Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Ali Imran aya ya mia moja na thelathini hadi mia moja na thelathini na tatu. Audhubillahi minash shaytani rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu, ili mpate kutengenekewa naogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu. Na mtiini Mwenyezi Mungu na mtume ili mpate kurehemewa. Na yaendeeni upesi upesi maghfira ya Mola wenu na pepo yake ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi. Pepo hiyo iliyowekewa wa mchao Mwenyezi Mungu. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum, wapendwa wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo haya yanapowafikia, nawakaribisha katika meza ya matangazo kwa mchana huu ikiwa ni mara ya pili na kutana nanyi na natumai kuwa mtaandamana nami kuanzia mwanzo hadi tamati ya matangazo. Nitafungua kwa taarifa ya habari za kikanda, kimataifa. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao mchana huu utatupia jicho siri ya kubakia hai jamhuri ya Kiislamu katika mtazamo wa kiongozi mwadhamu. Macho yetu magazetini kama kawaida iko pahala pake. Tutakuwa na vipindi maalumu ambacho ni ustawi wa jamhuri ya Kiislamu Iran chini ya uongozi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu vilevile tutawaletea kipindi hichi kwa munasaba wa tukio muhimu la tarehe kumi na tano Khordad, na tutakuwa na makala yetu ya leo katika historia. Redio matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanasikika kupitia redio wa shirika maarifa fm Tanga, Tanzania, na yanasikika katika mikoa mbalimbali mbali, na katika nchi jirani ukichuni utapata Tanga, Mwanza, Mtwara, Kigoma, Singida na kadhalika. Usikose pia kuperuzi tovuti yetu kwa audio na video ni yourmedia.com. Karibuni. Ni, ni saa saba kamili kwa wakati wa Teheran. Kwanza ni vichwa vya habari. Kalibofu asema kushiriki kwa wingi katika uchaguzi ni mapambano kwa ajili ya kujenga mustakbali mwema wa nchi. Umoja wa Mataifa wataka kufanyike uchunguzi kuhusu kaburi la umati la watoto wa kazi asilia wa Kanada. Viongozi wa kiafrika wajadili hali ya kisiasa Chad, wawataka wanasiasa kuzingatia kwanza maslahi ya taifa. na Muhammad al Huthi asema Umoja wa Mataifa unahusika na maafa ya kibinadamu huko Yemen. Karibuni na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa Tehran. Spika wa majilisi oshauri ya ushauri ya Kiislamu Irani bunge amesema hatua ya kuwaalika wananchi wote kushiriki kwa wingi katika uchaguzi ni jukumu la kitaifa, kimapinduzi na kimapambano kwa ajili ya kujenga mustakbali wa nchi. Muhamad Bakhr Kalibof ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba leo hii kuitikia wito wa kiongozi wa mapinduzi wa kuwataka wananchi washiriki kwa wingi katika uchaguzi ujao wa rais ni jukumu la kitaifa kimapinduzi na kimapambano kwa ajili ya kujenga mustakabali wa nchi. Kalibof amesema utawala wa jamhuri ya Kiislamu umetokana na wananchi na ni kwa ajili ya wananchi, na kushiriki kwa wingi wananchi hao katika uchaguzi kuna maslahi kwa wale wote wanaoitakia mema Iran. Wagombea urais katika uchaguzi wa mwaka huu nchini Iran ni Said Jalili, Mhusini Rezai, Mirhaidi Said Ibrahim Rahisi, Alireza Zakani, Said Amir Husseni Khazizade Hashimi, Mhusini Merizade na Abdul Nasir Hemati. Duru ya kumi na tatu ya uchaguzi wa rais wa Iran na uchaguzi wa sita wa mabaraza ya Kiislamu ya miji na vijiji imepangwa kufanyika tarehe 18 mwezi huu wa Juni. Wataalamu wa Umoja Mataifa wamezitaka Canada na Vatican kufanya uchunguzi kuhusu kaburi la umati lililogunduliwa likiwa na maiti 215 za watoto wa wakazi asilia katika jimbo la British Columbia huko Canada. Wataalamu wa Umoja Mataifa jana walizitaka Canada na Kanisa Katoliki duniani lenye makao yake huko Vatican kufanya uchunguzi kikamilifu na haraka iwezekanavyo kuhusu kugunduliwa kaburi la umati katika shule moja ya kidini ya zamani ya bweni ya Kanisa Katoliki magharibi mwa Canada. Wataalamu hao wa Umoja Mataifa aidha wametaka Canada kufanya uchunguzi kama huo katika shule nyingine za kikatoliki za wakazi asilia nchini humo. Wiki iliyopita kuligunduliwa miili ya watoto 215 wa wakazi asilia wa Canada katika shule ya bweni ya Kamloops Indian katika jimbo la British Columbia iliyofungwa mnamo mwaka 1978. Ripoti zinasema kuwa baadhi ya watoto hao walikuwa na umri wa miaka mitatu tu. Kufuatia kugunduliwa mabaki ya maiti hizo za watoto, waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau amesema kugunduliwa kwa maiti hizo za watoto ni ukumbusho mchungu wa kipindi cha giza na fedheha cha historia ya nchi yetu. Trudeau amesema tukio hilo linaumiza moyo. Matokeo ya uchunguzi wa miaka sita kuhusu mfumo wa shule hizo eh, ambayo yalitolewa mwaka elfu mbili kumi na tano yalisema kuwa mfumo wa shule ya wakazi asilia wa Canada ambao ulitenganisha kwa mabavu watoto wa wenyeji asili kutoka kwa familia zao ulikuwa mauaji ya kimbari ya kitamaduni. Mnaendelea kuchangia sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili redio Teheran. Kwa mchana huu, viongozi wa nchi wanachama wa Jumuia ya Kiuchumi ya Nchi za Katikati mwa Afrika wamekutana huko Brazzaville, mji mkuu wa Congo, kufuatia kuongezeka hali ya wasi wasiwasi katika nchi ya Chad viongozi wa kongo angola jamhuri ya afrika ya kati na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wameshiriki kikao hicho musa faki mahamat mwenyekiti wa kamisheni ya umoja afrika amesema katika mkutano huo kipindi cha mpito nchini chad kinahitaji kuungwa mkono na pande zote amesema nchi hiyo itafanikiwa kwa haraka kwa fikra makini uoni wa busara na ubunifu wa wasomi na wanasiasa wa chad Wakati huo huo, Jean Claude Gakosso, waziri wa mambo ya nje wa Congo, amezitolea wito upande husika za kisiasa nchini Chad kuzingatia kwanza maslahi ya taifa na kushirikiana kwa uaminifu ili kutimiza yale yaliyokusudiwa katika uongozi wa mpito wa miezi kumi na nane nchini humo. Mjumbe wa baraza kuu la kisiasa la Yemen amesema Umoja wa Mataifa unahusika na maafa ya kibinadamu yanayotokea nchini humo kutokana na kimya ilichodhihirisha kwa swala la meli ya mafuta ya Safir. Muhamad Ali Al Houthi amekosoa misimamo ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu Yemen na amelilaumu baraza hilo kwa kutozitambua kama wahalifu nchi wanachama wa muungano wa uvamizi huko Yemen unaoongozwa na Saudi Arabia kutokana na kuzuia kuuzwa mafuta yaliyopo katika meli ya Safir. Meli ya mafuta ya Safir iliyochakaa imeachwa tangu miaka minne iliyopita, karibu na bandari ya Ras Aisa katika pwani ya mji wa Hale Hodaida. Meli hiyo imepakia zaidi ya mapipa milioni moja ya mafuta kutoka Mareb na kumwagika wakati wowote kwa mafuta hayo kunaweza kusababisha maafa kwa mazingira na kwa binadamu katika eneo hilo. Maandamano ya maelfu ya watu ya kuiunga mkono Palestina na kuonyesha mshikamano na wananchi wa Palestina yamefanywa kwa kushirikiana na muungano wa wafanyakazi wa bandari za Marekani. Maandamano hayo yamefanikiwa kuzuia meli ya utawala wa kizayuni wa Israel kukaribia bandari hiyo. Maandamano hayo ambayo yamefanyika kwa ajili ya kutetea na kuwaunga mkono wa wananchi wa Palestina yamezuia meli ya kampuni ya Zimu ya Israel kupakua mizigo katika bandari ya Oakland. Wakati huo huo, televisheni NBC ya Marekani imeripoti kuwa karibu waandamanaji elfu moja wamelazimisha meli ya kampuni ya Zimu ya Israel kwenda mbali na bandari hiyo. Na tunakamilisha taarifa yetu ya habari kwa ripoti ya kila wiki ya matukio muhimu ya Kiislamu katika ukanda wa Afrika mashariki kama ilivyoandaliwa na mwandishi wetu wa visiwani Zanzibar, Harith Subeit. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar, ambapo hukumu ya kesi ya jumuiya ya maimamu Zanzibar JUMAZA dhidi ya bodi ya udhibiti wa vileo imekwama kutolewa kutokana na kuchelewa kuandikwa. Akitoa uamuzi huo, jaji Rabia Hussein Mohammed amesema hukumu ya kesi hiyo sasa itatolewa tarehe saba mwezi huu, baada ya pande zote mbili kukamilisha kusikiliza na kubakia kazi ya kuandika uamuzi wa kesi hiyo. Kwa upande wake, wakili Omar Sheikh Omar anayeiwakilisha jumuiya ya maimamu Zanzibar Zanzibar JUMAZA amesema wamekubaliana na uamuzi wa jaji Rabia kwa sababu ni mara ya kwanza kuongezwa muda wa kukamilisha kuandikwa hukumu tokea kufunguliwa kwa kesi hiyo namba tatu ya mwaka 2021. Akizungumzia uamuzi huo, katibu mtendaji wa jumuiya ya maimamu Zanzibar JUMAZA Mohamed Ali Amur amesema wako tayari kusubiri na jambo la muhimu kwao ni haki kutendeka katika kesi hiyo kwa maslahi ya umma na katika kulinda maadili na utamaduni wa Zanzibar ya maimamu Zanzibar Jumaza inadai kwamba bodi ya vileo Zanzibar imetoa leseni kwa kampuni zaidi ya tatu kuingiza vileo kinyume na kifungu cha sheria cha thelathini na tatu mabano moja, pamoja na kuendelea kutoa leseni za baa bila ya kuzingatia masharti ya kifungu cha ishirini na nane k yanayotaka baa iwe umbali wa mita elfu moja kutoka maeneo ya huduma za kijamii kama skuli, nyumba za ibada, hospitali na madarasa za Quran jijini Dar es Salaam Tanzania. Vikao vya kujadili pendekezo la serikali kupitia wizara ya TAMISEMI kuhusu mpango wa ubia wa uendeshaji wa pamoja wa shule binafsi vinaendelea. Taasisi na shule binafsi za Kiislamu zimeamua kuwa chini ya mwemvuli wa Baraza Kuu la Waislamu Tanzania, Bakwata. Zilizohudhuria mkutano huo uliofanyika jijini Dar es Salaam ni pamoja na Tisoa, IPC, IDF Direct Aid, Zaim Zabiha na TCE. Mkutano huo unaosimamiwa na kurugenzi ya elimu Bakwata, ikiongozwa na mkurugenzi wa elimu maali maliali, umehudhuriwa na wasomi mashuhuri wa Kiislamu akiwemo Profesa Hamza Njozi kutoka Chuo Kikuu cha Waislamu Morogoro na Dr. Hamdun Mahtum kutoka Chuo Kikuu cha Dodoma waislamu nchini kenya wamehimizwa kutumia rasilimali zilizopo katika maeneo yao ili kuimarisha ustawi wao wa kiroho kiuchumi na kijamii akizungumza katika warsha ya maimamu na wahadhiri wa kiislamu kutoka kaunti za butere na kakamega huko katika viunga vya msikiti wa shirosa mjumbe wa baraza kuu la maimamu na ulama nchini kenya Sheikh Abdul Latif Abdul Karim amesisitiza kuwa kutumia rasilimali zilizopo kunasaidia sana katika kuwaendeleza waislamu kiroho na kijamii Amesema huu ni wakati mzuri kwa Waislamu kuweka pembeni mawazo ya utegemezi na badala yake kuangalia ufumbuzi wa ndani wa kuleta maendeleo katika maeneo ya msingi. Hata hivyo, Sheikh Abdul Latif amesisitiza haja kwa maimamu na wahadhiri wa Kiislamu kutumia ujuzi wa kisasa wa mawasiliano ambao utasambaza ujumbe wa Uislamu wa, wa watu hus hususan vijana. Na tukamilishe habari na matukio ya Kiislamu wiki hii ya Afrika ya Mashariki kwa kuelekea Kampala nchini Uganda ambako mwambato wa utamaduni wa Iran Said Hassan Mir Hussein Muhammed Reza amesisitiza waislamu kuyafanyia kazi mafundisho ya Quran tukufu. Akizungumza katika mashindano ya kuhifadhi Quran yaliyofanyika mjini Kampala nchini Uganda, amesema Quran na suna za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam ndiyo silaha za kutumiwa na waislamu katika maisha yao ya kila siku. Mashindano hayo yameandaliwa na kituo cha utamaduni cha Iran katika mji mkuu wa nchi hiyo, Kampala, kwa kushirikiana na chuo kikuu cha kiislamu cha Al Mustafa sallallahu alayhi wasallam, tawi la Kampala. Washindi wa mashindano hayo ya kuhifadhi Quran yaliyoshirikisha nchi tisini wametunukiwa zawadi mbalimbali mbali. Harith Subait, Radio Tehran, Zanzibar. Asante uh, sana Harith Subiti, kwa ripoti yako hiyo. Ndo imetukamilishia taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema siri ya kubakia hai jamhuri ya, ya Kiislamu katika mtazamo wa kiongozi muadhamu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei amesema ubunifu mkubwa zaidi wa hayati Imamu Ruhullah Khomeini ni jamhuri ya Kiislamu. Kwa maana ya demokrasia ya kidini ambayo imetambulika rasmi kwa anwani ya jamhuri ya Kiislamu na kwa anwani ya mfumo wa utawala uliojengeka kwa fikra za taifa la Iran na uongozi wa Imam Khomeini. Ayatollah Khamenei, ambaye jana Ijumaa alihutubia taifa kwa mnasaba wa kumbukumbu ya mwaka wa thelathini na mbili tangu Imam Khomeini alipoaga dunia, amesema asiri kubwa ya kubakia hai jamhuri ya Kiislamu nchini Iran imo katika maneno mawili: jamhuri na Uislamu. Wakati mfumo wa utawala wa Kiislamu ulipowasisiwa nchini Irani zaidi ya miaka 40 iliyopita maadui wa mapinduzi ya Kiislamu walikuwa wakisema utawala huo utatoweka na kusambaratika haraka, lakini hii leo huko katika mwaka wake wa 43 ukipiga hatua kubwa za maendeleo na mafanikio katika nyanja mbalimbali. Mshikamano wa wananchi na utawala wao katika nyanja mbalimbali mbali za kisiasa, hususan ushiriki wao mkubwa katika chaguzi mbalimbali mbali katika kipindi chote cha miaka 42 iliyopita, ndio nguzo ya kuendelea kuwepo mfumo wa jamhuri ya Kiislamu na kuzimwa njama mbalimbali za maadui ni mshikamano huu wa wananchi na kushirikishwa kwao katika ngazi zote za kuchukua maamuzi. Na vilevile vile kutegemea dini ya Uislamu ndiko kunako yatofautisha mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na mapinduzi yaliyofanyika maeneo mengine ya dunia. Ukweli huu ndio unaoashiriwa na kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei pale aliposema, baadhi ya mapinduzi yalianza kwa hamasa ya kutia moyo na matumaini, lakini yalikuwa na mwisho wa kuhuzunisha. Katika kipindi cha zaidi ya miongo minne iliyopita, Jamhuri ya Kiislamu imepiga hatua kubwa za maendeleo katika nyanja mbalimbali licha ya vizuizi na vizingiti vingi ilivyokabiliana navyo. Mwenendo huu endelevu unaonyesha kwamba wakati wote, wananchi hususan tabaka la vijana, wanapokuwa katika medani na wakautambua Uislamu kuwa ndio mizani na kigezo cha maamuzi yao yote, basi matatizo yote yanaweza kuondoka na kutatuliwa kirahisi. Hii leo Jamhuri ya Kiislamu Iran imefanikiwa kuvuka vikwazo na mashinikizo ya juu kabisa ya kisiasa na kupata mafanikio makubwa katika nyanja za sayansi, tiba, teknolojia ya kisiasa, elimu za masuala ya anga, na zaidi ya yote, imefanikiwa kuzalisha chanjo kadhaa za kukabiliana na virusi vya korona, tena kwa kutegemea wasomi wake vijana. Kwa sasa Irani inasubiri tukio jingine muhimu katika historia ya mapinduzi ya Kiislamu, nalo ni uchaguzi ujao wa rais na mabaraza ya Kiislamu ya miji na vijiji, uchaguzi ambao daima umekuwa dhihirisho la kushirikishwa wananchi katika maamuzi muhimu ya kitaifa. Naam, wananchi ni nguzo muhimu sana ya kubakia hai mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini na daima wamekuwa na nafasi muhimu katika demokrasia ya kidini ya Iran. Pamoja na hayo, jambo lenye umuhimu mkubwa zaidi kama alivyosema Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, kwenye hotuba yake ya kukumbukumbu ya kuaga dunia hayati Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ni kuchagua viongozi sahihi na wanaofaa swala ambalo litasaidia sana katika kutafuta ufumbuzi wa baadhi ya matatizo ya kiuchumi. Ushiriki mkubwa wa wananchi katika uchaguzi ujao wa rais, mbali na kudhihirisha mshikamano wa wananchi na utawala wao, vilevile utakuwa na taathira kubwa katika misimamo ya nchi ya Jinabi na katika mienendo yao mbele ya jamhuri ya Kiislamu. Naendelea kutegea sikio matangazo haya, idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Tunawakaribisha sasa kutegea sikio kipindi chetu cha kwanza ambacho ni ustawi wa jamhuri ya Kiislamu ya Irani, chini ya uongozi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Ustawi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran chini ya uongozi wa Ayatullah Khamenei. Kiongozi mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei ana busara na uwezo wa kutazama mustakabali kuhusiana na masuala muhimu na hasasi Sifa hizo zimewezesha kuwa na ufahamu sahihi kuhusu matukio ya kitaifa na kimataifa na hivyo kuchukua misimamo sahihi na kwa wakati na kwa ajili ya kuiwezesha jamhuri ya Kiislamu Iran ipate ustawi mkubwa. Wapenzi wasikilizaji, karibuni katika makala hii maalum ambayo tumewaleteni leo kwa mnasaba wa kuangazia kuchukua hatamu za uongozi Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, ambapo hatua hiyo iliweza kuiletea jamhuri ya Kiislamu ya Iran ustawi mkubwa. Tarehe 15 Khordad mwaka 1368 Hijri ya Shamsia, sawa na Juni 5 1989, ni siku muhimu katika historia ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katika siku hii, hatamu za uongozi wa mapinduzi ya kiislamu zilikabidhiwa Atola Said Ali Khamenei. Tukio hili muhimu lilijiri siku moja baada ya tukio la kuhuzunisha na la majonzi makubwa la kuaga dunia Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kuchukua hatamu za uongozi Ayatola Sayyid Ali Khamenei kuliwapa wananchi wa Iran matumaini kuhusu mustakabali na hivyo kupunguza majonzi yao. Miongo mitatu ya uongozi wenye busara wa Ayatola Khamenei umeonyesha kuwa taifa la Iran halikukosea kwa kuwa na imani na kiongozi huyu mwana mapinduzi na mwenye ustadi wa hali ya juu kabisa katika masuala ya mustakabali wa nchi. Kipengele cha tano cha katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kinasema sharti la kuwa kiongozi mwadhamu ni takwa uadilifu, ushujaa na ufahamu wa masuala yanayojiri duniani. Ayatullah Khamenei ameonyesha kuwa anastahiki na anamiliki sifa zote maalum anazotakiwa kuwa nazo kiongozi mwadhamu hapa Iran. Ayatullah Khamenei anafahamu na kudiriki kikamilifu masuala ya kitaifa na kimataifa, na hii ni nukta ambayo maafisa wa kitaifa na kimataifa wanakiri. Katibu mkuu wa zamani wa Umoja wa Mataifa Kofi Annan, baada ya kukutana na kiongozi mwadhamu alisema, Nilihisi kuwa sijawahi kumwona mtu kama Ayatula Khamenei. Nilivutiwa sana na shaksia yake ya kimaanawi na nikajiuliza kwa nini mtu kama mimi niwe katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa wakati sina sifa kama hizo za kimaanawi. Baada ya kukutana na Bwana Khamenei, niliwasahau viongozi wote ambao niliwahi kukutana nao wakiwemo viongozi wengi wa kidini. Nilipolinganisha busara yao na yake ya kisiasa, niliona kuwa wengine niliokutana nao hawakuwa na ufahamu wa masuala ya kisiasa naye. Javier Perez de Cuellar, ambaye pia aliwahi kuwa katibu mkuu wa umoja wa mataifa, alikiri kuwa hakuwahi kukutana na mwanasiasa mwenye busara kama Ayatullah Khamenei. Kwa mujibu wa kipengee cha mia na kumi cha katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, moja kati ya majukumu ya kiongozi mwadhamu ni kuainisha sera jumla za mfumo wa Kiislamu. Katika uga wa sera za kigeni, Ayatullah Khamenei amebainisha mielekeo jumla yenye kuiletea nguvu Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo imejengeka katika misingi mitatu ya iza, hekima na maslahi. Katika kufafanua kuhusu misingi hiyo anasema, iza ina maana kuwa katika miamala yake ya kimataifa mfumo wa Kiislamu haupaswi kuchukua mkondo ambao utapelekea kudhalilika Uislamu na Waislamu. Hekima ina maana ya kutenda kazi kwa busara na kwa mahesabu, na maslahi maana yake ni maslahi ya mapinduzi. Iran imekuwa ikifuata misingi hiyo chini ya usimamizi na miongozo ya kiongozi mwadhamu na matokeo yake yamekuwa ni kudhaminiwa nguvu na uwezo mkubwa wa Iran katika uga wa kieneo na kimataifa. Leo hata maadui wa jamhuri ya Kiislamu wanakiri kuwa Iran sasa ndilo dola lenye nguvu na taathira kubwa zaidi katika eneo na pia katika uga wa kimataifa. pamoja na kuwepo mashinikizo ya kisiasa, vitisho vya kuhujumiwa kijeshi na pia vikwazo vya kiuchumi, Iran imeweza kuunda mhimili wa mukawama au mapambano ya kiislamu kwa lengo la kukabiliana na wavamizi na wakaliaji mabavu wa jinabii katika eneo. Mhimili huo ambao unaanzia Palestina na Lebanon hadi Siria na Iraq na kuendelea hadi Yemen na Bahrain, unapinga vikali uingiliaji na kujitakia makuu Marekani na utawala wa kizayuni pamoja na vibaraka wao katika eneo. Viongozi mwadhamu wa mapinduzi wa kiislamu wanasema hivi kuhusu nukta hiyo: kwa bahati nzuri, vikosi vya umma wa kiislamu ni vingi sana, na sababu ya wazi kuhusu nukta hii ni kuwa kwa miaka mingi wamekuwa wakijaribu kutumia nguvu zao zote kukandamiza muamko na mukawama katika eneo, lakini hawajaweza kufikia lengo hilo. Aidha, kwa miaka mingi wamekuwa wakikabiliana na jamhuri ya kiislamu ambayo ni mhimili mkuu wa muamko huu, lakini alhamdulillah, wameshindwa na wataendelea kushindwa. Pigo la hivi karibuni ambalo madola ya kibeberu yamepata mbele ya harakati ya mapambano ya kiislamu ni kushindwa kwao kuiangusha serikali ya Siria. Madola hayo ya kibeberu yakishirikiana na vibaraka wao katika eneo na kwa kutumia kiwango kikubwa cha pesa, silaha na propaganda sambamba na kuwaingiza magaidi wa kufurushaji ndani ya Siria, yalidhani kuwa yangechukua udhibiti wa nchi hiyo ambayo ni mhimili muhimu wa mukawama na kuweka serikali kibaraka madarakani, ili kwa njia hiyo utawala wa kizayuni upate utulivu, lakini jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa uongozi wenye busara wa Ayatullah Khamenei iliweza kuwaunga mkono watu na serikali ya Siria katika kipindi kigumu zaidi. Iran ilitumia washauri wake wa kijeshi nchini Siria kutoa ushauri katika vita dhidi ya magaidi. Kwa uungaji mkono wa wapiganaji wa harakati za mukawama kama Hezbullah ya Lebanon na baadhi ya makundi ya Kiislamu ya Iraq na Afghanistan, adui alilazimika kurudi nyuma na sasa yuko katika hali dhaifu zaidi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu walifafanua ifuatavyo kuhusu sababu ya kuwepo Iran nchini Syria. Alisema, sababu ya uwepo wa Iran nchini Syria na katika eneo la Asia Magharibi ni kuipatia himaya harakati ya mukawama, na kwa baraka na msaada uliotolewa na kwa ushujaa wa jeshi la Syria, magaidi ambao walikuwa wanaungwa mkono na Marekani wa Magharibi na waitifaki wao kama vile Saudia walishindwa. Halikadhalika, kiongozi mwadhamu ametangaza msimamo wa kimapinduzi wa kuunga mkono mataifa yanayodhulumiwa ya Palestina, Yemen, Iraq na Bahrain. Taasisi ya kifikra ya Marekani ya Baraza la Atlantiki katika ya tathmini yake kuhusu ushawishi wa Iran katika eneo la Asia Magharibi inasema ushawishi wa kina wa Iran huko Iraq, Lebanon, Siria na Bahrein ni ushawishi usio na mshindani. Nchi inaweza kuzitetea nchi zingine zinazokabiliwa na hujuma za mababe na wanaotaka kujitanua iwapo yenyewe ina nguvu na uwezo mkubwa. Leo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran chini ya uongozi wa amiri jeshi mkuu Ayatola Said Ali Khamenei imebadilika na kuwa dola kubwa lenye nguvu na kuheshimiwa. Kwa mujibu wa katiba ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, amiri jeshi mkuu ambaye ni mkuu yote wa majeshi yote ni kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Wakati Atola Khamenei aliposhika nafasi hiyo, ndio mwanzo Iran ilikuwa imetoka katika vita haribifu vya kulazimishwa vya miaka minane vya utawala wa Saddam dhidi ya Iran. Akiwa amiri jeshi mkuu, alianza harakati ya kujenga upya majeshi ya Iran na amefanikiwa sana katika hili, kiasi kwamba hii leo Iran ina uwezo wa kujihami mbele ya maadui wake sugu, zikiwemo tawala za Marekani na Israel. Kati ya nukta zinazoashiria kuwa Ayatullah Khamenei ana uono wa mbali na uwezo wa kutabiri mustakabali kwa ustadi mkubwa ni mtazamo wake kuhusu mazungumzo ya mpango wa nuklia wa Iran na ma wenye malengo ya amani. Kiongozi mwadhamu anaamini kuwa ni kutokana na jitihada za wanasayansi vijana wa Iran ndio nchi hii imeweza kupata teknolojia ya nuklia kwa malengo ya amani. Kutokana na uzoefu wake wa huko nyuma, Ayatullah Khamenei katu hakuwa na mtazamo chanya kuhusu mazungumzo ya nuklia Iran na nchi tano wanachama wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa pamoja na Ujerumani, yani tano jumlisha moja, kutokana na kuwa baadhi ya maafisa wa nchi walitaka kuwapa fursa wa magharibi hasa wa Marekani, aliyeafiki mazungumzo yafanyike, lakini akatahadharisha kuwa wawe waangalifu, kwani mapatano ya nyuklia yanayojulikana kama JCPOA yakifikiwa, yamkini upande wa pili ukakiuka mapatano hayo. Alisisitiza kuwa upande wa pili hauwezi kuaminika. Baada ya Marekani kukiuka mapatano hayo ilithibiti kuwa Utabiri wa kiongozi mwadhamu ulikuwa sahihi. Katika kipindi chote cha historia ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, Marekani imekuwa ikiiwekea nchi hii vikwazo kwa visingizio tofauti vya shughuli za nyuklia zenye malengo ya amani. Atula Khamenei amekuwa akisisitiza kuwa njia bora ya kukabiliana na vikwazo hivyo ni uchumi wa kimapambano au kimukawama. Ni kwa msingi huo ndio kiongozi mwadhamu akasisitiza kuhusu kuhimiza uzalishaji wa ndani ya nchi. Kutokana na sera hizo Iran imeweza kupata mafanikio makubwa ambapo sasa inajitegemea katika kukidhi aghalabu ya mahitaji yake na hivyo imefanikiwa kusambaratisha malengo ya vikwazo vya kidhalimu vya Marekani. Busara, hekima na mwono wa mbali wa Ayatola Khamenei katika masala tuliyoyataja ni ishara kuwa ana ufahamu wa kiwango cha juu kuhusu masala ya kitaifa na kimataifa na kwamba kuchukua maamuzi na misimamo sahihi kwa wakati na hivyo ameweza kutoa mchango mkubwa katika ustawi, maendeleo na nguvu zinazoendelea kuongezeka kila uchao za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naam wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala hii fupi ambayo imeangazia ustawi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran chini ya uongozi wa Ayatollah Sayyid Ali Khamenei. Shukrani sana Mubaraka Henia kwa kipindi hicho maalumu kilichotupia jicho ustawi wa, wa, wa, wa Jamhuri ya Kiislamu Irani chini ya uongozi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Na sasa tunawaletea macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini mchana huu Jumamosi. Kwanza kabisa, tunaanza kwa kuielekeza dira yetu ya udondozi nchini Tanzania na toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi katika ukurasa wake wa mwanzo lina habari zisemazo: haijapata kutokea Ole Sabaya apandishwa kizimbani kwa mashtaka sita, wamo walinzi wake, aweka rekodi ya kiongozi wa kwanza kushtakiwa kwa uhalifu wa kutumia silaha. Mashtaka yake Mosi ni unyang'anyi wa kutumia silaha, pili uhujumu uchumi, tatu rushwa, ni kuongoza genge la uhalifu, tano utakatishaji fedha. Mbali na habari hii kuu kuhusiana na huyo aliyekuwa mkuu wa wilaya ya Hai ambaye amesimamishwa kazi, gazeti ya Mwananchi pia limeandika wabunge wacharuka, fidia ndogo, mali asili, maswali kibao, kifo cha aliyechomwa kisuda matumizi ya shilingi bilioni mia sita sabini na mbili za maliasili. Serikali yaingilia ya kati uvamizi mgodini. Emu na manji augua aachiwa kwa dhamana. Uh, Salumu Amduni ambaye ni mkurugenzi mkuu wa TAKUKURU asema kuna tofauti ya kuachiwa na kuachiwa kwa, kwa dhamana. Manji tumemwachia kwa dhamana wakati uchunguzi na hatua nyingine za kiupelelezi zikiendelea. Gazeti la Nipashe nalo limeandika Sabaya kotini akosa dhamana baada ya kusomewa mashtaka ya uhujumu uchumi, utakatishaji, unyang'anyi wa kutumia silaha. Serikali yaja na mikakati nane tatizo la ajira. Madereva hamsini wafutiwa leseni warudi darasani. Mbaroni wakidaiwa kuwavamia masista. Mulamula mula apongeza vyombo vya IPP na watalii wanavyomiminika Tanzania licha ya corona. Hayo yakiwa ni Anipashe. gazeti la Habari Leo ambayo ni la serikali limeandika: serikali yaruhusu balozi taasisi za kimataifa kuingiza chanjo za COVID-19. Rais Shein asema Samia atafanya makubwa. utalii kutekeleza miradi nane ya kimkakati Sabaya ashtakiwa kwa uhujumu unyang'anyi. WB yaipa Zanzibar bilioni mia tatu ishirini sita miradi ya umeme na serikali kupitia upya bei za umeme. Gharama za kupeleka umeme ni shilingi elfu ishirini saba, iwe kijijini anapeleka REA, iwe mjini anapeleka TANESCO, bei ni hiyo, hata maeneo ambayo yako kwenye majiji miji na almashauri za miji ambazo huwezi kujua kama ni kijiji au mtaa. Bei ni shilingi elfu ishirini na saba. Nchini Kenya, naanza na toleo la mtandaoni la gazeti la The Star ambalo juma mosi hii limeandika jaji mkuu wa Kenya, Martha Kaome azungumzia hatua ya Rais Uhuru Kenyatta ya kutowajumuisha majaji sita katika orodha ya majaji waliotangazwa kuchukua nyadhifa katika koti ya rufaa mazingira na mahakama za kazi. Denmark kuipatia Kenya dozi laki tatu elfu hamsini za chanjo ya Covid. Matiangi awatembelea maafisa waliojeruhiwa kazini. Uhuru awaambia majaji thelathini na nne wafanye kazi kwa uadilifu. Nigeria imesema imesitisha kutumia mm, mtandao wa Twitter. Na uchunguzi wa mwili umethibitisha kwamba mtoto Chantal alikuwa na umri wa miaka nane aliaga dunia kwa kukosa hewa kulikosababishwa na kuzibwa mdomo na pua. Hadi sasa watu wawili wengine wote watu wawili wengine wote wakiwa ni wanawake wametiwa mbaroni wakihusishwa na mauaji hayo. Na gazeti na, na ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo ambao ni toleo la mtandaoni una habari zinazosema Uhuru akaa ngumu majaji wakilia. Rais aapisha majaji thelathini na nne huku akifokewa na wanasheria kwa kuendelea kukiuka katiba. Wazee wataka watakasa madhahabu alikoapishwa spika Muchuri. Polisi aliyeibiwa pesa akanusha kuwa hazikuwa karibu shilingi milioni moja. Viongozi wa kidini waahidi kupambana na magenge Pwani. WHO yaonya korona sasa inasambaa haraka Afrika na rais aendelea kuweka taasisi zaidi za serikali chini ya jeshi. Tunatia kipindi chetu cha pili kinachofuatia, itakayofuatiwa na makala fupi ya leo katika historia. Bismillahi rahmani rahim. Karibu katika kipindi hiki maalum cha kuzungumzia tukio muhimu sana katika historia ya mapinduzi ya Kiislamu na katika historia ya zama hizi ya Iran. Tukio hilo ni maarufu kwa jina la Khordad 15 kwa kalenda ya Kiirani ya hijria shamsia. Mwaka huu tarehe 15 Khordad hijria shamsia inasadifiana na tarehe 4 Juni miladia. Leo tumeamua kusema machache kuhusu tukio hilo na kusihi tuandamane sote hadi tamati ya kipindi. Tarehe 15 Hordad mwaka 1342 hijria shamsia iliyosadifiana na tarehe 5 Juni mwaka 1963 miladia ilikuwa ni siku ya matukio muhimu sana nchini Iran baada ya kukamatwa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu kutokana na kukosoa vikali utawala wa kidikteta wa wakati huo wa Iran. Miji mbalimbali ya Iran ikiwemo ya Tehran na Qum ilishuhudia maandamano ya wananchi ya kupinga serikali ya Amir Asadullah Alam aliyekuwa waziri mkuu wa Iran wakati huo. Tarehe 15 Hordad mwaka 1342 hijria shamsia ilikuwa ni siku ambayo wananchi waislamu wa Iran walimwaga damu zao kwa jina la Uislamu na kwa ajili ya Uislamu. Tarehe 15 Hordad ilikuwa ni mwanzo wa mwamko mtukufu wa Kiislamu. Ilikuwa ni siku ya kumwasi tawaghut na matawaghuti, na ilikuwa ni siku ambayo taifa la Iran lilianza kufanya harakati yake chini ya bendera ya Uislamu na kuingia katika medani ya kupambana na maadui wa Uislamu na Qur'ani tukufu na kuzitikisa vibaya nguzo za utawala wa kiimla wa Sha. Katika hotuba aliyoitoa siku ya Ijumaa ya tarehe 8 Juni mwaka 1984, Ayatullah Said Al Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ambaye wakati huo alikuwa imam wa muda wa swala ya Ijumaa ya Teheran, alisema, Khordad 15 ni harakati iliyotokana na wananchi wenyewe kwa msukumo wa Uislamu na kwa mapenzi yao kwa wanavyoni wa dini na kwa mapenzi na imani yao kwa imamu wao. Utii wa mgongo wa harakati ya Hordad 15 ni mapenzi kwa Uislamu na imam na wananchi ambao walifanya harakati hiyo. Hivyo kilichotokea tarehe 15 Hordad ni mshikamano madhubuti beina ya wananchi na imamu, tena kwa baraka za Uislamu. Si vibaya hapa tukarudi nyuma kidogo katika kurasa za historia. Mfalme wa zamani wa Iran Muhammad Reza Pahlavi alirejea madarakani baada ya mapinduzi ya mwaka 1954. Alichofanya baada ya kurejeshwa madarakani na Wamarekani ilikuwa ni kutumia wakandamizaji wa kila namna kuimarisha utawala wake. Hata hivyo, mwaka 1961 kulitokea mabadiliko katika siasa za kimataifa na kumlazimisha Shah wa Iran aangalie upya siasa zake. Mwezi Januari mwaka 1961 John F. Kennedy alishinda urais nchini Marekani. Siasa za Kennedy zilikuwa ni kuzuia mapinduzi ya wananchi katika nchi za ulimwengu wa tatu, hivyo aliwashawishi viongozi wa nchi hizo wafanyie mabadiliko ya kimsingi siasa zao ili kuwalaghai wananchi. Shah wa Iran naye alilazimika kufanya mabadiliko hayo, ikiwa ni pamoja na kufungua kidogo milango ya siasa, kufanyia marekebisho sheria ya ardhi na kufanya mapinduzi meupe. Alichoshindwa kutambua Sha wa Iran ni kwamba istilahi hizo za kupandikiza zilikuwa hazikubaliani na muundo wa jamii ya Iran iliyokuwa inaishi kijadi. Matukio yake ilikuwa ni kuzuka ukosefu wa utulivu, ukosefu wa amani na malalamiko ya wananchi, akiwemo Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa marehemu, ambaye alikosoa vikali siasa hizo. Upinzani na ukosoaji huo haukumfurahisha shawa sha wa Iran, hivyo aliamua kutumia mkono wa chuma kukabiliana nao. Alichofanya ni kushambulia madrasa ya Faizia mjini Qom mwaka 1963 na, na kumkamata Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu nyumbani kwake. Hatua hiyo iliamsha hasira za wananchi ambao waliamua kusimama imara na kuanzisha harakati hiyo ya Hordad 15 mwaka 1963 na, na huo ukawa mwanzo wa mwamko wa Kiislamu nchini Iran ulioishia kwenye ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979. Alfajiri ya siku ya Jumatano tarehe 15 Hordada mwaka 1342 Hijri Shamsia iliyosadifiana na tarehe 5 Juni mwaka 1963 Miladia, maafisa wa usalama wa sha wa Iran walivamia nyumba ya Imam Khomeini mjini Qum na kumpeleka katika jela moja mjini Tehran. Siku tatu kabla ya hapo Imam Khomeini Qudsa Sirru alikuwa ametoa hotuba kali sana ya kufichua usaliti wa Shah na mabwana zake. Saa chache tu baada ya kukamatwa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, barabara za mji wa Qum zilijaa wananchi, wanaume kwa wanawake, wakubwa kwa wadogo, kupinga jambo hilo. Siku hiyo hiyo wananchi waislamu wa Teheran na nao walimiminika barabarani kupinga na kulaani vikali jambo hilo. Wanajeshi wa Sha, waliopewa amri ya kukandamiza maandamano ya aina yote ile, walitumia silaha za moto kuwashambulia wananchi waislamu wa Iran. Damu za waislamu zilizomwaga wakati huo ziliongeza hasira za wananchi kwa utawala wa Sha. Hivyo, Hordad 15 imekuwa ni siku ya kihistoria katika mapambano ya wananchi wa Iran na ilifungua ukurasa mpya wa mapambano ya watu wanyonge dhidi ya mabeberu na waistikbari duniani. Ijapokuwa wanajeshi na askari usalama wa Shah waliweza kuzima kwa muda mwamko huo, lakini harakati za wananchi wa Iran dhidi ya utawala wa kibaraka wa dikteta Shah ziliendelea hadi yalipopata ushindi mapinduzi ya Kiislamu Februari 11 nmj mwaka 1979 nchini Iran. Baada ya tukio hilo la Hordad 15, mwaka 1342 Hijria Shamsia, na licha ya kuwekwa uchujaji mkubwa wa habari kutoka kwa taasisi za mfalme Shah, lakini ile sehemu ndogo tu ya habari iliyoenea kuhusu kukamatwa Imam Khomeini Mwenyezimungu amrehemu na kufanyika mauaji ya kutisha Hordad 15, mwangwi wake haukuishia katika kona zote za Iran tu, bali ulitoka nje ya mipaka ya nchi na kuenea hadi katika maeneo mengine haswa ya Iraq. Wimbi la hasira na ghadhabu dhidi ya mfalme Shah lilienea katika hauza na vyuo vikuu vya kidini vya Najaf, Karbala na Kadhimin nchini Iraq, na uungaji mkono kwa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa marehemu ukawa mkubwa ndani na nje ya Iran. Telegraf zilitumwa kutoka kwa nambali mbali za nchi za waislamu na taasisi za kimataifa kulaani vikali mauaji yaliyofanywa na mfalme Shah katika tukio hilo la Hordad 15. Matukio yote hayo yalitokea katika hali ambayo vyombo vya habari ndani ya Iran vilikuwa vimenyamazia kimya kabisa matukio hayo ya kutisha ya Hordad 15. Mpenzi msikilizaji, baada ya mfalme Shah kuona wimbi la hasira limekuwa kubwa alilazimika kumwachilia huru mwanachuo mwanaharakati na mpiganaji jihadi Imam Khomeini, Mwenyezimungu amrehemu. Hata hivyo hilo nalo halikuzima hasira za wananchi, bali upinzani mkubwa uliendelea ndani na nje ya Iran. Hatua nyingine muhimu iliyochukuliwa na maulama wa daraja la kwanza nchini Iran ni kukusanyika mjini Teheran kutafuta njia za kuamiliana na swala hilo. Maraja walitoa tamko la pamoja na kusisitiza kuwa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa marehemu ni mujtahid aliyetimiza sifa zote na ni marja, hivyo ana kinga kwa mujibu wa sheria za nchi. Baada ya hapo, utawala wa kimla wa Shah haukuwa na chaguo jingine isipokuwa kumwachilia huru Imam Khomeini tarehe 17 Farvardin mwaka 1343 Hijri ya Shamsia, ingawa hata hivyo mapambano yaliendelea hadi mapinduzi ya Kiislamu yalipopata ushindi Februari 11 mwaka 1979 na kupinduliwa kikamilifu utawala kibaraka wa Shah hapa nchini Iran. Hapa ni vizuri tukagusia kidogo mchango na taathira za mapambano ya Khordad 15 katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya mwezi Februari nchini Iran. Kiujumla, mapambano ya Khordad 15 yalikuwa na taathira kubwa katika kufikia ushindi mapinduzi hayo matukufu. Mosi ni kwamba matukio ya Hordad 15 yalihamisha uongozi wa mapambano ya kupinga utawala wa kibaraka wa Sha kutoka kwa watu wenye misimamo ya mirengo ya kushoto na kitaifa na kuingiza mikononi mwa viongozi wa kidini, na sasa harakati za wanamapinduzi nchini Iran zikapata sura ya kidini zaidi. Pili, mauaji ya watu wasio na hatia yaliyofanywa na utawala wa Sha yalifichua sura halisi ya ukatili na wakibaraka ya mfalme dikteta Shah. Wakati ambapo kabla mapambano ya Khordad 15 mfalme Shah alikuwa akijificha nyuma ya waziri mkuu na alikuwa haonyeshe kwamba yeye ndiye mhusika mkuu, lakini baada ya mauaji ya Khordad 15 wana mapinduzi nchini Iran walielekeza nguvu zao kwenye kuangusha kabisa utawala wa kiimla wa shah na sio kupigania mabadiliko tu ndani ya utawala wake kibaraka. Tatu, kuanzia wakati huo, swala la kuyatimua madola yote ya jinabi na ya kibeberu nchini Iran lilipata nguvu, na ndio maana mapambano ya Hordad 15 yanahesabiwa kwamba ndio uliokuwa mwanzo wa harakati ya kupigania kujitawala na kujitegemea taifa la Iran na kupinga utegemezi kwa wageni. Kuanzia wa wakati huo zilianza kuchipua jumuiya mbalimbali za Kiislamu katika kona tofauti za Iran, na anga ya kupinga dini na iliyokuwa dhidi ya Uislamu ambayo ilikuwa imetawala katika vyuo vikuu na katika taasisi na jumuiya nyinginezo humu nchini ilianza kusambaratika. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika Historia. Leo ni Jumamosi tarehe 24 Shawal 1442 hijiria sawa na tarehe 5 Juni mwaka 2021, siku kama ya leo miaka 693 iliyopita alifariki dunia Ibni Labban, faqihi mpokezi wa hadithi, mfasiri wa Qurani na mwandishi wa Kiislamu. Alizaliwa mwaka 679 hijiria katika mji wa Damascus na kupitisha kipindi cha ujana wake katika mji huo. Ibni Labban alikuwa amebobea katika elimu kadhaa za Kiislamu mbali na masomo hayo Ibni Labana alikuwa mahiri katika kutunga mashairi. Msomi huyo wa Kiislamu alijishughulisha na kufundisha, kutoa wadhi na kufasiri Quran. Kitabu pekee kilichochapishwa cha mwanazuoni huyo wa Kiislamu ni tafsiri ya Quran ya Ibnu Labana. Siku kama ya leo miaka 58 iliyopita, wananchi wa Islamu wa Iran, baada ya kupata habari kwamba Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alikuwa amekamatwa na utawala dhalimu wa Shah, walifanya maandamano makubwa kote nchini dhidi ya utawala huo. Siku kadhaa nyuma Imamu Khomeini alikuwa ametoa hotuba kali katika chuo cha kidini cha Faidhia akifichua maovu yaliyokuwa yakifanywa na utawala dhalimu wa Shah, jambo lililochukiza sana utawala huo na kuamua kumtia nguvuni Imamu Ruhullah Khomeini. Katika siku kama ya leo miaka 54 iliyopita, vita vya tatu vikubwa kati ya utawala ghasibu wa Israeli na nchi za Kiarabu vilianza. Katika uvamizi wa kushtukiza na waghafla, ndege za kivita za Israel ziliingia katika anga ya nchi za Misri, Siria na Jordan na kushambulia kwa muda wa masaa mawili mfululizo wa majeshi na taasisi za anga za nchi hizo na kukaribia kuvitokomeza kabisa. Baada ya hapo, jeshi la nchi kavu la Israel lililokuwa likiungwa mkono na kusaidiwa na Marekani pamoja na Uingereza, kwa muda wa siku sita, lilivamia kwa silaha nzito na za kisasa majeshi ya nchi tatu zilizotajwa za Kiarabu na kuyashinda kikamilifu na Miaka kumi na saba iliyopita katika siku kama hii ya leo, rais wa zamani wa Marekani Ronald Reagan alifariki dunia kutokana na ugonjwa wa Alzheimer. Alizaliwa mwaka 1911 na kuhitimu masomo ya juu katika taaluma ya uchumi na maswala ya kijamii. Katika kipindi cha uongozi wake wa miaka minane, Reagan alitekeleza siasa za kijeshi na kichokozi dhidi ya nchi nyingine. Alianzisha mpango wa kijeshi wa Star Wars na kutoa amri ya kufanyika mashambulio ya kijeshi dhidi ya baadhi ya nchi duniani. Vile vile alichochea na kulisaidia kijeshi, kifedha na kipropaganda jeshi la Saddam Hussein dhidi ya Iran katika vita vilivyoendelea kwa kipindi cha miaka minane. Nasoma maoni sasa ya msikilizaji wetu Kalekela Omar Mahmud wa nchini Tanzania ameandika: shukran jazila kwa taarifa, Allah awabariki sana. Nawe asante sana kwa kututegemea sikio. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Spika wa majilisi ya ushauri ya kiislamu Iran yani bunge, amesema hatua ya kualika wananchi wote kushiriki kwa wingi katika uchaguzi ni jukumu la kitaifa, kimapinduzi na kimapambano kwa ajili ya kujenga mustakabali wa nchi wataalamu wa Umoja Mataifa wamesitaka Canada na Vatican kufanya uchunguzi kuhusu kaburi la umati lililogunduliwa likiwa na maiti 215 za watoto wa wakazi asilia katika jimbo la British Columbia nchini Canada. Wataalamu hawa wa Umoja Mataifa wamesitaka Canada na kanisa hilo Katoliki duniani lenye makao yake huko Vatican kufanya uchunguzi kikamilifu na haraka iwezekanavyo, kuhusu kugunduliwa kaburi la umati katika shule moja ya kidini ya zamani ya bweni ya kanisa katoliki magharibi mwa Kanada. Na viongozi wa nchi wanachama wa jumuiya ya kiuchumi ya nchi za katikati mwa Afrika wamekutana na Brazzaville, mji mkuu wa Congo, kufuatia kuongezeka hali ya wasi wasiwasi katika nchi ya Chad baada ya kuaga dunia mtawala wa muda mrefu wa nchi hiyo Idrisi Debi. Sina la ziada. Na washukuru wasikilizaji wote ambao mmeandamana nami hadi tamati ya matangazo. Asanteni na kwaherini.