Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na isomwapo Qur'an isikilizeni na mnyamaze, ili mpate kurehemiwa. Na mtaje Mola wako nafsini mwako kwa unyenyekevu na hofu, na bila ya kupiga kelele, kwa kauli asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walio ghafilika. Hakika wale walioko kwa Mola wako Mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu, na wanamtakasa, na wanamsujudia. Bismillahir rahmani rahim. Sabahal kher, mpenzi msikilizaji, ni asubuhi njema tunapokutana tena katika matangazo haya ya Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Jumanne tarehe mosi Juni mwafaka na tarehe ishirini Shawal 1442 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati ya matangazo asubuhi ya leo. Mpenzi wa msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia malezi na akhlaki kwa mujibu wa Uislamu. Kadhalika tutakuwa na ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwa njia ya intaneti, satelaiti na vilevile vile kupitia masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM masafa FM ukiwa huko nchini Tanzania. Kadhalika, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha wa plus 989035065487. Punde sipunde narejea na taarifa ya habari za dunia. Saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Tehran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika kati. ya kati, ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Mia watu wauawa katika shambulio la kundi la ADF huko mashariki mwa congo DR. Iran, china na rusia za shauriana kuhusu mazungumzo yajayo ya JCPOA. Na ujerumani yasema itachunguza ujasusi wa marekani na denmark dhidi ya viongozi wa EU, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili tuanzie huko katikati mwa bara Afrika. Kwa akali watu 50 wameuawa katika shambulio la kundi la wanamgambo wa ADF dhidi ya vijiji viwili huko mashariki mwa mkoa wa Ituri katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msemaji wa jeshi la DRC Jules Ngongo ameliambia shirika la habari la DPA kuwa watu wasiopungua hamsini na watatu wameuawa katika hujuma ya usiku wa kuamkia jana ya genge la ADF lenye mfungamano na kundi la kigaidi la ISIS au Daesh dhidi ya vijiji vya Boga na Chabi katika mkoa wa Itori. Mbunge wa eneo hilo Gresian Irashkan amenukuliwa na shirika la habari la AFP akisema kuwa wanavijiji waliouawa katika shambulio hilo la magaidi wa ADF ni zaidi ya sitini. Amesema yumkini idadi hiyo ikaongezeka kwa kuwa miili inaendelea kupatikana katika vijiji husika, huku idadi kubwa ya waliojeruhiwa wakiwa bado wamejificha katika misitu ya karibu. Baadhi ya maafisa wa serikali katika vijiji hivyo, hata hivyo, wametahadharisha dhidi ya kulilaumu genge la ADF kwa mauaji hayo, wakisisitiza kuwa yumkini mauaji hayo yametokana na mapigano ya kikabila. Ongezeko la mashambulizi ya magenge yenye silaha na machafuko kikabila ya kikabila yamesababisha vifo vya mamia ya watu tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi sasa, huku wanajeshi wa serikali na wale wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa wakijaribu kuleta utulivu mashariki mwa nchi hiyo bila mafanikio. Mwakilishi wa Rasia katika taasisi za kimataifa zenye makao mjini Viena nchini Austria amesema kuwa jumbe za Iran, China na Rasia zimejadiliana huko Viena kuhusu hatua ya mazungumzo yajayo ya jcpoa mikhail ulianov ameeleza kuwa wajumbe wa nchi tatu za jamhuri ya kiislamu ya iran china na rasia jana jumatatu walifanya kikao huko viena ambapo walijadili hali ya mambo ya sasa na njia za kuhuisha mapatano ya makubaliano ya nyuklia ya jcpoa kwa mujibu wa ripoti hiyo ujumbe wa Iran katika kikao hicho cha pande tatu ulieleza mitazamo na maoni yake kuhusu matini ya rasimu na masuala yaliyosalia katika mazungumzo ya Viena. Wakati huo huo, wajumbe, wajumbe wa China na Rasia pia waliwasilisha baadhi ya maoni na mapendekezo yao na kusisitiza tena kuwa nchi zao zinaunga mkono kikamilifu misimamo ya Iran. Jumbe zote tatu za jamhuri ya kiislamu ya Iran China na Russia pia zimesisitiza kuwa zinaunga mkono kuendelezwa kazi kwa jadi bila ya kuharakishwa wala kucheleweshwa. Duru ya tano ya mazungumzo ya JCPOA ilianza Jumanne wiki iliyopita ikihudhuriwa na wawakilishi wa kundi la nne jumlisha moja huko Vienna, Austria. Mbali na hayo maelfu ya raia wa Palestina jana waliandamana katika ukanda wa Ghaza wakitaka kufukuzwa katika eneo hilo mkurugenzi wa shirika la Umoja wa Mataifa la misaada ya kibinadamu kwa wakimbizi wa Palestina kwa kifupi UNRWA. Wapalestina hao walifanya maandamano huku wakipiga nara za kulaani matamshi ya Mathias Schmel, mkurugenzi wa shirika la UNRWA katika ukanda wa Ghaza. Aidha wametaka kufukuzwa mkurugenzi huyo. Katika matamshi yake ya karibuni kuhusu mashambulizi ya utawala wa kizayuni huko Ghaza, Matias Shmel hakulaani mauaji ya raia wa Palestina yaliyofanywa na Israel, bali pia alijaribu kuhalalisha mauaji hayo. Amir Al Mishal, mkuu wa jumuiya ya wafanyakazi wa UNDRWA huko Ghaza, amesisitiza kuwa matamshi ya afisa huyo yamewakwaza na kupingwa na raia wa Palestina. Ameongeza kuwa kusita kutoa huduma naibu mkurugenzi wa UNRWA huko Gaza katika mashambulizi ya karibuni katika eneo hilo pia kunadhihirisha kuwa maafisa hao wa UN hawako pamoja na wananchi wa Palestina katika maafa yaliyowakumba. Na kwa msingi huo, jumuiya ya wafanyakazi wa UNRWA inawataka maafisa hao wa Umoja wa Mataifa kujiuzulu mara moja. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia masafa ya FM ukiwa huko nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Baadaye kidogo nitakukumbusha kuhusu kasi mawimbi za idhaa hiyo hapo Tanzania. Tukisonga mbele, msemaji wa serikali ya Ujerumani ameeleza msimamo wa Berlin baada ya kufichuliwa ujasusi uliofanywa na idara ya usalama wa taifa ya Marekani na shirika la ujasusi la Denmark kwa viongozi wa Ulaya. Stephen Seibert, ambaye ni msemaji wa Angela Merkel, kanselo ya Jerumani, jana Jumatatu alieleza msimamo huo baada ya kufichuliwa ujasusi uliofanywa na idara ya usalama wa taifa ya Marekani na shirika la ujasusi la Denmark dhidi ya viongozi wa Ulaya akiwemo kanselo ya Jerumani na kutangaza kuwa wanafuatilia swala hilo kwa msaada wa vyombo vya serikali na kimataifa. Televisheni ya Deutsche Welle juzi Jumapili iliripoti kuwa shirika la ujasusi la Denmark limeisaidia idara ya usalama wa taifa ya Marekani kuwafanyia ujasusi viongozi wa Ulaya akiwemo Merkel na Rais Frank Walter Steinmeier wa Ujerumani. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, kashfa ya kufichuliwa ujasusi huo wa Marekani kwa viongozi wa Ulaya ilibainika wazi kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili kumi na tatu lakini hivi sasa waandishi wa habari wamefanikiwa kupata taarifa zaidi kuhusu ujasusi wa Marekani dhidi ya viongozi hao wa Ulaya. Na afisa mmoja wa serikali ya Uingereza ametahadharisha kuwa nchi hiyo inakaribia kukumbwa na wimbi la tatu la maambukizi ya virusi vya korona kufuatia kuenea maambukizi ya kirusi cha korona cha India kuhusu kuwepo wasiwasi wa maambukizi ya kirusi kipya, Ravi Gupta ambaye ni mmoja wa washauri wa ngazi ya juu wa masuala ya sayansi wa serikali ya Uingereza ameashiria swala la kukaribia nchi hiyo kukumbwa na wimbi la tatu la korona, na kueleza kuwa takwimu za watu walioambukizwa korona nchini humo zimeongezeka sana, huku watu wasiopungua theluthi mbili miongoni mwao wakiwa wameambukizwa aina ya kirusi cha India. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teheran. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia utaka jicho kwa japo kwa muhtasari, umuhimu wa operesheni ya karibuni ya jeshi la Yemen huko nchini Saudia. Wapiganaji wa kujitolea wa harakati ya Ansarullah na jeshi la Yemen siku chache zilizopita walitekeleza operesheni ya aina yake ya kijeshi katika ardhi ya Saudi Arabia na kutoa kipigo kikubwa na cha kufedhehesha kwa majeshi ya nchi hiyo na washirika wake, kwa kadri kwamba vyombo vya vya habari vya Saudia vimepigwa na bumbuazi na kushindwa kuficha habari ya tukio hilo. Katika operesheni hiyo ya kijeshi, wanajeshi wa, wa Yemen waliingia ndani ya ardhi ya Saudi Arabia katika eneo la Jizan na kufanikiwa kudhibiti ardhi yenye ukubwa wa kilomita mraba 150. Operesheni hiyo pia imesababisha hasara kubwa kwa wanajeshi wa Saudia na mamluki wake kutoka nchi kadhaa. Kufanikiwa kwa operesheni hiyo kunatoa ujumbe kadhaa wenye umuhimu mkubwa. Kwanza ni kuwa operesheni hiyo imefanyika muda mfupi tu baada ya ushindi wa wanamapambano wa Palestina katika ukanda wa Ghaza dhidi ya utawala haramu wa Israel ambako wameweza tena kudhihirisha nguvu na uwezo wa wanamapambano hao wa Kiislamu mbele ya utawala uliojizatiti kwa silaha za kisasa. Pili ni kuwa operesheni hiyo ya kijeshi ilikuwa fedheha kubwa kwa viongozi wa kisiasa na kijeshi wa Saudi Arabia, kwa kadri kwamba picha zilizosambazwa na vyombo vya habari zinaonyesha wanajeshi wa nchi hiyo na wapiganaji mamluki wakitunguliwa mmoja baada ya mwingine na kuanguka chini kama ilivyo katika michezo ya intaneti au wakilazimika kujirusha chini kutoka kwenye kilele cha mlima kutokana na woga na wahka wa kuangamizwa. Kurushwa hewani picha na filamu za maafisa na wanajeshi wa Saudia wakijirusha ovyo kutoka juu ya mlima au wakidunguliwa na wapiganaji shupavu wa Yemen kumewafedhehesha sana viongozi wa serikali ya Riyadh ambayo ni miongoni mwa tawala zinazoongoza kwa kununua silaha nyingi na za kisasa zaidi duniani. Tatu ni kuwa kurushwa hewani filamu na picha za operesheni hiyo isiyo na kifani ya wapiganaji wa Yemen kumevifanya vyombo vya habari tegemezi kwa Saudia vipigwe na bumbuazi, na ili kutaka kuficha ushindi huo wa Yemen, vyombo hivyo viliamua kuakisi na kukuza matukio yanayojiri katika nchi nyingine kama Iraq na kadhalika. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na haya ni matangazo ya asubuhi ya Juni mosi, mwafaka na tarehe ishirini au kwa baadhi ni tarehe ishirini na moja Shawal, mwaka ni elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijria. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya tatu ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu ya leo ambayo yataangazia baadhi ya misingi ya kifikra ya akhlaqi katika Uislamu. Kama ujuavyo, mpendwa msikilizaji, katika vipindi vilivyotangulia tulipoashiria udharura wa mtu kufungamana na thamani za kiakhlaqi, tulieleza kwamba hatua kuu na muhimu zaidi katika suala hilo ni kuzingatia msingi wa mtu kuitambua nafsi yake. Hapana shaka kuwa kama tutaitambua johari hiyo yenye thamani adhimu tuliyotunukiwa na Mola na tukaielewa hadhi ya juu tuliyojaaliwa kuwa nayo katika mfumo wa ulimwengu wa maumbile, tutaichunga kwa nguvu na uwezo wetu wote mipaka ya thamani za kiakhlaki. Hii ni pamoja na kwamba mbali na Mwenyezi Mungu mtukufu kumuumba mwanadamu katika umbo bora kabisa, amempulizia pia roho yake, kisha akamfanya khalifa na mfuatizi wake katika ardhi na akayafanya maumbile yake kuwa yenye kiu ya kumjua yeye, mola wake, ili mwanadamu asije akapotoka katika utambuzi wa akhlaki nzuri na mbaya. Amempa ilhamu pia ya kubaini mema na mabaya. Lakini mbali na yote hayo, ili kuhakikisha mwanadamu anabaki kwenye mkondo wa njia ya kumfikisha kwenye ukamilifu wa kiutu, Mola muumba alimtayarishia pia suhula zote za kimaada na kimaanawi atakazohitajia. Kwa upande wa mahitaji ya kimaada, yawe ya angani au ardhini akamtiishia vyote vilivyomo humo kama anavyoeleza katika aya ya kumi na tatu ya suratu ljathia ya kwamba, wasakhkhara lakum ma fis samawati wa ma fil ardi jami'an min, na amefanya vikutumikieni vilivyomo mbinguni na vilivyomo katika ardhi vyote vimetoka kwake. Ijapokuwa katika karne zilizopita mwanadamu alinufaika na kufaidika sana na mali asili na hazina za kustaajabisha za ulimwengu wa maumbile kwa ajili ya maendeleo yake ya kisayansi na kujenga ustaarabu, lakini katika zama zetu hizi, mbali na kuitiisha ardhi, ameweza pia kufika kwenye vina vikubwa vya angani na baharini na kupata mafanikio muhimu na ya mageuzi makubwa. Na mbali na suhula na nyenzo za kimaada, katika upande wa kimaanawi, Mwenyezi Mungu amemtunukia mwanadamu neema zisizo na kifani na zenye umuhimu wa kipekee kwa hatima na majaaliwa yake. Moja ya yani, neema hizo za kipekee ni kupelekewa mitume na kuteremshiwa vitabu vya mbinguni. Ni sawa kwamba mwanadamu ameumbwa akiwa amejaaliwa kuwa na uwezo mkubwa na ukwasi mwingi wa sifa za maadili mema, lakini ni pale anapokulia kwenye njia sahihi ya malezi, ndipo huweza kuvistawisha na kuvitumia vipawa hivyo vya kimaumbile ili kumkurubisha kwenye ukamilifu wa kiutu. Lengo la kubaathiwa na kutumwa mitume na kuteremshwa vitabu vya mbinguni, ambavyo ndani yake imebainishwa miongozo mikuu ya kufuata mwanadamu katika hali zake zote za shida na raha, na kwa ajili ya mahitaji yake ya kimaumbile yanayojenga maisha yake, ni kumlea na kumjenga itakiwavyo kiumbe huyo Anapolelewa kwa kufuata mfumo wa malezi wa mitume wa Mwenyezi Mungu, mwanadamu hupambika kimaadili na kuweza kufikia ghaya na lengo kuu la kumbwa kwake. Kurani tukufu imelieleza hilo katika aya nyingi ikiwemo ya 25 ya suratu Lhadid isemayo Innallaha qawiyyun Aziz. Kwa hakika tuliwatuma mitume wetu kwa dalili waziwazi na tukateremsha kitabu pamoja nao na mizani, ili watu wasimamie uadilifu na tumeteremsha chuma chenye nguvu nyingi na manufaa kwa watu na ili Mwenyezi Mungu amjue anayemnusuru yeye na mitume wake kwa ghaibu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye nguvu, mwenye kushinda. Lakini ili kuhakikisha pia kwamba bango la mchoro wenye kupendeza wa umbwaji wa mwanadamu wa hali haribiwi mbali na wajumbe wake waletaji wahi Mwenyezi Mungu amemwekea pia kiumbe huyo ndani ya nafsi yake kurunzi ing'arayo ya kumwongoza aliyoipa jina la akili, ili kwa kuzitumia tunu na neema mbili kuu za akili na wahi ailinde na kuichunga kwa uelewa, mipaka mitukufu ya thamani za kiutu na kiakhlaki na cheo kilichotukuka alichopewa na mola wake na kujiepusha na kufuata matamanio ya nafsi na wasiwasi ati wao na shetani unaomwelekeza kwenye upotofu na maangamizi. Lakini mbali na sifa zote hizo maalum na za kipekee tulizoashiria, ambazo mola muumba amemjaalia mwanadamu ili kumfanya mwanadamu asighafilike na kusahau hadhi na thamani aliyopewa, Mwenyezi Mungu mtukufu amemtunukia pia kiumbe wake huyo nishani nyingine ya heshima, aliposema katika aya ya sabini ya Suratu Isra ya kwamba na tumewaruzuku vitu vizuri vizuri na tumewafadhilisha kwa fadhila kubwa kuliko wengi miongoni mwa tuliowaumba. <mulia> Hebu na tujiulize, mpendwa msikilizaji, kuna cheo na hadhi gani yenye thamani kubwa zaidi ya hiyo tunayoweza kuita sawari kuwa atunukiwe mwanadamu ni ipi miongoni mwa hadhi na vyeo vya kidunia vya kijamii na kisiasa, na ambavyo si vya kudumu bali ni vya kuja na kuondoka tu, kinaweza kulinganishwa na hadhi na heshima aliyopewa mwanadamu na mola wake, katika kuonyesha kwamba ni yeye mola tu ndiye mwenye kumuenzi kwa maana halisi kiumbe wake huyo. Katika sehemu ya mwisho ya aya tuliyosoma hivi punde Allah Subhanahu wa Ta'ala ametilia mkazo kwa kusema, na tumewafadhilisha kwa fadhila kubwa kuliko wengi miongoni mwa tuliowaumba. Kwa maelezo tuliyotoa kuhusu nakshi za kuvutia za mchoro wa kustaajabisha wa nafsi ya mwanadamu, tunaweza kubaini na kupata taswira safi na wadhiha ya nafasi ya akhlaki katika utamaduni uliotukuka na wa kumjenga mwanadamu wa dini tukufu ya Uislamu. Na sababu ni kwamba ni kwa kujipamba kwa vito vya thamani ali za kiakhlaki tu ndipo thamani ya mwanadamu inapodumu. Na kwa sababu hiyo ndiyo maana wakati Mwenyezi Mungu mtukufu alipotaka kuitaja sifa bora na tukufu zaidi ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kati ya sifa nyingi zisizo na kifani alizopambika nazo mjumbe wake huyo na mbora wa viumbe wake, alichagua sifa ya tabia na akhlaqi za mtukufu huyo, kama alivyosema katika aya ya nne ya Suratul Qalam ya kwamba na hakika wewe una tabia tukufu. Lakini hata Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam mwenyewe alipotaka kutubainishia sisi watu wa umma wake falsafa ya kubaathiwa na kupewa kwake utume alisema, sikutumwa isipokuwa nije kukamilisha matukufu ya tabia njema. Mpendwa msikilizaji, sehemu ya tatu ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya nne ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki, na amani na rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Ndo kipindi hicho cha Uislamu, malezi akhlaki na tarbia. Natumai umestafidi mpenzi msikilizaji. Hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni kukumbusha kwamba tunasikika kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara, mtora na 99.1 Singida. Karibu sasa ni kuletee macho yetu magazetini. Tunalikunjua jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kutupia jicho gazeti la Monitor linalochapishwa nchini Uganda. Habari iliyopewa kipaumbele na gazeti hilo ina kichwa kisemacho, shule za Uganda za kumbwa na hofu ya COVID 19. Kwa mukhtasari ni kuwa wataalamu wa afya wameonya dhidi ya kulegezwa mapema sheria za kudhibiti msambao wa maradhi ya covid-19 katika hali ambayo asilimia kubwa ya wananchi wa Uganda hawajachanjwa kufikia sasa. Baadhi ya habari zilizopewa uzito na gazeti hilo, toleo la mtandaoni, zina vichwa vinavyosomeka: afisa wa polisi amuua mtu kwa kumpiga risasi kimakosa; wakimbizi waanzisha kilimo biashara cha mahindi huko Ajumani na Kaihura asema marafiki wamenikimbia. Tuelekeze kurunzi yetu katika nchi jirani ya Kenya, ambapo magazeti ya Daily Nation na Taifa Leo yameipa kipaumbele habari kuhusu siku ya madaraka inayoadhimishwa hii leo nchini Kenya. Taifa Leo limeandika Madaraka Day, bila uhuru kwa miaka 58 ya kujitawala Wakenya wangali kwenye minyororo ya umaskini, njaa na madeni. Nation limeipa habari hiyo anuani semayo fahari ya madaraka. Hii ni mara ya kwanza kwa mji kwa wa Kisumu kwa mwenyeji wa sherehe hizo za kitaifa, huku rais Uhuru Kenyatta akizindua miradi mbalimbali mbali ya maendeleo kabla ya sherehe zenyewe hii leo. Magazeti hayo mawili dada kwa pamoja pia yameipa umuhimu habari ya kuwatua moyo ya kuuawa mtoto wa miaka minane katika mji wa Kitengela, viungani mwa jiji la Nairobi. Inaarifiwa kuwa mtoto huyo alitekwa nyara toka nyumbani kwao na watu wasiojulikana ambao walitaka kikomboleo kutoka kwa wazazi ili wasimdhuru malaika huyo. Taifa hilo pia limeandika kiwango cha maambukizi ya Covid 19 nchini Kenya Jumatatu kiliendelea kuwa cha chini baada ya Kenya kuandikisha kiwango cha asilimia 5.3. Kiwango hicho ni cha juu kidogo kilinganishwa na kile cha asilimia 4.7 kilichoripotiwa Jumapili. Gazeti la The Standard mbali na habari za maadhimisho ya siku ya Madaraka na kukuruka kata za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwakani limeandika pia kuhusu safari ya rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye huko nchini Kenya hapo jana. Rais huyo pamoja na mwenyeji wake Uhuru Kenyatta walisaini mapatano ya wa kuimarisha uhusiano na ushirikiano wa Nairobi na Bujumbura katika nyuga za kilimo, biashara na mambo ya nje. Pia limeandika kuhusu ajali ya ndege iliyoua watu wawili katika mlima Mvuria katika kaunti ya Taita Taveta. Tunatamatisha nchini Tanzania ambapo gazeti la Daily News limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya nyanwani semayo Samia aihamasisha sekta binafsi. Ndio habari iliyopewa uzito pia na gazeti la Jamvi la Habari chini ya kichwa kisemacho Samia aikuna sekta binafsi yamshukuru kwa hatua alizochukua kuimarisha uhusiano wao na serikali. Gazeti la Uhuru limetanguliza mbele habari ya kiusalama kwa kuandika kesi za mauaji za ishtua serikali, ni kutokana na wingi wa mahabusu kwenye magereza, yaunda tume kuchunguza, yadaiwa wengi wamebambikiwa kesi. Pia limeandika baraza huru la habari kuundwa na wanahabari, Rais Mwinyi akemea makundi CCM na Rais Samia amteua kamishna wa Mbura kuwa mkurugenzi wa upelelezi jinai habari ya uteuzi huo ndio umepewa kipaumbele na gazeti la Nipashe ambalo linatupasha kuandika mitihani inayomkabili DCI mpya wa Mbura hii. Gazeti hilo limeorodhesha baadhi ya mitihani hiyo kuwa wizi wa magari, utapeli wa simu, wizi wa silaha na vifaa vya magari. Habari kuu katika gazeti la Mwananchi uh, inasema vigezo chato vya gawa wadau ni iwapo vinatosha kuufanya mkoa serikali ya vuta subra pia limeandika Chadema na wadau watoa msimamo wa katiba mpya. Siro awapangua tena makamanda wa polisi. Gereza la furika watuhumiwa kesi za mauaji. Na kanuni kubana wa wavuta sigara, wavuta sigara au labda watengewe mji wao maalum, vinginevyo wataendelea tu kuwadhuru na kuwakera waliopambizoni mwaoida ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia kutoka hapa jijii. Asante sana mpenzi kwa kuendelea kuwa nasi na asante sana kwa kuendelea kututumia maoni yako katika ukumbi WhatsApp. Juma j Sagaya, Musoma, Tanzania anasema hii taarifa ya wapiganaji wa Yemen ni kama filamu, lakini ndio kweli, wenyewe tena unaogusa maisha ya watu wasio na hatia, na wote umma mmoja. Inna lillahi wa inna ileihi rajiun. Anaandika Sagai hapo akiwa Musoma, Mara, nchini Tanzania. Ulimwengu wa michezo. Ujambo mpenzi mwanaspoti wa redio Tehran, natumai huna neno baada ya kupezana kwa muda. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari viwanjani ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa na kimataifa, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Tunalikunjua jamvi letu kwa kutupia jicho mchezo wa mieleka. Timu ya taifa ya mieleka mtindo wa Greco-Roman ya vijana ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka ya pili katika mashindano kima ya kimataifa ya mabingwa wa mchezo huo yaliyofanyika mjini Istanbul nchini Uturuki. Hii ni baada ya mabarobaro hao wa kiirani kutia kibindoni medali saba za dhahabu na mbili za fedha na kutoa nafasi ya pili nyuma ya mwenyeji wa Uturuki. Wanamieleka wa Iran waliotoa medali za dhahabu katika mashindano hayo ya siku mbili yaliyoanza Mei 28 ni Amir Reza Deh Bozorgi katika kategoria 55 kilo, Iman Mohamadi kilo 63, Daniel Sohrabi kilo 67. Amir Abdi katika safu ya kilo 72, Alireza reza Muhammadi, kategoria ya kilo 77. Muhammad Nagusi kitengo cha kilo 82 huku Morteza Alghusi akishinda medali mbili za dhahabu katika kategoria ya kilo 97. Medali za fedha za Iran zilitwaliwa na Muhammad Mehdi Javahiri na Amir Muhammad Bayat katika safu ya kilo 55 na 130 kwa usanjari huo. Voliboli. Timu ya taifa ya volibol ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibanjua Uholanzi seti za moja kwa moja za585 na8 katika, katika ligi ya mataifa ya voleboli kwa kifupi VNL siku ya Jumapili. Iran ilionyesha kivumbi timu hiyo ya Ulaya katika mchono huo wa aina yake, huku Amir Hussein Esfandiar akiitunuku alama 14 timu hiyo Ushindi huo umefufua matumaini ya Iran kusonga mbele kwani ilianza kwa mguu wa kushoto katika wiki ya kwanza ya mashindano hayo, ilichechawizwa tatu kwa mtungi na Japan kabla ya kuangukia pua tena kwa kipigo cha tatu kwa moja ilipovana na Rasia. Sasa Iran inajiandaa kukutana na Canada, Italia na Bulgaria katika wiki ya pili ya mashindano hayo ya VNL kati ya Juni tatu na tano. Timu 16 zinashiriki mashindano hayo ya kimataifa yanayofanyika katika mji wa Rimini nchini Italia, ambapo timu nne zitakazoibuka kidedea katika kila kundi zikitazamiwa kukutana katika kitimutimu cha nusu fainali. Watakaong'ara katika semifainali watatinga fainali na mchezo wa kumtafuta mshindi wa tatu. Kwingineko, klabu ya Azam FC ya Tanzania imefanikiwa kutinga nusu fainali ya Kombe la Shirikisho la Soka Tanzania baada ya kuvuna ushindi mnono wa mabao matatu kwa moja dhidi ya Rhino Rangers ya Tabora katika uwanja wa Kambarage mjini Shinyanga. Mabao ya Azam katika kipute hicho cha Jumatano yalifungwa na Ayub Lianga dakika ya 34, Agre Moris kupitia mkwaju wa penalti katika dakika 65, na Mzambia Obre Chirwa katika dakika ya 81. Jaribu kutafuta nafasi nzuri ya kukanyaga Bryson Rafael. Force njia kwenye box. Cross imeingia ndani. Edinaldo! Baratiro! Kazi nyepesi, kazi rahisi inatoa lawama kwa safu ya Rhino Rangers. Hawa ni Azam FC na huyu ni Chola Obrey Tiro. Kama si mapafu ya Bryson Rafael kufunguka, kama sikumuonyesha Mohamed Saifali nyota nyota kazi nzuri ambayo amefanya Bryson, unaweza kumpongeza, lakini pia Obri Chola Chilwa, hili ni bao la tatu ambalo anahusika nalo kwenye mchezo wa leo. Bao la kwanza, bao la pili pia alihusika yeye, na bao la tatu, inawezekana kabisa akawa anakamilisha safari ya Azam kuelekea katika hatua ya nusu finali ya michuano hii ya Azam. Bao la kufutia machozi la Rhino lilifungwa na Selemani Abdallah kunako dakika ya 32 ya mchezo. Sasa Azam inasubiri mshindi wa mchezo kati ya mabingwa tetezi Simba Sports Club na Dodoma Jiji, ambapo tayari zimemenyana katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam. Nusu fainali nyingine ni kati ya Biashara United ya Mara na Yanga Sports Club ya Dar es Salaam, itakaopigwa katika uwanja wa Ali Hassan Mwinyi huko Tabora. Klabu ya Azam na Simba zinatazamiwa kumenyana katika nusu fainali ya kombe la shirikisho la Tanzania katika uwanja wa Majimaji mjini Songea mwezi unaoanza wa Juni hii ni baada ya Simba kuvuna ushindi wa mabao matatu kwa mtungi walipovana na Dodoma Jiji siku ya Jumatano katika mchezo wa robo fainali ya kombe la shirikisho katika uwanja wa Benjamin Mkapa. Azam FC ilifanikiwa kwenda nusu fainali kama nilivyokudokeza, baada ya kuichabanga Rhino Rangers mabao matatu kwa moja. Klabu ya Chelsea ya Uingereza imetoa ubingwa wa msimu huu wa 2020/2021 wa kombe la klabu bingwa barani Ulaya almaarufu UEFA Champions League, baada ya kuichabanga Manchester City bao moja kwa mtungi katika fainali ya mashindano hayo muhimu zaidi ya kiwango cha soka barani Ulaya iliyopigwa Jumamosi. Timu hizo mbili za uingereza zilikabiliana kwenye mchezo huo kufa kupona uliochezwa katika uwanja wa Dragao huko Porto, nchini Ureno. Chelsea ilifunga bao la pekee katika mechi hiyo katika dakika ya 42 kupitia mshambuliaji wa Kijerumani Kai Havertz. It's a royal blue moment for the would-be Royals of Europe from London Town. For a German coach, a German striker. And Pep has it to do. Chelsea ambayo ilishinda mchono huo japo kwa bao moja tu la uchungu bila jibu imeweza kunyakua ubingwa wa ligi ya mabingwa barani Ulaya. Hii ilikuwa mara ya tatu katika historia yake kucheza fainali na pia mara ya pili kwa the Blues wa Uingereza kutoa ubingwa baada ya ushindi wake wa kwanza mnamo mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Mbali na hayo, klabu ya Manchester United ilijikuta ikichapwa kwa mikojo ya penalti mabao kumi na moja kwa kumi na Villarreal kwenye fainali ya ligi ya Uropa au kipenda Uropa League iliyopigwa usiku wa Jumatano nchini Poland, baada ya sare ya bao moja kwa moja kwenye dakika tisini za ada na thelathini za nyongeza mechi hiyo ililazimika kuingia katika upigaji wa mikwaju ya penalti ambapo mashetani wekundu walifunga penalti kumi kabla ya kipa David de Gea kukosa mkwaju wake ambapo ulifanya Villarreal kushinda ubingwa huo. Ushindi huo umemfanya kocha Unai Emery kubeba taji lake la nne la Europa League katika fainali tano. Gerard Moreno aliitanguliza Villarreal kwa bao la kipindi cha kwanza kabla ya Edison Cavani kuja kusawazisha katika kipindi cha pili. Baada ya hapo hakukuwa na matokeo ziada ndani ya dakika 90 za kawaida na zile 30 za nyongeza, na kufikia kwenda kwenye mikwaju ya penalti. Kwingineko, klabu ya Atletico Madrid waliwenyima Real Madrid fursa ya kuhifadhi ubingwa wa ligi kuu ya Uhispania au La Liga baada ya kutoka nyuma na kuwapepeta Real Valladolid mabao mawili kwa moja katika mechi ya mwisho msimu huu. Chini ya kocha Diego Simeone, Atletico walijipata chini katika dakika ya 18 baada ya Oscar Plano kufungia Valladolid, kabla ya Angel Correa kusawazisha mambo katika dakika ya 57. Nyota wa zamani wa Barcelona Luis Suarez alizamisha kabisa chombo cha Valladolid katika dakika 67 na na kuvunia Atletiko taji lao la kwanza la La Liga tangu msimu wa mwaka 2013-2014 chini ya kocha Zenedin Zidane ambaye ametangaza kuachia kazi ya kuinua Real. Vijana wa Madrid pia walitoka nyuma na kuwapiga Villarreal mabao mawili kwa moja. Hata hivyo walikoswa kutwaa taji kwa sababu walihitaji Atletiko wapoteze alama ndipo wao wangetawazwa wafalme. Taji hilo lililonyakuliwa na atletiko lilikuwa lao la kwanza chini ya kipindi cha miaka saba na la kumi na moja kwa ujumla. Ushindi dhidi ya valadolid uliwawezesha atletico kukamilisha kampeni za la liga msimu huu kwa alama 86, mbili zaidi kuliko real madrid waliokamilisha muhula bila ya taji lolote. Na kwa kutamatisha, jumuiya ya madaktari wa Japan imetoa mwito wa kufutwa kwa michezo ya olimpiki ya Tokyo kwa sababu ya kushtadi maambukizi ya korona. Rais wa jumuiya ya madaktari wa Japan, Uyema Naoto, ametaka michezo ya olimpiki ya Tokyo ifutwe kwa sababu ya wimbi la nne la janga la korona nchini humo, wiki chache kabla ya mashindano hayo ya dunia kungwa nanga. Amesema kuwa takriban watu laki moja ikiwa ni pamoja na wanariadha, maafisa na wafanyakazi watafurika jijini Tokyo, jambo ambalo litasababisha kuongezeka kwa kasi maambukizi ya ugonjwa wa covid 19. Na habari hiyo ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo. Tukutane juma lijalo, panapo majalo yake Mola. Jina langu ni Husein Hassan, kwa heri. Katika historia leo ni Jumanne tarehe 20 Shawwal mwaka 1442 Hijria sawa na tarehe mosi Juni mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 625 iliyopita mtaalamu wa lugha na mwandishi mashuhuri wa zama hizo, Majduddin Abu Tahir Muhammad Yaqoba Firoz Abadi aliaga dunia. Firoz Abadi alikuwa pia hodari katika taaluma za hadithi na tafsiri ya Qurani na ameandika vitabu kadhaa katika taaluma hizo. Hata hivyo, kitabu mashuhuri zaidi cha mwanazoni huyo ni Al Kamus, ambacho ni miongoni mwa kamusi muhimu za lugha ya Kirabu. Vitabu vingine mashuhuri vya mwanazoni huyo wa Kiislamu ni Sifru Saada na Tanwirul Miqyas. Miaka 98 iliyopita mwafaka na siku kama ya leo, moja kati ya zilzala kubwa zilizoua watu wengi duniani iliikumba Tokyo, mji mkuu wa Japan. Zilzala hiyo iliyotokea nyakati mbili tofauti kwa kupishana muda mfupi, mtetemeko huo wa ardhi uliharibu nusu ya mji wa Tokyo na kuua watu zaidi ya laki moja na elfu hamsini mjini humo. Siku kama ya leo miaka thelathini na mitano iliyopita wanafunzi kadhaa wa shule za msingi waliwaandikia barua wenzao duniani kote na kuwataka kupitisha muda wao wa siku nzima kwa ajili ya amani. Sehemu moja ya barua ya wanafunzi hao inasomeka kama ifuatavyo: wazazi wetu wana imani thabiti na kutupenda kwa kuwa sisi ni watoto wao. Hata hivyo, je, mnafahamu ni dunia ya aina gani waliotuandalia? Sisi kamwe tusingekuwa na fursa ya kukua iwapo wazazi wetu wangefanya kosa japo dogo tu. Tunahitaji suhula kwa ajili ya kukua na malezi. Mwisho wa kunukuu. Kwa mnasaba huo, siku ya kwanza ya mwezi Juni kila mwaka imepewa jina la siku ya watoto duniani. Kwa hivyo, sherehe maalum hufanyika katika pembe mbalimbali mbali duniani katika kuadhimisha siku hii. na katika siku kama ya leo miaka 69 iliyopita aliaga dunia John Dewey, msomi na mwandishi mashuhuri wa Marekani. Dewey alizaliwa tarehe 20 Oktoba mwaka 1859 na alikuwa amebobea mno katika elimu ya malezi na aliweza kujifunza mengi alipokuwa katika chuo kikuu cha Columbia. John Dewey alifanikiwa kuandika vitabu vingi kuhusiana na malezi na makuzi ya mtoto miongoni mwa vitabu mashuhuri alivyoviandika katika kipindi cha uhai wake ni pamoja na How We Think, The Public and Its Problems na Freedom and Culture. John Dewey alifariki dunia mwaka 1952 akiwa na umri wa miaka tisini na mitatu. Hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Yahya Ali akiwa ya Tanga, Tanzania, anasema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mukawama na rasia, hiyo Siria iko mikononi mwenu, ni jukumu lenu kuikomboa au kuyakomboa maeneo yote yanayokaliwa kwa mabavu na utawala khabithi wa Israel na maeneo mengine yaliyoko Lebanon. Hakikisheni ardhi zote mnazikomboa, kuimarisha jeshi la Siria liwe jeshi la kisasa zaidi, na kuimarisha zana zake za kijeshi ziwe za kisasa zaidi ili kumdhibiti au kuudhibiti utawala haramu wa Israel. Asante sana Yahya ukiwa hapo Tanga muda hau. Nasi mpenzi msikilizaji, ni saa nne na robo asubuhi hapa jijini Teheran. Ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Kwa akali watu hamsini wameuawa katika shambulio wa la kundi la wanamgambo wa mgambo, ADF dhidi ya vijiji viwili mashariki mwa mkoa wa Ituri huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mwakilishi wa Rasia katika taasisi za kimataifa zenye makao mjini Vienna nchini Austria amesema kuwa jumbe za Iran, China na Rasia zimejadiliana huko Vienna kuhusu hatua za mazungumzo yajayo ya JCPOA. ya maelfu ya raia wa Palestina jana waliandamana katika ukanda wa Gaza wakitaka kufukuzwa katika eneo hilo. Mkurugenzi wa shirika la Umoja wa Mataifa la misaada ya kibinadamu kwa wakimbizi wa Palestina ua msemaji wa serikali ya Ujerumani ameeleza msimamo wa Berlin baada ya kufichuliwa ujasusi uliofanywa na idara ya usalama wa taifa ya Marekani na shirika la ujasusi la Denmark kwa viongozi wa Ulaya. Na afisa mmoja wa serikali ya Uingereza ametahadharisha kuwa nchi hiyo inakaribia kukumbwa na wimbi la tatu la maambukizi ya virusi vya korona kufuatia kuenea maambukizi ya kirusi cha korona cha India. Muhtasari huo mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumanne asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni siku ya kwanza ya mwezi huu wa Juni mwafaka na tarehe ishirini au kwa baadhi ishirini na moja Shawala mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijria imekuwa shani na fahari kubwa mpenzi msikilizaji, kuwa nawe tangia mwanzoni hadi tamati mwa matangazo na nakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Maoni ambayo sijaweza kusoma kwa sasa. Insha Allah nitayasoma katika matangazo yetu ya mchana na jumbe za sauti insha Allah zitatumika katika kipindi kijacho cha Baraza la Wasikilizaji kama jumbe zilizotumwa na Profesa Ali Magema akiwa Tanga, Tanzania. Jina langu ni Husein Hassan. Tukutane inshaallah katika matangazo ya mchana. Kwa heri kwa sasa, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu muja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia android na iphone kwa kutumia application ya IRIB world service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19 395 strok 67 67 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.