Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, hakika tumeiteremsha Qur'an katika usiku wenye heshima kubwa usiku wa mwezi wa Ramadhani. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua nini huo usiku wa heshima kubwa? Usiku wa heshima huo ni bora kuliko miezi elfu. Huteremka malaika na roho za viumbe watakatifu katika usiku huo kwa idhini ya Mola wao kwa kila jambo. Amani usiku huo mpaka mapambazuko ya alfajiri. Bismillahi rahmani rahim, asalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, popote pale matangazo haya yanapoafikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo kwa asubuhi hii ni kuatangazia moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran ni katika studio zetu za Jame Jam, na leo ikiwa ni Alhamisi ya tarehe tatu mwezi Juni elfu mbili na ishirini na moja ambayo ni sawa na tarehe ishirini na tatu Shawali elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria. Kwanza kabisa tunamshukuru mola karima kwa kutuwezesha kutupa uhai na afya njema. Amin, ya rabbil alamin. Na kuwakumbusha haraka haraka, kwa mujibu wa muda wetu unavyosema, tovuti yetu ambayo unaweza kufuatilia matangazo ya idhaa ya Kiswahili radio Tehran parstoday com sw Vilevile unaweza ukatumia aplikesheni yetu ya irib word service, ukatuni matangazo na ukayapata, usikose kuperuzi. Pia tovuti yetu kwa kupata video na sauti ni u mediumcom, na meil yetu mabarua pepe ya redio ni swahili radio at irib ir. Tunasikika kupitia redio wa shirika si nyingine, ni maarifa fm ya Tanga, Tanzania, lakini matangazo yanasikika katika mikoa mbalimbali mbali chuni, katika mia moja na tano nukta tatu huko Tanga Mwanza. Utaipata mpindo wa msikilizaji katika masafa ya mia moja nukta tisa tisina tisa nukta saba FM ni Kigoma 1500, 104.1 FM kituni. Mpendwa msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, utaipata huko mkoani Mtwara kusini mwa Tanzania na Singida tunapatikana katika masafa tisa, 401, tu ya 99.1 FM. Nambari yetu ya WhatsApp tuma ujumbe wako mfupi, ni inaanza kwa alama kujumlisha 98936. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii utahusu Biden atahadharisha kuhusu ugaidi wa ubaguzi nchini Marekani na imetimia tatu na nusu kwa wakati wa Tehran. na sasa tegeni sikio, vichwa vya habari. Lakini vipindi vyetu tutakuwa na baraza ya wa wasikilizaji na ile makala yetu fupi ya haki za watoto kwa mujibu wa dini tukufu ya Kiislamu. Karibuni. Wagombea urais nchini Irani kushiriki katika midahalo mitatu. Zarifu wasema wananchi wa Irani leo wanasimama kwa heshima licha ya vizingiti vingi. UNHCR yasema volkano ya Nyiragongo imevuruga maisha ya wengi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na Sudan Kusini inakumbwa na uhaba mkubwa wa chakula. Pamoja na habari nyingine, karibuni. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa nchini. Tume ya kampeni za uchaguzi za wagombea urais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani imetangaza kuwa midahalo mitatu itakayowashirikisha wagombea wote saba itafanyika katika kipindi cha siku chache zijazo. Tume hiyo ambayo mwenyekiti wake pia ni waziri wa mambo ya ndani Bwana Abduridha Rahmani Fadhil imetangaza tarehe mpya za mdahalo huo ambao utarushwa mubashara na televisheni ya taifa ya Iran. Taarifa zinasema mdahalo wa kwanza utafanyika Jumamosi Juni tano, wa pili Jumanne Juni nane, na mdahalo wa tatu Jumamosi Juni kumi na mbili. Shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu Iran, IRIB, linatayarisha mdahalo huo ambao utawashirikisha wagombea wote saba wa kiti cha wa rais wa jamhuri ya Kiislamu. Wagombea urais katika uchaguzi wa mwaka huu nchini Iran ni Saiidi Jadili, Mohsin Rizai, Mir Haidi Said Ibrahimu Rahisi, Ali Riza Zakani, Said Amir Husseini Khazizade Haishimi, Mohsin Mirzade na Abdunasir Himati. Rais wa sasa Hassan Ruhani anakamilisha muhula wake wa pili mfululizo na hivyo haruhusiwi kugombea awamu hii kisheria kwa mujibu wa sheria za uchaguzi nchini Iran. Kampeni za uchaguzi za wagombea wa urais zilianza rasmi tarehe ishirini na tano mwezi Mei ambapo wizara ya mambo ya ndani ya nchi ilitangaza majina ya wagombea. Kampeni hizo zinaendelea hadi sasa. Masaa ishirini na nne kabla ya kuanza zoezi la kupiga kura, wagombea wote nchini Iran wanapewa haki sawa kwa kuhesabiwa mpaka sekunde za kufanyika kampeni katika shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu Irani, bila ya kupunguziwa au kuongezewa hata sekunde moja. Uchaguzi wa kumi na tatu wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani na uchaguzi wa sita wa mabaraza ya Kiislamu ya miji na vijiji unatarajiwa kufanyika Ijumaa ya tarehe kumi na nane mwezi ujao wa Juni mwaka huu. Tukiwa bado nchini Irani, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu Irani amesema licha ya, ya kuwepo aina mbalimbali za njama za madola makubwa ya kibeberu, wananchi wa Irani hii leo wanasimama kidete na kwa heshima. Muhamad Javad Zarif ameasema hayo Jumatano mjini Tehrani alipohutubu kongamano la kimataifa la fikra za siasa kwa mtazamo wa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu. Zarifu ameashiria nafasi ya mapinduzi ya kiislamu Irani katika mabadiliko ya mfumo wa kimataifa na akasema kilichobainika wazi katika mapinduzi ya kiislamu Irani na fikra za Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ni kwamba uwezo wa kimaada si nguzo pekee inayoibua nguvu duniani, bali kuwategemea wananchi na irada yao pia kunaweza kuwa na nafasi athirifu katika hatima katika mfumo wa kimataifa Waziri wa mambo ya nje wa Irani amesema madola ya magharibi na mashariki hayakutaka mapinduzi ya Kiislamu ya Irani yapate ushindi. Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, alisema alionyesha wazi kwamba kwa kuwategemea wananchi inawezekana kuyashinda madola makubwa ya kibeberu na kujiainishia mustakabali kinyume na yatakavyo madola hayo makubwa. Zarif aidha amesema ingawa madola makubwa ya kibeberu ambayo yanategemea uwezo wao wa kifedha yanaweza kuzishinikiza nchi zingine, lakini hayawezi kudhibiti kikamilifu hatima na hali ya dunia. Amesema mapinduzi ya kiislamu Irani yameonyesha wazi kwamba kwa kutegemea wananchi na kuwa na imani kuhusu nguvu ya juu zaidi ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, inawezekana kusambaratisha njama za madola hayo ya kibeberu. Waziri wa mambo Irani, ya nje wa Irani amekumbusha njama za maadui dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu na watu wa Irani, na akasema katika kipindi cha miongo minne iliyopita Iran imekabiliwa na changamoto nyingi, kama vile vita vya kulazimishwa vya utawala wa Baath wa Iraki dhidi ya Iran, vikwazo vya kiuchumi, vita vya kiuchumi, aina mbalimbali za ugaidi ukiwemo ugaidi wa kiuchumi, ugaidi wa kijeshi, ugaidi wa kimazingira na ugaidi wa kimatibabu, lakini hii leo na licha ya mashinikizo haya yote, taifa la Irani linasimama kidete na kwa heshima. Zarifu ameashiria pia jibu kali la wanamapambano wa Palestina wakati wa kukabiliana na hujuma ya hivi karibuni ya utawala wa kizayuni wa Israel huko katika ukanda wa Gaza, na akasema kile ambacho kimepelekea kufeli ngao ya makombora ya kuba la chuma ya utawala wa kizayuni ni imani imara ya Wapalestina kuhusu uwezo wao na haki yao katika kujihami mkabala wa sera za kibaguzi na kiapathaid za utawala wa kizayuni Israel. Kongamano la kimataifa la fikra za siasa kwa mtazamo wa Imam Khomeini, Mwenyezimungu amrahimu, lilifanyika jana sambamba na kukaribia kumbukumbu ya mwaka wa thelathini na mbili tokea aage dunia Imam Khomeini, Mwenyezimungu amrahimu. Kongamano hilo lilifanyika katika haram ya Imam Khomeini hapa mjini Tehran. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR na wadau wengine wanaendelea kutoa msaada kwa watu waliolazimika kuyakimbia makazi yao baada ya mlipuko wa volkano katika mlima Nyiragongo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mujibu wa shirika hilo, volkano hiyo imevuruga maisha ya watu wengi ambao walivuka mpaka kwenda nchi jirani ya Rwanda ambako sasa wanapata usaidizi. Baada ya kuingia Rwanda, wakimbizi hao walisajiliwa, ambapo shirika la umoja mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR pamoja na wadau wanawapatia pia msaada wa chakula na malazi. Wakimbizi waliozungumza na waandishi wa habari wamesema waliona mlipuko wa moto kutoka volkano Nyiragongo na kisha matope ya moto au lava kutoka mlima huo yakitiririka na kuua watu na pia kuharibu mashamba pamoja na nyumba na vijiji. Wakazi wengi wa eneo hilo walikimbilia nchi jirani ya Rwanda ili kuokoa maisha yao. Mara ya mwisho mlima Nyiragongo kumwaga volkano yake ilikuwa mwaka elfu mbili na mbili ambapo watu zaidi ya mia mbili waliaga dunia na wengine laki moja walipoteza makazi yao. UNHCR inasema mlipuko wa mwaka huu ambao ulianza Mei ishirini na mbili umesababisha vifo vya watu thelathini na mbili na wengine laki tatu elfu hamsini wanahitaji msaada. Mlipuko huo umesita kwa sasa, lakini wakazi wa eneo hilo bado wana wasiwasi kwamba yumkini ukatokea tena hivi karibuni, na hivyo wengi wamechukua tahadhari na hawajarejea makwao. Vulkano ya mlima Nyiragongo inatajwa kuwa miongoni mwa vulkano hai na hatari duniani. Mashirika ya Umoja Mataifa yamesema upungufu mkubwa wa nafaka unatarajiwa nchini Sudani Kusini mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja kutokana na athari za mgogoro wa muda mrefu na mafuriko. Mashirika hayo yamesema hali hiyo imepelekea mamilioni ya wa Wasudani Kusini kuwa na uhaba mkubwa wa chakula. Ripoti ya tume ya tathmini ya usalama wa mazao na chakula iliyotolewa na shirika la chakula na kilimo la Umoja Mataifa FAO na shirika la mpango wa chakula duniani WFP imesema upungufu wa chakula nchini Sudani Kusini unatarajiwa kufikia tani laki nne elfu sitini na tano ambacho ni kiwango cha juu mwaka huu. Ripoti hiyo imesema uzalishaji wa chakula uliongezeka kwa asilimia saba mwaka elfu mbili na ishirini ukifika tani laki nane elfu sabini na nne lakini ongezeko hilo linaweza kukidhi thuluthi moja tu ya mahitaji ya jumla ya watu milioni kumi na mbili na laki mbili wa Sudani Kusini, kwani nchi hiyo inahitaji tani milioni moja nukta tatu za chakula kwa mwaka huu. Kwa msingi huo, watu wengi Sudani Kusini wanategemea msaada wa chakula wa mashirika ya misaada ya kibinadamu, ingawa nchi hiyo ina uwezo mkubwa wa kilimo mashirika ya kutoa misaada yanasema kwamba watu milioni saba na laki tisa wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula kuanzia Aprili hadi Julai. Mwakilishi wafaa wa faa wa Sudani Kusini Meshak Malo anasema suluhisho la ukosefu wa chakula ni kupatikana amani ya kudumu nchini humo ili kuwawezesha wa Sudani Kusini kufaidika na ardhi yao yenye rutuba na hivyo kuzalisha chakula cha kutosha na kuacha kutegemea misaada na wizara ya mambo ya nje ya Palestina imelitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kutekeleza majukumu yao mkabala na jinai za kila siku zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel za kujenga vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Palestina. Wizara ya mambo ya nje ya Palestina pia imevitaka vyombo hivyo vya kimataifa vitekeleze maazimio yote yanayohusiana na swala hilo. Wizara hiyo imesema ina laani uamuzi wa utawala ghasibu wa Israel wa kuanza kujenga nyumba mia tatu hamsini mpya kwa ajili ya walowezi wa kizayuni katika mji wa Beit El karibu na mji wa Ramallah katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan ikiwa ni katika fremu ya kupanua ujenzi wa vitongoji hivyo vya walowezi kwenye ardhi za Palestina. Wizara ya mambo ya nje ya Palestina imesema katika taarifa yake kuwa lengo la kuanza ujenzi wa nyumba hizo za walowezi wa kizayuni ni kupanua na kuimarisha mpango wa Israel wa kuziunganisha baadhi ya ardhi za ukingo wa magharibi wa mto Jordan na Kuds Mashariki. Taarifa hiyo imesema utawala wa Israel ni mhusika kikamilifu wa jinai hizo za kujenga vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi inayokaliwa kwa mabavu ya raia wa Palestina, kubomoa nyumba na kuwalazimisha raia wa Palestina kuyahama makazi yao. Kwa mujibu wa maazimio ya Umoja Mataifa na Baraza la Usalama la umoja huo, ujenzi wowote wa vitongoji wa vya walowezi kizayuni ndani ya mipaka ya mwaka 1967 katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan ni kinyume cha sheria. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa subuhi hii, kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Tunayoaletea sasa uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu: Biden atahadharisha kuhusu ugaidi wa wabaguzi wa rangi nchini Marekani. Katika hotuba yake ya juzi kwenye kumbukumbu -kumbu ya mwaka wa miamoja tangu baada ya mauaji yaliyofanywa na wazungu dhidi ya wamarekani weusi katika mji wa Tulsa jimboni Oklahoma, Rais Jo Biden wa wamarekani aliutaja ugaidi wa wazungu wa wabaguzi wa rangi wanaojiona kuwa bora kuliko wanadamu wengine kuwa ni tishio hatari zaidi kwa Marekani. Biden ambaye anakuwa rais wa kwanza wa Marekani kutembelea eneo la mauaji ya umati ya mamia ya, ya raia weusi wa nchi hiyo katika mji wa Tulsa iliyofanyika miaka mia moja iliyopita ameonya juu ya kuendelea kuwepo fikra za ubaguzi wa rangi nchini Marekani. Amesema, hatuwezi kupata makimbilio salama kutokana na chuki za kimbari hii leo. Ugaidi wa wazungu wanaojiona kuwa bora zaidi ya wanadamu wengine ndio tishio kubwa zaidi dhidi ya nchi yetu na wala si kundi la Daesh au Alqaida bali ni makundi ya wabaguzi wa kizungu. Tarehe thelathi na moja hadi mosi Mei mosi mwaka elfu moja mia tisa ishirini na moja wazungu wa Marekani waliopewa silaha za moto na maafisa wa serikali walishambulia makazi ya raia weusi katika wilaya ya Greenwood mji wa Tulsa katika jimbo la Oklahoma na kuua watu zaidi ya mia tatu na kuacha wengine elfu kumi wakiwa bila ya makazi. Wazungu hao walifanya uharibifu mkubwa na kusawazisha kabisa mji huo na ardhi baada ya kuteketeza kuteke kila kitu. Mji huo wa wamarekani weusi wa ulikuwa umestawi na kupiga hatua kubwa za kimaendeleo kiasi cha kujulikana kwa jina la Black Wall Street. Mashambulizi ya wabaguzi hao yaliharibu kabisa maduka ya biashara, maktaba, mahospitali, shule na kadhalika. Hadi sasa hakuna hata manusura mmoja au familia ya wahanga wa mauaji mauaji wa mati ya Talsa aliyepewa fidia kutokana na uhalifu huo wa kutisha, na makampuni ya bima ya Marekani yamekataa kata kata kushughulikia kesi hiyo. Ubaguzi wa rangi na ukatili wa kimfumo nchini Marekani daima vimekuwa vikitajwa kuwa miongoni mwa sifa kuu za jamii ya Marekani tangu nchi hiyo ilipoundwa mwaka 1776 licha ya mapambano ya miaka mingi ya Wamarekani weusi wa ya kupigania haki zao za kiraia, lakini hadi sasa sehemu hiyo ya jamii ya Marekani ingali inasumbuliwa na ubaguzi wa aina mbalimbali. Wamarekani hao wenye asili ya Afrika wakati mmoja walikuwa wahanga wa mauaji yaliyopewa jina la lynch, yaliyotekelezwa kwa mtu mweusi kukamatwa na kundi la wazungu, kisha kutundikwa na kunyongwa, au mauaji ya umati kama yale yaliyofanyika katika mji wa Greenwood huko Oklahoma mwaka elfu moja mia tisa ishirini na moja. Hii ni mara ya kwanza kwa kiongozi wa juu kabisa wa Marekani kumulika uhalifu na ukatili huo wa kutisha uliokuwa ukifanywa na wazungu wa wabaguzi wa rangi dhidi ya raia wenye asili ya Afrika wa nchi hiyo. mm. Endelea kutega sikio, matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani. Na sasa tunaletea kipindi chetu cha kwanza, Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji. Tumeendelea kupokea maoni mengi sana, Ahmed, kuhusu maudhui tofauti na hasa kadhia ya Palestina. Kipindi cha wiki iliyopita kilikuwa maalumu kwa ajili ya kuzungumzia masaibu ya wapalestina na maoni, hata hivyo, hatukuweza kupunguza angalau nusu yake. Leo tungelipenda kuandaa kipindi kingine maalumu kuhusu kadhia ya Palestina, ambalo ndilo swala kuu katika ulimwengu wa kiislamu hivi sasa, lakini naona maoni ya maudhui nyinginezo yatapitwa sana na wakati. Hivyo leo tumeamua kukusomeeni maoni mchanganyiko tu bila ya kujali maudhui zake. Taban bado maoni kuhusu Palestina yatakuwa mengi, lakini tutasoma pia maoni kuhusu maudhui nyinginezo, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi, wapendwa wasikilizaji, hadi mwisho wa kipindi hiki. Kwa moja, tunaanza na maoni yake mwanabaraza Bwana Ismail Hamis Ramadhani wa Runsewe, Geita, Tanzania, ambaye ameandika tunamwombea kiongozi mwadhamu Hamenei afya njema kwa mapambano dhidi ya hiyo kansa ya ulimwengu, yaani utawala wa kizayuni. Maana haki kwao, mazayuni ni batuli na batuli kwao ni haki. Kwa upande wake Profesa Ali Magema wa mtaa wa madina Zaharau huko Tanga, Tanzania ambaye baada ya kutusalimu anasema na ishauri Iran kuzidi kuwapa msaada wa Palestina na kutosita hata kidogo kutoa ushirikiano kwa Wapalestina, ahadi hadi Wazayuni watakapoangamizwa. Maoni mengine hapa Asma yanasema nawatakia mchana mwema watangazaji na wasikilizaji wote wanaosikiliza wanaoskilia Radio Teherani, idhaa Kiswahili. Allah aibariki Radio Teheran na akubariki ninyote. Ni mimi Juma Jafar Sagai Musoma mara, Tanzania. Ama maoni niliyonayo mimi hapa yanasema, mimi Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu, Tanzania. Mukawama wa Iraki pamoja na taasisi nyingine, mnapaswa kuendelea kupinga kwa nguvu zenu zote uwepo wa wanajeshi, uvamizi wa Marekani katika ardhi yenu, kwani uwepo wa wanajeshi wa Marekani katika ardhi ya Iraki ni uvamizi na ukaliaji wa mabavu ardhi za watu wengine. Wanajeshi hao wa Marekani wanapaswa kuondoka mara moja katika ardhi ya Iraki. Kama mnavyoona, wapenzi wasikilizaji, tunasoma tu maoni yenu, hatushangii chochote. Naye mwanabaraza bwana Ramadhani Mtunguja Wabumbuli, Tanga, Tanzania, ameandika assalamu alaikum. Waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Allah awape afya njema na Palestina, Allah awafanye wepesi mzozo ufikie mwafaka, ili watu wasiendelee kuangamia. Ameandika mimi naelekea sasa nchini Burundi, mtaa wa Swazi, Buyenzi, Bujumbura, kwa mwanabaraza Bwana Idi Ibrahimu Saidi Istambuli, ambaye ameandika hao wazayuni wanaovamia msikiti wa Laksa kwa mara nyingine baada ya kushindwa vita. Ninachowaambia wapalestina ni kwamba zama za kuweka mikono mifukoni zimepitwa na wakati. Nyanyukeni na kukabiliana nao kwa hali na mali, wakikuvamieni wavamieni. Mapumbavu hao na kizazi cha nyoka kilicholaanika kupitia vinywa vya manabii. Mola bariki Iran na wapenda haki ulimwenguni na uangamizi wa uzayuni na mazayuni na washirika wake, hasa Marekani na vibaraka wao. Naitwa Idi Ibrahimu Saidi Sambuli nikiwa Uswazi Buyenzi, Bujumbura, Burundi. Kilichoko hewani mpenzi msikilizaji, ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jamjam hapa jijini Teheran. WhatsApp yetu ni plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nane saba. Email yetu yani barua pepe ni Swahili radio at IRIB dot ir. Mtandao wetu wa intaneti ni ParsToday dot com slash sw. Leo naalicha ya kwamba bado tuna maoni mengi kuhusu Palestina, lakini tumesema tutasoma maoni mchanganyiko ili kutoa mwanya kwa maoni ya maudhui nyinginezo kurushwa hewani. Ama tukitoka Bujumbura, Burundi, sasa tunaelekea mjini Kigali, Rwanda, kwa mwanabaraza, Bwana Habibu Ntigurirwa wa maeneo ya Kiramuruzi jijini Kigali, ambaye ameandika: nawaomba mnipe taarifa za habari video na au audio kupitia WhatsApp kama mnavyofanya kwa wasikilizaji wengine wa Radio Tehran, tunapenda taarifa zenu. Asante sana. Naam, karibu sana katika baraza la wasikilizaji bwana Hingu Rirwa. Kama unavyoona, tumekuunga na tayari unapokea taarifa za habari mara tatu kwa siku, kama tunavyofanya kwa wasikilizaji wetu wote waliotuomba tuwaunge, ili wawe wanapokea taarifa za habari audio na kila tunachowatumia wasikilizaji wetu kupitia WhatsApp yetu ya plus 98 9035065487. Na nadhani bila shaka yote majina haya Rwanda ya Rwanda yatakuwa na maana zake, kama hii ngu mti guri rwa guri rwa itakuwa na maana labda kama vile mtu ambaye hapendi hongo hapendi kufanya kitu alafu akalipwa na kitu kama hichi, nadhani itakuwa ni hivyo tunawashukuru sana wale wasikilizaji wetu ambao kila tunapo watumia kitu wanakirusha pia kwa watu wengine ili manufaa yake ya enee kwa wigo mpana zaidi na kwa uwanda mpana zaidi. Tunatumia pia fursa hii kuwaomba wale wote walio na matatizo ya kupokea tunayo watumia na baraza kupitia whatsapp yetu wasisite hata mara moja kutujulisha ili tuweze kujua tatizo liko wapi tupate kulitatua. Vilevile vile, wale wasikilizaji wetu ambao wanabadilisha nambari zao za simu wasiache hata mara moja kutujulisha, ili na sisi huku tubadilishe na tuwaunge tena, ili waendelee kupokea habari kutoka kwetu. Tunakuombeeni nyote maisha yenye kheri na fanaakamu. Ama hapa tuna maoni kwa njia ya sauti, karibuni kuyasikiliza. Boritani, an kama hamtajelewa, basi mtakuwa kama Palestina. Maasalama. Wacha nirudi kwake Profesa Ali Magema wa Tanga, Tanzania, kwani maoni yake nayo ni mengi hapa. Anasema hakuna Umoja wa Mataifa bali wote ni wale wale Wazayuni. Hakuna Umoja wa Mataifa bali ni unyanyasaji tu kwa Wapalestina. Warusi, nyinyi mnao uwezo wa kuwasaidia Wapalestina, tieni mkono wenu kuwasaidia Wapalestina. Mimi sasa nayashika maoni yake Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye tobantu na korija nzima ya maoni yake hapa ameandika, enyi wa Arabu, kunahitajika umoja wenu kupambana na Wazayuni. Wazayuni ni taifa hatari katika eneo lenu. Pia anasema kuna dosari kubwa duniani kwa wanadamu kuendekeza tabia za kinyama mpaka kufikia kuuana. Bado sheria za kimataifa hazijawalinda wanadamu, wanadamu kutozingatia maamrisho ya muumba wetu. Mwenyezi Mungu ametuamrisha wanadamu kustahamiliana, kuelimishana, kushirikiana. Enyi wanadamu, sote sote, maovu si maumbile yetu. Mwana baraza mwingine, bwana Jumaidi Isa wa Masawa, Ikondoa, Tanzania, baada ya kutusalimu wameandika jinai za wazayuni zina kera ulimwengu mzima, na kama haitoshi vile wamekuwa wakiwaonea sana Wapalestina. Naam, maoni kuhusu Palestina ni mengi Kusema kweli, kama tulivyotangulia kusema, kwa mfano maoni tulionayo hapa kuhusiana na Palestina kutoka kwa mwanabaraza bwana Sherali Fazl ni mengi kiasi kwamba tunalazimika kuyaakhirisha sana. Leo naona itabidi tusome tena maoni yake humu, lakini kwanza ni haya maoni ya mwanabaraza mwingine bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, ambaye ameandika: laiti kama nchi zote za Kiislamu zingekuwa zimeungana pamoja na jambo lao likawa moja basi mzee yuni asingepata uwezo wa kuonea kuwaonea Wapalestina, ila tumetawanywa tu kimadhehebu na tumemkumbatia tu, mimi Shia, mimi Sufi, mimi Muwahabi, mimi Msuni, lakini tukiziacha tofauti hizi ndogo ndogo, oh, kila kitu kitakwenda sawa inshallah. Maneno mazima kabisa kutoka kwa mwanadarasa Bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania. Unaona Jasma, sasa tukipunguza tena maoni ya Bwana Sherali Fazali wa Dar es Salaam, Tanzania, kama unavyoona ni mengi sana. Ni wazo zuri hilo Ahmed, na mimi hapa bila kurefusha maneno naanza na, na maoni yake ambayo yanasema: enye watawala wa Bahrain na washauri, kuacha utawala wa kiimla kwa wananchi wenu. Wacheni kubaguana baina yenu kwa nyie kwa madhehebu zenu, saratani hiyo ni hatari kwa taifa lenu. Mjirudi katika hikma na busara yenu, utawala wenu mwonyeshe kukaa na wananchi wenu kwa kuijenga nchi yenu. Kwa utulivu na amani, kuwa na mahusiano mazuri na majirani zenu kwa maendeleo ya umma wetu wote. Aibu kwenu watawala kuwa na mahusiano na wazayuni, huo ndio ujahil wa kivitendo. Mimi nayasoma maoni yake yanayosema: tunazipongeza nchi 63 kwa kutaka Umoja wa Mataifa ufanye uchunguzi na kutoa taarifa ya kweli kuhusu jinai za Israel. Enyi nchi za Kiislamu, umefika wakati wa kuhakikisha Wapalestina wanajitawala na Baitul Maqdis unakuwa ndio mji mkuu wao. Umefika wakati kwa wazayuni kutengwa, kwa sababu ni dola la magaidi, apartheid, wahuni ambao maovu na dhulma ndiyo kawaida yao. Pia ameandika tunazishukuru Uturuki na Pakistani kutoiacha Iran peke yake katika kuwasaidia Wapalestina. Tunazishukuru nchi hizo mbili kwa kutangaza kwao kuwa tayari kuwasaidia Wapalestina kijeshi kutangaza kwenu kuwa tayari kuwasaidia kijeshi wa Palestina ndiko kuliko watisha wazayuni. Twendeni Waislamu, kutumia mbinu zote za diplomasia kuhakikisha wapalestina wanajitawala kwa haraka sana. Hayo ndio mafunzo ya Mtume wetu mtukufu ambayo tunatakiwa tuyatekeleze kwa vitendo leo, na ingawa maoni mengi yamehusu Palestina lakini tumesema tutachanganya na maoni mengine. Hapa nina maoni kutoka kwa mwana baraza bwana Makame Juma wa kisiwa cha Fundo huko wete, kaskazini mwa kisiwa cha Pemba. Napaona kabisa hapo. Anasema, assalamu alaikum, hapo anasema radio Teheran. Waalaikum salamu warahmatullahi wabarakatu anasema, natumai muwazima watangazaji wetu wapendwa na kusalimuni tu. Ni mimi msikilizaji wenu Juma Makame Juma wafundo kisiwani Pemba nilikosa habari zenu kwa muda ila sasa nimefurahi sana kuona nazipata, na kutakieni kila la kheri maishani. Naam, asante sana Bwana Makame Juma na wasikilizaji wetu wote Wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa ndio tunatamatisha dakika hizi za kipindi cha baraza la wasikilizaji kwa leo. Ni matumaini yetu mmeweza kunufaika vya kutosha. Mwenzangu humo studioni alikuwa ni yule ule wa kawaida, Asmahani Ghanima Muhammed. Fundi mitambo alikuwa ni Leila Kimani na mimi ni Ahmed Rashid, na kutakieni kila la heri. Shukran sana fundi mitambo. Na sasa tunawaletea macho yetu magazetini. Naam, jamvi la macho yetu magazetini Alhamisi ya leo Juni tatu linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Ninaanza na gazeti la Mwananchi ambalo lina habari kuu isemayo Manji mikononi mwa TAKUKURU, anashikiliwa kwa tuhuma tatu ikiwemo fedha za Yanga, kodi. Kamanda Hamduni asema bado wapo naye sana. Hiyo ikiwa ni habari kuu katika gazeti, gazeti la Mwananchi. Gazeti hili aidha limeandika utata, polisi kudaiwa kumua mwenzake wakisaka dawa za kulevya. Mafuta ya kula yapaisha bei ya chipsi mayai. mahabusu waliya kuachiwa kufunguliwa kesi tena. Sababu wanachama vibu, vikoba kutotumia mikopo kibiashara. Rais Samia acharuka wapinzani kubaniwa. na nusu ya bajeti nishati yaenda katika umeme. Gazeti ya Nipashe kwa upande wake lina vichwa vya habari visemavyo ni mimi na nyinyi, Samia aonya wateule wake, abainisha sababu kuteua marasi wanawake wawekezaji mbaroni, tuhuma za kutorosha dhahabu kilo mbili. Ajali basi ilivyokata uhai ya biria. Simulizi aliyekaa miaka sita jela kusubiri kitanzi na majaji watatu mawakili kumi na tano kesi vigogo Chadema. Gazeti la Majira kwa upande wake limeandika rais Samia atoa onyo, ni kwa viongozi wanaojaribu kukwamisha wapinzani anaowateua, awateua, awanyoshea kidole wanaotaka ubunge amwapisha waziri Mkuchika, makatibu tawala wa mikoa awataka kwenda kushughulikia migogoro na kutatua kero. E, sita mbaroni kwa wizi miundombinu ya SGR. Mtaalamu ataja sababu zinazochochea talaka. Mchungaji Msigwa sugu wafungua kesi ya kikatiba. Mwalimu Makuru awapa neno wanaodai katiba mpya. Na ajali ya basi ya ua wanne ya jeruhi Samia nataka matokeo, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti ya serikali la habari leo, huku chini ya kichwa hicho cha habari kukiwa na picha inayowaonyesha viongozi walioteuliwa na rais Samia Suluh Hassan katika nafasi mbalimbali wakila kiapo cha uadilifu Ikulu cha Mwino mjini Dodoma jana, sambamba na kuwepo picha nyingine kwa upande wa juu kulia ya rais Samia Suluh Hassan akizungumza nao baada ya kuwaapisha. Habari Leo mpendo wa msikilizaji limeandika trilioni moja nukta nne za tengwa umeme bwawa la Nyerere. Serikali yaokoa bilioni mia tatu ishirini mafuta bandarini. TPA yachunguza mtandao wa wizo wa mafuta. Trilioni sabini na moja kutumika kusindika gesi asilia na watatu mbaroni, utoroshaji dhahabu za milioni mia tatu thelathini na saba gazeti la Stala nchini Kenya nalishika sasa, limeandika mahakama ya rufaa Kenya inajiandaa kusikiliza kuhusu BBI ilivyopangwa kusikilizwa kuanzia tarehe 29 mwezi huu wa Juni hadi Julai pili. Kiunjuri asema mtu yoyote hapaswi kurefusha muhula wa BBI kupindukia mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Uhuru akabiliwa na kazi ngumu ya kumuunganisha Raila na muungano kwa jina la One Kenya Alliance. Wanaume katika kaunti ya Embu nchini Kenya walalamika kupigwa na wake zao. Wanasema wake zao wanaamiliana nao kwa mabavu, jambo linalopelekea hadi sasa idadi kadhaa ya wanaume hao kuamua kujiua. Na wakulima nchini Kenya wanasema Uhuru bado hajatoa ufumbuzi katika sekta ya viwanda vya uzalishaji sukari vilivyokufa. Gazeti ya Taifa Leo la Kenya pia limeandika Uhuru atikisa demokrasia, rais ahujumu utawala wa kisheria kwa kuingilia utendaji kazi wa taasisi huru na kupuuza koti. Kiraitu atangaza kifo cha jubili katika eneo la Meru. Mwanamke afa kwa hofu ya kukamatwa na polisi Kilifi. Majaji wa rufaa waonya dhidi ya kujadili kesi. Na Ancheloti arudi Real Madrid baada ya Zidani kuhepa. Wapendwa wasikilizaji, ni hayo tu ambayo tumeweza kuwakusanyia kutoka katika baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Naendelea kutega sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Tunawaletea sasa makala yetu fupi ya haki za watoto kwa mujibu wa dini ya Kiislamu, itakofuatiwa na makala ya leo katika historia. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wapenzi wasikilizaji katika sehemu hii ya 112 ya mfululizo wa makala fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia sehemu iliyopita ya 111, tuliingia kwenye maudhui nyingine muhimu ya mfululizo huu. Maudhui hiyo mpya ni kuhusu marufuku ya kutumikishwa watoto katika kazi nzito na za sulubu pamoja na mambo mengine mengi. Katika sehemu iliyopita tulijibu swali linalosema watoto wapi wanaitwa kuwa ni watoto wanaotumikishwa katika kazi nzito na za sulubu? Kwa kweli, watoto wanaoingia katika orodha ya watoto wanaotumikishwa ni wale ambao wanatumikishwa muda wote na kunyimwa haki zao nyingine kama za kwenda shuleni na kufaidika na kipindi chao cha utotoni katika kujenga usalama na uzima wao wa kiroho na kimwili ni katika orodha ya watoto hao wale watoto ambao wanabebeshwa kazi zilizo zaidi ya uwezo wao. Kuwatumikisha watoto katika kazi kama hizo kunahesabiwa na nchi nyingi duniani pamoja na taasisi za kimataifa kuwa ni unyonyaji. Leo tutaendelea na tulipoishia katika sehemu iliyopita. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, watoto wanaotumikishwa katika kazi za sulubu wanapitisha maisha yao katika mazingira magumu na yasiyofaa katika mambo yote, hasa lishe, matibabu, afya na kufanya kazi nzito na za hatari mno bila ya kuwa na bima wala ulinzi wowote. Watoto hao wanatumiwa kiurahisi sana na magenge ya wahalifu sugu katika kazi za hatari kama za wizi, magenge ya madawa ya kulevya, vitendo vya uasherati, kutumikishwa katika madanguro, bali hata viungo vya miili yao havisalimiki na ujambazi wa magendo ya viungo vya wanadamu duniani. Watoto hao wananyimwa fursa ya elimu, mafunzo na utaalamu, na hivyo kupotezewa fursa ya kushindana vizuri na kiuadilifu na watoto wengine, na matokeo yake ni watoto hawa kukosa maisha salama katika umri wao wote. Kiujumla ni kwamba kutokana na watoto wa mitaani au machokoraa kukosa mapenzi na huruma za wazazi wawili na watu katika jamii wanakuwa na donge la muda mrefu nyoyoni, wanakuwa na hulka za kivyao vyao na wanakuwa wepesi wa kuathiriwa na hisia zisizo salama, hivyo wanakuwa wepesi mno wa kujiunga na magenge ya kigaidi na kikatili na kuwa tayari kufanya unyama usiohesabika ili kupunguza donge lililojirundika katika nyoyo zao. Wanapokuwa watu wazima, pia watoto wa namna hii wanakuwa katika orodha ya wahalifu wasioaminiwa kupewa majukumu yoyote ya maana. Ama miongoni mwa sababu kuu zinazowapelekea watoto wadogo kutumbukia kwenye kazi za sulubu na zinazowapita kimo ni umaskini, watoto wa wakimbizi, kukosa elimu, mayatima, au kutelekezwa na baba zao au mama zao, kutelekezwa baadhi ya maeneo hasa ya vijijini, na hivyo vijana na watoto wa maeneo hayo kulazimika kukimbilia mijini kutafuta kazi, magendo ya watoto ambao huwaiba kutoka maeneo yao na kutoka kwa wazazi wao na kuwapeleka kwenye miji mikubwa kwa ajili ya kuwa omba omba na hatimaye kuangukia kwenye kazi za sulubu, na sababu nyinginezo nyingi, ni miongoni mwa sababu zinazopelekea watoto kunyumwa haki zao na kutumbukia kwenye kazi za sulubu. Muda kwa leo umeisha, tutaendelea na maudhui hii katika sehemu zijazo tukijaliwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia leo, ni Alhamisi tarehe 22 Shawal mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 3 Juni mwaka 2021. Katika siku kama ya leo, miaka 519 iliyopita, Vasco da Gama, mwana baharia wa Ureno, alifanya mauaji ya umati na ya kutisha huko Kalikati nchini India. Kalikati ambayo hii leo inajulikana kwa jina la Kozikode ni bandari iliyoko Madras kusini mwa India. Hii ndiyo iliyokuwa sehemu ya kwanza kwa Vasco Dagama kutua na kuiteka katika safari yake ya kuelekea India mwaka 1498. Kama walivyokuwa wakoloni wenzake, Dagama alijitambua kuwa ndiye mmiliki halisi wa India. Wakati wafanya biashara mia nane wa Kiarabu walipofika katika eneo hilo kwa lengo la kufanya biashara ya mchele, Vasco da Gama alitoa amri wafanya biashara hao wakatwe mikono, masikio na pua na kisha wauawe kwa umati baada ya meli zao kuteketezwa. Miaka 354 iliyopita katika siku kama hii ya leo kwa mara ya kwanza kabisa katika historia ya elimu ya tiba na upasuaji, ilifanyika kazi ya kuweka damu kwenye mwili wa mwanadamu. Kazi hiyo ilifanywa na tabibu wa Kifaransa aliyejulikana kwa jina la Jean Baptiste Denis. Kuingizwa damu kwenye miili ya watu uh, hasa wagonjwa, kulizusha mageuzi makubwa katika elimu ya tiba, kwani hadi kipindi hicho wagonjwa wengi walikuwa wakifariki dunia kutokana na kuvuja damu kwa wingi au kwa upungufu wa damu. Katika utafiti wake wa kwanza, tabibu huyo Mfaransa alitia damu ya mbuzi ndani ya mwili wa mwanadamu, lakini baadaye alifanikiwa kuweka damu ya mwanadamu katika mwili wa mwanadamu mwingine. Siku kama ya leo miaka 58 iliyopita, Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alitoa hotuba kali ya kihistoria dhidi ya utawala wa Shah nchini Iran. Kwa mnasaba wa siku ya Ashuraa, Imam Khomeini alitoa hotuba hiyo mbele ya hadhara kubwa ya wananchi na wanazuoni katika madrasa ya Faidhia katika mji mtakatifu wa Kum. Licha ya vizuizi na vitisho vya utawala wa Shah, Imamu alikosoa vikali usaliti wa utawala huo na vibaraka wake dhidi ya wananchi Waislamu wa, wa Iran. na miaka mitano iliyopita katika siku kama hii ya leo, gwiji wa uzani wa juu wa ndondi duniani Muhamad Ali Klei aliaga dunia. Muhamad Ali, ambaye jina lake la awali lilikuwa Cassius Marcellus Clay, anatambuliwa kuwa miongoni mwa wana masumbwi mashuhuri na wakubwa zaidi duniani. Baada ya kukubali dini tukufu ya Uislamu, Muhammad Ali Klei alijihusisha pia na harakati za kisiasa nchini Marekani na aliwahi kuhukumiwa kifungo cha miaka mitano jela kutokana na misimamo yake ya kisiasa. Na hadi hapa, na kumradhi kwa tatizo hilo la kiufundi lililojitokeza. Na bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili kwa asubuhi hii. Nasoma maoni yake Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, ambaye ameandika: tuko pamoja ndugu zangu wasikilizaji na watangazaji, nikiwa hapa mjini Unguja, Zanzibar. Kwa muda kila la heri, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Tume ya kampeni za uchaguzi za wagombea urais wa jamhuri ya Kiislamu Irani imetangaza kuwa midahalo mitatu itakayowashirikisha wagombea wote saba itafanyika katika kipindi cha siku chache zijazo. Tume hiyo ambayo mwenyekiti wake pia ni waziri wa mambo ya ndani Bwana Abduridha Rahmani Fadhil, imetangaza tarehe mpya za mdahalo huo ambao utarushwa mubashara na televisheni ya taifa ya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu Iran Muhammad Jawad Zarif amesema licha ya kuwepo aina mbalimbali za njama za madola makubwa ya kibeberu, lakini wananchi wa Irani hii leo wanasimama kidete na kwa heshima. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR na wadau wengine wanaendelea kutoa msaada kwa watu waliolazimika kuyakimbia ya makazi yao baada ya mlipuko wa volkano katika mlima Nyiragongo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. UNHCR imesema volkano hiyo imevuruga maisha ya watu wengi ambao walivuka mpaka kwenda nchi jirani ya Rwanda ambako sasa wanapatiwa msaada. Mashirika ya Umoja Mataifa yamesema upungufu mkubwa wa nafaka unatarajiwa nchini Sudani Kusini katika mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja kutokana na athari za mgogoro wa muda mrefu na mafuriko yaliyoiathiri nchi hiyo. Mashirika hayo amesema hali hiyo imepelekea mamilioni ya Wasudani kusini kuwa na uhaba mkubwa wa chakula. Na wizara ya mambo ya nje ya Palestina imelitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC kutekeleza majukumu yake mkabala na jinai za kila siku zinazofanya na utawala wa kizayuni wa Israel za kujenga vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Palestina na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram vaiba na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran po box 19395 stroke 6767 tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.