Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyokuharamishieni, isipokuwa vile mnavyolazimishwa na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu, na hakika Mola wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. Bismillah rrahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubara Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Na wapenzi wasikilizaji, na tuliowaandalieni Usiku huu wa leo kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo ya wapenzi wasikilizaji e, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya malezi bora au familia bora, na makala hiyo itafuatiwa na makala ya bidhaa za Iran, makala ambayo huarifisha bidhaa kutoka Iran, na kisha tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia Hivyo ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, mpenzi msikilizaji, ili uweze kunufaika na tuliokuandalia. Na mpenzi msikilizaji, ninapenda kujulisha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana pia kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani e, kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw kama ambavyo pia unaweza kuyapata matangazo haya kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM mia moja na tano nukta tatu Tanga, Maarifa FM mia moja nukta tisa Mwanza, Maarifa FM pia tisini na tisa nukta saba Kigoma, hal, moja, na hali kadhalika Maarifa FM mia moja na nne nukta moja Mtwara na pia Maarifa FM tisini na tisa nukta moja Singida. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na pia tunakaribisha maoni yako kwa njia ya WhatsApp ili tuweze kuyarusha hewani hapa mubashara kwa faida ya wasikilizaji wenzako. Na baada ya muda usio mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Kweni nasi hadi mwisho. Imetimia saa nne kamili usiku kwa saa za hapa Tehran, Iran, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki, na pia ni saa moja unusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wapenzi wasikilizaji, ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari hivi sasa. Bunge la Iraq kumsaili waziri mkuu juu ya uwepo wa askari vamizi wa Marekani nchini humo. Waziri wa mambo ya nje ya Sudan anasema nchi yake inafanya juhudi za kufikia mapatano kuhusu bwawa la Renaissance na nchi jirani ya Sudan. Na vijana wengi wa kiyahudi Marekani hawaiungi mkono tena Israel. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Mbunge mmoja wa Iraq ametangaza kuwa bunge la nchi hiyo litamwita na kumsaili waziri mkuu na baraza lake la mawaziri kuhusiana na yanayojiri nchini humo ikiwa ni pamoja na kuendelea kuwepo wanajeshi vamizi wa Marekani katika ardhi ya Iraq. Abdul Amir Taiban ambaye ni mjumbe wa mrengo wa Swadiqun katika bunge la Iraq amesema leo kwamba bunge hilo limeazimia kuitisha kikao cha kumsaili Waziri Mkuu Mustafa Alqadhimi na mawaziri wa baraza lake kuhusu yanayojiri nchini humo na kuendelea kuwepo wanajeshi wa Marekani katika ardhi ya Iraq. Taiban amekosoa hatua ya ubalozi wa Marekani nchini Iraq ya kukiuka mamlaka ya kujitawala nchi hiyo na njama za kuilenga harakati ya wananchi ya hashdushabi na kusema bunge litamwita waziri mkuu na kumkalisha kiti moto. Mjumbe huyo wa mrengo wa swadikun katika bunge la Iraq amesema nchi hiyo haitapata amani maadamu ubalozi wa Marekani ungalipo mjini Baghdad. Ameongeza kuwa kuishambulia harakati ya hashdushabi ni sawa na kuilenga jamii nzima ya Iraq. Ubalozi wa Marekani mjini Baghdad umesimika mtambo wa kujikinga na makombora wa C-Ram kwa kisingizio cha kufanya mazoezi ya kiusalama, na vyombo vya kuaminika vinasema kuwa kumesikika milio ya sauti za tahadhari na vilevile milio ya risasi na maroketi ndani ya jengo la ubalozi huo. Hii leo itakumbukwa kuwa mnamo Januari mwaka elfu mbili ishirini bunge la Iraq lilipitisha azimio la kutaka wanajeshi wa Marekani waondoke nchini humo mara moja. Uamuzi huo wa bunge la Iraq ulitolewa baada ya jeshi la kigaidi la Marekani eh, kuhusika katika mauaji ya shahidi Qasim Suleimani aliyekuwa kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu pamoja na naibu mkuu wa harakati ya Hashdushabi Abu Mahdi al Muhandis karibu na uwanja wa kimataifa wa ndege wa Baghdad. Shahidi uh, luteni jenerali Kasim Suleimani aliwa washahidi akiwa uh, katika safari rasmi nchini Iraq kwa mwaliko wa viongozi wa nchi hiyo. Kitendo hicho cha kigaidi cha Marekani ambacho kilikuwa kimeidhinishwa moja kwa moja na rais wa wakati huo wa Marekani Donald Trump kililaaniwa vikali na wananchi wa Iraq eh, na wakataka wanajeshi vamizi wa marekani waondoke nchini humo. Na muhula wa kuondoka askari hao tayari umeshamalizika lakini bado hawajaondoka na serikali sasa inalaumiwa kwa kuzembea eh, katika kuishinikiza Marekani iondoe askari wake katika ardhi ya Iraq. Tukitoka huko Iraq, sasa tunaelekea nchini Sudan. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Sudan amesema nchi yake ina azma kubwa ya kufikia mapatano madhubuti na nchi jirani ya Ethiopia eh, kuhusiana na kadhia ya kujazwa maji na kuanza kufanya kazi bwawa la Nahda. Mariam Sadik Al Mahdi ameyasema hayo katika mazungumzo yake na rais Maki Sal wa Senegal mjini Dakar, akimwomba kufanya jitihada za kuhakikisha mgogoro wa ujenzi wa bwawa la Renaissance au Nahdha juu ya maji ya mto Nil huko Ethiopia unatatuliwa kwa njia za amani. Mariam Almahdia amesema Khartum ina matumaini ya kufikiwa mapatano yanayokidhi mahitaji na maslahi ya pande zote tatu za Ethiopia, Misri na Sudan chini ya usimamizi wa Umoja wa Afrika na washirika wa kimataifa. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Sudan pia amesema mipaka ya Sudan Ethiopia na Ethiopia inalindwa na makubaliano ya kimataifa na kwamba Sudan inafanya jitihada za kuikinesha Ethiopia ili iheshimu makubaliano na sheria za kimataifa. Amesisitiza kuwa jeshi la Sudan linadhibiti maeneo yote ya ardhi ya nchi hiyo. Wakati huo huo, chama tawala nchini Ethiopia kimetangaza kuwa zinafanyika juhudi za kutekeleza awamu ya pili ya kujaza maji katika bwawa la Renaissance. Taarifa ya chama hicho imesema maadui wa Ethiopia wanataka kuibua vita na nchi jirani kwa ajili ya kudhoofisha uchumi wa Ethiopia na kusitisha miradi yake ya maendeleo. Tarehe 30 Machi mwaka huu Rais Abdul Fattah Sisi wa Misri alisema kuwa maji ya mto Nile ni mstari mwekundu na kwamba hatua yote ya Ethiopia katika maji ya mto huo itafuatiwa na jibu kali litakalotishia usalama wa kanda hiyo nzima. Ethiopia inasisitiza kuwa awamu ya pili ya kujaza maji katika bwawa hilo itafanyika kwenye miezi ya Julai na Agosti hata bila ya maafikiano na nchi za Misri na Sudan ambazo zinapinga vikali swala hilo. Nchi mbili za Misri na Sudan zina wasiwasi kwamba ujenzi wa bwawa la Renaissance juu ya maji ya mto Nile utapunguza mgao wao wa maji na kusababisha tatizo kubwa la maji katika nchi hizo. Misri hutegemea takribani asilimia 90 maji ya mto Nile katika shughuli zake za kilimo na shughuli zinginezo, na hivyo inatazama kuzuiwa maji katika bwawa la Renaissance kuwa ni tishio uh, kwa usalama wake wa taifa, na imeapa kuchukua hatua kukabiliana na kadhia hiyo. Hata hivyo, Ethiopia inasema ni haki yake kujenga bwawa hilo la Renaissance na kulitumia kwa ajili ya ku kufikia malengo yake ya ustawi endelevu na kujiimarisha kiuchumi. Bwawa hilo la Renaissance ambalo limegharibu karibu dola bilioni tano lilianza kujengwa mwaka elfu mbili eh, kumi na moja. Tukitoka huko Sudan, sasa tutaelekea eh, barani Ulaya ambapo eh, kundi linaloongoza la Waislamu nchini Austria limesema lina mpango wa kufungua kesi dhidi ya serikali ya kansela Sebastian Kurz kwa kuanika kile alichokitaja kuwa ni ramani ya Uislamu iliyozusha utata mkubwa nchini humo. Jumuiya ya Vijana wa Kiislamu Austria imeikosoa serikali ya nchi hiyo kwa kuchapisha kile ilichokiita ramani ya Uislamu ambayo inaweka wazi maeneo ya wa misikiti na vyama vya Waislamu kote nchini humo. Ripoti iliyotolewa na kundi hilo imesema kuwa uchapishaji na kuweka wazi majina ya uh, uh, rama, majina ya maeneo kazi na anwani za taasisi za jumuiya za kiislamu ni ukiukaji usio na kifani wa mipaka ya sheria. Jumuiya ya dini za kiislamu nchini Austria nao imeonya dhidi ya kuwanyanyapaa waislamu wanaoishi nchini humo na kusema hatua hiyo ni hatari kwa jamii na demokrasia nchini humo. Taarifa hiyo imesema kampeni hii inachochea ubaguzi na inahatarisha usalama wa raia Waislamu. Waziri wa utangamano wa Austria, Suzan Arab, Alhamis alitangaza ali uh, kuwa uh, wavuti inayoitwa ramani ya kitaifa ya kiislamu imezinduliwa na ramani hiyo ina majina na maeneo ya misikiti, jumuiya na maafisa zaidi ya mia sita ishirini waislamu na mawasiliano yao nje ya nchi. Itakumbukwa kuwa ripoti za mashambulio dhidi ya Waislamu nchini Austria zimeongezeka sana tangu shambulio la Viena mwaka jana Novemba. Hatua hiyo ya serikali ya Austria imepingwa vikali ndani na nje ya nchi hiyo. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Uturuki imetoa taarifa ikisema sera za chuki dhidi ya wageni, ubaguzi wa rangi na chuki dhidi ya Uislamu zinahatarisha mshikamano wa kijamii na ushirikiano. Taarifa hiyo pia imesema ni muhimu kwa Austria kuacha kulenga wahamiaji na Waislamu kwa kuwatia alama na badala yake itekeleze sera za kuwajibika. Askofu wa kiinjili wa kilutheri Ujerumani, Michael Chalupka pia ameelezea wasiwasi wake kuhusiana na hatua hiyo na amemtaka rab aondoe tovuti hiyo. Sasa imegeuka na kuwa kitovu cha harakati dhidi ya Uislamu barani Ulaya. Sasa tukitoka barani Ulaya, tunaelekea katika eneo la amerika ya kaskazini na kwanza kabisa ni Canada. Vyombo vya habari eh, vimeripoti kuwa kufuatia kugunduliwa mabaki ya maiti za watoto 215 wa wakazi asilia wa Canada katika eneo la shule ya zamani ya bweni ya kanisa Katoliki huko magharibi mwa nchi hiyo, mito ya kulitaka kanisa hilo liombe radhi kutokana na maafa ya watoto hao imeongezeka zaidi mito hii imetolewa kutokana na nafasi ya kanisa Katoliki katika sera na siasa za Canada katika karne ya 19 na pia karne 20 ambazo zilikuwa zikiwatenganisha watoto wakazi asilia wa Canada na familia zao na kuwafungia katika shule za kanisa hilo. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa kufuatia kugunduliwa mabaki ya maiti hizo za watoto, waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau amesema, na hapa namnukulu, kugunduliwa kwa maiti hizo za watoto ni ukumbusho mchungu wa kipindi cha giza na fedheha cha historia ya nchi yetu, mwisho wa kunukuu. Trudeau amesema tukio hilo linaumiza moyo. Watoto hao walikuwa wanafunzi wa shule ya bweni ya Kamloops Indian katika jimbo la British Columbia iliyofungwa mnamo mwaka 1978 na mabaki hayo yamepatikana kwa msaada wa mtaalamu wa reda inayopenya ardhini. Matokeo ya uchunguzi wa miaka sita kuhusu mfumo wa shule hizo, ambayo alitolewa mwaka 2015, alisema kuwa mfumo wa shule ya wakazi asilia wa Canada ambao walitenganisha kwa mabavu watoto na wenyeji asilia kutoka familia zao ulikuwa mauaji ya kimbari ya kiutamaduni. Ripoti hiyo ilifichua unyanyasaji wa kutisha wa kimwili, ubakaji, utapia mlo na unyama mwingine uliowapata watoto wengi ambao wanakadiriwa kufikia laki hamsini elfu waliohudhuria shule hizo, ambao zo zilikuwa zikiendeshwa na makanisa ya Kikristo kwa niaba ya serikali ya Ottawa kutoka miaka elfu moja mia nane arobaini hadi elfu moja mia nane tisini hadi sasa kanisa katoliki halijaomba radhi kutokana na majanga yaliyowapata watoto hao licha ya waziri mkuu wa Kanada kumtaka kiongozi wa kanisa hilo uh, Papa Francis kuomba radhi kutokana na nafasi yake katika ya taasisi hiyo ya kidini na kwa sababu ya kile kilichotajwa na kamisheni ya uchunguzi kuwa ni mauaji ya kimbari ya kiutamaduni na tunamalizia nchini Marekani ambapo jumuiya ya wananchi inayopiga vita ubaguzi wa rangi nchini humo imetangaza kuwa utawala wa kizani wa Israeli umepoteza uungaji mkono wa sehemu kubwa ya jamii Yawe, ya Wayahudi nchini humo hususan baada ya vita vya karibuni vya utawala huo dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Brian Beka mratibu wa shirika lisilo la kiserikali la muungano dhidi ya vita na ubaguzi wa rangi yani ansa kwa kifupi, amesema kuwa sehemu kubwa ya vijana wa kiyahudi wa Marekani hawajihisi tena kuwa na mfungamano na utawala bandia wa Israeli. Brian Beka ameongeza kuwa mwenendo wa kukoma uh, himaya eh, na uungaji mkono wa jamii ya Marekani kwa utawala wa kizayuni wa Israeli umeng'oa nanga, na ametoa mfano wa hatua ya gazeti la New York Times linalosimamiwa na mayahudi ambalo limechapisha picha ya watoto waliouliwa na utawala haramu wa Israeli katika vita vya karibuni katika ukanda wa Gaza kwenye ukurasa wake wa kwanza. Beka amesisitiza kuwa utawala wa kizayuni wa Israeli umepoteza uungaji mkono na himaya ya sehemu kubwa ya jamii ya wayahudi wa, wa Marekani, hususan vijana, hasa, hasa baada ya mashambulizi ya kikatili ya utawala huo hivi karibuni dhidi ya watu wa ukanda wa Ghaza. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam pa msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu usiku huu kwa kuwaleteni uchambuzi wa kisiasa, na uchambuzi huu utahusu sababu ya kukasirishwa Netanyahu na azimio la baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa. Viongozi wa utawala kandamizi na katili wa kizayuni wa Israel wamehamakishwa mno na hatua ya baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa kupasisha mswada wa kuundwa kamati ya kuchunguza jinai zilizofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya wa wananchi madhulumu wa Palestina hivi karibuni kabla ya kupasishwa kwake, mswada huo ulikuwa umelitaka Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa kuunda haraka kamati huru ya kimataifa ya kuchunguza jinai za Israel huko Quds, ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Ghaza katika mashambulizi ya kikatili ya siku 12, na Israel, kumi na mbili yaliyofanywa na Israeli dhidi ya Wapalestina kuanzia tarehe kumi hadi ishirini na moja mwezi huu wa Mei. Pakistani iliwakilisha jumuiya wa ushirikiano wa kiislamu OIC na mamlaka ya ndani ya Palestina kulitaka baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa iitishe eh, kikao cha dharura cha kuamua kuundwa kamati ya kuchunguza jinai hizo za utawala haramu wa Israel huko Palestina. Siku ya Alhamisi, baraza hilo lilipasisha kuundwa haraka kamati huru ya kimataifa ya kuchunguza jinai za utawala wa kisayuni dhidi wa wa ya wapalestina wa maeneo mbalimbali yakiwemo ya Kuds Mashariki. Kabla ya hapo, ofisi ya uwakilishi ya Iran katika Umoja wa Ulaya ilikuwa imetuma ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na kusema kuwa kinga ya kutoshtakiwa viongozi wa utawala haramu wa Israel wanaotenda jinai kubwa na za kinyama dhidi ya watu wasio na hatia haipaswi kuachiwa iendelee. Naye Michel Bachelet, kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, alisema kuwa mashambulizi ya Israel huko ukanda wa Ghaza, kuuliwa na wazayuni watu wa kawaida na kuzishambulia taasisi za kiraia ni jinai za kivita. Ama swali la kujiuliza ni hili kwamba je, ni kitu gani kimewatia kiwewe na kuwaogofya sana viongozi wa utawala wa kizayuni wa Israeli hasa waziri mkuu wa utawala huo pandikizi Benyamin Netanyahu kutokana na hatua hizo za kimataifa za kulaani jinai zao. Mosi, tunaweza kusema kuwa Baraza la Haki za Binadamu ni la Umoja wa Mataifa, na hatua yake ya kupasisha mswada wa kuundwa kamati huru ya kimataifa ya kuchunguza jinai za Israeli dhidi ya Wapalestina ni hatua ya kimataifa inayohusu dunia nzima. Ingawa jamii ya kimataifa inapaswa kuchukua hatua kubwa zaidi za kudhibiti jinai za Israeli, lakini pamoja na hayo si kwamba uh, haijachukua uh, si haba uh, kuchukuliwa angalau hatua hiyo dhidi ya utawala wa kisayuni kimataifa. Dunia nzima sasa hivi inaelewa ukatili na kuchupa mipaka uh, uh, viongozi wa Israeli ambao wameua kwa umati raia wapatao 254 uh, wakiwemo watoto wadogo 66, wanawake 39 na vizee 17 katika kipindi cha siku 12 tu. Hatua ya baraza la haki za binadamu ya kupasisha kuundwa kamati ya kuchunguza jinai za wazayuni kunafungua uwanja wa kushtakiwa viongozi wa Israeli katika mahakama ya kimataifa ya jinai ikiwemo ICC. E, pili, hatua ya baraza la haki za binadamu ya kuchapisha kuundwa, uh, ya, ya kupasisha kuundwa kamati ya kimataifa ya kuchunguza jinai za Israeli ni pigo jingine kwa Israeli baada ya lilolipata jeshi lake katika mashambulizi yake ya siku kumi na mbili dhidi ya ukanda wa Gaza. Na tatu, Benyamin Netanyahu ana wakati mgumu sana ndani ya utawala wa kizayuni hata kabla ya kuanzishwa kesi ya vita vyake dhidi ya Gaza. Kesi za ufisadi zilizomsakama Netanyahu na familia yake katika mahakama za ndani za utawala huo ni zigo ambalo waziri mkuu huyo mtendaji naye wa Israeli limemshinda kulibeba kwa muda mrefu. Sasa ameshindwa kupata uungaji mkono wa kumwezesha kuunda serikali ili apate kinga ya kutoshtakiwa. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha Familia Bora. Baada ya hapo ni makala ya bidhaa za Iran na kisha makala ya Leo katika Historia. Karibuni. Maadili bora. Ahlan wasahlan, wapenzi wasikilizaji, na karibuni tena kuwa nami katika kipindi kingine cha maadili bora, huku nikitumai kuwa hivi sasa mko kando ya redio zenu ili kuyategea sikio yale niliyojaaliwa kuandalieni kwa wiki hii. Naombe ni muwe nami hadi mwisho wa kipindi hiki ambacho tutajadili matatizo ya kinafsi na hali ya kujinamia au kwa kimombo depression. Mmoja kati ya wasikilizaji wetu ametuandikia barua akisema kuwa ingawa ana familia nzuri na yenye uchangamfu, huku kila mmoja katika familia hiyo akifanya juhudi za kuhakikisha kwamba nguzo imara za upendo na mahaba walizozisimamisha katika maisha yao ya ndoa hazilegilegi, lakini baadhi ya wakati mashinikizo ya hapa na pale ya maisha humfanya ajisikie mtu mwenye uchovu mkubwa na mwenye hali ya kujinamia. Kabla ya kumjibu msikilizaji wetu mpenzi huyo swali lake, kwanza kabisa, tungependa kueleza kuwa tatizo hili katika miaka ya hivi karibuni limekuwa likizisumbua kwa kiwango kikubwa jamii nyingi duniani. Kwa mujibu wa taarifa za shirika la afya duniani WHO, tokea mwaka 1982, magonjwa ya kinafsi na kujiinamia yametokea kuwa magonjwa yaliyozagaa kwa kiwango kikubwa katika zama hizi. Kuhusiana na suala hilo, takwimu za kiwango cha uhalifu na kuharibika kwa maadili kimekuwa kikiongezeka siku hadi siku katika miaka ya hivi karibuni. Wasiwasi, hofu na hali ya kuchanganyikiwa ni mambo yanayoshuhudiwa kwa kiasi kikubwa katika nchi za Magharibi. Matatizo hayo pamoja na takwimu za kutisha za mauaji, ubakaji na kujiua yanabainisha hali mbaya iliyotawala katika jamii hizo. Katika mapendekezo yaliyotolewa na shirika la afya duniani WHO imeitaja nafasi na umuhimu wa familia na likatangaza kwamba lazima familia zipatiwe mafunzo maalum ili kutoa mchango unaostahiki katika kuzuia magonjwa ya kiroho na kinafsi. Kwa upande wa dini tukufu ya Kiislamu, tatizo la magonjwa ya kiroho limepatiwa ufumbuzi maalum. Uislamu unaitakidi kwamba mwanadamu daima yuko katika hali ya kutaka kufikia upeo usio na kikomo, kama anavyosema Descartes, mwana falsafa wa Ulaya, ya kwamba ndani ya nafsi ya mwanadamu hakuna nafasi ya wazi zaidi ya kuwepo Mwenyezi Mungu, ikilinganishwa na ile hamu yake ya kufikia upeo usio na kikomo. Wasikilizaji wapenzi, hamu ya kutaka kufikia upeo usio na kikomo haiwezi kukinaishwa na kutoshelezwa na ladha na starehe mbalimbali mbali za kimaada za dunia, na ndiyo maana kitu chochote kile akipatacho mwanaadamu huwa hakimtoshi na wala hakimridhishi kwa mtazamo wa dini tukufu ya Uislamu. Uhusiano halisi uliopo kati ya mtu na nguvu zisizo na kikomo za Muumba aliye na uwezo wa kila kitu ndilo jibu la kiu ya kutaka kufikia upeo usio wa kikomo aliyonayo mwanadamu, jambo ambalo hutia nguvu na mwangaza wa kimaanawi moyo na akili ya mwanadamu huyo. Imani juu ya Mwenyezi Mungu hubadilisha mtazamo mzima wa mtu kuhusiana na uhai na maisha na hupunguza wasiwasi, mashinikizo na hali ya kujiinamia inayomkabili. Imepokelewa ya kwamba siku moja Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali wasalam aliwauliza masohaba wake ya kuwa: Je, ni kujuilisheni silaha ambayo itakuokoeni na maadui zenu na kukudhaminieni riski yenu? Masahaba wakajibu: ndiyo, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu. Bwana Mtume swalallahu alaihi waalihi wasallam akasema mtajeni Mola wenu usiku na mchana, naombeni dua, kwani dua ni silaha ya muumini. Mnaendelea kusikiliza kipindi cha maadili bora kinachoajia kutoka hapa mjini Teherani, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ama kuhusu wewe msikilizaji wetu mpenzi ambaye una wasiwasi juu ya suala la kutodumu na kulegalega kwa ndoa yenu, kuweni na yakini ya kwamba kama mtashikamana na kamba ya rehema za Mwenyezi Mungu na mwanga wa nuru ya imani katika maisha yenu ya kila siku, hamtokata tamaa na kuharibikiwa katika maisha yenu kutokana na mashinikizo na shida za maisha. Mojawapo ya njia bora kabisa ya kuwa pamoja na Mwenyezi Mungu ni kufanya ibada na kusimamisha swala. Swala ni utaji wa Mwenyezi Mungu, kuwa na matumaini na kushukuru rehma na neema za Mwenyezi Mungu, na kutekeleza faradhi hiyo ya kidini ni sawa na kuchuma maua kutoka kwenye mmea wa maarifa na imani. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam anaielezea swala kuwa ni mfano wa chemchemu ya mto unaopita mbele ya nyumba ya mumin ambaye mtu hujisafisha kwenye mto huo kila siku mara tano na kutoa uchafu na takataka zote za maovu ya ndani ya nafsi yake. Kutokana na baraka za swala, Mwenyezi Mungu amemwambia mtume wake ndani ya Qurani tukufu katika aya ya 132 ya suratu Taha ya kwamba waamrishe watu wako wasimamishe swala na mwenyewe usubiri. Kutokana na hiyo swala, leo hii sisi sote tunapaswa kujihesabu kuwa ni wasemezwa wa aya hii ya Qurani tukufu, na tuitumie swala kama ngao na kimbilio la amani na utulivu wetu. Kuhusiana na jambo hilo, mwanamke mmoja wa kifaransa ambaye amesilimu anasema kuwa siku moja nilikuwa nikipita njiani nikamwona mtu mmoja katika shamba lililokuwepo kando ya njia, akiwa anaelekea upande maalum, huku akifanya vitendo na harakati mbalimbali mbali, kwa heshima na adabu maalum. Hakuwa akimwangalia mtu yoyote huku uso wake ukiwa una bashasha na unyenyekevu wa hali ya juu. Alikuwa akisimama akikaa na kuinama. Hali hiyo ingawa sikuifahamu kuwa inamaanisha nini kwa wakati huo, lakini ilinipa utulivu katika nafsi yangu kwa kumwangalia tu mtu yule ambaye baadaye nilifahamu kuwa alikuwa akiswali, na hali hiyo ilinipelekea nami kufanya uchunguzi na baadaye kuwa Muislamu. Na kwa kweli swala imeniletea utulivu wa nafsi na kunikinga na wasiwasi na hali ya matatizo ya kinafsi pamoja na kiroho niliyokuwa nayo kabla ya kusilimu. Nam wasikilizaji wapenzi, hakika swala ni mahudhurio yenye kumletea utulivu wa pekee mwanaadam na kumjenga mja. Na kufikia hapo, basi ndiyo tumekamilisha kipindi cha maadili bora kwa leo na wageni, huku nikiwatakieni kila la heri maishani. Kwa herini. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya 53 ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho leo kitaendelea kuzungumzia bidhaa za mifugo mbalimbali mbali hapa nchini ni miongoni mwa mahitaji muhimu ya mwili wa mwanadamu. Shirika la Afya Duniani WHO na Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa FAO yanashauri kwamba ni bora asilimia 50 ya protini inayohitajiwa kila siku na mwanadamu iwe ile inayotokana na wanyama. Maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa ni miongoni mwa vyanzo muhimu vya protini inayotokana na wanyama na kwa kutilia maanani bei yake ya chini ikilinganishwa na vyanzo vingine vya protini, maziwa yanatambuliwa kuwa miongoni mwa bidhaa zinazotumiwa sana ndani ya familia nyingi za dunia. Asilimia 85 ya kalsiamu ya chakula cha watu katika nchi mbalimbali zenye kipato cha juu inadhaminiwa kutokana na maziwa. Kwa kutilia maanani ongezeko la jamii ya watu duniani, hivi sasa kunahisika zaidi haja ya kuboreshwa viwango vya maisha, kuboresha mfumo wa lishe na chakula, na vilevile vile kuzidishwa uzalishaji wa maziwa yanayotumiwa kwa wingi duniani. Ni kwa sababu hiyo pia ndiyo maana ripoti ya FAO inasema uzalishaji wa maziwa katika nchi mbalimbali umeongezeka kwa zaidi ya asilimia 50 katika miongo mitatu ya hivi karibuni, kutoka tani milioni 500 mwaka 1983 hadi tani milioni 769 katika mwaka wa 2013. Ripoti ya FAO inasema kwamba mwaka 2011 kiwango cha utumiaji maziwa kwa kila mtu huko Australia, Argentina, nchi za Ulaya, Kirgizistani na Pakistan kilikuwa zaidi ya kilo 150 kwa mwaka. Katika maeneo mengi ya magharibi mwa Asia, kaskazini na kusini mwa Afrika, Amerika ya Latini na eneo la Caribbean, kiwango cha utumiaji maziwa cha kila mtu kwa mwaka kilikuwa baina ya kilo 30 hadi 150. Na katika nchi za kusini mwa Asia, katikati kati mwa Afrika na maeneo mengi ya mashariki na kusini mashariki mwa Asia, kiwango hicho kilikuwa chini ya kilo 30 kwa mwaka. Katika nchi kama Marekani aghlabu ya maziwa huzalishwa viwandani na katika mashamba makubwa ya ufugaji wa wanyama. Kinyume chake, katika nchi kama India, sehemu kubwa ya maziwa yanayotumiwa kila siku na watu huzalishwa katika karakana ndogondogo na vijijini kwa ufugaji wa kondoo na ng'ombe, na asilimia 50 ya maziwa hayo hutumiwa na familia hizo za maeneo ya vijijini na wafugaji wenyewe. Katika nchi za Ulaya kama Ufaransa, asilimia thelathini ya maziwa huzalishwa katika mashamba ya kufuga mbuzi. Ni vyema kutaja hapa kwamba maziwa ya kondoo na mbuzi, mbali na kudhamini mahitaji ya chakula, vilevile hutumiwa kwa malengo ya kitiba. Maziwa ya ng'ombe, wakati mwingine, husababisha matatizo ya mmeng'enyo wa chakula kutokana na kuwa na kiwango cha juu cha lactose ambayo ni aina ya sukari inayopatikana kwa wingi kwenye maziwa, suala ambalo halionekani katika maziwa ya kondoo. Utumiaji wa maziwa ya mbuzi na kondoo huondoa matatizo yanayosababishwa na maziwa ya ng'ombe kwenye mfumo wa mmeng'enyo wa mwanadamu. Wapenzi wasikilizaji, umuhimu wa maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa katika lishe na afya ya mwanadamu umezifanya nchi nyingi zibuni sera za kutoa ruzuku kwa wafugaji na wazalishaji wa maziwa kwa ajili ya kuzidisha uzalishaji wa bidhaa hiyo muhimu. Nchi mbalimbali zinatoa mikopo na suhula kwa wafugaji na wazalishaji wa maziwa ili kuhamasisha uzalishaji wa bidhaa hiyo kwa wingi zaidi. Mbinu hiyo ya himaya ya serikali kwa wafugaji na wazalishaji wa maziwa inaziwezesha nchi mbalimbali kudhibiti na kubakisha chini bei ya maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa kama jibini na siagi, ili kuwezesha idadi kubwa ya watu kutumia bidhaa hizo. Sehemu moja ya sera hiyo ni pamoja na kugawa maziwa bure kwa wanafunzi, hususan wale wa shule za msingi katika baadhi ya nchi za dunia ikiwemo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Takwimu zinaonyesha kwamba kiwango cha uzalishaji maziwa nchini Iran ni zaidi ya kiwango cha utumiaji wa bidhaa hiyo. Takwimu hizo zinasema kwamba uzalishaji wa maziwa hapa nchini eh, kwa mwaka umepindukia tani milioni kumi na unatazamiwa kuongezeka zaidi katika miaka ijayo. Katika miaka ya karibuni, Iran imeuza nje bidhaa za maziwa za zaidi ya dola bilioni tano. Bidhaa zinazouzwa nje za maziwa ni pamoja na maziwa yenyewe, jibini, siagi, mtindi, magandi na krimu ya maziwa. Takwimu za idara ya forodha ya Iran zinaonyesha kwamba bidhaa nyingi uh, za maziwa za Iran huuzwa zaidi katika nchi za Turkmenistan, Azerbaijan, Iraq, Afghanistan, Pakistan, Siria, Imarati, Georgia na Tajikistan. Bidhaa za maziwa za Iran zinazouzwa nje ya nchi zimepindukia dola bilioni moja kwa mwaka. Miongoni mwa bidhaa zinazotokana na maziwa ni magandi. Magandi, kama ilivyo kinywaji cha mtindi au yogurt drink, hutayarishwa kutokana na maziwa na ni miongoni mwa bidhaa za kijadi za Iran zinazotengenezwa kwa maziwa. Uwepo wa methali nyingi kuhusiana na magandi katika lugha ya Kifarsi ni kielelezo cha utumiaji wa bidhaa hiyo kwa miaka nenda rudi katika jamii za Wairani. Magandi hutengenezwa kutokana na maziwa ya ng'ombe, kondoo na mbuzi, au mchanganyiko wa maziwa ya wanyama hao watatu. Magandi yanahesabiwa kuwa chakula chenye thamani kubwa kilishe na kiafya, na huwa na sifa zote za maziwa calcium, mafuta, chumvi, protini na vitamini B3. Kiwango cha nishati inayozalishwa na gramu 100 za magandi ni karibu kilokalori 105 hadi 120, ambazo zinaweza kutumiwa katika kudhamini nishati inayohitajiwa na mwili wa mwanadamu katika mfumo wa lishe wa kila siku. Wapenzi wasikilizaji, bidhaa nyingine muhimu inayotokana na maziwa ni jibini. Jibini zinazotengenezwa kwa sura tamu na ladha mbalimbali hutumiwa kwa wingi nchini Iran na katika nchi nyingine nyingi za dunia. Katika miaka ya karibuni, uzalishaji wa maziwa na bidhaa nyingine zinazotokana na maziwa hapa nchini umepiga hatua kubwa na kuwa na viwango bora vya kimataifa vinavyopendwa sana katika nchi za nje. Kuna mamia ya makampuni yanayojihusisha na uzalishaji wa bidhaa hizo hapa nchini, na baadhi ya brandi na makampuni maarufu katika uwanja huo ni Pak, Pegah, Damdaran, Mihan, Haraz, Kale, Ramak, Meimas na Pakban. Kampuni ya kuzalisha bidhaa za maziwa ya Pegah inahesabiwa kuwa ndio kubwa zaidi eneo la Mashariki ya Kati. Kampuni hiyo inazalisha maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa, vinywaji vinavyotokana na mimea na matunda, maziwa ya unga ya watoto, magandi, kinywaji cha mtindi na mtindi wenyewe, na kuyauza ndani na nje ya nchi. Kampuni nyingine yenye nafasi kubwa katika sekta hii ni ile ya Kale iliyoanzishwa miaka 30 iliyopita. Kampuni hii ni miongoni mwa wazalishaji wakubwa wa maziwa na bidhaa zake nchini Iran na huzalisha maelfu ya matani ya maziwa kila siku kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya ndani na nje ya nchi. Kwa mwaka kampuni hii huuza nje bidhaa zenye thamani ya zaidi ya dola milioni 100 na mwaka 2015 ilishika nafasi ya 48 katika orodha ya brandi bora zaidi duniani ya taasisi ya kimataifa ya Euro Monitoring. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 18 mfunguo mosi Shawal mwaka 1442 Hijria, sawa na Mei 30 mwaka 2021 Miliadia. Siku kama ya leo miaka 243 iliyopita, sawa na tarehe 30 Mei mwaka 1778, Francois Marie Arut maarufu kwa jina la Voltaire mwanafalsafa na mwandishi wa Kifaransa alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 84. Katika maisha yake, Voltaire aliwahi kuwekwa mahabusu mara mbili na kubaidishwa kwa muda wa miaka mitatu nchini Uingereza. Kitendo hicho kilimkasirisha sana Voltaire na kumfanya kuwa dhidi ya utawala wa Ufaransa. Katika siku kama ya leo miaka 188 iliyopita, Mirza Hussein Nuri, alim na faqihi mashuhuri wa Kiislamu, alizaliwa katika mji wa Nur kaskazini mwa Iran. Baada ya kukamilisha masomo yake ya awali, Mirza Hussein Nuri alielekeza juhudi na jitihada zake katika masuala ya kujifunza na kukusanya hadithi. Msomi huyo wa Kiislamu alitokea kuwa mmoja wa wanazuoni wakubwa wa masuala ya hadithi na baadaye akaanza kuandika vitabu vya thamani katika uwanja huo. Miongoni mwa vitabu hivyo ni Akhbaru Hifadhi lQuran, risala ya Tuba na mukhtasari wa historia ya viongozi wa Uislamu. Siku kama ya leo Miaka 97 iliyopita alifariki dunia Ali Akbar Khan Nafisi aliyejulikana kama Nadhimul Atiba, daktari na mtaalamu wa lugha wa Kirani, katika mji wa Tehran. Baada ya kumaliza masomo yake ya msingi, alianza kujifunza masomo ya kidini na udaktari katika chuo cha Darul Funun cha Tehran. Baadhi ya vitabu vilivyoandikwa na Nafisi katika uwanja wa tiba vimetarujumiwa katika lugha za kigeni. Ali Akbar Khan Nafisi, ambaye pia alikuwa mtaalamu wa lugha, alifanya jitihada kubwa katika kukusanya maneno ya lugha ya Kifarsi na kuandika kamusi inayoitwa kamusi ya Nafisi. na siku kama ya leo miaka 40 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 30 Mei mwaka 1981, aliuawa Zia Urrahman, rais wa Bangladesh, baada ya kupigwa risasi katika mji wa Chittagong ulioko kusini mashariki mwa nchi hiyo. Rais Zia Urrahman aliuawa baada ya kuchungulia dirishani kwenye nyumba ya wageni wa serikali katika mji huo. Watu wanane waliuawa kwenye shambulio hilo, wakiwemo wasaidizi Mapenzi wa wa na wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti jamuhuri, ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kabla ya kuondoka studioni ni, ni muhtasari wa habari za dunia. Vyombo vya bi habari vimeripotiwa kuwa uh, kufuatia kugunduliwa mabaki ya maiti za watoto 215 wakazi asilia wa Kanada katika eneo la shule ya zamani ya bweni ya kanisa Katoliki huko magharibi mwa nchi hiyo, miito ya kulitaka kanisa hilo li, li, liombe radhi kutokana na maafa watoto hao imeongezeka. Waislamu wa Austria wanataka kuishtaki serikali kwa kuhatarisha usalamu wao kutokana na ubaguzi. Waziri wa mambo ya nje wa Sudan amesema nchi yake inafanya mazungumzo na Ethiopia uh, ili kufikia mapatano kuhusu bwawa la Nahdha. Bunge la Iraq linatazamiwa kumsaili waziri mkuu wa nchi hiyo kuhusu kuendelea kuwepo askari vamizi wa Marekani nchini humo, pamoja na kuwa waondoke, na kuwa bunge limetaka waondoke. Na imebainika kuwa vijana wengi wa kiyahudi Marekani hawaungi mkono tena Israel. Na mwapenzi wasikilizaji, na kabla sijaondoka studioni hapa, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa nayangazia maoni ya msikilizaji wetu Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa, Kenya. Anasema, aha, haya bwana, natuone hilo jopo la kuchunguza unyama wa Netanyahu, sijui kama kutakuwa na lolote la zaidi litakalofanyika. Tulimwona waziri wa vita alivyokuwa akiashiria maneno ya kifidhuli eh, kuiambia jamii ya ulimwengu kuwa Israel haitishiki kwa lolote tena. Alikashif mahakama ya ICC akiita kuwa eti ni isiyo na maana. Basi sidhani kama watu hawa watafanya lolote. Mzayuni ananyeta na kujitamba kwa kujipiga kifua. Haya, tuwasubiri matokeo ya hilo jopo usawa, ingelikuwa ni Netanyahu kuvuliwa madaraka, kisha moja kwa moja apelekwe kizimbani. Huyo ni Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa, Kenya. Maoni mengine ambayo tumeyapata, e, ni ya kutoka Abdalali Makajuri wa Tabora, Tanzania. Natoa shukurani zake naye msikilizaji wetu. Uh, huyu ni e, Kalekela Omar Mahmud wa Tanzania, anasema ni vyema Saudia ikaachana na habari za vita huko Yemen, yani ya vita isishe vita vyake dhidi ya Yemen. Abdalla Ali Makajura, Tabora, Tanzania, pia anatoa shukrani zake. Zombo Mwachimba wa Jeki wa Tanga, Tanzania, pia anatoa shukrani zake. Na Bintu Ahal Jude Junaid pia ametuma ujumbe wa kutoa shukrani. Sina la ziada kutoka hapa Tehran na wapenzi wasikilizaji, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarakeni. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 2 ahadi 0 hadi tatu na dakika 2 0 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran huhusikika pia kwa njia satellite na intenet. Anwani yetu ya internet ni part sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au mail ni swahili radio at irib ir mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.