Mtume Muhammad, amekuja kufuata mwenendo ule ule wa Mtume Muhammad. Bwana huyu kunia yake alikuwa akiitwa Abu Abdullah au Abu Ismail au Abu Musa au alikuwa ndio wanahabari wake wanaotoa habari zake, au kwa ibara nyingine mashai, mashuara wake, bodyguard wake alikuwa ni bwana mmoja akiitwa Mufaddal ibn Umar ambaye amepokea mambo mengi na makubwa kutoka kwake. Vitabu vyake, ashaikhul Mudhaffar rahimahullah anasema vitabu vilivyopokewa kutoka kwa al-Imam Ja'far as-Sadiq direct, moja kwa moja, yani pasi na wasita, pasi na fulani, kitabu hiki amekipokea fulani na fulani aa, hiki ni cha Imamu Jafaru Sadik ni thamanuna kitaba <laughs> vitabu thamanini direct katika maimamu wetu kumi na mbili, hatuna imamu aliyepokelewa vitabu vingi kama yeye. Direct, hatuna na ndio maana watu wengine wakadhania ushia umeanzishwa ni alimamu Sadik, alimamu Jafari. La vitabu vilivyopokelewa kwake kwa wasita, yani kitabu hiki ni cha Imamu Jafaru lakini amekha fulani ndio amesema kutoka kwa fulani kwa fulani, ni thamanuna kitaba vitabu 80. Wanafunzi wake ni ah, zaidi ya watu arbaa alaf waliopiga magoti kwa alimamu Sadiq, wakachukua hadithi, wakasoma hadithi na wakasoma ilmu nyinginezo. Walioandika vitabu katika wanafunzi wake ni miat mamia wanafunzi walioandika vitabu katika fani tofauti na katika ilmu tofauti. Alimamu Sadiq alaihi salam alifika Iraqi kwa kulazimishwa ni Mansuru Labasi. Mansuru labasi al alimchukua akamlazimisha lazima aende Iraqi mara nyingi sana, na mara zote alizomchukua kumpeleka Iraqi ilikuwa ni kwa malengo ya kumuua, lakini alimamu sadi katika maajabu aliyotokea, mara zote alizochukuliwa Iraqi ndiyo alipata fursa msikiti wa Iraki wakati huo mji mkuu ni Kufa, Masjidul Kufa ndio alipata fursa ya kutoa ilmu. Bwana mmoja anasema, nilikwenda Masjidul Kufa, kila ninayemuuliza anasema hadathani Jaafar bin Muhammad, kila ninayemuuliza naambia kwamba hadithi hii nimeelezwa ni Jaafar bin Muhammad, haya nimeyapokea kwa Jaafar bin Muhammad. Kwa hivyo, Mungu, kipindi cha alimamu Sadiq alifanya maajabu, aliwashughulisha Bani al-Abbas ambapo Ni Marwan ibn Muhammad ambaye anaitwa Al-Himar. Hawa ndio watawala au wafalme kipindi cha Bani Umayya, ambapo aliishi al-Imamu Sadiq alayhi salam. Hishamu huyu kama mtakumbuka ni yule ambaye babu yake al-Imamu Sadiq alifika katika al-Kaaba. Mfalme na amiru na mtawala anataka kwenda kuibusu al-Kaaba, hakuna muda, watu wamejaa, msongamano ikabidi atulie kwanza, asubiri subiri, watu wapungue ndio ende, akaibusu hajaru la aswad, jiwe jeusi. Akatokea babu yake, babu yake alipotokea, kitendo cha kutokea tu, watu wote wakaanza kujitenga na kumwachia yeye nafasi. Hisham huyu akajifanya hajui, hamjui huyu nani, yaani kujifanya katika kumshusha, akawa anauliza huyu ni nani? Sasa alikuwepo mwali mmoja, mtu anayependa Ahlul Bait, Farazdak akatamka yale mashairi maarufu na mazuri ya kupendeza: hadha alladhi taarifu lbathau wataatahu alhilu yaarifuhu walbaitu walharamu hadha bnu fatima in kunta jahilahu, mpaka mwisho wa beti za kupendeza. Huyu humjui? Huyu watu wote duniani wanamtambua kipindi cha matatizo na fujo, jambo ambalo lilimpa nafasi imamu ya kuweza kuuelezea kwa ufasaha Uislamu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Mawasii wake al-Imamu Sadiq alipotaka kufa kwa sababu watu wanajua kwamba mashia wao lazima wawe na imamu wao, wawe na kiongozi wao, watawala kuwa wanajua. Kwa hiyo mtawala akawa anasubiria nani ameusiwa ili amuue. Sasa ali imamu Sadiq akatumia mbinu kubwa na muhimu sana, akawausia watu wafuatao. Akamuusia Abdallah ni mwanawe kwamba huyu ndiyo kiongozi baada yangu mimi, alafu akamuhusia na Musa mwanawe kwamba huyu ni kiongozi baada yangu mimi, alafu akamuhusia mkewe, anaitwa Hamida, asema na wewe ndiyo kiongozi baada yangu mimi, alafu akamuhusia Muhammad ibnu Sulaiman. Muhammad ibnu Sulaiman ndiyo mtawala na ndiyo gavana wa Madina. Akamus, akasema na mmemuhusia Muhammad Sulaiman ndiyo mrithi baada yangu mimi, alafu akamuhusia na Al-Mansur al-Abbasi ambaye ndiyo mtawala kipindi hicho, akasema huyu ni wasii wangu sasa kitendo cha kufariki tu Jafar bin Muhammad, mfalme anauliza ameusia nani, ili akakamatwe au wawe, akaambiwa: kwanza, amehusia kwamba wewe ndio mrithi wa kiti chake; pili, amehusia gavana wako alioko Madina, Muhammad bin Suleiman, alafu amemhusia Hamida, alafu amemhusia Musa, alafu amemhusia Abdllah. Haya, kwa hiyo unaua nani? Kwa hikma hiyo na kwa busara hiyo, madhhab ya Ahlulbeit. Lakini sasa hapo alikuwa wale khawas, yani wale watu wake wa ndani, anawaeleza kwa hapa jamani, mrithi wangu wa uhakika ni Musa bin bnu Jaafar salawatullahi wa alayhi na ala. ala. Ndio hapa utapata falsafa na hikma ya kitu kinachoitwa taqiya na ndio maana mwenyewe imamu akasema at-taqiya ataqiyatu dini wa dinu abai faman la taqiyat ta lahu la dina lah, taqiya ni dini yangu na ndio dini ya baba zangu ambaye hana takia hana dini. Takia ni nini? Takia ni hikma, naomba ieleweke hivyo. Takia ni hikma. Takia ni busara. Takia ni mbinu za jambo lako libakie salama salimini. Hiyo ndiyo takia. Takia ni kutolihatarisha jambo lako ukalitia kwenye matatizo. Hiyo ndiyo takia. Takia ni kuhakikisha kwamba jambo zuri lililopo linabakia. Hiyo ndiyo takia, at-taqiyatu at dini wa dinu abai na wala sio wanavyoeleza watu wengine wapinzani wa ahlul bait kuhusu taqiya. La, taqiya ni hivi ninavyosema. Kwa hiyo Al-Imamu al-kadhim akabakia hai salama, akarithi kiti chake na leo madhhab tuko nayo hapa. Al-Imamu sadiq alayhi salam, shahada yake, bwana huyu alifariki mwezi 25 katika mwezi huu wa Shawwal mwaka wa 148, yani karne ya kwanza ya hijria Mwaka 148 ikiwa ni kifo kilichosababishwa ni sumu aliyowekewa ni Mansur al-Abbasi kwa kupitia mtumishi wake Muhammad ibn Sulaiman gavana, gavana alipewa sumu, akaambiwa, hakikisha sumu hii anainywa Jaafar bin Muhammad. Na wenyewe wanasema ma minna, illa masmumun au maktul. Ukiangalia historia yetu, hatuna sote ima tumeuawa kwa upanga au tumekufa kwa sumu. Soma historia za maimamu wote, ima wameuawa kwa upanga au wamekufa kwa sumu. Kwa nini? Kwa sababu ya haki waliokuwa wakiisimamia, ya ukweli waliokuwa wakiusimamia, wa Uislamu halisia ambao hautakikani waliokuwa wakiusimamia. Na ndiyo maana leo, ukitaka uwe adui na utiliwe sumu na ufe Uwazungumze watawala wa dunia, salama yako. Hata lile ambalo halipo, wewe likubali, ndio ubakie salama. Si kuna jambo halipo, wenyewe watawala wanasema lipo, kwa hiyo usalama wako useme lipo, ndio unabakia salama. Lakini ole wako, wenyewe watawala wa dunia, mabeberu, mabepari, wanyonyaji wa damu, alimam Umri wa Alimamu Sadik wakati anafariki ilikuwa ni miaka 68. Kwa hivyo ndio imamu pekee ambaye ameishi umri mrefu zaidi kuliko maimamu wote, miaka 68, na amefanya kazi kubwa na kazi nzito. Kaburi la Alimamu Sadik na kaburi la Alimamu Albaqir na kaburi la Alimamu Zainul Abidin na kaburi la la Alimamu Alhasan al yaliyoko Baqi yamevunjwa mwaka 1344 baada ya fatwa iliyotolewa ni gurupu potevu la mawahabi la kwamba kujengea makaburi ni haramu. Mwaka 1344 sisi tuko mwaka 1442, kwa hivyo ni juzi. Makaburi hayo yalikuwa yamejengewa juzi. Walipokuja mawahabi na wakawaua ahlusunnati waljamaa, narudia tena ili wazaramu wanaelewe, walipokuja mawahabi na wakawaua ahlusunnati waljamaa <laughs> wasomaji wa maulidi, wasomaji wa wasilatu shafi, wapigaji madufu, wapigaji zafa, wapigaji goti, wapigaji samai, walaji wa karamu wasomaji wa hitima waliuawa, ni gurupu la mawahabi kwa hoja wanawaua makafiri na mushirikina, kwa hoja wanawaua makafiri na mushirikina. Wakauawa watu ambao hakuna anayejua idadi yao isipokuwa ni Mwenyezi Mungu Subhanahu Wataala, kipindi hicho chote makaburi yanajengewa <laughs> Nataka nikuambie sio kipindi hicho, kipindi cha hao watu wanaoitwa maswahaba makaburi yalikuwa tayari yamejengewa. Mawahabi mwaka 1344 wakatoa fatwa, makaburi ya Ahlulbaiti alayhim salamu yakavunjwa, lakini kabla ya hapo makaburi yote yalikuwa yamejengewa, na ndiyo maana ukapata Waislamu kwetu huku mbele ya kibla cha msikiti au cha misikiti kuna makaburi ya maulama kuna makaburi ya mashehe hapa Dar es Salama na pwani yote na sehemu kubwa ya ulimwengu. Ni kitu cha kawaida kwamba mbele ya msikiti kuna kaburi la mwana wachuoni, na si hivyo tu, bali msikiti unazidi sharafu kwa sababu ya kuwepo kaburi la bwana mkubwa. Zikatolewa fatwa, makaburi ya Ahlulbaiti yakavunjwa. Bakii siku hiyo Mashia wanaiita ni siku ya huzuni, wenyewe watu wa Madina, Mashia wanaoishi Madina. Leo ni Jumamosi, tarehe 24 Shawal 1442 hijiria sawa na tarehe 5 Juni mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 693 69 iliyopita alifariki dunia Ibni Labban, faqihi mpokezi wa hadithi, mfasiri wa Qurani na mwandishi wa Kiislamu alizaliwa mwaka 679 Hijiria katika mji wa Damascus na kupitisha kipindi cha ujana wake katika mji huo. Ibni Laban alikuwa amebobea katika elimu kadhaa za Kiislamu. Mbali na masomo hayo Ibni Labana alikuwa mahiri katika kutunga mashairi. Msomi huyo wa Kiislamu alijishughulisha na kufundisha, kutoa wadhi na kufasiri Quran. Kitabu pekee kilichochapishwa cha mwanazuoni huyo wa Kiislamu ni tafsiri ya Quran ya Ibnu Labana. siku kama ya leo miaka 58 iliyopita wananchi wa Islamu wa Iran, baada ya kupata habari kwamba Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu alikuwa amekamatwa na utawala dhalimu wa Shah, walifanya maandamano makubwa kote nchini dhidi ya utawala huo. Siku kadhaa nyuma, Imamu Khomeini alikuwa ametoa hotuba kali katika chuo cha kidini cha Faidhia, akifichua maovu yaliyokuwa yakifanywa na utawala dhalimu wa Shah, jambo lililochukiza sana utawala huo na kuamua kumtia nguvuni Imamu Ruhullah Khomeini. Katika siku kama ya leo miaka 54 iliyopita, vita vya tatu vikubwa kati ya utawala ghasibu wa Israel na nchi za kiarabu vilianza katika uvamizi wa kushtukiza na wa ghafla. Ndege za kivita za Israel ziliingia katika anga ya nchi za Misri, Siria na Jordan na kushambulia kwa muda wa masaa mawili mfululizo wa majeshi na taasisi za anga za nchi hizo na kukaribia kuvitokomeza kabisa. Baada ya hapo, jeshi la nchi kavu la Israel lililokuwa likiungwa mkono na kusaidiwa na Marekani pamoja na Uingereza, kwa muda wa siku sita, lilivamia kwa silaha nzito na za kisasa majeshi ya nchi tatu zilizotajwa za Kiarabu na kuyashinda kikamilifu na... Miaka kumi na saba iliyopita katika siku kama hii ya leo, rais wa zamani wa Marekani Ronald Reagan alifariki dunia kutokana na ugonjwa wa alzeima. Alizaliwa mwaka 1911 na kuhitimu masomo ya juu katika taaluma ya uchumi na maswala ya kijamii. Katika kipindi cha uongozi wake wa miaka minane, Reagan alitekeleza siasa za kijeshi na kichokozi dhidi ya nchi nyingine. Alianzisha mpango wa kijeshi wa Star Wars na kutoa amri ya kufanyika mashambulio ya kijeshi dhidi ya baadhi ya nchi duniani. Vile vile alichochea na kulisaidia kijeshi, kifedha na kipropaganda jeshi la Saddam Hussein dhidi ya Iran katika vita vilivyoendelea kwa kipindi cha miaka minane. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo haya ya usiku ya redio Tehran. Nasor wa Shumba, Vyamboni, Pemba visiwani Zanzibar, anatuandikia hapa, anasema asalamu alaikum, namjibu alaikum salam. Anasema mimi nazipenda sana taarifa zenu, na mimi ni msikilizaji wa siku nyingi, ila sasa ni muda mrefu huku Zanzibar hampatikani. Asante sana na kweli hilo, ila tuzidi kumwomba Allah nadhani karibuni hivi kwa uwezo wa Allah tutarejea huko visiwani kwa kishindo ambacho si cha kawaida. Asante sana kujumba wako ukiwa hapo Vyamboni, Pemba. Sherali Fazil akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema baada ya salamu, kuwaunga mkono, kuwasaidia wanaodhulumiwa popote duniani ndio ukamilifu wa hulka ya kibinadamu. Asante sana Sherali ukiwa hapo Da. naye Jarigaba Johnson wa Chipinge, Manicaland huko nchini Zimbabwe anasema, kiongozi muadhamu, Mungu amneemeshe kwa busara tele. Anasema hongera Iran na kiongozi wenu. Jarigaba huyo akiwa nchini Zimbabwe. Said Hamis akiwa Iporio Sepuka, Singida, Tanzania anasema, hao viongozi wa wamarekani sawasawa, wajenge au wasijenge huko Gaza, hakuna kheri tunayoitarajia kutoka kwao. Asante sana Said. Mpenzi msikilizaji, ukiwa hapo Singida, tunapatikana kupitia mawimbi ya tisini na tisa nukta moja redio Maarifa. Naye Hamis Hashim Bilali akiwa Mtwara, Tanzania, anasema tuko pamoja ndugu zangu wasikilizaji na watangazaji nikiwa safarini Unguja Zanzibar, anasema kiukweli ni mji mzuri sana. Haya, Bilali huyo katoka Mtwara kaelekea visiwani huko, nakutakia safari njema. Asante sana pia kwa ujumbe wako. Muda haunasi mpenzi msikilizaji, na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Mmoja wa wagombea katika uchaguzi wa kumi na tatu wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa hataunda serikali ila ya watu ambao kweli watawatumikia wananchi na watatekeleza matakwa yao kwa ukweli na udhati wa moyo. Mashambulizi makali ya waasi wa ADF yanaendelea ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kuwalazimisha maelfu ya watu kukimbia makazi yao. Hayo ni kwa mujibu wa shirika kimbizi, la wakimbizi la Umoja wa Mataifa. Siku moja baada ya Ufaransa kukata uhusiano wake wa kijeshi na nchi ya Mali, waziri mkuu mtaraji wa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika amesema kuwa nchi yake inaheshimu sheria za kimataifa, lakini vikwazo vitazidisha utata katika mgogoro wa nchi hiyo na vitazidi kuumiza wananchi wa kawaida. Mwakilishi wa kudumu wa Marekani katika Umoja wa Mataifa ameendeleza madai ya viongozi wa nchi hiyo kuhusu kuujenga upya ukanda wa Gaza. Amedai kuwa Washington inafanya juhudi za kukusanya misaada kima ya kimataifa ya kuujenga upya ukanda huo, na serikali ya Nigeria imeufungilia mbali mtandao wa kijamii wa Twitter kwa muda usiojulikana. Muhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumamosi usiku ya Redio Teherani dha Kiswahili, Sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakushukuru sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, maoni ambayo usijaweza kusoma kwa sasa yatasomwa katika matangazo yetu ya kesho, insha allah. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia usiku mwanana. Kwa heri.