Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu, ambao wanamfuata mtume nabii aliye ummi, asiyejua kusoma wala kuandika, na juu ya hivi atafundisha mafundisho hayo ya ajabu ya Uislamu, ambaye wanamwona ameandikwa kwao katika Taurati na Injili ambaye anawaamrisha mema na anawakataza yaliyo mabaya na kuwahalalishia vizuri na kuwaharamishia vibaya na kuwaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao. Basi wale waliomwamini yeye na kumheshimu na kumsaidia na kuifuata nuru iliyoteremshwa pamoja naye, yaani Qurani, hao ndio wenye kufaulu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, natumai umekuwa na mchana mwema na usiku wako unakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Alhamisi usiku ya redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Juni 3 mwafaka na tarehe 22 Shawal mwaka 1442 Hijria. Nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa usiku huu ni mimi Hussein Hassan. Nina wengi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati usiku huu. Kama ada, mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum ambacho kitakujia kwa mnasaba wa kumbukumbu ya tukio la kuaga dunia Imam Ruhullah Khomeini. Pia tutakuwa na makala ya Iran juma hili bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi, interneti, na vile vile kupitia application ya simu za mkononi, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM, ukiwa nchini Tanzania, ni kupitia Radio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju SW. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha plus 989035065487. Punde si punde, na rejea na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa 4 kamili usiku hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Rais Rohani asema Hordad 15 ni siku ya kushindwa Marekani mbele ya fikra za Imam Khomeini. UN yaitaka Israel ikome kuyasaidia magenge ya wazayuni wenye silaha dhidi ya Wapalestina. Na WHO na ILO zasema kufanya kazi zaidi ya saa 55 kwa wiki kunazidisha hatari ya kifo, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais Hassan Rohani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa tarehe 15 Khordad imeonyesha kuwa utawala uliokuwa umejizatiti kwa silaha na kuwategemezi kwa Marekani haukuweza kusimama mbele ya fikra za hayati Imam Ruhollah Khomeini na hatimaye ulishindwa na kusambaratika. Rais Rohani amesema hayo leo katika sherehe ya kuzindua miradi kadhaa ya kitaifa katika sekta ya kilimo na kuongeza kuwa watu waliokuwa na imani kwa fikra, njia na harakati ya Imam Khomeini walisimama kidete kukabiliana na mateso na jela na manyanyaso, hayo hayakuzuia harakati yao, bali yalifungua njia ya kupiga hatua zaidi. Rais Rohani amesisitiza kuwa na hapa na nukuu, sisi sote tunapaswa kufuata njia na harakati ya hayati Imam Ruhullah Khomeini ilikuongoza nchi katika njia ya maendeleo ya kimada na kiroho. Harakati ya tarehe kumi na tano Hordad kwa mwaka wa Kiirani ilikuwa ni, ama ilikuwa na umuhimu mkubwa sana katika historia ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na mwanzo wa harakati kubwa ya wananchi Waislamu wa Iran siku ya Ashura miaka hamsini na nane iliyopita hayati Imam Ruhullah Khomeini Alihutubia katika shule ya Faidhia katika mji mtakatifu wa Qum, akifichua jinai na uhalifu mkubwa wa mfalme wa wakati huo Shah Pahlavi na uhusiano wake na utawala haramu wa Israel tarehe kumi na tano Hordad. Baada ya hutuba hiyo kali, jeshi la Shah lilivamia shule ya Faidhia na nyumba ya Imam Khomeini na kumtia nguvuni. Wananchi wa Qum waliingia mitaani kukabiliana na utawala huo wa kidhalim na wengi miongoni mwao waliuliwa shahidi na wengine wakatiwa nguvuni. Harakati hiyo ilikuwa mwanzo wa mwamko wa Kiislamu wa wananchi dhidi ya utawala wa kifalme na kidikteta wa Pahlavi na ilifikia kilele mwaka elfu moja mia kenda sabini na tisa wakati wa kuangusha utawala wa Shah na kuundwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, ripota maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya jamii za walio wachache ameitaka Israel ikome kuyasaidia magenge yenye silaha dhidi ya wa Wapalestina wanaoishi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu tokea mwaka elfu moja mia kenda arobaini na nane. Ripoti iliyotolewa na Dr Fernand de Varens imeashiria jinsi Israel inavyotumia vibaya nguvu kubwa kupita kiasi dhidi ya raia wa Palestina wanaoishi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu au zilizokaliwa kwa mabavu mwaka elfu moja mia kenda arobaini na nane na kusisitiza kuwa walowezi wa kizayuni na magenge yenye silaha yanafanya jinai dhidi ya wapalestina kwa himaya na msaada wa utawala wa Israel. Utawala wa kizayuni wa Israel umekuwa ukivunja nyumba na makazi ya Palestina na kujenga vitongoji vya walowezi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu kinyume na sheria za kimataifa kwa shabaha ya kubadili muundo wa kijiografia wa ardhi hiyo ya Palestina. Itakumbukwa kuwa tarehe 23 Desemba mwaka 2016 baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipasisha azimio nambari 2334 likiutaka utawala wa kizayuni wa Israel kusitisha mara moja na kikamilifu shughuli za kujenga vitongoji vya walowezi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Huku hayo yakiarifiwa, uchunguzi wa shirika moja lisilo la kiserikali nchini Uingereza umeonyesha kuwa mashambulizi yaliyofanywa na jeshi la Marekani mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini katika nchi mbalimbali yameua zaidi ya raia mia moja. Ripoti iliyotolewa na shirika la Airwars lenye makao yake nchini Uingereza linalochunguza habari za vita dhidi ya kundi la Daesh na makundi mengine ya kigaidi huko Iraq, Siria na Libia, imekadhibisha ripoti iliyotolewa na wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, kuhusu kiwango cha raia waliouliwa na jeshi la nchi hiyo. Pentagon inadai kuwa karibu raia 232 tu waliuawa mwaka jana katika mashambulizi ya jeshi la Marekani mwaka jana, na kwamba wengine karibu kumi walijeruhiwa. Pentagon inasema kuwa raia hao walikuwa wa nchi za Afghanistan, Somalia, Iraq na nchi nyingine ambayo haikutajwa jina. Shirika la Airwars lenye makao yake nchini Uingereza limetangaza kuwa idadi ndogo kabisa inayoweza kutolewa na raia waliuliwa na majeshi ya Marekani katika nchi mbalimbali mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini ni mia moja na mbili. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Matokeo ya uchunguzi mpya yanaonyesha kuwa kufanya kazi zaidi ya saa hamsini na tano kwa wiki kuna madhara kwa siha na afya ya mwanadamu na kunazidisha hatari ya kifo. Uchunguzi huo umefanyika baada ya ya saa za watu makazini kuongezeka duniani haswa katika kipindi cha maambukizi ya Korona ambayo yamebadili ratiba za kazi katika maeneo mengi ya dunia. Ripoti iliyochapishwa na jarida la kila wiki la Fem Actuel nchini in Ufaransa inasema kuwa matokeo ya uchunguzi wa shirika la afya duniani WHO na shirika la kazi la Umoja wa Mataifa ILO yanaonyesha kuwa kufanya kazi zaidi ya saa 55 kwa wiki kuna madhara kwa afya na kunazidisha hatari ya kifo. Jarida hilo limeandika kuwa kufanya kazi muda mrefu kulisababisha vifo vya watu laki saba na 45 elfu vilivyotokana na kiharusi au matatizo ya moyo hapo mwaka 2016, na kwamba kiwango hicho kimeongezeka kwa asilimia 29 ikilinganishwa na mwaka 2000. Uchunguzi huu unasema watu laki tatu na tisini na nane elfu waliingia waliaga dunia kumradhi, kutokana na kiharusi na wengine laki tatu na hamsini na saba elfu walifariki dunia kutokana na mojawapo ya matatizo ya moyo baada ya kufanya kazi kwa saa zisizopungua hamsini na tano kwa wiki. Matokeo ya uchunguzi huo yanaonyesha kuwa kufanya kazi masaa hamsini na tano au zaidi kwa wiki kumefungamanishwa na ongezeko la asilimia thelathini na tano la hatari ya kupatwa na kiharusi na asilimia kumi na saba ya hatari ya kufariki dunia kutokana na matatizo ya moyo ikilinganishwa na kufanya kazi baina ya saa thelathini na tano hadi arobaini kwa wiki. Na waziri wa huduma kwa wakazi asili wa Canada amesema ni aibu kwamba Papa Francis, kiongozi wa Kanisa Katoliki duniani, hajawahi kuomba radhi rasmi kutokana na dhulma na unyanyasaji uliofanyika katika shule za bweni zilizokuwa zikisimamiwa na kanisa hilo nchini humo miaka mingi iliyopita. Mark Miller alitoa matamshi hayo jana Jumatano baada ya ugunduzi wa hivi karibuni wa makaburi ya watoto 215 katika mji wa Kamloops katika moja ya shule 139 za bweni zilizoanzishwa karne moja iliyopita ili kuwashikilia kwa lazima wenyeji hao wa Kanada. Waziri huyu amesema anaunga mkono wito uliotolewa na wakazi asili wa Canada wanaomtaka kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis kuomba radhi rasmi kutokana na maafa na jinai hizo. Hapa nanukuu, nadhani ni aibu kwamba hawajafanya hivyo hadi leo. Wanapaswa kuomba radhi kwa sababu kuna jukumu ambalo liko mabegani mwa baraza la maaskofu nchini Canada, amesisitiza waziri wa huduma kwa wakazi asili wa Kanada. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Tehran. Hii ni redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika mpenzi msikilizaji, tunasikika mubashara kabisa kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa katika masafa ya mia moja na tano nukta tatu ukiwa Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Habari hizo nilizokusomea unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho sisitizo la Macron kuhusu kusitishwa uingiliaji wa kigeni huko nchini Libya. Katika hali ambayo kunafanyika jitihada za kuhitimisha mgogoro wa Libya ili uchaguzi utakao yashirikisha makundi yote ya, ya kisiasa ufanyike, uwepo wa wanajeshi wa kigeni na uingiliaji wa madola ya jinabi katika mchakato wa amani nchini humo vinatambuliwa kuwa ni kizuizi katika kufikia amani ya kudumu. Kuhusiana na nukta hiyo, rais Emmanuel Macron wa Ufaransa katika mkutano wake na waziri mkuu wa Libya Abdul Hamid Beiba mjini Paris mnamo Juni mosi alisisitiza udharura wa kuondoka wanajeshi wa kigeni nchini humo. Sisitizo la Macron la madola ya kigeni kuacha kuingilia mambo ya ndani ya Libya linatolewa katika hali ambayo Ufaransa yenyewe ni miongoni mwa wahusika wakuu katika kuibua mgogoro wa sasa katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Kwa mwongo moja sasa madola ya kikanda na ya nje ya eneo hilo yamekuwa yakiingilia mambo ya ndani ya Libya na kuisababisha nchi hiyo matatizo makubwa ambayo yangali yanaendelea kushuhudiwa. Sababu ya madola ya jinabi kuingilia mambo ya ndani ya Libya na kutaka kuwa na ushawishi nchini humo ni utajiri mkubwa wa mafuta na gesi nchini humo. Sababu nyingine ni nafasi muhimu ya kistratejia ya Libya nchini. Uh, ya kistratejia ya Libya, nchi ambayo imepewa lakabu ya pa la ya pala Afrika. Aidha, katika bahari ya Mediterania Libya inapakana na nchi muhimu za Ulaya. Ni kutokana na nukta hizo ndiyo maana madole makubwa ya kawa yanayekodolea macho ya tamaa Libya. Wakuu wa Ufaransa wamekuwa wakifuatilia kwa karibu matukio ya Libya na wameonyesha radi ya mali yao kuhusiana na eneo jeri nchini humo. Kwa mfano, Ufaransa imekuwa ikikosoa waziwazi hatua ya Uturuki kutuma askari wake Tripoli kwa ajili ya kuiunga mkono serikali ya mwafaka wa kitaifa ya Libya. Hivyo ni wazi kuwa Ufaransa ina malengo ya muda mrefu katika kuingilia mambo ya ndani ya Libya, na moja ya malengo hayo ni kutaka kushirikishwa zaidi katika miradi ya uzalishaji mafuta ya petroli nchini humo na pia kuwa na ushawishi jumla katika uchumi wa Libya na eneo zima la Afrika Kaskazini. Kilicho wazi ni kuwa Ufaransa inaeneza satwa yake ya ukoloni mamboleo nchini Libya na katika eneo zima la Afrika Kaskazini, na inatumia visingizio mbalimbali mbali vya kiuchumi, kisiasa na kiusalama kuingilia mambo ya ndani ya nchi hizo. Kuhusiana na nukta hiyo, Libya sasa inahesabiwa kuwa lango la kujipenyeza Ufaransa katika eneo zima la Afrika Kaskazini na pia katika nchi za ukanda wa Sahel barani Afrika. Nchi za eneo hilo zina umuhimu mkubwa sana wa kiuchumi na kiusalama kwa Paris. Hivi sasa kuna idadi kubwa ya wanajeshi wa Ufaransa nchini Mali na nchi zingine za ukanda wa Sahel, na hii inatokana na kuwa nchi hizo zinakidhi mahitaji muhimu ya kiuchumi wa Ufaransa, haswa madini ya urani ambayo yanatumika kudhamini asilimia kubwa ya umeme ya Ufaransa. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni Alhamisi usiku wa kuamkia siku tukufu ya Ijumaa. Asante sana mpenzi msikilizaji, msikilizaji kwa kuichagua idhaa hii. Kumbuka una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha wa plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne 87 Kadhalika, unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe ambayo ni swahili radio at irib ir. Ni saa nne na robo usiku hapa jijini Teheran. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni katika kipindi chetu cha leo ambacho kinakujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyoaga dunia mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, hayati Imamu Ruhullah Khomeini. Ni matarajio yetu kwamba mutakuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni. Harakati ya Imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, ilitokana na maumbile safi ya mwanadamu, maumbile ambayo hayakinaishwi tu na mahitaji ya kimaada na ladha za kupita za dunia, bali huhitaji vitu vingine muhimu ambavyo ni vya kiroho na kimaanawi. Imamu Khomeini aliingia uwanjani ili kudhamini na kukidhi mahitaji hayo muhimu ya mwanadamu na wakati huo huo kuwadhihirishia walimwengu utajiri mkubwa wa dini tukufu aliyokuja nayo Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Tarehe 14 Khordad sawa na tarehe tatu Juni kulitangazwa habari ya huzuni ya kuaga dunia Imamu Ruhullah Khumeini mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukio hilo la huzuni si tu kwamba lilihuzunisha taifa la Irani pekee bali lilitia majonzi na huzuni kwa wapenda haki kote duniani na wale wanaopigania uhuru na kupinga dhuluma na uonevu. Mara tu baada ya kusikika habari hiyo, Wairani wote walimiminika mitaani, huku wakiwa wanabubujikwa na machozi na kujipiga vifua kwa huzuni kubwa waliopata kutokana na kumpoteza kiongozi wao huyo mpendwa. Mapenzi makubwa waliokuwa nayo kwa kiongozi wao yalipelekea kufanyika mazishi makubwa zaidi kuwahi kuonekana katika historia ya zama hizi. Katika sehemu ya mazishi hayo mwili mtakatifu wa Imamu Ruhullah Homeini uliwekwa kwenye jeneza la kioo ambapo watu kutoka pembe zote za nchi walifika mjini Tehran kwa ajili ya kupata fursa ya kumwaga imamu wao mpendwa. Hali hiyo ilidhihirisha mandhari ya kupendeza ya jinsi taifa la Iran lilivyokuwa na upendo mkubwa kwa kiongozi wao. Mazishi hayo ya Imamu Ruhullah Khomeini yalitangazwa na kuakisiwa na magazeti, redio na televisheni mbalimbali mbali, hapa nchini, kieneo na kimataifa, na kwa muda fulani yaliendelea kuwa katika kilele cha habari zilizotangazwa na vyombo vya habari duniani. Kuhusu suala hilo, shirika la habari la France Press lilisema licha ya kuwa siku nzima imepita tokea kuzikwa Imamu ruhullah Khomeini, lakini bado maelfu ya watu wamekusanyika kwenye kaburi hilo katika makaburi ya Beheshti Zahra, wanaomba dua na kujipiga vichwa na kifua, ambapo wote wameamua kulifanya eneo hilo kuwa moja ya maeneo matakatifu katika ulimwengu wa Kiislamu. Ni wazi kwamba maombolezo hayo ya hamasa yaliendelea kwa muda wa siku nyingi baada ya maziko hayo. Gazeti la Marekani la International Herald Tribune liliandika hivi katika moja ya matoleo yake kuhusu imamu Khomeini: Ayatollah Khomeini alikuwa mwana mapinduzi asiyechoka ambaye hadi kufariki kwake dunia alikuwa ameshikamana vilivyo na malengo yake ya kuasisi jamii na serikali ya Kiislamu nchini Iran. Hakusita hata kidogo kufuatilia kile alichotaka kwa ajili ya nchi yake kongwe. Gazeti hilo linaendelea kusema kwamba Imamu Khomeini aliufanya kuwa wajibu wake kufuta na kusafisha nchi ya Irani na ufisadi na kila alichokiona kuwa ni ufuska wa Kimagharibi na kuirejeshea jamii mafundisho sahihi na halisi ya Uislamu. Kwa uungaji mkono mkubwa wa wananchi, hatimaye Imamu Ruhullah Khomeini aliyeafikisha kwenye ushindi mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran mwaka 1979, jambo lililosambaratisha kabisa mahesabu ya ulimwengu wa Magharibi. Alianzisha harakati yake ya kimapinduzi kwa lengo la kuhuisha fikra za kisiasa za Uislamu. Moja ya tofauti za kisiasa za mwamko na harakati ya Imamu Khomeini ikilinganishwa na harakati nyingine zilizodhihiri ulimwenguni katika karne za hivi karibuni ni sifa maalumu ya uwepo mkubwa wa dini tukufu ya Kiislamu kama ilivyobainishwa na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika ulimwengu ambao mwanadamu alikuwa amefanya matamanio yake kuwa lengo lake kuu wakati huo huo kubana mafundisho ya dini katika mipaka ya kuta za misikiti tu na hivyo kuyafanya kutokuwa na nafasi yoyote katika maisha yake ya kila siku. Mapinduzi ya Imamu Ruhullah Khomeini yaliyotokana na mafundisho halisi ya Uislamu yalidhihiri kuwa na taathira kubwa ulimwenguni. Imamu Khomeini, ambaye alikuwa mwanazuoni arifu aliyemtambua vyema muumba wake, mwenye takwa, mwenye mwamko na mtazamo wa kina wa kisiasa na kijamii, aliweza kudhihirisha na kutekeleza vyema mafundisho ya dini ya Kiislamu, na hivyo kufanikiwa kufungamanisha vizuri maisha ya kimaada na kiroho ya kiumbe mwanadamu. Wapenzi upenzi wa sikilizaji, harakati ya Imamu Ruhullah Khomeini ilitokana na maumbile safi ya mwanadamu, maumbile ambayo hayakinaishi tu na mahitaji ya kimada na ladha za kupita za dunia, bali na mahitaji mengine muhimu ambayo ni ya kiroho. Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliingia uwanjani ili kudhamini na kukidhi mahitaji hayo muhimu ya mwanadamu na wakati huo huo kuwadhihirishia walimwengu tajiri mkubwa wa dini ya Kiislamu iliyoletwa na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, dini ambayo haibani thamani za kiroho katika mipaka ya kuta za makanisa, mahekalu na misikiti, bali huzisambaza katika pembe zote za maisha ya mwanadamu ili kumfanya aweze kufikia malengo yake ya juu maishani. Kwa kusikiliza hotuba zake zenye thamani, ni kana kwamba watu walikuwa wakimsikiliza imamu akiwaambia, rudini kwenye mafundisho ya Mwenyezi Mungu na msikubali dhulma, ufisadi na uonevu, na simameni kupambana kwa ajili ya kuhuisha mafundisho ya mbinguni ambayo yameletwa na dini ya Uislamu kwa kuchukua misimamo ya kisiasa inayofaa na kwa wakati kutoa hotuba za hamasa na zenye taathira kubwa pamoja na taarifa zilizoratibiwa vizuri, Imamu Khomeini alithibitisha kwamba alikuwa kiongozi mwenye mwamko na busara kubwa, kwa kutambua vyema mazingira ya kisiasa na kijamii na vilevile vile mahitaji na matatizo ya kisiasa, kiutamaduni na kijamii ya watu, alileta mabadiliko makubwa, na hivyo kuweza kuhuisha moyo mpya nchini Iran na hatimaye kufanikiwa kuiweka nchi katika njia sahihi ya kuhuishwa thamani za kidini na kiutamaduni. Profesa Lanser wa Austria anasema kuhusiana na Imamu Khomeini, mwanzilishi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kwamba alifungua ukurasa mpya katika kumfanya mwanadamu amkurubie Mwenyezi Mungu, na kwa uungaji mkono wa wananchi akafanikiwa kuyaletea ushindi mapinduzi ya Kiislamu ambayo yalikuwa na taathira kubwa katika historia ya karne ya ishirini. Lengo kuu la mapambano na harakati ya Imamu Khomeini dhidi ya dhuluma, ufisadi na utawala wa shaha wa Iran halikuwa jingine bali lilikuwa kupata radhi za Mwenyezi Mungu na kuhuisha mafundisho ya dini tukufu ya Uislamu. Yeye mwenyewe alifuata kikamilifu mafundisho hayo katika maisha yake ya kila siku ya binafsi na ya kifamilia. Hakuwa akitumia vifaa na suhula zaidi ya alivyohitajia maishani. Chakula, mavazi na makazi yake yalikuwa chini kuliko ya watu wengi wa kawaida, na alikuwa akisisitiza sana juu ya kuzingatiwa zuhudi na kukinai maishani. Pamoja na hayo, hakuwa mtu wa kujitenga na watu, na daima alikuwa akifuatilia masuala ya jamii yake na ya nchi nyingine. Daima alikuwa akifikiria na kuwajali wanyonge na kuhuzunishwa sana na matatizo waliokuwa wakiyapata ambayo yalisababishwa na mustakbirina na madhalimu wa dunia. Katika kipindi cha uongozi wake, Imamu Ruhullah Khomeini, ambaye alikuwa mwanafalsafa, mwanasiasa na mtu aliyemwogopa sana Mwenyezi Mungu, akiongoza nyoyo za watu. Bila shaka watu kama hawa hupatikana tu kupitia mafundisho ya Qurani na Uislamu watukufu kama hawa hufikia daraja hiyo ya juu ya kiroho kupitia juhudi kubwa za kutakasa nafsi na msaada mkubwa wanaopata kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Ayatullah Khamenei, kiongozi wa sasa wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye mwenyewe ni mwanafunzi wa chuo cha fikra za Imamu Ruhullah Khomeini, anasema kuhusiana na shakhsia huyo mkubwa kwamba hakuna tukio lolote ambalo lingeweza kushinda na kumvunja nguvu imamu na kumfanya alidhalilikie. Katika matukio yote machungu na magumu ambayo yalitokea katika kipindi cha miaka kumi ya uongozi wake, imamu alitokea kuwa mshindi wa matukio hayo. Hakuna tukio lolote kati ya hayo, iwe ni vita vya miaka minane, mashambulio ya Marekani, majaribio ya mapinduzi, mauaji ya kigaidi ya kutisha vikwazo vya kiuchumi na mambo mengine makubwa tofauti na ya kushtua yaliyotekelezwa na maadui, yote hayo hayakuweza kudhoofisha wala kumshinda mtukufu huyo. Alikuwa ni mwenye nguvu na mkubwa zaidi kuyashinda matukio na njama zote hizo. Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliwapenda sana watu na kuheshimu matakwa yao. Aliheshimu kuthamini na kuyapa umuhimu mkubwa maoni na matakwa yao alikuwa mpole kwa watu na kujiona kuwa mtumishi wao. Alikuwa akiwasisitizia viongozi wa wahudumia wananchi na kulinda heshima zao kutokana na majukumu yake ya kibinadamu na Kiislamu. Imamu Ruhullah Khomeini pia aliupa umuhimu mkubwa wa ukombozi wa mataifa mengine ya dunia yaliyokuwa yakidhulumiwa kwa njia ya mbalimbali. Anasema katika moja ya hutuba zake kwamba, ninatumaini kwamba harakati na mapinduzi haya yataishia katika kudhihiri kwa imamu wa zama na kuinufaisha dunia na wanyonge wote. Tunataraji kwamba yataweza kuwaokoa wanyonge na kufika katika pembe zote za dunia na kuwawezesha wote kufuata njia mliyoifuata nyinyi na kuwashinda maadui wa Uislamu na wataifa, ili wanyonge pia waweze kuwashinda mabeberu wote. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi matuki ya matukio muhimu yaliyojiri Iran wiki moja iliyopita. Kati yatakayoangazia leo ni pamoja na rais Hassan Rouhani asema masanduku ya kura na uchaguzi ni matunda muhimu ya mapinduzi ya Kiislamu; wagombea urais nchini Iran kushiriki midahalo mitatu; na kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC asema zama za kupiga na kukimbia zimekwisha. Karibuni. Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa masanduku ya kupigia kura ni miongoni mwa matokeo na matunda muhimu ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran yaliyoondoa madarakani utawala wa kifalme na kidhali. Rais Ruhani amesema hayo mapema Jumaatano na kuongeza kuwa njia iliyoainishwa na hayati Imam Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, kwa ajili ya kuongoza nchi ni chaguzi na kura za wananchi na kwamba kauli mbiu kuu ya mwasisi huyo wa Jamhuri ya Kiislamu ilikuwa ni kura za wananchi ndiyo mizani. Rais Ruhani ambaye alikuwa akizungumza katika baraza la mawaziri kabla ya maadhimisho ya kumbukumbu ya siku ya kuaga dunia Imam Ruhulla Homeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, amezitaja siku za tarehe kumi na tatu kumi na nne na kumi na tano za mwezi Hordad katika kalenda ya Hijiri ya Shamsia kuwa ni siku zenye umuhimu mkubwa katika historia ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Amesema kuwa fikra za Imam Homeini kuhusiana na harakati na mapinduzi ya Kiislamu ziliegemea kwa wananchi. Akifafanua zaidi kuhusu nukta hiyo, Rais Ruhani amesema mapinduzi ambayo katika mwaka wake wa kwanza watu walishiriki katika chaguzi tano tofauti. Maana yake ni kwamba Imamu Khomeini aliamini kwamba wananchi wanapaswa kuwa na nafasi muhimu katika madaraka na uendeshaji wa nchi. Kiongozi wa sasa wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei pia amekuwa akitilia mkazo umuhimu wa kushiriki kwa wingi wananchi katika chaguzi mbalimbali mbali. Na kwa msingi huo, njia ya Imamu Khomeini bado inaendelea. Rah, rahis ke edame dare Kwingineko, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Muhammad Jawad Zarif amesema pamoja na kuwepo kila aina ya njama za madola makubwa ya kibeberu, wananchi wa Iran leo wanasimama kidete na kwa heshima. Muhammad Jawad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema hayo Jumaatano mjini Teheran alipohutubu katika kongamano la kimataifa la fikra za siasa kwa mtazamo wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Zarif ameashiria kuhusu nafasi ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika mabadiliko ya mfumo wa kimataifa na kusema kilichobainika wazi katika mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na fikra za Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, ni kuwa uwezo wa kimada si nguzo pekee inayoibua nguvu duniani, bali kuwategemea wananchi na irada yao pia kunaweza kuwa na nafasi yenye kuainisha hatima katika mfumo wa kimataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema madola ya magharibi na mashariki katu hayakutaka mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yapate ushindi. Ameongeza kuwa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu alionyesha wazi kuwa kwa kuwategemea wananchi inawezekana kuyashinda madola makubwa ya kibeberu na kujiainishia mustakabali kinyume na yatakavyo madola hayo makubwa. Zarifu aidha amesema ingawa madola makubwa ya kibeberu ambayo yanategemea uwezo wao wa kifedha yanaweza kuzishinikiza nchi zingine, lakini hayawezi kudhibiti kikamilifu hatima na hali ya dunia. Amesema mapinduzi ya Kiislami ya Iran yameonyesha wazi kuwa kwa kutegemea wananchi na kuwa na imani kuhusu nguvu ya juu zaidi ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, inawezekana kusambaratisha njama za madola hayo ya kibeberu. Akifafanua zaidi kuhusu namna Imam Khomeini alivyosisitiza kuhusu kumtegemea Mwenyezi Mungu, Zarifa amesema muhimu zaidi ya jambo jingine lolote ni kuamini nguvu za juu kabisa za Mwenyezi Mungu, na hii ndiyo nukta ambayo ilipelekea mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yapate umashuhuri zaidi na ushindi science, Iran year, imeweza kustahamili changamoto kubwa kama vita vya kulazimishwa, vikwazo vya kiuchumi, vita vya kiuchumi, aina mbalimbali mbali za ugaidi, ukiwemo ugaidi wa kiuchumi, ugaidi wa kijeshi, ugaidi wa kimazingira na ugaidi wa kimatibabu ambapo watu wetu wamenyimwa dawa na chanjo za kukabiliana na janga la korona. Lakini hii leo pamoja na licha ya mashinikizo hayo yote taifa la Irani, Actually, Iran linasimama kidete na kwa heshima kubwa, katika kukaribia mwaka wa 32 tokea alipoaga dunia Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kumefanyika kongamano la kimataifa la fikra za siasa kwa mtazamo wa Imam Khomeini. Kongamano hilo limefanyika kwa njia ya intaneti, ambapo Zarif amehutubu akiwa katika haramu ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, hapa Teheran. Tume ya kampeni za uchaguzi za wagombea urais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza kuwa midahalo mitatu itakayowashirikisha wagombea wote saba itafanyika katika kipindi cha siku chache zijazo. Tume hiyo ambayo mwenyekiti wake pia ni waziri wa mambo ya ndani Bwana Abduridha Rahmani Fazli imetangaza tarehe mpya za uh, midahalo hiyo ambapo um, itarushwa mubashara na televisheni ya taifa ya Iran. Kwa mujibu wa taarifa, mdahalo wa kwanza utafanyika Jumamosi Juni tano na wa pili Jumanne E, Juni nane. Na mdahalo wa tatu Jumamosi 12 Juni. Shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamia Iran IRIB linatayarisha mdahalo huu ambao utawashirikisha wagombea wote saba. Wagombea urais uh, katika uchaguzi wa rais mwaka huu nchini Iran ni pamoja na Said Jalili, Mohsen Rezai, Said Ibrahim Raisi, Ali Ridha Zakani, Said Amir Hussein Kadhidhali Hashimi, Mohsen Mehralizade na Abdul Nasir Himmati. Rais wa sasa Hasan Ruhani anakamilisha muhula wake wa pili mfululizo na hivyo haruhusiwi kugombea awamu hii kisheria, kwa mujibu wa sheria za uchaguzi nchini Iran. Kampeni za uchaguzi za wagombea urais zilianza rasmi tarehe 25 Mei, ambayo ni siku e, yalipotangazwa majina ya wagombea na wizara ya mambo ya ndani Iran. Kampeni hizo zinaendelea hadi masaa 24 kabla ya kuanza zoezi la kupiga kura. Wagombea wote nchini Iran wanapewa haki sawa kwa kuhesabiwa mpaka sekunde za kufanya kampeni E, katika vyombo vya Shirika la Utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran bila kupunguziwa au kuongezewa hata sekunde moja. Uchaguzi wa 13 wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran na uchaguzi wa sita wa mabaraza ya Kiislamu ya miji na vijijii wanatarajiwa kufanyika Ijumaa ya, ya tarehe 18 mwezi huu wa Juni 2021. Kwingineko, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran IRGC ameashiria kuongezeka nguvu za Palestina na kusisitiza kuwa zama za piga na kukimbia zimekwisha. Meja jenerali Husein Salami amesisitiza kuwa kuna udharura wa kuzidishwa uwezo na nguvu za Palestina na kueleza kuwa Waisraeli wanapasa kuelewa kuwa zama zile za kupiga na kukimbia zimepita na wananchi wa Palestina leo hii wana nguvu kubwa. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ameongeza kuwa Palestina mpya imedhihirika. Amesema kuwa vita vya hivi karibuni vimeliingiza Uh, jeshi la Palestina uh, yenye nguvu katika mahesabu ya utawala wa Kizayuni. Akiashiria kuhusu uchaguzi wa rais wa Iran mwezi huu, meja jenerali hasalami amesema pia kuwa wananchi wa Iran wataitikia maelekezo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa ajili ya kushiriki kwa wingi katika uchaguzi huo. Kamanda Salami amesema uchaguzi si kwa ajili tu ya kumchagua rais, bali kila kura inayotumbukizwa kwenye sanduku la kupigia kura ni sawa na kombora nalolenga moyo wa madola ya kiistikbari ulimwenguni, na Iran itarejea na ushindi kwa fahari katika vita vyake vitakatifu dhidi ya ubeberu. na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameashiria taarifa za hivi karibuni kuhusu kupatikana kaburi la umati la wakazi asilia wa Kanada na kusema maafa makubwa ya kibinadamu yalijiri katika historia ya nchi hiyo ya Amerika Kaskazini. Hivi karibuni vyombo vya habari vimeripoti kuwa kumegunduliwa mabaki ya maiti za watoto 215 wa kazi asilia wa Kanada eh, katika eneo la shule ya zamani ya bweni ya Kanisa Katoliki huko Magharibi mwa nchi hiyo. Halikadhalika, kumetolewa wito wa kulitaka Kanisa Katoliki kuomba radhi kutokana na maafa ya watoto hao. Wito huo imetolewa kutokana na nafasi ya Kanisa Katoliki katika sera za Kanada uh, eh, katika karne za 19 na 20 ambazo zilikuwa zikiwatenganisha watoto wa, wa kazi asilia wa Kanada na familia zao na kuwafungia katika shule za kanisa hilo watoto hao walikuwa wanafunzi wa shule ya bweni ya kamloops indian katika jimbo la british columbia iliyofungwa mnamo mwaka 1978 na mabaki hayo yamepatikana kwa msaada wa mtaalamu wa reda inayopenya ardhini kufuatia ripoti hiyo ya maangamizi ya umati ya watu asilia wa canada mikononi mwa wahubiri wa kristo wazungu waliokuwa wamehamia nchini humo msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya iran amesema inasikitisha kuona uh, kuwa, kuwa jinai kama hiyo imejiri nchini Canada. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Said Khatib Zade, amesema uh, Kanada ni nchi ambayo imejificha nyuma ya pazia la kutetea haki za binadamu katika hali ambayo jinai kama hiyo imetendeka katika nchi hiyo. Akifafanua uh, zaidi, Khatib Zade amesema zemne inke ba jamee bumi ya Canada ilam hamdardi mikonam uh, fikr mikonam dolat Canada azimibad be khatirish bashe har mogi khas bali na kutangaza mshikamano wetu na watu asilia wa Kanada kutokana na maafa yaliyowapata. Tunaiambia serikali ya Kanada kwamba kabla ya kuwakumbusha watu wa mataifa mengine kuhusu haki za binadamu, inapaswa kwanza kuangazia yaliyojiri katika historia na ifidie mashaka na maafa yaliyojitokeza. Nam wapenzi wa usikilizaji, na kwa kauli hiyo ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 22 Shawal mwaka 1442 hijiria sawa na tarehe tatu Juni mwaka 2021. Katika siku kama ya leo miaka 519 iliyopita, Vasco da Gama mwana baharia wa Ureno alifanya mauaji ya umati na ya kutisha huko Kalikati nchini India. Kalikati ambayo hii leo inajulikana kwa jina la Kozikode ni bandari iliyoko Madras kusini mwa India. Hii ndiyo iliyokuwa sehemu ya kwanza kwa Vasco da Gama kutua na kuiteka katika safari yake ya kuelekea India mwaka 1498. Kama walivyokuwa wakoloni wenzake, Dagama alijitambua kuwa ndiye mmiliki halisi wa India. Wakati wafanya biashara mia nane wa kiarabu walipofika katika eneo hilo kwa lengo la kufanya biashara ya mchele, Vasco da Gama alitoa amri wafanya biashara hao wakatwe mikono, masikio na pua na kisha wauawe kwa umati baada ya meli zao kuteketezwa. Miaka 354 iliyopita katika siku kama hii ya leo, kwa mara ya kwanza kabisa katika historia ya elimu ya tiba na upasuaji, ilifanyika kazi ya kuweka damu kwenye mwili wa mwanadamu. Kazi hiyo ilifanywa na tabibu wa kifaransa aliyejulikana kwa jina la Jean Baptiste Denis. Kuingizwa damu kwenye miili ya watu uh, hasa wagonjwa, kulizusha mageuzi makubwa katika elimu ya tiba, kwani hadi kipindi hicho wagonjwa wengi walikuwa wakifariki dunia kutokana na kuvuja damu kwa wingi au kwa upungufu wa damu. Katika utafiti wake wa kwanza, tabibu huyo Mfaransa alitia damu ya mbuzi ndani ya mwili wa mwanadamu, lakini baadaye alifanikiwa kuweka damu ya mwanadamu katika mwili wa mwanadamu mwingine. Siku kama ya leo, miaka 58 iliyopita, Imamu Ruhullah Khomeini, muasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alitoa hotuba kali ya kihistoria dhidi ya utawala wa shah nchini Iran. Kwa mnasaba wa siku ya Ashura, Imam Khomeini alitoa hotuba hiyo mbele ya hadhara kubwa ya wananchi na wanazuoni katika madrasa ya Faidhia katika mji mtakatifu wa Kum. Licha ya vizuizi na vitisho vya utawala wa shah, imamu alikosoa vikali usaliti wa utawala huo na vibaraka wake dhidi ya wananchi waislamu wa Iran. na miaka mitano iliyopita katika siku kama hii ya leo, gwiji wa uzani wa juu wa ndondi duniani Muhammad Ali Clay aliaga dunia. Muhammad Ali ambaye jina lake la awali lilikuwa Cassius Marcellus Clay anatambuliwa kuwa miongoni mwa wana masumbwi mashuhuri na wakubwa zaidi duniani. Baada ya kukubali dini tukufu ya Uislamu, Muhammad Ali Clay alijihusisha pia na harakati za kisiasa nchini Marekani na aliwahi kuhukumiwa kifungo cha miaka mitano jela kutokana na misimamo yake ya kisiasa. Mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa tarehe 15 Khordad imeonyesha kuwa utawala uliokuwa umejizatiti kwa silaha na kuwa tegemezi kwa Marekani haukuweza kusimama mbele ya fikra za hayati Imam Ruhullah Khomeini na hatimaye ulishindwa na kusambaratika. Ripota maalum Umoja Mataifa katika masuala ya jamii za walio wachache ameitaka Israel ikome kuyasaidia magenge yenye silaha dhidi ya wa Wapalestina wanaoishi katika ardhi zilizokaliwa kwa mabavu mwaka 1948. Uchunguzi wa shirika moja lisilo la serikali nchini Uingereza umesema kuwa mashambulizi yaliyofanywa na jeshi la Marekani mwaka uliopita katika nchi mbalimbali yameua zaidi ya raia mia moja. Matokeo ya uchunguzi mpya yanaonyesha kuwa kufanya kazi zaidi ya saa 55 kwa wiki kuna madhara kwa siha na afya mwanadamu na kunazidisha hatari ya kifo. Na waziri wa huduma kwa kwa wakazi asili wa Kanada amesema ni aibu kwamba Papa Francis hajawahi kuomba radhi rasmi kutokana na dhuluma na unyanyasaji uliofanyika katika shule za bweni zilizokuwa zikisimamiwa na kanisa Katoliki nchini humo miaka mingi. Hadi hapa, ndio tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni part sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio ir Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Nakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea siki <mimu>