Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Itakapokuja nusra ya Mwenyezi Mungu na ushindi, na ukawaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi zisabihi sifa za mola wako na umtake maghufira, hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba. rahim bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sabah alkheir, mpenzi msikilizaji. Natumai umeamka vyema. Ni furaha iliyoje kukutana nawe tena katika matangazo haya ya Jumatano asubuhi ya Radio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa moyo mkunjofu na kukaribisha katika matangazo haya nikikusihi kikusihi tuwe sote hadi tamati. Leo ni Juni pili, mwafaka na tarehe ishirini na moja Shawal mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijria. Jina langu ni Husein Hasan. Asubuhi leo mpenzi wa msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia itakayojumuisha ripoti. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki katika safu ya vipindi tumekuandalia Subutain katika Qurani na Sunna, tutakuwa na makala ya sayansi na teknolojia mpya, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye sateliti, intaneti na kupitia application ya simu za mkononi, bila kusahau masafa mafupi au shortwave unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Tovuti yetu ni pastudio.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp au wasapp ukipenda kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha plus plas tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba kadhalika. Unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir. Navuta pumzi, kisha na rejea na, na taarifa ya habari za dunia saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika Kati ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake Rais Samia Suluhu Hassan na watahadharisha wa Tanzania dhidi ya ugonjwa wa COVID-19. Mkutano wa kimataifa wa mitazamo ya kisiasa Imam Khomeini kufanyika leo hapa Teheran. Na viongozi wa zamani wa Ulaya wataka Israel iwajibishe kwa kutenda jinai za kivita, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Mkutano wa kimataifa unaochunguza mitazamo ya kisiasa ya Imam Ruhullah Khomeini, mfumo wa kimataifa na masuala ya ulimwengu wa Kiislamu unafanyika leo kupitia njia ya mtandao. Shirika la habari la Iran Press limeripoti kuwa mkutano huu wa kimataifa unasimamiwa na kituo cha utafiti wa kisiasa na masuala ya kimataifa cha wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran sambamba na kukaribia maadhimisho ya kumbukumbu ya mwaka wa 32 tangu Imam Khomeini alipofariki dunia. Mkutano huu ambao unafanyika katika haram ya Imam Khomeini mjini Tehran unahudhuriwa na Hujjatul Islam Sayyid Hassan Khomeini, Muhammad Javad Zarif, Waziri wa mashauri ya kigeni na viongozi wengine wa ngazi za juu za kisiasa, wanafikra na wasomi mashuhuri wa ndani na nje ya nchi, pia wanashiriki mkutano huu wa kimataifa kwa njia ya intaneti na wanachunguza matukio ya sasa na vilevile vile fursa na changamoto zinazoukabili umma wa Kiislamu. Mkutano huu unafanyika katika fremu ya agizo la hayati Imam Ruhullah Khomeini la kutiliwa maanani maswala ya ulimwengu wa Kiislamu na kadhia ya ya ya Palestina. Imam Ruhullah Musawi Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, aliaga dunia tarehe 14 Hordad mwaka 368 kwa mujibu wa kalenda Hijria Shamsia sawa na tarehe 3 Juni mwaka 1989. Shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa WFP limetoa mwito wa kukusanywa dola milioni 23 kwa ajili ya kuzidisha msaada kwa wakazi wa eneo la Tigre huko kaskazini mwa Ethiopia na kutangaza kuwa karibu wakazi wote wa eneo hilo wanahitajia msaada wa chakula. Taarifa ya WFP imesema kuwa watu milioni tano na laki mbili ambao ni sawa na asilimia tisini na moja ya wakazi wa eneo la Tigre wanahitaji misaada ya dharura kutokana na taathira mbaya zilizosababishwa na vita katika eneo hilo. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limekuwa likitoa misaada ya chakula kwa watu wa Tigre na tayari limegawa misaada ya chakula kwa zaidi ya watu milioni moja wa kanda hiyo tangu mwezi Novemba mwaka jana. Maelfu ya watu wa Tigre walilazimika kukimbia nyumba na makazi yao kutokana na vita na mapigano baina ya serikali kuu ya Ethiopia na wapiganaji wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigre, kwa kifupi TPLF, baada ya kulituhumu kundi hilo kwamba limeshambulia jeshi la nchi hiyo na kuwaua askari waliokuwa wamelala na kupora zana zao za kijeshi. Ripoti za UN zinaonyesha kuwa maelfu ya watu wameuawa na wengine karibu milioni moja wamelazimika kukimbia makazi yao kaskazini mwa Ethiopia kutokana na mapigano hayo ya eneo la Tigre. Kwingineko, Rais Samia Suluhu Hassan amewataka Watanzania waendelee kuchukua tahadhari za kujikinga na ugonjwa wa COVID-19 unaosababishwa na virusi vya korona. Kwa mujibu wa gazeti la Mwananchi, Rais Samia alitoa mwito huo jana Jumanne, Juni mosi alipofanya ziara ya kushtukiza katika hospitali ya rufaa ya mkoa wa Mwananyamala jijini Dar es Salaam. Amesema baadhi ya Watanzania wanaziba midomo kwa kutumia barakoa na vifaa vingine, lakini wengine hawafanyi hivyo, hali inayowaweka kwenye hatari kubwa, hivyo ni vyema kila mmoja akafanya jitihada za kujikinga. Mama Samia ameeleza bayana kuwa na hapa na nukuu sasa hivi tuko vizuri, lakini mnasikia wenzetu huko India mambo yanavyowapukutisha watu, wamechoma hadi kuni hamna. Kwa hiyo desturi ya mambo haya yanaambukiza, na yakitoka sehemu moja yanaenda sehemu nyingine. Tumejitahidi kuzuia usafiri wa kutoka kule kuja huku au hapa kwenda kule, ili virusi visije. Kwa hiyo kila mtu achukue tahadhari pale alipo, kama ni kunawa mikono, na kwa bahati mbaya anayekuja nacho humjui. Mwisho wa kunukuu. Rais wa Tanzania ameongeza kuwa na hapa nanukuu tena, tumepokea vya aina yote. Anasema tumepokea vya aina yote, sijui cha Afrika Kusini, sijui cha wapi, sasa hivi kuna vya India. Kila mtu achukue tahadhari pale alipo, kama ni kunawa mikono, kujikinga, ili tuepukane na lile balaa kubwa. Mwisho wa kunukuu. Tukisalia huko Tanzania, makamu wa kwanza wa rais wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar amesema kuwa alikubali nafasi hiyo kutokana na ushawishi mkubwa wa viongozi wa chama cha upinzani cha ACT Wazalendo. Maelezo zaidi yapo katika ripoti ya mwandishi wetu wa visiwani Zanzibar, Harith Subeit. Kiongozi huyo ameeleza hayo katika mwendelezo wa ziara yake ya kujitambulisha kwa viongozi na wanachama wa ACT Wazalendo hapa nchini. Amesema kabla na baada ya uteuzi wake, viongozi wa chama hicho waliwasiliana naye kuashiria imani walionayo katika utendaji wake. Amebainisha kuwa kilichomfanya akubali nafasi hiyo ni dhamira ambayo chama hicho kimeibeba katika kuleta mabadiliko ya kweli ya Zanzibar na Tanzania kwa jumla. Akizungumzia suala la utawala bora, amesema ni lazima kuwepo mahakama huru tu huru ya uchaguzi na uhuru wa kujieleza. Amesema dhamira ACT ni kuhakikisha kuna kuwepo uwajibikaji, kuleta utawala wa sheria na kuheshimu matakwa ya wananchi wanaopiga kura. Tunalolisimamia katika dhamira yetu ni haki za kiraia, kuna mahakama iliyokuwa huru, kuna ukusanyaji wa mapato unaosimamiwa vizuri, l una unaheshimu haki ya kila mtu. Kama huheshimu haki ya mtu ato hatuko kuheshimu na wewe wala hapawezi kuwa na amani. Utakuwa na ukimya kama hivi tulionao sasa hivi, kwamba kuna ukimya lakini hakuna amani, kwa sababu amani bila haki haipatikani. Leo tunasema uwajibikaji, hiyo ndio katika dhamira yetu tunayopigania, kusimamisha uwajibikaji, lakini uwe uwajibikaji wa kweli. Na uwajibikaji wa kweli unaanza wapi katika kuendesha nchi? Unaanza kwenye uchaguzi, kwani kwa sababu uchaguzi ndio unawaweka madarakani viongozi wakubwa wenye maamuzi ya kiutawala, wenye maamuzi ya kisera, wenye maamuzi ya kisiasa, wenye maamuzi ya kisheria. Hawa ndio wanawaweka majaji. Ziara hiyo ya makamu wa kwanza wa Rais wa Zanzibar ambaye anatoka chama cha upinzani cha ACT Wazalendo ina lengo la kujitambulisha kwa viongozi na wanachama wa chama hicho kufuatia kuteuliwa na Rais wa Zanzibar Dr. Hussein Ali Mwinyi kushika nafasi hiyo. Harith Subeit, Radio Teheran, Zanzibar. Asante sana Subeit, ukiwa hapo visiwani. Tukisonga mbele, makumi ya mawaziri wakuu na viongozi wa ngazi za juu wa zamani katika nchi za Ulaya wametia saini barua inayotoa wito wa kufanyika uchunguzi kuhusu jinai za kivita zilizofanywa na Israel katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Ripoti iliyotolewa na gazeti la The Guardian la Uingereza imesema viongozi hao wa zamani wa nchi za Ulaya wamepinga madai kwamba mahakama ya kimataifa ya jinai ICC inawapiga vita Wayahudi kwa kufanya uchunguzi wa jinai zinazofanywa na Israel na kusisitiza kuwa wanapinga jaribio lolote linalozuia uchunguzi wa kimataifa kuhusu jinai zilizofanywa na Israel huko wa Palestina. Mawaziri wakuu na wanasiasa wa kuna zamani wa nchi za Ulaya pia wameeleza mshikamano wao na mahakama ya kimataifa ya jinai na kukaribisha uamuzi wa rais Joe Biden wa Marekani, ambaye ametengua agizo la rais wa kabla yake Donald Trump la kuwawekea vikwazo maafisa wa mahakama hiyo kwa sababu tu ya kuchunguza uhalifu na jinai za Israel. Na mwanasiasa wa Marekani ameonya kwamba kutajitokeza Covid 26 na Covid 32 iwapo hakutafanyika uchunguzi wa kina wa kubaini asili na chanzo cha virusi vya korona vinavyosababisha maradhi ya Covid-19. Peter J Holz, mkuu wa kitengo cha tiba katika chuo cha Baylor huko Marekani, amesema kutaibuka Covid-26 na Covid-32 iwapo hatutajua asili ya Covid-19. Dr Holz amesisitiza kwamba uchunguzi wa kujua asili ya chimbuka la Covid-19 unaweza kuzuia magonjwa ya milipuko ya baadaye. Wataalamu wa nchi za magharibi wanasema kuna haja kubwa ya kuchunguza asili na chanzo cha virusi vya korona, na wanaitaka China kuruhusu uchunguzi mpana zaidi kuhusiana na kirusi hicho. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teheran. Haya, ndo hayo ya Covid 26 na Covid 32. Haya, sijui, uchaguzi, ama wimbi linakuja kiuchaguzi uchaguzi. <laughs> Hii ni Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuichagua idhaa hii. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho Kuendelea harakati za magaidi nchini Nigeria. Wanafunzi mia mbili watekwa nyara. Makundi ya kigaidi katika eneo la Afrika Magharibi, hususan nchini Nigeria yamekithirisha vitendo vya uhalifu, na katika tukio la hivi karibuni wanafunzi karibu mia mbili wa shule moja ya Kiislamu wametekwa nyara katikati mwa Nigeria. Kwa mujibu wa taarifa ya Jumatatu ya msemaji wa polisi ya Nigeria, Wasiu Abudun, wanafunzi karibu mia mbili wa shule ya Kiislamu ya Swalehu Tanko katika eneo la Rafi jimboni Naija walitekwa nyara na watu ambao walikuwa wakifyatua risasi kiholela. Katika tukio hilo mtu mmoja aliuawa. Katika kipindi cha miezi kadhaa iliyopita makundi ya magaidi waliojizatiti kwa silaha wameshambulia shule na kuwateka nyara wanafunzi. Takwimu zinaonyesha kuwa tangu Desemba mwaka jana hadi sasa zaidi ya wanafunzi mia saba wametekwa nyara na magaidi nchini Nigeria. Baadhi wameachiliwa huru baada ya vikombolio kulipwa na wengine wameokolewa katika operesheni za maafisa usalama. Utekaji nyara wanafunzi umeshadidi Nigeria katika hali ambayo serikali ya, ya nchi hiyo inadai kuwa moja ya vipaumbele vyake muhimu ni kupambana na makundi ya kigaidi haswa kundi la kigaidi la Boko Haram. Hivyo kuongezeka hujuma za kigaidi nchini Nigeria ni ushahidi wa wazi kwamba serikali ya nchi hiyo imeshindwa katika kukabiliana na magaidi. Inaonekana kuwa kundi la Boko Haram linawashambulia na kuwateka nyara wanafunzi kwa malengo kadhaa, ikiwa ni pamoja na kuibua wahka na woga katika jamii, kuongeza idadi ya wapiganaji wake na pia kwa ajili ya pato. Watekaji nyara huwa wanataka kiasi kikubwa cha fedha kama kikomboleo kabla ya kuachilia huru wanafunzi waliotekwa nyara. Kwa mujibu wa taarifa za vyombo vya habari vya Nigeria, hadi sasa familia za wanafunzi waliotekwa nyara zimetoa naira milioni 180 au euro karibu laki tatu na hamsini na saba elfu ili watoto wao waachiwe huru. Aidha, duru zinadokeza kuwa idadi kubwa ya wanafunzi waliotekwa nyara wanalazimishwa kupata mafunzo ya kijeshi na wanatumiwa katika operesheni za kigaidi na hata wengine wamepoteza maisha katika operesheni za kujiripua kwa mabomu. Weledi wa mambo anasema kwamba sababu ya kushadidi harakati za kigaidi nchini Nigeria ni pamoja na hali mbaya ya kiuchumi, kiwango cha juu cha ukosefu wa ajira, umaskini mkubwa, sera za ukandamizaji na uingiliaji wa madola ya kigeni. Hali ni mbaya ya kiasi kwamba baadhi ya ripoti zinasema baadhi ya wanavijiji wanashirikiana na watekaji nyara kwa ajili ya fedha wanazopata. Na haya nashangaa, Boko Haram hao wameteka wanafunzi karibu mia mbili wa shule ya Kiislamu ya Salihu Tanko huko katika jimbo la Naija, lakini baadhi utasikia wakisema kundi la kijihadi au kundi la Kiislamu. Sasa sijui inakuwaje hapa. Hii ni Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Tehran. Kadhalika, mpenzi msikilizaji, tunasikika kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Ni saa nne kasorobo asubuhi hapa jijini Tehran katika Qur'an na hadithi. Assalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji wa idhaa wa wa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran. Hii ni sehemu ya 26 katika mfululizo wa vipindi hivi vya Subtain ambavyo vinazungumzia fadhila na utukufu wa maimamu wawili watukufu Hasan na Husein alaihi wasalam, ambao ni wajukuu watoharifu wa mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Katika hadithi ambazo tumepata kuzizungumzia katika vipindi vilivyopita, tumeona kwamba wajukuu wawili hawa wa mtume wametajwa moja kwa moja kuwa ni watoto wake, ambapo Mwenyezi Mungu anathibitisha jambo hilo katika aya tukufu ya mubahala ambayo ni aya ya sitini na moja katika Suratul Imran, ambayo inasema: watakaokuhoji katika haya baada ya kukufikia elimu hii, waambie njooni, tuwaite watoto wetu na watoto wenu na wake zetu na wake zenu na sisi wenyewe na ninyi wenyewe, kisha tuombe kwa unyenyekevu, tutake laana ya Mwenyezi Mungu iwashukie waongo. Hadithi na riwaya zote za historia ya Uislamu zinasema kwa sauti moja kwamba Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam hakutoka kwenda kwenye tukio la Mubahala ambalo lilikuwa ni la kujadiliana kiitikadi na Wakristo wa Najran ila akiwa na mtoto wa ami yake na wasi wake Ali alaihi salam, binti yake Fatimatu Zahra alayha salam, wajukuu wake Hassan na Hussein ambao ni watoto wa binti yake Fatima na mtoto wa ami yake Ali alayhi salam. Fakhru Razi anasema katika tafsiri ya Kabira chini ya anwani swala la nne kwamba hakika aya hii inathibitisha kwamba Hasan na Hussein alayhi wasalam walikuwa watoto wa Mtume sallallahu alayhi wa sallam, alipotaka aitwe watoto wake ni Hasan na Hussein ndio aliitwa na hivyo wawili hao wakachukuliwa kuwa watoto wake, na jambo linalosisitiza ukweli huo ni kauli ya Mwenyezi Mungu mtukufu katika aya za 84 hadi 86 za suratul An'am inayosema, na hizo ndizo hoja zetu tulizompa Ibrahim kuhojiana na watu wake, tunamnyanyua kwa vyo tumtakae, hakika Mola wako ni mwenye hekima na mwenye ujuzi na tukamtunukia Ibrahim Ishaq na Yaqub, kila mmoja wao tulimwongoa, na Nuhu tulimwongoa kabla, na katika kizazi chake tulimwongoa Daud na Suleiman na Ayub na Yusuf na Musa na Harun, na hivi ndivyo tunavyowalipa wanaofanya wema, na Zakaria na Yahya na Isa na Elias, wote walikuwa miongoni mwa watu wema na Ismail na Alyasa na Yunus na Lut na wote tuliwafadhilisha juu ya walimwengu wote. Kwa dalili hiyo, Fakhru Razi anasema ni wazi kuwa Isa alayhi salam alinasibishwa kwa Ibrahim alayhi salam kupitia mama yake na si kupitia baba, na hivyo kuthibiti ukweli kuwa mtoto wa binti anaweza kuitwa kuwa mtoto wa baba ya binti huyo. Naye Ibni Hajar al Makki Ashafi anasema katika kitabu cha Aswaiq Almuhriqa kwamba: fahamu kuwa watoto wa Fatima na kizazi chao wanaitwa watoto, yaani watoto wa Mtume mtukufu, nao wananasibishwa kwake kwa nasaba iliyo sahihi na yenye manufaa duniani na akhera. Na anasema katika sehemu nyingine: ni dalili nayo inathibitisha kwamba watoto wa mabinti huitwa kuwa ni watoto ya dalili hii thabiti unabainika wazi uongo na batili ya Bani Abbas waliopokonya na kuhusubu haki ya ukhalifa kutoka kwa watu waliofaa na wastahiki wa ukhalifa huo, kudai kwamba watoto wa Fatima sio watoto wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, bali ni watoto wa Ali alihisalam tu. Maneno haya ya batili yalikaririwa na kundi jingine lililowafuata ni kana kwamba lilikuwa limepofuka na kutojua yaliyoandikwa katika kitabu cha Mwenyezi Mungu, na vilevile vile mambo yaliyokubaliwa na Waislamu wengine wote, bila kujali ushia walo usuni wao kuhusu hilo. Tabari Ashafi anaandika katika kitabu chake cha Dhakairul Ukba fi Manaaqib Dhawil Qurba kwamba Mwenyezi Mungu aliposema, watakaokuhoji katika haya baada ya kukufikia elimu hii, waambie njooni tuwaite watoto wetu na watoto wenu. Mtume sallallahu alaihi wa sallam, aliwaita wanne hao, yani Ali, Fatima, Hasana na Husein. Naye Abu Saidu Lkhudhri amenukuliwa akisema aya hii ilipoteremka Mtume sallallahu alaihi wa sallam, aliwaita Ali, Fatima, Hasana na Husein na kisha akasema, Allahumma, hawa ndio Ahlu Beit wangu. Hadithi hii Imenukuliwa na Muslim na pia Tirmidhi. Al Khawarizmi ambaye ni msuni wa madhehebu ya Hanafi ananukua katika kitabu chake cha Maqtalul Hussein alayhi salam hadithi ambayo imepokelewa na Usama bin Zaid bin Haritha kwamba alisema, nilienda kwa Mtume sallallahu alayhi wa wa sallam usiku mmoja kwa ajili ya kutekelezewa haja fulani. Mtume mtukufu alitoka nyumbani kwake huku akiwa amebeba vitu fulani ambavyo sikuvijua. Mara moja, nilipotimiziwa haja yangu, nilimuuliza mtume, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, nini vitu hivi ulivyobeba? Baadaye ikafahamika kuwa vitu hivyo alivyokuwa amevibeba Mtume mtukufu kwenye makwapa yake walikuwa Imam Hassan na Husein alaihimasalam. Kisha akasema Mtume sallallahu alayhi wasallam, wawili hawa ni wanangu na wana wa binti yangu. Akasema, ewe Mwenyezi Mungu, unafahamu kwamba ninawapenda watoto wawili hawa, hivyo naomba uwapende. Au kama ilivyo katika riwaya nyingine, basi mpende kila anayewapenda. Wapenzi wasikilizaji, hali kadhalika Alhafidh Addimishki Ibni Asakir, ambaye ni mfuasi wa madhehebu ya Shafii, anasema kumhusu Imam Husein alaihi ssalam, katika kitabu chake cha Tarikh Madinatu Dimishk, kwamba Abdullah bin Umar bin Alkhattab alisema kuhusu Hasan na Husein alaihim assalam kwamba walikuwa wakilishwa elimu kulishwa. Ibnu Asakir ananukuu riwaya nyingine ambayo inaishia kwa mapokezi ya Mudrik bin Ammar kwamba alisema: nilimwona Ibnu Abbas akiwa amewashikia Hasan na Husein kifaa cha kupandia ngamia, yani kipando. Watu wakamwambia, Je, unawashikia kifaa cha kupandia ngamia ilhali wewe ni mkubwa wao kiumri? Akawajibu, hawa ni watoto wa Mtume mwenyezi Mungu. Je, si fahari kubwa kwangu mimi kuwashikia kifaa hicho? Miongoni mwa fadhila na sifa za maimamu Hassan na al Hussein alayhimassalam ni kwamba walishabihiana na kufanana sana na babu yao Mtume mtukufu Sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. ambaye ni kiumbe bora zaidi ulimwenguni jambo hilo liliwafanya wengi kuamini kwa dhati kuwa wawili hao walikuwa wana wajukuu na warithi halisi wa mtume mtukufu kidini na kiitikadi siku moja Abu Hanifa aliulizwa iwapo aliwahi kumwona mtume akasema ndio alikuwa akifanana sana na Hasan bin Ali naye Abdallah bin Zubair anasema mtu aliyefanana na kupendwa sana na mtume kati ya watu wa nyumba yake ni Hasan bin Ali alaihi salam. Ndugu wasikilizaji, Almuttaki Lhindi anasema katika kitabu cha Kanzul Umal akimnukuu Imam Ali alaihi salam kwamba imam alisema anayetaka kumwona mtu anayeshabihiana zaidi na mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam tokea shingoni hadi kwenye uso wake basi na amtazame Hasan ibnu Ali na anayetaka kumwona anayeshabihiana zaidi na mtume tokea shingoni hadi kwenye miguu yake, kwa maumbile na rangi, na amtazame Hussein bin Ali. Hiyo ndio hekima na busara ya Mwenyezi Mungu ambaye alifananisha na kushabihisha wajukuu wawili hao wa mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam na babu yao huyo, ili wapate kuwa tulizo, ukumbusho na ruwaza njema kwa Waislamu na walimwengu kwa ujumla, na vilevile vile kuwa sababu ya wao kumpenda mtume kupitia watukufu hao alayhi salam. Wassalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Maarifa FM ya nchini Tanzania. Umewadia wasaa wa kukuletea udondozi wa magazeti Afrika Mashariki. Jamvi la macho yetu magazetini linakunjuliwa kwa kutupia jicho gazeti la Monita linalochapishwa nchini Uganda. toban Habari iliyopewa kipaumbele na gazeti hilo kama ilivyotarajiwa ni kuhusu jaribio la mauaji dhidi ya jenerali Katumba Wamala, waziri wa ujenzi na uchukuzi wa Uganda. Monita limeipa habari hiyo kichwa kisemacho, gari la Katumba lilifyatuliwa risasi mara hamsini na sita. Anwani hiyo imeambatana na picha ya maafisa wa upelelezi katika eneo la tukio, na sehemu ya juu ya gazeti hilo kuna picha ya kamanda huyo wa zamani wa jeshi la Uganda. Toleo la intaneti la gazeti hilo limeshaini habari zinazofungamana na tukio hilo, baadhi yazo zikiwa na vichwa vinavyosomeka: mlinzi wa Jenerali Katumba aponea bila majeruhi yoyote bila yasema polisi. Museveni yasema tuna vidokezo vya nguruwe, eh, eti nguruwe waliomshambulia Jenerali Katumba. Katumba Wamala aliyeko hospitalini asema Mungu amenipa fursa nyingine. na wabeba bunduki wa muua binti na dereva wa jenerali Katumba Wamala katika jaribio la mauaji. Gazeti hilo pia limeandika habari za janga la korona zenye anwani zisemazo, kwa nini kesi za COVID zimeongezeka baada ya kuapishwa rais, na shule za jikuta katika njia panda. Kutokana na kushtadi maambukizi ya virusi vya korona, tuelekeze direkt katika nchi jirani ya Kenya, ambapo akthari ya matoleo ya leo yametawaliwa na habari zinazofungamana na sherehe za siku ya madaraka iliyoadhimishwa jana Jumanne. Kurasa za mbele za magazeti dada ya Nation na Taifa Leo yamepambwa na picha inayoonyesha msafara wa rais Uhuru Kenyatta ulivyopokewa na umati mkubwa mjini Kisumu wakati wa sherehe za madaraka dei. Uhuru kipenzi cha Kisumu, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo iliyopewa kipaumbele na Taifa Leo. Nation limeipa habari hiyo ya anwani inayosema Uhuru atazama upya BBI. Taifa limeipa habari hiyo kichwa kisemacho tumieni hekima katika maamuzi yenu, rais aiambia mahakama. Habari hii imetengewa nafasi ya kwanza pia na gazeti la The Standard chini ya kichwa chenye maneno mahakama msalabani. Standard pia limeakisi namna maelfu ya Wakenya walivyopuuza sheria za kudhibiti msambao wa virusi vya korona wakati wa sherehe hizo za madaraka hiyo jana. Mukhtasari wa habari au wa hotuba ya rais Uhuru Kenyatta hiyo jana ni kwamba rais Uhuru Kenyatta ameendeleza mashambulizi yake kwa idara ya mahakama kufuatia uamuzi wa, wa koti kuharamisha ripoti ya mpango wa maridhiano BBI. Mnamo Mei, mahakama kuu iliharamisha mswada huo wa marekebisho ya katiba 2020 ikiutaja kama mpango haramu kukarabati katiba na ambao haukufuata sheria. BBI iliasisiwa na rais Kenyatta na kiongozi wa ODM, Rail Odinga baada ya viongozi hao kutangaza kuzika tofauti zao za kisiasa mnamo Machi mwaka 2020 kupitia handshake. Katika hafla ya maadhimisho ya Madaraka Day jana mjini Kisumu, rais Kenyatta aliendeleza mashambulizi yake kwa idara ya mahakama kutokana na uamuzi wa kuharamisha mswada huo. Pia gazeti hilo limeandika, kiongozi wa ODM Raila Odinga amependekeza kwamba uzinduzi wa miradi ya kazi mashambani ni njia muhimu ya kuokoa walioathirika na janga la Covid-19. Raila alitoa mwito huo jana wakati ya kihutubu katika hafla ya maadhimisho ya Madaraka Day. Nation na Taifa Leo kwa pamoja imeandika kwa kina pia kuhusu lahdha za mwisho za Chantel, mtoto wa miaka minane aliyetekwa nyara na kisha kuwawa kikatili huko Kitengela, nje kidogo ya mji mkuu wa Kenya Nairobi, baada ya wazazi wake kushindwa kuwapa watekaji kikomboleo tunatamatishia udondozi wetu nchini Tanzania, ambapo kurasa za mbele za takriban magazeti yote ya leo zimepambwa kwa picha ya Rais Samia Suluhu Hassan alivyoitembelea ghafla soko kuu la Kariakoo jijini Dar es Salaam. Jamvi la Habari limeandika Rais Samia atikisada afanya ziara ya kushtukiza Kariakoo, Kisutu, Mbagala na hospitali ya Mwananyamala ausimamishe uongozi wa shirika la masoko Kariakoo kupisha uchunguzi. Gazeti la Uhuru limenipa habari hiyo kichwa kisemacho, rungu la Rais Samia latua Kariakoo. Habari leo nalo limeandika, Rais Samia anza na daa ashtukiza sokoni Kariakoo, mwendo kasi na hospitali. Pia limeandika wasichana wote waliofaulu wachaguliwa kidato cha tano. Habari hii imetangulizwa mbele na Majira, ambalo linaandika wanaojiunga kidato cha tano hadharani, wasichana wote wenye sifa wapata nafasi, shule mpya kumi za geuka mkombozi. Waziri Umi aandika idadi ya watakaojiunga na vyuo pia limeandika Spika Ndugai amfukuza mbunge kwa kuvaa suruali iliyobana. Habari kuu katika gazeti la Mwananchi inasema mtego wa Samia ni kwa makamanda wapya wa taasisi za utoaji haki, wamo DCI na TAKUKURU, wanasheria waeleza matarajio ya haraka kutoka kwa wateule hao. Ni saa nne na dakika mbili asubuhi hapa jijini Teheran. Nisome hapa maoni mawili matatu, mpenzi msikilizaji, kabla ya kukuletea vipindi vilivyosalia Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora, Tanzania, anatushukuru kwa habari. Asante sana. Pia Kakota Hamis ukiwa Kigoma, Tanzania, anasema: baada ya salamu, naipongeza serikali ya Iran kwa kuzidi kupiga hatua katika uzalishaji wa mafuta. Mungu awajalie kile mnalofanya liwe ni lenye kufanikiwa, amin. Ni Kakoto huyo akiwa katika mkoa wa Kigoma. Ukiwa hapo Kigoma, mpenzi msikilizaji, tunasikika kupitia kasi mawimbi tisini na tisa Nukta 7 Redio Maarifa. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia matukio na mafanikio katika nyuga za sayansi, teknolojia na tiba nchini Iran na maeneo mengine duniani. Kweni nami hadi mwisho ili mpate kunufaika na niliyokuandalieni. Nchi saba duniani zimetangaza nia ya kununua chanjo ya virusi vya korona ya Iran inayojulikana kwa jina la Cov Iran Barakat. Haya yamedokezwa na Dr Hassan Jalili, mkuu wa timu ya utengenezaji chanjo hiyo katika idara ya utafiti ya taasisi ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu Akizungumza na waandishi wa habari Dkt Jalili amesema uuzaji nje wa chanjo ni jukumu la wizara ya afya ya Iran, lakini pamoja na hayo, nchi saba zimewasilisha uh, maombi katika idara hiyo kwa ajili ya kununua chanjo hiyo ya Coviran Barakat. Amesema baada ya Iran kukidhi mahitaji yake ya ndani ya nchi, wizara ya afya inaweza kutangaza uwezo wa kuuzwa nje eh, hiyo chanjo. Wakati huo huo, Jalili amesema tayari wameshazalisha dozi milioni moja za chanjo hiyo ambayo awamu yake ya tatu ya majaribio imekamilika. Amesema dozi hizo zitakabidhiwa wizara ya afya kwa ajili ya kusambazwa nchini. Halikadhalika, amesema hivi karibuni wanatarajia kuzalisha dozi milioni 18 za chanjo hiyo ya Covran Barakat. Karibuni hivi kiwanda chenye uwezo wa kuzalisha dozi milioni tatu za Covran Barakat kwa mwezi kilizinduliwa, na kwa mujibu wa makadirio wananchi wa Iran wataanza kudungwa chanjo hiyo katikati ya mwezi Juni. Iran iko mstari wa mbele kuunda chanjo za COVID-19 ambapo mbali na chanjo hiyo ya Coviran Barakat, chanjo zingine ambazo zimepiga hatua nzuri katika majaribio ni pamoja na Raskov, Pars Fakhra na chanjo ya pamoja ya taasisi ya chanjo ya Finlay ya Cuba na taasisi ya chanjo ya Pastu ya Iran. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani ametangaza kuwa wahudumu wasiopungua laki moja na elfu 15 wa afya wameshapoteza maisha kazini tangu ulipozuka ugonjwa wa covid-19 na kuwa janga la dunia nzima. Dr Tedros Adhanom ameyasema hayo Mei 24 wakti wa ufunguzi wa kongamano la kila mwaka la WHO na kuongeza kuwa idadi kubwa ya wahudumu wa afya duniani wamekumbwa na ugonjwa wa corona. Amesema wafanyakazi wa kitengo cha kutoa huduma za afya na tiba kote ulimwenguni wako katika mazingira hatarishi ya kufa na kupona kwa karibu miezi 18 sasa katika kupambana na janga la covid-19. Mkurugenzi huyo wa WHO hali kadhalika amesema jamii ya kimataifa ina wajibu wa kudhamini chanjo angalau za asilimia kumi ya jamii ya kila nchi duniani ifikapo mwezi Septemba mwaka huu elfu mbili ishirini na moja. Aidha, karibuni hivi afisa mmoja wa masuala ya takwimu katika shirika la afya duniani alisema kuwa idadi halisi ya watu waliowaga dunia kutokana na kirusi cha korona ni mara tatu zaidi ya ile iliyotangazwa hadi hivi sasa. Dr Samira Asma ambaye ni naibu mkurugenzi wa shirika la afya duniani alisema siku chache nyuma kwamba takwimu za idadi halisi za watu walioaga dunia kwa maradhi ya COVID-19 inakadiriwa kuwa baina ya watu milioni 6 hadi nane. Ripoti ya WHO inasema hitilafu kuhusu idadi ya watu walioaga dunia kutokana na korona inatokana na maswala kadhaa, ikiwa ni pamoja na kuchelewa kutolewa takwimu za watu wanaoaga dunia kwa ugonjwa huo katika baadhi ya nchi, kwa sababu baadhi ya watu wameaga dunia kwa ugonjwa huo kabla ya kufanyika vipimo vya korona na wengine hawakuweza kupata matibabu yanayohitajika kutokana na sheria za kuzuia watu kutoka nje za kipindi cha maambukizi ya ugonjwa huo. Zimbabwe imepiga hatua kubwa katika sekta ya teknolojia za kidijitali ikiwa ni pamoja na mapinduzi katika malipo ya pesa kwa kutumia simu za mkononi ambapo hivi sasa watu milioni 7.6 kati ya watu milioni 14 nchini humo wanatumia simu za mkononi katika miamala ya kifedha Benki ya Dunia imetoa ripoti ya tathmini ya uchumi wa kidijitali Zimbabwe na kusema kiwango cha malipo ya mtandaoni nchini humo ni asilimia 53, na hivyo kuifanya nchi hiyo iwe miongoni mwa nchi zinazoongoza katika uga huo barani Afrika. Ripoti hiyo inasema huduma ya fedha ni miongoni mwa huduma zinazoendelea kwa kasi zaidi kwenye maendeleo ya uchumi wa kidijitali nchini humo na kuongeza kuwa mpaka sasa Wazimbabwe milioni 767 wanatumia mtandao katika miamala ya kifedha. Ripoti hiyo pia imesema ba bado kuna changamoto zinazoikabili sekta hiyo ikiwemo tofauti ya gharama kati ya kampuni zinazotoa huduma ya mtandao na ada kubwa eh, ya kuchukua pesa kutoka kwenye kadi ya benki kupitia akaunti ya mtandao. Aidha, ripoti hiyo inasema kwa asilimia 96 ya malipo katika sekta rasmi nchini humo hufanyika kwa njia za kidijitali. Serikali ya Zimbabwe nayo imeacha kabisa kutumia fedha tasnimu eh, na badala yake miamala yake yote ya kifedha inafanyika kwa njia za kidijitali. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF linaendesha programu maalum ya mafunzo kwa wasichana nchini Burundi kwa lengo la kupunguza pengo la wanawake kwenye sayansi na stadi za kazi, ambapo wahitimu 40 kutoka majimbo manne wamepatiwa vyeti vya kuhitimu katikati ya mwezi Mei. Naibu mwakilishi wa UNICEF nchini Burundi, Nathalie Meyer, akizungumza katika mahafali hayo alisema ujuzi waliopata katika programu hiyo utawanufaisha wanajamii wanaowazunguka na kuongeza idadi ya viongozi wanawake. E, siku nzuri ya kila mwanafunzi kutunukiwa cheti cha uhitimu wa mafunzo mafunzo yanayoendelea na karne ya 21 yenye lengo la kupunguza pengo la kidijitali na pia kujikita katika sayansi na teknolojia, uhandisi na hisabati. Naibu mwakilishi huyo wa UNICEF nchini Burundi Nathalimea amesema miongoni mwa mafunzo waliotoa ni uongozi pamoja na stadi za kazi ili kuwawezesha wasichana wanaoshiriki katika programu kuweza kujiajiri na kuajiri wengine pamoja na kuwa chachu ya mabadiliko katika jamii zao. Kwa kweli huu ni mwanzo wa safari ambao tumewapa mafunzo ya kuwajengea uwezo wa ujasiriamali, lakini pia wanajua kukode kwenye mitandao mbalimbali mbali. Amesema mwakilishi huyo O wa UNICEF Burundi na kuongeza kuwa wanafunzi hawa wamepokea mafunzo hayo kwa morali kubwa. Wahitimu wanatarajiwa kurudi katika jamii zao na kuangalia mazingira yaliyowazunguka na kuona ni namna gani wanaweza kutumia ujuzi waliopata katika kutatua changamoto zilizopo. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres katika ujumbe wake kuhusu siku ya kimataifa ya boyonwai iliyoadhimishwa tarehe 22 mwezi Mei amekumbusha kwamba idadi ya aina fulani ya wanyama na mimea inapungua kwa kiwango ambacho hakijawahi kutokea, janga linalo ongeza hatari ya magonjwa yanayosambazwa kutoka kwa wanyama kwenda kwa wanadamu kama vile Covid 19. Kauli mbiu ya mwaka huu uh, kuhusu siku hii ya kimataifa ya bayonuai ni sisi ni sehemu ya suluhisho, na inakumbusha kwamba bayonuai au biodiversity kwa Kiingereza inabaki kuwa jibu kwa changamoto kadhaa za maendeleo endelevu. Guteres amesema bayonuai inapungua kwa kiwango ambacho hakijawahi kutokea na cha kutisha na mashinikizo yanaongezeka, kwa mujibu wa katibu mkuu wa umoja wa Mataifa. Rasilimali zinapungua haraka kuliko as, asili inavyoweza kuzijaza tena. Aidha amesema janga la virusi vya korona limetukumbusha uhusiano wa karibu kati ya watu na maumbile na kwamba sasa kuna fursa ya kupona vizuri. Aidha amesema ni muhimu kulinda asili, kurejesha mazingira na kuweka usawa katika uhusiano na sayari. Ikiwa hiyo itatokea, amesema kwamba faida zitakuwa kubwa kwa kurejesha bioanuwai iliyopotea, tutaweza kuboresha afya ya binadamu, kufikia maendeleo endelevu na kukabili dharura ya tabia nchi. Amesema uh, Guterres. Nam, wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 21 Mfungua Mosi, Shawal mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe pili Juni mwaka 2021, miaka 1350 iliyopita katika siku inayosadifiana na hii ya leo, ardhi ya Andalusia huko Uhispania ya leo ilidhibitiwa na jeshi la Kiislamu lililokuwa likiongozwa na Tariq bin Ziyad. Tariq ambaye alikuwa na wapiganaji karibu elfu kumi na mbili alivuka kwa boti mlango bahari ulioko kati ya Moroko na Uhispania ambao umepewa jina lake la Tariq bin Ziyad au Gibraltar. Tariq Bin Ziyadi aliamuru kuchomwa moto boti zote zilizotumiwa na wapiganaji wake kuvuka lango bahari la Gibralta ili kuwahamasisha zaidi kupigana na maadui. Katika kipindi cha karne nane za utawala huo huko Andalusia, Waislamu walianzisha vituo mbalimbali mbali vya utamaduni na taasisi za kiuchumi, na kwa kipindi kirefu ardhi hiyo ilikuwa kituo kikuu cha ustaarabu wa Kiislamu barani Ulaya. Siku kama ya leo miaka 1088 iliyopita alifariki dunia Ibni Haban, mtaalamu wa hadithi, elimu ya fikhi na mwana historia mashuhuri wa karne ya 14. Alipata elimu ya msingi kwa walimu mashuhuri wa zama zake na akaelekea Nishabur, kaskazini mashariki mwa Iran, ambao katika kipindi hicho ulikuwa moja ya vituo muhimu vya elimu. Ibni Haban ameandika vitabu vingi ikiwa ni pamoja na vitabu vya Athukat, Raudhatulaqalai na Nazhatul Fudala. Katika siku kama hii ya leo miaka 51 iliyopita, Ayatullah Sayyid Muhsin Hakim, mkuu wa kituo cha kidini cha Najaf nchini Iraq, aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 92. Baada ya kuaga dunia Ayatullah Burujerdi, ambaye alikuwa marja na mwanazuoni mashuhuri zaidi katika ulimwengu wa Kiislamu, Ayatullah Hakimu alichukua nafasi yake na kufuatwa na Waislamu wengi hasa nchini Iraq kuhusiana na masuala ya kisheria. Alipambana vikali na kila kundi au watu waliojaribu kuharibu jina la Uislamu. Fatua yake mashuhuri ya kupinga fikra ya ukomunisti dhidi ya mafundisho ya dini ilisababisha mwamko na mabadiliko makubwa nchini Iraq. Fatua hiyo pia ilimpelekea kutoa amri ya kupigana jihadi dhidi ya utawala haramu wa Israel unaokikalia kwa mabavu kibla cha kwanza cha Waislamu. Na katika siku kama ya leo miaka 21 iliyopita, sawa na tarehe 12 Khordad mwaka 1379 hijiria alifariki dunia Hujatul Islam Said Ali Akbar Abu Turabi, mwanazuoni aliyekuwa na mwamko na mwana harakati wa Iran, katika ajali ya gari akiwa pamoja na baba yake Atullah Said Abbas Abu Turabi. Hujatul Islam Said Ali Akbar Abu Turabi alizaliwa mwaka 1318 kwa kalenda ya Hijiria Shamsia katika mji wa kidini wa Qum. Alijifunza elimu ya dini kwa maulama wakubwa wa, wa zama hizo akiwemo hayati Imamu Ruhullah Khomeini. Said Abu Turabi, wakati wa vita vya Iraki dhidi ya Iran mwaka 1359 Hijiria Shamsia, alikamatwa mateka na askari wa utawala wa Iraki akiwa katika medani ya vita na kufungwa jela kwa miaka kumi katika magereza za kutisha za Sadam Hussein. Alivumilia sana kiasi cha kuwa mashuhuri miongoni mwa mateka wa vita wa Iran kwenye jela za utawala wa Sadama. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji tunaelekea ukingoni mwa matangazo haya ya Jumatano asubuhi ya Redio Teheran idhaa ya Kiswahili sote jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ikiwa leo ni Juni pili mwafaka na tarehe ishirini na moja Shawal elfu moja mia nne arobaini na mbili hijria, ni saa nne na dakika kumi na sita hivi hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi muda wote huu nisome maoni mawili matatu uliotutumia katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Juma Idi Isa akiwa Masawi, Kondoa, Tanzania, anasema salamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Na mjibu wa alaikum salam warahmatullahi wabarakatuh. Kisha anaandika pole kwa waziri wa ujenzi na uchukuzi kwa kuondokewa na binti yake na dereva wake kwenye shambulio la kigaidi huko Uganda. Asante sana Juma ukiwa hapo Kondoa, Tanzania. Asante sana pia Ben Taha Al Juneida, ukiwa Bumbwini visiwani Zanzibar, ametuandikia ahsant, anatushukuru kwa habari. Asante sana pia Kakoto Hamis, ukiwa hapo Kigoma, Tanzania, anasema nadhani ujumbe huu nishausoma. Alikuwa anazungumzia anasema uchunguzi ufanywe ili kuwabaini wale wote waliopanga jaribio la kigaidi la kukatisha maisha ya waziri wa ujenzi na uchukuzi wa Uganda. Naomba majirani zangu wa Uganda wawe watulivu wa, anasema hali ni shwari katika taifa la Uganda. Kakoto huyo akiwa Kigoma, naye Ramadhan Asmani shabi mpyanasi hu... shabiki mpya huyo anasema salamu aleikum. Anaandika, naomba mniunge kwenye list ya watu wapatao habari kutoka kwenu. Asante, asante sana. Huyu ni Ramadhan Asmani akiwa Kentaki, Marekani. Alikuwa amepotea mda mrefu sana. Asante sana, naona kabadilisha nambari yake ya simu. Asante sana na karibu tena ukumbini ukiwa hapo Kentaki au ni Kentucky, Marekani. Mustafa Isa akiwa Mwandiga, Kigoma, Tanzania, anasema salamu alaikum na mjibu alaikum salam. Ana mingi anatuamkua. Juma Omar akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anatuandikia shukran. Asante sana Juma, ukiwa hapo Da. Naye Profesa Ali Magema akiwa Tanga anasema Iran kuungana na Urusi na China, tuna matumaini ya kuikomboa Palestina. Asante sana Profesa ukiwa hapo Tanga. Muda haunasi ingawaje maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji. Moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Mkutano wa kimataifa unaochunguza mitazamo ya kisiasa Imam Ruhullah Khomeini, mfumo wa kimataifa na masuala ya ulimwengu wa Kiislamu unafanyika leo kupitia njia ya mtandao. Shirika la mpango wa chakula la Umoja Mataifa limetoa wito kukusanywa dola milioni mia mbili na tatu kwa ajili ya kuzidisha msaada kwa wakazi wa eneo la Tigre huko kaskazini mwa Ethiopia, na kutangaza kuwa karibu wakazi wake wote wa eneo hilo wanahitaji msaada wa chakula. Na Rais Samia Suluh Hasan wa Tanzania amewataka wananchi wa nchi ya Afrika Mashariki waendelee kuchukua tahadhari za kujikinga na ugonjwa wa Covid 19 unaosababishwa na virusi vya korona. Muhtasari huu mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya tano wa ya Jumatano asubuhi ya redio Teheran. Asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo haya, na nakushukuru vilevile mpenzi msikilizaji kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Husein Hasan. Kwaheri kwa sasa, tukutane tena inshallah katika matangazo yetu ya mchana na kutakia mchana mwema.