Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. aya ya kwanza hadi ya mwisho. Auzubillahi minashaytani rajim. Bismillahir rahmani rahim. Naapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana kutoka katika studio hii za Jamijam hapa jijini Teheran. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid na mhandisi sauti wetu mchana huu ni Bibi Tawasuli. Tunasikia katika satelit na vilevile vile kwenye internet katika pastoday com sw Aidha, tunasirika katika masafa ya FM mia moja na tano nukta tatu maarifa FM Tanga, mia moja nukta tisa maarifa FM Mwanza, tisini na tisa nukta saba maarifa FM Kigoma, mia moja nane nukta moja maarifa FM Twara na tisini na tisa nukta moja maarifa FM Singida. Wasap yetu ni plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na email yetu na swahili radio raibr. Kwa mchana huu, tutakuwa na taarifa ya habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya maadili bora, macho yetu magazetini. Tutakuwa na kipindi kuhusiana na bidhaa za Iran, makala ya leo katika historia na maoni yenu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Wananchi wa Afrika Kusini wasema, tutatumia nguvu za umma kuutimua ubalozi wa Israeli nchini mwetu Misri ya uonye utawala wa kizayuni wa Israeli kuhusu ukanda wa Gaza. Magaidi mia moja wa Shababu wa uawa kusini mwa Somalia. Na mkuu wa baraza la uongozi la Libya kutana na rais wa Tunisia. Na sasa ni habari kamili. Wananchi wa Afrika Kusini wamefanya maandamano ya kuliunga mkono taifa la Palestina na kutangaza kuwa watatumia nguvu zao za umma kutimua ubalozi wa Israel nchini mwao. Mtandao wa habari wa SABC News umeripoti kuwa asasi za kijamii za wananchi wa Afrika Kusini kwa kushirikiana na harakati ya vijana Waislamu na baraza la vijana wa Afrika Kusini Jana walifanya maandamano mjini Limpopo ya kutangaza uungaji mkono wao kwa wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, wanachama wa baraza la vijana wa Afrika Kusini kwa kushirikiana na harakati ya vijana Waislamu wa mji huo wameanzisha kampeni maalum ya kuwaunga mkono wa wananchi wa Palestina na kushinikiza kupatiwa ufumbuzi wa kudumu mgogoro wa Palestina. Vijana hao aidha, wameitaka serikali ya Afrika Kusini kuutimua ubalozi wa utawala wa kizayuni wa Israel nchini humo na kusisitiza kuwa iwapo serikali haitofanya hivyo, basi wananchi wenyewe wa Afrika Kusini watautimua kwa nguvu ubalozi wa makatili hao nchini mwao. Katika maandamano ya hivi karibuni ya wananchi wa Afrika Kusini ya kulaani jinai za Israel huko Palestina, Mjukuu wa Nelson Mandela naye alishiriki ikiwa ni kumbukumbu ya msimamo imara wa babu yake wa kulitetea na kulihami taifa linalodhulumiwa la Palestina kwa nguvu zake zote. Itakumbukwa kuwa tangu tarehe kumi mwezi wa Mei, utawala wa kizayuni wa Israeli ulianza kufanya mashambulizi makubwa ya pande zote dhidi ya ukanda wa Gaza huko Palestina kwa muda wa siku kumi na mbili na kufanya uharibifu mkubwa sambamba na kuua na kujeruhi idadi kubwa ya wapalestina wasio na hatia. Utawala wa kizayuni wa Israeli ulilazimika kuchukua hatua ya upande mmoja ya kusitisha vita baada ya kukumbwa na wimbi la makombora ya wapalestina waliokuwa wakilipiza kisasi na kujihami mbele ya jinai wanazotendewa. Katika upande mwingine, waziri wa mambo ya nje wa Misri usiku wa kuamkia leo ameuonya utawala wa kizayuni wa Israeli kuhusu hatari za kuvunja makubaliano ya kusimamisha vita ya Gaza. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa onyo hilo limetolewa katika mazungumzo kati ya waziri wa mambo ya nje wa Misri Sameh Shukri na Gabi Ashkenazi, waziri wa mambo ya nje wa Israeli. Wakati huo huo, Abbas Kamil, mkuu wa shirika la kijasusi la Misri, ameelekea Tel Aviv na Ramallah sambamba na safari ya waziri wa mambo ya nje wa utawala wa kizayuni mjini Kairo. Hiyo ni ziara ya kwanza ya waziri wa mambo ya nje wa Israel huko Misri tangu mwaka elfu mbili na nane. Juzi Jumaa Mosi, Falastin Lyaum iliripoti kwamba maafisa wa shirika la kijasusi la Misri wakiongozwa na Ahmad Abdul Khaliq anayehusika na kadhia ya Palestina wamewasili katika ukanda wa Gaza ikiwa ni mara ya tatu tangu yalipofikiwa makubaliano ya lipo kusitisha vita kati ya wanamkawama wa Palestina na utawala wa kizayuni zaidi ya wiki moja iliyopita. Miongoni mwa viongozi wa Palestina walioonana na ujumbe huo wa Misri ni Marwan Isa kiongozi mwandamizi wa ofisi ya kisiasa na naibu kamanda mkuu wa brigedi za Izzuddin Kassam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas. Duru za Misri zilitangaza pia kwamba lengo jingine la safari ya ujumbe huo wa maafisa wake usalama huko Gaza ni kuandaa mazingira ya kuingia kwenye eneo hilo Abas Kamil, mkuu wa shirika la kijasusi la Misri zilisema mbali na Gaza, Abas Kamil atatembelea ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Jeshi la Somalia limetangaza kwamba limeua wanamgambo mia moja wa genge la kigaidi la Al-Shabab wakiwemo makamanda kadhaa wa genge hilo katika operesheni maalum ya jeshi huko kusini Somalia. Mkuu wa majeshi ya Somalia Brigedia Jenerali Odawa Yusuf Rage ameiambia redio ya sauti ya jeshi ya nchi hiyo kwamba jeshi la Somalia jana lilifanya operesheni kubwa dhidi ya magaidi wa Shabab katika vijiji na maeneo mbalimbali ya mkoa wa Shebele na kuangamiza idadi kubwa ya magaidi wa Shabab. Jenerali Ayarage hakutoa ufafanuzi mkubwa kuhusu operesheni hiyo ya kijeshi zaidi ya kusema kuwa katika operesheni hiyo makamanda kadhaa wa shabab na wanamgambo wengine wameangamizwa na jeshi la Somalia. Mkuu huyo wa vikosi vya ulinzi vya Somalia vilevile vile amesema jeshi la nchi hiyo limeteka pia zana za kijeshi pamoja na magari ya deraya ya magaidi wa shabab. Aidha, amesema operesheni za jeshi la Somalia zinaendelea katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo hadi yatakaposafishwa kikamilifu na uwepo wa magaidi hao. Genge la Alshababu halijasema chochote kuhusu matamshi ya mkuu wa majeshi ya Somalia wala suala la kuuawa idadi hiyo kubwa ya wanamgambo wa genge hilo. Genge la Shababu lilianzishwa nchini Somalia mwaka 2004 na tangu wakati huo hadi hivi sasa nchi hiyo ya pembe ya Afrika haijawahi kuwa na utulivu wa angalau siku moja. Idadi ya wanamgambo wa Shababu mwaka 2014 ilikisiwa kuwa ni kati ya 7000 hadi 9000. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mkuu wa baraza la uongozi la Libya amehimiza kurahisishwa mawasiliano na sekta ya uchukuzi baina ya nchi yake na Tunisia. Hayo yameripotiwa na gazeti la Alqudsi Al Arabi ambalo limemnukuu Muhamad Almerfi, Muhamad Elmenfi Mkuu wa baraza la uongozi la Libya akisema hayo mbele ya waandishi wa habari katika ikulu ya Kartaje nchini Tunisia baada ya kuonana na rais Kais Saied wa nchi hiyo. Menfi ameongeza kwamba katika mazungumzo yake na rais wa Tunisia, pande mbili zimetilia mkazo wajibu wa kutatuliwa matatizo ya raia wa Tunisia na Libya wanaoingia kwenye nchi hizo mbili, kama ambavyo zimehimiza pia wajibu wa kurahisishwa njia za kuingiza na kutoa bidhaa katika mipaka ya nchi hizo mbili. Mkuu huyo wa baraza la uongozi la Libya vile vile amesema upande wa usalama pia ni miongoni mwa masuala muhimu yaliyojadiliwa yeah, na Rais wa Tunisia na mkuu huyo wa Libya, na pande zote mbili zimehimiza mno wajibu wa kulindwa utulivu na usalama katika eneo hilo. Amesema usalama wa Libya ni usalama wa Tunisia, kama ambavyo usalama na utulivu wa Tunisia pia ni usalama na utulivu wa Libya. Na ameelezea matumaini yake kwamba safari za kutembeleana viongozi wa nchi mbili na ushirikiano baina yao utadumisha amani na utulivu katika nchi hizo na eneo hilo zima kiujumla. Kwa upande wake, Rais Kais Said wa Tunisia amesema kwenye mazungumzo hayo na waandishi wa habari kwamba Tunis ina nia ya kweli ya kuimarisha uhusiano wake na Tripoli katika nyuga zote hasa za kiuchumi na kiusalama. Muhamad Al Memfi aliwasili nchini Tunisia juzi Jumamosi, na safari yake hiyo rasmi ya siku tatu inamalizika leo Jumatatu. Na vyama kadhaa vya ushirika vya Marekani vimeizuia meli ya utawala wa kizayuni isitie nanga katika bandari moja ya Oakland nchini Marekani, kutokana na jinai kubwa zilizofanywa na Israel dhidi ya watoto wa Palestina hivi karibuni. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, vyama kadhaa vya ushirika nchini Marekani kwa kushirikiana na wanaharakati mbalimbali wa haki za binadamu kwa mara nyingine wameanzisha kampeni za kuzuia kutia nanga meli za utawala wa kizayuni nchini Marekani na wamefanikiwa kuzuia meli moja ya Israeli isitie nanga kwenye bandari ya Oakland huko California. Munadhil Harzallah mwana mwanaharakati Mpalestina ambaye pia ni mkuu wa baraza la vyama baraza la vyama vya Waarabu nchini Marekani, pamoja na Waarabu wengine waishio huko Marekani na wanaharakati wengine wasiopendezwa na mateso wanayopata Wapalestina wanashiriki katika kampeni ya kuzuia meli za utawala wa Kizayuni zisiruhusiwe kutia nanga katika bandari yoyote ile ya Marekani. Kampeni za kulaani jinai za Israel dhidi ya Wapalestina zinaendelea kwa sura tofauti kote ulimwenguni. Siku ya Alhamisi, baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa lilipasisha kuundwa haraka kamati huru ya kimataifa ya kuchunguza jinai za utawala wa Kizayuni dhidi wa wa ya Wapalestina wa maeneo mbalimbali yakiwemo ya Quds Mashariki. Kabla hapo, ofisi ya uwakilishi ya Iran katika Umoja wa Ulaya ilikuwa imetuma ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na kusema kuwa kinga ya kutoshtakiwa viongozi wa Israeli wanaotenda jinai kubwa za kinyama dhidi ya watu wasio na hatia haipaswi kuachiwa iendelee. Naye Michel Bachelet, kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, alisema kuwa mashambulizi ya Israel huko Gaza, kuuliwa na wazayuni watu wa kawaida, hasa watoto wadogo, na kuzishambulia taasisi za kiraia ni jinai za kivita. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: kupungua kupindukia akiba ya fedha za kigeni nchini Uturuki, Licha ya serikali ya Rais Rajab Tayyip Erdogan kuchukua hatua nyingi za kuimarisha uchumi na kuongeza pato la kigeni, lakini polepole pole uchumi wa Uturuki umeingia kwenye mgogoro mkubwa zaidi, na kila siku idadi ya wananchi wa nchi hiyo wanaoingia kwenye orodha ya watu maskini inaongezeka. Hayo yameelezwa na duru rasmi za Uturuki. Benki kuu ya nchi hiyo imetoa ripoti na kusema akiba ya fedha za kigeni ya Uturuki ilifikia dola bilioni 46.2 mwishoni mwa mwezi uliopita wa Aprili 2021, kiwango ambacho kimeshuka kwa asilimia 12.9 ikilinganishwa na mwezi wa kabla yake wa Machi. Kuporomoka thamani ya sarafu ya fedha ya taifa ya Uturuki ambako kumeandaa mazingira ya kupanda mfumuko wa bei, kuongezeka ukosefu wa kazi na kushuhudiwa nakisi ya bajeti kumeishia kwenye kuongezeka umaskini kwa wananchi wa nchi hiyo, na sasa hilo limekuwa ni moja ya migogoro mikubwa inayokabiliana nayo serikali ya Uturuki katika kipindi cha miaka mitano sasa. Ukweli ni kuwa siasa zisizo sahihi za kifedha zilizofuatwa na serikali na wakuu wa masuala ya kiuchumi, hasa rais mwenyewe wa Uturuki, ndiko kulikosababisha kutokea matatizo ya hivi sasa ya kupungua kwa kiwango kikubwa akiba ya fedha za kigeni nchini Uturuki. Wimbi la janga la covid-19 na kujiunga serikali ya Erdogan katika mizozo ya kijeshi kwenye maeneo mbalimbali duniani hususan Siria, Libya na Azerbaijan kumetumbukiza Uturuki katika mgogoro mkubwa wa ukosefu wa kazi unaotokana na kupungua kasi harakati za maeneo ya ukuzaji uchumi na uzalishaji ajira. Hiyo imetajwa kuwa ni moja ya sababu za kuongezeka umaskini siku baada ya siku kati ya wananchi wa Uturuki. Kuporomoka sekta ya utalii ambayo ilikuwa inaandaa nafasi nyingi za ajira nchini Uturuki kutokana na kuenea kirusi cha Korona na kupelekea wimbi kubwa la wananchi wa Uturuki wanaofanya kazi ndogondogo -ndogo, wapoteze kazi na pato lao ni sababu nyingine iliyoitumbukiza Uturuki kwenye mgogoro wa hivi sasa wa kupungua mno akiba ya fedha za kigeni. Abdulmenafu Kirani, mmoja wa wataalamu wa Uturuki, anazungumzia athari mbaya za kiuchumi zilizosababishwa na ugonjwa wa COVID-19 nchini humo, akisema suala la kufungwa nchi nzima ya Uturuki ni tofauti na kufungwa nchi nzima ya China au nchi nyingine duniani. Kwa kweli Uturuki haiwezi kuchukua hatua ya kufunga nchi nzima, na sababu yake ni kwamba jengo na msingi wa uchumi wa Uturuki ni tete sana, na unaathirika vibaya na kwa haraka. Serikali ya Erdogan nayo haina uwezo wa kustahimili mashinikizo yote ya jamii ya kuhitajia msaada mkubwa wa fedha kutoka serikalini hala kule. Hali inabidi tuseme kwamba mgogoro wa kifedha ulioikumba serikali ya Uturuki hivi sasa na matatizo ya kiuchumi ya wananchi wa nchi hiyo si kitu kilichoanzia muda mfupi nyuma. Miaka kadhaa iliyopita, wakati Uturuki ilipokumbwa na mgogoro wa fedha za kigeni na kuporomoka vibaya thamani ya lira, sarafu ya nchi hiyo, benki kuu ya Uturuki ililazimika kumimina kiwango kikubwa cha fedha za kigeni katika soko la nchi hiyo. Hata hivyo, hatua hiyo haikusaidia sana serikali ya Uturuki, na matokeo yake ni kwamba kiwango kikubwa cha akiba ya fedha za kigeni za nchi hiyo kilimegwa na kupotea gizani. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maadili bora. Ahlan wasahlan, wapenzi wasikilizaji, na karibuni tena kuwa nami katika kipindi kingine cha maadili bora, huku nikitumai kuwa hivi sasa mko kando ya redio zenu ili kuyategea sikio yale niliyojaliwa kuwaandalieni kwa wiki hii. Naombeni muwe nami hadi mwisho wa kipindi hiki ambacho tutajadili matatizo ya kinafsi na hali ya kujinamia au kwa kimombo depression. Mmoja kati ya wasikilizaji wetu ametuandikia barua akisema kuwa ingawa ana familia nzuri na yenye uchangamfu, huku kila mmoja katika familia hiyo akifanya juhudi za kuhakikisha kwamba nguzo imara za upendo na mahaba walizozisimamisha katika maisha yao ya ndoa hazilegilegi, lakini baadhi ya wakati mashinikizo ya hapa na pale ya maisha humfanya ajisikie mtu mwenye uchovu mkubwa na mwenye hali ya kujiinamia. Kabla ya kumjibu msikilizaji wetu mpenzi huyo swali lake, kwanza kabisa tungependa kueleza kuwa tatizo hili katika miaka ya hivi karibuni limekuwa likizisumbua kwa kiwango kikubwa jamii nyingi duniani. Kwa mujibu wa taarifa za Shirika la Afya Duniani WHO tokea mwaka 1982 magonjwa ya kinafsi na kujiinamia Yametokea kuwa magonjwa yaliyozagaa kwa kiwango kikubwa katika zama hizi. Kuhusiana na suala hilo, takwimu za kiwango cha uhalifu na kuharibika kwa maadili kimekuwa kikiongezeka siku hadi siku katika miaka ya hivi karibuni. Wasiwasi, hofu na hali ya kuchanganyikiwa ni mambo yanayoshuhudiwa kwa kiasi kikubwa katika nchi za magharibi. Matatizo hayo pamoja na takwimu za kutisha za mauaji, ubakaji na kujiua yanabainisha hali mbaya iliyotawala katika jamii hizo. Katika mapendekezo yaliyotolewa na shirika la afya duniani WHO, imeitaja nafasi na umuhimu wa familia na likatangaza kwamba lazima familia zipatiwe mafunzo maalum ili kutoa mchango unaostahiki katika kuzuia magonjwa ya kiroho na kinafsi. Kwa upande wa dini tukufu ya Kiislamu, tatizo la magonjwa ya kiroho limepatiwa ufumbuzi maalum. Uislamu unaitakidi kwamba mwanadamu daima yuko katika hali ya kutaka kufikia upeo usio na kikomo, kama anavyosema Descartes, mwana falsafa wa Ulaya ya kwamba ndani ya nafsi ya mwanadamu hakuna nafasi ya wazi zaidi ya kuwepo Mwenyezi Mungu ikilinganishwa na ile hamu yake ya kufikia upeo usio na kikomo. Wasikilizaji wapenzi, hamu ya kutaka kufikia upeo usio na kikomo haiwezi kukinaishwa na kutoshelezwa na ladha na starehe mbalimbali za kimaada za dunia, na ndiyo maana kitu chochote kile akipatacho mwanadamu huwa hakimtoshi na wala hakimridhishi. Kwa mtazamo wa dini tukufu ya Uislamu, uhusiano halisi uliopo kati ya mtu na nguvu zisizo na kikomo za Muumba aliye na uwezo wa kila kitu ndilo jibu la kiu ya kutaka kufikia upeo usio wa kikomo aliyo nayo mwanadamu, jambo ambalo hutia nguvu na mwangaza wa kimaanawi moyo na akili ya mwanadamu huyo. Imani juu ya Mwenyezi Mungu hubadilisha mtazamo mzima wa mtu kuhusiana na uhai na maisha na hupunguza wasiwasi, mashinikizo na hali ya kujinamia inayomkabili. Imepokelewa ya kwamba siku moja Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali wasalam aliwauliza maswaba wake ya kuwa, Je, ni kujulisheni silaha ambayo itakuokoeni na maadui zenu na kukudhaminieni riziki yenu. Masahaba wakajibu ndiyo, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu. Bwanamtume swalallahu alayhi wa ali wasallam akasema wa mtajeni mola wenu usiku na mchana, naombeni dua, kwani dua ni silaha ya muumini naendelea kusikiliza kipindi cha maadili bora kinachowajia kutoka hapa mjini Teherani, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ama kuhusu wewe msikilizaji wetu mpenzi, ambaye una wasiwasi juu ya suala la kutodumu na kulegalega kwa ndoa yenu, kuweni na yakini ya kwamba kama mtashikamana na kamba ya rehma za Mwenyezi Mungu na mwanga wa nuru ya imani katika maisha yenu ya kila siku, hamtokata tamaa na kuharibikiwa katika maisha yenu kutokana na, na mashinikizo na shida za maisha. Mojawapo ya njia bora kabisa ya kuwa pamoja na Mwenyezi Mungu ni kufanya ibada na kusimamisha swala. Swala ni utaji wa Mwenyezi Mungu, kuwa na matumaini na kushukuru rehma na neema za Mwenyezi Mungu na kutekeleza faradhi hiyo ya kidini ni sawa na kuchuma maua kutoka kwenye mmea wa maarifa na imani. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa aalihi wasallam anaielezea swala kuwa ni mfano wa chemchemu ya mto unaopita mbele ya nyumba ya mumin ambaye mtu hujisafisha kwenye mto huo kila siku mara tano na kutoa uchafu na takataka zote za maovu ya ndani ya nafsi yake. Kutokana na baraka za swala, Mwenyezi Mungu amemwambia mtume wake ndani ya Qur'ani tukufu, katika aya ya 132 ya suratu tah, ya kwamba waamrishe watu wako wasimamishe swala na mwenyewe usubiri, kutokana na hiyo swala Leo hii sisi sote tunapaswa kujihesabu kuwa ni wasemezwa wa aya hii ya Qurani tukufu na tuitumie swala kama ngao na kimbilio la amani na utulivu wetu. Kuhusiana na jambo hilo, mwanamke mmoja wa kifaransa ambaye amesilimu anasema kuwa siku moja nilikuwa nikipita njiani, nikamwona mtu mmoja katika shamba lililokuwepo kando ya njia akiwa anaelekea upande maalumu huku akifanya vitendo na harakati mbalimbali mbali kwa heshima na adabu maalum. Hakuwa akimwangalia mtu yoyote, huku uso wake ukiwa unabashasha na unyenyekevu wa hali ya juu. Alikuwa akisimama akikaa na kuinama. Hali hiyo, ingawa sikuifahamu kuwa inamaanisha nini kwa wakati huo, lakini ilinipa utulivu katika nafsi yangu kwa kumwangalia tu mtu yule ambaye baadaye nilifahamu kuwa alikuwa akisali na hali hiyo ilinipelekea nami kufanya uchunguzi na baadaye kuwa Muislamu. Na kwa kweli swala imeniletea utulivu wa nafsi na kunikinga na wasiwasi na hali ya matatizo ya kinafsi pamoja na kiroho niliyokuwa nayo kabla ya kusilimu. Naam, wasikilizaji wapenzi, hakika swala ni mahudhurio yenye kumletea utulivu wa pekee mwanaadam na kumjenga mja na kufikia hapo basi, ndio tumekamilisha kipindi cha maadili bora kwa leo na wageni, huku nikiwatakieni kila la heri maishani. Kwa herini. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuletea ni macho yetu magazetini. Karibuni wapenzi wasikilizaji, katika sehemu nyingine ya matangazo yetu haya ya mchana, ambapo sasa ni macho yetu magazetini, na kwa mchana huu ambapo leo ni Jumatatu, Mei 31, 2021. Tunaanza na gazeti la Habari Leo la nchini Tanzania, ambalo limeandika ziara ya rais Samia nchini Kenya yaanza kulipa, Tanzania na Kenya za saini mikataba minne ya biashara. Habari hiyo imepewa kipaumbele cha kwanza pia na gazeti dada la Daily News, chini ya kichwa cha maneno, Tanzania na Kenya zaimarisha uhusiano wao wa kibiashara. Jamvi la Habari limeandika Tanzania na Kenya za saini makubaliano manne ya, ya biashara. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele na magazeti yaliyo ya Tanzania ni uteuzi mpya wa Rais Samia. Uhuru la chama tawala CCM limeandika Rais Samia ateua makatibu tawala wasomi wafunguka. Vile vile limeandika wazazi Zanzibar yatangaza vita na wanaopanga safu. Takukuru mguu sawa kuwachunguza vigogo wa watuhumiwa wizara ya fedha. Habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema mpanga pangua ya Samia, wamo maafisa wa Ikulu, ofisi ya waziri mkuu, balozi mstaafu na kigogo wa CCM. Habari zake nyingine zinasema vikwazo 30 vya biashara kati ya Tanzania na Kenya sasa vyaondolewa rasmi. Homa ya nguruwe bado ni tishio nchini Tanzania. Askari wa uhamiaji wasimamishwa kazi na polisi wamkera Dkt Mwinyi kesi za udhalilishaji wa kijinsia ama. Miongoni mwa habari zilizomo kwenye gazeti la Mwananchi ni hii inayosema Samia agusa usawa wa kijinsia kwenye uteuzi wake mpya. Hata hivyo habari yake kuu inasema upigaji likikusudia wizi hazina waibua kiu ya kufanyika ukaguzi maalumu. Ni baada ya agizo la rais Samia kwa CAG TAKUKURU kukagua fedha zilizotoka Benki Kuu kwa miezi mitatu tangu Januari. Habari zake nyingine zinasema: wanasheria walaani askari wa uhamiaji kumdhalilisha mtuhumiwa mjadala, chato kuwa mkoa wa shikakasi, Jakaya Kikwete kuongoza taasisi ya kimataifa ya elimu, mambo kumi yaibuka ziara ya Chadema, na sasa ni zamu ya wizara nne kuwekwa kikangoni bungeni. Ama huko nchini Kenya, miongoni mwa habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation inasema Madaraka Dei, kwa nini kambi ya Ruto haina furaha? Wanafunzi wa chekechea ya Kiislamu watekwa nyara nchini Nigeria. Helikopta yaanguka baada ya kumshusha Raila Siaya. Misri yafanya mazungumzo na Israeli kuhusu ukando wa Gaza huko Palestina. Kirusi kipya cha korona chagunduliwa nchini Vietnam ama habari kuu katika chapisho la leo la Taifa Leo inasema Uhuru aangusha manofu kwenye, kwa Raila. Habari zake nyingine zinasema Muturi aharibu mahesabu ya Raila na Ruto mlimani. Kafyu kuendelea kwa siku sitini zaidi, asema Matiang'i. Na ndovu wasababisha hasara baada ya kuvamia kijiji. Tukija kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo, pamoja na habari nyinginezo, tunasoma kampuni ya gundua kiwango kikubwa cha dhahabu. Linayetolia ufafanuzi habari hiyo kwa kuandika, uchimbaji wa dhahabu magharibi mwa Kenya unatarajiwa kuongezeka kwa kiwango kikubwa baada ya kampuni ya Shanta Gold ambayo imekuwa ikitafuta madini hayo kwenye eneo hilo kuripoti kuwa imepata dhahabu katika maeneo saba tofauti. Madini hayo yanakadiriwa kuwa na thamani ya shilingi bilioni 164 za Kenya na yanaweza kuchimbwa kwa muda wa miaka kumi ijayo. Kampuni hiyo imesema ilichimba mashimo kumi na moja kati ya Machi na Aprili mwaka huu katika mradi wa magharibi mwa Kenya uliochukua kilomita 1162 mraba eneo la Isulu Liranda na kufanikiwa kupata kiwango hicho kikubwa cha dhahabu. Habari yake nyingine inasema IEBC yalaumu polisi kwa vurugu za chaguzi ndogo. Limeandika mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi na mipaka ya IEBC, bwana Wafula Chebukati amelaumu polisi kwa kushindwa kudumisha usalama na amani wakati wachaguzi ndogo. Na huko nchini Uganda, habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la serikali la New Vision inasema marafiki zangu huamenitenga, asema Kaihura. Gazeti hilo limezungumzia pia ajali mbaya sana ya barabarani iliyotokea kwenye barabara yenye watu na magari mengi ya Kampala Jinja jana asubuhi. Alhamdulillah, na licha ya ajali hiyo kuwa mbaya sana lakini hakuna mtu aliyepoteza maisha. Naam, hapa ni Tehran idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bidhaa za Iran. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya 53 ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho leo kitaendelea kuzungumzia bidhaa za mifugo mbalimbali mbali hapa nchini. Protini ni miongoni mwa mahitaji muhimu ya mwili wa mwanadamu. Shirika la afya duniani WHO na shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO yanashauri kwamba ni bora asilimia 50 ya protini inayohitajiwa kila siku na mwanadamu iwe ile inayotokana na wanyama. Maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa ni miongoni mwa vyanzo muhimu vya protini inayotokana na wanyama na kwa kutilia maanani bei yake ya chini ikilinganishwa na vyanzo vingine vya protini, maziwa yanatambuliwa kuwa miongoni mwa bidhaa zinazotumiwa sana ndani ya familia nyingi za dunia. Asilimia 85 ya kalsiamu ya chakula cha watu katika nchi mbalimbali zenye kipato cha juu inadhaminiwa kutokana na maziwa. Kwa kutilia maanani ongezeko la jamii ya watu duniani, hivi sasa kunahisika zaidi haja ya kuboreshwa viwango vya maisha, kuboresha mfumo wa lishe na chakula, na vilevile vile kuzidishwa uzalishaji wa maziwa yanayotumiwa kwa wingi duniani. Ni kwa sababu hiyo pia ndiyo maana ripoti ya FAO inasema uzalishaji wa maziwa katika nchi mbalimbali umeongezeka kwa zaidi ya asilimia 50 katika miongo mitatu ya hivi karibuni, kutoka tani milioni 500 mwaka 1983 hadi tani milioni 769 katika mwaka wa 2013. Ripoti ya FAO inasema kwamba mwaka 2011, kiwango cha utumiaji maziwa kwa kila mtu huko Australia, Argentina, nchi za Ulaya, Kirgizistani na Pakistani kilikuwa zaidi ya kilo 150 kwa mwaka. Katika maeneo mengi ya magharibi mwa Asia, kaskazini na kusini mwa Afrika, Amerika ya Latini na eneo la Caribbean, kiwango cha utumiaji maziwa cha kila mtu kwa mwaka kilikuwa baina ya kilo 30 hadi 150, na katika nchi za kusini mwa Asia, katikati kati mwa Afrika na maeneo mengi ya mashariki na kusini mashariki mwa Asia, kiwango hicho kilikuwa chini ya kilo 30 kwa mwaka. Katika nchi kama Marekani Aghlabu ya maziwa huzalishwa viwandani na katika mashamba makubwa ya ufugaji wa wanyama Kinyume chake, katika nchi kama India, sehemu kubwa ya maziwa yanayotumiwa kila siku na watu huzalishwa katika karakana ndogondogo na vijijini kwa ufugaji wa kondoo na ng'ombe, na asilimia 50 ya maziwa hayo hutumiwa na familia hizo za maeneo ya vijijini na wafugaji wenyewe. Katika nchi za Ulaya kama Ufaransa, asilimia 30 ya maziwa huzalishwa katika mashamba ya kufuga mbuzi. Ni vyema kutaja hapa kwamba maziwa ya kondoo na mbuzi, mbali na kudhamini mahitaji ya chakula, vilevile hutumiwa kwa malengo ya kitiba. Maziwa ya ng'ombe, wakati mwingine, husababisha matatizo ya mmeng'enyo wa chakula kutokana na kuwa na kiwango cha juu cha lactose ambayo ni aina ya sukari inayopatikana kwa wingi kwenye maziwa, suala ambalo halionekani katika maziwa ya kondoo. Utumiaji wa maziwa ya mbuzi na kondoo huondoa matatizo yanayosababishwa na maziwa ya ng'ombe kwenye mfumo wa mmeng'enyo wa mwanadamu. Wapenzi wasikilizaji, umuhimu wa maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa katika lishe na afya ya mwanadamu umezifanya nchi nyingi zibuni sera za kutoa ruzuku kwa wafugaji na wazalishaji wa maziwa kwa ajili ya kuzidisha uzalishaji wa bidhaa hiyo muhimu. Nchi mbalimbali zinatoa mikopo na suhula kwa wafugaji na wazalishaji wa maziwa ili kuhamasisha uzalishaji wa bidhaa hiyo kwa wingi zaidi. Mbinu hiyo ya himaya ya serikali kwa wafugaji na wazalishaji wa maziwa inaziwezesha nchi mbalimbali kudhibiti na kubakisha chini bei ya maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa kama jibini na siagi, ili kuwezesha idadi kubwa ya watu kutumia bidhaa hizo. Sehemu moja ya sera hiyo ni pamoja na kugawa maziwa bure kwa wanafunzi, hususan wale wa shule za msingi katika baadhi ya nchi za dunia ikiwemo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Takwimu zinaonyesha kwamba kiwango cha uzalishaji maziwa nchini Iran ni zaidi ya kiwango cha utumiaji wa bidhaa hiyo. Takwimu hizo zinasema kwamba uzalishaji wa maziwa hapa nchini eh, kwa mwaka umepindukia tani milioni kumi na unatazamiwa kuongezeka zaidi katika miaka ijayo. Katika miaka ya karibuni, Iran imeuza nje bidhaa za maziwa za zaidi ya dola bilioni tano. Bidhaa zinazouzwa nje za maziwa ni pamoja na maziwa yenyewe, jibini, siagi, mtindi, magandi na krimu ya maziwa. Takwimu za idara ya forodha ya Iran zinaonyesha kwamba bidhaa nyingi, uh, za maziwa za Iran huuzwa zaidi katika nchi za Turkmenistan, Azerbaijan, Iraq, Afghanistan, Pakistan, Siria, Imarati Georgia na Tajikistan. Bidhaa za maziwa za Iran zinazouzwa nje ya nchi zimepindukia dola bilioni moja kwa mwaka. Miongoni mwa bidhaa zinazotokana na maziwa ni magandi. Magandi kama ilivyo kinywaji cha mtindi au yogurt drink, hutayarishwa kutokana na maziwa na ni miongoni mwa bidhaa za kijadi za Iran zinazotengenezwa kwa maziwa. Uwepo wa methali nyingi kuhusiana na magandi katika lugha ya Kifarsi ni kielelezo cha utumiaji wa bidhaa hiyo kwa miaka nenda rudi katika jamii za Wairani. Magandi hutengenezwa kutokana na maziwa ya ng'ombe, kondoo na mbuzi, au mchanganyiko wa maziwa ya wanyama hao watatu. Magandi yanahesabiwa kuwa chakula chenye thamani kubwa kilishe na kiafya, na huwa na sifa zote za maziwa: kalsiamu, mafuta chumvi protini na vitamini B3. Kiwango cha nishati inayozalishwa na gramu 100 za magandi ni karibu kilokalori 105 hadi 120, ambazo zinaweza kutumiwa katika kudhamini nishati inayohitajiwa na mwili wa mwanadamu katika mfumo wa lishe wa kila siku. Wapenzi wasikilizaji, bidhaa nyingine muhimu inayotokana na maziwa ni jibini. Jibini zinazotengenezwa kwa sura tamu na ladha mbalimbali hutumiwa kwa wingi nchini Iran na katika nchi nyingine nyingi za dunia. Katika miaka ya karibuni, uzalishaji wa maziwa na bidhaa nyingine zinazotokana na maziwa hapa nchini umepiga hatua kubwa na kuwa na viwango bora vya kimataifa vinavyopendwa sana katika nchi za nje. Kuna mamia ya makampuni yanayojihusisha na uzalishaji wa bidhaa hizo hapa nchini, na baadhi ya brandi na makampuni maarufu katika uwanja huo ni Pak, Pegah, Damdaran, Mihan, Haraz, Kale, Ramak, Meimas na Pakban. Kampuni ya kuzalisha bidhaa za maziwa ya Pegah inahesabiwa kuwa ndio kubwa zaidi eneo la Mashariki ya Kati. Kampuni hiyo inazalisha maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa, vinywaji vinavyotokana na mimea na matunda, maziwa ya unga ya watoto, magandi, kinywaji cha mtindi na mtindi wenyewe, na kuyauza ndani na nje ya nchi. Kampuni nyingine yenye nafasi kubwa katika sekta hii ni ile ya Kale iliyoanzishwa miaka 30 iliyopita. Kampuni hii ni miongoni mwa wazalishaji wakubwa wa maziwa na bidhaa zake nchini Iran na huzalisha maelfu ya matani ya maziwa kila siku kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya ndani na nje ya nchi. Kwa mwaka, kampuni hii huuza nje bidhaa zenye thamani ya zaidi ya dola milioni 100, na mwaka 2015 ilishika nafasi ya 48 katika orodha ya brandi bora zaidi duniani ya taasisi ya kimataifa ya Euro Monitoring. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 19 Shawal mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 31 Mei mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1492 iliyopita dini ya Ukristo ilitambuliwa rasmi huko Roma kwa amri ya Constantine mfalme wa wakati huo wa Roma. Kabla ya hapo, Wakristo walikuwa wakifanya ibada kwa siri. Mwaka 324 mfalme Constantine aliamua kuhamia Bizantin, mji ambao ulikuwa ameutangaza kama mji mkuu wa ufalme wake ambao ulijengwa na Wagiriki yapata karne 8 kabla ya kuzaliwa Nabii Isa Masih alaihi ssalama. Miaka sita baadaye na baada ya kuhamia huko mfalme huyo, dini ya Ukristo ikatangazwa na kutambuliwa rasmi, na wafuasi wake wakaruhusiwa kuabudu kwa uhuru. Katika siku kama ya leo miaka mia moja kumi na mmoja iliyopita, nchi ya Afrika Kusini iliundwa katika eneo la kusini mwa Afrika kwa kuunganishwa makoloni mawili ya Uingereza na kupewa uhuru. Muungano huo ulipata uhuru kamili mwaka 1931. Hata hivyo, hatamu za madaraka ya nchi zilikuwa mikononi mwa wazungu wachache. Mwaka 1991, Wazungu makaburu walilazimika kuhitimisha mfumo wa ubaguzi wa rangi wa apartheid katika nchi hiyo baada ya mapambano ya miaka mingi ya Waafrika Kusini wazalendo wakiongozwa na shujaa Nelson Mandela. Miaka 26 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Shekh Muhammad Ghazali, mwanazuoni na mwana mageuzi mkubwa wa Misri. Alizaliwa mwaka 1917 nchini Misri. Akiwa na umri wa miaka kumi, tayari Muhammad Ghazali alikuwa amehifadhi Qurani Tukufu. Ghazali alihitimu chuo kikuu akiwa na umri wa miaka 24. Fikira zake zilijengeka juu ya msingi wa mageuzi ya maarifa ya kidini kukurubisha baina ya madhehebu za Kiislamu na kupinga fikra ya kikaumu. Muhamad Ghazali aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 79 kwa mshtuku wa moyo na kuzikwa katika makaburi ya Bakir mjini Madina. Na siku kama ya leo miaka kumi na mmoja iliyopita wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israeli walishambulia msafara wa meli zilizosheheni misaada ya kibinadamu kwa ajili ya watu wa ukanda wa Gaza waliozingirwa na utawala huo. Shambulio hilo lilipelekea watu 9 kuuawa na wengine zaidi ya 50 kujeruhiwa. Msafara huo uliokuwa na wana harakati 663 kutoka nchi 37 duniani ulikuwa umebeba shehena ya misaada ya dawa na chakula kwa ajili ya watu wa ukanda wa Gaza wanaoendelea kuzingirwa na utawala haramu wa Israel. nam hapa ni teherani idhaa kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran na muda wetu unaona kwenda kwa kasi bwana sherali fazl wa dar es salaam tanzania anasema kuwa na uhusiano na wazayuni ni ishara ya kuvunja haki za binadamu na ni kutangaza tabia ya kinyama ameandika naye bwana kakoto hamis wa kigoma tanzania baada ya kutusalimu anasema anaitwa kakoto hamis kutoka butunga kigoma tanzania nampongeza rais wa tunisia kukutana na kiongozi mkuu wa baraza la uongozi la Libya na waomba wajadili mambo muhimu ikiwemo kukomeshwa upotevu wa amani katika taifa hilo maana wanawake na watoto wanaathirika pakubwa na machafuko hayo. Ufuatao sasa, wapenzi wa wasikilizaji, ni muhutasari wa habari za dunia. Wananchi wa Afrika Kusini wamefanya maandamano ya kuliunga mkono taifa la Palestina na kutangaza kuwa watatumia nguvu zao za umma kuutimua ubalozi wa Israeli nchini mwao. Waziri wa mambo ya nje wa Misri usiku wa kuamkia leo ameuonya utawala wa kizayuni wa Israel kuhusu hatari za kuvunja makubaliano ya kusimamisha vita ya Gaza. Jeshi la Somalia limetangaza kwamba limeua magaidi mia moja wa genge la Alshabab wakiwemo makamanda kadhaa wa genge hilo katika operesheni maalum ya kijeshi kusini mwa Somalia. Mkuu wa baraza la uongozi la Libya amehimiza kurahisishwa mawasiliano na sekta ya uchukuzi baina yake na Tunisia. Amesema hayo wakati alipoonana na rais wa Tunisia na ahadi kufikia. Hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.