Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa wakati wa dhuha, na kwa usiku unapotua, hakukuacha Mola wako wala hakukukasirikia na hakika mwisho ni bora kwako kuliko mwanzo. Na Mola wako atakupa utaridhia. Je, hakukukuta yatima akakuhifadhi? Na akakukuta umepotea akakuongoa? Na akakukuta mhitaji akakutosheleza? Ama yatima usimwonee, na ama mwenye kukuomba usimkaripie, na ama neema ya Mola wako Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, na tulioandalieni katika matangazo haya yetu ya usiku huu wa leo e, kwanza kabisa tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, wapenzi msikilizaji, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo haya, na awali kabisa tutakuwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu na kisha tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na ninapenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja au mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw, na halikadhalika pia unaweza kuyapata matangazo yetu haya popote pale ulipo duniani kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na kwa wasikilizaji wetu waliokua nchini Tanzania, mnaweza kutupata mubashara moja kwa moja kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM inapatikana kupitia e, Maarifa FM mia moja na tano nukta tatu e, Tanga. Maarifa FM mia moja nukta tisa Mwanza na halikadhalika pia tunapatikana kupitia e, tisini na tisa nukta saba Maarifa FM Kigoma na pia mia moja na nne nukta moja Maarifa FM Mtwara na halikadhalika, huko Singida unaweza kutupata kupitia Maarifa FM pia katika tisini na tisa nukta moja nasubiri maoni yako ili tuweze kuyarusha hewani mubashara hapa studioni kwa faida ya wasikilizaji wenzako. Na mwapenzi wasikilizaji, baada ya mda uso mrefu ni taarifa ya habari za dunia, kweli nasi hadi mwisho. Nam, imetimia saa nne kamili usiku kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja unusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais Hasan Ruhani asema masanduku ya kura na uchaguzi ni matunda muhimu ya mapinduzi ya Kiislamu hapa Iran. Waziri wa ujenzi na uchukuzi wa Uganda, Jenerali Katumba, amshukuru Mwenyezi Mungu kwa kumnusuru na kifo. Shirika la afya duniani WHO la tahadharisha kuhusu aina mpya ya virusi vya korona nchini India. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa masanduku ya kupigia kura ni miongoni mwa matokeo na matunda muhimu ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran yaliyoondoa madarakani utawala wa kifalme na kidhalimu. Rais Ruhani ameyasema hayo mapema leo na kuongeza kuwa njia iliyoainishwa na hayati Imam Ruhullah Homeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, kwa ajili ya kuongoza nchi ni chaguzi na kura za wananchi, na kwamba kauli mbiu kuu ya mwasisi huyo wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran ilikuwa kura za wananchi ndiyo mizani. Rais Ruhani, ambaye alikuwa akizungumza katika kikao cha kila wiki cha baraza la mawaziri katika siku hizi za kukaribia maadhimisho ya kumbukumbu kumbu ya siku ya kuaga dunia Imam Ruhulla Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, amezitaja siku za tarehe kumi na tatu, kumi na nne na kumi na tano za Khordad, yaani mwaka wa hijiri ya shamsia Uh, kuwa ni e, siku zenye umuhimu mkubwa na katika historia ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Amesema kuwa fikra za Imam Khomeini kuhusiana na harakati na mapinduzi ya Kiislamu ziliegemea kwa wananchi. Rais Ruhani amesema kuwa Imam Khomeini aliamini kwamba wananchi wanapaswa kuwa na nafasi muhimu katika madaraka na uendeshaji nchi. Aidha, amesisitiza kuwa kiongozi wa sasa wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei pia amekuwa akitilia mkazo umuhimu wa kushiriki kwa wingi wananchi katika chaguzi mbalimbali mbali, na kwa msingi huo njia hiyo ya Imam Khomeini inaendelea. Amezungumzia pia vikwazo na njama za Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kipindi chote cha baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kusema ujumbe tulioipatia, oh, dunia, rais za wa zamani wa Marekani Donald Trump na viongozi wa nchi nyingine ni kuzindua miradi kambambe ya kiuchumi iliyovunja migongo ya mabeberu hao. Tuelekee sasa barani Afrika ambapo waziri wa ujenzi na uchukuzi wa Uganda Jenerali Katumba Wamala ametoa ujumbe mapema leo akimshukuru Mwenyezi Mungu kwa kumwokoa na kubakia hai baada ya shambulio lililomlenga mapema jana Jumanne katika eneo la kisasi jijini Kampala katika ujumbe aloutoa kwenye video fupi iliorekodiwa katika hospitali ya Medipal, Generali Katumba ambaye aliwahi kuwa waziri wa ulinzi wa Uganda amesema, na hapa na mnukulu: Mungu amenipa fursa nyingine, nitakuwa vyema tena, msiwe na wasiwasi, sina majeraha mabaya, ni mikono tu, lakini nitakuwa sawa. Katumba amesema yuko pamoja na madaktari wanaofanya kila liwezekanalo kuokoa maisha yake. Binti yake, waziri wa ujenzi na uchukuzi wa Uganda, Brenda Nantongo, na dereva wake waliuawa katika shambulio hilo lililofanywa na watu wanne ambao walikuwa kwenye pikipiki piki. Amesema hajui sababu ya shambulio hilo na kwamba hapa kuwapo sababu ya kumaliza maisha ya watu wasio na hatia. Jenerali Wamala alikimbizwa hospitalini haraka jana baada ya kujeruhiwa kwa risasi. Picha zilizoenea katika mitandao ya kijamii zimeonyesha matundu ya risasi katika dirisha la gari huku vipande vya kioo vikiwa vimetapakaa chini katika eneo la tukio. Jaribio la mauaji dhidi ya Katumba Wamala limetokea katika eneo hilo hilo palipojiri mauaji ya afisa wa polisi mwaka 2017 aliyejulikana kwa jina la Felix Kawesa. Afisa huyo wa polisi aliuliwa na watu waliokuwa na silaha waliokuwa pia wanaendesha pikipiki. Rais Yoweri Museveni amesema serikali yake itawasaka walohusika e, katika hujuma hiyo ya kigaidi. Tunaelekea sasa huko magharibi mwa Afrika nchini Nigeria, ambapo familia za wanafunzi waliotekwa nyara na magenge ya wa wahalifu nchini humo, na hali kadhalika jumuiya za kimataifa za kutetea haki za binadamu zimeitaka serikali ya Nigeria kuchukua hatua madhubuti za kukomboa karibu wanafunzi mia mbili wa shule moja ya Kiislamu waliotekwa nyara na magenge ya uhalifu katikati mwa Nigeria. Tukio la karibuni hilo eh, la uh, kuteka jinara uh, lilishuhudiwa uh, wakati uh, wanafunzi wasiopungua mia thelathini na sita siku ya Jumapili walitekwa nyara katika shule ya Kiislamu ya Salihu Tanko, uh, katika mji wa Tegina ambao uko katika jimbo la Naija. Wazazi wa wanafunzi hao wanaoendelea kusubiri nje, wazazi wa wanafunzi hao wanaendelea kusubiri nje ya shule hiyo, na wamesema wanaitaka serikali ya Abuja ifanye juhudi kubwa zaidi za kuwakomboa watoto wao na kuzuia uh, kukaririwa uhalifu kama huo. Halikadhalika, shirika la kutetea haki za binadamu la Save the Children limeihimiza serikali ya Nigeria kuchukua hatua zaidi za kuzuia utekaji nyara wa watoto. Taarifa iliyotolewa na Save the Children imesema ukosefu wa usalama na mashambulio dhidi ya shule vimezidisha idadi ya watoto wanaoshindwa kuenda kusoma mashuleni, hasa katika maeneo ya kaskazini mwa Nigeria. Shirika hilo limeitaka serikali na vyombo vya usalama vya Nigeria kufanya kila liwezekanalo ili kuhakikisha kuwa watoto wanalindwa kutokana na mashambulizi ya magenge ya uhalifu. Kwa mujibu wa, wa taarifa ya Jumatatu ya msemaji wa polisi ya Nigeria Wasiu Abidun, wanafunzi karibu 200 wa shule ya Kiislamu ya Salihu Tanko eneo la Rafi katika jimbo la Naija walitekwa nyara na watu wasiojulikana ambao walikuwa wakifyatua risasi kiholela. Katika tukio hilo mtu mmoja aliuawa. Takwimu zinaonyesha kuwa tangu Disemba elfu mbili ishirini hadi sasa zaidi ya wanafunzi mia saba wametekwa nyara na magaidi nchini Nigeria katika uh, maeneo mbalimbali ya nchi hiyo. Baadhi ya wanafunzi waliotekwa nyara wameachiliwa huru baada ya vikomboleo kulipwa na wengine wameokolewa katika operesheni za maafisa wa usalama. Inaaminika kuwa kundi la kigaidi la Boko Haram linashirikiana na magenge ya wa wahalifu wanaotekeleza utekaji nyara huo. Hii ni katika hali ambayo uh, rais Muhammadu Buhari wa Nigeria amekosolewa vikali kwa kushindwa kuchukua hatua madhubuti za kukabiliana na utekaji nyara huo katika eneo hilo la kaskazini mashariki mwa Nigeria. Hii ni katika hali ambayo pia Nigeria imekuwa ikipokea misaada kutoka nchi za magharibi kukabiliana na ugaidi nchini humo, lakini si tu kuwa ugaidi haujapungua, lakini unazidi kuongezeka siku hadi siku. Sasa tunaelekea huko nchini uh, India, ambapo shirika la afya duniani limetahadharisha kuhusu aina mpya tatu za virusi vya korona vilivyoibuka nchini India na kutangaza kuwa mojawapo ya aina hizo tatu ndio inayotia wasiwasi zaidi. Aina ya kirusi cha India inayojulikana kwa jina la kisayansi la B.1.617 ambayo jina lake limebadilishwa na uh, kuitwa Delta inatambuliwa kuwa ndio sababu ya mlipuko wa maambukizi makali ya virusi vya korona nchini humo na tayari imeshuhudiwa katika zaidi ya nchi hamsini duniani. Sasa WHO imetangaza mfumo mpya wa kutaja majina ya virusi vikuu vya COVID 19. Majina hayo yanatokana na alfabeti za Kigiriki ambayo ni alpha, beta, gama na kadhalika. Naye inasema kuwa suala hilo litarahisisha kukumbukwa majina hayo. Aidha, majina mengine mawili ya kisayansi yatatumiwa kwa kila aina ya virusi vilivyo badilika badilika, huku majina mbalimbali mbali ya kijiografia yakitumiwa pia kufafanua aina moja ya kirusi majina ya virusi vya korona yanayofuata orodha kama ile ya bii nukta moja nukta moja nukta saba nukta mbili yataendelea kutumiwa katika nyanja za kisayansi kwa sababu yanasheheni maelezo muhimu kuhusu mabadiliko ya virusi. Shirika la Afya Duniani limetangaza kuwa hatua hiyo pia imechukuliwa ili kuzuia unyanyapaa dhidi ya mataifa ambako virusi hivyo vilizuka kwa mara ya kwanza. Watu wasiopungua milioni ishirini na nane laki saba na saba mia nane thelathini na wawili wameambukizwa virusi vya korona nchini in India, na miongoni mwao watu laki tatu thelathini na tano mia kumi na nne wameaga dunia kutokana na ugonjwa huo wa COVID-19. Na Rais Joe Biden wa Marekani amesema kuwa dhulma na ubaguzi wa rangi vingali vinaigubika jamii ya nchi hiyo. Joe Biden ambaye jana alikuwa akizungumza katika kumbukumbu ya mwaka wa mia moja wa mauaji ya umati yaliyofanywa na wazungu dhidi ya wa Wamarekani weusi katika mji wa Tulsa uh, huko Oklahoma, amesema kuwa historia ya Marekani ina vipindi vya giza ambavyo inabidi tuvistahamili na kuishi navyo. Amesema kuna udharura wa kuainisha mambo mazuri na mabaya katika historia ya Marekani. Biden aliyekuwa akizungumza katika hadhara ya idadi ndogo ya familia za wahanga wa mauaji ya umati ya uh, Tulsa uh, Uh, Tuzla ambapo uh, mwaka 1921, amesema kuwa uh, shambulizi la tarehe 6 Januari mwaka jana dhidi ya jengo la Congress mjini Washington DC pia ni miongoni mwa vipindi vya giza katika historia ya Marekani, na kuongeza kuwa mauaji ya Wamarekani huko Greenwood ni kielelezo cha ugaidi wa ndani. Manusura wa mauaji hayo ya umati dhidi ya wa Wamarekani weusi wa wamemtaka Rais Biden atekeleze uadilifu dhidi ya waliohusika na mauaji hayo ya kutisha, na kuchukua hatua za dharura za kutoa fidia kwa familia za wahanga wa ukatili huo. Na wapenzi wasikilizaji, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Barabara kabisa, wapenzi usikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, na usiku huu tahusu waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia akariri madai yasiyo na msingi dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri wa mambo nje wa ufalme wa Saudi Arabia amekariri madai yasio na msingi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kudai kuwa eti Iran inaingilia masuala ya nchi za eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati na eti inavuruga usalama wa eneo hilo. Matamshi hayo ya Faisal bin Farhan Al Saudi ametolewa kwa mnasaba wa safari ya mrithi wa amiri wa Kuwait, Sheikh Mishal Al Ahmad Al Jaber Al Sabah nchini humo. Madai hayo ya waziri wa mambo nje wa Saudia dhidi ya Iran yana nukta kadhaa muhimu za kuashiria. Kwanza ni kwamba Bin Farhan ameeleza wazi wazi matarajio yake ya kuwepo ushirikiano zaidi baina ya Saudi Arabia, Kuwait na serikali mpya ya Marekani kwa lengo la kuibana na kushinikiza zaidi jamhuri ya Kiislamia Iran. Matamshi haya yanaonyesha kuwa tofauti na madai ya viongozi wa ngazi za juu wa serikali ya Saudi akiwemo mrithi wa ufalme wa nchi hiyo Muhamad Bin Salman ambaye siku chache zilizopita alidai kuwa eti anataka kuwepo uhusiano mwema na wakirafiki na nchi zote za kanda ya Asia Magharibi ikiwemo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Saudia haitekelezi sera hiyo, bali inaendeleza mikakati na njama zake dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Pili ni kwamba matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Saudia yanaonyesha kuwa nchi nyingine za Ghuba ya Uajemi haziko tayari kukabidhi irada ya kisiasa na uhuru wao kwa Saudia na kuwait kwa kuzingatia uhusiano wake mwema na jamhuri ya kiislami ya iran imekataa kabisa kusalim amri mbele ya mashinikizo ya watawala wa saudi arabia tatu ni kwamba matamshi haya ya bin farhan yanakwenda kinyume na yale yaliyotolewa hivi karibuni na mrithi wa ufalme wa saudia muhammad bin salman na suala hili ni kielelezo cha kutokuwepo siasa za aina moja huko riyadh kuhusiana na nchi nyingine hii ni kwa sababu matamshi haya ya waziri wa mambo ya nje wa ufalme wa Saudia yanapinga yale ya bin Salman na uh, kuyakadhibisha mbali na kudhihirisha migongano iliyopo katika siasa za nje za Saudi Arabia. Nne ni kwamba nukta ya kutiliwa maanani zaidi kuhusiana na matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Saudia dhidi ya Iran ni kuwa yametolewa katika kipindi ambacho wana mapambano shupavu wa Palestina wamefanikiwa kutoa jibu kali kwa mashambulizi ya kikatili ya utawala wa kizayuni wa Israeli huko katika ukanda wa Ghaza na Quds tukufu. Na ushindi huo ni mafanikio na ushindi kwa kambi yote ya mukawama na mapambano ya kiislamu dhidi ya wazayuni na mabeberu ambao wameenea katika eneo kuanzia Iran, Iraq, Siria, Yemen na Lebanon. Vilevile, katika kipindi hiki kumefanyika uh, kwa mafanikio uchaguzi wa rais nchini Siria ulioshirikisha idadi kubwa na ya wananchi na matokeo yake yameonyesha kushinda tena Rais Bashar Al Assad. Hiki ni kielelezo uh, kingine cha kufeli na kushindwa siasa na sera za nchi zinazoliunga mkono na kulisaidia kundi la kigaidi la ISIS au Daesh na makundi mengine ya kigaidi nchini Siria. Nukta ya tano ni kwamba matamshi yaliyotolewa na uh, huyo waziri wa mambo ya nje wa Saudia kwa hakika yalikuwa ya kwanza kutolewa na kiongozi wa ngazi ya juu wa kisiasa wa nchi hiyo kuhusiana na operesheni ya aina yake iliyofanywa hivi karibuni na jeshi la wapiganaji wa kujitolea wa Yemen ndani ya ardhi ya Saudia. Kwa mara nyingine tena, operesheni hiyo ya kijeshi imeidhalilisha vibaya sana Saudi Arabia na jeshi lake lilojizatiti kwa silaha za kisasa kutoka Marekani na nchi zingine za magharibi. Kwa hivyo, matamshi ya bin Farhan ni aina fulani ya kudhihirisha hasira na ghadhabu yake kwa operesheni hiyo nam wapimo msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza Eh, kipindi cha baraza la wasikilizaji. Baada hapo ya hapo ni makala ya haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu na kisha tutakuwa na makala ya leo katika historia baraza la wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji. Tumeendelea kupokea maoni mengi sana, Ahmed, kuhusu maudhui tofauti na hasa kadhia ya Palestina. Kipindi cha wiki iliyopita kilikuwa maalumu kwa ajili ya kuzungumzia masaibu ya Wapalestina na maoni, hata hivyo hatukuweza kupunguza angalau nusu yake. Leo tungelipenda kuandaa kipindi kingine maalumu kuhusu kadhia ya Palestina, ambalo ndilo swala kuu katika ulimwengu wa kiislamu hivi sasa, lakini naona maoni ya maudhui nyinginezo yatapitwa sana na wakati. Hivyo leo tumeamua kukusomeeni maoni mchanganyiko tu bila ya kujali maudhui zake. Taban, bado maoni kuhusu palestina yatakuwa mengi, lakini tutasoma pia maoni kuhusu maudhui nyinginezo, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi, wapenda wasikilizaji, hadi mwisho wa kipindi hiki. Moja kwa moja tunaanza na maoni yake mwanabaraza bwana Ismail Hamis Ramadhani wa Runsewe, Geita, Tanzania, ambaye ameandika tunamwombea kiongozi mwadhamu Hamenei afya njema kwa mapambano dhidi ya hiyo kansa ya ulimwengu, yaani utawala wa kizayuni. Maana haki kwao mazayuni ni bathuli na bathuli kwao ni haki. Kwa upande wake profesa Ali Magema wa mtaa wa Madina Zaharau huko Tanga, Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu anasema na ishauri Iran kuzidi kuwapa msaada wa Palestina na kutosita hata kidogo kutoa ushirikiano kwa Wapalestina hadi wazayuni watakapoangamizwa. Maoni mengine hapa Asma yanasema nawatakia mchana mwema watangazaji na wasikilizaji wote wanaosikiliza Radio Teheran idha ya Kiswahili. Allah aibariki Radio Teheran na akubariki nyote. Ni mimi Juma Jafar Sagai Musoma mara Tanzania. Ama maoni niliyonayo mimi hapa yanasema, mimi Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu Tanzania. Mukawama wa Iraki pamoja na taasisi nyingine, mnapaswa kuendelea kupinga kwa nguvu zenu zote uwepo wa wanajeshi uvamizi wa Marekani katika ardhi yenu, kwani uwepo wa wanajeshi wa Marekani katika ardhi ya Iraki ni uvamizi na ukaliaji wa mabavu ardhi za watu wengine. Wanajeshi hao wa Marekani wanapaswa kuondoka mara moja katika ardhi ya Iraki. Kama mnavyoona wapenzi wasikilizaji, tunasoma tu maoni yenu, hatushangii chochote. Naye mwana baraza bwana Ramadhani Mtunguja wa Bumbuli, Tanga, Tanzania ameandika assalamu alaikum, waalaikum salamu warahmatullahi wabarakatu. Allah awape afya njema na Palestina, Allah awafanyie wepesi, mzozo ufikie mwafaka, ili watu wasiendelee kuangamia. Ameandika. Mimi naelekea sasa nchini Burundi, mtaa wa Swazi, Buyenzi, Bujumbura, kwa mwanabaraza Bwana Idi Ibrahimu Saidi Istambuli ambaye ameandika: hao wazayuni wanaovamia msikiti wa al-aqsa kwa mara nyingine, baada ya kushindwa vita. Ninachowaambia wapalestina ni kwamba zama za kuweka mikono mifukoni zimepitwa na wakati, nyanyukeni na kukabiliana nao kwa hali na mali. Wakikuvamieni wavamieni, mapumbavu hao na kizazi cha nyoka kilicholaanika kupitia vinywa vya manabii. Mola bariki Iran na wapenda haki ulimwenguni, na uangamizi uzayuni na mazayuni na washirika wake, hasa Marekani na vibaraka wao. Naitwa Idi Ibrahimu Saidi Sambuli, nikiwa Uswazi, Buyenzi, Bujumbura, Burundi. na kilichoko hewani mpenzi msikilizaji ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za jamjam hapa jijini teheran whatsapp yetu ni plus 989035065887 email yetu yani barua pepe ni swahili radio at rbr mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com sw leo na licha ya kwamba bado tuna maoni mengi kuhusu palestina lakini tumesema tutasoma maoni mchanganyiko ili kutoa mwanya kwa maoni ya maudhui nyinginezo kurushwa hewani. Ama tukitoka Bujumbura, Burundi, sasa tunaelekea mjini Kigali, Rwanda, kwa mwanabaraza Bwana Habibu Ntigurirwa wa maeneo ya Kiramuruzi jijini Kigali, ambaye ameandika: nawaomba mnipe taarifa za habari video na au audio kupitia WhatsApp kama mnavyofanya kwa wasikilizaji wengine wa Radio Tehran. Tunapenda taarifa zenu, asante sana. Naam, karibu sana katika baraza la wasikilizaji bwana Gurirwa. Kama unavyoona, tumekuunga na tayari unapokea taarifa za habari mara tatu kwa siku, kama tunavyofanya kwa wasikilizaji wetu wote waliotuomba tuwaunge, ili wawe wanapokea taarifa za habari audio na kila tunachowatumia wasikilizaji wetu kupitia WhatsApp yetu ya plus 98 903 506 5487, na nadhani bila shaka yote majina haya Rwanda, ya Rwanda yatakuwa na maana zake, kama hii ngu mti gurirwa gurirwa, itakuwa na maana labda kama vile mtu ambaye hapendi hongo, hapendi kufanya kitu alafu akalipwa na kitu kama hichi. Nadhani itakuwa ni hivyo. Tunawashukuru sana wale wasikilizaji wetu ambao kila tunapowatumia kitu wanakirusha pia kwa watu wengine, ili manufaa yake yaenee kwa wigo mpana zaidi na kwa uwanda mpana zaidi. Tunatumia pia fursa hii kuwaomba wale wote walio na matatizo ya kupokea tunayowatumia wana baraza kupitia WhatsApp yetu, wasisite hata mara moja kutujulisha, ili tuweze kujua tatizo liko wapi, tupate kulitatua vilevile. Vile, wale wasikilizaji wetu ambao wanabadilisha nambari zao za simu wasiache hata mara moja kutujulisha, ili na sisi huku tubadilishe na tuwaunge tena, ili waendelee kupokea habari kutoka kwetu. Tunakuombeeni nyote maisha yenye kheri na fanaa kamu ama. Hapa tuna maoni kwa njia ya sauti, karibuni kuyasikiliza. Asalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Mimi ni yule yule sohebu yenu kipenzi chenu ndugu yenu kaka Chuma bin Karim kutoka mitaa ya Panga sansp. Wallahi hushanga sana duniani, kwa nini Waisraeli kila sehemu wataka wao wawe na mahusiano, mara leo daskia mbortania, marakeso Palestina, mara kisho wapi? Ama lengo lao ni nini da wa Israeli? Emwachene figisu figisu zenu. Bortani, kama hamtajelewa, basi mtakuwa kama Palestina. Masalam. Ni Ahmed. Wacha nirudi kwake Profesa Ali Magema wa Tanga, Tanzania, kwa ni maoni yake, nayo ni mengi hapa. Anasema hakuna Umoja Mataifa bali wote ni wale wale Wazayuni, hakuna Umoja Mataifa bali ni unyanyasaji tu kwa Wapalestina. Warusi nyinyi mnao uwezo wa kuwasaidia Wapalestina, tieni mkono wenu kuwasaidia Wapalestina. Mimi sasa nayashika maoni yake. Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania ya maoni yake hapa ameandika: enyi wa Arabu, kunahitajika umoja wenu kupambana na wazayuni. Wazayuni ni taifa hatari katika eneo lenu. Pia anasema kuna dosari kubwa duniani kwa wanadamu kuendekeza tabia za kinyama mpaka kufikia kuuana, bado sheria za kimataifa hazijawalinda wanadamu, wanadamu kutozingatia maamrisho ya muumba wetu. Mwenyezi Mungu ametuamrisha wanadamu kustahamiliana, kuelimishana, kushirikiana. Enyi wanadamu, sote sote, maovu si maumbile yetu. Mwanabaraza mwingine Bwana Jumaidi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, baada ya kutusalimu wameandika jinai za Wazayuni zina kera ulimwengu mzima, na kama haitoshi vile wamekuwa wakiwaonea sana wa Palestina. Naam, maoni kuhusu Palestina ni mengi Kusema kweli kama tulivyotangulia kusema kwa mfano, maoni tulionayo hapa kuhusiana na Palestina kutoka kwa mwanabaraza bwana Sherali Fazil ni mengi kiasi kwamba tunalazimika kuyaakhirisha sana. Leo naona itabidi tusome tena maoni yake humu, lakini kwanza ni haya maoni ya mwanabaraza mwingine bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, ambaye ameandika, laiti kama nchi zote za Kiislamu zingekuwa zimeungana pamoja na jambo lao likawa moja basi mzeyuni asingepata uwezo wa kuwaonea Wapalestina, ila tume tu tawanywa kimadhahebu na tumemkumbatia tu, mimi Shia, mimi Sufi, mimi Muwahabi, mimi Msuni, lakini tukiziacha tofauti hizi ndogo ndogo. Oh, kila kitu kitakwenda sawa inshallah. Maneno mazima kabisa kutoka kwa mwanadarasa bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania. Unaona Jasma, sasa tukipunguza tena maoni ya bwana Sheraalfadhali wa Dar es Salaam, Tanzania, kama unavyoona ni mengi sana hapa ni wazo zuri hilo Ahmed na mimi hapa, bila kurefusha maneno, naanza na maoni yake ambayo yanasema enyi watawala wa Bahrein na washauri, kuacha utawala wa kiimla kwa wananchi wenu, wacheni kubaguana baina yenu kwa nyie kwa madhehebu zenu, saratani hiyo ni hatari kwa taifa lenu. Mjirudi katika hikma na busara yenu, utawala wenu muonyeshe kukaa na wananchi wenu kwa kuijenga nchi yenu kwa utulivu na amani. Kuwa na mahusiano mazuri na majirani zenu, kwa maendeleo ya umma wetu wote. Aibu kwenu watawala kuwa na mahusiano na wazayuni, huo ndio ujahil wa kivitendo. Mimi nayasoma maoni yake yanayosema Tunazipongeza nchi sitini na tatu kwa kutaka Umoja wa Mataifa ufanye uchunguzi na kutoa taarifa ya kweli kuhusu jinai za Israel. Enyi nchi za Kiislamu, umefika wakati wa kuhakikisha Wapalestina wanajitawala na Beitul Makdis unakuwa ndio mji mkuu wao. Umefika wakati kwa wazayuni kutengwa, kwa sababu ni dola la magaidi, apartheid, wahuni ambao maovu na dhuluma ndiyo kawaida yao. Pia ameandika tunazishukuru, Uturuki na Pakistani kutoiacha Irani peke yake katika kuwasaidia Wapalestina. Tunazishukuru nchi hizo mbili kwa kutangaza kwao kuwa tayari kuwasaidia Wapalestina kijeshi. Kutangaza kwenu kuwa tayari kuwasaidia kijeshi Wapalestina ndiko kuliko watisha Wazayuni. Twendeni Waislamu, kutumia mbinu zote za diplomasia kuhakikisha wapalestina wanajitawala kwa haraka sana. Hayo ndiyo mafunzo ya mtume wetu mtukufu ambayo tunatakiwa tuyatekeleze kwa vitendo leo. Na ingawa maoni mengi yamehusu Palestina, lakini tumesema tutachanganya na maoni mengine. Hapa nina maoni kutoka kwa mwanabaraza Bwana Makame Juma wa kisiwa cha Fundo huko Wete, kaskazini mwa kisiwa cha Pemba. Napaona kabisa hapo, anasema assalamu alaikum hapo Redio Teherani. Waalaikum salamu warahmatullahi wabarakatu, anasema: natumai muwazima watangazaji wetu wapendwa, na kusalimuni tu. Ni mimi msikilizaji wenu Juma Makame Juma wafundo kisiwani Pemba. Nilikosa habari zenu kwa muda, ila sasa nimefurahi sana kuona nazipata, na kutakieni kila la heri maishani. Naam, asante sana Bwana Makame Juma na wasikilizaji wetu wote. Wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa ndio tunatamatisha dakika hizi za kipindi cha baraza la wasikilizaji kwa leo. Ni matumaini yetu mmeweza kunufaika vya kutosha. Mwenzangu humo studioni alikuwa ni yule ule wa kawaida Asmahani Ghanima Muhammed, fundi mitambo alikuwa ni Leila Kimani na mimi ni Ahmed Rashid na kutakieni kila la heri maishani. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wapenzi wasikilizaji, katika sehemu hii ya 112 ya mfululizo wa makala fupifupi za haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia sehemu iliyopita ya 111, tuliingia kwenye maudhui nyingine muhimu ya mfululizo huu. Maudhui hiyo mpya ni kuhusu marufuku ya kutumikishwa watoto katika kazi nzito na za sulubu pamoja na mambo mengine mengi. Katika sehemu iliyopita, tulijibu swali linalosema watoto wapi wanaitwa kuwa ni watoto wanaotumikishwa katika kazi nzito na za sulubu. Kwa kweli, watoto wanaoingia katika orodha ya watoto wanaotumikishwa ni wale ambao wanatumikishwa muda wote na kunyimwa haki zao nyingine kama za kwenda shuleni na kufaidika na kipindi chao cha utotoni katika kujenga usalama na uzima wao wa kiroho na kimwili. Ni katika orodha ya watoto hao wale watoto ambao wanabebeshwa kazi zilizo zaidi ya uwezo wao. Kuwatumikisha watoto katika kazi kama hizo kunahesabiwa na nchi nyingi duniani pamoja na taasisi za kimataifa kuwa ni unyonyaji. Leo tutaendelea na tulipoishia katika sehemu iliyopita. Naam, wapenzi wasikilizaji, watoto wanaotumikishwa katika kazi za sulubu wanapitisha maisha yao katika mazingira magumu na yasiyofaa katika mambo yote, hasa lishe, matibabu, afya na kufanya kazi nzito na za hatari mno, bila ya kuwa na bima wala ulinzi wowote. Watoto hao wanatumiwa kiurahisi sana na magenge ya wa wahalifu sugu katika kazi za hatari kama za wizi, magenge ya madawa ya kulevya, vitendo vya uasherati, kutumikishwa katika madanguro bali hata viungo vya miili yao havisalimiki na ujambazi wa magendo ya viungo vya wanadamu duniani. Watoto hao wananyimwa fursa ya elimu, mafunzo na utaalamu, na hivyo kupotezewa fursa ya kushindana vizuri na kiuadilifu na watoto wengine, na matokeo yake ni watoto hawa kukosa maisha salama katika umri wao wote. Kiujumla ni kwamba kutokana na watoto wa mitaani au machokoraa kukosa mapenzi na huruma za wazazi wawili na watu katika jamii, wanakuwa na donge la muda mrefu nyoyoni, wanakuwa na hulka za kivyao vyao, na wanakuwa wepesi wa kuathiriwa na hisia zisizo salama, hivyo wanakuwa wepesi mno wa kujiunga na magengi ya kigaidi na kikatili na kuwa tayari kufanya unyama usiohesabika ili kupunguza donge lililojirundika katika nyweo zao wanapokuwa watu wazima. Pia watoto wa namna hii wanakuwa katika orodha ya wahalifu wasioaminiwa kupewa majukumu yoyote ya maana. Ama miongoni mwa sababu kuu zinazowapelekea watoto wadogo wa kutumbukia kwenye kazi za sulubu na zinazowapita kimo ni umaskini, watoto wa wakimbizi, kukosa elimu, mayatima au kutelekezwa na baba zao au mama zao, kutelekezwa baadhi ya maeneo hasa ya vijijini, na hivyo vijana na watoto wa maeneo hayo kulazimika kukimbilia mijini kutafuta kazi, magendo ya watoto ambao huwaiba kutoka maeneo yao na kutoka kwa wazazi wao, na kuwapeleka kwenye miji mikubwa kwa ajili ya kuwa omba omba na hatimaye kuangukia kwenye kazi za sulubu na sababu nyinginezo nyingi, ni miongoni mwa sababu zinazopelekea watoto kunyumwa haki zao na kutumbukia kwenye kazi za sulubu. Muda kwa leo umeisha, tutaendelea na maudhui hii katika sehemu zijazo tukijaliwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia leo, ni Jumatano tarehe 21 Mfunguo Mosi Shawal mwaka 1442 hijiria inayosadifiana na tarehe 2 Juni mwaka elfu mbili na ishirini na moja. miaka 1350 iliyopita katika siku inayosadifiana na hii ya leo, ardhi ya Andalusia huko Uhispania ya leo ilidhibitiwa na jeshi la kiislamu lililokuwa likiongozwa na Tarikh bin Ziad Tarik bin Tarik ambaye alikuwa na wapiganaji karibu elfu kumi na mbili alivuka kwa boti mlango bahari ulioko kati ya Moroko na Uhispania ambao umepewa jina lake la Tarik bin Ziad au Gibraltar. Tariq bin Ziyad aliamuru kuchomwa moto boti zote zilizotumiwa na wapiganaji wake kuvuka lango bahari la Gibralta ili kuwahamasisha zaidi kupigana na maadui. Katika kipindi cha karne nane za utawala huo huko Andalusia, Waislamu walianzisha vituo mbalimbali mbali vya utamaduni na taasisi za kiuchumi, na kwa kipindi kirefu ardhi hiyo ilikuwa kituo kikuu cha ustaarabu wa Kiislamu barani Ulaya. Siku kama ya leo miaka 1088 iliyopita alifariki dunia Ibni Habban, mtaalamu wa hadithi, elimu ya fikhi na mwana historia mashuhuri wa karne ya 14. Alipata elimu ya msingi kwa walimu mashuhuri wa zama zake na akaelekea Nishabur, kaskazini mashariki mwa Iran, ambao katika kipindi hicho ulikuwa moja ya vituo muhimu vya elimu. Ibni Habban ameandika vitabu vingi ikiwa ni pamoja na vitabu vya Athuqat, Raudhatul Aqalai na Nazhatul Fudala. Katika siku kama hii ya leo miaka 51 iliyopita, Ayatullah Sayyid Muhsin Hakim, mkuu wa kituo cha kidini cha Najaf nchini Iraq, aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 92. Baada ya kuaga dunia Ayatullah Burujerdi ambaye alikuwa marja na mwanazuoni mashuhuri zaidi katika ulimwengu wa Kiislamu, Ayatullah Hakimu alichukua nafasi yake na kufuatwa na Waislamu wengi, hasa nchini Iraq kuhusiana na masuala ya kisheria. Alipambana vikali na kila kundi au watu waliojaribu kuharibu jina la Uislamu. Fatua yake mashuhuri ya kupinga fikra ya ukomunisti dhidi ya mafundisho ya dini ilisababisha mwamko na mabadiliko makubwa nchini Iraq. Fatua hiyo pia ilimpelekea kutoa amri ya kupigana jihadi dhidi ya utawala haramu wa Israel unaokikalia kwa mabavu kibla cha kwanza cha Waislamu. Na katika siku kama ya leo miaka 21 iliyopita, sawa na tarehe 12 Hordad mwaka 1379 Hijiria alifariki dunia Hujatul Islam Saiid Ali Akbar Abu Turabi, mwanazuoni aliyekuwa na mwamko na mwana harakati wa Iran, katika ajali ya gari akiwa pamoja na baba yake Atullah Said Abbas Abu Turabi. Hujatul Islam Said Ali Akbar Abu Turabi alizaliwa mwaka 1318 kwa kalenda ya hijiria shamsia katika mji wa kidini wa Qum. Alijifunza elimu ya dini kwa maulama wakubwa wa, wa zama hizo akiwemo hayati Imamu Ruhullah Khomeini. Saidi Abu Turabi, wakati wa vita vya Iraki dhidi ya Iran mwaka 1359 Hijiria Shamsia, alikamatwa mateka na askari wa utawala wa Iraki akiwa katika medani ya vita na kufungwa jela kwa miaka kumi katika magereza za kutisha za Sadam Hussein. Alivumilia sana kiasi cha kuwa mashuhuri miongoni mwa mateka wa vita wa Iran kwenye jela za utawala wa Sadama. Skilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kuageni usiku huu wa leo eh, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Wakati huu, Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa masanduku ya kupigia kura ni miongoni mwa matokeo na matunda muhimu ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran yaliyouondoa wa madarakani utawala wa kifalme na kidhalimu. Rais Ruhani amesema hayo mapema leo na kuongeza kuwa njia iliyoainishwa na hayati Imam Ruhulla Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kwa ajili ya kuongoza nchi ni chaguzi na kura za wananchi na kwamba kauli mbiu kuu mwasis ya mwasisi huyo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikuwa ni kura za wananchi ndiyo mizani. Waziri wa ujenzi na uchukuzi nchini Uganda, Jenerali Katumba Wamala ametoa ujumbe mapema leo akimshukuru Mwenyezi Mungu kwa kumwokoa na kubakia hai baada ya shambulio lililomlenga mapema jana Jumanne katika eneo la kisasi e, jijini Kampala ambapo bintie na dereva wake walipoteza maisha. Rais Joe Biden wa Marekani amesema kuwa dhulma na ubaguzi wa rangi vingali vinaigubika jamii ya nchi hiyo amesema hayo jana akizungumza katika kumbukumbu ya mwaka wa mia moja wa mauaji ya umati yaliyofanywa wa na wazungu dhidi ya wa wamarekani weusi wa huko Oklahoma. Shirika la afya duniani WHO limetahadharisha kuhusu aina mpya ya virusi vya korona nchini India. Na kabla sijaondoka, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza ni maoni ya Hamis Hashim Bilal wa Mtwara, Tanzania, anasema mimi nimeshikwa na bumbuazi pale wa Marekani wanapewa chanjo ya korona, wapeleke bunduki waweze kumiliki. E, wanapewa bunduki waweze kumiliki ili e, kukabiliana na kirusi cha korona. Anasema nimejaliwa na Hala kufika mji wa Zanzibar, kiukweli ni mji mzuri sana. Hala amewajalia ukarimu na misikiti mingi inapendeza, anasema. Na pia tuna maoni ya Abdalah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, natoa shukrani zake kwa matangazo yetu. La ziada sina, wapenzi wasikilizaji, la kuwashukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu hu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wassalamu alaikum