Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-An'am aya ya mia moja na ishirini mpaka ya mia moja na ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitani rajim na moja mwenye kurehemu. Na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana, hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapendwa wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi ambayo kwa matangazo haya asubuhi tunasika kwenye shortwave na vilevile vile kwenye internet katika pastoday.com/sw. Aidha katika satellite, na pia kwenye masafa ya FM katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus, na email yetu ni swahili radio. Mimi ni Ahmed Rashid na kwa asubuhi hii tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya maadili bora, macho yetu magazetini, bidhaa za Iran, makala ya leo katika historia, bila ya kusahau pia maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho mwa yale yote tuliokuandalieni kwa asubuhi hii. Baada ya muda si mrefu tutakuleteni taarifa ya habari za dunia saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Waziri wa ulinzi wa Irani asema makombora ya Wapalestina yatabaki kuwa jinamizi kwa Israeli. <muchos> Maandamano makubwa dhidi ya Marekani yafanyika nchini Ethiopia. <muchos> Mkutano wa uratibu wa uchaguzi wa 13 wa urais wa Iran nje ya nchi wafanyika na sultani wa Oman naye ampongeza Bashar al Assad kwa kuchaguliwa tena kuwa rais wa Siria. Habari kamili: waziri wa ulinzi wa Iran amesema makombora na ndege zisizo na rubani za Palestina zitaendelea kuwa jinamizi dhidi ya walowezi haramu wa Israel katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu kufuatia uvamizi wa utawala haramu wa Israel ambao ulishindwa hivi karibuni katika vita vya ukanda wa Gaza. Kuanzia sasa, makombora, ndege zisizo na rubani na uwezo wa kujihami wa wamiliki wa kweli wa Palestina utawasumbua walowezi wa Israeli kama jinamizi. Brigedia Jenerali Amir Hatami aliuambia mkutano wa maafisa wa ngazi za juu wa wizara ya ulinzi ya Iran jana Jumapili. Aliongeza kuwa mafanikio muhimu zaidi ya ushindi dhidi ya utawala wa Kizayuni wa Israel katika vita vya hivi karibuni ni kuimarishwa umoja na mshikamano kati ya ote maineo ya wapalestina wote katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu mbele ya utawala utenda ujinai wa Kizayuni na waitifaki wake wa Ulaya na Marekani. Kama alivyosema kiongozi mwenye busara wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatollah Sayyid Ali Khamenei, alisema utawala wa Kizayuni hautaona miaka 25 ijayo, aliongeza waziri wa ulinzi wa Iran, akiashiria ushindi wa wapiganaji wa Palestina dhidi ya utawala wa Kizayuni wa Israeli uliojizatiti kwa kila aina ya silaha. Brigedia Jenerali Hatami amesisitiza kuwa watu wa Palestina walipambana na adui chini ya hali ngumu zaidi na wakaibuka washindi mbele ya batili kutokana na imani yao kwa Mwenyezi Mungu. Kuanzia tarehe kumi mwezi wa Mei, utawala wa Kizayuni wa Israeli ulifanya mashambulizi makubwa ya pande zote dhidi ya ukanda wa Gaza huko Palestina kwa muda wa siku kumi na mbili na kufanya uharibifu mkubwa sambamba na kuua na kujeruhi idadi kubwa ya Wapalestina wasio na hatia. Utawala wa, wa, wa kizayuni wa Israeli ulilazimika kuchukua hatua ya upande mmoja ya kusitisha vita baada ya kukumbwa na wimbi la makombora ya Wapalestina waliokuwa wakilipiza kisasi jinai wanazotendewa na Israel. Wananchi wa Ethiopia wameshiriki katika maandamano makubwa kulaani vikwazo vya Marekani dhidi ya nchi yao kutokana na mgogoro wa Tigrei. Hivi karibuni, Marekani iliiwekea Ethiopia vikwazo na kusitisha misaada ya kiuchumi na kiusalama kwa nchi hiyo kutokana na madai kuwa kunafanyika jinai katika eneo la Tigrei la kaskazini. Mwa Ethiopia, duru za habari zimedokeza kwamba karibu watu wa elfu kumi wameshiriki katika maandamano hayo, huku wakiwa wamebeba mabango yaliyokuwa na maandishi kama vile achaneni na Ethiopia, Marekani isipendelee upande wowote, na Ethiopia haihitaji kiranja. Waandamanaji hao wamesema wamejitokeza kwa ajili ya kuonyesha uungaji mkono wao kwa waziri mkuu Abiy Ahmed. Meya wa Addis Ababa Adanech Abebe amewaambia waandamanaji walioshiriki katika maandamano hayo kuwa Ethiopia katu haito salimu amri mbele ya matakwa haramu ya Marekani. Hatutapiga magoti, amesema huku akilaani vikwazo ambavyo Marekani imeiwekea nchi yake. Ethiopia ni nchi jirani na Eritrea na zilituma askari katika eneo la Tigrei mwezi Novemba baada ya kubainika kwamba chama tawala katika eneo hilo TPLF kilihusika katika hujuma dhidi ya askari wa serikali kwenye eneo hilo. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yanadai kuwa askari wa Ethiopia na Eritria wamefanya mauaji ya umati kwenye eneo la Tigrei. Mkutano wa uratibu wa makao makuu ya uchaguzi wa ughaibuni wa uchaguzi wa uraisi wa 13 wa Iran umefanyika katika wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kulingana na shirika la habari la IRIB, Jamal Orf, mkuu wa kampeni ya uchaguzi nchini Iran, Said Kazm Sajjadi, naibu waziri na maafisa kadhaa wafanyakazi wa wizara ya mambo ya nje ya Iran walihudhuria mkutano wa uratibu wa uchaguzi wa 13 wa urais nje ya nchi jana Jumapili. Wakati wa mkutano huo, mipango ya hivi karibuni ya kufanya uchaguzi wa urais nje ya Iran ilijadiliwa. Kufikia sasa, kuna ofisi 133 za uwakilishi za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nje ya nchi na tayari hatua zimechukuliwa ili kuwawezesha wa Iran walioko nje ya nchi waweze kupiga kura katika uchaguzi wa rais. Wagombea urais katika uchaguzi wa rais mwaka huu nchini Iran ni Said Jalili, Mohsen Rezai Mirade, Said Ibrahim Raisi, Ali Reza Zakani, Said Amir Hussein Ghazizadeh, Hashemi Mohsen Mir Mehralizade na Abdul Nasir Hemmati. Raisi wa hivi sasa, yani Hassan Ruhani anakamilisha muhula wake wa pili mfululizo na hivyo haruhusiwi kugombea awamu hii kisheria kwa mujibu wa kifungu cha sitini na sita cha sheria. Kampeni za uchaguzi za wagombea wa, wa urais zinaanza rasmi tarehe ishirini na tano Mei ambayo ni siku na tarehe ya kutangazwa majina ya wagombea na wizara ya mambo ya ndani ya Iran. Kampeni hizo zinaendelea hadi masaa 24 kabla ya kuanza zoezi la kupiga kura. Wagombea wote nchini Iran wanapewa haki sawa kwa kuhesabiwa mpaka sekunde za kufanya kampeni katika vyombo vya habari vya taifa kama vile redio na televisheni bila ya kupunguziwa au kuongezewa hata sekunde moja. Uchaguzi wa 13 wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na uchaguzi wa sita wa mabaraza ya Kiislamu ya miji na vijiji unatarajiwa kufanyika Ijumaa tarehe 18 mwezi ujao wa Juni 2021. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teherani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sultan wa Oman amemtumia ujumbe rais Bashar al Asad wa Siria na kumpongeza kwa kuchaguliwa tena kuwa rais wa nchi hiyo. Sultan Haitham bin Tarik Al-Saidi wa Oman amesema katika ujumbe wake huo kwa rais Bashar al Asad wa Siria kwamba anampongeza na kumtakia kila la kheri katika awamu nyingine ya urais wake, kama ambavyo anawaombea dua za kheri pia wananchi wa Siria. Sherehe za wananchi wa Siria kwa ushindi huo wa rais Bashar al Asad zinaendelea huku salamu za pongezi zikizidi kutumwa katika nchi hiyo ya Kiarabu. Kabla ya hapo, rais wa mamlaka ndani ya Palestina alikuwa amemtumia ujumbe wa maandishi rais Bashar al Asad na kumpongeza kwa kuchaguliwa tena kuwa rais wa Siria. Kwa mujibu wa shirika la habari la Safa, Mahmud Abbas alituma ujumbe huo Jumaa mosi na kumsisitizia Rais Bashar Al Asad kwamba taifa la Palestina limefurahi kuona wananchi wa, wa Siria wamempa kura zao tena na kuelezea ya matumaini yake kuwa mataifa mawili ya Palestina na Siria yataendeleza juhudi zao za kidugu za kupigania maslahi na manufaa yao ya pamoja. Ikumbukwe kuwa serikali ya Siria imekuwa na mchango mkubwa katika kulilinda na kulihami taifa la Palestina. Kwa sababu hiyo ndiyo maana Siria imefanyiwa njama kubwa na mabeberu wa dunia na vibaraka wao na kumiminwa mamia maelfu ya magaidi kutoka kila kona ya dunia ili kwenda kufanya jinai dhidi ya wananchi na maafisa wa serikali ya Siria. Kabla hapo pia rais Michel Auni wa Lebanon alikuwa amemtumia salamu za pongezi rais Bashar al Asad kwa kupata ushindi mutlaki katika uchaguzi uliofanyika hivi karibuni ndani na nje ya Siria ambapo baada ya kutangazwa kwake mshindi watu wa miji yote ya Siria wamejitokeza kwa maelfu kusherehekea ushindi, ikiwa ni ishara ya kumshukuru rais huyo kwa kuiendesha vizuri nchi hiyo katika kipindi kizito na kigumu mno cha uvamizi wa magaidi na madola ya kibeberu nchini Siria. Na nchi saba duniani zimetangaza nia ya kununua chanjo ya kirusi cha korona ya Iran inayojulikana kwa jina la Coviran Barekat. Hayo yamedokezwa na Dr Hassan Jalili, mkuu wa timu ya utengenezaji chanjo hiyo katika idara ya utafiti ya taasisi ya utekelezaji wa maagizo ya Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu Akizungumza na waandishi wa habari Dr Jalilia amesema uuzaji nje wa chanjo hiyo ni jukumu la wizara ya afya, lakini pamoja na hayo, nchi saba zimewasiliana na idara hiyo kwa ajili ya kununua chanjo ya Coviran Barekati. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio ya uchambuzi wa kisiasa, na utahusu kupungua kupindukia akiba ya fedha za kigeni nchini Uturuki, Licha ya serikali ya rais Rajab Tayyip Erdogan kuchukua hatua nyingi za kuimarisha uchumi na kuongeza pato la kigeni, lakini polepole pole, uchumi wa Uturuki umeingia kwenye mgogoro mkubwa zaidi, na kila siku idadi ya wananchi wa nchi hiyo wanaoingia kwenye orodha ya watu maskini inaongezeka. Haya yameelezwa na duru rasmi za Uturuki. Benki Kuu ya nchi hiyo imetoa ripoti na kusema akiba ya fedha za kigeni ya Uturuki ilifikia dola bilioni 46.2 mwishoni mwa mwezi Aprili 2021, kiwango ambacho kimeshuka kwa asilimia 12.9 ikilinganishwa na mwezi wa kabla yake wa Machi. Kuporomoka thamani ya sarafu ya fedha ya taifa ya Uturuki ambako kumeandaa mazingira ya kupanda mfumuko wa bei, kuongezeka ukosefu wa kazi na kushuhudiwa na kisi ya bajeti kumeishia kwenye kuongezeka umaskini kwa wananchi wa nchi hiyo, na sasa hilo limekuwa ni moja ya migogoro mikubwa inayokabiliana nayo serikali ya Uturuki katika kipindi cha miaka mitano sasa. Ukweli ni kwamba siasa zisizo sahihi za kifedha zilizofuatwa na serikali na wakuu wa masuala ya kiuchumi, hasa rais mwenyewe wa Uturuki, ndiko kulikosababisha kutokea matatizo ya hivi sasa ya kupungua kwa kiwango kikubwa akiba ya fedha za kigeni nchini Uturuki. Wimbi la janga la COVID-19 na kujiingiza serikali ya Erdogan katika mizozo ya kijeshi kwenye maeneo mbalimbali duniani hasa Siria, Libya na Azerbaijan kumetumbukiza Uturuki katika mgogoro mkubwa wa ukosefu wa kazi unaotokana na kupungua kasi harakati za maeneo ya ukuzaji uchumi na kuandaa ajira. Hiyo imetajwa kuwa ni moja ya sababu za kuongezeka umaskini siku baada ya siku kati ya wananchi wa Uturuki. Kuporomoka sekta ya utalii ambayo ilikuwa inaandaa nafasi nyingi za ajira huko Uturuki kutokana na kuenea kirusi cha korona na kupelekea wimbi kubwa la wananchi wa Uturuki wanaofanya kazi ndogo ndogo wapoteze kazi na kipato chao ni sababu nyingine iliyoitumbukiza Uturuki kwenye mgogoro wa hivi sasa wa kupungua mno akiba ya fedha za kigeni. Abdul Manaf Kiran, mmoja wa wataalamu wa Uturuki, anazungumzia athari mbaya za kiuchumi zilizosababishwa na ugonjwa wa COVID-19 nchini humo akisema, suala la kufungwa nchi nzima ya Uturuki ni tofauti na kufungwa nchi nzima ya China na nchi nyingine za duniani. Kwa kweli, Uturuki haiwezi kuchukua hatua ya kufunga nchi nzima, na sababu yake ni kuwa jengo na msingi wa uchumi wa Uturuki ni tete sana na unaathirika vibaya na haraka. Serikali ya Erdogan nayo haina uwezo wa kustahimili mashinikizo yote ya jamii ya kuhitajia msaada mkubwa wa fedha kutoka serikalini. Ala kuli hal, inabidi tuseme kwamba mgogoro wa kifedha ulioikumba ulioikumba serikali ya Uturuki hivi sasa na matatizo ya kiuchumi ya wananchi wa nchi hiyo si kitu kilichoanzia muda mfupi nyuma. Miaka kadhaa iliyopita, wakati Uturuki ilipokumbwa na mgogoro wa fedha za kigeni na kuporomoka vibaya thamani ya lira, sarafu ya nchi hiyo, benki kuu ya Uturuki ililazimika kumimina kiwango kikubwa cha fedha za kigeni katika soko la nchi hiyo. Hata hivyo, hatua hiyo haikuisaidia sana serikali ya Uturuki, na matokeo yake ni kuwa kiwango kikubwa cha akiba ya fedha za kigeni za nchi hiyo kilimegwa na kupotea gizani. Nam, hapa ni Teherani, dhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maadili bora. Ahlan wa sahlan, wapenzi wasikilizaji, na karibuni tena kuwa nami katika kipindi kingine cha maadili bora, huku nikitumai kuwa hivi sasa mko kando ya redio zenu ili kuyategea sikio yale niliyojaliwa kuandalieni kwa wiki hii. Naombeni muwe nami hadi mwisho wa kipindi hiki ambacho tutajadili matatizo ya kinafsi na hali ya kujinamia au kwa kimombo depression. Mmoja kati ya wasikilizaji wetu ametuandikia barua akisema kuwa ingawa ana familia nzuri na yenye uchangamfu, huku kila mmoja katika familia hiyo akifanya juhudi za kuhakikisha kwamba nguzo imara za upendo na mahaba walizozisimamisha katika maisha yao ya ndoa hazilegilegi, lakini baadhi ya wakati mashinikizo ya hapa na pale ya maisha humfanya ajisikie mtu mwenye uchovu mkubwa na mwenye hali ya kujinamia. Kabla ya kumjibu msikilizaji wetu mpenzi huyo swali lake, kwanza kabisa tungependa kueleza kuwa tatizo hili katika miaka ya hivi karibuni limekuwa likizisumbua kwa kiwango kikubwa jamii nyingi duniani. Kwa mujibu wa taarifa za shirika la afya duniani WHO, tokea mwaka 1982 magonjwa ya kinafsi na kujiinamia yametokea kuwa magonjwa yaliyozagaa kwa kiwango kikubwa katika zama hizi. Kuhusiana na suala hilo, takwimu za kiwango cha uhalifu na kuharibika kwa maadili kimekuwa kikiongezeka siku hadi siku katika miaka ya hivi karibuni. Wasiwasi, hofu na hali ya kuchanganyikiwa ni mambo yanayoshuhudiwa kwa kiasi kikubwa katika nchi za Magharibi. Matatizo hayo pamoja na takwimu za kutisha za mauaji, ubakaji na kujiua yanabainisha hali mbaya iliyotawala katika jamii hizo. Katika mapendekezo yaliyotolewa na shirika la afya duniani WHO imehitaja nafasi na umuhimu wa familia na likatangaza kwamba lazima familia zipatiwe mafunzo maalum ili kutoa mchango unaostahiki katika kuzuia magonjwa ya kiroho na kinafsi. Kwa upande wa dini tukufu ya Kiislamu tatizo la magonjwa ya kiroho limepatiwa ufumbuzi maalum. Uislamu unaitakidi kwamba mwanadamu daima yuko katika hali ya kutaka kufikia upeo usio na kikomo, kama anavyosema Descartes, mwana falsafa wa Ulaya, ya kwamba ndani ya nafsi ya mwanadamu hakuna nafasi ya wazi zaidi ya kuwepo Mwenyezi Mungu, ikilinganishwa na ile hamu yake ya kufikia upeo usio na kikomo. Wasikilizaji wapenzi, hamu ya kutaka kufikia upeo usio na kikomo haiwezi kukinaishwa na kutoshelezwa na ladha na starehe mbalimbali mbali za kimaada za dunia, na ndiyo maana kitu chochote kile akipatacho mwanaadamu huwa hakimtoshi na wala hakimridhishi. Kwa mtazamo wa dini tukufu ya Uislamu, Uhusiano halisi uliopo kati ya mtu na nguvu zisizo na kikomo za muumba aliye na uwezo wa kila kitu ndilo jibu la kiu ya kutaka kufikia upeo usio wa kikomo aliyo nayo mwanadamu, jambo ambalo hutia nguvu na mwangaza wa kimaanawi moyo na akili ya mwanadamu huyo. Imani juu ya Mwenyezi Mungu hubadilisha mtazamo mzima wa mtu kuhusiana na uhai na maisha na hupunguza wasiwasi, mashinikizo na hali ya kujiinamia inayomkabili. Imepokelewa ya kwamba siku moja Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali wasalam, aliwauliza masohaba wake ya kuwa, je, ni kujuilisheni silaha ambayo itakuokoeni na maadui zenu na kukudhaminieni riziki yenu? Masahaba wakajibu, ndiyo ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu. Bwanamtume swwsa akasema: mtajeni mola wenu usiku na mchana, naombe ni dua, kwani dua ni silaha ya muumini. Mnaendelea kusikiliza kipindi cha maadili bora kinachoajia kutoka hapa mjini Teherani, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ama kuhusu wewe msikilizaji wetu mpenzi, ambaye una wasiwasi juu ya suala la kutodumu na kulegalega kwa ndoa yenu, kuweni na yakini ya kwamba kama mtashikamana na kamba ya rehema za Mwenyezi Mungu na mwanga wa nuru ya imani katika maisha yenu ya kila siku, hamtokata tamaa na kuharibikiwa katika maisha yenu kutokana na mashinikizo na shida za maisha. Mojawapo ya njia bora kabisa ya kuwa pamoja na Mwenyezi Mungu ni kufanya ibada na kusimamisha swala. Swala ni utaji wa Mwenyezi Mungu, kuwa na matumaini na kushukuru rehema na neema za Mwenyezi Mungu, na kutekeleza faradhi hiyo ya kidini ni sawa na kuchuma maua kutoka kwenye mmea wa maarifa na imani. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam anaielezea swala kuwa ni mfano wa chemchemu ya mto unaopita mbele ya nyumba ya mumin ambaye mtu hujisafisha kwenye mto huo kila siku mara tano na kutoa uchafu na takataka zote za maovu ya ndani ya nafsi yake. Kutokana na baraka za swala, Mwenyezi Mungu amemwambia mtume wake ndani ya Qurani Tukufu katika aya ya 132 ya Suratu Taha ya kwamba waamrishe watu wako wasimamishe swala na mwenyewe usubiri kutokana na hiyo swala. Leo hii sisi sote tunapaswa kujihesabu kuwa ni wasemezwa wa aya hii ya Qurani Tukufu, na tuitumie swala kama ngao na kimbilio la amani na utulivu wetu. Kuhusiana na jambo hilo, mwanamke mmoja wa Kifaransa ambaye amesilimu anasema kuwa siku moja nilikuwa nikipita njiani, nikamwona mtu mmoja katika shamba lililokuwepo kando ya njia, akiwa anaelekea upande maalum, huku akifanya vitendo na harakati mbalimbali mbali kwa heshima na adabu maalum. Hakuwa akimwangalia mtu yoyote huku uso wake ukiwa una bashasha na unyenyekevu wa hali ya juu. Alikuwa akisimama akikaa na kuinama. Hali hiyo, ingawa sikuifahamu kuwa inamaanisha nini kwa wakati huo, lakini ilinipa utulivu katika nafsi yangu kwa kumwangalia tu mtu yule ambaye baadaye nilifahamu kuwa alikuwa akisali, na hali hiyo ilinipelekea nami kufanya uchunguzi na baadaye kuwa muislamu na kwa kweli swala imeniletea utulivu wa nafsi na kunikinga na wasiwasi na hali ya matatizo ya kinafsi pamoja na kiroho niliyokuwa nayo kabla ya kusilimu. Nam wasikilizaji wapenzi, hakika swala ni mahudhurio yenye kumletea utulivu wa pekee mwanaadam na kumjenga mja. Na kufikia hapo, basi ndiyo tumekamilisha kipindi cha maadili bora kwa leo na wageni, huku nikiwatakieni kila la heri maishani. Kwa herini. Hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteeni Macho Yetu Magazetini. Karibuni wasikilizaji wapenzi, katika siku nyingine ya kukuleteni macho yetu magazetini, ambapo leo Jumatatu, Mei 31, 2021 jamvi la makala hii linakunjuliwa na gazeti la Habari Leo la nchini Tanzania ambalo limeandika ziara ya Rais Samia nchini Kenya yaanza kulipa, Tanzania na Kenya za saini mikataba minne ya biashara. Habari hiyo imepewa kipaumbele cha kwanza pia na gazeti dada la Daily News chini ya kichwa cha maneno, Tanzania na Kenya zaimarisha uhusiano wa kibiashara. Jamvi la habari limeandika, Tanzania na Kenya za saini makubaliano manne ya biashara. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele na magazeti ya leo ya Tanzania ni uteuzi mpya wa Rais Samia. Uhuru la chama tawala CCM limeandika, Rais Samia ateua makatibu tawala, wasomi wafunguka vile vile limeandika wazanzi, Zanzibar yatangaza vita na wanaopanga, safu takukuru mguu sawa kuwachunguza vigogo watuhumiwa wizara fedha. Habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema panga pangua ya Samia, wamo maafisa wa Ikulu, afisa ofisi ya waziri mkuu, balozi mstaafu na kigogo wa CCM habari zake nyingine zinasema vikwazo 30 vya biashara kati ya Tanzania na Kenya sasa vyaondolewa rasmi. Homa ya nguruwe bado ni tishio nchini Tanzania. Askari wa uhamiaji wasimamishwa kazi, na polisi wa mkera Dkt Mwinyi kesi za udhalilishaji wa kijinsia. Ama miongoni mwa habari zilizomo kwenye gazeti la Mwananchi ni hii inayosema Samia agusa usawa wa kijinsia kwenye uteuzi wake mpya hata hivyo, habari yake kuu inasema upigaji lilikusudia wizi hazina waibua kiu ya kufanyika ukaguzi maalumu. Ni baada ya agizo la rais Samia kwa CAG TAKUKURU kukagua fedha zilizotoka benki kuu kwa miezi mitatu tangu Januari. Habari zake nyingine zinasema wanasheria walaani askari wa uhamiaji kumdhalilisha mtuhumiwa, mjadala Chato kuwa mkoa wa shikakasi JK kuongoza taasisi ya kimataifa ya elimu, mambo kumi ya ibuka ziara za Chadema, na sasa nizamu ya wizara nne kuwekwa kikangoni bungeni kwa huko nchini Kenya. Miongoni mwa habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation inasema, Madaraka Day, kwa nini kambi ya Ruto haina furaha? Wanafunzi wa chekechea ya Kiislamu watekwa nyara nchini Nigeria. Helikopta yaanguka baada ya kumshusha Raila Siaya. Misri yafanya ya mazungumzo na Israel kuhusu ukanda wa Gaza huko Palestina. Kirusi kipya cha korona chagunduliwa nchini Vietnam. Mahabari kuu katika chapisho la leo la Taifa Leo inasema Uhuru aangusha manofu kwa Raila. Habari zake nyingine zinasema Muturi aharibu mahesabu ya Raila na Ruto Mlimani. Kafyu kuendelea kwa siku sitini zaidi Asema Matiangi na ndovu wasababisha hasara baada ya kuvamia kijiji. Tukija kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo, pamoja na habari nyinginezo, tunasoma kampuni yagundua kiwango kikubwa cha dhahabu linayetolea ufafanuzi habari hiyo kwa kuandika, uchimbaji wa dhahabu magharibi mwa Kenya unatarajiwa kuongezeka kwa kiwango kikubwa baada ya kampuni ya Shanta Gold ambayo imekuwa ikitafuta madini hayo kwenye eneo hilo kuripoti kwamba imepata dhahabu katika maeneo saba tofauti madini hayo yanakadiriwa kuwa na thamani ya shilingi bilioni 164 za Kenya na yanaweza kuchimbwa kwa muda wa miaka kumi ijayo. Kampuni hiyo imesema ilichimba mashimo kumi na moja kati ya Machi na Aprili tha, Aprili mwaka huu katika mradi wa magharibi mwa Kenya uliochukua kilomita 1162 mraba katika eneo la Isulu Liranda na kufanikiwa kupata kiwango hicho kikubwa cha dhahabu. Habari yake nyingine inasema IBC ya laumu polisi kwa vurugu za chaguzi ndogo. Na huko nchini Uganda, habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la serikali la New Vision, inasema marafiki zangu wamenitenga, asema Kaihura. Gazeti hilo limezungumzia pia ajali mbaya sana ya barabarani iliyotokea kwenye barabara yenye watu wengi na magari mengi ya Kampala Jinja jana asubuhi. Alhamdulillah, na licha ya ajali hiyo kuwa mbaya sana, lakini hakuna mtu aliyepoteza maisha. Ni miongoni mwa habari zilizomo kwenye gazeti la serikali la New Vision, la huko Uganda. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bidhaa za Iran. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya 53 ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho leo kitaendelea kuzungumzia bidhaa za mifugo mbalimbali mbali hapa nchini. Protini ni miongoni mwa mahitaji muhimu ya mwili wa mwanadamu. Shirika la afya duniani WHO na shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO yanashauri kwamba ni bora asilimia 50 ya protini inayohitajiwa kila siku na mwanadamu iwe ile inayotokana na wanyama. Maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa ni miongoni mwa vyanzo muhimu vya protini inayotokana na wanyama na kwa kutilia maanani bei yake ya chini ikilinganishwa na vyanzo vingine vya protini, maziwa yanatambuliwa kuwa miongoni mwa bidhaa zinazotumiwa sana ndani ya familia nyingi za dunia. Asilimia 85 ya kalsiamu ya chakula cha watu katika nchi mbalimbali zenye kipato cha juu inadhaminiwa kutokana na maziwa. Kwa kutilia maanani ongezeko la jamii ya watu duniani, hivi sasa kunahisika zaidi haja ya kuboreshwa viwango vya maisha, kuboresha mfumo wa lishe na chakula, na vilevile vile kuzidishwa uzalishaji wa maziwa yanayotumiwa kwa wingi duniani. Ni kwa sababu hiyo pia ndiyo maana ripoti ya FAO inasema uzalishaji wa maziwa katika nchi mbalimbali umeongezeka kwa zaidi ya asilimia 50 katika miongo mitatu ya hivi karibuni kutoka tani milioni 500 mwaka 1983 hadi tani milioni 769 katika mwaka wa 2013. Ripoti ya FAO inasema kwamba mwaka 2011 kiwango cha utumiaji maziwa kwa kila mtu huko Australia, Argentina, nchi za Ulaya, Kirgizistani na Pakistan kilikuwa zaidi ya kilo 150 kwa mwaka. Katika maeneo mengi ya magharibi mwa Asia, kaskazini na kusini mwa Afrika, Amerika ya Latini na eneo la Caribbean, kiwango cha utumiaji maziwa cha kila mtu kwa mwaka kilikuwa baina ya kilo 30 hadi 150, na katika nchi za kusini mwa Asia, katikati kati mwa Afrika na maeneo mengi ya mashariki na kusini mashariki mwa Asia, kiwango hicho kilikuwa chini ya kilo 30 kwa mwaka. Katika nchi kama Marekani, aghlabu ya maziwa huzalishwa viwandani na katika mashamba makubwa ya ufugaji wa wanyama. Kinyume chake, katika nchi kama India, sehemu kubwa ya maziwa yanayotumiwa kila siku na watu huzalishwa katika karakana ndogondogo na vijijini, kwa ufugaji wa kondoo na ng'ombe, na asilimia 50 ya maziwa hayo hutumiwa na familia hizo za maeneo ya vijijini na wafugaji wenyewe. Katika nchi za Ulaya kama Ufaransa, asilimia 30 ya maziwa huzalishwa katika mashamba ya kufuga mbuzi. Ni vyema kutaja hapa kwamba maziwa ya kondoo na mbuzi, mbali na kudhamini mahitaji ya chakula, vilevile hutumiwa kwa malengo ya kitiba. Maziwa ya ng'ombe wakati mwingine husababisha matatizo ya mmeng'enyo wa chakula kutokana na kuwa na kiwango cha juu cha lactose ambayo ni aina ya sukari inayopatikana kwa wingi kwenye maziwa, suala ambalo halionekani katika maziwa ya kondoo. Utumiaji wa maziwa ya mbuzi na kondoo huondoa matatizo yanayosababishwa na maziwa ya ng'ombe kwenye mfumo wa mmeng'enyo wa mwanadamu. Wapenzi wasikilizaji, umuhimu wa maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa katika lishe na afya ya mwanadamu umezifanya nchi nyingi zibuni sera za kutoa ruzuku kwa wafugaji na wazalishaji wa maziwa kwa ajili ya kuzidisha uzalishaji wa bidhaa hiyo muhimu. Nchi mbalimbali zinatoa mikopo na suhula kwa wafugaji na wazalishaji wa maziwa ili kuhamasisha uzalishaji wa bidhaa hiyo kwa wingi zaidi. Mbinu hiyo ya himaya ya serikali kwa wafugaji na wazalishaji wa maziwa inaziwezesha nchi mbalimbali kudhibiti na kubakisha chini bei ya maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa kama jibini na siagi, ili kuwezesha idadi kubwa ya watu kutumia bidhaa hizo. Sehemu moja ya sera hiyo ni pamoja na kugawa maziwa bure kwa wanafunzi, hususan wale wa shule za msingi katika baadhi ya nchi za dunia ikiwemo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Takwimu zinaonyesha kwamba kiwango cha uzalishaji maziwa nchini Iran ni zaidi ya kiwango cha utumiaji wa bidhaa hiyo. Takwimu hizo zinasema kwamba uzalishaji wa maziwa hapa nchini eh, kwa mwaka umepindukia tani milioni kumi na unatazamiwa kuongezeka zaidi katika miaka ijayo. Katika miaka ya karibuni, Iran imeuza nje bidhaa za maziwa za zaidi ya dola bilioni tano. Bidhaa zinazouzwa nje za maziwa ni pamoja na maziwa yenyewe, jibini, siagi, mtindi, magandi na krimu ya maziwa. Takwimu za idara ya forodha ya Iran zinaonyesha kwamba bidhaa nyingi, uh, za maziwa za Iran huuzwa zaidi katika nchi za Turkmenistan, Azerbaijan, Iraq, Afghanistan, Pakistan, Siria, Imarati Georgia na Tajikistan. Bidhaa za maziwa za Iran zinazouzwa nje ya nchi zimepindukia dola bilioni moja kwa mwaka. Miongoni mwa bidhaa zinazotokana na maziwa ni magandi. Magandi, kama ilivyo kinywaji cha mtindi au yogurt drink, hutayarishwa kutokana na maziwa na ni miongoni mwa bidhaa za kijadi za Iran zinazotengenezwa kwa maziwa. Uwepo wa methali nyingi kuhusiana na magandi katika lugha ya Kifarsi ni kielelezo cha utumiaji wa bidhaa hiyo kwa miaka nenda rudi katika jamii za Wairani. Magandi hutengenezwa kutokana na maziwa ya ng'ombe, kondoo na mbuzi au mchanganyiko wa maziwa ya wanyama hao watatu. Magandi yanahesabiwa kuwa chakula chenye thamani kubwa kilishe na kiafya, na huwa na sifa zote za maziwa calcium, mafuta chumvi, protini na vitamini B3. Kiwango cha nishati inayozalishwa na gramu 100 za magandi ni karibu kilokalori 105 hadi 120 ambazo zinaweza kutumiwa katika kudhamini nishati inayohitajiwa na mwili wa mwanadamu katika mfumo wa lishe wa kila siku. Wapenzi wasikilizaji, bidhaa nyingine muhimu inayotokana na maziwa ni jibini. Jibini zinazotengenezwa kwa sura tamu na ladha mbalimbali hutumiwa kwa wingi nchini Iran na katika nchi nyingine nyingi za dunia. Katika miaka ya karibuni, uzalishaji wa maziwa na bidhaa nyingine zinazotokana na maziwa hapa nchini umepiga hatua kubwa na kuwa na viwango bora vya kimataifa vinavyopendwa sana katika nchi za nje. Kuna mamia ya makampuni yanayojihusisha na uzalishaji wa bidhaa hizo hapa nchini, na baadhi ya brandi na makampuni maarufu katika uwanja huo ni Pak, Pegah, Damdaran, Mihan, Haraz, Kale, Ramak, Meimas na Pakban. Kampuni ya kuzalisha bidhaa za maziwa ya Pegah inahesabiwa kuwa ndio kubwa zaidi eneo la Mashariki ya Kati. Kampuni hiyo inazalisha maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa, vinywaji vinavyotokana na mimea na matunda, maziwa ya unga ya watoto, magandi, kinywaji cha mtindi na mtindi wenyewe, na kuyauza ndani na nje ya nchi. Kampuni nyingine yenye nafasi kubwa katika sekta hii ni ile ya Kale iliyoanzishwa miaka 30 iliyopita. Kampuni hii ni miongoni mwa wazalishaji wakubwa wa maziwa na bidhaa zake nchini Iran na huzalisha maelfu ya matani ya maziwa kila siku kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya ndani na nje ya nchi. Kwa mwaka, kampuni hii huuza nje bidhaa zenye thamani ya zaidi ya dola milioni 100 na mwaka 2015 na ilishika nafasi ya 48 katika orodha ya brandi bora zaidi duniani ya taasisi ya kimataifa ya Euro Monitoring. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 19 Shawal mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 31 Mei mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1492 iliyopita, dini ya Ukristo ilitambuliwa rasmi huko Roma kwa amri ya Constantin, mfalme wa wakati huo wa Roma. Kabla ya hapo Wakristo walikuwa wakifanya ibada kwa siri. Mwaka 324 mfalme Constantin aliamua kuhamia Bizantin, mji ambao ulikuwa ameutangaza kama mji mkuu wa ufalme wake ambao ulijengwa na Wagiriki yapata karne nane kabla ya kuzaliwa Nabi Isa Masih alaihi ssalama. Miaka sita baadaye na baada ya kuhamia huko mfalme huyo dini ya Ukristo ikatangazwa na kutambuliwa rasmi, na wafuasi wake wakaruhusiwa kuabudu kwa uhuru. Katika siku kama ya leo, miaka 111 iliyopita, nchi ya Afrika Kusini iliundwa katika eneo la kusini mwa Afrika kwa kuunganishwa makoloni mawili ya Uingereza na kupewa uhuru Muungano huo ulipata uhuru kamili mwaka 1931. Hata hivyo, hatamu za madaraka ya nchi zilikuwa mikononi mwa wazungu wachache. Mwaka 1991 wazungu makaburu walilazimika kuhitimisha mfumo ubaguzi wa ubaguzi wa rangi wa apartheid katika nchi hiyo, baada ya mapambano ya miaka mingi ya waafrika kusini wazalendo wakiongozwa na shujaa Nelson Mandela. Miaka 26 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Shekh Muhammad Ghazali, mwanazuoni na mwana mageuzi mkubwa wa Misri. Alizaliwa mwaka 1917 nchini Misri. Akiwa na umri wa miaka kumi, tayari Muhammad Ghazali alikuwa amehifadhi Qurani Tukufu. Ghazali alihitimu chuo kikuu akiwa na umri wa miaka 24. Fikira zake zilijengeka juu ya msingi wa mageuzi ya maarifa ya kidini, kukurubisha baina ya madhehebu za Kiislamu na kupinga fikra ya kikaumu. Muhammad Ghazali aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 79 kwa mshtuko wa moyo na kuzikwa katika makaburi ya Baqi mjini Madina. Na siku kama ya leo miaka kumi na mmoja iliyopita wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israeli walishambulia msafara wa meli zilizosheheni misaada ya kibinadamu kwa ajili ya watu wa ukanda wa Gaza waliozingirwa na utawala huo. Shambulio hilo lilipelekea watu 9 kuuawa na wengine zaidi ya 50 kujeruhiwa. Msafara huo uliokuwa na wana harakati 663 kutoka nchi 37 duniani ulikuwa umebeba shehena ya misaada ya dawa na chakula kwa ajili ya watu wa ukanda wa Gaza wanaoendelea kuzingirwa na utawala haramu wa Israel. No, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, ni sauti ya jamhuri ya kiislamia ya Iran. Na muda wetu nao nakwenda kwa kasi, nisome baadhi ya maoni japo kwa muhtasari. Bwana Kalekela Omari Mahmud wa nchini Tanzania anasema kwa maoni yangu ni kwamba licha ya serikali ya jamhuri ya kiislamia ya Iran kuwekewa vikwazo mbalimbali, lakini serikali ya Tanzania ifanye mazungumzo na Iran kuhusu chanjo iliyozalishwa na nchi hiyo. Iran ni nchi yenye kuaminika, hatupaswi kuogopa kwa Amerika, hatu kunyoshewa vidole na polisi ya dunia. Lazima tujali afya zetu, licha ya vikwazo vinavyoweza kutokea, kwa kuungana na mwaminifu Irani ya Kiislamu. Ameandika bwana Muhamed Ali Dinia wa Kondoa Baura huko Tanzania. Yeye anasema nawapata na vyema sana. Ni mimi Muhamed Salim Dinia, niko Baura Kondoa. Asante. Mwana, Bwana Sherali Fazlu, Dar es Salaam, Tanzania, yeye anasema enyi ausia chuki zenu kwa Uislamu ni unyama wanadamu. Kuwa na tabia ya kinyama ni kujiaibisha wenyewe. Profesa Ali Magema <coughs> wa huko Tanga, Tanzania, yeye ameandika Marekani ondokeni kwenye ardhi ya Iraq, hamtakiwi na Iraq. Hiyo ndiyo habari. Bwana Yahya Ali utanga, Tanzania, ya wa barabara 13 Tanga Tanzania anasema mukawama wa Iraq na taasisi nyingine, mnapaswa kupinga kuwepo wanajeshi wa Marekani katika ardhi yenu. Ufuatao wa sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa ulinzi wa Irani amesema makombora na ndege zisizo na rubani za Palestina zitaendelea kwa jinamizi kwa walowezi haramu wa kizayuni wa Israeli katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na walowezi hao kufuatia uvamizi wa utawala haramu wa Israel ulioshindwa hivi karibuni katika vita dhidi ya ukanda wa Gaza. Wananchi wa Ethiopia wameshiriki katika maandamano makubwa kulaani vikwazo vya Marekani dhidi ya nchi yao kutokana na mgogoro wa Tigray. Mkutano wa uratibu wa makao makuu ya uchaguzi wa ughaibuni wa uchaguzi wa urais wa kumi na tatu wa Iran umefanyika katika wizara ya mambo ya nje humu nchini. Na Sultan wa Oman amemtumia ujumbe Rais Bashar al-Assad wa Siria na kumpongeza kwa kuchaguliwa tena kuwa rais wa nchi hiyo. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB world service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, vaiba na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.