Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Humaza, aya ya kwanza hadi ya mwisho. A'udhu billahi minash shaitani r-rajim. Bismillah Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotoma na nini cha kukujulisha ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na tumaini mchana wako unakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Juni pili mwafaka na tarehe ishirini na moja Shawal mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa mchana huu ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutaandamana sako kwa bako hadi tamati ya matangazo. Tumekuendelea taarifa ya habari za dunia. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na katika safu ya vipindi tumekuandalia sibtain katika, katika Qurani na Sunna, sayansi na teknolojia mpya bila kusahau makala fupi kila siku yaliyo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kupitia satelaiti intaneti, in na application ya simu za mkononi, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Kadhalika, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari nzana, alama ya kujumlisha plus 98903506 Tano, nne, nane, saba. Navuta pumzi kisha narejea na taarifa ya habari za dunia Gonga saa saba kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika Kati ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia <muchasimu> lakini kwanza ni muhtasari wake. Jumuiya ya BRICS yataka kutekelezwa kikamilifu azimio nambari 2231 la baraza la usalama la umoja wa mataifa <mulia> baada ya ECOWAS, AU pia yasimamisha wanachama wa Mali <mulia> na wanaokubali chanjo ya korona katika jimbo moja Marekani kupewa zawadi ya bunduki pamoja na habari nyinginezo <mulia> Habari kamili. Nchi wanachama wa kundi la BRICS zimetoa mwito wa kupatia ufumbuzi kadhia ya nyuklia Iran kwa njia ya amani, huku zikisisitizia udharura wa kutekelezwa kikamilifu azimio nambari 2231 la baraza la usalama la umoja wa mataifa. Hayo yamebainishwa katika taarifa ya mwisho ya mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa jumuiya ya BRICS ambazo ni Brazil Rusia India China na Afrika Kusini. Taarifa hiyo imesisitiza kuwa kuna haja kwa kadhia ya miradi ya nyuklia Iran itafutia ufumbuzi kupitia njia za diplomasia na amani. Imeeleza bayana kuwa na hapa nanuku, mawaziri wa mambo ya nje wametilia mkazo juu ya kupatia ufumbuzi kadhia ya nyuklia Iran kupitia diplomasia, amani na sheria za kimataifa, mwisho kunuku. Kadhalika, taarifa ya nchi wanachama wa kundi la BRICS imekaribisha hatua ya kurefushwa makubaliano ya kiufundi yaliyofikiwa hivi karibuni kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Nyuklia IAEA. Mwishoni mwa mwezi uliopita, Rafael Grosi, mkurugenzi mkuu wa IAEA, alisema kuwa wakala huo umeafikiana na Iran kurefusha makubaliano ya awali yaliyotiwa saini mwezi Februari mjini Teheran kati ya pande mbili hadi tarehe 24 Juni. Jumuiya hiyo imekuwa ikikosoa hatua ya Marekani ya kufutilia au ya kufuatilia malengo yake kwa kudumisha sera za kujichukulia maamuzi na misimamo ya upande mmoja na kutaka kuwa polisi wa dunia. Mkutano wa BRICS umejiri wakati huu wa ambapo mazungumzo kuhusu kufutwa vikwazo vya Marekani na uwezekano wa kurejea nchi hiyo katika mapatano ya kimataifa ya nyuklia ya JCPOA yakiwa yanaendelea kwa mwendo wa kinyonga mjini Viena, Austria. Mbali na hayo, Umoja wa Afrika umetangaza kusimamisha uwanachama wa Mali ikiwa ni jibu kwa hatua ya wiki iliyopita ya jeshi la nchi hiyo ya Afrika magharibi kufanya mapinduzi dhidi ya serikali ya mpito. Taarifa iliyotolewa jana Jumanne na AU imesema kuwa jumuiya hiyo ya kibara itawawekea watu mahsusi vikwazo iwapo utawala wa kiraia hautarejeshwa nchini humo. Baraza la amani na usalama la AU limeeleza bayana kuwa umoja huo unawataka viongozi husika wachukue hatua za haraka na za makusudi za kurejesha uongozi wa mpito wa kiraia, vinginevyo utawawekea wahusika wa mapinduzi hayo vikwazo. Siku pia, ya Jumapili, pia jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika magharibi ECOWAS, ilitangaza kusimamisha uanachama wa Mali baada ya jeshi la nchi hiyo kufanya mapinduzi ya pili ndani ya kipindi cha miezi tisa. Katika mapinduzi hayo ya siku chache zilizopita, maafisa wa jeshi la Mali waliwatia nguvuni rais na waziri mkuu wa nchi hiyo na kuwapeleka kwenye kambi ya jeshi nje ya mji mkuu Bamako, hatua iliyosababisha mzozo wa kisiasa katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Kanali Assimi Goita, kiongozi wa mapinduzi ya kijeshi nchini Mali Agosti mwaka jana, na kisha kuteuliwa kuwa makamu wa rais, sasa amenyakua madaraka na kujitangaza kuwa rais mpya wa serikali ya mpito ya nchi hiyo, kitendo kilichobarikiwa pia na mahakama ya katiba ya nchi hiyo siku ya Ijumaa. Tukiachana na hayo ya diplomasia y tugeukie jinamizi la ugaidi. Jeshi la Somalia limefanikiwa kuua wanachama wasiopungua thelathini wa kundi la kigaidi na kitakfiri la Alshabab katikati mwa nchi. Duru za habari zinaeleza kuwa wanamgambo hao wa wali Alshabab waliangamizwa jana Jumanne katika operesheni ya wanajeshi wa serikali ya Somalia katika eneo la Hiran katikati mwa nchi. Shirika la habari la Anadolu limemnukuu Abdul Qadir Ali, kamanda wa kikosi cha 27 cha jeshi la Somalia akithibitisha habari hiyo na kubainisha kuwa operesheni hiyo ilifanyika katika kijiji cha Ail Bade karibu na mji wa Bolobardi katikati mwa nchi. Habari zaidi zinasema kuwa wanachama wengine kadhaa wa genge hilo la kitakfiri wamejeruhiwa katika operesheni hiyo ya jana ya wanajeshi wa nchi hiyo ya pembe Afrika. Haya yanajeri siku chache baada ya wanamgambo wengine mia moja wa genge hilo la kigaidi wakiwemo makamanda wake kadhaa kuangamizwa katika operesheni nyingine maalum ya kijeshi huko kusini mwa Somalia. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baadhi ya nchi za Ulaya zimetangaza azma ya kufungua upya balozi na ofisi zao za kidiplomasia mjini Damascus karibuni hivi, siku chache baada ya Bashar al Asad kushinda muhula mwingine wa uchaguzi wa rais wa Siria. Hii ni katika hali ambayo nchi kadhaa za Magharibi zikiongozwa na Marekani zilitangaza kutilia shaka mchakato wa uchaguzi wa Siria zikidai kuwa eti zoezi hilo halikuwa huru. Gazeti la Alwatan limenukuu duru za habari zikieleza kuwa wanadiplomasia kutoka nchi kadhaa za Ulaya zikiwemo Ugiriki, Hungary na Serbia tayari wamewasili jijini Damascus kwa ajili ya maandalizi ya kufungua upya balozi za nchi hizo wanachama wa Umoja wa Ulaya. Cyprus imeripotiwa pia kuwa mbioni kutafuta jengo la kuhamishia na kufungua upya ubalozi wake mjini Damascus. Wizara ya mambo ya nje ya Syria hivi karibuni iliripoti kuwa balozi kadhaa zilizokuwa zimefungwa mjini Damascus tayari zimerejelea shughuli zao, na hivi sasa nchi nyingi za Kiarabu na magharibi zinajiandaa kufungua balozi zao ndani ya ya siku chache zijazo. Taarifa ya wizara hiyo imesema taifa la Syria halitairuhusu Marekani ivuruge mpango wa kufunguliwa upya balozi hizo za nchi za Kiarabu na magharibi zilizokuwa zimefungwa kwa miaka kadhaa sasa baada ya nchi hiyo kutumbukia katika machafuko na mapigano. Spika wa bunge la Siria hivi karibuni alitangaza kuwa Bashar al Asad ameshinda uchaguzi wa rais wa nchi hiyo kwa kupata zaidi ya asilimia 95 ya kura zilizopigwa. Wananchi wa Siria milioni 14 walishiriki uchaguzi huo wa rais. Na jimbo la West Virginia nchini Marekani limetangaza zawadi mbalimbali kwa wakazi wa jimbo hilo watakaokubali kupigwa chanjo ya kukabiliana na ugonjwa wa COVID 19 ikiwemo zawadi ya bunduki. Gavana wa jimbo hilo lenye milima mingi la mashariki mwa Marekani, Jim Justice, amesema zawadi hizo zitawahamasisha wakazi wa jimbo hilo wakachanjwe, kwani ni kati ya majimbo ya nchi hiyo ambayo yamechanja idadi ndogo ya wakazi amesema wakazi wote wa jimbo hilo ambao wameshapigwa chanjo ya kwanza wanaweza kuingia katika shindano hilo litakaloanza Juni ishirini, itakayosadifiana na siku ya baba na kuendelea hadi Agosti nne. Mbali na bunduki, zawadi nyingine zitakazotolewa kwa watakaokubali kuchanjwa katika jimbo hilo ni pesa taslimu dola milioni moja za Marekani, malori mawili na ufadhili wa masomo ya juu kwa muda wa miaka minne kwa vijana wenye umri wa miaka kumi na miwili hadi ishirini na mitano. Marekani ndiyo inaendelea kuongoza dunia kwa kuwa na idadi kubwa ya watu waliokumbwa na corona na kufariki dunia kwa ugonjwa huo ikifuatiwa na India, Brazil na Ufaransa. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletee uchambuzi wa kisiasa wenye anwani semayo kuendelea harakati za magaidi nchini Nigeria, wanafunzi mia mbili watekwa nyara. Makundi ya kigaidi katika eneo la Afrika Magharibi, hususan nchini Nigeria, yamekithirisha vitendo vya uhalifu, na katika tukio la hivi karibuni wanafunzi karibu 200 wa shule moja ya Kiislamu walitekwa nyara katikati mwa Nigeria. Kwa mujibu wa taarifa Jumatatu ya msemaji wa polisi ya Nigeria, Wasiu Abudin, wanafunzi karibu 200 wa shule ya Kiislamu ya Swalihu Tanko katika eneo la Rafi katika jimbo la Niger walitekwa nyara na watu ambao walikuwa wakifyatua risasi kiholela. Katika tukio hilo, mtu mmoja aliuawa. Katika kipindi cha miezi kadhaa iliyopita, makundi ya magaidi waliojizatiti kwa silaha wameshambulia shule na kuwateka nyara wanafunzi. Takwimu zinaonyesha kuwa tangu Desemba mwaka 2020 hadi sasa zaidi ya wanafunzi 700 wametekwa nyara na magaidi nchini Nigeria. Baadhi wameachiwa huru baada ya vikomboleo kulipwa na wengine wameokolewa katika operesheni za maafisa usalama. Utekaji nyara wanafunzi umeshadidi Nigeria katika hali ambayo serikali ya nchi hiyo inadai kuwa moja ya vipaumbele vyake muhimu ni kupambana na makundi ya kigaidi haswa kundi la kigaidi la Boko Haram. Hivyo kuongezeka hujuma za kigaidi nchini Nigeria, ni ushahidi wa wazi kwamba serikali ya nchi hiyo imeshindwa katika kukabiliana na magaidi. Inaonekana kuwa kundi la Boko Haram linawashambulia na kuwateka nyara wanafunzi kwa malengo kadhaa, ikiwa ni pamoja na kuibua waka na woga katika jamii, kuongeza idadi ya wapiganaji wake na pia kwa ajili ya pato. Watekaji nyara huwa wanataka kiasi kikubwa cha fedha kama kikomboleo kabla ya kuwachilia huru wanafunzi waliotekwa nyara. Kwa mujibu wa taarifa za vyombo vya habari vya Nigeria, hadi sasa familia za wanafunzi waliotekwa nyara zimetoa naira milioni 180 au yuro karibu laki tatu na hamsini na saba ikiwa au ili watoto wao waachiliwe uhuru. Aidha, duru zinadokeza kuwa idadi kubwa ya wanafunzi waliotekwa nyara wanalazimishwa kupata mafunzo ya kijeshi au wanatumiwa katika operesheni za kigaidi, na hata wengine wamepoteza maisha katika operesheni za kujiripua kwa mabomu. Weledi wa mambo wanasema kuwa sababu ya kushadidi harakati za kigeni nchini Nigeria ni pamoja na hali mbaya ya kiuchumi, kiwango cha juu cha ukosefu wa ajira, wa umaskini mkubwa, sera za ukandamizaji na uingiliaji wa madola ya kigeni. Hali ni mbaya kiasi kwamba baadhi ya ripoti zinasema baadhi ya wanavijiji wanashirikiana na watekaji nyara kwa ajili ya fedha wanazopata. Kwa hivyo ingawa kundi la Boko Haram limedai kuhusika na hujuma za kigaidi, lakini ushahidi unaonyesha kuwa wanafunzi waliotekwa nyara wanashikiliwa na makundi ya wahalifu, na hivyo kinachofanyika ni kuwa Boko Haram inaunda muungano na makundi hayo ya wahalifu. Hivyo magaidi na wahalifu wanatumia vibaya hali ya umaskini kujipenyeza vijijini. Hii ni Redio Teheran na idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp au kipenda WhatsApp kupitia nambari za alama ya kujumlisha +989035065487 Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kupitia masafa mafupi ya shortwave unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa, kupitia kasi ya mawimbi mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na tisini na tisa nukta moja Singida. Sibtain, katika Quran na hadithi. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran, inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Hii ni sehemu ya 26 katika mfululizo wa vipindi hivi vya Sibtain ambavyo vinazungumzia fadhila na utukufu wa maimamu wawili wa tukufu Hassan na Hussein alayhi masalam, ambao ni wajukuu wa tuharifu wa mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Katika hadithi ambazo tumepata kuzizungumzia katika vipindi vilivyopita, tumeona kwamba wajukuu wawili hawa wa mtume wametajwa moja kwa moja kuwa ni watoto wake, ambapo Mwenyezi Mungu anathibitisha jambo hilo katika aya tukufu ya mobahala ambayo ni aya ya 61 katika Suratul Imran ambayo inasema: watakaokuhoji katika haya baada ya kukufikia elimu hii, waambie njooni, tuwaite watoto wetu na watoto wenu na wake zetu na wake zenu na sisi wenyewe na ninyi wenyewe, kisha tuombe kwa unyenyekevu, tutake laana ya Mwenyezi Mungu iwashukie waongo. Hadithi na riwaya zote za historia ya Uislamu zinasema kwa sauti moja kwamba Mtume mtukufu salallahu alaihi wa alihi wasallam hakutoka kwenda kwenye tukio la Mubahala ambalo lilikuwa ni la kujadiliana kiitikadi na Wakristo wa Najran, ila akiwa na mtoto wa ami yake na wasi wake Ali alaihi salam, binti yake Fatimatu Zahra alaihi salam, wajukuu wake Hasan na Hussein ambao ni watoto wa binti yake Fatima na mtoto wa ami yake Ali alihisalam. Fakhru Razi anasema katika tafsiri ya Kabira chini ya anwani swala la nne kwamba hakika aya hii inathibitisha kwamba Hasan na Hussein alaihimasalam walikuwa watoto wa Mtume sallallahu alayhi wa sallam, alipotaka aitwe watoto wake ni Hasan na Hussein ndio aliitwa na hivyo wawili hao wakachukuliwa kuwa watoto wake. Na jambo linalosisitiza ukweli huo ni kauli ya Mwenyezi Mungu mtukufu katika aya za 84 hadi 86 za Suratul An'am inayosema, na hizo ndizo hoja zetu tulizompa Ibrahim kuhojiana na watu wake, tunamnyanyua kwa vyo tumtakaye, hakika Mola wako ni mwenye hekima na mwenye ujuzi na tukamtunukia Ibrahim Ishaq na Yaqub, kila mmoja wao tulimwongoa, na Nuhu tulimwongoa kabla, na katika kizazi chake tulimwongoa Daud na Suleiman na Ayub na Yusuf na Musa na Harun, na hivi ndivyo tunavyowalipa wanaofanya wema, na Zakaria na Yahya na Isa na Elias, wote walikuwa miongoni mwa watu wema na Ismail na Alyasa na Yunus na Lut na wote tuliwafadhilisha juu ya walimwengu wote. Kwa dalili hiyo, Fakhrurazi anasema ni wazi kuwa Isa alayhi ssalam alinasibishwa kwa Ibrahim alayhi ssalam kupitia mama yake na si kupitia baba, na hivyo kuthibiti ukweli kuwa mtoto wa binti anaweza kuitwa kuwa mtoto wa baba ya binti huyo. Naye Ibni Hajar Al Makki Ashafi anasema katika kitabu cha Asawaiq Almuhrika kwamba fahamu kuwa watoto wa Fatima na kizazi chao wanaitwa watoto, yaani watoto wa Mtume Mtukufu, nao wananasibishwa kwake kwa nasaba iliyo sahihi na yenye manufaa duniani na akhera. Na anasema katika sehemu nyingine, ni dalili nayo inathibitisha kwamba watoto wa mabinti huitwa kuwa ni watoto ya dalili hii thabiti, unabainika wazi uongo na batili ya Bani Abbas waliopokonya na kughusubu haki ya ukhalifa kutoka kwa watu waliofaa na wastahiki wa ukhalifa huo, kudai kwamba watoto wa Fatima sio watoto wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam bali ni watoto wa Ali alaihi ssalam tu. Maneno haya ya batili yalikaririwa na kundi jingine lililowafuata ni kana kwamba lilikuwa limepofuka na kutojua yaliyoandikwa katika kitabu cha Mwenyezi Mungu na vilevile vile mambo yaliyokubaliwa na Waislamu wengine wote bila kujali ushia wala usuni wao kuhusu hilo. Tabari Ashafi anaandika katika kitabu chake cha dhakairu lukba fi manaiki dhawi lqurba kwamba Mwenyezi Mungu aliposema, watakaokuhoji katika haya baada ya kukufikia elimu hii, waambie njooni tuwaite watoto wetu na watoto wenu. Mtume sallallahu alaihi wa sallam aliwaita wanne hao, yani Ali, Fatima, Hasana na Husein. Naye Abu Said Lkhudhri amenukuliwa akisema aya hii ilipoteremka Mtume sallallahu alaihi wa sallam aliwaita Ali, Fatima, Hasana na Husein, na kisha akasema Allahumma, hawa ndio ahlu beiti wangu. Hadithi hii imenukuliwa na Muslim na pia Termidhi. Alkhawarazmi ambaye ni msuni wa madhehebu ya Hanafi ananukuu katika kitabu chake cha maktalu lHusein alaihi ssalam, hadithi ambayo imepokelewa na Usama bin Zaid bin Haritha kwamba alisema, nilienda kwa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam usiku mmoja kwa ajili ya kutekelezewa haja fulani. Mtume mtukufu alitoka nyumbani kwake huku akiwa amebeba vitu fulani ambavyo sikuvijua. Mara moja nilipotimiziwa haja yangu, nilimuuliza Mtume, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, nini vitu hivi ulivyobeba? Baadaye ikafahamika kuwa vitu hivyo alivyokuwa amevibeba Mtume mtukufu kwenye makwapa yake walikuwa Imam Hasan na Husein alaihimassalam. Kisha akasema Mtume sallallahu alaihi wasallam wawili hawa ni wanangu na wana wa binti yangu. Akasema, ee Mwenyezi Mungu unafahamu kwamba ninawapenda watoto wawili hawa, hivyo naomba uwapende, au kama ilivyo katika riwaya nyingine, basi mpende kila anayewapenda. Wapenzi wasikilizaji, hali kadhalika Alhafidh Adimishki Ibni Asakir ambaye ni mfuasi wa madhehebu ya Shafii anasema kumhusu Imam Husein alaihi ssalam katika kitabu chake cha Tarikh Madinatu Dimishk kwamba Abdullah bin Umar bin Lkhatab alisema kuhusu Hasan na Husein alaihim assalam kwamba walikuwa wakilishwa elimu kulishwa. Ibnu Asakir ananukuu riwaya nyingine ambayo inaishia kwa mapokezi ya Mudrik bin Ammar kwamba alisema Nilimwona Ibnu Abbas akiwa amewashikia Hasan na Husein kifaa cha kupandia ngamia, yani kipando. Watu wakamwambia, je, unawashikia kifaa cha kupandia ngamia ilhali wewe ni mkubwa wao kiumri? Akawajibu, hawa ni watoto wa Mtume Mwenyezi Mungu, je, si fahari kubwa kwangu mimi kuwashikia kifaa hicho? Miongoni mwa fadhila na sifa za Maimamu Hasan na Al-Hussein alayhi salam ni kwamba walishabihiana na kufanana sana na babu yao mtume mtukufu sallallahu alayhi wa aalihi wa sallam, ambaye ni kiumbe bora zaidi ulimwenguni. Jambo hilo liliwafanya wengi kuamini kwa dhati kuwa wawili hao walikuwa wana wajukuu na warithi halisi wa mtume mtukufu kidini na kiitikadi. Siku moja Abu Hanifa aliulizwa iwapo aliwahi kumwona mtume, akasema ndio, Alikuwa akifanana sana na Hasan bin Ali. Naye Abdallah bin Zubair anasema mtu, aliyefanana na kupendwa sana na mtume kati ya watu wa nyumba yake ni Hasan bin Ali alaihi salam. Ndugu wasikilizaji, Almuttaki Lhindi anasema katika kitabu cha Kanzul Ummal akimnukuu Imam Ali alaihi salam kwamba imam alisema anayetaka kumwona mtu anayeshabihiana zaidi na mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam Tokea shingoni hadi kwenye uso wake, basi na amtazame Hasan ibnu Ali, na anayetaka kumwona anayeshabihiana zaidi na mtume tokea shingoni hadi kwenye miguu yake kwa maumbile na rangi, na amtazame Husein bin Ali. Hiyo ndiyo hekima na busara ya Mwenyezi Mungu ambaye alifananisha na kushabihisha wajukuu wawili hao wa mtume mtukufu sallallahu alihi wa alihi wa salam, na babu yao huyo ili wapate kuwa tulizo, ukumbusho na ruwaza njema kwa Waislamu na walimwengu kwa ujumla, na vilevile vile kuwa sababu ya wao kumpenda mtume kupitia watukufu hao alaihim assalam. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea machoto magazetini. Tunalikunjua jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kutupia jicho gazeti la Monita linalochapishwa nchini Uganda. Habari iliyopewa kipaumbele na gazeti hilo kama ilivyotarajiwa ni kuhusu jaribio la mauaji dhidi ya Jenerali Katumba Wamala, waziri wa ujenzi na uchukuzi wa Uganda. Monitor limeipa habari hiyo kichwa kisemacho, gari la Katumba lilifyatuliwa risasi mara 56. Anwani hiyo imeambatana na picha ya maafisa wa upelelezi katika eneo la tukio, na sehemu ya juu ya gazeti hilo kuna picha ya kamanda huyo wa zamani wa, wa jeshi la Uganda. Tele, toleo la intaneti la gazeti hilo limesheheni habari zinazofungamana na tukio hilo, baadhi yazo zikiwa na vichwa vinavyosomeka mlinzi wa jenerali Katumba aponea bila majeruhi yoyote, yasema polisi; Museveni asema tuna vidokezo vya eti nguruwe walioshambulia jenerali Katumba; Katumba wamala aliyeko hospitalini asema Mungu amenipa fursa nyingine; na wabeba bunduki wamuua binti na dereva wa Jeneral Katumba Amala katika jaribio la mauaji. Gazeti hilo pia limeandika habari za janga la korona zenye anwani zisemazo kwa nini kesi za COVID zimeongezeka baada ya kuapishwa rais, na shule zajikuta katika njia panda kutokana na kushtadi maambukizi ya virusi vya korona Uganda. Tuelekeze dira yetu katika nchi jirani ya Kenya, ambapo akthari ya matoleo ya leo yametawaliwa na habari zinazofungamana na sherehe za siku ya madaraka iliyoadhimishwa hiyo jana Jumanne, kurasa za mbele za magazeti dada ya Nation na Taifa Leo yamepambwa na picha inayoonyesha msafara wa rais Uhuru Kenyatta ulivyopokewa na umati mkubwa mjini Kisumu wakati wa sherehe za Madaraka Day. Uhuru kipenzi cha Kisumu, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo iliyopewa kipaumbele na gazeti la Taifa Leo. Nation limeipa habari hiyo anwani inayosema Uhuru atazama upya BBI. Taifa limeipa habari hiyo ya BBI kichwa kisemacho tumieni hekima katika maamuzi yenu, rais aiambia mahakama. Habari hii imetingia nafasi ya kwanza pia na gazeti la The Standard chini ya kichwa chenye maneno mahakama msalabani. Standard pia limeakisi namna maelfu ya Wakenya walivyopuuza sheria za kudhibiti msambao wa virusi vya korona wakati wa sherehe hizo za madaraka jana, yani Jumanne. Muhtasari wa habari hiyo ya BBI ni kwamba Rais Uhuru Kenyatta ameendeleza mashambulizi yake kwa idara ya mahakama kufuatia uamuzi wa koti kuharamisha ripoti ya mpango wa maridhiano BBI. Mnamo Mei, mahakama kuu iliharamisha mswada huo wa marekebisho ya katiba elfu mbili na ishirini, yakiutaja kama mpango haramu kwa karabati katiba na ambao haukufuata sheria. Katika hafla ya maadhimisho ya madaraka day jana, Jumanne, Rais Kenyatta aliendeleza mashambulizi yake dhidi ya idara ya mahakama kutokana na uamuzi wa kuharamisha muswada huo. Pia limeandika kiongozi wa ODM Raila Odinga amependekeza kwamba uzinduzi wa miradi ya kazi mashambani ni njia muhimu ya kuokoa walioathirika na janga la COVID-19. Raila alitoa mwito huo wakati akihutubu katika hafla ya maadhimisho ya madaraka day jijini Kisumu jana. Nation na Taifa lio kwa pamoja yameandika kwa kina kuhusu lahdha za mwisho za Chantel, mtoto wa miaka minane, aliyetekwa nyara na kisha kuuawa kikatili huko Kitengela, nje kidogo ya mji mkuu wa Kenya, Nairobi, baada ya wazazi wake kushindwa kuwapa watekaji kikomboleo. Haya, sijui ndo boko haramu wameibukia Kenya huko. Tunatamatishia udundozi wetu nchini Uganda, ambapo kurasa za mbele za takriban magazeti yote ya leo zimepambwa kwa picha ya rais Samia Suluhu Hassan alivyoitembelea ghafla soko kuu la Kariakoo jijini Dar es Salaam. Jamvi la Habari limeandika Rais Samia atikisada afanya ziara ya kushtukiza Kariakoo, Kisutu, Mbagala na hospitali ya Mwananyamala Usimamishi uongozi wa shirika la masoko kariako kupisha uchunguzi. Gazeti la Uhuru limeipa habari hiyo kichwa kisemacho, rungu la rais Samia la tua Kariako. Habari Leo nalo limeandika rais Samia anza na daa, ashitukiza sokoni Kariako, mwendo kasi na hospitali pia. Limeandika wasichana wote waliofaulu wachaguliwa kidato cha tano. Habari hii imetangulizwa mbele na Majira ambalo linaandika, wanaojiunga kidato cha tano hadharani, wasichana wote wenye sifa wapata nafasi, shule mpya kumi zagiuka Mkombozi. Waziri Umi aanika idadi ya watakaojiunga na vyuo. Pia limeandika Spika Ndugai yamfukuza mbunge kwa kuvaa suruali iliyobana. Habari kuu katika gazeti la Mwananchi inasema mtego wa Samia ni kwa makamanda wapya wa taasisi za utoaji haki, wamo DCI na TAKUKURU, wanasheria waeleza matarajio <mulia> Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili sote, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni saa saba na nusu adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na sita kamili kwa saa za Afrika Mashariki na tano kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Eid Ibrahim Said Istambuli, akiwa Uswazi Buyenzi, Bujumbura, nchini Burundi, anatuandikia hapa katika wasap. Anasema huo ni wenda wazimu haswa. Anasema maana mtu kukubali chanjo zawadi bunduki kama si utahira huo. Maana chanjo zenyewe ni mtihani, maana haziaminiki. Mimi mwenyewe siziamini hata chembe. Magu, tutakukumbuka shujaa wa utetezi wa wanyonge, mpenda haki na mtetezi wa haki, Mungu akulipe kwa yale uliyoyatenda, japo alama ya dukuduku haya. Stambuli huyo akiwa Bujumbura Burundi. Hamjambo wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia matukio na mafanikio katika nyuga za sayansi, teknolojia na tiba nchini Iran na maeneo mengine duniani. Kweni nami hadi mwisho ili mpate kunufaika na niliyokuandalieni. Nchi saba duniani zimetangaza nia ya kununua chanjo ya virusi vya korona ya Iran inayojulikana kwa jina la Cov Iran Mbarakat. Haya yamedokezwa na Dr Hassan Jalili, mkuu wa timu ya utengenezaji chanjo hiyo katika idara ya utafiti ya taasisi ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Akizungumza na waandishi wa habari, Dr Jalili amesema uuzaji nje wa chanjo ni jukumu la wizara ya afya ya Iran, lakini pamoja na hayo, nchi saba zimewasilisha uh, maombi katika idara hiyo kwa ajili ya kununua chanjo hiyo ya COVIran Barakat. Amesema baada ya Iran kukidhi mahitaji yake ya ndani ya nchi, wizara ya afya inaweza kutangaza uwezo wa kuuzwa nje, eh, hiyo chanjo. Wakati huo huo, Jalili amesema tayari wameshazalisha dozi milioni moja za chanjo hiyo ambayo awamu yake ya tatu ya majaribio imekamilika. yame amesema, dozi hizo zitakabidhiwa wizara ya afya kwa ajili ya kusambazwa nchini. Halikadhalika, amesema hivi karibuni wanatarajia kuzalisha dozi milioni kumi na nane za chanjo hiyo ya COVIran Barakat. Karibuni hivi kiwanda chenye uwezo wa kuzalisha dozi milioni tatu za COVIran Barakat kwa mwezi kilizinduliwa, na kwa mujibu wa makadirio wananchi wa Iran wataanza kudungwa chanjo hiyo katikati kati ya mwezi Juni. Iran iko mstari wa mbele kuunda chanjo za COVID-19 ambapo mbali na chanjo hiyo ya COVIran Barakat, chanjo zingine ambazo zimepiga hatua nzuri katika majaribio ni pamoja na Raskov, Pars Fakhra na chanjo ya pamoja ya taasisi ya chanjo ya Finlay ya Cuba na taasisi ya chanjo ya Pasteur ya Iran. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani ametangaza kuwa wahudumu wasiopungua laki moja na 15 elfu wa afya wameshapoteza maisha kazini tangu ulipozuka ugonjwa wa COVID-19 na kuwa janga la dunia nzima. Dr. Tedros Adhanom ameyasema hayo Mei 24 wakati wa ufunguzi wa kongamano la kila mwaka la WHO na kuongeza kuwa idadi kubwa ya wahudumu wa afya duniani wamekumbwa na ugonjwa wa corona. Amesema wafanyakazi wa kitengo cha kutoa huduma za afya na tiba kote ulimwenguni wako katika mazingira hatarishi ya kufa na kupona kwa karibu miezi 18 sasa katika kupambana na janga la COVID-19. Mkurugenzi huyo wa WHO halikadhalika amesema jamii ya kimataifa ina wajibu wa kudhamini chanjo angalau za asilimia kumi ya jamii ya kila nchi duniani ifikapo mwezi Septemba mwaka huu elfu mbili ishirini na moja. Aidha, karibuni hivi afisa mmoja wa masuala ya takwimu katika shirika la afya duniani alisema kuwa idadi halisi ya watu walioaga dunia kutokana na kirusi cha korona ni mara tatu zaidi ya ile iliyotangazwa hadi hivi sasa. Dr Samira Asma, ambaye ni naibu mkurugenzi wa shirika la afya duniani, alisema siku chache nyuma kwamba takwimu za idadi halisi za watu walioaga dunia kwa maradhi ya covid-19 inakadiriwa kuwa baina ya watu milioni 6 hadi nane. Ripoti ya WHO inasema hitilafu kuhusu idadi ya watu walioaga dunia kutokana na korona inatokana na maswala kadhaa, ikiwa ni pamoja na kuchelewa kutolewa takwimu za watu wanaoaga dunia kwa ugonjwa huo katika baadhi ya nchi, kwa sababu baadhi ya watu wameaga dunia kwa ugonjwa huo kabla ya kufanyika vipimo vya korona na wengine hawakuweza kupata matibabu yanayohitajika kutokana na sheria za kuzuia watu kutoka nje za kipindi cha maambukizi ya ugonjwa huo. Zimbabwe imepiga hatua kubwa katika sekta ya teknolojia za kidijitali ikiwa ni pamoja na mapinduzi katika malipo ya pesa kwa kutumia simu za mkononi ambapo hivi sasa watu milioni 7.6 kati ya watu milioni 14 nchini humo wanatumia simu za mkononi katika miamala ya kifedha. Benki ya Dunia imetoa ripoti ya tathmini ya uchumi wa kidijitali Zimbabwe na kusema kiwango cha malipo ya mtandaoni nchini humo ni asilimia 53 na hivyo kuifanya nchi hiyo iwe miongoni mwa nchi zinazoongoza katika uga huo barani Afrika. Ripoti hiyo inasema huduma ya fedha ni miongoni mwa huduma zinazoendelea kwa kasi zaidi kwenye maendeleo ya uchumi wa kidijitali nchini humo, na kuongeza kuwa mpaka sasa Wazimbabwe milioni saba nukta sita saba wanatumia mtandao katika miamala ya kifedha. Ripoti hiyo pia imesema ba bado kuna changamoto zinazoikabili sekta hiyo ikiwemo tofauti ya gharama kati ya kampuni zinazotoa huduma ya mtandao na ada kubwa ya kuchukua pesa kutoka kwenye kadi ya benki kupitia akaunti ya mtandao. Aidha, ripoti hiyo inasema kwa asilimia 96 ya malipo katika sekta rasmi nchini humo hufanyika kwa njia za kidijitali. Serikali ya Zimbabwe nayo imeacha kabisa kutumia fedha tasnimu, na badala yake miamala yake yote ya kifedha inafanyika kwa njia za kidijitali. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF linaendesha programu maalum ya mafunzo kwa wasichana nchini Burundi kwa lengo la kupunguza pengo la wanawake kwenye sayansi na stadi za kazi, ambapo wahitimu 40 kutoka majimbo manne wamepatiwa vyeti vya kuhitimu katikati ya mwezi Mei. Naibu mwakilishi wa UNICEF e, nchini Burundi Nathali Meya akizungumza katika mahafali hayo alisema ujuzi waliopata katika programu hiyo utawanufaisha wanajamii wanaowazunguka na kuongeza idadi ya viongozi wanawake. E, siku nzuri ya kila mwanafunzi kutunikiwa cheti cha uhitimu wa mafunzo mafunzo yanayoendelea na karne ya 21 yenye lengo la kupunguza pengo la kidijitali na pia kujikita katika sayansi na teknolojia, uhandisi na hisabati. Naibu mwakilishi huyo wa UNICEF nchini Burundi Nathali Mea amesema miongoni mwa mafunzo waliotoa ni uongozi pamoja na stadi za kazi ili kuwawezesha wasichana wanaoshiriki katika programu kuweza kujiajiri na uh, kuajiri wengine pamoja na kuwa chachu ya mabadiliko katika jamii zao. Kwa kweli huu ni mwanzo wa safari ambao tumewapa mafunzo ya kuwajengea uwezo wa ujasiriamali, lakini pia wanajua kukod kwenye mitandao mbalimbali mbali. amesema mwakilishi huyo O, wa UNICEF Burundi na kuongeza kuwa wanafunzi hawa wa wamepokea mafunzo hayo kwa morali kubwa. Wahitimu wanatarajiwa kurudi katika jamii zao na kuangalia mazingira yaliyowazunguka na kuona ni namna gani wanaweza kutumia ujuzi waliopata katika kutatua changamoto zilizopo. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres katika ujumbe wake kuhusu siku ya kimataifa ya bonwai iliyoadhimishwa tarehe 22 mwezi Mei amekumbusha kwamba idadi ya aina fulani ya wanyama na mimea inapungua kwa kiwango ambacho hakijawahi kutokea, janga linaloongeza hatari ya magonjwa yanayosambazwa kutoka kwa wanyama kwenda kwa wanadamu kama vile Covid 19. Kauli mbiu ya mwaka huu uh, kuhusu siku hii ya kimataifa ya bayonwai ni sisi ni sehemu ya suluhisho, na inakumbusha kwamba bayonwai au biodiversity kwa Kiingereza inabaki kuwa jibu kwa changamoto kadhaa za maendeleo endelevu. Guterres amesema bayonwai inapungua kwa kiwango ambacho hakijawahi kutokea na cha kutisha, na mashinikizo yanaongezeka. Kwa mujibu wa katibu mkuu wa umoja wa Mataifa, rasilimali zinapungua haraka kuliko asili, asili inavyoweza kuzijaza tena. Aidha amesema janga la virusi vya korona limetukumbusha uhusiano wa karibu kati ya watu na maumbile na kwamba sasa kuna fursa ya kupona vizuri. Aidha amesema ni muhimu kulinda asili, kurejesha mazingira na kuweka usawa katika uhusiano na sayari. Ikiwa hiyo itatokea, amesema kwamba faida zitakuwa kubwa. Kwa kurejesha bioanuwai iliyopotea, tutaweza kuboresha afya ya binadamu, kufikia maendeleo endelevu na kukabili dharura ya tabia nchi, amesema uh, Guterres. Naam, wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndiyo tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa ameweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Katika historia leo ni Jumatano tarehe 21 Mfunguo Mosi Shawal mwaka 1442 Hijiria inayosadifiana na tarehe 2 Juni mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Miaka 1350 iliyopita katika siku inayosadifiana na hii ya leo, ardhi ya Andalusia huko Uhispania ya leo ilidhibitiwa na jeshi la Kiislamu lililokuwa likiongozwa na Tariq bin Ziyad. Tariq ambaye alikuwa na wapiganaji karibu elfu kumi na mbili alivuka kwa boti mlango bahari ulioko kati ya Moroko na Uhispania ambao umepewa jina lake la Tariq bin Ziyad au Gibraltar. Tariq bin Ziyad aliamuru kuchomwa moto boti zote zilizotumiwa na wapiganaji wake kuvuka lango bahari la Gibraltar ili kuwahamasisha zaidi kupigana na maadui. Katika kipindi cha karne nane za utawala huo huko Andalusia Waislamu walianzisha vituo mbalimbali mbali vya utamaduni na taasisi za kiuchumi, na kwa kipindi kirefu ardhi hiyo ilikuwa kituo kikuu cha ustaarabu wa Kiislamu barani Ulaya. Siku kama ya leo miaka 1088 iliyopita alifariki dunia Ibni Haban, mtaalamu wa hadithi, elimu ya fikhi na mwana historia mashuhuri wa karne ya 14. Alipata elimu ya msingi kwa walimu mashuhuri wa zama zake na akaelekea Nishabur, kaskazini mashariki mwa Iran, ambao katika kipindi hicho ulikuwa moja ya vituo muhimu vya elimu. Ibni Haban ameandika vitabu vingi ikiwa ni pamoja na vitabu vya Athukat, Raudhatul Aqalai na Nazhatul Fudala. Katika siku kama hii ya leo miaka 51 iliyopita Ayatullah Sayyid Muhsin Hakim, mkuu wa kituo cha kidini cha Najaf nchini Iraq, aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 92. Baada ya kuaga dunia Ayatullah Burujerdi, ambaye alikuwa marja na mwanazuoni mashuhuri zaidi katika ulimwengu wa Kiislamu, Ayatullah Hakimu alichukua nafasi yake na kufuatwa na waislamu wengi, hasa nchini Iraq kuhusiana na masuala ya kisheria. Alipambana vikali na kila kundi au watu waliojaribu kuharibu jina la Uislamu. Fatua yake mashuhuri ya kupinga fikra ya ukomunisti dhidi ya mafundisho ya dini ilisababisha mwamko na mabadiliko makubwa nchini Iraq. Fatua hiyo pia ilimpelekea kutoa amri ya kupigana jihadi dhidi ya utawala haramu wa Israel unaokikalia kwa mabavu kibla cha kwanza cha Waislamu. Na katika siku kama ya leo, miaka 21 iliyopita, sawa na tarehe 12 Hordad mwaka 1379 Hijiria alifariki dunia Hujatul Islam Said Ali Akbar Abu Turabi, mwanazuoni aliyekuwa na mwamko na mwana harakati wa Iran, katika ajali ya gari akiwa pamoja na baba yake Ayatullah Said Abbas Abu Turabi. Hujatul Islam Said Ali Akbar Abu Turabi alizaliwa mwaka 1318 kwa kalenda ya Hijiria Shamsia katika mji wa kidini wa Qum. Alijifunza elimu ya dini kwa maulamaa wakubwa wa, wa zama hizo akiwemo hayati Imamu Ruhullah Khomeini. Saidi Abu Turabi wakati wa vita vya Iraki dhidi ya Iran mwaka 1359 Hijiria Shamsia, alikamatwa mateka na askari wa utawala wa Iraki akiwa katika medani ya vita na kufungwa jela kwa miaka kumi katika magereza za kutisha za Sadam Hussein. Alivumilia sana kiasi cha kuwa mashuhuri miongoni mwa mateka wa vita wa Iran kwenye jela za utawala wa Sadama barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, tunaelekea kiongoni mwa matangazo haya ya Jumatano mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi muda wote huu. Ni saa nane kasorobo adhuhuri, taban hapa jijini Teheran na naona muda umenipakisoga, moja kwa moja ni kusomee habari za dunia kwa kifupi. Nchi wanachama wa kundi la BRICS zimetoa mwito wa kupatia ufumbuzi kadhia ya nyuklia Iran kwa njia ya amani, huku zikisisitizia udharura wa kutekelezwa kikamilifu azimio nambari mbili mbili tatu moja la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Hayo yamebainishwa katika taarifa ya mwisho ya mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa jumuia ya BRICS ambazo ni Brazil, Rusia, India, China na Afrika Kusini. Umoja wa Afrika umetangaza kusimamisha wanachama wa Mali, ikiwa ni jibu kwa hatua ya wiki iliyopita ya jeshi la nchi hiyo ya Afrika Magharibi kufanya mapinduzi dhidi ya serikali ya mpito. Taarifa iliyotolewa jana Jumanne na AU imesema kuwa jumuia hiyo ya kibara itawekea watu makhususi vikwazo iwapo utawala wa kiraia hautarejeshwa nchini humo siku ya Jumapili. Pia jumuia ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, ilitangaza kusimamisha wanachama wa Mali baada ya kujiri mapinduzi hayo ya kijeshi. Jeshi la Somalia limefanikiwa kuua wanachama wasiopungua thelathini wa kundi la kigaidi na kitakfiri la Alshababa katikati mwa nchi. Duru za habari zinaeleza kuwa wanamgambo hao wa Alshabab waliangamizwa jana Jumanne katika operesheni ya wanajeshi wa serikali ya Somalia katika eneo la Hiran Katikati mwa nchi. Baadhi ya nchi za Ulaya zimetangaza azma ya kufungua upya balozi na ofisi zao za kidiplomasia mjini Damascus karibuni hivi, siku chache baada ya rais Bashar al Assad kushinda muhula mwingine wa uchaguzi wa rais. Gazeti la Alwatan limenukuu duru za habari zikieleza kuwa wanadiplomasia kutoka nchi kadhaa za Ulaya zikiwemo Ugiriki, Hungary na sabia tayari wamewasili jijini Damascus kwa ajili ya maandalizi ya kufungua upya balozi za nchi hizo wanachama wa EU. Hii ni katika hali ambayo nchi kadhaa za magharibi zikiongozwa na Marekani zilitangaza kutilia shaka mchakato wa uchaguzi wa Siria zikidai kuwa iti zoezi hilo halikuwa huru. Na jimbo la West Virginia, nchini Marekani, limetangaza zawadi mbalimbali mbali kwa wakazi wa jimbo hilo watakokubali kupigwa chanjo ya kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19 ikiwemo zawadi ya bunduki. Mbali na bunduki, zawadi nyingine zitakazotolewa kwa watakaokubali kuchanjwa jimboni hapo ni pesa taslimu dola milioni moja za Marekani, malori mawili na ufadhili wa masomo ya juu kwa muda wa miaka minne kwa vijana wenye umri wa miaka kumi na miwili hadi ishirini na mitano. Aya, muhtasari huo mpenzi msikilizaji ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumatano mchana ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni kuache ukia tafakari hayo ya jimboni west Virginia, wengine wanabembelezwa huko kwa bunduki na mamilioni, wakati ambapo baadhi ya nchi za Afrika zinakabiliwa au akthari ya nchi za Afrika zinakabiliwa na uhaba au ukosefu wa chanjo za korona. Mimi ni Husein Hasan na kushukuru kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati, na kwa maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Hadi wakati mwingine, kwaheri kwa sasa na ahadi. Kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Tehran husikika pia kwa njia ya satellite na intaneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com mkwaju SW. Kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM, barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu mwja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza, na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.