Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je, wewe ni Yusufu? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri basi, Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi. Na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe, naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendo wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Irani, popote pale matangazo haya yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku wa leo Jumatatu ya Mei thelathini na moja mwaka elfu mbili na ishirini na moja sawa na tarehe kumi na tisa Shawal elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijiria. Tunamshukuru Mola Mumba, Mola Karima kwa kutupa uhai na pumzi ya kuiona siku nyingine hii ya leo amin ya rabil alamin. Tunatumai kuwa matangazo yanafika katika maeneo mbalimbali kabisa ya ulimwengu hususan katika nchi zetu za Afrika Mashariki na Tanzania pia. Tunatumai kwamba matangazo haya yanafika katika mikoa mbalimbali ya nchi hiyo. Natafungua matangazo kwa taifa habari, takuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao usiku huu tutatupia jicho kufunguliwa ubalozi wa imarati huko Tel Aviv, pongezi kwa Israel dhidi ya watoto ukanda wa Gaza. Na vipindi tutaanza na akhlaki katika Uislamu, tutaletea ulimwengu wa michezo, ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali yaliyogonga vichwa vya habari katika upande wa sekta ya michezo duniani. Tutakuwa na makala ya leo katika historia, ambayo itakuwa mwishoni kabisa, kuelekea ukingoni kufunga matangazo. Bila kupoteza muda na kukumbusha wapenda wasikilizaji tovuti yetu to ya redio ni pastoday com sw na email yetu swahili radio at irib ir. Peruzi ukasa wetu wa umedia com utapata audio na sauti. Ntakuwa nikipokea vilevile jumbe zenu, wapendwa wasikilizaji. Usisahau kutuma kwa njia yetu ya WhatsApp. Karibuni. Imetimia saa nne kamili kwa wakati wa Teheran. Kwanza anawasomia vichwa vya habari. Chanjo ya COVID-19 iliyotengenezwa Irani kuanza kutumika rasmi wiki ijayo. maafa ya kibinadamu yamejiri Kanada baada ya kaburi la umati la watoto kugunduliwa, asema msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran. Ekoasi yasimamisha wanachama wa Mali baada ya mapinduzi. na wanafunzi wa shule ya Kiislamu watekwa nyara katikati mwa Nigeria. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa afya wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametangaza kuwa chanjo ya COVID-19 iliyotengenezwa hapa nchini itaanza kutumika rasmi wiki ijayo, ambapo wananchi wa matabaka mbalimbali watapewa chanjo hiyo. Dakta Said Namaki amesema chanjo hiyo itatolewa kwa wale wanaotaka na hakuna atakayelazimishwa kupata chanjo hiyo ya Coviran Barakat. Hali kadhalika amesema yeye na wafanyakazi wa wizara ya afya watakuwa wa kwanza kujitolea kudungwa chanjo hiyo. Amesema hivi sasa moja ya kati ya chanjo bora zaidi duniani ni ile inayotengenezwa kwa ushirikiano wa Iran na Cuba, na baada ya hiyo ya Coviran Barakat pia ni kati ya chanjo bora zaidi. Jana Daktari Hassan Jalili, mkuu wa timu ya utengenezaji chanjo hiyo ya Coviran katika idara ya utafiti ya taasisi ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini alisema tayari wameshazalisha dozi milioni moja za chanjo hiyo ambayo awamu yake ya tatu ya majaribio imekamilika. Alisema dozi hizo zitakabidhiwa wizara ya afya kwa ajili ya kusambazwa nchini. Amesema hivi karibuni wanatarajia kuzalisha dozi milioni 18 za chanjo ya Covid Iran Barakat. Hivi karibuni kiwanda chenye uwezo wa kuzalisha dozi milioni tatu za Covid Iran Barakat kwa mwezi kilizinduliwa, na kwa mujibu wa makadilio makadirio wananchi wa Iran wataanza kudungwa chanjo hiyo katikati ya mwezi Juni. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameashiria taarifa za hivi karibuni kuhusu kupatikana kaburi la umati la wakazi asilia wa Kanada na akasema maafa makubwa ya kibinadamu yalijiri katika historia ya nchi hiyo ya Amerika Kaskazini. Akizungumza katika mkutano wake wa kila wiki na waandishi wa habari mjini Tehran, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Saidi Khatib Zade amejibu swali la mwandishi wa Iran Press akisema inasikitisha kwamba jinai hiyo imefanyika katika nchi ambayo imejificha nyuma ya pazia la ubinadamu. Khatib Zade amesema kadhia ya wakazi asilia ni kati ya kadhia muhimu katika historia ya Kanada. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ametangaza mshikamano wa Tehran na watu asilia wa Kanada kutokana na maafa yaliyowapata. Aidha, amesema kabla ya serikali ya Kanada kuwakumbusha watu wa mataifa mengine kuhusu haki za binadamu inapaswa kwanza yenyewe kuzingatia haki hizo katika nchi hiyo. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa kumegunduliwa mabaki ya maiti za watoto 215 wa kazi asilia wa Kanada katika eneo la shule ya zamani ya bweni ya kanisa Katoliki huko magharibi mwa nchi hiyo. Vilevile kumetolewa wito wa kulitaka kanisa Katoliki kuomba radhi kutokana na maafa ya watoto hao. Miito hiyo imetolewa kutokana na nafasi ya Kanisa Katoliki katika sera na siasa za Canada katika karne za 19 na 20, ambazo zilikuwa zikiwatenganisha watoto wa wakazi asilia wa Canada na familia zao na kuwafungia katika shule za kanisa hilo. Watoto hao walikuwa wanafunzi wa shule ya bweni ya Kamloops Indian katika jimbo la British Columbia iliyofungwa mnamo mwaka 1978 na mabaki hayo yamepatikana kwa msaada wa mtaalamu wa rada inayopenya ardhini. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Jumuia ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS imetangaza kusimamisha wanachama wa Mali baada ya jeshi la nchi hiyo kufanya mapinduzi ya pili ndani ya kipindi cha miezi tisa. Kwa mujibu wa taarifa, viongozi wakuu kumi na mawaziri wa mambo ya kigeni watatu wa mataifa wanachama wa ECOWAS wamefikia uamuzi wa huo wakati wa mkutano wa dharura uliofanyika jana Jumapili mjini Accra, Ghana. Waziri wa mambo ya kigeni wa Ghana, Shile Ayokori Bochwey, amesema mwanachama wa Mali utasitishwa hadi Februari mwaka kesho 2022 wakati utawala wa nchi hiyo utakapokabidhiwa kwa serikali ya kiraia iliyochaguliwa kidemokrasia. Viongozi wa ECOWAS aidha wametaka kufanyika uteuzi wa haraka wa waziri mkuu asiye mwanajeshi na kuundwa kwa serikali jumuishi baada ya mapinduzi ya Jumatatu iliyopita ambayo yalilaaniwa kimataifa. ECOWAS ina wasiwasi kwamba unyakuaji huo wa madaraka unaweza kuchochea machafuko na ukosefu wa usalama kaskazini na katikati mwa Mali na kudhoofisha mapambano ya kikanda dhidi ya magaidi wanaofungamana na mitandao ya Al-Qaida na kundi la Daesh. Watoto wa shule moja ya Kiislamu wametekwa nyara na watu wasiojulikana ambao walishambulia shule yao katikati mwa Nigeria, kwa mujibu wa taarifa ya msemaji wa polisi wasi Abidun. Wanafunzi karibu mia mbili wa shule ya Kiislamu ya Saliu Tanko, eneo la Rafi, katika jimbo la Niger walitekwa nyara na watu ambao walikuwa wakifyatua risasi kiholela. Msemaji wa polisi amesema washambuliaji waliwasili eneo la shule kwa pikipiki na kuanza kufyatua ovyo risasi zilizosababisha kifo cha mkazi mmoja na kumjeruhi mwingine. Hayo yanajiri siku moja baada ya msemaji wa polisi katika jimbo la Kaduna nchini Nigeria kutangaza kuwa wanafunzi kumi na nne waliokuwa wamesalia, ambao walitekwa nyara katika chuo kikuu kimoja huko kaskazini magharibi mwa nchi hiyo wameachiwa huru. Tukio hilo limejiri siku arobaini na moja tangu atekwe nyara na genge la uhalifu. Matukio ya utekaji nyara yamekuwa yakifanywa mara kwa mara na magenge ya uhalifu nchini Nigeria ili kujipatia fedha, huku ikiripotiwa matukio ya utekaji nyara zaidi ya mia saba thelathini tangu mwezi Disemba mwaka jana hadi sasa. Wananchi wa Nigeria wamekuwa wakifanya maandamano wakiwalaumu askari usalama na serikali kwa kushindwa kuyasaka magenge hayo ya utekaji nyara. Aprili ishirini mwaka huu watu waliokuwa na silaha walivamia chuo kikuu cha Greenfield katika jimbo la Kaduna na kuwateka nyara wanafunzi wasiopungua ishirini na kumuua mfanyakazi mmoja wa chuo hicho. Wanafunzi watano walinusuriwa kutoka mikononi mwa wahalifu hao siku chache baada ya tukio hilo, baada ya familia na serikali kulazimishwa kutoa kikomboleo. Ikufuatia kuongezeka maambukizi ya virusi vya Covid-19 nchini Afrika Kusini, nchi hiyo leo inaingia kwenye zuio la ngazi ya pili. Taarifa zinasema kwa wastani wa maambukizi ni 3,745 ya COVID 19 nchini humo na hivyo serikali imelazimika kuchukua hatua. Akitangazia taifa kupitia televisheni Jumapili usiku, rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema idadi ya maambukizi imeanza kupanda kwa kasi katika sehemu kadhaa za nchi na kwamba idadi ya watu waliopima na kugunduliwa kuwa na COVID 19 ni zaidi ya maradufu katika mwezi mmoja uliopita ambayo ni kutoka asilimia nne hadi asilimia kumi na moja. Majimbo manne yakiwemo Free State, Cape Kaskazini, Northwest na eneo la kiuchumi la Gauteng yameingia kwenye wimbi la tatu, na akaonya kwamba baada ya muda si mrefu nchi zima Afrika Kusini huenda ikaingia kwenye wimbi la tatu na wajumbe wa baraza la wawakilishi Zanzibar wameiomba serikali ya mapinduzi kusimamia migogoro ya ardhi inayowakabili wananchi wa visiwa hivyo hususan watu wa hali ya chini. Mwandishi wetu Harith Subeit ametutumia ripoti ifuatayo. Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar wameiomba serikali ya mapinduzi ya Zanzibar kusimamia migogoro ya ardhi inayowakabili wananchi wa Zanzibar, hususan watu wa hali za chini wakiwemo watoto yatima wanaopaswa kurithi ardhi hizo katika maeneo mbalimbali. Wakichangia hotuba ya bajeti ya wizara ya ardhi na maendeleo ya makazi katika ukumbi wa baraza la wawakilishi huko Chukwani, wawakilishi hao wameshauri kuwekwa matumizi mazuri ya ardhi hapa nchini ili kuiwezesha Zanzibar kuendelea. Hata hivyo, wajumbe hao wa baraza la wawakilishi wameshauri serikali kuhakikisha matumizi ya eka tatu za ardhi walizopewa wananchi na rais wa kwanza wa Zanzibar hayati Mzee Abeid Amani Karume kwa ajili ya matumizi ya kilimo zinatumika kama ilivyokusudiwa. Kuhusu nyumba za maendeleo zilizojengwa na serikali kwa ajili ya kuwasaidia wananchi wa hali za chini, wawakilishi hao wameelezea kushangazwa kwao kuona nyumba hizo zinachukuliwa na viongozi na watu wa hali za chini wanaendelea kukosa makazi. Kuna migogoro mingi ambayo ipo ya ardhi ambayo inahusisha hasa watu wanyonge na hasa watoto yatima wanaopaswa kurithi ardhi zile katika maeneo tofauti. Nitamwomba sana Mheshimiwa Waziri asimamie haki za watoto yatima za watu wanyonge wapate haki zao katika maeneo yote yenye migogoro na yenye matatizo. Lazima imefika wakati tuwe na better uses of land ili Zanzibar nayo iweze kuendelea. Jemedari Abeid Amani Karume alitangaza kwamba anatoa heka tatu tatu kwa wananchi wa Zanzibar. Heka zile mheshimiwa spika, zimeingiliwa, heka zile zimebadilishwa matumizi. Leo hata chungwa linatoka Tanga kwa sababu hatuna ardhi ya kulima. Mheshimiwa waziri, nyumba zile kuna watu wamepewa, na kwa bahati mbaya sana kila mkubwa anayeingia anachukua nyumba zile, nyumba zimewekwa kwa watu maskini, baadaye wale wanaopewa wanakwenda kukodisha na wao na wengine sijui wanauza. Mheshimiwa waziri, una kazi kubwa ya kufanya ya kuhakikisha nyumba hizi zinatimiza malengo ya mapinduzi ya Zanzibar kwa ajili ya wanyonge. Kwa upande wake, waziri wa ardhi na maendeleo ya makaazi Riziki Pembe Juma amesema wizara anayoiongoza ina dhamana kubwa katika maendeleo ya kila siku ya wananchi wa Zanzibar, hivyo atahakikisha anasimamia kwa nguvu zote kuhakikisha isha michango na maoni yaliyotolewa na wawakilishi anaifanyia kazi kwa kuzingatia sheria, kanuni na taratibu za serikali. Mheshimiwa Spika, wizara ya ardhi inaendelewa makazi ina dhamana kubwa sana katika maisha ya kila siku ya wananchi wa Zanzibar, itahakikisha kwamba ninasimama kwa nguvu zote kuhakikisha kwamba michango ambayo mmechangia hapa leo, maoni ambayo mmetuambia hapa, waheshimiwa wajumbe, basi tunakwenda kuyazingatia katika kuyafanyia kazi kwa kuzingatia sheria, kanuni taratibu zetu zilizopo hala upatikanaji ya fedha ahadi za mheshimiwa rais ambazo amezie, amezieka wakati wa kampeni zake, hivi vile kuzingatia ilani yetu achama achama finuzi, ya Chama cha Mapinduzi na mambo yote ya mkuza mpango mkakati wa nchi yetu yote hatunaweza kuyazingatia katika kuhakikisha kwamba tunasimamia vyema ardhi yetu ya Zanzibar. Baraza la kumi la Wawakilishi Zanzibar linaendelea huko Chukwani, nje kidogo ya mji wa Zanzibar, ambapo wajumbe wa baraza hilo wanaendelea kuchangia hotuba za bajeti za wizara mbalimbali ah. Radio Teheran, Zanzibar. Asante Harith Subeit kwa ripoti yako hiyo kutoka Zanzibar na imetukamilishia taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa tunawakaribisha wapendwa wasikilizaji kutegeskia uchambuzi wa kisiasa utakaohusu kufunguliwa ubalozi wa Imarati huko Tel Aviv: pongezi kwa Israel kwa mauaji yake dhidi ya watoto wa Gaza. <muchasimu> Serikali ya Imarati jana, tarehe thelathini mwezi Mei, ilifungua rasmi ubalozi wake mjini Tel Aviv. Umoja wa Falme za Kiarabu, yaani Marati ni nchi ya kwanza ya kiarabu ambayo mwaka jana ilianzisha uhusiano rasmi na utawala wa kizayuni wa Israel baada ya kipindi cha miaka ishirini na sita. Jordan ilianzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala haramu wa Israel mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne katika kalibu ya makubaliano ya Wad Araba, yani Wad Araba Treaty na tangu wakati huo hadi mwaka jana wa elfu mbili na ishirini hakuna nchi yoyote ya Kiarabu iliyoanzisha uhusiano rasmi na waziwazi na utawala huo wa gasibu gasibu, japokuwa baadhi ya nchi hizo zimekuwa na uhusiano wa siri na serikali ya Tel Aviv. Uhusiano wa Imarati na Israel umekuwa ukistawi katika kipindi chote cha miezi minane iliyopita, na kumekuwepo safari za mara kwa mara za kidiplomasia baina ya viongozi wa pande hizo mbili. Balozi wa kwa kwanza wa Imarati huko Israel Muhammad Al Kawaja alielekea Tel Aviv tarehe mosi mwezi Machi mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja. Imarati imeamua kufungua rasmi ubalozi wake huko Israel katika kipindi nyeti cha sasa ambapo ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na Israel zinashuhudia mabadiliko na matukio makubwa na muhimu. Kwanza kabisa ni vita vya siku kumi na mbili na mashambulizi ya Israel dhidi ya watu wa Ghaza. Jinai zilizofanywa na Israel katika vita hivyo zilikuwa kubwa mno kiasi kwamba hata Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa limetoa taarifa likitaka kufanyika uchunguzi kuhusiana na jinai hizo. Vilevile vile shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetangaza kuwa Israel ilitenda jinai za kivita katika ukanda wa Gaza. Katika hali hiyo, Imarati ambayo katika kipindi chote cha vita vya siku kumi na mbili dhidi ya watu wa Gaza ilifyata mkia na kunyamaza kimya imejitokeza siku nane baada ya vita hivyo na kufungua rasmi ubalozi wake mjini Tel Aviv. Balozi wa Imarati huko Israel, Muhamad Al Hawaja, ambaye wakati wa vita hivyo aliondoka Tel Aviv na kurejea kwao, sasa amerudi tena Tel Aviv na jana alikutana na kufanya mazungumzo na waziri wa elimu wa utawala katili wa Israel, Yoav Gallant. Hatua hiyo ya Imarati ya kufungua rasmi ubalozi wake huko Israel imechukuliwa wakati vita vya siku kumi na mbili na jinai za Israeli kwa Gaza zimezifanya baadhi ya nchi za kiarabu ikiwemo Saudi Arabia kuchukua msimamo dhidi ya utawala huo katili. Ushahidi unaonyesha kuwa sasa hata Saudia imepunguza hamu yake ya kuwa na uhusiano wa waziwazi na Israel. Maudhui nyingine ni kuwa uamuzi huo wa Imarati umechukuliwa wakati siku za waziri mkuu wa sasa wa Israel Benjamini Netanyahu za kubakia madarakani zinahesabika. Hii ni baada ya Yail Lapid na Naftali Benet kukubaliana juu ya kupokezana kwa zamu cheo cha waziri mkuu na kuunda serikali mpya ya Israel. Hii ina maana kwamba baada ya kuondolewa Netanyahu madarakani, anga ya kisiasa ya Israel itapatwa na mabadiliko makubwa na muhimu, haswa kwa kutilia maanani kwamba amekuwa akiongoza Israel tangu mwaka elfu mbili na tisa. Kwa upande mwingine ni kuwa japokuwa Yael Lapid na Naftali Bennett wamekubaliana juu ya kuunda serikali mpya huko Tel Aviv, lakini migongano na tofauti zilizopo kati ya wanasiasa hao wawili na vilevile vile baina ya wa washirika wao katika serikali tarajiwa ni kielelezo cha matatizo makubwa ya kisiasa ndani ya utawala wa Israel na vilevile kuyumbayumba kwa utawala huo. Naendelea kutegeasikiwa matangazo haya idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Na sasa tunaletea kipindi chetu cha kwanza ambacho ni akhlaki katika Uislamu, akhlaki katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya tatu ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu ya leo ambayo yataangazia baadhi ya misingi ya kifikra ya akhlaki katika Uislamu. Kama ujuavyo, mpendwa msikilizaji, katika vipindi vilivyotangulia, tulipoashiria udharura wa mtu kufungamana na thamani za kiakhlaki, tulieleza kwamba hatua kuu na muhimu zaidi katika suala hilo ni kuzingatia msingi wa mtu kuitambua nafsi yake. Hapana shaka kuwa kama tutaitambua johari hiyo yenye thamani adhimu tuliyotunukiwa na Mola na tukaielewa hadhi ya juu tuliyojaaliwa kuwa nayo katika mfumo wa ulimwengu wa maumbile, tutaichunga kwa nguvu na uwezo wetu wote mipaka ya thamani za kiakhlaki. Hii ni pamoja na kwamba mbali na Mwenyezi Mungu mtukufu kumuumba mwanadamu katika umbo bora kabisa, amempulizia pia roho yake, kisha akamfanya khalifa na mfuatizi wake katika ardhi, na akayafanya maumbile yake kuwa yenye kiu ya kumjua yeye mola wake, ili mwanadamu asije akapotoka katika utambuzi wa akhlaki nzuri na mbaya. Amempa ilhamu pia ya kubaini mema na mabaya. Lakini mbali na yote hayo, ili kuhakikisha mwanadamu anabaki kwenye mkondo wa njia ya kumfikisha kwenye ukamilifu wa kiutu, Mola muumba alimtayarishia pia suhula zote za kimaada na kimaanawi atakazohitajia. Kwa upande wa mahitaji ya kimaada, yawe ya angani au ardhini, akamtiishia vyote vilivyomo humo kama anavyoeleza katika aya ya kumi na tatu ya Suratul Jathia ya kwamba, wasakhara lakum ma fis samawati wa ma fil ardi jamian min na, amefanya vikutumikieni vilivyomo mbinguni na vilivyomo katika ardhi vyote, vimetoka kwake. Ijapokuwa katika karne zilizopita mwanadamu alinufaika na kufaidika sana na mali asili na hazina za kustaajabisha za ulimwengu wa maumbile kwa ajili ya maendeleo yake ya kisayansi na kujenga ustaarabu, lakini katika zama zetu hizi, mbali na kuitiisha ardhi, ameweza pia kufika kwenye vina vikubwa vya angani na baharini na kupata mafanikio muhimu na ya mageuzi makubwa. Na mbali na suhula na nyenzo za kimaada, katika upande wa kimaanawi, Mwenyezi Mungu amemtunukia mwanadamu neema zisizo na kifani na zenye umuhimu wa kipekee kwa hatima na majaaliwa yake. Moja ya yani, neema hizo za kipekee ni kupelekewa mitume na kuteremshiwa vitabu vya mbinguni. Ni sawa kwamba mwanadamu ameumbwa akiwa amejaaliwa kuwa na uwezo mkubwa na ukwasi mwingi wa sifa za maadili mema, lakini ni pale anapokulia kwenye njia sahihi ya malezi, ndipo huweza kuvistawisha na kuvitumia vipawa hivyo vya kimaumbile ili kumkurubisha kwenye ukamilifu wa kiutu. Lengo la kubaathiwa na kutumwa mitume na kuteremshwa vitabu vya mbinguni, ambavyo ndani yake imebainishwa miongozo mikuu ya kufuata mwanadamu katika hali zake zote za shida na raha na kwa ajili ya mahitaji yake ya kimaumbile yanayojenga maisha yake, ni kumlea na kumjenga itakiwavyo kiumbe huyo. Anapolelewa kwa kufuata mfumo wa malezi wa mitume wa Mwenyezi Mungu, mwanadamu hupambika kimaadili na kuweza kufikia ghaya na lengo kuu la kumbwa kwake. Kurani tukufu imelieleza hilo katika aya nyingi ikiwemo ya 25 ya suratul Hadid, isemayo Inna Allah qawiyyun aziz. Kwa hakika tuliwatuma mitume wetu kwa dalili waziwazi na tukateremsha kitabu pamoja nao na mizani ili watu wasimamie uadilifu na tumeteremsha chuma chenye nguvu nyingi na manufaa kwa watu na ili Mwenyezi Mungu amjue anayemnusuru yeye na mitume wake kwa ghaibu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye nguvu, mwenye kushinda. Lakini ili kuhakikisha pia kwamba bango la mchoro wenye kupendeza wa umbwaji wa mwanadamu wa hali haribiwi mbali na wajumbe wake waletaji wahi Mwenyezi Mungu amemwekea pia kiumbe huyo ndani ya nafsi yake kurunzi ing'arayo ya kumwongoza aliyoipa jina la akili, ili kwa kuzitumia tunu na neema mbili kuu za akili na wahi ailinde na kuichunga kwa uelewa mipaka mitukufu ya thamani za kiutu na kiahlaki na cheo kilichotukuka alichopewa na Mola wake na kujiepusha na kufuata matamanio ya nafsi na wasiwasi ati wao na shetani unaomwelekeza kwenye upotofu na maangamizi. Lakini mbali na sifa zote hizo maalum na za kipekee tulizoashiria, ambazo Mola Muumba amemjaalia mwanadamu ili kumfanya mwanadamu asighafilike na kusahau hadhi na thamani aliyopewa, Mwenyezi Mungu mtukufu amemtunukia pia kiumbe wake huyo nishani nyingine ya heshima aliposema katika aya ya sabini ya Suratu Israa ya kwamba Na tumewaruzuku vitu vizuri vizuri, na tumewafadhilisha kwa fadhila kubwa kuliko wengi miongoni mwa tuliowaumba. <mulia> Hebu na tujiulize, mpendwa msikilizaji, kuna cheo na hadhi gani yenye thamani kubwa zaidi ya hiyo tunayoweza kuita sawari kuwa atunukiwe mwanadamu ni ipi miongoni mwa hadhi na vyeo vya kidunia, vya kijamii na kisiasa, na ambavyo si vya kudumu bali ni vya kuja na kuondoka tu, kinaweza kulinganishwa na hadhi na heshima aliyopewa mwanadamu na mola wake, katika kuonyesha kwamba ni yeye mola tu ndiye mwenye kumwenzi kwa maana halisi kiumbe wake huyo? Katika sehemu ya mwisho ya aya tuliyosoma hivi punde Allah subhanahu wa taala ametilia mkazo kwa kusema: na tumewafadhilisha kwa fadhila kubwa kuliko wengi miongoni mwa tuliowaumba. Kwa maelezo tuliotoa kuhusu nakshi za kuvutia za mchoro wa kustaajabisha wa nafsi ya mwanadamu, tunaweza kubaini na kupata taswira safi na wadhiha ya nafasi ya akhlaqi katika utamaduni uliotukuka na wa kumjenga mwanadamu wa dini tukufu ya Uislamu. Na sababu ni kwamba ni kwa kujipamba kwa vito vya thamani ali za kiakhlaki tu ndipo thamani ya mwanadamu inapodumu, na kwa sababu hiyo ndiyo maana wakati Mwenyezi Mungu mtukufu alipotaka kuitaja sifa bora na tukufu zaidi ya Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam kati ya sifa nyingi zisizo na kifani alizopambika nazo mjumbe wake huyo na mbora wa viumbe wake, alichagua sifa ya tabia na akhlaqi za mtukufu huyo, kama alivyosema katika aya ya nne ya Suratul Qalam ya kwamba na hakika wewe una tabia tukufu. Lakini hata Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam mwenyewe alipotaka kutubainishia sisi watu wa umma wake falsafa ya kubaathiwa na kupewa kwake utume alisema, sikutumwa isipokuwa nije kukamilisha matukufu ya tabia njema. Mpendwa msikilizaji, sehemu ya tatu ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya nne ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki, na amani na rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Shukran sana Abdu Fatah Musaidi kwa kipindi hicho cha akhlaki katika Uislamu. Na kabla ya kusonga mbele na kuwatangazia vipindi vinavyofuata, hapa kwanza napenda kusoma maoni ya msikilizaji wetu anaitwa Kakoto Hamisi wa Kigoma, Tanzania. E, kumradhi, naona hapa kidogo napata tatizo la ufundi. Nasoma yaya hali watanga Tanzania ambaye ameandika Jamhuri ya Kiislamu Irani maukama na Rasha iyo Siria iko mikononi mwenu, ni jukumu lenu kuikomboa maeneo yote yanayokaliwa kwa mabavu na utawala kabisi wa Israel na maeneo mengine huko Lebanon. Anasema hakikisheni ardhi zote mnazikomboa, kuimarisha jeshi la Siria liwe jeshi la kisasa zaidi na kuimarisha zana zake za kijeshi ziwe za kisasa zaidi, ili kumdhibiti mtawala ghasibu Israel. Shukran sana. Msikilizaji wetu Sherali Fadhili anasema mauaji, chuki, dhuluma aina yoyote katika ubinadamu ni tabia ya kinyama yenye wanadamu. Tujirudini sote katika ubinadamu wetu, hekima, busara, kuelimishana, kuelewana, kutatua tofauti zetu kwa lugha, ndio binadamu kikamilifu. Asante sana. Na msikilizaji wetu mwingine huyu ni Kakoto, Kakoto Hamisi wa Kigoma, Tanzania, anasema Hivi serikali ya Nigeria inafaidika na utekaji wa wanafunzi wanaotokea kila siku? Maana tumechoka kusikia mabinti na wavulana wadogo wanavyodhalilishwa kila uchao. Kama wameshindwa kuweka ulinzi, waombe msaada wa nchi rafiki. Ni maoni yake msikilizaji wetu Kakoto Hamisi wa Kigoma, Tanzania. Na sasa nakaribisha vipindi vinavyofuata: Ulimwengu wa Michezo na Leo katika Historia. Ulimwengu wa Michezo. Jambo mpenzi mwanaspoti wa Redio Tehran, natumai huna neno baada ya kupezana kwa muda karibu. Tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari viwanjani ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa na kimataifa, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi Tunalikunjua jamvi letu kwa kutupia jicho mchezo wa mieleka. Timu ya taifa ya mieleka mtindo wa Greco-Roman ya vijana ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka ya pili katika mashindano ya kimataifa ya mabingwa wa mchezo huo yaliyofanyika mjini Istanbul nchini Uturuki. Hii ni baada ya mabarobaro hao wa Kiirani kutia kibindoni medali saba za dhahabu na mbili za fedha na kutoa nafasi ya pili nyuma ya mwenyeji Uturuki wanameleka wa Iran waliotoa medali za dhahabu katika mashindano hayo ya siku mbili yaliyoanza Mei 28 ni Amir Reza Deh Bozorgi katika kategoria 55 kilo, Iman Muhammadi kilo 63, Daniel Sohrabi kilo 67, Amir Abdi katika safu ya kilo 72, Alireza Mohammadi kategoria ya kilo 77, Muhammad Nahosi kitengo cha kilo 82, huku Murtaza Alghusi akishinda medali mbili za dhahabu katika kategoria ya kilo 97. Medali za fedha za Iran zilitwaliwa na Muhammad Mehdi Javahiri na Amir Muhammad Bayat katika safu ya kilo 55 na 130 kwa usanjari huo. Voleiboli. Timu ya taifa ya voleiboli ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibanjua Uholanzi seti za moja kwa moja za 25-18, 25-23 na 30-28 katika ligi ya mabingwa katika ligi ya mataifa ya voleiboli kwa kifupi VNL, siku ya Jumapili. Iran ilionyesha kivumbi timu hiyo ya Ulaya katika mchono huo wa aina yake, huku Amir Hussein Esfandiar akitunuku alama 14, timu hiyo ya voleiboli ya Jamhuri ya Kiislamu, wakati ambapo Abdul Aziz Nemir kusonga mbele kwani ilianza kwa mguu wa kushoto katika wiki ya kwanza ya mashindano hayo. Ilichachawizwa tatu kwa mtungi na Japan kabla ya kuangukia pua tena kwa kipigo cha tatu kwa moja ilipovana na Russia. Sasa Iran inajiandaa kukutana na Canada, Italia na Bulgaria katika wiki ya pili ya mashindano hayo ya VNL kati ya Juni tatu na tano. Timu 16 zinashiriki mashindano hayo ya kimataifa yanayofanyika katika mji wa Rimini nchini Italia, ambapo timu nne zitakazoibuka kidedea katika kila kundi zikitazamiwa kukutana katika kitimu timu cha nusu fainali. Watakaong'ara katika semifainali watatinga fainali na mchezo wa kumtafuta mshindi wa tatu. Kwingineko, klabu ya Azam FC ya Tanzania imefanikiwa kutinga nusu fainali ya Kombe la Shirikisho la Soka Tanzania baada ya kuvuna ushindi mnono wa mabao matatu kwa moja dhidi ya Rhino Rangers ya Tabora katika uwanja wa Kambarage mjini Shinyanga. Mabao ya Azam katika kipute hicho cha Jumatano yalifungwa na Ayuba Lianga dakika ya 34 Agre Moris kupitia mkwaji wa penalti katika dakika 65 na Mzambia Obrechirwa katika dakika ya 81. Jaribu kutafuta nafasi nzuri ya kukanyaga Bryson Rafael. Force njia kwenye box. Cross imeingia ndani. Edinaldo! Barcelona! Kazi nyepesi, kazi rahisi. Inatoa lawama kwa safu ya Rhino Rangers. Hawa ni Azam FC na huyu ni Chola Obrey Chirwa. Kama si mapafu ya Bryson Rafael kufunguka, Kama si kumuonyesha Mohamed Seifali nyota nyota. Kazi nzuri ambayo amefanya Bryson, unaweza kumpongeza, lakini pia Obri Chola Chilwa. Hili ni bao la tatu ambalo anahusika nalo kwenye mchezo wa leo. Bao la kwanza, bao la pili pia alihusika yeye, na bao la tatu, inawezekana kabisa akawa anakamilisha safari ya Azam kuelekea katika hatua ya nusu fainali ya michuano hii ya Azam. Bao la kufutia machozi la Rhino lilifungwa na Selemani Abdallah kunako dakika ya 32 ya mchezo. Sasa Azam inasubiri mshindi wa mchezo kati ya mabingwa tetezi Simba Sports Club na Dodoma Jiji, ambapo tayari zimemenyana katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam. Nusu fainali nyingine ni kati ya Biashara United ya Mara na Yanga Sports Club ya Dar es Salaam, itakopigwa katika uwanja wa Ali Hassan Mwinyi huko Tabora. Klabu ya Azam na Simba zinatazamiwa kumenyana katika nusu fainali ya Kombe la Shirikisho la Tanzania katika uwanja wa Majimaji mjini Songea mwezi unaoanza wa Juni. Hii ni baada ya Simba kuvuna ushindi wa mabao matatu kwa mtungi walipovaana na Dodoma Jiji siku ya Jumatano katika mchezo wa robo fainali ya kombe la shirikisho katika uwanja wa Benjamin Mkapa. Azam FC ilifanikiwa kwenda nusu fainali kama nilivyokudokeza, baada ya kuichabanga Rhino Rangers mabao matatu kwa moja. Klabu ya Chelsea ya Uingereza imetoa ubingwa wa msimu huu wa 2020-2021 wa kombe la klabu bingwa barani Ulaya almaarufu UEFA Champions League, baada ya kuichabanga Manchester City bao moja kwa mtungi katika fainali ya mashindano hayo muhimu zaidi ya kiwango cha soka barani Ulaya iliyopigwa Jumamosi. Timu hizo mbili za Uingereza zilikabiliana kwenye mchezo huo kufa kupona uliochezwa katika uwanja wa Dragao huko Porto nchini Ureno. Chelsea ilifunga bao la pekee katika michi hiyo, katika dakika ya 42 kupitia mshambuliaji wa Kijerumani Kai Havertz for the would-be Royals of Europe from London Town. For a German coach, a German striker. And Pep has it to do. Chelsea ambayo ilishinda mchuano huo japo kwa bao moja tu la uchungu bila jibu imeweza kunyakua ubingwa wa ligi ya mabingwa barani Ulaya. Hii ilikuwa mara ya tatu katika historia yake kucheza fainali na pia mara ya pili kwa The Blues wa Uingereza kutoa ubingwa baada ya ushindi wake wa kwanza mnamo mwaka 2012. Mbali na hayo klabu ya Manchester United ilijikuta ikichapwa kwa mikwaju ya penalti mabao 11 kwa 10 na Villarreal kwenye fainali ya ligi ya Uropa au kipenda Uropa League iliyopigwa usiku wa Jumatano nchini Poland, baada ya sare ya bao moja kwa moja kwenye dakika tisini za ada na thelathini za nyongeza, mechi hiyo ililazimika kuingia katika upigaji wa mikwaju ya penalti ambapo mashetani wekundu walifunga penalti kumi kabla ya kipa David de Gea kukosa mkwaju wake, ambapo ulifanya Villarreal kushinda ubingwa huo. It's a triumph for the little guy. Ushindi huo umemfanya kocha Unai Emery kubeba taji lake la nne la Europa League katika fainali tano. Gerard Moreno aliitanguliza Villarreal kwa bao la kipindi cha kwanza kabla ya Edison Cavani kuja kusawazisha katika kipindi cha pili. Baada ya hapo hakukuwa na matokeo ziada ndani ya dakika 90 za kawaida na zile 30 za nyongeza na kufikia kwenda kwenye mikwaju ya penalti. Kwingineko, klabu ya Atletico Madrid waliwenyima Real Madrid fursa ya kuhifadhi ubingwa wa ligi kuu ya Uhispania au La Liga baada ya kutoka nyuma na kuwapepeta Real Valladolid mabao mawili kwa moja katika mechi ya mwisho msimu huu. Chini ya kocha Diego Simeone, Atletico walijipata chini katika dakika ya 18, baada ya Oscar Plano kufungia Valladolid kabla ya Angel Correa kusawazisha mambo katika dakika ya 57. Nyota wa zamani wa Barcelona Luis Suarez alizamisha kabisa chombo cha Valladolid katika kati dakika 67 na, na kuvunia Atletico taji lao la kwanza la la Liga tangu msimu wa mwaka 2013-2014 chini ya kocha Zinedine Zidane ambaye ametangaza kuachia kazi ya kuinua Real vijana wa Madrid pia walitoka nyuma na kuwapiga Villarreal mabao mawili kwa moja. Hata hivyo walikoswa kutwaa taji kwa sababu walihitaji Atletico wapoteze alama ndipo wao wangetawazwa wafalme. Taji hilo lililonyakuliwa na Atletico lilikuwa lao la kwanza chini ya kipindi cha miaka saba na la kumi na moja kwa ujumla. Ushindi dhidi ya Valadolid uliwawezesha Atletico kukamilisha kampeni za LaLiga msimu huu kwa alama themanini na sita, mbili zaidi kuliko Real Madrid waliokamilisha muhula bila ya taji lolote. Na kwa kutamatisha, jumuiya ya madaktari wa Japan imetoa mwito wa kufutwa kwa michezo ya Olimpiki ya Tokyo kwa sababu ya kushtadi maambukizi ya korona. Rais wa jumuiya ya madaktari wa Japan, Uyema Naoto, ametaka michezo ya Olimpiki ya Tokyo ifutwe kwa sababu ya wimbi la nne la janga la korona nchini humo, wiki chache kabla ya mashindano hayo ya dunia kungwa nanga. Amesema kuwa takriban watu laki moja ikiwa ni pamoja na wanariadha, maafisa na wafanyakazi watafurika jijini Tokyo, jambo ambalo litasababisha kuongezeka kwa kasi maambukizi ya ugonjwa wa covid 19. Na habari hiyo ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo. Tukutane juma lijalo, panapo majalio yake Mola. Jina langu ni Husein Hassan, kwa heri. Katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 19 Shawal mwaka 1442 hijiria sawa na tarehe 31 Mei mwaka 2021, siku kama ya leo miaka 1492 iliyopita, dini ya Ukristo ilitambuliwa rasmi huko Roma kwa amri ya Konstantin, mfalme wa wakati huo wa Roma kabla ya hapo Wakristo walikuwa wakifanya ibada kwa siri. Mwaka 324 mfalme Konstantin aliamua kuhamia Byzantium, mji ambao ulikuwa ameutangaza kama mji mkuu wa ufalme wake, ambao ulijengwa na Wagiriki yapata karne nane kabla ya kuzaliwa Nabii Isa Masih alayhi ssalam. Miaka sita baadaye, na baada ya kuhamia huko, mfalme huyo dini ya Ukristo ikatangazwa na kutambuliwa rasmi na wafuasi wake wakaruhusiwa kuabudu kwa uhuru. Katika siku kama ya leo miaka mia moja kumi na mmoja iliyopita nchi ya Afrika Kusini iliundwa katika eneo la kusini mwa Afrika kwa kuunganishwa makoloni mawili ya Uingereza na kupewa uhuru muungano huo ulipata uhuru kamili mwaka 1931 hata hivyo hatamu za madaraka ya nchi zilikuwa mikononi mwa wazungu wachache mwaka 1991 wazungu makaburu walilazimika kuhitimisha mfumo wa ubaguzi wa rangi wa apartheid katika nchi hiyo baada ya mapambano ya miaka mingi ya waafrika kusini wazalendo wakiongozwa na shujaa nelson mandela Miaka 26 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Shekh Muhammad Ghazali, mwanazuoni na mwana mageuzi mkubwa wa Misri. Alizaliwa mwaka 1917 nchini Misri. Akiwa na umri wa miaka kumi, tayari Muhammad Ghazali alikuwa amehifadhi Qurani tukufu. Ghazali alihitimu chuo kikuu akiwa na umri wa miaka 24. Fikira zake zilijengeka juu ya msingi wa mageuzi ya maarifa ya kidini kukurubisha baina ya madhehebu za Kiislamu na kupinga fikra ya kikaumu. Muhamad Ghazali aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 79 kwa mshtuko wa moyo na kuzikwa katika makaburi ya Baqi mjini Madina. Na siku kama ya leo, miaka kumi na mmoja iliyopita, wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israeli walishambulia msafara wa meli zilizosheheni misaada ya kibinadamu kwa ajili ya watu wa ukanda wa Gaza waliozingirwa na utawala huo. Shambulio hilo lilipelekea watu 9 kuuawa na wengine zaidi ya 50 kujeruhiwa. Msafara huo uliokuwa na wana harakati 663 kutoka nchi 37 duniani ulikuwa umebeba shehena ya misaada ya dawa na chakula kwa ajili ya watu wa ukanda wa Gaza wanaoendelea kuzingirwa na utawala haramu wa Israel. sana fundi mitambo, na sasa nasoma maoni yake. Abdulwali Makajuru wa Tabora anasema asante. Shukrani sana msikilizaji wetu. Hamisi Hashim Bilali anasema kwani uongozi wa Somalia mbona hauko makini katika kuwalinda wanafunzi? Na hapa nadhani umekosea kidogo, bwana Hashim Bilali, ni wanafunzi wa Nigeria, si wanafunzi wa Somalia ambao wanatekwa. Shukrani sana Ismail Hamisi Ramadhani mzee wa Geita, Tanzania anasema Imarati hao ni mbwa mwitu ulimwengu tumeshawajua kama wanahisa dhidi ya damu za wapalestina asante sana ismail hamis ramadhani wa ruzewe geita tanzania kwa maoni yako na kwa upande wa maoni yanakomea hapa na sasa ni habari za dunia kwa ufupi waziri wa afya wa jamhuri ya kiislamu irani ametangaza kuwa chanjo ya covid 19 iliyotengenezwa hapa nchini itaanza kutumika rasmi wiki ijayo ambapo wananchi wa matabaka mbalimbali watapewa chanjo hiyo Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani ameashiria taarifa za hivi karibuni kuhusu kupatikana kaburi la umati la wakazi asilia wa Kanada na akasema maafa makubwa kibina ya kibinadamu yalijiri katika historia ya nchi hiyo ya Amerika Kaskazini. Na watoto wa shule moja ya Kiislamu wameteka nyara na watu wasiojulikana ambao walishambulia shule yao katikati mwa Nigeria. Taarifa ya msemaji wa polisi Wanafunzi karibu mia mbili wa shule ya kiislamu ya Saliu Tanko, eneo la Rafi katika jimbo la Niger, walichekwa nyara na watu ambao walikuwa wakifyatua risasi kiholela. Msemaji wa polisi amesema washambuliaji waliasili eneo la shule kwa pikipiki na kuanza kufyatua hovyo risasi zilizosababisha kifo cha mkazi mmoja na kumjeruhi mwingine. Na matangazo yetu amefikia mwisho kwa usiku huu, sina la ziada. Nawashukuru wote ambao mmetuma maoni yenu. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, na wageni nikiwatakia usiku mwema, kwaherini.