Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jumua. Aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. bismillahir rahmani rahim. assalamu alaikum wa rahmatullahi ta'ala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran, katika siku ya leo Ijumaa tarehe 23 Shawwal mwaka 1442 Hijiria Kamaria, inasadifiana na 4 Juni 2021 miladia. H msikilizaji, katika siku kama hii miaka thalathini na miwili iliyopita aliaga dunia mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Imam Ruhula Musawil Khomeini, na tunachukua fursa hii kutoa salamu zetu za rambirambi kwa mnasaba huo. Wapenzi wasikilizaji, na tuliowaandalieni asubuhi hii ya leo kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia na itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteeni makala maalum kwa mnasaba wa siku hii ya kukumbuka kuaga dunia Imam khomeini, Mwenyezi Mungu wamrehemu. Kisha tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na baada ya hapo ni makala ya Iran eh, juma hili, na kisha leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na anapenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana mubashara au moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya Parstoday com sw na pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Nchini Tanzania tunapatikana kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. imetimia saa tatu unusu asubuhi kwa saa za hapa Tehran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia nam, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu Kumbukumbu kumbu ya kuaga dunia Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa jamhuri ya kiislami ya Iran. Chanjo bilioni mbili za korona zimetolewa kote duniani kufikia sasa. Na watu wa Sudan waandamana wakitaka haki kwa waliouawa mwaka elfu mbili kumi na tisa. Karibuni. na sasa ni habari kamili. Leo Ijumaa tarehe 14 Khordad mwaka 1400 Hijria Shamsia, sawa na 23 Shawal 1442 Hijria Kamaria, sawa na Juni 4, 2021 Miladia. Inasadifiana na mwaka wa 32 tokea alipoaga dunia Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Miaka thelathini na mbili iliyopita Imam Ruhulla Musawi Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu aliaga dunia baada ya kuishi kwa miaka 87 katika umri uliojaa juhudi zisizo na kikomo. Mapambano ya Imam dhidi ya utawala wa Shah na uingiliaji wa Marekani nchini Iran yalishtadi mwaka 1963 na kupelekea Imam kubaidishwa kwa miaka kumi na mitatu nchini Iraq, kisha Uturuki na baadaye Ufaransa. Hatimaye mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalipata ushindi Februari mwaka 1979 miladia, kwa uongozi shupavu wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na uh, pamoja na kuwepo njama za madola makubwa ya kibeberu yakishirikiana uh, na, na maadui wa mapinduzi ya Kiislamu ndani e, na nje ya nchi na halikadhalika vita vya kulazimishwa vya utawala wa Baath uh, uh, wa Iraq dhidi ya Iran, Imam Khomeini aliweza kuiongoza Iran kwa busara na ushujaa katika mazingira magumu ya zama hizo. Kwa mnasaba wa siku hii ya mwaka wa thelathini na mbili tokea alipoaga dunia Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, leo Ijumaa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Sayyid Ali Khamenei atahutubu moja kwa moja kwa njia ya televisheni. Kila mwaka hafla ya kukumbuka alipoaga dunia Imam Khomeini hufanyika uh, uh, uh, katika haram takatifu ya mtukufu huyo kusini eh, mwa Tehran, na kilele cha hauli hiyo huwa ni hotuba ya kiongozi mwadhamu mapinduzi ya Kiislamu. Lakini mwaka huu sawa na mwaka uliopita hakutokuwa na mjumuiko wa wananchi eh, katika hauli hiyo eh, kutokana na kanuni zilizowekwa za kuzuia eh, kuenea korona. Eh, sisi hapa katika idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran tunatuma salamu zetu za rambirambi kwa mnasaba huu wa kukumbuka kuaga dunia Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Sasa tunaenda katika habari zinginezo. Taarifa zinasema zaidi ya dozi milioni mbili za chanjo za kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19 au korona zimekwishapeanwa katika maeneo mbalimbali ya dunia mbali mbali kufikia sasa, huku China ikiongoza kwa dozi milioni 700.83. Takwimu ya tovuti ya Our World in Data zinaonyesha kuwa Marekani ambayo inaongoza kwa idadi kubwa ya maambukizi ya vifo vya korona duniani inashika nafasi ya pili baada ya kutoa dozi milioni 296 elfu. E, kwa mujibu wa takwimu hizo mpya India kufikia sasa imechanja dozi milioni 221, Brazil milioni 69, Uingereza milioni 65 na Ujerumani milioni 52. Ufaransa imetoa dozi milioni 37, Italia dozi milioni 35, Mexico milioni 31 na Russia milioni 29. Hata hivyo nchi ambayo imechanja zaidi idadi kubwa ya jamii yake kwa kuzingatia idadi jumla ya wakazi wake ni kisiwa cha Ushelisheli cha mashariki mwa Afrika ambacho kimetoa wasani wa dozi mia thelathini na sita kwa kila watu mia moja. Takwimu mbalimbali zinaonyesha kuwa karibu asilimia themanini ya chanjo za virusi vya korona imetolewa kwa nchi e, e, kumi tu tajiri duniani haswa za magharibi, huku aghalabu ya nchi masikini na zenye kipato cha chini hadi wastani zikiendelea kukabiliwa na uhaba au ukosefu wa chanjo hizo. Wananchi wa Sudan jana Alhamisi walimiminika mabarabarani katika mji mkuu Khartum na miji mingine ya nchi hiyo kushiriki maandamano ya kutaka kutendewa haki wahanga wa ghasia za mwaka 2019 watu wasiopungua 128 waliuliwa na maafisa wa usalama katika maandamano ya kuilazimisha Uh, serikali ya baraza la kijeshi la mpito ikabidhi madaraka kwa raia mnamo Juni tatu mwaka elfu mbili kumi na tisa. Maandamano ya jana, mbali na kutaka kuwajibishwa maafisa wa usalama waliotumia mkono wa chuma dhidi ya waandamanaji, lakini amefanyika pia kwa mnasaba wa mwaka wa pili wa kukumbuka mauaji hayo. Maandamano ya jana aliitishwa na chama cha wataalamu cha Sudan na kamati za mukawama ambazo zilikuwa na mchango mkubwa katika maandamano dhidi ya utawala wa aliyekuwa rais wa muda mrefu wa nchi hiyo Omar al Bashir. Sudan ilikumbwa na maandamano makubwa ya wananchi tangu Disemba elfu mbili kumi na nane iliyopelekea kuanguka utawala wa Bashir eh, baada ya miaka thelathini. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Jeshi la Nigeria limetangaza habari ya kuangamiza wanamgambo wasiopungua hamsini wa kundi la kigaidi la Boko Haram katika jimbo la Borno, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Mohamad Yarmia, msemaji wa jeshi la Nigeria, alisema hayo jana Alhamisi na kuongeza kuwa wanamgambo hao waliuliwa baada ya askari wa nchi hiyo kutibua mashambulizi kadhaa ya magaidi hao katika mji wa Damboa, jimboni Borno. Amesema kikosi cha Uh, jeshi la anga na uh, kishirikiana na maafisa wengine uh, kilifanikiwa uh, uh, kuwaua magaidi hao Jumatatu. Pia magaidi wengine kumi wa Boko Haram waliangamizwa. Na mwigizaji mashuhuri wa zamani wa sekta ya filamu ya Bollywood ya India amewajia juu watumiaji wa mitandao ya kijamii wanaomdhihaki kwa kumkejeli kwa kuvaa vazi la stara la hijabu sana Hana ambaye mwaka jana aliwashangaza wengi baada ya kutangaza kuachana na kazi ya uigizaji na kutiari njia ya kiroho na mafundisho ya Uislamu amewashambulia sana vikali wanaomkosoa katika mitandao ya kijamii kwa kuvaa eh, vazi eh, eh, la Kiislamu la hijabu. Mfuasi wake mmoja katika mtandao wa kijamii wa Instagram amemwandikia ujumbe wa dhihaka akimuuliza, kuna maana gani ya kuwa mwanamke mwenye elimu lakini unajifunga kwenye minyororo ya hijabu? Sana Hana amejibu kwa kumwambia hata ninapokuwa nimevalia hijabu naweza kufanya biashara au shughuli zangu zingine, naniwe na niwe na ni msemaji na mme mzuri e, nina a, nini ziada. Anasema nina mme mzuri, nini cha ziada ninachokitaka. Mchezaji filamu huyo wa zamani maarufu wa Bollywood amewahutubu wanaomdhihaki kwa kuvaa hijabu na kufuata mafundisho sahihi ya Uislamu kwa kuandika, la muhimu zaidi ni kuwa Allah ananilinda al kwa kila namna, alhamdulillah. Na pia nimemaliza masomo yangu. Je, huu si ushindi mkubwa? Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa umewadia wakati wa kutega sikio, uchambuzi wa kisiasa baada ya taarifa ya habari za dunia, na uchambuzi huu utahusu Uturuki yaikosoa Marekani, huku taharuki zikizidi baina ya nchi hizo mbili. Hali ya taharuki imetanda katika uhusiano wa Uturuki na Marekani, na hali hiyo imechukua mwelekeo mpya baada ya wakuu wa Ankara kukosoa vikali eh, serikali ya Washington. Kuhusiana na nukta hii, eh, rais Rajab Taib Erdogan wa Uturuki ameionya Marekani kuwa yamkini ikapoteza kile alichokitaja kuwa ni rafiki mwenye thamani kama Uturuki katika eneo la asia magharibi au mashariki ya, ya, ya kati erdogan akiashiria kuzorota uhusiano wa nchi yake na marekani alisema washington inakabiliwa na hatari ya kumpoteza uh, kile alichokitaja kuwa ni rafiki mwenye thamani asia magharibi iwapo itajaribu kuibana uturuki matamshi ya erdogan yanaonyesha wazi kuwa safari ya hivi karibuni e, ya maafisa wa ngazi za juu wa marekani nchini uturuki sikuwa haijaweza kutatua matatizo ya nchi hizi mbili ambazo ni washirika wa kistratejia katika muungano wa kijeshi wa NETO, bali pia inaelekea kuwa matatizo baina ya nchi hizo mbili ni makubwa zaidi ya ilivyokuwa miaka ya nyuma. Licha ya kuwa Erdogan huko nyuma aliwahi kutoa matamshi makali dhidi ya watawala wa Marekani, lakini hii ni mara ya kwanza akionya ameonya kuwa yamkini Marekani ikapoteza mshirika mwenye thamani Eh, kama Uturuki katika eneo hili la Asia Magharibi. Matamshi hayo ya Erdogan yanaonyesha kuwa rais huyo wa Uturuki amepoteza matumaini kabisa kuhusu kurekebishwa sera dhidi ya mare... nchi yake ambazo zimekuwa zikifuatiliwa na wakuu wa ikulu ya White House. Matamshi hayo yanapata maana maalum hasa kwa kuzingatia kuwa yametolewa baada ya maafisa wa ngazi za juu wa Marekani kuitembelea Uturuki na pia wiki mbili tu kabla ya mkutano tarajiwa baina ya Erdogan na Rais Biden wa Marekani pembezoni mwa kikao cha wakuu wa muungano wa wa kijeshi wa NATO mjini Brussels. Linda Thomas Greenfield mwakilishi wa kudumu wa Marekani katika Umoja wa Mataifa ameitembelea Uturuki wiki hii ambapo amekutana na kufanya mazungumzo na maafisa wa ngazi za juu wa nchi hiyo. Wiki iliyopita pia naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Wendy Sherman, aliitembelea Uturuki na kukutana na na maafisa wa ngazi za juu wa nchi hiyo. Hivyo katika kipindi cha siku kumi zilizopita jumbe mbili za ngazi za juu za Marekani zimetembelea Uturuki. Pamoja na hayo, ledo mambo anasema vitisho vya Erdogan dhidi ya Marekani ni vya muda tu na lengo la vitisho hivyo ni kuishinikiza Washington itekeleze matakwa ya Ankara. Katika fremu ya mashinikizo ya hivi karibuni, vyombo Ugiriki, kuwa, vya habari vya Ugiriki vilitangaza kuwa vituo vya kijeshi vya Marekani vilivyo Uturuki vitahamishiwa Ugiriki. Pamoja na hayo watu wa Uturuki Uh, wanataka wanajeshi wa Marekani waondolewe katika nchi yao kwa sababu vituo vya kijeshi vya Marekani nchini humo vimebadilika na kuwa vituo vya ujasusi ambavyo pia vinatumiwa na utawala wa kizaini wa Israeli dhidi ya serikali na watu wa Uturuki na pia dhidi ya mataifa mengine ya eneo hili. Katika maandamano ya hivi karibuni Waturuki katika mkoa wa Mataa, Malatia waliandamana nje ya kituo cha Marekani cha rada ya kijeshi cha Kuresik ambapo wametoa nara mbalimbali dhidi ya wanajeshi wa Marekani, na hivyo maandamano hayo yana ujumbe wa wazi kwa wakuu wa Washington kuwa Uturuki haitaendelea tena kuwa jicho na sikio la Marekani na Israeli katika eneo Nam, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka kuaga dunia Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni katika kipindi chetu cha leo ambacho kinakujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyoaga dunia mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, hayati Imamu Ruhullah Khomeini. Ni matarajio yetu kwamba mutakuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni. Harakati ya Imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ilitokana na maumbile safi ya mwanadamu, maumbile ambayo hayakinaishwi tu na mahitaji ya kimaada na ladha za kupita za dunia, bali huhitaji vitu vingine muhimu ambavyo ni vya kiroho na kimaanawi. Imamu Khomeini aliingia uwanjani ili kudhamini na kukidhi mahitaji hayo muhimu ya mwanadamu na wakati huo huo kuwadhihirishia walimwengu utajiri mkubwa wa dini tukufu aliyokuja nayo mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Tarehe 14 Khordad sawa na tarehe tatu Juni, kulitangazwa habari ya huzuni ya kuaga dunia Imamu Ruhullah Khumeini, muasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukio hilo la huzuni si tu kwamba lilihuzunisha taifa la Irani pekee bali lilitia majonzi na huzuni kwa wapenda haki kote duniani na wale wanaopigania uhuru na kupinga dhuluma na uonevu. Mara tu baada ya kusikika habari hiyo, Wairani wote walimiminika mitaani, huku wakiwa wanabubujikwa na machozi na kujipiga vifua kwa huzuni kubwa waliopata kutokana na kumpoteza kiongozi wao huyo mpendwa. Mapenzi makubwa waliokuwa nayo kwa kiongozi wao yalipelekea kufanyika mazishi makubwa zaidi kuwahi kuonekana katika historia ya zama hizi. Katika sehemu ya mazishi hayo, mwili mtakatifu wa Imamu Ruhullah Khomeini uliwekwa kwenye jeneza la kioo, ambapo watu kutoka pembe zote za nchi walifika mjini Tehran kwa ajili ya kupata fursa ya kumuaga imamu wao mpendwa. Hali hiyo ilidhihirisha mandhari ya kupendeza ya jinsi taifa la Iran lilivyokuwa na upendo mkubwa kwa kiongozi wao. Mazishi hayo ya Imamu Ruhullah Khomeini yalitangazwa na kuakisiwa na magazeti, redio na televisheni mbalimbali mbali, hapa nchini, kieneo na kimataifa, na kwa muda fulani yaliendelea kuwa katika kilele cha habari zilizotangazwa na vyombo vya habari duniani. Kuhusu suala hilo, shirika la habari la France press lilisema, licha ya kuwa siku nzima imepita tokea kuzikwa Imamu Ruhullah Khomeini, lakini bado maelfu ya watu wamekusanyika kwenye kaburi hilo katika makaburi ya Beheshti Zahra, wanaomba dua na kujipiga vichwa na kifua, ambapo wote wameamua kulifanya eneo hilo kuwa moja ya maeneo matakatifu katika ulimwengu wa Kiislamu. Ni wazi kwamba maombolezo hayo ya hamasa yaliendelea kwa muda wa siku nyingi baada ya maziko hayo. Gazeti la Marekani la International Herald Tribune liliandika hivi katika moja ya matoleo yake kuhusu imamu Khomeini: Ayatullah Khomeini alikuwa mwana mapinduzi asiyechoka ambaye hadi kufariki kwake dunia alikuwa ameshikamana vilivyo na malengo yake ya kuasisi jamii na serikali ya Kiislamu nchini Iran. Hakusita hata kidogo kufuatilia kile alichotaka kwa ajili ya nchi yake kongwe. Gazeti hilo linaendelea kusema kwamba Imamu Khomeini aliufanya kuwa wajibu wake kufuta na kusafisha nchi ya Irani na ufisadi na kila alichokiona kuwa ni ufuska wa kimagharibi na kuirejeshea jamii mafundisho sahihi na halisi ya Uislamu. Kwa uungaji mkono mkubwa wa wananchi, hatimaye Imamu Ruhullah Khomeini aliyeafikisha kwenye ushindi mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran mwaka 1979, jambo lililosambaratisha kabisa mahesabu ya ulimwengu wa magharibi. Alianzisha harakati yake ya kimapinduzi kwa lengo la kuhuisha fikra za kisiasa za Uislamu. Moja ya tofauti za kisiasa za mwamko na harakati ya Imamu Khomeini ikilinganishwa na harakati nyingine zilizodhihiri ulimwenguni katika karne za hivi karibuni ni sifa maalumu ya uwepo mkubwa wa dini tukufu ya Kiislamu kama ilivyobainishwa na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, katika ulimwengu ambao mwanadamu alikuwa amefanya matamanio yake kuwa lengo lake kuu na wakati huo huo kubana mafundisho ya dini katika mipaka ya kuta za misikiti tu na hivyo kuyafanya kutokuwa na nafasi yoyote katika maisha yake ya kila siku. Mapinduzi ya Imamu Ruhullah Khomeini, yaliyotokana na mafundisho halisi ya Uislamu, yalidhihiri kuwa na taathira kubwa ulimwenguni. Imamu Khomeini ambaye alikuwa mwanazuoni arifu aliyemtambua vyema muumba wake mwenye takwa, mwenye mwamko na mtazamo wa kina wa kisiasa na kijamii, aliweza kudhihirisha na kutekeleza vyema mafundisho ya dini ya Kiislamu, na hivyo kufanikiwa kufungamanisha vizuri maisha ya kimaada na kiroho ya kiumbe mwanadamu. Wapenzi wa wasikilizaji, harakati ya Imamu Ruhullah Khomeini ilitokana na maumbile safi ya mwanadamu, maumbile ambayo hayakinaishi tu na mahitaji ya kimada na ladha za kupita za dunia, bali na mahitaji mengine muhimu ambayo ni ya kiroho. Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, aliingia uwanjani ili kudhamini na kukidhi mahitaji hayo muhimu ya mwanadamu na wakati huo huo kuwadhihirishia walimwengu utajiri mkubwa wa dini ya Kiislamu iliyoletwa na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, dini ambayo haibani thamani za kiroho katika mipaka ya kuta za makanisa, mahekalu na misikiti, bali huzisambaza katika pembe zote za maisha ya mwanadamu ili kumfanya aweze kufikia malengo yake ya juu maishani kwa kusikiliza hotuba zake zenye thamani ni kana kwamba watu walikuwa wakimsikiliza imamu akiwaambia rudini kwenye mafundisho ya Mwenyezi Mungu, na msikubali dhulma, ufisadi na uonevu, na simameni kupambana kwa ajili ya kuhuisha mafundisho ya mbinguni ambayo yameletwa na dini ya Uislamu kwa kuchukua misimamo ya kisiasa inayofaa na kwa wakati kutoa hotuba za hamasa na zenye taathira kubwa pamoja na taarifa zilizoratibiwa vizuri, Imamu Khomeini alithibitisha kwamba alikuwa kiongozi mwenye mwamko na busara kubwa, kwa kutambua vyema mazingira ya kisiasa na kijamii, na vilevile vile mahitaji na matatizo ya kisiasa, kiutamaduni na kijamii ya watu, alileta mabadiliko makubwa, na hivyo kuweza kuhuisha moyo mpya nchini Iran na hatimaye kufanikiwa kuiweka nchi katika njia sahihi ya kuhuishwa thamani za kidini na kiutamaduni. Profesa Lanser wa Austria anasema kuhusiana na Imamu Khomeini mwanzilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani kwamba alifungua ukurasa mpya katika kumfanya mwanadamu amkurubie Mwenyezi Mungu, na kwa uungaji mkono wa wananchi akafanikiwa kuyaletea ushindi mapinduzi ya Kiislamu ambayo yalikuwa na taathira kubwa katika historia ya karne ya ishirini. Lengo kuu la mapambano na harakati ya Imamu Khomeini dhidi ya dhulma, ufisadi na utawala wa shaha wa Iran halikuwa jingine bali lilikuwa kupata radhi za Mwenyezi Mungu na kuhuisha mafundisho ya dini tukufu ya Uislamu. Yeye mwenyewe alifuata kikamilifu mafundisho hayo katika maisha yake ya kila siku ya binafsi na ya kifamilia Hakuwa akitumia vifaa na suhula zaidi ya alivyohitajia maishani. Chakula, mavazi na makazi yake yalikuwa chini kuliko ya watu wengi wa kawaida, na alikuwa akisisitiza sana juu ya kuzingatiwa zuhudi na kukinai maishani. Pamoja na hayo, hakuwa mtu wa kujitenga na watu, na daima alikuwa akifuatilia masuala ya jamii yake na ya nchi nyingine. Daima alikuwa akifikiria na kuwajali wanyonge na kuhuzunishwa sana na matatizo waliokuwa wakiyapata ambayo yalisababishwa na mustakbirina na madhalimu wa dunia. Katika kipindi cha uongozi wake, Imamu Ruhullah Khomeini, ambaye alikuwa mwanafalsafa, mwanasiasa na mtu aliyemwogopa sana Mwenyezi Mungu, akiongoza nyoyo za watu. Bila shaka watu kama hawa hupatikana tu kupitia mafundisho ya Qurani na Uislamu. Watukufu kama hawa hufikia daraja hiyo ya juu ya kiroho kupitia juhudi kubwa za kutakasa nafsi na msaada mkubwa wanaopata kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Ayatullah Khamenei, kiongozi wa sasa wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye mwenyewe ni mwanafunzi wa chuo cha fikra za Imamu Ruhullah Khomeini, anasema kuhusiana na shakhsia huyo mkubwa kwamba hakuna tukio lolote ambalo lingeweza kushinda na kumvunja nguvu Imamu na kumfanya alidhalilikie. Katika matukio yote machungu na magumu ambayo yalitokea katika kipindi cha miaka kumi ya uongozi wake, Imamu alitokea kuwa mshindi wa matukio hayo. Hakuna tukio lolote kati ya hayo, iwe ni vita vya miaka minane, mashambulio ya Marekani, majaribio ya mapinduzi, mauaji ya kigaidi ya kutisha, vikwazo vya kiuchumi na mambo mengine makubwa tofauti na ya kushtua yaliyotekelezwa na maadui, yote hayo hayakuweza kudhoofisha wala kumshinda mtukufu huyo. Alikuwa ni mwenye nguvu na mkubwa zaidi kuyashinda matukio na njama zote hizo. Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliwapenda sana watu na kuheshimu matakwa yao. Aliheshimu, kuthamini na kuyapa umuhimu mkubwa maoni na matakwa yao. Alikuwa mpole kwa watu na kujiona kuwa mtumishi wao. Alikuwa akiwasisitizia viongozi wa wahudumia wananchi na kulinda heshima zao kutokana na majukumu yake ya kibinadamu na Kiislamu. Imamu Ruhullah Khomeini pia aliupa umuhimu mkubwa wa ukombozi wa mataifa mengine ya dunia yaliyokuwa yakidhulumiwa kwa njia mbalimbali. Anasema katika moja ya hutuba zake kwamba ninatumaini kwamba harakati na mapinduzi haya yataishia katika kudhihiri kwa imamu wa zama na kuinufaisha dunia na wanyonge wote. Tunataraji kwamba yataweza kuwaokoa wanyonge na kufika katika pembe zote za dunia na kuwawezesha wote kufuata njia mliyoifuata nyinyi na kuwashinda maadui wa Uislamu na mataifa, ili wanyonge pia waweze kuwashinda mabeberu wote. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam wapesa msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya muda usio mrefu. Nam, barabara kabisa. Tunalikunjua jamvi letu, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya leo kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya. Magazeti ya nchi hiyo yameipa umuhimu habari kuhusu hatua ya rais Uhuru Kenyatta kuwateua majaji saba watakaohudumu katika mahakama ya rufaa au rufani. Rais aliteua saba hao wakiwa ni kati ya 31 ambao aliwaidhinisha kuhudumu katika mahakama ambazo tume ya idara ya mahakama Kenya, JSC, ilikuwa imependekeza. Gazeti la Peoples Daily limeipa umuhimu habari hiyo na kuangazia hatua ya Rais Kenyatta kuwaacha nje majaji wanne waliokuwa wamependekezwa na JSC kuhudumu katika mahakama hiyo ya rufani walioteuliwa ni Msagha Mbogoli, Helen Omondi, Mumbi Ngogi, Francis Tuyote, Pauline Nyaboke, Jessie Lesit na Kibaya Laibuta. Rais aliwacha nje majaji Joel Mwaura Ngugi, Weldon Korir, Aggrey Muchelule na George Odunga. Ngugi na Odunga ni baadhi ya majaji watano ambao walisimamisha mchakato wa marekebisho ya katiba Kenya maarufu kama BBI unaopigiwa debe na Rais Uhuru Kenyatta na kinara wa ODM Raila Odinga. Taifa Leo uh, limeipa umuhimu habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Uhuru adunga, Udi, adunga dunga na Ngugi. Naam, uh, gazeti la uh, Taifa Leo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa e, cha habari kisemacho pia, polisi watibua mkutano wa wanachama wa UDA Pwani. Likifafanua limeandika kuwa mwenyekiti wa chama cha United Democratic Alliance Johnson Muthama na katibu mkuu Veronica Maina walilazimika kutoroka jana, polisi walipotibua mkutano wa chama hicho huko mjini Mombasa. Magazeti ya Kenya pia ameipa umuhimu habari sema kuwa mwalimu Jane Muthoni amehukumiwa kifungo cha miaka thelathini gerezani. Muthoni amepatikana na hatia ya kumuua mumewe Solomon Mwangi mwaka elfu mbili kumi na sita. Muthoni alikuwa mwalimu mkuu wa shule ya Isharari katika eneo la Kiambu. Jaji Ngugi amesema mauaji ya Solomon Mwangi yalikuwa yamepangwa. Nam sasa tunaangazia magazeti ya nchini Tanzania, na awali tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho sababu za Manji kurejea. Dondoo ya kichwa hicho cha habari inasema: wachambuzi wataja sera za Samia, Lema ashangazwa na hatua zilizochukuliwa. Mwananchi pia lina kichwa cha habari kisemacho baraza kuu kuamua hatima ya kinamdee. Likifafanua limeandika kuwa mbivu na mbichi kuhusu wanachama ndani ya Chadema kwa wabunge kumi na tisa wa viti maalum itajulikana mwezi huu wakati baraza kuu la chama hicho litakapoketi. Habari kamili isome katika ukurasa wa tatu wa gazeti hilo Mwananchi pia lina kichwa uh, kikuu cha habari kisemacho mauaji ya kinyama ya itikisa da na Iringa nam. Sasa naliangazia gazeti la Nipashe ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho marufuku. Likifafanua kwa kifupi, limeandika serikali ya zuia biashara ya dawa asili ndani ya basi faini milioni kumi. Habari kamili isome katika ukurasa wa pili. Nipashe pia lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Kagame atuma ujumbe maalum kwa rais Samia. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa pili. Gazeti la Habari Leo pia lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Samia agiza manne biashara na Rwanda. Na chini ya kichwa hicho cha habari kuna picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akimkaribisha mjumbe maalum wa rais eh, wa Rwanda, Paul Kagame, ambaye ni waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa wa Rwanda, Dr Vincent Biruta, alipowasili Ikulu ya Chamwino mkoani Dodoma jana kwa ajili ya mazungumzo. Nalo gazeti la Majira lina kichwa na cha habari kisemacho mwanafunzi anyongwa kwa wivu wa mapenzi, ni chuo kikuu Iringa, mpenzi wake anaswa akitoroka, atuhumiwa kuhusika na kifo. Habari kamili katika ukurasa wa nne wa gazeti hilo Majira. Pia katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho jalada la kutekwa mdui la letua ofisi ya DPP. Gazeti la Uhuru nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho rekodi ya umeme vijijini yakuna wengi. Na nahitimisha udondozi huo wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuangazia gazeti la Monitor la Uganda ambalo nina habari semayo kuwa bunduki iliyotumika kumshambulia waziri wa ujenzi na uchukuzi jenerali Katumba wa Mala ilitumika pia katika mauaji ya Sheikh Meja Muhammad Kigundu mwaka elfu mbili kumi na sita. Namlazira sina kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi hii. Mambo barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza makala ya Iran juma hili, karibuni. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran wiki moja iliyopita. Kati yatakayoangazia leo ni pamoja na Rais Hasan Ruhani asema masanduku ya kura na uchaguzi ni matunda muhimu ya mapinduzi ya Kiislamu; wagombea urais nchini Iran kushiriki midahalo mitatu; na kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC, asema zama za kupiga na kukimbia zimekwisha. Karibuni. Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa masanduku ya kupigia kura ni miongoni mwa matokeo na matunda muhimu ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, yaliyoondoa madarakani utawala wa kifalme na kidhalim. Rais Ruhani amesema hayo mapema Jumaatano na kuongeza kuwa njia iliyoainishwa na hayati Imam Ruhullah Homeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, kwa ajili ya kuongoza nchi ni chaguzi na kura za wananchi, na kwamba kauli mbiu kuu ya mwasisi huyo wa Jamhuri ya Kiislamu ilikuwa ni kura za wananchi ndiyo mizani. Rais alikuwa akizungumza katika baraza la mawaziri kabla ya maadhimisho ya kumbukumbu -kumbu ya siku ya kuaga dunia Imam Ruhulla Homeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Amezitaja siku za tarehe 13, 14 na 15 za mwezi Hordad katika kalenda ya Hijiria Shamsia kuwa ni siku zenye umuhimu mkubwa katika historia ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Amesema kuwa fikra za Imam Homeini kuhusiana na harakati na mapinduzi ya Kiislamu ziliegemea kwa wananchi. Akifafanua zaidi kuhusu nukta hiyo, Rais Ruhani amesema mapinduzi ambayo katika mwaka wake wa kwanza watu walishiriki katika chaguzi tano tofauti. Maana yake ni kwamba Imamu Khomeini aliamini kwamba wananchi wanapaswa kuwa na nafasi muhimu katika madaraka na uendeshaji wa nchi. Kiongozi wa sasa wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei pia amekuwa akitilia mkazo umuhimu wa kushiriki kwa wingi wananchi katika chaguzi mbalimbali mbali, na kwa msingi huo, njia ya Imamu Khomeini bado inaendelea. Rah, rahis ke idome dore Kwingineko, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Mohammad Jawad Zarif amesema pamoja na kuwepo kila aina ya njama za madola makubwa ya kibeberu, wananchi wa Iran leo wanasimama kidete na kwa heshima. Mohammad Jawad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema hayo Jumaatano mjini Teheran alipohutubu katika kongamano la kimataifa la fikra za siasa kwa mtazamo wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu Zarif ameashiria kuhusu nafasi ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika mabadiliko ya mfumo wa kimataifa na kusema kilichobainika wazi katika mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na fikra za Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, ni kuwa uwezo wa kimada si nguzo pekee inayoibua nguvu duniani, bali kuwategemea wananchi na irada yao pia kunaweza kuwa na nafasi yenye kuainisha hatima katika mfumo wa kimataifa Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema madola ya magharibi na mashariki katu hayakutaka mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yapate ushindi. Ameongeza kuwa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alionyesha wazi kuwa kwa kuwategemea wananchi inawezekana kuyashinda madola makubwa ya kibeberu na kujiainishia mustakabali kinyume na yatakavyo madola hayo makubwa. Zarifu aidha amesema ingawa madola makubwa ya kibeberu ambayo yanategemea uwezo wao wa kifedha yanaweza kuzishinikiza nchi zingine, lakini hayawezi kudhibiti kikamilifu hatima na hali ya dunia. Amesema mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yameonyesha wazi kuwa kwa kutegemea wananchi na kuwa na imani kuhusu nguvu ya juu zaidi ya Mwenyezimungu subhanahu wataala, inawezekana kusambaratisha njama za madola hayo ya kibeberu. Akifafanua zaidi kuhusu namna Imam Homeini alivyosisitiza kuhusu kumtegemea Mwenyezimungu, Zarifu amesema muhimu zaidi ya jambo jingine lolote ni kuamini nguvu za juu kabisa za Mwenyezi Mungu. Na hii ndiyo nukta ambayo ilipelekea mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yapate umashuhuri zaidi na ushindi. Iran imeweza kustahamili changamoto kubwa kama vita vya kulazimishwa, vikwazo vya kiuchumi, vita vya kiuchumi, aina mbalimbali za ugaidi, ukiwemo ugaidi wa kiuchumi, ugaidi wa kijeshi, ugaidi wa kijeshi, ugaidi wa kimazingira na ugaidi wa kimatibabu ambapo watu wetu wamenyimwa wa dawa na chanjo za kukabiliana na janga la korona. Lakini hii leo pamoja na licha ya mashinikizo hayo yote taifa la Irani, actually, linasimama, Iran linasimama kidete na kwa heshima kubwa katika kukaribia mwaka wa 32 tokea alipoaga dunia Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kumefanyika kongamano la kimataifa la fikra za siasa kwa mtazamo wa Imam Khomeini. Kongamano hilo limefanyika kwa njia ya intaneti ambapo Zarif amehutubu akiwa katika haram ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, hapa Tehran tume ya kampeni za uchaguzi za wagombea urais wa jamhuri ya kiislami ya Iran imetangaza kuwa midahalo mitatu itakayowashirikisha wagombea wote saba itafanyika katika kipindi cha siku chache zijazo. Tume hiyo ambayo mwenyekiti wake pia ni waziri wa mambo ya ndani Bwana Abduridha Rahmani Fazli imetangaza tarehe mpya za uh, midahalo hiyo ambapo um, itarushwa mubashara na televisheni ya taifa ya Iran. Kwa mujibu wa taarifa, mdahalo wa kwanza utafanyika Jumamosi, Juni tano, na wa pili Jumanne E, Juni nane, na mdahalo wa tatu Jumamosi 12 Juni. Shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran IRIB linatayarisha mdahalo huu ambao utawashirikisha wagombea wote saba. Wagombea urais uh, katika uchaguzi wa rais mwaka huu nchini Iran ni pamoja na Said Jalili, Mohsen Rezai, eh, Said Ibrahim Raisi, Ali Ridha Zakani, Said Amir Hussein Kadhizade Hashimi, Mohsen Mehralizade na Abdul Nasir Himmati. Rais wa sasa Hasan Ruhani anakamilisha muhula wake wa pili mfululizo na hivyo haruhusiwi kugombea awamu hii kisheria, kwa mujibu wa sheria za uchaguzi nchini Iran. Kampeni za uchaguzi za wagombea urais zilianza rasmi tarehe 25 Mei, ambayo ni siku yalipotangazwa e, majina ya wagombea na wizara ya mambo ya ndani ya Iran. Kampeni hizo zinaendelea hadi masaa 24 kabla ya kuanza zoezi la kupiga kura. Wagombea wote nchini Iran wanapewa haki sawa kwa kuhesabiwa mpaka sekunde za kufanya kampeni E, katika vyombo vya Shirika la Utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran bila kupunguziwa au kuongezewa hata sekunde moja. Uchaguzi wa 13 wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran na uchaguzi wa sita wa mabaraza ya Kiislamu ya miji na vijiji wanatarajiwa kufanyika Ijumaa ya, ya tarehe 18 mwezi huu wa Juni 2021. Kwingineko, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran IRGC ameashiria kuongezeka nguvu za Palestina na kusisitiza kuwa zama za piga na kukimbia zimekwisha. Meja Jenerali Husein Salami amesisitiza kuwa kuna udharura wa kuzidishwa uwezo na nguvu za Palestina na kueleza kuwa Waisraeli wanapasa kuelewa kuwa zama zile za kupiga na kukimbia zimepita na wananchi wa Palestina leo hii wana nguvu kubwa. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ameongeza kuwa Palestina mpya imedhihirika. Amesema kuwa vita vya hivi karibuni vimeliingiza Uh, jeshi la Palestina uh, yenye nguvu katika mahesabu ya utawala wa kizayuni akiashiria kuhusu uchaguzi wa rais wa Iran mwezi huu, meja jenerali Hasalami amesema pia kuwa wananchi wa Iran wataitikia maelekezo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu kwa ajili ya kushiriki kwa wingi katika uchaguzi huo. Kamanda Salami amesema uchaguzi si kwa ajili tu ya kumchagua rais, bali kila kura inayotumbukizwa kwenye sanduku la kupigia kura ni sawa na kombora nalo ulenga moyo wa madola ya kiistikibari ulimwenguni na Iran itarejea na ushindi kwa fahari katika vita vyake vitakatifu dhidi ya ubeberu. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameashiria taarifa za hivi karibuni kuhusu kupatikana kaburi la umati la wakazi asilia wa Kanada na kusema maafa makubwa ya kibinadamu yalijiri katika historia ya nchi hiyo ya Amerika Kaskazini. Hivi karibuni vyombo vya habari vimeripoti kuwa kumegunduliwa mabaki ya maiti za watoto mia mbili kumi na watano wa kazi asilia wa Kanada eh, katika eneo la shule ya zamani ya bweni ya kanisa Katoliki huko magharibi mwa nchi hiyo. Halikadhalika, kumetolewa wito wa kulitaka kanisa Katoliki kuomba radhi kutokana na maafa ya watoto hao. Mito hiyo yu imetolewa yu kutokana na nafasi ya kanisa Katoliki katika sera za Kanada uh, katika karne za 19 na 20 ambazo zilikuwa zikiwatenganisha watoto wa wakazi asilia wa Kanada na familia zao na kuwafungia katika shule za kanisa hilo. Watoto hao walikuwa wanafunzi wa shule ya bweni ya Kamloops Indian katika jimbo la British Columbia iliyofungwa mnamo mwaka 1978 na mabaki hayo yamepatikana kwa msaada wa mtaalamu wa reda inayopenya ardhini, kufuatia ripoti hiyo ya maangamizi ya umati ya watu asilia wa, wa Canada mikononi mwa wahubiri wa Kristo wa zungu waliokuwa wamehamia nchini humo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema inasikitisha na watu asilia wa Kanada kutokana na maafa yaliyowapata. Tunaiambia serikali ya Kanada kwamba kabla ya kuwakumbusha watu wa mataifa mengine kuhusu haki za binadamu, inapaswa kwanza kuangazia yaliyojiri katika historia na ifidie mashaka na maafa yaliyojitokeza. Naam, wapenzi wa usikilizaji, na kwa kauli hiyo ya msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Katika historia leo, ni Ijumaa tarehe 23 mfunguo mosi Shawal mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 4 Juni mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 32 iliyopita, sawa na tarehe 14 Hordada mwaka 1368 kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria Shamsia, Imamu Ruhullah Al Musawi Al Khumaini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, aliaga dunia baada ya kuishi miaka themanini na saba katika umri uliojaa juhudi zisizo na kikomo. Kwa kutangazwa kifo cha Imamu Ruhullah Khomeini, ulimwengu wa Kiislamu uligubikwa na machozi na huzuni kubwa. Imamu Khomeini alizaliwa tarehe mosi mwezi Meher mwaka 1281 Hijiria Shamsia. Uh, katika mji wa Khomein ulioko katikati mwa Iran. Alianza kujishughulisha na siasa sambamba na masuala ya kielimu na kiutamaduni. Mapambano ya Imamu Ruhullah dhidi ya utawala wa Shah na uingiliaji wa Marekani nchini Iran yalishadidi mwaka 1963 na na kupelekea Imamu kubaidishwa na kupelekwa uhamishoni kwa kipindi cha miaka 13 nchini Iraq, Uturuki na Ufaransa. Mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran yalipata ushindi mwaka 1357 sawa na mwaka 1979 miladia, chini ya uongozi shupavu wa Imamu Ruhullah Khomeini. Imamu alibobea katika elimu za dini, na mbali na kulea na kusomesha wanafunzi wengi, alikuwa hatibu mahiri na mwandishi hodari. Miongoni mwa vitabu vyake tunavyoweza kuashiria hapa ni Tahrirulwasila, Kashful Asrar na kile cha utawala wa Kiislamu na uongozi wa Faqihi. Idhaa ya Kiswahili Redio Teherani inatoa salamu za rambirambi kwa mnasaba huu wa kukumbuka siku aliyoaga dunia Imamu Ruhullah Khomeini. Siku kama ya leo miaka 32 iliyopita baraza la wanazuoni wataalamu wanaomchagua kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran A, lilimchagua Ayatullah Ali Khamenei kuwa kiongozi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran. Uchaguzi huo ulifanyika masaa machache baada ya kufariki dunia Imamu Ruhullah Khomeini, ambapo wasia wa imamu ulisomwa mbele ya hadhirina na siku kama ya leo yani, eh, tarehe 4 Juni ni siku ya kimataifa ya watoto wasio na hatia waathirika wa unyanyasaji. Siku hii ilitangazwa na Umoja wa Mataifa mwaka 1982 kwa ajili ya kushughulikia mashaka ya watoto wanaosumbuliwa na unyanyasaji wa kimwili, kiakili na kiroho, kufuatia hali mbaya ya watoto wa Palestina na Lebanon wanaosumbuliwa na ukatili wa utawala haramu wa Israeli. Ukatili na unyanyasaji dhidi ya watoto una sura na aina mbalimbali, na unasababishwa na uzembe wa wazazi, viongozi wa kitaifa na kimataifa, na makatili wasio na chembe ya huruma wanaojali maslahi yao ya kimada. Nam msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili Sauti Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kabla ya kufunga matangazo yetu ni muktasari wa habari za dunia na kisha maoni yenu leo. Uh, taifa la Iran na wapenda haki kote duniani wanakumbuka mwaka wa thelathini na mbili tokea alipoaga dunia Imam Ruhullah Musawi Khomeini, Mwenyezimungu amrehemu, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kwa mnasaba huu baadaye, hii leo kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei atahutubu moja kwa moja kwa njia ya televisheni jeshi la nigeria limetangaza habari ya kuangamiza magaidi wasiopungua hamsini wa kundi la kigaidi la boko haram katika jimbo la borno la kaskazini mashariki mwa nchi hiyo wananchi wa sudan jana alhamis walimiminika mabarabarani katika mji mkuu wa khartum na miji mingine nchi hiyo kushiriki maandamano ya kutaka kutendewa haki wahanga wa ghasia za mwaka elfu mbili kumi na tisa na zaidi ya dozi milio, bilioni mbili za chanjo ya uh, korona zimekwishapeanwa katika maeneo mbalimbali duniani hapo msikilizaji, na kabla sijaondoka, ninaangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu Tanga, Tanzania, anasema nawashukuru watangazaji wote wa redio Teheran. Anasema Allah awaongoze katika shughuli zote za kujitolea kutoa huduma kwa jamii nzima, ikiwemo ya ndani na nje, eh, bila kusahau eh, kadhia ya Palestina, Yemen na Siria. Eh, shukran kwa maoni yako. Profesa Ali Magema wa Tanga, Tanzania, pia ametutumia ujumbe ambapo ametufahamisha kuwa anayapokea mubashara matangazo ya Redio Teheran. Ashraf Haruna wa Kampala, Uganda, pia ametoa shukurani zake kuhusiana na matangazo yetu. Naye pia Mik Mtisia Benyamin waliko ni Mombasa, Kenya, pia ametoa salamu zake. Tunawashukuru nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya na wageni kwa kusema asalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB IR. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service, mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB IR mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp telegram viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran po box 19 395 strok 67 67 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.