Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Au wanasema ameizua? Sema, basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muawezao badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli na wasipokuitikieni, basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu, na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? rahim assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Matangazo yetu usiku wa leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia, itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho taathira za fikra za Imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, katika eneo la Asia Magharibi. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuwa na kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka tukio la kuapishwa Ayatollah Ali Khamenei kuwa kiongozi mpya wa Jamhuri ya Kiislamu Iran baada ya kuaga dunia hayati Imamu Ruhullah Khomeini. Kipindi hicho kitafuatiwa na kipindi kingine maalum cha 15 Hordad kinachozungumzia mwanzo wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Baada yake uh, tutasikiliza kipindi cha makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba uh, mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Saa nane kamili usiku kwa majira ya hapa jijini Tehran na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Ayatolah Ali Khamenei amewahimiza wananchi wa Iran kushiriki kwa wingi katika uchaguzi wa ujao wa rais. Wasiwasi wasi umetanda baina ya matabaka mbalimbali mbali ya wananchi wa Uganda kutokana na hali ya ukosefu wa usalama. Shirika la afya duniani WHO limetahadharisha juu ya wimbi la tatu la maambukizi ya korona barani Afrika. na mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema vikwazo vya upande mmoja vya Marekani dhidi ya mataifa mbalimbali ni jinai dhidi ya binadamu. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu mapema leo amehutubia taifa kwa mnasaba wa kukumbuka tukio chungu la kuaga dunia mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Imamu Ruhullah Khomeini. Akitilia mkazo wa udharura wa wananchi kushiriki kwa wingi katika uchaguzi wa rais na mabaraza ya miji na vijiji, amesema kuchagua mtu sahihi na anayefaa ndiyo njia ya kuondoa mapungufu na matatizo yaliyopo. Ayatullah Ali Khamenei ambaye hotuba yake imerushwa mubashara katika televisheni ya taifa ameashiria sisitizo la Imamu Khomeini la udharura wa kushiriki kwa wingi wananchi katika chaguzi mbalimbali hapa nchini na kusema kuchagua mtu anayefaa na sahihi ndio suluhisho la mapungufu na matatizo mbalimbali. Ameeleza nukta muhimu zinazohusiana na udharura wa rais ajaye wa jamhuri kutekeleza uadilifu wa kijamii, kupambana ipasavyo na bila ya huruma na ufisadi na kusi, kuimarisha uzalishaji, na akasema wananchi wa matabaka yote wanapaswa kushiriki katika uchaguzi na kuwahamasisha wenzao kufanya hivyo vilevile. Vile ameashiria kipindi cha awali cha baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini na jinsi mabeberu wa kimataifa walivyokuwa wakitabiri kusambaratika mapinduzi hayo katika kipindi kifupi, na akasema kusimama kidete kwa hayati Imamu Khomeini, ushindi mkubwa wa kitaifa katika vita na masuala mengineyo, yote hayo yalibatilisha utabiri wa mabebero. Ayatollah Khamenei ameashiria pia maendeleo na ustawi endelevu unaoshuhudiwa hapa nchini, na akasema siri ya kubakia hai mfumo wa Imamu Khomeini ni kuendelea kushikamana kwa mambo mawili yaani jamhuri ya ambayo ni wananchi na mafundisho ya Uislamu. Mkuu wa kituo cha Kiislamu katika mji wa Manchester nchini Uingereza amezungumzia mafanikio na athari za mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran hayati Imamu Ruhullah Khomeini katika dunia ya sasa na akasema Imamu Khomeini alipandikiza mche wa ustaarabu mkubwa wa Kiislamu katika uwanja wa siasa. Sayid Asadullah Avai ambaye mapema leo alikuwa akizungumza na shirika la habari la Irani IRNA kwa mnasaba kukumbuka siku ya kuaga dunia Imamu Ruhullah Khomeini, amesema katika upande wa kisiasa hayati Imamu Khomeini alikuwa mweledi, mtu mwenye maono ya mbali na hodari. Ameongeza kwamba Imamu Khomeini alianza kufuatilia masuala ya kisiasa ya dunia tangu alipokuwa kijana na alitabiri suala la kuporomoka mfumo wa komunisti na kambi ya mashariki na ustaarabu wa kibepari wa Magharibi katika kipindi ambacho hakuna mwanasiasa hata mmoja aliyefikiria hata kidogo swala hilo. Avai ameashiria sehemu moja ya matamshi ya hayati Imamu Khomeini aliposema kwamba tumefanikiwa kufika hapa tulipo kwa harakati ya Kiislamu na kuyatimulia vumbi madola ya kibeberu. Tangu sasa tunapaswa kutumia harakati hii ya Kiislamu kwa ajili ya ujenzi na ustawi na sisi sote tupige hatua mbele kuelekea kwenye ustaarabu sahihi wa mafundisho ya Mwenyezi Mungu na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wasiwasi umetanda baina ya matabaka mbalimbali ya wananchi wa Uganda kutokana na hali ya ukosefu wa usalama wa muda mrefu nchini humo. Mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail, ametutayarishia ripoti ifuatayo. Viongozi wa dini zote wanahimiza serikali ya Uganda ijifunge vibwebwe kuhakikisha kwamba inawashika wahalifu wanaochafua hali ya usalama dhidi ya watu wa tabaka zote, kuliko kuahidi mara kwa mara kwamba itawasaka majambazi wanaoua watu kiholela. Vituko vya mauaji hovyo vimekithiri karibu kwenye mikoa yote ya taifa hili na kufuatia mauaji ya bintie Jenerali Edward Katumba Wamala na dereva wake hivi karibuni, katika kituko cha kujaribu kumuua jenerali huyu aliyewahi kuongoza jeshi la taifa UPDF. Aidha, aliponea chupuchupu, ingawa hadi sasa amebakiza risasi kwenye bega lake la kushoto. out so that the culprits can be apprehended. Mmoja wa wawekezaji wa nchini Uganda anasema wanaitaka serikali ifanye uchunguzi kamili wa busara. Wanajamii ya Edward Katumba Wamala wanaiomba serikali imkokonye vyoo vyote alivyo navyo serikalini, lakini wamwachie uhai wake jenerali huyu, kwani wao wanamtegemea kama mhimili wa familia yao. Kufuatia hayo yote, wawekezaji wa kigeni kutoka mataifa mbalimbali wamebainisha hofu kwamba wataihama Uganda, laiti maisha yao na mali visiangamie. Isitoshe, baada ya kisa hicho kukatukia, mauaji mengine dhidi ya walinzi wa kibinafsi waliokuwa wakilinda mali ya tajiri fulani. Zaidi ya hayo, mtu mwingine akauawa kwa risasi sehemu za Masaka, magharibi mwa Uganda. Aidha, wawekezaji wa kinyumbani nao wanashuku uwezo wa walinda usalama wa taifa ambao mara nyingi wanabainisha nguvu zao dhidi ya wanahabari na wanasiasa wapinzani wanapojaribu kuandaa mihadhara au maandamano ya kusai sera za serikali kuu. Hadi leo, baadhi ya washukiwa waliokamatwa mnamo nyakati za uchaguzi mkuu na baadaye hawajaachiliwa uhuru wala kuwasilishwa kwenye mahakama za kiraia ili wafunguliwe mashtaka rasmi. Balozi za mataifa ya Ulaya nazo zimebainisha hofu kubwa dhidi ya serikali ya Kampala ambayo mara nyingi inabuni kamati za uchunguzi kuhusu visa visivyo vya kawaida, lakini matunda ya kamati kama hizo yaishia kwa kuwakamata watu wasio na hatia, wengi wao wakiwa Waislamu ama wapinzani wa kisiasa. Ahadi za kuwanasa majambazi sugu zimetolewa kuanzia kileleni. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana Kigozi. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni kutoka mjini Teheran. Shirika la afya duniani WHO limetahadharisha kuhusu wimbi la tatu la maambukizi ya virusi vya korona barani Afrika. Taarifa iliyotolewa na WHO imesema kwamba kesi za maambukizi ya virusi vya korona zimeongezeka kwa asilimia 20 barani Afrika katika kipindi cha wiki mbili zilizopita. Taarifa hiyo imesema nchi 14 za Afrika zimekuwa na ongezeko la maambukizi ya korona katika wiki iliyopita, na nchi nyingine nane zimeshuhudia ongezeko la asilimia 30 ya maambukizi ya virusi hivyo. Shirika la afya duniani limeongeza kwamba mpango wa kusambaza na kutoa chanjo ya virusi vya korona barani Afrika pia unaenda mwendo wa kinyonga, na kwamba hadi sasa dozi milioni 31 ndizo zilizotolewa katika nchi 50 za Afrika. Shirika la afya duniani limesema miongoni mwa sababu za ongezeko hilo ni maambukizi ya virusi vya korona. Miongoni mwa sababu za ongezeko hilo la maambukizi ya virusi vya korona barani Afrika ni kuongezeka safari katika nchi za bara hilo na kufutwa mapema sheria nyingi za kukabiliana na maambukizi ya korona. Kwa sasa bara la Afrika lina asilimia 37 ya vifo vyote vilivyosababishwa na virusi vya korona duniani, licha ya kuwa na asilimia 29 tu ya kesi zote ya za maambukizi ya virusi hivyo. Wakati huo huo, rais wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dr Hussein Ali Mwinyi amesema serikali iko tayari kupokea msaada wa chanjo ya Covid 19 na misaada mbalimbali ya kitabibu kutoka shirika la afya duniani. Dkt. Mwinyi amesema hayo leo jijini Zanzibar alipokutana na mwakilishi mkazi wa shirika la afya duniani. Amesema sekta ya afya huko Zanzibar ina mahitaji makubwa ili iweze kufanikisha lengo la kutoa huduma bora kwa wananchi. Hivyo azma ya WHO ya kuendelea kuisaidia Zanzibar katika nyanja mbalimbali ikiwemo utoaji wa mafunzo kwa madaktari na wafanyakazi wa afya pamoja na uimarishaji miundombinu ni jambo muhimu. Mwezi uliopita wa Mei, kamati ya COVID-19 iliyoundwa na rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan wa Tanzania iliishauri serikali ya nchi hiyo kutoa takwimu za wagonjwa wa korona kwa wananchi na kwa shirika la afya duniani WHO. Kamati hiyo pia ilishauri serikali kufungua njia za matumizi ya chanjo ya virusi vya korona Ikitumai kwamba hatua hiyo itasaidia Tanzania kupambana na maambukizi ya ugonjwa huo ambao ni janga la dunia nzima. Na tunakamilisha taarifa hii ya habari kwa ripoti ya mwandishi wetu visiwani Zanzibar ambayo inazungumzia matukio muhimu ya Kiislamu katika ukanda wa Mashariki mwa Afrika kipindi cha juma zima lililopita. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar, ambapo hukumu ya kesi ya jumuiya ya maimamu Zanzibar Jumaza dhidi ya bodi ya udhibiti wa vileo imekwama kutolewa kutokana na kuchelewa kuandikwa. Akitoa uamuzi huo, jaji Rabia Hussein Muhammed amesema hukumu ya kesi hiyo sasa itatolewa tarehe saba mwezi huu, baada ya pande zote mbili kukamilisha kusikiliza na kubakia kazi ya kuandika uamuzi wa kesi hiyo. Kwa upande wake, wakili Omar Sheikh Omar anaiwakilisha jumuiya ya maimamu Zanziba Jumaza amesema wamekubaliana na uamuzi wa jaji Rabia kwa sababu ni mara ya kwanza kuongezwa muda wa kukamilisha kuandikwa hukumu tokea kufunguliwa kwa kesi hiyo namba tatu ya mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Akizungumzia uamuzi huo katibu mtendaji wa jumuiya ya maimamu Zanzibar Jumaza Muhamed Ali Amur amesema wako tayari kusubiri, na jambo la muhimu kwao ni haki kutendeka katika kesi hiyo kwa maslahi ya umma na katika kulinda maadili na utamaduni wa Zanziba ya maimamu Zanzibar Jumaza inadai kwamba bodi ya vileo Zanzibar imetoa leseni kwa kampuni zaidi ya tatu kuingiza vileo kinyume na kifungu cha sheria cha 33 mabano moja, pamoja na kuendelea kutoa leseni za baa bila ya kuzingatia masharti ya kifungu cha 28K yanayotaka baa iwe umbali wa mita elfu moja kutoka maeneo ya huduma za kijamii kama skuli, nyumba za ibada, hospitali na madarasa za Qur'an jijini Dar es Salaam Tanzania vikao vya kujadili pendekezo la serikali kupitia Wizara ya Tamisemi kuhusu mpango wa ubia wa uendeshaji wa pamoja wa shule binafsi vinaendelea. Taasisi na shule binafsi za Kiislamu zimeamua kuwa chini ya mwemvuli wa Baraza Kuu la Waislamu Tanzania Bakwata, zilizohudhuria mkutano huo uliofanyika jijini Dar es Salaam ni pamoja na Tisoa, IPC, IDF, Direct Aid Zaim, Zabiha na TCE. Mkutano huo unaosimamiwa na kurugenzi ya elimu Bakwata ikiongozwa na mkurugenzi wa elimu Maalim Ali umehudhuriwa na wasomi mashuhuri wa Kiislamu akiwemo Profesa Hamza Njozi kutoka Chuo Kikuu cha Waislamu Morogoro na Dr Hamdun Mahtum kutoka Chuo Kikuu cha Dodoma. Waislamu nchini Kenya wamehimizwa kutumia rasilimali zilizopo katika maeneo yao ili kuimarisha ustawi wao wa kiroho, kiuchumi na kijamii. Akizungumza katika warsha ya maimamu na wahadhiri wa Kiislamu kutoka kaunti za Butere na Kakamega huko katika viunga vya msikiti wa Shirosa, mjumbe wa baraza kuu la maimamu na ulama nchini Kenya, Sheikh Abdul Latif Abdul Karim, amesisitiza kuwa kutumia rasilimali zilizopo kunasaidia sana katika kuwaendeleza Waislamu kiroho na kijamii. Amesema huu ni wakati mzuri kwa Waislamu kuweka pembeni mawazo ya utegemezi na badala yake kuangalia ufumbuzi wa ndani wa kuleta maendeleo katika maeneo ya msingi. Hata hivyo, Sheikh Abdul Latif amesisitiza haja kwa maimamu na wahadhiri wa Kiislamu kutumia ujuzi wa kisasa wa mawasiliano ambao utasambaza ujumbe wa Uislamu wa watu hus hususan vijana. Na tukamilishe habari na matukio ya Kiislamu wiki hii ya Afrika ya Mashariki kwa kuelekea Kampala nchini Uganda ambako mwambato wa utamaduni wa Iran Said Hassan Mir Hussein Muhammed Reza amesisitiza waislamu kuyafanyia kazi mafundisho ya Quran tukufu. Akizungumza katika mashindano ya kuhifadhi Quran yaliyofanyika mjini Kampala nchini Uganda, amesema Quran na suna za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam ndio silaha za kutumiwa na waislamu katika maisha yao ya kila siku. Mashindano hayo yameandaliwa na kituo cha utamaduni cha Iran katika mji mkuu wa nchi hiyo Kampala, kwa kushirikiana na chuo kikuu cha Kiislamu cha Al-Mustafa sallallahu alayhi wasallam tawi la Kampala. Washindi wa mashindano hayo ya kuhifadhi Qur'an yaliyoshirikisha nchi tisini wametunukiwa zawadi mbalimbali mbali. Harith Subait, Radio Tehran Zanzibar. Asante sana Harith Subeit. so, na ripoti hiyo, wapenzi wa wasikilizaji, ndiyo inayotukamilishia taarifa ya habari usiku wa leo. Hii ni Redio Teheran na karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho taathira za fikra za Imamu Ruhullah Khomeini katika eneo la magharibi mwa Asia. Ijumaa ya leo tarehe 4 Juni inasadifiana na mwaka wa 32 tangu Imamu na mwasisi wa Jamhuri ya Kiislami ya Irani Ruhullah Khomeini alipofariki dunia. Moja ya maudhui muhimu zinazozungumziwa hii leo ni taathira za fikra na sira ya Imamu Khomeini katika eneo zima la magharibi mwa Asia. Imamu Khomeini alidhihiri akiwa kiongozi wa Iran katika wakati ambao kwanza, Iran ilikuwa mtekelezaji wa siasa za madola ya Magharibi, hasa Marekani katika eneo hili, na ilikuwa polisi wa nchi hizo za Asia Magharibi. Pili, udhaifu wa nchi za kiarabu mbele ya utawala wa kizayuni wa Israel ulikuwa umejitokeza wazi kutokana na mkataba wa Camp David. Tatu, rai za wananchi hazikuwa na maana wala thamani yoyote katika maamuzi ya kisiasa na kiutawala ya nchi za eneo la Asia Magharibi. Sasa tunapozungumzia taathira za fikra za Imamu Ruhullah Khomeini katika masuala ya eneo la Asia Magharibi, hatuwezi kabisa kukwepa kuzingatia mambo hayo matatu muhimu. Kwa kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran yaliyoongozwa na Imamu Ruhullah Khomeini, si tu kwamba Iran ilijipapatua kutoka katika hali ya kuwa polisi wa madola ya magharibi kwenye eneo hili, lakini pia Iran ambayo ni nchi muhimu sana ilibadilika na kuwa mpinzani mkubwa wa siasa za kibeberu za madola hayo, hususan Marekani. Baada ya kupita takriban miaka 43 tangu kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, hivi sasa moyo na hisia za kuipinga Marekani katika eneo la Asia Magharibi zimeongezeka sana huku mataifa ya eneo hili yakionyesha wazi wazi hamu yao ya kutimuliwa wanajeshi wa Marekani katika nchi zao. Taathira nyingine muhimu ya fikra za Imamu Ruhullah Khomeini katika eneo la Asia Magharibi ni kuundwa kambi ya mukawama na kupambana na utawala wa kizayoni wa Israel. Mapinduzi ya Kiislamu yalipata ushindi nchini Iran wakati ambapo Misri ilikuwa imetia saini mkataba wa Camp David na kufungua mlango wa kujidhalilisha nchi za Kiarabu kwa utawala huo na mabwana zake. Mkataba huo ulitia nguvu ngano iliyokuwa imepandikizwa ya kwamba jeshi la Israel halishindiki na ulikuwa na maana ya kulipiga teke na kulitupa suala zima la ukombozi wa Palestina. Hata hivyo Imamu Ruhullah Khomeini alipofanikisha mapinduzi ya kiislamu nchini Iran, alizidi kuweka wazi msimamo wake usiotetereka wa kuwatetea waislamu wa Palestina. Alitangaza wazi wazi kwamba Israel ni donda, ni donda ndugu la kensa na alifanya ubunifu wa kipekee kabisa wa kuitangaza Ijumaa ya mwisho ya kila mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa ni siku ya kimataifa ya Quds. Taathira nyingine muhimu ya fikra za Imamu Ruhullah Khomeini na ni kuasisi kwake mfumo wa demokrasia ya kidini katika eneo la Asia Magharibi, ili kuwatangazia walimwengu kwamba kura na maamuzi ya wananchi yana umuhimu mkubwa katika maamuzi ya kila nchi. Fikra hiyo imeziamsha fikra za walimwengu, hususan katika ulimwengu wa Kiislamu kiasi kwamba hivi sasa wananchi wa nchi hizo mara kwa mara wamekuwa wakitangaza wazi hamu yao ya kutaka kuwa na nafasi katika maamuzi ya nchi zao. Mapinduzi ya Kiislamu ya wananchi wa Iran katika nchi za Kiarabu kuanzia mwaka 2011 bila shaka yoyote yameathiriwa na fikra hizo za hayati Imamu Ruhullah Khomeini. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Ustawi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran chini ya uongozi wa Ayatullah Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Ayatullah Said Ali Khamenei ana busara na uwezo wa kutazama mustakabali kuhusiana na masuala muhimu na hasasi. Sifa hizo zimewezesha kuwa na ufahamu sahihi kuhusu matukio ya kitaifa na kimataifa na hivyo kuchukua misimamo sahihi na kwa wakati na kwa ajili ya kuiwezesha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ipate ustawi mkubwa. Wapenzi wasikilizaji, karibuni katika makala hii maalum ambayo tumewaleteni leo kwa mnasaba wa kuangazia kuchukua hatamu za uongozi Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, ambapo hatua hiyo iliweza kuiletea Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ustawi mkubwa. Tarehe 15 Khordad mwaka 1368 hijiri ya shamsia sawa na Juni 5, 1989 ni siku muhimu katika historia ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika siku hii hatamu za uongozi wa mapinduzi ya Kiislamu zilikabiliwa Ayatollah Said Ali Khamenei. Tukio hili muhimu lilijiri siku moja baada ya tukio la kuhuzunisha na la majonzi makubwa la kuaga dunia Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, muasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran. Kuchukua hatamu za uongozi wa Ayatollah Said Ali Khamenei kuliwapa wananchi wa Iran matumaini kuhusu mustakabali na hivyo kupunguza majonzi yao. Miongo mitatu ya uongozi wenye busara wa Ayatollah Khamenei umeonyesha kuwa taifa la Iran hali kukosea kwa kuwa na imani na kiongozi huyu mwana mapinduzi na mwenye ustadi wa hali ya juu kabisa katika masala ya mustakabali wa nchi. Kipengee cha tano cha katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kinasema sharti la kuwa kiongozi mwadhamu ni takwa uadilifu, tadibiri, ushujaa na ufahamu wa masala yanayojiri duniani. Ayatullah Khamenei ameonyesha kuwa anastahiki na anamiliki sifa zote maalum anazotakiwa kuwa nazo kiongozi mwadhamu hapa Iran. Ayatollah Khamenei anafahamu na kudiriki kikamilifu maswala ya kitaifa na kimataifa, na hii ni nukta ambayo maafisa wa kitaifa na kimataifa wanakiri. Katibu mkuu wa zamani wa Umoja wa Mataifa Kofi Annan, baada ya kukutana na kiongozi mwadhamu alisema, nilihisi kuwa sijawahi kumwona mtu kama Ayatollah Khamenei. Nilivutiwa sana na shaksia yake ya kimaanawi na nikajiuliza kwa nini mtu kama mimi niwe katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa wakati sina sifa kama hizo za kimaanawi. Baada ya kukutana na Bwana Khamenei, niliwasahau viongozi wote ambao niliwahi kukutana nao, wakiwemo viongozi wengi wa kidini. Nilipolinganisha busara yao na yake ya kisiasa, niliona kuwa wengine niliokutana nao hawakuwa na ufahamu wa masuala ya kisiasa. Naye Javier Perez de Cuellar, ambaye pia aliwahi kuwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, alikiri kuwa hakuwahi kukutana na mwanasiasa mwenye busara kama Ayatollah Khamenei. Kwa mujibu wa, wa kipengee cha 110 cha katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, moja kati ya majukumu ya kiongozi mwadhamu ni kuainisha sera jumla za mfumo wa Kiislamu. Katika uga wa sera za kigeni, Ayatollah Khamenei amebainisha mielekeo jumla yenye kuiletea nguvu Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo imejengeka katika misingi mitatu ya izza, hekima na maslahi. Katika kufafanua kuhusu misingi hiyo, anasema Iza ina maana kuwa katika miamala yake ya kimataifa, mfumo wa Kiislamu haupaswi kuchukua mkondo ambao utapelekea kudhalilika Uislamu na Waislamu. Hekima ina maana ya kutenda kazi kwa busara na kwa mahesabu, na maslahi maana yake ni maslahi ya mapinduzi. Iran imekuwa ikifuata misingi hiyo chini ya usimamizi na miongozo ya kiongozi mwadhamu, na matokeo yake yamekuwa ni kudhaminiwa nguvu na uwezo mkubwa wa Iran katika uga wa kieneo na kimataifa. leo hata maadui wa jamhuri ya Kiislamu wanakiri kuwa Iran sasa ndilo dola lenye nguvu na taathira kubwa zaidi katika eneo na pia katika uga wa kimataifa. Pamoja na kuwepo mashinikizo ya kisiasa, vitisho vya kuhujumiwa kijeshi na pia vikwazo vya kiuchumi, Irani imeweza kuunda mhimili wa mukawama au mapambano ya kiislamu kwa lengo la kukabiliana na wavamizi na wakaliaji mabavu wa jinabii katika eneo. Mhimili huo ambao unaanzia Palestina na Lebanon hadi Siria na Iraq na kuendelea hadi Yemen na Bahrein, unapinga vikali uingiliaji na kujitakia makuu Marekani na utawala wa kizayuni pamoja na vibaraka wao katika eneo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi wa Kiislamu anasema hivi kuhusu nukta hiyo: kwa bahati nzuri, vikosi vya umma wa Kiislamu ni vingi sana, na sababu ya wazi kuhusu nukta hii ni kuwa, kwa miaka mingi, wamekuwa wakijaribu kutumia nguvu zao zote kukandamiza mwamko na mukawama katika eneo, lakini hawajaweza kufikia lengo hilo. Aidha, kwa miaka mingi, wamekuwa wakikabiliana na jamhuri ya Kiislamu ambayo ni mhimili mkuu wa mwamko huu, lakini alhamdulillah, wameshindwa na wataendelea kushindwa. Pigo la hivi karibuni ambalo madola ya kibeberu yamepata mbele ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ni kushindwa kwao kuiangusha serikali ya Syria. Madola hayo ya kibeberu yakishirikiana na vibaraka wao katika eneo na kwa kutumia kiwango kikubwa cha pesa, silaha na propaganda sambamba na kuwaingiza magaidi wa kufurushaji ndani ya Syria, yalidhani kuwa yangechukua udhibiti wa nchi hiyo ambayo ni mhimili muhimu wa mukawama na kuweka serikali kibaraka madarakani ili kwa njia hiyo utawala wa kizayuni upate utulivu. Lakini Jamhuri ya ya Kiislamu ya Iran kwa uongozi wenye busara wa Ayatullah Khamenei iliweza kuwaunga mkono watu na serikali ya Siria katika kipindi kigumu zaidi Iran ilitumia washauri wake wa kijeshi nchini Siria kutoa ushauri katika vita dhidi ya magaidi kwa uungaji mkono wa wapiganaji wa harakati za mukawama kama Hizbullah ya Lebanon na baadhi ya makundi ya Kiislamu ya Iraq na Afghanistan adui alilazimika kurudi nyuma na sasa yuko katika hali dhaifu zaidi Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu walifafanua ifuatavyo kuhusu sababu ya kuwepo Iran nchini Siria. Alisema sababu ya uwepo wa Iran nchini Siria na katika eneo la Asia Magharibi ni kuipatia himaya harakati ya mkawama, na kwa baraka na msaada uliotolewa na kwa ushujaa wa jeshi la Siria, magaidi ambao walikuwa wanaungwa mkono na Marekani wa Magharibi na waitifaki wao kama vile Saudia walishindwa. Hali kadhalika kiongozi mwadhamu wametangaza msimamo wa kimapinduzi wa kuunga mkono mataifa yanayodhulumiwa ya Palestina, Yemen, Iraq na Bahrain. Taasisi ya kifikra ya Marekani ya Baraza la Atlantiki, katika ya tathmini yake kuhusu ushawishi wa Iran katika eneo la Asia Magharibi, inasema ushawishi wa kina wa Iran huko Iraq, Lebanon, Siria na Bahrain ni ushawishi usio na mshindani. Nchi inaweza kuzitetea nchi zingine zinazokabiliwa na hujuma za mababe na wanaotaka kujitanua iwapo wenyewe ina nguvu na uwezo mkubwa. Leo jamhuri ya kiislami ya Iran chini ya uongozi wa amiri jeshi mkuu Ayatola Said Ali Khamenei imebadilika na kuwa dola kubwa lenye nguvu na kuheshimiwa. Kwa mujibu wa katiba ya jamhuri ya kiislamu Iran, amiri jeshi mkuu ambaye ni mkuu yote wa majeshi yote ni kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu. Wakati Atola Khamenei aliposhika nafasi hiyo, ndio mwanzo Iran ilikuwa imetoka katika vita haribifu vya kulazimishwa vya miaka minane vya utawala wa Saddam dhidi ya Iran. Akiwa amiri jeshi mkuu, alianza harakati ya kujenga upya majeshi ya Iran na amefanikiwa sana katika hili kiasi kwamba hii leo Iran ina uwezo wa kujihami mbele ya maadui wake sugu zikiwemo tawala za Marekani na Israel. Kati ya nukta zinazo ashiria kuwa Ayatullah Khamenei ana uono wa mbali na uwezo wa kutabiri mustakabali kwa ustadi mkubwa ni mtazamo wake kuhusu mazungumzo ya mpango wa nyuklia wa Iran na ma wenye malengo ya amani. Kiongozi mwadhamu anaamini kuwa ni kutokana na jitihada za wanasayansi vijana wa Irani ndio nchi hii imeweza kupata teknolojia ya nyuklia kwa malengo ya amani. Kutokana na uzoefu wake wa huko nyuma, Ayatullah Khamenei katu hakuwa na mtazamo chanya kuhusu mazungumzo ya nyuklia Iran na nchi tano wanachama wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa pamoja na Ujerumani, yani tano jumlisha moja. Kutokana na kuwa baadhi ya maafisa wa nchi walitaka kuwapa fursa wa magharibi hasa wa Marekani, aliyeafiki mazungumzo yafanyike, lakini akatahadharisha kuwa wawe waangalifu, kwani mapatano ya nuklia yanayojulikana kama JCPOA yakifikiwa, yamkini upande wa pili ukakiuka mapatano hayo. Alisisitiza kuwa upande wa pili hauwezi kuaminika. Baada ya Marekani kukiuka mapatano hayo ilithibiti kuwa utabiri wa kiongozi mwadhamu ulikuwa sahihi. Katika kipindi chote cha historia ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Marekani imekuwa ikiiwekea nchi hii vikwazo kwa visingizio tofauti vya shughuli za nyuklia zenye malengo ya amani. Atula Hamenei amekuwa akisisitiza kuwa njia bora ya kukabiliana na vikwazo hivyo ni uchumi wa kimapambano au kimukawama. Ni kwa msingi huo ndio kiongozi mwadhamu akasisitiza kuhusu kuhimiza uzalishaji wa ndani ya nchi. Kutokana na sera hizo Iran imeweza kupata mafanikio makubwa ambapo sasa inajitegemea katika kukidhi aghalabu ya mahitaji yake na hivyo imefanikiwa kusambaratisha malengo ya vikwazo vya kidhalimu vya Marekani. Busara, hekima na mwono wa mbali wa Ayatola Khamenei katika masala tuliyoyataja, ni ishara kuwa ana ufahamu wa kiwango cha juu kuhusu masala ya kitaifa na kimataifa na, na kwamba kuchukua maamuzi na misimamo sahihi kwa wakati na hivyo ameweza kutoa mchango mkubwa katika ustawi, maendeleo na nguvu zinazoendelea kuongezeka kila uchao za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naam wapenzi wasikilizaji, na, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala hii fupi ambayo imeangazia ustawi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran chini ya uongozi wa Ayatollah Seidali Khamenei. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha harakati ya 15 Khordad ambacho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia. Bismillahi rahmani rahim. Karibu katika kipindi hiki maalum cha kuzungumzia tukio muhimu sana katika historia ya mapinduzi ya Kiislamu na katika historia ya zama hizi ya Iran. Tukio hilo ni maarufu kwa jina la Hordad 15 kwa kalenda ya Kiirani ya Hijria Shamsia. Mwaka huu tarehe 15 Hordad Hijria Shamsia inasadifiana na tarehe 4 Juni Miladia. Leo tumeamua kusema machache kuhusu tukio hilo na kusihi tuandamane sote hadi tamati ya kipindi. Tarehe 15 Hordad mwaka 1342 hijria shamsia iliyosadifiana na tarehe 5 Juni mwaka 1963 miladia ilikuwa ni siku ya matukio muhimu sana nchini Iran baada ya kukamatwa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu kutokana na kukosoa vikali utawala wa kidikteta wa wakati huo wa Iran, miji mbalimbali ya Iran ikiwemo ya Tehran na Qum ilishuhudia maandamano ya wananchi ya kupinga serikali ya Amir Asadullah Alam aliyekuwa waziri mkuu wa Iran wakati huo. Tarehe 15 Hordada mwaka 1342 hijria shamsia ilikuwa ni siku ambayo wananchi Waislamu wa Iran walimwaga damu zao kwa jina la Uislamu na kwa ajili ya Uislamu. Tarehe 15 Khordad ilikuwa ni mwanzo wa mwamko mtukufu wa Kiislamu. Ilikuwa ni siku ya kumwasi taghuti na mataghuti, na ilikuwa ni siku ambayo taifa la Iran lilianza kufanya harakati yake chini ya bendera ya Uislamu na kuingia katika medani ya kupambana na maadui wa Uislamu na Qurani tukufu na kuzitikisa vibaya nguzo za utawala wa kiimla wa Sha. Katika hotuba aliyoitoa siku ya Ijumaa ya tarehe 8 Juni 1984, Ayatullah Sayid al Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ambaye wakati huo alikuwa Imam wa muda wa swala ya Ijumaa ya Teheran, alisema Khordad 15 ni harakati iliyotokana na wananchi wenyewe kwa msukumo wa Uislamu na kwa mapenzi yao kwa wanavioni wa dini na kwa mapenzi na imani yao kwa imamu wao. Utii wa mgongo wa harakati ya Hordad 15 ni mapenzi kwa Uislamu na imamu na wananchi ambao walifanya harakati hiyo. Hivyo kilichotokea tarehe 15 Hordad ni mshikamano madhubuti baina ya wananchi na imamu, tena kwa baraka za Uislamu. Si vibaya hapa tukarudi nyuma kidogo katika kurasa za historia. Mfalme wa zamani wa Iran, Muhammad Reza Pahlavi, alirejea madarakani baada ya mapinduzi ya mwaka 1954. Alichofanya baada ya kurejeshwa madarakani na Wamarekani ilikuwa ni kutumia wakandamizaji wa kila namna kuimarisha utawala wake. Hata hivyo, mwaka 1961 kulitokea mabadiliko katika siasa za kimataifa na kumlazimisha Shah wa Iran aangalie upya siasa zake. Mwezi Januari mwaka 1961 John F. Kennedy alishinda urais nchini Marekani. Siasa za Kennedy zilikuwa ni kuzuia mapinduzi ya wananchi katika nchi za ulimwengu wa tatu, hivyo aliwashawishi viongozi wa nchi hizo wafanyie mabadiliko ya kimsingi siasa zao ili kuwalaghai wananchi. Shah wa Iran naye alilazimika kufanya mabadiliko hayo, ikiwa ni pamoja na kufungua kidogo milango ya siasa, kufanyia marekebisho sheria ya ardhi na kufanya mapinduzi meupe. Alichoshindwa kutambua Sha wa Iran ni kwamba istilahi hizo za kupandikiza zilikuwa hazikubaliani na muundo wa jamii ya Iran iliyokuwa inaishi kijadi. Matukio yake ilikuwa ni kuzuka ukosefu wa utulivu, ukosefu wa amani na malalamiko ya wananchi, akiwemo Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, ambaye alikosoa vikali siasa hizo. Upinzani na ukosoaji huo haukumfurahisha Shah wa Iran. Hivyo aliamua kutumia mkono wa chuma kukabiliana nao. Alichofanya ni kushambulia madrasa ya Faizia mjini Qum mwaka 1963 na kumkamata Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu nyumbani kwake. Hatua hiyo iliamsha hasira za wananchi, ambao waliamua kusimama imara na kuanzisha harakati hiyo ya Hordad 15 mwaka 1963, na huo ukawa mwanzo wa mwamko wa Kiislamu wa nchini Iran ulioishia kwenye ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979. Alfajiri ya siku Jumatano, 15 Hordada, ya Jumatano tarehe 15 Hordada mwaka 1342 hijria shamsia iliyosadifiana na tarehe 5 Juni mwaka 1963 miladia, maafisa wa usalama wa sha wa Iran walivamia nyumba ya Imam Khomeini mjini Qum na kumpeleka katika jela moja mjini Tehran. Siku tatu kabla ya hapo Imam Khomeini kudisa siro alikuwa ametoa hotuba kali sana ya kufichua usaliti wa Shah na mabwana zake. Saa chache tu baada ya kukamatwa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, barabara za mji wa Kum zilijaa wananchi, wanaume kwa wanawake, wakubwa kwa wadogo, kupinga jambo hilo. Siku hiyo hiyo wananchi waislamu wa, wa Teheran na nao walimiminika barabarani, kupinga na kulaani vikali jambo hilo. Wanajeshi wa Sha waliopewa amri ya kukandamiza maandamano ya aina yote ile, walitumia silaha za moto kuwashambulia wananchi waislamu wa Iran. Damu za Waislamu zilizomwaga wakati huo ziliongeza hasira za wananchi kwa utawala wa Sha. Hivyo, Hordad 15 imekuwa ni siku ya kihistoria katika mapambano ya wananchi wa Iran na ilifungua ukurasa mpya wa mapambano ya watu wanyonge dhidi ya mabeberu na waistikbari duniani. Ijapokuwa wanajeshi na askari usalama wa shah waliweza kuzima kwa muda mwamko huo, lakini harakati za wananchi wa Iran dhidi ya utawala wa kibaraka wa dikteta shah ziliendelea hadi yalipopata ushindi mapinduzi ya Kiislamu Februari 11 mwaka waka 1979 nchini Iran. Baada ya tukio hilo la Hordad 15 mwaka 1342 Hijria Shamsia, na licha ya kuwekwa uchujaji mkubwa wa habari kutoka kwa taasisi za mfalme Shah, lakini ile sehemu ndogo tu ya habari iliyoenea kuhusu kukamatwa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa marehemu, na kufanyika mauaji ya kutisha Hordad 15, mwangwi wake haukuishia katika kona zote za Iran tu bali ulitoka nje ya mipaka ya nchi na kuenea hadi katika maeneo mengine haswa ya Iraq. Wimbi la hasira na ghadhabu dhidi ya mfalme Shah lilienea katika hauza na vyuo vikuu vya kidini vya Najaf, Karbala na Kadhimin nchini Iraq, na uungaji mkono kwa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa marehemu ukawa mkubwa ndani na nje ya Iran. Telegraf zilitumwa kutoka kona mbalimbali za nchi za Waislamu na taasisi za kimataifa kulaani vikali mauaji yaliyofanywa na mfalme Shah katika tukio hilo la Hordad 15. Matukio yote hayo yalitokea katika hali ambayo vyombo vya habari ndani ya Iran vilikuwa vimenyamazia kimya kabisa matukio hayo ya kutisha ya Hordad 15. Mpenzi msikilizaji, baada ya mfalme Shah kuona wimbi la hasira limekuwa kubwa, alilazimika kumwachilia huru mwanachuo mwanaharakati na mpiganaji jihadi Imam Khomeini Mwenyezimungu wa mrehemu. Hata hivyo, hilo nalo halikuzima hasira za wananchi, bali upinzani mkubwa uliendelea ndani na nje ya Iran. Hatua nyingine muhimu iliyochukuliwa na maulama wa daraja la kwanza nchini Iran ni kukusanyika mjini Teheran kutafuta njia za kuamiliana na swala hilo. Maraja walitoa tamko la pamoja na kusistiza kuwa Imam Khomeini Mwenyezimungu wa mrehemu ni mujtahid aliyetimiza sifa zote na nimarja, hivyo ana kinga kwa mujibu wa sheria za nchi. Baada ya hapo, utawala wa kimla washa haukuwa na chaguo jingine isipokuwa kumwachilia huru Imam Khomeini tarehe 17 Farvardin Shamsia, ingawa hata hivyo mapambano yaliendelea hadi mapinduzi ya Kiislamu yalipopata ushindi Februari 11, mwaka 1979 na kupinduliwa kikamilifu utawala kibaraka wa Shah hapa nchini Iran. Hapa ni vizuri tukagusia kidogo mchango na taathira za mapambano ya Hordad 15 katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya mwezi Februari nchini Iran. Kiujumla, mapambano ya Hordad 15 yalikuwa na taathira kubwa katika kufikia ushindi mapinduzi hayo matukufu. Mosi ni kwamba matukio ya Hordad 15 yalihamisha uongozi wa mapambano ya kupinga utawala wa kibaraka wa Shah kutoka kwa watu wenye misimamo ya mirengo ya kushoto na kitaifa na kuingiza mikononi mwa viongozi wa kidini, na sasa harakati za wanamapinduzi nchini Iran zikapata sura ya kidini zaidi. Pili, mauaji ya watu wasio na hatia yaliyofanywa na utawala wa Shah yalifichua sura halisi ya ukatili na wakibaraka ya mfalme dikteta Shah. Wakati ambapo kabla ya mapambano ya Khordad 15, mfalme Shah alikuwa akijificha nyuma ya waziri mkuu na alikuwa haonyeshe kwamba yeye ndiye mhusika mkuu, lakini baada ya mauaji ya Khordad 15, wanamapinduzi nchini Iran walielekeza nguvu zao kwenye kuangusha kabisa utawala wa kiimla wa Shah na sio kupigania mabadiliko tu ndani ya utawala wake kibaraka. Tatu, kuanzia wakati huo swala la kuyatimua madola yote ya jinabi na ya kibeberu nchini Iran lilipata nguvu, na ndio maana mapambano ya Hordad 15 yanahesabiwa kwamba ndio uliokuwa mwanzo wa harakati ya kupigania kujitawala na kujitegemea taifa la Iran na kupinga utegemezi kwa wageni. Kuanzia wakati huo zilianza kuchipua jumuiya mbalimbali za Kiislamu katika kona tofauti za Iran, na anga ya kupinga dini na iliyokuwa dhidi ya Uislamu ambayo ilikuwa imetawala katika vyuo vikuu na katika taasisi na jumuiya nyinginezo humu nchini ilianza kusambaratika. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia, leo ni Ijumaa tarehe 23 mfunguwa mosi Shawal mwaka 1442 hijiria sawa na tarehe 4 Juni mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 32 iliyopita sawa na tarehe 14 Hordada mwaka 1368 kwa mujibu wa kalenda ya hijiria shamsia, Imamu Ruhullah al Musawi al Khumaini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, aliaga dunia baada ya kuishi miaka themanini na saba katika umri uliojaa juhudi zisizo na kikomo. Kwa kutangazwa kifo cha Imamu Ruhullah Khomeini, ulimwengu wa Kiislamu uligubikwa na machozi na huzuni kubwa. Imamu Khomeini alizaliwa tarehe mosi, mwezi Meher, mwaka 1281 hijiria shamsia. Uh, katika mji wa Khomein ulioko katikati mwa Iran. Alianza kujishughulisha na siasa sambamba na masuala ya kielimu na kiutamaduni. Mapambano ya Imamu Ruhullah dhidi ya utawala wa Shah na uingiliaji wa Marekani nchini Iran yalishadidi mwaka 1963 na, na kupelekea Imamu kubaidishwa na kupelekwa uhamishoni kwa kipindi cha miaka 13 tatu nchini Iraq, Uturuki na Ufaransa. Mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran yalipata ushindi mwaka 1357 sawa na mwaka 1979 miladia, chini ya uongozi shupavu wa Imamu ruhullah Khomeini. Imamu alibobea katika elimu za dini, na mbali na kulea na kusomesha wanafunzi wengi, alikuwa hatibu mahiri na mwandishi hodari. Miongoni mwa vitabu vyake tunavyoweza kuashiria hapa ni Tahrirulwasila, Kashfu Lasrar na kile cha Utawala wa Kiislamu na Uongozi wa Faqihi. Idhaa ya Kiswahili Redio Teheran inatoa salamu za rambirambi kwa mnasaba huu wa kukumbuka siku aliyoaga dunia Imamu Ruhullah Khomeini. Siku kama ya leo miaka 32 iliyopita, baraza la wanazuoni wataalamu wanaomchagua kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran uh, lilimchagua Ayatullah Ali Khamenei kuwa kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Uchaguzi huo ulifanyika masaa machache baada ya kufariki dunia Imamu Ruhullah Khomeini, ambapo wasia wa Imamu ulisomwa mbele ya hadhirina. Na siku kama ya leo yani, e, tarehe 4 Juni ni siku ya kimataifa ya watoto wasio na hatia waathirika wa unyanyasaji. Siku hii ilitangazwa na Umoja wa Mataifa mwaka 1982 kwa ajili ya kushughulikia mashaka ya watoto wanaosumbuliwa na unyanyasaji wa kimwili, kiakili na kiroho kufuatia hali mbaya ya watoto wa Palestina na Lebanon wanaosumbuliwa na ukatili wa utawala haramu wa Israeli. Ukatili na unyanyasaji dhidi ya watoto una sura na aina mbalimbali na unasababishwa na uzembe wa wazazi, viongozi wa kitaifa na kimataifa na makatili wasio na chembe ya huruma wanaojali masilahi yao ya kimaada. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei mapema leo amehutubia taifa kwa mnasaba kukumbuka tukio la kuaga dunia mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu nchini Iran, Imamu Ruhullah Khomeini, akitilia mkazo udharura wa wananchi kushiriki kwa wingi katika uchaguzi wa rais na mabaraza ya miji na vijiji. Amesema kuchaguliwa mtu sahihi anayefaa ndiyo njia ya kuondoa mapungufu na matatizo yaliyopo hivi sasa. Mkuu wa kituo cha Kiislamu katika mji wa Manchester nchini, mare, nchini Uingereza amezungumzia mafanikio na athari za mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran hayati Imamu Ruhullah Khomeini katika dunia ya sasa, na akasema, Imamu Khomeini alipandikiza mchi wa ustaarabu mkubwa na mpana zaidi wa Kiislamu katika uwanja wa siasa za dunia ya leo. Said Asadullah Vai, ambaye mapema leo alizungumza na shirika la habari la IRNA kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya kuaga dunia Imamu Khomeini, amesema katika upande wa kisiasa, Imamu alikuwa mweledi, mtu mwenye maono ya mbali na hodari sana. Shirika la Afya Duniani, WHO, limetahadharisha kuhusu wimbi la tatu la maambukizi ya virusi vya korona barani Afrika. Taarifa iliyotolewa na WHO imesema kwamba kesi za maambukizi ya virusi vya korona zimeongezeka kwa asilimia ishirini barani Afrika katika kipindi cha wiki mbili zilizopita. Rais wa serikali ya mapinduzi Zanzibar, dr Hussein Ali Mwinyi, amesema serikali hiyo iko tayari kupokea msaada wa chanjo ya Covid 19 na misaada mbalimbali ya kitabibu kutoka shirika la afya duniani WHO. Rais Mwinyi amesema sekta ya afya visiwani Zanzibar ina mahitaji makubwa ili iweze kufanikisha lengo la kutoa huduma bora kwa wananchi. Na mwakilishi wa kudumu katika wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema matumizi ya nguvu na mabavu kama vikwazo dhidi ya mataifa mbalimbali ni kinyume cha sheria na maadili ya kibinadamu na ni kielelezo cha wazi cha uhalifu na jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari ndio wanaotukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Tunakushukuruni kushukuruni kwa kuwa nasi hadi e, sasa, na sina budi kukuageni e, nikikutakieni kila la kheri nikiwa na matarajio ya kukutana nanyi tena katika matangazo yetu yajayo. Asanteni na kwaherini.